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KUHUSU OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 

Mamlaka 

Majukumu na wajibu wa kikatiba wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

yameainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muuungano wa Tanzania 

ya Mwaka 1977 na Kifungu Na. 10(1) cha Sheria ya Ukaguzi, Sura ya 418. 

Dira  

Kuwa Taasisi ya kiwango cha hali ya juu katika ukaguzi wa sekta ya umma.  

Dhima  

Kutoa huduma za ukaguzi wa sekta ya umma zenye ubora wa hali ya juu 

zinazoimarisha utendaji, uwajibikaji, na uwazi katika usimamizi wa rasilimali za 

umma.  

Kaulimbiu: “Kuwa Taasisi yenye Kuaminika na ya Kisasa katika Ukaguzi wa Umma”. 

Misingi ya Maadili  

Katika kutoa huduma zenye ubora, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inaongozwa na misingi 

ya maadili ifuatayo: 

i. Kujitegemea na Kutopendelea  

ii. Uwezo wa Kitaaluma  

iii. Uadilifu  

iv. Ubunifu na Uvumbuzi 

v. Kutoa Matokeo  

vi. Kufanya Kazi kwa Pamoja 

Tunafanya haya kwa:  

✓ Kusimamia fedha za umma kwa kuhakikisha kuwa wakaguliwa wanawajibika 

ipasavyo kwa rasilimali walizokabidhiwa.  

✓ Kusaidia kuimarisha ubora wa huduma za jamii kwa kuunga mkono juhudi 

za ubunifu katika matumizi ya rasilimali za umma.  

✓ Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wakaguliwa kuhusu mapungufu ya 

kiutendaji katika mifumo yao ya uendeshaji. 

✓ Kuwashirikisha wateja wetu katika mchakato wa ukaguzi na hatua zake; na 

✓ Kuwapatia wakaguzi mafunzo sahihi, na vitendeakazi vya kutosha ambavyo 

vitachangia kuwa huru katika kufanya kazi zao. 
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TAARIFA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI  

Ninachukua fursa hii kuwasilisha 

ripoti ya Mashirika na Taasisi Zingine 

za Umma kwa mwaka wa fedha 

2020/21. 

Ripoti hii inaangalia masuala 

muhimu ya ukaguzi yaliyobainika 

katika mwaka huu na  yanayohusiana 

na udhibiti na uendeshaji wa ndani 

kwa kiwango kinachoonekana kuwa 

muhimu kwa ajili ya utendaji wa 

kutosha wa ukaguzi ili kutoa maoni 

ya iwapo taarifa za fedha zilitayarishwa kwa usahihi katika mambo 

yote muhimu kwa kufuata misingi ya uandaaji wa taarifa za fedha 

Ukaguzi ulifanyika kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya 

Ukaguzi na taratibu zingine za ukaguzi zilizoonekana zinafaa 

kutokana na mazingira.   

Ripoti hii imeangazia masuala yote muhimu ya ukaguzi 

yaliyobainishwa katika mwaka huu yanayohusiana na taarifa za fedha 

za mashirika ya umma na taasisi zingine, udhibiti wa uendeshaji na 

ufanisi wa uendeshaji wa taasisi katika utekelezaji wa majukumu 

ambayo yameanzishwa. Pia inaonyesha ufanisi wa kiutendaji wa 

vyombo vya udhibiti, mamlaka za maji na usafi wa mazingira, taasisi 

za elimu ya juu, na tathmini kuhusu sekta ya madini, mafuta na gesi, 

sekta ya utalii, benki za serikali na taasisi zingine za fedha na 

uwekezaji unaofanywa na mashirika ya umma na taasisi zingine za 

umma. 

Ripoti hii ni dhana ya uwajibikaji kuliwezesha Bunge na wananchi 

kuiwajibisha serikali. 

Mwaka 2020/21 kwa sehemu kubwa ulitawaliwa na madhara 

mbalimbali yaliyotokana na janga la Uviko–19. Ninafurahishwa kuona 

namna Serikali ilivyokabiliana na ugonjwa huu katika kipindi hiki kwa 

kuunganisha rasilimali pamoja ili kulinda uhai wa watu na kuendeleza 
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uchumi ikiwa ni pamoja na kuhakikisha utoaji wa huduma 

unaendelea. Hali hii pia imeathiri Ofisi yangu ambayo ililazimika 

kubadili namna ya utendaji kazi uliozoeleka na hivyo kufanya kazi 

kutokea maeneo mbalimbali kwa kutumia mifumo ya teknolojia za 

habari na mawasiliano ili kuwezesha mawasiliano na washirika wetu. 

Tuliendelea kukabiliana na mazingira hayo kwa mwaka wote huku 

tukielekeza nguvu katika kuyafikia malengo yetu.  

Natambua mchango mkubwa wa Mh. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ulioambatana na wajibu mkubwa 

wa kuilinda Ofisi yangu kuhakikisha ninatekeleza majukumu yangu. 

Pia, natambua mchango na wajibu wa Bunge la Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania na wabunge wote katika kuhakikisha ninatimiza 

majukumu yangu ya kikatiba.  

Ninapenda pia kutoa shukrani zangu kwa Msajili wa Hazina, bodi za 

wakurugenzi, maofisa masuuli, menejimenti na watumishi wote wa 

taasisi zilizokaguliwa kwa msaada na ushirikiano wao mkubwa 

uliowezesha kukamilika kwa ukaguzi huu.  

Mwisho, nitambue mchango wa watumishi wenzangu ambao wamekuwa 

wakifanya kazi bila kuchoka wakisukumwa na wito wa kitaaluma 

kukamilisha majukumu waliyopangiwa kwa kuzingatia ubora wa hali ya 

juu sambamba na viwango vya kitaaluma. Kutokana na nia yao thabiti 

pamoja na kujitoa ndio kumeniwezesha kuwasilisha ripoti hii ndani ya 

muda uliowekwa kisheria. 

Charles E Kichere 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Machi 2022 

  



 

ix 

Ripoti ya Mashirika ya Umma 2020/21    

DIBAJI 

Mamlaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

Mamlaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

imetolewa na Ibara ya 143 ya Katiba ya  Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania  ya Mwaka 1977 na kuelezwa zaidi na Sheria ya Ukaguzi wa 

Umma, Sura ya 418 na Kanuni za Ukaguzi wa Umma Na. 47/2009.  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali huongoza Ofisi ya 

Taifa ya Ukaguzi, ambayo ndiyo taasisi kuu ya ukaguzi ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na ni idara huru ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania.   

Mamlaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

inamtaka kufanya kaguzi mbalimbali ikiwa pamoja na ukaguzi wa 

hesabu, ukaguzi wa uzingatiaji sheria, ukaguzi wa ufanisi, ukaguzi 

maalumu, ukaguzi wa kiuchunguzi, na aina zingine kadiri 

atakavyoona inafaa. 

Aidha, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa 

mamlaka ya kutoa mapendekezo ili kuzuia au kupunguza matumizi 

ya fedha za umma yasiyo na tija; kuzuia hasara za mali na fedha za 

umma zitokanazo na uzembe, kutojali, wizi, kukosa uaminifu, 

udanganyifu, na rushwa. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inatekeleza haya 

ili kuleta uwajibikaji na uwazi katika kusimamia mali za umma.  

Viwango vya Ukaguzi  

Katika kutekeleza majukumu na wajibu huu, Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali hufanya kaguzi kwa kuzingatia Viwango 

vya Kimataifa vya Ukaguzi kwa Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAIs) 

vinavyotolewa na Jumuiya ya Kimataifa ya Taasisi Kuu za Ukaguzi 

(INTOSAI). 

Malengo ya Ukaguzi 

Lengo kuu la kufanya ukaguzi ni kumwezesha Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali kutoa hati huru ya ukaguzi inayoelezea 

iwapo hesabu hizo zinaonesha hali halisi ya kifedha ya shirika au 
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taasisi na kwamba zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango 

vinavyokubalika vya uandaaji wa hesabu. 

Mawanda ya Ukaguzi 

Mawanda ya ukaguzi yanahusisha mapitio ya miamala ya fedha, 

udhibiti wa ndani na shughuli za taasisi kwa kiwango kilichoonekana 

kinatosheleza kufanikisha ukaguzi kwa ufanisi na kutoa hati huru ya 

ukaguzi juu ya taarifa za hesabu na kwamba zinaonesha hali halisi 

ya taasisi hizo kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya uandaaji 

wa hesabu. 

Aidha, ukaguzi ulihusisha kupitia ufanisi wa udhibiti wa ndani katika 

ununuzi wa ujenzi, bidhaa na huduma ili kupata uhakika iwapo 

taasisi iliyokaguliwa ilizingatia sheria ya ununuzi wa umma. 

Ninaweka msisitizo katika uwajibikaji katika makusanyo ya mapato, 

matumizi, uhifadhi, utoaji na matumizi bora ya mali za umma na 

uzingatiaji wa sheria, miongozo na maelekezo yote yatolewayo. 
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MUHTASARI 

Ripoti Kuu ya Mashirika na Taasisi Zingine za Umma kwa mwaka wa 

fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2021 ina sura 19 zinazotokana na 

ukaguzi wa mashirika ya umma 200. Maeneo yafuatayo 

yamejadiliwa kwa kina katika ripoti hii:  

Hati za Ukaguzi 

Katika mwaka wa fedha 2020/21, nilikamilisha ukaguzi katika 

mashirika ya umma 200. Kati ya hati za  ukaguzi 195 zilizotolewa, 

nane zilikuwa hati zenye shaka, 185 hati zinazoridhisha, hapakuwa 

na hati mbaya na nilishindwa kutoa hati katika  mashirika mawili 

(disclaimer of opinion). Katika mashirika matano nilishindwa kutoa 

hati za ukaguzi kwa sababu ya mashirika hayo kukosa bodi za 

wakurugenzi kwa zaidi ya miezi 12.   

Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi Zilizopita  

Kati ya mapendekezo 97 ambayo nimeyatoa katika ripoti yangu ya 

mwaka 2019/20, mapendekezo 34 (asilimia 35) yametekelezwa 

kikamilifu; mapendekezo 51 (asilimia 53) yapo kwenye hatua za 

utekelezaji; mapendekezo 11 (asilimia 11) hayakutekelezwa; na 

pendekezo 1 (asilimia 1) limepitwa na wakati. 

Utendaji Kifedha wa Mashirika na Taasisi Zingine za Umma 

Nilikagua uthabiti wa kifedha wa mashirika ya umma 200 na kubaini 

kuwa mashirika 42 yalikuwa yakipata hasara au yalikuwa na 

upungufu wa mapato ikilinganishwa na matumizi. Mapungufu au 

hasara hizo zilichangiwa zaidi na utendaji duni, ukosefu wa vyanzo 

vya kutosha vya mapato na udhaifu katika usimamizi wa matumizi 

na mapato. Pia, nilibaini kuwa Mashirika 16 yalikuwa na kiasi 

kikubwa cha mikopo kuliko mitaji, wakati Mashirika 10 yalikuwa na 

mitaji hasi, na mashirika 38 yaliyokuwa na  kiasi kikubwa cha 

madeni ya muda mfupi kuliko mali zao za muda mfupi. Kutokana na 

hali ngumu ya kifedha katika mashirika haya, ni dhahiri kuwa 

hayataweza kujiendesha bila msaada wa Serikali. Hivyo, kuna hatari 

kwa Mashirika haya kushindwa kutekeleza majukumu yake. 
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Ufanisi wa Mashirika ya Umma katika Kuimarisha Mazingira ya 

Biashara 

Mapitio yangu ya ufanisi wa utendaji kazi katika Mamlaka ya Bandari 

Tanzania (TPA), Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL), Shirika la 

Umeme Tanzania (TANESCO), Shirika la Nyumba la Taifa (NHC), na 

Shirika la Reli Tanzania (TRC) yalibaini mapungufu kadhaa ambayo 

yanaathiri  mazingira ya kibiashara.  

Mapungufu hayo ni pamoja na kuchelewa kukamilika kwa  Mradi wa 

Umeme wa Julius Nyerere kwa kwa asilimia 46.45, na ucheleweshaji 

mkubwa wa kukamilika kwa ujenzi wa Reli ya Kisasa kwa siku 600 

kwa kipande cha Dar es Salaam - Morogoro. Kuchelewa kulipwa kwa 

hati za madai 24 na Kodi ya Ongezeko la Thamani katika Mradi wa 

Reli ya Kisasa kulipelekea malipo ya riba ya dola za Marekani milioni 

1.34 na shilingi bilioni 8.95 mtawalia.  Pia, Mamlaka ya Bandari 

Tanzania ilishindwa kupanua soko la shehena za bidhaa kwenda nchi 

jirani zisizopakana na bahari. Vilevile, mamlaka ya bandari 

imeshindwa kupunguza muda wa kupakua shehena zinayoletwa na 

meli na muda wa mizigo kukaa bandarini. Aidha, Shirika la TTCL 

lilishindwa kufunga mtandao mpya wa mawasiliano wa kilometa 

27,581. 

Usimamizi wa Mapato na Bajeti katika Taasisi za Umma 

Katika usimamizi wa mapato nilibaini mapungufu katika Mashirika 

ya Umma kwenye udhibiti wa makusanyo ya mapato. Kwa mfano, 

nilibaini Shirika la Umeme (TANESCO) lilipata hasara ya shilingi 

bilioni 105.49 kutokana na punguzo za tozo za mauzo ya nishati na 

uunganishaji wa huduma za umeme; pia pia nilibaini kuwa rakili za 

mita (meter seal) 5000 za Shirika ziligunduliwa katika duka la 

mtaani, hali iliyoashiria upotevu wa mapato kutokana na wizi wa 

rakili hizo za mita. Aidha, nilibaini kuwa Mfuko wa Fidia kwa 

Wafanyakazi na Chuo cha Taifa cha Sukari hakikukusanya mapato 

ya shilingi bilioni 1.95 na shilingi milioni 193 mtawalia kupitia 

Mfumo wa Kielekitroniki wa Malipo ya Serikali (GePG). 

Katika usimamizi wa madeni ya biashara, nilibaini mashirika 93 ya 

umma ambayo yalikuwa na madai makubwa ya thamani ya shilingi 
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trilioni 3.71 ambapo takribani asilimia 58 sawa na shilingi trilioni 

1.97 yaliyoripotiwa na mashirika 21 yalikuwa ni madeni 

yanayodaiwa kutoka mashirika na taasisi zingine za Serikali. 

Makusanyo hafifu yalichangiwa na juhudi zisizotosheleza za 

ukusanyaji wa madeni, na changamoto za mikataba ambazo 

hazikutatuliwa. 

Aidha, mapitio yangu yalibaini ukusanyaji hafifu wa mapato kutoka 

vyanzo vya ndani vya Mashirika ya Umma na Taasisi zake pamoja na 

upungufu wa kiasi cha ruzuku kutoka Serikalini.  

Hivyo, kiasi cha shilingi bilioni 956.88 sawa na asilimia 37 kati ya 

shilingi trilioni 2.57 zilizopangwa kukusanywa kutoka vyanzo vya 

ndani hazikukusanywa katika Mashirika 86 za umma. Zaidi ya hayo, 

shilingi trilioni 1.13 sawa na asilimia 19 ya shilingi trilioni 5.95 

ambazo ni ruzuku ya Serikali katika mashirika 78 ya umma 

haikutolewa na Serikali. Upungufu wa fedha unaathiri utekelezaji 

wa shughuli zilizopangwa za mashirika ya umma na taasisi zingine. 

Usimamizi wa Matumizi katika Mashirika ya Umma 

Niliendelea kubaini mapungufu katika usimamizi wa matumizi 

katika Mashirika ya Umma kama ambavyo iliripotiwa miaka ya 

nyuma. Katika mwaka 2020/21, nilibaini mapungufu kama vile 

ulipaji wa fidia usio na tija kiasi cha dola za Marekani milioni 153.43 

uliofanywa na Shirika la Umeme (TANESCO) kutokana na kusitishwa 

kwa mkataba dhidi ya Kampuni ya Symbion LLC bila kufuata 

utaratibu. Pia, Mashirika ya Umma yalichelewa kulipa madeni na 

hivyo kusababisha limbikizo la riba ya  shilingi bilioni 95.2. Aidha, 

nilibaini uwapo wa malipo ya dola za Marekani milioni 47.67 ya 

bidhaa na vifaa bila mikataba halali. Zaidi, nilibaini kiwango kidogo 

cha ulipaji wa wadai ambapo hadi tarehe 30 Juni 2021, jumla ya 

shilingi trilioni 7.91 katika Mashirika ya Umma zilikuwa hazijalipwa. 

Tathmini ya Udhibiti wa Ndani, Rasilimaliwatu na Mifumo ya 

Utawala 

Nilibaini kuwa Mashirika ya Umma 31 hayakuwa na Bodi za 

Wakurugenzi. Pia, nilibaini kutokuwepo kwa sera ya udhibiti wa 
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udanganyifu na taratibu za kuzuia vihatarishi katika Mashirika 10 ya 

umma.  

Vilevile, nilibaini kuwa mashirika ya umma nane hayakulipa madai 

ya wafanyakazi shilingi bilioni 5.9 yakiwemo malimbikizo ya 

mishahara shilingi bilioni 2.72. Pia, nimebaini upungufu wa 

watumishi 8,356 ikilinganishwa na watumishi wanaotakiwa katika 

mashirika 29, na kuwapo kwa maofisa 155 wanaokaimu nafasi 

mbalimbali kwa zaidi ya miezi sita katika mashirika 22. Kwa mfano, 

Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini kina wafanyakazi 

wanaokaimu kwa miaka 15. 

Pia, mashirika manne hayakuwasilisha makato ya kisheria ya shilingi 

bilioni 129.33 yanayohusiana na michango kwenye Mfuko wa Hifadhi 

ya Jamii ya Watumishi wa Umma (PSSSF), Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 

ya Jamii wa Sekta Binafsi (NSSF), Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 

(WCF) na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB). 

Usimamizi wa Ununuzi na Mikataba 

Nilifanya ukaguzi ili kubaini uzingatiaji wa Sheria, Kanuni na 

miongozo katika michakato ya ununuzi wa ujenzi, bidhaa na 

huduma katika mashirika na taasisi zingine za umma na kutoa maoni 

kwa mashirika 195 ambapo mashirika 79 hayakuzingatia sheria ya 

manunuzi. Mapungufu yaliyobainika ni pamoja na ofisa masuuli 

kuingilia majukumu ya bodi ya zabuni kwa kuidhinisha utoaji wa 

mikataba yenye thamani ya dola za Marekani milioni 1.06 na shilingi 

bilioni 2.79; Pia, ununuzi ulifanyika bila mikataba halali yenye 

thamani ya shilingi bilioni 9.90 na dola za Marekani milioni 1.42 

katika Bohari Kuu ya Dawa. Vilevile, nilibaini Mashirika 23 ya umma 

yalifanya ununuzi wa shilingi bilioni 57.38, dola za Marekani milioni 

5.23 na Yuro 176,710 kwa zabuni 514 nje ya Mfumo wa Ununuzi wa 

Kielekitroniki wa Ununuzi wa Umma (TANEPS). 

Aidha, nilibaini miradi iliyotelekezwa na wakandarasi yenye 

thamani ya shilingi bilioni 2.57 katika Mamlaka ya Hifadhi za Taifa 

ya Tanzania na Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 

Stadi. Vilevile, nilibaini ongezeko la gharama la shilingi bilioni 3.64 

kutokana na mchakato wa ununuzi wa muda mrefu na kutofanya 
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utafiti wa kina katika Shirika la Umeme Tanzania. Aidha, nilibaini 

hasara ya shilingi bilioni 9.18 kutokana na mipango duni katika 

utekelezaji wa miradi ya Kampuni ya Huduma za Meli. 

Usimamizi wa Masuala ya Kodi katika Mashirika ya Umma 

Ukaguzi wangu wa usimamizi wa kodi katika mashirika na taasisi 

zingine za umma ulibaini mashirika 12 yalikata kodi ya ongezeko la 

thamani, kodi ya mishahara, na kodi ya ujuzi na maendeleo kutoka 

kwa wafanyakazi yenye jumla ya shilingi bilioni 90.08, lakini makato 

hayo pamoja na kodi ya mapato hayakuwasilishwa kwa Mamlaka ya 

Mapato Tanzania. Pia, Shirika la Umeme Tanzania halikutoza kodi 

kwenye posho za wafanyakazi zenye jumla ya shilingi bilioni 17.40 

na hapakuwa na ushahidi kuwa sheria ya kodi imetoa ruhusa ya 

kutokatwa kodi kwa malipo hayo. Aidha, Shirika la Mawasiliano   

Tanzania lilikuwa na kesi za kodi za muda mrefu zenye thamani ya 

shilingi bilioni 17.48 hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021. Pia, nilibaini 

matumizi ya namba moja ya utambulisho wa mlipa kodi na namba 

ya usajili wa kodi ya ongezeko la thamani kati ya Shirika la 

Mawasiliano na Mkongo wa Taifa wa Mawasilinano ya TEHAMA. 

Mapitio ya Uwekezaji katika Mashirika ya Umma 

Kulikuwa na mashirika ya umma yenye mamlaka ya kukuza, 

kuwezesha na kuratibu uwekezaji, teknolojia, na viwanda 

yaliyokuwa na changamoto za kibiashara zinazoathiri shughuli zao. 

Mathalani, katika Kituo cha Uwekezaji Tanzania nilibaini vikwazo 

katika kuwapa motisha na vivutio wawekezaji wa kimkakati. Pia, 

nilibaini usimamizi na matumizi duni ya tafiti na teknolojia 

zilizofanywa na Kituo cha Mitambo ya Kilimo na Teknolojia Vijijini 

na Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania.  

Katika Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO), nilibaini 

kutotumika kwa asilimia 70 ya maeneo teule ya viwanda na kanda 

tatu za kiuchumi. Pia, nilibaini kuwa viwanda vinavyomilikiwa na 

mashirika ya umma havifanyi kazi au havijaanza uzalishaji kutokana 

na changamoto mbalimbali ikiwa pamoja na kuchelewa kwa ununuzi 

wa mashine za viwanda hivyo. Viwanda hivyo ni pamoja na Kiwanda 
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cha Tangawizi cha Mamba Miamba, Kiwanda cha Vifaatiba Simiyu, 

Kiwanda cha Chai cha Mponde, na Kiwanda cha Sukari cha Mkulazi. 

Mwenendo wa Benki Zinazomilikiwa na Serikali na Taasisi Zingine 

za Fedha 

Katika mapitio ya benki zinazomilikiwa na Serikali na taasisi zingine 

za fedha nilibaini mapungufu katika maeneo mbalimbali 

yanayohitaji uboreshaji, kama vile usimamizi duni wa mikopo na 

utendaji kazi ambapo  mwenendo wa mikopo chechefu kwa Benki 

ya Maendeleo TIB uliongezeka hadi asilimia 51.62 (shilingi bilioni 

327.30) kwa mwaka 2020 kutoka asilimia 41.48 (shilingi bilioni 

260.85). Nilibaini pia kuwa katika Benki ya Biashara Tanzania 

(zamani Benki ya Posta Tanzania) baada ya kuunganishwa na Benki 

ya Biashara TIB mikopo chechefu iliongezeka kutoka asilimia 5.87 

(shilingi bilioni 24.69) mwaka 2019 hadi asilimia 15.1 mwaka 2020 

(shilingi bilioni 93.29). Pia, nilibaini kuwapo kwa kasi ndogo ya 

malipo ya fidia ya amana ambapo kwa mwaka wa fedha 2020/21 

Bodi ya Bima ya Amana ililipa shilingi milioni 24.59 sawa na asilimia 

0.7 toka kwenye madai ya shilingi bilioni 3.42. 

Zaidi ya hayo, mapitio ya mifuko ya hifadhi ya jamii yalibaini 

mapungufu mbalimbali yakiwemo mikopo ya muda mrefu yenye 

thamani ya shilingi trilioni 1.50 iliyotolewa na mifuko hiyo ambayo 

haijalipwa. Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 

(PSSSF) kuwa na kiwango cha chini cha ukwasi cha asilimia 22 

ikilinganishwa na kiasi kinachotakiwa na sheria cha asilimia 40; 

Upungufu wa ukwasi wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi 

wa Umma ambapo kwa mwaka wa fedha 2020/21, malipo ya mafao 

yalizidi mapato ya ada za michango kwa shilingi bilioni 767; na kwa 

muda mrefu Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi kutofahamu 

mwenendo wa uendeshaji kwa waajiri wenye madeni ya ada za 

michango yenye thamani ya shilingi bilioni 6.37. 

Mapitio ya Sekta ya Utalii Tanzania 

Sekta ya utalii ni muhimu zaidi kwa uchumi wa nchi. Serikali kupitia 

Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano – III wa mwaka 2021/22 hadi 

2025/26 unalenga kuendeleza maeneo zaidi ya vivutio vya  utalii ili 
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kuleta ukuaji endelevu ambapo ifikapo mwaka 2026 watalii 

wanatarajiwa kufikia 5,000,000 wakati huo huo mapato yake 

yanatarajiwa kufikia dola za Marekani bilioni 6. Juhudi hizi 

zitaongeza asilimia ya mchango kutoka sekta ya utalii kuchangia 

kwenye Pato la Taifa kutoka asilimia 6 ya mwaka 2019/20 hadi 11 

ifikapo mwaka 2025/26. 

Nilibaini masuala yanayoweza kuwa na athari za muda mrefu katika 

uendelevu wa hifadhi za taifa na Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro, 

iwapo Serikali haitachukuwa hatua za dhati kurekebisha hali hiyo. 

Kwa mfano, kutotoa ruzuku ya kutengeneza miundombinu na miradi 

ya maendeleo, ambapo mwaka 2020/21 bajeti ya Mamlaka ya 

Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro ilikuwa shilingi bilioni 31.21  lakini 

Serikali ilitoa shilingi bilioni 10.27 (asilimia 33) tu. Zaidi ya hayo, 

nilibaini vifo vya wanyapori kutokana na ajali za barabarani ni vya 

kiwango cha kutisha katika hifadhi za taifa. Mwaka 2020/21, Hifadhi 

ya Taifa ya Mikumi ilirekodi mauaji ya wanyamapori 535 kutokana 

na ajali za barabarani sawa na ongezeko la wanyamapori 429 

(asilimia 405) ikilinganishwa na vifo vya wanyamapori 106 kutokana 

na matukio ya ajali za barabarani mwaka 2019/20 . 

Zaidi ya hayo, Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro na Hifadhi ya Taifa ya 

Saadani zinakabiliwa na shughuli za kibinadamu zinazohatarisha 

ikolojia na juhudi za uhifadhi katika maeneo hayo. Kwa mfano, 

katika Hifadhi ya Taifa ya Saadani kuna shughili za uchimbaji wa 

madini na kilimo cha miwa zinazoendeshwa katika maeneo ya 

kimkakati ya wanyamapori ndani ya hifadhi hiyo. Pia, nilibaini 

kutojiandaa vya kutosha kwa hifadhi za taifa  kukabiliana na 

majanga ya asili kama vile moto, pamoja na kuenea kwa kasi kwa 

mimea vamizi. 

Pia, janga la UVIKO-19 liliathiri vibaya sekta ya utalii na kusababisha 

kiwango cha mapato kushuka kutoka shilingi bilioni 394.49 mwaka 

2019/20 hadi shilingi bilioni 88.4 mwaka 2020/21 ambapo mapato 

yalipungua kwa shilingi bilioni 306.09 (asilimia 78). 
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Utendaji wa Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira  

Mapendekezo niliyoyatoa katika ripoti  zangu za nyuma kuhusu 

upotevu wa maji na wigo mdogo wa mitandao ya majitaka 

hayajatekelezwa kikamilifu. Udhaifu huo ulibainika tena katika 

mamlaka 22 za maji safi na usafi wa mazingira ambazo zilipata 

hasara ya shilingi bilioni 175 katika mwaka 2020/21. 

Vilevile, nilibaini kiwango cha asilimia kuanzia 28 hadi 50 cha 

upungufu wa maji katika mamlaka 17 kati ya 23 ikilinganishwa na 

kiwango kinachohitajika. Pia, nilibaini kiwango kisichoridhisha cha 

urejeshaji wa madeni katika Mamlaka za Maji ambapo jumla ya deni 

la shilingi bilioni  104.96 halikukusanywa hadi kufikia tarehe 30 Juni 

2021. Aidha, nilibaini ucheleweshaji wa utekelezaji wa miradi ya 

maji katika mamlaka mbalimbali za maji safi na usafi wa mazingira 

yenye thamani ya shilingi bilioni 37.1 na dola za Marekani milioni 

6.05.  

Tathmini ya Taasisi za Elimu ya Juu, Mafunzo na Utafiti 

Katika taasisi za elimu ya juu, mafunzo na utafiti nilibaini usimamizi 

duni wa kampuni tanzu na vituo vingine vinavyoendeshwa na taasisi 

hizo; na kiwango kidogo cha shughuli za ushauri na utafiti. Katika 

Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi nilibaini 

kuwa ilifanya ukaguzi wa ubora katika vituo 73 tu kati ya 779 sawa 

na asilimia tisa badala ya asilimia 50 ya lengo la mwaka 2020/21. 

Aidha, nilibaini kuwa halmashauri za wilaya hazikutoa kwa wakati 

fedha za elimu kwa watekelezaji wa miradi ya elimu, ambapo 

shilingi bilioni 1.6 zilizotolewa na Mamlaka ya Elimu Tanzania kwa 

ajili ya kutekeleza miradi 24 ya elimu kupitia halmashauri za wilaya 

zilitolewa kwa watekelezaji baada ya miezi minne. 

Pia, nilibaini kuwa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu  

ilikuwa na kiwango kidogo cha ufuatiliaji wa wanufaika wa mikopo, 

ambapo bodi ilifikia asilimia 46 ya waajiri 5,842 na asilimia 76 ya 

malengo ya kufuatilia wanufaika wa mikopo 35,000 wenye mikopo 

iliyoiva. 
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 Ufanisi wa Mamlaka za Udhibiti katika Utekelezaji wa Majukumu 

Yao 

Pamoja na nia njema ya Serikali katika kuzijengea uwezo mamlaka 

za udhibiti, nilibaini baadhi ya mapungufu na udhaifu wa mamlaka 

hizo katika kutekeleza majukumu yao. Maeneo yaliyokuwa na 

udhaifu ni pamoja na usajili wa biashara na utoaji wa leseni, 

ufuatiliaji, ukaguzi na utoaji wa adhabu kwa wahusika kwa 

kutozingatia sheria. Nilibaini masuala kama vile ucheleweshaji wa 

utoaji wa leseni kwa kampuni za uwekezaji; soko la gesi asilia nchini 

kutodhibitiwa kwa kutowekewa bei elekezi; changamoto 

zinazozikabili mamlaka za udhibiti katika kutekeleza maagizo ya 

Serikali ambayo yamekuwa yakitolewa kwa nyakati tofautitofauti 

kama vile agizo la uwekaji vinasaba  kwenye mafuta ilihali Mamlaka 

hazikuwa na vifaa pamoja na wataalamu. Vilevile, nilibaini kuwa 

mamlaka za udhibiti hazikuwa na miongozo, sera na taratibu za 

kufanya ukaguzi wenye tija. Vile vile, nilibaini kuwa kampuni nane 

za huduma ya bima zilikuwa na vituo vya utunzaji wa kumbukumbu 

nje ya nchi kinyume na Sheria ya Bima ya Mwaka 2009. 

 Mapitio ya Sekta ya Afya 

Mapitio yangu katika  Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya yalibaini 

kuwa gharama za mafao zimekuwa zikikua kwa kasi kuliko ongezeko 

la mapato ya michango kwa miaka mitano iliyopita na kusababisha 

nakisi ya shilingi bilioni 59.03 mwaka 2020/21, hali inayohatarisha 

ukwasi wa Mfuko na uwezo wake wa kujiendesha. Pia, nilibaini 

kutokuwapo kwa usimamizi wa mikopo yenye thamani ya shilingi 

bilioni 209.70 inayotolewa na Mfuko wa Bima ya Afya kwa taasisi za 

serikali ambapo kiasi cha shilingi bilioni 79.47 kilikuwa kimeiva 

lakini hakikukusanywa hadi tarehe 30 Juni 2021. Mapitio katika 

Bohari Kuu ya Dawa yalibaini kulikuwa na malipo ya awali ya shilingi 

bilioni 14.89 kwa wazabuni bila mikataba na ushahidi wa upokeaji 

wa bidhaa. Vilevile, Bohari Kuu ya Dawa ilifanikiwa kukidhi asilimia 

34 tu ya bidhaa 43,180,884 zilizoagizwa na wateja na kuacha 

asilimia 66 ambayo haikutekelezwa. Aidha, nilibaini kuwapo kwa 

vifaatiba vyenye thamani ya shilingi bilioni 23.04 zilizoisha muda 
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wake wa matumizi katika maghala ya Bohari Kuu ya Dawa na 

Hospitali ya Taifa Muhimbili. 

Mapitio ya Mazao na Bodi za Mazao 

Nilikagua utendaji wa bodi za mazao na taasisi zingine zinazohusika 

katika maboresho na maendeleo ya sekta ya kilimo. Nilibaini 

kuendelea kushuka kwa mwenendo wa uzalishaji wa baadhi ya 

mazao ya biashara. Kwa mfano, katika kipindi cha miaka minne 

iliyopita, mwenendo wa uzalishaji wa zao la korosho ulishuka kwa 

wastani wa asilimia 33 kutoka tani 313,826.39 mwaka 2017/18 hadi 

tani 201,785.84 mwaka 2020/21. Vilevile, uzalishaji wa pareto 

ulishuka kutoka tani 2,510 hadi tani 2,412 mwaka 20/19 na 2020/21 

mtawalia. Aidha, nilibaini kuwapo kwa mapungufu katika kuboresha 

uzalishaji wa mbegu na miche ya chai na kahawa pamoja usimamizi 

duni wa kilimo cha mkataba cha chai ambacho kilisababisha madai 

ya muda mrefu ya wakulima ambayo yalisalia bila kulipwa na 

wanunuzi. 

Utendaji katika Sekta ya Uziduaji 

Nilifanya mapitio ya sekta ya uchimbaji wa madini na gesi asilia na 

kubaini kuwa, bado kulikuwa na masuala ya kushughulikiwa ili 

kuwezesha utendaji bora wa sekta hiyo kwa manufaa ya kijamii na 

kiuchumi. Nilibaini ucheleweshaji wa shughuli za Migodi ya Makaa 

ya Mawe ya Kiwira na Mchuchuma pamoja na mradi wa Chuma wa 

Liganga kutokana na sababu za umiliki na za kisheria. Aidha, Shirika 

la Umeme (TANESCO) ilishindwa kuiunganisha migodi 25 kwenye 

gridi ya taifa kutokana na ufinyu wa bajeti. Pia, nilibaini 

kutotekelezwa ipasavyo Sheria inayotaka Serikali kuwa na asilimia 

16 ya hisa  katika kampuni za madini ambapo Msajili wa Hazina 

alikuwa hajapata hati za hisa kuhusiana na umiliki wa hisa za 

Serikali katika kampuni 62 za madini yaliyopata leseni baada ya 

marekebisho ya Sheria ya Madini ya Mwaka 2017. Zaidi ya hayo, 

niliendelea kubaini udhaifu katika utekelezaji wa mikataba katika 

sekta ndogo ya gesi asilia ikiwa pamoja na kuchelewa kujadiliwa 

kwa mkataba wa ununuzi wa umeme unaotarajia kwisha muda wake 

kati ya Shirika la Umeme Tanzania na Kampuni ya Songas. 

Kulikuwapo pia changamoto za makubaliano ya ushiriki katika 
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uzalishaji wa gesi asilia kati ya Shirika la Maendeleo ya Petroli 

(TPDC) na Kampuni ya PAET. 

Matokeo ya Uchunguzi Maalumu na Kaguzi za Kichunguzi 

Nilifanya ukaguzi maalumu katika Mamlaka ya Usimamizi wa 

Bandari Tanzania, hususani Bandari ya Mwanza kwa kipindi cha 

kuanzia Julai 2015 hadi Machi 2020 na kubaini fedha 

zilizohamishiwa Bandari ya Mwanza zilikuwa zaidi ya kiasi 

kilichoidhinishwa kwa shilingi bilioni 2.086. Pia,  nilibaini ubadhirifu 

wa shilingi bilioni 8.38 katika Bandari ya Mwanza ambapo kiasi hicho 

kilitolewa bila vocha na idhini ya malipo. Aidha, kutozingatia 

miongozo katika kuandika, kuchapisha na kusambaza vitabu vya 

kiada katika shule za msingi na sekondari kuliisababishia Taasisi ya 

ya Elimu Tanzania hasara ya shilingi bilioni 25.57. 

Hitimisho 

Katika sura husika, nimeeleza kwa kina kasoro zilizobainishwa 

wakati wa ukaguzi wangu na kutoa mapendekezo kwa ajili ya 

kuboresha. Ni matumini yangu kuwa Serikali na Mashirika ya Umma 

watatekeleza mapendekezo niliyotoa. 
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SURA YA KWANZA 

HATI ZA UKAGUZI 

1.0 Utangulizi  

Hati ya ukaguzi hutolewa kwa kuzingatia tathmini ya mahitimisho 

yanayotokana na ushahidi wa ukaguzi uliopatikana kuhusiana na 

iwapo taarifa za fedha kwa ujumla wake zimetayarishwa kwa njia 

zote muhimu kwa mujibu wa mfumo unaotumika wa kuripoti taarifa 

za fedha, kama vile Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu 

(IFRS) au Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu katika 

Taasisi za Umma (IPSAS). Hati hutolewa kwa mujibu wa Viwango vya 

Kimataifa vya Ukaguzi Na. 1200. Hili linafanikiwa kwa kuandaa 

ukaguzi kwa njia ambayo itamuwezesha mkaguzi kupata uhakika wa 

kuridhisha kulingana na tathmini ya matokeo dhidi ya kipimo 

kilichowekwa. 

1.1 Aina za Hati za Ukaguzi 

Kuna aina nne tofauti za hati za ukaguzi:  

(i) Hati inayoridhisha - hutolewa wakati mkaguzi anaporidhika 

kuwa hesabu zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia 

viwango na mfumo unaokubalika wa utoaji wa taarifa za 

fedha. 

(ii) Hati Yenye Shaka - hutolewa pale hesabu zinapoonekana 

zimeandaliwa kwa usahihi isipokuwa:  

• Baada ya kupata vielelezo vya kutosha, mkaguzi 

anahitimisha kuwa makosa kwenye hesabu ama likiwa moja 

au yakiwekwa pamoja yana athari, lakini hayaathiri maeneo 

yote katika taarifa za fedha;  

• Mkaguzi anaposhindwa kupata uthibitisho wa kutosha 

kumwezesha kuhitimisha ukaguzi lakini athari zinazotokana 

na kukosa uthibitisho huo kwa ujumla wake haziathiri 

maeneo yote ya taarifa za fedha. 
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(iii) Hati Mbaya - hutolewa pale mkaguzi anapokuwa amepata 

vielelezo vya kutosha kuonesha kuwa taarifa za fedha kwa 

kiasi kikubwa zina makosa; na zikiangaliwa kwa ujumla wake 

zinakuwa hazikufuata viwango vinavyokubalika vya uandaaji 

wa taarifa za fedha. 

(iv) Kushindwa Kutoa Maoni - hutolewa pale mkaguzi 

anaposhindwa kupata uthibitisho wa kutosha kuhusu taarifa za 

fedha unaokuwa msingi wa kutoa hati na hivyo mkaguzi 

kuhitimisha kuwa athari za makosa yanayoweza kuwa kwenye 

hesabu ambayo hayakubainika kama yapo yanaweza kuwa 

makubwa na yenye athari kwa sehemu zote za taarifa hizo.  

Mkaguzi atashindwa kutoa maoni katika mazingira ya nadra 

sana yanayohusisha mashaka na hivyo kuhitimisha kuwa, licha 

ya kupata ushahidi wa kutosha wa ukaguzi katika maeneo 

yenye shaka kwenye taarifa ya fedha, haitawezekana kutoa 

maoni ya ukaguzi juu ya taarifa za fedha.  

1.2 Aya za Msisitizo wa Suala kwenye Ripoti za Mkaguzi  

Kama nitaona kuna umuhimu wa kuwaarifu watumiaji wa taarifa za 

fedha kuhusu suala ambalo limeoneshwa au kuainishwa kwenye 

taarifa za fedha, kwa mtazamo wangu suala hilo ni muhimu na la 

msingi kwa ajili ya kuleta uelewa wa taarifa hizo. Aya hizi 

zitawekwa pale tu ambapo nimepata vielelezo vya kutosha kuwa 

taarifa za fedha hazijakosewa kwa kiasi kikubwa; na inapaswa 

itokane na suala ambalo limeoneshwa au kuainishwa kwenye taarifa 

za hesabu. 

1.3 Masuala Muhimu ya Ukaguzi 

Aya ya masuala muhimu ya ukaguzi hutoa taarifa za ziada kwa 

watumiaji wa taarifa za fedha ili kuwasaidia kuelewa masuala ya 

kitaaluma ya mkaguzi ambayo yalikuwa na umuhimu mkubwa katika 

ukaguzi wa taarifa za fedha za taasisi husika. Uwasilishaji wa 

masuala muhimu ya ukaguzi huongeza thamani na uwazi kwenye 

taarifa za ukaguzi. 
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1.4 Hati za Ukaguzi Zilizotolewa  

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/21, nilikamilisha ukaguzi 

kwa mashirika ya umma 200  na kutoa hati  za ukaguzi katika 

mashirika 195, ambapo hati zinazoridhisha zilikuwa 185, hati zenye 

shaka nane, hakukuwa na hati mbaya niliyotoa, na zilizoshindwa 

kutoa maoni zilikuwa mbili. Vilevile, katika mashirika Matano 

nilishindwa kutoa hati za ukaguzi kwa sababu ya mashirika hayo 

kukosa bodi za wakurugenzi kwa zaidi ya miezi 12. Kiambatisho 

Na.I 

1.5   Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 

Mwenendo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa mashirika ya umma 

kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 2016/17 hadi 2020/21 ni 

kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 1. 

Jedwali Na. 1: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 
 

Aina ya Hati ya 
Ukaguzi  

Ripoti Kuu ya Ukaguzi ya Mwaka 

2016/17 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 

Inayoridhisha 101 121 147 162 185 

Isiyoridhisha 4 1 0 3 8 

Kushindwa 
kutoa Maoni 

0 0 1 0 2 

Mbaya 0 0 0 0 0 

Jumla 105 122 148 165 195 

Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha zilizokaguliwa, 2020/21  
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SURA YA PILI 

MUHTASARI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA 

ILIYOPITA 

2.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa muhtasari wa utekelezaji wa mapendekezo ya ripoti 

za ukaguzi za miaka iliyopita na hatua mbalimbali zilizochukuliwa 

na Maofisa masuuli katika utekelezaji wa mapendekezo yangu 

yaliyotolewa kwa menejimenti na utawala. 

Ninapenda kutambua juhudi zilizofanywa na Maofisa masuuli katika 

kujibu na kuandaa mpango wa utekelezaji wa mapendekezo 

yaliyotolewa kwa Mashirika ya Umma kama inavyoainishwa katika 

Kiambatisho Na. II. 

2.1 Tathmini ya Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo kwa Kipindi 

Kilichopita katika Ripoti ya Mwaka 

Kati ya mapendekezo 97 ya ripoti zangu za miaka iliyopita, 

mapendekezo 34 (asilimia 35) yametekelezwa; mapendekezo 51 

(asilimia 53) yapo kwenye hatua za utekelezaji; mapendekezo 11 

(asilimia 11) hayakutekelezwa; na pendekezo 1 (asilimia 1) 

limepitwa na wakati. Tathmini ya utekelezaji inaonesha hali 

inayoridhisha. Maelezo ya tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo 

na mwaka husika ni kama yanavyooneshwa kwenye Kiambatisho II 

na Jedwali Na. 2.  

Jedwali Na. 2: Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka Iliyopita 
Mwaka wa 

Fedha 
Yame 

tekelezwa 
Yanayo 

tekelezwa 
Hayaku 

tekelezwa 
Yamepitwa na 

muda 
Jumla 

2017/18 16 26 20 1 63 

2018/19 25 36 52 3 116 

2019/20 34 51 11 1 97 

Asilimia 35 53 11 1 100 

Kuchelewa kutekelezwa Kwa mapendekezo kunasababisha kujirudia 

kwa mapungufu yaliyoainishwa katika miaka ya nyuma, hivyo 

kunaweza kusababisha ubadhirifu, kuzorota kwa utendaji, na 

ufanisi wa huduma zitolewazo na taasisi za umma. Hivyo, 

ninasisitiza menejimenti zitekeleza mapendekezo yaliyotolewa. 
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SURA YA TATU 

UTENDAJI WA KIFEDHA WA MASHIRIKA YA UMMA 

3.0 Utangulizi 

Mashirika ya umma hujumuisha mashirika yanayofanya na 

yasiyofanya biashara. Mashirika ya umma ya biashara ni yale yenye 

uwezo wa kuingia mikataba yenyewe. Mashirika haya yana mamlaka 

ya kifedha na kiutendaji ya kuuza bidhaa na huduma katika shughuli 

za kawaida za biashara zao kwa taasisi zingine kwa faida au kwa 

ajili ya urejeshaji wa gharama za uzalishaji. Mashirika haya 

hayategemei ufadhili wa moja kwa moja wa serikali ili kujiendesha, 

ingawa hudhibitiwa na sekta ya umma. Kwa upande mwingine, 

mashirika yasiyo ya kibiashara ni yale ambayo huwajibika kutoa 

huduma au bidhaa kwa umma, na mali yanazomiliki ni kwa ajili ya 

kuwezesha au kugharamia utoaji wa huduma hizo kwa manufaa ya 

wananchi. Fedha kwa ajili ya kuendesha mashirika yasiyo ya 

kibiashara hupatikana kutoka kwenye vyanzo mbalimbali kama vile 

kodi, uhamisho wa fedha kutoka idara zingine za serikali, michango 

kutoka kwenye jamii, mikopo, au ada. Hata hivyo, Mashirika yasiyo 

ya kibiashara hayana wawekezaji ambao wangeweza kutaka faida 

kutokana na uwekezaji wao kwani mwekezaji ni Serikali. 

Katika mwaka huu, nilikagua utendaji wa kifedha wa mashirika ya 

kibiashara 45 na mashirika yasiyo ya kibiashara 155 ili kujiridhisha 

na utoaji wa huduma na uhimilivu wa ukwasi wake. Uchambuzi 

wangu katika sura hii haujumuishi utendaji wa kifedha na tathmini 

ya uendelevu wa benki zinazomilikiwa na Serikali, mifuko ya hifadhi 

ya jamii na taasisi zinazoshughulikia dhamana katika soko la hisa, 

ambapo uchambuzi wake umeelezwa kwa kina katika Sura ya 11 ya 

ripoti hii. 

3.1 Mashirika ya Umma Yaliyopata Hasara au Kuwa na Matumizi Zaidi 

ya Mapato kwa Miaka Miwili Mfululizo 

Wakati wa ukaguzi wangu, niliyabaini mashirika ya umma 42 

ambayo yalipata hasara au yalikuwa na matumizi zaidi ya mapato 

kwa zaidi ya mwaka mmoja ambapo kati ya hayo, mashirika nane 

yalikuwa yanafanya biashara; wakati mashirika 28 hayakuwa ya 
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kibiashara (Jedwali Na. 3). Hali ya kuwa na matumizi zaidi ya 

mapato kwa mashirika yasiyofanya biashara ilichangiwa zaidi na 

upungufu wa ruzuku kutoka Serikalini na ukosefu wa vyanzo vingine 

vya mapato visivyotosheleza mahitaji. Kwa upande mwingine, 

hasara ya mashirika ya umma yanayofanya biashara ilisababishwa 

zaidi na hasara kwenye uwekezaji uliofanywa, ufanisi duni wa 

mashirika husika, na udhibiti hafifu wa mapato na matumizi. 

Jedwali Na. 3: Mashirika Yaliyopata Hasara au Kuwa na Matumizi Zaidi 
ya Mapato 

Na. Jina la Taasisi Aina ya 
Shirika  

2019/20  
Sh.  

(Milioni) 

2020/21  
Sh.  

(Milioni) 

1.  Kampuni ya Ndege Tanzania Biashara 60,246.93 36,499.20 

2.  Kampuni ya Biotech Product Biashara 15,073.79 14,750.41 

3.  Kampuni ya Mkulazi Biashara 4,721.42 5,870.87 

4.  Shirika la Mawasiliano 
Tanzania  

Biashara 4,888.00 2,586.00 

5.  Kiwanda cha Kimataifa cha 
Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro 

Biashara 2,622.47 2,233.16 

6.  Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Arusha 

Biashara 1,469.83 1,741.71 

7.  Shirika la Uuzaji wa Bidhaa 
Tanzania  

Biashara 913.13 1,449.06 

8.  Kampuni ya Kuzalisha Nguzo 
za Umeme za Zege Tanzania  
(TCPM) 

Biashara 1,000.64 1,187.03 

9.  Shirika la Posta Tanzania Biashara 341.48   489.97  

10.  Kampuni ya Nyumba za 
Watumishi  

Biashara 344.21 412.37 

11.  Kampuni ya T-PESA  Biashara 413.28 305.09 

12.  Kampuni ya Uwekezaji ya 
PPF/DCC  

Biashara 
60.37 108.35 

13.  Kampuni ya Uchapishaji ya 
Chuo Kikuu Dar es Salaam 
(DUP) 

Biashara 
1,473.05 9.17 

14.  Kampuni ya Umeme ya 
Kikuletwa  

Biashara 
1.18 3.54 

15.  Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya 

Huduma 49,716  109,713 

16.  Chuo Kikuu cha Dodoma Huduma 35,920.12 11,698.91 

17.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mbeya 

Huduma 4,477.97 2,980.69 

18.  Bodi ya Huduma za Maktaba 
Tanzania 

Huduma 3,133.69 2,443.78 

19.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Bukoba 

Huduma 98.55 1,517.69 
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Na. Jina la Taasisi Aina ya 
Shirika  

2019/20  
Sh.  

(Milioni) 

2020/21  
Sh.  

(Milioni) 

20.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Singida  

Huduma 375.65 1,478.98 

21.  Chuo cha Taifa cha Sukari  Huduma 1,242.52 1,281.78 

22.  Mfuko wa Maendeleo ya 
Sekta ya Korosho 

Huduma 17.96 1,262.20 

23.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Sumbawanga  

Huduma 1,266.65 1,085.35 

24.  Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania 

Huduma 728.95 1,043.42 

25.  Taasisi ya Utafiti wa 
Viuatilifu vya Kitropiki 

Huduma 166.81 890.8 

26.  Mamlaka ya Maeneo 
Maalumu ya Uzalishaji wa 
Bidhaa za Mauzo ya Nje 

Huduma 2,207.61 806.77 

27.  Tume ya Sayansi na 
Teknolojia Tanzania 

Huduma 3,242.57 688.49 

28.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Masasi-
Nachingwea 

Huduma 675.63 585.8 

29.  Bodi ya Tumbaku Tanzania Huduma 33.67 522.62 

30.  Bodi ya Pamba Tanzania Huduma 33.73 469 

31.  Kituo cha Mitambo ya Kilimo 
na Teknolojia ya Vijijini 

Huduma 462.08 349.09 

32.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Shinyanga 

Huduma 296.9 278.99 

33.  Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam 

Huduma 283.44 248.46 

34.  Shirika la Utafiti na 
Maendeleo ya Viwanda 
Tanzania 

Huduma 1,034.71 160.23 

35.  Baraza la Sanaa la Taifa Huduma 219.73 150.39 

36.  Chuo Kikuu cha Kilimo na 
Teknolojia cha Mwalimu 
Nyerere 

Huduma 59.39 142.93 

37.  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Muleba 

Huduma 54.54 135.43 

38.  Mamlaka ya Rufaa za Zabuni 
za Umma 

Huduma 63.76 87.81 

39.  Baraza la Taifa la Ujenzi Huduma 152.7 72.09 

40.  Taasisi za Utafiti wa Uvuvi Huduma 78.96 52.72 

41.  Bodi ya Pareto Tanzania Huduma 20.38        47.30 

42.  Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Morogoro 

Huduma 14.46 13.13 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi wa taarifa za fedha za mwaka 2019/20 na 

2020/21 
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Pia, nilifanya mapitio zaidi ya utendaji wa kifedha wa mashirika 

nane ya umma ikiwemo Kampuni ya Ndege Tanzania, Kampuni ya 

Biotech Product, Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji wa 

Bidhaa kwa Mauzo ya Nje, Kampuni ya Mkulazi, Kampuni ya Nyumba 

za Watumishi, Shirika la Uuzaji wa Bidhaa Tanzania, Kiwanda cha 

Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro na Kituo cha Kimataifa cha Mikutano 

Arusha ambapo nilibaini mapungufu yanayochangia kutofanya vizuri 

kwa uwekezaji uliofanyika: 

Kampuni ya Ndege Tanzania licha ya kupata hasara tangu Serikali 

ilipoamua kuifanyia mageuzi mwaka 2016/17, menejimenti ya 

Kampuni kwa kushirikiana na Serikali inaendelea kuboresha shughuli 

zake kila mwaka ili kuongeza fursa zilizopo sokoni. Kwa kufanya 

hivyo, katika mwaka wa ukaguzi wa 2020/21, Kampuni ilifanikiwa 

kuongeza mapato ya jumla ya shilingi bilioni 16.99 (sawa na asilimia 

11) kutoka shilingi bilioni 157.60 mwaka wa fedha 2019/20 hadi 

shilingi bilioni 174.59 mwaka 2020/21. Pia, menejimenti ya 

Kampuni ilipunguza gharama za kibiashara kwa asilimia 3 hali 

iliyosababisha kupungua kwa hasara ya jumla kutoka shilingi bilioni 

60.25 mwaka 2019/20 hadi kufikia shilingi bilioni 36.18 mwaka 

2020/21. 

Zaidi ya hayo, hasara mfululizo kwa miaka hiyo ilitokana na mapato 

yaliyozalishwa na ndege mojamoja kuwa chini ya gharama za 

kuendesha ndege husika. Hadi tarehe 30 Juni 2021, Kampuni ilikuwa 

na ndege tisa ambazo ni Boeing (B787) mbili, Bombardier (Q400) 

nne, Airbus (A220) mbili, na ndege moja aina ya Bombadier Dash-8 

(Q300). Hata hivyo, ni ndege za Bombardier- Q400 na Airbus-A220 

pekee ndizo ziliweza kujiendesha kwa faida ya shilingi bilioni 12.26 

na shilingi bilioni 12.09 mtawalia kwa mwaka ulioishia tarehe 30 

Juni 2021. Gharama za uendeshaji wa Boeing-B787 zilizidi mapato 

na kusababisha hasara ya shilingi bilioni 23.61, na ndege Dash-8 

Q300 haifanyi kazi kwa muda wa zaidi ya miaka mitatu kwa kuwa 

ipo kwenye matengenezo. 

Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa utendaji duni wa ndege ya Boeing 

ulichangiwa na uchache wa mizigo na abiria, na uchache wa safari 

za ndege ikilinganishwa na idadi ya safari zilizopangwa. Ilibainika 

pia kuwa safari nyingi zilizopangwa ziliahirishwa katika mwaka 
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2020/21 kwa sababu ya uchache wa abiria uliosababishwa zaidi na 

uwapo wa janga la ugonjwa wa virusi vya korona (UVIKO-19) . 

Sababu nyingine iliyoathiri mapato kwa ndege ya Boeing ni 

kuchelewa kuanza kwa safari za kimataifa. 

Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji wa Bidhaa kwa Mauzo 

ya Nje ilipata nakisi kwa miaka sita mfululizo kuanzia mwaka wa 

fedha 2015/16 hadi 2020/21. Katika mwaka 2020/21, hasara 

ilipungua kwa kiasi kikubwa kwa shilingi bilioni 1.4 (sawa na asilimia 

63) kutoka hasara ya shilingi bilioni 2.21 iliyoripotiwa mwaka 

2019/20 hadi hasara ya shilingi milion 806.77 iliyoripotiwa mwaka 

2020/21. Kupungua kwa hasara kulitokana na ongezeko la ruzuku ya 

Serikali kutoka shilingi bilioni 1.57 mwaka 2019/20 hadi shilingi 

bilioni 2.04 mwaka 2020/21. Vilevile, nilibaini kupungua kwa 

mwenendo wa uwekezaji wa mtaji mpya kwa miaka yote sita 

kutokana na muda unaotumika kushughulikia baadhi ya masharti ya 

uwekezaji kama vile masuala ya ardhi, utoaji wa tangazo la serikali, 

na upatikanaji wa cheti cha mazingira kabla ya usajili wa miradi 

mipya, hali iliyosababisha Mamlaka kuendelea kuwa na nakisi  

(Jedwali Na. 4). Mwenendo wa nakisi unamaanisha kuwa Mamlaka 

inaendelea kutegemea madeni kufadhili shughuli zake. 

Jedwali Na. 4: Mwenendo wa Uwekezaji wa Mitaji kwenye Mamlaka 
Maelezo 2015/16 2016/17 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 

Idadi ya 

Miradi mipya 

10 20 09 11 5 17 

Mtaji Mpya 

Uliowekezwa 

(dola za 

Marekani 

milioni) 

500 314.3 336 180.06 59.89 86.86 

Chanzo: Taarifa za Fedha za Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji wa 

Bidhaa kwa Mauzo ya Nje Zilizokaguliwa, 2016-2021 

Kampuni ya Biotech Tanzania (TBPL): Kampuni ya TBPL ilirekodi 

hasara kwa miaka miwili mfululizo kutokana na gharama kubwa ya 

uendeshaji. Katika mwaka 2020/21, pamoja na kupungua kwa 

gharama za moja kwa moja kwa asilimia 57 na kuongezeka kwa 

jumla ya mapato kwa asilimia 32 bado kampuni ilipata hasara ya 

shilingi bilioni 14.75 bilioni. Matokeo hayo yalitokana na gharama 

kubwa ya uendeshaji ya shilingi bilioni 16.05. Kuendelea kutofanya 
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vizuri kwa kampuni ya TBPL kumesababisha hasara ya shilingi bilioni 

12.03 kwa kampuni mama ya Shirika la Maendeleo la taifa (NDC) 

katika mwaka 2020/21. 

Kampuni ya Mkulazi imekuwa ikipata hasara kwa miaka mitano 

mfululizo, tangu mwaka wa fedha 2016/17. Hadi tarehe 30 Juni 

2021, Kampuni ilikuwa na limbikizo la hasara ya shilingi bilioni 

17.10. Hasara hiyo ilisababishwa zaidi na ucheleweshaji wa kuanza 

uzalishaji wa sukari kutokana na kuchelewa kufunga mtambo ya 

uzalishaji. Mwenendo huu wa hasara unatia shaka juu ya upatikanaji 

wa faida ya uwekezaji na hivyo kuendelea unapunguza mtaji. 

Kampuni ya Nyumba za Watumishi ilipata hasara iliyotokana na 

kupungua kwa mapato kwa shilingi milioni 289.26 (sawa na asilimia 

11) licha ya kupungua kwa gharama za uendeshaji kwa asilimia 6. 

Mchanganuo zaidi ulibainisha kuwa, makusanyo ya mapato 

yatokanayo na vyanzo vyake kwa mwaka 2020/21 yalipungua kwa 

shilingi milioni 903.42 sawa na asilimia 26 ikilinganishwa na shilingi 

bilioni 3.51 zilizokusanywa mwaka 2019/20. Hali hii ilichangiwa 

zaidi na kupungua kwa ada za usimamizi kutokana na kushuka kwa 

mauzo ya nyumba za Mfuko wa uwekezaji wa pamoja katika milki, 

na kupungua kwa mapato ya huduma za ujenzi, tangu kukamilika 

kwa ujenzi wa Ofisi ya Wakala wa Serikali Mtandao Jijini Dodoma. 

Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) lilikabiliwa na kushuka kwa mapato 

kwa asilimia 7 kutoka shilingi milioni 568.50 mwaka 2019/20 hadi 

shilingi milioni 528.42 mwaka 2020/21 huku gharama za uendeshaji 

zikiongezeka kwa asilimia 25 kutoka shilingi bilioni 1.48 mwaka 

2019/20 hadi shilingi bilioni 1.98 mwaka 2020/21. Ongezeko la 

gharama za uendeshaji kwa shilingi milioni 500 sawa na asilimia 25 

ni miongoni mwa mambo yaliyochangia kwa kiasi kikubwa hasara 

hiyo. Nilibaini kuwa Kampuni inategemea, kwa kiasi kikubwa, mtaji 

wake wa shilingi bilioni 4.5 kutoka kwa wanahisa pamoja na ruzuku. 

Ukosefu wa uwezo wa Kampuni kupata mapato ya shughuli zake za 

biashara kunaathiri uwezo wake wa kuendelea kuwapo kwa 

kujitegemea. 

Menejimenti ya Kampuni ya Soko la Bidhaa Tanzania inapaswa 

kuweka sera madhubuti inayoweza kuungwa mkono na wadau wote 
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ikiwa ni pamoja na mamlaka za usimamizi katika kupanga bei, na 

kiasi cha thamani ya bidhaa kinachoongezeka kutokana na taarifa 

za soko zinazotolewa kwa wakulima na wanunuzi watarajiwa, na 

kiasi kinachopaswa kutozwa kutokana na huduma inayotolewa. 

Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Arusha mapato yake yalipungua 

kwa asilimia 16 kutoka shilingi bilioni 13.49 mwaka 2019/20 hadi 

shilingi bilioni 11.35 mwaka 2020/21. Kushuka huku kwa mapato  

kulisababisha ongezeko la hasara kwa shilingi milioni 270 kutoka 

shilingi bilioni 1.47 mwaka 2019/20 hadi shilingi bilioni 1.74 mwaka 

2020/21. Ongezeko hili la hasara ni kwa asilimia 18. Kupungua kwa 

mapato kulitokana na upungufu wa mapato ya kodi ya pango kwani 

kuna ofisi nyingi zilizokuwa wazi baada ya wapangaji kuondoka. 

Sababu nyingine ya hasara hii ni kupungua kwa viwango vya kodi 

kutokana na mlipuko wa janga la UVIKO-19. Katika mwaka huu, 

nafasi za ofisi zilizokuwa wazi ni mita za mraba 9,172 kati ya mita 

za mraba 23,000 zilizokuwapo na takribani shilingi bilioni 1.5 za 

kodi ya pango zingekusanywa endapo nafasi hizo zingepata 

wapangaji. 

Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro licha ya ongezeko la 

mapato kwa mwaka 2020/21, bado kilipata hasara. Mapato yake 

yaliongezeka kwa asilimia 133 kutoka shilingi milioni 412.24 mwaka 

2019/20 hadi shilingi milioni 959.88 mwaka 2020/21. Kwa upande 

mwingine, gharama za biashara pia ziliongezeka kwa asilimia 137, 

wakati gharama za uendeshaji ziliongezeka kwa asilimia 37 hivyo 

kusababisha kiwanda kufanya kazi kwa hasara kwa miaka miwili 

mfululizo, yaani 2019/20 na 2020/21. 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma (a) yaimarishe ufanisi 

katika utendaji na yachukue hatua madhubuti kupunguza 

gharama zisizo na ulazima; na (b) yaweke mikakati ya kuboresha 

uwekezaji katika biashara zote zisizofanya vizuri. 

3.2 Mashirika ya Umma Yanayoendeshwa kwa Kutegemea Mikopo 

Taasisi zinazotegemea mikopo ili kujiendesha ni zile ambazo mitaji 

yake ni midogo ikilinganishwa na jumla ya madeni yake. Hivyo, 

kama wanahisa wanataka kupima ukubwa wa madeni katika 
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kufadhili mtaji, uwiano wa madeni kwa mtaji hutumika. Kama 

uwiano ni mkubwa zaidi ya asilimia 100, inamaanisha kuwa mali 

nyingi za taasisi husika hufadhiliwa kupitia madeni (mikopo) badala 

ya mtaji. Hiki ni kipimo cha kiwango ambacho taasisi inaendesha 

shughuli zake kupitia madeni dhidi ya fedha zinazomilikiwa na 

taasisi husika. Aidha, inaonesha uwezo wa mtaji wa wanahisa 

kufidia madeni ambayo hayajalipwa wakati biashara inazorota. 

Mapitio yangu ya mashirika na taasisi zingine za umma katika 

mwaka 2020/21 yalibaini kuwa taasisi 16 zilikuwa na uwiano 

usioridhisha wa madeni kwa mtaji kwa zaidi ya asilimia 100. Hali hii 

inaonesha kuwa taasisi hizi zilikuwa zikitegemea zaidi madeni ili 

kuendesha shughuli zake, hivyo uwezo wa kifedha wa taasisi hizi 

unaweza kuathiriwa zaidi kutokana na gharama kubwa ya mikopo. 

Uwiano mkubwa wa madeni kwa mtaji, miongoni mwa sababu 

nyingine, ulichangiwa na ongezeko la mikopo na gharama za mikopo 

baada ya kuchelewa kulipa mikopo na riba. Mashirika yenye madeni 

zaidi ya mitaji yameainishwa katika Jedwali Na.5. 

Kwa maoni yangu, uwiano wa madeni na mtaji kuwa juu si dalili 

nzuri kwa ustawi wa taasisi, hivyo inaonesha kuwa taasisi zinaweza 

kutetereka kiuchumi na kibiashara, kwa sababu madeni ni makubwa 

kuliko mtaji.  

Jedwali Na. 5: Mashirika ya Umma Yenye Madeni Zaidi ya Mtaji 

Na Shirika Aina ya 
Shirika 

Kiasi kwa Sh. 
(Milioni) 

Uwiano 
wa Mtaji 

na 
Madeni 

(%) 

Jumla ya 
Deni 

Mtaji 

1 Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania 

Biashara 3,517,423.00 257,137.00 1368 

2 Shirika la Umeme 
Tanzania 

Biashara 13,498,561.00 3,793,921.00    356  

3 Shirika la Bima la 
Taifa 

Biashara  274,943 116,548 236 

4 Shirika la Maendeleo 
la Taifa 

Biashara 138.38 70.52 196 

5 Kampuni ya 
Magazeti ya 
Serikali  

Biashara 23,930.32 14,087.10 170 

6 Benki ya Maendeleo 
Tanzania TIB 

Biashara  405,922.00 241,436.00 168 
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Na Shirika Aina ya 
Shirika 

Kiasi kwa Sh. 
(Milioni) 

Uwiano 
wa Mtaji 

na 
Madeni 

(%) 

Jumla ya 
Deni 

Mtaji 

7 Shirika la 
Mawasiliano 
Tanzania  

Biashara 320,101.00 248,385.00 129 

8 Mamlaka ya Bandari 
Tanzania  

Biashara 1,641,669.65 1,618,187.58  101 

9 Taasisi ya Utafiti wa 
Uvivu Tanzania 

Huduma  22,234.33 2,308.27 963 

10 Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira Arusha 

Huduma 342,350.90 52,101.59 657 

11 Shirika la Madini la 
Taifa 

Huduma 94,816.00 24,613.00 385 

12 Baraza la Rufaa za 
Kodi 

Huduma 308.46 
 

148.67 207 

13 Bohari Kuu ya Dawa Huduma 542,603.36 299,505.29 181 

14 Taasisi ya Elimu 
Tanzania 

Huduma 46,073.68 33,944.85 136 

15 Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mkondo wa Juu 
wa Petroli 

Huduma 4,068.26 3,999.58 102 

16 Bodi ya Korosho 
Tanzania 

Huduma 18,579.48 18,403.85 101 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi wa Taarifa za Fedha, 2019/20 & 2020/21 

 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma (a) yatafute msaada wa 

Serikali ili kuongeza mtaji wa ziada hasa kwa uwekezaji mpya ili 

kupata mapato ya kulipia madeni yote ambayo bado hayajalipwa; 

na (b) yapitie upya miundo yao ya mtaji na kufuatilia urejeshaji 

wa mikopo ili kuepusha kuongezeka kwa riba kutokana na 

kucheleweshwa malipo. 

3.3 Mashirika ya Umma Yenye Mtaji Hasi 

Mtaji hasi humaanisha kiasi cha mtaji ambapo hutokea wakati jumla 

ya mtaji inakuwa ndogo kuliko thamani ya jumla ya mali za shirika 

kwa kipindi fulani na sababu zake ni pamoja na mrundikano wa 

hasara kwa nyakati tofauti, malipo makubwa ya gawio kwa Serikali 

ambayo yamepunguza mtaji, na madeni makubwa yanayokopwa 

kufidia mrundikano wa hasara. 
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Mapitio yangu ya utendaji wa kifedha wa mashirika ya umma 

yalibaini kuwa mashirika 10 niliyoyakagua mwaka huu yakiwemo 

mashirika makubwa mawili ya kibiashara katika sekta ya umma, 

Kampuni ya Ndege Tanzania na kampuni ya Biotech Tanzania 

yalikuwa na mtaji hasi kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.6. 

Hali hii inaonesha kuwa mashirika haya yana madeni mengi kuliko 

mali. Idadi hii ya mashirika haya 10 kwa mwaka 2020/21 ni 

ongezeko la mashirika matatu ikilinganishwa na mashirika saba 

yaliyoripotiwa mwaka uliopita 2019/20. 

Ni maoni yangu kuwa, kuwa na madeni mengi kuliko mali kunatia 

shaka iwapo mashirika hayo yanaweza kuendeleza huduma zao na 

kutimiza wajibu wao katika siku zijazo. Mtaji hasi wa mashirika 

haya ulichangiwa zaidi na hasara iliyopatikana kwa miaka mingi na 

madeni mengi. Kwa mfano, Kampuni ya Ndege Tanzania ina mtaji 

hasi uliochangiwa na kuendelea kupata hasara kwa miaka mitano 

kuanzia 2016/2017 hadi 2020/21. 

Jedwali Na. 6: Mashirika ya Umma Yenye Mtaji Hasi 
Na Shirika/ 

Taasisi 

Aina ya 

Shirika  

Jumla ya Mali 

(Sh. Milioni) 

Jumla ya 

Madeni 

(Sh. Milioni) 

Mali Halisi 

(Sh. Milioni) 

 

1 Kampuni ya 

Ndege Tanzania 

Biashara  295,264.58   535,247.77  (239,983.19) 

2 Kampuni ya 

Biotech 

Tanzania 

Biashara 29,774.17 93,778.19 (64,004.02) 

3 Mfuko wa 

Maendeleo ya 

Pamba 

Huduma 79,563.97 82,432.39 (2,868.42) 

4 Bodi ya Pareto 

Tanzania 

Huduma 589.56 1,924.25 (1,334.69) 

5 Bodi ya Tumbaku 

Tanzania 

Huduma 552.23 706.81 (154.58) 

6 Chuo Kikuu cha 

Kilimo na 

Tekinolojia cha 

Mwalimu Nyerere 

Huduma 665.68 776.92 (111.24) 

7 Bodi ya Rufaa za 

Kodi 

Huduma 231.59 300.90 (69.31) 

8 Bodi ya Maziwa 

Tanzania 

Huduma 155.88 206.10 (50.22) 

9 Chama cha 

Hakimiliki 

Tanzania 

Huduma 727.54 741.08 (13.55) 
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Na Shirika/ 

Taasisi 

Aina ya 

Shirika  

Jumla ya Mali 

(Sh. Milioni) 

Jumla ya 

Madeni 

(Sh. Milioni) 

Mali Halisi 

(Sh. Milioni) 

 

10 Bodi ya Udhibiti 

wa Stakabadhi 

Ghalani 

Huduma 1,186.92 1,191.61 (4.69) 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi wa Taarifa za Fedha wa 2020/21 

Kama nilivyopendekeza katika ripoti yangu ya ukaguzi ya mwaka 

uliopita ya 2019/20, ninapendekeza tena  Serikali ipitie upya na 

irekebishe mifumo ya uendeshaji ya mashirika ya umma na 

taasisi zingine zenye mitaji hasi kama zilivyoainishwa hapo juu 

ili kurekebisha shughuli zao kwa uendelevu wa uhakika wa 

huduma. 

3.4 Mashirika ya Umma Yasiyo na Uwezo wa Kulipa Madeni ya Muda 

Mfupi 

Nilibaini kuwa, kati ya mashirika 38 niliyoyafanyia tathmini yenye 

madeni mengi zaidi ya muda mfupi kuliko mali za muda mfupi, 6 

kati ya hayo ni mashirika ya umma yanayofanya biashara. Hali hii 

ilionesha kuimarika kwa kiasi ikilinganishwa na mashirika 8 ya umma 

yanayofanya biashara yaliyoripotiwa mwaka 2019/20. 

Niliona kuwa uwiano wa sasa (jumla ya mali za muda mfupi/jumla 

ya madeni ya muda mfupi) ya mashirika haya ulikuwa kati ya 0.01 

hadi 0.99 (Kiambatisho Na. III). Hali hii ina maana kuwa, kwa muda 

mfupi, taasisi hizi hazitaweza kulipa madeni ya muda mfupi 

yanapoiva. Tatizo la ukwasi katika taasisi hizi lilichangiwa zaidi na 

kuongezeka kwa gharama za kukopa na ufinyu wa fedha ambao 

haukukidhi kulipa madeni hayo wakati wa kulipa unapofika. 

Nilibaini pia kuwa mtaji wa muda mfupi kuwa hasi kwa Kampuni ya 

Ndege Tanzania kulichangiwa na masharti ya ukodishaji ndege kati 

ya Kampuni ya Ndege na Serikali ambapo Kampuni inatozwa riba 

kila mwaka. Kuanzia mwaka 2016/17 hadi 2020/21, Kampuni 

ilitozwa jumla ya shilingi bilioni 125 na Serikali kama tozo ya 

ukodishaji wa ndege kwa masharti nafuu ambapo shilingi bilioni 54 

zilitozwa mwaka wa fedha 2020/21. 
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Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa madeni ya muda mfupi shilingi bilioni 

160.36 (sawa na asilimia 39 ya madeni yote ya muda mfupi) 

yalikuwa hayajalipwa kwa zaidi ya mwaka mmoja. Hali hii 

ilisababisha kuongezeka kwa riba na adhabu ya shilingi bilioni 16.83 

kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2021. Aidha, mapitio 

yalibainisha kuwa nyongeza ya riba na tozo kwa miaka sita mfululizo 

kuanzia mwaka wa fedha 2015/16 hadi 2020/21 ilifikia shilingi 

bilioni 71.30. 

Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa mtaji hasi wa muda mfupi wa Shirika 

la Maendeleo la Taifa (NDC) ulichangiwa na mkopo uliochukuliwa 

kutoka Hazina tarehe 9 Julai 2010 kwa ajili ya kuanzisha kampuni 

tanzu ya Tanzania Biotech Products. Mkopo ulikuwa dola za 

Marekani milioni 22.31 na riba ya asilimia 12 inayolipwa kwa miaka 

10 ikijumuisha muda wa mpito wa miaka miwili. Hadi kufikia tarehe 

30 Juni 2021, kiasi cha mkopo (principal) kilikuwa shilingi bilioni 

23.40, ucheleweshaji wa malipo ya mkopo uliongeza riba ya shilingi 

bilioni 59.13, hivyo kufanya jumla ya mkopo kufikia shilingi bilioni 

82.53 tarehe 30 Juni 2021. 

Aidha, Shirika la Maendeleo la Taifa lilipata mkopo mwingine kutoka 

Mfuko wa NSSF tarehe 28 Juni 2016 wenye thamani ya shilingi bilioni 

4.61 kwa ajili ya gharama za kufanya majaribio na kuendesha 

kiwanda cha Tanznia Biotech. Mkopo uliidhinishwa tarehe 29 Juni 

2016 na malipo ya mkopo yalianza tarehe 29 Juni 2017. Hata hivyo, 

Shirika liliweza kulipa shilingi milioni 720 pekee. Kuchelewa na 

kutorejeshwa kwa mikopo kumesababisha kuongezeka kwa riba na 

adhabu ambayo imesababisha kiasi cha mkopo kufika shilingi bilioni 

9.61 hadi tarehe 30 Juni 2021. 

Mashirika yaliyo mengi kati ya mashirka tajwa yasiyo na uwezo wa 

kulipa madeni ya muda mfupi imetokana na ukosefu wa fedha 

taslimu za kulipa madeni hayo hali inayosababishwa na utendaji 

usioridhisha wa biashara unaofanywa na mashirika ya umma ya 

kibiashara na utegemezi kupita kiasi wa ruzuku ya kifedha kutoka 

Serikalini kwa mashirika ya umma yanayotoa huduma. 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma (a) yadhibiti mtiririko 

wa fedha kwa kuongeza juhudi katika kuanzisha vyanzo vipya 
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vya mapato na ziongeze ukusanyaji kutoka vyanzo vilivyopo; (b) 

Kampuni ya ndege ifanye majadiliano ya kina na Serikali kuhusu 

urekebishaji wa mikataba ya ukodishaji wa ndege ili kuondoa 

madeni yasiyo ya lazima katika taarifa za fedha za Kampuni ya 

Ndege Tanzania; na (c) bado ninasisitiza mapendekezo yangu ya 

awali kuwa mashirika ya umma yajadiliane na wadai ili kupata 

masharti nafuu ya malipo ya madeni yanayolingana na ukusanyaji 

wa fedha unaotarajiwa ili kuepusha riba na adhabu kwa madeni 

yaliyochelewa. 
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SURA YA NNE 

UFANISI WA MASHIRIKA YA UMMA KATIKA KUIMARISHA 

MAZINGIRA YA BIASHARA 

4.0 Utangulizi  

Serikali imedhamiria kuboresha mazingira ya biashara kwa kutoa 

aina mbalimbali za vivutio na mazingira wezeshi. Kwa kufanya hivi, 

Serikali inahamasisha sekta binafsi na wadau wengine katika 

kutumia fursa zilizopo Tanzania hivyo kuongeza tija na  ubunifu, 

kustawisha ushirikiano wa kiuchumi, na kuongeza ushiriki wa kina 

katika mnyororo wa thamani wa kikanda na kimataifa. Serikali 

inaendelea kuboresha mashirika ya umma na taasisi zake za 

kimkakati kama sehemu ya kukuza uchumi. 

Nimepitia ufanisi wa uendeshaji wa mashirika ya umma na taasisi 

za kimkakati katika kuimarisha mazingira ya biashara na nilibaini 

haja ya maboresho kwenye maeneo mbalimbali ya kimkakati 

ambayo yanahitaji Serikali kuingilia kati na kufanya maboresho 

zaidi. Tathmini yangu ilihusisha mashirika ya umma matano ambayo 

ni Shirika la Umeme Tanzania, Mamlaka ya Bandari Tanzania, 

Shirika la Mawasiliano Tanzania , Shirika la Reli Tanzania, na Shirika 

la Nyumba la Taifa. 

4.1 Mradi wa Umeme wa Maji wa Julius Nyerere 

Mradi wa Umeme wa Maji wa Julius Nyerere unahusu ujenzi 

unaoendelea wa bwawa la kuzalisha umeme katika Mto Rufiji, 

linalotarajiwa kuwa na uwezo wa kuzalisha megawati 2,115 (hp 

2,836,000) na kuzalisha nishati ya GWh 5,920 kila mwaka. Mradi huu 

upo chini ya mkataba wa uhandisi, ununuzi na ujenzi ikiwa pamoja 

na ufungaji mitambo, kufanya majaribio, kuukamilisha na 

kuukabidhi kwa Serikali kupitia Shirika la Umeme Tanzania. Ujenzi 

wa mradi huu ni wa miezi 42, ulioanza tarehe 15 Disemba 2018 na 

unatarajiwa kukamilika tarehe 14 Juni 2022 kwa mkataba wa 

shilingi trilioni 6.56. Nimetembelea mradi na kupitia taarifa 

mbalimbali za utekelezaji wa maendeleo yake na nilibaini 

mapungufu yafuatayo: 
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4.1.1 Kuchelewa Ujenzi wa Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Maji wa 

Mwalimu Julius Nyerere Rufiji kwa Asilimia 46.45 

Nilibaini kuwa hadi kufikia tarehe 31 Oktoba 2021, utekelezaji wa 

mradi kwa ujumla ulikuwa umefika asilimia 48.02 tu, wakati jumla 

ya utekelezaji ulipangwa kuwa asilimia 94.47. Hali hii inaonesha 

kuwa mradi ulikuwa umechelewa kwa asilimia 46.45 kama 

ilivyooneshwa kwenye mpangokazi. Aidha, Taarifa ya Maendeleo ya 

Mradi ya Tarehe 31 Oktoba 2021 ilionesha kuwa mradi ulikuwa 

umechelewa kukamilika kwa muda wa siku 477. Taarifa hiyo ya 

maendeleo ya mradi imeeleza kuwa sababu ya mradi kuchelewa ni 

kuchelewa kuwasilishwa na kuidhinishwa kwa usanifu wa mwisho wa 

mradi, janga la mafuriko kwenye Mto Rufiji, pamoja Janga la 

UVIKO-19. Ucheleweshaji huu unaweza kusababisha kuongezwa kwa 

muda wa utekelezaji wa mradi hivyo kuhitaji fedha za ziada za 

kugharamia shughuli za wakandarasi na washauri juu ya usimamizi 

wa mradi. 

Aidha, nilibaini kuwa ingawa hadi tarehe 31 Oktoba 2021 hakukuwa 

na mpangokazi uliofanyiwa mapitio na marekebisho, mkandarasi 

alikuwa tayari ametumia miezi 34 na nusu kutekeleza asilimia 48.02 

ya kazi huku kazi ikiwa imepangwa kukamilika ndani ya miezi 42. 

Hadi tarehe 31 Oktoba 2021, mkandarasi alikuwa amebakiwa na 

muda wa miezi sita na nusu kukamilisha kazi hiyo kwa mujibu wa 

mpangokazi kwani mradi unatarajiwa kukamilika tarehe 14 Juni 

2022. Kukosekana kwa mpangokazi uliorekebishwa kunaweza 

kusababisha madai yasiyotarajiwa kutokana na usimamizi duni wa 

mkataba hivyo kuchelewesha kukamilisha mradi kwa kukosekana 

mpango halisi wa kupima na kufuatilia maendeleo ya mradi kwa 

hatua na wakati stahiki. 

Ninapendekeza menejimenti ya Shirika la Umeme Tanzania 

iwasiliane na mkandarasi na kuandaa mpangomkakati wa kina 

ukiainisha kazi na mbinu zitakazotumika ili kuharakisha 

utekelezaji wa kazi za mradi na kufidia muda uliopotea. 
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4.1.2 Kuchelewa kwa Utekelezaji wa Uchangiaji Maendeleo ya Jamii 

wenye Thamani ya Shilingi Bilioni 196.76  

Mpango wa uchangiaji wa maendeleo ya jamii ulipaswa kutekelezwa 

ndani ya mwezi mmoja baada ya kusaini makubaliano ya utekelezaji 

na malipo ya awali kufanyika. Gharama ya uchangiaji wa maendeleo 

ya jamii ilikuwa asilimia 3 ya jumla ya mkataba yaani shilingi bilioni 

196.76. Nilibaini kuwa wahusika (TANESCO na mkandarasi) bado 

hawajasaini makubaliano hayo ya mpango wa uchangiaji wa 

maendeleo ya jamii kinyume na Kifungu cha 2.1.6 cha Makubaliano. 

Hadi kufikia mwezi Oktoba 2021, mkandarasi amebakiwa na miezi 

6 na nusu kukamilisha kazi ya mradi kwa kuwa mradi umepangwa 

kukamilika tarehe 14 Juni 2022. Kwa maana hiyo, mkandarasi 

anaweza kuhitaji kuongezewa muda ili aweze kutekeleza miradi ya 

kijamii kuendana na mkataba wa wajibu wa mkandarasi kwa jamii, 

hatua itakayochelewesha kukamilika kwa utekelezaji wa mkataba 

kwa ujumla. 

Ninapendekeza menejimenti ya Shirika la Umeme Tanzania 

liwasiliane na mkandarasi ili kukamilisha majadiliano na 

makubaliano kuhusu miradi ya kijamii inayopaswa kutekelezwa 

kama wajibu wa mkandarasi kwa jamii ili kuepusha 

ucheleweshaji wowote wa utekelezaji wa miradi ya kijamii. 

4.1.3 Kukatika Mara kwa Mara kwa Umeme kwenye Mradi 

Kumesababisha Madai ya Dola za Marekani milioni 8.53  

Nilibaini tatizo la kukatika kwa umeme mara kwa mara kwenye eneo 

la mradi kuanzia tarehe 10 Januari 2020 hadi Oktoba 2020 na 

hakuna tathmini ya kina iliyofanywa kuainisha mahitaji ya umeme 

wa kuendesha vifaa vya mkandarasi kwenye eneo la mradi. Hali hii 

ni kinyume na matakwa ya Kifungu cha 2.2.1 cha Masharti ya 

Mkataba wa Mwajiri na aya ndogo ya 4.19 ya masharti ya mkataba. 

Kukatika huku kwa umeme kumeendelea hadi kusababisha 

mkandarasi kutoa madai ya dola za Marekani milioni 8.53. Tathmini 

yangu imeona kuwa kukatika kwa umeme mara kwa mara kwenye 

eneo la mradi kunapunguza kasi ya maendeleo ya kazi na hivyo 

kuongeza muda na gharama za kukamilisha mradi. 
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Ninapendekeza kuwa menejimenti ya Shirika la Umeme Tanzania 

ihakikishe (a) kuna umeme wa uhakika kwenye eneo la mradi ili 

kuendesha mitambo na kutekeleza kazi kwa wakati; na (b) 

inafanya tathmini ya kina ya mahitaji ya umeme wa kuendesha 

vifaa na mitambo kwenye eneo la mradi ili kupata takwimu halisi 

za nishati inayohitajika. 

4.1.4 Serikali Kushindwa Kutoa Shilingi Bilioni 3.72 kwa Shirika la 

Mawasiliano Tanzania ili Kuwezesha Mradi wa Mawasiliano Katika 

Mradi wa Umeme Mwalimu Nyerere Refiji 

Mpango wa Serikali ya Tanzania katika kutekeleza mradi wa kufua 

umeme wa maji Bwawa la Julius Nyerere (Stiegler’s Gorge) uliibua 

hitaji la uwekezaji katika miundombinu ya mawasiliano. Sambamba 

na mipango ya Serikali, Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL)  

liliingia mkataba wa miezi sita wa dola za Marekani milioni 1.92 na 

Kampuni ya Huawei International Co. Limited tarehe 28 Septemba 

2018 kwa ajili ya kutengeneza mpango, kusanifu, kusambaza, 

kufunga, kufanya majaribio, kutoa mafunzo, na kuanzisha mradi 

mzima wa mawasiliano. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa hadi mwisho wa mwaka wa fedha 

ulioishia tarehe 30 Juni 2021, mradi wa kuweka miundombinu ya 

mawasiliano ulikuwa haujakamilika huku mkataba ukiwa umeisha 

tangu Aprili 2019. Ucheleweshaji huu ulitokana na ukosefu wa 

fedha. Ukaguzi ulibaini kuwa shilingi milioni 684.40 (sawa na 

asilimia 15.5) pekee ndizo zilipokelekwa na Shirika la Mawasiliano 

Tanzania  kutoka Serikalini hadi tarehe 30 Juni 2021, kati ya shilingi 

bilioni 4.40 (sawa na dola za Marekani milioni 1.92) ambazo 

zilitarajiwa kupokelewa na Shirika la Shirika la Mawasiliano 

Tanzania ili kutekeleza mradi huu. Shirika lilitumia vyanzo vyake 

vya ndani, ambapo hadi 30 Juni 2021 lililipa kiasi cha shilingi bilioni 

3.21 na kazi  ilikuwa imekamilika kwa asilimia 69. 

Kwa maoni yangu, kutokamilika kwa mradi wa mtandao wa 

mawasiliano kunasababisha mawasiliano kuwa mabaya, kushindwa 

kuunganisha wateja, na Shirika la Mawasiliano Tanzania kushindwa 

kupata mapato. 
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Ninapendekeza Shirika la Mawasiliano Tanzania liendelee 

kuwasiliana na Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari na 

Wizara ya Fedha na Mipango ili kuhakikisha fedha zinatolewa ili 

kurejesha rasilimali za ndani zilizokwishatumika kwenye mradi 

na kutoa kiasi kilichobaki kukamilisha mradi bila kuchelewa 

zaidi. 

4.2 Mradi wa Ujenzi wa Reli ya Kisasa SGR 

Serikali inajenga reli mpya ya kisasa kutoka Dar es Salaam hadi 

Morogoro (Sehemu ya I) pembezoni mwa reli ya zamani. Reli ya 

kisasa inatarajiwa kuimarisha mipango ya Serikali ya kukuza uchumi 

na kuunganisha Tanzania na nchi jirani zisizopakana na bahari. Reli 

ya kisasa (Sehemu ya II) inaanzia Morogoro hadi Makutupora,  

Dodoma. Katika mwaka fedha 2019/20, nilikagua maendeleo ya 

ujenzi wa mradi na kubaini yafuatayo: 

4.2.1 Ucheleweshaji Mkubwa kwa Siku 600 wa Sehemu ya Reli ya 

Kisasa (Kiungo cha Bandari ya Dar Es Salaam) na Sehemu ya II kwa 

Siku 120  

Mradi wa Reli ya kisasa ya SGR (Sehemu ya I) kutoka Dar es Salaam 

hadi Morogoro ulitarajiwa kukamilika tarehe 1 Novemba 2019. Hata 

hivyo, hadi wakati wa ukaguzi mwezi Agosti 2021, ujenzi wa njia ya 

kuunganisha bandari ulikuwa haujakamilika. Kwa hiyo, mradi 

ulikuwa umechelewa kwa siku 600 kuanzia tarehe iliyotarajiwa 

kukamilika hadi wakati wa ukaguzi. 

Kuchelewa huko kulisababishwa na mkandarasi kuchelewa 

kuwasilisha mpango wa kina wa usanifu na ujenzi. Pia, Shirika la 

Reli Tanzania lilichelewa kukabidhi umiliki wa eneo la ujenzi wa 

kiungo cha Bandari ya Dar es Salaam chenye kilometa 1.4 

kulikosababishwa na kuchelewa kupitisha gharama za fidia ili 

kuondoa nyumba na miundombinu ya huduma kama maji na umeme 

ili kupisha ujenzi. Kwa hali hiyo, ucheleweshaji wa ujenzi wa kiungo 

cha bandari utaathiri lengo lililokusudiwa kwa sababu kiungo hicho 

kinatarajiwa kuwa chanzo kikuu cha kupokea na kupeleka mizigo 

katika Bandari ya Dar es Salaam. 
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Ujenzi wa sehemu ya pili ya Mradi ulianza tarehe 26 Februari 2018 

na ulitarajiwa kukamilika tarehe 25 Februari 2021 na baadaye muda 

uliongezwa hadi tarehe 25 Februari 2022. Mapitio ya taarifa za 

utekelezaji na ziara niliyofanya tarehe 23 na 24 Julai 2021 ilionesha 

kuwa mradi umekamilika kwa asilimia 65 tu. Hali hii inamaana kuwa 

miezi minne ya nyongeza imepita, lakini asilimia 35 bado 

haijakamilika. Mradi ulitumia siku 120 kuanzia tarehe 25 Februari 

2021 iliyotarajiwa kukamilika.  

Ni maoni yangu kuwa, ikiwa mikakati na hatua zinazofaa 

hazitachukuliwa, kunaweza kuwa na nyongeza nyingine ya muda 

ambayo itaathiri gharama na kuchelewesha kufikiwa kwa malengo 

ya mradi. 

Ninapendekeza Shirika la Reli Tanzania (a) kwa kushirikana na 

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi waongeze kasi ya kufanya tathmini 

ili kuhakikisha taarifa ya uthamini inapitishwa ili mkandarasi 

akabidhiwe eneo la mradi; (b) lihakikishe kuna usimamizi wa 

karibu na hatua zinachukuliwa za kukamilisha mradi kama 

ilivyopangwa ili kuepuka gharama za ziada za mhandisi mshauri 

na usimamizi na kuepuka ucheleweshaji zaidi ili kufikia malengo 

yaliyokusudiwa; na (c) liwezeshe kibali kutolewa kwa wakati na 

kuhakikisha vikwazo vyote vinaondolewa katika eneo la ujenzi 

wa reli. 

4.2.2 Riba ya Dola za Marekani Milioni 1.34 na Shilingi Bilioni 8.95 

Iliyotozwa kwa Kuchelewesha Malipo  

Katika mapitio ya hati za madai na hati za malipo zinazohusiana na 

kazi iliyofanywa na mkandarasi wa reli ya kisasa hadi tarehe 30 Juni 

2020 nilibaini kuchelewa kwa malipo hadi siku 28 kwenye hati 24 za 

madai na kusababisha kutozwa riba ya dola za Marekani milioni 

1.34.  

Pia, nilibaini malipo ya shilingi bilioni 87.09 yaliyolipwa kwa 

Mamlaka ya Mapato Tanzania ikiwa ni kodi ya ongezeko la thamani 

kwa malipo ya awali ambayo yalilipwa kwa mkandarasi bila ya kodi 

ya ongezeko la thamani kufuatia madai ya Mamlaka ya Mapato 

Tanzania kuwa malipo hayo yalichelewa kwa miaka miwili tangu 
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Februari 2018. Ucheleweshaji huo wa malipo ya kodi ya ongezeko 

la thamani kwa miaka miwili ulisababisha adhabu ya shilingi bilioni 

8.95, na pia kulinyima Shirika la Reli Tanzania haki ya kudai kodi ya 

ongezeko la thamani kwa vile muda wa kufanya maombi umeisha 

kutokana na kutokidhi masharti ya Kifungu cha 69 (20) cha Sheria 

ya Kodi ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 2014.  

Nina shaka na ongezeko la kiasi cha gharama za tozo kinachotozwa 

kama riba kitaendelea kuongeza gharama za mradi wakati 

zingeweza kuepukwa. 

Ninapendekeza Shirika la Reli Tanzania (a) lihakikishe malipo 

kwa madai ya mkandarasi yanafanyika kwa wakati ili kuepusha 

riba inayotozwa na mkandarasi, na (b) lishirikiane na Wizara ya 

Ujenzi na Uchukuzi kufanya mazungumzo na mkandarasi ili 

kuondoa adhabu na riba kwa ucheleweshaji wa malipo. 

4.2.3 Kutokuwapo kwa Barabara za Kuingia Stesheni na Vituo vya Reli 

ya Kisasa 

Lengo la mradi wa reli ya kisasa ni kujenga mtandao wa reli mpya 

na ya kisasa. Ujenzi huu utahusisha matumizi ya teknolojia ya hali 

ya juu na nishati, ambayo itawezesha kuongeza kasi ya treni kutoka 

kilometa 30 hadi 160 kwa saa. Zaidi ya hayo, reli hii ya kisasa 

itaongeza kiwango cha mzigo kutoka tani 13 hadi 35 kwa “axle”. 

Katika ukaguzi wa ujenzi wa mradi na utendaji kwa kulinganisha na 

matarajio nilibaini kuwa sehemu ya I (Dar es Salaam hadi Morogoro) 

imekamilika kwa karibu asilimia 92 hadi kufikia tarehe 30 Julai 

2021. Hata hivyo, wakati wa kutembelea eneo hili, nilibaini kuwa, 

kati ya stesheni za abiria na yadi tatu za mizigo, stesheni nne za 

abiria na yadi tatu za mizigo ujenzi wake umekamilika na zipo tayari 

kwa matumizi ya kibiashara. Hata hivyo, miundombinu ya barabara 

itakayowezesha abiria na wasafirishaji wa mizigo kufika kwenye 

stesheni na yadi hizo bado havijajengwa na hakuna fedha 

zilizotengwa na Wakala wa Barabara Vijijini na Wakala wa Barabara 

Tanzania kwa Shirika la Reli Tanzania kwa kazi hiyo. 

Hali hii inachangiwa na mapungufu katika usanifu wa mradi 

kutokana na kushindwa kuunganisha mradi au miundombinu na 
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miradi mingine inayotegemeana. Ni maoni yangu kuwa, lengo la 

mradi wa reli ya kisasa linaweza lisifikiwe kwa wakati kama 

inavyotarajiwa iwapo barabara hizi za kuingia kwenye steshieni na 

yadi za mizigo hazitajengwa kwa wakati ili kuunganisha stesheni na 

yadi kwa watumiaji. 

Ninapendekeza Shirika la Reli Tanzania lifuatilie kwa karibu kwa 

wizara mama ili kuhakikisha kuwa mradi wa reli ya kisasa 

unafikika kirahisi na umma kwa kuunganisha stesheni na yadi za 

mizigo na barababa na miundombinu mingine inayotegemeana ili 

kuhakikisha lengo la mradi linafikiwa. 

4.2.4 Kuchelewa Kuwasili kwa Vichwa Viwili vya Treni na Mabehewa 

30 ya Abiria 

Mnamo tarehe 1 Oktoba 2020, Shirika la Reli Tanzania liliingia 

mkataba na kampuni ya M/S Eurowagon Demiryolu Ticaret Limited 

Sirket ya Uturuki kwa ajili ya kuleta Tanzania treni iliyotumika 

yaani, vichwa viwili vya treni za umeme na mabehewa 30 ya abiria 

kwa ajili ya majaribio ya reli ya kisasa. Ratiba ilikuwa vichwa viwili 

vya treni na mabehewa 12 ya abiria vingefika tarehe 28 Februari 

2021, na mabehewa mengine 18 yaliyosalia yangefika Tanzania 

tarehe 30 Juni 2021.  

Hadi wakati wa ukaguzi huu tarehe 8 Agosti 2021, vichwa viwili vya 

treni na mabehewa 30 ya abiria hayakuwa yamewasili Tanzania. 

Zaidi ya hayo, mzabuni aliongezewa muda wa miezi miwili kuanzia 

Juni hadi Agosti 2021 kutokana na athari za janga la UVIKO-19 na 

kuchelewa kwa Shirika la Reli Tanzania kufanya malipo. Hata hivyo, 

tarehe 10 Juni 2021, mzabuni huyo aliomba kuongezewa muda 

mwingine kwani miezi miwili aliyopewa awali haikutosha 

kuwasilisha vichwa vya treni na mabehewa ya abiria. Muda mpya wa 

kuwasili kwa vichwa viwili vya treni na mabehewa ya abiria 12 

uliongezwa hadi tarehe 30 Novemba 2021, na mabehewa 18 ni 

tarehe 28 Februari 2022. Hata hivyo, hadi muda wa kuandika riporti 

hii (tarehe 10 Februari 2022), vichwa vya treni na mabehewa 

yalikuwa hayajafika. Hali hii na tathmini duni katika kugawa zabuni 

kwani Kampuni iliyopewa zabuni ilionekana kutokuwa na uwezo wa 

kifedha na kutokuwa na uzoefu wa kutekeleza mikataba kama hii 
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kwa mujibu wa ripoti ya uchunguzi wa kina iliyotolewa tarehe 12 

Agosti 2020. Kuchelewa kuwasili kwa vichwa viwili vya treni na 

mabehewa ya abiria kunasababisha kuchelewa kwa majaribio ya reli 

ya kisasa na kuongeza gharama na riba mbalimbali kutoka kwa 

mkandarasi na mhandisi mshauri wa mradi hivyo kusababisha 

gharama zaidi kwa mradi. 

Ninapendekeza Shirika la Reli Tanzania lichukue hatua 

madhubuti na za haraka dhidi ya mzabuni ili kuhakikisha 

anatekeleza masharti na vigezo vya mkataba ikiwemo kuleta 

Tanzania vichwa vya treni na mabehewa ya abiria. 

4.2.5 Kuchelewa Kukamilika kwa Mradi Kulikosababisha Gharama za 

Nyongeza Dola za Marekani Milioni 4.03  

Kifungu cha 6 cha mkataba kati ya Shirika la Reli Tanzania na Yapi 

Merkezi A.S. kinataka mradi sehemu ya I kukamilika ndani ya miezi 

30 baada ya tarehe ya kuanza (yaani kuanzia tarehe 2 Mei 2017 hadi 

1 Novemba 2019). Nilipitia taarifa ya maendeleo ya mradi na 

maelezo ya mpango wa awali wa muda uliorekebishwa hadi kufikia 

tarehe 30 Juni 2020 na kubaini kuwa shughuli za ujenzi wa mradi 

wa reli ya kisasa sehemu ya I ziliongezwa muda kwa miezi tisa hadi 

tarehe 31 Julai 2020 (hii ni kulingana na nyongeza mbili). Tathmini 

zaidi ya utekelezaji wa mradi hadi tarehe 31 Julai 2021 ilibaini kuwa 

nyongeza tatu za muda zilifanywa kwa jumla ya miezi 26 inayoishia 

tarehe 23 Septemba 2022. 

Hadi tarehe 30 Juni 2020, kati ya nyongeza mbili, nyongeza moja 

ilisababisha kuwa na nyongeza ya gharama za ziada za mkataba kwa 

dola za Marekani milioni 4.03 ambazo zilikubaliwa na mshauri. 

Mapungufu katika usanifu wa mradi na kuchelewa kununua vifaa vya 

kiunganishi cha Bandari ya Dar es Salaam kulitokana na kuchelewa 

kutatua changamoto ya njia ya kipande cha reli kuelekea bandarini  

kusababisha kuongezeka kwa gharama zisizo za lazima. 

Ninapendekeza Shirika la Reli Tanzania (a) lipitie upya masharti 

ya mkataba na mkandarasi na mshauri ili kubaini mhusika 

aliyezembea katika masuala ambayo hayajatatuliwa na 

kusababisha ucheleweshaji; na lihakikishe gharama kwa shirika 
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zinapunguzwa, na (b) lihakikishe uwepo wa mpango mzuri wa 

ununuzi wa vifaa kulingana na ratiba ya mradi. 

4.3 Mamlaka ya Bandari Tanzania 

Mapitio ya ufanisi wa utendaji wa Mamlaka ya Bandari Tanzania 

katika kuimarisha mazingira ya biashara yalibaini mapungufu 

yafuatayo: 

4.3.1 Kushindwa Kupanua Wigo wa Soko la Shehena za Mizigo 

inayokwenda Nchi Jirani Zisizopakana na Bahari 

Tanzania ina eneo zuri la kijiografia kuweza kuhudumia nchi jirani 

zisizo na bahari kama vile Zambia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya 

Kongo, Rwanda, Burundi, Malawi na Uganda. Hivyo basi, Mamlaka 

ya Bandari Tanzania, kupitia Mpangomkakati wake wa miaka 

2016/2017-2020/2021 ilikusudia kupanua soko lake kwa shehena ya 

mizigo inayopita bandarini hapo kwenda nchi hizo kutoka asilimia 

21.45 hadi 30 ifikapo Juni 2021 kwa kutekeleza shughuli tatu 

zitakazowezesha kufikia lengo hilo. Hata hivyo, shughuli 

zilizopangwa hazikufanyika kwa asilimia 67 kama inavyoonekana 

katika Jedwali Na. 7. 

Jedwali Na. 7: Utekelezaji Usioridhisha wa Shughuli za Kupanua Soko 
la Shehena ya Mizigo Inayoenda nje ya Nchi 

Na. Shughuli Hali Halisi 

1 Kushiriki katika maonesho ya biashara katika masoko 
ya usafiri ili kuonesha huduma za Mamlaka ya Bandari 
Tanzania na kuvutia mizigo zaidi ifikapo Juni 2021 

Haikufanyika 

2 Kupanga na kufanya ukaguzi wa njia kila nusu mwaka 
kwa ukanda wa Kati na Dar es Salaam ifikapo Juni 2021 

Haikufanyika 

3 Kufanya kampeni za utangazaji wa kina katika masoko 
ya usafiri na nchi kavu kila robo mwaka ifikapo Juni 
2021 

Imefanyika  

 Chanzo: Bajeti ya Mamlaka ya Bandari, 2020/21 

Nilipitia taarifa ya utekelezaji wa mpangomkakati wa Mamlaka na 

kubaini kuwa hadi tarehe 30 Juni 2021, wigo wa soko ulikuwa 

asilimia 21 ikiwa ni pungufu kwa asilimia 9 kutoka kwenye lengo 

lililotarajiwa la asilimia 30. Hali hii ilitokana na kutotekelezwa kwa 

shughuli zilizopangwa ili kufikia malengo husika (Jedwali Na. 7). 
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Aidha, nilibaini kuwa Mamlaka ya Bandari Tanzania iliweza 

kufungua ofisi na wakala wa kutangaza biashara katika nchi za 

Rwanda, Zambia na Burundi. Hata hivyo, ofisi hizo zilikuwa 

zikifanya kazi bila taratibu za uendeshaji ambazo zingeweza kutoa 

mwongozo wa utekelezaji wa majukumu na shughuli zilizokusudiwa. 

Pia, Mamlaka haikuandaa mpango wa uendeshaji wa ofisi na wakala 

wa kutangaza biashara. Mpango huo ungekuwa na malengo ya kina 

ya kuanzishwa kwa ofisi na wakala kwa ajili kutangaza biashara na 

rasilimali zinazohitajika ili kufikia malengo yaliyotarajiwa. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari Tanzania (a) ifuatilie na 

itathmini ili kuona iwapo malengo ya Mamlaka yanafikiwa kama 

yalivyoainishwa kwenye Mpangomkakati; na (b) ifanye utafiti wa 

soko na iandae mpango wa kina wa uendeshaji na taratibu za 

uendeshaji wa ofisi na wakala wa kutangaza biashara  

zilizoanzishwa nje ya nchi ili kupanua wigo wa soko la kusafirisha 

mizigo kwa nchi jirani zisizopakana na bahari.  

4.3.2 Kuchelewa Kukamilisha Upanuzi wa Uwezo wa Kuhudumia Mizigo 

Bandarini kwa Asilimia 67 

Mamlaka ya Bandari Tanzania ilikusudia kupanua uwezo wa 

kuhudumia mizigo bandarini ili kupunguza muda wa meli kukaa 

bandarini ifikapo tarehe 30 Juni 2021. Kwa kuzingatia mpango huo, 

Mamlaka ilikusudia kujenga kuta za kulinda fukwe, eneo la 

kuegesha meli, sehemu za kupakia na kushushia mizigo, yadi ya 

kutunzia mizigo, kituo cha abiria, na njia za kuingilia melini 

(Jedwali Na. 8). 

Hata hivyo, nimepitia hali ya utekelezaji wa malengo yaliyowekwa 

na nilibaini kuwa hadi tarehe 20 Desemba 2021, Mamlaka iliweza 

kufikia malengo kwa asilimia 33 tu na kuacha asilimia 67 ya kazi 

zikiwa hazijatekelezwa sababu kubwa ikiwa ni menejimenti 

kushindwa kuweka wataalam, kama mainjinia kufanya ufuatiliaji 

wa kila siku wa shughuli za ujenzi zinazoendelea. 
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Jedwali Na. 8: Utekelezaji Usioridhisha wa Shughuli za Kuongeza 
Uwezo wa Kuhudumia Mizigo 

Na Kazi Malengo 
ya Kazi za 

Ujenzi 

Kazi 
Zilizokamilika 

Kazi ambazo 
Hazijakamilika 

Kaziambazo 
Hazijakamilika 

(%) 

1 Kingo za 
kulinda 
fukwe 

15 3 12 80 

2 Sehemu ya 
kuegesha 
meli 

8 8 0 0 

3 Bandari 2 0 2 100 

4 Meli 2 0 2 100 

5 Vituo vya 
meli 

4 0 4 100 

6 Njia za 
kuingilia 
melini 

5 1 4 80 

7 Jukwaa la 
kupakia na 
kushushia 
mizigo 

5 0 5 100 

8 Sehemu ya 
kutunzia 
mizigo 

7 4 3 43 
 

9 Kituo cha 
abiria 

1 0 1 100 

Total 49 16 33 67 

Chanzo: Pango mkakati wa mamlaka, 2016/2017-2020/2021 

Kwa maoni yangu, ucheleweshaji wa kufikia malengo unaathiri 

mafanikio ya malengo ya kimkakati ya Mamlaka kama vile upanuzi 

wa soko kwa shehena ya mizigo inayosafirishwa kwenda nje ya nchi 

kupitia bandari, ambayo utaongeza mapato. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari Tanzania (a) iimarishe na 

iharakishe utekelezaji wa shughuli zilizopangwa zitakazosaidia 

kufikia malengo yaliyokusudiwa, na (b) ifuatilie na itathmini kwa 

wakati ili kuhakikisha malengo ya Mamlaka yanafikiwa kulingana 

na mpangomkakati. 

4.3.3 Kushindwa Kupunguza Muda wa Meli Kukaa Bandarini na Muda wa 

Kupakua Mizigo 

Kupitia Mpangomkakati wa Mamlaka uliofanyiwa marekebisho wa 

mwaka 2016/17-2020/21, Mamlaka ilikusudia kupunguza muda wa 

meli kukaa bandarini kutoka siku 3 hadi 2 na kupunguza muda wa 



 

30 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

kuondoa mizigo kutoka siku 10 hadi siku 5 ifikapo Juni 2021. Hata 

hivyo, mapitio yangu ya taarifa ya utendaji ya mwaka ya Mamlaka 

iliyoishia tarehe 30 Juni 2021, yalibaini kuwa, muda wa kukaa meli 

bandarini ulikuwa kati ya siku 3.1 na siku 6.2 (Jedwali Na.9) na 

muda wa kupakua mizigo ulikuwa kati ya siku 7.7 na siku 9.9 

(Jedwali Na.10). Hali hii inamaanisha kuwa Mamlaka haikuweza 

kufikia lengo lililopangwa. 

Taratibu ngumu za uwekaji nyaraka, kiwango kidogo cha matumizi 

ya TEHAMA, vituo vingi vya ukaguzi, uwezo hafifu wa usafiri wa 

ndani, na ukosefu wa taratibu za uendeshaji jumuishi ni baadhi ya 

mambo yaliyochangia kuongezeka kwa muda wa meli kukaa na 

muda wa kupakua mizigo bandarini. Kwa maoni yangu, kuongezeka 

kwa muda wa meli kukaa bandarini na muda wa kupakua mizigo  

kunahatarisha fursa ya Bandari ya Dar es Salaam kushindana na 

bandari za nchi zingine. 

Jedwali Na. 9: Ufanisi wa Bandari ya Dar es Salaam katika Kuhudumia 
Meli kwa Mwaka 

Na. Aina Ya Meli 2020/21 Mpangomkakati 
Wa Mamlaka 

Tofuti  

Siku Halisi  Malengo (Siku) Siku  
1 Kontena - TICS 3.1 2 1.1 

2 Kontena-Mamlaka ya 
Bandari  

4.2 2 2.2 

3 Mizigo ya Kawaida  3.1 2 1.1 

4 Mizigo ya Vimiminika 6.2 2 4.2 

Chanzo: Taarifa ya Ufanisi wa Mamlaka ya Bandari kwa Mwaka 2020/21 

Jedwali Na. 10: Ufanisi wa Bandari ya Dar es Salaam kwa Kupakua Mizigo kwa 

Mwaka 

Maelezo Hali Halisi 2020/21 Hali kwa 
Wastani 
(Siku) 

Malengo 

(Siku) 

 

Tofauti ya 
Muda  
(Siku) 

TICTS 
(Siku) 

Mamlaka ya 
Bandari 
(Siku) 

Wastani wa 
kupakua meli ya 
mizigo kwa mwaka 

9.9 7.7 8.8 5 3.8 

Chanzo: Majibu ya Mamlaka ya Bandari Tanzania juu ya utekelezaji wa 

mpangokazi 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari Tanzania iandae mpangokazi 

au programu itakayotumika kufuatilia na kuratibu shughuli za 

kurugenzi zote za Mamlaka na wadau wote wanaohusika na 
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mchakato ili kuhakikisha wote wanatekeleza majukumu yao kwa 

lengo la kupunguza muda wa meli kukaa bandarini na muda wa 

kupakua mizigo. 

4.4 Shirika la Nyumba la Taifa 

Mapitio ya ufanisi katika utendaji wa Shirika la Nyumba la Taifa 

lenye malengo ya kuboresha mazingira ya biashara yalibaini 

mapungufu yafuatayo: 

4.4.1 Kuchelewa Kufanya Marekebisho ya Kasoro Zilizojitokeza 

kwenye Nyumba Zilizopo Eneo la Viktoria 

Muhtasari wa kikao kati ya Shirika la Nyumba na wamiliki wa 

nyumba ulionesha kuwa nyumba zilizopo katika jengo la Viktoria 

zilikuwa na kasoro zilizobainika kabla ya nyumba hizo kukabidhiwa 

kwa wamiliki mwaka 2018. Aidha, taarifa ya majumuisho kutoka 

kwa wamiliki wa nyumba hizo ilitoa maelezo ya kina kuhusu kero 

kubwa zilizobainika kuwa ni pamoja na maji kusambaa kwenye 

korido; kutokamilika kwa mfumo wa kuzima moto na mfumo wa 

maji nje ya jengo; kuvuja kwa paa; kushindwa kufanya kazi kwa 

mita za umeme; lifti kushindwa kufanya kazi; na kutokamilika kwa 

bwawa la kuogelea. 

Licha ya ufuatiliaji uliofanywa na Chama cha Wamiliki wa Nyumba 

ili kuhakikisha mapungufu hayo yanarekebishwa, nilibaini kuwa 

kuanzia mwaka 2018 hadi wakati wa ukaguzi huu mwezi Desemba 

2021, asilimia 31 ya kasoro zilikuwa bado hazijarekebishwa ingawa 

ziliripotiwa wakati nyumba zinakabidhiwa kwa wamiliki; wakati 

asilimia 51 ya kasoro zilizoripotiwa na wamiliki baada ya 

kukabidhiwa nyumba pia zilikuwa hazijarekebishwa (Jedwali Na. 

11). 

Kwa maoni yangu, kuchelewa kurekebisha kasoro kama 

zilivyoripotiwa na wamiliki wa nyumba na wapangaji kunaweza 

kuharibu taswira ya Shirika hivyo kuathiri biashara. 
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Jedwali Na. 11: Kasoro Zilizotambuliwa 
Na. Maelezo Idadi ya 

Kasoro 
Zilizotambuli

wa 

Asilimia 
Iliyorekeb

ishwa 

Asilimia 
ambayo 

Haijareke
bishwa 

Jumla ya 
Asilimia  

1 Kasoro 
zilizotambuliwa 
wakati wa 
kukabidhiwa 
nyumba 

155 69 31 100 

2 Kasoro 
zilizotambuliwa 
na wapangaji 
baada ya 
kupanga 
nyumba 

98 49 51 100 

Chanzo: Taarifa ya Chama cha Wamiliki wa Nyumba, 2021 

Ninapendekeza Shirika la Nyumba la Taifa liweke juhudi zaidi na 

lihakikishe kuwa kasoro zote zilizoainishwa zinaingizwa kwenye 

bajeti ya Shirika na kurekebishwa kwa wakati ili kuridhisha 

wateja, hivyo kuboresha mtazamo wa umma kuhusu nyumba za 

Shirika. 

4.5 Shirika la Umeme Tanzania  

Mapitio yangu kuhusu ufanisi na utendaji wa Shirika la Umeme 

Tanzania katika kukuza mazingira ya biashara yalibaini mapungufu 

yafuatayo: 

4.5.1 Kuchelewa Kuunganisha Umeme kwa Wateja kati ya Siku 7 Mpaka 

481 

Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa Shirika la Umeme Tanzania wa 

Mwaka 2013 unataka uunganishaji wa mteja kwenye laini ya 

huduma ufanyike ndani ya siku saba hadi 14 za kazi kulingana na 

umbali kutoka kwenye miundombinu iliyopo na aina ya mteja. 

Ikitokea Shirika limeshindwa kumuungisha mteja ndani ya muda 

uliopangwa, litalipa fedha taslimu au kupunguza deni kwenye 

akaunti ya mteja sawa na asilimia 0.066 ya fedha zinazolipwa na 

mteja kwa siku isipokuwa pale ambapo kuchelewa huko 

kumesababishwa na janga la asili. 
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Mwaka wa 2020/21 nilikagua ufanisi wa Shirika kuhusiana na 

kuunganisha wateja kwenye huduma ya umeme katika Kanda ya 

Pwani. Nilibaini ucheleweshaji mkubwa wa mchakato wa 

kuunganisha huduma ya umeme kwa wateja. Kati ya wateja 84,455 

waliopatiwa huduma ya umeme mwaka 2020/21, uunganishaji kwa 

wateja 57,691  sawa na asilimia 68 ulichelewa kwa kati ya siku 7 

hadi siku 481. 

Kwa maoni yangu, kuna uwezekano wa fedha nyingi kurejeshwa kwa 

wateja endapo Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji itaingilia kati 

na wateja watawasilisha maombi ya kurejeshewa fedha walizolipa 

tangu mwaka 2013 wakati mkataba wa huduma kwa mteja 

ulipoidhinishwa. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme lirejee tathmini ya mahitaji ya 

umeme na kurekebisha mahitaji ya kila mwaka ya umeme kwa 

wateja na lihakikishe vifaa vya kutosha vinanunuliwa na 

kupatikana kwa wakati ili wateja waunganishiwe umeme kwa 

wakati. 

4.5.2 Kutofikiwa kwa Malengo ya Ujenzi wa Njia za Kusafirisha Umeme 

kwa Asilimia 75 ya Kilometa 4,095 na Uzalishaji Mpya wa Umeme 

kwa Asilimia 94 ya Megawati 3,428.78 

Nilipitia taarifa ya utekelezaji wa mpangomkakati wa kipindi cha 

miaka minne ya fedha kuanzia mwaka 2017/18 hadi 2020/21. 

Nilibaini kuwa, Shirika la Umeme Tanzania liliweza kujenga 

kilometa 1,008 tu ya njia ya kusafirisha umeme sawa na asilimia 25 

kati ya kilometa 4,095 ya lengo lililopangwa hivyo asilimia 75 sawa 

na kilometa 3,087 hazikujengwa. 

Katika mapitio ya umeme uliozalishwa kwa mwaka ulioishia tarehe 

30 Juni 2021, nilibaini kuwa kupitia mpango mkakati kwa kipindi 

cha 2017/18 hadi 2020/21, Shirika la Umeme Tanzania lilipanga 

kujenga mtambo mpya wenye uwezo wa kuzalisha umeme wa 

Megawati 3,428.78. Hata hivyo, Shirika liliweza kujenga mtambo 

wenye uwezo wa kuzalisha MW 211.42 sawa na asilimia 6 ya 

megawati 3,428.78 zilizopangwa. 
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Uongozi wa Shirika ulieleza kuwa hali hii ilisababishwa na 

kutokukamilika kwa mitambo mipya ya kufua umeme kwani ujenzi 

wa mradi wa kufua umeme wa Julius Nyerere ulikuwa 

haujakamilika.  

Nina maoni kuwa, kulikuwa na mapungufu wakati wa kuandaa 

mipango na malengo ya kimkakati ya Shirika ambapo makisio ya 

kujenga njia za kusafirisha umeme na uzalishaji mpya wa umeme 

yalikuwa zaidi ya uwezo halisi wa Shirika kwani hayakuzingatia 

mambo mengine kama vile uwezo wa kifedha na maeneo ya 

uzalishaji yanayokusudiwa kufikiwa. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania liboreshe mipango na 

ufuatiliaji wa karibu ili kuharakisha utekelezaji wa miradi ili 

kuhakikisha miradi yote inakamilika kwa wakati. 

4.6 Shirika la Mawasiliano Tanzania  

Ukaguzi wangu kuhusu ufanisi na utendaji wa Shirika la Mawasiliano 

Tanzania katika kuboresha mazingira ya biashara ulibaini yafuatayo: 

4.6.1 Kushindwa Kufikia Malengo ya Kuboresha Ufanisi na Upanuzi wa 

Mtandao wa Mawasiliano kwa Kutumia Vifaa vya BTS 2,200 

Nilibaini kuwa Shirika liliweza kusimika vifaa vya “Base Transceiver 

Station” (BTS) 565 pekee sawa na asilimia 26 hadi Juni 2021 kati ya 

BTS 2,200 zilizolengwa kusimikwa. Uongozi wa Shirika ulieleza kuwa 

usimimazi wa BTS 2,200 kwa ajili ya mtandao wa simu za mkononi 

ulikusudiwa kulisaidia Shirika kumiliki soko dhidi ya washindani 

wake katika maeneo ambayo mitandao ya washindani iko chini. 

Hali hii ilitokana na ukosefu wa mtaji wa kutosha kutoka Serikalini 

ambao ungewezesha upanuzi wa miundombinu ya mawasiliano. Kwa 

maoni yangu, kushindwa kukamilisha lengo lililopangwa la matumizi 

ya vifaa vya BTS kunalifanya Shirika kutumia teknolojia mbadala 

kwa kutumia mitandao ya makampuni mengine (roaming) ambayo 

ina gharama kubwa. 

Ninapendekeza kuwa (a) Serikali kupitia Wizara ya Mawasiliano 

na Teknolojia ya Habari iongeze fedha za mtaji kwa Shirika la 
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Mawasiliano Tanzania ili kuwezesha upanuzi wa mtandao wa 

mawasiliano utakaoendana na ongezeko la wateja; na (b) 

vipaumbele vya Shirika vilenge utekelezaji wa malengo ya 

kimkakati ambayo yana athari chanya za moja kwa moja 

zitakazoendeleza na kuimarisha Shirika katika tasnia ya 

mawasiliano ya simu nchini Tanzania. 

4.6.2 Kushindwa Kuweka Mtandao Mpya wa Mawasiliano wa Kilometa 

27,581 

Mpangomkakati wa 5 wa Shirika la Mawasiliano Tanzania wa Mwaka 

2015/16 hadi 2020/21 ulilenga kuweka mtandao mpya wa 

mawasiliano (Fiber Access Network) ifikapo Juni 2021 na kuondoa 

mtandao wa zamani wa nyaya za shaba ambao unakabiliwa na hatari 

ya kuharibika. Hata hivyo, nilibaini kuwa hadi tarehe 30 Juni 2021, 

Shirika lilishindwa kuweka mtandao mpya wa mawasiliano wa 

kilometa 27,581 sawa na asilimia 92 ya mpango mzima uliokusudiwa 

wenye kilomita 30,000 kutokana na ukosefu wa fedha za kutosha 

kwa ajili ya mradi huu. 

Hali hii inaashiria kuwa wateja waliokusudiwa na Shirika 

hawakuweza kufikiwa na hivyo Shirika lilikosa fursa ya kusambaza 

huduma maeneo ambayo watoahuduma wengine wa mitandao ya 

simu hawakuweza kufika.  

Ninapendekeza Shirika (a) likamilishe mpangomkakati na 

mpango wa utekelezaji ili kukamilisha mtandao mpya wa 

mawasiliano ambao ulipaswa kukamilika Juni 2021; na (b) lifanye 

mawasilano na Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari 

kuhusu uhitaji wa haraka wa mtaji wa kutosha ili kukamilisha 

ujenzi wa mtandao mpya wa mawasiliano (Fiber Access 

Network). 

4.6.3 Kushindwa Kuongeza Idadi ya Wateja 3,628,300 

Katika Mpangomkakati wa 5 wa Shirika wa miaka 2015/16 hadi 

2020/21, Shirika lilipanga kupata wateja wapya milioni 5 ifikapo 

Juni 2021 ili kuongeza faida na kuongeza ufanisi wa shughuli za 

utendaji. Nilipitia taarifa ya utekelezaji wa Mpangomkakati na 

kubaini kuwa, hadi mwisho wa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 
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2021, Shirika lilifanikiwa kupata wateja wapya 1,371,700 sawa na 

asilimia 27  ya wateja milioni 5 waliolengwa. 

Hali hii imesababishwa na kutofanya utafiti wa kutosha wa soko 

ambao ungeweza kulisaidia Shirika kutambua mahitaji maalumu ya 

wateja wake. Kwa maoni yangu, kushindwa kuongeza idadi ya 

wateja kutaathiri mapato na faida ya Shirika. 

Ninapendekeza Shirika lifanye utafiti stahiki wa soko ambao 

utasaidia kutambua mahitaji ya wateja na kuainisha maeneo 

mbalimbali ya soko hivyo kuongeza idadi ya wateja na kuwafanya 

waendelee kutumia huduma za Shirika. 
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SURA YA TANO 

USIMAMIZI WA MAPATO NA BAJETI KATIKA TAASISI ZA UMMA 

5.0 Utangulizi 

Usimamizi wa mapato ni muhimu katika mashirika ya umma kwa 

sababu husaidia upatikanaji wa fedha na kuwezesha taasisi kutimiza 

majukumu yake. Pia, huchangia ufanisi wa utendaji wa mashirika 

ya umma kifedha na upatikanaji wa faida. Usimamizi mzuri wa 

mapato unaenda sambamba na usimamizi wa fedha na ufanisi katika 

ukusanyaji wa madeni. 

Malengo ya taasisi yanaweza kufikiwa tu iwapo mapato 

yatakusanywa, yatasimamiwa, na yatatumiwa kwa ufanisi katika 

shughuli za kimkakati. Taasisi zinatakiwa kusimamia mapato 

ipasavyo kwa kuweka mifumo imara ya kukusanya mapato kutoka 

vyanzo vyote, kukusanya madeni, na udhibiti mzuri wa fedha 

taslimu.  

Sura hii inaainisha maeneo mbalimbali ya kutilia mkazo, kutokana 

na usimamizi usioridhisha wa mapato, mapungufu katika usimamizi 

wa fedha taslimu, na uwapo wa madeni makubwa kwa wateja na 

taasisi za Serikali ambayo huathiri upatikanaji wa fedha kwa ajili ya 

shughuli za uendeshaji na maendeleo. Pia, inaonesha matokeo ya 

utekelezaji wa bajeti kwa kuchanganua kiasi kilichopangwa dhidi ya 

kiasi halisi kilichopatikana; mwenendo wa ruzuku za Serikali 

zilizowekwa kwenye bajeti dhidi ya kiasi halisi kilichopokelewa; 

mwenendo wa bajeti kwa mapato kutoka vyanzo vyake vya ndani 

dhidi ya makusanyo halisi; taasisi na shughuli zilizoathiriwa zaidi 

kutokana na kutolewa kiasi kidogo cha fedha kutoka Serikalini; 

pamoja na mapato ya ndani yaliyokusanywa. 

5.1 Mapungufu katika Uthibiti wa Ukusanyaji na Usimamizi wa 

Mapato 

Usimamizi na ukusanyaji wa mapato unajumuisha uzingatiaji wa 

mifumo na njia za ukusanyaji wa mapato. Nilibaini mapungufu 

katika ukusanyaji na usimamizi wa mapato katika taasisi zifuatazo: 
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5.1.1 Matumizi ya Viwango Visivyoidhinishwa kwa Huduma ya Gari la 

Zimamoto 

Katika Kampuni ya Uendelezaji wa Uwanja wa Ndege wa 

Kimataifa wa Kilimanjaro nilibaini kiwango kilichotozwa na 

Kampuni kwa ajili ya huduma za gari la tahadhari la zimamoto 

hakikuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi. Kampuni imekuwa 

ikitoza dola za Marekani 100 kwa ajili ya huduma za gari la 

zimamoto la tahadhari wakati wa ujazaji wa mafuta kwenye ndege. 

Katika mwaka wa fedha 2020/21, jumla ya shilingi milioni 167.85 

zilikusanywa. Nina shaka na utozaji wa kiwango ambacho 

hakijaidhinishwa kwani kinaweza kuwa kidogo hivyo kusababisha 

ukosefu wa mapato kwa Kampuni. 

Nilibaini kuwa Shirika la Bima la Taifa liliingiza shilingi bilioni 2.63 

kama mapato ya pango kwa mwaka 2020/21 bila kuwa na viwango 

vya malipo vilivyoidhinishwa kwa wapangaji na ada za maegesho. 

Hali hii ni kinyume na Aya ya 11.2 ya Sera na Taratibu za Kifedha za 

Shirika za Mwaka 2021 zinazolitaka Shirika kubainisha viwango 

vinayolipwa kwa kila mwaka wa fedha. Zaidi ya hayo, Shirika 

halikuwa likitoza adhabu kwa wapangaji ambao hawalipi kodi ya 

pango kwa wakati kinyume na kifungu 6B cha mikataba ya upangaji. 

Hali hii ingeweza kusababisha Shirika kupoteza mapato kutokana na 

ukosefu wa ukaguzi wa mara kwa mara wa viwango vya upangishaji 

na ada za maegesho. 

Ninapendekeza kuwa (a) menejimenti ya Kampuni ya Uendeshaji 

wa Uwanja wa Ndege Kilimanjaro itathmini, ianzishe na 

iidhinishe viwango vya malipo ya gari la zimamoto; (b) Shirika la 

Bima la Taifa lihakikishe viwango vya upangishaji vilivyopo na 

ada za maegesho vimeidhinishwa ipasavyo na lifanye mapitio ya 

mara kwa mara ya viwango hivyo ili kuakisi hali ya uwekezaji na 

hali ya kiuchumi inayokuwapo; na (c) adhabu zitolewe kwa 

wapangaji wa Shirika wenye madeni ya pango kwa mujibu wa 

makubaliano ya upangaji. 
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5.1.2 Ukosefu wa Mfumo wa Kuhakiki Mapato ya Michezo ya 

kubahatisha katika Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania 

Katika Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania, nilibaini kuwa 

haikuwa na mfumo wa kuhakiki na kufanya ulinganifu wa taarifa za 

mapato zilizowasilishwa na waendesha michezo ya kubahatisha ili 

kuwa na uhakika wa ushuru unaokusanywa. Bodi ilikusanya shilingi 

bilioni 2.88 kwa mwaka 2020/21 kwa kutoza ushuru kulingana na 

asilimia ya mapato ghafi iliyokubaliwa kati ya Bodi na waendeshaji 

wa michezo ya kubahatisha. Hata hivyo, Bodi ilitegemea taarifa za 

mapato zilizowasilishwa na waendeshaji wa michezo ya kubahatisha 

ili kubaini kiwango cha ushuru. Hakukuwa na njia za kuhakiki 

ukamilifu na usahihi wa mapato yaliyowasilishwa kila mwezi na 

waendeshaji wa michezo ya kubahatisha. Nina shaka na ukamilifu 

na usahihi wa kiasi cha mapato kilichowasilishwa na waendeshaji, 

kwani endapo waendeshaji wa michezo hiyo wangeficha baadhi ya 

mapato, Bodi haiwezi kubaini kwa sababu ya kukosekana mfumo wa 

uhakiki hivyo kusababisha upotevu wa fedha za umma.  

Ninapendekeza kuwa, Bodi ya Michezo ya Kubahatisha ianzishe 

mikakati ya kufanya uhakiki na usuluhishi wa mapato ya kila 

mwezi yanayowasilishwa na waendeshaji wa michezo ya 

kubahatisha ili kuhakikisha uhimilivu na usahihi wa mapato 

yanayokusanywa. 

5.1.3 Upotevu wa Shilingi Bilioni 105.49 Kutokana na Kutoza Bei za 

Chini za Umeme  

Katika Shirika la Umeme Tanzania, nilibaini lilipoteza shilingi bilioni 

105.49 kutokana na kupunguza bei za nishati ya umeme na gharama 

za uunganishaji wa umeme. Kiasi cha shilingi bilioni 88.39 

hakikukusanywa kutoka kwa wateja 300,697 kwa sababu ya 

kushusha bei ya kuunganisha umeme mwaka 2020/21 kutoka shilingi 

320,960 hadi shilingi 27,000 (kiwango kilichotumika vijijini pekee). 

Vilevile, shilingi bilioni 17.10 hazikukusanywa kutoka kwa wateja 

208,319 kutokana na kubadilisha madaraja ya matumizi ya umeme 

kutoka daraja la juu la T1 kwenda la chini la DI katika mwaka wa 

fedha 2020/21.  
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Shirika la Umeme Tanzania linahitaji tathmini sahihi ya faida na 

hasara au upembuzi yakinifu kabla ya uamuzi wa kupunguza bei ili 

kuepusha kukosekana kwa huduma kwa sababu za kukosa fedha za 

kutosha. 

Ninapendekeza Serikali na Shirika la Umeme Tanzania 

wahakikisha upembuzi yakinifu unafanyika kabla ya kufanya 

mabadiliko ya bei na kubadilisha madaraja ya matumizi ya 

umeme kwa wateja ili kuhakikisha kuna uhimilivu wa Shirika 

katika kutoa huduma. 

5.1.4 Rakili za Mita (Meter Seal) Zilizogunduliwa katika Duka la Mtaani 

Kupitia ukaguzi katika Shirika la Umeme Tanzania nilibaini rakili za 

mita za umeme 5,000 za Shirika zilizokutwa kwenye duka la mtaani 

na hatua za kisheria zilichukuliwa dhidi ya mwenye duka. Suala hili 

linaonesha kuna udhaifu katika udhibiti na usimamizi wa rakili za 

mita za umeme katika Shirika la Umeme Tanzania, hivyo, linaweza 

kupoteza mapato makubwa kutokana na kuibiwa rakili za mita 

ambazo zinaweza kutumika kuiba umeme. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme (a) liimarishe ulinzi na udhibiti 

wa rakili za mita kwa kuhesabu mara kwa mara idadi yake na 

kufanya usuluhishi endapo kuna tofauti ya idadi; na (b) 

ichunguze mazingira yaliyosababisha rakili za mita kuibwa na 

kuchukua hatua stahiki dhidi ya  wote waliohusika. 

5.1.5 Shilingi Milioni 755.65 za Bili za Maji Walizotozwa Wateja bila 

Kusoma Mita za Maji katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 

Mazingira Dar es salaam 

Katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 

nilibaini kuwa Mamlaka ilitoza bili za maji kwa wateja 1,207 na 

kupata mapato ya shilingi milioni 755.65 bila kusoma mita za maji 

kwa matumizi ya maji ya kila mwezi. Wateja 371 kati ya hao 

walikuwa na mita mbovu, hivyo walitozwa gharama za maji kwa 

makadirio; na wateja 836 walitozwa gharama za huduma za 

majitaka kwa kukadiria kwani hawakuwa na huduma ya maji safi, 

ambapo matumizi ya maji safi yangeweza kutumika kukadiria 

gharama za majitaka. Hali hii ni kinyume na Aya ya 1.8.2 ya 
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Mwongozo wa Huduma kwa Wateja wa Mamlaka unaotaka matumizi 

ya maji kubainishwa kwa kutumia usomaji halisi wa mita; na 

kinyume na Aya ya 1.8.3 ya mwongozo huo unaoelekeza kuwa 

endapo kuna mita ambazo hazijasomwa, usomaji unapaswa 

kukadiriwa kulingana na usomaji wa zamani na makisio hayo 

yabadilishwe mara baada ya kufanya usomaji halisi kwa mita husika. 

Nina shaka na kutokusanywa kwa kiasi kilichotozwa na kiasi 

kinachotozwa kwa makadirio kwa sababu wateja wanaweza kulipa 

zaidi au pungufu ya kiasi kinachotakiwa hivyo kusababisha upotevu 

wa mapato. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar 

es Salaam kuhakiki na kufunga  mita kwa wateja wote 

wanaopatiwa maji, na kuhakikisha mita zinasomwa na mapato 

yanakusanya ipasavyo. 

5.1.6 Kutokusanywa kwa Malipo ya Tahadhari Shilingi Milioni 220.11 

kutoka kwa Wateja 375 wa Shirika la Bima la Taifa 

Kwa mujibu wa mikataba ya upangishaji ya Shirika la Bima la Taifa, 

wapangaji hupaswa kulipa fedha za tahadhari ambazo ni sawa na 

kodi ya pango ya mwezi mmoja. Fedha hizi hutumiwa na Shirika 

kufanya ukarabati wa jengo au vifaa endapo kutatokea uharibifu 

kwenye jengo au vifaa katika kipindi cha upangaji.   

Katika ukaguzi wangu nimebaini wateja 375 hawakulipa fedha za 

tahadhari zenye jumla ya shilingi milioni 220.11. Kutokulipa kwa 

fedha hizo hizo kulisababishwa zaidi na ukaidi wa wapangaji. 

Ni maoni yangu kuwa kukosekana kwa fedha za tahadhari 

kunaliongezea Shirika la Bima la Taifa gharama zisizo za lazima 

kwani inabidi gharama za ukarabati wa majengo zilipwe na Shirika 

badala ya kutumia fedha za tahadhari.  

Ninapendekeza Shirika la Bima la Taifa lichukue hatua 

madhubuti kuhakikisha wapangaji wote wanalipa fedha za 

tahadhari kwa mujibu wa mikataba ya upangishaji; na wapangaji 

wanaokataa malipo hayo wanapaswa kuondolewa kwenye 

nyumba. 
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5.2 Usimamizi wa Fedha na Akaunti za Benki 

Usimamizi wa fedha unajumuisha uzingatiaji wa kanuni na taratibu 

za ukusanyaji na usuluhishi wa akaunti za benki. Ukaguzi wangu 

katika eneo hili ulibaini yafuatayo: 

5.2.1 Kushindwa Kurejesha Fedha na Amana zilizo kwenye Akaunti za 
Benki za Nje ya Nchi  

(a) Kushindwa Kuendesha Akaunti za Benki Nje ya Nchi Shilingi 
Milioni 712  

Nilibaini kuwa Shirika la Bima la Taifa  lilishindwa kufanya miamala 

(no access) katika akaunti mbili za benki zilizo nje ya nchi, ambazo 

ni akaunti ya dola ya Marekani Na. 11156195 na akaunti ya paundi 

ya Uingereza Na. 0954391 zilizo katika Benki ya Lloyd, Mtaa wa 

Leaden Hall (309323) Jijini London, Uingereza.  

Ukaguzi zaidi ulibaini kuwa katika akaunti namba 11156195 

kulikuwa na salio la fedha taslimu dola za Marekani 309,800.86 sawa 

na shilingi milioni 712 hadi tarehe 30 Aprili 2021 na akaunti hii 

ilikuwa haifanyi kazi kwa zaidi ya miaka mitano. Salio katika akaunti 

namba 0954391 halikupatikana.  

Miongoni mwa sababu za kushindwa kuendesha akaunti hizi ni 

kukosa watiasaini kwani waliokuwapo walishastaafu utumishi wa 

umma. Nina shaka kuwa, kuna hatari ya kupoteza fedha za Shirika 

zilizopo kwenye akaunti hizi au kutumika vibaya kwa akaunti hizi. 

Ninapendekeza Shirika la Bima la Taifa kwa kushirikiana na Benki 

Kuu ya Tanzania na Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki wafuatilie katika Benki ya Lloyd ili kubadili 

watiasaini au kuzitoa fedha kisha kuzifunga endapo hazihitajiki. 

(b) Shaka ya Umiliki wa Amana za Kudumu zenye Thamani ya Shilingi 
Milioni 432 za Mamlaka ya Bandari Tanzania  

Katika Mamlaka ya Bandari Tanzania nilibaini kuwa ilikuwa na 

shilingi milioni 432 hadi tarehe 30 Juni 2021 kwenye amana ya 

kudumu katika Benki ya Deutsch Bank (Akaunti ya Benki iliyopo 

Uholanzi) iliyokuwapo kwa miaka mingi. Hata hivyo, sikupata 
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uthibitisho wa kutosha kama vile makubaliano, namba ya akaunti, 

tarehe ya akaunti kuiva na fedha kulipwa, na kiwango cha riba 

kuhusu amana hiyo ili nifanye uhakiki. Nina shaka juu ya umiliki, 

vigezo na masharti ya amana hii kwa Mamlaka ya Bandari Tanzania. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari Tanzania kwa kushirikiana 

na Benki Kuu ya Tanzania na Wizara ya Mambo ya Nje na 

ushirikiano wa Afrika Mashariki wahakikishe kuwa makubaliano 

na Benki yanapatikana kuhusu fedha husika ili fedha hizo 

zirejeshwe Tanzania bila kuchelewa zaidi. 

5.2.2 Makusanyo ya Mapato yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 2.22 Nje 

ya Mfumo wa Kielekitroniki wa Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali 

(GePG)  

Kifungu cha 6A (1) cha Sheria ya Fedha za Umma ya Mwaka 2001, 

kama kilivyorekebishwa kupitia Kifungu cha 44 cha Sheria ya Fedha 

kinataka fedha za umma kukusanywa kupitia Mfumo wa 

Kielekitroniki wa Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali (GePG) na ofisa 

masuuli kuhakikisha fedha zote zinakusanywa kupitia mfumo huu. 

 

Kati ya taasisi 200 nilizozikagua katika mwaka huu, nilibaini 

mashirika matatu ya umma hayakukusanya shilingi bilioni 2.22 

kupitia Mfumo wa Kielekitroniki wa Ukusanyaji wa Mapato ya 

Serikali kama inavyotakiwa na kifungu cha sheria kilichotajwa. 

Mashirika hayo ni Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi, ambao 

haukukusanya shilingi bilioni 1.95; Chuo cha Sukari cha Taifa, 

ambacho hakikukusanya shilingi milioni 193; na Kampuni ya Bidhaa 

za Bioteknolojia Tanzania, ambayo  haikukusanya shilingi milioni 

80.84. Hali hii ilitokana hasa na mfumo dhaifu wa udhibiti wa 

ukusanyaji wa mapato na kutojisajili katika Mfumo wa Kielekitroniki 

wa Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali.  

Ninapendekeza menejimenti za Mfuko wa Fidia kwa 

Wafanyakazi, Chuo cha Sukari cha Taifa na Kampuni ya Bidhaa za 

Bioteknolojia Tanzania zihakikishe mapato yote yanakusanywa 

kupitia Mfumo wa Kielekitroniki wa Ukusanyaji wa Mapato ya 

Serikali. 
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5.3 Usimamizi wa Madai ya Biashara na Madai Mengineyo  

Usimamizi wa madai unajumuisha uzingatiaji wa udhibiti, taratibu 

za ukusanyaji, na makubaliano na wadaiwa husika. Ukaguzi wangu 

katika eneo hili ulibaini yafuatayo:  

5.3.1 Ukusanyaji Duni wa Madai ya Shilingi Trilioni 3.71 

Kati ya taasisi 200 nilizozikagua katika mwaka 2020/21, nilibaini 

mashirika ya umma 93 yana madai makubwa ambayo hayajalipwa 

hadi tarehe 30 Juni 2021 ya jumla shilingi trilioni 3.71. Mengi ya 

madeni haya yalihusiana na huduma zilizotolewa kwa wateja 

(Kiambatisho Na. IV). Hali hii inaathiri mtiririko wa fedha wa 

mashirika haya na kusababisha kutotekelezwa kwa shughuli 

zilizopangwa. 

 

Nilibaini kuwa uwapo wa madai makubwa ulichangiwa na jitihada 

hafifu katika kukusanya madeni; uwapo wa madai yasiyo na 

mchanganuo wala kumbukumbu kamili za wadaiwa; ulipaji hafifu 

wa madeni kwa taasisi za umma; na changamoto za kimkataba kati 

ya wahusika ambazo hazikuwa zimetatuliwa. Mathalani, nilibaini 

yafuatayo: 

 

a) Changamoto ambazo Hazikutatuliwa kati ya Mamlaka ya Maji 

Safi na Usafi Wa Mazingira Kahama - Shinyanga na Mamlaka 

Zingine za Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

 

Katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kahama - 

Shinyanga, nilibaini kuwa madai ya shilingi bilioni 3.64 kati ya 

bilioni 5.34 yalihusisha madai kutoka mamlaka tano za maji safi na 

usafi wa mazingira yaliyoongezeka ndani ya mwaka mmoja wa 

2020/21. Kifungu cha 10.2 cha Makubaliano ya Ununuzi wa Maji ya 

Mwaka 2021 kinataka ankara kulipwa ndani ya siku 45 kuanzia 

tarehe ya ankara; vinginevyo, huduma ya maji inapaswa kusitishwa. 

Hata hivyo, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 

kupitia barua yenye Kumb. Na. EA.463/505/03/Vol.1/73 ya tarehe 

21 Mei 2021 ilizuia mamlaka yoyote ya maji safi na usafi wa 

mazingira kusitisha  huduma ya maji bila idhini ya Wizara ya Maji. 
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Madeni hayo, pamoja na mengine, yalisababishwa na tozo 

zinazotozwa na mamlaka mpya zilizotokana na kuunganishwa kwa 

mamlaka ndogondogo (Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira 

Tabora, Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Igunga, na Mamlaka 

ya Maji na Usafi wa Mazingira Nzega) kwa wateja wao. Mamlaka hizi 

hutoza bili za maji bila kuhusisha gharama zinazolipwa kwa 

Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Kahama - Shinyanga kwa ajili 

kupata maji, hivyo kushindwa kulipa bili za maji zinazotozwa na 

Mamlaka. 

 

Nina shaka na ongezeko kubwa la madai ya malipo linaloweza 

kusababisha upungufu wa ukwasi kwa Mamlaka ya Maji ya Kahama - 

Shinyanga na hivyo kushindwa kutekeleza shughuli zake za kila 

mwaka; 

 

b) Ukusanyaji hafifu wa madeni ya kodi za pango katika Mamlaka 

ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji wa Bidhaa kwa Mauzo ya 

Nje 

Katika Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji wa Bidhaa kwa 

Mauzo Nje nilibaini kuwa ilikuwa na madai ya pango ya shilingi 

milioni 807, ambapo kati ya hizi, shilingi milioni 673 ziliwahusu 

wapangaji tisa ambao hawakulipa kodi kwa zaidi ya miezi 12. Hali 

hii ni kinyume na Kifungu 3(a) cha Vigezo na Masharti ya Mkataba 

wa Upangaji kinachotaka kodi ya pango ilipwe kwa awamu moja 

kwa mwaka. Hali hii pia inachangiwa na juhudi hafifu za kukusanya 

madeni ya kodi kwa wapangaji. 

c) Wakala wa Meli Tanzania Kutobainisha Madai ya Shilingi 

Bilioni 13.7 

Mamlaka ya Bandari Tanzania haikuainisha ankara ambazo 

hazijalipwa za shilingi bilioni 13.7 za madai kwa Wakala wa Meli 

Tanzania. Ufuatiliaji wa madai katika Wakala hii ulikuwa mgumu 

kwa sababu mchanganuo wa madai haukuwapo. Hali hii ilitokana na 

wateja (mawakala wa meli) ambao walifanya malipo dhidi ya salio 

lililolimbikizwa badala ya kulipa kulingana na hati za madai 

mahususi zilizotolewa kwa mwaka husika. Nina wasiwasi na udhibiti 
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hafifu kwenye suala hili, kwani madai huenda yasilipwe na 

kusababisha upotevu wa fedha za umma. 

d) Madai ya Shilingi Trilioni 1.97 kutoka kwa Mashirika Mengine 

ya Serikali  

 

Mashirika 93 niliyoyakagua yakiwa na jumla ya madai ya shilingi 

trilioni 3.71 yalijumuisha mashirika 21 ambayo yalikuwa na kiasi 

kikubwa cha madai ya jumla ya shilingi trilioni 3.41 sawa na asilimia 

92 ya madai niliyoyahakiki. Kati ya shilingi trilioni 3.41, shilingi 

trilioni 1,97 (asilimia 58) zinadaiwa kutoka taasisi za umma, na 

shilingi trilioni 1.45 (asilimia 42) zinadaiwa kutoka taasisi binafsi. 

Tathmini hii inaonesha kuwa mashirika ya umma yana madai 

makubwa kwa taasisi zingine za umma kuliko taasisi binafsi.  

 

Madai haya yanaathiri mtiririko wa fedha katika taasisi hizi, na 

hivyo kusababisha kutotekelezwa kwa shughuli zilizopangwa. 

Mashirika na taasisi zilizokuwa na madai makubwa zimeoneshwa 

katika Jedwali Na.12. 

Jedwali Na. 12: Taasisi za Serikali Zenye Madai kwa Taasisi Zingine za 
Umma 

Na. Taasisi Madai katika 
Taasisi za 
Serikali 

Sh. (Milioni) 

Madai kwa 
Taasisi 
Binafsi 

Sh. (Milioni) 

Jumla ya 
Madai 

Sh. (Milioni) 

1 Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania 

412,322.00 236,249.00 648,571.00 

2 Mfuko wa Hifadha ya 
Jamii kwa Sekta Binafsi  

166,573.08 385,052.20 551,625.28 

3 Shirika la Umeme 
Tanzania 

265,847.00 213,597.00 479,444.00 

4 Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa 
Umma  

282,830.10 24,880.90 307,711.00 

5 Bohari Kuu ya Dawa  303,861.00 0.00 303,861.00 

6 Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 

186,013 107,724 293,737.00 

7 Shirika la Mawasiliano 
Tanzania  

88,305.00 84,037.00 172,342.00 

8 Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi  

26,664.54 105,628.82 132,293.36 

9 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam  

15,964.00 58,212.41 74,176.41 
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Na. Taasisi Madai katika 
Taasisi za 
Serikali 

Sh. (Milioni) 

Madai kwa 
Taasisi 
Binafsi 

Sh. (Milioni) 

Jumla ya 
Madai 

Sh. (Milioni) 

10 Shirika la Bima la Taifa 40,998.00 26,838.00 67,836.00 

11 Mfuka wa Maendeleo ya 
Pamba  

4,423.48 63,245.24 67,668.72 

12 Mamlaka ya  
Mawasiliano Tanzania  

48,559.94 16,507.91 65,067.85 

13 Hospitali ya Taifa 
Muhimbili 

7,335.44 34,827.59 42,163.03 

14 Shirika la Nyumba la 
Taifa  

17,873.52 23,693.91 41,567.43 

15 Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya  

30,457.50 4,537.00 34,994.50 

16 Mamlaka ya Dawa na 
Vifaatiba Tanzania  

33,402.59 0.00 33,402.59 

17 Shirika la Posta 
Tanzania  

7,925.46 18,533.46 26,458.92 

18 Mamlaka ya Usafiri wa 
Anga Tanzania  

7,570.00 17,047.19 24,617.19 

19 Taasisi ya Mifupa 
Muhimbili  

12,414.00 1,173.53 13,587.53 

20 Kampuni ya Magazeti ya 
Serikali 

8,352.89 9,374.11 17,727.00 

21 Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa Mazingira  

167.58 14,907.45 15,075.03 

  Jumla 1,967,860.18 1,446,066.72 3,413,926.9 

  Asilimia 58 42   

Chanzo: Taarifa za Fedha, 2020/21 

Ninapendekeza mashirika husika: (a) yatafute muafaka wa pande 

zote ili kulipa madeni yaliyopo; (b) yahakikishe madai yana 

nyaraka na kumbukumbu muhimu; na yachambuliwe na 

kuainisha kila mdai; na (c) kama hatua za kidiplomasia 

zitashindwa kutekelezwa, makubaliano ya kimkataba 

yazingatiwe ili kuhakikisha madeni ambayo hayajalipwa 

yanakusanywa. 

5.4 Mapungufu katika Usimamizi wa Malipo ya Awali na Mikopo 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa baadhi ya mashirika na taasisi 

nyingene za umma zilikuwa na usimamizi duni wa malipo ya awali 

kwa wazabuni na mikopo iliyotolewa kwa wafanyakazi wao. Kwa 

mfano: 
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Katika Shirika la Nyumba la Taifa, nilibaini kuwa lilikuwa na 

waliokuwa wafanyakazi 19 wakiwa wanadaiwa mikopo ya nyumba 

ya jumla ya shilingi milioni 627.67 na wengine wanne wakiwa 

wanadaiwa mikopo ya gari ya jumla ya shilingi milioni 87.31 kufikia 

mwezi Juni 2021. Pia, nilibaini kuwa watumishi 11 kati ya 

Watumishi hao 19 waliokuwa na salio la mikopo ya nyumba 

hawakuwa wamesaini makubaliano ya kurejesha mikopo kinyume na 

matakwa ya Kanuni Na. 10.2 ya Kanuni za Mikopo ya Nyumba za 

Shirika za Mwaka 2021. Mbaya zaidi, Shirika halikubaki na hatimiliki 

za nyumba hizo kwa wafanyakazi 19 wa zamani kama inavyotakiwa 

na kifungu cha 17 cha “Mkataba wa Halibora” wa Shirika. Aidha, 

Shirika halikubaki na kadi za usajili wa magari ya watumishi wawili 

kati ya wanne waliokuwa na mikopo ya magari kinyume na Aya ya 

17 (g) ya Sera ya Mikopo ya Magari ya Shirika ya Mwaka 2007. 

Nina shaka iwapo jumla ya shilingi milioni 714.98 zitarejeshwa 

kutoka kwa waliokuwa wafanyakazi hali ambayo inaweza 

kusababisha hasara kwa Shirika. 

Ninapendekeza  Shirika la Nyumba lifuate taratibu zote 

zinazohusika kwa ajili ya usimamizi na ukusanyaji wa mikopo ya 

wafanyakazi. 

Katika Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, nilibaini 

kuwa ilifanya malipo ya awali ya shilingi milioni 365 kwa Wakala wa 

Ufundi wa Umeme na Mitambo (TEMESA), na shilingi milioni 64 kwa 

Chuo cha Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi Mkoa wa Dodoma mwezi 

Juni 2019.  

Hata hivyo, hadi kufikia mwezi Septemba 2021, vifaa na huduma 

vilivyolipiwa havikuwa vimepokelewa hadi muda wa ukaguzi huu 

mwezi Septemba 2021. Hali hii inamaanisha kulikuwa na 

ucheleweshaji wa bidhaa au huduma kwa kipindi cha zaidi ya miaka 

miwili. Wakala wa Ufundi wa Umeme na Mitambo ulilipwa kwa 

huduma za ukarabati na matengenezo ya kiwanda cha nyama; na 

Chuo cha Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi Mkoa wa Dodoma 

kililipwa kwa ajili ya ununuzi wa samani.  
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Kupita kwa muda bila ya bidhaa au huduma zilizolipiwa kuletwa 

kunaweza kuathiri malengo yaliyokusudiwa, na kusababisha 

upotevu wa fedha. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo Stadi 

iimarishe udhibiti wa ndani wa malipo ya awali na kufuatilia 

fedha za malipo hayo ili ama zirejeshwe au wazabuni watekeleze 

kazi walizopewa bila kuchelewa zaidi.  

5.5 Utoaji Hafifu wa Ruzuku za Serikali Shilingi Trilioni 1.13 

Mapitio yangu ya taarifa za utendaji wa bajeti ya mashirika ya 

umma na taasisi zinazotegemea Serikali yalibaini kuwa taasisi 78 

kati ya 200 zilikuwa na tofauti ya bajeti ya zaidi ya asilimia 10 kati 

ya fedha zilizopangwa na zilizotolewa na Serikali katika mwaka wa 

fedha ulioishia mwezi Juni 2021. Mashirika na taasisi zingine za 

umma zilitarajia kupokea shilingi trilioni 5.95 kutoka Serikalini 

kulingana na bajeti yao iliyoidhinishwa, lakini Serikali ilitoa shilingi 

trilioni 4.82 tu sawa na asilimia 81 ya bajeti iliyoidhinishwa 

(Kiambatisho Na. V). 

Utoaji hafifu wa ruzuku uliathiri utekelezaji wa shughuli 

zilizopangwa za taasisi, hivyo kushindwa kufikia baadhi ya malengo 

ya mwaka. 

Mashirika na taasisi zilizoathirika na nakisi ya asilimia 50 au zaidi ya 

fedha kutoka Serikali ni pamoja na Mamlaka ya Maji safi na Usafi 

wa Mazingira Geita; Chuo cha Taifa cha Usafirishaji; Bodi ya Usajili 

wa Wahandisi; Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania; 

Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Masasi-Nachingwea; 

Chuo Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili; Mamlaka 

ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kahama-Shinyanga; Mamlaka ya 

Maji Safi na Usafi wa Mazingira Bariadi; Bodi ya Pareto Tanzania; 

Shirika la Umeme Tanzania; Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 

Mazingira Bukoba; Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Lindi; 

Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Moshi; Bodi ya Utalii 

Tanzania; Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji wa Bidhaa 

kwa Mauzo ya Nje; Kampuni ya Uendelezaji wa Uwanja wa Ndege 

wa Kimataifa wa Kilimanjaro; Bodi ya Tumbaku Tanzania; Chuo 
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Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya; Taasisi ya Saratani ya Ocean 

Road; Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Singida, na Shirika 

la Mawasiliano Tanzania. 

Ninapendekeza kuwa Serikali iboreshe ufanisi wa utendaji kazi 

wa taasisi na mashirika ya umma tajwa kwa kutoa fedha za 

kutosha kulingana na bajeti iliyoidhinishwa. 

5.6 Makusanyo Pungufu ya Shilingi Bilioni 956.88 ya Vyanzo vya 

Ndani  

Mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani yanajumuisha fedha 

ambazo mashirika ya umma na taasisi zingine za umma zinapata 

kutokana na ada, mauzo, mapato ya uwekezaji, na vyanzo vingine 

vya mapato vya ndani. Fedha hizi ni kwa ajili ya matumizi ya 

kawaida na shughuli za maendeleo. Katika ukaguzi wa taarifa za 

utekelezaji wa bajeti ya makusanyo ya vyanzo vya ndani ya 

mashirika na taasisi zingine za umma, nilibaini kuwa taasisi 86 

zilikuwa na tofauti ya bajeti ya zaidi ya asilimia 10 kati ya fedha 

zilizopangwa na zilizokusanywa kutoka vyanzo vyake vya ndani 

katika mwaka ulioishia mwezi Juni 2021. Taasisi hizi zilipanga 

kukusanya shilingi trilioni 2.57 kutokana na vyanzo vyake vya ndani, 

lakini zilikusanya shilingi trilioni 1.61 tu sawa na asilimia 63 ya 

jumla ya bajeti iliyoidhinishwa (Kiambatisho Na. VI). 

Taasisi zilizoathirika zaidi ambazo hazikufikia asilimia 50 ya lengo 

la makusanyo ni Mfuko wa Uwekezaji wa Pamoja katika Milki; Kituo 

cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini; Shirika la Reli Tanzania; 

Baraza la Taifa la Ujenzi; Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi; Baraza la Sanaa la Taifa; Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 

wa Mazingira Lindi; Kampuni ya Biotech Products Tanzania; Kituo 

cha Uwekezaji Tanzania; Kampuni ya Magazeti ya Serikali; Kitengo 

cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari; Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 

Mitambo Tanzania; Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania; Mfuko wa 

Maendeleo ya Pamba; Mamlaka ya Hifadhi za Taifa; Bodi ya Nafaka 

na Mazao Mchanganyiko; Makumbusho ya Taifa; na Wakala wa 

Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania. 
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Ukusanyaji mdogo wa shilingi bilioni 956.88 ulikuwa na athari hasi 

kwa uendeshaji wa taasisi na kusababisha uhaba wa rasilimali 

fedha, hivyo kushindwa kufikia malengo yaliyopangwa.  

Ninapendekeza (a) mashirika na taasisi zingine za umma 

kuhakikisha kuwa kuna mipango sahihi na kufanya makisio halisi 

ya bajeti wakati wa kupanga, na (b) mashirika na taasisi zingine 

waandae mkakati wa mabadiliko ili kupata mapato zaidi kutoka 

vyanzo vyao vya ndani ili kuongeza rasilimali zinazopatikana kwa 

ajili ya utekelezaji wa bajeti.  
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SURA YA SITA 

USIMAMIZI WA MATUMIZI KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

6.0 Utangulizi 

Matumizi katika mashirika ya umma ndiyo sehemu kubwa ya 

rasilimali-fedha zinazotolewa kwa mashirika hayo. Matumizi ya 

mashirika hayo hutokana na utoaji huduma kwa umma kama vile 

afya, elimu, maji, na umeme, pamoja na usimamizi wa utekelezaji 

wa utoaji huduma. Katika kutekeleza majukumu haya, mashirika ya 

umma hufanya matumizi kwa kuzingatia miongozo ya bajeti, sera, 

sheria na kanuni zilizopo.               

Katika ukaguzi wangu nilibaini udhaifu katika usimamizi wa 

matumizi kama vile ucheleweshaji wa malipo kwa muda mrefu, 

masurufu yasiyorejeshwa, riba inayotokana na kuchelewesha 

malipo kwa wazabuni, kufanyika kwa malipo yasiyostahili na yasiyo 

na viambatisho, na usimamizi usiojitosheleza wa matumizi. 

Yafuatayo ni mapungufu kwenye eneo hili yakiwa na mapendekezo 

yaliyotolewa kwa mashirika ya umma: 

6.1 Kuchelewesha Malipo kwa Wazabuni na Kusababisha Riba na 

Adhabu za Shilingi Bilioni 95.2  

Ukaguzi ulibaini kuwa katika mashirika ya umma, malipo kwa 

wazabuni huchelewa baada ya kupata bidhaa au huduma 

mbalimbali. Kuchelewesha malipo kwa wazabuni kumesababisha 

mashirika kutozwa riba na adhabu za shilingi bilioni 95.2 ambapo 

hakuna thamani ya fedha iliyopatikana kwenye gharama hizi. 

Shirika la Umeme Tanzania lilikuwa na mikataba miwili ya ununuzi 

wa gesi kutoka kwa wazabuni Kampuni ya Pan African Energy 

uliosainiwa tarehe 17 Juni 2011; na Kampuni ya M&P Exploration 

Production uliosainiwa tarehe 21 Agosti 2012. Ukaguzi wangu 

ulibaini kuwa wazabuni walilitoza Shirika la Umeme Tanzania riba 

kiasi cha shilingi bilioni 10.4 kwenye salio la deni walilokuwa 

wanalidai Shirika. 
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Ukaguzi wangu ulibaini pia kuwa mwaka 2020/21, Kampuni ya 

Ndege Tanzania ilitozwa riba na adhabu ya jumla ya shilingi bilioni 

16.8 kwa sababu ya kuchelewesha malipo kwa wazabuni. Aidha, 

nilibaini kuwa Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

ilipata mkopo mwaka 2006/07 kutoka Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 

Jamii kwa Watumishi wa Umma wa kiasi cha shilingi bilioni 54.6 ila 

kwa sababu ya kuchelewesha malipo, mkopo huo ulitozwa adhabu 

ya shilingi bilioni 68 hadi kufikia mwezi Juni 2021. 

Nina shaka na kuendelea kupanda kwa liba na adhabu  kwa sababu 

ya kuchelewesha malipo kwa wazabuni kunakosababishwa zaidi na 

changamoto za kifedha zinazoyakumba mashirika haya kutaathiri 

ukwasi wa taasisi hizo. 

Ninapendekeza mashirika ya umma yaliyotajwa yaandae 

mikakati madhubuti ya kuongeza ukwasi na kulipa madeni yote 

ya wazabuni ili kuepuka gharama za riba na adhabu zisizo za 

lazima. 

6.2 Kusitishwa Mkataba dhidi ya Symbion LLC Kulikopelekea Malipo 

ya Dola za Marekani Milioni 153.43 

Mnamo tarehe 7 Julai 2011, Shirika la Umeme Tanzania liliingia 

mkataba na Kampuni ya Symbion Power LLC wa kukodi mitambo ya 

kufua umeme iliyopo katika eneo la Shirika la Umeme Tanzania 

Ubungo, Dar es Salaam kwa miaka miwili hadi kufikia tarehe 19 

Septemba 2013 kukiwa na nafasi ya kuongezeka muda wa mkataba. 

Pia, Shirika la Umeme Tanzania lilitia saini mkataba wa ununuzi wa 

umeme kutoka Symbion mnamo tarehe 10 Disemba 2015. Baada ya 

hapo, mzozo ulitokea baina ya Shirika la Umeme Tanzania na 

Kampuni ya Symbion Power LLC kuhusu uhalali wa mkataba wa 

ununuzi wa umeme. Mnamo tarehe 24 Mei 2016, Shirika la Umeme 

liliizuia Kampuni ya Symbion kuingiza umeme kwenye mtandao wa 

gridi ya Shirika la Umeme la Tanzania kwa mujibu wa masharti ya 

mkataba wa ununuzi wa umeme. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mwaka 2017, Kampuni ya Symbion 

Power LLC na mwanahisa wa kampuni hiyo walifungua kesi katika 

Mahakama ya Kimataifa ya Biashara (ICC) na mwaka 2019 
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walipeleka maombi ya usuluhishi kwenye Kituo cha Kimataifa cha 

Usuluhishi wa Migogoro ya Uwekezaji (ICSID). Hatimaye, Serikali ya 

Tanzania na Shirika la Umeme la Tanzania walihusika kwenye madai 

ya jumla ya dola za Marekani bilioni 1.57. 

Mnamo tarehe 21 Mei 2021, nilibaini pande zote zilikubaliana 

kutatua suala hilo kwa kusaini mkataba wa maelewano ambapo 

Shirika la Umeme Tanzania lilitakiwa kulipa dola za Marekani 

milioni 153.43 kwa kusitisha mkataba. 

Usimamizi usiofaa wa mkataba, ukosefu wa umakini kwa Shirika la 

Umeme Tanzania na kushindwa kutathmini athari za kifedha kabla 

ya kusitisha mkataba kumesababisha upotevu wa fedha za Serikali.  

Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Nishati iingilie kati 

suala hili na kuhakikisha madai hayo yanalipwa kwa wakati ili 

kuepusha upotevu zaidi wa fedha unaoweza kujitokeza kutokana 

na kuchelewesha malipo. Pia, kuhakikisha kuwa mikataba ya 

namna hii inasimamiwa vizuri ili kukwepa madhara ya kifedha 

kwa Serikali. 

6.3 Ununuzi wa Bidhaa na Huduma za Thamani ya Dola za Marekani 

Milioni 47.67 bila Mkataba Halali   

Shirika la Umeme la Tanzania liliingia mkataba wa muda wa 

kununua gesi na Kampuni ya M&P Exploration Production Tanzania 

Limited kwa niaba ya Kampuni ya Ubia ya Mnazi Bay Venture (TPDC, 

M&P Limited, Cove Energy Tanzania Mnazi Bay Limited na 

Wentworth Gas Limited). Mkataba huu ulisainiwa tarehe 21 Agosti 

2012 kwa ajili ya ununuzi wa gesi kwa bei ya dola za Marekani 5.36 

kwa kila kipimo cha gesi cha “MMBtu” kwa miezi mitatu hadi kufikia 

tarehe 21 Novemba 2012 kukiwa na nafasi kuongeza muda. 

Nilibaini kuwa Shirika la Umeme Tanzania lilinunua gesi mwaka 

2012/13 hadi 2020/21 ya thamani ya dola za Marekani milioni 47.67 

bila kuwa na mkataba halali.  

Kununua bidhaa bila mikataba halali kulitokana na udhaifu katika 

udhibiti wa usimamizi wa mikataba, hali ambayo ingeweza 
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kusababisha matatizo wakati wa kufanya malipo kwa kukosekana 

mikataba mikataba kati ya pande hizo. 

Ninapendekeza Serikali iingilie kati suala la ununuzi wa gesi kati 

ya Shirika la Umeme Tanzania na mzabuni na kuhakikisha 

mkataba unaandaliwa na kusainiwa na pande zote mbili. 

6.4 Mapungufu katika Kusimamia Masurufu ya Thamani ya Shilingi 

Bilioni 9.59 

 Kanuni ya 96 - 103 za Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001 

GN/Na.132/2001 zinaelezea juu ya udhibiti wa ndani katika 

kusimamia masurufu. Kwa mantiki hiyo, kila shirika la umma 

limeweza kutunga kanuni za fedha zinazoelezea udhibiti wa 

masurufu, ikiwa pamoja na kuhakikisha kuwa masurufu 

yaliyotolewa yanarejeshwa ndani ya siku 14 baada ya shughuli za 

masurufu hayo kukamilika. Mtumishi ambaye hajarejesha masurufu 

aliyopewa awali hapaswi kupewa masurufu mengine na masurufu 

hayo yatarejeshwa kwa kukata mshahara wa mtumishi husika. 

Nilifanya mapitio ya udhibiti wa masurufu kwa mwaka wa fedha 

2020/21 ambapo nilibaini kuwa mashirika 9 yalikuwa na masurufu 

ya jumla ya shilingi bilioni 9.59 (mwaka 2019/20 shilingi bilioni 9), 

ambayo yalikuwa hayajarejeshwa hadi mwishoni mwa mwaka wa 

fedha 2020/21, zikiwa zimepita siku 14 baada ya kukamilika kwa 

kazi husika (Jedwali Na. 13). Niligundua kuwa mashirika 

hayakuweka mkazo juu ya urejeshaji wa masurufu ikiwemo 

kushindwa kukata mishahara ya watumishi husika. 

Masurufu yasiyorejeshwa yanaweza kusababisha upotevu wa fedha 

za umma na kuchelewa kurejesha masurufu huathiri taarifa katika 

vitabu vya hesabu kwa kuonesha kiasi kikubwa cha madeni ya 

masurufu na kupunguza matumizi wakati shughuli zilizotekelezwa 

kwa masurufu hayo zimekamilika. 

Jedwali Na. 13: Mashirika ya Umma yenye Masurufu Yasiyorejeshwa 
hadi Kufikia Tarehe 30 Juni 2021 

Na. Jina la Shirika la Umma Shilingi 
(Milioni) 

1 Chuo Kikuu cha Dar es Salaam  5,074.71 

2 Chuo cha Kilimo Sokoine  2,642.19 



 

56 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Jina la Shirika la Umma Shilingi 
(Milioni) 

3 Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi  655.55 

4 Shirika la Umeme Tanzania  466.59 

5 Mamlaka ya Hifadhi za Taifa  237.31 

6 Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania  160.81 

7 Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania  150.83 

8 Kampuni ya StamiGold  130.12 

9 Shirika la Madini la Taifa 74.4 

  Jumla  9,592.51 

Chanzo: Ripoti za Mashirika ya Umma, 2021 

Ninapendekeza mashirika ya umma (a) yasimamie kwa vizuri 

madai ya masurufu ambayo hayajarejeshwa kwa kuweka 

msisitizo katika udhibiti wa masurufu na kuhakikisha masurufu 

yanarejeshwa kwa muda muafaka; na (b) yahakikishe hatua za 

kurejesha zinafuatwa pale ucheleweshaji unapojitokeza ikiwa 

pamoja na kukata masurufu hayo kwenye mishahara ya 

watumishi husika. 

6.5 Matumizi Yasiyostahili yenye Thamani ya Shilingi Millioni 897.89 

katika Mashirika na Taasisi Zingine za Umma   

Mashirika ya umma yanatakiwa kuhakikisha yanaingia gharama 

zenye tija kulingana na maelekezo yanayotolewa na miongozo yake. 

Mapitio yangu katika Shirika la Nyumba la Taifa, Mamlaka ya Maji 

na Usafi wa Mazingira Dodoma, Shirika la Bima la Taifa, na Mamlaka 

ya Uthibiti wa Huduma za Nishati na Maji nilibaini kiasi cha milioni 

897.89 zilillipwa kwa shughuli ambazo hazikuwa na tija moja kwa 

moja katika kazi za mashirika haya. 

Nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2020/21 Shirika la Nyumba 

la Taifa  lilifanya ukarabati na metengenezo kwa kiasi cha shilingi 

milioni 401 kwenye nyumba 110 zilizopo Medeli Dodoma ambapo 

gharama hizo zilijumuisha ukarabati na metengenezo ya nyumba 

zilizokwishauzwa na nyumba za kupangishwa kama vitegauchumi. 

Gharama hizo zilitumika bila kuhusisha Chama cha Wamiliki wa 

Nyumba zilizouzwa eneo la Medeli kwa ajili ya kuchangia ukarabati 

wa gharama hizo, hivyo kusababisha Shirika la Nyumba la Taifa 

kuingia gharama zisizo za lazima. 
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Aidha, nilibaini kuwa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Dodoma iliingia gharama ya jumla ya shilingi milioni 300 kwa ajili 

ya kuchimba kisima kimoja kirefu katika maeneo ya Mzakwe. Hata 

hivyo, ilibainika kuwa uwezo wa uzalishaji wa maji wa kisima hicho 

ni chini ya lita 100,000 kwa saa, wakati ilitarajiwa kizalishe zaidi ya 

lita 100,000 kwa saa. Hivyo, hakuna kazi zaidi zilizofanywa kama 

vile ufungaji wa pampu na umeme hivyo kisima kilibainika kutokuwa 

na manufaa kwa uzalishaji wa maji.  

Katika Shirika la Bima ya Taifa (NIC) nilibaini malipo ya jumla ya 

shilingi milioni 72 yaliyofanywa kupitia hati ya malipo Na. 

PV/NMB/G/2010/9783 ya tarehe 12 Oktoba 2020 kwa ajili ya posho 

ya samani kwa viongozi waliokuwa wanakaimu nafasi zao hivyo 

hawakustahili posho hizo. 

Pia, Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) ilisitisha 

matumizi ya stika za karatasi na kuanza kutumia stika za 

kielekitroniki bila kufanya hesabu ya stika za karatasi zilizokuwapo 

kabla ya kusitisha matumizi yake. Mabadiliko haya yalisababisha 

hasara ya shilingi milioni 86.90 ambazo ni gharama za stika hizo za 

karatasi. 

Katika Mamlaka ya Uthibiti wa Huduma za Nishati na Maji 

(EWURA), nilibaini iliingia mkataba wa shilingi milioni 37.99 na 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kupitia Kampuni ya BICO kwa ajili ya 

kutoa huduma za ushauri wa ujenzi wa kituo jongefu cha mafuta. 

Mradi ulikamilika na kituo cha mfano kilitengenezwa ndani ya muda 

wa mkataba. Shilingi milioni 37.99 zililipwa BICO kwa ajili ya 

kutengeneza kituo cha mfano; hata hivyo, kituo hicho hakijaanza 

kutumika. Kushindwa kuendeleza kituo cha mafuta jongefu ni 

matumizi mabaya ya rasilimali za umma. 

Mapungufu haya yanachangiwa na usimamizi duni wa fedha za 

Serikali kutokana na kutofuatwa kwa sheria, kanuni na taratibu 

zinazoongoza matumizi ya fedha za Serikali.  

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma husika yazingatie 

sheria na kanuni ili kuhakikisha kuna mipango sahihi katika 

kutekeleza majukumu yao. 
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6.6 Matumizi ya Shilingi Bilioni 4.42 Yasiyo na Vielelezo vya Kutosha  

Kila shirika la umma lina kanuni zinazolitaka kuhakikisha miamala 

inayofanywa inakuwa na vielelezo vya kutosha. Takwa hili 

limesisitizwa pia na Kanuni ya 95 ya Kanuni za Fedha za Umma 

GN/Na. 132/2001, hivyo kila shirika la umma limeunda mwongozo 

wa ndani katika kuhakikisha miamala na malipo yanakuwa na 

vielelezo vya kutosha. 

Nilibaini kuwa mashirika sita ya umma yalifanya miamala ya malipo 

katika shughuli mbalimbali yenye thamani ya shilingi bilioni 4.42, 

lakini malipo hayo hayakuwa na nyaraka sahihi za kuthibitisha 

gharama hizo. Taarifa muhimu kwa ufupi ni kama zinavyooneshwa 

katika Jedwali Na.14. 

Jedwali Na. 14: Matumizi Yasiyo na Vielelezo vya Kutosha 
Na. Jina la Shirika Shilingi 

(Milioni) 

1 Shirika la Masoko ya Kariakoo 3,562.36 

2 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tabora  306.00 

3 Kampuni ya Uendelezaji wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro 

224.51 

4 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Morogoro 115.05 

5 Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya 108.00 

6 Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu vya Kudhibiti Visumbufu 
katika Ukanda wa Kitropiki 

104.04 

 Jumla 4,419.96 

Chanzo: Ripoti za Mashirika ya Umma, 2021  

Tatizo hili lilichangiwa zaidi na kukosekana kwa udhibiti wa ndani 

wa kutosha wa utunzaji wa kumbukumbu za nyaraka za vielelezo 

kwa matumizi yaliyofanyika. Pia, majanga kama moto uliotokea 

katika Shirika la Masoko Kariakoo ulisababisha vielelezo vyote 

kuharibika. Malipo yasiyo na vielelezo vya kutosha yanaweza 

kusababisha matumizi ambayo hayana faida kwa taasisi na Serikali. 

Ninapendekeza  mashirika husika yaimarishe udhibiti wa ndani 

wa nyaraka za matumizi na zihakikishe kila muamala unakuwa 

na vielelezo na vithibitisho vya kutosha kwa malipo 

yaliyofanywa. 
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6.7 Madeni ya Muda Mrefu ya Shilingi Trilioni 7.91 

Madeni ni madai ya wauzaji wa bidhaa au watoa huduma ambayo 

bado hayajalipwa kwa bidhaa au huduma zilizotolewa. Madeni ya 

mashirika ya umma yanatokana na bidhaa au huduma zinazotolewa 

na wazabuni, wafanyakazi, mashirika mengine ya umma na wadau 

mbalimbali. 

Nilibaini hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021, mashirika ya umma 71 

yalikuwa na madeni ambayo hayajalipwa ya jumla ya shilingi trilioni 

7.91 (2019/20: shilingi trilioni 6.85). Madeni haya ambayo 

hayajalipwa kwa zaidi ya mwaka mmoja yameongezeka kwa asilimia 

16 kutoka mwaka 2019/20 (Kiambatanisho VII).  

Nimebaini kuwa mashirika mengi yana matatizo ya kifedha kutokana 

na kutopata fedha za kutosha kutoka Serikalini au kutofanya vizuri 

katika shughuli zao za kiutendaji. 

Kutolipa madeni kadiri inavyotakiwa kunaweza kusababisha mtoa 

huduma na bidhaa kwa mkopo asitishe kutoa huduma au bidhaa 

husika hivyo kuathiri shughuli za mashirika ya umma 

yanayotegemea bidhaa au huduma hizo. Pia, kuchelewa kuwalipa 

wazabuni kunaweza kusababisha tozo za riba na adhabu ambazo 

hazioneshi taswira nzuri kwenye matumizi ya fedha za umma. 

Ninapendekeza  mashirika ya umma (a) yaweke mikakati ambayo 

itahakikisha kuwa malipo ya muda mrefu ambayo hayajalipwa 

yanalipwa kwa wakati; na (b) yahakikishe kuwa udhibiti wa ndani 

wa utendaji wa usuluhishi wa malipo unazingatiwa. 

6.8 Matumizi ya Shilingi Milioni 278.42 Yanayoweza Kuepukika kwa 

Ajili ya Matengenezo ya Ndege 

Nilibaini kutoka kwenye daftari la mali za kudumu za Mamlaka ya 

Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro kuwa Mamlaka inamiliki ndege aina 

ya CESSNA 182P yenye namba za usajili 5H-MPZ. Ndege hii ni ya 

zamani na kufikia tarehe 30 Juni 2021 ilikuwa na miaka 47. Ndege 

hii ilikusudiwa kuwezesha doria za usalama ndani na karibu ya Eneo 

la Hifadhi ya Ngorongoro. 
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Nilibaini kuwa kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia 2018/2019 hadi 

2020/21, Mamlaka ilipanga ndege hiyo ifanye safari kwa saa 900 

kwa ajili ya doria za ulinzi lakini iliweza kufanya safari kwa saa 18 

tu (asilimia 2) wakati gharama za matengenezo zilizotumika 

zilikuwa shilingi milioni 278.42. 

Ni maoni yangu kuwa, hakuna manufaa ya kutumia ndege hii ni 

ikilinganishwa na gharama za matengenezo zinazotumika wakati 

hakuna faida za kiuchumi zinazopatikana kutoka kwenye ndege hii. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro ifanye 

tathmini kuhusu gharama ambazo ndege hii inatumia kisha ifanye 

maamuzi ya ama kuendelea kuitumia au kufanya utaratibu wa 

kuiondoa kwenye matumizi pale itakapoona inafaa. 

6.9 Mali zenye Thamani ya Shilingi Bilioni 2.29 ambazo Hazitumiki 

katika Mamlaka ya Bandari Tanzania  

Ukaguzi wangu wa mitambo na vifaa katika Mamlaka ya Bandari 

Tanzania ulibaini kuwa hadi tarehe 30 Juni 2021, Mamlaka ilikuwa 

na mali zilizopangwa kuuzwa zenye thamani ya shilingi bilioni 2.29. 

Mali hizi ziliainishwa na kuwekwa kwenye mali za muda mfupi 

katika mwaka 2019/20 na zilitakiwa kuuzwa miaka miwili iliyopita. 

Mamlaka bado haijaomba kibali kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 

ili kuziondoa. 

Ni maoni yangu kuwa, mali hizi zinaharibika zaidi na kusababisha 

kupungua kwa thamani ya soko ambayo ingeweza kupatikana kama 

mali hizo zingeuzwa mapema. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari Tanzania iombe kibali 

kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali ili kukamilisha mchakato wa 

uuzaji wa mali hizo. 

6.10 Matumizi ya Shilingi Bilioni 14.52 ya zaidi ya Bajeti  

Katika Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya nilibaini kuwa 

kilifanya matumizi zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa kwa shilingi bilioni 

1.13 kinyume na Aya ya 3.29 ya Kanuni za Fedha za Chuo hicho za 
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mwaka 2016. Chuo kilitumia shilingi bilioni 3.86 wakati bajeti 

iliyoidhinishwa ni shilingi bilioni 2.73. 

Pia, katika Benki ya Uwekezaji TIB - Maendeleo, nilibaini kulikuwa 

na matumizi makubwa ya fedha kiasi cha shilingi bilioni 13.39 

kwenye baadhi ya shughuli kutokana na udhibiti hafifu wa bajeti. 

Hali hiyo ilitokana na kukosekana kwa mapitio ya mara kwa mara ya 

bajeti na mfumo wa usimamizi wa uhasibu ambao haukuwa na 

utaratibu mzuri wa udhibiti, na kuongezeka kwa gharama za 

ufuatiliaji wa mikopo kutokana na ucheleweshaji usiotarajiwa wa 

marejesho ya mikopo zaidi ya muda uliopangwa na benki. 

Hali hii inaweza kusababisha Benki kushindwa kutekeleza shughuli 

zingine kwa sababu lengo kuu lililopangwa halikuweza kufikiwa. 

Ninapendekeza (a) Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia cha 

Mbeya kihakikishe kuna mapitio ya mara kwa mara ya bajeti ya 

mwaka pamoja na kuongeza udhibiti katika uimarishaji wa 

maandalizi na utekelezaji wa bajeti; na (b) Benki ya Uwekezaji – 

Maendeleo  wahakikishe kuna matumizi ya mfumo wa udhibiti wa 

bajeti katika ufuatiliaji wa utekelezaji wa bajeti na kuimarisha 

udhibiti wa urejeshaji wa mikopo. 
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SURA YA SABA 

TATHMINI YA UDHIBITI WA NDANI, RASILIMALIWATU NA 

UTAWALA BORA 

7.0 Tathmini ya Udhibiti wa Ndani, Rasilimaliwatu, na Utawala Bora 

 Udhibiti wa mifumo ya ndani ni muhimu kwa mashirika na taasisi 

zingine za umma katika kudhibiti vihatarishi. Ndani ya mfumo wa 

utawala wa mashirika na taasisi zingine za umma, udhibiti wa ndani 

unapaswa kuwekwa, kutekelezwa, na kufuatiliwa kikamilifu na bodi 

za wakurugenzi na kamati zake za kudumu, menejimenti, na 

vyombo vingine. 

Uimara na ufanisi wa udhibiti wa ndani hushughulikia vihatarishi, 

hupunguza gharama zisizo za lazima kwa mashirika na taasisi 

zingine za umma, na hufikia malengo yaliyopangwa. Tathmini ya 

udhibiti wa ndani, usimamizi wa vihatarishi, na mifumo ya utawala 

kwa mwaka wa fedha 2020/21 ililenga kuchunguza ufanisi wa 

udhibiti wa ndani ulioanzishwa katika mashirika na taasisi zingine 

za umma na kutathmini taratibu za usimamizi kuhusu usimamizi wa 

vihatarishi. 

Pia, utendaji wa taasisi yoyote unasukumwa na uwapo wa rasilimali 

na rasilimaliwatu. Mishahara na usimamizi wa rasilimaliwatu ni 

sehemu muhimu ya mashirika na taasisi za umma kufikia malengo 

yaliyokusudiwa. 

7.1 Mashirika ya Umma Yasiyokuwa na Bodi za Wakurugenzi 

Bodi za wakurugenzi ni mamlaka za usimamizi wa mashirika ya 

umma ambazo kazi yake ni kuhakikisha utendaji wa taasisi unakuwa 

wa ufanisi na tija kwa maslahi ya umma. Bodi hizo zinasimamia 

menejimenti za mashirika ambazo zimekabidhiwa shughuli za kila 

siku za mashirika hayo. Bodi ya wakurugenzi ni chombo 

kinachowajibika kufanya maamuzi yanayotoa mwelekeo wa shirika 

kwa maslahi ya umma. Huchukua jukumu la jumla, ikiwa pamoja na 

wajibu wa kutambua maeneo muhimu ya vihatarishi, kuzingatia na 

kufuatilia maamuzi ya uwekezaji na masuala muhimu ya kifedha, 
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na kukagua utendaji na usimamizi wa mipango ya biashara na bajeti 

ya taasisi husika. 

Wakati wa ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha 2020/21, nilibaini 

kuwa mashirika ya umma 31 (2019/20: 30 ) hayakuwa na bodi za 

wakurugenzi. (Jedwali Na. 15).  

Aidha, mapitio yalibainisha kuwa Bodi ya Korosho Tanzania na 

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania wana wenyeviti wa bodi 

pekee bila wajumbe wa bodi walioteuliwa na mamlaka inayohusika. 

Hali hii inasababisha ugumu wa kuitisha vikao vya bodi kwa vile akidi 

haiwezi kutimia kwa kikao kimoja. Kwa maoni yangu, wajumbe wa 

bodi wateuliwe ili kuhakikisha kuwa ushiriki wao katika kuendesha 

mashirika ya umma unatoa maamuzi na maagizo ya kuongeza 

thamani.  

Jedwali Na. 15: Mashirika ya Umma Yasiyo na Bodi za Wakurugenzi 
Na. Jina la Taasisi Uwapo wa 

Bodi 
Tarehe ya 
Mwisho 
kuwa na 
Bodi 

Miezi ambayo 
Taasisi Imekaa 
bila Kuwa na 
Bodi hadi 28 
Februari 2022 

1 Chuo Kikuu cha Kilimo 
na Teknolojia Julius K. 
Nyerere 

Hakuna Bodi Julai 2015 80 

2 Shirika la Maendeleo 
na Utafiti wa Viwanda 
Tanzania  

Hakuna Bodi Oktoba 
2015 

77 

3 Makumbusho ya Taifa 
la Tanzania 

Hakuna Bodi Januari 
2019 

38 

4 Chama cha Hakimiliki 
Tanzania 

Hakuna Bodi Machi 2019 36 

5 Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori Tanzania 

Hakuna Bodi Machi 2019 36 

6 Mamlaka ya Usimamizi 
wa Shughuli za Bima 
Tanzania 

Hakuna Bodi Aprili 2019 35 

7 Bodi ya Maziwa 
Tanzania  

Hakuna Bodi Agosti 
2019 

30 

8 Mamlaka ya Udhibiti 
wa Maji na Huduma za 
Nishati 

Hakuna Bodi Aug-19 30 

9 Taasisi ya Utafiti wa 
Viuatilifu Tanzania 

Hakuna Bodi Septemba 
2019 

29 

10 Shirika la Utangazaji 
Tanzania 

Hakuna Bodi Oktoba 
2019 

28 
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Na. Jina la Taasisi Uwapo wa 
Bodi 

Tarehe ya 
Mwisho 
kuwa na 
Bodi 

Miezi ambayo 
Taasisi Imekaa 
bila Kuwa na 
Bodi hadi 28 
Februari 2022 

11 Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania 

Hakuna Bodi Machi 2020 23 

12 Bodi ya Tumbaku 
Tanzania 

Hakuna Bodi Julai 2020 19 

13 Bodi ya Nafaka na 
Mazao Mengine 

Hakuna Bodi Agosti 
2020 

18 

14 Taasisi ya Taifa ya 
Sukari 

Hakuna Bodi Agosti 
2020 

18 

15 Bodi ya Michezo ya 
Kubahatisha Tanzania 

Hakuna Bodi Oktoba 
2020 

16 

16 Mfuko wa Maendeleo 
ya Pamba  

Hakuna Bodi Oktoba 
2020 

16 

17 Bodi ya Usajili wa 
Wabunifu Majengo na 
Wakadiriaji Majenzi 

Hakuna Bodi Oktoba 
2020 

16 

18 Bodi ya Pamba 
Tanzania 

Hakuna Bodi Oktoba 
2020 

16 

19 Mamlaka ya Uhifadhi 
ya Eneo la Ngorongoro 

Hakuna Bodi Novemba 
2020 

15 

20 Baraza la Michezo la 
Taifa 

Hakuna Bodi Februari 
2021 

12 

21 Baraza la Kiswahili 
Tanzania 

Hakuna Bodi Februari 
2021 

12 

22 Shirika la Masoko la 
Kariakoo 

Hakuna Bodi Mei 2021 9 

23 Shirika la Posta 
Tanzania 

Hakuna Bodi Mei 2021 9 

24 Wakala wa Maendeleo 
ya Wakulima Wadogo 
wa Chai Tanzania 

Hakuna Bodi Mei 2021 9 

25 Baraza la Sanaa 
Tanzania 

Hakuna Bodi Oktoba 
2021 

4 

26 Bohari Kuu ya Dawa  Hakuna Bodi Oktoba 21 4 

27 Mamlaka ya Rufaa ya 
Zabuni za Umma 

Hakuna Bodi Oktoba 
2021 

4 

28 Bodi ya Sukari 
Tanzania 

Hakuna Bodi Oktoba 
2021 

4 

29 Chuo cha Ustawi wa 
Jamii 

Hakuna Bodi Novemba 
2021 

3 

30 Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mawasiliano 
Tanzania- 

Hakuna Bodi Novemba 
2021 

3 

31 Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa 
Mazingira 

Hakuna Bodi Disemba 
2021 

2 

Chanzo: Taarifa za Fedha za Mashirika, 2020/21 
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Kutokuwapo kwa bodi za wakurugenzi kunadhoofisha kazi za 

usimamizi katika kutoa mwelekeo wa kimkakati wa taasisi, hivyo 

kuathiri shughuli za taasisi hizo na utendaji kifedha. Pia, 

husababisha ucheleweshaji katika kufanya na kutekeleza maamuzi 

muhimu ya kimkakati, ikijumuisha uidhinishaji wa miongozo, kanuni 

na sera. 

Ninasisitiza kwenye mapendekezo yangu ya miaka iliyotangulia 

kuwa mamlaka za uteuzi zifikirie kuchukua hatua mapema za 

kuhakikisha zinafanya utambuzi wa bodi ambazo muda wake 

unakaribia kuisha ili kupata fursa ya kuanza mchakato wa uteuzi 

mapema kuondoa changamoto hii.  

7.2 Kushindwa Kutoa Maoni kwa Mashirika Matano ya Umma kwa 

Kutokuwepo kwa Bodi ya Wakurugenzi 

Kifungu cha 39 (2) (c) cha sheria zilizoandikwa (Miscellaneous 

amendments) (Na.6) ya mwaka 2019 kinaeleza kuwa pale ambapo 

muda wa Bodi uliotajwa katika sheria yoyote ya kimaandishi 

umefikia kikomo, majukumu ya bodi yafanywe na Katibu Mkuu wa 

Wizara yenye dhamana na Bodi hiyo hadi pale Bodi itakapoteuliwa. 

Katibu Mkuu atawajibika kufanya majukumu hayo kwa kipindi 

kisichozidi miezi kumi na mbili. 

Aya ya 47 na 48 cha Miongozo ya Uhasibu (TFRS 1) iliyotolewa na 

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi (NBAA) ya mwaka 2021 zinaeleza 

wajibu wa wale walio na mamlaka ya usimamizi kwenye taasisi 

ambao ni pamoja na kuandaa na kuidhinisha taarifa za fedha kwa 

mujibu wa viwango vinavyotumika kuandaa hesabu hizo, sheria, 

kanuni na masharti mengine ya kisheria.  

Nimekagua taarifa za fedha za mashirika ya umma 200, hata hivyo, 

sikuweza kutoa maoni ya ukaguzi wa taarifa za fedha za mashirika 

ya umma matano (Jedwali Na.16) kwa sababu hazikuwa na Bodi za 

Wakurugenzi kwa ajili ya kuidhinisha taarifa hizo na Makatibu 

Wakuu walizuiwa na sheria kuidhinisha taarifa hizo za fedha kwa 

sababu ya kuisha muda uliotajwa na sheria. Mamlaka ya Makatibu 

Wakuu ya kusimamia shughuli za mashirika ya umma kipindi 

ambacho bodi hazikuwepo yaliisha baada ya miezi 12 wakati bodi 

hizo zilikuwa hazijateuliwa kwa kipindi kinachozidi miezi 12. 
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Bodi za Wakurugenzi kwa Mashirika  matano ya Umma hazikuwepo 

kwa sababu zilikuwa ama muda wake umeisha au kwa kutenguliwa 

na mamlaka za uteuzi. 

Jedwali Na. 16: Kushindwa Kutoa Maoni kwa Mashirika Matano ya Umma 
Na. Jina la shirika Uwepo wa 

Bodi 
Tarehe ya 
muda wa bodi 
kuisha 

Idadui ya miezi 
bila kuwa na Bodi 
(Mpaka 28  
Februari 2022) 

1 Chuo kikuu cha 
Kilimo na 
Tekinolojia 
Mwalimu Julius K. 
Nyerere 

Hakuna Bodi Julai 2015 80 

2 Shirika la 
Maendeleo na 
Utafiti wa Viwanda 
Tanzania  

Hakuna Bodi Oktoba 2015 77 

3 Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bima 
Tanzania 

Hakuna Bodi Aprili 2019 35 

4 Chuo cha Taifa 
cha Sukari 

No Board August 2020 18 

5 Bodi ya Michezo ya 
Kubahatisha 
Tanzania 

Hakuna Bodi Oktoba 2020 16 

Chanzo: Taarifa za fedha 2020/21 

Kutokuwepo kwa Bodi za Wakurugenzi kwa ajili ya kuidhinisha 

taarifa za fedha kumesababisha nisitekeleze mamlaka yangu ya 

kikatiba ya kukamilisha ukaguzi na kutoa maoni ya ukaguzi wa 

taarifa za fedha za mashirika matano ya umma. 

Ninapendekeza kuwa mamlaka za uteuzi zizingatie utambuzi wa 

mapema wa wajumbe wa Bodi kabla ya mwisho wa muda wa bodi 

na kuanza mchakato wa uteuzi mapema ili kupunguza 

changamoto iliyobainika. 

7.3 Kutokuwapo kwa Sera ya Kudhibiti Udanganyifu na Taratibu za 

Vihatarishi ndani ya Mashirika na Taasisi Zingine za umma 

Kuzuia na kugundua undanganyifu katika mashirika ya umma na 

taasisi zingine za Serikali ni moja ya malengo ya msingi ya utawala 
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bora, usimamizi wa vihatarishi, na udhibiti wa ndani. Hivyo, 

menejimenti zinapaswa kuweka sera na taratibu zilizo wazi za 

kuchunguza na kutatua madai au tuhuma za udanganyifu. Sera hizi 

zitawezesha utambuzi, ufuatiliaji, na uzuiaji wa vihatarishi ili 

kuleta utendaji bora wa mashirika ya umma na taasisi zingine za 

Serikali. 

Katika ukaguzi juu ya taratibu za utekelezaji wa hatua za kudhibiti 

udanganyifu katika mashirika ya umma 200 nilibaini kuwa mashirika 

10 hayakuwa na sera, mbinu na taratibu za kutambua na kukabiliana 

na vitendo vya udanganyifu (Jedwali Na.17). 

Kwa maoni yangu, kutokana na kukosekana kwa taratibu za kuzuia 

na kugundua udanganyifu, taasisi haziwezi kuelezea maadili ya 

taasisi au shirika kwa watumishi wake ili kuzuia ushawishi na fursa 

za kufanya udanganyifu; na inakuwa vigumu kutoa miongozo kwa 

wafanyakazi kuhusu mbinu sahihi za kushughulikia udanganyifu. 

Jedwali Na. 17: Mashirika na Taasisi za Umma ambazo Hazikuwa na Sera 
za Kudhibiti Udanganyifu 

Na. Jina la Taasisi 

1 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 

2 Shirika la Bima la Taifa 

3 Shirika la Viwango Tanzania 

4 Mamlaka ya Bandari Tanzania 

5 Benki ya Uwekezaji - TIB 

6 Bodi ya Chai Tanzania 

7 Bodi ya Bima ya Amana 

8 Taasisi ya Utafiti ya Wanyamapori Tanzania 

9 Mamlaka ya Usimami wa Huduma za Bima Tanzania 

10 Shirika la Nyumba la Taifa 

Chanzo: Taarifa za Fedha za Mashirika, 2020/21 

Ninapendekeza mashirika yaliyoorodheshwa yatunge sera za 

kudhibiti udanganyifu na taratibu za kuzuia udanganyifu ili ziwe 

katika nafasi ya kutambua na kuzuia udanganyifu mapema. 

7.4 Muundo Usio Wazi wa Utawala baada ya Mabadiliko ya Mamlaka 

ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro kuwa Taasisi ya Kijeshi 

Sheria ya Mamlaka ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro, Sura ya 284 

(Marekebisho ya Mwaka 2002) inaelekeza kuwa kazi ya uangalizi ya 
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Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro iko chini ya bodi ya 

wakurugenzi ya hifadhi ya eneo hilo.  

Hata hivyo, baada ya muda wa bodi ya wakurugenzi ya Mamlaka 

kuisha mnamo Novemba 2020, na baada ya Mamlaka ya Hifadhi ya 

Eneo la Ngorongoro kubadilishwa kuwa taasisi ya kijeshi, nilibaini 

kuwa muundo wa usimamizi wa Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 

Ngorongoro bado haujafafanuliwa na haupo wazi. Nilibaini pia kuwa 

muundo wa utawala wa Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 

unafanyiwa kazi na Wizara ya Maliasili na Utalii ambayo bado iko 

katika mchakato wa kuainisha miundo na taratibu za huduma kwa 

taasisi zote za kijeshi ambazo zinajumuisha Mamlaka ya Hifadhi ya 

Eneo la Ngorongoro, Wakala wa Misitu Tanzania na Mamlaka ya 

Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania. 

Kwa maoni yangu, kukosekana kwa mamlaka ya uangalizi kama ile 

ya bodi kunaweza kusababisha vihatarishi vilivyoripotiwa kuathiri 

shughuli za Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro.  

Ninapendekeza kuwa Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 

iwasiliane na Wizara ya Maliasili na Utalii ili kuharakisha 

kukamilika kwa muundo wa utawala kwa ajili ya kusimamia 

vyema shughuli za Mamlaka hiyo. 

7.5 Maofisa Wanaokaimu Nafasi Zao kwa Muda wa zaidi ya Miezi Sita 

Kanuni ya D.24 (3) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za 

Mwaka 2009 inataka mtumishi wa umma kukaimu nafasi iliyo wazi 

kwa kipindi kisichozidi miezi sita. 

 

Katika mapitio yangu ya mwaka 2019/20 nilibaini uwapo wa 

watumishi 175 katika taasisi 33 waliokuwa wakikaimu nafasi za ukuu 

wa idara na vitengo kwa zaidi ya miezi sita. Katika mapitio yangu 

ya mwaka huu  nimeendelea kubaini kuendelea kuwapo kwa udhaifu 

huo katika taasisi 22, ambapo watumishi 155 wanakaimu nafasi za 

wakuu wa idara na vitengo kwa zaidi ya miezi sita hadi miaka 15 

kinyume na kanuni tajwa kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 

18. 
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 Nimebaini kuwa udhaifu huu unasababishwa na Ofisi ya Rais - 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kuchelewesha 

kuwaidhinisha maofisa waliopendekezwa kushika wadhifa huo. 

Jedwali Na. 18: Watumishi wa Umma Wanaokaimu kwa Zaidi ya Miezi 
Sita 

Na. Jina la Taasisi Idadi ya 

Watumishi 

Wanaokaimu 

Kipindi Wanachokaimu 

1  Chuo Kikuu cha Ardhi  9 Kati ya miezi saba hadi 

miaka miwili 

2  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam 

7 Zaidi ya miezi sita 

3  Chuo cha Mipango na Maendeleo 
Vijijini 

2 Miaka 15 

4  Kituo Cha Elimu Kibaha 1 Miaka miwili 

5  Bohari Kuu ya Dawa 7 Kati ya miezi miwili hadi 

miaka miwili na nusu 

6  Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 3 Kati ya miezi nane hadi 

miaka mitatu 

7  Taasisi ya Mifupa 7 Kati ya miezi tisa hadi 

miaka minne 

8  Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 

Shirikishi Muhimbili 

16 Kati ya miezi minne hadi 

miaka miwili 

9  Baraza la Sanaa la Taifa 2 Miezi kumi na moja hadi 

miaka miwili 

10  Ofisi ya Taifa ya Takwimu 10 Kati ya miezi saba hadi 

miaka mitatu 

11  Baraza la Kiswahili Tanzania 1 Miaka miwili 

12  Baraza la Michezo Tanzania 10 Kati ya miezi sita hadi 

miaka miwili 

13  Shirika la Taifa la Madini 6 Kati ya miezi sita hadi 

miaka miwili 

14  Shirika la Utangazaji Tanzania 3 Kati ya miezi sita hadi 

miaka mitano 

15  Bodi ya Maziwa Tanzania 2 Kati ya miezi sita hadi 

miezi kumi na moja 

16  Taasisi ya Uhandisi na Usanifu wa 

Mitambo 

7 Kati ya miezi nane hadi 

miaka miwili 

17  Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 

Tanzania 

14 Kati ya miezi kumi na moja 

hadi miaka mitatu. 

18  Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba 

Tanzania 

6 Kati ya mwaka mmoja hadi 

miwili 

19  Mamlaka ya Bandari Tanzania 4 Kati ya miezi saba hadi 

miaka mitano 

20  Bodi ya Utalii Tanzania 10 Kati ya miezi sita hadi 

mwaka mmoja 

21  Mamlaka ya Maendeleo ya 

Biashara Tanzania 

7 Miaka miwili na nusu 
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Na. Jina la Taasisi Idadi ya 

Watumishi 

Wanaokaimu 

Kipindi Wanachokaimu 

22  Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu vya 

Kitropiki 

21 Kati ya miezi saba hadi 

miaka tisa 

 Jumla 155  

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 

Ni maoni yangu kuwa maofisa wanaokaimu kwa muda mrefu 

wanaweza kukatishwa tamaa na kutokuwa na ujasiri katika kufanya 

maamuzi, hivyo kuathiri vibaya shughuli na malengo yaliyopangwa. 

Ninapendekeza mashirika ya umma kwa kushirikiana na Ofisi ya 

Msajili wa Hazina pamoja na Ofisi ya Rais - Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora kufanya maamuzi kwa 

wakati ya ama kuwathibitisha maofisa waliopo ama kuteua 

maofisa wengine wenye sifa stahiki. 

7.6 Upungufu wa Watumishi 8,356 katika Mashirika ya Umma 29 

Idadi ya watumishi katika mashirika ya umma inaoneshwa katika 

muundo wa taasisi unaoundwa kufuatia mahitaji ya rasilimaliwatu 

inayohitajika na mashirika hayo kutekeleza shughuli zilizopo ili 

kukamilisha malengo wanajiwekea. 

 

Katika ripoti yangu ya mwaka 2019/20, nilitoa taarifa ya upungufu 

wa watumishi 4,092 katika mashirika na taasisi za umma 23 sawa na 

asilimia 37 ya idadi ya uhitaji. Mwaka huu tatizo hili limeendelea 

katika taasisi 29 nilizozikagua, ambapo nimebaini upungufu wa 

watumishi 8,356 sawa na asilimia 43 ya kiwango cha watumishi 

kilichopendekezwa cha watumishi 19,285 kama inavyooneshwa 

kwenye Jedwali Na. 19. 

 

Upungufu wa watumishi unasababishwa zaidi na ucheleweshaji wa 

vibali vya kuajiri katika Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora. Hali hii inaleta athari mbaya kwa uwezo 

wa taasisi hizi kutoa huduma bora, ikiwa ni pamoja na kuelemewa 

na mzigo wa kazi na kushusha morali kwa watumishi waliopo, hivyo, 

taasisi hizi zinaweza kushindwa kufikia malengo yake yaliyopangwa. 
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Jedwali Na. 19: Upungufu wa Watumishi 
Na. Jina la Taasisi Wanaohitajika Waliopo Upungufu 

1  Shirika la Umeme Tanzania 4741 2322 2419 

2  Hospitali ya Taifa Muhimbili 4567 2734 1833 

3  Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 2076 1253 823 

4  Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na 

Mafunzo ya Ufundi Stadi 

2004 1293 711 

5  Chuo Kikuu Mzumbe 1242 620 622 

6  Tume ya Nguvu za Atomiki 

Tanzania 

464 117 347 

7  Shirika la Maendeleo ya Viwanda 

Vidogo 

546 278 268 

8  Shirika la Taifa la Madini 382 116 266 

9  Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 

Shirikishi Muhimbili 

739 583 156 

10  Kampuni ya Stamigold 381 232 149 

11  Makumbusho ya Taifa 165 78 87 

12  Bodi ya Utalii Tanzania 133 54 79 

13  Chuo cha Kumbukumbu cha 

Mwalimu Nyerere 

349 273 76 

14  Shirika la Usimamizi wa Ukaguzi 

wa Vyama vya Ushirika 

191 116 75 

15  Taasisi ya Elimu Tanzania 255 199 56 

16  Mamlaka ya Bandari Tanzania 99 45 54 

17  Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na 

Ugavi 

85 40 45 

18  Bodi ya Kahawa Tanzania 104 63 41 

19  Bodi ya Usanifu wa Majenzi na 

Upimaji 

75 38 37 

20  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa 

Mazingira Lindi 

72 41 31 

21  Bodi ya Maziwa Tanzania 54 25 29 

22  Mamlaka ya Maendeleo ya 

Biashara Tanzania 

126 99 27 

23  Wakala wa Maendeleo ya 

Wakulima Wadogo wa Chai 

Tanzania 

28 2 26 

24  Baraza la Michezo Tanzania 48 23 25 

25  Kampuni ya Magazeti ya Serikali 

Tanzania 

44 21 23 

26  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 

Mazingira Morogoro 

210 191 19 

27  Shirika la Maendeleo ya Petroli 

Tanzania 

24 12 12 

28  Taasisi ya Uhasibu Arusha 21 11 10 
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Na. Jina la Taasisi Wanaohitajika Waliopo Upungufu 

29  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 

Mazingira Sumbawanga 

60 50 10 

 Jumla 19285 10929 8356 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021 

 

 Ninapendekeza kuwa (a) Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma na Utawala Bora iharakishe mchakato wa kutoa vibali 

vya kuajiri watumishi katika mashirika na taasisi zingine za 

umma, na (b) mashirika ya umma yafuatilie katika Ofisi ya Rais - 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kuhakikisha 

zinapata vibali vya ajira za kujaza nafasi za wafanyakazi 

wanaohitajika ili kutekeleza malengo ya taasisi hizo kwa ufanisi. 

7.7 Kuchelewa Kutuma Makato ya Mishahara kwa Taasisi Husika 

Lengo la usimamizi wa mishahara ni kuhakikisha kuwa watumishi 

wote wanalipwa kwa usahihi na kwa wakati pamoja na makato 

yanayohusiana kupelekwa kwenye taasisi husika. Mishahara ya 

wafanyakazi wa mashirika ya umma na taasisi zingine hukatwa 

makato ya kisheria na yasiyo ya kisheria kama vile michango ya 

pensheni na bima afya, marejesho ya mikopo na michango ya vyama 

vya wafanyakazi. 

Katika mapitio yangu ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 

2021, nilibaini kuwa makato ya shilingi bilioni 6.93 yalicheleweshwa 

kupelekwa kwenye taasisi husika katika mashirika ya umma na 

taasisi zingine 16 kama inavyoonekana katika Jedwali Na 20. 

 

Hali hii inatokana na kuchelewa kutumwa fedha kutoka Wizara ya 

Fedha na Mipango kwa vile sehemu kubwa ya makato hayo hulipwa 

moja kwa moja na Serikali; udhaifu katika udhibiti wa makato hayo; 

na ucheleweshaji wa utoaji wa namba za kulipia kwa Mfuko wa 

Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma. Hali hii inaweza 

kusababisha faini na adhabu zisizo za lazima kwa taasisi 

zilizochelewesha makato. Pia, itaathiri wanufaika kupata huduma 

zinazotolewa na mifuko ya hifadhi za jamii ambazo ni Mfuko wa 

Taifa wa Bima ya Afya, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi 

wa Umma, na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi. 
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Jedwali Na. 20: Kuchelewa Kupeleka Makato ya Kisheria ya 
Wafanyakazi kwenye Mifuko ya Hifadhi za Jamii 

Na. Jina la Taasisi Aina ya Makato Kiasi 
(Sh.) 

Muda wa Makato 
kucheleweshwa 

1  Chuo cha 
Ufundi Arusha 

Makato ya Mfuko wa 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma 

237.60 Kati ya mwezi 
mmoja hadi miezi 
minne 

2  Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Soko la Mitaji 

Makato ya Mfuko wa 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma 

124.24 Kati ya miezi 
miwili hadi miezi 
nane 

3  Mamlaka ya 
Maeneo 
Maalumu kwa 
Uzalishaji wa 
Bidhaa kwa 
Mauzo ya Nje ya 
Nchi 

Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 

13.43 Kati ya miezi 
miwili hadi miezi 
minne 

Makato ya Mfuko wa 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma 

20.97 Kati ya miezi 
miwili hadi miezi 
minne 

4  Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Usafi wa 
Mazingira 
Mbeya 

Makato ya Mfuko wa 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma 

309.89 Kati ya siku moja 
hadi siku 29 

Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi 

11.43 Kati ya mwezi 
mmoja hadi miezi 
11 

Makato ya Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu 

76.52 Kati ya siku moja 
hadi miezi miwili 

5  Kampuni ya 
Mkulazi 

Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 

12.51 Kati ya siku 19 
hadi miezi miwili 

6  Chuo cha 
Kumbukumbu 
ya Mwalimu 
Nyerere 

Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 

19.00 Miezi mitano 

Makato ya Mfuko wa 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma 

31.59 Miezi mitano 

7  Baraza la Taifa 
la Usimamizi wa 
Mazingira 

Makato ya Mfuko wa 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma 

147.02 Kati ya siku 12 
hadi miezi minne 

8  Taasisi ya 
Saratani ya 
Ocean Road 

Makato ya Mfuko wa 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma 

329.80 Kati ya mwezi 
mmoja hadi miezi 
minne 

9  Shirika la 
Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo 
 

Makato ya Mfuko wa 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma 

191.42 Kati ya mwezi 
mmoja hadi miezi 
mitano 

Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 

103.16 Kati ya mwezi 
mmoja hadi miezi 
minne 

10  Kampuni ya 
Stamigold 

Makato ya Mfuko wa 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma 

1,594.34 Miezi 48  

Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii 

975.26 Miezi 48 
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Na. Jina la Taasisi Aina ya Makato Kiasi 
(Sh.) 

Muda wa Makato 
kucheleweshwa 

11  Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Usafi wa 
Mazingira Tanga 

Makato ya Mfuko wa 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma 

285.16 Kati ya siku 12 
hadi siku 50 

12  Kampuni ya 
Tanzania 
Biotech 
Products 
Limited 

Makato ya Mfuko wa 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma 

296.17 Julai 2020 hadi 
Juni 2021 

13  Taasisi ya 
Utafiti wa Uvuvi 
Tanzania  
 

Makato ya Mfuko wa 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma 

97.79 Kati ya siku 14 
hadi miezi miwili 

Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 

50.44 Kati ya siku tano 
hadi mwezi mmoja 

14  Mamlaka ya 
Hifadhi za Taifa 
Tanzania 
 

Makato ya Mfuko wa 
Fidia kwa 
Wafanyakazi 

235.74 Kati ya siku 12 
hadi miezi minne 

15  Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam 

Makato ya Mfuko wa 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma 

130.09 Kati ya miezi 
miwili hadi miezi 
kumi 

16  Chuo Kikuu cha 
Dodoma 

Makato ya Mfuko wa 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma 

955.43 Kati ya siku moja 
hadi siku 13 

Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 

677.94 Kati ya siku moja 
hadi siku 18  

 Jumla  6,926.94  

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021 

 

Ninapendekeza mashirika ya umma yafuatilie kwa karibu Wizara 

ya Fedha na Mipango ili kutuma michango kwa wakati; na kwa 

makato yanayolipwa na mwajiri, mashirika ya umma yahakikishe 

kuwa makato ya mishahara yanatumwa kwa wakati. 

7.8 Kushindwa Kutuma Makato ya Kisheria Shilingi Bilioni 129.33 

Makato ya kisheria ni pamoja na michango ya mifuko ya pensheni, 

Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi na marejesho ya mikopo ya 

wanafunzi yanayotakiwa kutumwa kwa taasisi husika kwa muda 

unaotakiwa, mara nyingi, kabla ya siku ya mwisho ya mwezi 

unaofuata.  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mashirika na taasisi zingine za umma 

nne katika mwaka 2020/21 hazikupeleka michango ya kisheria ya 

shilingi bilioni 129.33 kwenye mifuko ya pensheni, Bodi ya Mikopo 
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ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu, na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 

kama inavyotakiwa (Jedwali Na. 21). 

Menejimenti zilikiri kuwa hali hiyo ilichangiwa na ukosefu wa fedha. 

Kutotuma michango kwenye mifuko ya hifadhi za jamii kuna athari 

hasi kwa mafao na fidia za wastaafu na wafanyakazi. Pia, kunaweza 

kusababisha riba na adhabu kutokana na ucheleweshaji na hivyo 

kuongeza deni kwa taasisi hizi. 

Kwa mfano, katika Bodi ya Pareto Tanzania, mchango ambao 

haukupelekwa kwenye Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma 

ulisababisha kutozwa riba na adhabu ya shilingi milioni 577.99 

kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2020/21. 

Jedwali Na. 21: Makato ya Kisheria ambayo Hayakupelekwa kwenye 
Taasisi Husika 

Na. Jina la Taasisi Aina ya Makato Kiasi (Sh. 

Milioni) 

Muda 

1  Shirika la Reli 

Tanzania 

Makato ya Mfuko wa 

Pensheni kwa 

Watumishi wa 

Umma 

 99,600.00  Kuanzia mwaka 

2015 hadi Juni 

2021 

Makato ya Mfuko wa 

Taifa wa Hifadhi ya 

Jamii 

 3,400.00  Kuanzia mwaka 

2015 hadi Juni 

2021 

Makato ya Mfuko wa 

Fidia kwa 

Wafanyakazi 

 25,400.00  Kuanzia mwaka 

2015 hadi Juni 

2021 

2 Bodi ya Pareto 

Tanzania 

 

Makato ya Mfuko wa 

Jamii kwa 

Watumishi wa 

Umma 

 668.99  Kuaniza mwaka 

2015/2016 hadi 

mwaka 2020/21 

3 Kampuni ya 

Bidhaa za 

Bioteknolojia 

Tanzania 

Makato ya Mfuko wa 

Jamii kwa 

Watumishi wa 

Umma 

214.31 Kuanzia Julai 

2019 hadi Juni 

2020 

4 Mamlaka ya Maji 

Safi na Usafi wa 

Mazingira Tabora 

Makato ya Bodi ya 

Mikopo kwa 

Wanafunzi wa 

Elimu ya Juu 

 46.64  Kuanzia 

mwaka 

2018/2019 

hadi 

2019/2020 

 Jumla  129,329.94  

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi, 2021 
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Ninapendekeza  mashirika ya umma ya hakikishe (a) makato yote 

ambayo hayajawasilishwa yanatumwa mara moja kwa taasisi 

husika bila kuchelewa zaidi ili kuepusha gharama zisizo na tija 

zitokanazo na adhabu na riba; na (b) yanatafuta vyanzo zaidi vya 

fedha na kuboresha ufanisi wa ukusanyaji wa mapato ili 

kuwezesha taasisi kulipa madeni yote kwa wakati. 

7.9 Madai ya Wafanyakazi ya Muda Mrefu 

 

(a) Malimbikizo ya Shilingi Bilioni 2.72 ya mishahara ambayo 

Haijalipwa  

Ukaguzi wangu wa usimamizi wa mishahara katika mashirika na 

taasisi zingine za umma ulibaini malimbikizo ya madeni ya 

mishahara ya watumishi ya shilingi bilioni 2.72 ambayo yalikuwa 

hayajalipwa kwa vipindi virefu kuanzia mwaka mmoja hadi miaka 

saba. (Jedwali Na. 22). 

Malimbikizo hayo ya madeni yanatokana na upandishaji vyeo 

wafanyakazi na mabadiliko ya mishahara, ajira mpya, uhamisho na 

mabadiliko ya mishahara kutokana na kuhuisha mifumo ya miundo 

ya utumishi. Aidha, malimbikizo ya madeni hayo yalisababishwa na 

kutohakikiwa kwa wakati na kutoidhinishwa kwa malimbikizo ya 

malipo ya watumishi na Wizara ya Fedha na Mipango; kupitishwa 

kwa mfumo wa LAWSON kutoka NAVISION kwa ajili ya usimamizi wa 

rasilimaliwatu; na kutokuwapo kwa jitihada za kutosha zilizofanywa 

na menejimenti katika kufuatilia malimbikizo ya muda mrefu ya 

malipo ya watumishi.  

Kutolipwa kwa malimbikizo ya wafanyakazi huathiri ari ya 

wafanyakazi kazini na kupunguza ufanisi mahali pa kazi.   
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Jedwali Na. 22: Mashirika yenye Malimbikizo ya Wafanyakazi 
Na. Jina la Taasisi Kiasi (Shs. 

Milioni) 

Muda wa Madeni  

1. Chuo cha Kumbukumbu ya  
Mwalimu Nyerere 

119.86 Zaidi ya mwaka 
mmoja  

2. Chuo Kikuu Mzumbe 636.98 Mwaka mmoja hadi 
miaka saba  

3. Bodi ya Rufaa ya Mapato ya Kodi 154.10 Tangu mwaka 2018 

4. Baraza la Usuluhishi la Mapato 
ya Kodi 

30.75 Tangu mwaka wa 
fedha 2018/19 

5. Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 

1,782.88 Tangu mwaka 2020 

 Jumla  2,724.57  

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi, 2021  

Ninapendekeza kuwa (a) mashirika ya umma yafuatilie kwa 

karibu Wizara ya Fedha na Mipango ili kuhakikisha kuwa 

malimbikizo ya mishahara ya watumishi yanalipwa bila 

kucheleweshwa; na (b) kupitia Ofisi ya Rais - Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Serikali iingilie kati ili 

kuharakisha mchakato huo. 

(b) Madai ya Watumishi Shilingi Bilioni 3.18 

Kupitia Wizara ya Fedha na Mipango, Serikali ilitoa waraka kuruhusu 

utoaji wa posho ya kliniki na nyumba kwa baadhi ya watumishi kama 

ilivyoelezwa katika waraka wenye Kumb. TYC/T/200/583/2 wa 

tarehe 30/7/2013 kwa ajili ya posho za kliniki na Kumb. 

TYC/T/200/583/18 ya tarehe 22/7/2010 kwa ajili ya posho ya 

nyumba. 

Ukaguzi wangu wa usimamizi wa mishahara kwa mwaka 2020/21 

ulibaini kuwa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili 

kilikuwa na madai ya posho ya kliniki ya shilingi milioni 365.29 kwa 

watumishi 170 na madai ya posho ya nyumba shilingi milioni 534 

kwa watumishi 84. Pia, nilibaini kulikuwa na malimbikizo ya madeni 

ya wafanyakazi katika Chuo Kikuu cha Mzumbe shilingi milioni 32.78 

na Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine shilingi bilioni 2.25. 

Mashirika husika yalieleza kuwa na uhaba wa bajeti. Ni maoni yangu 

kuwa madai ambayo hayajalipwa kwa muda mrefu yanaathiri ari ya 

wafanyakazi katika kazi. 
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Ninapendekeza  mashirika ya umma yafuatilie kwa karibu Wizara 

ya Fedha na Mipango ili kuhakikisha madai yanayosubiriwa 

yanalipwa kwa watumishi husika ili waweze kutekeleza malengo 

ya taasisi kwa ufanisi. 
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SURA YA NANE 

USIMAMIZI WA MIKATABA NA UNUNUZI 

8.0 Utangulizi 

Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya Mwaka 2011 (kama 

ilivyorekebishwa Mwaka 2016) na Kanuni zake za Mwaka 2013 (kama 

zilivyorekebishwa Mwaka 2016) inatoa mwongozo kwa mashirika na 

taasisi zingine za umma wa kuzingatia wakati wa kufanya ununuzi 

na usimamizi wa mikataba. 

Ili kuhakikisha kuwa ununuzi wa umma na usimamizi wa mikataba 

unafanyika kwa ufanisi na kwa kuzingatia sheria na kanuni zake 

zilizowekwa, Serikali iliamua kuanzisha Mamlaka ya Udhibiti wa 

Ununuzi wa Umma na kutoa jukumu la kusimamia na kudhibiti 

shughuli za ununuzi ili kuimarisha uchumi na kuleta ufanisi katika 

matumizi ya fedha za umma, usawa, haki na uwazi ili kupata 

thamani ya fedha. Ili kuhakikisha uwazi katika ununuzi, Mamlaka ya 

Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ilianzisha Mfumo wa Taifa wa 

Ununuzi wa Kielekitroniki ambapo michakato ya ununuzi katika 

mashirika na taasisi zingine za umma inapaswa kufanywa kupitia 

Mfumo huo. 

Nilifanya ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria, kanuni na taratibu katika 

michakato ya ununuzi wa kazi, bidhaa na huduma katika mashirika 

na taasisi zingine za umma na kutoa maoni 195 kuhusu uzingatiaji 

wa sheria hiyo, ambapo mashirika na taasisi 79 yalibainika 

kutokuzingatia sheria za ununuzi. Yafuatayo ni mapungufu 

niliyoyabaini na mapendekezo niliyoyatoa: 

8.1 Uzingatiaji wa Sheria na Kanuni za Ununuzi katika Mashirika ya 

Umma 

Kifungu cha 48(3) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2011 

kinanitaka kuelezea katika ripoti yangu ya mwaka ya ukaguzi iwapo 

taasisi nilizozikagua zimezingatia au hazikuzingatia matakwa ya 

sheria ya ununuzi wa umma na kanuni zake. Kuhusu jukumu hili, 

ilibainika kuwa kwa mwaka wa fedha 2020/21, kati ya taasisi 195 

nilizozikagua, taasisi 115 sawa na asilimia 59 zimezingatia 
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kikamilifu mahitaji ya kanuni za ununuzi bila mapungufu, wakati 

mashirika ya umma 79 sawa na asilimia 30 yamezingatia matakwa 

ya sharia ya ununuzi wa umma lakini kuna baadhi ya mapungufu 

kama ilivyoelezwa kwa kina katika ripoti za ukaguzi za mashirika 

hayo. Pia, nilishindwa kutoa maoni kwa taasisi moja ambayo ni sawa 

na asilimia moja. Kiwango cha uzingatiaji wa sheria za ununuzi na 

orodha ya mashirika na taasisi zingine za umma ambazo hazikufuata 

sheria za ununuzi, ni kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 23. 

Jedwali Na. 23: Kiwango cha Uzingatiaji wa Sheria ya Ununuzi kwa 
Taasisi za Umma 
Maelezo Taasisi za Umma (%) 

Taasisi ambazo hazikuzingatia 115 59 

Taasisi zilizozingatia 79 40 

Kushindwa Kutoa Maoni 1 1 

Jumla 195 100 

Ninapendekeza mashirika umma ya umma yaongeze kiwango cha 

uzingatiaji wa sheria za ununuzi ili kuhakikisha kuwa matumizi 

ya fedha za umma yanafanyika kwa uaminifu na haki wakati wa 

kufanya taratibu za ununuzi. 

8.2 Taratibu za Ununuzi wa Bidhaa na Huduma Zenye Thamani ya 

Shilingi Bilioni 57.38, Dola za Marekani Milioni 5.23, na Yuro 

176,715 Kufanyika Nje ya Mfumo wa Ununuzi wa Kielekitroniki  

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ilianzisha Mfumo wa 

Ununuzi wa Kielekitroniki ujulikanao kama TANePS ambao 

hutumika, pamoja na mambo mengine, kuwasilisha kwa mtandao 

mipango ya ununuzi, wito wa zabuni, na utoaji wa mikataba. Katika 

mwaka wa ukaguzi, nilibaini kuwa mashirika  ya umma 23 yalifanya 

mchakato wa ununuzi nje ya TANePS kwa zabuni za thamani ya 

shilingi bilioni 56.37, dola za Marekani milioni 5.23 na Yuro 176,710 

kinyume na Kanuni Na. 342 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za 

Mwaka 2013 na Waraka Na. 4 wa Mwaka 2019 wenye Kumb. Na. 

EB/AG/485/01/Juz. XII/26 wa tarehe 23 Novemba 2019 uliotolewa 

na Hazina unaozitaka taasisi zote zinazofanya ununuzi kutumia 

mfumo wa TANePS kuanzia tarehe 01 Januari 2020. Orodha ya 

taasisi zilizofanya ununuzi nje ya Mfumo wa TANePS zinaoneshwa 

kwenye Jedwali Na. 24, 25 na 26. 
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Jedwali Na. 24: Orodha ya Mashirika Yaliyofanya Ununuzi Nje ya Mfumo 
wa TANePS (Shilingi) 
Na. Jina la Taasisi Idadi ya 

Mikataba 
Kiasi (Sh. 
Milioni) 

1. Mamlaka ya Udhibiti wa Petroli Mkondo wa Juu  82 1,028.11 

2. Shirika la Nyumba la Taifa 59 18,582.05 

3. Taasisi ya Mifupa Muhimbili 49 1,054.55 

4. Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi 
Kilimanjaro 

43 2,796.13 

5. Mamlaka ya Hifadhi za Taifa 32 5,127.26 

6. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Nzega 

32 967.96 

7. Taasisi ya Utafiti wa 28 602.96 

8. Shirika la Madini la Taifa 27 2,309.19 

9. Shirika la Posta Tanzania 25 1,013.32 

10. Bohari Kuu ya Dawa  23 8,548.93 

11. Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi 

18 291.12 

12. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Geita 

16 359.32 

13. Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 14 360.55 

14. Kampuni ya Kuendeleza Uwanja wa Ndege wa 
Kilimanjaro 

9 228.81 

15. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Korogwe 

8 137.21 

16. Kampuni ya Ndege Tanzania  7 358.92 

17. Kampuni ya Stamigold 6 8,193.77 

18. Hospitali ya Taifa Muhimbili 5 2,367.94 

19. Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 5 113.84 

20. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Dodoma 

4 2,399.75 

21. Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania 4 93.26 

22. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mwanga 

2 53.29 

23. Kituo cha Kompyuta Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam 

 390.52 

  Jumla 498  57,378.76  

 

Jedwali Na. 25: Orodha ya Mashirika Yaliyofanya Ununuzi Nje ya Mfumo 
wa TANePS  (Dola za Marekeni) 

Na. Jina la Taasisi Idadi ya 
Mikataba 

Kiasi Dola 
za 

Marekani 
“000” 

1. Bohari Kuu ya Dawa  8 3,956,145 

2. Kampuni ya Stamigold 2 895,614 

3. Kampuni ya Ndege 
Tanzania  

1 349,901 

4. Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi 
Kilimanjaro 

1 29,470 

  Jumla 12 5,231.13 
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Jedwali Na. 26: Orodha ya Mashirika Yaliyofanya Ununuzi Nje ya Mfumo 
wa TANePS (Fedha za Ulaya Yuro) 
Na. Jina la Taasisi Idadi ya 

Mikataba 
Kiasi 

(Yuro) 

1. Kapuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi 
Kilimanjaro 

3 18.71 

2. Kampuni ya Ndege 
ya Tanzania 

1 158.00 

  Jumla 4 176.71 

Utekelezaji wa taratibu za zabuni nje ya mfumo wa kielekitroniki 

unaweza kuzuia uwazi kutokana na upendeleo wakati wa kutathmini 

na kuchagua wazabuni na hivyo thamani ya fedha inaweza 

isipatikane katika zabuni husika. 

Ninapendekeza mashirika ya umma yazingatie matakwa ya 

kutumia Mfumo wa TANePs ili kuongeza uwazi katika shughuli 

zote za ununuzi. 

8.3 Ununuzi wa Thamani ya Shilingi Bilioni 17.60 Uliofanywa kwa 

Njia Isiyothibitishwa  

Kanuni ya 149 (1) (3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013  

na Kanuni ya 51 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma (kama 

zilivyorekebishwa mwaka 2016) zinataka ununuzi wa bidhaa, ujenzi 

na huduma zisizo za ushauri kufanyika kwa njia ya ushindani wa 

kitaifa au kimataifa kabla ya njia zingine za utoaji zabuni 

zilizowekwa kwenye Kanuni hazijatumika. Pia, Kanuni ya 15 

inaeleza kuwa pale ambapo taasisi nunuzi inatumia njia za ununuzi 

tofauti na njia ya ushindani wa kitaifa au kimataifa, taasisi nunuzi 

inapaswa kujumuisha taarifa za misingi na mazingira yanayotumika 

kuhalalisha matumizi ya njia hiyo. 

Katika tathmini yangu kuhusu mchakato wa ununuzi, nilibaini kuwa 

mashirika 11 yalibadilisha njia za ununuzi kwa mikataba yenye 

jumla ya shilingi bilioni 17.60 tofauti na utaratibu uliooneshwa 

kwenye mpango wa ununuzi wa mwaka ambapo ulikuwa wa 

ushindani wa kitaifa au kimataifa bila kuweka taarifa za misingi na 

uhalali wa mabadiliko kama inavyotakiwa na Kanuni iliyotajwa hapo 

juu. Mabadiliko ya njia za ununuzi bila kufuata taratibu hupelekea 
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kuzuia ushindani ambapo kunaweza kusababisha kuongezeka kwa 

bei na kutopatikana kwa thamani ya fedha. Orodha ya taasisi za 

ununuzi ambazo zilibadilisha njia za ununuzi zimeoneshwa katika 

Jedwali Na.27. 

Jedwali Na. 27: Orodha ya Taasisi za Ununuzi Zizobadili Njia za Ununuzi 
bila Uthibitisho 
Na. Jina la Taasisi Idadi Kiasi (Sh. 

Milioni) 

1. Shirika la Mawasiliano Tanzania 6 8,355.95 

2. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Arusha 

7 2,986.37 

3. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam 

1 2,176.20 

4. Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya 4 1,067.17 

5. Shirika la Umeme Tanzania  1 1,023.87 

6. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mwanza 

1 947.33 

7. Mamlaka ya Bandari Tanzania  1 815.32 

8. Taasisi ya Chakula na Lishe 3 134.71 

9. Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya  1 45.43 

10. Bodi ya Utalii Tanzania 1 25.19 

11. Bodi ya Pamba Tanzania  1 17.48 

  Jumla 27  17,595.02  

Ninapendekeza mashirika ya umma yahakikishe kuwa ununuzi 

unafanywa kwa ushindani ili kupata thamani ya fedha na 

inapotokea kuna uhitaji wa kubadilisha njia za ununuzi, njia hizo 

zinapaswa zithibitishwe uhalali wake kabla ya kuidhinishwa na 

bodi za zabuni. 

8.4 Wakandarasi Kutelekeza Miradi yenye Thamani ya Sh. Bilioni 

2.57  

Mamlaka ya Hifadhi za Taifa kupitia Hifadhi ya Taifa ya Ruaha 

ilisaini mkataba na Kampuni ya Deep Construction Limited kupitia 

zabuni Na. PA/037/19-20/RNP/W/34 kwa ajili ya ujenzi wa Mradi 

wa Usambazaji Maji wa Tungamalenga kwa mkataba wa thamani ya 

shilingi milioni 929.78. Mradi huo ulitarajiwa kuanza tarehe 01 Aprili 

2019 na kukamilika tarehe 29 Oktoba 2020. 

Nilipitia usimamizi na utekelezaji wa mkataba huo na nilibaini kuwa 

mkandarasi aliweza kujenga tenki la maji pekee kwa gharama ya 

shilingi milioni 274.63. Vilevile, wakati wa uhakiki wa mradi mwezi 



 

84 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Agosti 2021, nilibaini kuwa mkandarasi hakuwapo eneo la mradi na 

vitendeakazi vyake vyote vilikuwa vimeondolewa katika eneo la 

mradi. Niliarifiwa na Uongozi wa Hifadhi kuwa uliripoti malalamiko 

hayo kwa Bodi ya Usajili wa Wakandarasi ambapo Bodi ilimuita 

mkandarasi kwenye kikao kilichohusisha Bodi na Mamlaka ya Hifadhi 

Taifa ya Ruaha lakini mkandarasi hakujibu wala kutokea kwenye 

kikao. 

Kuchelewa kusuluhisha mgogoro kunaweza kusababisha kuongezeka 

kwa gharama za mradi na kuchelewa kufikia malengo 

yaliyokusudiwa. Hali hii inaonesha kuwa mzabuni aliyechaguliwa 

hakuwa na vigezo na uwezo. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Hifadhi za Taifa ihakikishe inafanya 

tathmini ya kina ya wazabuni na kuimarisha uhakiki wa sifa za 

wakandarasi kabla ya kutoa zabuni ili kuepusha ucheleweshaji 

usio wa lazima katika ukamilishaji wa miradi. Aidha, 

napendekeza menejimenti ya Mamlaka ya Hifadhi za Taifa 

ichukue hatua stahiki kama zilivyoainishwa kwenye mkataba kwa 

mradi uliochelewa. 

Aidha, katika Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 

Stadi nilibaini kuwa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Makete 

kiliingia mkataba na Wakala wa Majengo Tanzania kwa ajili ya 

ujenzi wa vyumba viwili vya madarasa na bweni moja kwa mkataba 

wa thamani ya shilingi bilioni 1.10 kwa kipindi cha mwaka mmoja 

kuanzia tarehe 12 Oktoba 2017. Pia, Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na 

Mafunzo ya Ufundi Stadi Makao Makuu iliingia mkataba na Wakala 

wa Majengo Tanzania kwa ajili ya ujenzi wa nyumba mbili za 

wafanyakazi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Makete kwa 

mkataba wa thamani ya shilingi milioni 540.47 bila kodi ya ongezeko 

la thamani kuanzia tarehe 12 Septemba 2017 na kukamilika mwezi 

Septemba 2019. Hata hivyo, mkandarasi alitelekeza mradi huo bila 

kukamilisha kazi.  

Nina shaka juu ya utendaji wa wakala za Serikali jinsi zinavyoonesha 

kutokuwa na uwezo wa kutekeleza miradi au mikataba iliyoingiwa 

kwa njia ya makubaliano na mashirika mengine ya umma, ambapo 
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wakala hizi zimekuwa zikishindwa kukamilisha kazi kwa wakati, hali 

inayochafua taswira ya Serikali. 

Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 

iingilie kati kuisaidia Wakala wa Majengo Tanzania kuimarisha 

uwezo wake wa kiutendaji ili kuiwezesha kutekeleza miradi 

mbalimbali inayopata. Pia, ninapendekeza Mamlaka ya Elimu ya 

Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi iwasiliane na Wakala wa 

Majengo Tanzania kupitia Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi ili 

Wakala ikamilishe shughuli iliyobaki katika Chuo cha Ufundi Stadi 

cha Wilaya ya Makete. 

8.5 Mapungufu katika Mradi wa Ujenzi wa Hoteli ya Burigi yenye 

Hadhi ya Nyota Tatu wa Thamani ya Shilingi Bilioni 11.04  

Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania iliingia mkataba na Kampuni 

ya Ujenzi ya SUMA JKT kwa ajili ya ujenzi wa Hoteli ya Burigi Chato 

ya hadhi ya nyota tatu kwa thamani ya mkataba wa shilingi bilioni 

11.04 tarehe 4 Aprili 2020 ambapo kazi hiyo ilitakiwa kukamilika 

tarehe 14 Aprili 2021. 

Mapitio yangu ya taarifa za maendeleo ya mkataba wa ujenzi wa 

Hoteli ya Burigi Chato yalibaini mapungufu kadhaa, yakiwemo 

Mamlaka ya Hifadhi za Taifa kutoa malipo ya awali ya shilingi bilioni 

1.00 bila kuwa na mchanganuo wa gharama za ujenzi kama msingi 

wa kukokotolea malipo ya awali. Pia, ujenzi wa hoteli ulianza bila 

kufanya tathimini ya athari ya mazingira ambayo ni muhimu ili 

kuepuka uharibifu wa mazingira. Vilevile, kulikuwa na 

ucheleweshaji wa kukamilika kwa kazi kwani mradi ulipangwa 

kukamilika tarehe 14 Aprili 2021 lakini ujenzi ulikuwa upo katika 

hatua ya awali ya msingi hadi Julai 2021. Taarifa za ujenzi 

zilionesha ucheleweshaji huo ulitokana na mkandarasi kuwa na 

vifaa vichache kwenye eneo la ujenzi, ambavyo baadhi vilikuwa 

havifanyi kazi na kusababisha ucheleweshaji. 

Kwa maoni yangu, kukosekana kwa taratibu sahihi za ununuzi 

kulisababisha Mamlaka ya Hifadhi za Taifa kushindwa kukamilisha 

mradi kwa wakati jambo ambalo linaweza kusababisha gharama za 

ziada kutokana na kuongezeka kwa bei za vifaa. 
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Ninapendekeza Mamlaka ya Hifadhi za Tanzania ihakikishe ina 

mikakati ya kuwezesha mradi kukamilika bila kuchelewa zaidi. 

8.6 Kutotoza Shilingi Bilioni 1.68 za Tozo za Kushindwa Kutimiza 

Mikataba  

Kanuni ya 112 (1&2) ya Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2013 

(kama ilivyorekebishwa) na Kanuni ya 37 ya Kanuni za Ununuzi wa 

Umma (kama zilivyorekebishwa) za Mwaka 2016 zinaitaka taasisi 

nunuzi kutoza fidia kwa mzabuni kwa kushindwa kutimiza mkataba 

kwa vifaa au bidhaa ambazo hazijawasilishwa, huduma ambazo 

hazijatolewa au kucheleweshwa au kazi iliyocheleweshwa. Viwango 

vya kiasi kwa siku kwa kushindwa kutimiza matakwa ya mkataba ni 

asilimia 0.10 hadi asilimia 0.20 ya thamani ya mkataba kwa siku 

ambazo vifaa au bidhaa zilizochelewa na kiasi cha asilimia 0.10 hadi 

asilimia 0.15 kwa kazi zilizochelewa hadi jumla sawa na kiasi cha 

dhamana ya utendaji. 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa mashirika nane ya umma 

hayakukata fidia kutokana na kushindwa kutimiza masharti ya 

mikataba kwa wazabuni licha ya kuwapo kwa kasoro katika 

utekelezaji wa mikataba ambazo zilistahili kukatwa tozo ya fidia 

hiyo. Jumla ya shilingi bilioni 1.68 hazikukatwa kwenye mikataba 

26 yenye kasoro za kushindwa kutimiza masharti ya mikataba kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 28. Kutotoza fidia kutokana na 

ucheleweshaji wa bidhaa au huduma kunayanyima mashirika ya 

umma fidia jambo linaloweza kuongeza gharama za ziada kwa 

mikataba ya ujenzi ambayo inasimamiwa na mkandarasi mshauri. 

Jedwali Na. 28: Orodha ya Taasisi ambazo Hazikukata Tozo za Fidia kwa 
Kushindwa Kutimiza Masharti ya Mikataba 

Na Jina la Taasisi Idadi ya 
Mikataba 

Gharama ya 
Mkataba 
Shilingi 

“Milioni” 

Kiasi cha 
Fidia 

Shilingi 
“Milioni” 

1.  Shirika la Umeme Tanzania 10 5,990.13 919.26 

2.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili   4 6,361.03 643.48 

3.  Ofisi ya Taifa ya Takwimu 2 534.39 53.44 

4.  Chuo Kikuu cha Dodoma 4 628.48 37.42 

5.  Mamlaka ya Bandari Tanzania  1 122.01 12.2 

6.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Morogoro 

1 110.38 11.04 
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7.  Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili 

1 67.27 3.9 

8.  Baraza la Taifa la Usimamizi 
wa Mazingira 

3 31.07 3.11 

 Jumla 26  13,844.76   1,683.85  

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika yatoze fidia ya 

kuchelewesha utekelezaji wa mikataba na kuendelea kufuatilia 

utendaji kazi wa mikataba kwa kufuata masharti ya mikataba ili 

kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

8.7 Kuanza Utekelezaji wa Miradi 17 yenye Thamani ya Shilingi 

Bilioni 7.61 bila Kufanya Tathmini ya Athari za Mazingira 

Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 

inasema “Taasisi nunuzi itatathmini athari kwenye mazingira kwa 

kila kazi katika hatua ya upangaji wa mradi na kwa vyovyote vile 

kabla ya taratibu za ununuzi kuanza”. Pia, Kifungu cha 81(2) cha 

Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka 2004 inataka utafiti wa 

tathmini ya athari za mazingira ufanywe kabla ya kuanza au 

kufadhili mradi. 

Katika tathmini yangu ya utekelezaji wa miradi katika mwaka wa 

fedha 2020/21, nilibaini kuwa taasisi za umma nne zilitekeleza 

miradi 17 yenye thamani ya shilingi bilioni 7.61 bila kufanya 

tathmini ya athari kwa mazingira. Mwaka wa fedha 2019/20 

niliripoti kuwa taasisi nne zilitekeleza miradi 8 bila kufanya utafiti 

wa tathmini ya mazingira. Orodha ya taasisi na miradi inaoneshwa 

kwenye Jedwali Na. 29. 

Jedwali Na. 29: Orodha ya Taasisi na Miradi Iliyofanyika bila Tathmini 
ya Athari za Mazingira 

Na. Jina la Taasisi Idadi ya 
Mradi 

Kiasi 
(Shilingi Milioni) 

1. Chuo cha Mipango na Maendeleo 
Vijijini 

5 5,569.30 

2. Bodi ya Huduma za Maktaba 
Tanzania 

7 1059.38 

3. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa 
Mazingira Mbeya 

2 850.00 

4. Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 3 132.75 

  Jumla 17 7,611.43 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021 
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Kwa maoni yangu, utekelezaji wa miradi bila tathmini ya athari za 

mazingira unayaweka mashirika ya umma kwenye hatari za 

kimazingira ambazo zinaweza kuwa na madhara kwa ustawi wa 

jamii husika na kusababisha upotevu wa rasilimali za umma. 

Ninapendekeza taasisi za umma zihakikishe katika siku zijazo 

zifanye tathmini ya athari za mazingira kabla ya kuanza kwa 

miradi ili kuepusha hatari zinazohusiana na mazingira. 

 

8.8 Mikataba yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 43.02 na Dola za 

Marekani 895,614 Ilitekelezwa bila Dhamana ya Utendaji  

Kanuni za 12 na 29 za Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 

(kama zilivyorekebishwa mwaka 2016) zinaitaka taasisi yoyote 

nunuzi kumtaka mzabuni aliyeshinda kuleta dhamana ya utendaji 

kazi ili kuhakikisha utekelezaji wa mkataba. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa baadhi ya miradi iliyotekelezwa katika 

mashirika ya umma 14 yenye thamani ya shilingi bilioni 43.02 na 

dola za Marekani milioni 895,614  kwa mradi mmoja wa Kampuni ya 

STAMIGOLD dhamana zake za utendaji kazi zilikuwa ama 

zimekwisha muda wake wakati miradi bado inaendelea au 

hapakuwa na dhamana kabisa ya utendaji kazi iliyowekwa kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 30. 

Jedwali Na. 30: Orodha ya Mashirika ya Umma ambayo Yalitekeleza 
Miradi bila Dhamana ya Utendaji Kazi 
Na Jina la Taasisi Idadi ya 

Mikataba 
Kiasi  

(Shilingi 
Milioni) 

1. Shirika la Umeme Tanzania  2 3,645.19 

2. Shirika la Mawasiliano Tanzania 15 24,766.30 

3. Shirika la Utangazaji la Taifa 10 6,195.55 

4. Chuo cha Usimamizi wa Fedha 11 2,368.76 

5. Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini 1 1,590.91 

6. Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 5 1,488.70 

7. Shirika la Nyumba la Taifa 3 959.37 

8. Chuo Kikuu cha Dodoma 2 468.53 

9. Taasisi ya Elimu Tanzania 1 456.78 

10. Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya 

1 396.90 

11. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa 
Mazingira Dar es Salaam 

2 396.43 
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12. Shirika la Maendeleo la Taifa 2 220.47 

13. Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania 1 65.00  
Jumla 56 43,018.89 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021 

Utekelezaji wa mikataba bila dhamana ya utendaji kazi huyaweka 

mashirika ya umma katika hatari na kusababisha upotevu wa 

rasilimali katika miradi inayoendelea endapo wakandarasi 

watashindwa kutekeleza kazi zao kikamilifu. 

Ninapendekeza mashirika ya umma yahakikishe mikataba yote 

inalindwa kwa dhamana ya utendaji kazi kama inavyotakiwa na 

kanuni za ununuzi ili kulinda maslahi ya taasisi endapo wazabuni 

watashindwa kutekeleza mikataba. 

8.9 Ongezeko la Gharama Kiasi cha Shilingi Bilioni 3.64 Kutokana na 

Mchakato wa Ununuzi Kuchukua Muda Mrefu na Kutofanya 

Makadirio Sahihi  

Kanuni ya 191(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 

inaeleza kuwa, muda uliowekwa na taasisi nunuzi utatosha 

kuruhusu tathmini na ulinganishaji wa zabuni, kupata vibali vyote 

muhimu, na kutoa taarifa ya utoaji tuzo na kukamilisha mkataba 

lakini muda huo hautazidi siku 120 kuanzia tarehe ya mwisho 

iliyowekwa kwa ajili ya kuwasilisha zabuni. 

Wakati wa ukaguzi katika Shirika la Umeme Tanzania, nilipitia 

mchakato wa ununuzi wa zabuni Na. PA/001/2017-18/HQ/W/18 

kwa ajili ya marekebisho makubwa katika Mtambo wa Kuzalisha 

Umeme wa Maji wa Kihansi. Mchakato wa zabuni ulifutwa na 

kutolewa upya mara kadhaa tangu 2017/18 kutokana na 

kutokubaliana katika mazungumzo na kusababisha ucheleweshaji 

wa takribani siku 1,116 zaidi ya muda uliokubalika na kuainishwa 

kwenye kanuni, ambapo makadirio ya gharama yalikuwa yuro 

882,930 sawa na shilingi bilioni 2.15. Hatimaye, katika mwaka wa 

fedha 2020/21, mkataba ulisainiwa kwa yuro milioni 1.85 sawa na 

shilingi bilioni 5.09 na kusababisha ongezeko la gharama za kiasi cha 

shilingi bilioni 2.94. 
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Kwa maoni yangu, mipango na tathmini ya kutosha ya mahitaji ya 

mradi haikufanyika ipasavyo, jambo ambalo lingewezesha kuepusha 

ucheleweshaji wa mchakato wa ununuzi na gharama za nyongeza. 

Zaidi ya hayo, nilibaini kulikuwa na ucheleweshaji wa utekelezaji 

wa mkataba huo kwa zaidi ya siku 150 tangu mkataba uliposainiwa 

tarehe 4 Machi 2021. Muda wa kukamilisha mkataba ulikuwa siku 

120. Hata hivyo, hadi mwezi Septemba 2021, makabidhiano ya eneo 

la mradi yalikuwa hayajafanyika ambayo yalitakiwa kufanywa ndani 

ya siku 14 tangu tarehe ya kusaini mkataba. Kuchelewa kutekeleza 

mkataba kutasababisha taasisi kuchelewa kufikia malengo 

yaliyokusudiwa na kusababisha ongezeko la muda wa utendaji usio 

wa lazima. 

Aidha, nilibaini ongezeko la gharama za mkataba zenye thamani ya 

shilingi milioni 697.82; ongezeko hili la gharama lilitokana na 

kutofanyika kwa utafiti wa kina hivyo kusababisha makadirio yasiyo 

sahihi ya vifaa katika utekelezaji wa mkataba Na.PA/001 /2019-

20/HQ/G/134 (Loti 2) kwa ajili ya usambazaji wa vifaa vya njia za 

umeme kwa ajili ya ujenzi wa njia za mizunguko miwili ya kilo voti 

33 kutoka Kituo Kidogo cha Gongo la Mboto hadi chanzo cha Umeme 

wa maji cha Julius Nyerere. 

Ninapendekeza kuwa, menejimenti ya Shirika la Umeme 

Tanzania liweke mipango na litathmini kwa kina mahitaji ya 

miradi kabla ya kuanza ununuzi ili kuepusha gharama za ziada na 

ucheleweshaji wa utekelezaji wa miradi. 

8.10 Afisa Masuuli Aliyeingilia Majukumu ya Bodi ya Zabuni kwa 

Kuidhinisha Mikataba yenye Thamani ya Dola za Marekani Milioni 

1.06 na Shilingi Bilioni 2.79 

Kifungu cha 41 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2011 

kinawataka maafisa masuuli, bodi ya zabuni, vitengo vya usimamizi 

wa ununuzi, idara za watumiaji na kamati za tathmini kufanya kazi 

kwa uhuru kuhusiana na kazi na majukumu yao. 

Aidha, Kifungu cha 33 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka  

2011 kinaainisha majukumu ya bodi za zabuni kuwa ni kujadili 

mapendekezo ya kitengo cha usimamizi wa ununuzi na kuidhinisha 
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utoaji wa mikataba, kuidhinisha zabuni na nyaraka za mikataba, 

kuidhinisha ununuzi na uuzaji wa mali kwa taratibu za zabuni, na 

kuhakikisha utendaji mzuri katika ununuzi na uuzaji wa mali kwa 

zabuni unafuatwa kikamilifu na taasisi nunuzi. 

Wakati wa kupitia mchakato wa ununuzi na utoaji wa mikataba 

katika Bohari Kuu ya Dawa, nilibaini kuwa Afisa Masuuli aliingilia 

majukumu ya Bodi ya Zabuni ambapo taratibu zote za utoaji wa 

zabuni kuanzia wito wa zabuni hadi kutolewa kwa zabuni 

ziliidhinishwa na Afisa Masuuli pekee bila kushirikisha Bodi ya 

Zabuni kwa mikataba yenye thamani ya dola za Marekani milioni 

1.06 kinyume na sheria zilizotajwa. Hali hii ilisababishwa na 

upungufu wa idadi ya wajumbe wa Bodi ya Zabuni hivyo kutokidhi 

akidi inayotakiwa. Kitendo cha kukiuka udhibiti uliowekwa 

kinaweza kuhatarisha utendaji mzuri wa mchakato wa ununuzi 

katika taasisi nunuzi ambapo inaweza kusababisha matumizi 

mabaya ya fedha za umma.  

Orodha ya mikataba iliyoidhinishwa moja kwa moja na Afisa Masuuli 

inaoneshwa kwenye Jedwali Na. 31. 

Jedwali Na. 31: Orodha ya Mikataba Iliyoidhinishwa na Afisa Masuuli 
Na. Namba ya 

Mkataba 

Jina la 

Mzabuni 

Maelezo Kiasi (Dola za 

Marekani) 

“000” 

1 IE-

009/2020/2021

/HQ/G/127 

Wenzhou 

Liangke 

Machinery Co. 

Ltd. 

Ununuzi wa Capsule 

dosage form 

production line 

668.86 

2 IE-

009/2020/2020

/HQ/G/126 

Shanghai 

Sheng-Guan 

Machinery 

Equipment Co. 

Ltd. 

Ununuzi wa oral 

liquid and syrup 

manufacturing and 

filling production 

line 

222.50 

3 IE-

009/2020/2020

/HQ/G/126 

Guangdong 

Jinzong 

Machinery Co. 

Ltd.  

Ununuzi wa oral 

liquid and syrup 

manufacturing and 

filling production 

line 

163.80 

Jumla  1,055.16 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi ya Bohari Kuu ya Dawa, 2021 

Pia, nilibaini barua yenye Kumb. Na. CEA.169/178/03/18 ya tarehe 

13 Oktoba 2020 ya uteuzi wa maofisa watatu wa kwenda China kwa 
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ajili ya kutafuta watengenezaji wa mashine za hemodialysis ili 

kusambaza mashine 71 za kusafisha damu na kutoa ushauri kwa 

Serikali juu ya ununuzi wa mashine hizo. Hata hivyo, utaratibu wa 

kutafuta wetengenezaji na utoaji wa mikataba (namba ya mkataba 

au kumbukumbu) haukuhusisha Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

na Bodi ya Zabuni bali mchakato mzima wa kununua mashine 

ulifanywa na watu watatu wakiwa nchini China kwa gharama ya 

shilingi bilioni 2.79. 

Pia, nilibaini kuwa, ili kuwezesha ununuzi wa mashine hizo, Bohari 

Kuu ya Dawa ilitumia jumla ya shilingi milioni 215.99 kulipa 

watumishi watatu posho ya kujikimu kwa siku 61 pamoja na 

gharama za usafiri kwenda China kwa madhumuni ya mazungumzo 

na kutafuta viwanda. Nina shaka na mchakato mzima wa ununuzi 

na matumizi ya fedha za umma. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa ihakikishe mgawanyo wa 

majukumu unafuatwa ili udhibiti uliowekwa katika Sheria ya 

Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2011 na Kanuni zake unatekelezwa 

na kila chombo kifanye kazi kwa kujitegemea ili kuwa na taratibu 

nzuri za ununuzi na uuzaji wa mali kwa njia ya zabuni. 

8.11 Ununuzi Uliofanywa bila Mikataba wenye Thamani ya Shilingi 

Bilioni 9.90 na Dola za Marekani Milioni 1.42  

Kanuni ya 233(1) (2) na Kanuni ya 75 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 

za Mwaka 2013 (kama ziliyvorekebishwa mwaka 2016) zinazitaka 

taasisi nunuzi na watu ambao zabuni zao zimekubaliwa kuingia 

mikataba rasmi ndani ya siku 14 za kazi baada ya kukamilisha 

masharti yote kabla ya kusainiwa kwa mikataba na mikataba rasmi 

kuwa katika fomu maalumu iliyowekwa, na kuwa na masharti, na 

matakwa yaliyowekwa kwenye nyaraka za zabuni. 

Nilipitia ununuzi wa bidhaa 30 uliopangwa chini ya zabuni Na. IE-

009/2020/2021/HQ/G/160 ya usambazaji wa dawa na vifaatiba 

katika Bohari Kuu ya Dawa na kubaini kuwa ununuzi wa bidhaa 

zenye thamani ya shilingi bilioni 9.90 na dola za Marekani milioni 

1.42 ulifanywa bila kusaini mikataba kinyume na Kanuni iliyotajwa 

hapo juu. Badala yake, Menejimenti ilitumia barua ya dharura 
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iliyosainiwa na Afisa Masuuli kuagiza na kufanya malipo kamili ya 

bidhaa kabla ya kupokelewa kwa bidhaa kwa sababu ununuzi 

ulikuwa ya dharura. Vilevile, hakukuwa na ushindani wa zabuni 

uliofanywa kama inavyotakiwa na taratibu za ununuzi. Menejimenti 

haikuzingatia udhibiti wa vihatarishi kwani haikutoa matakwa au 

masharti yoyote kama vile vifungu vya kutoza fidia kwa kushindwa 

kutekeleza mkataba iwapo bidhaa au huduma itachelewa 

kuwasilishwa au kutowasilishwa.  

Ninapendekeza kuwa, Bohari Kuu ya Dawa ihakikishe katika siku 

zijazo ununuzi wowote unakuwa na mikataba rasmi katika fomu 

maalumu na kusainiwa vyema na pande zote mbili. 

8.12 Mikataba yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 17.92 Iliyotolewa na 

Kusainiwa bila Kupekuliwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali  

Kanuni ya 59 (1)(2)  na Kanuni ya 2 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 

za mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa 2016) zinaeleza kuwa 

mkataba wowote rasmi unaotokana na kukubalika kwa zabuni 

ambayo thamani yake ni shilingi bilioni moja au zaidi na kwa 

ununuzi unaofanywa kupitia zabuni ya ushindani wa kimataifa 

utapekuliwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali kabla ya mkataba 

kusainiwa na wahusika, na zabuni ambayo mkataba wake 

haujapekuliwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali itakuwa batili. 

Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini kuwa mikataba sita yenye 

thamani ya dola za Marekani milioni 7.46 sawa na shilingi bilioni 

17.14 ya usambazaji wa dawa na vifaatiba katika Bohari Kuu ya 

Dawa iliingiwa na wazabuni bila kupekuliwa na Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali kinyume na Kanuni iliyotajwa hapo juu. 

Pia, nilibaini kuwa katika Shirika la Utangazaji Tanzania mkataba 

mmoja wenye thamani ya shilingi milioni 777.98 wa usambazaji wa 

vifaa saba vya kueneza matangazo ya redio ya FM kwa Wilaya za 

Same, Kasulu, Sikonge, Kahama, Bunda, Nkasi na Karagwe 

uliofanywa kupitia zabuni ya ushindani wa kimataifa, ushauri wa 

kisheria wa Mwanasheria Mkuu wa Serikali haukuingizwa katika 

rasimu za mkataba. 



 

94 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Ninapendekeza kuwa, katika siku zijazo mashirika ya umma 

yahakikishe mikataba inapekuliwa na Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali na ushauri anaoutoa unazingatiwa ili kuepusha migogoro 

ya kisheria inayoweza kujitokeza wakati wa utekelezaji wa 

miradi. 

8.13 Tathmini Isiyo ya Haki na Kuondolewa kwa Wazabuni katika 

Zabuni za Thamani ya Shilingi Bilioni 13.37 

Kifungu cha 72 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2011 

inatoa msingi wa tathmini na uteuzi wa mzabuni aliyefaulu, 

kubainishwa wazi katika hati ya zabuni. Nyaraka za zabuni 

zitabainisha mambo mbalimbali, pamoja na bei ambayo inaweza 

kuzingatiwa katika kutathmini zabuni na jinsi mambo hayo 

yanavyoweza kutumiwa au kutathminiwa. Pia, Kanuni ya 203 (2) ya 

Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2013 inataka zabuni 

zilinganishwe zenyewe ili kubaini gharama ya chini kabisa 

iliyotathminiwa kwa ajili ya ununuzi wa bidhaa, huduma au ujenzi. 

Katika ukaguzi wa tathmini za zabuni na mchakato wa utoaji wa 

zabuni katika mashirika na taasisi za umma 200, nilibaini kuwa 

mashirika ya umma 9 yaliwaondoa baadhi ya wazabuni katika 

mchakato wa ununuzi wa jumla ya shilingi bilioni 13.37 kutokana na 

sababu kama vile kutowasilisha nyaraka wakati nyaraka hizo 

zilikuwa katika zabuni walizowasilisha, kutokuwapo kwa usawa wa 

maamuzi juu ya mapungufu madogomadogo ya mzabuni, 

kutozingatia mahitaji, na kuondolewa wazabuni bila sababu 

kinyume na sheria na kanuni. Orodha ya taasisi hizo inaoneshwa 

katika Jedwali Na. 32. 

Jedwali Na. 32: Orodha ya Mikataba Iliyotathminiwa bila Haki 

Na Jina la Taasisi Namba ya Zabuni Gharama za 
Mkataba 

(Sh. Milioni) 

1 Shirika la Umeme 
Tanzania  

PA/001/2019-20/HQ/G/50 622.42 

PA/001/2020-21/LZN/G/28 225.28 

2 Chuo Kikuu cha Sayansi 
na Teknolojia Mbeya 

PA/047/2020-2021/G/24 8,915.70 

3 Shirika la Bima la Taifa PA/069/HQ/2020-2021/G/37 149.62 

4 Tume ya Ushindani IE/026/2020-2021/HQ/G/08 52.09 
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Na Jina la Taasisi Namba ya Zabuni Gharama za 
Mkataba 

(Sh. Milioni) 

5 Kampuni ya Uendeshaji 
wa Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Kilimanjaro 

PA/116/2020-
2021/KADCO/NCS/05 

32.40 

6 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Tanga 

AE/048/2020-2021/W/38 1,996.39 

7 Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi 

IE/046/2020-21/HQ/N/13 128.18 

8 Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa 
Umma 

PA.155/2020-2021/HQ/W/05 539.55 

9 Shirika la Posta 
Tanzania 

PA/091/2020-
2021/HQ/NCS/04 & 06 

706.37 

 
Jumla 13,368.00 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021 

Utaratibu huu unasababisha upotevu wa fedha za umma ambazo 

zingeweza kutumika kutekeleza shughuli zingine za maendeleo 

kama wazabuni wenye gharama za chini wasingeondolewa, 

wazabuni wasio na uwezo katika utekelezaji wa mikataba 

wasingeteuliwa, bidhaa au huduma zisizokidhi viwango 

zisingechaguliwa. Pia, kupuuza kanuni za ununuzi zinazosisitiza 

umuhimu wa uadilifu, uwajibikaji, haki na uwazi katika mchakato 

wa ununuzi kunaweza kuzuia kupatikana thamani ya fedha katika 

mikataba. 

Ninapendekeza mashirika ya umma yazingatie Kifungu cha 72 

cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2011 na Kanuni ya 

203 (2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 wakati 

wa tathmini na mchakato wa kutoa zabuni ili kuimarisha haki na 

uwazi na upatikanaji wa thamani ya fedha na kuepuka upotevu 

wa fedha za umma na utoaji wa bidhaa au huduma zisizo na 

viwango. 

8.14 Ununuzi wa Thamani ya Shilingi Bilioni 49.27 Uliofanywa Nje ya 

Bajeti na Mipango ya Ununuzi  

Katika ukaguzi wa ununuzi nilibaini utekelezaji wa mikataba 32 ya 

ununuzi yenye thamani ya shilingi bilioni 49.27 katika mashirika ya 

umma ambayo haikuwa katika bajeti wala kujumuishwa katika 

mpango wa ununuzi wa mwaka kama inavyotakiwa na Kanuni ya 69 
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(3) na (7) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 (kama 

zilivyorekebishwa) na Kanuni ya 26 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 

(kama zilivyorekebishwa) za Mwaka 2016 kama inavyooneshwa 

katika Jedwali Na.33. 

Jedwali Na. 33: Ununuzi Uliofanywa Nje ya Bajeti na Mipango ya 
Ununuzi ya Mwaka 

Na Jina la Taasisi Idadi ya 
Mikataba 

Kiasi (Shilingi 
Milioni) 

1 Bohari Kuu ya Dawa  6 43,984.55 

2 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Iringa 

10 3,699.99 

3 Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 7 1,059.37 

4 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Korogwe 

4 393.90 

5 Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania 5 132.45  
Jumla 32 49,270.26 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021 

Mwenendo wa ununuzi uliofanywa nje ya mpango wa ununuzi wa 

mwaka ulioidhinishwa unaongezeka kwani katika mwaka wa fedha 

2019/20 niliripoti taasisi moja lakini katika mwaka wa fedha 

2020/21 kuna ongezeko la taasisi tatu. Hali hii ilitokana na mahitaji 

ya dharura ya bidhaa, na kutozingatia udhibiti na usimamizi wa 

bajeti.  

Kwa maoni yangu, utekelezaji wa shughuli za ununuzi ambazo 

hazijapangwa kunaweza kusababisha kutofikiwa kwa malengo 

yaliyokusudiwa ya miradi iliyopangwa kwa vile baadhi ya ununuzi 

uliopangwa hauwezi kufanyika kutokana na utumiaji wa fedha 

ambazo hazikuwa katika bajeti hivyo thamani ya fedha kwenye 

ununuzi huo inaweza isifikiwe. 

Aidha, mapitio yangu ya zabuni na mikataba iliyotolewa yalibaini 

kuwa mikataba 19 ilisainiwa na kutekelezwa katika mashirika saba 

ya umma. Hata hivyo, gharama za mikataba hii ilizidi kiwango 

kilichopangwa na kupitishwa katika mpango wa mwaka wa ununuzi, 

kwa zaidi ya shilingi bilioni 11.68 (shilingi bilioni 32.80 - shilingi 

bilioni 21.12) kama inavyooneshwa katika Jedwali Na 34. Nina 

shaka huenda mchakato wa uandaaji wa bajeti na matarajio ni 

ujazaji tu wa kiasi katika bajeti ambao hauzingatii uhalisia wa bei 

za soko na mahitaji ya taasisi. 



 

97 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Jedwali Na. 34: Ununuzi kwa Gharama za Mkataba Zinazozidi Bajeti 
Zilizoidhinishwa 

Na Jina la Taasisi 

Id
a
d
i 
y
a
 

M
ik

a
ta

b
a
 Kiasi cha 

Bajeti 
(Shilingi 
Milioni) 

Gharama ya 
Mkataba 
(Shilingi 
Milioni) 

Tofauti 
(Shilingi 
Milioni) 

1 Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya 

1    4,999.70      8,915.70  3,916.00 

2 Shirika la Umeme Tanzania  1    4,800.00      8,081.76  3,281.76 

3 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Tanga 

5    6,615.64      9,006.38  2,390.74 

4 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Dodoma 

4           -        985.62  985.62 

5 Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili 

4    2,279.96      2,847.03  567.07 

6 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam  

3    2,409.67      2,929.48  519.81 

7 Kampuni ya Bidhaa za 
Bioteknolojia Tanzania  

1       14.00         36.00  22.00 

  Jumla 19  21,118.97   32,801.94  11,683.00 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021  

Ninapendekeza kuwa, taasisi za umma zinazohusika zihakikishe 

ununuzi wowote unaofanywa unatokana na mpango wa ununuzi 

wa mwaka ulioidhinishwa kwa kuzingatia Kanuni ya 69(3) ya 

Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 ili kuepuka 

matumizi yasiyopangwa hivyo kuongeza ufanisi wa malengo ya 

ununuzi. 

8.15 Hasara ya Kiasi cha Shilingi Bilioni 9.18 kwa Kampuni Kutokana 

na Mapungufu ya Maandalizi ya kabla ya Utekelezaji wa Miradi  

 

Kampuni ya Huduma za Meli iliingia mikataba miwili tofauti tarehe 

03 Septemba 2018 ambayo ni mkataba Na. 

PA/115/2016/2017/MSCL/G/01 (sehemu ya 2) na Kampuni ya STX 

Engine (kiongozi) na Kampuni ya Saekyung (mshiriki) kwa ajili ya 

ujenzi wa gati la kuingizia na kuondoshea meli majini kwa dola za 

Marekani milioni 15.81 sawa na shilingi bilioni 35.80 tarehe ya 

kukamilisha mkataba ilikuwa 15 Machi 2020. Vilevile, mkataba Na. 

PA/115/2016/2017/01 (sehemu ya 1) uliingiwa na Kampuni Gas 

Entec kwa ubia na Kampuni ya Kang Nam pamoja na SUMA JKT 

wenye thamani ya dola za Marekani milioni 39.00 sawa na shilingi 

bilioni 88.29 kwa muda wa miezi 24 kwa kazi ya usanifu na ujenzi 

wa meli mpya katika Ziwa Viktoria. Mkataba huu ulianza tarehe 17 

Januari 2019 na ulitarajiwa kukamilika tarehe 17 Januari 2021. 
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Aidha, nilibaini kuwa katika kikao kilichofanyika tarehe 20 Aprili 

2018 kati ya Kampuni ya GAS Entec na Kampuni ya Huduma za Meli 

ilikubaliwa kuwa kazi ya ujenzi wa meli ingeanza mara baada ya 

kukamilika kwa ujenzi wa gati la kuingizia na kuondoshea meli 

majini tarehe 15 Machi 2020. Hata hivyo, kazi ya ujenzi wa meli 

ilichelewa kuanza kwa miezi mitano tangu tarehe 01 Aprili 2020 

hadi tarehe 30 Agosti 2020 kwa sababu ya kutokamilika kwa ujenzi 

wa gati la kuingizia na kuondoshea meli majini kwa vile ilikuwa 

haina vizuizi vya usalama vya kuegeshea meli pamoja na nguzo 

ambazo hazikuwekwa kwenye gati la kuingizia na kuondoshea meli 

majini. Ucheleweshaji huu ulisababisha madai ya dola za Marekani 

milioni 3.43 sawa na shilingi bilioni 7.76 kutoka kwa mkandarasi 

Kampuni ya Gas Entec (sehemu ya 1). 

Kampuni ya Huduma za Meli ilikuwa na mkataba mwingine Na. 

PA/115/2019/2020/MSCL/C/01 na Kampuni ya OSK Ship Tec A/S 

uliosainiwa tarehe 16 Oktoba 2020 wenye thamani ya dola za 

Marekani milioni 1.07 sawa na shilingi bilioni 2.44 kwa muda wa 

miezi 12 kuhusiana na huduma za ushauri kwa ajili ya ujenzi wa meli 

ya abiria chini ya mkandarasi Kampuni ya GAS Entec. Hata hivyo, 

kuongezwa kwa muda wa mkataba kutoka tarehe 17 Januari 2021 

hadi tarehe 30 Septemba 2022, kulisababisha kuongezeka kwa 

huduma za mshauri, ambazo zilisababisha ongezeko la gharama kwa 

kiasi cha shilingi bilioni 1.42. 

Kwa maoni yangu, ongezeko la gharama za ziada zinazofikia shilingi 

bilioni 9.18 (7.76+1.42) katika miradi ni hasara kwa Serikali; hasara 

hii inachangiwa na mapungufu katika kupanga utekelezaji wa miradi 

na kuchelewa kukamilika kwa kazi za ujenzi wa gati la kuingizia na 

kuondoshea meli majini. 

Ninapendekeza kuwa, Kampuni ya Huduma za Meli ihakikishe 

mipango mahsusi ya utekelezaji wa miradi inafanywa kwa kila 

mradi kabla ya kuanza utekelezaji wa miradi ili kuepusha 

ubadhirifu wa fedha za umma na kurefusha muda wa kumaliza 

kazi. 
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8.16 Udhaifu Uliojitokeza katika Ununuzi ya Mtambo wa Kiwanda cha 

Sukari katika Kampuni ya Mkulazi Holding Company Limited   

 

a) Ukosefu wa Sababu za Msingi za Kuihusisha Wakala wa Barabara 

Tanzania katika Ununuzi wa Mtambo wa Kiwanda cha Kiwanda 

Menejimenti ya Kampuni ya Mkulazi haikutoa sababu za msingi za 

kuchagua Wakala wa Barabara kufanya manunuzi kwa niaba yake na 

si taasisi zenye uzoefu wa manunuzi kwa niaba ya taasisi za Serikali 

kama vile TEMESA au Wakala wa Ununuzi wa Serikalini. 

b) Kampuni ya Mkulazi Haikutekeleza Wajibu wake wa Manunuzi 

kama ilivyokuwa Imeelezwa kwenye Makubaliano  

Kwa mujibu wa Makubaliano, Wakala wa Barabara Tanzania 

alitakiwa kufanya mchakato wa manunuzi hadi zabuni 

itakapotolewa kwa mshindi wa zabuni, na utiaji saini ulipaswa 

kufanywa na Kampuni ya Mkulazi. Hata hivyo, nilibaini kuwa Wakala 

wa Barabara alifanya mchakato mzima wa manunuzi. Hapakuwa na 

ushahidi kuwa Kampuni ya Mkulazi ilihusika katika kuandaa 

mahitaji, vipimo, na makadirio ya majenzi (BOQ) kwa ajili ya 

kusanifu, kuleta, kusimika na kuuzindua mtambo wa Kiwanda cha 

Sukari (pamoja na Kusafisha) kabla ya mwaliko wa zabuni  kama 

ilivyoainishwa katika Makubaliano.  

c) Udhaifu katika Utiaji saini na Usimamizi wa Mkataba 

Wakati Makubaliano yaliitaka Mkulazi kusaini mkataba, nilibaini 

kuwa makubaliano hayo yalifanyiwa marekebisho ili kuipa 

TANROADS mamlaka ya kusaini, na tarehe 23 Oktoba 2019, 

TANROADS iliingia mkataba wa usanifu, kuleta, kuusimika na 

kuzindua mtambo wa kiwanda kwa bei ya mkataba ya dola za 

Marekani milioni 50.86 pamoja na kiasi cha shilingi bilioni 11.74 cha 

ziada ikiwa ni pamoja kodi nyinginezo za ndani. Sikupata ushahidi 

kuwa mkataba ulihakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali kama 

inavyotakiwa na Kanuni ya 59(1) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma 

ya Mwaka 2013. Aidha, Kampuni ya Mkulazi haikuwa na jukumu la 

kusimamia huo mkataba, na hivyo mradi unasimamiwa na 

TANROADS. Kwa hivyo, malipo kwa ajili hiyo hufanywa na Mfuko wa 
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Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi baada ya kupokea hati na nyaraka 

za malipo kutoka kutoka Wakala wa Barabara. 

Kutofuatwa kwa taratibu za manunuzi kulisababishwa na 

kukosekana kwa uwazi katika maandalizi ya zabuni, kuomba, 

tathmini na kutoa zabuni kunakoweza kusababisha hatari, ikiwa ni 

pamoja na ununuzi wa mitambo isiyokidhi viwango vinavyotakiwa, 

kununua mtambo kwa bei kubwa, kuchelewa kuletwa kwa mitambo 

uliionunuliwa na hivyo kushindwa kupata thamani ya fedha katika 

mkataba huo. 

Ninapendekeza Kampuni ya Mkulazi, kwa kushirikiana na Wakala 

wa Barabara nchini (TANROAD), (a) kuhakikisha utekelezaji wa 

mikataba unasimamiwa ili kuhakikisha mkataba unatekelezwa 

ndani ya muda uliopangwa, na (b) kuwa na taratibu zinazofaa za 

kutunza nyaraka za malipo ili kuweka uwazi kwa pande zote 

mbili. 
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SURA YA TISA 

USIMAMIZI WA KODI KATIKA MAMLAKA ZA UMMA 

9.0 Utangulizi   

Mashirika ya umma na taasisi zingine za Serikali zinatakiwa 

kuzingatia sheria za kodi Tanzania, ikiwa pamoja na Sheria ya Kodi 

ya Mapato, Sura ya 332 (kama ilivyorekebishwa Mwaka 2019), Sheria 

ya Kodi ya Ongezeko la Thamani, Sura ya 148 (kama 

ilivyorekebishwa Mwaka 2019) na Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya 

Mwaka 2015.  

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) imepewa mamlaka ya 

kusimamia na kutekeleza sheria au vifungu vilivyoainishwa, na kwa 

ajili hiyo, kukadiria, kukusanya, na kuwajibika kwa mapato yote 

ambayo yanayolengwa na sheria hiyo. Bodi ya Rufaa ya Mapato 

Tanzania (TRAB) imepewa jukumu la kusikiliza na kuamua rufaa 

zote za kodi zinazotokana na Sheria za Mapato zinazosimamiwa na 

Mamlaka ya Mapato Tanzania. Kwa upande mwingine, Mahakama ya 

Rufaa ya Mapato Tanzania (TRAT)  ina jukumu la kusikiliza na 

kuamua rufaa zote za kodi kutokana na uamuzi wa Bodi ya Rufaa ya 

Mapato.  

Sura hii inafafanua kwa kina masuala yahusuyo kuzingatia sheria za 

kodi na upungufu katika usimamizi wa kesi za kodi kama ifuatavyo:- 

9.1 Shirika la Umeme Tanzania Kutotoza Kodi ya Thamani ya Shilingi 

Bilioni 17.40 Kwenye Posho za Watumishi  

Kifungu cha 7 (1) cha Sheria ya Kodi ya Mapato, Sura ya 332 (kama 

ilivyorekebishwa Mwaka 2019) kinasema kuwa, mapato ya mtu 

binafsi kutokana na ajira kwa mwaka wa mapato yatakuwa faida 

aipatayo mtu huyo kutokana na ajira ya mtu huyo kwa mwaka wa 

mapato. 

Aidha, Kifungu cha 7 (3) (k) cha Sheria hiyo kinaeleza kuwa katika 

kukokotoa faida aipatayo mtu binafsi kutokana na ajira, posho 

ambazo hazijumuishwi (posho zisizo za kodi) ni posho ya nyumba, 

posho ya usafiri, posho ya uwajibikaji, posho ya kazi ya ziada, posho 
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ya muda wa ziada, posho ya mazingira magumu, na honoraria kwa 

mtumishi wa Serikali au taasisi ambazo zinalipwa kutokana na 

bajeti ya vyanzo vingine vya mapato, yaani bajeti isiyotokana na 

ruzuku kutoka Serikalini. 

Hata hivyo nilipopitia makato ya kodi ya mishahara kwa watumishi 

wa kudumu, watumishi wa mkataba, na watumishi wa muda kwa 

mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2021, nilibaini posho za 

wafanyakazi zenye jumla ya  shilingi bilioni 61.64 hazikukatwa kodi 

(shilingi bilioni 53.57 kwa wafanyakazi wa kudumu na shilingi bilioni 

8.07 kwa watumishi wa muda) ambazo ni faida kwa wafanyakazi. 

Hali hii ni kinyume na Sheria ya Kodi ya Mapato kama ilivyoelezwa 

hapo juu hivyo kusababisha kutopelekwa kodi ya shilingi bilioni 

17.40 katika Mamlaka ya Mapato Tanzania (shilingi bilioni 15.50 kwa 

wafanyakazi wa kudumu na shilingi bilioni 1.90 kwa wafanyakazi wa 

muda). 

Hali hii inaweza kusababisha kuongezeka kwa gharama kwa Shirika 

na faini inayoweza kutolewa na Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa 

kutowasilisha makato ya kodi kwenye posho za wafanyakazi. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme (TANESCO)  lihakikishe kuwa 

posho zote wanazostahili kulipwa watumishi zinatozwa kodi 

husika kwa mujibu wa Sheria ya Kodi ya Mapato, Sura ya 332, 

(kama ilivyorekebishwa Mwaka 2019). 

9.2 Kutolipa Kodi Mbalimbali za Thamani ya Shilingi Bilioni 90.08 kwa 

Mamlaka ya Mapato Tanzania  

Kifungu cha 84 (1) cha Sheria ya Kodi ya Mapato, Sura ya 332 (kama 

ilivyorekebishwa Mwaka 2019) kila taasisi inayokata kodi ya zuio 

kuwasilisha kodi hiyo kwa kamishna ndani ya siku saba baada 

mwisho wa mwezi.  

Kifungu cha 14 (1) cha Sheria ya Mamalaka ya Elimu ya Ufundi na 

Mafunzo ya Ufundi Stadi ya Mwaka 2015 kinasema kuwa “Kwa 

mujibu wa masharti ya Sehemu hii, kila mwajiri mwenye waajiriwa 

wanne au zaidi atatoza na kuwasilisha kwa kamishna kodi ya ujuzi 

na maendeleo (SDL) kila mwisho wa mwezi”. 
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Nilibaini kuwa katika mashirika ya umma 200 niliyoyakagua, 

mashirika ya umma ya umma 12 yalikata kodi ya ongezeko la 

thamani, kodi ya mapato kwenye mishahara, na kodi ya kuendeleza 

ujuzi lakini hayakuwasilisha kodi hizo pamoja na kodi zinazolipwa 

kwa awamu katika Mamlaka ya Mapato Tanzania jumla ya shilingi 

ya shilingi bilioni 90.08 (Jedwali Na. 35). 

Jedwali Na. 35: Kodi Mbalimbali Zilizokatwa lakini Hazikuwasilishwa 
kwenye Mamlaka ya Mapato Tanzania 
Jina la Taasisi 
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Kampuni ya Ndege 
Tanzania 

1,643 - - - 13,414 3,933 18,990 

Shirika la Reli 
Tanzania 

-  - -  - 20,400 13,200 33,600 

Shirika la Posta 
Tanzania 

- 19,782 - 15 - 8,011 27,808 

Taasisi ya Mifupa 
Muhimbili 

-   - 134  134 

Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam 

- 2,109 210 - - 1,456 3,774 

Baraza la Taifa la 
Ujenzi 

- - 1 - - - 1 

Benki ya Maendeleo 
ya Kilimo Tanzania 

- - - - 609 - 609 

Shirika la Masoko 
Kariakoo 

- -  - - - 2,126 

Mfuko wa 
Mawasiliano kwa 
Wote 

- - 1.59 - - - 1.59 

Kampuni ya 
Usambazaji na 
Ujenzi wa Njia za 
Usambazaji wa 
Umeme  

- - - - 146 - 146 

Kampuni ya 
Utengenezaji wa 
Nguzo za Zege 
Tanzania  

- - - - 46 - 46 

Benki ya Uwekezaji 
Tanzania - TIB 

2,840 - - - - - 2,840 

Jumla 4,483 21,891 213 15 34,749 26,600 90,075 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za Mashirika Husika, 2021 
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Kuwa na kodi ambazo hazikuwasilishwa katika Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA) kwa muda mrefu huongeza hatari ya kuongezeka 

kwa madeni ya kodi kutokana na ongezeko linaloendelea la riba na 

adhabu. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika (a) yazingatie sheria 

zote za kodi; (b) yazingatie Sheria ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo 

ya Ufundi Stadi ya Mwaka 2015; na (c) yahakikishe kodi za 

mapato kwa mishahara, ujuzi na maendeleo zinalipwa bila 

kuchelewa. 

9.3 Malipo ya Shilingi Bilioni 2.11 Yaliyofanyika bila Ushahidi wa Risiti 

za Kielekitroniki  

Kanuni ya 28 (1) ya Kanuni za Kodi ya Mapato za Mwaka 2012 

inasema kuwa “Kila mnunuzi atadai na kuhifadhi risiti ya fedha au 

ankara katika miliki yake, baada ya ombi litakalotolewa na 

Kamishna au ofisa yeyote aliyeidhinishwa na Kamishna, atawasilisha 

risiti hiyo kwa Kamishna au ofisa huyo aliyeidhinishwa”. Kanuni 

ndogo ya (2) inasema “kila mtu ambaye amedai risiti ya fedha au 

ankara ya fedha baada ya kupata bidhaa au huduma na kunyimwa 

risiti au ankara hiyo ataripoti mara moja kwa Kamishna kwa njia ya 

haraka zaidi ya tukio hilo”. 

Wakati wa mapitio ya mauzo kwa wateja na malipo kwa wazabuni 

mbalimbali katika mashirika ya umma 7 nilibaini kuwa mauzo na 

malipo ya shilingi bilioni 2.11 yalifanyika au yalilipwa kwa wateja 

au wazabuni bila kudai risiti za kielekitroniki. (Jedwali Na. 36). 

Jedwali Na. 36: Malipo Yaliyofanyika bila Kudai Risiti za Kielekitroniki 

Na. Jina la Taasisi Maelezo Kiasi (Sh. 
Milioni) 

1 Kampuni ya Bidhaa za 
Bioteknolojia Tanzania 

Mauzo 1,103.79 

2 Shirika la Posta Tanzania Malipo kwa ajili ya 
wazabuni 

504.00 

3 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Morogoro 

Malipo kwa ajili ya 
wazabuni 

347.62 

4 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mbeya  

Malipo kwa ajili ya 
wazabuni 

72.20 

5 Bodi ya Kahawa Tanzania Malipo kwa ajili ya 
watoa huduma 

57.47 
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6 Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 

Malipo kwa wazabuni, 
wakandarasi na watoa 
huduma 

15.75 

7 Shirika la Usimamizi wa Ukaguzi 
wa Vyama vya Ushirika 

Malipo kwa ajili ya 
matengenezo ya gari 

12.18 

Jumla 2,113.01 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi, 2021 

 

Kushindwa kudai na kuhifadhi risiti za kielekitroniki kunaweza 

kusababisha upotevu wa fedha kwa njia ya riba na adhabu 

zinazoweza kutozwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa mujibu 

wa Kanuni ya 24 ya Kanuni za Kodi ya Mapato za Mwaka 2012. Aidha, 

kwa Shirika kushindwa kudai risiti za kielekitroniki kunawezesha 

wauzaji na watoa huduma kukwepa kodi. 

 

Ninapendekeza mashirika ya umma yaliyobainishwa yahakikishe 

yanadai na kuhifadhi risiti za kielekitroniki kwa malipo yote 

yanayofanywa kwa wazabuni na watoa huduma. 

 

9.4 Matumizi ya Namba Moja ya Utambulisho wa Mlipakodi na Usajili 

ya Kodi ya Ongezeko la Thamani kati ya Shirika la Mawasiliano 

Tanzania na Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano ya Teknolojia ya 

Habari  

Aya ya 4.13 ya Kanuni za Fedha za Shirika la Mawasiliano Tanzania 

za Mwaka 2018 inataka malipo yote, hasa kwa wahusika wa nje 

yaambatishwe na madai ya ankara ya kodi; kazi zilizofanywa; au 

risiti ya kupokelea bidhaa. Zaidi ya hayo, Kifungu cha 23(2) cha 

Sheria ya Usimamizi wa Kodi (kama ilivyorekebishwa Mwaka 2019) 

kinasema kuwa "namba ya utambulisho ya mlipakodi haitahamishwa 

au kutumiwa na mtu mwingine".  

Katika ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha 2019/20, nilibaini kuwa 

Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano ya Teknolojia ya Habari ulitoa hati 

za madai kwa Shirika la Mawasiliano Tanzania kwa ajili ya usimamizi 

wa TEHAMA ya kiasi cha shilingi bilioni 2.59 kwa kutumia ankara 

iliyokuwa na namba ya utambulisho wa mlipakodi na namba ya 

usajili ya kodi ya ongezeko la thamani sawa na zile zinazotumiwa 

na Shirika la Mawasiliano Tanzania kinyume na kifungu kilichotajwa 

hapo juu. Utumiaji wa namba moja ya utambulisho ya mlipakodi na 

ile ya usajili ya kodi ya ongezeko la thamani kwa taasisi mbili tofauti 
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hubatilisha uhalali wa ankara na kunaweza kusababisha taarifa 

zisizo sahihi za fedha zinayopaswa kulipwa katika taarifa ya fedha. 

Ninapendekeza kuwa Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL) 

lihakikishe namba ya utambulisho wa mlipakodi na namba ya 

usajili ya kodi ya ongezeko la thamani za Shirika hazitumiwi na 

Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano ya Teknolojia ya Habari ili 

kuzingatia sheria za kodi na kuepuka taarifa zisizo sahihi katika 

makadirio ya kodi na takwimu zilizoripotiwa katika taarifa za 

fedha. 

 

9.5 Kesi za Kodi Zenye Jumla ya Shilingi Bilioni 17.48 Zilizokaa Muda 

Mrefu  

Ukaguzi wangu wa madeni yanayotarajiwa na Shirika la Mawasiliano 

Tanzania ulibaini kuwa Shirika la TTCL lilikuwa na mapingamizi 

mbalimbali dhidi ya makadirio ya kodi yaliyofanywa na Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (TRA) kuanzia mwaka 2001 hadi 2021 ya shilingi 

bilioni 17.48 ambazo zimeripotiwa kwenye Bodi ya Rufaa na 

Mahakama ya Rufaa ya Kodi kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 

Na 37. 

Jedwali Na. 37: Mapingamizi Mbalimbali Yaliyowekwa na Shirika la 

Mawasiliano dhidi ya Makadirio Yaliyofanywa na Mamlaka ya Mapato 

Tanzania 

Na. Maelezo Kiasi (Sh. 
Milioni) 

Hali 

1. Tathmini ya Kodi ya Shirika 
kwa Mwaka 2001 

6,288.42 Mamlaka ya Mapato 
Tanzania, Mashauri ya Kodi 
Na. 25 na 26 ya Mwaka 2009 2. Tathmini ya Kodi ya Shirika 

kwa Mwaka 2002 
2,200.82 

3. Tathmini ya Kodi ya Shirika 
kwa Mwaka 2003 

3,926.04 Mamlaka ya Mapato 
Tanzania, Mashauri ya Kodi 
Na. 53, 54 na 55 ya Mwaka 
2009 

4. Tathmini ya Kodi ya Shirika 
kwa Mwaka 2004 

1,448.18 

5. Tathmini ya Kodi ya Shirika 
kwa Mwaka 2005 

522.21 

6. Notisi ya madai iliyotolewa 
na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania ya Kodi ya Zuio 
kuhusiana na malipo kwa 
kampuni ya Intelsat 

1,600.00 Shirika la Mawasiliano 
liliwasilisha pingamizi la 
madai ya kodi ya Mamlaka ya 
Mapato Tanzania ambalo 
bado halijakamilika. 
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Na. Maelezo Kiasi (Sh. 
Milioni) 

Hali 

7. Tathmini ya kodi isiyo ya 
moja kwa moja iliyotolewa 
na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania kuhusu kodi na 
ushuru kuanzia mwaka 2009 
hadi mwezi Desemba 2011 
(kodi ya zuio, kodi ya 
maendeleo ya ujuzi na kodi 
ya ongezeko la thamani) 

773.00 Shirika la Mawasiliano 
limewasilisha pingamizi 
dhidi ya makadirio haya na 
litafuata taratibu za kisheria 
ili kuyatatua.  

8. Notisi ya madai iliyotolewa 
na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania tarehe 4 Machi 
2015 ikiomba malipo ya 
kodi ya zuio kwa malipo 
yaliyofanywa kwa gharama 
ya mtandao kuanzia mwaka 
2011 hadi 2014. 

725.85 Tarehe 24 Aprili 2015, 
Shirika liliwasilisha barua ya 
pingamizi kwa Bodi ya Rufaa 
ya Mapato ya Kodi kupitia 
rufaa Na. 95/2005 na shauri 
hilo linasubiri kusikilizwa.  

  Jumla 17,484.52   

Chanzo: Hesabu Zilizokaguliwa kwa Mwaka 2020/21 

 

Nina maoni kuwa mapingamizi haya yamekaa muda mrefu kuanzia 

miaka sita hadi 20. 

 

Ninapendekeza Bodi ya Rufaa ya Mapato Tanzania (TRAB) na 

Baraza la Rufaa ya Mapato (TRAT) kuhakikisha zinatatua kesi zote 

kwa wakati ili kuepuka kuwa na kesi ambazo hazijapatiwa 

uamuzi zenye kiwango kikubwa cha fedha. Pia, Shirika la 

Mawasiliano Tanzania linatakiwa kufanya tathmni na kuhakikisha 

kuwa madeni yanayodaiwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania 

yanalipwa kwa wakati.  
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SURA YA KUMI 

MAPITIO YA UWEKEZAJI KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

10.0 Utangulizi 

Tanzania iliandaa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2016/17- 

2020/21) ambao umetoa dira ya kina inayosisitiza matumizi ya 

kanda maalumu za kiuchumi, vituo vya pamoja, na maonesho ya 

biashara, ambayo ni chachu ya kuvutia uwekezaji na kukuza 

biashara. Zaidi ya hayo, Mpango huo unaainisha shughuli zote 

zinazopaswa kufanywa na mashirika ya umma yenye mamlaka ya 

kukuza, kuwezesha, na kuratibu uwekezaji nchini Tanzania. 

Serikali imeanzisha taasisi mbalimbali zenye jukumu la kukuza, 

kuwezesha na kuratibu uwekezaji katika nyanja mbalimbali kama 

vile utafiti, uzalishaji, biashara, teknolojia, ubunifu, kilimo na 

uanzishaji wa viwanda. 

Katika Sura hii, nimeinisha mapungufu yaliyojitokeza katika 

uendeshaji wa Mashirika ya Umma yenye dhamana ya kukuza, 

kuwezesha na kuratibu uwekezaji nchini Tanzania.  

Halikadhalika niliangalia utendaji na uendeshaji wa Kampuni (Tanzu 

na Ubia) zinaomilikiwa na Mashirika ya Umma.  

Pia nilibaini mapungufu kuhusu usimamizi wa mali zisizohamishika 

ambazo zingeweza kutumika katika uwekezaji. Mapungufu hayo 

yanahitaji ufuatiliaji wa karibu na mashirika ya umma na taasisi 

zake. Maelezo ya kina ya mapungufu hayo ni kama yafuatayo: 

10.1 Mapitio ya Uendeshaji wa Mashirika ya Umma yenye Mamlaka ya 

Kukuza, Kuwezesha na Kuratibu Uwekezaji Nchini Tanzania 

Taasisi za umma zina majukumu mbalimbali kuhusu kukuza na 

kuimarisha uwekezaji nchini Tanzania. Taasisi hizi ni pamoja na 

Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji wa Bidhaa za Mauzo ya 

Nje (EPZA); Kituo cha Mitambo ya Kilimo na Teknolojia Vijijini 

(CAMARTEC); Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania (COSTECH); 
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Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO); na Kituo cha 

Uwekezaji Tanzania (TIC). 

Katika ukaguzi wangu ulioangalia uendeshaji wa mashirika haya 

nilibaini mapungufu yafuatayo: 

10.1.1 Mazingira Yasiyoridhisha ya Uwekezaji 

Mazingira yasiyoridhisha ya uwekezaji ni miongoni mwa vikwazo 

vinavyoyakabili mataifa yanayoendelea. Hivyo, marekebisho ya 

kimfumo mara nyingi ni suala muhimu la kuondoa vizuizi vya 

uwekezaji. Kwa mujibu wa “Easy of Doing Business Report, 2020” 

iliyotolewa na Shirika la Kimataifa la Fedha (International Finance 

Corporation), Tanzania iliorodheshwa katika nafasi ya 141 kati ya 

nchi 190. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kwa miaka mitano iliyopita, 

kuanzia mwaka 2015 hadi 2020, Tanzania ilishuka kwa asilimia 8 

katika kuweka mazingira rafiki ya biashara. Nafasi hii iko chini ya 

makadirio ya nchi ya kuwemo kwenye nafasi 100 za juu ifikapo 

mwaka 2020 kama ilivyoainishwa katika Mpango wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano - II (2016/17 – 2020/21). 

Tanzania inafanya jitihada mbalimbali ili kuboresha mazingira ya 

uwekezaji nchini. Hata hivyo, katika mapitio yangu ya shughuli za 

Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC), nilibaini mapungufu yafuatayo 

ambayo yanaathiri mazingira ya uwekezaji nchini. 

i. Matumizi Duni ya Majukwaa ya Mtandao ili Kukuza Uwekezaji 

Mapitio ya taarifa za mipango ya Kituo cha Uwekezaji Tanzania 

(TIC) katika kukuza fursa za uwekezaji kupitia majukwaa ya 

mtandaoni yalibaini kuwa Kituo hakitumii majukwaa ya mitandao 

kikamilifu. Kituo kilikuwa kimetoa makala moja tu ya video ya 

uhamasishaji wa uwekezaji kwa lugha ya Kiswahili pekee 

iliyotolewa mwezi Novemba 2017; pia Kituo hakikuweka kwenye 

mtandao mkataba wa huduma kwa mteja kwenye Dirisha la 

Uwekezaji Tanzania kwa ajili ya uelewa kwa wadau; na Kituo 

hakikuchapisha kwenye tovuti yake mwongozo wa huduma za vibali, 

leseni na mahitaji ya usajili. Nina maoni kuwa utumiaji bora wa 

majukwaa ya kimtandao una athari chanya kubwa katika kukuza 

uwekezaji nchini. 
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Ninapendekeza Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) kiongeze 

matumizi ya majukwaa ya mitandao kwa kushirikiana na wadau 

wengine ili kukuza uwekezaji nchini. 

ii. Vikwazo katika Kutoa Motisha na Vivutio kwa Wawekezaji wa 

Kimkakati  

Vifungu vya 19 na 20 vya Sheria ya Uwekezaji Tanzania, Sura ya 38 

(kama ilivyorekebishwa Mwaka 2015) kupitia vifungu vya 19 na 20 

vya Sheria ya Fedha za Umma ya Mwaka 2015 vinaruhusu kutoa 

motisha maalumu kwa uwekezaji wa kimkakati na uwekezaji 

mkubwa kwa agizo lililochapishwa kwenye Gazeti la Serikali 

linalotolewa na Waziri wa Fedha na Mipango kufuatia mapendekezo 

ya Kamati ya Kitaifa ya Uwekezaji. 

Nilipitia motisha maalumu na vivutio vilivyotolewa kwa wawekezaji 

kufikia tarehe 30 Juni 2021 na nikabaini miradi 19 iliyoidhinishwa 

na Kamati ya Kitaifa ya Uwekezaji kupewa motisha na vivutio vya 

ziada kuanzia mwaka 2015 ilikuwa haijachapishwa kwenye Gazeti 

la Serikali ili kukamilisha na kuhalalisha utoaji wa motisha husika. 

Hali hii imesababisha utoaji wa motisha na vivutio vya ziada 

kuchelewa kwa miaka sita. Pia, nilibaini kuwa wawekezaji 6 

walikuwa hawapata majibu ya maombi yao ya kupewa motisha na 

manufaa ya ziada toka Juni 2020 hadi wakati wa ukaguzi huu mwezi 

Novemba 2021. 

Kituo cha Uwekezaji Tanzania kilieleza kuwa Waziri wa Fedha na 

Mipango amewekewa ukomo na sheria kuu za kodi (Sheria ya Kodi 

ya Mapato na Kodi ya Ongezeko la Thamani) juu ya utoaji wa 

motisha na vivutio vya ziada vya uwekezaji wa kimkakati na 

uwekezaji mkubwa zaidi ya vile vinavyoruhusiwa kisheria. Kituo cha 

Uwekezaji Tanzania kinapanga kuwasilisha ombi la marekebisho ya 

sheria hizo. 

Nina shaka kuwa kuchelewa kutoa motisha kwa uwekezaji wa 

kimkakati au mkubwa hukatisha tamaa wawekezaji na kuathiri 

ukuaji wa uchumi. 

Ninapendekeza Kituo cha Uwekezaji Tanzania kwa kushauriana 

na mamlaka zinazohusika, kitatue vikwazo vilivyopo na 
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kiharakishe utoaji wa motisha za uwekezaji na vivutio vya ziada 

kwa wawekezaji wanaostahili. 

10.1.2 Usimamizi na Matumizi Duni ya Utafiti na Teknolojia 

Teknolojia na utafiti huongeza ufanisi katika uzalishaji na hivyo 

kuongeza ushindani wa nchi na kupunguza uwezekano wa uwezo wa 

ushindani wa nchi kushuka kutokana na mabadiliko ya soko na 

muundo. 

Ukaguzi wangu kuhusu utendajikazi wa Tume ya Sayansi na 

Teknolojia Tanzania (COSTECH) na Kituo cha Mitambo ya Kilimo na 

Teknolojia Vijijini (CAMARTEC)  ulibaini usimamizi na matumizi duni 

ya utafiti na teknolojia kama ilivyoanishwa hapa chini. 

i. Kutokuwapo kwa Rejista ya Teknolojia na Mikataba ya 

Uhamishaji wa Teknolojia  

Kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Tume ya Sayansi na Teknolojia 

Tanzania ya Mwaka 1986 kinaitaka Tume ya Sayansi na Teknolojia 

Tanzania kuanzisha kituo cha taifa cha kuendeleza na kuhamisha 

teknolojia.  

Hata hivyo, mapitio yangu ya uendeshaji wa Kituo hicho yalibaini 

kuwa, Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania haikutunza rejista 

ya teknolojia ambayo ilipaswa kuainisha teknolojia zilizoagizwa 

kutoka nje, rasilimali za kiteknolojia za ndani, na mikataba ya 

uhamishaji wa teknolojia. 

Ni maoni yangu kuwa, kwa kukosekana kwa rejista ya teknolojia na 

makubaliano ya uhamishaji wa teknolojia, nchi haiwezi kuwa na 

kanzidata na taarifa sahihi za kubainisha kiwango na mahitaji ya 

teknolojia yatakayosaidia ukuaji wa uchumi nchini. 

Ninapendekeza Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania 

(COSTECH) ianzishe na kutunza rejista ya teknolojia zilizoagizwa 

kutoka nje, rasilimali za kiteknolojia za ndani, na mikataba ya 

uhamishaji wa teknolojia.  
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ii. Kutohamisha na Kulinda Teknolojia na Ubunifu  

Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia ya Vijijini kina mamlaka 

chini ya Kifungu cha 4 cha Sheria ya Kituo cha Mitambo ya Kilimo na 

Teknolojia ya Vijijini ya Mwaka 1981 kutekeleza na kukuza utafiti 

ili kuwezesha kubuni, kurekebisha, na kuendeleza mashine na vifaa 

vinavyofaa kwa kilimo na maendeleo ya vijijini. 

Nilibaini kuwa Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 

kilitengeneza mashine mbalimbali za kilimo na vifaa vya mifano 

kama vile matrekta, majembe ya diski, mashine za kulimia, na 

mashine za kupandia. Hata hivyo, nilibaini kuwa Kituo 

hakikuhamisha teknolojia na utafiti ili iweze kumilikiwa na 

wananchi kutokana na kukosa fedha na mfumo wa kibiashara ambao 

ungewezesha uhamishaji wa teknolojia. Hali hii inazuia matumizi 

ya zana za kisasa kwa ajili ya kilimo vijijini na hivyo kuathiri ubora 

wa maisha ya vijijini kwa kutotumia teknolojia zinazofaa za kilimo.  

Ninapendekeza Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 

(CARMATEC) kwa kushirikiana na mamlaka zinazohusika kitafute 

fedha na kubuni mfumo wa kibiashara wa kuwezesha uhamishaji 

wa ubunifu wa teknolojia kwa manufaa ya wananchi.  

10.1.3 Kushuka kwa Uwekezaji na Utendaji Usioridhisha wa Maeneo 

Maalumu ya Uzalishaji wa Bidhaa za Mauzo ya Nje  

Leseni ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji wa Bidhaa za Mauzo ya Nje 

inayotolewa chini ya Kifungu cha 5 cha Sheria ya Maeneo Maalumu 

ya Uzalishaji wa Bidhaa za Mauzo ya Nje, Sura ya 373 (kama 

ilivyorekebishwa Mwaka 2012) inamtaka mmiliki wa biashara 

kusafirisha nje angalau asilimia 80 ya bidhaa zinazozalishwa nchini. 

Hata hivyo, mapitio yangu ya uwiano wa uzalishaji na mauzo ya nje 

kwa kipindi cha miaka mitatu yalibaini kuwa Maeneo Maalumu ya 

Uzalishaji wa Bidhaa za Mauzo ya Nje (EPZ) yaliuza bidhaa nje kati 

ya asilimia 48 hadi asilimia 64  ya bidhaa zilizozalishwa. Hali hii 

ilichangiwa zaidi na ushindani mkubwa wa soko la kimataifa, na 

mauzo katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhesabiwa kama 

soko la ndani (Jedwali Na. 38). 



 

113 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Jedwali Na. 38: Mauzo ya Nje ya Bidhaa Zilizozalishwa kwenye Maeneo 
Maalumu ya Uzalishaji wa Bidhaa za Mauzo ya Nje 
 Maelezo  2018/19 2019/20 2020/21 

Thamani ya Uzalishaji (Dola 
za Marekani ‘000”) 

14,935 14,840 18,526 

Thamani ya Mauzo ya Nje 
(Dola za Marekani “000”) 

7,139 9,424 11,633 

Uwiano wa Mauzo na 
Uzalishaji (Asilimia) 

48 64 63 

Chanzo: Muhtasari wa Mauzo ya Nje toka Maeneo Maalumu ya Uzalishaji wa 

Bidhaa za Mauzo ya Nje Miaka 2018/19, 2019/20 na 2020/21 

Nina shaka kuwa uuzaji wa bidhaa nje ya nchi chini ya asilimia 80 

ya uzalishaji unazorotesha ukuaji wa uchumi unaotarajiwa kupitia 

Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji wa Bidhaa za Mauzo ya 

Nje. Serikali inaweza kupata hasara ya kupoteza fursa za mapato 

kutokana na vivutio vya kiuchumi vilivyotolewa ambavyo ni pamoja 

na kusamehewa ushuru wa forodha, kodi ya ongezeko la thamani, 

na tozo zingine za ushuru wa malighafi na bidhaa.  

Ninapendekeza  Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji wa 

Bidhaa za Mauzo ya Nje kwa kushirikiana na mamlaka husika 

ihakikishe kuwa wafanyabiasha wenye leseni ya Maeneo 

Maalumu ya Uzalishaji wa Mauzo ya Nje wanauza bidhaa zao nje 

ya chini angalau kwa asilimia 80 ya bidhaa zinazozalishwa hapa 

nchini. 

10.1.4 Matumizi Duni na Uvamizi wa Maeneo Teule ya Viwanda na Kanda 

za Kiuchumi 

Mapitio yangu ya Mpangomkakati wa Shirika la Kuhudumia Viwanda 

Vidogo (SIDO) (2019/20 - 2021/22) yalibaini kuwa, asilimia 70 ya 

maeneo yaliyoainishwa kama maeneo ya viwanda 

hayakuendelezwa. Matokeo yake, viwanda vidogo na vya Kati 

vinafanyia shughuli zao kwenye maeneo ambayo hayakupangwa 

wala kuidhinishwa. 

Uongozi wa SIDO ulieleza kuwa kutoendelezwa kwa maeneo 

kunasababishwa na mgao mdogo wa bajeti ya maendeleo. Kwa 

mfano, katika mwaka wa fedha 2020/21, Shirika la Kuhudumia 

Viwanda Vidogo liliomba bajeti ya maendeleo ya shilingi bilioni 

21.09, ambapo shilingi bilioni 4.60 (asilimia 22) ndizo ziliidhinishwa 
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na ni shilingi bilioni 1.7 (asilimia 37 ya kiasi kilichoidhinishwa) tu 

ndizo zilitolewa na Serikali. 

Katika mwaka wa fedha wa 2020/21, Mamlaka ya Maeneo Maalumu 

ya Uzalishaji wa Bidhaa za Mauzo ya Nje ilikuwa na kanda maalumu 

za kiuchumi 24 zilizoteuliwa kama hifadhi za viwanda na biashara. 

Kati ya kanda hizo, kanda sita zinafanya kazi, 15 ziko katika hatua 

mbalimbali za kuendelezwa, na kanda tatu hazikuwa zinafanya 

kazi. 

Aidha, nilipotembelea eneo la Ukanda Maalumu wa Kiuchumi wa 

Kurasini ambao uko katika hatua ya uendelezaji ili kuwa kituo cha 

biashara, nilibaini kuwa eneo hilo limevamiwa na wananchi na 

wanaendesha shughuli mbalimbali za kiuchumi bila ridhaa wala 

kibali cha Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji wa Bidhaa za 

Mauzo ya Nje. Eneo lililovamiwa linatumika kama eneo la maegesho 

ya magari na gereji za mitaani. 

Kutotumika ipasavyo kwa kanda maalum za kiuchumi na kuvamiwa 

kwa maeneo maalumu ya viwanda na kanda maalumu kunaizuia 

Serikali kupata faida inayotarajiwa kutokana na uwekezaji. 

Ninapendekeza (a) Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji wa 

Bidhaa za Mauzo ya Nje (EPZA) ichukue hatua zinazofaa ili 

kulinda eneo lililovamiwa la Ukanda Maalumu wa Kiuchumi 

Kurasini; na (b) Serikali itenge na kupeleka fedha za kutosha 

kuwezesha EPZA na Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) 

linaendeleza maeneo ya kiuchumi na viwanda. 

10.2 Mapitio ya Utendaji na Uendeshaji wa Uwekezaji (Kampuni, 

Kampuni Tanzu, na Ubia) na Mali Zinazomilikiwa na Mashirika ya 

Umma 

Ukaguzi wangu wa uendeshaji na utendaji wa uwekezaji (kampuni, 

kampuni tanzu na ubia) na mali zinazomilikiwa na mashirika ya 

umma ulibaini mapungufu yanayofafanuliwa hapa chini. 
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10.2.1 Kuchelewa kuanza kwa Uzalishaji kwa Viwanda Vinavyomilikiwa 

na Mashirika ya Umma 

Ukaguzi wangu kuhusiana na uendelezaji na utendaji wa viwanda 

vinavyomilikiwa na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta 

Binafsi (NSSF), Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 

(PSSSF), Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), na Mfuko wa Fidia 

kwa Wafanyakazi (WCF) ulibaini kuchelewa kwa kuanza uzalishaji 

katika viwanda vifuatavyo: 

(i) Kampuni ya Mkulazi 

Mkulazi ni kampuni tanzu ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii wa 

Sekta Binafsi (NSSF) (kwa asilimia 96) na Shirika la Magereza 

(asilimia 4). Kampuni ya Mkulazi inatekeleza miradi miwili ya 

viwanda vya sukari (Eneo la Mkulazi na Eneo la Mbigiri) ambavyo 

vinalenga kuzalisha tani 250,000 za sukari kwa mwaka. 

Kwa mujibu wa Mpangomkakati wa Kampuni ya Mkulazi (2020/21 - 

2025/26) (uliofanyiwa marekebisho), Mradi wa Mbigiri ulitarajiwa 

kuanza uzalishaji msimu wa mwaka 2021 na kuzalisha tani 15,234 

za sukari ifikapo msimu wa mwaka 2022. Mradi wa Mkulazi ulipanga 

kuanza uzalishaji katika msimu wa mwaka 2023 kwa makadirio ya 

uzalishaji wa tani 31,098 za sukari ifikapo msimu wa 2024. 

Hata hivyo, katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa hadi tarehe 26 

Februari 2022, Kampuni ya Mkulazi ilikuwa haijakamilisha ufungaji 

wa mashine za kiwanda katika eneo la Mbigiri ambapo ujenzi 

ulikuwa umefikia asilimia 13.80 na ujenzi wa miundombinu ya eneo 

la Mkulazi ulikuwa unaendelea. 

Kampuni ya Mkulazi ilinieleza kuwa kucheleweshwa kwa ufungaji 

wa mashine kiwandani kulisababishwa na mlipuko wa janga la 

UVIKO-19 lililoathiri kuwasili kwa mashine zilizonunuliwa nje ya 

nchi na kusafiri kwa washauri wa ufungaji wa kiwanda.  

Aidha, nilibaini kuwa kutokana na kuchelewa kwa ujenzi na ufungaji 

wa mashine za kiwanda cha sukari, Kampuni ya Mkulazi iliuza miwa 

iliyovunwa kwa sababu kiwanda hakikukamilika ili kuanza uzalishaji 

wa sukari. Kwa mfano, kwa mwaka wa fedha 2020/21, Kampuni 
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ilivuna hekta 382 za miwa na kuuza tani 32,121.60 kwa shilingi 

bilioni 1.16. 

(ii) Kiwanda cha Tangawizi cha Mamba Miamba 

Mwaka 2016 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa LAPF 

(kwa sasa PSSSF) ulikubaliana na Chama cha Ushirika cha 

Wazalishaji wa Tangawizi cha Mamba-Miamba kufufua na kukifanya 

kiwanda cha tangawizi cha Mamba-Miamba katika Kijiji cha Mamba-

Miamba Wilayani Same kuwa cha kisasa; kiwanda hicho kilikuwa 

kimesimama kutokana na matatizo ya kiteknolojia. 

Randama ya Makubaliano kati ya Chama cha Ushirika cha 

Wazalishaji wa Tangawizi na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 

Watumishi wa Umma iliotiwa saini tarehe 1 Septemba 2020 ilielezea 

kuwa Mfuko utamiliki hisa asilimia 67 na Chama cha Ushirika cha 

Mamba kitamiliki hisa asilimia 33. 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa 

Sekta ya Umma ulikuwa umetumia kiasi cha shilingi bilioni 1.71 kwa 

ajili ya kufufua kiwanda hicho, na shughuli zingine za usimamizi. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa hadi Novemba 2021, kiwanda kilikuwa 

hakijaanza uzalishaji kwa sababu ya kuchelewa kufunga mashine.  

Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma ulieleza kuwa, 

kuchelewa kufungwa kwa mashine za kiwanda hicho kulisababishwa 

na kuchelewa kusafirisha mashine hizo kutoka kwa mtengenezaji 

nchini China kutokana kuzuka kwa janga la UVIKO-19 lililosababisha 

kuwekwa vizuizi vya usafirishaji. 

(iii) Kiwanda cha Bidhaa za Tiba cha Simiyu 

Tarehe 11 Novemba 2016, Ofisi ya Katibu Tawala wa Mkoa wa 

Simiyu, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), Mfuko wa Fidia kwa 

Wafanyakazi (WCF), Bohari Kuu ya Dawa (MSD), Benki ya Uwekezaji 

– Maendeleo (TIB-Development), Shirika la Utafiti wa Maendeleo ya 

Viwanda (TIRDO), Shirika la Viwango Tanzania (TBS), na Mamlaka 

ya Dawa na Vifaatiba Tanzania (TMDA) (zamani Mamlaka ya Chakula 

na Dawa Tanzania-TFDA) zilisaini randama ya makubaliano ya 

kuanzisha kiwanda cha bidhaa za tiba zinazotokana na malighafi ya 
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pamba katika Kijiji cha Dutwa, Bariadi. Kwa mujibu wa upembuzi 

yakinifu uliofanywa na Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda 

Tanzania, gharama za mradi huo zilikuwa shilingi bilioni 69.21 

zitakazogawanywa sawa baina ya wabia. 

Tarehe 13 Juni 2018, Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi na Mfuko wa 

Taifa wa Bima ya Afya ilisajili kampuni maalumu ya kuendesha 

kiwanda hicho. Ombi la idhini ya uanzishaji wa kiwanda 

liliwasilishwa kwa Wizara ya Fedha na Mipango tarehe 26 Juni 2019. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa hadi Novemba 2021, kiwanda kilikuwa 

hakijaanza uzalishaji kikisubiri kibali cha Wizara ya Fedha na 

Mipango. 

Aidha, nilibaini kuwa hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021, Mfuko wa 

Taifa wa Bima ya Afya na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi ilikuwa 

imetumia kwa usawa shilingi milioni 915 kwa ajili ya kuendeleza 

kiwanda hicho. Gharama hizi zilijumuisha gharama za awali ambazo 

ni pamoja na gharama za mikutano na gharama za upembuzi 

yakinifu. 

(iv) Kiwanda cha Chai cha Mponde 

Mwezi Januari 2016, Serikali ilijimilikisha Kiwanda cha Chai Mponde 

kutoka cha Wakulima wa Chai Samara (UTEGA) kilichobinafsishwa 

awali baada ya UTEGA kushindwa kuendesha kiwanda hicho. Kupitia 

juhudi za Msajili wa Hazina, Septemba 2019, Mfuko wa Fidia kwa 

Wafanyakazi na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta ya Umma 

waliingia makubaliano ya kufufua Kiwanda cha Chai cha Mponde. 

Kwa mujibu wa upembuzi yakinifu, mtaji uliohitajika kufufua 

kiwanda ni shilingi bilioni 4.05 na hisa za kiwanda zingemilikiwa 

sawa baina ya wabia. 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa, Serikali ilitoa kibali cha 

uendelezaji wa kiwanda mwezi Machi 2021. Hata hivyo, hadi 

Novemba 2021 kiwanda kilikuwa hakijaanza uzalishaji kutokana na 

kusubiri ununuzi wa mashine za kufufua kiwanda, na ukarabati wa 

majengo, na mifumo ya maji na umeme. Hadi kufikia tarehe 30 Juni 

2021, Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi ulikuwa umetumia shilingi 
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milioni 64.00 kwa ajili ya gharama za awali za uendelezaji wa 

kiwanda ambazo ni pamoja na gharama za mikutano na usafiri. 

Kuchelewa kuanza kwa uzalishaji wa viwanda hivi kunaathiri 

kufikiwa kwa malengo ya Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka 

Mitano (2016/17 – 2020/21) uliopangwa kuleta mageuzi ya uchumi 

kupitia viwanda. 

Ninapendekeza Mifuko ikijumuisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 

kwa Sekta ya Umma (PSSSF), Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 

(WCF), Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), na Mfuko wa Taifa 

wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi (NSSF) iharakishe 

kufungwa kwa mashine na kujenga miundombinu husika ili 

kuanza uzalishaji haraka katika viwanda vilivyoanzishwa au 

kununuliwa na mifuko hii, na Serikali kupitia Wizara ya Fedha na 

Mipango itoe kibali cha kuendeleza kiwanda cha Vifaatiba cha 

Simiyu.  

(v) Uanzishaji wa Kiwanda cha Kutengeneza Glovu bila 

kufanya Upembuzi Yakinifu wa Kibiashara 

Nilipitia muhtasari wa Mkutano wa 157 wa Bodi ya Wadhamini ya 

Bohari Kuu ya Dawa na kubaini kuwa Bodi iliibua wasiwasi juu ya 

upembuzi yakinifu wa mapendekezo ya Kiwanda cha Idofi cha 

uzalishaji wa glovu na kuiagiza Bohari Kuu ya Dawa (MSD) kueleza 

kwa uwazi uwezo wao katika masuala ya fedha, utaalamu, 

teknolojia na kuonesha chanzo cha asilimia 10 ya malighafi kwa ajili 

ya uzalishaji kutoka vyanzo vya ndani. Licha ya wasiwasi wa Bodi, 

sikupewa upembuzi yakinifu uliorekebishwa ambao ulizingatia hoja 

zilizotolewa na Bodi. Nina shaka kuwa  bila upembuzi yakinifu wa 

kina utendaji wa Kiwanda cha Idofi hautafikiwa kama ilivyopangwa. 

Pia, nilibaini kuwa ripoti ya upembuzi yakinifu ya Bohari Kuu ya 

Dawa ya Septemba 2020 juu ya kuanzishwa kwa eneo la viwanda la 

Idofi haikujumuisha mchanganuo wa biashara pamoja na mpango 

wa kina ulioandaliwa ili kupata hoja za kuanzisha mradi na 

kutathmini faida, gharama na vihatarishi vya biashara. Kwa 

mtazamo wangu, kukosa hoja za kibiashara na mpango wa kina wa 

mradi, Bohari Kuu ya Dawa inaweza kukosa uhalali wa kutosha wa 
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kuanzisha mradi huo jambo ambalo linaweza kusababisha lengo 

lililokusudiwa la mradi kutofikiwa. 

Aidha, Bohari Kuu ya Dawa haikuzingatia suala muhimu la umbali 

kutoka bandarini hadi kiwandani (takribani kilomita 565 kutoka 

Bandari ya Dar es Salaam); upatikanaji wa malighafi ambayo bado 

haijatambuliwa na menejimenti; na chanzo cha nishati ikiwa ni 

pamoja na umeme na upatikanaji wa nishati ya gesi asilia ambayo 

inaweza kusababisha bei ya mwisho ya bidhaa kuwa juu kutokana 

na ongezeko kubwa la gharama ya uzalishaji. Mbali na hayo, 

nilibaini kuwa Bohari Kuu ya Dawa inamiliki ardhi ya ukubwa wa 

takribani ekari 100 katika Manispaa ya Kibaha ambayo ingeweza 

kutumika kwa mradi huu (kama mchanganuo sahihi wa biashara 

ungefanyika) badala ya Idofi ili kupunguza umbali wa usafiri na 

kuwa mahali ambapo upatikanaji wa huduma za umeme na gesi 

asilia zinapatikana kwa urahisi. 

Pia, nilibaini kuwa Bohari Kuu ya Dawa haikupanga bajeti kwa ajili 

ya ujenzi wa Kiwanda cha Idofi katika mwaka fedha 2020/21. Hata 

hivyo, nilibaini kuwa hadi tarehe 30 Septemba 2020, shilingi bilioni 

9 zilitumiwa na Bohari Kuu ya Dawa kwa ajili ya ujenzi wa Kiwanda 

cha Kutengeza Glovu. Kiasi kilichotumika kilikuwa sehemu ya fedha 

shilingi bilioni 16.32 kutoka Serikalini kwa ajili ya kulipa madeni ya 

awali ya wazabuni wa Bohari na ununuzi wa dawa na vifaatiba. Hadi 

tarehe 30 Septemba 2021, hapakuwa na idhini ya Mlipaji Mkuu wa 

Serikali juu ya mabadiliko ya matumizi ya fedha hizo zilizopokelewa 

kwa ajili ya shughuli za maendeleo. Kwa maoni yangu, kutokuwapo 

kwa bajeti, fedha zilizotumika kwa Idofi zinaweza kutumika kwa 

shughuli zisizotarajiwa. 

Ninapendekeza uongozi wa Bohari Kuu ya Dawa (MSD)  (a) upitie 

upya upembuzi yakinifu wa mradi na kubainisha iwapo kiuchumi 

inawezekana kuanzisha na kuendeleza kiwanda kikubwa cha 

utengenezaji wa glovu katika eneo la Idofi; (b) Bohari iombe 

kibali kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali kuhusu mabadiliko ya 

matumizi ya fedha toka Serikalini kwa ajili ya shughuli za 

maendeleo kabla ya kuzitumia; na (c) ihakikishe kuwa maombi 

ya fedha kwa ajili ya kugharamia viwanda vya Bohari Kuu ya 

Dawa yanapelekwa Serikalini badala ya kutumia fedha za ndani 
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kwani kwa kufanya hivyo kutadhoofisha mtaji na kusababisha 

upatikanaji wa dawa na vifaatiba nchini kuwa hatarini. 

10.2.2 Usimamizi duni wa kampuni tanzu na kampuni za ubia 

zinazomilikiwa na mashirika ya umma 

a) Ongezeko la Mtaji lenye Mgogoro katika Kituo cha Uwekezaji 

cha APC - Bunju 

Tarehe 02 Februari 2015 Mfuko wa Pensheni wa GEPF kwa sasa  kwa 

sasa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) 

uliingia mkataba wa ubia na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi 

wa Hesabu (NBAA) ya kukamilisha na kuendesha Kituo cha 

Uwekezaji cha APC. Makubaliano hayo yanaeleza kuwa, asilimia 80 

ya faida inayopatikana inapaswa kugawanywa kwa wabia kulingana 

na umiliki wao na asilimia 20 ya faida iwekwe kama akiba ya 

kuendesha biashara. Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta ya Umma 

ulikuwa umewekeza shilingi bilioni 9.93 ambazo ni asilimia 55.3 ya 

umiliki wakati Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu 

imewekeza shilingi bilioni 8.02 ambayo ni sawa na asilimia 44.7. 

Kituo cha Uwekezaji cha APC kimekuwa kikipata hasara kwa kipindi 

cha miaka mitatu mfululizo iliyopita (2018/19-2020/21), na kwa 

mwaka wa fedha 2020/21 Kituo kilipata hasara ya shilingi bilioni 

2.35 (shilingi bilioni 5.17: 2019/20). Mwenendo huu wa hasara 

unaleta shaka ya kurejeshwa kwa kiasi kilichowekezwa na wabia.  

Nilibaini kuwa, Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu 

Tanzania ilikopa shilingi bilioni 15 kutoka Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 

ya Jamii kwa Sekta Binafsi (NSSF) ambazo zimedhaminiwa na 

Serikali kwa ajili ya ujenzi wa Kituo cha Uwekezaji cha APC, 

kutokana na kituo kushindwa kulipa mkopo, Bodi ya taifa ya 

Wahasibu na Wakaguzi iliomba mkopo huo kutambulika kama mtaji 

wa mfuko wa NSSF kwenye Kituo hicho. Hata hivyo, Mfuko wa 

Hifadhi ya Jamii wa Sekta ya Umma ulikataa utaratibu huo kwa 

madai kuwa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta Binafsi si 

sehemu ya wabia na pia haikuhusika katika kukopa endapo utaratibu 

huo utakubaliwa basi umiliki wa Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi 



 

121 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

upungue kwa kiasi atakachopewa Mfuko wa Hifadhi ya jamii wa 

NSSF. 

Ninapendekeza Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta ya Umma 

(PSSSF) na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu 

Tanzania (NBAA) waharakishe utatuzi wa mgogoro wa nyongeza 

ya mtaji ili wabia waweze kupata mapato stahiki yanayoendana 

na uwekezaji walioufanya.  

b) Malipo ya Gawio yaliyozidi Faida Iliyopatikana 

PPF-DCC ni kampuni ya uwekezaji inayomilikiwa kwa pamoja kati 

ya Mfuko wa Pensheni wa PPF (sasa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa 

Sekta ya Umma) na Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam (hivi sasa 

Halmashauri ya Jiji la Ilala). Shughuli kuu za Kampuni hii ni umiliki, 

uendelezaji na upangishaji wa ofisi katika jingo lililopo Barabara ya 

Morogoro Dar es Salaam. 

Aya ya 126 ya mkataba wa kuanzisha kampuni ya PPF-DCC 

ulioidhinishwa tarehe 23 Aprili 2014 unaeleza kuwa, Kampuni 

kupitia Mkutano Mkuu mara kwa mara inaweza kutangaza gawio 

kulipwa kwa wanahisa kutoka kwenye faida kulingana na umiliki 

wao, lakini gawio litakalotangazwa halitazidi kiasi 

kilichopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi. Bodi ya Wakurugenzi 

ya Kampuni ya PPF-DCC kupitia kikao chake cha tarehe 30 Oktoba 

2020, chini ya ajenda husika, kilitangaza gawio la shilingi milioni 

200 kwa wanahisa wake kutokana na faida iliyopatikana katika 

mwaka wa fedha 2018/19. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa vitabu vya hesabu vya Kampuni ya PPF-

DCC kwa mwaka wa fedha 2018/19 vilionesha faida ya shilingi 

milioni 183.90, hivyo gawio lililotangazwa lilizidi faida iliyopatikana 

kwa mwaka.  

Aidha, nilibaini kuwa Kampuni ya PPF-DCC ilipata hasara ya shilingi 

milioni 107.83 na shilingi milioni 60.37 kwa miaka ya fedha 2020/21 

na 2019/20 mtawalia.  

Nina wasiwasi kuwa, utangazaji wa gawio uliozidi faida 

iliyopatikana mwaka 2018/19 wakati Kampuni ilikuwa imepata 
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hasara kwa miaka iliyofuata (2020/21 na 2019/20) na kupunguza 

akiba ya faida ya Kampuni ambayo ni muhimu kwa kudumisha 

uwiano unaofaa wa mtaji. Pia, malipo ya gawio hupunguza ukwasi 

wa kampuni. 

Ninapendekeza Kampuni ya PPF-DCC ihakikishe kuwa gawio la 

mwaka halizidi faida iliyopatikana kwa mwaka husika na Kampuni 

iwe na mikakati ya kupunguza mwenendo wake wa hasara. 

10.2.3 Changamoto Zinazokwamisha Kuanza kwa Kiwanda cha 

Uzalishaji wa Nguzo za Saruji Kinachomilikiwa na Shirika la 

Umeme Tanzania 

Shirika la Umeme Tanzania lililenga kupunguza gharama za 

matengenezo ya miundombinu kwa kutumia nguzo za zege badala 

ya nguzo za miti ambazo zinaagizwa kutoka nje ya nchi kwa bei ya 

juu au kuwa na ubora duni. Hivyo, Shirika la Umeme Tanzania 

lilianzisha Kampuni ya Uzalishaji wa Nguzo za Zege ambayo 

ilisajiliwa tarehe 16 Desemba 2014 kwa madhumuni ya kutengeneza 

nguzo za zege nchini. 

Ukaguzi wangu kuhusu uendeshaji wa Kampuni hii ulibaini kuwa, 

Kampuni ilikuwa haijaanza uzalishaji tangu kuanzishwa kwake 

mwaka 2014. Kuchelewa kuanza kwa shughuli za Kampuni hii 

kulisababishwa na changamoto zifuatazo: 

(i) Kutotolewa kwa Fedha za Ujenzi wa Kiwanda 

Kwa mujibu wa mpango wa uanzishaji wa Kampuni hii wa tarehe 7 

Februari 2014, fedha zilizohitajika kwa ajili ya ujenzi wa viwanda 

saba vya nguzo za zege zilikuwa shilingi bilioni 8.79. Kwa makadirio 

haya, gharama za ujenzi wa kiwanda kimoja ni shilingi bilioni 1.26. 

Kwa kuzingatia mpango huu, nilibaini kuwa TANESCO haikuweza 

kutoa fedha za ujenzi wa viwanda kulingana na makadirio ya 

gharama. 

Aidha, kupitia barua ya tarehe 04 Novemba 2020 yenye Kumb Na. 

TCPM/GM/EXTN-L/11/2020 iliyotumwa kwa Shirika la Umeme 

Tanzania, Kampuni ya Uzalishaji wa Nguzo za Zege iliomba shilingi 

bilioni 8.59 ikiwa ni makadirio ya gharama za ujenzi wa kiwanda 
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kimoja. Hata hivyo, pamoja na jitihada zilizofanywa na Kampuni 

kuomba fedha hizo kutoka Shirika la Umeme Tanzania, hakuna 

majibu yaliyopokelewa kutoka Shirika la Umeme Tanzania na hadi 

wakati ninamaliza ukaguzi wangu mwezi Desemba 2021, hakuna 

fedha zilizopokelewa kwa ajili ya ujenzi wa viwanda hivyo. 

Hivyo, kutotekelezwa kwa wakati kwa mpango huu kulisababisha 

ongezeko la makadirio ya gharama za ujenzi wa kiwanda kimoja 

kutoka shilingi bilioni 1.26 hadi shilingi bilioni 8.59, ikiwa ni 

ongezeko la shilingi bilioni 7.33 (asilimia 582). Pia, kutotolewa kwa 

fedha za ujenzi wa kiwanda kunazuia utekelezaji wa lengo kuu la 

uanzishaji wa Kampuni ya Uzalishaji wa Nguzo za Zege. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania liweke mikakati ya 

kupata fedha kwa ajili ya ujenzi wa viwanda vya ujenzi wa nguzo 

za zege. 

(ii) Pendekezo la Kuanzishwa kwa Ubia na Kampuni Binafsi 

kwenye Uzalishaji wa Nguzo za Zege 

Kufuatia kutoanza kwa uzalishaji wa nguzo za zege na Kampuni ya 

Uzalishaji wa Nguzo za Zege, Shirika la Umeme Tanzania liliingia 

mkataba wa miaka mitano na Kampuni binafsi za Derma Electrics 

(T) Limited & Foshan Nanhai Cement Products kwa ajili ya 

utengenezaji na usambazaji wa nguzo za zege katika Mikoa ya Dar 

es Salaam na Pwani, Sehemu 1 kwa bei ya mkataba ya shilingi bilioni 

12. 

Kifungu cha 5 cha Hadidu za Rejea za kusambaza nguzo za zege 

kinamtaka msambazaji kuingia ubia na kampuni ya uzalishaji wa 

nguzo za zege (kampuni tanzu ya Shirika la Umeme Tanzania) na 

kuunda kampuni ya ubia ambapo kampuni ya uzalishaji wa nguzo za 

zege itakuwa na umiliki wa asilimia 40 kutokana na Shirika la 

Umeme Tanzania kuwahakikishia soko la nguzo hizo kwa muda wa 

miaka mitano. 

Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021, Kampuni za Derma 

Electrics (T) Limited & Foshan Nanhai Cement Products 

(msambazaji) na Kampuni ya Uzalishaji wa Nguzo za Zege zilikuwa 

hazijaingia katika mkataba wa ubia licha ya usambazaji wa nguzo 
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hizo kwa Shirika la Umeme kuanza tarehe 6 Aprili 2018, ambapo 

hadi Julai 2020 jumla ya nguzo 880 za mita 12 na nguzo 1,810 za 

mita 10 ziliuzwa kwa Shirika la Umeme Tanzania. 

Nina maoni kuwa mapendekezo ya uanzishaji wa ubia na kampuni 

binafsi ili kutekeleza lengo kuu ambalo Kampuni ya Uzalishaji wa 

Nguzo za Zege ilianzishwa kulifanya vinaonesha kukosekana kwa 

mwelekeo wa kimkakati wa Shirika la Umeme Tanzania kuendeleza 

kampuni yake na kutekeleza malengo ya uanzishaji wa Kampuni ya 

Uzalishaji wa Nguzo za Zege. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania lihakikishe utaratibu 

wake na wazabuni hauathiri uendelezaji wa viwanda saba vya 

nguzo za zege vilivyopangwa kupitia Kampuni ya Uzalishaji wa 

Nguzo za Zege. 

10.2.4 Uwekezaji katika Hisa Zisizoorodheshwa na Mali Zisizohamishika 

kwa Kuvuka Ukomo katika Shirika la Bima la Taifa 

Kanuni Na. 36 ya Kanuni za Bima za Mwaka 2009 inaeleza kuwa, 

Shirika la Bima la Taifa (NIC) litawekeza fedha zake kama 

ilivyoainishwa kwenye jedwali la tano. Jedwali la tano la udhibiti 

wa uwekezaji hutoa ukomo kwa kila aina ya uwekezaji, ambapo kwa 

mali isiyohamishika, ukomo ni asilimia 30 ya jumla ya mali kwa bima 

ya maisha; na asilimia 15 ya jumla ya mali kwa bima ambazo si za 

maisha. Zaidi ya hayo, ukomo wa uwekezaji kwenye hisa ambazo 

hazijaorodheshwa kwenye soko la hisa ni asilimia 5 kwa bima ya 

maisha na kwa bima ambazo si za maisha dhidi ya jumla ya mali. 

 

Nilikagua shughuli za uwekezaji wa Shirika la Bima la Taifa na 

kubaini kuwa uwekezaji wa Shirika kwenye mali zisizohamishika 

ulizidi ukomo wa uwekezaji kwenye bima ya maisha na bima isiyo 

ya maisha ya asilimia 30 na asilimia 15 mtawalia. Pia, ukomo wa 

uwekezaji wa hisa ambazo hazijaorodheshwa ni asilimia 5 kwenye 

bima ya maisha na bima ambayo si ya maisha kama inavyooneshwa 

kwenye Jedwali Na. 39. 
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Jedwali Na. 39: Uwiano wa Uwekezaji katika Hisa Zisizoorodheshwa na 
Majengo 

Maelezo Bima 

Zisizo za 

Maisha  
 (Sh. Bilioni) 

Bima ya 

Maisha 

 (Sh. Bilioni) 

Hisa Zisizoorodheshwa  2.29 27.87 

Majengo 34.28 79.82 

Jumla ya Mali  203.24 188.24 

Hisa Zisizoorodheshwa (Asilimia ya jumla ya 

mali) 

1.1% 14.8% 

Mali zisizohamishika (Asilimia ya jumla ya 

mali) 

16.9% 42.4% 

Chanzo: Taarifa za Fedha na Kanuni za Bima, 2009 

 

Nina shaka kuwa, uwekezaji katika hisa zisizoorodheshwa kwenye 

soko la hisa na mali zisizohamishika kwa kuzidi ukomo uliowekwa 

hupunguza ukwasi wa Shirika la Bima la Taifa kwani hisa ambazo 

hazijaorodheshwa na uwekezaji wa mali zisizohamishika una faida 

kidogo ikilinganishwa na uwekazaji mwingine; pia uwekezaji huo 

huwa na faida ndogo. 

Ninapendekeza Shirika la Bima la Taifa lihakikishe kuwa 

linazingatia ukomo wa uwekezaji kwenye hisa zisizoorodheshwa 

kwenye soko la hisa na mali zisizohamishika, na lichukue hatua 

zinazofaa ili kupunguza uwiano wa uwekezaji usiotakiwa katika 

hisa zisizoorodheshwa na mali zisizohamishika.  

10.2.5 Mapungufu katika Uendelezaji wa Mradi wa Uwekezaji wa 

Majengo - Kawe 

Tarehe 19 Aprili 2002, Serikali (muuzaji) na kampuni ya Al Ghurair 

Investment LLC (AGI) (mnunuzi) waliingia mkataba wa mauziano ya 

viwanja namba 697, 709 na 711/1 vyenye ukubwa wa hekari 107.1 

kwa bei ya dola za Marekani milioni 6.5 kwa ajili ya kufanya 

uwekezaji wa Hoteli yenye hadhi ya nyota tano, vituo vya mikutano, 

maduka, ofisi pamoja na nyumba za hali ya juu. Hata hivyo, hadi 

kufikia mwaka 2012 mnunuzi alikuwa amelipa dola za Marekani 

milioni 2.05 tu. 
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Tarehe 29 Machi 2012 Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) liliingia 

mkataba wa makubaliano na Kampuni ya Al Ghurair Investment LLC 

ili kutekeleza ubia wa asilimia 50 kwa 50 kwenye uwekezaji wa 

Mradi wa Kawe. Shirika la Nyumba la Taifa lilichukua hatua ya 

kuunda kampuni maalumu ya uendeshaji iitwayo Uptown Kawe 

Properties Ltd tarehe 10 Juni 2014 ili kuendesha mradi huo. Umiliki 

wa kampuni maalumu ya uendeshaji ulikubalika kuwa sawa kati ya 

Kampuni ya Al Ghurair Investment LLC na Shirika la Nyumba la Taifa 

baada ya kusainiwa kwa makubaliano ya ubia wa kampuni maalumu 

ya uendeshaji. 

Ukaguzi wangu wa maendeleo ya utekelezaji wa Mradi wa Kawe 

ulibaini mapungufu yafuatayo ambayo yanahitaji uangalizi wa 

Serikali: 

a) Kutolipwa kwa Gharama ya Ununuzi wa Mali  

Kwa mujibu wa makubaliano yaliyotiwa saini, Shirika la Nyumba la 

Taifa lilitakiwa kulipa dola za Marekani milioni 3.25 ikiwa ni sehemu 

yake ya umiliki wa asilimia 50 na Kampuni ya AGl Ghurair 

Investment LLC ingemalizia kulipa salio la dola za Marekani milioni 

1.2, lakini nilibaini kuwa hadi Novemba 2021 pande zote mbili 

hazikuwa zimelipa fedha hizo. 

b) Kusitishwa kwa Uandaaji wa Mpango Kabambe wa Uendelezaji 

wa Mradi wa Kawe 

Mnamo tarehe 19 Mei 2015, kampuni maalum ya uendeshaji wa 

mradi (Uptown Kawe Properties Ltd) ilitiliana saini mkataba na Phils 

International FCZ (mshauri) kwa ajili ya kuandaa mpango kabambe 

wa uendelezaji wa Mradi wa Kawe ambao ulitarajiwa kukamilika 

tarehe 19 Novemba 2015. 

Nilibaini kuwa hadi tarehe 30 Juni 2021, Kampuni mshauri (Phils 

International FCZ) ilikuwa imekamilisha hatua mbili tu kati ya tano 

za uendelezaji wa mpango kabambe wa undelezaji wa Mradi wa 

Kawe (Jedwali Na. 40). 
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Jedwali Na. 40: Muhtasari wa Mpango Kabambe wa Uendelezaji wa 
Mradi wa Kawe 
Hatua Maelezo  Hatua 

Iliyofikiwa 

Hatua I: Taarifa ya Kuanzishwa na Uwasilishaji Imemalizika na 
kukabidhiwa 

Hatua II Mpango wa Dhana Imemalizika na 
kukabidhiwa 

Hatua III Mpango wa Maendeleo ya Uratibu na Utafiti 
Yakinifu, Athari za Usafiri, Masomo, Mkakati 
wa Masoko na Mauzo 

Haijakamilika 

Hatua IV Mpango wa Kina wa Maendeleo (Rasimu ya 
Taarifa ya Mwisho) 

Haujafanyika  

Hatua V Taarifa ya Mwisho Haujafanyika 

  Chanzo: Taarifa ya Mradi, Oktoba 2021 

c) Mgogoro wa Ujenzi katika Kiwanja Namba 711/1 cha Mradi wa 

Kawe 

Shirika la Nyumba la Taifa lilichukua hatua binafsi za kuendeleza 

kiwanja Na. 711/1 cha Mradi wa Kawe. Uendelezaji wa kiwanja hiki 

unahusisha ujenzi wa miradi miwili ya “Golden Premier Plaza” kwa 

shilingi bilioni 71 na jengo la “Seven Eleven” kwa shilingi bilioni 105 

yote ikiwa na jumla ya gharama ya shilingi bilioni 176. 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa, kutokana na matatizo ya 

kifedha, uendelezaji wa miradi hii ulisitishwa kwa zaidi ya miaka 

miwili; na hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021, kiwango cha kukamilika 

kwa Mradi wa “Golden Premier Plaza” ulikuwa asilimia 43, na 

“Seven Eleven” ulikuwa asilimia 35; na Shirika la Nyumba la Taifa 

limetumia jumla ya shilingi bilioni 57.98. 

Pia, nilibaini kuwa, uendelezaji wa kiwanja Na. 711/1 ambacho ni 

sehemu ya viwanja vya Mradi wa Kawe ulitekelezwa bila 

kumshirikisha na kupewa idhini ya mbia mwenza wa mradi wa Kawe 

Kampuni ya Al Ghurair Investment LLC, hali ambayo ilisababisha 

mgogoro kati ya wabia juu ya suala hilo, na jinsi ya uendeshaji wa 

kampuni maalumu ya uendelezaji wa mradi (Uptown Kawe 

Properties Ltd). Pia, nilibaini kuwa, uendelezaji wa kiwanja namba 

711/1 ulifanywa kabla ya kukamilika kwa mpango kabambe wa 

undelezaji wa Mradi wa Kawe. 
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Nina maoni kuwa, ucheleweshaji wa utekelezaji wa Mradi wa Kawe 

ulishikilia mtaji wa Shirika la Nyumba la Taifa ambao ungewekezwa 

kwenye miradi mingine yenye faida. Pia, ucheleweshaji unaongeza 

gharama za mradi kwa kuendelea kuongezeka kwa gharama za vifaa 

na adhabu zingine zinazohusiana na uchelewaji wa uendelezaji. 

Aidha, kazi za ujenzi katika kiwanja namba 711/1 zinaweza 

kusababisha mgogoro wa kisheria dhidi ya Shirika la Nyumba la 

Taifa; mgogoro huo unaweza kuathiri hatma ya umiliki wa Shirika la 

Nyumba la Taifa kwenye Mradi wa Kawe. 

Ninapendekeza Shirika la Nyumba la Taifa liihusishe Serikali ili 

kutafuta namna bora ya kutatua masuala ambayo 

yanachelewesha kukamilika kwa Mradi wa Kawe. 

10.2.6 Usimamizi Duni wa Miradi ya Ubia ya Shirika la Nyumba la Taifa  

Shirika la Nyumba la Taifa liliingia mikataba ya ubia na wawekezaji 

mbalimbali kwa ajili ya kuendeleza ujenzi wa mali zisizohamishika. 

Hadi kufikia Juni 2021, Shirika la Nyumba la Taifa lilikuwa na jumla 

ya miradi ya ubia 149 (2019/20:149). Nilipitia usimamizi wa miradi 

ya uwekezaji wa ubia na kubaini mapungufu yafuatayo: 

a) Maeneo Yasizoendelezwa baada ya Majengo Kubomolewa 

Kwa ajili ya kuendeleza uwekezaji wa ubia wa viwanja vitano, 

majengo yaliyopo kwenye viwanja husika yalibomolewa. Hata 

hivyo, nilibaini kuwa, ardhi hizo zilibaki wazi na hazijaendelezwa 

tangu kubomolewa kwa majengo yaliyokuwapo (Jedwali Na. 41). 

Pia, nilibaini kuwa kwa sababu ya kuchelewa kuendelezwa, viwanja 

hivyo vilitumika kwa shughuli zingine kama vile maegesho ya magari 

na kukodishwa kwa wawekezaji wengine. Hata hivyo, Shirika la 

Nyumba la Taifa halikuwa likikusanya mapato kutokana uwekezaji 

huo katika mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2021. 

Jedwali Na. 41: Viwanja Visivyoendelezwa baada ya Kubomoa Majengo 
Na Eneo Jina la 

Mbia  
Tarehe ya 
mkataba 

Uhalisia  

1 Kiwanja Na. 
322/32,649/32
&650/32 
Samora Mkwepu 

Unique 
Investment 
Ltd. 

20 Machi 07 Sehemu ya kiwanja 
inatumika kuegesha 
magari 
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Na Eneo Jina la 
Mbia  

Tarehe ya 
mkataba 

Uhalisia  

/Mansfield, 
Upanga 

2 Kiwanja Na. 243 
Regent Estate , 
Kinondoni  

Regent 
Breadilia 
Inn Ltd. 

9 Februari 09 Kiwanja 
kimekodishwa 

3 Kiwanja Na. 22E 
& (Kiwanja 31) 
Barabara ya 
Goliondoi/Mtaa 
wa Inida, Arusha  

Gulamhuss
ein 
Brothers 
Ltd. 

20 Mei 03 Hakuna ujenzi 
unaoendelea  

4 Kiwanja Na. 81 
Barabara ya 
Kinondoni, Dar 
es Salaam 

Epitome 
Suites 
Limited 

16 Machi 09 Hakuna ujenzi 
unaoendelea 

5 Kiwanja Na. 
2630/73 
&2099/72 Mtaa 
wa India 

Jaldeep 
Enterprises 

19 Mei 08 Ujenzi umeanza na 
kuishia kwenye 
hatua ya msingi  

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa Shirika la Nyumba la Taifa, 2021 

b) Kupangisha Sehemu Iliyokamilika ya Jengo la Ubia 

Linaloendelea Kujengwa bila Ridhaa ya Shirika la Nyumba la 

Taifa  

Nilibaini kuwa sehemu zilizokamilika za majengo tisa ya ubia 

yanayoendelea kujengwa zilikodishwa na wawekezaji husika bila 

ridhaa na makubaliano na Shirika la Nyumba la Taifa, mathalani, 

jengo la ubia lililopo katika kiwanja Na. 4/44, Mtaa wa Mchikichini 

Dar es Salaam ambalo makubaliano ya ubia yaliingiwa tarehe 19 

Aprili 2005. Pia, nilibaini kuwa Shirika la Nyumba la Taifa lilikuwa 

halipati mapato ya upangishaji kutokana na majengo hayo. 

Wawekezaji hao wa ubia walidai kuwa Shirika la Nyumba la Taifa 

linapaswa kuwasilisha hati ya umiliki wa jengo ili Shirika liweze 

kupata mgao wa mapato ya ukodishaji; pia wawekezaji hao walidai 

kuwa eneo lililokodishwa ni sehemu ya eneo la jengo linalomilikiwa 

na wawekezaji kwa kuzingatia mgao wa sakafu ya majengo ya ubia. 

Kucheleweshwa kwa uanzishaji wa ubia uliokusudiwa kunapoteza 

mapato ambayo yangetokana na kodi katika uwekezaji huo kwa 

Shirika la Nyumba la Taifa. Pia, kukodisha jengo kwa sehemu 

zilizokamika bila kibali cha Shirika la Nyumba la Taifa kunalinyima 

Shirika haki ya mapato ya ukodishaji kutokana na uwekezaji wa 

ubia. 
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Ninapendekeza Shirika la Nyumba la Taifa litumie haki 

zilizotolewa katika sera ya ubia kwa kuchukua miradi endapo 

mwekezaji atashindwa ama kutozingatia muda wa ujenzi au 

kukamilisha mradi, na kusisitiza kulipwa sehemu ya mgao wa 

mapato ya kukodisha eneo la majengo yaliyokamilika katika 

majengo ya ubia. 

c) Hatimiliki Iliyowekwa Rehani ya Kiasi cha Shilingi Bilioni 8.66 

Bila Idhini ya Shirika la Nyumba la Taifa  

Tarehe 25 Juni 2005 Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) liliingia 

mkataba wa ubia na Business Machine Tanzania Limited kwa ajili ya 

kufanya ujenzi kwenye kiwanja Na.39A chenye hatimiliki namba 

186156/32 kilichopo Barabara ya Zamani ya Bagamoyo 

kinachomilikiwa na Shirika la Nyumba la Taifa. Thamani ya ujenzi 

ni shilingi bilioni 8.66 ambapo shilingi bilioni 2.17 sawa na asilimia 

25 zinawakilisha hisa za Shirika la Nyumba la Taifa na shilingi bilioni 

6.49 sawa na asilimia 75 zinawakilisha hisa za Kampuni ya Business 

Machine Tanzania Limited katika ubia. 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa Kampuni ya Business Machine 

Tanzania Limited iliweka rehani hatimiliki kwa ajili ya mkopo 

kutoka kwa muungano wa benki tatu ambazo ni Benki ya Diamond 

Trust mkopo wa shilingi milioni 200, Benki ya CF Union mkopo wa 

shilingi milioni 650, na Benki ya Biashara ya Kuweka & Kukopa 

mkopo wa shilingi milioni 650 kwa ajili ya ujenzi wa nyumba ya ubia 

bila ridhaa ya Shirika la Nyumba la Taifa.  

Aidha, nilibaini nyumba iliyokuwa chini ya ubia iliwekwa rehani na 

Kampuni ya Business Machine Tanzania Limited kwa Kampuni ya 

Benki M (Bank M Limited) (ambayo kwa sasa ni Benki ya Azania) ili 

kupata mikopo wa shilingi bilioni 11.70 bila kibali cha Shirika la 

Nyumba. Mapitio ya barua yenye kumbukumbu Na. 

LR/T/186156/32/58 ya tarehe 16 Novemba 2020 kutoka kwa Waziri 

wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi yalibaini kuwa, tarehe 

5 Juni 2013 hatimiliki ya kiwanja Na.39A iliwekwa rehani na 

kusajiliwa chini ya kumbukumbu namba FD No.152161 kwa jina la 

Benki M Ltd.  
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Hata hivyo, nilibaini kuwa mshirika, Kampuni ya Business Machine 

Tanzania Limited alishindwa kuhudumia mkopo wa shilingi bilioni 

23.15 ulio chini ya Bank M Ltd na hivyo nyumba ilipangwa kuuzwa 

kwa mnada na msimamizi Mark Auctioneers and Court Broker Co. 

Ltd kwa niaba ya Azania Bank tarehe 27 Julai 2020. Hali hii 

inaonesha kuwa Kampuni ya Business Machine Tanzania Limited 

haikuwa na uaminifu; pia Shirika la Nyumba la Taifa halikuweka 

juhudi katika kumtathmini mshirika wake ili kubaini uwezo wake wa 

kifedha wa kufanya ubia. 

Ninapendekeza kuwa, Shirika la Nyumba la Taifa kwa 

kushirikiana na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi kuchukua hatua za kisheria dhidi ya Kampuni ya Business 

Machine Tanzania Limited na maofisa walioshiriki kuhusu 

kitendo cha ukosefu wa uaminifu wa uwekaji reheni nyumba bila 

kibali cha Shirika la Nyumba la Taifa ili kulinda maslahi ya Shirika 

katika kiwanja na jengo husika. Aidha, Shirika la nyumba lipitie 

upya sera ya ubia ili kuhakikisha masharti yote yanayoliweka 

Shirika katika hatari yanarekebishwa ipasavyo. 

10.3 Kutokuwa na Hatimiliki za Viwanja 3622 vyenye Thamani ya 

Shilingi Bilioni 121.34 

Kifungu cha 29(1) (a)(b) na (c) cha Sheria ya Ardhi, Sura ya 113 

(toleo lililorekebishwa mwaka 2019) kinasema kuwa, “Pale ambapo 

kamishna ataamua kutoa haki ya umiliki kwa mtu ambaye ameomba 

kupewa haki ya kumiliki; yuko katika umiliki wa ardhi chini ya haki 

ya kumiliki au chini ya kukubaliwa kwa toleo la haki ya kumiliki; au 

vinginevyo anastahiki haki ya umiliki, atatoa cheti kinachojulikana 

kama "cheti cha umiliki" kwa mtu huyo. 

Ukaguzi wa madaftari ya mali za kudumu kwa mashirika 10 ulibaini 

kuwa yalikuwa yanamiliki viwanja 3608 ambavyo havikuwa na 

hatimiliki vyenye thamani ya shilingi bilioni 119.59 ambapo ni 

kinyume na matakwa ya sheria. Aidha, mapitio ya viwanja na 

hatimiliki za mashirika ya umma nilibaini kuwapo kwa mashirika 

manne yaliyokuwa na hatimiliki 14 zilizoisha muda wake na viwanja 

hivyo vikiwa na thamani ya shilingi bilioni 1.75 ambapo hati ziliisha 

muda wake kati ya mwaka 1987 na mwaka 2019 (Jedwari Na. 42).  
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Hali hii ilichangiwa na ufuatiliaji hafifu wa mashirika husika ili 

kupata hatimiliki za ardhi zinazomilikiwa kwa shughuli zao jambo 

ambalo linaweza kusababisha migogoro pindi viwanja 

vinapovamiwa; na kunainyima mapato Serikali kupitia kodi ya ardhi. 

Jedwali Na. 42: Mashirika na Taasisi Zingine za Umma zenye Viwanja 
Visivyo na Hatimiliki 

Na Jina la Taasisi Maelezo Idadi ya 
Viwanja 

Kiasi (Shilingi 
Milioni) 

1 Shirika la Umeme Tanzania Hakuna hati 434 70,956.89 

2 Shirika la Bima la Taifa Hakuna hati 2 257.00 

3 Shirika la Nyumba la Taifa  Hakuna hati 47 48,150.45 

4 Bodi ya Korosho Tanzania  Hakuna hati 1 50.00 

5 Bohari Kuu ya Dawa Hakuna hati 5 0.00 

6 Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine  Hakuna hati 1 0.00 

7 Shirika la Maendeleo la Taifa Hakuna hati 10 0.00 

8 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Ngara 

Hakuna hati 5 0.00 

9 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Geita 

Hakuna hati 21 176.21 

10 Mfuko wa Hifadha ya Jamii kwa 
Sekta Binafsi 

Hakuna hati 3,082 0.00 

Jumla Ndogo 3,608 119,590.55 

11 Shirika la Bima la Taifa Hatimiliki iliisha 
muda tangu 
wake (2009 – 
2019) 

6 1,494.00 

12 Shirika la Nyumba la Taifa Hatimiliki iliisha 
muda wake 
mwaka 1987 

1 0.00 

13 Shirika la Mawasiliano Tanzania Hati iliisha muda 
zaidi ya miaka 
10 iliyopita 

7 256.10 

Jumla Ndogo 14 1,750.00 

Jumla 3622 121,340.65  

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma yaliyotajwa yafanye 
juhudi na zichukue hatua za kuomba hatimiliki ya ardhi kutoka 
kwa wizara inayohusika ili kupata haki ya kisheria ya kumiliki au 
kutumia viwanja hivyo.  
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SURA YA KUMI NA MOJA 

MWENENDO WA BENKI ZINAZOMILIKIWA NA SERIKALI NA TAASISI 

ZINGINE ZA KIFEDHA 

11.0 Utangulizi  

Benki na taasisi zingine za kifedha (mifuko midogo ya kifedha, 

mifuko ya hifadhi za jamii na taasisi zinazojihusisha na soko la hisa 

na mitaji) zinawezesha uhamishaji wa fedha na mitaji kutoka kwa 

wenye bakaa kwenda kwa wenye mahitaji ya uwekezaji na hivyo 

kusaidia upatikanaji wa rasilimali kwenye uchumi. Aidha, taasisi 

hizi ni chachu kwenye uchumi wa nchi na ukuaji wa viwanda kupitia 

utaoji wa mikopo nafuu katika sekta za kilimo, uzalishaji, uhandisi, 

ujenzi, usafiri, utalii, huduma, na katika sekta ya madini pamaja na 

gesi na mafuta.   

Sura hii inaelezea mapungufu yaliyobainika wakati wa ukaguzi wa 

benki zinazomilikiwa na Serikali, Mifuko ya hifadhi za Jamii na 

taasisi zinazojihusisha na soko la hisa na mitaji. 

11.1 Ufanisi wa Benki Zinazomilikiwa na Serikali na Mifuko Midogo ya 

Kifedha 

Serikali ya Tanzania inamiliki Benki ya Uwekezaji - Maendeleo, 

Benki ya Biashara Tanzania (zamani Benki ya Posta Tanzania), na 

Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania na Mfuko wa SELF. 

Dhamana za wateja katika taasisi za fedha zinalindwa na Bodi ya 

Bima ya Amana. Bodi ya Bima ya Amana ni taasisi iliyoanzishwa chini 

ya kifungu cha 37 cha Sheria ya Benki na Taasisi za Kifedha ya 

Mwaka 2006.  

Nilipitia utendaji wa benki zinazomilikiwa na Serikali, Mfuko wa 

SELF na Bodi ya Bima ya Amana na kubaini maeneo yanayohitaji 

maboresho ili kuongeza ufanisi zaidi kama vile usimamizi wa 

mikopo, upungufu wa ukwasi, mtaji hafifu uliotolewa na Serikali na 

ulipaji hafifu wa fidia ya bima za amana.  
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11.1.1 Mapungufu katika Usimamizi na Mwenendo wa Mikopo  

NIlipitia utendaji na usimamizi wa mikopo katika Benki ya 

uwekezaji – Maendeleo, Mfuko wa SELF, Benki ya maendeleo ya 

Kilimo na Benki ya Biashara Tanzania na kubaini mapugufu 

yafuatayo: 

(i) Kuongezeka kwa Mikopo Chechefu    

Kwa mujibu wa waraka Na. FA.130/170/01/5 uliotolewa na Benki 

Kuu ya Tanzania tarehe 22 Januari 2021, kiwango cha chini cha 

mikopo chechefu kinatakiwa kuwa asilimia 5. Wakati wa ukaguzi, 

nilibaini kiwango cha mikopo chechefu katika Benki ya Uwekezaji - 

Maendelo na Benki ya Biashara ya Tanzania kinazidi kuongezeka 

katika muda wa miaka miwili mfululizo kuanzia mwaka 2019 hadi 

mwaka 2020 kama inavyooneka katika Jedwali Na. 43.  

Benki ya Maendeleo TIB ilieleza kuwa ongezeko la mikopo chechefu 

limechangiwa na changamoto za ukwasi zinazowakabili wateja na 

kushuka kwa uchumi. Wakati huohuo, ongezeko la mikopo chechefu 

katika Benki ya Biashara Tanzania limetokana na kuunganishwa kwa 

benki zingine ambazo ni Benki ya TIB ya wateja wakubwa (TIB 

Corporate) na Benki ya Posta Tanzania. Kutokana na muunganiko 

huo, Benki ya Biashara Tanzania ilichukua mali na madeni yote ya 

iliyokuwa Benki ya TIB ya wateja wakubwa hivyo kufanya kiwango 

cha mikopo chechefu kuongezeka kwa asilimia 9.23 ikilinganishwa 

na ile iliyoripotiwa mwaka 2019 

Mikopo chechefu katika benki inapimwa kupitia uwiano baina ya 

kiasi cha mikopo chechefu na jumla ya mikopo iliyotolewa.   

Jedwali Na. 43: Ongezeko la Mikopo Chechefu kwa Benki ya maendeleo 
TIB na Benki ya Biashara (TCB) 

Maelezo Benki ya - 

Maendeleo TIB 

Benki ya Biashara 

Tanzania (TCB) 

 

 2019  2020   2019  2020   

Mikopo Chechefu (Sh. “Milioni”) 260,850  327,296 24,689 93,289 

Jumla ya Mikopo  (Sh. “Milioni”) 628,804  634,105 420,590 617,810 

Uwiano wa Mikopo Chechefu     41.48% 51.62% 5.87% 15.10% 

 Chanzo: Ripoti ya Mikopo ya Benki 
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Nina shaka na mikopo chechefu kwa sababu kuzorota kwa ubora wa 

mikopo kunaharibu mtaji mkuu wa benki ambao unaathiri uwiano 

wa utoshelevu wa mtaji.  

Ninapendekeza Benki ya Maendeleo TIB na Benki ya Biashara 

Tanzania ziwe na mikakati madhubuti ya kudhibiti mikopo 

chechefu na kupunguza uwiano wa mikopo chechefu hadi 

kiwango kinachokubalika na Benki Kuu ya Tanzania cha asilimia 

5.  

(ii) Kushindwa kupatikana kwa wateja waliokopa mikopo yenye 

thamani ya shilingi milioni 225.96 ya uliokuwa Mfuko Mdogo 

wa Fedha wa Umoja (UTT)  

Mnamo Disemba 2018, Mfuko wa Huduma wa SELF ulichukua mali na 

madeni ya iliokuwa Mfuko Mdogo wa Fedha wa Umoja (UTT). 

Ukaguzi wangu katika Mfuko wa Huduma Ndogo za Fedha wa SELF  

ulishindwa kuwapata wakopaji 22 wa iliokuwa Mfuko Mdogo wa 

Fedha wa Umoja waliokopa kiasi cha shilingi milioni 225.96. 

Ukaguzi wangu katika Mfuko wa SELF umebaini kuwa wakopaji 17 

wenye mikopo ya mshahara walikuwa wafanyakazi walioachishwa 

kazi baada ya kukutwa na vyeti vya kughushi; hivyo, wengi wao 

walibadilisha anuani zao halisi na/au namba za simu jambo ambalo 

limeleta ugumu wa kuwapata. 

Maoni yangu ni kuwa kuna uwezekano mikopo husika haitaweza 

kurejeshwa na hivyo kusababisha Mfuko wa SELF kupata hasara. 

Ninapendekeza Mfuko wa SELF uimarishe utunzaji wa 

kumbukumbu za wakopaji na kuzidisha juhudi za urejeshaji wa 

mikopo. 

 

(iii) Mfuko wa SELF Kushindwa Kuzingatia Uwiano Sahihi wa 

Utoaji Mikopo 

Aya ya 2.4 ya Sera ya Mikopo ya Mfuko wa Fedha wa SELF ya mwaka 

2019 inaeleza kuwa, biashara ya msingi ya Mfuko ni kutoa mikopo 

kwa taasisi ndogo za fedha na mikopo ya rejareja kwa 

wafanyabiashara wadogo na wa kati. 
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Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Mfuko wa SELF ulishindwa kukidhi 

uwiano wa aina za mikopo uliohitajika katika mikopo ya kilimo, 

wajasiriamali wadogo na wakati, mkopo wa pamoja, mkopo wa 

mshahara, mkopo wa nufaika, na mkopo maalumu wa miradi 

(Jedwali Na. 44). Aidha, Mfuko wa SELF umevuka kiwango cha juu 

cha utoaji wa mikopo ya biashara kwa asilimia 20.18 na mikopo ya 

wafanyakazi kwa asilimia 1.02.   

Jedwali Na. 44: Mchanganyiko wa Mikopo ya Mfuko wa SELF 

Aina ya Mkopo Kiasi cha 
Mkopo  

Sh. 
(Bilioni) 

Uwiano 
halisi 

(Asilimia) 

Uwiano 
unaohitaji

ka 
(Asilimia) 

Tofauti 
(Asilimia) 

Mikopo ya Biashara 52.76 85.18 65.00 20.18 

Mikopo ya Kilimo 3.25 5.25 9.00 -3.75 

Wajasiriamali Wadogo 
na wa Kati 

2.55 4.12 7.50 -3.38 

Mikopo ya Pamoja 0.16 0.26 6.00 -5.74 

Mikopo ya Mshahara 1.19 1.92 8.00 -6.08 

Mikopo ya Nufaika  0.15 0.24 1.00 -0.76 

Mikopo Maalum ya 
Miradi 

0.32 0.52 2.00 -1.48 

Mkopo wa 
Wafanyakazi 

1.56 2.52 1.50 1.02 

Jumla 61.94       

Chanzo: Ripoti ya Mikopo ya Mfuko wa Huduma Ndogo za Fedha wa SELF 

Kushindwa kuzingatia uwiano wa utaoji wa mikopo ni kinyume na 

matakwa ya Sera ya Mikopo ya Mfuko Mdogo wa Fedha wa SELF ya 

Mwaka 2019 na kunahatarisha urejeshaji wa mikopo na kutokuwepo 

kwa usawa katika kutoa mikopo husika.  

Ninapendekeza Mfuko wa Huduma wa SELF uhakikishe 

unazingatia Sera ya Mikopo ya Mwaka 2019 na uwe unafanya 

mapitio ya mara kwa mara ili kurekebisha uwiano wa mikopo 

inayotolewa.  

 

(iv) Kutositishwa kwa Utozaji wa Riba Kwenye Mikopo Chechefu 

Kanuni ya 31 (1&2) ya Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha 

(Management of Risk Assets) za mwaka 2014 inazitaka benki au 

taasisi za fedha kusitisha kutoa riba katika mikopo chechefu.  
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Mapitio yangu yalibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2020 mfumo 

wa usimamizi wa mikopo wa Benki ya TCB ulikuwa hauzuii utozwaji 

wa riba katika mikopo chechefu katika aina 16 za mikopo (mfano 

mikopo ya biashara, pamoja na mikopo kwa watu binafsi). 

Menejimenti ya Benki ya TCB ilieleza kuwa, mfumo wa Benki huwa 

unasitisha riba kwa mikopo chechefu hata hivyo kulitokea 

changamoto za kimfumo zilizosababisha mfumo kushindwa kusitisha 

utozaji wa riba kwenye mikopo chechefu.  

Ni maoni yangu kuwa, utozaji wa riba kwenye mikopo chechefu 

kunapotosha taarifa za utendaji za Benki.   

Ninapendekeza Benki ya Biashara Tanzania isitishe utozaji wa 

riba kwenye mikopo chechefu kwa kuimarisha usimamizi wa 

mikopo na mfumo wa Benki. 

11.1.2 Upungufu wa ukwasi wa Benki ya Maendeleo TIB na Ufadhili Duni 

wa Serikali 

Kanuni ya 60 ya Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha (Fedha za 

Maendeleo) za Mwaka 2011 inaitaka taasisi ya fedha za maendeleo, 

kudumisha ukwasi wa kutosha ili kukidhi majukumu yake ya kifedha. 

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba 2020, Benki ya 

Maendeleo TIB ilikuwa na amana zilizokuwa zimeiva za shilingi 

bilioni 119.27 na dola za Marekani milioni 28.76. Hata hivyo, Benki 

ilishindwa kufanya malipo hayo kwa wateja. Zaidi ya hayo, Benki hii 

pia ilikuwa na amana za kudumu zilizoiva za shilingi bilioni 11.23 na 

dola za Marekani 474,837 ambazo pia hazijalipwa kwa wateja 

kutoka mwaka 2019.  

Aidha, nilibaini kuwa Benki ya maendeleo TIB imeshindwa kulipa 

madeni yake ya kodi ya shilingi bilioni 28.40 kwa miaka minne 

mfululizo kuanzia mwaka 2017 hadi 2020  (Jedwali Na. 45). 
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Jedwali Na. 45: Madai ya Kodi za Mapato 
Mwaka Maelezo 
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2017 Kodi ya Mapato 

kuanzia mwaka 2015 

- 2017  

1.77 1.01 0.23 - 2.55 

2018 Kodi ya Mapato 

mwaka 2018 

9.95 3.73 2.45 3.12 14.35 

2019 Kodi ya Mapato 

mwaka 2019 

6.11 0.69 0.10 - 6.70 

2020 Kodi ya Mapato 

mwaka 2020 

5.00 - 0.20 - 4.80 

  Jumla 22.83 5.43 2.98 3.12 28.40 

Chanzo: Taarifa ya Kodi ya Benki Maendeleo ya TIB   

Aidha nilibaini kuwa kupitia mpango wa maendeleo wa pili wa Miaka 

Mitano – II (2016/17-2020/21), Serikali ilijitolea kutoa shilingi 

trilioni 1.0 kama sehemu ya mchango wake ili kuiwezesha Benki ya 

maendeleo TIB kufanya kazi zake kwa ufanisi. Hata hivyo, Serikali 

imeweza kuchangia jumla ya shilingi bilioni 67 (asilimia 6.7) pekee 

katika miaka ya 2017 na 2019. 

Menejimenti ya Benki ya Maendeleo TIB ilieleza kuwa, tatizo la 

ukwasi lilichangiwa zaidi na Serikali kuchelewa kuongeza mtaji. 

Tatizo lingine lilikuwa kutolingana kwa muda wa ukomavu wa mali 

za muda mrefu zinazofadhiliwa na madeni ya muda mfupi. 

Kushindwa kulipa kwa wakati amana zilizoiva kunaathiri uaminifu 

wa Benki na uwezo wake wa kuvutia wateja. Pia, kutolipwa kwa 

madeni ya kikodi kwa wakati husababisha kuongezeka kwa riba na 

adhabu zingine zinazoendelea kuongeza kiwango cha madeni ya 

kodi kwa Benki. 

Ninapendekeza kuwa Benki ya Maendeleo TIB (a) iandae mkakati 

madhubuti utakaoboresha hali ya ukwasi wa Benki na kufuatilia 

ongezeko la mtaji kutoka Serikalini; na (b) iiombe Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (TRA) iiruhusu Benki kulipa kwa awamu madeni 

ya kodi ili kuepuka uwezekano wa riba na adhabu za kodi 

kuongezeka zaidi.   
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11.1.3 Uwiano Usio faa wa Utoshelevu wa Mtaji kwa Benki za Serikali 

Kanuni ya 19(2) ya Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha (Fedha za 

Maendeleo) za Mwaka 2011 inazitaka taasisi za fedha kudumisha 

kiwango cha chini cha mtaji sawa na asilimia 13 na mtaji wa jumla 

sawa na asilimia 15 kwa mizania yake yote ya mali hatarishi na mali 

hatarishi zilizo nje ya vitabu vya hesabu.   

Mapitio yangu ya taarifa ya fedha ya Benki ya maendeleo TIB, Benki 

ya TCB na Benki ya maendeleo ya Kilimo TAPB yalibaini kuwa, 

kufikia tarehe 31 Desemba 2020, mtaji mkuu wa Benki ya 

maendeleo TIB na TCB ilikuwa asilimia 6.9 na  10.94 mtawalia kwa 

vyote mtaji wa msingi na mtaji wa jumla ambavyo ni pungufu ya 

kiwango cha chini cha mahitaji cha asilimia 13 na 15 mtawalia. 

Benki ya Maendeleo TIB ilieleza kuwa uwiano duni wa mtaji 

ulisababishwa na mfururizo wa hasara kubwa iliyopata Benki. 

Mathalani, mnamo tarehe 31 Disemba 2020, Benki ilipata hasara ya 

shilingi bilioni 134.95 ambayo ilipunguza mtaji wa Benki huku Benki 

ya Biashara TCB ikieleza kuwa kupungua kwa mtaji kulisababishwa 

zaidi na kuunganishwa na benki zingine za Serikali. Kwa mfano, 

kabla ya kuunganishwa na Benki ya TIB Corporate uwiano wa mtaji 

ulikuwa asilimia 16.8 mwaka 2019 hadi asilimia 10.94 mwaka 2020. 

Nina wasiwasi kuwa, uwiano duni wa utoshelevu wa mtaji unaleta 

hatari kwa Benki na unaweza kupoteza sifa za kuendesha huduma 

za kibenki, hivyo uwapo ipo ya benki hizo kuwekwa chini ya 

usimamizi wa Benki Kuu ya Tanzania. 

Ninapendekeza  Serikali ichukue hatua stahiki na za haraka ili 

kuzinusuru Benki zake  zisiendelee kuwa na uwiano duni wa 

utoshelevu wa mtaji. 

11.1.4 Bodi ya Bima ya Amana Haizingatii Sera Yake ya Uwekezaji 

Aya ya 5.2 ya Sera ya Uwekezaji ya Bodi ya Bima ya Amana ya 

mwaka 2013 inataka mchanganyiko wa uwekezaji kwa dhamana za 

serikali za muda mfupi na muda mrefu zigawanywe na Bodi ya Bima 

ya Amana (DIB) katika viwango kutegemea muda wa kuiva kwa 
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dhamana hizo ili kukidhi mahitaji ya ukwasi katika uwiano na 

kikomo cha asilimia 20 na 70. 

Mapitio yangu ya mchanganyiko wa uwekezaji wa Bodi ya Bima ya 

Amana yalibaini kuwa, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021, Bodi 

ilikuwa imewekeza shilingi bilioni 201.40 kwenye dhamana za 

Serikali za muda mfupi na shilingi bilioni 619.12 kwenye dhamana 

za Serikali za muda mrefu. Mchanganyiko wa uwekezaji unaonesha 

kuwa, uwekezaji kwenye dhamana za serikali za muda mfupi 

unachangia kwa asilimia 24, wakati uwekezaji katika dhamana za 

serikali za muda mrefu unachangia kwa asilimia 76 ya uwekezaji 

wote, ambapo unazidi kiwango cha juu cha asilimia 70.  

Uwekezaji zaidi kwenye dhamana za serikali za muda mrefu ni 

hatari kwa ukwasi wa muda mfupi. Kutofuata sera ya uwekezaji 

kunasababishwa na udhibiti hafifu kwenye muundo wa uwekezaji 

ambao hauendani na mahitaji ya sera ya uwekezaji. 

Ninapendekeza  Bodi ya Bima ya Amana izingatie sera yake ya 

uwekezaji kwa kuhakikisha kuwa uwekezaji wa juu zaidi katika 

dhamana za serikali za muda mrefu hauzidi asilimia 70 ya 

kiwango cha juu cha uwekezaji. 

11.1.5 Ulipwaji Hafifu wa Malipo ya Fidia ya Amana  

Lengo la Mkakati Na.3 la Mpangomkakati wa Bodi ya Bima ya Amana 

wa Mwaka 2019/20 – 2020/21 lilikadiria kuwa kuanza kwa malipo ya 

fidia ya amana itakuwa siku 30 baada ya notisi ya kufutwa kwa Benki 

ifikapo Juni 2021. Ukomo wa juu wa malipo kwa mweka amana ni 

shilingi milioni 1.5. 

Mapitio yangu yalibainisha kuwa, kwa kipindi cha mwaka wa fedha 

2020/21, Bodi ya Bima ya Amana (DIB) ilipaswa kulipa fidia ya 

amana ya shilingi bilioni 3.42 kwa waweka amana 40,718 kutoka 

benki saba zilizofungwa. Hata hivyo, Bodi ililipa jumla ya shilingi 

milioni 24.59 tu, sawa na asilimia 0.7 na kusababisha salio la fidia 

ya amana ambayo bado halijalipwa la shilingi bilioni 3.39. 

Ili kuharakisha huduma ya malipo ya fidia ya amana, mnamo tarehe 

17 Septemba 2018, Bodi ya Bima ya Amana iliingia mkataba wa 
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huduma ya malipo na Benki ya TCB (zamani ikijulikana kama Benki 

ya Posta) ambao ulihuishwa tarehe 14 Aprili 2020 kwa miaka miwili.  

Nilibaini kuwa, mwaka 2018 Bodi ya Bima ya Amana ilitoa shilingi 

milioni 667.94 kuwezesha huduma ya malipo, hata hivyo hadi tarehe 

30 Juni 2021, Benki ya TCB ilikuwa imelipa shilingi milioni 154.33 

(asilimia 23) kwa walengwa tangu mwaka 2018. 

Bodi ya Bima ya Amana ilibaini kuwa, mwamko mdogo wa wenye 

madai ya fidia za amana kuchukua fidia zao kunasababishwa na 

uhaba wa taarifa juu ya uwepo wa fidia hizo na kiwango kidogo cha 

fedha kinachodaiwa na waweka amana jambo ambalo linawakatisha 

tamaa ya kufuatilia kiasi hicho kidogo. 

Ninapendekeza Bodi ya Bima ya Amana (a) itafute njia mbadala 

za kuwafahamisha walengwa, ikijumuisha kuchapisha majina ya 

wadai kwenye magazeti na mifumo mingine ili kuharakisha 

mchakato wa malipo ikiwa pamoja na kuchapisha majina ya 

wanufaika kwenye tovuti ya Bodi ya Bima ya Amana; na (b) 

izikumbushe benki zote kuwa na taarifa sahihi za wateja wake 

wote ili iwe rahisi kuwapata pale Bodi ya Bima ya Amana 

inapotaka kuwasiliana na wenye amana. 

11.2 Utendaji wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

Mifuko ya hifadhi ya jamii ilianzishwa kwa madhumuni ya kutoa 

manufaa ya kijamii kwa wananchi kwa ujumla, au sehemu fulani za 

jumuiya. Tanzania ina mifuko mitatu ya hifadhi ya jamii, ambayo ni 

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa watumishi wa Umma, Mfuko wa Taifa 

wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta Binafsi, na Mfuko wa Fidia kwa 

Wafanyakazi.  

Mapitio yangu ya mifuko hii yalibaini mapungufu kadhaa ambayo 

yanahitaji kuboreshwa kama ilivyoelezewa hapa chini.  
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11.2.1 Upungufu wa Ukwasi na Uhimilivu wa Mfuko wa Hifadhi wa Jamii 

kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) 

i. Kiwango cha Chini cha Uwezo wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 

kwa Watumishi wa Umma 

Kifungu cha 57 (1) cha Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 

Watumishi wa Umma ya mwaka 2018 kinautaka Mfuko kufanya 

uthamini wa taarifa zinazohusiana na uwezo wake kila baada ya 

miaka mitatu.  

Mapitio yangu kuhusu uendeshaji wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 

Watumishi wa Umma yalibaini kuwa, uthamini wa taarifa 

zinazohusiana na uwezo wa mfuko uliofanyika Juni 2020 ulibaini 

kuwa kiwango cha uwezo wa Mfuko kilikuwa asilimia 22 ambayo ni 

chini ya kiwango kinachohitajika cha asilimia 40. 

Aidha, nilibaini kuwa tarehe 15 Disemba 2021 Serikali ilitoa 

dhamana maalumu isiyo ya fedha taslimu ya shilingi trilioni 2.18 

ambayo ni sehemu ya malipo ya deni la michango ya Serikali (kwa 

madeni ya watumishi wa kabla ya mwaka 1999 (shilingi trilioni 

4.63). Dhamana hii iliongeza uwezo wa Mfuko hadi kufika asilimia 

30 ambayo, hata hivyo, bado ilikuwa chini ya asilimia 40 

inayopendekezwa. 

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma ulieleza kuwa, 

Serikali imedhamiria kulipa deni lililobaki la michango yake ya kabla 

ya mwaka 1999 (shilingi trilioni 2.45) ambayo itaboresha zaidi 

uwezo wa mfuko hadi kufikia kiwango kilichopendekezwa cha 

asilimia 40. 

Nina shaka kuwa, kiwango kidogo cha fedha kinaathiri uwezo wa 

Mfuko wa kulipa mafao ya pensheni kwa watumishi wa umma pindi 

wanapostaafu. 

Ninapendekeza kuwa Serikali ikamilishe malipo ya deni lote la 

shilingi trilioni 2.45 la michango ya Serikali ya kabla ya mwaka 

1999 ili kuboresha uwezo wa Mfuko kuhusu uwiano wa mafao 

hadi kiwango kilichopendekezwa cha asilimia 40. 
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ii. Gharama za Mafao Kuzidi Mapato ya Michango hivyo 

Kuhatarisha Uwezo wa Mfuko Kulipa Mafao 

Nilifanya mapitio ya utendaji wa kifedha wa Mfuko wa Hifadhi ya 

Jamii kwa Watumishi wa Umma na kubaini kuwa, kwa kipindi cha 

miaka mitatu mfululizo, gharama ya mafao ya pensheni ya Mfuko 

ilizidi mapato yatokanayo na michango (bila kuzingatia mchango 

wa Serikali kabla ya mwaka 1999), ambapo mwaka  wa fedha 

2020/21 mafao yalizidi kwa shilingi bilioni 767, mwaka wa 2019/20 

mafao yalizidi kwa shilingi bilioni 232, na mwaka wa fedha 2018/19 

mafao yalizidi kwa shilingi bilioni 307  (Jedwali Na.46). 

Jedwali Na. 46: Gharama za Mafao kuzidi Mapato ya Michango 
  
 Maelezo  

2018/19 2019/20 2020/21 

Kiasi  
Sh.(Bilioni) 

Kiasi  
Sh. (Bilioni) 

Kiasi  
Sh.  (Bilioni)  

Mapato ya Michango 1,679 1,322 1,420 

Gharama za Mafao 1,986 1,554 2,187 

Mafao kuzidi Michango (307) (232) (767) 

Chanzo: Vitabu vya Hesabu za mwaka 2020/21, 2019/20 na 2018/19 

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma ulihusisha 

hitilafu hiyo na malipo ya mafao ya uzeeni kwa wastaafu ambao 

hawakuchangia katika mfuko huo (wastaafu wa kabla ya mwaka 

1999). Kuendelea kuongezeka kwa mafao ikilinganishwa na ukuaji 

mdogo wa mapato yatokanayo na michango ya wanachama 

hudhoofisha akiba ya Mfuko na hatimaye kuathiri ukwasi na 

uendelevu wa Mfuko. 

Ninapendekeza Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 

Umma (a) uandae mikakati itakayoongeza ukusanyaji wa mapato 

ya michango ikiwa pamoja, na (b) kushauriana na Serikali kuhusu 

namna ya kugharamia malipo ya mafao ya wastaafu wa kabla ya 

mwaka 1999. 

 

11.2.2 Mikopo ya Muda Mrefu Ya Shilingi Trilioni 1.50 Iliyotolewa na 

Mifuko ya Hifadhi Ya Jamii  

Mapitio yangu kuhusu kazi za Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta 

Binafsi yalibaini kuwa kufikia tarehe 30 Juni 2021, Mfuko ulikuwa 
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na mikopo ya muda mrefu isiyolipwa na taasisi mbalimbali za 

Serikali kwa kipindi cha kuanzia mwaka mmoja hadi miaka 15. 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta Binafsi ulikuwa na 

mikopo ambayo haikulipwa yenye thamani ya shilingi trilioni 1.17 

inayojumuisha mkopo mkuu (shilingi bilioni 490.16) na riba (shilingi 

bilioni 684.42) iliyotolewa kwa taasisi 10 za Serikali. Malipo ya 

mikopo hiyo yalichelewa kulipwa toka mwaka 2007. Mfuko wa NSSF 

ulieleza kuwa Serikali inaandaa mpango wa kulipa madeni haya. 

Aidha, nilibaini kuwa hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021, Mfuko wa 

Hifadhi ya Jamii wa Sekta ya Umma ulikuwa na madeni ambayo 

hayakulipwa ya shilingi bilioni 323.98 kutoka kwa taasisi za Serikali 

na mashirika mengine. Kiasi hiki cha mikopo kimepungua kutoka 

shilingi bilioni 856.63 kilichokuwa kikidaiwa mwaka wa fedha 

2019/20. Serikali ililipa mikopo yake shilingi bilioni 324.86 katika 

mwaka 2020/21. 

Kushindwa kwa taasisi za Serikali kurejesha mikopo iliyotolewa 

kunaathiri ukwasi wa mifuko ya hifadhi ya jamii na uwezo wa 

kutekeleza majukumu yake ya msingi kwa ufanisi. 

Ninapendekeza (a) Wizara ya Fedha na Mipango, kwa 

kushirikiana na taasisi za Serikali zilizopewa mikopo, kuweka 

utaratibu wa kurejesha mikopo bila kuchelewa zaidi; na (b) 

mifuko ya hifadhi ya jamii iboreshe mifumo ya udhibiti wa ndani 

kabla ya kutoa mikopo; na iendelee kuzifuatilia taasisi inazozidai 

ili mikopo yote irejeshwe.  

11.2.3 Kushindwa Kupata Faida Kutokana na Uuzaji wa Viwanja na 

Nyumba 

Mali zisizo za kudumu ni pamoja na nyumba na viwanja 

vinavyouzwa. Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021, Mfuko wa Taifa wa 

Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi ulikuwa na mali zisizo za kudumu 

zilizokuwa tayari kuuzwa zenye thamani ya shilingi bilioni 137.46 

(2019/20: shilingi bilioni 232.25) ambazo ni pungufu kwa asilimia 41 

ikilinganishwa na mwaka uliopita wa 2019/20. Nilibaini kuwa, 

katika mwaka huo Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta 

Binafsi ulipata hasara ya shilingi bilioni 1.80 kutokana na mauzo ya 
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viwanja vya Mdala Kinondoni na nyumba za Mtoni Kijichi za thamani 

ya jumla ya shilingi bilioni 11.47. 

Pia, nilibaini kuwa, katika mwaka wa fedha 2020/21, Mfuko wa 

Hifadhi ya Jamii wa Sekta ya Umma (NSSF) uliuza mali zisizo za 

kudumu zenye thamani ya shilingi bilioni 5.80 ikiwa ni pungufu kwa 

asilimia 51 ikilinganishwa na shilingi bilioni 11.84 zilizouzwa mwaka 

wa fedha 2019/20. Nilibaini zaidi kuwa, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 

kwa Watumishi wa Umma uliuza mali hizo kwa hasara. 

Kushindwa kupata faida kutokana na uuzaji wa mali kulichangiwa 

na mikakati isiyofaa ya uuzaji wa mali hizo. 

Ninapendekeza kuwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta Binafsi 

(NSSF) na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa watumishi wa  Umma 

(PSSSF) iweke mikakati madhubuti ya uuzaji wa mali ambayo 

itahakikisha uuzaji wa mali hizo unazalisha faida. 

11.2.4 Faida Duni  kutoka kwenye Uwekezaji na Madeni ya Muda Mrefu 

Kutoka Kwenye Uwekezaji wa Majengo  

Faida ya uwekezaji huonesha asilimia ya mapato halisi (mapato toa 

gharama) kutokana na uwekezaji uliofanywa. Uwiano wa marejesho 

ni kipimo cha utendaji kazi kinachotumiwa kutathmini ufanisi au 

faida ya uwekezaji. 

Mapitio yangu ya shughuli za uwekezaji wa Mfuko wa Hifadhi ya 

Jamii wa Sekta Binafsi yalibaini kuwa, kiwango cha faida uwekezaji 

kwenye majengo ya uwekezaji ni kidogo na kimekuwa kikishuka kwa 

kipindi cha miaka mitano iliyopita kuanzia mwaka 2017 hadi 2021. 

Ongezeko la uwekezaji katika majengo ya uwekezaji haulingani na 

mapato halisi kwani yanaendelea kupungua kama inavyooneshwa 

kwenye Jedwali Na. 47. 

Jedwali Na. 47: Faida ya Uwekezaji kwenye Majengo 
Maelezo 2017 2018 

 

2019 

 

2020 

 

2021 

 

Mapato Halisi (Sh. “Milioni)  5,556 4,588 2,062 2,841 2,151 

Thamani ya Uwekezaji (Sh. 

“Milioni) 

464,639 461,645 418,189 519,373 604,665 
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Uwiano wa Mapato kwa 

Uwekezaji kwa Asilimia 

1.2 1.0 0.5 0.5 0.4 

Chanzo: Vitabu vya Hesabu 2020/21 

Nilibaini zaidi kuwa, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta Binafsi 

hauwezi kuchakata gharama binafsi za uendeshaji kwa kila majengo 

na hivyo hauwezi kubaini faida halisi kwa kila jengo la uwekezaji. 

Aidha, nilibaini kuwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta Binafsi 

ulikuwa na madai ya kodi ya majengo ya shilingi bilioni 33.23 

(2019/20: shilingi bilioni 29.82) ambayo yalikuwa hayajalipwa kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.48. Hali hii ni kinyume na Sera 

ya Fedha ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta Binafsi ya mwaka 

2018 ambayo inataka ankara ya kukodisha majengo ilipwe mara 

moja na haitoi muda wowote wa mkopo. 

Jedwali Na. 48: Machanganuo wa  Madeni ya Kodi katika Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi 

Muda  Madai ya Kodi “Sh. Milioni” 

2019/20 2020/21 

Kati ya miezi 3 -9   3,237.96   2,211.80  

Kati ya miezi 9 -12   1,572.11   1,260.38  

Zaidi ya miezi 12   25,012.22   29,764.21  

Jumla   29,822.28   33,236.38  

Chanzo: Vitabu vya Hesabu 2020/21 

Menejimenti ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta Binafsi ulieleza 

kuwa, Mfuko kulipa gharama za huduma za uendeshaji wa majengo 

na kutofanyiwa mapitio ya ada za upangaji kumechangia kuwepo 

kwa faida duni kwenye majengo ya uwekezaji. Zaidi ya hayo, uwapo 

wa madai ya muda mrefu ya kodi ya pango unasababishwa na tabia 

ya wapangaji kuchelewa kulipa kodi husika.  

Faida duni ya uwekezaji na madeni ya muda mrefu kwenye  

majengo ya uwekezaji kunachelewesha urejeshwaji wa fedha 

zilizowekezwa na kuathiri mtaji na utendaji wa Mfuko wa Hifadhi 

ya Jamii kwa Sekta Binafsi (NSSF).  

 

Ninapendekeza  Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi 

(NSSF) ubuni mikakati na hatua madhubuti zitakazoboresha 

mapato halisi ya mali za uwekezaji, mathalani, kufikiria 

kurekebisha ada za ukodishaji na kuhamisha gharama za huduma 

za majengo kwa wapangaji. 
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11.2.5 Mapungufu Katika Usimamizi wa Majengo ya Uwekezaji 

Uwekezaji katika mali za kudumu unajumuisha ardhi inayomilikiwa 

kwa malengo ya uwekezaji siku za usoni au kwa lengo la kukuza 

thamani, na majengo yanayomilikiwa na yaliyoendelezwa kwa nia 

ya kupata kodi. 

Ukaguzi wangu wa usimamizi wa mali za kudumu za uwekezaji za 

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, na Mfuko wa 

Hifadhi ya Jamii wa Sekta ya Umma kwa mwaka wa fedha 

2020/2021 ulibaini mapungufu yafuatayo: 

a) Kutokuwapo kwa Hati Miliki za mali 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa viwanja 3,082 (asilimia 89.30 ya 

viwanja 3,451) vya uwekezaji vinavyomilikiwa na Mfuko wa Hifadhi 

ya Jamii wa Sekta Binafsi (NSSF) havikuwa na hatimiliki. 

b) Uwapo wa Viwanja Visivyoendelezwa na Visivyolindwa 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa viwanja 3,705 (asilimia 89 ya 3,451) 

vya uwekezaji vinavyomilikiwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa 

Sekta Binafsi vyenye thamani ya shilingi bilioni 69.64 vilikuwa 

havijaendelezwa. Nilibaini pia kuwa, viwanja 14 kati ya 3,705 

ambavyo havijaendelezwa havikuwa na alama za mipaka. 

Pia, nilibaini kuwa, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 

Umma ulikuwa haujaweka mabango ya taarifa kuashiria umiliki wa 

viwanja ambavyo havijaendelezwa, kwa mfano, kiwanja Na. 39 

kilichopo katika Ufukwe wa Nunge, Bagamoyo na kiwanja Na. 2 

katika Kitalu N, Pangani, Kibaha. 

c) Kufanya Uwekezaji katika Ardhi Isiyomilikiwa na Mfuko 

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta Binafsi (NSSF) uliingia mkataba 

wa ubia mwaka 2011 na wabia watatu ambao ni Chama cha Msalaba 

Mwekundu Tanzania, Chama cha Uzazi na Malezi Bora Tanzania, na 

na Chama cha Maskauti wa Kike na kuunda kampuni maalumu ya 

uendeshaji itakayosimamia ujenzi wa Jengo la Kibiashara la 

Kilimanjaro (Kilimanjaro Commercial Complex) lililopo Moshi. 

Masharti ya mkataba huo yalikuwa kuwa wabia watatu walipaswa 



 

148 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

kutoa ardhi itakayomilikiwa na kampuni maalumu ya uendeshaji na 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta Binafsi utagharamia 

ujenzi wa jengo. 

Ujenzi wa Jengo la Kibiashara la Kilimanjaro umekamilika mwaka 

2019. Hata hivyo, Mfuko hauna umiliki wa ardhi kwa sababu ya 

mgogoro wa umiliki wa hisa ambao haujatatuliwa kati ya wabia hao. 

Kwa sasa uwekezaja katika ardhi unamilikiwa na kila mmoja wa 

wabia wabia hao watatu kutokana na viwanja vyao husika. 

d) Kuchelewa Kukamilika kwa Uwekezaji wa Hoteli ya Kitalii ya 

Mwanza 

Mwaka 2010 na 2013, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta 

Binafsi uliiajiri Kampuni ya M/S. Habconsult kama Mshauri, na 

Kampuni ya M/S. China Railway Jiangchang Engineering (CRJE) 

kama mkandarasi wa ujenzi wa Hoteli ya Kitalii ya Mwanza kwa 

mkataba wa shilingi bilioni 89.83. Kazi ya ujenzi ilipangwa 

kukamilika tarehe 30 Juni 2021.  

Nilibaini kuwa ujenzi wa Hoteli haujakamilika na hadi Oktoba 2021 

ujenzi ulifikia asilimia 73.5. Pia, nilibaini kuwa, mkataba wa 

wakandarasi ulikuwa umeisha muda wake tangu tarehe 30 Juni 2021 

na hakukuwa na kibali cha kuongeza muda. 

Aidha, nilibaini kuwa, tarehe 13 Novemba 2020, Mfuko wa Taifa wa 

Hifadhi ya Jamii wa Sekta Binafsi uliingia mkataba na Chuo cha Taifa 

cha Utalii kwa ajili ya kutoa huduma ya ushauri kuhusu kupata 

waendeshaji wa hoteli. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi huu 

tarehe 24 Novemba 2021, mwendeshaji wa hoteli hakuwa 

ameteuliwa na kusababisha ucheleweshaji wa kumalizia kazi za 

usanifu wa ndani ya hoteli.  

Nina shaka kuwa mapungufu yaliyobainika kwenye usimamizi wa 

mali za kudumu za uwekezaji yataathiri uwezo wa Mifuko kuongeza 

mapato kupitia mali za kudumu za uwekezaji, na kulinda mali dhidi 

ya uvamizi. 

Ninapendekeza Mfuko wa Taifa kwa Hifadhi ya Jamii wa Sekta 

Binafsi (NSSF) (a) uhakikishe unapata miliki za viwanja visivyo na 
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hatimiliki; (b) kwa kushirikiana na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 

watumishi wa Umma (PSSSF) iweke mikakati ya uendelezaji wa 

viwanja vilivyo wazi na kuweka alama za mipaka na mabango ya 

taarifa kwenye viwanja ambavyo havijaendelezwa; (c) 

uharakishe mpango wa kutatua mgogoro uliopo wa umiliki wa 

ardhi ya Jengo la Kibiashara la Kilimanjaro (Kilimanjaro 

Commercial Complex); na (d) uongeze mkataba wa mkandarasi 

wa Hoteli ya Kitalii ya Mwanza na uhakikishe kuwa, Mfuko 

unampata mwendeshaji wa hoteli ili jengo likamilike. 

11.2.6 Kutokuwepo kwa Kanuni kwenye Fao la Utengemao katika Mfuko 

wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) 

Fao la utengemao linahusisha shughuli zozote zinazojaribu 

kurejesha watu wanaopata ulemavu wakiwa kazini kwenye utimamu 

wao wa kimwili, kiakili na kijamii. 

Kanuni ya 31 (4) ya Kanuni za Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi ya 

mwaka 2016 zinabainisha kuwa, malipo ya fao la utengemao 

yataanza wakati ambapo waziri mwenye dhamana ametoa kanuni 

maalumu kwa ajili ya fao hilo baada ya kushauriwa na Bodi. 

Mfuko ulikuwa na matukio ya wafanyakazi 92 waliopata ulemavu 

wakiwa kazini na waliohitaji kufidiwa; hata hivyo, hadi tarehe 30 

Juni 2021, Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi ulikuwa haujaanza 

kulipa mafao ya utengemao kwa jamii na shughuli zingine 

zinazohusiana kwa sababu ya kukosekana kwa kanuni za fao hili. 

Kutokuwepo kwa kanuni zinazosimamia fao la utengemao kwa jamii 

linazuia ulipaji wa mafao hayo kwa walengwa.  

Ninapendekeza Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi umshauri waziri 

mwenye dhamana aandae na aidhinishe kanuni za fao la 

utengemao kwa jamii. 
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11.2.7 Kutokujulikana kwa Mwenendo wa Uendeshaji kwa Waajiri 

Wenye Madeni ya Michango ya Muda Mrefu kwenye Mfuko wa 

Fidia kwa Wafanyakazi (WCF)  

Kifungu cha 71(1) cha Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi ya mwaka 

2015 kinaeleza kuwa, mwajiri anayefanya biashara nchini Tanzania 

atalazimika kujisajili kwa mkurugenzi mkuu wa Mfuko wa Fidia kwa 

Wafanyakazi ndani ya muda uliowekwa na katika fomu iliyowekwa. 

Mapitio yangu ya uendeshaji wa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi  

yalibaini kuwa, hadi tarehe 30 Juni 2021, Mfuko ulikuwa na waajiri 

6240 ambao hawakulipa ada ya michango ipatayo shilingi bilioni 

6.37 kwa muda wa kipindi cha kuanzia miaka miwili hadi mitano. 

Mathalani, Bodi ya Ustawi wa Jamii ya Aga Khan Tanzania (Kampuni 

Binafsi) ilikuwa haijalipa ada ya michango tangu tarehe 28 Mei 2016 

na Kampuni ya UTT (kampuni ya umma) ilikuwa haijalipa ada ya 

michango tangu tarehe 28 Juni 2018. Nilibaini pia kuwa, Mfuko wa 

Fidia kwa Wafanyakazi haukuwa umetambua mwenendo wa 

utendaji kazi (kama ofisi bado zinafanya kazi au kufungwa) na 

waajiri hao.  

Nina shaka kuwa kutokujua kama mwajiri asiyelipa ada za michango 

kwa muda mrefu bado anaendelea na shughuli zake ama la 

kunapotosha taarifa za Mfuko za wanachama walio hai. Pia, hali hii 

inaathiri maamuzi ya Mfuko na Serikali kuhusu usajili wa waajiri wa 

Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi. 

Ninapendekeza Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), kwa 

kushirikiana na mamlaka zingine, ubaini kama waajiri ambao 

hawajalipa ada za michango kwa muda mrefu bado ofisi zao 

zinafanya kazi au zimefungwa na uchukue hatua zinazofaa. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 

MAPATIO KATIKA SEKTA YA UTALII TANZANIA 

12.0 Utangulizi 

Mpango wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 - 

2025/26) umejielekeza katika mambo yanayoweza kufanyika ili 

kuanzisha vivutio vipya vya utalii vitavyowezesha kufikiwa kwa 

malengo yaliyowekwa katika sekta hii ili kuchangia katika pato la 

taifa na kutoa fursa za ajira. Mpango huu unaonesha kuwa ifikapo 

mwaka 2026, idadi ya watalii inatarajiwa kufikia milioni tano wakati 

huohuo mapato yanatarajiwa kufikia dola za Marekani bilioni 6. 

Juhudi hizi zinalenga pia kuchangia kwa asilimia 11 kwenye pato la 

taifa ifakapo mwaka 2025/26 kutoka asilimia 6 ambayo ilichangiwa 

na sekta ya utalii kwenye pato la taifa mwaka 2019/20. 

 

Pamoja na nia njema ya Serikali ya kukuza sekta ya utalii, bado 

kuna vikwazo na changamoto kadhaa zinazokwamisha ukuaji 

madhubuti wa sekta hii. Changamoto hizo ni kama vile uendeshaji 

wa shughuli za kibinadamu katika hifadhi za taifa hususani shughuli 

za uchimbaji wa madini na kilimo. Lakini pia, kutosimamiwa vizuri 

maeneo ya mapito ya wanyamapori; milipuko ya matukio ya moto 

katika hifadhi za taifa na miradi ya umwagiliaji katika vyanzo vya 

maji yanayotegemewa na Hifadhi na vivyo kuzorotesha kukua kwa 

shughuli za utalii. Mathalani, mradi wa umeme katika chanzo cha 

mto Mara kunaweza kuathiri mfumo wa ikolojia. Pia, changamoto 

zingine ni Serikali kutoa fedha pungufu za kutekeleza shughuli za 

hifadhi, hii ikitokana na kuhamishia jukumu la kukusanya fedha za 

mapato ya utalii kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kuanzia 

tarehe 01 Julai 2020. 

Sura hii inatoa maelezo zaidi kuhusu changamoto zilizotajwa hapo 

juu. 

12.1 Hatima ya Mamlaka ya Eneo la Uhifadhi Ngorongoro 

Katika taarifa yangu ya mwaka 2019/20 

(https://www.nao.go.tz/uploads/Annual_General_Report_on_the_Audit_

of_Public_Authorities_2019_20.pdf) aya ya 17.1.1, 17,1.2, 17.1.3 

https://www.nao.go.tz/uploads/Annual_General_Report_on_the_Audit_of_Public_Authorities_2019_20.pdf
https://www.nao.go.tz/uploads/Annual_General_Report_on_the_Audit_of_Public_Authorities_2019_20.pdf
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nilieleza wasiwasi wangu juu ya changamoto zinazotishia uendelevu 

wa urithi wa nchi hasa katika kurejesha maeneo ya utalii. Katika 

Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro nilionesha tishio linalotokana na 

ongezeko la shughuli za kibinadamu ndani ya eneo la hifadhi 

kinyume na vifungu vya 6, 23, 24, na 35 vya Sheria ya Hifadhi ya 

Eneo la Ngorongoro, Sura ya 284. Tishio hilo ni pamoja na 

miundombinu ya kudumu na matumizi ya pikipiki ndani ya eneo la 

hifadhi ambapo inasababisha ugumu wa kwa askari wa wanyamapori 

kutofautisha majangiri na watumiaji wa kawaida. Masuala mengine 

hatarishi ni kutofuata matumizi halali ya eneo, ujangili, na 

kuongezeka kwa uvamizi na kuziba njia za kupita wanyamapori 

wanapohama. kuongezeka kwa migogoro kati ya binadamu na 

wanyamapori. Shughuli hizi zote zinaingilia mfumo wa ikolojia ya 

eneo.  

Matokeo yake, kumekuwa na matatizo katika kutekeleza programu 

za uhifadhi kutokana na ongezeko kubwa la watu ana migogoro 

ndani ya eneo la Bonde. Mifugo na uharibifu mkubwa wa mazingira 

unaohatarisha uhifadhi na kuwepo kwa wanyamapori. 

Nilipendekeza kuwa Serikali ichukue maamuzi ya kusitisha mara 

moja shughuli zinazohatarisha mfumo wa ikolojia ya Hifadhi ya Eneo 

la Ngorongoro; kuimarisha mchakato wa kurejesha mfumo wa 

ikolojia na kudhibiti idadi ya watu na mifugo ili kuwa na idadi 

inayofaa ambayo itahakikisha uendelevu wa shughuli za uhifadhi 

katika eneo hilo. 

Katika ukaguzi wa mwaka huu, niliona maendeleo madogo katika 

utekelezaji wa mapendekezo yangu kwa vile mapungufu 

yaliyobainika bado yaliendelea kubakia kama inavyoelezwa hapa 

chini: 

Mapitio ya Ripoti ya Tathmini ya Mwaka wa 2021 kuhusu mafanikio 

ya Mpangomkakati wa Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 

(NCA) wa mwaka 2017 hadi 2021 yalibaini kuwa mpango huo 

haukuweza kutekelezwa kwa sababu ya kugomewa na wakazi wa 

eneo hilo la Ngorongoro. Kwa mfano, katika ufugaji, mkakati 

ulilenga kuweka mipaka inayoonekana ya malisho ya mifugo katika 

maeneo yaliyokubaliwa lakini wakazi waligoma na hivyo kuwapo 

kwa shinikizo la malisho kati ya mifugo na wanyamapori. Aidha, 
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imebainika kuwa vijiji vyenye migogoro ya mipaka vimeongezeka 

kutoka vinne mwaka 2017 hadi 25 mwaka 2020. Matukio ya uvamizi 

wa maeneo yaliyozuiwa pia yameongezeka kwani mifugo ya wakazi 

ilichukuliwa katika maeneo ya Embakai na Olmoti Craters pamoja 

na Msitu wa Nyanda za Juu Kaskazini ambao ni chanzo cha maji cha 

Karatu, Manyara, Monduli na maeneo yote ya Ngorongoro. 

Mbali na kasoro zilizotajwa, niliendelea kubaini masuala ambayo 

bado yanaiweka Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro hatarini kwa 

uendelevu wake. Kwa mfano, pamoja na mambo mengine, kulikuwa 

na mauaji ya pundamilia 8 kwa kutumia mikuki katika Ukanda wa 

Enduleni ndani ya Hifadhi (Mchoro Na.1).   

Mchoro Na. 1: Mauaji ya Pundamilia Ndani ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro 

 
Chanzo: Taarifa ya Mauaji ya Wanyama Iliyoandaliwa na Mamlaka ya Hifadhi ya 

Eneo la Ngorongoro, 2021 

Ni maoni yangu kuwa iwapo maamuzi ya kimkakati hayatachukuliwa 

katika kupitia upya kazi za Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 

Ngorongoro, kuna uwezekano wa uendelevu wa Hifadhi hiyo kuwa 

hatarini. 

Ninarudia mapendekezo yangu ya hapo awali kuwa Serikali (a) 

itafute njia mbadala za maendeleo ya watu katika maeneo 

yanayopakana au yanayoingiliana na maeneo ya utalii ili 

kuimarisha programu za uhifadhi kwa jamii ndani na nje ya 

maeneo ya utalii, na (b) ianze mapitio ya muundo wa matumizi 

bora ya ardhi ndani ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro kwa nia ya 

kupunguza shughuli za maendeleo ya binadamu katika eneo hilo 

na kuimarisha programu za uhifadhi. 
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12.2 Vifo vya Wanyamapori 614 Kutokana na Ajali za Barabarani 

Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) inasimamia jumla 

ya hifadhi 22 zenye ukubwa wa kilomita za mraba 104,170, 

miongoni mwao ni Hifadhi za Mikumi, Serengeti, Tarangire na Ziwa 

Manyara. Hifadhi ya Taifa ya Mikumi inapitiwa na barabara ya lami 

yenye urefu wa kilomita 45 huku Hifadhi ya Taifa ya Serengeti 

ikipitiwa na barabara ya changarawe yenye urefu wa kilomita 12 

ikitokea Mbalageti hadi Mto Robana. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa katika mwaka 2020/21, wanyama 535 

waliuawa kwenye ajali za barabarani katika Hifadhi ya Taifa ya 

Mikumi ikilinganishwa na wanyama 106 katika mwaka 2019/20. 

Idadi hii ni ongezeko la wanyama 429 sawa na asilimia 405. Wakati 

huohuo, nilibaini kuwa wanyama 50 waliuawa katika Hifadhi ya 

Taifa ya Serengeti; wanyama 18 waliuawa katika Hifadhi ya Taifa 

ya Tarangire; na wanyama 11 waliuawa katika Hifadhi ya Taifa ya 

Ziwa Manyara. 

Kwa maoni yangu, ikiwa hatua madhubuti za usalama 

hazitachukuliwa kuzuia uzembe wa madereva ndani ya barabara 

zinazopita kwenye hifadhi za taifa, kuna uwezekano wa 

wanyamapori kuendelea kuuawa kwa ajali za barabarani. 

Ninapendekeza Serikali kupitia Wakala wa Barabara Tanzania, 

ipitie upya taratibu za uendeshaji salama wa magari ndani ya 

hifadhi za taifa nchini ili kuweza kudhibiti ajali zinazoua 

wanyamapori hifadhini. 

12.3 Upungufu wa Fedha za Kutekeleza Miradi ya Maendeleo katika 

Hifadhi za Taifa  

Kabla ya mwaka 2020/21, mapato ya utalii yalikuwa yanakusanywa 

na Mamlaka ya Hifadhi za Taifa na Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 

Ngorongoro, lakini kuanzia tarehe 1 Julai 2020, Serikali iliagiza 

mapato hayo yakusanywe na Mamlaka ya Mapato Tanzania huku 

Serikali ikiahidi kutoa fedha zinazohitajika kwa hifadhi hizo 

kulingana na bajeti za hifadhi hizo.  
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Hata hivyo, mapitio yangu yalibaini tofauti kubwa kati ya bajeti 

zilizoidhinishwa kwa ajili ya hifadhi hizo na kiasi kilichotolewa na 

Serikali kugharamia miradi ya maendeleo ya hifadhi husika. Kwa 

mfano, Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro ilitarajia kupokea 

shilingi bilioni 31.21 kulingana na bajeti yake ya shughuli za 

maendeleo, lakini Serikali ilitoa shilingi bilioni 10.27 tu, sawa na 

asilimia 33 ya bajeti iliyoidhinishwa. Hivyo, miradi iliyoweza 

kutekelezwa ilikuwa miradi 15 tu kati ya miradi 36. 

Pia, nilibaini kuwa kiasi hicho cha shilingi bilioni 10.27 kilichelewa 

kutolewa kwa muda wa miezi saba, ambapo Mamlaka iliomba fedha 

hizo tarehe 21 Oktoba 2020 lakini Serikali ilizitoa tarehe 5 Mei 2021. 

Kadhalika, nilibaini kuwa bajeti ya maendeleo ya Mamlaka ya 

Hifadhi za Taifa ilikuwa shilingi bilioni 69.52 lakini ni shilingi bilioni 

26.51 tu, sawa na asilimia 38 ndiyo ziliidhinishwa kutolewa. 

Kutolewa kwa fedha chini ya bajeti kulichangia kutotekelezwa kwa 

shughuli za maendeleo ya hifadhi zinazohusiana na miundombinu, 

uhifadhi, na huduma za utalii. 

Kwa maoni yangu, mwenendo huu ukiendelea, utaleta athari mbaya 

kwa utalii kutokana na uchakavu wa miundombinu na ukosefu wa 

vifaa vinavyosaidia kuboresha huduma za kitalii. 

Hivyo, ninapendekeza Serikali itoe fedha za miradi ya maendeleo 

za kutosha na kwa muda unaostahili ili mamlaka za hifadhi 

ziendelee kutoa huduma bora kwa watalii na kuvutia watalii 

wengi ili kuongeza pato litokanalo na sekta ya utalii. 

12.4 Kuendesha Shughuli za Uchimbaji Madini na Kilimo Ndani ya 

Hifadhi ya Saadani  

Nilibaini shughuli zisizo za kitalii ambazo ni uchimbaji wa madini na 

kilimo cha miwa kwa ajili ya kiwanda cha sukari zikifanyika ndani 

ya Hifadhi ya Saadani. Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Mamlaka ya 

Hifadhi ya Taifa (TANAPA) ilionesha shaka kuhusiana na ustawi wa 

hifadhi kutokana na uendelezaji wa shughuli zisizo za kihifadhi na 

hivyo tarehe 10 Mei 2021 mamlaka iliandika barua yenye Kumb. Na. 

AB. 213/222/01/10 kwenda Wizara ya Maliasili na Utalii ili kupata 

ufafanuzi kutoka Serikalini. 
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Maelezo ya shughuli hizo ni kama yalivyoelezwa hapa chini: 

12.4.1 Uendeshaji wa Shughuli za Uchimbaji Madini Ndani ya Hifadhi ya 

Saadani  

Nilibaini kuwa Kampuni ya M/S Seasalt yenye leseni Na.ML 05/92 ya 

uchimbaji wa madini ambayo inatoa haki kwa Kampuni hiyo kufanya 

shughuli za uchimbaji wa madini ya chumvi ndani ya eneo la Hifadhi 

ya Saadani lenye ukubwa wa ekari 2400 ambalo linamilikiwa na 

Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa kwa mujibu wa Tangazo la Serikali Na. 

281 ya Mwaka 2005. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa ekari 728.17 kati ya 2,400 ilizopewa 

Kampuni hiyo tayari zilikuwa zimeendelezwa bila kibali cha 

Mamlaka ya Hifadhi za Taifa jambo ambalo ni kinyume na Kifungu 

cha 95(1) (c) cha Sheria ya Madini, Sura ya 123 inayomtaka mwenye 

leseni ya kuchimba madini kutotumia haki ya leseni kuendeleza 

ardhi ambayo ni mali ya Mamlaka ya Hifadhi za Taifa iliyotangazwa 

chini ya Sheria ya Hifadhi za Taifa, isipokuwa kwa idhini ya mwenye 

mamlaka ya udhibiti wa hifadhi nchini Tanzania. 

Pia, nilibaini kuwa wafanyakazi wa Kampuni hiyo walikuwa 

wakifanya shughuli za kibinadamu ndani ya hifadhi kama vile kufuga 

wanyama kama mbwa, kuku na mbuzi. Vitendo hivi vinahatarisha 

ustawi wa wanyamapori kwani kuna uwezekano wa kusambaza 

magonjwa kutoka kwa mifugo kwenda kwa wanyamapori. 

Vilevile, shughuli za uchimbaji wa madini husababisha uchafuzi wa 

mazingira utokanao na kumwagika kwa mafuta yanayotumika 

kwenye mitambo, takaoevu, uchomaji wa taka ngumu, na kelele 

ndani ya Hifadhi. 

Kwa maoni yangu, shughuli hizi zinahatarisha mfumo wa ikolojia wa 

hifadhi na hivyo kuweza kusababisha kutokuwepo kwa uhakika wa 

uendelevu wa Hifadhi ya Saadani. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Hifadhi za Taifa ishirikiane na 

Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze, Wizara ya Ardhi na 

Maendeleo ya Makazi, na `mamlaka zingine za Serikali ili 
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kutathmini athari za uchimbaji wa madini katika mfumo wa 

ikolojia wa Hifadhi ya Saadani na kuchukua hatua stahiki. 

12.4.2 Uwendeshwaji wa Shughuli za Kilimo cha Miwa Ndani ya Hifadhi 

ya Saadani  

Kiwanda cha Sukari cha Bagamoyo chenye namba ya usajali 3565-1 

kilipewa na Serikali ardhi ya hekta 10,000 ndani ya Hifadhi ya 

Saadani yenye hatimiliki Na. 156361MG iliyotolewa tarehe 1 Oktoba 

2016 ikiwa na hatimiliki ya kipindi cha miaka 66. 

Mapitio yangu yalibaini kuwa maeneo matano muhimu ya uhifadhi 

kati ya manane yalikuwa ndani ya hekta 3,441 ambazo ni kati ya 

hekta zilizotengwa kwa ajili ya mashamba ya miwa. Maeneo hayo 

ambayo yako ndani ya eneo la umiliki wa shamba la miwa yana 

athari kubwa kwa uhifadhi kwa vile ndiyo maeneo yanayotumiwa na 

wanyamapori kuzaliana, njia za kupita wanyamapori, vyanzo vya 

maji vya Mto Wami na ni mlango wa maji wanayokunywa 

wanyamapori. Vilevile, ni eneo la msitu wa mikoko inayotumika 

katika udhibiti wa uchafuzi wa mazingira, na ni mazalia ya kasa wa 

kijani. 

Zaidi, ukaguzi wangu ulibaini kuwa eneo lililotolewa kwa Shamba la 

Sukari la Bagamoyo ndilo eneo linalotegemewa wakati wa kiangazi 

kutokana na asili yake ya kijani kibichi na malisho ya mimea. 

Licha ya Serikali kupitia Wizara ya Maliasili na Utalii pamoja na 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kutembelea 

Hifadhi hiyo na kuelekeza umbali wa mita 200 kati ya 500 kutoka 

ukingo wa Mto Wami ubaki kwenye eneo la hifadhi hiyo ikiwa 

pamoja na mita 60 na 200 kutoka ukingo wa Mto huo kama eneo la 

ulinzi, hadi wakati wa ukaguzi huu, maelekezo ya Wizara hizo 

yalikuwa hayajatekelezwa. 

Kwa maoni yangu, shughuli za kiwanda zinaweza kuathiri mfumo wa 

ikolojia na kuhatarisha maisha ya wanyamapori, na wakati huohuo, 

maji yenye kemikali za kilimo yanaweza kuathiri wanyamapori na 

samaki wa ukanda huo wa Bahari ya Hindi. 
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Ninapendekeza Serikali na Bodi ya Wadhamini ya Mamlaka ya 

Hifadhi za Taifa (TANAPA) kutathmini kwa kina athari za 

uendeshaji wa mashamba ya miwa ndani ya Hifadhi ya Saadani 

na kutafuta njia bora ya kukabiliana na hali hiyo, na matokeo ya 

tathmini hiyo yawe ni maejeo kwa matumizi ya baadae. 

12.5 Mikakati Isiyojitosheleza ya Bodi ya Utalii Tanzania katika 

Kutangaza Utalii  

12.5.1 Vigezo Vya Kuchagua Maonesho ya Masoko ya Kimataifa 

Vinahitaji Kupitiwa Upya 

Bodi ya Utalii Tanzania imejiwekea vigezo vinne vya kuchagua 

masoko kwa ajili ya maonesho ya kimataifa ya utalii. Kwa kuzingatia 

vigezo, Bodi imezipanga nchi kwa makundi manne ya ‘primary’ 

(Uingereza, Marekani, Ujerumani, na Italia); ‘secondary’ (Ufaransa, 

Kanada, Austria, Uholanzi, na Hispania); ‘tertiary’ (Afrika Kusini na 

India); na ‘potential’ (China, Urusi, Uturuki, Brazili na nchi za 

Ghuba).  

Kwa maoni yangu, vigezo vilivyotumika kupanga nchi katika 

makundi haya vinaweza kuwa havikuzingatia matokeo ya tafiti za 

kutosha. Kwa sababu, kupitia taarifa za kitakwimu za Wizara ya 

Maliasili na Utalii ya mwaka 2020, nilibaini kuwa baadhi ya nchi 

ambazo haziko katika makundi hayo zilikuwa na wageni wengi 

waliotembelea hifadhi ikilinganishwa na nchi zilizoainishwa kwenye 

makundi tajwa. Kwa mfano, ripoti ilionesha kuwa, kwa kipindi cha 

miaka sita kuanzia 2015 hadi 2020, watalii wa kimataifa waliowasili 

kutoka Israeli (ambayo haiko kwenye makundi hayo) walikuwa 

129,017 huku kutoka Austria walikuwa 40,758 kama Jedwali Na. 49 

linavyoonesha. 

Jedwali Na. 49: Wageni wa Kimataifa Waliowasili Nchini na Uraia wa 
utaifa wao 2015-2020 

Mwaka Waliowasili toka Israeli Waliowasili toka  Austria 

2015 14,754 6,720 

2016 22,967 6,448 

2017 36,640 6,733 

2018 31,419 7,779 

2019 16,348 10,398 
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Mwaka Waliowasili toka Israeli Waliowasili toka  Austria 

2020 6,889 2,680 

Jumla 129,017 40,758 

Chanzo: Takwimu za Wizara ya Maliasili na Utalii za mwaka 2020 

Pia, nilibaini kuwa, mkakati kwa ajili ya kutangaza utalii haujawahi 

kupitiwa na kutathminiwa na Bodi ya Utalii Tanzania tangu mwaka 

2008. 

Kwa maoni yangu, Mkakati kwa ajili ya kutangaza utalii unatikiwa 

uangaliwe upya kutokana na mabadiliko yaliyopo katika sekta ya 

utalii.   

Ninapendekeza Bodi ya Utalii Tanzania ifanye utafiti ambao 

utatumika kama kigezo cha kuchangua nchi kwa ajili ya kufanya 

maonesho ya kimataifa ili kuvutia watalii wapya, pia ifanye 

mapitio ya mipango yake ya utangazaji wa vivutio. 

12.5.2 Maonesho ya Kutangaza Utalii wa Kimataifa Kupitia Programu ya 

Swahili (Tourism Expo S!TE) Inahitaji Kutathminiwa Mara kwa 

Mara Ili Iweze Kuleta Tija 

Programu ya Expo ni tovuti inayomilikiwa na Bodi ya Utalii Tanzania 

ili kuandaa mikutano mbalimbali ya kutangaza utalii wa Tanzania 

kwenye masoko ya kimataifa na kukutanisha kampuni za utalii za 

Tanzania na dunia. Maonesho hayo huvutia mamia ya wadau wa 

sekta ya utalii na usafirishaji kutoka sehemu mbalimbali duniani. 

Maonesho hayo hujikita zaidi kwenye usafirishaji na biashara yakiwa 

na kipengele kinachozingatia uendelevu wa utalii na uhifadhi, na 

uhamasishaji wa vivutio vya utalii nchini Tanzania. 

Ukaguzi wangu ulipitia mipango ya Bodi ya Utalii kuanzia mwaka 

2018/19 hadi 2020/21 na kubaini kuwa Bodi ilipanga kuendesha ya 

maonesho kupitia Programu ya Expo kwa bajeti ya shilingi bilioni 

1.1 kwa kipindi cha miaka mitatu, lakini ilifanikiwa kufanya kwa 

mwaka 2018/19 pekee. Pia, nilibaini kuwa Bodi ya Utalii Tanzania 

haikuwahi kufanya tathmini ya kazi za utalii ili kupima manufaa 

yaliyopatikana kutokana na programu zilizoendeshwa. Vilevile, 

nilibaini kutotekelezwa kwa mpango huo kwa mwaka wa 2019/20 

na 2020/21 kunatokana na ufinyu wa bajeti. 
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Kwa maoni yangu, kutofanyika kwa tathmini ya kazi zilizotekelezwa 

na Programu ya Expo na ufinyu wa bajeti kunaweza kuchangia 

kushindwa kuchukua hatua ili kutatua changamoto zilizopo katika 

kukuza utalii nchini. 

Ninapendekeza Bodi ya Utalii Tanzania ihakikishe inafanya 

tathmini mara kwa mara ya mipango yake ili matokeo ya tathmini 

yawe msingi wa kuchukua hatua; pia, itafute na kutenga fedha 

ili kuimarisha Programu ya Expo kwa lengo la kukuza utalii 

nchini. 

12.6 Mamlaka za Hifadhi za Taifa Hazina Uwezo wa Vifaa au 

Maandalizi Kuweza Kupambana na Majanga ya Asili 

Kujitayarisha kwa majanga kunajumuisha hatua mbalimbali 

zinazochukuliwa na Serikali, mashirika, jumuiya au watu binafsi ili 

kukabiliana vyema na athari za mara moja za majanga ya 

kibinadamu au ya asili. 

12.6.1 Mbinu Hafifu katika Kupambana na Milipuko ya Moto Hifadhini  

Mapitio yangu ya ripoti ya matukio ya moto iliyotolewa tarehe 23 

Disemba 2020 iliyohusu uchunguzi wa chanzo cha moto katika 

Hifadhi ya Mlima Kilimanjaro yalibaini kuwa Hifadhi hiyo ilitumia 

siku 6 kuanzia tarehe 11 hadi 16 Oktoba 2020 kuzuia na kuzima moto 

huo, ambapo kilomita za mraba 96.07 za eneo la hifadhi ziliteketea. 

Hali kadhalika, moto huo uliharibu mandhari ya uoto wa asili ya 

eneo la ‘moorland’ na uliua viumbe hai na uliharibu miundombinu 

ya mbuga ikiwa pamoja na vibanda kumi vya kitalii vyenye uwezo 

wa kubeba wageni 80. Aidha, ripoti hiyo ilieleza kuwa moto huo 

ulisababisha upotevu wa mali zenye thamani ya shilingi milioni 993; 

na wakati huohuo, Hifadhi ilitumia shilingi milioni 221.51 

kukabiliana na moto huo.  

Aidha, nilibaini kuwa mlipuko ule wa moto haukuwa wa kwanza 

katika eneo la Hifadhi kwani liliwahi kutokea pia katika vipindi 

tofautitofauti katika miaka ya 2002, 2004, 2008, 2013, na 2016, 

ambapo jumla ya hekta 357,565 ziliteketea. 
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Licha ya Hifadhi hiyo ilipata somo kutokana na mfululizo wa matukio 

hayo ya moto, nilibaini kuwa bado haikuwa na vifaa vya kisasa vya 

kuzimia moto kama vile ndege za kuzima moto. Pia, maofisa wake 

hawakuwahi kupewa mafunzo sahihi ya zimamoto ili kuweza 

kuwaweka sawa kwa ajili ya kukabiliana na kudhibiti majanga ya 

moto. 

Kutokuwa na vifaa vya kutosha na vya kisasa kunaifanya Hifadhi 

ikose ufanisi wakati wa  kukabiliana na majanga ya moto.  

Ninapendekeza Serikali, kwa kushirikiana na Mamlaka ya Hifadhi 

za Taifa TANAPA (a) itathmini athari za milipuko ya moto na 

irejeshe miundombinu na uoto wa asili katika maeneo 

yaliyoathiriwa na moto; (b) itumie satellite katika kubaini 

matukio ya moto; (c) ianzishe kikosi kazi cha kupambana na 

majanga ya asili; na (d) itenge bajeti na inunue vifaa vya kisasa 

vya kuzima moto ikiwa pamoja na helikopta kwa ajili ya 

kukabiliana na milipuko ya moto, na ambayo itatumika kwa 

shughuli za doria na uokoaji hifadhini. 

12.6.2 Kusambaa kwa Kasi ya Kiwango cha Juu kwa Mimea Vamizi Zaidi 

ya Uwezo wa Hifadhi Kuyadhibiti  

Katika Ripoti yangu ya mwaka 2019/20, nilipendekeza kuwa Serikali 

ifikirie kutangaza tatizo la mimea vamizi kuwa suala la kitaifa na 

kuhakikisha wadau katika ngazi zote wanahusishwa ili kuchukua 

hatua stahiki kuondoa, kudhibiti na kuzuia kuwapo kwa mimea hiyo 

ndani ya Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro, kwenye hifadhi 

za taifa, na katika maeneo mengine nchini. 

Ukaguzi wangu wa mwaka huu katika hifadhi za taifa na maeneo 

mengine tengefu ulibaini kuwa bado kulikuwa na haja ya Serikali 

kuingilia kati udhibiti wa mimea vamizi. Mathalani, nilielezwa kuwa 

Hifadhi ya Nyerere ilipanga kufanya tathmini ya aina za mimea 

vamizi katika maeneo matatu (Matambwe, Kinyanguru na Fuga) 

lakini iliweza kufanya tathmini katika eneo moja tu (Matambwe) na 

kugundua uwapo wa mimea hiyo. Kutofanyika kwa tathmini ya 

mimea vamizi katika maeneo mengine mawili kulitokana na ufinyu 

wa bajeti. Ukaguzi wangu ulibaini pia kuwa katika Hifadhi za Ziwa 
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Manyara na Ziwa Longil, hekta 203.53 zilikuwa zimevamiwa na 

mimea vamizi. 

Kukosekana kwa jitihada na uratibu jumuishi kutoka kwa wadau 

wote ikiwa pamoja na Serikali za kupambana na mimea vamizi, 

malisho ya wanyamapori yako hatarini kutoweka hivyo kusababisha  

wanyamapori kupotea kutokana na kukosa malisho. 

Kwa hiyo, ninarudia pendekezo langu kuwa Serikali ifikirie 

kutangaza tatizo la mimea vamizi kuwa suala la kitaifa na 

kuhakikisha wadau wa ngazi zote wanahusishwa ili kuchukua 

hatua za kuondoa, kudhibiti na kuzuia kuwapo kwa mimea hiyo 

ndani ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro, katika hifadhi zingine za 

taifa, na katika maeneo mengine kote nchini. 

12.7 Kuchelewa Kwa Utekelezaji wa Mipango Kuhusu Upatikanaji wa 

Maji ya Uhakika kwa Wanyamapori 

(i) Mpango wa Pamoja Kati ya Tanzania na Kenya wa uhifadhi 

wa Mto Mara kwa ajili ya Maji ya Uhakika kwa Wanyamapori  

Tanzania na Kenya zilipanga kuwa na Mpango wa Pamoja wa 

Usimamizi wa Maji kupitia uhifadhi wa Bonde la Mto Mara uliolenga 

kuepusha migogoro ya matumizi ya maji ya Mto Mara ili kupunguza 

athari zinazoweza kuathiri mfumo wa ikolojia wa Hifadhi ya Taifa 

ya Serengeti. Mpango huo ulianza tangu 2012, lakini hadi Juni 2021 

ulikuwa haujahitimishwa. 

(ii) Kujumuishwa kwa Eneo la Ghuba ya Speke katika Hifadhi ya 

Taifa ya Serengeti 

Eneo la Ghuba ya Speke liko katika mwambao wa kusini-mashariki 

mwa Ziwa Viktoria na linapakana na Hifadhi ya Taifa ya Serengeti 

kwenye upande wa magharibi. Serikali ina mpango wa kuliingiza 

eneo hilo katika Hifadhi ya Taifa ya Serengeti ili liwe njia ya 

wanyamapori kupitia kwenda kunywa maji Ziwa Viktoria. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa kulifanyika tathmini ya ndani 

kwenye eneo hilo kuanzia mwaka 1972 hadi 2018 na ilibainika kuwa 

maeneo ya nyanda za majani yamepungua kwa kiasi kikubwa kutoka 
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asilimia 61.48 hadi asilimia 29.77 kutokana na ongezeko la shughuli 

za makazi ya watu na kilimo. 

Wakati wa ukaguzi wangu mwezi Novemba 2021, nilibaini kuwa 

kuna maamuzi kadhaa katika ngazi ya Wizara yaliyofanywa 

kuhusiana na suala hili ambayo ni pamoja na kuangalia upya makazi 

ya watu na kufanya marekebisho ya mipaka. 

Kwa maoni yangu mradi huo ukitekelezwa mapema utaokoa 

wanyamapori wakati wa ukame na kusaidia makundi makubwa ya 

nyumbu na pundamilia ambao ni moja ya vivutio vikubwa vya utalii. 

Ninapendekeza Serikali iunge mkono mpango huu wa Hifadhi ya 

Taifa ya Serengeti na ilichukulie suala hili kama kipaumbele ili 

kuharakisha kukamilika kwa malengo yaliyokusudiwa katika 

Bonde la Mto Mara na Ghuba ya Speke katika Ziwa Viktoria. 

12.8 Uhifadhi wa Maeneo ya Utalii Umezidiwa na Shughuli za 

Kibinadamu za Maendeleo Ndani ya Hifadhi 

Kwenye Ripoti yangu ya mwaka 2019/20 nilionesha shaka kuhusiana 

na kuongezeka kwa uvamizi wa shughuli za kibinadamu kwenye 

maeneo ya hifadhi za taifa na katika Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro.  

Katika mapatio yangu ya taarifa mbalimbali za mwaka huu 

nimeendelea kubaini kuwa changamoto hiyo ya uvamizi inaendelea 

kuwa kubwa. Mathalani, katika Hifadhi ya Taifa ya Tarangire, 

nilibaini mipaka ya Hifadhi hiyo yenye urefu wa kilomita 164 kati ya 

kilomita 243.9 ilikuwa katika migogoro kutokana na sababu 

mbalimbali zikiwemo ukosefu wa vigingi vya mipaka. 

Pia, nilishuhudia shughuli za kibinadamu zikiendelea kufanyika 

ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Mlima Kilimanjaro husuani katika eneo 

la ‘Half-mile’, ambalo ni eneo halali la Mamlaka ya Hifadhi za Taifa 

lililokabidhiwa kupitia Tangazo la Serikali Na. 278 la tarehe 16 

Septemba 2005. 

Vilevile, mapitio yangu ya ripoti ya ikolojia ya Hifadhi ya Taifa ya 

Ruaha yalibaini kupungua kwa maji katika Mto Ruaha Mkuu, ambao 

ni chanzo cha kudumu cha maji ya kunywa kwa wanyamapori. 
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Menejimenti ya Hifadhi ya Taifa ya Ruaha ilinitaarifu kuwa 

kupungua kwa kina cha maji kunatokana na kuongezeka kwa idadi 

ya watu karibu na mto Mara ambapo wanatumia maji hayo kwa 

umwagiliaji. (Mchoro Na.2). 

Mchoro Na. 2: Hali mbaya ya kiwango cha maji katika mto Ruaha 

 
Chanzo: Ripoti ya Utendaji wa Ikolojia ya Mto Ruaha Mkuu, 2020/21 

Kwa maoni yangu, uvamizi katika hifadhi za taifa unaweza 

kusababisha uharibifu wa mazingira karibu au ndani ya hifadhi hivyo 

kuhatarisha viumbe vilivyomo kwa kukosa malisho na maji kutokana 

na madhara ya shughuli za kibinadamu. 

Hivyo, bado ninapendekeza kuwa Serikali (a) itafute njia 

mbadala za maendeleo ya binadamu katika maeneo 

yanayopakana  au kuingiliana na maeneo ya hifadhi ili kuboresha 

programu za uhifadhi kwa jamii ndani na nje ya maeneo ya utalii; 

na (b) ibainishe mipaka yote ya hifadhi za taifa iliyoingiliwa na 

iwaondoe wavamizi. 

12.9 Athari za Uchumi katika Sekta ya Utalii Kutokana na Janga la 

UVIKO-19 

Nchi zote duniani zimechukua hatua mbalimbali za kukabiliana na 

janga la UVIKO-19 ikiwa pamoja na kuweka vizuizi vya usafiri, 

karantini, amri za kutotoka nje, kufunga mipaka au vizuizi kwa 

abiria wanaoingia kwenye nchi husika, ulazima wa kupima UVIKO-

19 katika viwanja vya ndege na maeneo mengine ya kungilia nchini, 
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na ushauri kwa usafiri kuhusu maeneo yenye kasi ya maambukizi ya 

UVIKO-19. Vitendo hivi vimeathiri sana mienendo ya watu kusafiri 

sehemu mbalimbali duniani, ikiwamo Tanzania. 

Katika mwaka 2020/21, Mamlaka ya Hifadhi za Taifa ilipokea watalii 

511,801 na kukusanya mapato ya shilingi bilioni 56.98 wakati kwa 

kipindi kama hicho mwaka 2019/20 ilipokea watalii milioni 1.08 na 

kukusanya mapato ya shilingi bilioni 250.97. Hali hii inaonesha 

kupungua kwa mapato kwa shilingi bilioni 193.99 (sawa na asilimia 

77) na watalii 565,589 (sawa na asilimia 52) ikilinganishwa na 

mwaka uliopita. 

Kwa upande mwingine, Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 

katika kipindi hicho ilikusanya shilingi bilion 31.42 kutokana na 

watalii 191,614 huku mwaka 2019/20 ilikusanya shilingi bilioni 

143.52 kutokana na watalii 609,984. Hali hii inaonesha kupungua 

kwa mapato kwa kiasi cha shilingi bilion 112.1 (sawa na asilimia 78) 

na watalii 418,370 (sawa na asilimia 69) ikilinganishwa na mwaka 

uliopita (Michoro Na. 3 na 4). 

Mchoro Na. 3: Mwenendo wa Watalii 

 

Chanzo: Taarifa kutoka katika ripoti za mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 

na Hifadhi za Taifa. 
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Mchoro Na. 4: Mwenendo wa mapato Ngorongoro na Hifadhi za Taifa 

Chanzo: Taarifa kutoka katika ripoti za mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 

na Hifadhi za Taifa. 

Moja ya athari kubwa za janga la UVIKO-19 ni kupungua kwa idadi 

ya watalii wanaotembelea hifadhi za taifa na kuathiri sekta ya 

utalii. 

Ninapendekeza Serikali ichukue hatua za kuhakikisha huduma za 

kiafya na usalama zinapewa kipaumbele kwenye hifadhi za taifa 

ili kuongeza imani ya watalii. Hatua hizi zijumuishe uwapo wa 

vifaa vya kutosha vya usafi, na vituo vya muda kwa ajili ya 

kutenga watu wataogundulika kuwa na dalili za UVIKO-19. 

12.10 Kuchelewa Kuanzishwa kwa Eneo Maalumu kwa ajili ya Utalii wa 

Faru Ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Serengeti 

Serikali kupitia Hifadhi ya Taifa ya Serengeti ilipanga kutambulisha 

eneo maalumu la utalii wa faru ambalo lilitarajiwa kufunguliwa 

mwezi Agosti 2021. Hifadhi ya Serengeti ina maeneo matatu 

maalum kwa ajili ya faru ambayo ni Moru, Nyamalumbwa na 

Ndasiata. Maeneo haya yana vivutio vingine vya utalii kama vile 

Ziwa Magadi, “Jiwe la Msumi” na mapambo ya jamii ya Wamasai. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwepo miongozo ya utalii wa faru na ada 

iliyopangwa kwa ajili ya utalii wa faru. Hata hivyo, hadi 

ninakamilisha ukaguzi wangu mwezi Novemba 2021, eneo hilo 

maalumu la utalii wa faru halikuanza kutumika kutokana na 
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changamoto kadhaa. Baadhi ya changamoto hizo zilizohitaji 

kutatuliwa kwanza ni pamoja na kuhamishwa kwa Hoteli ya Sopa, 

Kambi ya Kusini na Magadi ambavyo vipo katika eneo hilo. 

uboreshaji wa barabara, kutengeneza eneo la pikniki na 

kuimarishwa kwa usalama wa faru. 

Kwa maoni yangu, kuchelewa kuanza kufanya kazi eneo maalumu la 

utalii wa faru kunainyima Hifadhi ya Serengeti mapato kwani watalii 

wangekuwa wanavutiwa na utalii huo hivyo kuongezeka na kukuza 

mapato ya Hifadhi.  

Ninapendekeza Serikali kupitia Hifadhi za Taifa ishughulikie 

changamoto zote zilizoainishwa zinazosababisha utekelezaji wa 

mradi huu kusimama. 

12.11 Kutokuwapo Mitambo ya Utambuzi kwenye Milango ya Kuingilia 

Watalii na Uwepo wa Kamera Mbovu kwa Masuala ya Usalama 

katika Hifadhi za Taifa za Kilimanjaro  

Wakati wa ziara yangu katika Hifadhi za ya Taifa ya Kilimanjaro 

mwezi Julai 2021 kwenye Mageti ya Hifadhi ya Taifa ya Kilimanjaro 

ya Machame, Rongai, Londolosi, Lemosho na Marangu nilishuhudia 

watalii wakiingia hifadhini bila mabegi yao wala wao wenyewe 

kukaguliwa na kuchunguzwa kwa kutumia mitambo ya utambuzi. 

Pia, niliona kati ya mageti nane yaliyopo kwenye hifadhi hiyo ni 

mageti mawili tu ya Machame na Marangu ndiyo yalikuwa na kamera 

za usalama. Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa kamera zingine kwenye 

Geti la Machame hazikuwa zinafanya kazi. 

Ninapendekeza Hifadhi ya Taifa ya Kilimanjaro viweke vifaa vya 

usalama kama vile mitambo ya utambuzi pamoja na kamera za 

usalama zinazofanya kazi vizuri katika mageti. 
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SURA YA KUMI NA TATU 

UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJI 

13.0 Utangulizi  

Mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira ni taasisi zinazofanya 

kazi kwa mujibu wa Sheria ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira 

Na. 5 ya Mwaka 2019. Taasisi hizi zimepewa wajibu wa kutoa 

huduma ya maji safi na usafi wa mazingira mijini. 

Ufanisi wa utendaji kazi wa mamlaka za maji safi na usafi wa 

mazingira unapimwa kwa vigezo vilivyowekwa katika mikataba ya 

makubaliano kati ya mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira na 

Wizara ya Maji. Udhibiti na usimamizi wa utendaji wa mamlaka za 

maji safi na usafi wa mazingira unafanywa na Mamlaka ya Udhibiti 

wa Huduma za Nishati na Maji katika nyanja za kitaalamu na 

kiuchumi.  

Viashiria vya ubora katika utendaji ni kama vile kulinda maslahi ya 

mteja (upatikanaji na ubora wa huduma), uendelevu na ustawi wa 

mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira, ufanisi wa ukusanyaji 

wa mapato, gharama za uendeshaji, na uendelevu na ustawi wa 

miundombinu na mazingira. Viashiria vingine ni udhibiti katika 

upotevu wa maji na masuala mengine kama vile kuongeza vyanzo 

vipya vya maji kupitia utekelezaji wa miradi mbalimbali katika 

sekta ya maji. 

Serikali imekuwa ikitoa ruzuku katika kuendeleza sekta ya maji ili 

kuleta maendeleo katika jamii kwa kuhakikisha utapitikanaji wa 

maji safi na huduma za usafi wa mazingira. Kwenye mapitio yangu 

ya utendaji wa kifedha na shughuli za mamlaka za maji safi na usafi 

wa mazingira nimeona bado kuna mapungufu yanayojirudia katika 

upatikanaji wa maji safi na salama na usafi wa mazingira na 

mapungufu katika usimamizi wa miradi ya maji. 

Sura hii inaangazia mapungufu ya utendaji kazi katika Mamlaka za 

Maji na mambo mengine yanayoathiri utoaji wa huduma za maji na 

usafi wa mazingira kama ilivyoelezewa hapo chini: 
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13.1 Mwendelezo wa Upotevu wa Maji Uliogharimu Shilingi Bilioni 175  

Maji yaliyopotea ni kiasi ambacho kimezalishwa na mamlaka za maji 

safi na usafi wa mazingira (au kununuliwa kutoka kwenye taasisi 

zingine) ila hakikufika kwa wateja. Upotevu wa maji ni moja ya 

vipimo vya utendaji na ufanisi wa mamlaka za maji safi na usafi wa 

mazingira. Upotevu wa maji unakokotolewa kwa kuchukua tofauti 

kati ya maji yaliyozalishwa na maji yaliyowafikia wateja. 

Upotevu wa maji umeendelea kuwa changamoto kubwa 

inayozikabili mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira na kwa 

kiasi kikubwa unatokana na kuvuja kwa mabomba, msukumo 

mkubwa kupita kiasi wa maji, na uunganishaji haramu wa maji. 

Kwa mujibu wa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji, 

kiwango cha upotevu wa maji kinachokubalika ni asilimia 20. 

Serikali kupitia Wizara ya Maji imekuwa ikiendelea kuzisaidia 

mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira kuimarisha 

miundombinu ya maji ili kudhibiti au kupunguza upotevu wa maji 

kwa lengo la kufikia viwango vilivyowekwa na Mamlaka ya Udhibiti 

wa Huduma za Nishati na Maji. 

Nilibaini kwa miaka mitatu mfululizo kuwa kumekuwa na upotevu 

wa maji katika mamlaka za maji 22 kati ya 24. Upotevu wa maji wa 

jumla kwa mamlaka za maji 21 hauridhishi na uko mbali na kiwango 

kilichokubalika cha chini ya asilimia 20 ambapo husababishwa na 

miundombinu chakavu na uunganishaji haramu wa maji. Katika 

mwaka huu wa fedha, kiasi cha upotevu wa maji kilikuwa shilingi 

bilioni 175 ambacho ni kikubwa kwa asilimia 9 ikilinganishwa na 

upotevu wa maji kwa mwaka uliopita wa shilingi bilioni 157.59 

(Kielelezo Na. 5) kinaonesha upotevu wa maji kwa miaka mitatu 

iliyopita.  

Kama upotevu wa maji hautadhibitiwa, mamlaka za maji safi na 

usafi wa mazingira zitaendelea kupata hasara na hivyo kupunguza 

tija na ufanisi katika utoaji wa huduma za maji. 
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Mchoro Na. 5: Mwenendo wa Upotevu wa Maji 

 

Ninapendekeza Serikali iingilie kati na ihakikishe usimamizi wa 

miundombinu ya maji katika mamlaka za maji safi na usafi wa 

mazingira; na ibuni mpangomkakati wa usimamizi bora zaidi wa 

miundombinu na upunguzaji wa upotevu wa maji. 

13.2 Ucheleweshaji wa Utekelezaji wa Miradi ya Maji Safi na Usafi wa 

Mazingira Yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 37.1 na Dola za 

Marekani Milioni 6.05 

Mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira kupitia mkataba wa 

makubaliano na Wizara ya Maji huandaa mipangomkakati na 

mipango ya biashara inayoendana na sera za Taifa (kama vile 

Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano - 2016/17 hadi 2020/21) 
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zilizopanga kuongeza vyanzo vya maji, na kuimarisha uzalishaji na 

usambazaji wa maji. Wizara ya Maji inapitisha maelekezo na fedha 

kupitia bajeti ya Serikali na mamlaka za maji na usafi wa mazingira 

zinatumia mapato ya ndani na fedha za wafadhili kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya maji. 

Katika mapitio yangu ya mwaka 2020/21 nilibaini ucheleweshaji 

katika utekelezaji wa miradi ya maji kama ifuatavyo: 

i. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam ina 

mradi wa ujenzi wa mtambo wa kusafisha maji Jijini Dar es 

Salaam kando ya Bonde la Msimbazi. Mradi huu ulisainiwa 

tarehe 25 Februari 2019 wenye thamani ya dola za Marekani 

milioni 6.05 kwa kipindi cha miezi 45 ikijumuisha kipindi cha 

dhima ya kasoro cha miezi 19 na ulipangwa kukamilika tarehe 

4 Januari 2021. Mapitio yangu yalibaini kuwa mradi huu 

ulihamishwa kutoka eneo lililotengwa la Jangwani hadi 

Buguruni kutokana na eneo la Jangwani kuwa lilishatangazwa 

kuwa hifadhi ya Jiji na linakabiliwa na mafuriko ya mara kwa 

mara. Uhamishaji huu ulisababisha muda wa ukamilishaji wa 

mradi kuongezwa kutoka tarehe 4 Januari 2021 hadi tarehe 3 

Januari 2025, zaidi ya miaka minne kutoka tarehe ya awali ya 

kukamilika. 

 

ii. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Babati ina mradi 

wa kuboresha huduma ya maji katika vitongoji vya Dareda, 

Singu, Dagailoy, Sigino, na Bagara wenye thamani ya shilingi 

bilioni 7.5, ambapo kufikia tarehe 30 Juni 2021 kiasi cha 

shilingi milioni 105 kilikuwa kimelipwa. Nilibaini kuwa mradi 

huu ulisimama kwa kipindi cha mwaka mmoja kuanzia tarehe 

9 Julai 2020 hadi tarehe 30 Juni 2021 kwa sababu ya migogoro 

na wananchi na hivyo hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021 ni 

asilimia 2 tu ya kazi ilikuwa imetekelezwa. 

 

iii. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Arusha ina mradi 

wa upanuzi wa mtandao wa majitaka wenye thamani ya 

shilingi bilioni 2 kwa kipindi cha miezi 12 uliopangwa 

kukamilika tarehe 11 Agosti 2021; lakini hadi wakati wa 

ukaguzi Oktoba 2021 ni asilimia 65 tu ya mradi ilikuwa 

imetekelezwa na muda uliongezwa hadi mwezi Desemba 2021.  
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iv. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Musoma ina mradi 

wa mtandao wa majitaka katika Manispaa ya Musoma wenye 

thamani ya shilingi bilioni 27.6 kwa muda wa miezi 18 

uliopaswa kukamilika mwezi Juni 2021 chini ya ufadhili wa 

Wizara ya Maji. Hata hivyo, mapitio yangu yalibaini kuwa hadi 

kufikia mwezi Juni 2021, ni asilimia 11 tu ya kazi ya mradi 

ndiyo ilikuwa imekamilika na jumla ya shilingi bilioni 6.9 

tayari zilikuwa zimeshalipwa. Niliarifiwa pia kuwa kutokana 

na utendaji duni wa mkandarasi, utekelezaji wa mradi 

ulisitishwa. 

 

Nilibaini kuwa ucheleweshaji wa miradi hii ulitokana na 

changamoto mbalimbali zilizojitokeza katika utekelezaji wa miradi 

kama vile upungufu wa fedha za ruzuku kutoka Wizara ya Fedha na 

Mipango  au upungufu katika mapato ya ndani ya mamlaka za maji, 

usimamizi duni wa miradi, na utendaji mbovu wa wakandarasi.   

Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Maji iingilie kati ili 

kuhakikisha miradi yote ya maji safi na usafi wa mazingira 

inakamilishwa kwa wakati ili kuhakikisha kuna upatikanaji wa 

huduma ya maji safi na majitaka kwa wananchi. 

13.3 Makosa katika Usomaji wa Mita na Taratibu za Utozaji Bili katika 

Mamlaka za Maji 

Mkataba wa makubaliano kati ya mamlaka za maji na Wizara ya Maji 

unazitaka mamlaka za maji kuwa na ufuatiliaji endelevu wa 

uzalishaji na usambazaji wa maji kwa kuzingatia wingi na ubora wa 

maji. Aidha, mkataba unazitaka mamlaka za maji safi na usafi wa 

mazingira kufunga mita kwa madhumuni ya kupima kiasi cha maji 

yanayozalishwa na kusambazwa kwa wateja. 

Mapitio yangu yalibaini kuwa, katika rejista ya malalamiko ya 

wateja kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia mwaka 2018/19 hadi 

2020/21 mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira inayotunzwa 

na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji ina jumla ya 

malalamiko 228 ambayo yanahusiana na masuala ya bili. Kati ya 

hayo, malalamiko 30 sawa na asilimia 13 yalikuwa hayajatatuliwa 

kufikia tarehe 30 Juni 2021. 



 

173 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Pia, mapitio yangu ya uendeshaji wa Mamlaka za Maji Safi na Usafi 

wa Mazingira za Dar es Salaam, Dodoma na Mbeya yalibaini kuwa 

mamlaka hizo zilitoza bili kwa baadhi ya wateja wao kutokana na 

makadirio badala ya maji halisi yaliyotumika.  

 

Katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 

niligundua kuwa wateja 1,207 wa jumla ya shilingi bilioni 3.7 

walitozwa bili kwa kukadiriwa kwa mwaka bila ya usomaji wa mita 

hali inayoweza kusababisha utozaji wa bili wa chini au juu kwa 

wateja. Aidha, katika Mamlaka hii nilibaini uendelevu wa usambazi 

wa maji kwa wateja 31,837 wenye deni la shilingi bilioni 7.8 

kinyume na sera ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar 

es Salaam ambayo hutaka ulipaji wa madeni ndani ya siku 30. 

 

Vilevile, katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbeya 

nilibaini wateja 402 walitozwa shilingi milioni 79 kwa bei elekezi ya 

kukadiria bila usomaji wa mita kwa mwaka mzima. Pia, katika 

Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Namtumbo jumla ya 

wateja 1,168 (sawa na asilimia 62 ya wateja wote) walilipishwa 

shilingi 4,500 kwa mwezi (sawa na shilingi milioni 63 kwa mwaka) 

bila kuzingatia usomaji wa mita. 

 

Zaidi ya hayo, katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Mwanza nilibaini kuwa shilingi milioni 381 zilitambuliwa kama 

mapato kutoka kwa wateja waliokatishiwa huduma na hivyo 

kutozwa bili kimakosa. 

 

Ni maoni yangu kuwa mapungufu yaliyobainika yalisababishwa zaidi 

na kutofanyika kwa uchunguzi wa wateja, uhakiki wa mita, na 

udhibiti duni wa taratibu za bili. 

 

Ninapendekeza kwa mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira 
zishughulikie hitilafu zilizoainishwa hapo juu kwa kuchukua 
hatua na kudhibiti usomaji wa mita na taratibu za utozaji bili ili 
kuhakikisha bili halisi zinatolewa ambazo zitatokana na matumizi 
halisi ya maji. 
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13.4 Ucheleweshaji wa Makusanyo ya Madeni katika Mamlaka za Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira Shilingi Bilioni 104.96  
 

Ufanisi katika ukusanyaji wa mapato katika mamlaka za maji safi 

na usafi wa mazingira unapimwa katika ufanisi wa ukusanyaji wa 

madeni. Sera ya mikopo ya mamlaka za maji safi na usafi wa 

mazingira zinataka kulipa bili ya maji na usaf wa mazingira ndani 

ya mwezi unaofuata na kuwasitishia wateja huduma hizo kama 

watalimbikiza bili zao kwa zaidi ya siku 90 bila kulipa.  

 

Mapitio yangu yamebaini kuwa mamlaka za maji safi na usafi wa 

mazingira bado zinakabaliwa na ongezeko la madeni na matatizo 

katika ukusanyaji wa madeni ambayo hayajalipwa kwa zaidi ya 

muda wa ukomo wa malipo. 

 

Katika mwaka 2020/21, nilibaini kuwa mamlaka 23 za maji safi na 

usafi wa mazingira zilikuwa na deni la shilingi bilioni 104.96 

ikilinganishwa a shilingi bilioni 112.40 za mwaka 2019/20. Deni hili 

limetokana na kusambaza huduma za maji na usafi wa mazingira 

kwa taasisi za Serikali na taasisi nyingine (biashara,viwanda na dini) 

Jedwali Na. 50. 

 

Jedwali Na. 50: Wadaiwa wa Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Na. Mamlaka za Maji 2019/20 

(Sh. Milioni) 
2020/21 

(Sh.  
Milioni) 

1 Dar es Salaam 58,165.64 45,837.23 

2 Mwanza 6,705.41 7,039.29 

3 Dodoma 6,596.58 6,434.07 

4 Mbeya 5,863.61 6,263.26 

5 Tanga 5,460.36 5,579.85 

6 Kahama-Shinyanga 3,818.42 5,355.51 

7 Moshi 4,572.02 5,003.53 

8 Arusha 1,714.52 3,625.44 

9 Morogoro 2,748.14 2,832.71 

10 Musoma 2,167.94 2,488.14 

11 Mtwara 1,860.82 2,405.63 

12 Iringa 1,492.71 1,815.64 

13 Kahama 1,771.95 1,748.71 

14 Shinyanga 1,886.69 1,625.01 

15 Tabora 1,971.13 1,472.11 

16 Songea 1,692.80 1,412.78 

17 Bukoba 768.41 834.27 

18 Lindi 786.21 776.27 

19 Singida 606.65 706.49 
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Na. Mamlaka za Maji 2019/20 
(Sh. Milioni) 

2020/21 
(Sh.  

Milioni) 

20 Masasi Nachingwea 672.79 587.84 

21 Sumbawanga 557.84 528.64 

22 Babati 446.52 522.04 

23 Bariadi 69.97 65.18  
Jumla 112,397.11 104,959.65 

Chanzo: Repoti za Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira, 2021 

Hali hii ina maana kuwa hatua zilizochukuliwa na mamlaka za maji 

safi na usafi wa mazingira kuhakikisha fedha zinakusanywa kwa 

wakati hazikutosheleza. 

Kutorejeshwa kwa madeni kunaathiri ukwasi wa mamlaka za maji 

safi na usafi wa mazingira na hivyo kusababisha matatizo ya kifedha 

katika kukidhi mahitaji mengine ya uendeshaji. 

Ninapendekeza Serikali izisaidie mamlaka za maji safi na usafi 

wa mazingira kuhakikisha hatua stahiki zinachukuliwa kukusanya 

madeni na uwezeshaji wa utendaji kazi wa mamlaka za maji safi 

na usafi wa mazingira. Pia, mamlaka za maji safi na usafi wa 

mazingira zifikirie kufunga mita za malipo ya kabla ya matumizi 

ya maji ili kuzuia ukuaji wa madeni. 

13.5 Upungufu wa Uzalishaji wa Maji katika Mamlaka za Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira 

Sheria ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Na. 5 ya Mwaka 2019 inatoa 

mamlaka kwa mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira kutoa 

huduma ya maji safi na majitaka katika miji na makundi 

yaliyotengwa. Mapitio yangu mamlaka 23 za maji safi na usafi wa 

mazingira yalibaini kuwapo kwa upungufu katika uzalishaji wa maji 

katika mamlaka 17 Jedwali Na.51.  

Uapungufu huo ulitokana na kuchelewa kukamilisha utekelezaji wa  

miradi au Wizara ya Maji kutoa fedha pungufu na mapungufu katika 

kusimamia miradi hiyo. Upungufu huo wa maji husababisha mgao 

wa maji katika miji. 
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Jedwali Na. 51: Upungufu wa Uzalishaji Maji katika Miji 
Na. Mamlaka za 

Maji Safi na 
Usafi wa 
Mazingira 

Kiasi cha Maji 
Kinachohitajika 
(M3 kwa Siku) 

Maji 
Yanayozal
ishwa (M3 
kwa Siku) 

Mapungufu 
ya Maji (M3 
kwa Siku) 

Mapunguf
u ya Maji 
(Asilimia) 

1 Lindi 5,210.00 2,327.44 2,882.44 55% 

2 Songea 17,897.00 9,000.00 8,897.00 50% 

3 Morogoro 71,486.00 37,038.49 34,447.51 48% 

4 Mwanza 154,000.00 80,383.26 73,616.74 48% 

5 Arusha 109,000.00 60,000.00 49,000.00 45% 

6 Masasi 
Nachingwea 

11,973.00 6,793.00 5,180.00 43% 

7 Singida 14,410.00 8500.00  5,910.00 41% 

8 Dodoma 108,597.20 66,605.00 41,992.20 39% 

9 Tabora 29,438.00 18,000.00 11,438.00 39% 

10 Sumbawanga 11,600.00 7,500.00 4,100.00 35% 

11 
Dar es salaam 762,000.00 

509,200.0
0 

252,800.00 33% 

12 Musoma 24,000.00 16,068.52 7,931.48 33% 

13 Mbeya 88,000.00 59,500.00 28,500.00 32% 

14 Mtwara 22,202.00 15,000.00 7,202.00 32% 

15 Tanga 46,030.00 31,930.53 14,099.47 31% 

16 Moshi 47,833.00 33,973.00 13,860.00 29% 

17 Kahama 17,500.00 12,600.00 4,900.00 28% 

Chanzo: Ripoti za Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira, 2021 

Pia, katika Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Dodoma 

nilibaini kuwa maji kutoka katika mabwawa yaliyopo Swasa na 

Chamwino hayakukidhi viwango vya ubora vinavyokubalika. 

Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Maji ihakikishe 

uzalishaji wa maji unaongezeka ili kuwezesha ukuaji wa 

usambazaji wa maji safi. Pia, lengo hili linaweza kufikiwa kwa 

kutoa fedha kwa wakati pamoja na ufuatiliaji wa karibu wa 

miradi inayotekelezwa. 

13.6 Kutokuwapo kwa Miundombinu ya Majitaka   

Mamlaka za mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira 

zinalazimika kutoa huduma za usafi wa mazingira pamoja na 

kuhakikisha matibabu salama na utupaji wa majitaka katika maeneo 

yao ya huduma. Mkataba wa makubaliano kati ya Wizara ya Maji na 

mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira mijini unazitaka 

mamlaka hizo zihakikishe zinatoa huduma ya majitaka na kufikia 

lengo la asilimia 40. 
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Katika ripoti yangu ya mwaka 2019/20 nilibainisha mamlaka za maji 

safi na usafi wa mazingira ambazo zilikuwa hazijaanza kujenga 

miundombinu ya majitaka. Kwa mwaka ya fedha 2020/21, mamlaka 

hizohizo bado zilikuwa hazijajenga miundombinu ya majitaka. 

Ucheleweshaji huu wa ujenzi unazuia maendeleo ya binadamu 

ambayo yanaimarishwa kupitia usambazaji wa maji safi na salama 

na upatikanaji wa huduma ya majitaka 

Mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira ambazo zilikuwa 

hazijajenga miundombinu ya majitaka ni Babati, Bukoba, Kahama, 

Sumbawanga, Singida, Lindi, Nzega, Namtumbo, Kyela na Korogwe. 

Hali hii inatokana na uhaba wa fedha katika mamlaka za maji safi 

na usafi wa mazingira, kwani miradi hiyo inahitaji uwekezaji 

mkubwa ili kukamilika. 

Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Maji itafute wafadhili 

au itumie vyanzo vya ndani ili kupata fedha za kuzisaidia 

mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira kujenga mifumo ya 

majitaka. 
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SURA YA KUMI NA NNE 

TATHMINI YA UTENDAJI WA TAASISI ZA ELIMU YA JUU, 

MAFUNZO NA UTAFITI 

14.0 Utangulizi  

Taasisi za elimu ya juu zinajumuisha vyuo vikuu, vyuo vikuu 

vishiriki, taasisi za elimu, vituo vya utafiti, vyuo vya mafunzo ya 

ufundi stadi, na taasisi zinazodhibiti na kusimamia maendeleo ya 

elimu kama vile Mamlaka ya Elimu Tanzania, Bodi ya Mikopo ya 

Elimu ya Juu, Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania na Baraza la Taifa la 

Elimu ya Ufundi. 

Vyuo vya Elimu ya Juu hupokea ruzuku ili kugharamia bajeti ya 

kawaida na maendeleo. Tathmini ya ufanisi wa utendaji wa taasisi 

za elimu ya juu na uwekezaji katika elimu na utafiti ni muhimu ili 

kuendeleza kujenga maarifa nchini. Wajibu wangu ni kutathmini 

juhudi za Serikali na Vyuo ili kufikia malengo katika kukuza elimu 

nchini. 

Sura hii inabainisha mapungufu katika utendaji na usimamizi wa 

vyuo vya elimu ya juu pamoja na taasisi za mafunzo na utafiti. 

Inabainisha udhaifu na changamoto zinazoathiri ufanisi katika 

kufikia malengo makuu ya ufundishaji, utafiti na ushauri; usimamizi 

na maendeleo ya miundombinu; udahili wa wanafunzi; usimamizi 

wa ustawi wa wanafunzi; na kiwango cha matumizi ya habari, 

mawasiliano na teknolojia katika uendeshaji wa shughuli muhimu. 

14.1 Mapungufu katika Usimamizi wa Taasisi/Vituo/Vitengo/Kampuni 

Tanzu Zinazoendeshwa na Vyuo vya Elimu ya Juu kwa ajili ya 

Malengo Maalumu 

Taasisi, vituo, vitengo, na kampuni tanzu zinazoendeshwa na vyuo 

vya elimu ya juu vimeanzishwa ili kufikia malengo maalumu 

yanayohusiana na mafunzo, utafiti, ushauri na huduma zingine za 

kijamii. Nilibaini mapungufu mbalimbali katika kusimamia taasisi 

hizi kama inavyofafanuliwa hapa chini.   
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14.1.1 Mapungufu katika Usimamizi wa Kituo cha Teknolojia za Habari 

na Mawasiliano na Kitengo cha Uendelezaji wa Teknolojia za 

Ngozi 

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT) inatekeleza mradi wa 

uanzishaji wa Kituo cha Umahiri katika Teknolojia za Habari na 

Mawasiliano (TEHAMA) cha India na Tanzania tangu mwaka 2009. 

Nilibaini mapungufu yafuatayo katika usimamizi wa Kituo. Kwanza, 

Kituo hakikuwa na mpangomkakati, bajeti na mpangokazi wa 

mwaka kinyume na matakwa ya Aya ya 2.2.1.2(ix) ya Sera na 

Taratibu za Uendeshaji wa Mradi. Pili, kulikuwa na usimamizi duni 

wa vituo vya taarifa za jamii uliosababisha kufungwa kwa vituo tisa 

kati ya kumi bila maelezo yoyote. Tatu, kuanzishwa kwa kozi kabla 

ya kufanya utafiti au uchunguzi wa mahitaji ya soko kinyume na Aya 

ya 4.1 ya Sera na Taratibu za Uendeshajiwa Mradi. Nne, kuanzisha 

kozi na muundo wa ada bila idhini ya Kamati ya Ushauri ya Kituo au 

chombo kingine chenye mamlaka.  

Kasoro hizi zilisababisha kufungwa kwa vituo kutokana na ukosefu 

wa utafiti wa kozi na mahitaji ya soko, na ukosefu wa mikakati ya 

kutafuta soko iliyosababisha idadi ndogo ya wanafunzi kudahiliwa. 

Nina shaka na kutokufikiwa kwa malengo ya uanzishaji wa Kituo 

Mahiri cha Teknolojia za Habari na Mawasiliano nchini.  

Katika usimamizi wa Kitengo cha Uendelezaji wa Teknolojia za 

Ngozi nilibaini kuwa, Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam ilikuwa 

inaendesha Kitengo hicho bila mwongozo wa uendeshaji wa shughuli 

za usindikaji wa ngozi ambao unapaswa kuidhinishwa na Baraza la 

Taasisi. Pia, hakukuwa na mwongozo wa uchakataji na uzalishaji wa 

Ngozi; kulikuwa na utunzaji duni wa kumbukumbu za ngozi 

zilizopokelewa kwani hazikuwa na taarifa muhimu kama vile majina 

ya wateja, anuani, na vipimo vya uzito na unene. Pamoja na hayo, 

hakukuwa na bajeti, mpango wa uzalishaji wa kila mwaka, wala 

ripoti ya utendaji katika uzalishaji wa ngozi. 

Hali hii ilisababishwa na Kituo kutokuwa na miongozo ya uendeshaji 

na usimamizi wake. Nina shaka kuwa Taasisi ya Teknolojia Dar es 

Salaam haitafikia malengo ya ukuaji wa teknolojia ya ngozi, 

kuzalisha wataalamu katika teknolojia ya ngozi, na uzalishaji mdogo 
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wa bidhaa za ngozi usioweza kuchangia gharama za uendeshaji wa 

Chuo. 

Ninapendekeza Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT) ifanyie 

kazi kasoro zilizobainishwa na iweke udhibiti ili kukifanya Kituo 

kufanya kazi kwa ufanisi. 

14.1.2 Uzalishaji Mdogo katika Kituo cha Kompyuta (UCC) na Kiwanda 

cha Uchapaji (DUP) katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

Kituo cha Kompyuta (UCC) na Kiwanda cha Uchapishaji ni kampuni 

tanzu za Chuo Kikuu cha Dar es Salaam zilizoanzishwa kwa ajili ya 

kusimamia huduma za teknolojia za habari na mawasiliano 

(TEHAMA) na huduma za uchapishaji mtawalia. 

Nilibaini kuwa Kituo cha Kompyuta kilipata faida ya shilingi milioni 

124.47 sawa na asilimia 22 mwaka 2020/21 ikilinganishwa na lengo 

la kupata faida ya shilingi milioni 574 kwa mujibu wa 

mpangomkakati wa mwaka 2016/17 - 2020/21. Pia, nilibaini kuwa 

mapato yaliyopatikana yalipungua kutoka shilingi bilioni 7.8 mwaka 

2016/17 hadi shilingi bilioni 5.07 mwaka 2020/21 sawa na upungufu 

wa asilimia 35 kinyume na lengo la mpangomkakati wake ambao 

ulipanga ukuaji wa asilimia 10 kila mwaka kuanzia mwaka 2016/17. 

Nilihusisha hali hii na utekelezaji duni wa mikakati ya kuboresha 

huduma na programu za mafunzo kulingana na wakati. 

Katika Kiwanda cha Uchapishaji, nilibaini kuwa huduma za 

uchapishaji ambazo ndiyo chanzo kikuu cha mapato zilishuka kila 

mwaka. Katika miaka 2018/19 hadi 2020/21, mapato yalipungua 

kwa asilimia 50 kutoka shilingi milioni 57 hadi shilingi milioni 28 

mtawalia. Nilihusisha kushuka huku kwa mapato na utendaji kazi 

duni na kutotekelezwa ipasavyo kwa mikakati ya uchapishaji na 

uhaba wa fedha. 

Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (a) kupitia Kituo 

cha Kompyuta kifanye utafiti wa soko kwa ajili ya kuanzisha kozi 

kulingana na mahitaji ya sasa ya soko na kuboresha kozi zilizopo; 

na (b) kupitia Kiwanda cha Uchapishaji kiboreshe huduma za 

uchapishaji kwa kuimarisha mikakati ya masoko, kuboresha 
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utawala na usimamizi, pamoja na kuwekeza katika teknolojia za 

kisasa kwenye huduma za uchapishaji.  

14.1.3 Mapungufu katika Uendeshaji wa Kampuni ya Ushauri Elekezi wa 

Mazingira Jengekwa ya Chuo Kikuu cha Ardhi  

Kampuni ya Ushauri Elekezi ya Mazingira Jengekwa ya Chuo Kikuu 

cha Ardhi ni kampuni tanzu ya Chuo Kikuu cha Ardhi iliyoanzishwa 

ili kutoa huduma za ushauri na kufanya shughuli za ujenzi. Katika 

ukaguzi wangu nilibaini mapungufu kadhaa yakiwemo miradi 11 

jumla ya shilingi bilioni 4.85 haikuhamishwa ili kusimamiwa na 

Kampuni kinyume na madhumuni ya uanzishwaji wake; wafanyakazi 

saba wakiwemo viongozi wa juu hawakuajiriwa kinyume na 

matakwa ya uanzishaji wa Kampuni; na uongozi uliopo umekaimu 

nafasi kwa zaidi ya miaka miwili. Mapungufu mengine ni 

kutokamilika na kuidhinishwa kwa uandaaji wa mpangomkakati na 

mpango wa biashara kinyume na pendekezo la andiko la uanzishaji 

wa Kampuni la mwaka 2019. 

Ninapendekeza Chuo Kikuu Ardhi na Kampuni ya Ushauri Elekezi 

wa Mazingira Jengekwa (a) waharakishe uhamishaji wa miradi 

yote kwenda katika Kampuni kama ilivyopangwa (b) wahakikishe 

Kampuni ina wafanyakazi waajiriwa kwa ajili ya utendaji kazi 

bora; na (c) wakamilishe uandaaji na uidhinishaji wa mpango 

mkakati na mpango wa biashara wa Kampuni. 

14.1.4 Utendaji duni wa Vituo  vya Uchapishaji Vinavyoendeshwa na 

Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) 

TET ilikuwa na vituo saba vya uchapishaji katika mikoa mbalimbali 

vyenye mashine za uchapishaji kila kimoja. Vituo vinne kati ya saba 

vinaendeshwa kibiashara kwa ajili ya kuzalisha faida na vitatu 

havikuwa vya kibiashara. 

Nilibaini kuwa vituo viwili vya kibiashara vya uchapishaji vya Dar es 

Salaam na Mbeya kati ya vinne vilijiendesha kwa hasara; na vituo 

viwili visivyo vya kibiashara kati ya vitatu vilikuwa havifanyi kazi. 

Katika mwaka 2020/21, Vituo vya Dar es Salaam na Mbeya vilipata 

hasara ya uendeshaji ya shilingi milioni 43 na shilingi milioni 65 

mtawalia; na vituo vya Tabora na Songea vilikuwa havifanyi kazi. 
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Hali hii ilisababishwa na kuwa na mashine zilizopitwa na wakati na 

hali mbaya ya miundombinu. Nina wasiwasi na ufanisi wa TET katika 

kufanikisha shughuli muhimu za uchapishaji. 

Ninapendekeza Taasisi ya Elimu Tanzania iwekeze katika 

mashine za kisasa na kuboresha miundombinu katika vituo vya 

uchapishaji ili kuongeza ufanisi wake. 

14.2 Mapungufu katika Utekelezaji wa Majukumu katika Taasisi za 

Elimu ya Juu 

14.2.1 Usimamizi Duni wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi  

Usimamizi wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi uko chini 

ya Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi nchini. Baraza linasimamia 

uhakiki na udhibiti wa ubora wa elimu ya ufundi na mafunzo ya 

ufundi stadi katika vyuo vyote vya elimu ya ufundi. Kupitia ukaguzi 

wangu nilibaini mapungufu mbalimbali katika kusimamia ya elimu 

ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi kama inavyofafanuliwa hapa 

chini. 

Nilibaini kuwa Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 

Stadi ilifanya ukaguzi wa ubora katika vituo 73 tu kati ya vituo 779 

vya ufundi stadi vilivyosajiliwa sawa na asilimia 9 kinyume na 

matakwa ya Kifungu cha 4 (1) (a) hadi (n) cha Sheria ya Mamlaka ya 

Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi ya Mwaka 1994 na 

Mpangomkakati wake unaoitaka Mamlaka kufanya ukaguzi wa ubora 

kwa asilimia 50 ya vituo vya ufundi stadi vilivyosajiliwa kila mwaka.  

Nina shaka kuwa vituo ambavyo havijakaguliwa, huenda visifikie 

viwango vya mafunzo ya ufundi stadi vinavyohitajika na bado 

visibainike; hali inayoweza kuvipa mwanya wa kutoa elimu ya 

ufundi isiyo na ubora pamoja na kuzalisha wahitimu wasio na 

uwezo. 

Zaidi ya hayo, katika Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 

Ufundi Stadi nilibaini idadi kubwa ya wanafunzi ikilinganishwa na 

idadi ya walimu. Tathmini yangu katika baadhi ya vituo vya 

mamlaka hiyo ilibaini uwiano wa mwalimu mmoja kwa wanafunzi 

zaidi ya 50 wa mafunzo ya ufundi stadi katika baadhi ya programu 
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kinyume na kiwango cha 1:16 hadi 1:20 kwa makundi A, B na C na 

kwa kundi D ni 1:5 kama inavyotakiwa katika Mwongozo wa 

Programu za Mafunzo ya Ufundi Stadi na mwongozo na taratibu za 

mafunzo kuhusu uwiano wa walimu kwa kila darasa. Hali hii 

ilisababishwa na upungufu wa idadi ya walimu wa ufundi unaoikabili 

mamlaka hiyo. Nina shaka kuwa, walimu waliopo wanazidiwa kazi 

jambo linaloweza kuhatarisha ubora wa mafunzo ya ufundi stadi 

unaotolewa kwa wanafunzi. 

Ninapendekeza Serikali kupitia Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na 

Mafunzo ya Ufundi Stadi (a) iwekeze rasilimali zaidi katika 

ukaguzi wa ubora wa vituo vya mafunzo ya ufundi stadi, na idadi 

kubwa ya vituo vikaguliwe kila mwaka; na (b) iajiri na kutoa 

mafunzo kwa walimu zaidi wa mafunzo ya ufundi stadi kwa ajili 

ya kuimarisha ubora wa elimu ya ufundi stadi nchini. 

Katika Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi nilibaini kuwa Baraza 

lilikuwa haliidhinishi mitaala kwa wakati. Udhibitishaji wa mitaala 

ulichukua wastani wa miezi saba badala ya miezi mitatu baada ya 

mtaala kuwasilishwa na mteja na ada ya maombi kulipwa kinyume 

na Aya ya 5.1 ya Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa Baraza wa 

Mwaka 2019. 

Nina shaka kuwa, taasisi za mafunzo zinaweza kutoa mafunzo kwa 

wanafunzi kwa kutumia mitaala isiyoidhinishwa au iliyopitwa na 

wakati kwa sababu ya kuchelewa kuhakikiwa na kuidhinishwa kwa 

mitaala mipya. 

Ninapendekeza Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi liimarishe 

udhibiti wa kufuatilia na kuidhinisha kwa wakati mitaala 

inayowasilishwa. 

14.2.2 Usimamizi Duni wa Shughuli za Utafiti na Ushauri 

Majukumu muhimu ya vyuo vikuu ni kutoa elimu na maarifa kwa 

kufundisha, utafiti, ushauri na huduma kwa jamii. Kazi hizi 

huchangia kukuza maendeleo ya kiuchumi, kijamii na kiteknolojia 

kwa jamii. Kupitia ukaguzi wa utekelezaji wa majukumu ya vyuo 

vikuu nilibaini mapungufu mbalimbali katika kufanya tafiti na 

ushauri katika vyuo kama inavyofafanuliwa hapa chini. 
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Nilibaini kuwa, Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam (DUCE) 

kilitekeleza shughuli chache za utafiti ikilinganishwa na idadi ya 

wanataaluma waliopo. Taarifa ya takwimu ya Chuo juu ya tafiti 

zilizofanywa na wanataaluma 227 katika uandishi wa vitabu, sura 

za vitabu, Makala za majarida, ripoti za utafiti na sera, na 

mawasilisho katika mikutano na makongamano zilionesha kuwa 

katika mwaka wa ukaguzi huu, Chuo kilichapisha kitabu kimoja, 

sura moja ya kitabu inayojitegemea, na makala 76 za majarida. Pia, 

kulikuwa na mawasilisho 9, matokeo ya utafiti mawili katika 

mikutano na makongamano, na hakukuwa na ripoti ya utafiti 

inayojitegemea iliyotolewa. Uwiano wa kazi za utafiti zilizofanyika 

dhidi ya idadi ya wanataaluma inabainisha kuwa ni wanataaluma 

wachache tu ndio walifanya utafiti. Zaidi ya hayo, Chuo Kishiriki 

cha Elimu Dar es Salaam kilitoa huduma tatu tu za ushauri 

ikilinganishwa na nne katika mwaka uliopita. Hali hii inasababishwa 

na ukosefu wa mpangomkakati wa muda mrefu katika ufanyaji wa 

utafiti na ushauri; uwezo mdogo wa wanataaluma katika 

kushindania kazi za ushauri na utafiti; na ukosefu wa mkakati wa 

ushindani katika soko la huduma za ushauri. Hivyo, kazi muhimu za 

Chuo kuhusu utafiti na ushauri hazikutekelezwa ipasavyo. 

Ninapendekeza Chuo Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam (a) kibuni 

mpangomkakati wa muda mrefu wa kuboresha shughuli za utafiti 

na huduma za ushauri kwa kuzingatia idadi iliyopo ya 

wafanyakazi na rasilimali nyinginezo; na (b) kiongeze uwekezaji 

katika kuwajengea uwezo wafanyakazi na katika rasilimali 

zingine kwa ajili ya shughuli za utafiti na ushauri. 

Katika Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM) nilibaini kuwa hakukuwa na 

udhibiti wa kutosha katika kusimamia mikataba ya utafiti na 

ushauri. Baadhi ya mikataba ya ushauri ilisainiwa na wafanyakazi 

badala ya Chuo, kisha wafanyakazi kukiarifu Chuo juu ya mikataba 

waliyosaini. Ni vigumu kubaini mikataba yote iliyoingiwa na 

wafanyakazi kutokana na kukosekana kwa utaratibu wa kufuatilia 

mikataba yote ya ushauri iliyoingiwa na wafanyakazi na wadau 

mbalimbali. Zaidi ya hayo, mikataba ya utafiti iliyoingiwa kati ya 

Chuo na wafadhili iliachwa kwa waratibu kwa ajili ya utekelezaji 

bila utaratibu na usimamizi wa Chuo. Hakukuwa na udhibiti wa 

ubora wa shughuli za utafiti na ushauri. Nina shaka Chuo kinaweza 
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kupoteza sifa iwapo utekelezaji wa mikataba hiyo hautakidhi 

matarajio ya wateja au iwapo haitakamilishwa.  

Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Dodoma kihakikishe udhibiti wa 

usajili na ufuatiliaji wa shughuli za utafiti na ushauri 

unaimarishwa, na mikataba yote isainiwe na wale tu 

walioidhinishwa na Chuo.  

Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine kilifanya kazi 30 tu za ushauri na 

kuzalisha mapato ya shilingi milioni 2 tu sawa na asilimia 1 ya 

malengo ya mwaka ya mapato ya shilingi milioni 204. Idadi ya kazi 

za ushauri zilizofanywa zilikuwa chache ikilinganishwa na 

wanataaluma 500 waliopo. Pamoja na hayo, nilibaini mapungufu 

mbalimbali katika usimamizi wa kazi za ushauri yakiwemo 

kukosekana kwa sera ya ushauri iliyoidhinishwa; Ofisi ya Ushauri 

ilikuwa haijaanza kufanya kazi tangu iwekwe katika mpango wa 

mwaka 2016; na hakukuwa na mkakati wa muda mrefu katika kazi 

za ushauri. Nina shaka kuwa, Chuo hakitekelezi mojawapo ya 

shughuli zake muhimu kwa ufanisi na kuzalisha mapato duni 

kutokana na huduma za ushauri kwa ajili ya kusaidia bajeti ya Chuo. 

Pia, nilibaini kuwa Chuo hicho hakikufanya uhakiki wa ubora na 

ufuatiliaji katika shughuli za utafiti, ushauri na huduma za jamii 

kinyume na matakwa ya Sera ya Uhakiki Ubora ya Chuo Kikuu cha 

Sokoine ya mwaka 2017. 

Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (a) kibuni 

mpangomkakati wa muda mrefu wa kuboresha shughuli za 

ushauri kwa kuzingatia nguvukazi iliyopo na rasilimali zingine 

kwa ajili ya kuongeza huduma za ushauri na mapato ya chuo (b) 

kihuishe Ofisi ya Ushauri na kuidhinisha kikamilifu sera ya 

ushauri ya Chuo; na (c) kihakikishe huduma za uhakikisho wa 

ubora zinafanywa kwa huduma za utafiti, ushauri na huduma 

zingine zitolewazo kwa jamii. 
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14.2.3 Kukosekana kwa hatimiliki na kutowafikishia wakulima 

teknolojia za kilimo zilizotafitiwa na Kituo cha Zana za Kilimo na 

Teknolojia Vijijini  

Nilibainisha kuwa, Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 

(CARMATEC) hakina hatimiliki na hakimiliki za vumbuzi na ubunifu 

wa teknolojia 12 zilizovumbuliwa katika mwaka wa ukaguzi. Pia, 

nilibaini kuwa teknolojia mbadala za mashine za kilimo hazikuweza 

kuhamishiwa kwa watumiaji ili ziweze kutumika. Hali hii ni kinyume 

na Kifungu cha 15 (1) na (2) na Kifungu cha 4 (1) cha Sheria ya Kituo 

cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini ya Mwaka 1981. 

Nina shaka kuwa, ubunifu na uvumbuzi wa Kituo unaweza kuibiwa 

na kusababisha upotevu wa rasilimali za umma ambazo tayari 

zimetumika; na teknolojia mbadala za kilimo zilizotengenezwa 

haziwezi kufaidisha wakulima vijijini kwa uzalishaji katika kilimo. 

Ninapendekeza Serikali kupitia Kituo cha Zana za Kilimo na 

Teknolojia Vijijini (a) ihakikishe inapata hatimiliki, hakimiliki au 

hataza kwa vumbuzi zilizofanywa; na (b) iendeleze na kufadhili 

mpango wa biashara unaosaidia uhamishaji wa teknolojia 

iliyoundwa kwa watumiaji ili kuwezesha watumiaji kutumia 

teknolojia husika. 

14.2.4 Chuo Kikuu Ardhi Kuchakata Matokeo ya Mitihani Nje ya Mfumo  

Nilibaini kuwa, Chuo Kikuu cha Ardhi (ARU) kilikuwa na udhibiti 

usioridhisha wa uchakataji wa matokeo ya mitihani. Matokeo ya 

mitihani yalichakatwa nje ya mfumo kabla ya kupakiwa kwenye 

mfumo; vilevile, matokeo ya mitihani hayakuingizwa kwa wakati 

kwenye mfumo. Kwa mfano, nilibaini kuwa matokeo ya mitihani ya 

muhula wa kwanza yalikuwa hayajaingizwa kwenye mfumo hadi 

mwisho wa muhula wa pili. Nina wasiwasi na uchakataji wa matokeo 

ya mitihani nje ya mfumo ambao unaweza kukabiliwa na makosa ya 

kibinadamu na upotoshaji wa kukusudia wa alama za wanafunzi. 

Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Ardhi kiimarishe mifumo yake ili 

uchakataji wote wa matokeo ya mitihani ufanyike katika mfumo. 
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14.2.5 Usimamizi Duni wa Ukusanyaji wa Mikopo ya Wanufaika wa Bodi 

ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Nilibaini kuwa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HSELB) 

haikufikia malengo ya mwaka ya kuwatafuta wanufaika 35,000 wa 

kurejesha mikopo kwa mwaka wa fedha 2020/21 na kuwafikia jumla 

ya waajiri 5,842. Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

iliwapata wanufaika wa mikopo 26,696 (sawa na asilimia 76 ya lengo 

la mwaka) na iliwafikia waajiri 2,677 (sawa na asilimia 46 ya lengo) 

wenye wanufaika wa mikopo na wanaotekeleza jukumu la 

kuwasilisha makato ya mikopo. Zaidi ya hayo, hakukuwa na 

wanufaika wa mikopo wanaoishi nje ya nchi waliopatikana. Hali hii 

ni kinyume na matakwa ya mwongozo wa urejeshaji wa mikopo ya 

mwaka 2019. Hali hii imesababishwa na mikakati isiyoridhisha ya 

urejeshaji wa mikopo kutoka kwa wanufaika ambao wanatakiwa 

kuanza kulipa. Nina shaka na uwezo wa kifedha wa Bodi ya Mikopo 

ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu katika utoaji wa mikopo ya baadaye 

kwa wanafunzi wa elimu ya juu kwa vile mikopo iliyoiva ya shilingi 

bilioni 185 haijakusanywa. 

Ninapendekeza Bodi ya Mikopo (a) iweke mikakati ya kuwatafuta 

wanufaika na waajiri; na (b) iishirikishe Wizara ya Mambo ya Nje 

na Ushirikiano wa Afrika Mashariki na Balozi za Tanzania 

ng’ambo ili zisaidie kufuatilia na kurejesha mikopo kutoka kwa 

wanufaika wanaoishi nje ya Tanzania. 

14.2.6 Idadi Ndogo ya Waratibu wenye Sifa katika Taasisi ya Elimu 

Tanzania (TET) 

Nilibaini kuwa, Taasisi ya Elimu Tanzania haikuwa na waratibu 

wenye sifa stahiki kwa ajili ya kusimamia ukuzaji mitaala, mafunzo 

ya watekelezaji wa mitaala, na utoaji wa huduma zinginezo za 

maendeleo kwa masomo 15 kinyume na mpangomkakati wake wa 

kuimarisha uwezo wa taasisi katika kutekeleza majukumu yake kwa 

ufanisi. Mathalani, masomo 15 hayakuwa na waratibu wa somo 

husika. Hali hii imesababishwa na ukosefu wa kibali cha kuajiri 

wafanyakazi wenye sifa katika masomo husika. Nina shaka kuwa 

mitaala ya masomo husika inaweza isiendelezwe ipasavyo. 
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Ninapendekeza Taasisi ya Elimu Tanzania na Ofisi ya Rais - 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kuajiri 

waratibu wa fani husika kwa ajili ya kuandaa mitaala kwa 

masomo yanayohusika. 

14.2.7 Usimamizi duni wa fedha za Maendeleo ya Ujuzi na Mfuko wa 

Elimu wa Mamlaka ya Elimu Tanzania  

Nilibaini kuwa, Mamlaka ya Elimu Tanzania haikutembelea miradi 

ili kuhakiki na kufuatilia utekelezaji wa miradi ya Mfuko wa 

Kuendeleza Ujuzi ya shilingi bilioni moja zilizotolewa kwa taasisi 

61. Hakukuwa na ziara zilizofanywa kwa watoa mafunzo ili kuhakiki 

utekelezaji wa miradi hadi muda wa utekelezaji wa miradi unaisha. 

Hali hii ilikuwa kinyume na matakwa ya mpango wa miradi ya Mfuko 

wa Elimu katika uendeshaji wa vikundi vilivyo katika mazingira 

magumu. Hali hii ilisababishwa na upungufu wa wafanyakazi, 

magari, na kuchelewa kusainiwa kwa makubaliano ya ushirikiano na 

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania (TASAF).  

Nina shaka kuwa, miradi inaweza isitekelezwe ipasavyo na 

kusababisha matumizi mabaya ya fedha za umma bila Mfuko wa 

Elimu kujua au kushindwa kusahihisha kwa wakati makosa 

yaliyobainika. 

Ninapendekeza Mfuko wa Elimu wa Mamlaka ya Elimu Tanzania 

na Serikali kutoa rasilimali za kutosha na kushirikisha Mfuko wa 

Maendeleo ya Jamii Tanzania kwa ufuatiliaji na uhakiki kwa 

wakati wa miradi. 

Pia, nilibaini kuwa, halmashauri za wilaya zilichukua muda mrefu 

kutoa fedha kwa watekelezaji wa miradi ya elimu inayosimamiwa 

na Mamlaka ya Elimu Tanzania. Kwa mfano, nilibaini kuwa shilingi 

bilioni 1.6 zilizotolewa na Mamlaka ya Elimu Tanzania kwa ajili ya 

miradi 24 ya elimu kupitia halmashauri za wilaya, zililipwa katika 

shule husika baada ya miezi minne. Kwa mujibu wa mikataba kati 

ya Mamlaka ya Elimu Tanzania na watekelezaji, miradi ilitakiwa 

kukamilika ndani ya miezi minne baada ya kutolewa kwa fedha 

kutoka Mamlaka ya Elimu Tanzania. Hata hivyo, miradi hiyo 
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haikukamilika ipasavyo kutokana na ucheleweshaji wa fedha kutoka 

halmashauri za wilaya.  

Nina shaka kuwa, ucheleweshaji wa fedha kutoka halmashauri kwa 

miezi minne ni muda mrefu sana na uliathiri ukamilishaji kwa 

wakati wa miradi na fedha zinaweza kutumika vibaya. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Elimu Tanzania na Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI waweke udhibiti utakaowezesha fedha zinazotolewa 

na Mamlaka ya Elimu Tanzania kupelekwa kwa watekelezaji wa 

miradi mara moja. 

14.2.8 Uwezo Mdogo wa Vyuo vya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 

Stadi wa Kudahili Idadi Kubwa ya Vijana Wanaoingia katika Soko 

la Ajira Bila Ustadi za Kazi 

Taarifa ya mwelekeo wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi 

iliyotolewa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia Julai 2021 

inakadiria kuwa zaidi ya wahitimu milioni moja wa shule za msingi 

na sekondari hukatisha elimu kila mwaka na kuingia katika soko la 

ajira. 

Ili kuhakikisha nguvukazi hii ina ujuzi na stadi zinazohitajika, 

Serikali inatoa fursa mbadala za elimu ya ufundi na mafunzo ya 

ufundi stadi ili kuzalisha mafundi, mafundi stadi na wataalamu 

wengine ambao wanaendana na soko la sasa la ajira na kuongeza 

uwezo wa kujiajiri na kuajiriwa katika sekta binafsi. Elimu ya ufundi 

na mafunzo hayo ya ufundi stadi yanasimamiwa na Mamlaka ya 

Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi na Baraza la Taifa la 

Elimu ya Ufundi pamoja na vyombo vingine na taasisi binafsi.  

Mapitio yangu ya utoaji wa ujuzi na elimu ya ufundi stadi yalibaini 

uandikishaji mdogo wa wanafunzi katika vituo vya mafunzo ya 

ufundi na elimu ya ufundi stadi vya Serikali. Licha ya idadi ya 

wanafunzi walioandikishwa kuongezeka kuanzia mwaka 2017/18 

hadi 2020/21, idadi ya wanafunzi walioandikishwa kwa mwaka ni 

ndogo ikilinganishwa na idadi ya vijana wanaoingia kwenye soko la 

ajira kila mwaka bila ujuzi wa kazi unaohitajika (Jedwali 52). Kwa 

mfano, mwaka 2020/21 wanafunzi 214,878 tu sawa na asilimia 21 

walipata elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi na katika vituo 
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vya Serikali ikilinganishwa na zaidi ya vijana 1,000,000 

wanaokatisha safari yao ya kielimu kila mwaka, na wanafunzi 

119,000 sawa na asilimia 12 waliopata elimu ya ufundi na mafunzo 

ya ufundi stadi kupitia taasisi zinazomilikiwa na watu binafsi 

(Jedwali Na.52). Hivyo, zaidi ya wahitimu 666,122 wa shule za 

msingi na sekondari waliokatisha safari yao ya elimu waliingia 

kwenye soko la ajira bila ujuzi wa kazi unaohitajika. 

Jedwali Na. 52: Uandikishaji wa Wanafunzi kila Mwaka katika Vituo vya 
Serikali na Binafsi 

 Wanafunzi waliodahiliwa  

Mwaka Vituo vya 

Ufundi 

Stadi 

(VETA)  

Vyuo 

Vilivyosajili

wa na 

NACTE 

Vyuo 

Vilivyo 

chini ya 

Serikali 

Kuu 

Vyuo 

Vilivyo 

chini ya 

Serikali 

za Mitaa 

Jumla ya 

Udahili 

(Serikali) 

Vyuo vya 

Binafsi 

Jumla 

Kuu 

 2017/18  44,176 12,247 10,304 1,022 67,749 80,109 147,858 

 2018/19  46,554 13,428 13,500 1,363 74,845 125,178 200,023 

 2019/20  144,066 16,130 7,492 855 168,543 60,093 228,636 

 2020/21  165,390 16,130 28,798 4,560 214,878 119,000 333,878 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi wa VETA, na Taarifa ya Tathmini ya Elimu ya Ufundi 

ya Wizara ya Elimu, 2021 

 

Aidha, nilibaini idadi ya wanafunzi walioandikishwa na Mamlaka ya 

Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi ilivuka idadi 

inayohitajika na vituo, wakati vituo vya elimu ya ufundi na mafunzo 

ya ufundi stadi vinavyosimamiwa na Serikali Kuu na serikali za mitaa 

havikudahili kulingana na uwezo wake kwa takribani asilimia 31 

(Jedwali Na. 53). 
  
Jedwali Na. 53: Uwezo wa Uandikishaji Usiotumika wa Vituo 
Vinavyomilikiwa na Serikali Kuu na Serikali za Mitaa 
 Idadi ya Wanafunzi  

Mmiliki wa Taasisi Uwezo Matumizi Matumizi 

Kidogo 

Asilimia 

ya 

Matumizi  

Serikali Kuu 42,000 28,798 13,202 31 

Serikali za Mitaa 6,500 4,560 1,940 30 

Jumla Ndogo 48,500 33,358 15,142 31 

Mamlaka ya Elimu ya 

Ufundi na Mafunzo ya 

Ufundi Stadi 

160,000 165,390 0 Matumizi 

Zaidi ya 

Uwezo  

Jumla Kuu 208,500 198,748 15,142 
 

Chanzo: Taarifa za Hesabu za Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 

Stadi Zilizokaguliwa, 2020/21 
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Ingawa Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

ilidahili wanafunzi wengi zaidi ya uwezo wake, bado kulikuwa na 

idadi kubwa ya wanafunzi ambao hawakusajiliwa kutokana na 

uwezo mdogo wa vituo vya Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo 

ya Ufundi Stadi. Kwa miaka mitano mfululizo, Mamlaka ya Elimu ya 

Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi imeweza kupokea wastani wa 

asilimia 43 tu ya maombi yote. Hali hii inamaana kuwa Mamlaka 

haijafikia hata asilimia 50 ya kudahili maombi yote yaliyopokelewa 

(Jedwali Na. 54). 

 
Jedwali Na. 54: Waombaji wa Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi: Waliodahiliwa na Waliokosa 
Mwaka wa Masomo Mwaka 

2017 

Mwaka 

2018 

Mwaka 

2019 

Mwaka 

2020 

Mwaka 

2021 

Jumla 

Jumla ya Idadi ya 

Waombaji wa Kujiunga 

na Mamlaka ya Elimu 

ya Ufundi na Mafunzo 

ya Ufundi Stadi 

13,642 14,124 15,661 15,415 12,094 70,936 

Idadi ya Waombaji -

Waliochaguliwa/ 

Waliofaulu 

5,853 6,202 5,982 6,233 6,545 30,815 

Idadi ya Waombaji -

Hawajachaguliwa 

7,789 7,922 9,679 9,182 5,549 40,121 

Asilimia ya Waliofaulu 

dhidi ya Waombaji 

43 44 38 40 54 43 

Chanzo: Mfumo wa Kutunza Taarifa wa Wanafunzi wa Mamlaka ya Elimu ya Ufundi 

na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

Nina shaka kuwa na zaidi ya wahitimu 666,122 wa shule za msingi 

na sekondari ambao wanakatisha safari yao ya elimu kila mwaka na 

kuingia katika soko la ajira bila ujuzi wa kazi unaohitajika na 

huenda wasipate elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi. Hali 

hii inaonesha kuwa, vituo vya elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi 

stadi vinavyosimamiwa na Serikali Kuu na serikali ya Mitaa vina 

uwezo usiotumika huku idadi kubwa ya wahitimu wa shule za msingi 

na sekondari wakimaliza safari yao ya elimu kila mwaka na kuingia 

kwenye soko la ajira bila stadi za kazi. 

Ninapendekeza Serikali (a) ipanue miundombinu iliyopo ya vyuo 

vya ufundi; (b) ianzishe vyuo vipya vya elimu ya ufundi na 

mafunzo ya ufundi stadi, na kuimarisha mafunzo pamoja na zana 
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za kufundishia; na (c) ihakikishe uwezo wote uliopo katika vituo 

vya Serikali kuu na Serikali za mitaa unatumika kudahili na 

kusomesha wanafunzi wengi zaidi. 
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SURA YA KUMI NA TANO 

UFANISI WA MAMLAKA ZA UDHIBITI KATIKA KUTEKELEZA 

MAJUKUMU YAO 

15.0 Utangulizi 

Mamlaka za udhibiti zinajumuisha mashirika ya umma au wakala za 

Serikali zilizoanzishwa kwa sheria mbalimbali ili kutimiza wajibu wa 

kusimamia mienendo ya sekta maalumu katika kuzingatia matakwa 

ya sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa katika sekta husika ili 

kulinda maslahi ya umma na Serikali. Mamlaka za udhibiti zina 

majukumu kama vile kufanya ukaguzi kwenye huduma au bidhaa 

zinazodhibitiwa; kuandaa miongozo na maelekezo ya kusimamia 

huduma hizo; kutoa bei elekezi ya bidhaa na huduma; usajili na 

kutoa leseni kwa huduma husika na kwa watoa huduma. 

Kuna mamlaka za udhibiti 57 zilizoanzishwa na Serikali kutekeleza 

majukumu mbalimbali ya udhibiti nchini. Ukaguzi wangu ulihusisha 

mapitio ya mifumo ya mamlaka hizo ili kuangalia ufanisi wake 

katika jukumu la udhibiti wakati wa utekelezaji wa majukumu yao. 

Sekta zinazodhibitiwa ni pamoja na huduma za afya na vifaatiba 

zinazosimamiwa na Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania 

(TMDA); huduma za bima zinazosimamiwa na Mamlaka ya Usimamizi 

wa Bima Tanzania (TIRA); huduma za nishati zinazosimamiwa na 

Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA); na huduma za 

mawasiliano ya simu zinazosimamiwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mawasiliano Tanzania (TCRA). Zingine ni huduma za ulinzi wa 

ushindani wa kibiashara zinazosimamiwa na Tume ya Ushindani 

(FCC); na huduma za sekta ya usafiri wa nchikavu (barabara, reli, 

na usafiri wa kebo) zinazosimamiwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 

Usafiri Ardhini (LATRA). 

Ukaguzi wangu, hata hivyo, ulibaini udhaifu na mapungufu katika 

baadhi ya maeneo, hususani udhaifu ulioonekana katika mifumo ya 

utawala na usimamizi wa vihatarishi, ikiwa pamoja na kukosekana 

kwa ukaguzi toshelevu kwenye huduma na sekta zinazokaguliwa; 

ukosefu wa miangozo ya kutosha; upungufu katika usimamizi, na 

upungufu katika utoaji wa hati za madai kwa wateja. Sura hii 

inaelezea kwa undani mapungufu yaliyobainika.  
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15.1 Ufanisi Katika Mchakato wa Usajili na Utoaji Leseni  

15.1.1 Ufanisi Duni Kwenye Mchakato wa Utoaji Leseni  

Ukaguzi wangu wa mashirika ya udhibiti yenye mamlaka ya kutoa 

leseni ulibaini mapungufu kadhaa yakiwamo Bodi ya Michezo ya 

Kubahatisha Tanzania (GBT) kutoa leseni kwa waendeshaji 60 wa 

michezo ya kubahatisha bila ya amana ya kutosha ambayo ni kama 

dhamana ya usalama na ulinzi kwa ajili ya kuwalinda wateja wa 

michezo hiyo. Amana hiyo inaweza kutumika inapotokea waliopewa 

leseni za uendeshaji wa michezo hiyo wameshindwa kulipa madeni 

ya wateja wao kama inavyotakiwa na Kifungu cha 18A cha Sheria ya 

Michezo ya Kubahatisha [kama ilivyorekebishwa mwaka 2019]. Kwa 

kutowasilisha dhamana, Bodi haiwezi kuwalinda wadau wa michezo 

ya kubahatisha iwapo waendeshaji wa michezo hiyo wataingia 

kwenye madeni na wateja wao. 

Pia, mapitio yangu katika Mamlaka ya Eneo Maalum la Uzalishaji wa 

Bidhaa kwa Mauzo ya Nje (EPZA) kuhusiana na mchakato wa utoaji 

wa leseni kwa waombaji yalibaini ucheleweshaji wa kutoa leseni 

mpya kwa kampuni tisa za uwekezaji kwa kipindi cha kati ya siku 

76 hadi 972. Aidha, nilipitia mkataba wao wa huduma kwa wateja 

ambao ni waraka wa msingi unaotumiwa na Mamlaka kwa ajili ya 

usimamizi wa wawekezaji; hata hivyo, mkataba huo haukuonesha 

muda ambao Mamlaka hutumia kutoa leseni. Kwa maoni yangu, 

ucheleweshaji wa kutoa leseni kwa kampuni za uwekezaji kunaweza 

kuwakatisha tamaa wawekezaji na matokeo yake wanaweza 

kuchagua kutowekeza Tanzania. 

Ninapendekeza (a) Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania 

ihakikishe waendeshaji wa michezo ya kubahatisha wana 

kiwango cha dhamana cha kutosha ili kulinda wateja iwapo 

mwenye leseni atashindwa kulipa madeni ya michezo ya 

kubahatisha, na (b) Mamlaka ya Eneo Huru la Uzalishaji wa 

Bidhaa kwa Mauzo ya Nje ichunguze sababu za ucheleweshaji wa 

leseni na ihakikishe kuwa maombi yanachakatwa ndani ya muda 

unaopaswa kuelezwa katika mkataba wa huduma kwa mteja. 
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15.1.2 Mapungufu Katika Usimamizi wa Wakandarasi, Wasanifu Majengo 

na Wakadiriaji majenzi, Wakaguzi na Wahasibu 

Nilipitia rejista ya wakandarasi ya Bodi ya Usajili wa Makandarasi 

na kubaini kuwa, mwaka 2020/21 wakandarasi waliosajiliwa 

walikuwa 12,090, ambapo kati ya hao, wakandarasi 11,599 

walikuwa wa kudumu; 284 walikuwa wa ubia; na 207 walikuwa wa 

muda mfupi wanaotoka nje ya nchi. Hata hivyo, katika mwaka 

2020/2021, nilibaini Bodi haikufanya mapitio ya wakandarasi hao ili 

kubaini iwapo bado wanakidhi vigezo vya usajili kwa mujibu wa aina 

na madaraja yao ya usajili kinyume na Kifungu cha 4(q) cha Sheria 

ya Usajili wa Makandarasi, Sura ya 235, (kama ilivyorekebishwa 

mwaka 2002) inayoitaka Bodi kuwapitia wakandarasi waliosajiliwa 

ili kubaini kama bado wanakidhi vigezo. 

Kutopitia rejista ya wakandarasi kunaweza kuwa kunasababishwa 

na mwanya uliopo kwenye Sheria ya Usajili wa Makandarasi, Sura ya 

235, (kama ilivyorekebishwa mwaka 2002) ambayo inataka mapitio 

yafanywe kwa hiari ya Bodi na hivyo ni uamuzi wa Bodi kuamua ni 

lini uhakiki ufanyike. 

Kwa maoni yangu, kushindwa kufanya mapitio ya rejista ya 

wakandarasi kunaweza kusababisha rejista hiyo kuwa na majina ya 

wakandarasi waliosajiliwa ambao hawakidhi vigezo.  

Ninapendekeza Bodi ya Usajili wa Makandarasi ihakikishe 

ukaguzi wa wakandarasi unafanyika ili kubaini iwapo 

wakandarasi bado wanakidhi vigezo vya usajili kulingana na aina 

na madaraja yao ya usajili; na ipitie mwongozo ili kujumuisha 

takwa la uhakiki wa wakandarasi kufanyika kila mwaka.  

Pia, mapitio yangu ya Bodi ya Usajili ya Wasanifu Majengo na 

Wakadiriaji Majenzi yalibaini kuwa Bodi ilikuwa na wataalamu 1,762 

waliosajiliwa. Kati yao, 208 walihudhuria programu za maendeleo 

ya kitaalamu, na 1,554 hawakuhudhuria programu hizo kwa mwaka 

2020/21 kinyume na Kifungu cha 81(2) cha Sheria Ndogo ya 

Wakadiriaji Majenzi ya mwaka 2015 inayomtaka msanifu au 

mkadiriaji majenzi aliyesajiliwa kuhudhuria programu za 

maendeleo ya kitaalamu kama ilivyoagizwa na Bodi na kupata 
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angalau saa 20 za programu za maendeleo ya kitaalamu kila mwaka. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa, kati ya wataalamu 208 waliohudhuria 

programu za maendeleo ya kitaalamu, ni tisa tu ndiyo walifikisha 

saa kamili huku 199 wakiwa hawakufikisha saa zinazohitajika japo 

walihudhuria baadhi ya programu. 

Kutotimiza saa za programu za maendeleo ya kitaalamu kunaweza 

kudhoofisha uwezo wao wa kitaaluma, ujuzi na ushindani wa 

wasanifu majengo na wakadiriaji majenzi. 

Ninapendekeza Bodi ihakikishe wataalamu wote waliosajiliwa 

wanahudhuria mafunzo ya maendeleo ya kitaaluma na kufikisha 

saa kamili kama sheria inavyotaka ili kuweza kuboresha utendaji 

wenye tija wa wataalamu hao. 

Katika Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi nilibaini kulikuwa na 

wanachama 668 waliosajiliwa ambao hawakutimiza saa za programu 

za maendeleo ya kitaalamu kwa mwaka 2020/21. Wanachama 503 

kati ya 668 walikuwa katika kundi la wahasibu washiriki wa umma 

walioidhinishwa (ACPA) wakati 103 walikuwa katika kundi la 

wahasibu wa umma walioidhinishwa (FCPA), na 62 walikuwa kwenye 

kundi la wahasibu washiriki wa umma wa muda walioidhinishwa 

(TACPA). Aidha, nilibaini Bodi ilitoa barua yenye Kumb. Na. 

CBC.110/118/01220 ya tarehe 28 Juni 2021 ili kuwaonya wahasibu 

na wakaguzi kwa kutokidhi matakwa ya sheria ya kuhudhuria 

programu hizo. Hata hivyo, ada ya adhabu kama ilivyoainishwa 

katika Jedwali la Tatu la Sheria Ndogo za Wahasibu na Wakaguzi wa 

Hesabu za mwaka 2017 haikutozwa. 

Pia, nilibaini kuwa Bodi haikuwa na miongozo kwa ajili ya kuandaa 

mafunzo ya programu za maendeleo ya kitaalamu kama zana ya 

marejeo ya semina, warsha au uwasilishaji wa mafunzo kwa 

wanachama wake kuhusiana na mada za programu za maendeleo ya 

kitaalamu.  

Kwa maoni yangu, kutofikia saa za programu za maendeleo ya 

kitaalamu kunaweza kusababisha kutokukuza na kudumisha umahiri 

na ujuzi wa taaluma; pia, kukosekana kwa mwongozo wa 
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utayarishaji wa mada kwa ajili ya mafunzo kunaweza kusiwe 

kumejikita kwenye mada zitakazoboresha umahiri katika utendaji. 

Ninapendekeza Bodi ihakikishe wanachama ambao hawatii 

mwongozo wanaadhibiwa; na ihakikishe mwongozo kwa ajili ya 

kuandaa programu za maendeleo ya kitaalamu unaandaliwa na 

kutumika kwa ajili ya kuandaa mada zitakazotumika kwenye 

programu za maendeleo ya kitaalamu. 

15.2 Ufanisi katika Upangaji na Usimamizi wa Ukusanyaji wa Ada 

Mbalimbali za Huduma   

15.2.1 Kutotolewa Bei Elekezi ya Gesi Asilia  kwa Soko la Ndani na 

Kutorejewa  kwa Ada za Machapisho ya Mauzo ya Maji 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 

Nishati na Maji (EWURA) huwa haitoi bei elekezi ya gesi asilia katika 

soko la ndani jambo ambalo ni kinyume na Kanuni ya 17 (1) na (2) 

ya Mafuta ya Petroli (Bei ya Gesi Asilia) za Mwaka 2020 inayotaka 

bei elekezi ya gesi asilia kwa soko la ndani kutolewa kila baada ya 

miezi sita. 

Kwa maoni yangu, bei ya gesi asilia anayotozwa mtumiaji inaweza 

kuwa kubwa kuliko bei halisi ambayo ingeweza kutozwa kama 

Mamlaka ingekuwa inatoa bei elekezi ili kulinda maslahi ya 

watumiaji 

Ninapendekeza kuwa Mamlaka ihakikishe bei elekezi ya gesi 

asilia inatolewa kama inavyotakiwa na sheria ili kulinda soko la 

ndani na maslahi ya wananchi kama watumiaji. 

Aidha, mapitio yangu ya rejista ya machapisho ya ada za maji kwa 

mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira yalibaini kuwa kwa 

mwaka 2020/21, mamlaka 49 kati ya 112 sawa na asilima 44 

zilikuwa zinatumia machapisho ya ada za maji yaliyoisha muda 

wake. 

Menejimenti ya EWURA ilinitaarifu kuwa tarehe 18 Januari 2021 

iliagizwa na Wizara ya Maji kusitisha machapisho mapya ya ada za 

maji yaliyokusudiwa kuanza kutumika tarehe 1 Januari 2021 huku 
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Wizara ikisisitiza machapisho ya ada yaliyokuwapo kuendelea 

kutumika hadi itakapotangazwa tena na Wizara. 

Ninapendekeza Serikali kupitia Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 

za Nishati na Maji ipitie kwa umakini na kwa wakati bei elekezi 

za huduma ya maji ili kuziwezesha mamlaka za majisafi na usafi 

wa mazingira kujitegemea huku zikitoa huduma bora kwa wateja 

wake. 

15.2.2 Mapungufu Katika Usimamizi wa Ukusanyaji wa Ada na Tozo 

Mbalimbali 

Ukaguzi wangu kuhusiana na ukusanyaji wa ada na tozo mbalimbali 

zinazotozwa na bodi za udhibiti kwenye uthibitishaji wa bidhaa au 

usajili wa wataalamu katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 

Juni 2021 ulibaini mapungufu mbalimbali kama yanavyofafanuliwa 

hapa chini. 

Ukaguzi katika Shirika la Viwango Tanzania ulibaini kuwa ada ya kila 

mwaka kwa ajili ya uthibitishaji wa bidhaa haikusimamiwa 

ipasavyo. Kwa mfano, katika sampuli yangu ya kampuni 50 kati ya 

1,862 nilibaini kuwa ada za kila mwaka za uthibitishaji bidhaa 

wakati wa kuhuisha leseni zilikuwa hazilipiwi kwa wakati kama 

sheria inavyotaka. Kampuni 14 kati ya 50 zililipa ada nje ya muda 

uliowekwa kisheria, wakati kampuni 6 zililipa ndani ya muda huku 

kampuni 23 hazikulipia kabisa kuhuisha leseni za bidhaa zao. 

Aidha, kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2021, nilibaini Baraza 

la Taifa la Usimamizi wa Mazingira lilikuwa limesajili wataalamu wa 

mazingira 1,212. Hata hivyo, wataalamu 876 kati yao sawa na 

asilimia 72 hawakulipa ada zao, kinyume na Kanuni Na. 2 ya Kanuni 

za Ada za mwaka 2019 zinazotaka wataalamu kulipia ada zao za 

usajili na za vyeti vya bidhaa. Aidha, nilibaini kuwa hadi kufikia 

tarehe 30 Juni 2021, deni la ada ya wataalamu wa mazingira ambalo 

halikukusanywa lilifikia shilingi bilioni 1.2. 

Nilibaini pia kuwa katika mwaka 2020/21, Bodi ya Wataalamu wa 

Ununuzi na Ugavi iliendesha makongamano, tafiti, warsha na 

semina za mwaka. Hata hivyo, nilibaini kupitia Kifungu Na. 10002 

kinachohusiana na wanachama walioshiriki warsha kuwa, 
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hawakulipa ada za ushiriki shilingi milioni 447.16 na ada ya mkutano 

wa mwaka ya shilingi milioni 194.78 kupitia Kifungu Na. 10003 na 

kufanya jumla ya ada ambazo hazikulipwa kuwa shilingi milioni 

641.94. 

Kwa maoni yangu, ukuasanyaji hafifu wa madeni si tu unaikosesha 

Bodi mamato  ya kutekeleza mikakati yake, bali pia ni ukiukwaji wa 

sheria. 

Ninapendekeza Shirika la Viwango Tanzania (TBS) na Baraza la 

Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) wahakikishe 

ada zinazotambulika kisheria zinakusanywa; na wahakikishe 

hatua stahiki zinachukuliwa kwa wenye leseni wasiozingatia 

sheria. 

15.3 Ufanisi katika Usimamizi na Ufuatiliaji kwa Bidhaa na Huduma 

Zinazodhibitiwa 

15.3.1 Changamoto Zinazolikabili Shirika la Viwango Tanzania katika 

Kutekeleza Agizo la Serikali Kuhusu Zoezi la Kuweka Vinasaba 

Kwenye Mafuta 

Tarehe 17 Aprili 2021 Shirika la Viwango Tanzania liliagizwa na 

Serikali kuchukuwa rasmi jukumu la kuweka vinasaba kwenye 

mafuta kutoka kwa kampuni binafsi ambayo ilikuwa ikifanya kazi 

hiyo, huku lengo likiwa ni kupunguza gharama kwa Serikali. Pamoja 

na kuchukuwa jukumu hilo, mapitio yangu yalibaini kutokuwapo 

kwa makubaliano kati ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati 

na Maji kama mdhibiti na Shirika la Viwango Tanzania kama 

mtekelezaji wa zoezi ambayo yangeeleza namna ya kutekeleza 

jukumu la uwekaji vinasaba kwenye mafuta. 

Kwa sababu hiyo, hakukuwa na namna nyingine zaidi ya kuchukua 

hatua za utekelezaji kwa njia za dharura ambazo ni pamoja na 

kuwapa mkataba wa muda mfupi wafanyakazi 74 kutoka kampuni 

binafsi iliyokuwa ikifanya kazi hiyo ili kutekeleza zoezi la kuweka 

vinasaba kwenye mafuta; pia kutofuata sheria za manunuzi ili 

kuokoa muda kununua vinasaba; na kutumia vifaa vilivyokuwa 

vinatumiwa na kampuni binafsi ambayo ilinyang’anywa kazi hiyo. 



 

200 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Ukaguzi wangu ulibaini uwekaji vinasaba kwenye mafuta ulifanywa 

kwa namna ambayo haitumii mfumo wa TEHAMA licha ya zoezi 

lenyewe kuwa gumu katika kutunza taarifa za viashiria vya mafuta 

kwa mfumo usiokuwa wa kidijitali. Aidha, nilibaini kuwa tarehe 30 

Juni 2021, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji kama 

mdhibiti ilifanya tathmini ya mifumo ya kutambua vinasaba katika 

mafuta na kugundua mapungufu kama vile kutokuwapo kwa mfumo 

wa kidijitali ambapo taarifa zilikuwa zinatunzwa kwenye nakala 

ngumu; na kutokuwapo kwa mifumo ya ufuatiliaji na usimamiaji 

ambayo yote hiyo ililenga kuleta mfumo sahihi na wenye tija kwa 

uhifadhi wa takwimu zinazohusiana na mafuta yaliyonunuliwa na 

kuingizwa na msambazaji. Mapungufu mengine ni kukosekana kwa 

taarifa za kiasi cha mafuta kilichowekewa vinasaba kwa kila 

mwendeshaji wa kituo cha mafuta, na usimamizi duni wa takwimu 

na mawasiliano kati ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati 

na Maji na Shirika la Viwango Tanzania kwa ajili ya usuluhishi wa 

takwimu za mafuta kwa madhumuni ya udhibiti. 

Kwa maoni yangu, shughuli zozote zisizokuwa kwenye mipango 

zinaweza kuathiri uzingatiaji wa taratibu katika utekelezaji wake. 

Pia, kutumia wafanyakazi ambao walikuwa watumishi wa kampuni 

iliyonyang’anywa kazi kuna hatari kubwa ya hujuma kwa uendeshaji 

ikiwa kampuni iliyonyang’anywa bado ina uhitaji wa kazi hiyo. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 

Maji (EWURA) na Shirika la Viwango Tanzania (TBS) kupitia 

Wizara husika (a) kurasimisha uhamishaji wa kazi hii na kuandaa 

mkataba kati ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 

Maji na Shirika la Viwango Tanzania ili kuainisha masharti ya 

utendaji; na (b) kuhakikisha mfumo madhubuti wa usimamizi 

unatengenezwa ili kuwezesha mifumo ya ugunduzi ili kupeleka 

matokeo ya moja kwa moja kwenye mifumo ya ufuatiliaji katika 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji na Shirika la 

Viwango Tanzania. 
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15.3.2 Kiwango Duni cha Ukaguzi wa Bidhaa Zinazotoka Nje ya Nchi na 
Tume ya Ushindani 

Nilifanya tathmini ya ukaguzi unaofanywa na Tume ya Ushindani 

kwenye bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya nchi hususani kwenye 

maeneo zinapoingilia na kubaini kuwa, Tume iliweka wakaguzi 

katika Bandari ya Dar es Salaam pekee. Hapakuwa na wakaguzi 

sehemu zingine zote ambako bidhaa zinaingilia, ikiwemo Uwanja 

wa Ndege wa Kimataifa wa J.K. Nyerere, Dar es Salaam. Aidha, 

nilibaini kuwa, bidhaa nyingi bandia zimekuwa zikikamatwa Dar es 

Salaam kwa nyakati tofauti kupitia ukaguzi na ufuatiliaji sokoni. 

Hali hii inaonesha kuwa bidhaa bandia zinaweza kuingia nchini 

kupitia mipaka mingine na kuingia sokoni bila kutambulika. Zaidi ya 

hayo, nilibaini kuwa Tume ilikuwa na wakaguzi sita katika Bandari 

ya Dar es Salaam lakini hata hivyo hawajawahi kubadilishwa kituo, 

pamoja na kuwa  wamekaa katika kituo hicho kwa zaidi ya miaka 

minne. 

Kwa maoni yangu, kutopelekwa kwa wakaguzi katika sehemu zote 

za kuingizia bidhaa kutoka nje ya nchi kunaweza kusababisha 

bidhaa bandia kuingia sokoni bila kutambuliwa. 

Ninapendekeza Tume ya Ushindani iboreshe na iongeze 

wakaguzi kwenye kitengo cha kupambana na bidhaa bandia kwa 

kuongeza idadi ya wakaguzi na kuhakikisha kuwa kuna mzunguko 

wa wakaguzi katika sehemu zote za kuingizia bidhaa kutoka nje. 

15.3.3 Kiwango Kidogo cha Ukaguzi Kinachofanywa na Bodi ya Michezo 

ya Kubahatisha Tanzania  

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa Bodi ya Michezo ya Kubahatisha 

haikufanya ukaguzi kwenye mifumo ya usimamizi wa michezo ya 

kubahatisha ili kuthibitisha iwapo wenye leseni wanafuata masharti 

ya michezo hiyo kwa kuangalia masuala kama vile iwapo mifumo 

imeidhinishwa, mashine za waendeshaji wa michezo ya kubahatisha 

zimeunganishwa kwenye “seva”, na kuangalia iwapo mifumo 

ilifanyiwa maboresho. Hali hii ni kinyume na Mwongozo wa Ukaguzi 

wa Bodi wa mwaka 2020 unaotaka kufanyika ukaguzi katika eneo la 

shughuli za michezo ya kubahatisha nchini. 
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Ni muhimu kwa Bodi kufanya ukaguzi ili kutathmini uzingatiaji wa 

sheria za michezo ya kubahatisha na mahitaji mengine ya udhibiti 

ili kuhakikisha kuna usimamizi unaofaa wa tasnia ya michezo ya 

kubahatisha. Kukosekana kwa ukaguzi wa mifumo inayotumika 

kwenye michezo ya kubahatisha kunaondoa uhakika wa mifumo 

hiyo, hivyo kunaweza kusababisha upotevu wa mapato 

yanayotarajiwa kutokana na shughuli za michezo ya kubahatisha. 

Ninapendekeza Bodi ya Michezo ya Kubahatisha (GBT) ifanye 

mapitio ya rasilimali za kitengo chake cha ukaguzi wa michezo 

ya kubahatisha ikiwa pamoja na kuwa na wakaguzi wa mifumo ili 

kiweze kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa mifumo ya 

michezo ya kubahatisha. 

15.3.4 Vitendea Kazi Duni Kuwezesha Shirika la Uwakala wa Meli 

Tanzania Kufanya Kazi Yake kwa Ufanisi 

Shirika lina majukumu ya kipekee, ikiwa ni pamoja na kutoa 

shehena zanazoingia za sukari, viumbe hai, mafuta ya kupikia, 

nyara za Serikali na mbolea kutoka nje ya nchi. Hata hivyo, nilibaini 

kuwa Shirika halikuwa na Mwongozo unaowezesha kufanya shughuli 

hizo kikamilifu. 

Bila kuwa na mwongozo na zana za kutosha kwa ajili ya uendeshaji 

wa shughuli ilizopewa na Serikali inakuwa vigumu kuainisha vigezo 

vya kuingiza viumbe hai nchini au kuvuka mipaka ya Tanzania kama 

vile mayai ya kuku, tausi na ng'ombe.  

Aidha, nilibaini Uwakala huwa unafanya kazi ya kuhesabu mizigo ili 

kuhakiki iwapo kilichoripotiwa kwenye taarifa zinazotolewa na meli 

kiko sahihi. Baada ya kupokea hati za meli ikiwa imeambatana na 

majalada ya maelezo, Uwakala huthibitisha yaliyomo kwenye hati 

iwapo zinalingana na uthibitishaji halisi (kuhesabu). Licha ya kazi 

hiyo kuwa ngumu, uhakiki wangu ulibaini kuwa kazi ya kuhesabu 

haifanyiki kidijitali kwa sababu ya kutokuwapo kwa vifaa vya 

kielekitroniki. 

Kukosekana kwa mfumo wa kielekitroniki wa kufanya hesabu ya 

kulinganisha kati ya kilichoripotiwa na kilichomo kwenye meli, 

kunaifanya Wakala kutumia muda mrefu katika mchakato wa 
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kuhesabu. Hali hii inasababisha mteja kukabiliwa na faini au 

gharama za ziada za bandari kwa kuchelewa kuondoa bidhaa 

bandarini kutokana na kucheleweshwa kwa mchakato wa idhini 

unaofanywa na Uwakala. Aidha, kuna uwezekano wa kufanyika 

makosa ya kibinadamu kutokana na kuhesabu kwa mikono. 

Ninapendekeza Wakala wa Meli Tanzania (a) kuharakisha 

mchakato wa uidhinishaji wa miongozo ili iwezeshe kufanya kazi 

kwa ubora na umadhubuti; na (b) kuanzisha mfumo wa 

kielekitroniki wa kufanya shughuli ya kujumlisha ili kuongeza 

ufanisi. 

15.3.5 Wasajiliwa wa Kampuni Nane za Bima zina Vituo vya Hifadhi ya 

Kumbukumbu “Hosting Data Centers” Nje ya Tanzania 

Mapitio yangu yalibaini kuwa kampuni nane za bima kati ya 28 zina 

vituo vya kumbukumbu nje ya Tanzania kinyume na Kifungu cha 6(2) 

(d) na (e) cha Sheria ya Bima ya mwaka 2009 na Waraka wa Ndani 

Na. 085/2020 unaotaka kampuni ya bima kuwa na vituo vya hifadhi 

ya kumbukumbu ndani ya Tanzania. 

Ninaona kuwa kuna uwezekano Mamlaka ya Bima isiweze kupata 

takwimu za usajili kwa maamuzi ya usimamizi. 

Ninapendekeza Mamlaka izingatie Kifungu cha 142(1) cha Sheria 

ya Bima ya mwaka 2009 ili kuhakikisha wasajiliwa wote wanane 

wana vituo vya hifadhi ya kumbukumbu ndani ya Tanzania. 

15.3.6 Mamlaka Kutochukua Hatua Dhidi ya Kampuni za Bima Zilizokiuka 

Kuweka Dhamana ya Mtaji kwa Kiasi cha Shilingi Bilioni 31 

Mapitio yangu ya ripoti za ukaguzi wa kampuni za bima uliofanywa 

na Mamlaka hiyo yalibaini kampuni 14 kutoka nje zilitoa huduma za 

bima nchini kwa kiasi cha shilingi bilioni 31 bila kuzingatia 

kuwekeza kwa wabia wao asilimia tano au zaidi ndani ya Tanzania 

kinyume na Aya ya 7 ya Waraka Na. 055/2017. 

Mapungufu haya yaliripotiwa na Kurugenzi ya Ufuatiliaji na 

Usimamizi na kupendekeza sheria ya asilimia 5 kubakizwa inapaswa 
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kutekelezwa lakini hakuna hatua zilizochukuliwa na menejimenti 

kutekeleza sheria hiyo. 

Kwa maoni yangu, Mamlaka kutosimamia sheria ili makampuni hayo 

yabakize asilimia 5 ya kiasi kilichowekezwa kwenye bima kuna 

uwezekano wa kutowajengea uwezo wawekezaji wa ndani wa soko 

la bima. 

Ninapendekeza Mamlaka itekeleze mapendekezo yaliyotolewa 

na Kurugenzi ya Ufuatiliaji na Usimamizi kwa kampuni 14 za nje 

ya nchi kuwapa wabia wa ndani kiasi cha asilimia 5 kwa ajili ya 

kukuza soko la ndani la bima.  

15.3.7 Kutotoa Hati za Madai ya Adhabu ya Kiasi cha Shilingi Milioni 

108.25 kwa Kampuni za Bima  

Mapitio yangu yalionesha kuwa kampuni 17 za bima zilichelesha 

kuwasilisha taarifa zao kwa kipindi cha kuanzia siku moja hadi 99 

huku madalali 68 wakichelewesha kwa kipindi cha kuanzia siku mbili 

hadi 58 ambapo wote kwa pamoja walitakiwa kupata adhabu ya 

kulipa kiasi cha shilingi milioni 108.25. Hata hivyo, Mamlaka 

haikutoa hati za madai kwa kampuni na madalali hao kinyume na 

Kifungu cha 78 (5) cha Sheria ya Bima ya Mwaka 2009. 

Kwa maoni yangu, kutotekelezwa kwa sheria iliyopo na mchakato 

mrefu wa kuandaa hati za madai kunaweza kuizuia Mamlaka 

kukusanya kwa wakati mapato yatokanayo na adhabu hizo. 

Ninaona kuwa, huku ni kutotekelezwa kwa sheria iliyopo na 

kuchelewa kutoa hati za madai kunaweza kuifanya Mamlaka kukosa 

mapato yatokanayo na adhabu. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bima (a) iweke na itekeleze 

utaratibu madhubuti utakaohakikisha ufuatiliaji na kutoza 

adhabu kwa kutowasilisha kwa wakati ripoti za kila robo mwaka; 

(b) itoe miongozo ya muda maalumu ambayo hati za madai 

zitatolewa; na (c) itoe hati za madai kwa kampuni na madalali 

wote wa bima ambao wamechelewa kuwasilisha marejesho ya 

kila robo mwaka na ihakikishe malipo ya kiasi kilichoongezwa 

yanafanywa mara moja. 



 

205 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

15.3.8 Kukosa Mbinu Mbadala ili Kukabiliana na Michezo ya Kubahatisha 

Inayoendeshwa Kinyume cha Sheria 

Lengo kuu la Bodi ya Michezo ya Kubahatisha ni kusimamia, 

kufuatilia na kudhibiti uendeshaji wa shughuli za michezo ya 

kubahatisha nchini. Ripoti za utendaji na udhibiti zilionesha kuwapo 

kwa hali ya kutozingatia kanuni za michezo ya kubahatisha kwa 

kuwapo shughuli haramu za michezo hiyo kama zilivyobainishwa 

wakati wa ukaguzi wa kushitukiza. Shughuli hizo haramu ni pamoja 

na kuweka vifaa vya michezo ya kubahatisha katika majengo 

ambayo hayajaidhinishwa; na uwapo wa mashine za michezo ya 

kubahatisha zisizo na kiwango cha kuendeshea michezo hiyo. Katika 

mwaka wa ukaguzi ulioishia tarehe 30 Juni 2021, jumla ya mashine 

401 zilizokiuka taratibu zilikamatwa. 

Niliarifiwa kuwa, pamoja na kuendelea kuwapo kwa ukiukwaji huo, 

Bodi iliendelea kufanya ukaguzi wa mara kwa mara na wa 

kushtukiza lakini haikuweza kuendesha zoezi hilo sehemu kubwa ya 

nchi ambapo shughuli za michezo ya kubahatisha hufanyika 

kutokana na ufinyu wa rasilimali (wakaguzi na teknolojia).  

Ninapendekeza Bodi (a) ifanye tathmini ya vihatarishi katika 

maeneo mbalimbali ambapo shughuli za michezo ya kubahatisha 

hufanyika ili kuwezesha kuhuisha mpango wake wa ukaguzi; (b) 

iimarishe mikakati yake ya kupambana na wasiofuata sheria 

katika uendeshaji wa michezo ya kubahatisha huku ikihusisha 

vyombo vingine vilivyo na mamlaka katika maeneo ambayo 

shughuli za michezo ya kubahatisha hufanyika; na (c) ibuni 

programu zingine zozote zinazoonekana kuwa bora zaidi katika 

kupambana na wasiofuata sheria kwenye uendeshaji wa michezo 

ya kubahatisha. 

15.4 Ufuatiliaji na Uwiano Usiotosheleza wa Ubunifu wa Stika za 

Kielektroniki Ulioanzishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Bima 

Tanzania  

Mamlaka ya Udhibiti wa Bima ilianzisha stika za kielekitroniki za 

bima zitakazotumiwa na watumiaji wa bima kwenye magari hivyo 

kuachana na stika za kubandika kwenye gari ushahidi wa bima. 
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Licha ya kuwa stika za kielekitroniki ni ubunifu mzuri, hatua hii 

inakwenda kinyume na Kifunga cha 4 (1) cha Sheria ya Bima ya 

Magari ya mwaka 2002 na Kanuni za mwaka 1979 kupitia Tangazo la 

Serikali Na.95 zinazohitaji stika kubandikwa kwenye magari kama 

ushahidi kuwa gari lina bima. Hali hii inatokana na kuchelewa 

kuoanisha Sheria ya Usalama Barabarani na ubunifu wa stika za 

kielekitroniki uliofanywa na Mamlaka. Hali hii inaweza kusababisha 

utii hafifu wa sheria kwa watumiaji husika. 

Zaidi ya hayo, nilifanya tathmini juu ya mabadiliko kutoka kwenye 

stika za bima za kawaida kwenda stika za kielekitroniki na nilibaini 

kuwa hakukuwa na uhakiki wa idadi ya stika uliofanyika kwenye 

kampuni 32 za bima ili kupata uwiano wa stika za kawaida zilizopo 

ambazo zingeruhusu uongozi kufanya uamuzi sahihi juu ya muda wa 

kuzindua rasmi mfumo wa stika za kielekitroniki. 

Aidha, Mamlaka ilitoa barua yenye kumbukumbu Na. 

DA.28/81/016/22 ya tarehe 16 Aprili 2021 ambayo iliagiza kampuni 

za bima kurejesha stika zote za kawaida zilizopo ifikapo tarehe 15 

Mei 2021. Hata hivyo, hadi Agosti 2021 ni kampuni 4 tu kati ya 27 

ndizo zilirejesha stika 1,170 za thamani ya shilingi milioni 35.10 

wakati sehemu ya stika 243 zilizorejeshwa zilikuwa zimeshatumika 

na haikuwasilishwa hati yoyote ya jinsi stika hizo zilivyotumika na 

kiasi husika kitavyolipwa. 

Hali hii ilisababishwa na kukosekana kwa mpango wa utekelezaji 

wenye manufaa ambao ungezingatia utekelezaji wa stika za 

kielekitroniki huku ukizingatia stika ambazo bado zilikuwa sokoni. 

Kwa maoni yangu, zoezi hili linaweza kusababisha kutokuwapo kwa 

urahisi wa mchakato wa mabadiliko. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Bima (TIRA) na Wizara ya 

Mambo ya Ndani (a) kuharakisha uwianishaji wa Sheria ya 

Usalama Barabarani ili kuhakikisha stika za kielekitroniki 

zinajumuishwa; (b) kuzingatia marejesho yoyote kutoka kwa 

kampuni za bima baada ya tarehe 15 Mei 2021 kuwa batili na 

taratibu zinazofaa za kufuta stika za kawaida zifanyike; na (c) 

kwa miaka ijayo, mabadiliko yoyote makubwa yanapaswa 

yaendane na mpango unaofaa wa utekelezaji. 
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SURA YA KUMI NA SITA 

UFANISI WA TAASISI ZA UMMA KATIKA SEKTA YA AFYA 

16.0 Utangulizi 

Sekta ya afya ni muhimu kwa maendeleo ya binadamu na uchumi 

kwani inahakikisha uwapo wa afya njema ya nguvukazi. Sekta hii 

inajumuisha miundombinu, wataalamu, vifaa na vifaatiba, dawa, 

huduma za tiba na kinga, na bima ya afya. Hivyo, tathmini ya 

utendaji kazi wa mashirika ya umma na taasisi zingine zinazohusika 

na sekta ya afya ni muhimu kutokana na jukumu lao la kutoa 

huduma zinazohusiana na afya kwa umma. 

Mashirika ya umma na taasisi zingine chini ya sekta ya afya 

nilizozikagua ni Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), Hospitali 

ya Taifa Muhimbili (MNH), Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI), Taasisi 

ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKHI), Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba 

Tanzania (TMDA), na Bohari Kuu ya Dawa (MSD). 

Mapitio yangu ya ufanisi wa utendaji kazi wa mashirika na taasisi 

zingine za umma chini ya sekta ya afya yalibainisha mashirika 

yanayokabiliwa na changamoto kadhaa kama vile uhaba wa 

vifaatiba, vifaa na zana za uendeshaji, na changamoto za kimifumo 

zinazotokana na uhaba wa fedha. 

Sura hii inaangazia masuala na mapendekezo ambayo yanahitaji 

kuzingatiwa ili kuboresha sekta ya afya nchini. 

16.1 Upungufu wa Ukwasi na Uhimilivu wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya 

Afya 

Mfuko wa Bima ya Afya unajukumu la kutoa huduma ya afya bora 

kwa wanachama wake. Ukaguzi wa kiutendaji wa Mfuko ulibaini 

mapungufu kadhaa yanayojadiliwa hapa chini. 
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16.1.1 Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya Ulipata Hasara ya Shilingi Bilioni 

109.71 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulionesha nakisi ya shilingi bilioni 

109.71 baada ya kodi (2020: shilingi bilioni 49.7). Nakisi hiyo 

ilichangiwa na mapato ya michango ya wanachama wa Mfuko kuwa 

chini ya gharama za mafao zilizolipwa. Gharama za mafao 

zimekuwa zikikua kwa kiwango cha juu kuliko ukuaji wa mapato ya 

michango kwa miaka mitano iliyopita na kusababisha nakisi ya 

shilingi bilioni 59.03 (2020: shilingi bilioni 41.13) kutokana na 

kuhudumia wanachama, ambapo kuanzia mwaka 2020, gharama za 

mafao zilikua kwa asilimia 8.2 wakati michango ilikua kwa asilimia 

4.6. Hali hii inaonesha kupungua kwa mtiririko wa fedha kutokana 

na shughuli za uendeshaji. Ongezeko la matumizi ya huduma 

miongoni mwa wanufaika lilitokana na kuongezeka kwa idadi ya 

wanachama wanufaika na athari za janga la UVIKO-19 kwa 

wanufaika na gharama zinazohusiana za matibabu yake. 

Ninapendekeza Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (a) ufikirie upya 

mikakati ya jinsi ya kuzalisha faida kutokana na kuwahudumia 

wanachama na faida kwa ujumla kwa ajili ya uendelevu wa 

Mfuko; na (b) uharakishe ukamilishaji wa uthaminishaji wa 

michango ya wanachama unaoendelea wa sasa ili kubaini 

uendelevu wa mfuko na inapowezekana kupitisha mapendekezo 

ya wathamini ili kurekebisha nakisi inayotokana na kuhudumia 

wanachama wa mfuko. 

16.1.2 Michango ya Muda Mrefu Shilingi Bilioni 11.60 Inayodaiwa na 

Mfuko wa Taifa wa Bima wa Afya  

Mfuko ulikuwa haujapokea kwa zaidi ya siku 30 shilingi bilioni 13.80 

za michango ambapo ni kinyume na Kifungu cha 9 cha Sheria ya 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ya Mwaka 1999 (marekebisho ya 

mwaka 2015). Mfuko ulifanikiwa kukusanya shilingi bilioni 2.20 

kuanzia tarehe 1 Julai 2021 hadi 30 Novemba 2021, hivyo kuacha 

deni la shilingi bilioni 11.60 ambalo halikukusanywa, kati ya hizo 

shilingi bilioni 8.76 (asilimia 76) zinadaiwa kutoka kwa mashirika ya 

umma na wizara. 
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Mfuko unakabiliwa na upotevu wa fedha kutokana na kuongezeka 

kwa hatari ya kutorejeshwa kwa mapato na changamoto za mtiririko 

wa fedha kutokana na deni kubwa ambalo halijakusanywa. 

Ninapendekeza (a) Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango 

ihakikishe inalipa malimbikizo ya muda mrefu ya michango ya 

wizara na taasisi nyingine za umma yanayofikia shilingi bilioni 

8.76; (b) Mfuko wa Taifa wa Bima wa Afya (NHIF) uendelee 

kufuatilia malimbikizo ya madeni yaliyosalia kutoka kwa waajiri 

binafsi yanayofikia shilingi bilioni 2.84. 

16.1.3 Mikopo ya Shilingi Bilioni 98.47 Iliyoiva ambayo Haijalipwa na 

Mkopo wa Shilingi Bilioni 129.04 Uliotolewa bila Mkataba  

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021, nilibaini kuwa Mfuko ulikuwa na 

mikopo iliyoiva ya jumla ya shilingi bilioni 79.47 (asilimia 99) kati 

ya shilingi bilioni 80.66 zilizotolewa kwa taasisi tatu za Serikali 

ambazo haijalipwa. Aidha, Mfuko ulikuwa na amana iliyoiva kiasi 

cha shilingi bilioni 19 (mtaji na riba) kwenye Benki ya Maendeleo 

TIB hadi tarehe 30 Juni 2021. Hata hivyo, amana hiyo haikuwa 

imekusanywa kutokana na hali mbaya ya kifedha ya Benki hiyo. 

Aidha, nilibaini kuwa Mfuko haukuwa na mkataba uliotiwa saini kwa 

ajili ya mkopo wenye thamani ya shilingi bilioni 129.04 uliotolewa 

kuanzia mwaka wa fedha 2010/11 hadi 2020/21 kwa ajili ya 

kugharamia ujenzi wa Hospitali ya Benjamin Mkapa na ununuzi wa 

vifaatiba vya hospitali hiyo. 

Kushindwa kukusanya mkopo pamoja na riba iliyolimbikizwa 

huathiri mtiririko wa fedha wa Mfuko na kuongeza hatari ya 

kutokusanya kwa fedha hizo; na kukosekana kwa makubaliano na 

masharti yote ya mkopo yaliyotiwa saini kunaweza kusababisha 

hasara kubwa kwa Mfuko endapo itatokea kutoelewana. 

Ninapendekeza kuwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) (a) 

ufuatilie kwa karibu Wizara ya Fedha na Mipango ili kuhakikisha 

mkopo wa muda mrefu uliobaki unalipwa; (b) uendelee kufuatilia 

kwa karibu rasimu ya makubaliano ya mkopo ili isainiwe na 

kuhakikisha vigezo na masharti vinazingatiwa na pande zote; na 



 

210 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

(c) ufanye mazungumzo na Benki ya Maendeleo TIB juu ya 

mipango mbadala ya ulipaji wa amana iliyoiva. 

16.2 Mapitio ya Bohari Kuu ya Dawa na Hospitali 

Kazi kuu za Bohari Kuu ya Dawa ni pamoja na kuandaa, kudumisha 

na kusimamia mfumo bora na wa gharama nafuu wa ununuzi, 

uhifadhi na usambazaji wa dawa na vifaatiba kwenye hospitali, 

vituo vya afya, na zahanati za umma. Tathmini ya utendaji kazi wa 

Bohari Kuu ya Dawa, Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete, Taasisi ya 

Mifupa ya Muhimbili, na Hospitali ya Taifa Muhimbili ilibaini 

mapungufu mbalimbali kama yanavyofafanuliwa hapa chini. 

16.2.1 Kiasi Kikubwa cha Madai Yaliyokataliwa na Mfuko wa Taifa wa 

Bima ya Afya Shilingi Bilioni 3.87 

Vituo vya afya na hospitali vinatoa huduma za matibabu kwa 

wanachama wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya na kudai gharama 

zilizotumika kwa huduma za matibabu kwa Mfuko wa Taifa wa Bima 

ya Afya kwa kuzingatia vigezo vilivyoainishwa na Mfuko. Katika 

mwaka wa fedha 2020/21, nilibaini kuwa Hospitali ya Taifa ya 

Muhimbili na Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete zilipeleka madai 

kwenye Mfuko yenye thamani ya shilingi bilioni 55.53, ambapo 

madai ya shilingi bilioni 3.87 (asilimia 7) yalikataliwa na Mfuko. 

Aidha, kwa mwaka 2019/20, madai yaliyokataliwa yalikuwa shilingi 

bilioni 3.13 (asilimia 4). Hali hii inaonesha kuwa madai 

yaliyokataliwa yamekuwa yakiongezeka.  

Sababu za kukataliwa ni pamoja na makosa ya ukokotoaji; kukosa 

maelezo ya huduma zilizodaiwa kutolewa baada ya uhakiki wa 

madai; kuchanganya namba za magonjwa; kudai mara mbili; kesi 

zilizothibitishwa za udanganyifu; kutokuwapo kabisa/uwapo wa 

barua batili ya idhini ya Mfuko; na namba ya idhini isiyo halali. 

Sababu zingine ni saini batili ya ofisa kliniki au ya mgonjwa; 

kutozingatia bei elekezi za Mfuko; kutofuata mwongozo wa kawaida 

wa tiba; huduma zisizooneshwa kwenye orodha ya huduma za 

Mfuko; matumizi kupita kiasi ya huduma; kukosekana au uwapo wa 

muhuri batili wa kituo cha afya kwenye fomu 2C/2E; na kulazwa 

kwa muda mrefu hospitalini bila taarifa. 
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Nina maoni kuwa kuna uwezekano wa wafanyakazi wanaoshiriki 

katika kutoa huduma za matibabu kwa wanachama wa mfuko 

kutofuata taratibu zilizowekwa na zilizokubaliwa kati ya Mfuko na 

hospitali au vituo vya afya kwa huduma zinazotolewa. Hali hii 

inamaanisha kuwa hospitali au vituo vya afya hupata hasara kwa 

huduma za matibabu zinazotolewa kwa wagonjwa kwa kutumia 

bima ya taifa ya afya. 

Ninapendekeza Hospitali ya Taifa Muhimbili na Taasisi ya Moyo 

ya Jakaya Kikwete (a) zihakikishe zinafuata sheria na kanuni za 

Mfuko; (b) zipitie na kusahihisha madai kabla ya kuyawasilisha 

kwenye Mfuko kwa ajili ya kurejeshewa fedha; na (c) zipitie upya 

madai yaliyokataliwa na kuyawasilisha tena kwenye Mfuko wa 

Taifa wa Bima ya Afya kwa ajili ya kurejeshewa fedha.  

16.2.2 Mapungufu Yaliyobainika Katika Misamaha ya Malipo ya Huduma 

kwa Wagonjwa wa Hospitali ya Taifa Muhimbili na Taasisi ya 

Mifupa Muhimbili 

Katika jitihada za kuhakikisha kila Mtanzania anapata huduma za 

matibabu yanayotakiwa kwa kuzingatia hali yake ya kiuchumi, 

Serikali kupitia Wizara ya Afya iliandaa Sera ya Taifa ya Afya ya 

mwaka 2017. Sera hiyo inavitaka vituo vya afya na hospitali za 

umma kutoa huduma za afya kwa baadhi ya wagonjwa bila malipo 

na bila kuathiri ubora wa huduma inayotolewa. 

Tathmini yangu ya misamaha ya matibabu ya miaka mitatu katika 

Hospitali ya Taifa Muhimbili ilibaini kuendelea kuongezeka kwa 

misamaha ambapo mapato yasiyotarajiwa kutokana na huduma 

zilizosamehewa yaliongezeka kutoka shilingi bilioni 8.78 mwaka 

2018/19 hadi shilingi bilioni 16.19 mwaka 2020/21. Hospitali ya 

Taifa Muhimbili ilitoa misamaha bila ruzuku yoyote kutoka Wizara 

ya Afya kwa huduma iiliyotolewa.Kutokana na kuendelea 

kuongezeka kwa misamaha bila ruzuku toka Serikalini kunaweza 

kuathiri ubora wa huduma bora hospitalini. 

Pamoja na kuongezeka kwa mwenendo wa misamaha hospitalini, 

nilihakiki pia taratibu zilizowekwa za utoaji wa misamaha na 

kubaini misamaha ya shilingi bilioni 2.59 ya kumuona daktari 
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ilishughulikiwa moja kwa moja kupitia mfumo wa matibabu na 

daktari husika bila kupata kibali cha ofisa ustawi wa jamii. Hali hii 

ni kinyume na Ibara ya 2.5.5 (i) & (ii) ya Taratibu za Uendeshaji za 

Kawaida za mwaka 2015 zinazotaka kabla ya msamaha kutolewa 

kwa wagonjwa wanaougua magonjwa sugu, mgonjwa anapaswa 

kuwasilisha kwa ofisa ustawi wa jamii aliyeidhinishwa fomu ya rufaa 

au barua ili kuangalia iwapo masharti ya msamaha yametimizwa 

kwa kuchunguza nyaraka husika ikiwa ni pamoja na kitambulisho 

cha msamaha. 

Aidha, katika Taasisi ya Mifupa Muhimbili, nilibaini kuwa hakuna 

ushahidi wa kudhibitisha uhalali wa wagonjwa waliosamehewa 

malipo ya huduma za matibabu ya shilingi milioni 97 mwaka 

2020/21. Majalada ya wagonjwa waliosamehewa hayakuwa na 

taarifa kama vile barua ya Serikali ya Mtaa au taarifa nyingine 

yoyote inayoonesha mgonjwa hana uwezo wa kulipa bili. 

Pia, nilibaini misamaha ya kiasi cha shilingi milioni 120 ilitolewa 

kwa wagonjwa bila kutathmini hali ya kiuchumi na hali ya ugonjwa. 

Katika suala hili, msamaha uliidhinishwa kwa Mkurugenzi wa 

Matibabu au Mkurugenzi Mtendaji kwa kutumia ankara iliyotokana 

na mfumo wa matibabu bila kuhusisha tathmini ya Kitengo cha 

Ustawi wa Jamii. 

Kutokuwa na udhibiti wa kutosha wa misamaha kunaweza 

kusababisha kutoa misamaha kwa wagonjwa wasiostahili hivyo 

kusababisha matumizi mabaya ya fedha za umma. 

Ninapendekeza  (a) Hospitali ya Taifa Muhimbili na Taasisi ya 

Mifupa Muhimbili zihakikishe misamaha  inatolewa kwa 

wagonjwa wanaostahili pekee na wanatakiwa kuambatisha 

nyaraka stahiki na kuhusisha Kitengo cha Ustawi wa Jamii katika 

mchakato huo; na (b) Hospitali ya Taifa Muhimbili iwasiliane na 

Wizara ya Afya kuhusu uwezekano wa kutoa ruzuku kwa 

wagonjwa waliosamehewa na kuhakikisha ukamilishaji wa 

mfumo wa kielekroniki wa misamaha. 
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16.2.3 Malipo ya Awali ya Shilingi Bilioni 15.00 kwa Mzabuni bila 

Mkataba na Ushahidi wa Bidhaa Kupokelewa    

Kifungu cha 164 cha Kanuni za Fedha za Bohari Kuu ya Dawa za 

mwaka 2011 kinasema kuwa, malipo ya awali kwa wazabuni 

yatafanywa tu kwa mujibu wa masharti ya mkataba kama upo au 

kulingana na utaratibu wa kibiashara unaokubalika kwa ujumla. 

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2021, Bohari Kuu 

ya Dawa ilifanya malipo ya awali kiasi cha shilingi bilioni 14.89 kwa 

wazabuni watano (Keko Pharmaceutical Industry; Wakala wa 

Huduma za Ununuzi Serikalini; Nakuroi Investment Company Ltd.; 

Technical Services and General; na Wide Spectru (T) Ltd bila 

mikataba yoyote au makubaliano mengine ambayo yanabainisha 

msingi wa malipo ya awali. 

Aidha, nilibaini kuwa kuanzia tarehe 1 Julai 2021 hadi wakati wa 

ukaguzi huu mwezi Septemba 2021, salio la malipo ya awali 

lilipunguzwa kwa shilingi bilioni 8.03 lakini hakuna ushahidi wa 

utoaji wa huduma au bidhaa uliopatikana ili kuhalalisha 

kupunguzwa kwa malipo ya awali. 

Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa vocha za malipo haya ya awali 

ziligongwa muhuri wa “imelipwa” kabla ya tarehe ya kuidhinishwa 

na malipo mengine yaliwekwa muhuri wa kulipwa baada ya  mwaka 

kupita. Hali hii inatokana na ukosefu wa udhibiti wa ndani ili 

kuwezesha mikopo nafuu kwa wazabuni. 

Pia, Taasisi ya Tiba ya Mifupa Muhimbili ilifanya malipo ya awali ya 

shilingi milioni 112.14 kwa wazabuni 13, lakini taasisi hiyo 

haikuweza kuonesha nyaraka za kupokea bidhaa zikiwemo hati za 

madai, agizo la ununuzi, mkataba, taarifa ya ukaguzi, na kupokea 

bidhaa zilizolipiwa. 

Malipo ya awali kwa wazabuni bila mikataba na ushahidi wa utoaji 

wa bidhaa au huduma kunaweza kuashiria uwepo wa matumizi 

mabaya ya fedha za umma kwa kutoa mikopo yenye masharti nafuu 

kwa wasambazaji. 
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Ninapendekeza  Bohari Kuu ya Dawa na Taasisi ya Tiba ya Mifupa 

Muhimbili (a) waichunguze sababu za bidhaa zilizolipiwa 

kutowasilishwa hadi tarehe 30 Juni 2021 licha ya kuagizwa kwa 

sababu ya mahitaji ya dharura; (b) wafuatilie wazabuni 

waliolipwa ili kuhakikisha bidhaa au huduma zilizolipiwa 

zinawasilishwa/zinatolewa au marejesho yanafanywa; na (c) 

ihakikishe katika siku zijazo hakuna malipo ya awali yanafanywa 

kwa wazabuni bila mikataba. 

16.2.4 Vituo vya Afya vyenye Fedha Shilingi Bilioni 23.97 ambazo 

Hazijatumika kwa zaidi ya Mwaka  

Wizara ya Afya hutuma fedha kwa Bohari Kuu ya Dawa kwa ajili ya 

kugharamia ununuzi wa dawa za vituo vya kutolea huduma ya afya 

na baada ya kupokea fedha hizo, Bohari Kuu ya Dawa hufungua 

akaunti kwa kila kituo cha afya na kusambaza bidhaa kwa mujibu 

wa ratiba ya usambazaji. 

Kwa mujibu wa taratibu za kawaida za kusimamia ugavi wa vifaa za 

mwezi Mei 2021, kila kituo cha afya cha msingi kinatakiwa kuagiza 

na kupokea mahitaji yake mara nne kutoka Bohari Kuu ya Dawa 

katika kipindi cha mwaka, kila baada ya miezi 4 kati ya shehena 

moja hadi nyingine. Nilipitia matumizi ya fedha zilizotengwa kwa 

kila kituo cha afya katika mwaka huo na kubaini upungufu kama 

yanavyofafanuliwa hapa chini. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa iwasiliane na Wizara ya Afya 

kuhusu fedha zisizotumika kwenye akaunti zisizotumika ili 

kuhakikisha fedha zinapangwa katika matumizi mengine na 

kutumika ipasavyo. 

16.2.5 Wadai wa Muda Mrefu kwa zaidi ya Miezi 12 wa Biashara katika 

Bohari Kuu ya Dawa na Hospitali ya Taifa Muhimbili Shilingi bilioni 

188.26 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021, Bohari ya Kuu ya Dawa ilikuwa 

inadaiwa shilingi bilioni 176.31, ambapo kati ya deni hilo, shilingi 

bilioni 163.97 (asilimia 93) zilikuwa hazijalipwa kwa zaidi ya miezi 

12. 
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Pia, nilibaini kuwa Hospitali ya Taifa Muhimbili ilikuwa na madeni 

ya shilingi bilioni 31.95 ambayo hayakulipwa. Kati ya hayo, shilingi 

bilioni 7.66 (asilimia 24) ni madeni ya muda wa miezi au chini ya 

miezi 12; na shilingi bilioni 24.29 (asilimia 76) ni madeni ya muda 

zaidi ya miezi 12.  

Madeni hayo yalitokana na hali ya ukwasi usioridhisha ili kukidhi 

majukumu ya kifedha yanapohitajika kulipwa; na kushindwa 

kuwalipa wadai kwa wakati jambo ambalo linaweza kuathiri sifa 

nzuri ya taasisi na uwezo wao wa kukopesheka. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa na Hospitali ya Taifa 

Muhimbili kuongeza juhudi za kukusanya madeni ya muda mrefu 

kutoka kwa wateja ili kuboresha ukwasi wake wa kufanya kazi 

na kulipa madeni ambayo hayajalipwa. 

16.2.6 Bohari Kuu ya Dawa Ilishindwa kwa Asilimia 66 Kutimiza Mahitaji 

ya Bidhaa za Dawa na Vifaatiba kwa Wateja 

Kwa mujibu wa Mpango wa Biashara wa Bohari Kuu ya Dawa (MSD) 

wa mwaka 2021, Bohari Kuu ya Dawa ilipaswa kuimarisha utimizaji 

wa mahitaji ya dawa na vifaatiba kwa wateja hadi kufikia asilimia 

75 ya bidhaa zilioagizwa kufikia mwezi Juni 2021. Hata hivyo, hadi 

tarehe 30 Juni 2021, Bohari Kuu ya Dawa iliweza kutimiza asilimia 

34 tu ya jumla ya bidhaa 43,180,884 za dawa na vifaa tiba 

zilizoagizwa na wateja na kuacha asilimia 66 ikiwa haijatimizwa. 

Ingawa kuna uboreshaji katika utimizaji wa mahitaji ya bidhaa 

zilizoagizwa na wateja kutoka asilimia 0.6 iliyoripotiwa katika ripoti 

yangu ya mwaka uliopita wa 2019/20 hadi asilimia 34 mwaka 

2020/21, bado Bohari Kuu ya Dawa inahitaji kujitahidi zaidi ili 

kufikia lengo la asilimia 75 lililojiwekea. Hadi kufikia mwaka 

ulioishia tarehe 30 Juni 2021, kiasi cha fedha kinachodaiwa kutoka 

katika vituo vya afya na hospitali kilikuwa shilingi bilioni 71.12, 

lakini Bohari Kuu ya Dawa na akiba za wateja kiasi cha shilingi 

bilioni 214.33 za kusambaza dawa na vifaatiba kwenye vituo hivyo. 

Hali hii inamaanisha kuwa fedha zilizopokelewa na Bohari zilizidi 

kiasi kinachodaiwa kutoka kwenye vituo vya afya na hospitali kwa 

shilingi bilioni 143.21 (Jedwali 55). 
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Jedwali Na. 55: Fedha zilizopokelewa na zinazodaiwa na Bohari Kuu ya 
Dawa kutoka Vituo vya Afya na Hospitali 
Ho spitali na Vituo vya 
Afya 

Fedha 
Zilizopokelew
a (Sh. Milioni) 

Madeni kwa 
Vituo vya Afya 
(Sh. Milioni) 

Tofauti Sh. 
(Milioni)  

Hospitali ya Taifa Muhimbili  3,050.85   1,640.45   1,410.41  

Hospitali za Rufaa za Kanda, 
Mikoa, Wilaya na Hospitali 
Maalumu 

 21,740.40   12,498.42   9,241.98  

Sekta Binafsi (DDH,FBO, 
NOP na Vituo vya Afya) 

 5,181.46   5,088.04   93.42  

Hospitali Teule za Wilaya   1,528.55   -     1,528.55  

Wakurugenzi wa 
Halmashauri za Wilaya & Miji 

 56,027.27   2,324.22   53,703.05  

Vituo vya Afya  1,908.11   1,056.26   851.85  

Zahanati  54,152.36   3,660.61   50,491.75  

Dawa na Vifaatiba kupitia 
Programu Msonge 

 18,033.17   8,661.83   9,371.34  

Taasisi za Serikali (Jeshi, 
Polisi, Magereza, Taasisi za 
Elimu na Nyinginezo) 

 52,708.29   36,186.76   16,521.53  

Jumla  214,330.46   71,116.59   143,213.87  

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi ya Bohari Kuu ya Dawa ya Mwaka 2020/21 

Kwa upande mwingine, Bohari Kuu ya Dawa inadai shilingi bilioni 

231.85 kutoka Serikalini kwa ajili ya huduma za programu msonge 

‘Verticle Programmes’ hadi mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2021. 

Kushindwa kutimiza ipasavyo mahitaji na maombi ya wateja 

kunachangiwa na uhaba wa fedha za kukidhi matakwa yote ya 

wateja, kwa kuwa MSD inaidai Serikali kwa huduma za programu 

msonge. Kwa maana hiyo, Bohari Kuu ya Dawa inaweza isitimize 

dhamira yake ya kufanya upatikanaji wa wakati wote wa dawa na 

vifaatiba katika ubora unaokubalika na kwa bei nafuu kwa 

Watanzania wote. 

Kuchelewa kupeleka bidhaa zilizoagizwa na wateja kunachelewesha 

utoaji wa huduma za afya kwa jamii na kunaharibu taswira ya Bohari 

Kuu ya Dawa. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa (a) itafute njia za kuongeza 

fedha zaidi kwa kukusanya madai yaliyosalia kutoka Serikalini na 

kununua bidhaa za afya za kutosha kukidhi mahitaji ya wateja 

wake; na (b) ibuni mikakati ya kuhakikisha ufanikishaji wa 
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kiwango cha utimilifu wa utimizaji wa mahitaji ya bidhaa 

zilizoagizwa na wateja. 

16.2.7 Kuwapo kwa Dawa zenye Thamani ya Shilingi Bilioni 23.04 

Zilizokwisha Muda Wake katika Maghala ya MSD na Hospitali ya 

Muhimbili  

Kiwango cha kwisha muda wa dawa kwa mwaka wa fedha 2020/21 

kilikuwa asilimia 5 ya gharama za mauzo ya shilingi bilioni 196.83  

sawasawa na kiwango kilichoripotiwa mwaka 2019/20 cha asilimia 

5. Kiwango hiki kimezidi kiwango kinachotakiwa kwa asilimia 2 

kama kilivyoelezwa katika Aya ya 7.3.3 ya Mwongozo wa Usimamizi 

wa Mali za Bohari Kuu ya Dawa wa mwezi Juni 2018. 

Uchambuzi wangu pia ulibaini kuwa, Bohari Kuu ya Dawa ilikuwa na 

jumla ya bidhaa 7,676,436 za thamani ya shilingi bilioni 22.80 

zilizopitwa na muda ambazo zilikuwa kwenye maghala ya Bohari 

Kuu ya Dawa kuanzia tarehe 16 Aprili 2000 hadi 30 Juni 2021. Aidha, 

nilibaini Bohari Kuu ya Dawa ilipokea fedha kutoka kwa wafadhili 

ambazo ni dola za Marekani 239,023.92 ili kugharamia zoezi la 

kuharibu dawa za kufubaza VVU-UKIMWI. Hata hivyo, ingawa ruhusa 

ya kuteketeza dawa hizo ilishatolewa na Wizara ya Fedha na 

Mipango tangu tarehe 7 Oktoba 2021, dawa hizo hazikuharibiwa 

hadi wakati wa ukaguzi mwezi Disemba 2021.  

Pia, katika Hospitali ya Taifa Muhimbili nilibaini kuwapo kwa 

ucheleweshaji wa kuomba vibali vya uhakiki wa vifaatiba vya 

kuanzia mwaka 2014 hadi Juni 2020, ambavyo ni dawa, vifaa vya 

matumizi ya upasuaji, na vitendanishi vilivopitwa na muda kutoka 

katika mamlaka za Serikali zinazohusika. Vifaatiba hivi vilivyopitwa 

na wakati/visivyotumika vilikuwa vya thamani ya shilingi milioni 

235. Maombi ya vibali yalitumwa kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 

tarehe 29 Septemba 2020 na 22 Septemba 2020. Hali hii ni kinyume 

na Aya ya 26 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma (Toleo 

Lililorekebishwa la Mwaka 2019) inayotaka maombi kuwasilishwa 

kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali ndani ya siku ishirini na moja za kazi 

baada ya hasara kutokea. 
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Bohari Kuu ya Dawa na Hospitali ya Taifa Muhimbili zinaingia kwene 

gharama zisizo za lazima za uhifadhi na ulinzi wa bidhaa kwenye 

maghala ambazo hazitumiki; pia, kuendelea kuwapo kwa bidhaa 

zilizoisha muda wake kunahatarisha afya za watumishi wanaofanya 

kazi kwenye maghala hayo. 

Ninapendekeza (a) Bohari Kuu ya Dawa iteketeze dawa zilizoisha 

muda ambazo kibali chake kimetolewa; na (b) Bohari Kuu ya 

Dawa na Hospitali ya Taifa Muhimbili wafuatilie vibali vya 

kuteketeza dawa na vifaa tiba ambavyo vimepitwa na muda. 

16.2.8 Ucheleweshaji Mkubwa wa Malipo ya Shilingi Bilioni 35.14 za 

Ankara za Matibabu katika Hospitali ya Taifa Muhimbili   

Kifungu cha 2.4.1 (XV) cha Utaratibu wa Uendeshaji wa Kawaida wa 

usimamizi wa fedha wa Hospitali ya Taifa Muhimbili wa Mwaka 2015 

kinataka baada ya kumalizika kwa siku 60 kuanzia tarehe ya 

kutumwa kwa ankara, utoaji wa huduma kwa wadaiwa ambao bado 

hawajalipa kati ya siku 60 au zaidi usitishwe.  

Nilitathmini ankara za matibabu ambazo zilikuwa hazijalipwa na 

kampuni tatu za bima na baadhi ya mashirika ya umma, na nikabaini 

kuwa malipo ya anakara za shilingi bilioni 35.14 yamechelewa kwa 

zaidi ya siku 60 kutoka tarehe ya malipo kinyume na matakwa ya 

utaratibu wa uendeshaji uliotajwa (Jedwali Na. 56). 

Nilikagua ankara za matibabu ambazo hazijalipwa za kampuni tatu 

za bima na mashirika ya umma, nilibaini kuwa ulipaji wa ankara za 

shilingi bilioni 35.14 ulicheleweshwa kwa zaidi ya siku 60 kutoka 

tarehe ya malipo kinyume na matakwa ya utaratibu wa uendeshaji 

uliotajwa. 

Jedwali Na. 56: Mchanganuo wa Ankara Zilizocheleweshwa Kulipwa 

Jina la Mteja Kiasi (Sh 
Milioni) 

Muda wa Kuchelewa 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 32,182.31 Mwezi 1 hadi 2  

AAR Insurance 48.39 Miezi 5 hadi 6  

Strategis Insurance 613.85 Miezi 2 hadi 5  

Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 70.06 Miezi 4  

Wizara ya Afya - Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar 

112.71 

 

Zaidi ya mwaka 1 
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Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 477.57 Mwezi 1 hadi 5  

Taasisi Zingine za Serikali 1,638.67 Miezi 2 hadi mwaka 1  

Jumla 35,143.56  

 Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa Hospitali ya Taifa Muhimibili, 2021 

Nilihusisha hali hii na uandaaji wa fomu za madai ya matibabu bila 

kutumia mfumo wa kielekitroniki, kuchelewesha ankara kwa wateja 

wengine ukiachana na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ambao 

huchelewakushughulikia kuchakata ankara zinazopelekewa. 

Kucheleweshwa kwa malipo ya ankara kunaathiri utendaji kazi wa 

Hospitali kulipa gharama za wafanyakazi na gharama zingine 

muhimu za matibabu zilizotumika hapo awali. 

Ninapendekeza Hospitali ya Taifa Muhimbili; (a) ihakikishe 

ankara zote za matibabu zinalipwa kwa wakati na ucheleweshaji 

wowote unashughulikiwa kulingana na matakwa ya Aya ya 2.4.1 

(xi-xvi) kuhusu taratibu za udhibiti wa mikopo za Taratibu za 

Kawaida za Uendeshaji wa Usimamizi wa Fedha za Mwaka 2015; 

na (b) iwasiliane na menejimenti ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya 

Afya ili kuharakisha matumizi ya mfumo wa kielekitroniki katika 

kushughulikia malipo. 

16.2.9 Uhaba wa Watumishi katika Hospitali ya Taifa Muhimbili 

Ikama ya Hospitali ya Taifa Muhimbili kwa mwaka wa fedha 2020/21 

inaonesha uhitaji wa wafanyakazi 4567. Hata hivyo, hadi kufikia 

wakati wa ukaguzi huu mwezi Novemba 2021, Hospitali ilikuwa na 

jumla ya watumishi 2734 ikiwa na upungufu wa watimishi 1833 

(asilimia 40). Idara zilizokuwa na upungufu mkubwa wa wafanyakazi 

zinaoneshwa katika Mchoro Na. 6.  
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Mchoro Na. 6: Idara Zilizoonesha Upungufu Mkubwa wa Wafanyakazi 
kwa Kiasi Kikubwa 

 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi ya mwaka 2020/21 

Nilibaini pia kuwa nafasi za ajira mpya 485 ziliidhinishwa kati ya 

mwaka wa fedha 2017/18 na 2020/21 na Ofisi ya Rais Utumishi 

ambapo kati ya nafasi hizo, vibali vilivyotolewa kuajiri watumishi 

wapya ni 248 pekee kati ya nafasi zilizoidhinishwa. 

Upungufu huu ulisababishwa pia na kuondolewa kazini kwa 

wafanyakazi wa vyeti feki.  Upungufu huu wa wafanyakazi unaweza 

kuathiri ubora wa utoaji wa huduma hospitalini. 

Ninapendekeza menejimenti Hospitali ya Taifa Muhimbili 

ifuatilie Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma kwa nia 

ya kuhakikisha nafasi zilizo wazi zinajazwa. 

16.3 Mapitio ya Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania (TMDA) 

Kazi kuu ya Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba ni kulinda na kukuza afya 

ya umma kwa kuhakikisha ubora, usalama na ufanisi wa dawa, 

vifaatiba, uchunguzi, na bidhaa zingine zinazohusiana na afya. 

Ukaguzi wangu wa ufanisi wa utendaji kazi wa Mamlaka ya Dawa na 

Vifaatiba ulibaini mapungufu yanayofafanuliwa hapa chini. 
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(i) Kiwango cha Chini cha Ukaguzi wa Vituo Vilivyoidhinishwa vya 

Dawa na Zahanati katika Nyanda za Juu Kusini 

Mapitio yangu ya ripoti za ukaguzi wa kanda za Nyanda za Juu Kusini 

dhidi ya mpangokazi wa ukanda kwa mwaka 2020/21 yalibaini kuwa 

kati Vituo  vilivyoidhinishwa vya kutoa huduma ya Afya 1559 na 

zahanati 1074 zilizosajiliwa, ofisi ya kanda iliweza kukagua Vituo 

444 (28.5%) na zahanati 192 (17.9%) katika mwaka wa 2020/21. 

Nina shaka na kiwango cha chini cha ukaguzi wa vituo katika kulinda 

afya ya watu ndani ya ukanda wa Nyanda za Juu Kusini. Tatizo hili 

linatokana na upungufu wa wafanyakazi uliopo katika Ofisi ya 

Mamlaka ya Nyanda za Juu Kusini. 

Kukosekana kwa ukaguzi kunaweza kusababisha kuwapo kwa dawa 

na vifaatiba ambavyo havijasajiliwa na kuwapo kwa wafanyakazi 

wasio na sifa katika vituo vilivyoidhinishwa vya kusambaza dawa. 

(ii) Kushindwa kufuatilia utekelezaji wa udhaifu ulioonekana wakati 

wa ukaguzi 

Katika ziara ya ukanda wa Nyanda za Juu Kusini nilibaini kuwa, kwa 

mwaka 2020/21, Ofisi ya Kanda ilifanya ukaguzi wa vituo na kubaini 

baadhi ya mapungufu kama vile uwapo wa dawa ambazo 

haziruhusiwi katika ngazi ya duka la dawa muhimu, uwapo wa dawa 

na vifaatiba ambavyo havijasajiliwa, na kuwapo kwa watumishi 

wasio na sifa katika vituo vilivyoidhinishwa vya kusambaza dawa. 

Hata hivyo, hadi kufikia mwisho wa mwaka wa fedha, hakukuwa na 

ufuatiliaji wowote uliofanywa na Ofisi ya Kanda kwenye vituo ili 

kuhakikisha kuwa hatua za marekebisho zimechukuliwa kufuatia 

ushauri na taarifa iliyotolewa wakati wa ukaguzi uliopita. Hali hii ni 

kinyume na Kifungu cha 3.10 (i) cha Mwongozo wa Mamlaka ya Dawa 

na Vifaatiba wa Uendeshaji wa Ofisi za Kanda wa Mwaka 2020. 

Ninahusisha tatizo hili na mipango duni ya kuthibitisha utekelezaji 

wa mapendekezo yaliyotolewa wakati wa ukaguzi; na uhaba wa 

wafanyakazi katika Ofisi ya Kanda. Kuna uwezekano mkubwa wa 

udhaifu huu kurudiwa na waendeshaji wa vituo hivyo kuathiri afya 

ya watu katika ukanda. 



 

222 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Ninapendekeza menejimenti ya Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba 

Tanzania (a) iiwezeshe Ofisi za Kanda kuwa na wafanyakazi wa 

kutosha; na (b) iboreshe utaratibu wa ufuatiliaji wa 

mapendekezo yaliyotolewa kwa waendeshaji wa vituo wakati wa 

ukaguzi ili kuboresha utendaji. 
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SURA YA KUMI NA SABA 

MAPITIO YA MAZAO NA BODI ZA MAZAO 

17.0 Utangulizi 

Kwa mujibu wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano (FYDP III) 2021/22 – 2025/26 ,wakati wa kufanya mapitio ya 

utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo (FYDP II) 2015/16-

2020/21 ilibainika kuwa, sekta ya kilimo Tanzania ilichangia kwa 

asilimia 65 ya jumla ya ajira na wastani wa asilimia 27.7 ya pato la 

taifa katika mwaka 2020. Katika nyakati tofauti, Serikali imekuwa 

ikitekeleza programu mbalimbali za kilimo na mikakati tofauti ya 

kukibadilisha kilimo kuwa cha kibiashara na chenye kuongeza tija. 

Lengo ni kuhakikisha usalama wa chakula, upatikanaji wa malighafi 

za viwandani, na kuzalisha ziada kwa ajili ya mauzo ya nje ya nchi. 

Katika kuhakikisha ufanisi wa kusimamia na kuwezesha maendeleo 

ya kilimo, Serikali ilianzisha bodi mbalimbali za mazao, benki za 

kilimo, na taasisi kama vyuo vya utafiti wa kilimo. 

Pamoja na uanzishaji wa bodi hizi za mazao, benki za kilimo na 

taasisi za utafiti za kilimo bado sekta hii inaendelea kukumbwa na 

changamoto mbalimbali ikiwa pamoja na huduma duni za ugani; na 

masoko duni ya mazao na kukosekana kwa bei za mazao zenye 

ushindani. Changamoto zingine ni bei kubwa za pembejeo za kilimo; 

kukosekana kwa namna bora ya kupata fedha za kuendesha shughuli 

za bodi za mazao; ushirikiano hafifu baina ya wadau muhimu katika 

sekta ya kilimo;mikopo kwa wakulima isiyoridhisha; na kilimo cha 

kutegmea mvua. Changamoto nyingine ni pamoja na bei kubwa ya 

pembejeo za kilimo na ukosefu wa taasisi za fedha za uhakika za 

kusaidia maendeleo ya kilimo. 

17.1 Kushuka kwa Mwenendo wa Uzalishaji wa Mazao ya Biashara  

Bodi ya Korosho Tanzania katika mpangomkakati wake wa mwaka 

2021/22 – 2025/26 imelenga kuzalisha kiasi cha tani 700,000 za 

korosho ifikapo mwaka 2025/26. Hata hivyo, kupitia ripoti za idara 

ya maendeleo ya kilimo ya Bodi, mwenendo wa uzalishaji kwa 

kipindi cha miaka minne ulishuka kwa asilimia 33 kutoka tani 
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313,826.39 zilizozalishwa mwaka 2017/18 hadi tani 210,785.84 

mwaka 2020/21.  

Pia, nilibaini kuwa Bodi ya Pareto Tanzania iliripoti kushuka kwa 

uzalishaji wa maua ya pareto kwa mwaka 2020/21 kutoka tani 2,510 

mwaka 2019/20 hadi tani 2,412 mwaka 2020/21, hali iliyosababisha 

kushuka kwa mauzo ya mazao ya pareto kama inavyooneshwa 

kwenye Jedwali Na. 57. 

Jedwali Na. 57: Uzalishaji wa Pareto na Thamani ya Mauzo ya Nje 
Aina ya Bidhaa 2019/20 

(Tani) 

Thamani 

(Bilioni Sh) 

2020/21  

(Tani)  

Thamani 

(Bilioni Sh) 

Maua ya Pareto 2,510   -  2,412  - 

Crude extract  70  13.60  55  10.69 

Poda  108  0.35 98  0.30 

Marc  880  0.42  704  0.37 

Jumla  14.37  11.36 

Chanzo: Ripoti ya Wakurugenzi kwa Mwaka wa Fedha 2020/21 

Halikadhalika, kupitia Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo 

wa Chai Tanzania (TSHTDA), nilibaini kuwa uzalishaji wa chai katika 

mwaka wa fedha 2020/21 katika maeneo matano ya wazalishaji 

wakubwa wa chai ya Njombe, Mufindi, Muheza, Lushoto na Bukoba 

ulishuka kwa kilo milioni 3.67 sawa na asilimia 4 kutoka kilo milioni 

82.91 zilizozalishwa mwaka 2019/20 hadi kilo milioni 79.24 kwa 

mwaka 2020/21. 

Pia, nilibaini uzalishaji wa chai mwaka 2020/21 miongoni mwa 

wakulima wadogo ulishuka kwa tani 340 sawa na asilimia 3 kutoka 

tani 11,819 zilizozalishwa mwaka 2019/20 hadi tani 11,479 

zilizozalishwa mwaka 2020/21. Wakati huohuo, Bodi ya Chai 

Tanzania iliripoti kushuka kwa uzalishaji wa chai kwa tani 1,205.24 

sawa na asilimia 4.2 kutoka tani 28,714.67 zilizozalishwa mwaka 

2019/20 hadi tani 27,509.44 mwaka wa fedha 2020/21. Kudorora 

kwa uzalishaji wa mazao ya biashara kumeendelea tofauti na 

malengo ya Serikali ya kuongeza uhakika wa chakula, malighafi za 

viwanda, na ziada ya mazao kwa mauzo ya nchi za nje. 

Ninapendekeza Serikali kupitia bodi za mazao zinazohusika 

kuendelea kutafuta sababu za kushuka kwa uzalishaji na kubuni 

mikakati ya kudhibiti kushuka huko.  
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17.2 Mapungufu Katika Uzalishaji na Usimamizi wa Mbegu/Miche Bora 

kwa Ajili ya Kuongeza Tija ya Mazao 

Miongoni mwa sababu zinazoweza kuongeza uzalishaji wa mazao ni 

uwapo wa mbegu/miche bora. Katika Bodi ya Kahawa Tanzania 

(TCB), nilibaini kuwa Mpangomkakati wa 2020/21 - 2024/25 

ulijumuisha malengo ya kuzalisha miche ya kahawa milioni 20 

ifikapo mwezi Juni 2021. Sambamba na mpango huo, nilibaini kuwa 

Bodi ilitoa mkataba kwa Kikosi cha JKT Itende kuzalisha mbegu 

milioni moja; Taasisi ya Utafiti wa Kahawa Tanzania kupitia TaCRI 

Tawi la Mbozi kuzalisha miche milioni tatu; na JJAD Kagera Farmers 

(T) LTD kuzalisha miche milioni 1.5. Hata hivyo, nilibaini 

kutotekelezwa ipasavyo kwa mpango huo ambapo JKT Itende 

ilifanikiwa kuzalisha miche 223,841 sawa na asilimia 22; na TaCRI 

Tawi la Mbozi ilifanikiwa kuzalisha miche 350,000 sawa na asilimia 

12 ya malengo. 

Pia, Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania 

(TSHTDA) kwa kushirikiana na Taasisi ya Utafiti wa Chai Tanzania 

chini ya Mradi wa Agricon Boresha Chai walikuwa na mradi ambao 

ulilenga kuzalisha miche 750,000 ya chai katika vijiji vitatu tofauti 

kwa ajili ya miche ya chai iliyoboreshwa ili kuchukua nafasi ya miti 

ya chai ya sasa kwa ajili ya kuongeza tija. Hata hivyo, nilibaini 

kukosekana kwa huduma ya maji katika eneo la banda la miche kijiji 

cha Lupembe ambalo lilikuwa na lengo la kuzalisha miche 150,000 

huku sababu zilizotolewa zikiwa kushindwa kwa mashine ya kuvuta 

maji kutoka kwenye chanzo kulikosababishwa na uchakavu wa 

mabomba ya maji katika mradi huo. 

Katika Bodi ya Pareto Tanzania (TPB), kupitia Taasisi ya Utafiti ya 

Naliendele nilibaini kuwa Bodi ilisambaza tani 71.9 za mbegu katika 

mwaka wa fedha 2020/21, ambazo zinaweza kuzalisha mimea 

takribani milioni 9.2. Hata hivyo, hakukuwa na utafiti uliofanywa 

na Bodi kufuatilia ukuaji na ustahimilivu wa mbegu hizo 

zilizosambazwa, kujua kiasi cha mbegu zilizopandwa, na vikwazo 

katika ukuaji wa mbegu hizo. 

Ninaona kuwa miongoni mwa mambo yanayoweza kuchangia katika 

kuboresha tija katika uzalishaji wa mazao ni uwekezaji katika 
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uzalishaji wa mbegu/miche bora. Hivyo, mapungufu katika 

kuhakikisha upatikanaji wa mbegu bora yanaathiri uzalishaji wa 

mazao husika. 

Ninapendekeza kuwa Bodi za Mazao kwa kushirikiana na taasisi 

za utafiti zihakikishe kuna juhudi za kutosha katika uzalishaji wa 

mbegu/miche bora ambazo zinasimamiwa na kufuatiliwa ili 

kuwezesha kilimo chenye tija. 

17.3 Kushuka kwa Ubora wa Zao la Korosho katika Mkoa wa Pwani na 

Kupungua kwa Kiwango cha Uzalishaji katika Maeneo Mapya ya 

Kilimo cha Korosho 

Viwango vya ubora wa korosho vinatambua korosho daraja la I na II 

pekee. Taarifa za Idara ya Kilimo ya Bodi ya Korosho Tanzania za 

Mwaka 2021 kwa Mkoa wa Pwani zilionesha kuzorota kwa ubora wa 

korosho kwa mwaka 2020/21 ambapo asilimia 12 ya kiasi 

kilichozalishwa (tani 10,551) kilikuwa daraja la I na asilimia 88 

iliyobaki ilikuwa daraja la II ikilinganishwa na wastani wa kitaifa wa 

asilimia 95 ya daraja la I katika kipindi hicho. 

Takwimu pia zilithibitisha kupungua kwa kiwango cha uzalishaji 

katika maeneo mapya yanayolima korosho kama vile Mkuranga, 

Rufiji, na Kibiti katika kipindi cha miaka sita kutoka tani 2,359 

mwaka 2014/15 hadi tani 208 mwaka 2020/21. Ninahusisha kushuka 

kwa uzalishaji na ufuatiliaji duni unaofanywa katika maeneo mapya 

yanayojitokeza katika kilimo cha zao hilo na kutokuwapo kwa 

huduma stahiki za ugani kwa Bodi na mamlaka husika za serikali za 

mitaa. 

Kwa kuzingatia umuhimu wa zao hili, ninapendekeza Bodi ya 

Korosho kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo na mamlaka za 

serikali za mitaa ambamo zao hilo hulimwa kufanya mapitio ya 

mikakati iliyopo na kuboresha uzalishaji na ubora wa zao hilo. 

17.4 Kuwapo kwa Viuatilifu vya Thamani ya Shilingi Milioni 847.24 

Vilivyoisha Muda wake  

Mfuko wa Udhamini wa Maendeleo ya Pamba (CIDTF) uliripoti 

thamani ya viuatilifu vilivyoisha muda wa matumizi vyenye thamani 
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ya shilingi milioni 847.24 kwa mwaka ulioishia mwezi Juni 2021 

kutoka shilingi milioni 648.40 zilizoripotiwa mwaka uliopita ikiwa ni 

ongezeko la shilingi milioni 198.84. Hali hii ilitokana na kwisha kwa 

muda wa matumizi ya viuatilifu ambapo shilingi milioni 120.82 

zilikuwa hesabu ya viuatilifu vilivyokwisha muda wake kutokana na 

ununuzi uliofanywa mwaka 2019/20. 

Nilibaini kuwa, pamoja na viuatilifu vilivyoisha muda wake vya 

mwaka 2019/20, viuatilifu vingine vilivyoisha muda vimekuwapo 

ghalani kwa zaidi ya miaka mitano tangu kumalizika muda wake 

mwaka 2012/13 - 2017/18. Viuatilifu hivi vilihifadhiwa katika ghala 

la Bodi ya Pamba Tanzania ambalo hutumiwa kuweka bidhaa 

zingine. Viatilifu hivyo vinaendelea kuhifadhiwa kutokana na 

kuchelewa kwa idhini ya kuteketeza kutoka Taasisi ya Utafiti wa 

Viuatilifu Tanzania (TPRI). Kuongezeka kwa viuatilifu vilivyoisha 

muda wa matumizi kunatokana na ununuzi wa viuatilifu vyenye 

muda mfupi wa matumizi. 

Nina shaka iwapo Mfuko wa Maendeleo ya Pamba unafanya tathmini 

ipasavyo ya mahitaji yake na matumizi ya viuatilifu kabla ya 

kununua. Kiasi cha fedha kilichotumika kwa viuatilifu vilivyoisha 

muda wake ni hasara na huchangia upotevu wa fedha za umma. 

Zaidi ya hayo, kucheleweshwa kwa uteketezaji wa viuatilifu hivyo 

husababisha gharama zisizo za lazima za utunzaji. 

Ninapendekeza  (a) Mfuko wa Maendeleo ya Pamba kwa 

kushirikiana na Bodi ya Pamba utathmini mwenendo wa 

matumizi na uhitaji wa viuatilifu ili kuepusha idadi kubwa ya 

viuatilifu vinayoisha muda wake; na (b) Mfuko wa Maendeleo ya 

Pamba na Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu katika Ukanda wa 

Kitropiki uharakishe mchakato wa kuteketeza viuatilifu 

vilivyoisha muda wake ambavyo viko ghalani kwa muda mrefu. 
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17.5 Deni la Shilingi Milioni 437.88 Linalodaiwa na Wakulima Wadogo 

wa Chai na Deni la Dola za Marekani 396,161.84 Linalodaiwa na 

Mtawalia Wakulima wa Tumbaku Mtawalia 

Kifungu cha 4 cha Sheria ya Chai ya Mwaka 2009 kinataka Bodi ya 

Chai Tanzania kusimamia utekelezaji wa kilimo cha mkataba ili 

kulinda haki za pande zote mbili. 

Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa Bodi ya Chai haikuwa na 

utaratibu wa kufuatilia utekelezaji wa mikataba hii kama vile 

kusajili mikataba kwa ajili ya kulinda maslahi ya pande zote mbili. 

Kutokana na hali hiyo, kulikuwa na wakulima ambao waliiuzia 

Kampuni ya DL Group of Companies majani mabichi ya chai tangu 

mwaka 2018 lakini hawakulipwa kwa wakati na kusababisha deni la 

shilingi milioni 910.65 kufikia mwezi Juni 2021.  

Kampuni ya DL Group of Companies ni wamiliki wa Viwanda vya Chai 

vya Itona, Luponde na Ikanga. Hivyo, pande hizi mbili (wakulima na 

viwanda/wanunuzi) ziliingia makubaliano ya namna ya kulipa deni 

hilo, wakulima wakiwakilishwa na Wakala wa Maendeleo ya 

Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania. Ilikubaliwa kuwa asilimia 50 

ya deni lote ilipwe ifikapo tarehe 31 Julai 2021 na asilimia 50 

iliyobaki ilipwe tarehe 30 Agosti 2021. Hata hivyo, hadi ninamaliza 

ukaguzi huu mwezi Januari 2022, jumla ya shilingi milioni 437.88 za 

deni hilo zilikuwa hazijalipwa. 

Aidha, kupitia Bodi ya Tumbaku kulikuwa na wakulima kutoka 

Mpanda, Chunya, Kahama na Kaliua ambao walikuwa wanadai 

Kampuni ya Grand Tobacco Limited jumla ya dola za Marekani 

396,161.84 hadi mwezi Februari 2022 kutokana na mauzo ya 

tumbaku ya msimu wa mwaka 2019/20. 

Ufuatiliaji usioridhisha wa Bodi ya Chai na Wakala wa Wakulima 

Wadogo wa Chai wa madeni ya wakulima kuhakikisha yanalipwa kwa 

wakati kunaweza kuathiri uzalishaji wa chai katika miaka 

inayofuata kwani wakulima wanaweza kukatishwa tamaa na kilimo 

cha mkataba. Vivyo hivyo, madeni ya tumbaku ambayo hayajalipwa 

yanakatisha tamaa wakulima wa tumbaku kuongeza nguvu na 

uwekezaji katika kilimo hicho. 
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Ninapendekeza inapendekeza  (a) Bodi ya Chai na Wakala wa 

Wakulima Wadogo wa Chai ihakikishe mikataba yote ya kilimo 

imesajiliwa na kubuni utaratibu wa ufuatiliaji na utekelezaji 

wake ili kulinda maslahi ya pande zote mbili (wakulima na 

wanunuzi); na (b) Bodi ya Tumbaku kwa kushirikiana na vyama 

vya wakulima ihakikishe madeni yanalipawa. 

17.6 Kuongezeka kwa Bei ya Mbolea Sokoni Kulikosababishwa na 

Uhaba wa Mbolea 

Nilibaini kuwa Mamlaka imekuwa ikizingatia matakwa ya sheria kwa 

kutoa bei elekezi ya mbolea iliyoagizwa kutoka nje pekee chini ya 

Mfumo wa Ununuzi wa Pamoja na bei ya mwisho ilitolewa mwezi 

Novemba 2020 na kusainiwa na Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo. 

Hata hivyo, kupitia maelezo ya menejimenti ya Mamlaka nilibaini 

kuwa wafanyabiashara walisita kuagiza mbolea kutoka nje na hata 

kuwasilisha maombi ya zabuni ya Mfumo wa Manunuzi ya Pamoja 

tangu Aprili 2021 wakidai mabadiliko ya bei elekezi yaakisi gharama 

za soko la dunia. Hali hii ilisababisha uhaba wa mbolea katika 

kipindi hiki na kusababisha Waziri wa Kilimo kusitisha mfumo huo 

mnamo mwezi Julai 2021. 

Pamoja na kusitishwa kwa Mfumo wa Ununuzi wa Pamoja, 

niliendelea kubaini ongezeko la bei ya mbolea na menejimenti ya 

Mamlaka haikutumia matakwa ya kanuni za kupanga bei elekezi na 

kuzisimamia. Bei za mwisho zilizotolewa na kutakiwa kuanza mwezi 

Novemba 2020 zilikuwa (wastani wa nchi) kilo 50 kwa shilingi 66,995 

kwa mbolea ya DAP na shilingi 53,318 kwa mbolea ya UREA.  

Hata hivyo, hadi ninafanya ukaguzi mwezi Julai 2021, bei ya mbolea 

ilikuwa shilingi 90,000 kwa mbolea za DAP na shilingi 86,000 kwa 

mbolea ya UREA na bei hizo zimeendelea kupanda.  

Ninaona kuwa, ikiwa hatua za haraka hazitachukuliwa, kupanda 

kwa bei na uhaba wa mbolea unaweza kuendelea jambo 

litakaloathiri uzalishaji wa mazao katika miaka ijayo. 

Ninapendekeza  Serikali, kupitia Wizara ya Kilimo na Mamlaka ya 

Kudhibiti Mbolea (TFRA) iangalie mipango yoyote muhimu ya 
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muda mfupi na mrefu itakayowezesha upatikanaji wa mbolea na 

kwa bei nafuu. 
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SURA YA KUMI NA NANE 

UFANISI KATIKA SEKTA YA MADINI, GESI NA MAFUTA 

18.0 Utangulizi 

Uziduaji (uchimbaji wa madini na gesi) ni sekta inayohusisha 

uchimbaji wa malighafi ili kutumika katika nyanja mbalimbali. 

Malighafi hizo ni pamoja na madini, gesi asilia, na mafuta kutoka 

ardhini. Tanzania ina akiba kubwa ya rasilimali za madini, mafuta 

na gesi asilia zinazoweza kuchangia kwa kiasi kikubwa ukuaji wa 

uchumi wa nchi. 

Nilipitia utendaji wa mashirika ya umma yanayohusika na uziduaji 

katika sekta za mafuta na madini. Ukaguzi ulifanyika katika taasisi 

ambazo ni pamoja na PURA, Mamlaka ya Usimamizi wa Huduma za 

Nishati na Maji (EWURA), Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 

(TPDC), Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Tume ya Madini, 

Shirika la Taifa la Madini (STAMICO), na Kampuni ya Stamigold.  

Aidha, nilipitia mikataba ya ushirikiano katika uziduaji (PSAs) ili 

kutathmini uzingatiaji wa masharti yaliyokubaliwa, utendaji wa 

mitambo ya kuchakata madini katika sekta ya madini, ufanisi wa 

mfumo wa kisheria katika sekta ya madini, na uendeshaji na 

usimamizi wa mazingira katika sekta ya madini. Sura hii imeainisha 

mapungufu niliyoyabaini katika mapitio yangu. 

18.1 Mapitio ya Utendaji wa Mashirika ya Umma yanayohusika na 

Sekta ya Gesi Asilia na Madini 

Ukaguzi wa mashirika ya umma yanayohusika na sekta ya uziduaji 

wa mafuta na gesi ulibaini mapungufu yafuatayo ambayo yanahitaji 

ufuatiliaji wa Serikali:  

18.1.1 Kuchelewa Kuhamisha Kisheria Umiliki wa Kampuni ya Makaa ya 

Mawe Kiwira kutoka Kampuni ya Power Limited kwenda Shirika 

la Taifa la Madini wakati Kampuni ya Tin ya Kyerwa Haifanyi Kazi 

Kutokana na Kampuni ya Tan Power Resources Ltd. iliyokuwa na 

asilimia 70 ya hisa katika Mgodi wa Makaa ya Mawe Kiwira, 
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kushindwa kufanya kazi, Serikali iliamua kuurejesha umiliki huo wa 

asilimia 70 kurudi Serikalini mwaka 2014. Tarehe 23 Januari 2018 

Msajili wa Hazina aliliandikia barua Shirika la Madini akithibitisha 

kuwa Kampuni ya Kiwira inamilikiwa na Serikali kwa asilimia 100 na 

kwamba Shirika la Madini lina jukumu la kusimamia na kuendesha 

mgodi huo kwa niaba ya Msajili wa Hazina. Shirika la Madini lilikuwa 

likitumia mali za mgodi huo kwenye makaa ya mawe ya Kabulo, 

ikiwa pamoja na mtambo wa kuchakata makaa ya mawe, jenereta 

la uwezo wa Kilowati 75, malori mawili, gari aina ya Toyota Land 

Cruiser, gari la wagonjwa, na buldoza la magurudumu la kupakilia.  

Mapitio yangu yalibaini kuwa, uhamisho wa kisheria ulikuwa 

haujakamilika tangu wakati huo, kwani Msajili wa Kampuni bado 

alikuwa anatambua umiliki wa asilimia 30 wa Serikali na asilimia 70 

kwa Kampuni ya Tan Power Resources Ltd. Ucheleweshaji huo 

umechangiwa na kukosekana kwa cheti cha kodi kinachoruhusu 

kubadili umiliki (tax clearance certificate) kutoka Mamlaka ya 

Mapato ya Tanzania kutokana na Kampuni ya Tan Power Resources 

Ltd. Kudaiwa deni la kodi lililokadiriwa kufikia shilingi bilioni 2.9. 

Hivyo Shirika la Madini (STAMICO) linashindwa kupanga na kufanya 

uwekezaji katika mgodi huo. 

Pia, nilibaini Shirika la Madini  lina kampuni tanzu ya Kyerwa Tin 

Company Limited iliyopo Karagwe mkoani Kagera iliyosajiliwa 

mwaka 2014 kwa ajili ya kununua na kuuza madini ya bati. Hata 

hivyo, nilibaini kuwa Kampuni ilisitisha shughuli zake mwaka 

2017/2018 kutokana na Shirika la Madini kukosa fedha za kutosha 

kuendesha Kampuni hiyo. Serikali haikutoa mtaji kwa ajili ya 

Kampuni tangu kuanzishwa kwake mwaka 2014. Zaidi ya hayo, 

nilibaini kuwa Shirika la Madini lilikuwa katika mchakato wa 

kuifunga Kampuni hiyo na hatua kadhaa zilichukuliwa ikiwa pamoja 

na kuomba ushauri kutoka kwa Msajili wa Hazina tangu Juni 2017 

ingawa hakuna majibu yaliyopokelewa. 

Ninaona kuwa vitendo vya ucheleweshaji wa kuhamisha hisa za 

Kampuni ya Tan Power Resources Ltd kisheria kwenda Serikalini na 

kukosekana kwa mtaji wa Kampuni tanzu ya Kyerwa Tin kunaathiri 

maamuzi ya kimkakati ya uwekezaji kwa Shirika la Madini.  Zaidi ya 

hayo, kampuni kutofanya kazi kwa muda mrefu kunaongeza 
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gharama kwa Shirika la Madini kutokana na gharama na usimamizi 

kama vile gharama za ulinzi. 

Ninapendekeza kuwa (a) Msajili wa Hazina na Mamlaka ya Mapato 

Tanzania kwa kushirikiana na Shirika la Madini waharakishe 

uamuzi wa uhamisho wa umiliki wa Mgodi wa Makaa ya Mawe 

Kiwira; na (b) Msajili wa Hazina atoe ushauri kwa Shirika la 

Madini kuhusu kufungwa kwa Kampuni tanzu ya Kyerwa Tin kama 

ilivyoombwa na Shirika la Madini. 

18.1.2 Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) Kushindwa Kuunganisha 

Migodi 25 kwenye Gridi ya Taifa kwa Sababu ya Ufinyu wa Bajeti 

Aya ya 3.1.2 ya Sera ya Taifa ya Nishati ya Mwaka 2015 inaitaka 

Serikali kuimarisha upatikanaji wa umeme na kupanua mtandao wa 

usambazaji wa umeme; na kuhakikisha uwekezaji kwa wakati katika 

ujenzi, ukarabati na upanuzi wa miundombinu ya usafirishaji na 

usambazaji wa umeme. 

Madini ni miongoni mwa sekta zinazochangia ukuaji wa uchumi wa 

taifa. Shughuli zake zinahusisha matumizi ya mitambo mikubwa 

ambayo inahitaji matumizi makubwa ya nishati ili kufanya kazi. 

Nishati ya gharama nafuu ni umeme unaotolewa na TANESCO kwa 

sababu kutumia majenereta ya mafuta ni ghali zaidi na si rafiki kwa 

mazingira. Kutokana na hali hiyo, migodi 25 iliomba kuunganishwa 

kwenye gridi ya taifa ili kupunguza gharama za uendeshaji. Hata 

hivyo, nilibaini kuwa TANESCO haikuunganisha migodi hii kwenye 

gridi ya taifa. 

Ni maoni yangu kuwa, kama Shirika la Umeme Tanzania lingeipatia 

migodi umeme, gharama za mafuta kutoka nje ya nchi 

yanayoagizwa na migodi zingeweza kuokolewa na badala yake fedha 

hiyo zingetumika ndani ya nchi kupitia ununuzi wa umeme na hivyo 

Shirika la Umeme Tanzania lingenufaika kwa mauzo ya umeme 

kwenye sekta ya madini. Kwa mfano, Kampuni ya Stamigold ilitumia 

lita 7,102,904 za dizeli mwaka 2020/21 zenye thamani ya takribani 

shilingi bilioni 14.72 kwa bei ya shilingi 2,073 kwa lita. Iwapo Shirika 

la Umeme Tanzania lingeunganisha migodi hii kungepunguza 
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misamaha ya kodi inayotolewa kwenye migodi katika ununuzi wa 

mafuta na kuongeza mapato kwa Shirika. 

Ninapendekeza kuwa Shirika la Umeme Tanzania lifanye 

tathmini ya faida na hasara itakayowezesha Shirika kuandaa 

mikakati na kutenga bajeti ya kutosha kwa ajili ya kuunganisha 

migodi na gridi ya taifa ili kuimarisha ukuaji wa uchumi kupitia 

sekta ya madini. 

18.1.3 Changamoto ambazo Hazijatatuliwa katika Utekelezaji wa Mradi 

wa Mchuchuma wa Kufua Umeme kwa Makaa ya Mawe na Mradi 

wa Chuma wa Liganga 

Tarehe 21 Septemba 2011, Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) na 

Kampuni ya Sichuan Hongda (Group) Company Limited zilisaini 

mkataba wa ubia na kuunda kampuni ya ubia inayoitwa Tanzania 

China International Mineral Resources LTD (TCIMRL) ili kutekeleza 

miradi na chuma.  

Pamoja na mapendekezo yangu ya mwaka uliopita, nimeendelea 

kubaini mapungufu yafuatayo yanayochelewesha utekelezaji wa 

miradi hii: 

(i) Serikali Kuchelewa Kufanya Maamuzi  

Mnamo Julai 2019 Serikali iliunda timu ya mazungumzo ili 

kujadiliana na mwekezaji huyo kwa lengo la kutafuta suluhu kwa 

masuala ambayo hayakuwa yametatuliwa (machache kati yake 

yamefafanuliwa kwa kina katika Aya (ii) na (iii) hapa chini) ili 

kuendana na matakwa yaliyotokana na mabadiliko mapya ya sheria 

na kanuni za madini. 

Nilifahamishwa kuwa suala la vivutio vya uwekezaji ni miongoni 

mwa changamoto zilizopaswa kutatuliwa. Nilibaini kuwa Kampuni 

ya TCIMRL na Serikali kupitia Kituo cha Uwekezaji walitia saini 

mkataba wa utendaji kazi tarehe 21 Septemba 2021 kuhusu vivutio 

kadhaa vilivyoidhinishwa na Kamati ya Kitaifa ya Kuratibu Vivutio 

vya Uwekezaji. Hata hivyo, utekelezaji wa mradi bado haujaanza 

kwa sababu tangazo la serikali bado halijatoka ambalo 

lingehalalisha utoaji wa vivutio vya uwekezaji vilivyoainishwa 
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kwenye mkataba wa vivutio vya uwekezaji vilivyoanishwa wa 

utendaji kazi. 

(ii) Kutolipwa Fidia ya Ardhi kwa ajili ya Miradi ya Mchuchuma 

na Liganga ya Shilingi Bilioni 13.32  

Kifungu cha 4(1) cha Sheria ya Utwaaji Ardhi Na. 47 ya Mwaka 1967 

kinataka kiasi kinacholipwa kama fidia kiwe cha haki, cha kutosha, 

na kilipwe mara moja ndani ya miezi sita. Vinginevyo, riba sawa na 

ile itolewayo na benki za biashara katika amana za kudumu itatozwa 

hadi pale fidia itakapolipwa. 

Taarifa za tathmini zilizofanywa na Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 

mwaka 2015 zilizowasilishwa kwa Shirika la Maendeleeo la Taifa na 

Kampuni ya TCIMRL kuhusu miradi ya Mchuchuma na Liganga 

zilibainisha gharama za fidia ya shilingi bilioni 4.48 kwa Mchuchuma 

na shilingi bilioni 8.84 kwa Liganga ambazo zililenga kulipa fidia kwa 

wananchi wanaoishi katika maeneo ya miradi. Hata hivyo, hadi 

wakati wa ukaguzi huu, hakuna mpango wa kulipa fidia hiyo ambao 

umefanywa licha ya kupita miaka sita. 

Nina wasiwasi na muda mrefu uliochukuliwa na Serikali kukamilisha 

mazungumzo. Kampuni ya TCIMRL inaendelea kuingia gharama za 

kiutawala kwa karibu miaka mitatu huku hakuna uzalishaji wowote 

unaofanyika tangu 2018. Ucheleweshaji huu unaweza kuwakatisha 

tamaa wawekezaji wengine katika sekta ya madini. 

Ninapendekeza Serikali (a) iharakishe mazungumzo 

yanayoendelea ili kuharakisha utekelezaji wa miradi na 

kupatikana kwa manufaa yatokanayo na mradi, na (b) Ifikirie 

kutoa tangazo la serikali kwa vivutio vilivyosainiwa ili kuruhusu 

Kampuni ya TCIMRL kunufaika na mkataba wa utendaji. 

18.2 Ufuatiliaji na Usimamizi wa Mikataba ya Ushirikiano katika 

Uzalishaji (PSA) katika Sekta ya Petroli na Gesi 

Tanzania inatumia mkataba ushirikiano katika uzalishaji wa gesi 

kama nyenzo ya kusimamia shughuli za gesi asilia. Mkataba wa PSA 

ndio mkataba wa msingi ambao unasimamia uhusiano kati ya nchi 

na kampuni za mafuta. Lengo kuu la mikataba hii ni kuhakikisha 
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kuwa nchi inapata manufaa kamili kutokana na rasilimali pamoja na 

kuvutia uwekezaji unaohitajika ili kufaidika na rasilimali hizo. Ili 

Serikali ipate manufaa katika sekta ya mafuta na gesi asilia, 

kuzingatia masharti ya mkataba ni muhimu. 

18.2.1 Utekelezaji wa Mikataba ya Ununuzi na Uzalishaji wa Umeme 

kwa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na Shirika la 

Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) Mtawalia  

(a) Kuchelewa kwa Majadiliano Kuhusu Kuhuisha au Kuongeza 

Muda wa Mkataba wa Ununuzi wa Umeme katika Kampuni ya 

Songas  

Mwaka 2004 TANESCO na Kampuni ya Songas waliingia mkataba wa 

miaka 20 wa kuuziana umeme utokanao na gesi asilia. Kifungu cha 

4.1 (b) cha mkataba huo kilitaka mwishoni mwa mwaka wa 17 na 

kila mwaka mwingine baada ya mwaka huo, Kampuni ya Songas na 

TANESCO wajadiliane kuhusu kuhuisha au kuongeza muda wa 

Mkataba kwa kuzingatia kanuni na masharti yanayowiana na 

Mkataba husika, isipokuwa kama upande mmoja ukitoa taarifa kwa 

upande mwingine kuwa hautaki kuendelea na Mkataba. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa mwaka wa 17 ulimalizika Januari 2021 na 

mjadala wa kuhuisha au kuongeza muda wa mkataba kati ya 

wahusika haukufanyika kama inavyohitajika. Kwa kuzingatia 

mchango mkubwa wa umeme wa Songas kwenye gridi ya Taifa wa 

MWH 1,735 (sawa na asiilimia 15 ya MWH 11,271 zilizozalishwa kwa 

Mwaka 2020/21). Ni muhimu kwa Shirika la Umeme Tanzania 

kufanya uchambuzi wa changamoto zilizojitokeza katika 

utekelezaji wa mkataba huu hadi sasa na athari zinazoweza 

kujitokeza kama mkataba hautaongezwa. 

Ni maoni yangu kuwa, maandalizi ya mapema na majadiliano 

yanatoa muda wa kutosha kwa pande zote mbili kuchambua 

masharti yaliyokuwa  na changamoto wakati wa utekelezaji wa 

mkataba ili kufanyike uboreshaji iwapo pande hizo zitakuwa na 

mpango wa kuongeza muda wa mkataba au kuhuisha mkataba huo. 

Ninapendekeza kuwa TANESCO kwa kushirikiana na Wizara ya 

Nishati wafikirie kufanya uchambuzi wa mkataba wa ununuzi wa 
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umeme kwa lengo la kutathmini masharti yote yasiyofaa 

yanayohitaji maboresho ili kuwezesha majadiliano yenye tija na 

manufaa kwa upande mwingine endapo wahusika wanataka 

kuhuisha au kuongeza mkataba huo. 

(b) Kutotatuliwa Migogoro kati ya Shirika la Maendeleo ya Petroli 

na Kampuni ya Pan African Energy (PAET) kuhusu 

Makubaliano ya Kushiriki Katika Uzalishaji wa Gesi Asilia 

Mwaka 2001 Shirika la Maendeleo ya Petroli liliingia mkataba wa 

kushiriki katika uzalishaji wa gesi asilia kwa niaba ya Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kampuni ya Pan African 

Energy Tanzania Limited kwa ajili ya kuendeleza na kuendesha 

Kitalu cha gesi cha Songosongo. Mkataba huo ulikuwa wa leseni ya 

miaka 25 na ingeweza kuongezwa muda kwa mujibu wa Kifungu cha 

44 cha Sheria ya Petroli ya Mwaka 1980 kabla ya marekebisho ya 

Sheria hii mwaka 2015. 

Kifungu cha 8(b) (ii) na (iii) cha PSA katika uzalishaji wa gesi asilia 

kinaeleza kuwa, Shirika litachagua kushiriki katika programu ya 

uzalishaji kwa kulipa sehemu ya gharama za mpango wa uzalishaji 

(kwa asilimia kuanzia 5 hadi 20) kwa kutoa taarifa kwa Kampuni ya 

Pan African Energy Tanzania Limited ndani ya siku 90 baada ya 

Kampuni ya Pan African Energy Tanzania Limited kupokea taarifa 

kutoka Wizara ya Nishati kuwa imeidhinisha mpango wa ziada wa 

gesi unaohusiana na programu hiyo ya uzalishaji wa gesi asilia. 

Kifungu cha VIII cha PSA kinasisitiza kuwa, iwapo Shirika la 

Maendeleo ya Petrol halitaijulisha Kampuni ya Pan African Energy 

Tanzania Limited ndani ya siku 90 baada ya kuchagua kushiriki, 

Shirika litahesabika kuwa imechagua kutoshiriki. 

Nilibaini kuwapo kwa migogoro isiyokwisha kati ya Shirika la 

Maendeleo ya Petroli na Kampuni ya Pan African Energy Tanzania 

Limited kuhusu ushiriki katika uzalishaji wa gesi katika kitalu cha 

Songosongo. Shirika lilidai kuwa Kampuni ya Pan African Energy 

Tanzania Limited iliinyima haki ya ushiriki katika shughuli za 

uzalishahi baada ya taarifa ya nia yake ya kushiriki ndani ya siku 90 

baada ya kuruhusiwa kuchimba gesi asilia kwa mujibu wa vifungu 

vya PSA. Hata hivyo, Kampuni ya Pan African Energy Tanzania 
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Limited ilijibu kuwa taarifa hiyo ilikuja baada ya muda kupita na 

hivyo, majukumu ya kimkataba hayakutekelezwa na Shirika la 

Maendeleo ya Petroli. Kutokana na hali hiyo, Shirika liliamua 

kuishirikisha Serikali katika mazungumzo ili kutatua mgogoro huo.  

Tarehe 16 hadi 19 Julai 2012, Timu ya Majadiliano ya Serikali na 

Kampuni ya Pan African Energy Tanzania Limited walifanya kikao na 

kutoka na maazimio ambayo yalielekeza kuwa Shirika litakuwa na 

maslahi kwa kushiriki kwa asilimia 10 kwa Kitalu kizima kama haki 

pekee. Pia, ilikubaliwa kuwa Kampuni ya Pan African Energy 

Tanzania Limited italipa gharama za ushiriki wa Shirika na 

kuzirejesha kutoka kwenye faida ya gesi itakayopatikana kwa 

mujibu wa makubaliano ya uendeshaji wa pamoja yatakayosainiwa 

kati ya TPDC na Kampuni ya Pan African Energy Tanzania Limited. 

Hata hivyo, kufikia Juni 2021 maazimio hayo yaliyokubaliwa 

hayakutekelezwa na hakukuwa na ufuatiliaji uliofanyika. Ni maoni 

yangu kuwa, ushiriki wa Serikali katika shughuli za uzalishaji 

ungekuwa na manufaa kama vile kupata uzoefu na utaalamu kwa 

watumishi wa Shirika ambao wangehusika katika mradi; kungekuwa 

na uhamishaji wa maarifa yanayoweza kutumika katika miradi 

mingine ya aina hiyo na kuongeza mapato kwa Shirika. 

Ninapendekeza menejimenti ya Shirika la Maendeleo ya Petroli 

(a) lichukue hatua zinazofaa ili kuhakikisha kuwa Kampuni ya 

Pan African Energy (T) Ltd inatekeleza maazimio ya timu ya 

mazungumzo; na (b) kufanyike uchambuzi wa faida na hasara ili 

kuishauri Serikali kuhusu uwezekano wa Shirika kutwaa au 

kuendesha kwa pamoja Kitalu cha Songosongo baada ya muda wa 

mkataba kwisha mwaka 2026. 

18.3 Uendeshaji wa Usafishaji na Usimamizi wa Mazingira katika Sekta 

ya Madini 

Shughuli za uchimbaji wa madini zina athari mbaya kwa mazingira 

kama vile uchafuzi wa maji, uchafuzi wa ardhi, na uchafuzi wa 

hewa ambao ni hatari kwa mimea na wanyama. Ili kukabiliana na 

athari za mazingira, Tanzania imeanzisha Baraza la Taifa la Hifadhi 

na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) na kutunga sheria na kanuni 
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mbalimbali zinazolenga kuondoa au kupunguza athari mbaya za 

uchafuzi wa mazingira. 

18.3.1 Wamiliki  Wadogo wa Leseni za Uchimbaji Madini Wanafanya Kazi 

Bila Cheti cha Tathmini ya Athari ya Mazingira 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Tume ya Madini hadi kufikia tarehe 30 

Juni 2021 ilikuwa imetoa leseni 33,096 kwa wachimbaji wadogo wa 

madini bila kupata vyeti vya tathmini ya athari za mazingira kutoka 

NEMC kama inavyotakiwa na Kifungu cha 81 (3) cha Sheria ya Hifadhi 

na Usimamizi wa Mazingira. 

Kufanya shughuli za uchimbaji wa madini bila vyeti vya tathmini ya 

athari za mazingira kunaweza kuleta hatari ya mazingira 

yanayozunguka shughuli za uchimbaji madini. Kwa mfano, mapitio 

ya ripoti za uchunguzi wa Baraza katika Kanda ya Ziwa, yalibaini 

matukio ya maji machafu yaliyotiririka yenye kemikali za mitambo 

minne ya kusafisha dhahabu iliyopo katika Kijiji cha Nyabisare 

Wilayani Musoma ambayo yalisababisha vifo vya ng'ombe wanane. 

Nilibaini kuwa mitambo hii ya kusafisha dhahabu haikuwa na cheti 

cha tathmini ya athari kwa mazingira na ilipendekezwa na kamati 

ya uchunguzi kuwa mitambo hiyo isajiliwe kwa cheti cha athari za 

mazingira. 

Ninapendekeza Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 

Mazingira (NEMC) na Tume ya Madini kuzingatia Kifungu cha 81 

(3) cha Sheria ya Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira  kwa 

shughuli zote za uchimbaji wa madini. 

18.3.2 Kutokuwapo kwa Mfumo wa Pamoja (Baraza la Taifa Hifadhi na 

Usimamizi wa Mazingira na Tume ya Madini) Kufuatilia Ukarabati 

wa Mazingira 

Kifungu cha 227(1)(2) cha Sheria ya Hifadhi na Usimamizi wa 

Mazingira ya Mwaka 2004 kinamtaka Waziri kuelekeza kupitia 

kanuni, shughuli zinazohatarisha mazingira ambapo dhamana ya 

mazingira inaweza kuhitajika; na kwamba dhamana ya mazingira 

itawekwa kwa mkurugenzi wa mazingira kama dhamana ya 

mazingira hadi pale itakaporejeshwa kwa mwekaji. 
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Kupitia ukaguzi nilibaini kuwa hadi kufikia mwezi Februari 2022 

kanuni zilizoelezwa katika sheria ya usimamizi wa mazingira 

hazikuandaliwa ili kubainisha shughuli zenye athari kwa mazingira 

ambazo zingehitaji dhamana ya mazingira. Pia, nilibaini kuwa, kwa 

mujibu wa Kifungu cha 47(f) cha Sheria ya Madini, Sura ya 139 

[marekebisho ya mwaka 2019] wenye leseni za uchimbaji madini 

(leseni maalumu za uchimbaji wa madini) wanapaswa kutoa fedha 

za ukarabati ambazo zitagharamia ukarabati na kuhakikisha 

usalama wa eneo la uchimbaji baada ya kusitishwa kwa shughuli za 

uchimbaji. 

Dhamana ya ukarabati inasimamiwa na Tume ya Madini na matokeo 

yake Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira haina 

haki ya moja kwa moja ya kutumia fedha za ukarabati wa mazingira 

kutoka Mfuko wa Urekebishaji wa Mazingira. Zaidi ya hayo, mwenye 

leseni ya uchimbaji madini haelezwi kuhusu shughuli zinazoweza 

kuathiri mazingira kama ilivyoelezwa na sheria ya usimamizi wa 

mazingira. 

Kwa mfano, Kampuni ya Pangea Mineral Limited kabla ya kuhamisha 

umiliki wa Mgodi wa Tulawaka (sasa STAMIGOLD) kwa Serikali, ililipa 

kiasi cha dola za Marekani milioni 11.63 kama gharama za ukarabati 

wa mgodi baada ya kufunga shughuli zake tarehe 31 Januari 2014. 

Kama nilivyoripoti mwaka 2018/19, kiasi hicho kilitumiwa na Shirika 

la Madini la taifa katika uendeshaji wa kampuni yake ya STAMIGOLD 

na hakuna kiasi kilichobaki hadi kufikia Juni 2021. Vile vile, 

Kampuni ya Tanzanite One Mining Ltd. ilitakiwa kutenga asilimia 1 

ya mauzo yake yote ili kukidhi gharama za kufungwa kwa mgodi 

huo. Uendeshaji wa mgodi huo ulikoma Desemba 2017 na kwa 

mujibu wa taarifa za uthamini za Kampuni ya Sorting Tanzania, 

mapato ya jumla ya kampuni yalikuwa dola za Marekani milioni 

31.02 hadi Desemba 2017 na hivyo Mfuko wa Ukarabati ulitakiwa 

kuwa na dola za Marekani 310,280.95. Hata hivyo, nilibaini kuwa 

amana ya mfuko kwa ajili ya ukarabati ilikuwa dola za Marekani 

9,992.50 tu sawa na asilimia 3 ya kiasi kinachohitajika. 

Kutokuwapo kwa mfumo wa kutekelezaji wa pamoja wa ufuatiliaji 

wa fedha/dhamana za ukarabati kati ya Baraza la Taifa la Hifadhi 

na Usimamizi wa Mazingira na Tume ya Madini kunahatarisha 
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ukarabati wa mazingira wakati wa kusitishwa kwa shughuli za 

uchimbaji madini. Aidha, ukarabati wa eneo la uchimbaji unakuwa 

mzigo kwa Serikali ambayo ina jukumu la kuwalinda wananchi wake 

dhidi ya athari za mazingira. 

Ninapendekeza Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 

Mazingira, Tume ya Madini, na Ofisi ya Makamu wa Rais kuanzisha 

utaratibu wa pamoja utakaohakikisha haki sawa kwa pande zote 

katika ufuatiliaji na matumizi ya fedha zinazotengwa kwa ajili ya 

ukarabati wa mazingira. 

18.4 Mapitio ya Mfumo wa Kisheria katika Sekta ya Madini 

Mfumo wa kisheria ni muundo mzima wa kisheria na udhibiti 

unaoongoza sekta ya madini. Unajumuisha katiba, sheria, kanuni na 

mikataba yote pamoja na ya kimataifa inayosimamia sekta hiyo. 

Mfumo wa kisheria una jukumu muhimu katika kuhakikisha utawala 

bora na maendeleo endelevu, kwani ndio uti wa mgongo wa 

uhusiano kati ya Serikali, makampuni ya madini na wadau wengine 

wa sekta hii. 

Ukaguzi wangu juu ya ufanisi wa mfumo wa kisheria katika sekta ya 

Madini ulibaini mapungufu yafuatayo: 

18.4.1 Kutokuwapo kwa Mkataba wa Mfano wa Uchimbaji wa Madini  

Kifungu cha 4(1) cha Sheria ya Madini, Sura ya 123 [marekebisho ya 

mwaka 2019] kinatoa tafsiri ya “makubaliano ya uchimbaji wa 

madini” kuwa ni makubaliano yanayofanywa kati ya Serikali na 

mwekezaji aliyepewa leseni ya kufanya shughuli za uchimbaji wa 

madini chini ya leseni maalumu ya uchimbaji madini. 

Kifungu cha 129 (1) cha Sheria ya Madini, Sura ya 123 [marekebisho 

ya mwaka 2019] kinasema kuwa “waziri anaweza, kwa 

mapendekezo ya Tume ya Madini, kutunga kanuni kwa ajili ya jambo 

lolote ambalo kwa mujibu wa Sheria hii, litawekwa na kanuni au 

kama itakavyoelezwa”. Kifungu kidogo cha (2)(f) cha Kifungu hiki 

kinaeleza kuwa, hususani, lakini bila kuathiri ujumla wa Kifungu 

kidogo cha (1), kanuni hizo zinaweza kutoa Mkataba wa Mfano wa 



 

242 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Uchimbaji Madini (Standard Model of Development Agreement) na 

aina zingine mbalimbali zitakazotumika chini ya Sheria hii. 

Tathmini yangu iligundua kuwa, Tume ya Madini na Wizara ya Madini 

hazikuwa na mkataba wa mfano wa uchimbaji madini; na kanuni 

hazikuwa zimeandaliwa. Mkataba wa mfano ungewawezesha 

wawekezaji wa madini (wa ndani na nje) kuelewa wajibu katika 

mkataba kwa pande zote mbili (Serikali na wawekezaji). 

Ni maoni yangu kuwa, kwa kuzingatia uwapo wa matakwa mengi  

katika sheria, kanuni, taratibu na miongozo na kutoka kwa taasisi 

mbalimbali zinazosimamia shughili za sekta ya madini, mkataba wa 

mfano wa uchimbaji madini ungeweka pamoja mahitaji yote na 

kurahisisha utekelezaji na uzingatiaji wa sheria. Vilevile, 

ungesaidia usimamizi wa mapato ya kodi na yasiyo ya kodi katika 

sekta ndogo ya madini. 

Pamoja na kuwapo kwa sheria na kanuni zinazoelezea mambo 

mbalimbali katika sekta ya madini, ninapendekeza, Tume ya 

Madini kubuni mkataba wa mfano wa uchimbaji wa madini, 

ambao unaweza kutumika kama kigezo cha msingi cha mikataba 

ijayo kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na wawekezaji 

katika sekta ya madini. 

18.4.2 Utekelezaji Usioridhisha wa Umiliki wa Hisa za Serikali katika 

Kampuni za Madini 

Kifungu cha 10(1) cha Sheria ya Madini, Sura 123 (marekebisho ya 

mwaka 2019) kinataka, katika kila shughuli ya uchimbaji chini ya 

leseni ya uchimbaji madini au leseni maalumu, Serikali iwe na hisa 

isiyopungua asilimia 16 katika mtaji wa kampuni ya uchimbaji wa 

madini kulingana na aina ya madini na kiwango cha uwekezaji. 

Ili kutekeleza takwa hilo, Serikali ilianzisha Kanuni za Madini 

(Ushiriki wa Taifa) kupitia Tangazo la Serikali Na.939/2020. Kanuni 

ya 6 na 7 za Kanuni hizo zinamtaka Msajili wa Hazina kupata hisa 

zisizopunguzwa kwa niaba ya Serikali na kumpa mamlaka kwa 

kushauriana na Tume ya Madini kuwa na jukumu la kusimamia na 

kudhibiti hisa hizo. 
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Nilikagua utekelezaji na usimamizi wa hisa hizo katika mwaka wa 

fedha 2020/21 na kubaini mapungufu yafuatayo: 

(a) Ukosefu wa Hati za Hisa kama Ushahidi wa Umiliki wa 

Asilimia 16 ya Hisa katika Kampuni za Madini 

Kanuni ya 10(1)(a) ya Kanuni (Ushiriki wa Taifa) za Madini kupitia 

Tangazo la Serikali Na. 939/2020 inatoa haki kwa Serikali ya kupewa 

hati za hisa kama ushahidi wa hatimiliki juu ya idadi ya hisa 

zinazomilikiwa katika kampuni ya uchimbaji wa madini. 

Kwa mujibu wa mfumo wa kutunza taarifa za madini, kuanzia 

tarehe 1 Agosti 2017 hadi tarehe 30 Juni 2021, Tume ya Madini ilitoa 

leseni 62 za madini ikiwa ni baada ya marekebisho ya Sheria ya 

Madini ya Mwaka 2010 yaliyofanywa mwaka 2017 ambayo ilianzisha 

uwapo wa asilimia 16 ya hisa katika kampuni za madini. Hata hivyo, 

baada ya kuomba taarifa kwa Tume ya Madini, Wakala wa Usajili wa 

Biashara na Leseni na Ofisi ya Msajili wa Hazina nilibaini kuwa, 

hakukuwa na ushahidi wa hati za hisa kuhusu umiliki wa hisa za 

Serikali kutokana na leseni 62 zilizotolewa kama inavyotakiwa na 

Sheria. 

(b) Changamoto ya Kupata Asilimia 16 ya Hisa kutoka kwa 

Kampuni Zinazozalisha Bidhaa kwa Kutumia Madini  

Sheria ya Madini inaitaka Serikali kuwa na hisa zisizopungua asilimia 

16 katika mtaji wa kampuni ya uchimbaji wa madini kulingana na 

aina ya madini. NIlibaini kuwa, Serikali bado haijatekeleza matakwa 

ya sheria hiyo yakuwa na asilimia 16 katika kampuni zenye viwanda 

vinavyojishughulisha na uzalishaji wa bidhaa zinatumia malighafi za 

madini ya viwandani; hali ya kuwa Sheria ya Madini haziondoi 

kampuni zenye viwanda vinavyojishughulisha na uchimbaji wa 

madini ambazo zilipata leseni za wachimbaji madini wadogo na wa 

kati kama vile kampuni ya kuzalisha saruji. Hivyo, Tume ya Madini 

na Msajili wa Hazina wanahitaji kubuni njia za kutekeleza matakwa 

ya Sheria. 

Ninapendekeza Msajili wa Hazina aanzishe utaratibu wa pamoja 

wa kuziangalia na kusimamia asilimia 16 ya hisa za Serikali katika 

kampuni za uchimbaji wa madini kwa mujibu wa matakwa ya 
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Sheria ya Madini; pia ahakikishe upatikanaji wa hati za hisa za 

asilimia 16 za umiliki katika kampuni za madini.   

18.5 Kutokuwapo kwa Taratibu za Kulinda Gharama za Gesi 

Zilizokataliwa Dola za Marekani Milioni 371 zenye Mgogoro wa 

Muda Mrefu ambao Haujatatuliwa 

Gharama za petroli zinazoruhusiwa kurejeshwa ni gharama 

zilizotumiwa na kampuni ya kimataifa ya mafuta kwenye shughuli 

za mafuta ambazo kwa mujibu wa masharti ya Mkataba wa 

Ushirikiano katika Uzalishaji wa Gesi na Kanuni za Mafuta na Gesi 

(Hesabu za Gharama Zinazoruhisiwa Kurejeshwa) za Mwaka 2019, 

kampuni ya kimataifa ya mafuta inaruhusiwa kupunguza gharama 

zilizoruhusiwa kupunguzwa kutoka kwenye mapato ya mauzo ya gesi 

kabla ya kupata faida ya mauzo ya gesi itakayogawanywa kati ya 

Serikali na mkandarasi (kampuni ya kimataifa ya mafuta). Kutokana 

na Kifungu cha 12 (p) cha Sheria ya Petroli ya Mwaka 2015, Mamlaka 

ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli (PURA) ina jukumu la 

kufanya usimamizi wa Mkataba wa Ushirikiano katika Uzalishaji wa 

Gesi na inawajibika kufanya ukaguzi wa gharama zinazoruhusiwa 

kurejeshwa.  

Kanuni ya 31 ya Kanuni za mafuta na gesi (Uhasibu wa Gharama 

Zinazoruhisiwa Kurejeshwa) za Mwaka 2019 inaeleza kuwa, pale 

ambapo PURA na kampuni ya kimataifa ya mafuta zitashindwa 

kutatua suala lolote kuhusu ukaguzi wa gharama zinazoruhusiwa 

kurejeshwa, wahusika watapeleka mashauri hayo ambayo 

hayajatatuliwa kwa mtaalamu aliye huru. Pendekezo la mtaalamu 

litakuwa hitimisho la mwisho na la kisheria na gharama 

zinaruhusiwa kurejeshwa zitarekebishwa ipasavyo. 

Mapitio yangu kuhusu usimamiaji wa gharama za uzalishaji wa gesi 

zinazoruhusiwa kurejeshwa uliofanywa na PURA yalibaini kuwa, kwa 

kipindi cha kabla ya mwaka 2015, usimamizi wa gharama za petrol 

zinazoruhusiwa kurejeshwa ulifanywa na Shirika la Maendeleo ya 

Petroli Tanzania. Kwa kipindi cha kabla ya mwaka 2015 hadi mwaka 

2018 (ukaguzi wa gharama zinazoweza kurejeshwa kwa mwaka 2019 

hadi 2021 bado unaendelea) jumla ya gharama zinazoweza 

kurejeshwa kiasi cha dola za Marekani milioni 466 zilikataliwa, kati 
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yake dola Marekani milioni 95 zilikubaliwa na kampuni za kimataifa 

za mafuta na kutorejeshwa, na salio lililobaki la dola za Marekani 

milioni 371 zilikuwa gharama zinazoruhisiwa kurejeshwa 

zilizokataliwa zenye mgogoro kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali 

58. 

Gharama zinazoruhusiwa kurejeshwa zilizokataliwa zimeendelea 

kuwa kwenye mgogoro kwa kipindi cha miaka 2 hadi 13 bila 

suluhisho. PURA ilinieleza kuwa, mamlaka hiyo na kampuni za 

kimataifa za mafuta walikuwa wamemteua mtaalamu huru ili 

kubaini gharama za mwisho zinazoweza kurejeshwa. Hata hivyo, 

kufikia wakati wa ukaguzi (mwezi Februari 2022) hakuna azimio 

lililofikiwa juu ya kiasi cha gharama kilichokataliwa kinachoweza 

kurejeshwa. 

Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa wahusika hawakuchukua hatua za 

kulinda gharama ambazo zina mgogoro juu ya urejeshwaji wake. 

Niligundua kuwa, uhifadhi wa taarifa za kiasi cha gharama 

zilizokataliwa zenye mgogoro unabaki kwa kampuni ya kimataifa ya 

mafuta husika na hivyo hutolewa kutoka kwenye mauzo ya gesi 

kabla ya faida ya mauzo ya gesi itakayogawanywa kwa wahusika 

(Serikali na kampuni ya kimataifa ya mafuta). Kwa mfano, nilibaini 

kuwa waendeshaji vitalu vya Songosongo na Mnazi Bay walikata 

gharama za urejeshaji zilizokataliwa na zilizopo kwenye mgogoro 

ambazo ni dola za Marekani milioni 107 (asilimia 29) kutoka katika 

jumla ya gharama zinazoruhusiwa kurejeshwa zilizokataliwa 

zilizopo kwenye mgogoro wa muda mrefu kiasi cha dola za Marekani 

milioni 371. 

Jedwali Na. 58: Gharama Zisizokubalika Kuingizwa kwenye 

Matumizi:  
Kitalu Mwaka Gharama za 

Gesi 

Zinazoruhusiwa 

Kurejeshwa 

Zilizokataliwa 

“Dola za 

Marekani” 

(Milioni) 

Gharama za Gesi 

Zinazoruhusiwa 

Kurejeshwa 

zilizorekebishwa 

“Dola za 

Marekani” (Milioni) 

Gharama za Gesi 

Zinazoruhusiwa 

Kurejeshwa 

Zilizokataliwa 

zilizobaki  

“Dola za 

Marekani” 

(Milioni) 

Kitalu 

1  

Hadi  2015 106.54 37.32 69.21 

2016-2018 12.39 0.84 11.55 

Jumla Ndogo 118.93 38.17 80.76 

Hadi 2015 68.33 11.59 56.75 
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Kitalu Mwaka Gharama za 

Gesi 

Zinazoruhusiwa 

Kurejeshwa 

Zilizokataliwa 

“Dola za 

Marekani” 

(Milioni) 

Gharama za Gesi 

Zinazoruhusiwa 

Kurejeshwa 

zilizorekebishwa 

“Dola za 

Marekani” (Milioni) 

Gharama za Gesi 

Zinazoruhusiwa 

Kurejeshwa 

Zilizokataliwa 

zilizobaki  

“Dola za 

Marekani” 

(Milioni) 

Kitalu 

4 

2016-2018 11.22 0.54 10.68 

Jumla 

Ndogo 

79.55 12.13 67.42 

Kitalu 

2 

Hadi 2015 105.23 5.75 99.48 

2016-2018 19.98 4.14 15.84 

Jumla 

Ndogo 

125.21 9.89 115.32 

Kitalu 

Mnazi 

Bay 

Hadi 2015 68.14 23.14 45.00 

2016-2017 5.52 1.21 4.31 

Jumla 

Ndogo 

73.67 24.35 49.31 

Kitalu 

Songo 

songo 

Hadi 2015 55.02 10.46 44.56 

2016-2018 14.11 0.14 13.96 

Jumla 

Ndogo 

69.13 10.61 58.52 

Jumla Kuu 466.48 95.14 371.34 

Chanzo: Gharama za Jumla Zilizoruhusiwa Kurejeshwa na Mamlaka 

Ni maoni kuwa, kucheleweshwa kwa utatuzi wa migogoro 

inayoendelea kunapunguza nafasi kwa pande zote (PURA na 

kampuni za kimataifa za mafuta) kusuluhisha mgogoro huo kwani 

baada ya muda baadhi ya stakabadhi za ushahidi zinaweza kupotea 

au kutokea kwa matukio ambayo yatafanya misimamo ya mgogoro 

kukosa uhalali na hivyo Serikali kupoteza mapato kupitia gharama 

za urejeshwaji ambazo zilikataliwa. Zaidi ya hayo, bila utaratibu 

madhubuti wa kulinda gharama zinazoruhusiwa kurejeshwa 

zilizokataliwa kuna hatari kuwa kampuni za kimataifa za mafuta 

zinaweza kushindwa kulipa kiasi hicho (dola za Marekani milioni 

371) mara tu mgogoro huo utakapotatuliwa. Aidha, nina maoni 

kuwa kwa kuzingatia thamani ya muda, kampuni za kimataifa za 

mafuta zinanufaika na kiasi kilicho kwenye mgogoro wakati Serikali 

haipati faida hizo; pia, kuna uwezekano wa kushuka kwa thamani 

kwa kiasi cha gharama kilicho kwenye mgogoro kutokana na 

mfumuko wa bei unaotokana na kushuka kwa thamana ya fedha. 

Ninapendekeza Mamlaka ya PURA (a) ianzishe utaratibu 

utakaolinda gharama za gesi zilizokataliwa na zenye mgogoro  na 

kupunguza fursa za upotevu wa gharama zilizo bado kwenye 
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mgogoro kutumiwa na kampuni za mafuta; na (b) kwa 

kushirikiana na mamlaka zingine husika (kwa mfano, Wizara ya 

Nishati na Mwanasheria Mkuu wa Serikali) kuharakisha utatuzi wa  

mgogoro huu wa gharama za gesi zilizokataliwa kwa kufuata 

taratibu zilizoelezwa katika Mkataba wa Ushirikiano katika 

Uzalishaji wa Gesi na Sheria ya mafuta na gesi na kanuni zake.  
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SURA YA KUMI NA TISA 

MATOKEO YA UKAGUZI MAALUMU NA KAGUZI ZA KIUCHUNGUZI 

19.0 Utangulizi 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 78 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma, 

Tangazo la Serikali Na. 47/2009, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali anaweza kufanya ukaguzi maalumu wa hesabu za 

mamlaka au taasisi yoyote ya umma, Wizara, Idara Inayojitegemea, 

Mamlaka ya Serikali ya Mtaa na chombo chochote kile. Ukaguzi 

maalumu unaweza kufanyika pale ambapo ofisa masuuli au mtu 

yeyote, taasisi, Shirika la umma, Wizara, Idara Inayojitegemea, 

wakala, mamlaka ya Serikali za Mitaa na chombo kingine chochote, 

kitaomba kwa maandishi kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali kama ilivyoainishwa katika Kanuni Na. 79 (1) ya Kanuni 

hizo. 

Kanuni  ya 82 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma Tangazo la Serikali 

Na. 47/2009 zinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali, pale inapobidi, kufanya ukaguzi wa kiuchunguzi kwa 

wizara, idara zinazojitegemea, wakala, serikali za mitaa, mashirika 

ya umma, na taasisi zingine. 

Mwaka huu nilifanya ukaguzi wa kiuchunguzi kuhusu ubadhilifu wa 

fedha za Mamlaka ya Bandari, Bandari ya Mwanza kuanzia mwezi 

Julai 2015 hadi Machi 2020. Nilifanya pia ukaguzi wa kiuchunguzi 

wa tuhuma mbalimbali zilizotolewa na wananchi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Moshi dhidi ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Mjini Moshi na ukaguzi maalum wa Shirika la Posta Tanzania,  mkopo 

maalum uliochukuliwa na Shirika la Taifa la Tija kutoka Mfuko wa 

NSSF na ukaguzi maalum wa vitabu vya kiada vilivyoandaliwa na 

Taasisi ya Elimu Tanzania (TET). 

Sura hii imeainisha mambo ambayo niliyabaini kama ifuatavyo: 
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19.1 Ukaguzi Maalumu katika Mamlaka ya Bandari Tanzania 

19.1.1 Ubadhilifu katika Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA), Bandari 

ya Mwanza kuanzia Julai 2015 hadi Machi 2020 

Ukaguzi wangu wa taarifa za benki zilizowasilishwa na uongozi 

ulibaini kuwepo kwa miamala 157 yenye thamani ya jumla ya 

shilingi bilioni 34.67 ya kuhamisha fedha kutoka Makao Makuu ya 

Mamlaka ya Bandari Tanzania kwenda Bandari ya Mwanza kuanzia 

mwezi Januari 2015 hadi Machi 2020. Katika ukaguzi wangu, 

nilibaini yafuatayo: 

a) Kukosekana kwa Ushahidi wa Maombi ya Kuhamishwa Fedha 

Shilingi Bilioni 22.64 Zilizotumwa Bandari ya Mwanza 

Kati ya miamala 157 ya kuhamisha fedha, menejimenti iliweza 

kunipa nyaraka za maombi ya kuhamisha fedha kwa miamala 51 

yenye thamani ya shilingi bilioni 34.67 shilingi bilioni 12.03, wakati 

miamala yenye thamani ya shilingi bilioni 22.64 haikuwa na nyaraka 

za maombi ya kuhamisha fedha zilizoletwa kwangu kwa ajili ya 

uhakiki.  

b) Kukosekana kwa Ushahidi wa Idhini ya Kuhamisha Fedha 

Shilingi Bilioni 24.29 Zilitumwa Bandari ya Mwanza   

Kati ya miamala 157 ya kuhamisha fedha, menejimenti ilinipatia 

uthibitisho wa vibali 49 vilivyoidhinisha fedha zilizotumwa bandari 

ya Mwanza wakati miamala yenye thamani ya shilingi bilioni 24.29 

(shilingi bilioni 34.67 - shilingi bilioni 10.38). 

c) Kiasi cha Shilingi Milioni 907.33 Kiliidhinishwa zaidi ya Kiasi 

kilichoombwa 

Nilibaini kuwa, kati ya vibali 49 vya kuhamisha fedha, ni vibali 27 

tu ndivyo vilikuwa na maombi ya fedha taslimu kutoka Bandari ya 

Mwanza vyenye jumla ya shilingi  bilioni 1.187. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa fedha zilizoidhinishiwa kuhamishwa 

kutoka Makao Makuu ya Mamlaka ya Bandari kwenda Bandari ya 
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Mwanza ni shilingi bilioni 2.095 badala ya kiasi kilichoombwa shilingi 

bilioni 1.187, hivyo kuwapo na ziada ya shilingi milioni 907.33. 

d) Fedha Shilingi Bilioni 2.09 Zilizohamishiwa Bandari ya 

Mwanza Zilizidi Kiasi Kilichoidhinishwa 

Fedha taslimu zilizohamishiwa Bandari ya Mwanza zilikuwa shilingi 

bilioni 2.89. Hata hivyo, nilibaini shilingi milioni 812.78 pekee ndizo 

ziliidhinishwa kuhamishiwa Bandari ya Mwanza. Hivyo, kiasi 

kilichohamishiwa katika Bandari ya Mwanza kilikuwa kimevuka kiasi 

kilichoidhinishwa kwa shilingi bilioni 2.09. Kiasi hiki cha ziada 

kilichohamishwa cha shilingi bilioni 2.09 zilifanyiwa ubadhirifu na 

maafisa wa Bandari ya Mwanza. 

Mapungufu haya yanaashiria udhaifu katika udhibiti wa ndani ili 

kuhakikisha fedha hazihamishwi kwenda bandari husika zaidi ya zile 

zilizoidhinishwa 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari (a) ihakikishe wahusika 

wanarejesha fedha zilizofanyiwa ubadhirifu; na (b) ipitie upya 

mchakato wa uhamishaji wa fedha za Mamlaka kwa madhumuni 

ya kuimarisha udhibiti. 

19.1.2 Ubadhirifu wa Fedha kwa Kutoa Fedha Taslimu Shilingi Bilioni 

8.38 katika Bandari ya Mwanza 

Nilipitia taarifa za fedha za benki kutoka kwenye akaunti ya benki 

ya matumizi ya Bandari ya Mwanza kwa kipindi cha muda wa miaka 

mitano na miezi mitano kuanzia tarehe 1 Januari 2015 hadi 31 Machi 

2020. Katika mapitio yangu nilibaini jumla ya hundi 7,888 zilitumika 

kutoa fedha shilingi bilioni 31.76 kutoka benki kwa mujibu wa 

taarifa ya akaunti ya benki. Kati ya hundi zilizotumika kuchukua 

fedha zenye thamani ya shilingi bilioni 31.76, ni hundi 4,777 tu 

zenye thamani ya shilingi bilioni 19.41 ndizo ziliwasilishwa kwangu 

na Benki ya CRDB mnamo tarehe 30 Novemba 2020 kwa ajili ya 

ukaguzi.  

Hundi hizo 4,777 zilizopatikana ni pamoja na hundi 2,043 zenye 

thamani ya shilingi bilioni 8.38, ambazo ziligongwa muhuri wa “lipa 

fedha taslimu” na kusainiwa nyuma yake na mlipwaji. Hundi hizo 
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zilitumika kutoa fedha taslimu katika akaunti ya matumizi ya 

Bandari ya Mwanza bila kuandaliwa vocha za malipo kinyume na 

Kifungu cha 4.9.3(a) cha Kanuni za Fedha za Mamlaka ya Bandari 

Tanzania za Mwaka 2012. Kwa hiyo, malipo ya hundi 2,043 yalikuwa 

batili kwa kuwa yote hayakuwa na vibali vya miamala na ushahidi 

wa nyaraka za matumizi (vocha za malipo, na ankara/hati za madai 

zilizoambatanishwa). 

Ingawa Mamlaka ya Bandari Tanzania ilikuwa na watiasaini 3, 

nilibaini kuwa hundi zote 2,043 zilizolipwa kwa miaka 5 na miezi 3 

zilisainiwa na watiasaini wawili. Mmoja wa watiasaini, kupitia 

baruapepe ya tarehe 7 Januari 2021 alithibitisha kuwa kiasi cha 

shilingi bilioni 8.38 kilitolewa bila kuwa na vocha za malipo na 

nyaraka zingine. 

Ninapendekeza kuwa Mamlaka ya Bandari Tanzania (a) ihakikishe 

watumishi waliohusika wanarejesha fedha shilingi bilioni 8.38; 

na (b) ifanye uchunguzi wa hundi 3,111 ambazo 

hazikuwasilishwa kwangu na benki. 

19.1.3 Mkandarasi Aliyepewa Kazi na Mamlaka ya Bandari Kumpa Kazi 

Hiyo Mkandarasi Mwingine Bila Kutoa Taarifa kwa Mamlaka ya 

Bandari na Kufanyika Malipo zaidi ya Gharama Halisi kwa Shilingi 

Bilioni 64.30  

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari iliingia mkataba na “Mkandarasi 

Mkuu” wa shilingi bilioni 172.36 tarehe 3 Agosti 2019 wa muda wa 

mwaka mmoja hadi kufikia mwezi Agosti 2020 kwa ajili ya kuongeza 

kina cha lango na sehemu ya kugeuzia meli katika bandari ya Tanga, 

kufanya tathmini ya athari za kimazingira, na kununua vifaa kwa 

ajili ya shughuli za bandari.  Kwa kulingana na mkataba, gharama 

ya kuongeza kina cha lango na sehemu ya kugeuzia meli katika 

Bandari ya Tanga ilikuwa ni shilingi bilioni 104.92 (asilimia 60 ya bei 

yote ya mkataba). 

Hata hivyo, mnamo tarehe 1 Agosti 2019, “Mkandarasi Mkuu” iliingia 

makubaliano na “Mkandarasi Mbia” kwa ajili ya kazi ya kuongeza 

kina cha lango na sehemu ya kugeuzia Meli kwa bei ya mkataba dola 

za marekani milioni 18.15 sawa na shilingi bilioni 40.46 kwa kipindi 
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cha miezi 11 bila kutoa taarifa kwa Mamlaka ya Usimamizi wa 

Bandari. Pia “Mkandarasi Mkuu” aliingia mkataba na “Mkandarasi 

Mbia” hata kabla ya kusaini mkataba wake na Mamlaka ya Bandari 

Tanzania (TPA). 

Kuingia mkataba bila kutoa taarifa kwa Mamlaka ya Bandari ilikuwa 

ni kinyume na Kifungu Kidogo cha 4.4 cha Masharti ya Jumla ya 

Mkataba kati ya Mamlaka ya Bandari na Mkandarasi Mkuu ambacho 

kinaizuia Mkandarasi Mkuu kutoa sehemu ya kazi  kwa Mkandarasi 

mwingine, na ikiwa kunauhitaji wa kutoa kazi kwa Kampuni 

nyingine kutekeleza kazi zilizoko kwenye mkataba, Mkandarasi 

Mkuu anapaswa kutoa taarifa kwa Mamlaka ya Bandari  siku 28 kabla 

ya kutoa kazi hiyo. 

Aidha, nilibaini jumla ya malipo yaliyolipwa kwa kazi ya kuongeza 

kina cha lango na sehemu ya kugeuzia Meli yalikuwa dola za 

marekeni milioni 18.22 sawa na shilingi bilioni 40.62, kiasi hiki, pia, 

kinajumuisha malipo ya dola za marekani 73,824 sawa na shilingi 

milioni 164.55 kwa huduma za wakala wa meli kwa “Mkandarasi 

mbia”. Ulinganifu wa kiasi kilichotozwa na Mkandarasi Mkuu  

shillingi bilioni 104.92 na kiasi alicholipwa na “Mkandarasi mbia”  

shilingi bilioni 40.62 inaonesha Kiasi kilichotozwa na Mkandarasi 

Mkuu  kimezidi kiasi halisi kilichotumika kufanya malipo ya kazi hiyo 

kwa shilingi bilioni 64.30.  

Ninapendekeza Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari na Wizara ya 

Ujenzi na Uchukuzi (a) kuchukua hatua kutokana na udanganyifu 

wa bei uliofanywa na Mkandarasi Mkuu;  na (b) kuchukua hatua 

kwa maofisa waliopaswa kufanya tafiti za gharama ili kujua 

makisio halisi ya bei kabla ya kuingia Mkataba na mkandarasi.   

19.1.4 Ongezeko la Gharama za Mradi kutokana na Kuchelewesha 

Mchakato wa Manunuzi Shilingi Bilioni 4.44 

Mamlaka ya Bandari Tanzania kwa kutumia njia ya manunuzi bila 

ushindani (single source) ilitoa tuzo ya zabuni kwa Mkandarasi “B” 

mnamo tarehe 29 Agosti 2019 kwa bei ya mkataba ya shilingi bilioni 

12.28 baada ya mzabuni wa kwanza (Mkandarasi A) kutokuendelea 

na zabuni ya gati, ngazi, pamoja na sakafu inayoweza kupitisha vitu 
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vizito (Jetty, Ramp na Heavy Duty Paving) kwenye Bandari ya 

Ndumbi iliyopo Ziwa Nyasa.  

Mapitio ya manunuzi yalibaini kuwa awali Mamlaka ya Bandari 

iliidhinisha tuzo ya kwanza kwa Mkandarasi “A” tarehe 27 Oktoba 

2017 kwa bei ya mkataba ya shilingi bilioni 4.42. Mnamo tarehe 31 

Oktoba 2017 mamlaka ilihitaji kufanyika kwa uhakiki wa uwezo wa 

mkandarasi kabla ya kutoa tuzo kwa mkandarasi. Wakati wa uhakiki 

bei ya zabuni iliongezeka kufikia shilingi bilioni 7.84 kutokana na 

makosa ya kihesabu na kuongezeka kwa mawanda ya kazi. Uhakiki 

ulichukua takribani miezi mitano, na kupelekea Mkandarasi “A” 

kuacha kazi hiyo kutokana na kuchelewa uhakiki.  

Kufuatia mkadarasi “A” kutokuendelea na zabuni, Mamlaka ya 

Bandari ilimua kutumia njia ya manunuzi isiyo ya ushindani na kutoa 

tuzo kwa mkandarasi “B” kwa shilingi bilioni 12.28. Hivyo, kupitia 

njia hiyo ya manunuzi kulikuwa na ongezeko la shilingi bilioni 4.44 

kutoka gharama za mkandarasi “A”. Hata hivyo, hakukuwa na 

ushahidi wa aina yoyote wa ongezeko hilo la bei. Aidha, kuchelewa 

kumpa mkataba na mkandarasi “A”, kumesababisha kuchelewa kwa 

malengo yaliyokusudiwa. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari iwachukulie hatua 

waliyochelewesha mkataba uliosababisha ongezeko la gharama. 

19.1.5 Madeni Yaliyokataliwa na Wadaiwa wa Mamlaka ya Usimamizi wa 

Bandari Shilingi Bilioni 8.38 

Taarifa za fedha za Mamlaka ya Bandari Tanzania zilizoishia tarehe 

30 Juni 2020 zilionesha kuwa Mamlaka ya Bandari inadai kiasi cha 

shilingi bilioni 95.85 kutoka Kampuni mbalimbali na Mashirika ya 

Serikali. Nilichagua sampuli ya madai yaliyofikia kiasi cha shilingi 

bilioni 59.15 (ikiwa ni asilimia 62) kutoka kwa wadaiwa 48 ili niweze 

kupata uthibitisho wa kiasi hicho wanachodaiwa na Mamlaka ya 

Bandari Tanzani. 

Kati ya barua 48 za uthibitisho nilizotuma, ni barua saba tu ndio 

zilizojibiwa. Kwa mujibu wa taarifa za Mamlaka ya Bandari barua 

hizo saba zilikuwa na deni la shilingi bilioni 11.48, hata hivyo majibu 

ya barua hizo kutoka kwa wadaiwa yanaonesha kiasi kinacho daiwa 
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ni  shilingi bilioni 3.10 tu, na kukataa deni lililobaki la shilingi bilioni 

8.38. 

Hivyo, taarifa za madeni za Mamlaka ya Bandari zina kiasi cha madai 

ambayo siyo sahihi, kinachoweza kupelekea ubadhirifu kufanyika 

kupitia madai hayo. 

Ninapendekeza kuwa Mamlaka ya Bandari (a) ifuatilie uthibitisho 

wa barua 41 zilizotumwa kwa wadaiwa ambao hawakujibu (b) 

kufanya uchunguzi wa kiasi cha madeni kilichobaki; na (c) katika 

siku zijazo, ihakikishe inafanya usuluhishi wa mara kwa mara wa 

madeni yake. 

19.1.6 Kutokuzingatia Vigezo Vilivyohitajika katika Ununuzi wa Mashine 

za Kunyanyua Mizigo (Cranes) katika Mamlaka ya Bandari 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari iliingia mkataba 

Na.AE/016/2016-17/CTB/G/40 tarehe 4 Julai 2018 na mzabuni kwa 

ajili ya kununua Mashine mbili za tani 45 za kunyanyulia mizigo 

ambazo ziliwasili tarehe 31 Januari 2019. 

Wakati wa mchakato wa manunuzi, timu ya tathmini ilibaini 

utofauti katika mahitaji ya kiufundi: ‘Telescopic Boom na Jib’ 

iliyohitajika ilikuwa yenye urefu wa mita 66 wakati mzabuni 

alionesha  kuwalisha Telescopic Boom na Jib yake yenye urefu wa 

mita 57 ambayo ni kinyume cha mahitaji.  Licha ya dosari 

zilizobainika, Bodi ya Zabuni ilipendekeza kutoa tuzo ya mkataba 

kwa mzabuni tarehe 25 Januari 2018 kwa bei ya mkataba Euro 

1,524,868 (takriban shilingi bilioni 4.1). 

Vilevile, mnamo tarehe 1 Machi 2018, Timu ya Majadiliano 

iliwasilisha taarifa ikionesha kuwa mzabuni ameeleza kuwa 

‘Telescopic Boom na Jib’ itakuwa na urefu wa mita 57 na itaweza 

kuendena na mahitaji ya bandari. Kwa hivyo, timu yamajadiliano 

ilithibitisha kuwa urefu wa ‘boom’ unaendana na mahitaji ya 

mamlaka ya Bandari Tanzania.  

Nithahiri kuwa kadiri Telescopic boom na jib boom inakuwa ndefu 

ndivyo umbali unaofikiwa na mashine hiyo kuchukua mizigo kwenye 

bandari.Ninaona kuwa uamuzi uliotolewa na timu ya majadiliano 
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haukuwa sahihi, kwa mujibu wa nyaraka za zabuni na mapendekezo 

ya Mhandisi kabla ya utangazaji wa zabuni zinaonesha kuwa Bandari 

ilipanga kununua Telescopic Boom na Jib yenye jumla ya urefu wa  

mita 66. Kubadilika kwa vigezo kumeathiri utendaji kazi wa mashine 

hizo kutokana na uwezo wake kuwa chini ya uwezo unaotakiwa, na 

hivyo kusababisha mashine kuwa na hitilafu katika utendaji kazi na 

hivyo kuigharimu Mamlaka kutokana gharama za ukarabati wa 

mashine hizo. 

 Ninapendekeza kuwa Mamlaka ya Bandari kuchukua hatua 

zinazostahili dhidi ya maofisa wote waliokuwa na dhamana  juu 

ya ununuzi wa mashine hizi na ambao walihusika katika 

kubadilisha mahitaji ya mashine kutoka kwenye mahitaji 

yaliyoainishwa kwenye nyaraka za zabuni. 

19.1.7 Kutowasilishwa kwa Kodi za Maendeleo ya Ujuzi (SDL) na 

Michango ya Hifadhi za Jamii katika Mamlaka Husika Shilingi 

Bilioni 5.86 

Mamlaka ya Bandari Tanzania kupitia Bandari ya Dar es Salaam, 

Tanga na Mtwara iliingia mikataba na makampuni nane kwa ajili ya 

kutoa huduma ya wafanyakazi wa muda kwa ajili ya shughuli za 

bandari hizo kama vile kuendesha mitambo, kushusha na kupakia 

mizigo. Makubalino ya malipo katika mikataba, pia, yanajumuisha 

malipo ya Kodi za Maendeleo ya Ujuzi na Michango ya Hifadhi za 

Jamii kwa ajili ya wafanyakazi hao. 

Mamlaka ya Bandari ilifanya malipo ya SDL kuanzia Septemba 2016 

hadi Juni 2020 kiasi cha Shilingi bilioni 1.39 kwa makampuni hayo 

nane  ili yawasilishe kodi hizo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

Hata hivyo, kati ya kiasi hicho, Mamlaka ya Mapato ilithibitisha 

kupokea shiliingi milioni 210.48 kati ya shilingi bilioni 1.39 

zilizolipwa na mamlaka ya Bandari kwa makampuni nane hivyo, 

makampuni hayo hayakuwasilishi kiasi cha shilingi bilioni 1.17.    

Aidha, Mamlaka ya Bandari ilifanya malipo ya shilingi bilioni 5.23 

kwenye makampuni hayo kwa ajili ya michango ya wafanyakazi 

kwenye Mfuko wa NSSF. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa kati ya 

jumla ya fedha zilizolipwa shilingi bilioni 5.23, shilingi milioni 
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548.56 zilipelekwa kwenye Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa sekta 

binafsi, wakati kiasi kilichobaki shilingi bilioni 4.69 hakikupelekwa. 

Nina shaka na kutowasilishwa kwa kodi ya maendeleo ya ujuzi na 

makato ya mfuko wa hifadhi ya jamii kwa sekta ya binafsi  ya shilingi 

shilingi bilioni 1.17 kwa Mamlaka ya Mpato Tanzania na shilingi 

bilioni 4.69 kwenye Mfuko wa NSSF kunaongeza hatari ya kupoteza 

fedha za umma.  

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari ihakikishe (a) makampuni 

nane yanapeleka Kodi ya Maendeleo ya Ujuzi kiasi cha shilingi 

bilioni 1.17 kwenye Mamalaka ya Mapato au Kiasi hicho 

kinarejeshwa kwenye Mamlaka ya Bandari bila kuchelewa, na (b) 

inachukua hatua stahiki dhidi ya makampuni ambayo 

hayakupeleka michango ya wafanyakazi shilingi bilioni 4.69 

kwenye Mfuko wa NSSF ikiwa pamoja na kurejesha michango 

hiyo kwenye Mamlaka. 

19.1.8 Kodi ya Zuio ambayo Haikukatwa Kutoka kwenye Malipo ya 

Wakandarasi Kiasi cha Dola za Marekani 471,665 na Shilingi 

Milioni 377.99 

Mamlaka ya Bandari ilifanya malipo kwa wakandarasi saba yenye 

thamani ya dola za marekani milioni 23.23 kwa ajili ya ujenzi wa 

jengo la “one stop centre”. Hata hivyo, nilibaini kuwa, kiasi cha 

kodi ya zuio dola za marekani 471,665 hakikukatwa kwenye malipo 

yaliyofanywa kama inavyotakiwa na kifungu cha 83 cha Sheria ya 

Kodi ya Mapoto, Sura. 332 (kama ilivyorekebishwa 2019). 

Pia, nilibaini kuwa kodi ya zuio yenye thamani ya shilingi milioni 

377.99 haikukatwa kwenye malipo yaliyofanywa kwenye kampuni 

moja ya ujenzi ambayo ililipwa shilingi bilioni 8.92 (Ikijumuisha kodi 

ya ongezeko la thamani).  Hivyo, Serikali imepata hasara ya shilingi 

milioni 377.99 na dola za marekani 471,665 kutokana na kutokatwa 

kodi ya zuio. 

Ninapendekeza kuwa wakandarasi warejeshe kiasi walicholipwa 

kuhusiana na kodi ya zuio. 
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19.2 Ukaguzi Maalum katika Shirika la Tija la Taifa (NIP) 

19.2.1 Mapitio ya Mkopo Uliokopwa na Shirika la Tija la Taifa Ili Kulipia 

Gharama za Uendeshaji Wakati wa Uendelezaji wa Viwanja 

Na.775/39 na Na.776/39 Vilivyopo Mtaa wa Ohio, Dar es Salaam 

- Dola za Marekani Milioni 1.53 

Tarehe 28 Februari 2011, Mfuko wa NSSF na shirika la Tija la Taifa 

(Sasa ni idara iliyo chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu) waliingia Mkataba 

wa Ubia wa kuendeleza Kiwanja Na.776/39 na Kiwanja Na. 775/39 

vilivyopo katika mtaa wa Ohio. Ujenzi huo unajumuisha ujenzi wa 

maeneo ya kuegesha magari, kumbi, ofisi, vyumba vya hoteli na 

maeneo maalum kwa ajili ya biashara. Kwa mujibu wa Kifungu cha 

VI (c) cha Mkataba huo uwiano wa umiliki kwa ajili ya uendelezaji 

wa viwanja ni asilimia 75 na asilimia 25 kwa Mfuko na shirika la Tija 

la Taifa matawalia. 

Tarehe 08 Aprili 2011, shirika la Tija la Taifa lilikopa dola za 

marekani milioni 1.53 kutoka Mfuko wa NSSF ili kulipia gharama za 

uendeshaji wakati wa uendelezaji wa kiwanja Na. 776/39 na 775/39 

bila kibali cha Ofisi ya Waziri Mkuu kwa kuwa hakukuwa na Bodi 

kipindi hicho. Mkopo ulipaswa kulipwa ndani ya miaka 5 toka tarehe 

ulipochukuliwa mpaka 30 Juni 2016. Lakini shirika la Tija la Taifa 

halikulipa mkopo huo, ambapo hadi kufikia tarehe 30 Septemba 

2020, kutokana na riba kiasi cha mkopo kiliongezeka hadi kufikia 

dola za Marekani milioni 5.87. 

Katika mapitio yangu ya matumizi ya mkopo nilibaini kuwa kuanzia 

Julai 2011 hadi Oktoba 2015, kwa nyakati tofauti, uongozi wa 

Shirika la Tija la Taifa uliidhinisha matumizi ya mkopo wa kiasi cha 

dola za marekani milioni 1.12 kwa ajili ya malipo ya gharama 

mbalimbali zikiwemo za kuwahamisha wapangaji, udalali na 

gharama za kuendesha ofisi kinyume na madhumuni ya mkopo kama 

inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na.59 
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Jedwali Na. 59: Fedha za Mkopo Zinatumika Kinyume na Malengo 
Na. Maelezo Kiasi  

(Dola za 

Marekani) 

Maelezo ya malipo 

1 Gharama 

za udalali 

 

480,000 Mnamo tarehe 15 Julai 2011, 

Menejimenti ya Shirika la Tija la Taifa  

iliidhinisha malipo ya dola za marekani 

480,000 kama ada ya udalali kwa ajili ya 

kutafuta mwekezaji mkuu kwa ajili ya 

kuendeleza Viwanja Na.775/39 na Na. 

776/39. Pia, hakukuwa na mkataba wa 

kazi hiyo. 

2 Gharama 

za Kisheria 

 

22,756 Tarehe 11 Agosti 2011 Shirika la Tija la 

Taifa lililipa jumla ya dola za marekani 

22,756 kwa ajili ya ushauri wa kisheria 

bila mkataba. Vile vile, Kampuni  hiyo ya 

sheria haikuwa imesajiliwa chini ya 

Msajili wa Biashara na Utoaji Leseni. 

3 Fidia ya 

wapangaji 

 

413,277.45 Kiasi hicho kilitumika kwenye matumizi 

ya ofisi badala ya fidia kwa wapangaji 

4 Gharama 

za utawala 

 

201,100.88 Shirika la Tija la Taifa lilitumia kiasi hiki 

kwa masuala ya kiutawala huku ubia kati 

ya Shirika na Mfuko wa NSSF ulisitishwa 

na Msajili wa Hazina. 

 Jumla 1,117,134.33  

 Chanzo: Hati za malipo ya fedha 

Hii inaonesha kuwa Shirika la Tija la Taifa lilifanya matumizi yasiyo 

na tija ambayo yangeweza kuepukika kama Ofisi ya waziri mkuu 

ingehusishwa kabla ya kuchukua na kutumia mkopo huo. Aidha, 

nilibaini kuwa mkopo haukuwa na faida na hivyo kuongeza mzigo 

kwa Shirika. 

Ninapendekeza kuwa hatua stahiki zichukuliwe kwa waliohusika 

kuruhusu matumizi ya fedha za mikopo yasiyo na tija, bila idhini 

ya Ofisi ya Waziri Mkuu.  
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19.3 Mradi wa Ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi Ludewa 

19.3.1 Kuvunjwa kwa Mkataba Kutokana na Kushindwa Kutekeleza 

Matakwa ya Mkataba 

Tarehe 15 Novemba 2016 Kampuni ya Herkin Builders Limited na 

Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) 

waliingia Mkataba Na. PA/024/2014/2015/HQ/W/024 LOT 1 wenye 

thamani ya shilingi bilioni 7.92 kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha 

Ufundi Stadi Wilaya ya Ludewa. Ujenzi huo ulipaswa kutekelezwa 

kwa kipindi cha wiki 32 kuanzia tarehe 5 Disemba 2016 (siku ambayo 

mkandarasi alikabidhiwa eneo la mradi) hadi tarehe 10 Septemba 

2017. Sharti namba moja la Masharti ya jumla Mkataba (GCC) 

lilibainisha kuwa Kampuni ya Mekon Arch Consult Limited ndiyo 

mshauri elekezi wa mradi. 

Kupitia ukaguzi wangu nilibaini kuwa tarehe 17 Oktoba 2017, 

mshauri aliiomba VETA kuongeza muda wa mkataba kwa miezi 5 

kutokana na sababu kadhaa. Sababu hizo ni kucheleweshwa kwa 

malipo ya awali kwa miezi minne; mvua kubwa iliyonyesha kuanzia 

mwezi Januari hadi Mei 2017; na mshauri wa mradi alimuagiza 

mkandarasi kusimama ili kufanya uchunguzi wa udongo (uchunguzi 

wa kijiografia) kwa sababu udongo katika eneo la mradi ulionyesha 

nyufa. 

Muda uliongezwa kuanzia tarehe 10 Septemba 2017 hadi 15 Februari 

2018 lakini bado kazi hiyo haikukamilika. VETA iliongeza muda wa 

pili wa wiki nne kutoka tarehe 20 Februari 2018 hadi 19 Machi 2018 

lakini bado mkandarasi hakukamilisha mradi. VETA na mkandarasi 

walikubaliana tarehe 5 Juni 2018 kuongeza mkataba (nyongeza Na. 

1) kutoka tarehe 20 Machi 2018 hadi 30 Machi 2019. Pamoja na 

kuongeza muda huo, mradi haukukamilika. 

Tarehe 26 Septemba 2018, kabla ya kumalizika kwa muda wa 

nyongeza wa tarehe 30 Machi 2019, VETA ilimwandikia barua 

mkandarasi kumjulisha kuwa hakuwapo eneo la mradi kwa siku 200 

kuanzia tarehe 15 Februari 2018 na menejimenti ilikuwa inakusudia 

kusitisha mkataba huo kwani alishindwa kuonesha matumizi ya 
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malipo ya awali na kushindwa kukamilisha mradi kwa kuzingatia 

makubaliano. 

Tathmini ya kazi iliyofanyika ilionesha kuwa, hadi wakati wa 

kusitishwa kwa mkataba tarehe 26 Septemba 2018, mkandarasi 

alikuwa amekamilisha kazi yenye gharama ya shilingi milioni 551.60 

kati ya gharama zote za mradi za shilingi bilioni 7.91. Jumla ya 

malipo yaliyolipwa kwa mkandarasi yalikuwa shilingi bilioni 1.16 

(shilingi bilioni 1 kwa malipo ya awali na shilingi milioni 150.94 kwa 

cheti Na.1). 

Aidha, nilibaini kuwa, kati ya majengo 19 yaliyotakiwa kujengwa, 

majengo sita yalikuwa katika hatua ya kuchimba msingi, majengo 

matano katika hatua ya ujenzi wa msingi, na nane yalikuwa 

hayajaanza. 

Baada ya kusitishwa kwa mkataba huo, Mamlaka ilijaribu kutaka 

kufidia gharama zake kupitia dhamana ya kazi yenye thamani ya 

shilingi milioni 986.24, lakini haikufanikiwa kutokana na kesi 

iliyofunguliwa mahakamani na mkandarasi. 

Kutokutekelezwa kikamilifu kwa kazi za mradi, kumesababisha 

kuvunjika kwa Mkataba jambo ambalo litapelekea ongezeko la 

gharama zinazotokana na mfumuko wa bei katika ununuzi wa vifaa 

pindi Mamlaka itakapoamua kurudia mchakato wa kumtafuta 

mkandarasi mwingine kwa ajili ya kutekeleza Mradi huu. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 

Ufundi Stadi (VETA) (a) ihusishe vyombo vya kusimamia sheria ili 

kubaini iwapo kulikuwa na vitendo vya rushwa vilivyosababisha 

kupatikana kwa mkandarasi ambaye anaonekana hakuwa na 

uwezo, na (b) itafute namna bora ya kuweza kumalizia Mradi huu 

wa ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi Ludewa baada ya kuvunja 

mkataba na Herkin Builders. 
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19.4 Tuhuma Mbalimbali Zilizoibuliwa na Wananchi wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Moshi dhidi ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Moshi  

19.4.1 Mabomba Yaliyotumika kwenye Mradi wa Mang’ana Yalikuwa 

Chakavu na Yalifukuliwa Kutoka kwenye Mifumo ya Maji ya 

Zamani 

Katika mahojiano yangu na wafanyakazi wa Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Moshi nilibaini kuwa mabomba ya chuma yenye 

kipenyo cha inchi kumi yaliyotumika kwenye bomba kuu la maji 

katika Mradi wa Maji wa Mang’ana wenye thamani ya shilingi bilioni 

2.15 yalifukuliwa kutoka kwenye mifumo ya zamani ya maji ya Shiri 

na Nsere katika Manispaa ya Moshi. Katika mahojiano hayo, 

watumishi walishindwa kutaja hasa ni lini mifumo hiyo ya Shiri na 

Nsere ilifungwa japo walikadiria kuwa mifumo hiyo ilifungwa tangu 

enzi za ukoloni ikimaanisha kuwa mifumo hiyo ni ya zamani. 

Nilifanikiwa kutembelea ghala la mabomba la Mamlaka na kujionea 

baadhi ya mabomba yaliyofukuliwa kutoka kwenye mifumo ya 

zamani na kufungwa kwenye mradi mpya. 

Vilevile, nilishindwa kubaini vigezo vilivyotumiwa na Mamlaka 

katika maamuzi ya kutumia mabomba hayo ya chuma ya zamani 

kwenye Mradi wa Maji Mang’ana uliokuwa na uwekezaji wa thamani 

ya shilingi bilioni 2.15 ikizingatiwa kuwa ubora wa vifaa hupungua 

kulingana na muda unavyoongezeka. Kwa kuwa ubora wa mabomba 

ya chuma ya zamani haukuweza kuthibitishwa kabla ya kutumika, 

ni dhahiri kuwa kuendelea kutumika kwake kunabaki kuwa na 

mashaka, hali ambayo inaweza kuigharimu Mamlaka siku zijazo.  

Kwa kuzingatia maelezo hayo, ni wazi kuwa tuhuma 

zilizowasilishwa na wananchi wa Wilaya ya Moshi kuwa mabomba 

yaliyotumika ni ya zamani yalikuwa ya kweli.  

Ninapendekeza Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Moshi 

(a) ifanye upimaji na tathmini ya kitalaamu (engineering testing 

and evaluation) kwenye mabomba ya chuma ya zamani yenye 

kipenyo cha inchi kumi yaliyotumika katika Mradi wa Maji wa 

Mang’ana ili kujua ubora wake na kujiridhisha kuhusu uendelevu 
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wake; na (b) ihakikishe waliohusika wachukuliwe hatua stahiki 

kwa kushindwa kutimiza wajibu na majukumu yao ama kwa 

kuruhusu au kushauri kutumika kwa mabomba ya chuma ya 

zamani yaliyofukuliwa kutoka eneo lingine na kuwekwa kwenye 

mradi mpya bila kufanyiwa uchunguzi wa kitalaamu kuhusu 

ubora wake.  

19.4.2 Maji Machafu Yanayotoka Mradi wa  Maji wa Mang’ana  

Kwa mujibu wa maelezo ya Menejimenti ya Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Moshi, mradi wa maji wa Mang’ana ni 

ulitekelezwa kwa ajili ya kusambaza maji kwa wananchi wa vijiji 

vya Uru Kaskazini katika Halmashauri ya Moshi Vijijini. Mradi huu 

ulianza kutekelezwa na Mamlaka mwezi Disemba 2016 na 

kumalizika Disemba 2018 kwa kutumia njia ya manunuzi ya “Force 

Account”. 

Kadhalika, kwa mujibu wa taarifa za fedha za Mamlaka, hadi 

kukamilika kwake, mradi uligharimu kiasi cha shilingi bilioni 2.15 

bila kujumuisha gharama za mabomba ya chuma yaliyofukuliwa 

kutoka kwenye mifumo ya zamani ya maji ya Shiri na Nsere na 

kutumika kwenye mradi wa maji wa Mang’ana yaliyokadiriwa kuwa 

na thamani ya shilingi milioni 441. 

Kufuatia mahojiano niliyoyafanya na baadhi ya watumishi wa 

Mamlaka, nilibaini kuwa maji yanayotoka kwenye Mradi wa Maji wa 

Mang’ana ni machafu hasa kipindi cha mvua. Vilevile, nilitembelea 

Mradi wa Mang’ana ambapo wananchi wa eneo hilo walikiri kuwa 

wakati wa mvua maji huwa machafu. 

Pia, vipimo vya ubora wa maji vilivyofanywa na Mamlaka vilionyesha 

kuwa, wakati wa mvua, maji katika Mradi wa Mang’ana huwa na 

kiwango kikubwa cha chembechembe za matope kwa kiwango cha 

NTU 8-8.17 (Nephelometric Turbidity Units) ambapo ni zaidi ya 

kiwango kilichowekwa na Shirika la Afya Duniani cha NTU 5, na hivyo 

kuyafanya maji hayo yasiwe salama kwa matumizi ya binadamu. 

Uchafu wa maji ulisababishwa na kutoweka mfumo wa chujio katika 

chanzo na bomba kuu. 
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Ninapendekeza Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Moshi 

(a) ifanye usanifu na kujenga mfumo wa kuchuja matope 

(filtration system) kwenye Mradi wa Mang’ana; (b) katika siku 

zijazo, Mamlaka izingatie usanifu bora wa mradi kulingana na 

mahitaji halisi ya miundombinu na eneo husika ili kuondokana na 

changamoto zinazotokana na usanifu duni; na (c) ihakikishe 

waliohusika wanachukuliwa hatua stahiki kwa kushindwa 

kutimiza majukumu yao ya kuhakikisha kuwa mfumo wa kuchuja 

maji umejengwa. 

19.5 Ukaguzi Maalum katika Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) 

19.5.1 Kutozingatiwa kwa Miongozo ya Uandishi, Uchapishaji na 

Usambazaji wa Vitabu vya Kiada kulikosababisha Hasara ya 

Shilingi Bilioni 25.57 

Tarehe 7 Agosti 2014 Serikali kupitia Waraka wa Elimu Na.4 wa 

mwaka 2014 ilirejesha kwa Taasisi ya Elimu Tanzania jukumu la 

kuandaa vifaa vya kujifunzia na kufundishia ikiwa ni pamoja na 

uandishi wa vitabu vya kiada kwa shule za msingi na sekondari. 

Hivyo, Taasisi ya Elimu Tanzania ilitayarisha na kusambaza nakala 

milioni 21.56 za aina 44 za vitabu vya darasa la I hadi III, na kidato 

cha I hadi VI kuanzia mwaka 2014 hadi 2017 kwa gharama ya jumla 

ya shilingi bilioni 25.57. 

Hata hivyo, mwezi Mei 2017 Serikali kupitia Wizara ya Elimu, 

iliviondoa vitabu hivyo mashuleni kutokana na mapungufu makubwa 

yaliyobainika kwenye vitabu hivyo. Mapungufu hayo ni pamoja na 

ukosefu wa mtiririko na uwiano kati ya michoro na taarifa muhimu 

katika michoro, mada zilizoainishwa katika mihutasari ya 

kufundishia lakini maudhui yake hayakujumuishwa katika vitabu 

hivyo, makosa ya sarufi na nyakati, mapungufu ya lugha, maudhui 

na makosa ya kimantiki. 

Mapungufu haya yalisababishwa na kutayarishwa kwa vitabu vya 

kiada bila kuzingatia miongozo ya Wizara ya Elimu ya utayarishaji 

na uthibitishaji wa vifaa vya elimu ya mwaka 2014. Hivyo, Serikali 

imepata hasara ya jumla shilingi bilioni  25.57 kwa vitabu vya kiada 

ambavyo havikuweza kutumika. 
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Ninapendekeza Taasisi ya Elimu Tanzania kuzingatia ubora 

katika utayarishaji wa vitabu vya kiada kwa kufuata Mwongozo 

wa Maandalizi na Uthibitishaji wa vifaa vya kufundishia. 

19.6 Mikopo Iliyotolewa na Kampuni ya Katani kwa Wakulima wa 

Katani 

19.6.1 Makato zaidi ya Mikopo Iliyotolewa kwa Wakulima wa Katani 

Shilingi Milioni 669.53 

Kampuni ya Katani iliweka utaratibu wa wakulima wa mkonge 

waliofanya kazi katika mashamba husika kudai malipo yao kwa 

kutumia hati za madai zinazobainisha taarifa za mkulima, kiwango 

cha kazi, kiasi cha fedha kinachodaiwa kwa kazi zilizofanyika na 

idhini ya Chama cha Wakulima wa Mkonge katika shamba husika.  

Uhakiki wa hati za madai zilizotumwa na wakulima kuidai Kampuni 

ya Katani na marejesho ya mikopo hiyo yaliyofanywa kupitia makato 

kutoka katika malipo ya mauzo ya mkonge (leaf purchases) na 

kutoka katika malipo ya awali kuanzia mwaka 2008 hadi 2018 

nilibaini kuwa wakulima 673 walikopeshwa jumla ya kiasi cha 

shilingi bilioni 2.28 ambapo kiasi cha jumla ya shilingi milioni 727.22 

kilirejeshwa.  

Wakulima wa Shamba la Mwelya walikatwa kutoka katika malipo 

yao (leaf purchases) na malipo ya awali (advances) jumla ya kiasi 

cha shilingi milioni 366.60 licha ya kuwa mikopo iliyotolewa kwa 

wakulima hao ilikuwa shilingi milioni 86.31 tu. Makato haya ni  sawa 

na ziada ya kiasi cha jumla ya shilingi milioni 280.29 kutoka katika 

malipo ya wakulima isivyostahili. 

Vilevile, wakulima walikatwa shilingi milioni 389.24 kama 

marejesho ya malipo ya awali waliyolipwa  na Kampuni ya Katani. 

Hata hivyo, makato hayo hayakuwa na ushahidi wa hati za madai 

zilizopelekwa kwa wakulima hao kuthibitisha uhalali wa mikopo 

husika. Makato hayo yalifanyika kwa wakulima wa Ngombezi, 

Mwelya, Magoma, Magunga na Hale. 

Hivyo, jumla ya kiasi cha shilingi milioni 669.53 kilikatwa kutoka 

kwa wakulima kama marejesho ya mikopo ambayo haikuthibitika 
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uhalali wake kwa kuwa mikopo haikuthibitika kuchukuliwa na 

wakulima husika. Makato yasiyostahili ya jumla ya shilingi milioni 

669.53 kwa wakulima yaliwakosesha stahili na haki yao ya malipo 

hayo hivyo kuathiri uwezo wao wa kifedha. 

Ninapendekeza Kampuni ya Katani irejeshe kiasi cha shilingi 

milioni 669.53  ilichowatwa kwa wakulima isivyostahili. 
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VIAMBATISHO 
 

Kiambatisho Na. I: Uchambuzi wa Hati za Ukaguzi na Maoni Juu ya 
Uzingatiaji wa Sheria ya Ununuzi 

Na. Jina la Taasisi Hati ya Hesabu Hati ya 
Manunuzi 

1  Kampuni ya Ndege Tanzania    Inayoridhisha Isiyokidhi 

2  Chuo Kikuu  Ardhi    Inayoridhisha Inayokidhi 

3  Jumuia ya Wahitimu Chuo Kikuu 
Ardhi 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

4  Kampuni ya Ushauri Elekezi wa 
Mazingira Jengekwa ya Chuo Kikuu 
Ardhi 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

5  Kituo cha Mikutano cha Kimataifa 
Arusha 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

6  Chuo cha Ufundi Arusha    Inayoridhisha Inayokidhi 

7  Kampuni ya Ushauri Elekezi ya 
Uzalishaji Chuo cha Ufundi Arusha 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

8  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Arusha  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

9  Bodi ya Usajili wa Wabunifu wa 
Majengo na Wakadiriaji Majenzi 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

10  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Babati 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

11  Baraza la Kiswahili Tanzania   Inayoridhisha Inayokidhi 

12  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Bariadi 

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

13  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Bukoba 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

14  Mamlaka ya Udhibiti wa Soko la 
Mitaji  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

15  Bodi ya Nafaka na Mazao Mengine   Inayoridhisha Isiyokidhi 

16  Bodi ya Korosho Tanzania    Inayoridhisha Isiyokidhi 

17  Mfuko wa Dhamana ya Kuendeleza 
Zao la Korosho  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

18  Chuo cha Diplomasia   Inayoridhisha Isiyokidhi 

19  Kituo cha Pembejeo za Kilimo na 
Teknolojia Vijijini  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

20  Chuo cha Wanyamapori Afrika    Inayoridhisha Isiyokidhi 

21  Chuo cha Biashara    Inayoridhisha Inayokidhi 

22  Bodi ya Usajili ya Wakandarasi    Inayoridhisha Inayokidhi 

23  Shirika la Usimamizi wa Ukaguzi wa 
Vyama vya Ushirika  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

24  Mfuko wa Maendeleo ya Pamba   Inayoridhisha Isiyokidhi 

25  Chama cha Hakimiliki Tanzania   Inayoridhisha Inayokidhi 

26  Chuo cha Tekinolojia Dar es Salaam    Inayoridhisha Isiyokidhi 

27  Kampuni ya Chuo cha Tekinolojia Dar 
Es Salaam 

  Inayoridhisha Inayokidhi  

28  Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam    Inayoridhisha Inayokidhi 

29  Chuo Kikuu  Kishiriki cha Elimu Dar 
es Salaam  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 
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Na. Jina la Taasisi Hati ya Hesabu Hati ya 
Manunuzi 

30  Kampuni ya Uchapishaji ya Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

31  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

32  Bodi ya Amana za Bima    Inayoridhisha Inayokidhi 

33  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dodoma  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

34  Kampuni ya Ujenzi na Matengenezo 
ya Usafirishaji na Usambazaji wa 
Umeme  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

35  Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nis  na Maji  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

36  Bodi ya Usajili wa Wahandisi    Inayoridhisha Inayokidhi 

37  Balaza la Ushauri la Watumia 
Huduma za Nis  na Maji  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

38  Mamlaka ya Eneo Maalum kwa 
Uzalishaji wa Bidhaa kwa Mauzo ya 
Nje  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

39  Tume ya Ushindani   Inayoridhisha Isiyokidhi 

40  Baraza la Ushindani   Inayoridhisha Inayokidhi 

41  Kampuni ya Gesi Tanzania   Inayoridhisha Inayokidhi 

42  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Geita 

  Yenye Shaka Inayokidhi 

43  Bodi ya Mikopo  ya Elimu ya Juu    Inayoridhisha Isiyokidhi 

44  Kampuni ya Nyumba na Mafao   Inayoridhisha Inayokidhi 

45  Chuo cha Uhasibu Arusha    Inayoridhisha Isiyokidhi 

46  Taasisi ya Ushauri Elekezi ya Chuo 
cha Teknolojia Dar es Salaam 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

47  Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima    Inayoridhisha Isiyokidhi 

48  Chuo cha Usimamizi wa Fedha    Inayoridhisha Isiyokidhi 

49  Chuo cha Mipango na Maendeleo 
Vijijini  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

50  Chuo cha Ustawi wa Jamii    Inayoridhisha Inayokidhi 

51  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa 
Mazingira Iringa  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

52  Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete   Inayoridhisha Inayokidhi 

53  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa 
Mazingira Kahama –Shinyanga  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

54  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa 
Mazingira Kahama  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

55  Shirika la Masoko ya Kariakoo Kushindwa Kutoa 
Maoni 

Kushindwa 
Kutoa 
Maoni 

56  Kituo cha Elimu Kibaha    Inayoridhisha Isiyokidhi 

57  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Kigoma/Ujiji  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

58  Kampuni ya Kikuletwa    Inayoridhisha Inayokidhi 

59  Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Kilimanjaro  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

60  Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za 
Ngozi Kilimanjaro  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 



 

268 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Jina la Taasisi Hati ya Hesabu Hati ya 
Manunuzi 

61  Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa 
Nchi Kavu 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

62  Baraza la Usimamizi Watumiaji 
Huduma za Usafiri wa Nchi Kavu  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

63  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Lindi  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

64  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Makambako 

  Inayoridhisha  Inayokidhi 

65  Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za 
Bahari  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

66  Kampuni ya Huduma ya Meli    Inayoridhisha Isiyokidhi 

67  Mfuko wa Elimu na Mafunzo ya 
Bahari 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

68  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Masasi-Nachingwea  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

69  Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

70  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mbeya  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

71  Kampuni ya MCB   Inayoridhisha Inayokidhi 

72  Bohari Kuu ya Dawa    Inayoridhisha Isiyokidhi 

73  Kampuni ya Mkulazi    Inayoridhisha Isiyokidhi 

74  Chuo kikuu Kishiriki cha Elimu 
Mkwawa  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

75  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Morogoro 

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

76  Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi    Inayoridhisha Inayokidhi 

77  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Moshi  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

78  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mtwara  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

79  Hospitali ya Taifa Muhimbili   Inayoridhisha Isiyokidhi 

80  Taasisi ya Mifupa Muhimbili   Yenye Shaka Isiyokidhi 

81  Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

82  Mamalaka ya Maji safi na Usafi wa 
Mazingira Muleba 

  Yenye Shaka 
Isiyokidhi 

83  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Musoma  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

84  Chuo cha Kumbukumbu cha Mwalimu 
Nyerere 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

85  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mwanga 

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

86  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

87  Chuo Kikuu cha Mzumbe    Inayoridhisha Isiyokidhi 

88  Balaza la Sanaa Tanzania    Inayoridhisha Isiyokidhi 

89  Bodi ya Taifa ya Wahasibu na 
Wakaguzi wa Hesabu Tanzania 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

90  Ofisi ya Taifa ya Takwimu    Inayoridhisha Isiyokidhi 

91  Baraza la Taifa la Ujenzi   Inayoridhisha Inayokidhi 
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Na. Jina la Taasisi Hati ya Hesabu Hati ya 
Manunuzi 

92  Baraza la Elimu ya Ufundi Tanzania   Inayoridhisha Inayokidhi 

93  Shirika la Maendeleo la Taifa    Inayoridhisha Inayokidhi 

94  Baraza la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

95  Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

96  Baraza la Mitihani Tanzania    Inayoridhisha Inayokidhi 

97  Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya   Inayoridhisha Isiyokidhi 

98  Shirika la Nyumba la Taifa   Inayoridhisha Isiyokidhi 

99  Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Magonjwa ya Binadamu  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

100  Chuo cha Usafirishaji cha Taifa    Inayoridhisha Inayokidhi 

101  Shirika la Bima la Taifa    Inayoridhisha Isiyokidhi 

102  Makumbusho ya Taifa la Tanzania   Inayoridhisha Inayokidhi 

103  Kampuni ya Ranchi za Taifa    Inayoridhisha Inayokidhi 

104  Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Sekta Binafsi 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

105  Balaza la Michezo Tanzania    Inayoridhisha Isiyokidhi 

106  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

107  Mamalaka ya Maji safi na Usafi wa 
Mazingira Ngara 

  Yenye Shaka 
Inayokidhi 

108  Chuo Kikuu  Huria cha Tanzania    Inayoridhisha Inayokidhi 

109  Taasisi ya Saratani ya Ocean Road   Inayoridhisha Inayokidhi 

110  Mamalaka ya Maji safi na Usafi wa 
Mazingira Njombe 

  Inayoridhisha 
Inayokidhi 

111  Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa 
Juu wa Petroli  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

112  Kampuni ya Uwekezaji ya PPF na 
DCC 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

113  Mamlaka ya Rufaa za Zabuni za 
Umma  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

114  Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa 
Umma  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

115  Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na 
Ugavi Tanzania 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

116  Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Kwa 
Watumishi wa Umma  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

117  Mfuko wa SELF    Inayoridhisha Inayokidhi 

118  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Shinyanga  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

119  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Singida  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

120  Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

121  Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine    Inayoridhisha Isiyokidhi 

122  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Songea  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

123  Kampuni ya Stamigold    Inayoridhisha Isiyokidhi 

124  Shirika la Taifa la Madini    Inayoridhisha Isiyokidhi 
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Na. Jina la Taasisi Hati ya Hesabu Hati ya 
Manunuzi 

125  Bodi ya Sukari Tanzania    Inayoridhisha Inayokidhi 

126  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Sumbawanga  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

127  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Tabora  

  Yenye Shaka Inayokidhi 

128  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Tanga  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

129  Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL   Inayoridhisha Inayokidhi 

130  Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

131  Tume ya Nishati ya Atomiki Tanzania   Inayoridhisha Inayokidhi 

132  Kampuni ya Biotech Products 
Tanzania 

  Inayoridhisha 
Inayokidhi 

133  Shirika la Utangazaji Tanzania    Inayoridhisha Isiyokidhi 

134  Shirika la Viwango Tanzania    Inayoridhisha Inayokidhi 

135  Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania    Inayoridhisha Inayokidhi 

136  Baraza la Ushauri la Watumia 
Huduma za Usafiri wa Anga  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

137  Bodi ya Kahawa Tanzania    Inayoridhisha Inayokidhi 

138  Tume ya Sayansi na Teknolojia    Inayoridhisha Inayokidhi 

139  Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania    Inayoridhisha Inayokidhi 

140  Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano 
Tanzania  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

141  Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za 
Zege Tanzania 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

142  Bodi ya Pamba Tanzania   Inayoridhisha Isiyokidhi 

143  Bodi ya Maziwa Tanzania    Inayoridhisha Inayokidhi 

144  Mamlaka ya Elimu Tanzania    Inayoridhisha Isiyokidhi 

145  Shirika la Umeme Tanzania   Inayoridhisha Isiyokidhi 

146  Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 
Mitambo Tanzania 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

147  Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

148  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania   Inayoridhisha Inayokidhi 

149  Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania   Inayoridhisha Inayokidhi 

150  Tasisi ya Utafiti Wa Misitu Tanzania   Inayoridhisha Inayokidhi 

151  Kampuni ya Uendelezaji wa 
Jotoardhi Tanzania 

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

152  Taasisi ya Elimu Tanzania    Inayoridhisha Isiyokidhi 

153  Kituo cha Uwekezaji Tanzania   Inayoridhisha Inayokidhi 

154  Bodi ya Huduma za Maktaba 
Tanzania 

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

155  Bodi ya Nyama Tanzania   Inayoridhisha Inayokidhi 

156  Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba 
Tanzani  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

157  Soko la Bidhaa Tanzania     Inayoridhisha Inayokidhi 

158  Baraza la Taifa la Biashara Tanzania    Inayoridhisha Inayokidhi 

159  Mamlaka ya Hifadhi za Taifa    Inayoridhisha Isiyokidhi 

160  Shirika la Maendeleo ya Petrol 
Tanzania 

  Inayoridhisha Isiyokidhi 
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Na. Jina la Taasisi Hati ya Hesabu Hati ya 
Manunuzi 

161  Mamlaka ya Bandari Tanzania   Yenye Shaka Isiyokidhi 

162  Shirika la Posta Tanzania   Inayoridhisha Isiyokidhi 

163  Bodi ya Pareto Tanzania   Inayoridhisha Inayokidhi 

164  Shirika la Reli Tanzania Kushindwa Kutoa 
Maoni 

Isiyokidhi 

165  Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania   Inayoridhisha Isiyokidhi 

166  Bodi ya Mkonge Tanzania   Inayoridhisha Isiyokidhi 

167  Wakala wa Maendeleo ya Wakulima 
Wadogo wa Chai Tanzania  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

168  Kampuni ya Magazeti ya Serikali 
Tanzania 

  Yenye Shaka Isiyokidhi 

169  Shirika la Mawasiliano Tanzania   Yenye Shaka Isiyokidhi 

170  Bodi ya Tumbaku Tanzania   Inayoridhisha Isiyokidhi 

171  Bodi ya Utalii Tanzania    Inayoridhisha Inayokidhi 

172  Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara 
Tanzania  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

173  Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori 
Tanzania 

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

174  Bodi ya Rufaa za Kodi   Inayoridhisha Inayokidhi 

175  Baraza la Rufaa za Kodi   Inayoridhisha Inayokidhi 

176  Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 
Huduma za Mawasiliano  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

177  Bodi ya Chai Tanzania    Inayoridhisha Isiyokidhi 

178  Benki ya TIB Maendeleo     Inayoridhisha Inayokidhi 

179  Benki ya TIB Rasilimali   Inayoridhisha Inayokidhi 

180  Benki ya Posta Tanzania - TPB   Inayoridhisha Inayokidhi 

181  Kampuni ya TTCL Pesa    Inayoridhisha Inayokidhi 

182  Mfuko wa wadhamini wa Kampuni ya 
TTCL Pesa 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

183  Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu Katika 
Ukanda wa Kitropiki 

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

184  Kampuni ya Ubungo Plaza    Inayoridhisha Inayokidhi 

185  Mamalaka ya Maji safi na Usafi wa 
Mazingira Tukuyu 

  Inayoridhisha 
Inayokidhi 

186  Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote   Inayoridhisha Inayokidhi 

187  Chuo Kikuu cha Dar es Salaam    Inayoridhisha Isiyokidhi 

188  Kituo cha  Komputa Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam  

  Inayoridhisha Inayokidhi 

189  Chuo Kikuu cha Dodoma    Inayoridhisha Isiyokidhi 

190  Mfuko wa UTT AMIS   Inayoridhisha Inayokidhi 

191  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

192  Bodi ya Udhibiti wa Stakabadhi 
Gharani  

  Inayoridhisha Isiyokidhi 

193  Kampuni ya Nyumba za Watumishi    Inayoridhisha Inayokidhi 

194  Kampuni ya Nyumba za Watumishi – 
Mfuko wa Uwekezaji Katika Miliki 

  Inayoridhisha Inayokidhi 

195  Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi   Inayoridhisha Inayokidhi 
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Kiabatisho Na. II: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi kwa Miaka Iliyopita 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

1.  2017/18 Kutopatikana kwa 
Wafaidika wa 
Mikopo ya shilingi 
trilioni 1.46 – Bodi 
ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu  
  
Nilipendekeza Bodi 
ishirikiane na 
Taasisi zingine na 
vyanzo vingine vya 
taarifa ili 
kuiongezea nguvu 
kanzidata yake na 
kuweza 
kuwatambua 
wakopaji ambao 
haijaweza 
kuwatambua.  

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. Bodi 
itashauriwa 
kutumia vyanzo 
vingine vya taarifa 
kuweza 
kuwatambua 
wakopaji ili 
kuongeza 
makusanyo. Kwa 
sasa Bodi ya 
mikopo inatarajia 
kuingia  
makubaliano na 
Mamlaka ya 
Mapato, Mfuko wa 
Hifadhi wa Jamii 
kwa Sekta Binafsi 
na wakala wa 
usajili wa leseni ya 
biashara.  

Utekelezaji 
unaendelea. Hadi 
kufikia mwishoni 
mwa mwaka wa 
fedha 2020/21, 
wafaidika kwa 
kiasi cha shilingi 
billioni 249.74 
hawajapatikana 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 

2.  2017/18 Kutotambuliwa 
kwa Mapato 
yatokanayo na riba 
kutoka kwenye 
akaunti za Amana - 
Benki ya 
Maendeleo TIB 
Shilingi Bilioni 
7.61 na Mfuko wa 
UTT Shilingi Milioni 
962  
  
Nilipendekeza kuwa 
Menejimenti ya 
kampuni ya Reli 
(kwa sasa TRC) 
ifanye ufuatiliaji ili 
kuweza kurejesha 
kiasi 
kilichowekezwa. 
Pia, Serikali iingilie 
kati na kuchukua 
hatua stahiki ili 
kunusuru hali 
iliyopo kwa kuwa 
inaathili shughuli za 
iliyokuwa Kampuni 
Hodhi ya Reli 
(RAHCO) kwa sasa 

Serikali kupitia 
Msajili wa Hazina 
itafuatilia 
ilikuhakikisha 
mapendekezo ya 
Mkaguzi 
yanafanyiwa kazi. 
Hatua za 
utekelezaji 
zitawasilishwa 
kwa Mkaguzi 
kipindi kijacho.  

Pamoja na 
majibu ya 
Serikali, hakuna 
hatua 
zilizochukuliwa 
kutekeleza 
mapendekezo ya 
ukaguzi. 

Halijatekele
zwa  
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Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

Shirika la Reli 
Tanzania.  

3.  2017/18 Mashirika ya Umma 
Kutokuwa na Bodi 
za Wakurugenzi na 
Bodi za Wadhamini  
  
Nilipendekeza 
Mamlaka husika 
ichukue hatua 
madhubuti ikiwemo 
kuanza mchakato 
wa kuteua Bodi 
kabla ya kwisha 
kwa muda wa Bodi.  

Serikali imefanya 
uteuzi kujaza 
nafasi za wajumbe 
wa Bodi katika 
Mashirika 
mbalimbali ya 
Serikali 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea. 
 
Hata hivyo, bado 
kuna mashirika 
38 yasiyo na Bodi 
katika mwaka wa 
fedha 2020/21  

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 

4.  2017/18 Kukosekana kwa 
Utaratibu wa 
Kuhakikisha 
Bidhaa zote 
Zinazoingia Nchini 
Zinakatiwa Bima 
na Makampuni za 
Bima Kitanzania  
  
Nilipendekeza 
Mamlaka ya 
Usimamizi wa 
Huduma za Bima 
Tanzania ishirikiane 
na wadau wengine 
kama vile Mamlaka 
ya Mapato 
Tanzania, Shirika la 
Wakala wa Meli, 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania, na 
Shirika la Viwango 
Tanzania wenye 
majukumu 
mbalimbali katika 
uingizaji wa bidhaa 
nchini ili kuwe na 
utaratibu na nguvu 
ya pamoja katika 
kuboresha, 
kudhibiti na 
kuhakikisha bidhaa 
zote zinazoingia 
nchini zinakatiwa 
bima katika 
kampuni bima ya 
Tanzania.  

Uongozi 
umepokea maoni 
ya mkaguzi. 
Tunaendelea na 
majadiliano na 
Mashirika ya 
Umma mengine 
kuweza 
kuhakikisha 
bidhaa zote 
zinazoingia nchini 
zinakatiwa bima 
katika kampuni za 
Kitanzania. 

Mamlaka ya 
Usimamizi wa 
Huduma za Bima 
Tanzania 
inaendelea na 
ufuatiliaji wa 
karibu na 
Mamlaka ya 
Mapato 
Tanzania, 
Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri 
Ardhini na 
Mamlaka ya 
Bandari Tanzania 
kuhusu utaratibu 
wa ufuatiliaji wa 
uingizaji wa 
bidhaa kutoka 
nje ya nchi.  

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 
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Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

5.  2017/18 Kutokurejeshewa 
kiasi cha Shilingi 
Bilioni 20.63 za 
Gharama za 
Kuendesha Mkongo 
wa Mawasiliano wa 
Taifa   

Nilipendekeza 
Shirika la 
Mawasiliano lifanye 
ufuatiliaji Wizarani 
ili kudai kiasi cha 
shilingi bilioni 
20.63 baada ya 
kuondoa makato 
yote..  

Tunapendekeza 
Shirika la 
Mawasilino 
Tanzania na 
Mkongo wa 
Mawasiliano wa 
Taifa waingie 
makubalino ya 
kukatana (net-off) 
ili kuhakikisha 
deni linalipwa. 

Tarehe 12 Machi 
2021, Shirika La 
Mawasiliano 
Tanzania liliingia 
mkataba na 
Wizara ya 
Mawasiliano na 
Teknolojia ya 
Habari kuhusu 
usimamizi wa 
madeni ambayo 
yalikuwa 
hayajalipwa na 
masharti ya 
biashara ya 
miamala 
inayoendelea 
kati ya wahusika 
kuhusiana na 
Mkongo wa 
Mawasiliano wa 
Taifa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji zaidi 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 

6.  2017/18 Kutotekelezwa 
kwa Makubaliano 
ya  Hatua Muhimu  
Ili Kupunguza 
Athari za Ajali za 
Barabarani kwa 
Wanyapori  

  

Nilipendekeza 
Mamlaka ya Hifadhi 
za Taifa iimarishe 
hatua za ufuatiliaji 
wa ajali za 
barabarani. Pia, 
kutafuta wadau 
wengine kama 
Wakala wa 
Barabara Tanzania 
na kushirikiana nao 
katika gharama za 
matengenezo ya 
barabara ndani ya 
hifadhi za taifa. 

Mamlaka ya 
Hifadhi za Taifa 
imeandaa hatua 
mbalimbali za 
kupunguza athari 
za ajali za 
barabarani kwa 
wanyamapori 
  

Ukaguzi wangu 
wa mwaka 
2020/21 juu ya 
ripoti ya  ulinzi 
katika Hifadhi ya 
Taifa ya Mikumi 
ulibaini kuwa 
takwimu 
zilizokusanywa 
kwa mwaka 
husika 
zinaonesha 
kuwa, jumla ya 
wanyamapori 535 
waliuawa katika 
ajali za barabara 
kuu ya TANZAM. 
Hili ni ongezeko 
la takribani 
wanyamapori 429 
ikilinganishwa na 
wanyama 106 
waliouawa 
kipindi kama hiki 
mwaka jana. 

Katika hatua 
za 
utekelezaji 
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Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

7.  2017/18 Hasara Endelevu 
katika Kampuni ya 
Ndege ya Tanzania 
(ATCL)  

  

Nilipendekeza kuwa 
Kampuni ya Ndege 
ya Tanzania 
iendelee 
kuimarisha utendaji 
wake wa kazi ili 
liweze kupata faida 
kupitia kuongeza 
mapato na 
kupunguza gharama 
za uendeshaji. 
Hatua hizi 
zinawezekana kwa 
kutoa huduma nzuri 
kwa wateja, 
kutumia vizuri 
ndege zilizopo, na 
kubuni mbinu za 
kupunguza zaidi 
gharama za 
uendeshaji. Pia, 
nilipendekeza 
Serikali itoe 
msaada wa kifedha 
kwa Kampuni ili 
kuiwezesha kulipa 
madeni ya nyuma 
yanayoiongezea 
gharama kupitia 
ulipaji wa riba 
ambazo zinachukua 
sehemu kubwa ya 
mapato. 

Serikali imepokea 
maoni ya mkaguzi 
ya kuendelea 
kutoa msaada 
katika Shirika la 
Ndege ili 
kuhakikisha 
linapata faida kwa 
kuongeza mapato. 

Katika mwaka wa 
fedha 2020/21 
Kampuni ya 
Ndege Tanzania 
ilipata hasara ya 
shilingi ya shilingi 
bilioni 36.499.  

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 

8.  2017/1
8 

Ucheleweshaji wa 
Urejeshwaji wa 
Malipo 
Yaliyofanyika 
Kimakosa zaidi ya 
Mara Moja kwa 
Wastaafu – Shilingi 
Milioni 218.31  
  
Nilipendekeza 
Mfuko utumie 
mbinu zingine ili 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi na pia 
itaelekeza Mfuko 
wa Hifadhi ya 
Jamii kwa 
Watumishi wa 
Umma kutafuta 
njia 
itakayowezesha 
kupata kiasi chake 
inachodai  

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea. 
Hata hivyo, 
sijaona ushahidi 
wa utekelezaji 
wa mapendekezo 
yangu. 

Halijatekele
zwa 
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Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

uweze kupata kiasi 
chake kilichobaki. 
  
 Nilipendekeza 
Menejimenti ya 
Bodi ya Nafaka na 
Mazao 
Mchanganyiko 
kuonesha malengo, 
masharti, na 
matumizi ya 
mkopo. Pia, 
kuwajibika kwa 
kuchukua mkopo 
bila idhini ya Bodi. 

9.  2017/1
8 

Mkopo wa Muda 
Mrefu Shilingi 
Bilioni 47.4  
  
Nilipendekeza 
Serikali iangalie 
uwezekano wa 
kuiondolea deni 
hilo Mamlaka ya 
Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Dar es 
Salaam ili iweze 
kufanya kazi kwa 
ufanisi zaidi. 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mdhitibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za 
Serikali. Serikali 
itaangalia 
uwezekano wa 
kuifutia Mamlaka 
ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam deni 
hilo ili kuiwezesha 
kutoa huduma kwa 
ufanisi zaidi. 

Majibu ya serikali  
nimeyapokea, 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 

10.  2017/1
8 

Kasi Isiyoridhisha 
ya Ukusanyaji wa 
Marejesho ya 
Mikopo Iliyotolewa 
na Mamlaka ya 
Elimu Tanzania  

  

Nilipendekeza 
kwamba Mamlaka 
ya Elimu Tanzania 
iimarishe 
ukusanyaji wa 
mikopo pamoja na 
kuweka mikakati 
stahiki katika 
ukusanyaji wa 
madeni hayo. 

  

Serikali 
imeboresha 
mikakati ya 
ukusanyaji wa 
marejesho ya 
mikopo kwa 
kuunda kamati ya 
ufuatiliaji wa 
marejesho ya 
mikopo ambayo 
inawajibika kwa 
makusanyo ya 
marejesho ya 
mikopo yote 
inayotakiwa 
kurejeshwa. Pia, 
Mamlaka 
imesitisha kutoa 
mikopo kwa shule 
na taasisi za 
kitaaluma, huku 
ikiendelea 

Nilipitia barua za 
kukumbusha. 

Hata hivyo, 
hakuna malipo 
yoyote 
yaliyopokelewa 
kutoka kwa 
taasisi 7 kati ya 
taasisi 18 
zilizokuwa na 
madeni ya 
mikopo yenye 
thamani ya 
shilingi bilioni 1.6 
kwa zaidi ya 
mwaka mmoja  
 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 
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Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

kuboresha 
mchakato wa 
kukusanya 
madeni. 

11.  2017/1
8 

Kutotumika 
Kikamilifu kwa 
Mfumo wa GC  

Nilipendekeza 
Shirika la Bima la 
Taifa liwasiliane na 
mtoahuduma ili 
kuhakikisha 
masuala yote 
yaliyobaki kama 
ilivyooneshwa 
katika hati ya 
mahitaji ya kazi za 
mfumo 
yanatatuliwa; na 
lihakikishe mfumo 
unafanya kazi 
kikamilifu kama 
ulivyotarajiwa. 

Muda wa mfumo 
umeisha 
(Uchakavu) 

Shirika la Bima la 
Taifa kwa sasa 
linatumia mfumo 
mpya wa ERP 
ambao 
unatumika 
kwenye utendaji 
wa bima za 
maisha na 
kawaida na hivyo 
mfumo wa GS 
umekosa 
matumizi na 
umefutwa 

Limepitwa 
na wakati 

12.  2017/1
8 

Hisa za UDA 
Ziliuzwa bila 
Kuidhinishwa na 
Msajili wa Hazina 
  
Nilipendekeza hisa 
zilizorejeshwa kwa 
Msajili wa Hazina 
zitolewe kwa 
Serikali ili iweze 
kuwa mwanahisa 
mwenye hisa 
nyingi. 

  Hakuna majibu 
ya Serikali juu ya 
pendekezo hili. 

Halijatekele
zwa 

13.  2017/1
8 

Upungufu wa 
Mabasi ya 
Mwendokasi  
  
Nalipendekeza 
Kampuni ya DART 
iongeze kasi ya 
kutekeleza 
makubaliano ya 
kuongeza mabasi ili 
kukidhi mahitaji ya 
sasa kwa kutoa 
huduma nzuri. 

  
  

Hakuna majibu 
ya Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya. 

Halijatekele
zwa 



 

278 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

14. 14. 2017/1
8 

Kushindwa 
kutimiza Wajibu 
katika Kutekeleza 
Mradi wa KFW 
kwenye Hifadhi ya 
Taifa ya Serengeti 
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya Hifadhi 
za Taifa Tanzania 
na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania 
kumaliza suala la 
msamaha wa kodi 
ili kusaidia 
utekelezaji wa 
mradi. 

  Hakuna majibu 
ya Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya. 

Halijatekele
zwa 

15.  2017/1
8 

Kodi Zinazodaiwa 
kwenye Taasisi za 
Umma ambapo 
(Shirika la 
Utangazaji 
Tanzania) Lilikuwa 
Linadaiwa Shilingi 
Bilioni 2.27  
  
Nilipendekeza kuwa 
Taasisi za Umma 
zilipe kodi kwa 
wakati ili 
kuondokana na 
malipo ya adhabu 
yanayotokana na 
ucheleweshaji.  

Serikali kupitia 
Shirika la 
Utangazaji 
Tanzania iliandika 
barua yenye 
kumbukumbu Na. 
CDA:341/361/01 
ya tarehe 27 Machi 
2019 kwenda 
Mamlaka ya 
Mapato Tanzania 
kuhusu mpango wa 
malipo. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Hata hivyo, 
ninasisitiza 
kulipwa kwa kodi 
ya ongezeko la 
thamani kwa 
wakati ili 
kuepuka 
mrundikano wa 
riba na adhabu za 
kila mwezi kwa 
mujibu wa Sheria 
ya Kodi ya 
Mapato ya Mwaka 
2015 na Sheria ya 
Usimamizi wa 
Kodi ya Mwaka 
2014. 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 

16.  2017/1
8 

Madeni ya Shilingi 
Bilioni 10.83 ya 
Kodi ya Ongezeko 
la Thamani kwa 
Mkongo wa Taifa   
  
Nilipendekeza 
Shirika la 
Mawasiliano 
Tanzania na Wizara 
ya Ujenzi na 
Uchukuzi wamalize 
suala la kodi ya 
ongezeko la 
thamani kwa 
Mkongo wa Taifa.  

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. 
Mapendekezo 
haya 
yatatekelezwa 
kwa kuwa na 
maridhiano 
pamoja na 
kuzingatia Kanuni 
za Shirika husika. 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea na 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 
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Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

17.  2018/19 Wapangaji bila 
Mikataba 
  
Nilipendekeza 
Kampuni ya 
Uendelezaji wa 
Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa 
Kilimanjaro na 
Shirika la Masoko 
Kariakoo 
kuwasainisha 
mikataba 
wapangaji wake. 

Menejimenti 
imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. 
Kwa Shirika la 
Masoko Kariakoo, 
zoezi la kusainisha 
mikataba 
linaendelea. 
  

Kwa Kampuni ya 
Uendelezaji wa 
Uwanja wa 
Ndege 
Kilimanjaro, 
wapangaji wote 
wa wamepewa 
kandarasi halali. 
Kwa Shirika la 
Masoko Kariakoo, 
mapitio yangu ya 
mikataba ya 
wapangaji 
yalibaini kuwa 
menejimenti 
imechukua hatua 
ya kutoa 
mikataba kwa 
wapangaji, kwa 
mwaka 
unaomalizika, 
ambapo kati ya 
wapangaji 638 
wapangaji 303 
bado hawakuwa 
na mkataba.  

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 

18.  2018/19 Kupoteza Mapato 
Kutokana na 
Kuchelewa 
Kuhuisha Leseni za 
Makubaliano ya 
Uzalishaji wa 
Pamoja wa Mafuta 
na Gesi 
Nilipendekeza 
Menejimenti ya 
Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli liharakishe 
utekelezaji wa 
maelekezo ya 
Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali 
na kuwasiliana na 
Waziri wa Nishati ili 
kuhakikisha suala la 
leseni linamalizika. 

Makubaliano ya 
Uzalishaji wa 
Pamoja wa Mafuta 
na Gesi 
yanaangaliwa kwa 
ukaribu na 
Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali. Leseni 
mpya zitatolewa 
baada ya 
kuhakikiwa na 
Mwanasheria 
Mkuu. 

Majibu ya 
menejimenti 
nimeyapokea 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 

19.  2018/19 Kutofanyiwa 
Marekebisho kwa 
Taarifa za Hesabu 
za Kampuni ya M & 
P kuendana na 

Serikali imepokea 
maoni ya mkaguzi 
ya kuendelea 
kufuatilia 

Mazungumzo na  
mashauriano na 
mtaalamu wa nje 
yamefanyika. 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 
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Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

hoja za ukaguzi 
zinazohusisha dola 
za Marekani 
milioni 45 
  
Nilipendekeza 
Menejimenti ya 
Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli lihakikishe 
taarifa za fedha za 
Kampuni ya M & P 
zinafanyiwa 
marekebisho ili 
ziweze kuonesha 
mgao halisi wa 
faida kwa Shirika na 
kusisitiza uthabiti 
katika kufuata 
vigezo na masharti 
vya mkataba wa 
mgawanyo wa 
mapato kwa pande 
zote. 

usuluhishi huo wa 
mahesabu. 

Nitafanya 
ufuatiliaji wa 
utekelezaji 
katika mwaka 
ujao wa fedha  

20.  2018/19 Kukosekana kwa 
Hatua za Kisheria 
dhidi ya 
Waendeshaji wa 
Michezo ya 
Kubahatisha 
Wasiofuata Sheria  
  
Nilipendekeza Bodi 
ya Michezo ya 
Kubahatisha 
iwasiliane na 
Wizara ya Fedha na 
Mipango ili kufanya 
marekebisho ya 
Kanuni na kuweka 
Hatua za Kisheria 
dhidi ya 
waendeshaji wa 
michezo ya 
kubahatisha 
wanaokiuka 
taratibu.  

Uongozi 
umepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. Bodi ya 
michezo ya 
kubahatisha 
itaendelea 
kuwasiliana na 
Wizara ya Fedha 
na Mipango juu ya 
marekebisho 
yanayopendekezw
a katika sheria ya 
michezo ya 
kubahatisha 

Marekebisho 
yaliyopendekezw
a bado 
hayajaidhinishwa 
na waziri husika. 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 

21.  2018/19 Shirika la 
Maendeleo ya 
Taifa (NDC) 
  

Uongozi 
umepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. 
 

Majibu ya 
uongozi 
yamepokelewa. 

Katika hatua 
za 
utekelezaji 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

Usimamizi wa 
Upandaji wa Zao la 
Mpira Kihuhwi na 
Kalunga 
  
Nilipendekeza kuwa 
Shirika la 
Maendeleo ya Taifa 
lihakikishe shughuli 
za kupanda miti 
mipya ya mpira na 
kuajiri wafanyikazi 
kwa wakati 
zinatekelezwa ili 
kufikia malengo. 
  
Mradi wa 
Uunganishaji wa 
Matrekta 
  
Kuhakikisha 
mazungumzo na 
Serikali ya Polandi 
yamekamilika na 
matrekta kutolewa 
kulingana na 
makubaliano. 
  
Hekta 250 za 
Ukanda wa 
Viwanda 
Hazijaendelezwa. 
  
Nilipendekeza 
Shirika lihakikishe 
shughuli 
zilizopangwa 
zinatekelezwa kwa 
wakati kulingana na 
muda uliowekwa 
katika 
mpangomkakati. 
  
Uzalishaji Mdogo 
wa Viuatilifu 
  
Nilipendekeza 
kwamba Wizara ya 
Afya inunue lita 
zaidi za 
“biolarvicides" 
kutoka kwenye 

Shirika la 
Maendeleo ya 
Taifa bado 
linaendelea na 
utekelezaji wa 
miradi. 
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  

Uendelezaji wa 
hekta 250 za 
ardhi 
 
Fedha za usanifu 
wa barabara za 
ndani za TAMCO 
zimetolewa; 
mshauri 
mwelekezi 
anakamilisha kazi 
yake; na fedha za 
ujenzi wa 
barabara ya mita 
630 kwa kiwango 
cha lami 
zimetengwa 
katika mwaka wa 
fedha 2021/22. 
 
Mradi wa 
Kutengeneza 
Matrekta 
 
Serikali 
imechukua hatua 
ya kurekebisha 
masuala yote ya 
kandarasi kwa 
kuunda Timu ya 
Majadiliano ya 
Serikali ambayo 
itakuwa na 
jukumu la 
kujadiliana na 
Kampuni ya 
URSUS na Serikali 
ya Polandi 
kuhusu 
mustakabali. 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

kiwanda ili 
kuongeza  
uzalishaji. 
  
Uamuzi wa Serikali 
Uliosubiriwa kwa 
Muda Mrefu juu ya 
Kurekebisha KMTC 
  
Nilipendekeza 
Shirika la 
Maendeleo 
lihakikishe kwamba 
masuala yanayozuia 
utekelezaji wa 
miradi 
yanashughulikiwa. 

22.  2018/19 Shirika la Nyumba 
la Taifa  
  
Shirika lihakikishe 
ubia unasimamiwa 
vizuri na vibali vya 
ujenzi vipatikana 
kabla ya miradi 
kuanzishwa.  
  
Pia, idhini sahihi 
ipatikane kabla ya 
mabadiliko yoyote 
kuanzishwa; na 
kujadiliana na 
Kampuni ya OilCom 
(TZ) Ltd ili kufikia 
njia bora ambayo 
ukiukaji unaweza 
kurekebishwa. 

Kuhusiana na 
Oilcom, 
Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali 
alishauri kufanya 
majadiliano na 
OilCom ili kufikia 
njia bora ambayo 
ukiukaji wa 
Mkataba wa Ubia 
utarekebishwa. 
Shirika la nyumba 
inategemea 
maelekezo na 
usimamizi wa 
majadiliano 
kutoka kwa 
Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali.  
  
Kuhusiana na 
Kadri Complex, 
Shirika la Nyumba 
bado linasubiri 
ushauri na maoni 
ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali 
juu ya suala hili. 
Muda wa 
utekelezaji wa 
suala hili 
unategemea 
mipango ya 
Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali. 

Majibu ya 
uongozi wa 
taasisi 
yamepokelewa. 
Utekelezaji wa 
mapendekezo 
utafuatiliwa 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

Shirika la nyumba 
linaendelea 
kufanya ufuatiliaji 
wa mara kwa mara 
katika Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali. 

23.  2018/19 Kituo cha 
Uwekezaji 
Tanzania. 
 
a) Ucheleweshaji 

katika 
kuhudumia 
wawekezaji  

 
Nilipendekeza 
kwamba Kituo cha 
Uwekezaji 
itengeneze 
miongozo 
itakayowezesha 
Kituo kushirikiana 
na taasisi zingine za 
Serikali katika 
kutekeleza 
majukumu yake 
kwa ufanisi. 
  
b) Kukosekana kwa 

Vigezo vilivyo 
bayana vya 
kutathmini mtaji 
unaotegemewa 
kuwekezwa. 

  
Nilipendekeza 
kwamba Kituo cha 
Uwekezaji kiweke 
vigezo bayana 
vitakavyotumika 
kutathmini uwezo 
wa kifedha wa 
wawekezaji na pia 
uwezo wa 
upatikanaji wa 
mtaji unaohitajika. 

Serikali imepokea 
maoni ya 
mkaguzi   

Juhudi nyingi 
zimefanywa na 
Kituo cha 
Uwekezaji 
Tanzania na 
Wizara ya Ardhi 
kwa lengo la 
kutokomeza 
changamoto 
katika 
upatikanaji wa 
ardhi ya 
uwekezaji. 
Juhudi hizo ni 
pamoja na kikao 
cha Kituo cha 
Uwekezaji 
Tanzania na 
Wizara ya Ardhi 
ili kutetea 
uendeshaji wa 
vikao vya 
kawaida vya 
Kamati ya Kitaifa 
ya Ugawaji Ardhi.  

Katika hatua 
za 
utekelezaji 

24.  2018/ 
19 

Ankara zenye 
Mgogoro Kiasi cha 
Dola za Marekani 
Milioni 42.83 
  

Uongozi 
umepokea maoni 
ya mkaguzi. 
Shirika la Umeme 
Tanzania  

Shirika la Umeme 
Tanzania 
limesuluhisha 
mgogoro na Pan 
African Energy 

Katika hatua 
za 
utekelezaji 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

Nilipendekeza 
kwamba Shirika la 
Umeme Tanzania 
lifanye 
mazungumzo ya 
pamoja na wadai 
husika ili kutatua 
mizozo iliyopo kwa 
kuzingatia vifungu 
vya makubaliano ya 
uuzaji wa gesi. 

liko katika 
mchakato wa 
kuhakiki ankara ili 
kutatua mgogoro 
uliopo. 

Tanzania kuhusu 
maslahi na 
litahakikisha 
linamaliza 
ipasavyo kiasi 
kilichokuwa na 
mgogoro. 
Katika jitihada za 
kusuluhisha 
ankara 
zilizokuwa na 
mgogoro wa 
muda mrefu, 
uongozi umeanza 
kulipa mwezi 
Aprili 2021 dola 
za Marekani 
milioni 4.99 sawa 
na shilingi bilioni 
10.8 kwa ajili ya 
kutumia gesi. 

25.  2018/19 Uwekezaji 
Uliofanywa 
Ukilinganishwa na 
Hisa zilizopatikana 
Nilipendekeza 
Serikali irekebishe 
mikataba 
iliyosainiwa kati ya 
Kampuni ya Songas 
Limited dhidi ya 
Shirika la Umeme 
Tanzania na Shirika 
la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania. 

Uongozi 
umepokea maoni 
ya mkaguzi. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Ninasisitiza 
Serikali iangalie 
upya masharti ya 
mkataba kabla ya 
kuuhuisha. 
Nitafuatilia 
utekelezaji. 

Katika hatua 
za 
utekelezaji 

26.  2018/19 Masharti yenye 
Utata ya Ufadhili 
wa Kampuni/Mradi 
  
Nilipendekeza 
Serikali itumie 
mikataba ya 
maliasili (ipitie na 
kujadili upya 
masharti yenye 
utata) ya mwaka 
2017) kujadiliana 
na wanahisa wenye 
kipaumbele ili 
kurekebisha 
viwango vya riba 
vinavyotozwa na 

  Serikali haikutoa 
majibu kwa 
pendekezo hili 

Halijatekele
zwa  
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

kuilipa Serikali fidia 
kwa riba 
iliyozidishwa.  

27.  2018/19 Kutokueleweka 
kwa Mauzo ya 
Nishati na Umiliki 
wa Mali za 
Kimkakati baada 
ya Kukamilika kwa 
Mradi wa 
Songosongo 
  
Nilipendekeza 
Shirika la Umeme 
Tanzania lijadiliane 
na Kampuni ya 
Songas Limited ili 
kukubaliana juu ya 
masharti ya uuzaji 
wa umeme kabla ya 
utekelezaji wa aya 
ya 4 ya 
makubaliano ya 
umeme. 
  
Serikali irekebishe 
mikataba yote 
iliyosainiwa 
kuhakikisha kuwa 
mali za kimkakati 
(ardhi, visima vya 
gesi, na mtambo ya 
kufua umeme) 
inarudishwa kwa 
Serikali au Kampuni 
ya Songas Limited 
inafanywa kuwa 
shirika la umma. 

  Serikali haikutoa 
majibu kwa 
pendekezo hili 

Halijatekele
zwa  

28.  2018/19 Miradi ya Madini 
Iliyoanzishwa 
lakini Haifanyi 
kazi. 
  
Kutokamilika kwa 
Uhamisho wa 
Umiliki wa Hisa 
kwa Shirika la 
Maendeleo ya 
Taifa 
  
Nilipendekeza 
kwamba Wizara ya 

Uongozi 
umepokea maoni 
ya Mkaguzi 
  
Wizara ya Madini 
bado inakagua 
leseni kwa 
utekelezaji 
  
  

 
Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekezaji wa 
uhamishaji wa 
leseni 

Katika hatua 
za 
utekelezaji 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

Madini ifikirie 
kurudisha leseni za 
uchimbaji wa 
madini na Kampuni 
ya TANCOAL Energy 
Limited na kuitaka 
Kampuni ya Tan 
Power Resources 
kulipa deni la kodi. 

29.  2018/19  Kuchelewa 
Kufutwa Rasmi 
kwa Mifuko ya ya 
Maendeleo ya 
Mazao Kufuatia 
Maagizo ya Serikali 
  
Nilipendekeza 
kwamba bodi za 
mazao kwa 
kushirikiana na 
Wizara ya Kilimo 
iharakishe 
mchakato wa 
kufutwa kisheria 
kwa mifuko husika. 

Uongozi 
umepokea maoni 
ya mkaguzi,   
kuendelea 
kufuatilia ufungaji 
wa mifuko  
  

Majibu ya 
uongozi wa 
taasisi 
yamepokelewa. 
Utekelezaji wa 
pendekezo 
utafuatiliwa kwa 
kuwa bado 
mifuko yote, 
isipokuwa Mfuko 
wa Kahawa,  
haijafungwa 
rasmi.  

Katika hatua 
za 
utekelezaji a   

30.  2019/20 Kutofuata Viwango 
vya Malipo 
Vilivyoidhinishwa 
katika Utoaji wa 
Huduma 
 
Ninapendekeza 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania ihakikishe 
kuwa kamati ya 
kupitia tozo 
inatekeleza 
majukumu yake ya 
ufuatiliaji wa 
viwango vya tozo na 
kuwa viwango hivyo 
vinaidhinishwa na 
Bodi ya 
Wakurugenzi kabla 
ya mabadiliko 
kutekelezwa. 

Serikali imepokea 
maoni ya 
mkaguzi. Mamlaka 
ya Bandari 
Tanzania iko 
katika hatua za 
kupitia tozo 
mpya.  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea  
kufuatilia 
utekelezaji wa 
hoja.  

Katika hatua 
za 
utekelezaji 
a 

31.  2019/20 Mapungufu katika 
Usimamizi na 
Udhibiti wa Mapato 
ya Kodi za Pango 
 
Ninapendekeza 

Serikali imepokea 
maoni ya mkaguzi. 
Uongozi wa taasisi 
hizo utaongozwa 
kuweka utaratibu 
wa kutekeleza 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea  
kufuatilia 
utekelezaji wa 
hoja 

Katika hatua 
za 
utekelezaji 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

Chuo cha Taifa cha 
Sukari, Shirika la 
Masoko Kariakoo, 
na Mamlaka ya 
Bandari Tanzania 
iingie mikataba na 
wapangaji; itoe 
hati za madai na 
namba za kulipia 
kwa malipo 
yanayotakiwa; na 
iweke viwango vya 
kodi pamoja na 
kuimarisha udhibiti 
wa makusanyo ya 
kodi ya pango. 

sera zao za 
upangaji na 
kuhakikisha kuwa 
ada zote 
zinazosubiri 
kupangishwa 
zinakusanywa.  

32.  2019/20 Kukosekana kwa 
Usahihi wa Mapato 
ya Utafiti na 
Ushauri katika 
Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam 
 
Ninapendekeza 
Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam 
kihakikishe mapato 
yatokanayo na 
miradi ya utafiti na 
ushauri 
yanahakikiwa na 
kufanyiwa 
usuluhishi na 
ulinganifu kati ya 
mfumo wa kusajili 
kazi za ushauri na 
utafiti na mfumo 
wa fedha. 

Serikali imepokea 
maoni ya mkaguzi 
Menejimenti 
inapanga 
kujumuisha 
moduli zingine 
kwenye mfumo 
kuanzia Februari 
2021 kulingana na 
pendekezo.  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Utekelezaji bado 
haujafanyika  

Katika hatua 
za 
utekelezaji 

33.  2019/20 Makusanyo ya 
Mapato ya 
Thamani ya 
Shilingi Bilioni 
7.23 Nje ya Mfumo 
wa Kielekitroniki 
wa Ukusanyaji wa 
Mapato ya Serikali  
 
Ninapendekeza 
kuwa taasisi na 
mashirika 
yaliyobainishwa 
yahakikishe mapato 

Serikali imepokea 
maoni ya mkaguzi. 
Serikali 
inaendelea 
kusisitiza na 
kutekeleza 
matumizi ya 
Mfumo wa 
Kielekitroniki wa 
Ukusanyaji wa 
Mapato ya Serikali 
katika ukusanyaji 
wa mapato. 

Majibu ya 
uongozi 
yamepokelewa. 
Kuna udhaifu 
umeonekana 
katika mwaka wa 
fedha 2020/21. 
Kwa mfano,  
Mfuko wa Fidia 
kwa Wafanyakazi 
na Chuo cha  
Taifa cha Sukari 
hakikukusanya 
mapato ya 

Katika hatua 
za 
utekelezaji 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

yote yanakusanywa 
kupitia Mfumo wa 
Kielekitroniki wa 
Ukusanyaji wa 
Mapato ya Serikali. 

Menejimenti 
inatambua 
mapendekezo ya 
ukaguzi na 
imeandika barua 
kwa Benki ya NMB 
kuzuia wateja na 
mameneja wa 
mikoa kuweka 
fedha kwenye 
akaunti hizo za 
NMB. Hatua hii 
imehakikisha moja 
kwa moja 
makusanyo yote 
yamewekwa 
kupitia akaunti za 
Mfumo wa 
Kielekitroniki wa 
Ukusanyaji wa 
Mapato ya 
Serikali. 

shilingi bilioni 
1.95 na shilingi 
milioni 193 
mtawalia. 

34.  2019/20 Madai ambayo 
Hayajaripotiwa 
katika Taarifa za 
Fedha Shilingi 
Milioni 290 
 
Ninapendekeza 
Chuo cha 
Diplomasia 
kihakikishe 
kinaimarisha 
udhibiti katika 
usimamizi wa ada 
za wanafunzi na 
utoaji wa taarifa za 
madai. 

Serikali imepokea 
maoni ya mkaguzi. 
Usuluhishi wa 
hesabu 
unaendelea ili 
kuweka kwenye 
mahesabu. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufanyia 
ufuatiliaji.  

Katika hatua 
za 
utekelezaji 

35.  2019/20 Kukosekana kwa 
Miongozo ya Bodi 
katika Mashirika ya 
Umma 
 
Ninapendekeza 
kuwa mashirika ya 
umma 
yaliyobainishwa 
yahakikishe 
yanafuata maagizo 
ya waraka wa 
Msajili wa Hazina 
kwa kuandaa 

Mashirika 
yaliyobainishwa 
yanaendelea  
kuandaa miongozo  
ya bodi  

Majibu ya 
Serikali 
yamepokelewa.  

Katika hatua 
za 
utekelezaji 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

miongozo ya bodi 
na kuiwasilisha kwa 
ajili ya uchambuzi 
na idhini. Mashirika 
hayo ni  TCRA, na 
JKCIA 

36.  2019/20 Maofisa Kukosa 
Mamlaka ya Kutoa 
Baadhi ya Huduma 
kwa Wawekezaji 
katika Vituo 
Vinavyotoa 
Huduma Mahala 
Pamoja  
 
Ninapendekeza 
kuwa Serikali 
ihakikishe 
mchakato wa 
mabadiliko ya 
Sheria ya 
Uwekezaji unaan          
za bila kuchelewa. 

Serikali imebaini 
majibu ya 
wakaguzi wa 
hesabu. Uongozi 
wa Kituo cha 
Uwekezaji 
ulifanya kikao na 
watendaji wakuu 
wa taasisi zote 
zinazowakilishwa 
katika huduma 
mahali pamoja ili 
kutoa agizo kwa 
watumishi wao, 
ilikubalika kuwa 
wawekezaji 
watapewa 
vibali/idhini/lese
ni zilizoombwa 
ndani ya siku 14  
pekee. 
Kadhalika, 
menejimenti 
imependekeza 
katika sheria mpya 
kuwe na vifungu 
vitavyowataka 
maofisa waliopo 
kuwa na mamlaka 
kamili. 

Majibu ya 
Serikali 
yamepokelewa. 
Ninasubiri 
utekelezaji.  

Katika hatua 
za 
utekelezaji 

37.  2019/20 Kuongezeka kwa 
Mikopo Chechefu 
katika Benki ya 
Uwekezaji - 
Maendeleo   
 
Ninapendekeza 
Benki ya Uwekezaji 
- Maendeleo iweke 
mpangomkakati wa 
kupunguza mikopo 
chechefu ili kufikia 
kiwango 
kinachokubalika 
cha asilimia tano 

Uongozi 
umepokea maoni 
ya mkaguzi  
na  unaendelea 
kufuatilia hatua za 
ongezeko la 
kupunguza mikopo 
chechefu  

Majibu ya 
uongozi 
yamepokelewa. 
Hata hivyo, 
kumeendelea 
kuwa na 
ongezeko la 
mikopo chechefu 
katika mwaka wa 
fedha 2020/21 

Halijatekele
zwa  
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

38.  2019/20 Uwiano wa 
Utoshelevu wa 
Mtaji Kuwa Chini 
ya Kiwango 
Kinachohitajika 
Kisheria 
 
Kwa mwenendo 
huu, ninarudia 
mapendekezo 
yangu kwamba 
Benki ya Maendeleo 
TIB ipitie kiwango 
cha mtaji wake kwa 
lengo la kuongeza 
kiasi cha mtaji ili 
kufikisha uwiano 
wa kiwango cha 
chini cha mtaji 
kinachotakiwa kwa 
mujibu wa kanuni 
za benki. 

Serikali imepokea 
maoni ya mkaguzi. 
Serikali bado 
haijatimiza 
uwekezaji. Hata 
hivyo, Msajili wa 
Hazina ameunda 
timu ya kuandaa 
mapendekezo ya 
njia za kibunifu za 
kukabiliana na 
changamoto za 
upungufu wa mtaji 
na ukwasi.  

Majibu ya Seriksli 
yamepokelewa. 
Ninasubiri 
mikakati ya 
kupunguza 
uwiano wa 
utoshelevu wa 
mtaji. 

Katika hatua 
za 
utekelezaji 

39.  2019/20 Kuchelewa 
Kuingiza Taarifa 
za Miamala 
kwenye Mfumo wa 
Benki  
 
Ninapendekeza 
Benki ya Posta 
Tanzania ihakikishe 
(a) usimamizi wa 
miamala ya simu 
unaimarika na 
kumbukumbu za 
taarifa za miamala 
ya simu 
zinaingizwa 
kwenye mfumo 
kwa wakati na 
usahihi ili wakati 
wowote mfumo wa 
benki uwe na 
taarifa sahihi; na 
(b) usuluhishi kati 
ya taarifa za 
mitandao ya simu 
na mfumo wa benki  
unafanyika kwa 
wakati ili kuondoa 
tofauti kwenye 
taarifa. 

Serikali 

imezingatia 

mapendekezo ya 

mkaguzi. Uongozi 

wa Benki ya 

Biashara Tanzania 

(zamani Benki ya 

Posta) unajizatiti 

kuhakikisha kuwa 

utumaji wa 

miamala 

unafanywa kwa 

wakati katika 

mfumo mkuu wa 

benki. Usimamizi 

wa usuluhishi 

umehamishiwa 

kitengo cha 

usuluhishi kuanzia 

mwisho wa mwezi 

Februari 2020.  

Majibu ya Serikali 
yanazingatiwa. 
Hata hivyo, 
nilibaini tofauti 
kadhaa kati ya 
“mobile 
operation 
network” na 
msimamo wa 
Benki, hivyo 
udhaifu bado upo 
katika usuluhishi 
uliofanywa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
maendeleo ya 
maridhiano 

Katika hatua 
za 
utekelezaji 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

40.   2019/2
0 

Kupungua kwa 
Ukwasi wa Benki 
ya Maendeleo TIB  
 
Ninapendekeza 
Benki ya Maendeleo 
TIB iimarishe 
mpango mkakati wa 
kupunguza madeni 
yaliyoivaa ili 
kuendana na 
matakwa ya Kanuni 
ya 60 ya Kanuni za 
Benki na Taasisi za 
Fedha za Mwaka 
2011; na iharakishe 
uuzaji wa hati 
fungani kwa 
kufuatilia kwa 
karibu kibali toka 
Wizara ya Fedha na 
Mipango ili 
kuimarisha ukwasi 
wa benki na hivyo 
iweze kufikia 
malengo 
yaliyokusudiwa ya 
shughuli za benki. 

Benki tayari 
imepata kibali cha 
soko la hisa na 
mitaji kwa ajili ya 
kutoa bondi hiyo. 
Utoaji mzuri wa 
bondi 
utashughulikia 
kutolingana kwa 
ufadhili uliopo 
kwenye mizania 
ya benki na kutoa 
nafasi kwa mikopo 
ya muda mrefu 
iliyotolewa ili 
kutoa ukwasi wa 
kutosha kwa ajili 
ya kufadhili miradi 
mipya. Kwa sasa, 
benki inafuatilia 
Wizara ya Fedha 
na Mipango kwa 
ajili ya 
kuidhinishwa 
kabla ya 
kuendelea na 
utoaji. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekezaji  

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 

41.  2019/20 Kiwango cha Chini 
cha Ukusanyaji wa 
Mikopo ya Shilingi 
Bilioni 126 
Iliyoandikishwa 
kama Hasara 
kwenye Vitabu vya 
Benki ya 
Uwekezaji - 
Maendeleo  
 
Pamoja na juhudi 
hizi, ninarudia 
mapendekezo 
yangu kuwa Benki 
ya Uwekezaji -  
Maendeleo 
iimarishe zaidi 
mikakati yake ya 
ufuatiliaji na 
ukusanyaji wa 
madeni ya mikopo 
ili kuimarisha 
kiwango cha ukwasi 

Serikali imepokea 
mapedekezo ya 
mkaguzi.  
 
Benki ina mikakati 
ifuatayo kwa 
akaunti zote 
zilizotozwa: 
a) kufungua kesi 
mahakamani, 
ambapo kesi kumi 
na tisa (19) 
mahakamani za 
wateja 
waliotozwa fedha 
kwa jumla ya 
shilingi bilioni 
80.69. Kesi hizo 
bado zinaendelea 
mahakamani. 
a) Watoza 
deni/madalali/Up
okeaji. 

Majibu ya 
uongozi 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufanyia 
ufuatiliaji  

Katika hatua 
za 
utekelezaji 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

na kufikia makisio 
ya makusanyo ya 
mikopo chechefu. 

Hadi kufikia 
tarehe 31 
Desemba 2020, 
jumla ya akaunti 
164 zilizotozwa na 
jumla ya mkopo 
ambao haujalipwa 
wa shilingi bilioni 
176.90 ilikuwa 
chini ya 
madalali/wakusan
yaji wa madeni. 
Kulikuwa na 
akaunti tano (5) 
zilizotozwa fedha 
zenye thamani ya 
shilinig  bilioni 
25.49 chini ya 
upokeaji. 

42.  2019/20 Kutorejeshwa kwa 
Mkopo wa Shilingi 
Bilioni 33 na Bodi 
ya Nafaka na 
Mazao 
Mchanganyiko 
Ilizokopa kutoka 
Benki ya TADB 
 
Ninapendekeza 
Benki ya Kilimo 
ifuatilie kwa karibu 
kwa kufanya 
mawasilianao na 
Bodi ya Mazao 
Mchanganyiko 
kuhusu ulipaji wa 
deni hili la shilingi 
bilioni 33 na riba 
yake ya shilingi 
bilioni 2.06. Pia, 
Benki ya Kilimo 
ipate sababu za 
kwa nini deni hili 
halijaandikishwa 
kwenye vitabu vya 
Bodi ya Mazao 
Mchanganyiko. 

Serikali ipo katika 
majidiliano na 
inaweka mikakati 
katika ulipaji wa 
deni hilo.  

Majibu ya 
uongozi 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufanyia 
ufuatiliaji  

Katika hatua 
za 
utekelezaji 

43.   2019/2
0 

Mapato Kidogo 
kwenye Mikopo 
Iliyokopeshwa 
kwenye Taasisi za 
Serikali 

Serikali imepokea 
maoni ya mkaguzi. 
Suala hilo 
litafanyiwa 
uchambuzi na 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
NItaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji.  

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 



 

293 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

 
Ninapendekeza 
Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya (a) 
usimamie kwa 
karibu mikopo yote 
iliyozikopesha 
taasisi za Serikali, 
na (b) uhakikishe 
unafuata sera ya 
uwekezaji kwa 
kuwekeza asilimia 
10 tu kwenye 
taasisi za Serikali. 

Wizara ya Fedha 
na Mipango. 

44.  2019/20 Amana Zilizoiva za 
Shilingi Billioni 18 
ambazo 
Hazijalipwa na 
Benki ya 
Maendeleo TIB 
 
Ninapendekeza 
Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 
ufuatilie kwa karibu 
fedha hizo kutoka 
Benki ya Uwekezaji 
- Maendeleo na 
ikubaliane na benki 
hata kulipwa kwa 
awamu. 

Serikali imepokea 
maoni ya mkaguzi. 
Mfuko uliendelea 
kuifuatilia Benki 
ya Uwekezaji - 
Maendeleo. 
Benki imejibu 
kupitia barua 
yenye 
kumbukumbu 
TIB/FN/222/VOL 
XII /97 ya tarehe 
12 Oktoba 2021 
kwamba kwa sasa 
inakabiliwa na 
matatizo ya 
ukwasi ambayo 
yameifanya 
ishindwe kulipa 
amana zilivyoiva. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Amana hizo bado 
hazijarejeshwa.  

Halijatekele
zwa 

45.  2019/20 Ukosefu wa 
Mamlaka ya 
Udhibiti wa Bei za 
Dawa 
Ninapendekeza 
Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 
uendelee kufuatilia 
Wizara ya Afya 
suala la uanzishaji 
wa mamlaka ya 
kudhibiti bei za 
dawa na huduma za 
afya nchini ili 
kuboresha mfumo 
wa utoaji na 
upatikanaji wa 

Serikali imepokea 
maoni ya 
mkaguzi. 
Nitaendelea 
kufuatilia ili 
kuhakikisha 
inaanzishwa 
mamlaka ya 
udhibiti ya 
kusimamia bei za 
dawa na huduma 
za matibabu.  

Majibu ya Serikali 
yamepokelew. 
Hata hivyo, 
mamlaka bado 
haijaanzishwa.  

Halijatekele
zwa 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

huduma za afya 
nchini. 

46.  2019/20 Kutofuata Mkataba 
wa Makubaliano 
kati ya Mfuko wa 
Fidia kwa 
Wafanyakazi na 
Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 
 
Ninapendekeza 
Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 
ufuatilie kwa 
karibu malipo 
kutoka Mfuko wa 
Fidia kwa 
Wafanyakazi ili 
kuhakikisha kila 
robo mwaka 
unalipwa kulingana 
na makubaliano. 

Serikali 
inakamilisha 
uunganishaji wa 
mifumo katika 
Mfuko wa Huduma 
za Afya na Mfuko 
wa Fidia kwa 
Wafanyakazi ili 
kuruhusu 
ubadilishanaji wa 
data kwa wakati 
na utoaji wa 
ripoti.  
 
  

Majibu ya 
uongozi 
yamepokelewa. 
Uhakiki wa madai 
unaendelea 
baina ya Mfuko 
wa Huduma za 
Afya na Mfuko wa 
Fidia kwa 
Wafanyakazi 
 
  

Katika hatua 
za 
utekelezaji 

47.  2019/20 Ufuatiliaji Hafifu 
wa Mfuko wa Taifa 
wa Hifadhi ya 
Jamii Kukusanya 
Mikopo 
Iliyokopeshwa 
kwenye Vyama vya 
Akiba na Mikopo  
 
Ninapendekeza 
Mfuko wa Hifadhi za 
Jamii kwa Sekta ya 
Umma iongeze 
juhudi za upembuzi 
wa amana za 
mikopo kabla ya 
kutoa mikopo ili 
kujihakikishia kuwa 
thamani ya amana 
inakuwa kubwa 
kuliko mkopo. Pia, 
Mfuko uendelee 
kushirikisha 
vyombo vya dola 
pale nguvu ya ndani 
ya mfuko 
inaposhindwa 

Serikali imepokea 
maoni ya mkaguzi. 
Mfuko unaendelea 
kufuatilia ili iweze 
kukusanya  mikopo 
katika vyama vya 
akiba na mikopo  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa.  
Nitaendelea 
kufuatilia 
urejeshaji wa 
mikopo. 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 

48.  2019/20 Kuwekeza kwenye 
Ardhi ambayo 
Haimilikiwi Mfuko 

Serikali imeona 
mapendekezo ya 
mkaguzi. Mfuko 

Majibu ya 
uongozi 
yamepokelewa.  

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) 
 
Ninapendekeza 
Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii 
kwa Sekta Binafsi 
uongeze juhudi za 
ufuatiliaji wa 
uhamishaji wa 
umiliki wa ardhi ili 
kupunguza 
migongano ya 
kimaslahi 
inayoweza 
kujitokeza hapo 
baadaye baina ya 
wabia watatu na 
kuleta hasara kwa 
Mfuko. 

wa NSSF bado 
unaendelea na 
mchakato wa 
kuhakikisha 
umiliki wa ardhi 
unafikiwa.  

Ninaendelea 
kufuatilia. 

49.  2019/20 Changamoto 
Katika 
Uunganishaji wa 
Mamlaka za Maji 
 
Ninapendekeza  
(a) Serikali kupitia 
Wizara ya Maji 
iharakishe 
mchakato wa 
kuunganisha 
mamlaka za maji 
safi na usafi wa 
mazingira kupitia 
ufadhili endelevu ili 
kuongeza 
upatikanaji wa 
huduma za maji; na 
(b) kuimarisha 
ufuatiliaji wa 
mchakato wa 
kuunganisha 
mamlaka za maji 
safi na usafi wa 
mazingira ili 
kurekebisha 
mapungufu 
yaliyobainika. 

Serikali imeona 
mapendekezo ya 
mkaguzi. 
Itaendelea 
kuwezesha 
uwekezaji katika 
mamlaka za maji 
safi na usafi wa 
mazingira.  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Serikali 
inaendelea kutoa 
fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa 
miradi.  

Katika hatua 
za 
utekelezaji 

50.  2019/20 Mapungufu katika 
Usimamizi na 
Udhibiti wa Ubora 

Serikali imepokea 
maoni ya mkaguzi. 
Itaendelea 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 

Katika hatua 
za 
utekelezaji 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

katika Utoaji wa 
Elimu ya Juu 
 
Ninapendekeza 
kuwa taasisi 
zilizotajwa, wizara 
mama, Tume ya 
Vyuo Vikuu 
Tanzania, na 
Baraza la Elimu ya 
Ufundi Tanzania 
wahakikishe 
udhibiti na 
usimamizi wa ubora 
unapewa 
kipaumbele ili 
kuhakiki ubora wa 
taaluma 
inayotolewa 

kuimarisha 
usimamizi wa 
uhakiki wa ubora 
na udhibiti katika 
utoaji wa elimu ya 
juu. 

Utekelezaji bado 
haujafanyika.  

51.  2019/20 Kupungua kwa 
Udahili wa 
Wanafunzi katika 
Taasisi ya Elimu ya 
Watu Wazima 
 
Ninapendekeza 
kwamba (a) Taasisi 
ipitie  upya 
programu zake na 
ije na mikakati 
zaidi ya ubunifu ili 
kuongeza udahili 
wa wanafunzi na 
kuboresha 
mazingira ya 
kusomea; (b) 
Serikali ihakikishe 
inatoa fedha ili 
kuboresha 
miundombinu. 

Serikali imepokea 
maoni ya mkaguzi 
na  itaendelea 
kuhakikisha 
ongezeko la 
wanafunzi 
linafikiwa. 

Majibu ya 
Serikali 
yamepokelewa.  
Nitaendelea 
kufuatilia 
utelekelezaji. 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 

52.  2019/20 Kutofanyiwa 
Mapitio ya Mitaala 
ya Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi  
kwa Muda Mrefu 
 
Ninapendekeza 
Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi  na 
Wizara ya Elimu, 

Serikali imepokea 
maoni ya mkaguzi 
na kwa sasa  
mapitio ya mitaala 
ya Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi  
yanafanyika.  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa.  
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji. 

Katika hatua 
za 
utekelezaji 
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Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

Sayansi na 
Teknolojia ifanye 
mapitio ya mitaala 
ya Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi  ili 
iendane na 
mabadiliko ya 
teknolojia. 

53.  2019/20 Kushuka kwa 
Uzalishaji wa 
Mazao ya Biashara 
 
Ninapendekeza 
Wizara ya Kilimo 
kwa kushirikiana na 
bodi za mazao 
ziendelee kubuni na 
kutekeleza 
mipangomkakati 
inayolenga 
kupunguza 
changamoto 
zinazowakabili 
wakulima na 
viwanda vya 
kusindika mazao ili 
kuongeza uzalishaji 

Serikali imepokea 
maoni  ya mkaguzi 
ya kuendelea 
kufuatilia na kutoa 
msaada kwa 
wakulima juu ya 
ukuaji wa mazao.  

Majibu ya Serikali 
niyapokea. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji. 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 

54.  2019/20 Kutorejeshwa kwa 
Fedha Shilingi 
Bilioni 57.61 
Zilizotolewa kwa 
Wakulima Kupitia 
Mikopo ya 
Pembejeo za 
Kilimo  
 
Ninapendekeza 
Serikali kwa 
kushirikiana na 
Mfuko na Bodi ya 
Pamba iweke nguvu 
zaidi katika 
kurejesha kiasi cha 
fedha kutoka kwa 
wakulima na 
kuhakikisha fedha 
hizo zinalipa deni la 
wazabuni wa 
pembejeo za 
kilimo. Pia, Mfuko 
wa Bodi ya Pamba 

Serikali imepokea  
mapendekezo ya 
mkaguzi; suala 
hilo bado 
linafuatiliwa.  

Majibu ya Serikali  
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji. 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

unatakiwa 
kuimarisha mifumo 
ya urejeshaji wa 
fedha pale 
pembejeo za kilimo 
zinapouzwa kwa 
mkopo kwa 
wakulima.  

55.  2019/20 Bei Ndogo 
Zinatolewa kwa 
Wauzaji wa Miwa 
ya Sukari 
Inayosababishwa 
na Kuchelewa 
Kufunga Mashine 
za Kiwanda cha 
Sukari cha Mkulazi 
 
Ninapendekeza 
Serikali iharakishe 
ufungaji wa 
mitambo katika 
Kiwanda cha 
Mkulazi ili 
kuwezesha kuanza 
kwa uzalishaji 
utakaosaidia kutoa 
suluhisho endelevu 
kwa wakulima wa 
miwa. 

Hatua kadhaa 
zimechukuliwa 
kutatua matatizo 
ya wakulima wa 
miwa, ikiwa 
pamoja na 
kufanya mikutano 
kadhaa na 
wakulima wa 
miwa ili 
kuwaelimisha juu 
ya umuhimu wa 
mikataba 
iliyosainiwa. Pia, 
kuanza kuuza 
miwa iliyoiva kwa 
Mtibwa Sugar 
kulinagana na 
matakwa ya 
Kifungu cha 7.4 
cha Mkataba wa 
Ugavi wa Miwa wa 
Kiwanda cha 
Mbigiri.  Wizara ya 
Kilimo imeunda 
timu ya kupitia 
upya shughuli za 
Kampuni ya 
Magole 
Cooperative Joint 
Enterprises Ltd. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji na 
usuluhisho wa 
wauzaji wa 
miwa. 

Katika hatua 
za 
utekelezaji 

56.  2019/20 Madai ya Bima ya 
Afya Shilingi Bilioni 
3.13 
Yaliyokataliwa na 
Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya  
 
Ninapendekeza 
taasisi za Mifupa 
Muhimbili, Taasisi 
ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete, Vituo vya 
Afya vya Chuo cha 

 Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. 
Menejimenti 
ilipeleka 
usuluhishi wa 
hesabu za dawa 
zilizokataliwa 
katika Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya 
Afya. 

Majibu ya 
USerikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji.  

Katika hatua 
za 
utekelezaji 
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Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

Elimu Dar es Salaam 
na Chuo Kikuu cha 
Kilimo Sokoine 
zifuate miongozo, 
kanuni na taratibu 
zilizowekwa na 
Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 
ifanyike 
mazungumzo na 
uhakiki mpya wa 
fomu za madai 
yaliyokataliwa na 
kuona uwezekano 
wa kupunguza 
hasara hii kwa 
watoa huduma.  

57.  2019/20 Ongezeko la Deni 
la Serikali 
Linalohatarisha 
Utendaji wa Bohari 
Kuu ya Dawa 
 
Ninapendekeza 
taasisi za Serikali 
kulipa madeni yao 
ili kulinda ufanisi 
katika uendeshaji 
wa Bohari Kuu ya 
Dawa. 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. 
Serikali ilieleza 
nia yake ya kulipa 
deni 
lililothibitishwa 
hadi Juni 2018 
ambalo ni shilingi 
bilioni 119. Wakati 
huohuo, Serikali 
imeanza kulipa 
deni ambalo 
shilingi bilioni 55 
zimelipwa. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nimethibitisha 
hati inaonesha 
Bohari Kuu ya 
Dawa ilipokea 
shilingi bilioni 55 
kama sehemu ya 
madeni ambayo 
bado 
hayajalipwa. 

Katika hatua 
za 
utekelezaji 

58.  2019/20 Ongezeko la dawa 
na Vifaatiba 
Vilivyopokelewa 
Vikiwa 
Vimebakisha Muda 
wa Kuharibika Ulio 
Chini ya Asilimia 
80 ya Muda wake 
wa Kutumika 
 
Ninapendekeza 
menejimenti ya 
Bohari Kuu ya Dawa 
iongeze usimamizi 
wa kupokea dawa 
na vifaatiba ili 
kuhakikisha 
vinapokelewa 
vikiwa na uhai 
uliobakia kabla ya 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi 
kwa sasa 
inaendelea 
kutayarisha hati 
ambayo 
inashughulikia 
misingi ya maombi 
ya kipekee ya 
kupokea dawa 
yenye maisha ya 
rafu ya chini ya 
asilimia 80. Hati 
hiyo inatarajiwa 
kukamilika mnamo 
Septemba 2021.  

Majibu ya 
Uongozi 
yamepokelewa. 
Kuendelea 
kufatilia 
utolewaji wa 
kibali cha 
kununuliwa kwa 
madawa yenye 
muda wa 
matumizi chini ya 
asilimia 80 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 
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Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

kuharibika wa 
asilimia 80 toka 
vilipotengenezwa. 
Aidha, 
ninapendekeza 
Bohari Kuu ya Dawa 
inunue Mfumo 
ambao utazuia 
dawa na vifaatiba 
visivyofikia asilimia 
80 ya uhai. 

59.    Ongezeko la Dawa 
na Vifaatiba vya 
Misaada 
Vilivyoisha Muda 
Wake Vinavyozidi 
Kiwango 
Kilichowekwa cha 
Asilimia 3 
Ninapendekeza 
Bohari Kuu ya Dawa 
iache kupokea 
dawa ambazo muda 
wa uhai wake 
unakaribia kwisha. 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. 
Usimamizi 
unaboresha 
mawasiliano na 
programu ili 
kupata taarifa 
muhimu kama vile 
kiasi  kilichobaki 
kwenye ghala la 
Bohari Kuu ya 
Dawa, kiwango 
cha usambazaji, 
na mnyororo wa 
usambazaji wa 
vifaatiba vya 
misaada. 

Majibu ya 
Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wa 
mikakati husika.  

Katika hatua 
za 
utekelezaji 

60.  2019/20 Shauku ya 
Maendeleo ya 
Watu Kuzidi 
Malengo ya 
Uhifadhi wa 
Maeneo na Vivutio 
vya Utalii 
Ninapendekeza 
kuwa Serikali (a) 
iweke njia mbadala 
za maendeleo ya 
watu wa jamii 
zinazoishi ndani au 
kuzunguka maeneo 
ya vivutio vya utalii 
ili kuwezesha 
ufanisi wa mipango 
na juhudi za 
uhifadhi wa 
maeneo na vivutio 
vya utalii; na (b) 
ifanye maamuzi 
mahususi kuhusu 

Serikali imepokea 
maoni ya mkaguzi. 
Menejimenti ya 
Mamlaka ya 
Hifadhi ya  Eneo la 
Ngorongoro kwa 
kushirikiana na 
Wizara inaomba 
idhini kutoka kwa 
Serikali ya 
kusimamisha 
miradi yote mipya 
ya maendeleo 
ndani ya hifadhi 
ikisubiri 
kukamilika kwa 
Sera ya Matumizi 
Anuani ya Ardhi.  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatia 
utekelezaji.  

Katika hatua 
za 
utekelezaji 
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Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

Eneo la Hifadhi ya 
Ngorongoro na 
utaratibu wake wa 
matumizi mseto wa 
ardhi ya eneo hilo 
ili kuwezesha 
uhifadhi wenye 
ufanisi na 
endelevu. 

61.  2019/20 Haja ya Juhudi za 
Pamoja Kitaifa za 
Kudhibiti Mimea 
Vamizi katika 
Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro na 
Maeneo ya Hifadhi 
za Taifa  
 
Ninapendekeza 
Serikali ilitambue 
tatizo la mimea 
vamizi kama janga 
la kitaifa na 
kuhakikisha wadau 
mbalimbali katika 
nyanja zote 
wanahusishwa 
katika kuondoa, 
kudhibiti na kuzuia 
mimea vamizi 
katika Hifadhi ya 
Eneo la 
Ngorongoro, hifadhi 
za taifa na maeneo 
mengine. 

Serikali imepokea 
maoni ya 
mkaguzi. 
 
Serikali imefanya 
mapitio ya 
Mkakati wa 
Usimamizi wa 
Mimea Vamizi 
katika Hifadhi ya 
Eneo la 
Ngorongoro kwa 
lengo la kuongeza 
ufanisi wake. 
Zaidi, Hifadhi ya 
Eneo la 
Ngorongoro 
imenunua zana na 
vitendeakazi 
(matrekta, magari 
na vifaa 
vilivyoainishwa 
vya kuchomea 
moto) vya 
kudhibiti na 
kutokomeza 
mimea vamizi.  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utendaji wa 
mikakati husika. 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 

62.  2019/20 Kutotumika kwa 
Fedha Shilingi 
Bilioni 10.75 za 
Mfuko wa Ubora 
Miundombinu ya 
Umeme   
 
Ninapendekeza 
Shirika la Umeme 
Tanzania iandae 
taarifa ya 
matengezo yote 
yaliyofanyika kwa 
kipindi cha miaka 
10 na kudai 
marejesho ya fedha 

Uongozi 
umepokea maoni 
ya mkaguzi. 
Shirika la Umeme 
Tanzania 
linaendelea na 
mapitio ya fedha 
kuona jinsi malipo 
yatakavyofanywa 
na Mgodi wa 
Buzwagi. 

Majibu ya 
uongozi 
yamepokelewa.  
Ninaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji. 

Katika hatua 
ya 
utekelezaji 
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Na. Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekelezaji 

hizo kutoka kwa 
Kampuni ya 
Pangea. Pia, Shirika 
la Umeme Tanzania  
lihakikishe 
linawasiliana na 
Kampuni ya Pangea 
ili kufungua akaunti 
ya benki ya pamoja 
kama 
ilivyoelekezwa 
kwenye 
makubaliano.  

63.  2019/20 Mapungufu katika 
Usambazaji wa 
Umeme kwa 
Shirika la Umeme 
Zanzibar (ZECO) 
 
Ninapendekeza 
Shirika la Umeme 
Tanzania 
liwasiliane na 
Serikali kuhusu 
changamoto 
zinazoendelea juu 
ya Mkataba wa 
Ugavi wa Umeme 
na Shirika la 
Umeme Zanzibar na 
kuhusu  kulipa fidia 
ya kiasi kikubwa 
cha mapato 
ambacho 
hakikusanywi. 

Menejimenti 
iliendelea na 
utekelezaji wa 
mapendekezo ya 
Mkaguzi ambapo 
kikao cha pamoja 
cha Menejimenti 
kati ya Shirika la 
Umeme Tanzania 
na Shirika la 
Umeme Zanzibar 
kilichofanyika 
tarehe 15 
Novemba 2021, 
pande hizo mbili 
zilikubaliana juu 
ya bei ya mauzo ya 
umeme.  

Majibu ya 
menejimenti 
yamebainisha 
kuwa ushuru 
uliokubaliwa 
haujatiwa saini 
na bado 
haujaidhinishwa 
na Mamlaka ya 
Usimamizi wa 
Nishati na Maji. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji.  

Katika hatua 
za 
utekelezaji 
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Kiambatisho Na. III: Mashirika ya Umma Yenye Kiasi Kikubwa cha Madeni 
ya Muda Mfupi Kuliko Mali za Muda Mfupi 

Na Shirika /Taasisi Aina ya 
Shirika 

Mali za 
Muda 
Mfupi 
(Sh. 

Milioni)-A 

Madeni ya 
Muda Mfupi  

(Sh. Milioni)-
B 

Mtaji wa 
kujiendesha 
(Sh. Million) 

Uwiano 
wa 
Ukwasi 
A/B 

1.  Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Musoma  

Huduma 2,621.46 2,711.60 (90.14) 0.97 

2.  Chuo Kikuu cha 
Dodoma 

Huduma 13,984.09 14,451.95 (467.86) 0.97 

3.  Bodi ya Rufaa za Kodi Huduma 171.18 178.1 (6.92) 0.96 

4.  Baraza la Rufaa za  
Kodi 

Huduma 260 274.22 (14.22) 0.95 

5.  Mfuko wa Maendeleo 
ya Pamba 

Huduma 79,053.44 82,432.39 (3,378.95) 0.95 

6.  Wakala wa Maendeleo 
ya Wakulima Wadogo 
wa Chai Tanzania 

Huduma 463.99 484.57 (20.58) 0.94 

7.  Bodi ya Korosho 
Tanzania 

Huduma 17,548.43 18,579.48 (1,031.05) 0.94 

8.  Mamlaka ya Maeneo 
Maalumu ya Uzalishaji 
wa Bidhaa kwa Mauzo 
ya Nje 

Huduma 6,168.22 6,568.09 (399.87) 0.94 

9.  Bodi ya Nyama 
Tanzania 

Huduma 168.54 178 (9.46) 0.94 

10.  Mamlaka ya Maji Safi 

na Usafi wa Mazingira 

Makambako 

Huduma 137.45 146.32 (8.87) 0.94 

11.  Taasisi ya Utafiti wa 

Misitu Tanzania 

Huduma 538.59 578.33 (39.74) 0.93 

12.  Chama cha Hakimiliki 

Tanzania 

Huduma 682.86 741.08 (58.22) 0.92 

13.  Taasisi ya Uhandisi na 

Usanifu Mitambo 

Tanzania 

Huduma 1,385.51 1,549.48 (163.97) 0.89 

14.  Chuo Kikuu Huria cha 

Tanzania 

Huduma 3,768.25 4,484.33 (716.08) 0.84 

15.  Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam 

Huduma 156,121.40 184,979.08 (28,857.68) 0.84 

16.  Shirika la Utangazaji 
Tanzania 

Huduma 14,888.31 17,837.65 (2,949.34) 0.83 



 

304 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na Shirika /Taasisi Aina ya 
Shirika 

Mali za 
Muda 
Mfupi 
(Sh. 

Milioni)-A 

Madeni ya 
Muda Mfupi  

(Sh. Milioni)-
B 

Mtaji wa 
kujiendesha 
(Sh. Million) 

Uwiano 
wa 
Ukwasi 
A/B 

17.  Kampuni ya Magazeti 
ya Serikali  

Biashara  19,309.58 23,930.32 (4,620.74) 0.81 

18.  Shirika la Maendeleo 
na Utafiti wa Viwanda 
Tanzania 

Huduma 1,795.54 2,312.55 (517.01) 0.78 

19.  Kitengo cha Hifadhi ya 
Bahari  

Huduma 743.77 957.39 (213.62) 0.78 

20.  Kampuni ya Ranchi za 
Taifa 

Huduma 7,458.70 9,991.62 (2,532.92) 0.74 

21.  Chuo Kikuu cha Kilimo 
na Tekinoloji cha Mwl 
Nyerere 

Huduma 450.68 607.30 (156.62) 0.74 

22.  Baraza la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi 

Huduma 357.2 491.39 (134.19) 0.72 

23.  Bodi ya Udhibiti wa 
Stakabadhi Ghalani 

Huduma 832.72 1,191.61 (358.89) 0.69 

24.  Chuo cha Uhasibu 
Arusha 

Huduma 3,835.91 5,646.35 (1,810.44) 0.68 

25.  Shirika la Madini la 
Taifa 

Huduma 37,151.00 57,175.00 (20,024.00) 0.64 

26.  Shirika la Umeme 
Tanzania 

Biashara  1,580,607 2,470,569.00 (889,962.00) 0.63 

27.  Taasisi za Utafiti wa 
Uvuvi Tanzania 

Huduma 967.93 1,529.52 (561.59) 0.63 

28.  Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara 
Tanzania 

Biashara  2,713.34 4,502.09 (1,788.75) 0.6 

29.  Shirika la Mawasiliano 
Tanzania 

Biashara 136,037 274,321 (138,284) 0.50 

30.  Shirika la Posta 
Tanzania 

Biashara 28,272.00 60,571.11 (32,299.11) 0.50 

31.  Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Shinyanga  

Huduma 2,572.58 5,267.55 (2,694.97) 0.49 

32.  Bodi ya Maziwa 
Tanzania 

Huduma 101.88 206.1 (104.22) 0.49 

33.  Bodi ya Tumbaku 
Tanzania 

Huduma 287.8 606.81 (319.01) 0.47 
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Na Shirika /Taasisi Aina ya 
Shirika 

Mali za 
Muda 
Mfupi 
(Sh. 

Milioni)-A 

Madeni ya 
Muda Mfupi  

(Sh. Milioni)-
B 

Mtaji wa 
kujiendesha 
(Sh. Million) 

Uwiano 
wa 
Ukwasi 
A/B 

34.  Bodi ya Huduma ya 
Maktaba Tanzania 

Huduma 792.91 1,865.80 (1,072.89) 0.42 

35.  Shirika ya Maendeleo 
ya Taifa 

Biashara 32,112.33 93,333.82 (61,221.49) 0.34 

36.  Baraza la Sanaa 
Tanzania 

Huduma 116.18 350.83 (234.65) 0.33 

37.  Kampuni ya Ndege 
Tanzania 

Biashara  82,547.17 391,154.80 (308,607.63) 0.2 

38.  Bodi ya Pareto 
Tanzania 

Huduma  20.42 1,924.25 (1,903.83) 0.01 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi wa taarifa za hesabu za mwaka wa fedha 2019/20 na 

2020/21 
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Kiambatisho Na. IV: Taasisi Zenye Madai Yatokanayo na Biashara 
Na. Taasisi  Shilingi 'milion' 

1. 1 Shirika la Maendeleo ya Petroli  648,571 

2.  Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Wafanyakazi wa Sekta Binafsi 551,625 

3.  Shirika la Umeme Tanzania 479,444 

4.  Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 307,711 

5.  Bohari Kuu ya Dawa  303,861 

6.  Mamlaka ya Bandari Tanzania 293,737 

7.  Kampuni ya Mawasiliano Tanzania  172,342 

8.  Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi  132,293 

9.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam  74,176 

10.  Shirika la Bima la Taifa 67,836 

11.  Mfuko wa Maendeleo ya Pamba  67,669 

12.  Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania  65,068 

13.  Hospitali ya Taifa Muhimbili 42,163 

14.  Shirika la Nyumba la Taifa 41,567 

15.  Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 34,995 

16.  Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania 33,403 

17.  Shirika la Posta Tanzania 26,459 

18.  Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania  24,617 

19.  Chuo Kikuu cha Dodoma 20,555 

20.  Kampuni ya Magazeti ya Serikali 17,727 

21.  Chuo Kikuu cha Dar es Salaam  16,704 

22.  Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 15,075 

23.  Kampuni ya Ranchi za Taifa  14,793 

24.  Mamlaka ya Uthibiti wa Huduma za Nishati na Maji  14,668 

25.  Taasisi ya Mifupa Muhimibili 13,588 

26.  Mfuko wa Maendeleo ya Korosho 12,044 

27.  Kampuni ya Ndege Tanzania 10,440 

28.  Shirika la Viwango Tanzania 9,937 

29.  Bodi ya Usajili wa Makandarasi 9,777 

30.  Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 8,500 

31.  Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 8,278 

32.  Shirika la Utangazaji Tanzania 8,107 

33.  Mamlaka ya Hifadhi za Taifa 7,805 

34.  Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Arusha 7,221 

35.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanza 7,039 

36.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dodoma 6,757 

37.  Shirika la Maendeleo la Taifa 6,282 

38.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbeya 6,263 

39.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tanga 6,160 

40.  Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji Bidhaa kwa Mauzo 
ya Nje Nchi  

6,005 

41.  Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini 5,480 

42.  Kampuni ya Kuendeleza Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Kilimanjaro  

5,400 

43.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kahama Shinyanga 5,340 

44.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Moshi 5,004 

45.  Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 4,956 

46.  Bodi ya Kahawa Tanzania 4,504 

47.  Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo  4,165 

48.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Arusha 4,040 
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Na. Taasisi  Shilingi 'milion' 

49.  Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya  3,518 

50.  Chuo cha Usafirishaji cha Taifa 3,500 

51.  Chuo cha Elimu ya Biashara 3,436 

52.  Tume ya Sayansi na Teknolojia ya Tanzania 3,435 

53.  Shirika la Usimamizi na Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika 3,242 

54.  Chuo cha Usimamizi wa Fedha  2,983 

55.  Bodi ya Pamba Tanzania 2,839 

56.  Bodi ya Korosho Tanzania 2,529 

57.  Chuo Kikuu Ardhi 2,476 

58.  Shirika la Masoko Kariakoo 2,452 

59.  Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam  2,385 

60.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Musoma 2,354 

61.  Bodi ya Korosho Tanzania 2,128 

62.  Baraza la Mitihani Tanzania 2,007 

63.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Iringa 1,816 

64.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mtwara 1,784 

65.  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 1,743 

66.  Bodi ya Usajili wa Wahandisi 1,728 

67.  Bodi ya Usajili wa Wasanifu Majenzi na Wakadiriaji Majengo 1,728 

68.  Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere  1,642 

69.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kahama 1,590 

70.  Chuo Kikuu Mzumbe  1,509 

71.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi  1,505 

72.  Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam  1,495 

73.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tabora 1,472 

74.  Kampuni ya Nyumba na Pensheni 1,470 

75.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Songea 1,413 

76.  Shirika la Elimu Kibaha 1,338 

77.  Taasisi ya Hakimiliki Tanzania 1,242 

78.  Chuo cha Wanyamapori Mweka 1,216 

79.  Bodi ya Sukari Tanzania 1,090 

80.  Chuo cha Ufundi Arusha  1,066 

81.  Chuo cha Ustawi wa Jamii 960 

82.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Bukoba 834 

83.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Lindi 776 

84.  Kituo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari 653 

85.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Masasi Nachingwea 588 

86.  Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 547 

87.  Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 531 

88.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga 529 

89.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Babati 522 

90.  Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania  473 

91.  Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 235 

92.  Bodi ya Tumbaku Tanzania 142 

93.  Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu katika Ukanda wa Kitropiki 115 

  Jumla 3,713,187 
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Kiambatisho Na. V: Kiasi cha Ruzuku ya Fedha ambacho Hakikutolewa kwa 
Mashirika ya Umma 

Na. Jina la Taasisi Bajeti 
Iliyopangwa 

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
Kilichotol
ewa (Sh. 
Milioni) 

Nakisi Ya 
Bajeti (Sh. 

Milioni) 

Asilimia ya 
Nakisi ya 
Bajeti (%) 

1  Shirika la Mawasiliano Tanzania 30,000 - 30,000 100 

2  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Singida 

1,000 57 943 94 

3  Taasisi ya Kansa ya Ocean Road 24,434 2,810 21,624 88 

4  Kampuni ya Uendelezaji wa 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro 

29,712 4,745 24,967 84 

5  Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya 
Uzalishaji wa Bidhaa kwa Mauzo 
ya Nje ya Nchi 

11,254 2,199 9,055 80 

6  Bodi ya Utalii Tanzania 10,173 2,314 7,859 77 

7  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Moshi 

3,469 848 2,621 76 

8  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Lindi 

3,074 944 2,130 69 

9  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa 
Mazingira Bukoba 

4,254 1,348 2,906 68 

10  Bodi ya Pareto Tanzania 726 258 468 64 

11  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Bariadi  

1,457 553 904 62 

12  Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi-Muhimbili 

107,460 44,974 62,486 58 

13  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa 
Mazingira Masasi-Nachingwea 

1,309 564 745 57 

14  Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 
Mitambo Tanzania 

4,978 2,118 2,860 57 

15  Bodi ya Usajili wa Wahandisi 3,205 1,589 1,616 50 

16  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa 
Mazingira Geita  

1,346 677 669 50 

17  Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu 
Katika Ukanda wa Kitropiki 

5,834 3,035 2,799 48 

18  Baraza la Watumiaji Huduma za 
Anga 

907 496 411 45 

19  Wakala wa Maendeleo ya 
Wakulima Wadogo wa Chai 
Tanzania 

849 466 383 45 

20  Bodi ya Chai Tanzania 1,179 645 534 45 

21  Baraza la Watumiaji wa Huduma 
za Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri 
wa Ardhini 

726 408 318 44 

22  Taasisi ya Uhasibu Arusha 13,226 7,599 5,627 43 

23  Bodi ya Tumbaku Tanzania 1,826 1,051 775 42 

24  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Shinyanga 

4,368 2,520 1,848 42 

25  Baraza la Michezo Tanzania 1,174 705 469 40 
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Na. Jina la Taasisi Bajeti 
Iliyopangwa 

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
Kilichotol
ewa (Sh. 
Milioni) 

Nakisi Ya 
Bajeti (Sh. 

Milioni) 

Asilimia ya 
Nakisi ya 
Bajeti (%) 

26  Bodi ya Usajili wa Wabunifu 
Majengo na Wakadiriaji Majenzi 

1,473 905 568 39 

27  Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi 
za Bahari 

1,907 1,160 749 39 

28  Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi 
ya Umma 

14,115 8,580 5,535 39 

29  Bodi ya Nyama Tanzania 1,487 928 559 38 

30  Bodi ya Wataalamu wa Manunuzi 
na Ugavi 

1,854 1,165 689 37 

31  Chuo cha Diplomasia 5,851 3,779 2,072 35 

32  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa 
Mazingira Musoma  

4,139 2,717 1,422 34 

33  Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 1,938 1,264 674 35 

34  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa 
Mazingira Tabora 

2,482 1,624 858 35 

35  Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 14,109 9,339 4,770 34 

36  Shirika la Utafiti wa Maendeleo 
ya Viwanda 

14,109 9,339 4,770 34 

37  Kituo cha Uwekezaji Tanzania 2,636 1,790 846 32 

38  Bodi ya Pamba Tanzania 1,529 1,062 467 31 

39  Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania  

970 669 301 31 

40  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi 

48,939 33,679 15,260 31 

41  Chuo Kikuu Mzumbe 20,040    14,112   5,928  30 

42  Bodi ya Kahawa Tanzania 1,609 1,139 470 29 

43  Baraza la Sanaa Tanzania  1,105 794 311 28 

44  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi 
Tanzania 

6,163 4,439 1,724 28 

45  Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania  2,401 1,757 644 27 

46  Mamlaka ya Elimu Tanzania 30,311 22,048 8,263 27 

47  Mamlaka ya Hifadhi za Taifa 273,641 205,028 68,613 25 

48  Chuo cha Kilimo Sokoine 59,715 45,646 14,069 24 

49  Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania 

4,776 3,640 1,136 24 

50  Tume ya Sayansi na Tekinolojia 
Tanzania  

6,352 4,885 1,467 23 

51  Chuo cha Mipango na Maendeleo 
Vijijini 

12,769 9,913 2,856 22 

52  Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Mtwara 

3,358 2,612 746 22 

53  Chuo Kikuu cha Dodoma 61,395 47,744 13,651 22 

54  Chuo Kishiriki cha Elimu Dar es 
Salaam 

23,358 18,448 4,910 21 

55  Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi  14,187 11,217 2,970 21 

56  Baraza la Kiswahili Tanzania 1,004 797 207 21 

57  Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam 2,392 1,923 469 20 
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Na. Jina la Taasisi Bajeti 
Iliyopangwa 

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
Kilichotol
ewa (Sh. 
Milioni) 

Nakisi Ya 
Bajeti (Sh. 

Milioni) 

Asilimia ya 
Nakisi ya 
Bajeti (%) 

58  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro 

117,252 97,517 19,735 20 

59  Chuo Cha Elimu ya Biashara 13,610 10,997 2,613 19 

60  Mamlaka ya Usimamizi wa Mafuta 
Mkondo wa Juu 

3,253 2,638 615 19 

61  Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 7,173 5,853 1,320 18 

62  Kituo cha Elimu Kibaha 17,005 13,990 3,015 18 

63  Shirika la Umeme Tanzania 1,765,284 1,451,266 314,018 18 

64  Shirika la Viwango Tanzania 16,190 13,357 2,833 17 

65  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam 

105,900 89,384 16,516 16 

66  Baraza la Elimu ya Ufundi 
Tanzania 

8,287 6,988 1,299 16 

67  Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori 

6,905 5,824 1,081 16 

68  Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere 

11,217 9,514 1,703 15 

69  Bodi ya Rufaa ya Kodi 2,157 1,839 318 15 

70  Shirika la Reli Tanzania 2,417,602 2,070,656 346,946 14 

71  Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi 

2,175 1,892 283 13 

72  Mamlaka ya Usimamizi wa 
Huduma za Bima Tanzania 

15,444 13,455 1,989 13 

73  Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Dawa 

11,350 9,993 1,357 12 

74  Bodi ya Mikopo ya wanafunzi wa 
Elimu ya Juu 

469,513 419,871 49,642 11 

75  Mamlaka ya Rufaa ya Zabuni za 
Umma 

1,294 1,147 147 11 

76  Tasisi ya Utafiti Wa Misitu 
Tanzania 

3,394 3,045 349 10 

77  Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba 
Tanzani 

4,403 3,973 430 10 

78  Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania 

21,437 19,346 2,091 10 

 Jumla 5,950,663 4,822,206 1,128,457 19 

 

 

 

 

 

 



 

311 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Kiambatisho Na. VI: Makusanyo Pungufu Yatokanayo na Vyanzo vya Ndani 
Na. Jina la Taasisi Bajeti 

iliyopang wa 
(Sh. milioni) 

Kiasi 
Kilichokusan

ywa (Sh. 
Milioni) 

Makusanyo 
Pungufu 

(Sh. 
Milioni) 

Asilimia 
ya nakisi 
ya bajeti 

(%) 

1  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi 
Tanzania 

 298   -     298  100% 

2  Wakala wa Maendeleo ya 
Wakulima Wadogo wa Chai 
Tanzania 

 450   41   409  91% 

3  Makumbusho ya Taifa  3,155   333   2,822  89% 

4  Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko 

 133,993   15,818   118,175  88% 

5  Mfuko wa Maendeleo ya 
Pamba 

 103,924   16,400   87,524  84% 

6  Taasisi ya Uhandisi na 
Usanifu Mitambo Tanzania 

 1,636   317   1,319  81% 

7  Kituo cha Pembejeo za 
Kilimo na Teknolojia Vijijini 

 1,238   352   886  72% 

8  Kitengo cha Usimamizi wa 
Hifadhi za Bahari  

 2,922   834   2,088  71% 

9  Bodi ya Wataalamu wa 
Ununuzi na Ugavi Tanzania 

 3,712   1,157   2,555  69% 

10  Kampuni ya Magazeti 
Tanzania 

 22,685   7,354   15,331  68% 

11  Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania 

 12,779   4,179   8,600  67% 

12  Kampuni ya Biotech 
Products Limited  Tanzania 

 4,278   1,456   2,822  66% 

13  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi Wa Mazingira Lindi 

 2,238   784   1,454  65% 

14  Baraza la Sanaa Tanzania  1,359   484   875  64% 

15  Baraza la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi 

 2,255   826   1,429  63% 

16  Baraza la Taifa la Ujenzi  2,475   945   1,530  62% 

17  Shirika la Reli Tanzania  125,422   48,551   76,871  61% 

18  Kampuni ya Nyumba za 
Watumishi – Mfuko wa 
Uwekezaji Katika Miliki 

 7,997   3,824   4,173  52% 

19  Kampuni ya Maendeleo ya 
Uwanja wa Ndege wa 
Kilimanjaro 

 4,892   2,621   2,271  46% 

20  Bodi ya Nyama Tanzania  1,156   669   487  42% 

21  Shirika la Hakimiliki 
Tanzania  

 403   238   165  41% 

22  Tume ya Ushindani  10,189   6,019   4,170  41% 

23  Kampuni ya MCB  5,369   3,241   2,128  40% 

24  Kampuni ya STAMIGOLD   80,552   49,627   30,925  38% 

25  Shirika la Maendeleo 
Tanzania 

 15,843   9,767   6,076  38% 

26  Bodi ya Chai Tanzania  265   163   102  38% 

27  Mamlaka ya Maeneo 
Maalumu wa Uzalishaji wa 

 2,619   1,635   984  38% 
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Na. Jina la Taasisi Bajeti 
iliyopang wa 
(Sh. milioni) 

Kiasi 
Kilichokusan

ywa (Sh. 
Milioni) 

Makusanyo 
Pungufu 

(Sh. 
Milioni) 

Asilimia 
ya nakisi 
ya bajeti 

(%) 

Bidhaa kwa Mauzo ya Nje 
Nchi 

28  Bodi ya Pamba Tanzania    4,204   2,660   1,544  37% 

29  Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania 

 14,100   9,055   5,045  36% 

30  Baraza la Ushindani    14   9   5  36% 

31  Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania 

 860,820   562,510   298,310  35% 

32  Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania  

 5,567   3,689   1,878  34% 

33  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Bariadi  

 304   208   96  32% 

34  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Mtwara  

 5,253   3,601   1,652  31% 

35  Tume ya Sayansi na 
Teknolojia ya Tanzania 

 1,431   982   449  31% 

36  Shirika la Usimamizi na 
Ukaguzi wa Vyama vya 
Ushirika 

 2,500   1,723   777  31% 

37  Kampuni ya Ndege Tanzania  254,644   177,933   76,711  30% 

38  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Dodoma  

 27,348   19,114   8,234  30% 

39  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo 
la Ngorongoro 

 2,769   1,942   827  30% 

40  Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 

 23,004   16,155   6,849  30% 

41  Kampuni ya Ubungo Plaza   4,185   2,942   1,243  30% 

42  Bodi ya Usimamizi wa 
Stakabadhi Ghalani 

 857   609   248  29% 

43  Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Arusha 

 15,957   11,348   4,609  29% 

44  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi Wa Mazingira 
Shinyanga  

 9,441   6,723   2,718  29% 

45  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi Wa Mazingira Kahama - 
Shinyanga 

 15,211   10,844   4,367  29% 

46  Chuo Kikuu cha Dodoma  56,728   41,845   14,883  26% 

47  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi Wa Mazingira Geita  

 2,557   1,889   668  26% 

48  Kituo cha Elimu Kibaha  4,606   3,431   1,175  26% 

49  Bodi ya Usajili wa Wahandisi  6,284   4,697   1,587  25% 

50  Shirika la Bima la Taifa  157,083   117,477   39,606  25% 

51  Bodi ya Maziwa Tanzania  1,028   773   255  25% 

52  Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya 

 17,637   13,341   4,296  24% 

53  Shirika la Nyumba la Taifa  190,994   144,976   46,018  24% 

54  Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori 

 1,440   1,095   345  24% 
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Na. Jina la Taasisi Bajeti 
iliyopang wa 
(Sh. milioni) 

Kiasi 
Kilichokusan

ywa (Sh. 
Milioni) 

Makusanyo 
Pungufu 

(Sh. 
Milioni) 

Asilimia 
ya nakisi 
ya bajeti 

(%) 

55  Taasisi ya Elimu Tanzania  10,907   8,307   2,600  24% 

56  Chuo Kikuu Ardhi  10,455   7,978   2,477  24% 

57  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi Wa Mazingira Bukoba  

 3,919   3,001   918  23% 

58  Mamlaka ya Rufaa ya Zabuni 
za Umma 

 15   12   3  20% 

59  Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 

 1,164   895   269  23% 

60  Bodi ya Tumbaku Tanzania  1,089   844   245  22% 

61  Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania 

 14,199   11,337   2,862  20% 

62  Bodi ya Sukari Tanzania  6,686   5,359   1,327  20% 

63  Shirika la Viwango Tanzania 62,815 50,520 12,295 20% 

64  Chuo cha Ubaharia Dar es 
Salaam 

5,481 4,427 1,054 19% 

65  Chuo cha Elimu ya Biashara 19,791 15,988 3,803 19% 

66  Bodi ya Usajili wa 
Wakandarasi 

 14,339   11,624   2,715  19% 

67  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Tabora 

7,021 5,722 1,299 18% 

68  Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete 

 27,623   22,602   5,021  18% 

69  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi Wa Mazingira Singida 

 4,158   3,431   727  17% 

70  Bodi ya Kahawa Tanzania  5,837   4,874   963  16% 

71  Chuo Kikuu cha Kilimo 
Sokoine 

 31,499   26,564   4,935  16% 

72  Mamlaka ya Usimamizi wa 
Soko la Hisa na Mitaji 

 4,103   3,463   640  16% 

73  Bodi ya Korosho Tanzania  4,253   3,599   654  15% 

74  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi Wa Mazingira 
Sumbawanga  

 2,121   1,797   324  15% 

75  Kampuni ya Nyumba na 
Pensheni  

 1,200   1,025   175  15% 

76  Baraza la Elimu ya Ufundi 
Tanzania 

 8,510   7,291   1,219  14% 

77  Ofisi ya Taifa ya Takwimu  568   492   76  13% 

78  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania 

 5,341   4,695   646  12% 

79  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi Wa Mazingira Babati 

 3,617   3,201   416  12% 

80  Taasisi ya Mipango na 
Maendeleo Vijijini  

 19,443   17,214   2,229  11% 

81  Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo 

 8,597   7,622   975  11% 

82  Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo Tanzania 

 33,800   30,000   3,800  11% 

83  Shirika la Soko la Kariakoo  4,013   3,568   445  11% 



 

314 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2020/21 

 

Na. Jina la Taasisi Bajeti 
iliyopang wa 
(Sh. milioni) 

Kiasi 
Kilichokusan

ywa (Sh. 
Milioni) 

Makusanyo 
Pungufu 

(Sh. 
Milioni) 

Asilimia 
ya nakisi 
ya bajeti 

(%) 

84  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi Wa Mazingira Masasi-
Nachingwea 

 3,719   3,330   389  10% 

85  Kampuni ya T-Pesa   1,452   1,309   143  10% 

86  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi Wa Mazingira Songea  

 3,829   3,461   368  10% 

 
Jumla 2,571,634 1,614,758 956,876 37% 
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Kiambatisho Na. VII: Madeni ya Muda Mrefu Shilingi Trilioni 7.91 
Na. Jina la Shirika la Umma 2020/21 

(Shillingi 
Milioni) 

2019/20 
(Shillingi 
Milioni) 

1.  Shirika la Umeme Tanzania  2,884,501.00 3,250,556.00 

2.  Mamlaka ya Bandari Tanzania   562,898.22 929,454.65 

3.  Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma 

692,745.80 898,500.34 

4.  Bohari Kuu ya Dawa   382,033.91 542,603.36 

5.  Kampuni ya Ndege Tanzania 306,731.05 391,154.80 

6.  Shirika la Bima la Taifa  278,193.36 274,943.40 

7.  Shirika la Mawasiliano Tanzania   345,986.00 274,319.00 

8.  Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi 239,588.24 256,433.84 

9.  Shirika la Nyumba la Taifa  279,800.41 247,197.47 

10.  Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya   177,451.56 207,494.40 

11.  Mfuko wa Maendeleo ya Pamba    57,680.09 82,432.39 

12.  Hospitali ya Taifa Muhimbili 54,021.78 60,996.13 

13.  Kampuni ya Biotech Tanzania 48,323.93 60,408.11 

14.  Bodi ya Bima ya Amana 37,684.65 39,275.95 

15.  Chuo Kikuu cha Dar es Salaam   41,476.45 39,143.42 

16.  Shirika la Maendeleo la Taifa   33,708.35 36,343.02 

17.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili 32,179.41 31,367.63 

18.  Kampuni ya Magazeti Tanzania 21,432.44 23,930.32 

19.  Mamlaka ya Hifadhi za Taifa  34,379.44 18,666.96 

20.  Bodi ya Korosho Tanzania 23,836.71 18,579.48 

21.  Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania   17,208.10 17,283.95 

22.  Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili  

14,798.02 15,827.51 

23.  Chuo Kikuu cha Dodoma   22,164.09 14,451.95 

24.  Chuo Kikuu cha Sayansi na Tekinolojia Mbeya 15,699.35 13,309.33 

25.  Ofisi ya Taifa ya Takwimu   8,292.98 12,282.68 

26.  Chuo Kikuu cha Ardhi 8,511.30 11,623.59 

27.  Shirika la Utangazaji Tanzania  8,265.70 9,897.75 

28.  Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 5,152.70 9,626.94 

29.  Benki ya TIB (Mendeleo ) 9,654.00 9,222.00 

30.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mwanza  

8,500.04 8,719.96 

31.  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro  15,095.71 7,623.70 

32.  Chuo Kikuu Mzumbe   7,907.36 7,022.72 

33.  Shirika la Reli Tanzania 4,786.00 6,859.00 

34.  Taasisi ya Uhasibu Arusha  2,564.95 5,646.35 

35.  Bodi ya Pamba Tanzania  3,671.97 5,542.65 

36.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi   6,635.08 5,332.85 

37.  Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete    1,468.67 4,540.65 

38.  Benki ya Uwekezaji Tanzania - Rasilimali 1,285.71 4,517.36 

39.  Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 3,993.35 4,502.09 

40.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Tanga 

3,974.85 3,888.90 

41.  Chuo cha  Usimamizi  wa  Fedha    3,552.86 3,289.37 

42.  Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam 6,097.73 2,889.27 

43.  Kampuni ya Nyumba za Watumishi – Mfuko wa 
Uwekezaji katika Miliki 

2,534.93 2,860.04 
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44.  Mfuko wa Self 4,124.26 2,788.29 

45.  Kituo cha Elimu Kibaha 2,527.84 2,557.52 

46.  Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania 23,341.90 2,494.07 

47.  Bodi ya Pareto Tanzania    1,560.77 1,924.25 

48.  Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazinigra   1,360.37 1,895.98 

49.  Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 1,344.09 1,746.33 

50.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Songea   

2,383.23 1,707.51 

51.  Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji 2,553.60 1,596.73 

52.  Taasisi ya Utafitiya Uvuvi Tanzania  1,436.88 1,529.52 

53.  Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 68,487.21 1,413.84 

54.  Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania  2,685.00 1,371.50 

55.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Lindi 

760.48 1,340.77 

56.  Chuo cha Diplomasia   1,424.88 1,256.73 

57.  Chuo Cha Elimu ya Biashara   1,532.60 1,238.23 

58.  Kampuni ya Maendeleo ya Kiwanja cha Ndege 
cha Kilimanjaro 

1,407.15 1,204.71 

59.  Chuo cha Ustawi wa Jamii 1,256.88 1,116.43 

60.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Sumbawanga  

1,090.44 1,092.13 

61.  Bodi ya Usanifu wa Majenzi na Upimaji 637.45 1,053.99 

62.  Baraza la Taifa la Biashara Tanzania 1,085.59 1,037.11 

63.  Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari 799.58 957.39 

64.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Babati 

1,116.16 956.17 

65.  Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini   844.55 921.52 

66.  Chuo  Kishiriki  cha  Elimu Dar es Salaam  1,078.50 844.13 

67.  Taasisi ya Elimu Tanzania   2,550.25 803.8 

68.  Baraza la Elimu ya Ufundi Tanzania  1,479.01 801.45 

69.  Shirika la Maendeleo ya Petroli  955.02 694.08 

70.  Tasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania 664.65 578.33 

71.  Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Bukoba 648.34 424.37 

 Jumla 6,847,604.93 7,907,908.16 

Chanzo: Ripoti za Mashirika ya Umma  

 


