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Mh. Rais, 
 
YAH: KUWASILISHA RIPOTI YA MWAKA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU 
WA HESABU ZA SERIKALI KUHUSU UKAGUZI WA MIFUMO YA TEHAMA KWA 
MWAKA WA FEDHA 2020/21 
 
Kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977, na Kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura 
ya 418, ninayo furaha kuwasilisha kwako Ripoti yangu ya Mwaka kuhusu 
ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa mwaka wa fedha 2020/21. 
 
 
Naomba kuwasilisha, 

 
Charles E. Kichere 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 





 

i 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti/Tehama/2020/21    

 

Kuhusu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi  

Mamlaka 
Majukumu ya kisheria ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
yamebainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya Mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa) na kufafanuliwa na Sheria ya Ukaguzi ya 
Umma Na. 11 ya Mwaka 2008 (kama ilivyorekebishwa) na kufafanuliwa na Kanuni 
za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009.  
 
Dira 
Kuwa Taasisi ya Hali ya Juu katika Ukaguzi wa Sekta ya Umma.  
 
Dhamira  
Kutoa huduma za ukaguzi wa sekta ya umma zenye ubora wa hali ya juu 
zinazoimarisha utendaji, uwajibikaji, na uwazi katika usimamizi wa rasilimali za 
umma.  
 
Kauli mbiu: "Kufanya Ukaguzi wa Nje wa Kisasa kwa Imani Kubwa ya Umma" 
 
Misingi  
 
Katika kutoa huduma zenye ubora, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inaongozwa na misingi 
ifuatayo:  
 

i. Kujitegemea na Usawa 
ii. Uwezo wa kitaaluma 
iii. Uadilifu 
iv. Ubunifu na Ugunduzi 
v. Kutoa Matokeo 
vi. Kufanya kazi kwa pamoja 
 
Tunafanya hivi kwa 
 Kuchangia katika usimamizi bora wa fedha za umma kwa kuhakikisha kuwa 

wateja wetu wanawajibika kwa rasilimali walizokabidhiwa ; 
 Kusaidia kuboresha huduma za umma kwa kusaidia ubunifu wa matumizi ya 

rasilimali za umma ; 
 Kutoa ushauri wa kiufundi kwa wateja wetu juu ya upungufu wa uendeshaji 

katika mifumo yao ya uendeshaji ; 
 Kuwashirikisha wateja wetu katika mchakato wa ukaguzi na mizunguko ya 

ukaguzi; na 
 Kuwapa wafanyakazi wa ukaguzi mafunzo yanayofaa, vitendea kazi vya 

kutosha, na vifaa vinavyokuza uhuru wao. 
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DIBAJI 

Ninayo furaha kuwasilisha Ripoti 
Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa 
Mifumo ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) kwa 
mwaka 2020/21. 

Ripoti hii inahusu masuala 
muhimu ya ukaguzi yaliyobainika 
katika mwaka huo. Masuala hayo 
ni yale yanayohusiana na viwango 
vya udhibiti wa ndani na utendaji 
wa mifumo yaliyoonekana kuwa muhimu kwa ajili ya kupata ufanisi 
wa udhibiti wa Mifumo ya TEHAMA kwa mujibu wa Sheria na 
miongozo ya Serikali Mtandao. 

Ukaguzi ulifanywa kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Taasisi 
Kuu za Ukaguzi (ISSAIs) na taratibu nyingine za ukaguzi 
zilizoonekana zinafaa chini ya mazingira husika. 

Ripoti hii inaangazia usimamizi wa TEHAMA, matumizi na udhibiti 
wa jumla wa teknolojia ya habari, udhibiti wa mifumo ya TEHAMA, 
usimamizi wa miradi ya TEHAMA, pamoja na uwianishaji wa 
mipango ya TEHAMA na kufuata sheria, maagizo na maelekezo 
husika. 

Mwaka 2020/21 kwa sehemu kubwa ulitawaliwa na athari kubwa za 
janga la UVIKO-19. Jambo linalotia moyo ni kuona jinsi Serikali 
ilivyoitikia vyema kwa mwaka huu katika kuunganisha rasilimali 
muhimu na kujikita katika kuokoa maisha, kuendeleza uchumi, na 
kuhakikisha utoaji wa huduma unaendelea. 

Kwa ofisi yangu, hii ilimaanisha kubadilisha njia za kawaida za 
kufanya kazi, kufanya kazi kwa mtandao (kwa kutumia 
miundombinu ya TEHAMA) ili kutuwezesha kuunganishwa na 
kushirikiana na washirika wetu. Tuliendelea kuzoea hali hii mwaka 
mzima huku tukidumisha umakini na nguvu ili kutimiza malengo 
yetu. 
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Natambua ushirikiano mkubwa ambao Ofisi yangu inaendelea 
kupata kutoka kwa Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, pamoja na jukumu kubwa zaidi 
la kulinda ofisi yangu na kuhakikisha kwamba ninatekeleza wajibu 
wangu katika kukabiliana na changamoto zisizojulikana. Pia, 
natambua nafasi ya Bunge na Wabunge kwa ushirikiano wao. 

Pia, nitoe shukurani zangu za dhati kwa Msajili wa Hazina, Bodi za 
Wakurugenzi, Maafisa Masuuli, Menejimenti Waandamizi na 
wafanyakazi wote wa taasisi zilizokaguliwa kwa msaada na 
ushirikiano wao mkubwa wakati wa ukaguzi. 

Ninaomba nitambue mchango wa wafanyakazi wenzangu ambao 
wamekuwa wakitimiza majukumu yao kwa weledi na ufanisi 
mkubwa bila kuchoka, huku wakisukumwa na wito wa taaluma ya 
kikaguzi unaowataka kudumisha viwango vya juu vya ubora. Nia hii 
thabiti na kujitoa ndiyo kumewezesha kuwasilisha ripoti hii ndani 
ya muda uliowekwa kisheria. 

Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Dodoma, Tanzania 
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MUHTASARI 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) imezipatia Serikali 
ulimwenguni njia mpya za kufanya kazi na kutoa huduma. 
Imewezesha serikali kuimarisha uhusiano na wateja wao, hasa raia, 
pamoja na utoaji wa huduma za umma zenye ushindani. Hii ni 
kutokana na ukweli kwamba wananchi sasa wanakabiliwa na bidhaa 
na huduma zinazohitaji zaidi TEHAMA. Kwa hiyo, wanatarajia 
Serikali zao kutoa huduma zenye ubora zaidi. 

Kwa maana hiyo, taasisi za umma zimeitikia fursa zinazotolewa na 
TEHAMA ambazo zinaweza kuziwezesha kuboresha utoaji wa 
huduma. Hata hivyo, utekelezaji wa TEHAMA kwa matumizi ya 
Serikali unaweza kuwa na changamoto na athari. Hii haitokani tu na 
unyeti wa shughuli za Serikali, bali pia uwezo wa kusimamia na 
kuongoza mipango ya TEHAMA kwa mafanikio. Hivyo basi, inaibua 
haja ya kukagua udhibiti wa TEHAMA unaohusishwa na mifumo ya 
teknolojia ya habari katika matumizi na usimamizi wa shughuli za 
TEHAMA katika taasisi za umma ili kuhakikisha faida katika 
uwekezaji wenye tija. 

Nimekagua mifumo na uendeshaji wa TEHAMA katika mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2021. Ripoti hii ya jumla inatoa 
muhtasari wa matokeo muhimu yaliyotokana na kaguzi 44 
zilizofanywa ambazo ripoti zake za ukaguzi zimetolewa kwa taasisi 
zilizokaguliwa. Lengo kuu la ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA lilikuwa 
kubaini kama udhibiti wa ndani wa TEHAMA ulikuwa mzuri na wa 
kutosha ili kuhakikisha matumizi ya TEHAMA yanafikia lengo. Mambo 
mahususi ambayo yalilengwa na ukaguzi ni: kuhakiki kiwango cha 
uzingatiaji wa sheria, sera na viwango vinavyotumika kuhusiana na 
TEHAMA, kutathmini ukamilifu wa taarifa kutoka kwenye mifumo ya 
TEHAMA ambayo ina athari kwenye taarifa za fedha za taasisi, 
kuangalia kama kuna matukio ya uzembe katika matumizi na 
usimamizi wa mifumo ya TEHAMA, pamoja na kupata uhakika wa 
kama mifumo ya TEHAMA inalindwa vya kutosha ili kutoa taarifa za 
kuaminika kwa watumiaji. Yafuatayo ni matokeo makuu ya ukaguzi 
uliofanywa:  
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Usimamizi na matumizi ya TEHAMA 

Ukaguzi wangu wa Kamati ya Kitaifa ya Uongozi ya TEHAMA ya 
Serikali Mtandao umebaini kuwa Kamati hiyo haifanyi kazi tangu 
kuanzishwa kwake tarehe 20 Septemba 2019. 

Ukaguzi wa Kamati za Uongozi za TEHAMA katika taasisi za umma 
ulibaini kutofanya kazi kwa ufanisi kwa Kamati hizi ambapo 
wajumbe waliitisha vikao vichache kinyume na Mwongozo wa 
Serikali Mtandao; Muundo usiofaa wa Kamati ya Uongozi ya TEHAMA; 
na Utekelezaji duni wa maagizo ya Kamati ya Uongozi ya TEHAMA. 

Tathmini ya Mpango Mkakati na Sera za TEHAMA ilibaini kutokuwapo 
kwa mpango mkakati wa TEHAMA katika Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege Tanzania (TAA), Jeshi la Polisi Tanzania (TPF), na Mamlaka 
ya Bandari Tanzania (TPA). Pia, tathmini ilibaini kutokuwapo kwa 
mshabiano wa mpango mkakati wa TEHAMA na mpango mkakati wa 
taasisi katika TPF na Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC); 
ukosefu wa ufuatiliaji na tathmini ya mkakati wa TEHAMA katika 
TPA, TASAC na TPF; na ukosefu wa sera ya usalama ya TEHAMA 
katika TAA na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST). 

Vilevile, muundo wa vitengo na idara za TEHAMA ulibainika kuwa na 
upungufu kwa mfano kitengo cha TEHAMA kwenye mamlaka ya 
ndege TAA kiko chini ya idara ya uhandisi na ufundi, huku Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) kitengo cha TEHAMA 
kinaripoti kwa Mkurugenzi wa Mipango na Utafiti. 

Tathmini ya kiwango cha matumizi ya TEHAMA katika wizara 22 
ilibainisha kuwa 10 kati ya hizo zilikuwa na kitengo cha 
TEHAMA/idara zinazotoa msaada wa TEHAMA pekee bila kuzingatia 
kuandaa masuluhisho ya TEHAMA ambayo yanaathiri malengo ya 
kimkakati ya Wizara. Pia, wizara hizi hazikuwa na mifumo ya 
kusimamia shughuli zao za msingi ili kuboresha ufanisi. Zaidi, 
vitengo/idara za TEHAMA hazihusiki katika kupata na kutekeleza 
mifumo. 

Zaidi ya hayo, ukaguzi wa utumiaji wa mifumo kwenye taasisi za 
serikali, ulibaini kuwapo kwa shughuli ambazo hazitumii mfumo wa 
TEHAMA ambao umeunganishwa na mifumo ya Tasisi zingine. 
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Shughuli ambazo hazina mifumo inayoshirikiana ni: usimamizi wa 
meli, usimamizi wa majengo/mali isiyohamishika, shughuli za 
kisheria (usimamizi wa mikataba), usimamizi wa miradi, na 
usimamizi wa uhusiano wa wateja/umma. Pia nilibaini kuwa mifumo 
ya TPF, TRA, MOEST, Wizara ya Afya, na HESLB inamruhusu 
mtumiaji kuingilia shughuli zake na kusababisha ukosefu wa ufanisi. 

Udhibiti wa jumla wa Teknolojia ya Habari 

Ukaguzi wa udhibiti wa jumla wa TEHAMA ulibaini ukosefu wa 
Mwendelezo wa huduma (BCP) na Mpango wa Kujiokoa na Majanga 
(DRP), na kutofanyika mafunzo kwa timu za BCP na DRP. Katika 
taasisi ambazo BCP na DRP zipo, wanakosa majaribio ya mara kwa 
mara na ukaguzi wa mara kwa mara. 

Ukaguzi wa usimamizi wa watoa huduma wa TEHAMA ulibaini 
upungufu ufuatao: utoaji wa haki za kuingia kwenye mifumo ya 
TEHAMA usiodhibitiwa kwa watoa huduma, Upungufu katika 
utekelezaji wa mkataba, na ukosefu wa makubaliano ya kiwango 
cha huduma na Watoa Huduma za TEHAMA. 

Pia, ukaguzi wa utoaji wa huduma za TEHAMA na usimamizi wa 
matukio ulibaini uzembe wa taratibu za usimamizi wa matukio 
pamoja na ukosefu wa makubaliano ya kiwango cha uendeshaji na 
usimamizi wa huduma za TEHAMA kati ya vitengo au Idara za 
TEHAMA na idara za watumiaji. 

Tathmini yangu ya mchakato wa usimamizi wa mabadiliko 
ilibainisha upungufu ufuatao:  ukosefu wa taratibu za usimamizi wa 
mabadiliko ya mifumo, kutorekodi mabadiliko na uboreshaji 
uliofanywa kwenye mifumo, ukosefu wa seva ya majaribio ili kupima 
mabadiliko kabla ya kupelekwa kwa mazingira ya uzalishaji, 
kutofuata taratibu za usimamizi wa mabadiliko, pamoja na 
kutotenganishwa kwa seva inayotumika kuunda mfumo na seva ya 
majaribio ya mfumo. 

Nilibaini kuwapo kwa maafisa wa TEHAMA wenye uwezo wa kufanya 
shughuli zote zinazohitajika kama watumiaji wa shughuli za taasisi 
katika Mfumo wa Malipo na kutotenganishwa kwa wasanidi 
programu na wasimamizi wa kanzi data. 
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Ukaguzi wa upataji, uundaji na matengenezo ya mifumo ya TEHAMA 
ulibaini upungufu ufuatao: kukosekana kwa utaratibu wa kurekodi 
gharama kwa mifumo ya TEHAMA inayo tengenezwa ndani na 
taasisi; kutofuata viwango vya serikali mtandao na miongozo ya 
upatakanaji, uundaji, usaidizi wa mifumo ya TEHAMA; pamoja na 
ukosefu wa nyaraka za mifumo ya iliyo tengenezwa na iliyo 
nunuliwa. 

Udhibiti katika mifumo TEHAMA 

Ukaguzi wangu wa udhibiti wa uingizaji wa taarifa kwenye mifumo 
ya TEHAMA katika taasisi zilizokaguliwa ulibaini udhaifu ufuatao: 
Mfumo wa Taarifa kwa Wanafunzi Mtandaoni wa Chuo cha Elimu ya 
Biashara (CBE) (COSIS) na Mfumo wa Taarifa za Kitaaluma na Usajili 
wa Wanafunzi (SARIS) wa CBE hauna udhibiti wa uhakiki wa 
uingizwaji wa taarifa. Miamala ya malipo iliyoripotiwa katika SARIS 
haikuwa na nambari za usajili za wanafunzi, hivyo kusababisha 
ugumu wa kuthibitisha na kuhuisha salio la wanafunzi. Miamala ya 
malipo iliripotiwa kama "Imepokelewa" na "Imerejeshwa" katika 
COSIS yenye kiasi cha sifuri na kukosa tarehe za malipo. 

Ukaguzi wangu katika TRA ulimakinikia mfumo wa TIN na kubaini 
kutokuwapo kwa Utambulisho, kategoria na mawasiliano ya 
Mlipakodi. Ukaguzi wa miamala ya urejeshaji wa VAT umebaini 
utambulisho wa Walipakodi kutofautiana kwenye miamala ya 
mfumo wa VAT e-filling. 

Vilevile Mfumo wa Udahili katika Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Ukaguzi wa mfumo wa Udahili ulibaini kutokuwapo kwa 
uhakiki wa taarifa ya vyuo vipya na kozi zilizoongezwa katika 
mfumo. Mapitio pia yalibaini usanifu usio salama katika mfumo 
TCMS ambao unaruhusu mtumiaji kujisajili kama mtumiaji 
msimamizi wa mfumo. 

Katika wizara ya Kilimo, Ukaguzi wa mfumo wa ATMIS ulibaini 
Udhibiti dhaifu kwa taarifa muhimu za wauzaji kama vile Cheti cha 
Usajili licha ya kuwa sehemu hiyo imetiwa alama kuwa ya lazima 
kujazwa, pia Mfumo huo unaruhusu kurudisha nyuma tarehe ya 
usafirishaji. 
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Nilitathmini ufanisi wa udhibiti wa mfumo wa usajili wa leseni za 
biashara mtandaoni “Tanzania National Business Portal (TNBP)” 
unaotumiwa na Wakala wa usajili wa biashara na leseni na kubaini 
Mfumo hauhakiki vibali vya Kisekta katika mamlaka husika. Vilevile, 
ukaguzi wa Mfumo wa Uombaji Mikopo kwa Mtandao (OLAMS) na 
mfumo wa usimamizi wa Mikopo (LMS) unaotumiwa na Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) ulibaini kuwa 
wanafunzi 157 walikuwa na makosa ya taarifa ikilinganishwa na 
taarifa zilizopaswa kuingizwa wakati wa utumaji maombi ya mkopo. 

Ukaguzi wa mfumo wa AMMIS unaotumiwa na NHIF ulibaini 
yafuatayo: kuwapo kwa wafanyakazi 2495 wa sekta binafsi kutoka 
kampuni 87 waliosajiliwa katika kundi la wafanyakazi wa umma, 
wachangiaji 165 wanaochangia kwenye mfuko wenye wategemezi 
zaidi ya watano, wategemezi 73 waliosajiliwa kama wanachama, na 
kuwapo kwa wanufaika 731 wa kiume wenye taarifa zinazoonesha 
kuwa walipata huduma ya upasuaji (C/S) au huduma za kawaida za 
kujifungua. 

Ukaguzi wa mfumo wa EDAMS katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) ulibaini bili 27 za kila mwezi 
ambazo zina usomaji wa mita za sasa chini ya usomaji wa mita za 
awali. Hali hii inasababishwa na makosa ya kibinadamu kwenye 
usomaji wa mita, ufuatiliaji duni wa mchakato wa usomaji wa mita, 
pamoja na ukosefu wa udhibiti katika mfumo wa EDAMS kugundua 
na kuzuia uingizaji wa taarifa zisizo sahihi. 

Nilikagua Mfumo wa Usajili wa vituo vya Afya (HFRS) katika Wizara 
ya Afya, na kubaini yafuatayo: Mosi, kuwapo kwa utozaji wa ada ya 
usajili isiyo sahihi. Kwa mfano, kuna kituo cha afya kilicholipa ada 
ya usajili ya shilingi 250,000 badala ya shilingi 1,000,000. Pili, 
kuwapo kwa vituo vitatu vya afya ambavyo vilipandishwa hadhi bila 
kulipa ada ya uhakiki wa ubora, ada ya mwaka na ada ya usajili. Na, 
tatu ni udhaifu katika uidhinishaji wa uthibitisho wa vituo. 

Katika Wizara ya maji nilikagua mfumo wa MAJI-IS na nikabaini 
yafuatayo: kutofautiana katika upangaji wa bei za vifaa. Zaidi ya 
hayo, nilibaini kukosekana kwa idhini katika mchakato wa 
ubadilishaji wa mita na kutokuwapo kwa uhakiki wa malipo kabla 
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ya kuruhusu mchakato wa ubadilishaji mita kuendelea. Pia, nilipata 
kutolingana kwa rekodi za vifaa zilizotolewa kati ya mfumo wa 
uhasibu na mfumo wa bili wa MAJI-IS. Uchambuzi wangu wa taarifa 
iliyohamishwa kati ya mfumo wa zamani kwenda mfumo mpya wa 
MAJI-IS huko TANGA UWASA ulibaini uhamishaji usiosahihi wa 
ankara za maji za wateja. Zaidi ya hayo, ukaguzi wa bili za kila 
mwezi za MAJI-IS kwa mamlaka tatu za usambazaji maji na usafi wa 
mazingira uligundua kuwapo kwa wateja ambao hawajatozwa bili 
kwa baadhi ya miezi. 

Vilevile, ukaguzi wa bei za ushuru zilizowekwa katika mfumo wa 
EDAMS unaotumiwa na DAWASA ulibaini bili za kila mwezi 
zinazotozwa kwa kutumia tozo zisizo sahihi na kusababisha upotevu 
wa mapato.  

Tathmini yangu ya mfumo wa udahili katika Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia ilibaini kuwapo kwa waombaji 21 
waliopokelewa ambao hawakupatikana kwenye orodha ya malipo ya 
ada ya maombi. Pia, orodha ya waombaji katika ankara ya 
uandikishaji haikuwa na kitambulisho cha kipekee cha mwombaji 
kwa uthibitishaji sahihi wa malipo. 

Katika Wizara ya Kilimo, niligundua kuwa mfumo wa ATMIS 
unaruhusu taarifa zisizo kamili za maeneo ambayo ni lazima 
kujazwa taarifa. Aidha, mchakato wa bili katika ATMIS unaruhusu 
uhariri wa ada zilizosanidiwa katika mfumo. 

Katika TANAPA, nilifanya ukaguzi wa fomu za kielektroniki 
zinazotumika kama utaratibu wa dharura iwapo mfumo wa malipo 
ya kielektroniki haupatikani kwenye milango ya Hifadhi. Ilibainika 
kuwa kuna mapato ambayo hayajakusanywa kutoka katika formu za 
kieletroniki. Pia mapitio yangu yalibaini vibali vilivyopitiliza muda 
wa kukaa kwenye hifadhi visivyo na tozo ya adhabu. 

Ukaguzi wangu wa mfumo wa LUKU wa TANESCO ulibaini kuwapo 
kwa tokeni zilizotengenezwa upya bila sababu maalumu za 
kuthibitisha utoaji wa tokeni hizo. Makosa mengine yaliyobainika ni 
kukosekana kwa hatua ya udhinishaji wa miamala kwenye mfumo 
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wa LUKU, pamoja na kutosanidi bei ya kuuzia vifaa vinavyohitajika 
kuunganisha wateja katika mfumo wa SDM. 

Katika tathmini yangu ya Mfumo wa Taarifa za Ukusanyaji wa 
Mapato ya Serikali za Mitaa (LGRCIS) katika Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), nilibaini kuwa katika orodha 
ya vifaa vya POS vilivyosajiliwa kulikuwa na vifaa 72 vinavyofanya 
kazi katika Halmashauri ya Arusha na vifaa vya POS 31 vya Manispaa 
ya Kinondoni bila kufanya miamala yoyote tangu kusajiliwa kwake 
katika mfumo. 

Nilitathmini Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Afya (E-HMS) 
katika hospitali ya Amana ambao unaunganishwa na mfumo wa 
usajili wa wanachama wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) ili 
kuthibitisha nambari za kadi za bima ya afya kwa wagonjwa 
wanaohitaji huduma. Katika uchanganuzi wangu nilipata huduma 
zinazotolewa kwa watu 325 wasio wanachama wa Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya (NHIF) na punguzo na misamaha iliyoidhinishwa na 
wafanyikazi wasio wa kitengo cha huduma kwa kijamii katika 
mfumo. 

Wakati wa ukaguzi wangu wa Mfumo wa Usajili Mtandaoni (ORS) 
unaotumiwa na Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), 
nilichambua miamala ya kila mwaka ya marejesho na orodha ya 
kampuni zilizosajiliwa kufikia tarehe 30 Juni 2021 na kubaini 
kampuni 41,258 kati ya 47,065 zilizosajiliwa hazikuwasilisha 
marejesho ya mwaka katika mwaka wa fedha unaomalizika. Pia, 
mashirika 55 kati ya 70 yaliyo na umiliki wa serikali hayakuwasilisha 
marejesho ya kila mwaka kufikia tarehe 30 Juni 2021. 

Shirika la Ndege Tanzania inatumia mfumo wa Crane PAX 
unaomilikiwa na mzabuni kwa ajili ya usimamizi wa tiketi za ndege 
na uwekaji nafasi. Ukaguzi wa mfumo ulibaini marejesho ya shilingi 
86,107,721 kwa tiketi 363 ambazo hazikustahili kurejeshwa za 
madaraja ya X, G, na V.  

Tathmini ya mchakato wa uhamishaji wa data kutoka mfumo wa 
SBM kwenda mfumo wa MAJI-IS huko IRUWASA ilibaini kuwa 
hakukuwa na upatanisho wa taarifa za fedha kati ya mfumo wa 
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awali (SBM) na mfumo mpya wa utozaji wa bili wa MAJI-IS ili 
kuthibitisha kuwa uhamishaji wa taarifa ulikuwa sahihi. Uhakiki wa 
namna hiyo katika DUWASA ilifichua upotevu wa mapato kutokana 
na uhamishaji usio sahihi wa salio la wateja kutoka mfumo wa 
zamani kwenda mfumo mpya wa utozaji bili. Zaidi ya hayo, niliona 
kushindwa kwa mfumo wa bili wa DUWASA kukokotoa kwa usahihi 
matumizi ya maji 

Pia, nilifanya ukaguzi wa mfumo wa AMMIS katika NHIF. Nilibaini 
kutokuwapo kwa mgawanyo wa majukumu katika kuanzisha na 
kuidhinisha ankara. Ukaguzi wa mfumo wa CMIS uligundua madai 
yaliyolipwa yenye jina lisilo sahihi la wenye kadi, pamoja na madai 
batili yaliyolipwa na udhibiti duni katika Mchakato wa ithibati ya 
kituo cha afya.  

Ukaguzi wa mfumo wa T-PESA uligundua kuwa uchakataji 
unaojiendesha wa malipo ya mawakala ulisimamishwa mwaka 
2019. Kwa sasa, ukokotoaji wa malipo ya mawakala hufanywa kwa 
mikono na kisha kupakiwa kwenye mfumo kwa ajili ya malipo.  

Tathmini ya mfumo wa usimamizi wa taarifa za wanafunzi katika 
Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili ilibaini 
upungufu ufuatao: kutokuwapo kwa muunganiko wa moja kwa 
moja kati ya moduli ya maombi ya udahili na moduli ya usajili; 
kutounganishwa kwa mifumo ya usajili na udahili wa SARIS na 
mfumo wa HESLB kwa malipo ya wanufaika wa mkopo; pamoja na 
kuwapo kwa malipo ya wanafunzi yaliyoingizwa kwa mkono katika 
mfumo wa SARIS bila idhini. 

Ukaguzi wa Mfumo wa Uendeshaji wa Uendeshaji Bandari wa 
Mamlaka ya Bandari Tanzania ulibaini kutokuwapo kwa 
muunganisho na Shirika la Wakala wa Meli Tanzania kwa ajili ya 
uhakiki wa meli zilizosajiliwa Tanzania; ukosefu wa utaratibu wa 
kuhakiki idadi halisi ya abiria wanaobebwa kwa vyombo vya abiria; 
Nambari ya Transire/Manifest kwa shehena iliyoagizwa kutoka nje 
inaingizwa na wakala wa usafirishaji kwenye mfumo bila 
uthibitisho wa TRA; na kutokuwapo kwa kibali katika kutoa 
misamaha ya tozo za bandari. 
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Ukaguzi wa Mfumo wa Usimamizi wa makosa ya usalama 
barabarani (TMS) unaotumiwa na Jeshi la Polisi Tanzania ulibaini 
kushindwa kwa mfumo huo kutoza tozo ya adhabu kwa usahihi bili 
zilizochelewa muda wake; na usimamizi duni wa vifaa vya POS. 
Pia, nilipata tofauti kati ya viwango vya bili vilivyolipwa kati ya 
GePG na TMS. Zaidi ya hayo, nilibaini kutozwa kwa makosa mapya 
bila kumalizia malipo ya bili za zamani (za awali) katika TMS. 

Uchambuzi wangu wa miamala ya TANCIS katika TRA ulibaini 
kushindwa kwa mfumo kuhuisha malipo ya miamala 
iliyotathminiwa. Pia, nilipata magari yaliayoagizwa kwa matumizi 
ya nchi za jirani lakini yalisajiliwa kwa matumizi ya ndani katika 
mfumo wa usajili wa magari wa CMVRS. Pia, nilipata malipo ya 
Ushuru katika RGS bila nambari ya tathmini ya ushuru (nambari ya 
malipo) kutoka kwenye mfumo wa ITAX. 

Mapitio zaidi ya Mfumo wa Kusimamia Maegesho wa TAA yalibaini 
kutokuwapo kwa mgawanyo wa majukumu katika kusajili kadi za 
msimu za maegesho ya magari zilizosababisha kadi kutolewa kwa 
watu wasio na sifa na kadi zilizosajiliwa bila kuwa na kategoria bila 
kukidhi vigezo. Zaidi ya hayo, nilibaini uhakiki duni wa uingizaji 
taarifa kwenye mfumo uliosababisha kutolewa kwa kadi zisizo na 
nambari ya kadi, nambari ya usajili wa gari na jina la mmiliki. 

Tathmini ya mfumo wa RIMS unaotumiwa na TMDA ilibaini 
yafuatayo: Kuwapo kwa wateja ambao hawakutozwa ada za 
ukaguzi wakati wa usajili wa maeneo mapya ya ufanyaji wa 
biashara ya madawa; ankara zinazozalishwa hazisemi wazi aina za 
ada; na wateja ambao walitozwa kimakosa ada za ucheleweshaji 
wa upyaji wa kibali cha usajili wa maeneo ya biashara ya madawa; 
pamoja na kuwapo kwa kibali cha kuagiza dawa kilichotolewa bila 
malipo ya ada ya kuagiza. 

Katika Tanzania Standard Newspaper, uchambuzi wa mfumo wa 
Noming uligundua upungufu ufuatao: Kutokuwapo kwa udhibiti wa 
kutosha kuhakikisha matangazo yanalipwa kabla ya kuchapishwa; 
ukosefu wa muunganisho kati ya mfumo wa Noming na GePG; na 
kuwapo kwa oda 16 ambazo ziliundwa na kuidhinishwa na mtu huyo 
huyo. 
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Tathmini yangu ya mfumo wa uhasibu wa Votebook katika Chuo 
Kikuu cha Dodoma (UDOM) ilibaini kuwapo kwa miamala ambayo 
haijathibitishwa iliyotumwa bila marejeleo ya GePG na Benki. Pia, 
ukaguzi wa mfumo wa COSIS katika CBE ulibaini rekodi ya malipo 
ya uwongo iliyofanywa na afisa TEHAMA. 

Ukaguzi wangu katika Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART) 
ulibaini miamala ya malipo katika mfumo wa LGRCIS ambayo 
haikuwa katika GePG wala katika taarifa ya Benki; na kuwapo kwa 
miamala 53 iliyolipwa ambayo haikuwa na nambari ya malipo ya 
GEPG. 

Tathmini ya mfumo wa GLICA unaotumiwa na Bodi ya Michezo ya 
Kubahatisha Tanzania iligundua leseni saba kutoka kwa 
waendeshaji watatu ambazo hazikuwasilisha marejesho yoyote 
katika mwaka huu wa ukaguzi. Zaidi ya hayo, mchakato wa watoa 
huduma kuomba kusimamisha shughuli za michezo ya kubahatisha 
hufanyika nje ya mfumo, hivyo inasababisha ripoti zisizo sahihi 
katika mfumo. 

Katika Bodi ya Mkopo ya Wanafunzi wa Elimu Ya juu (HESLB), 
ukaguzi wa Mfumo wa Usimamizi wa Mikopo yalibaini mapungufu 
ya ufanisi wa mchakato wa ugawaji wa Mkopo. Pia, niligundua 
kutokuwapo kwa utimilifu wa rekodi za mwajiri na wanufaika wa 
mkopo ambazo huathiri ufanisi wa ufuatiliaji. 

Mapitio yangu ya mfumo wa EFDMS katika Mamlaka ya Mapato 
Tanzania yalibaini kushindwa kwa mifumo kutengeneza ripoti ya 
kulinganisha kati ya mapato ya mwaka katika mfumo wa kujaza 
kielektroniki na mauzo ya jumla katika ripoti za EFDMS. Pia, 
kutokuwepo kwa ripoti ya orodha au kategoria ya walipakodi 
waliosamehewa kutumia mashine za EFD. 

Pia, katika Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania, ukaguzi wa 
mfumo wa bili uligundua yafuatayo: Mfumo hauna uwezo wa 
kutengeneza taarifa ya jumla ya leseni zilizotolewa na ada zote 
zinazolipwa za leseni; jumla ya idadi ya ujazo (CBM) iliyovunwa 
katika mwaka huo kwa kujumuisha ukataji wa miti na uandaaji wa 
mashamba; mfumo kutokuwa na uwezo wa kuzalisha jumla ya 
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idadi ya Pasi za Usafiri (TP) zilizotolewa katika mwaka na ada 
zinazolipwa katika kitengo kulingana na bei ya tangazo la serikali 
(GN); na Mfumo unapunguza kiwango cha VAT kwa kutojumuisha 
tozo zingine kabla ya kutozwa kiwango cha VAT. 

Ufanisi wa Mfumo mkuu wa kieletroniki wa malipo Serikalini 

Mapitio yangu ya Mfumo wa kieletroniki wa Malipo Serikalini 
(GePG) yalibaini kuwapo kwa udhibiti usio na tija katika 
kuhakikisha uhamishaji kwa wakati na kamili wa mapato 
yaliyokusanywa kwenda BoT, ambapo uhamisho unapaswa 
kufanyika kila Jumatatu na mwisho wa mwezi kama inavyotakiwa 
na makubaliano kati ya benki za biashara na Wizara ya Fedha na 
Mipango. Pia, nilibaini kukosekana kwa udhibiti wa kuzuia utoaji 
fedha wa moja kwa moja kutoka kwenye akaunti za benki za 
kukusanya mapato, makusanyo yote yanatakiwa yapelekwe BoT 
kisha taasisi inayotaka kufanya matumizi inatakiwa kutuma 
maombi BoT ili kuhamishia fedha kwenye akaunti za matumizi za 
taasisi katika benki za biashara. Pia, nilibaini kuwa benki za 
biashara hazifuatilii tozo za akaunti zisizoruhusiwa katika akaunti 
ya benki ya kukusanya mapato. 

Pia, nilibaini kiasi cha muamala ambacho hakijapatanishwa kati ya 
mfumo wa GePG na mifumo ya kukusanya mapato ya taasisi za 
umma. Zaidi, nilibaini muunganisho usio na ufanisi kati ya mifumo 
ya mapato na GePG, kiasi kwamba, kuna hali ya kutolingana kwa 
malipo ya ankara kati ya mifumo. 

Pia, nilibaini taasis 33 za umma yzilikuwa zikikusanya mapato 
kutoka GePG na mengine yameendelea kutumia “GePG Generic 
Portal” kukusanya baadhi ya mapato yao licha ya kuwa na mifumo 
ya TEHAMA ya makusanyo ya mapato ambayo ingeweza 
kuunganishwa na mfumo wa GePG kwa ajili ya kupata nambari ya 
udhibiti ya malipo. 

Uwianishaji wa mifumo 

Katika kukagua mifumo iliyonunuliwa na kutengenezwa na taasisi za 
umma, nilitathmini uwianishaji wa mifumo na nikabaini 
uunganishwaji usiotosheleza katika mifumo shirikishi baina ya 
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taasisi za umma na katika ngazi ya taasisi. Pia, nilibaini kuwapo kwa 
mifumo iliyogawanyika na rudufu inayofanya kazi zinazofanana. 

Tathmini yangu ya mifumo mtambuka imebaini kuwa Mfumo wa 
manunuzi wa Kielektroniki Tanzania (TANEPS) haukuunganishwa na 
“Mfumo wa Ulipaji Serikalini” (MUSE) na mfumo wa bajeti na 
mipango wa PlanRep. Pia, MUSE haukuunganishwa na Mfumo wa 
Taarifa za Usimamizi wa Wafanyakazi wa HCMIS na Mfumo wa 
Usimamizi Taarifa za Mali za Serikali wa GAMIS. Vilevile, tathmini 
yangu katika ngazi ya kitaasisi ilibaini kukosekana kwa muunganisho 
wa mifumo inayotumiwa na Ofisi ya Rais TAMISEMI, Bodi ya Mikopo, 
TANESCO, NHIF, BRELA, na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) licha ya 
shughuli zao kuhitaji uunganishwaji baina ya mifumo wanayoitumia. 

Pia, nilibaini kuwapo kwa zaidi ya mfumo mmoja wa uhasibu 
unaotumiwa na Taasisi za Serikali. Mathalani, Wizara ya Fedha 
iliidhinisha mifumo ya MUSE, Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali za 
Kielektroniki (ERMS), na Mfumo wa Uhasibu na Utoaji Taarifa za 
Fedha wa Kituo (FFARS). Kuwa na zaidi ya mfumo mmoja inayofanya 
kazi za kufanana huongeza gharama ya usimamizi na matengenezo. 

Aidha, nilibaini kukosekana kwa viwango na usawa wa mifumo ya 
taasisi katika sekta moja. Kwa mfano, katika sekta ya afya kuna 
mifumo tofauti ya Usimamizi wa Taarifa za Afya (HMIS ambayo 
hutumika katika vituo vya afya, hospitali za mikoa na hospitali 
maalum). Mifumo inayotumika ni AfyaCare, GoT-HOMIS, e-HMS, 
MediPro, na e-medical. Vilevile, katika sekta ya elimu taasisi za 
elimu ya juu hutumia mifumo tofauti ya usimamizi wa wanafunzi 
kwa ajili ya udahili, usajili, na uchakataji wa malipo ya wanafunzi. 

Zaidi ya hayo, tathmini yangu ilibaini kuwapo kwa mifumo 
iliyogawanyika ambayo ingeweza kuunganishwa na kuwa mfumo 
mmoja ili kupunguza gharama za uendeshaji na matengenezo. 
Ukaguzi wangu wa kina ulibaini kuwapo kwa mifumo rudufu kwenye 
taasisi za umma. Kwa mfano, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 
ilitengeneza Mfumo wa Taarifa za Taasisi za Mafunzo (TIIS) kwa ajili 
ya kufuatilia wanafunzi na wafanyakazi katika vyuo vya mafunzo ya 
Afya wakati NACTE ina mfumo unaofanya kazi kama hiyo. 



 

xxi 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti/Tehama/2020/21    

 

Usimamizi wa miradi ya TEHAMA 

Ukaguzi wangu ulibaini upungufu ufuatao kuhusiana na usimamizi 
wa miradi ya TEHAMA hasa inayohusisha usanifu na utengenezaji wa 
mifumo: utendaji wa kiwango cha chini wa kamati za miradi, 
ufuatiliaji hafifu wa miradi, kutofanyika kwa majaribio ya mfumo 
kwa ufanisi kwa ya kuanza kutumika , kutokuwapo kwa makubaliano 
ya kiwango utoaji huduma kati ya taasisi za umma na wadau, 
kutokufanyika kwa uthibitisho wa ubora katika hatua zote za mradi, 
kutokujitosheleza kwa taratibu za usimamizi wa mabadiliko na 
usimamizi wa vihatarishi vya mradi. 

Zaidi ya hayo, nilibaini kushindwa kutuma taarifa za miradi pamoja 
na kukosekana kwa uhalisi wa taarifa kutoka kwa taasisi za umma 
kwenda kwa mamlaka ya serikali mtandao, kuchelewa kwa mamlaka 
ya serikali mtandao kuidhinisha miradi iliyowasilishwa, na matumizi 
yasiyojitosheleza katika kuwasilisha miradi kwa mamlaka ya serikali 
mtandao. 

Hitimisho 

Kufuatia udhaifu ulioonekana, nimetoa mapendekezo kadhaa katika 
ripoti binafsi zilizoelekezwa kwa taasisi husika za serikali. Hata 
hivyo, ripoti hii ya jumla ina mapendekezo makuu yaliyoelekezwa 
kwa Wizara na Mashirika yenye dhamana ya kusimamia utekelezaji 
wa juhudi za TEHAMA nchini ili kuhakikisha usalama na ufanisi 
utakaoleta manufaa ya kiuchumi. 
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Ninapendekeza yafuatayo kwa uongozi wa Mamlaka ya Serikali 
mtandao e-GA: 

 Kuwasiliana na Ofisi ya Rais Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora ili kuwajulisha rasmi wanakamati wa Kamati ya Taifa 
uongozi ya Serikali Mtandao, na kuruhusu mikutano kuitishwa 
inavyotakiwa. 

 Kutengeneza mkakati wa uwianishaji wa mifumo ya mapato 
na kuhakikisha utekelezaji wake, unaojumuisha tathmini ya 
kila sekta, kupitia mifumo husika. 

 Kufanya tathmini ya ukomavu wa matumizi ya TEHAMA kwa 
Wizara zote za serikali na kuweka hatua za kuchukuliwa ili 
kuhakikisha matumizi bora ya TEHAMA katika kufikia malengo 
ya kimkakati. 

 Hakikisha taasisi za umma zinazingatia mahitaji ya usalama 
katika hatua zote za kuunda mifumo  

 Kuimarisha udhibiti ili kuhakikisha uidhinishaji wa miradi ya 
TEHAMA kwa wakati. 

 Kushirikiana na Mkaguzi Mkuu wa Ndani ili kuhakikisha taasisi 
za Serikali zinatengeneza mikakati ya TEHAMA kwa kuzingatia 
malengo ya kimkakati ya kitaasisi na kufanya ufuatiliaji na 
tathmini ya mikakati hiyo. 

 Kushirikiana na Mkaguzi Mkuu wa Ndani ili kuhakikisha Kamati 
za Uongozi za Taasisi za Serikali zinaanzishwa, zinafanya kazi, 
mikutano ya mara kwa mara inaitishwa, na maagizo ya kamati 
yanatekelezwa ipasavyo. 

Kushirikiana na Shirika la Simu Tanzania (TTCL) kuhakikisha 
upatikanaji wa wakati wote wa mtandao ili kuepusha taasisi za 
serikali kufanya kazi kwa mikono kwa kutopatikana kwa mifumo ya 
TEHAMA. e-GA inapaswa kupendekeza njia mbadala au nyingine za 
uunganisho ikiwa kiungo cha TTCL hakipo. 
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Ninapendekeza yafuatayo kwa uongozi wa MoFP: 

 Kuhakikisha MUSE inaanzishwa kama mfumo wa uhasibu kwa 
vyombo vyote vya serikali, ikijumuisha mamlaka ya umma. 

 Kuweka utaratibu madhubuti unaojiendesha wa kufuatilia 
uhamisho wa mapato yanayokusanywa kwenda BoT ili 
kuhakikisha uhamisho wa makusanyo unafanyika kwa wakati 
na kwa ukamilifu. 

 Kuhakikisha ufuatiliaji na utoaji wa taarifa za ukiukaji wa 
watoa huduma za malipo kuhusiana na ukusanyaji wa mapato 
ya gharama za huduma za akaunti ya benki. 

 Kuziagiza benki za biashara kuimarisha udhibiti unaozuia 
utoaji wa fedha wa moja kwa moja kutoka kwenye akaunti za 
makusanyo ya mapato. 

 Kuhakikisha taasisi zote za Serikali ambazo bado zinakusanya 
mapato nje ya GePG zinanaunganishwa mara moja kwenye 
mfumo ili kuwianisha ukusanyaji wa mapato.  

 Kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao ili kuanzisha 
utaratibu wa kuhakikisha udhibiti wa mfumo na wa usalama 
zimetekelezwa, kabla ya kuunganishwa na GePG. 

Ninapendekeza yafuatayo kwa Mkaguzi Mkuu wa Ndani:  

 Kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao, kuhakikisha 
ushuru, ada na adhabu katika mifumo ya kukusanyaji mapato 
imesanidiwa kwa usahihi kulingana na sheria, kanuni na sera 
husika. 

 Kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao, kuhakikisha 
udhibiti muhimu umewekwa katika mifumo ya ukusanyaji wa 
mapato na kwamba uunganishwaji wao katika GePG 
unafanyika ipasavyo. 

 Kuhakikisha ufanisi wa mwendelezo wa shughuli, uokoaji wa 
maafa, usimamizi wa mabadiliko ya mifumo, udhibiti wa 
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matukio ya TEHAMA, usimamizi wa wachuuzi wa TEHAMA, na 
mgawanyo wa majukumu ya TEHAMA, uundaji wa programu, 
upatikanaji, usaidizi na matengenezo. 

Pia, ninapendekeza kwamba uongozi wa Ofisi ya Raisi TAMISEMI 
ushirikiane na Wizara ya Fedha na Mipango katika kuratibu juhudi 
za kupanua mfumo wa uhasibu wa MUSE kwenye vituo vya afya na 
elimu katika halmashauri na kuhakikisha GOTHOMIS inaunganishwa 
katika MUSE kupitia GePG.
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

1.0 Utangulizi wa Jumla 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kutambua athari 
za TEHAMA katika kukuza ukuaji wa uchumi wa jamii iliandaa 
Mkakati wa Kitaifa wa Serikali Mtandao. Mkakati huo unatoa 
mwongozo unaohitajika katika kutumia fursa za TEHAMA na 
kushughulikia changamoto kwa huduma za sekta ya umma ili 
kuongeza thamani. Sambamba na hili, Serikali ilitunga Sheria ya 
Serikali Mtandao ya mwaka 2019 iliyoanzisha Mamlaka ya Serikali 
Mtandao. Mamlaka hiyo ina jukumu la kusimamia utekelezaji wa 
Mkakati wa Kitaifa wa Kielektroniki wa Serikali na kuandaa viwango 
na miongozo ya Serikali ya kielektroniki ili kuongoza katika 
kusimamia jitihada za TEHAMA kwenye taasisi za umma. 

Ripoti hii inatoa muhtasari wa matokeo makuu yaliyotokana na 
kaguzi za mifumo ya taarifa ya kaguzi 44. Kaguzi 32 zilifanyika 
kama sehemu ya ukaguzi wa fedha, na kaguzi 12 zilifanyika kama 
kaguzi za mifumo ya habari zinazojitegemea na ripoti zao 
zilitolewa kwa maafisa masuuli husika.  

1.1  Majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Mamlaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
yametolewa chini ya Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na kufafanuliwa zaidi katika 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 na Kanuni za Ukaguzi wa 
Umma GN 47 ya 2009. CAG huongoza Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Taasisi Kuu ya Ukaguzi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Idara inayojitegemea ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. 

Mamlaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
yanahusu kufanya kaguzi mbalimbali, zikiwemo za fedha, 
uzingatiaji, utendakazi, ukaguzi maalumu, ukaguzi wa kitaalamu 
na aina nyingine yoyote ya ukaguzi kadri CAG atakavyoona inafaa. 
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CAG pia amepewa mamlaka ya kutoa mapendekezo ya kuzuia au 
kupunguza matumizi yasiyo na tija ya fedha za umma, kuongeza 
ukusanyaji wa mapato ya umma, kuepusha hasara kwa uzembe, 
wizi, ukosefu wa uaminifu, utapeli, rushwa na ufisadi unaohusu 
fedha na rasilimali za umma. Ofisi inatekeleza hayo hapo juu ili 
kuleta uwajibikaji zaidi na uwazi katika usimamizi wa rasilimali za 
umma. 

1.2 Viwango vya Ukaguzi 

Katika kutekeleza majukumu na wajibu wake, Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali hufanya ukaguzi kwa kufuata Viwango 
vya Kimataifa vya Taasisi za Juu za Ukaguzi (ISSAI) vinavyotolewa 
na Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI). 

Zaidi ya hayo, nilitumia taratibu za ukaguzi zinazoendana na 
Mwongozo wa Ukaguzi wa Teknolojia ya Habari wa AFROSAI-E - 
2017, viwango na miongozo ya Serikali Mtandao Tanzania, COBIT 
5, na ISO/IEC 27001/2 viwango vya kimataifa vya mbinu za usalama 
za Teknolojia ya Habari. 

1.3 Malengo ya Ukaguzi 

Lengo kuu la kufanya ukaguzi ni kumwezesha Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kupata uhakika wa kuridhisha kuhusu 
kama udhibiti wa mifumo ya taarifa unajitosheleza na unafaa. 
Malengo mahususi ni: 

 Kuhakikisha kiwango cha ufuatwaji wa sheria, sera na 
viwango vinavyotumika kuhusiana na TEHAMA; 

 Kutathmini ukamirifu wa data kutoka kwenye mifumo ya 
TEHAMA ambayo ina athari kwenye taarifa za fedha za 
taasisi; 

 Kuangalia kama kuna matukio ya uzembe katika matumizi 
na usimamizi wa mifumo ya TEHAMA; na 

 Kupaata uhakika kama mifumo ya TEHAMA inalindwa vya 
kutosha ili kutoa taarifa za kuaminika kwa watumiaji. 
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1.4 Mawanda ya Ukaguzi 

Kaguzi zilizofanyika zilihusu tathmini ya utawala wa TEHAMA, 
udhibiti wa jumla wa TEHAMA, udhibiti wa mifumo, uwianishaji wa 
mipango ya TEHAMA, ufanisi wa ukusanyaji wa mapato, usimamizi 
wa miradi ya TEHAMA na taratibu nyingine za ukaguzi 
zinazozingatiwa kuwa muhimu katika kufikia hitimisho la ukaguzi. 
Ukaguzi ulifanywa kwa kuzingatia hatari, kwa hiyo matokeo ya 
ukaguzi yametokana na kumbukumbu, nyaraka na taarifa ambazo 
zilitolewa kwangu kwa madhumuni ya ukaguzi. 

1.5 Muundo wa Ripoti 

Ripoti hii ya jumla imeundwa katika sura tisa kama ifuatavyo: Sura 
ya Kwanza ni utangulizi unaohusu mamlaka ya ukaguzi, mantiki ya 
ukaguzi, majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali, na upeo na viwango vinavyotumika vya ukaguzi. Sura ya 
Pili inawasilisha hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
wa miaka iliyopita. Sura ya Tatu inahusu tathmini ya Utawala na 
matumizi ya TEHAMA. Sura ya Nne inawasilisha ukaguzi wa Udhibiti 
Mkuu wa Teknolojia ya Habari. Sura ya Tano inahusu ufanisi wa 
udhibiti wa matumizi ya Mifumo ya Taarifa. Sura ya Sita inahusu 
tathmini ya ufanisi wa ukusanyaji wa mapato kupitia GePG. Sura 
ya Saba inawasilisha tathmini ya kiwango cha uwianishaji wa 
Mifumo ya Habari. Sura ya Nane inahusu ukaguzi wa usimamizi wa 
miradi ya TEHAMA. Na, Sura ya Tisa inatoa hitimisho na 
mapendekezo ya jumla. 
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SURA YA PILI 

HALI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MWAKA ULIOPITA 

2.0 Utangulizi 

Sura hii ni muhtasari wa hali ya utekelezaji na hatua zilizochukuliwa 
na maafisa masuuli kwa mapendekezo yangu ya ukaguzi 
yaliyotolewa katika ripoti za ukaguzi za mwaka uliopita kwa mujibu 
wa kifungu cha 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 
[Iliyopitiwa mwaka 2021]. 

Katika mwaka wa Fedha 2019/20, mapendekezo 215 yalitolewa kwa 
Taasisi 63 za Serikali. Mchanganuo wa hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa unaonesha kuwa asilimia 22.79 
yalitekelezwa ikilinganishwa na asilimia 39.80 mwaka 2018/19. 
Asilimia 73.95 hayajatekelezwa ikilinganishwa na asilimia 52.43 
mwaka 2018/19. Pia, asilimia 3.26 hayakuwa na maana tena baada 
ya kufifishwa na miktadha kama vile matukio ikilinganishwa na 
asilimia 7.77 mwaka 2018/19. Hii inaashiria kuwa kuna upungufu 
katika utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kama inavyoonyeshwa 
kwenye kielelezo cha hapa chini. 

Kielelezo Na. 1: Mwenendo wa hali ya utekelezaji 
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  Jedwali Na. 1: Maelezo ya hali ya utekelezaji 
Hali Maelezo 

Yaliyofanyiwa 
kazi 

Wakati taasisi iliyokaguliwa inatoa ushahidi wa 
kutosha na unaofaa wa utekelezaji wa vipengele 
vyote vya mapendekezo. 

Yasiyofanyiwa 
kazi 

Wakati taasisi iliyokaguliwa inatoa ushahidi ambao 
hauungi mkono harakati za kuridhisha kuelekea 
utekelezaji wa pendekezo au hakuna ushahidi wowote 
unaotolewa ambapo utekelezaji unaweza kuchukua 
muda, na unaendelea, lakini hakuna kitu kinachoweza 
kupimwa. 

Yamechukuliwa 
na mazingira 

Wakati pendekezo lililotolewa limechukuliwa na hali 
zingine ambazo zinaweza kufanya pendekezo lisiwe 
na umuhimu au athari kidogo wakati huo. 
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SURA YA TATU 

USIMAMIZI NA MATUMIZI YA TEHAMA 

3.0 Utangulizi 

Usimamizi wa TEHAMA ni kiashiria cha utawala bora unaolenga 
kuboresha usimamizi wa TEHAMA na kupata thamani inayolingana 
na pesa ya umma inayotumika kuwekeza kwenye teknolojia ya 
habari na mawasiliano. Nilikagua usimamizi na ukomavu wa TEHAMA 
ili kuona kama inachangia kuwezesha taasisi za Serikali kudhibiti 
kwa ufanisi hathari zinazo sababishwa na TEHAMA na kuhakikisha 
shughuli zinazohusiana na habari na teknolojia zinawiana na 
malengo yao. 

Nilitathmini usimamizi na ukuaji wa TEHAMA na nikagundua udhaifu 
ufuatao: 

3.1 Kutofanya Kazi kwa Kamati ya Kitaifa ya Uongozi ya Serikali 
Mtandao 

Kifungu namba 16 cha Sheria ya Serikali Mtandao ya mwaka 2019 
kinasema kuwa “Imeundwa Kamati ya Kitaifa ya Uendeshaji ya 
Serikali Mtandao kwa ajili ya kusimamia masuala ya kitaifa ya 
Serikali Mtandao”. Pia kinaitaka Kamati ya Uongozi ya Serikali 
Mtandao kuandaa taarifa ya nusu mwaka ya mijadala yake na 
kuwasilisha taarifa hiyo kwa Waziri. 

Mapitio yangu ya muundo na michakato ya utawala wa Serikali 
mtandao yalibaini kuwa Kamati ya Kitaifa ya Uongozi ya Serikali 
Mtandao haifanyi kazi tangu ilipoanzishwa tarehe 20 Septemba 
2019. Hadi wakati wa ukaguzi wangu mwezi Novemba 2021 
wajumbe walikuwa hawajataarifiwa rasmi na hakuna kikao 
kilichoitishwa. 

Kutokana na hali hiyo, Kamati ya Taifa ya Uendeshaji ya Serikali 
Mtandao ilishindwa kusimamia masuala ya kitaifa ya Serikali 
Mtandao. Masuala haya ni: kutoa mwelekeo wa kimkakati na kisera 
wa utoaji wa huduma za umma na utawala; kuidhinisha sera, 
mikakati, mipango na maelekezo ya TEHAMA katika Serikali; 
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kufuatilia na kuelekeza miradi muhimu ya TEHAMA ili kuhakikisha 
upitishwaji wa TEHAMA Serikalini kwa ushirikiano na kwa gharama 
nafuu; na kushauri Mawaziri wenye dhamana ya Serikali Mtandao na 
utekelezaji wa Sera ya Kitaifa ya TEHAMA kuhusu masuala yote 
yanayohusu Serikali Mtandao. 

Napendekeza kwamba Mamlaka ya Serikali Mtandao kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
wahakikishe kuwa wajumbe wa kamati wanajulishwa rasmi, na 
vikao vinaitishwa kama inavyotakiwa. 

3.2  Upungufu wa Mipango Mikakati na Sera za TEHAMA 

Ukaguzi wangu ulibaini upungufu ufuato: 

3.2.1 Kukosekana kwa Mipango Mkakati ya TEHAMA 

Aya ya 2.3.1 ya mwongozo wa Serikali Mtandao wa mwaka 2017 
inazitaka Taasisi zote za Umma Kuandaa na kutekeleza mpango 
Mkakati wa TEHAMA ili kuweka wazi mtazamo juu ya matumizi ya 
TEHAMA kwa kutoa huduma bora na kufikia thamani ya uwekezaji 
wa TEHAMA. 

Kinyume chake, Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) 
haikuwa imetengeneza mpango mkakati wa TEHAMA. Vilevile, Jeshi 
la Polisi Tanzania (TPF) na Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania (TPA) hawakuwa na mpango mkakati ulioboreshwa wa 
TEHAMA kwa kuwa mipango iliyopo iliisha tarehe 30 Juni 2016 na 30 
Juni 2020 mtawalia. 

Ukosefu wa mpango mkakati wa TEHAMA unasababisha 
kutofungamanishwa kwa mipango ya TEHAMA na malengo ya 
kimkakati ya shirika au Taasisi. 

Ninapendekeza uongozi wa TAA uandae mpango mkakati wa 
TEHAMA unaoendana na malengo ya kimkakati ya Taasisi ili 
kufikia thamani ya uwekezaji wa huduma ya TEHAMA. 
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3.2.2 Kutolandana kwa Mipango Mkakati ya TEHAMA na Mipango 
Mkakati ya Taasisi 

Mpango-Kazi wa miaka mitano wa Jeshi la Polisi Tanzania (TPF) juu 
ya TEHAMA na Mpango-Kazi wa miaka mitatu wa TASAC hujumuisha 
malengo ya kimkakati ya TEHAMA ambayo hayaendani na malengo 
ya kimkakati ya taasisi.  

Bila kuwapo kwa uwiano wa wazi kati ya mipango ya kimkakati ya 
TEHAMA na malengo ya taasisi, malengo ya kimkakati ya TEHAMA 
hayatasaidia vya kutosha malengo ya kimkakati ya taasisi na 
kusababisha kushindwa kwa TEHAMA kutoa thamani inayotarajiwa. 

Ninapendekeza kwamba TPF na TASAC zihakikishe kunakuwa na 
uwiano kati ya Malengo ya Kimkakati ya TEHAMA yaliyotajwa na 
malengo ya kimkakati ya shirika. 

3.2.3 Kutofatilia na Kutofanya Tathimini ya Mipango Mkakati ya 
TEHAMA 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mpango mkakati wa TEHAMA wa TPF 
hauna ramani ya utekelezaji na mpango wa ufuatiliaji wenye 
Viashiria Muhimu vya Utendaji Kazi (KPI) na muda wa kutekeleza 
mipango kazi iliyowekwa. 

Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa TPA haikufanya tathmini ya mwaka ya 
ndani na nje ya mpango mkakati wa TEHAMA. Pia, Kamati ya 
Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini ya TPA haikuundwa ili kutoa 
mwongozo wa kitaalamu na kiutawala katika kutekeleza mpango 
kama inavyotakiwa na Kifungu cha 6.1 cha Mpango Mkakati wa 
Utekelezaji wa TEHAMA wa TPA kwa mwaka 2015/16 – 2019/20. 

Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa mkakati wa TEHAMA wa TASAC 
haubainishi taratibu za ufuatiliaji na tathmini, kama vile 
kumtambua mtu anayehusika pamoja na idadi ya uingiaji katika 
mfumo. 

Ukosefu wa ufuatiliaji na tathmini ya mkakati wa TEHAMA unaweza 
kusababisha kutotekelezwa kwa ufanisi kwa mipango ya TEHAMA na 
kutoweza kutambua kiasi cha kutofikiwa kwa malengo ya taasisi. 
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Ninapendekeza menejimenti za TPA, TASAC na TPF kufanya na 
kuripoti mara kwa mara ufatiliaji na tathmini ya mpango mkakati 
kama ilivyoelezwa. 

3.2.4 Ukosefu wa Sera ya Usalama ya TEHAMA 

Tathmini yangu kuhusu kuwapo kwa sera ya usalama wa TEHAMA 
imebaini kuwa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) na 
Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia (MoEST) hazina sera ya 
Usalama wa TEHAMA inayobainisha mwelekeo na udhibiti wa ulinzi 
wa rasilimali-taarifa. 

Bila sera ya usalama wa TEHAMA, kuna hatari ya watu 
wasioidhinishwa kuzifikia data, ufichuzi usiofaa wa habari, 
kukatizwa kwa huduma za TEHAMA, pamoja na urekebishaji au 
uharibifu wa mali za kielektroniki, rasilimali na data. 

Ninapendekeza kwamba TAA na MOEST watengeneze sera ya 
usalama ya TEHAMA na kuiweka katika utendaji kazi kwa 
kuongozwa na e-GA. 

3.3 Upungufu katika Miundo ya Idara na Vitengo vya TEHAMA 

Nilipitia muundo wa utawala wa TAA na HESLB wa TEHAMA kwa ajili 
ya kutekeleza mipango ya TEHAMA kwa kuzingatia mkakati wa 
Serikali mtandao. Nilibaini kuwa kazi ya TAA ICT iko chini ya idara 
ya uhandisi na ufundi, wakati kazi za HESLB IT zikitoa ripoti kwa 
mkurugenzi wa mipango na utafiti. 

Bila miundo mwafaka ya idara ya TEHAMA ya kuripoti, inaweza 
kudhoofisha majukumu yao katika kufikia malengo ya kimkakati ya 
shirika. 

Ninapendekeza TAA na HESLB wapitie Muundo wa Shirika lao ili 
Kitengo cha TEHAMA kiripoti moja kwa moja kwa afisa masuuli ili 
kuharakisha utekelezaji wa mikakati ya TEHAMA. 
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3.4 Upungufu katika Kamati za Uongozi za TEHAMA 

Kifungu namba 18-(1) cha Sheria ya serikali mtandao ya mwaka 2019 
kinamtaka Afisa Masuuli wa kila taasisi ya umma kuunda Kamati ya 
Kitaasisi ya Uongozi ya TEHAMA kwa ajili ya kutoa mwongozo wa 
kitaalamu kuhusu utekelezaji wa mipango ya TEHAMA. 

Kamati ya Uongozi ya TEHAMA ni kamati ya watendaji wakuu wenye 
jukumu la kuelekeza, kukagua, na kuidhinisha mipango mkakati ya 
TEHAMA; kusimamia mipango mikuu ya TEHAMA; na kugawa 
rasilimali. Kamati pia ina umuhimu katika kuhakikisha uwiano kati 
ya idara ya ITEHAMA na dhamira na malengo ya shirika. 

Tathmini yangu ya ufanisi wa utendaji kazi wa kamati za uongozi za 
TEHAMA katika mashirika ya umma ilibaini yafuatayo: 

3.4.1 Ukosefu wa Kamati ya Uongozi ya TEHAMA 

Niligundua kuwa Jeshi la Polisi Tanzania (TPF) halijaunda Kamati ya 
Uongozi ya TEHAMA wala kamati inayolingana na hiyo ili kusimamia 
ulinganifu wa mipango ya TEHAMA na mkakati wa shirika katika 
kuhakikisha utoaji wa huduma. 

Kutokuwapo kwa Kamati ya Uongozi ya TEHAMA kunaifanya taasisi 
isiwe na uangalizi mzuri wa uwekezaji wa TEHAMA. Pia, kunaweza 
kusababisha kutofungamanishwa kwa mipango ya TEHAMA na 
mpango mkakati wa taasisi. 

Ninapendekeza TPF iunde kamati ya uongozi ya TEHAMA yenye 
majukumu yaliyobainishwa wazi. 

3.4.2 Kamati ya Uongozi ya TEHAMA Isiyofanya Kazi 

Kifungu cha 2.2.3 (i) cha Mwongozo wa Serikali Mtandao wa mwaka 
2020 kwa ajili ya uendeshaji wa Kamati ya Uongozi ya TEHAMA ya 
Kitaasisi kinaitaka Kamati kukutana mara moja kila baada ya miezi 
mitatu. 

Nilibaini kuwa kamati ya uongozi ya TEHAMA ya Mamlaka ya Majisafi 
na Majitaka Dar es Salaam (DAWASA), Wakala wa Huduma za Misitu 
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Tanzania (TFS), Wakala wa Meli Tanzania (TASAC), na Wizara ya 
Elimu Sayansi na Teknolojia (MOEST) hawakuitisha vikao katika 
2020/21. 

Kadhalika, Kamati za Uongozi za TEHAMA za Bodi ya Michezo ya 
Kubahatisha Tanzania (GBT) na Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili (MUHAS) ziliitisha vikao visivyozidi vinne mwaka 
2020/21, bila kujali kwamba taasisi zote hizo zilikuwa na miradi 
muhimu ya TEHAMA iliyohitaji uangalizi, ufuatiliaji, na maelekezo 
ya Kamati. 

Hii inaweza kusababisha mipango ya TEHAMA kutopokea kipaumbele 
kinachohitajika na uangalizi wa kutosha ili kuhakikisha utoaji wa 
huduma. 

Ninapendekeza kwamba DAWASA, MOEST, TFS, GBT, na MUHAS 
wahakikishe kamati ya uongozi ya ICT inaendesha vikao vya mara 
kwa mara kwa miongozo ya Serikali mtandao. 

3.4.3 Muundo Usiosahihi wa Kamati ya Uongozi ya TEHAMA 

Sehemu ya 18-(2) ya Sheria ya Serikali Mtandao inaeleza kuwa 
Kamati ya Uongozi ya TEHAMA ya Kitaasisi itaundwa na wajumbe 
wasiopungua sita na wasiozidi saba kama ifuatavyo: Afisa Masuuli 
ambaye atakuwa Mwenyekiti, Mkuu wa TEHAMA ambaye atatoa 
Sekretarieti kwa Kamati, Mkuu wa Mipango, Mkuu wa Manunuzi, 
Mkaguzi Mkuu wa Ndani, Mhasibu Mkuu, na angalau mkuu mmoja wa 
kitengo muhimu cha biashara. 

Kinyume chake, uongozi wa kitengo cha TEHAMA MUHAS unaundwa 
na wajumbe wafuatao: Mkurugenzi wa TEHAMA kama Mwenyekiti, 
maofisa sita wa TEHAMA, wajumbe wanane kutoka idara na 
kurugenzi nyingine, na hakuna katibu. 

Bila kuwa na muundo mzuri wa kamati ya usimamizi ya TEHAMA, 
taasisi itakosa usimamizi unaohitajika wa mipango ya TEHAMA. 

Ninapendekeza MUHAS ikague na kuhuisha muundo wa 
uendeshaji wa TEHAMA ili kutii matakwa ya Sheria ya Serikali 
Mtandao ya 2019. 



 

12 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti/Tehama/2020/21    

 

3.4.4 Utekelezaji Duni wa Maagizo ya Kamati ya Uongozi ya TEHAMA 

Nilipitia Muhtasari wa kamati ya Uongozi ya TEHAMA ya TPA na Bodi 
ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania (GBT) na kubaini kuwa tarehe 
16 Januari 2021 kamati ya uongozi ya TPA ilitoa maagizo matano ya 
kutekelezwa ifikapo tarehe 31 Januari 2021. Hadi wakati wa ukaguzi 
wangu Septemba 2021,  matatu yalitekelezwa na mawili 
hayakutekelezwa. Agizo moja kati ya matatu yaliyotekelezwa 
yalikamilika Agosti 2021. 

Kadhalika, kwa mwaka 2020/21 Kamati ya Uongozi ya GBT ilitoa 
maagizo manane. Hata hivyo, hadi mwisho wa mwaka wa fedha 
hayajatekelezwa. Pia, nilibaini kuwa hapakuwa na ufuatiliaji wa 
kutosha wa utekelezaji wa maagizo ya Kamati. 

Ucheleweshaji wa utekelezaji wa maagizo ya kamati ya uendeshaji 
ya TEHAMA unatokana na kukosekana kwa ufuatiliaji wa karibu wa 
maazimio ya kamati hiyo 

Nina wasiwasi kuwa kucheleweshwa kwa utekelezaji wa maagizo ya 
kamati ya usimamizi ya TEHAMA kunaweza kusababisha kushindwa 
kufikia kwa wakati manufaa ya TEHAMA na kurudi kwenye uwekezaji 
ili kufikia malengo ya kimkakati ya taasisi. 

Ninapendekeza TPA na GBT kutekeleza maagizo ya kamati ya 
uongozi ya TEHAMA kwa wakati na Kamati ifuatilie hali ya 
utekelezaji katika vikao vyake. 

3.5 Kiwango cha Chini cha Matumizi ya TEHAMA katika Wizara za 
Serikali 

Aya ya 2.3 (1) ya miongozo ya Serikali Mtandao ya mwaka 2017 
inazitaka taasisi za umma kuandaa na kuendesha Mkakati wa 
Kitaasisi wa TEHAMA ili kuweka wazi mtazamo wa kutumia TEHAMA 
kwa utoaji wa huduma bora na kufikia thamani bora ya uwekezaji 
wa TEHAMA. 

Nilitembelea wizara 22 kutathmini kiwango cha matumizi ya 
TEHAMA na kubaini dosari zifuatazo: 
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(i) Wizara 10 kati ya 22 zina kitengo cha TEHAMA ambacho kinasaidia 
kuweka sawa masuala ya TEHAMA bila kuzingatia masuluhisho ya 
TEHAMA ambayo yanaleta athari kwenye malengo ya kimkakati ya 
Wizara. Imebainika kuwa wizara hizi hazikuwa na mifumo ya 
kusimamia shughuli zao za msingi za wizara ili kuboresha ufanisi. 

(ii) Vitengo vya ICT havihusiki katika kupata na kutekeleza mifumo. Kwa 
mfano, Uwanja wa Taifa ulipata mfumo wa tiketi bila kuhusisha 
kitengo cha TEHAMA na maofisa wa TEHAMA. Kwa hiyo, hawana 
uwezo wa kusimamia mfumo. Mfumo huu unasimamiwa kikamilifu 
na muuzaji, na kituo cha Kitaifa cha data cha TEHAMA. Hali kama 
hiyo ilibainika katika Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, pamoja na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. Hii 
imesababisha utegemezi kwa muuzaji na usaidizi mbovu. 

Nina amini kwamba hii inasababishwa na dhamira ndogo ya wizara 
katika kusimamia matumizi ya TEHAMA kufikia malengo ya 
kimkakati. Pia, kutoshirikishwa kwa kitengo/idara ya TEHAMA 
kunachangiwa na ukosefu wa uratibu wa usimamizi katika 
kusimamia mipango ya TEHAMA. 

Ninapendekeza:  

(a) Wizara kuandaa mpango mkakati wa TEHAMA kwa kuzingatia 
malengo ya kimkakati ya Wizara na kukipatia kitengo/idara 
rasilimali zinazohitajika kutekeleza mpango huo.  

(b) Wizara kuhakikisha wakandarasi wanahamisha maarifa kwa 
wafanyakazi wa TEHAMA na kuhakikisha usimamizi wa mfumo 
unafanywa na kitengo/idara ya TEHAMA.  

(c) Mamlaka ya Serikali Mtandao kufanya zoezi la kutasimini 
ukomavu wa kitengo cha TEHAMA kwa Wizara zote na 
kupendekeza hatua zitakazotumika kwenye kutatua changamoto 
kwa kutumia ujuzi wa kiwango cha chini. 



 

14 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti/Tehama/2020/21    

 

3.6 Kutokutumia Mifumo ya TEHAMA katika Utendaji wa Shughuli za 
Taasisi 

Aya namba 2.1 ya mwongozo wa usanifu kwenye shughuli za serikali 
ya Serikali mtandao wa mwaka 2017 inataka kila huduma iwe 
inatolewa kupitia mfumo na kama hakuna mfumo inabidi iwekwe 
wazi ni lini huduma itaanza kutolewa kupitia mfumo ili kuongeza 
uwazi na uwajibikaji katika uendeshaji wa shughuli za serikali pia 
ili kuboresha utoaji wa huduma. 

Hivi sasa kuna shughuli nne za biashara zinazosaidiana ambazo 
zinajiendesha kwa kutumia mifumo. Shughuli hizo zina mifumo 
sanifu ambayo inatumika katika taasisi zote za serikali, ambazo ni: 
Uhasibu, Ununuzi, Rasilimali Watu, pamoja na Mipango na Bajeti. 
Uendeshaji wa shughuli hizi umeboresha ufanisi na kupunguza 
kujirudia kwa mifumo. 

Hata hivyo, kuna shughuli zinazosaidiana ambazo hazina mfumo 
ambao unatumiwa kati ya taasisi za serikali ili kupunguza kujirudia 
kwa mifumo katika taasisi hizo. Tathmini yangu ilibainisha shughuli 
za biashara zinazoingiliana au kufanana ambazo hazina mfumo 
unaoweza kutumika kwenye taasisi zote. Shughuli hizo ni usimamizi 
wa Meli, usimamizi wa majengo/mali isiyohamishika, shughuli za 
kisheria (usimamizi wa mikataba), usimamizi wa mradi, pamoja na 
usimamizi wa wateja/mahusiano ya umma. Ukosefu wa mifumo ya 
shughuli hizi za biashara zinazoingiliana unaweza kuhusisha taasisi 
ya serikali kutengeneza masuluhisho yao wenyewe, hii itasababisha 
mifumo ya utumaji iliyorudiwa na isiyosawazishwa. 

Nilibaini kuwa Jeshi la wananchi Tanzania (JWTZ) halijajiendesha 
kikamilifu katika ukusanyaji wa mapato ya silaha, vyeti vya maadili 
mema, kurejesha fedha za umma, mauzo ya maduka, ukaguzi wa 
magari na vitu vilivyopotea. Ili kukusanya mapato kutoka kwenye 
vyanzo hivi, afisa humsajili mteja kwenye karatasi, huingiza 
mwenyewe kiasi anachopaswa kulipwa, na kutoa nambari ya 
udhibiti kwenye mashine ya Point of Sale (POS). Utaratibu huu una 
makosa mengi na umesababisha kutoza mapato ya shilingi 
75,610,973 na dola za Marekani 15,525, na kutoza kwa kiwango cha 
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chini shilingi 75,575 na dola za Marekani 23 kwa mwaka 
unaomalizika. 

Kadhalika, nilibaini kuwa TRA inasajili biashara kwa kila eneo ili 
kuangalia uhalali wa taarifa zinazotolewa na mlipakodi na uwepo 
wake. Hata hivyo, usajili hufanyika kwenye karatasi; hivyo, 
kupunguza mtiririko wa taarifa na data ya Mlipakodi katika mifumo 
ya TIN. 

Vilevile, nilipitia Mfumo wa Udahili (MoEST) ambao hutumika kwa 
maombi na uteuzi wa waombaji wa vyuo vya ualimu. Lakini mfumo 
huo haujaundwa kufanya uhamisho wa wanafunzi kutoka chuo 
kimoja hadi kingine. Kazi hii inafanywa kwenye karatasi kwa 
kuangalia ripoti inayotokana na mfumo wa maombi. Pia nilibaini 
kuwa mfumo hauhifadhi kumbukumbu za uhamishaji. 

Pia, mapitio yangu ya vifaatiba vilivyohamishwa katika Mfumo wa 
Kusimamia Udhibiti wa Usafirishaji (e-LMIS) katika Wizara ya Afya 
yalibaini kuwa mfumo huo hauwezi kusaidia mchakato wa 
kubadilishana vifaa vya matibabu kati ya vituo pale inapotokea 
kituo kimoja kinakosa vifaa vya matibabu. Mfumo hauwezi kurekodi 
vitu vilivyopelekwa kwenye kituo kinachopokea. Matokeo yake, 
kulikuwa na kutolingana kati ya idadi ya vifaa vya matibabu 
iliyohamishwa dhidi ya idadi iliyopokelewa katika bidhaa za 
matibabu kwa 2020/21. (Kiambatisho Na. 1). 

Zaidi ya hayo, ukaguzi wa mchakato wa HESLB ili kuthibitisha kama 
mchakato wa kurejesha pesa unajiendesha wenyewe ili kutoa 
urahisi na ufanisi wa huduma ulibaini kuwa mchakato wa kurejesha 
pesa unafanywa kwa mikono. Wakati mnufaika wa mkopo amekatwa 
zaidi, mnufaika anatakiwa kuwasilisha malalamiko katika ofisi ya 
HESLB pamoja na uthibitisho wa makato hayo. Kisha, afisa wa 
mikopo huchakata taarifa zinazotolewa na wanufaika wa Mkopo 
kupitia takwimu zilizotolewa katika mfumo wa LMS na kulinganisha 
mwenyewe na taarifa za makato kutoka Wizara ya Fedha na Mipango 
(MoFP) kwa wanufaika wa mikopo ambao ni wafanyakazi wa serikali. 
Uchakataji wa bili za marejesho kwa kutumia mfumo huu unaweza 
kusababisha malipo ya ziada kwa wanufaika wa mkopo. Vilevile, 
husababisha matatizo ya kiutawala kwa maafisa wa mikopo. 
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Ninapendekeza kwamba taasisi zinazohusika zifanye michakato 
kwa kutumia mifumo ili kupunguza makosa na ukosefu wa 
ufanisi.  
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SURA YA NNE 

UDHIBITI WA JUMLA WA TEKNOLOJIA YA HABARI 

4.0 Utangulizi 

Vidhibiti vya jumla vya Teknolojia ya Habari (ITGC) ni vidhibiti vya 
kimsingi vinavyotumika kwenye programu, mifumo endeshi ya 
kompyuta, kanzidata pamoja na miundombinu wezeshi ya TEHAMA. 
Vidhibiti hivi ni pamoja na Udhibiti wa Kimantiki kwenye programu, 
data na miundombinu wezeshi ya TEHAMA, udhibiti katika kufanya 
mabadiliko kwenye programu, vidhibiti vya uhifadhi wa nakala za 
data na urejeshaji, vidhibiti vya uendeshaji wa kompyuta, vidhibiti 
vya usalama katika kituo cha data, pamoja na vidhibiti katika 
kutengeneza, kununua, na kufanya maboresho ya mifumo. 

Tathimini yangu ya vithibiti vya jumla vya Teknolojia ya Habari 
katika taasisi za serikali ilibaini upungufu ufuatao:  

4.1 Mpango wa Kuhakikisha Huduma Endelevu na Mpango wa 
Kurejesha Huduma Wakati wa Majanga 

Mpango wa kuhakikisha huduma endelevu na kukabiliana na 
majanga unaeleza mchakato na taratibu ambazo Taasisi ya Umma 
inazo ili kuhakikisha huduma muhimu za taasisi pamoja na shughuli 
za TEHAMA zinaweza kuendelea wakati na baada ya majanga. 

Mapitio yangu ya Mpango wa kuhakikisha huduma endelevu na 
kukabiliana na majanga katika taasisi za umma yalibaini upungufu 
ufuatao: 

4.1.1 Kukosekana kwa Mpango wa Kuhakikisha Huduma Endelevu (BCP) 
na Mpango wa Kurejesha Huduma wakati wa Majanga (DRP) 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Wizara ya Maji (MoW), Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST), Mamlaka ya maji safi na Maji 
taka Jijini Mwanza (MWAUWASA) na Jeshi la Polisi la Tanzania (TPF) 
hawakuwa na BCP wala DRP ili kuhakikisha shughuli pamoja na 
huduma za taasisi zinaendelea kufanya kazi wakati wa majanga. 
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Maoni yangu ni kuwa, kukosekana kwa BCP na DRP kunaziweka 
taasisi katika hatari ya kushindwa kurejesha mifumo pamoja na 
huduma zake kwa wakati na bila upotevu mkubwa wa taarifa wakati 
wa majanga. 

Ninapendekeza MoW, MoEST, MWAUWASA na TPF kufanya 
tathmini ya athari ya shughuli zao na kuandaa BCP na DRP. 

4.1.2 Ukiukwaji wa Taratibu katika Mpango wa Kuhakikisha Huduma 
Endelevu na Mpango wa Urejeshaji wa Huduma Wakati wa 
Majanga  

Nilipitia utekelezaji wa mpango wa kuhakikisha huduma endelevu 
pamoja na mpango wa urejeshaji wa huduma wakati wa majanga 
wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB), Chuo 
Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili (MUHAS), Wakala wa 
usajili wa leseni na Biashara (BRELA), Mamlaka ya Majisafi na 
Majitaka Dar es Salaam (DAWASA), Wizara ya Kilimo (MoA) na 
Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA). Nilibaini kuwa hakukuwa na 
ushahidi wa kuendesha mafunzo ya ufahamu kwa timu za 
kukabiliana na majanga ili kuhakikisha wanafahamu wajibu wao. 
Pia, uongozi haukuweza kuthibitisha kufanyika kwa majaribio ya 
DRP ili kuthibitisha kwamba yanafaa kulingana na mahitaji. 

Zaidi, nilibaini kuwa TPA, MUHAS, MoA na HESLB hazikufanya 
tathmini ili kutambua muda (RTO) na kiwango (cha taarifa(RPO) 
ambacho taasisi zipo tayari kupoteza endapo janga litatokea 
kwenye shughuli na mifumo muhimu. 

Hii itasababisha kushindwa kurejesha huduma kwa wakati na bila 
upotevu mkubwa wa taarifa pindi majanga yatokeapo. 

Napendekeza HESLB, TPA, DAWASA, MoA, MoEST, BRELA na 
MUHAS kuendesha mafunzo ya ufahamu kwa timu za uokozi, na 
kufanya tathimini ya athari ili kutengeneza RPO na RTO. 

4.2 Usimamizi wa Watoa Huduma za TEHAMA  

Ufuatiliaji wa mara kwa mara wa wazabuni wa TEHAMA ni muhimu 
kwa kuwa utumiaji wa wataalamu wa nje ili kutoa huduma za 
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TEHAMA ndani ya taasisi hupunguza uwezo wa kudhibiti na 
kukabiliana na hatari. Ufuatiliaji wa kimkakati hufanya taasisi 
kuweza kutambua matatizo mapema kabla shughuli zake 
hazijaathirika. 

Nilitathimi uthibiti wa wazabuni wa TEHAMA ili kuhakikisha ulinzi 
na usalama pamoja kuhakikisha kiwango cha utoaji huduma 
kinaendelea. Tathmini yangu ilibaini upungufu ufuatao: 

4.2.1 Kukosekana kwa Udhibiti wa Utumiaji wa Mifumo kwa Watoa 
Huduma za TEHAMA 

Nilipitia usimamizi wa mfumo na seva ya mfumo wa maegesho ya 
magari katika mamlaka ya viwanja vya ndege Tanzania(TAA), 
mifumo ya ARDS, M-Kilimo, na FRS katika wizara ya Kilimo(MOA), 
mfumo wa usimamizi wa rasilimali watu wa Shirika la Nyumba la 
Taifa (NHC), na mfumo wa NOVATTI wa TTCL-PESA. Nibaini kuwa 
wazabuni wa mifumo hii hawana kikomo cha matumizi kwenye 
mifumo endeshi pamoja na kanzidata za mifumo. 

Kutokuwapo kwa udhibiti wa wazabuni katika mifumo kunaweza 
kusababisha taarifa kunakiliwa, kusambazwa, na kutumika isivyo na 
wazabuni au wafanyakazi wake. 

Ninapendekeza TAA, MoA, T-PESA na NHC kuwaondolea 
wazabuni haki za kuingia kwenye mifumo na kuwapa pale tu 
panapohitajika. 

4.2.2 Kukosekana kwa Makubaliano ya Viwango vya Utoaji Huduma Kati 
ya Taasisi na Watoa Huduma za TEHAMA wa nje 

Makubaliano ya Kiwango cha Huduma (SLA) ni jambo la kisheria 
ambalo hufafanua wajibu wa kila mhusika wa huduma husika. 
Makubaliano haya hufafanua majukumu na matarajio ya uhusiano 
kati ya Taasisi na watoa huduma wake. 

Ukaguzi wa Wizara ya Maji (MoW) na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia (MoEST) ulibaini kutokuwapo kwa makubaliano ya utoaji 
huduma kati ya taasisi husika na watoa huduma wa TEHAMA wa nje. 



 

20 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti/Tehama/2020/21    

 

Ukaguzi wangu wa Mfumo wa MAJIIS wa wizara ya maji ambao 
umetengenezwa na kuboreshwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao 
ulibaini kuwa wizara haina makubaliano na mamlaka ya serikali 
mtandao juu ya maboresho na utoaji wa huduma ya msaada baada 
ya mfumo kusimikwa. 

Vilevile, ukaguzi wa mradi wa Mifumo ya elimu ulibaini kuwa 
mifumo sita ambayo ilitengenezwa na Kituo cha taifa cha mtandao 
cha data (NIDC) tayari inatumika na inaendeshwa na NIDC. Hata 
hivyo, hakuna makubaliano au mkataba kati ya MOEST na NIDC 
unaofafanua majukumu na uwajibikaji wa pande zote mbili. 

Kukosekana kwa Makubaliano rasmi ya Kiwango cha huduma kati ya 
Taasisi na Watoa Huduma za TEHAMA wa nje kunaleta changamoto 
katika kuwawajibisha watoa huduma pindi wanaposhindwa kutimiza 
matakwa ya taasisi. 

Napendekeza yafuatayo kwa Uongozi wa MoW na MOEST: 
Kuandaa makubaliano ya kisheria juu ya utoaji wa misaada ya ki-
TEHAMA na uboreshaji wa mifumo kwa watoa huduma; kufafanua 
majukumu ya pande zote mbili; na kuhakikisha wafanyakazi wa 
ndani wa TEHAMA wanapewa maarifa ya kutosha ili waweze 
kutoa msaada wa kiufundi na wawe na uwezo wakuboresha 
mifumo. 

4.2.3 Upungufu katika Utekelezaji wa Mikataba ya Huduma za TEHAMA 

Mnamo tarehe 15 /02/ 2019 Tanzania Standard Newspaper (TSN) 
iliingia mkataba na kampuni ya M/S Duxte Limited kwa ajili ya 
huduma za ushauri katika uboreshaji wa mfumo wa Sage 300 
kuanzia tarehe 8 Februari 2019 hadi tarehe 7 Februari 2020 kwa 
kiasi cha shilingi 25,960,000 kwa mwaka kulingana na hadidu za 
rejea za mkataba. Mkataba huu uliongezwa mara mbili; mara ya 
kwanza ni tarehe 12 Agosti 2020 kwa miezi sita, na mara ya pili ni 
Machi 2021 kwa miezi mitatu. Shabaha ya kuongeza mkataba ni 
kuruhusu mzabuni kuboresha mfumo, ikiwa ni pamoja na 
kuunganisha mfumo uitwao noming na mfumo wa sage 300.  

Kulingana na hadidu za rejea za mkataba wa awali, nilibaini kuwa 
miongoni mwa mambo ambayo mzabuni alitakiwa kutekeleza ni: 
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Mosi, kuhakikisha mfumo unatoa taarifa za fedha za mara kwa mara 
kila wiki, mwezi, robo mwaka, nusu mwaka na mwaka. Pili, kutoa 
ripoti ya malipo ya mishahara na ripoti hiyo inapaswa kujumuisha 
malipo halisi, salio la pensheni, salio la mkopo na masuala mengine 
yanayohusiana na wafanyakazi kama vile posho ya kukaimu. Tatu, 
kuunganisha mfumo wa utangazaji na usambazaji wa habari ili uwe 
mfumo mmoja; na mfumo huo ulitakiwa kupatikana kupitia wavuti 
ili kuwezesha ofisi za mikoa kuingiza taarifa zao. Hata hivyo, 
ukaguzi wa Mfumo uitwao sage 300 ulibaini kuwa mfumo huo hauna 
uwezo uliotajwa katika hadidu za rejea. Hivyo, mzabuni hakutimiza 
makubaliano ndani ya miezi sita kama yalivyo katika mkataba wa 
awali. 

Kutokutekelezwa kikamilifu kwa mkataba kutasababisha TSN 
kushindwa kutambua thamani ya pesa kwenye gharama alizolipwa 
M/S Duxte Limited.  

Ninapendekeza TSN kuwasiliana na mzabuni kutekeleza mahitaji 
yote ya mfumo kulingana na mkataba wa mwanzo. 

4.3 Utoaji wa Huduma za TEHAMA na Usimamizi wa Matukio ya 
TEHAMA 

Aya ya 2.3.23 ya usanifu wa miundombinu ya Serikali mtandao - 
viwango na miongozo ya kiufundi inazitaka Taasisi za Umma kuunda 
Taratibu za Usimamizi wa Huduma za TEHAMA. Taratibu hizo ni: 
usimamizi wa matukio ili kurejesha huduma za kawaida kwa Taasisi 
za Umma haraka iwezekanavyo, na kupunguza athari mbaya kwa 
shughuli za biashara, usimamizi wa huduma ili kuwezesha watumiaji 
wa TEHAMA kuomba na kupokea huduma za kawaida ndani ya muda 
uliobainishwa mapema; na usimamizi wa dawati la usaidizi ili kutoa 
mfumo wa kusajili na kutatua masuala ya TEHAMA yaliyoripotiwa. 

Katika mapitio yangu ya utoshelevu wa Utoaji Huduma za TEHAMA 
na Usimamizi wa Matukio, nilibaini kasoro zifuatazo:  
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4.3.1 Ukosefu wa Makubaliano ya Uendeshaji Kati ya Idara ya TEHAMA 
na Idara Zingine za Taasisi 

Makubaliano ya uendeshaji kati ya Idara ya TEHAMA na Idara zingine 
za taasisi (OLA) yanalenga kuhakikisha huduma za TEHAMA 
zinatolewa kwa kiwango kilichokubaliwa baina ya pande mbili. 
lengo la OLA ni kuweka wazi majukumu ya kitengo cha TEHAMA 
yanayoweza kupimika utekelezaji wake katika kutoa huduma zake 
kwa vitengo vingine vya ndani ya taasisi. 

Ukaguzi wangu wa Jeshi la Polisi Tanzania (TPF), Wizara ya Kilimo 
(MoA), Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB), Chuo 
Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili (MUHAS), Mamlaka ya 
Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA), ulibaini kuwa idara za TEHAMA 
hazina makubaliano ya uendeshaji kati yake na idara zingine ndani 
ya taasisi hizo.  

Kukosekana kwa OLA kutasababisha idara ya TEHAMA kushindwa 
kutoa huduma kwa kiwango kilichokusudiwa ndani ya taasisi na kwa 
wadau wa ndani. 

Ninapendekeza TPF, HESLB, MoA, MUHAS, na TAA kuandaa OLA 
ya idara ya TEHAMA ili kuweza kupima ufanisi wa utoaji wa 
huduma za TEHAMA. 

4.3.2 Upungufu wa Taratibu za Usimamizi wa Matukio ya TEHAMA 

Jeshi la Polisi Tanzania (TPF), Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia (MOEST), Bodi ya korosho Tanzania (CBT), Wizara ya Maji 
(MoW), Wizara ya Kilimo (MoA), na Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
Tanzania (TAA) hazina taratibu za kushughulikia matukio ya 
TEHAMA. Pia, hazina mahali pa kusajili matukio yote 
yanayoripotiwa kupitia simu au barua pepe. Pia, hakuna utaratibu 
wa kuangalia matukio yanayojitokeza mara kwa mara ili kubaini 
suluhu na kuzuia yasiwe matatizo makubwa. 

Katika Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) kuna 
rasimu ya taratibu za usimamizi wa matukio ya TEHAMA ambayo 
haielezi timu ya kukabiliana na matukio ya TEHAMA, awamu za 
kushughulikia matukio, na haijabainisha matukio. 
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Ukosefu wa taratibu rasmi za kushughulikia matukio unaweza 
kusababisha ucheleweshaji wa kushughulikia matukio ya mifumo; 
hatimaye, kusababisha matatizo makubwa na usumbufu katika 
utoaji wa huduma au utendaji kazi. 

Ninapendekeza kwamba TPA, MoEST, MoW, MoFP, CBT na TAA 
kuandaa na kuweka katika matumizi taratibu rasmi za 
kukabiliana na matatizo ili kuhakikisha kwamba athari 
zitokanazo na matukio zinasimamiwa na kuratibiwa vema. 

4.4 Usimamizi wa Mabadiliko kwenye Mifumo ya TEHAMA 

4.4.1 Ukosefu wa Utaratibu wa Usimamizi wa Mabadiliko kwenye 
Mifumo 

Aya cha 2.3 (2) (1,2,3, &4) cha Viwango vya Mamlaka ya Serikali 
Mtandao vya Maendeleo, Upataji, Uendeshaji na Utunzaji wa 
mifumo ya Serikali Mtandao (eGAEXT/APA/005) ya mwaka 2018 
inazitaka taasisi za umma kuwa na taratibu rasmi na zilizoandikwa 
za usimamizi wa mabadiliko ambayo pamoja na mambo mengine 
hutoa mwongozo wa uanzishaji wa ombi la mabadiliko, uchambuzi 
na uidhinishaji wa mabadiliko yaliyoombwa, na utekelezaji wa 
mabadiliko yaliyoombwa. 

Jeshi la Polisi Tanzania (TPF), Wakala wa usajili wa leseni na 
Biashara (BRELA), Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA), 
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB), na Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (MOEST) hawana taratibu rasmi za 
usimamizi wa mabadiliko. 

Ukosefu wa taratibu rasmi za usimamizi wa mabadiliko unaweza 
kusababisha mabadiliko yasiyoidhinishwa katika mazingira ya 
uzalishaji na kuleta changamoto za kiusalama. 

Ninapendekeza TPF, BRELA, TAA, HESLB, na MOEST kutengeneza 
na kutekeleza miongozo ya usimamizi wa mabadiliko ili 
kuhakikisha kuwa mabadiliko yote ya mifumo yanafata utaratibu. 
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4.4.2 Upungufu wa Taratibu za Usimamizi wa Mabadiliko kwenye 
Mifumo  

Mapitio yangu ya mchakato wa usimamizi wa mabadiliko katika 
Jeshi la Polisi (TPF), Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA), 
Mamlaka ya majisafi na majitaka Mwanza (MWAUWASA), Wizara ya 
Kilimo (MoA) na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB) yalibaini udhaifu ufuatao: 

(i) TPF na MoA hazina rekodi ya mabadiliko na uboreshaji ambao 
ulifanywa katika mifumo na Miundombinu yao. Zaidi ya hayo, 
nilibaini kuwa hakuna seva ya kufanyia majaribio ya mabadiliko 
kabla ya kupelekwa kwenye mazingira ya uzalishaji.  

(ii) Wizara ya Fedha na Mipango (MOFP) na Wizara ya Kilimo (MoA) 
hazikufuata taratibu za usimamizi wa mabadiliko. Kwa mabadiliko 
yaliyofanywa wakati wa mwaka wa ukaguzi, hakukuwa na fomu 
rasmi za maombi ya mabadiliko zilizojazwa na zilizoidhinishwa. Pia, 
hakukuwa na tathmini ya hatari na mpango mkakati wa namna ya 
kurejesha mabadiliko katika hali ya awali. Zaidi, uchunguzi wa 
usalama haukufanyika kabla ya kutumika katika mazingira ya 
uzalishaji. 

(iii)  HESLB, MoA na MOFP hazina utaratibu rasmi wa kushughulikia 
mabadiliko ya dharura na taratibu sahihi za kuweka kumbukumbu 
za mabadiliko na uboreshaji uliofanywa kwenye mifumo, mifumo 
endeshi na miundombinu wezeshi. 

Bila kudhibiti ipasavyo mabadiliko ya mifumo, inaweza kusababisha 
kufanyika kwa mabadiliko ambayo hayajaidhinishwa kwenye 
mazingira ya uzalishaji, kuibua masuala ya usalama na mengineyo 
kama vile kushindwa kurejesha mfumo katika hali yake ya awali 
iwapo itashindikana kusimika mabadiliko. 

Ninapendekeza kwamba TPF, MoA, HESLB na MOFP ziandae na 
kutekeleza taratibu za kurekodi mabadiliko na uboreshaji wote 
uliofanywa kwenye mazingira yao ya TEHAMA kwa urahisi wa 
kurejesha huduma endapo itatokea changamoto. 
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4.4.3 Kutotenganishwa kwa Mazingira ya Ujenzi, Majaribio na 
Uendeshaji wa Mifumo ya TEHAMA 

Kifungu cha 12.1.4 cha ISO 27002 (2013) kinahitaji mazingira ya 
ujenzi, majaribio, na uendeshaji kutenganishwa ili kupunguza 
hatari za mabadiliko katika mazingira ya uendeshaji. 

Kinyume chake, Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM) kiliunganisha 
mfumo wa taarifa za wanafunzi na GePG na kufanya majaribio 
katika mazingira ya uzalishaji ingawa taratibu zinakataza kufanya 
majaribio katika mazingira ya uendeshaji. 

Utaratibu huu huongeza hatari ya kuingia kwenye mfumo pasipo 
idhini na mabadiliko kwenye mazingira ya uendeshaji bila bila idhini 
maalumu. 

Ninapendekeza kwamba IFM itenganishe mazingira kwa ajili ya 
ujenzi, na majaribio ya mfumo. 

4.5 Mgawanyo wa Majukumu ya TEHAMA 

Aya ya 2.2 (9)(1) ya viwango vya usanifu wa usalama wa Serikali 
mtandao na miongozo ya kiufundi (2017) inazitaka taasisi zote za 
umma kutoa mgawanyo unaofaa wa majukumu kama 
inavyobainishwa na tathmini ya hatari. 

Kulingana na kanuni za mgawanyo wa majukumu, majukumu 
yafuatayo ya TEHAMA hayawezi kufanywa na mtu yuleyule: Msanidi 
programu na msimamizi wa kanzidata, msimamizi wa mfumo na 
msimamizi wa kanzidata, msimamizi wa usalama na msimamizi wa 
kanzidata, msimamizi wa usalama na msimamizi wa Mtandao, na 
msimamizi wa Mtandao na msimamizi wa kanzidata. 

Kinyume chake, watengenezaji mifumo wa Jeshi la Polisi Tanzania 
(TPF), Wizara ya Maji (MoW), Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB), Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA), Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia (MoEST), na NHIF walikuwa na uwezo wa 
kuingia katika kanzidata iliyoko kwenye mazingira ya uendeshaji. 
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Hii inamaanisha kuwa watengenezaji wa mifumo wanaweza kufanya 
kazi kama za msimamizi wa kanzidata. 

Vilevile, maofisa wa TEHAMA katika Mamlaka ya Maji safi na Usafi 
wa Mazingira Jijini Mwanza (MWAUWASA) walikuwa na haki (access 
rights) zinazowaruhusu kufanya shughuli zote kama watumiaji wa 
kawaida kwenye Mfumo wa Malipo uitwao SBM. 

Kutokutenganisha ipasavyo majukumu ya TEHAMA kunaweza 
kusababisha kufanyika kwa mabadiliko yasiyoidhinishwa kwenye 
mifumo. 

Ninapendekeza:  

(a) TPF, MoW, BRELA, HESLB, MoEST, TPA na NHIF kuondoa haki ya 
kuingia kwenye mifumo endeshi na kanzidata ya mifumo kwa 
watengenezaji wa programu. Pia, kuwa na mazingira ya kufanyia 
majaribio kwa wataalamu hao. 

(b) MWAUWASA kuhakikisha maafisa TEHAMA wanapewa haki za 
kutumia mfumo kulinganana na shughuli zao. 

4.6 Ununuzi, Ujenzi, Uboreshaji na Utoaji wa Huduma ya Msaada wa 
Mifumo ya TEHAMA 

4.6.1 Kutokufanyika kwa Majaribio ya Mifumo na Watumiaji. 

Aya ya 2.1.1 ya Mwongozo wa Serikali Mtandao kwa ajili ya ujenzi, 
Ununuzi, Uendeshaji na Uboreshaji wa mifumo, 2020 inazitaka 
taasisi za umma kuandaa mahitaji rasmi baada ya kuidhinishwa kwa 
ujenzi wa programu. 

Mahitaji yanapaswa kuwasilishwa katika waraka wa ubainishaji wa 
mahitaji ya programu/mfumo (SRS), na waraka hu uthibishwe kwa 
kutia saini ya idara ya watumiaji. Pia inahitaji utolewaji wa maarifa 
na mipango ya mafunzo kuwa sehemu ya mahitaji ya ujenzi au 
ununuzi wa programu. Aya ya 2.1.2 (xv) ya muongozo huo inasema 
kwamba majaribio ya mfumo yanapaswa kufanywa, kurekodiwa, na 
kusainiwa na idara ya watumiaji. 
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Shirika linalochapisha magazeti ya serikali (TSN) lilinunua mfumo 
mpya unaoitwa Noming kwa ajili ya matangazo yanayochapishwa 
kwenye magazeti yake; vivyo hivyo, TPF ilitengeneza mifumo ya 
TMS na LORMIS. Hata hivyo, mifumo yote hii ilipatikana bila 
kubainisha mahitaji ya mtumiaji. Pia, mifumo iliwekwa na 
kusambazwa bila kufanyiwa majaribio kutadhimini kama inakidhi 
matakwa ya watumiaji. 

Vilevile, MOEST haikufanya majaribio wakati wa kununua mifumo 
yao ili kutathimini kama inakidhi matakwa ya watumiaji. MoA, kwa 
upande mwingine, ilitengeneza mifumo, lakini hapakuwa na 
ushahidi wa kufanya majaribio.Pia, NHIF imekuwa haifanyi 
majaribio baada ya kufanya mabadiliko mbalimbali katika mifumo 
yao.  

Ukosefu wa nyaraka zinazoonesha majaribio ya mifumo kwa 
watumiaji na kukosekana kwa majaribio ya mifumo kabla ya 
kupelekwa katika mazingira ya uzalishaji kunaweza kusababisha 
chanagamoto katika mifumo na kushindwa kutimiza lengo 
lililokusudiwa. 

Ninapendekeza kwamba taasisi husika zifanye majaribio ya 
mifumo yote iliyotengenezwa na kununuliwa kutathimi kama 
inakidhi matakwa ya watumiaji, pia ripoti isainiwe na idara ya 
watumiaji. 

4.6.2 Kukosekana kwa Nyaraka za Ujenzi na Ununuzi wa Mifumo 

Aya ya 2.1.5.10 ya viwango vya serikali mtandao kwa ajili ya ujenzi, 
ununuzi, uendeshaji, na maboresho ya mifumo ya kiserikali ya 
mwaka 2020 inahitaji utayarishwaji wa nyaraka za mifumo kama 
vile muundo wa programu na nyaraka za kiufundi na mwongozo wa 
uendeshaji. 

Katika wizara ya kilimo (MoA), mifumo sita inatumika; mifumo 
mitatu iko kwenye hatua ya ujenzi. Hata hivyo, hapakuwa na 
nyaraka zinazoonesha mahitaji ya watumiaji, nyaraka za kiufundi, 
na mwongozo wa mtumiaji. Vilevile, katika uundaji wa programu za 
LORMIS na TMS jeshi la polisi (TPF) hakukuwa na nyaraka za 
kiufundi, na mwongozo wa mtumiaji. 
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Bila nyaraka za mfumo, inaweza kusababisha changamoto katika 
kutoa msaada kwa wateja na katika uboreshaji wa mifumo 
iliyotengenezwa. Pia, inapunguza uhakika kwamba mifumo 
iliyotengenezwa imekidhi matarajio ya idara za watumiaji. 

Ninapendekeza kwamba MoA na TPF waandae nyaraka za mifumo 
yote ili kurahisisha huduma ya utoaji msaada kwa watumiaji 
pamoja na kurahisisha maboresho ya mifumo hiyo. 
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SURA YA TANO 

UDHIBITI KATIKA MIFUMO YA TEHAMA 

5.0 Utangulizi 

Katika mwaka wa fedha 2020/21, nilitathmini ufanisi wa udhibiti wa 
mifumo ya TEHAMA inayosimamia uendeshaji wa shughuli katika 
taasisi na idara za Serikali. Katika tathmini yangu, nilibaini udhaifu 
kadhaa katika udhibiti wa mifumo katika kujaza taarifa, uchakataji 
wa taarifa na utoaji/uwasilishaji wa taarifa kwenye mifumo. 

5.1 Udhibiti wa Uingizwaji wa Taarifa kwenye Mifumo 

Katika mwaka wa fedha 2020/21, nimekagua ufanisi wa udhibiti wa 
mifumo ya TEHAMA ambayo hutumika katika uendeshaji wa shughuli 
katika taasisi na idara za Serikali. Katika ukaguzi wangu nilibaini 
upungufu katika udhibiti wa kuweka/kujaza taarifa kwenye 
mifumo. Kama ifuatavyo. 

5.1.1 Kutokuwapo kwa Utaratibu wa Kuhakiki Chuo na Kozi katika 
Mfumo wa Udahili 

Ukaguzi wangu uligundua kuwa Mfumo wa Udahili haukuwa na 
utaratibu wa kuhakiki vyuo vipya na kozi zinazoingizwa kwenye 
mfumo. Mchakato huo umekabidhiwa kwa mtu mmoja tu, na hakuna 
mchakato wa kuthibitisha uhalali wa taarifa iliyoingizwa kuhusu 
chuo na kozi. 

Kukosekana kwa uhakiki kwa vyuo na kozi vipya vilivyoongezwa 
kunaweza kusababisha kuunda vyuo visivyostahiki au ambavyo 
havina usajili na kozi zisizo na sifa katika mfumo. 

Ninapendekeza MOEST iongeze utaratibu wa kuhakiki wakati wa 
kusajili vyuo na kozi katika mfumo wa udahili.  
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5.1.2 Usanifu wa Mfumo wa TCMS Usio Salama ambao Unaruhusu 
Watumiaji Kujisajili kama Wasimamizi wa mfumo 

Ukaguzi wangu wa mfumo wa TCMS nilibaini kuwa mtumiaji 
anaweza kujisajili mwenyewe kwenye mfumo kama mtumiaji 
mwenye haki za msimamizi wa mfumo “system administrator” 
katika mfumo wa TCMS badala ya kusajiliwa na kuthibitishwa na 
afisa TEHAMA wa wizara ambaye ana haki za kusajili watumiaji wa 
mfumo kulingana na mahitaji ya uendeshaji mfumo. Majaribio 
yangu yaliniwezesha kujisajili kama msimamizi wa mfumo wa Chuo 
cha Ualimu Songea. 

Hali hii inaweza kumruhusu mtumiaji asiye na sifa (asiyehusika) 
kujisajili mwenyewe kama msimamizi wa chuo na kufanya shughuli 
ovu. 

Ninapendekeza kwamba MOEST iondoe kipengele cha usajili 
binafsi kwa wasimamizi wa chuo au itekeleze uthibitishaji wa 
hatua mbili wakati wa kujisajili mwenyewe kama msimamizi wa 
mfumo wa chuo. 

5.1.3 Mfumo wa ATMIS Unaruhusu Ujazaji wa Taarifa Zisizo Kamili 

Mchakato wa usajili wa mfanyabiashara katika mfumo wa ATMIS 
unahitaji kuirekodiwa kwa nambari ya leseni ya biashara na nambari 
ya utambulisho wa mlipakodi (TIN) kama taarifa za lazima. Hata 
hivyo, taarifa zilizorekodiwa kwenye mfumo zilikuwa na 
wafanyabiashara wasio na nambari za simu na taarifa nyingine 
muhimu za lazima kama vile Cheti cha Ushirika. Pia, mfumo 
unaruhusu kurudisha nyuma tarehe ya usafirishaji wa mazao. 

Taarifa za wauzaji ambazo hazijakamilika huhatarisha usahihi wa 
taarifa na hutoa mwanya wa vitendo vya ulaghai. 

Ninapendekeza uongozi wa Wizara ya Kilimo uimarishe mfumo 
wa ATMIS katika uthibitishaji wa taarifa ili kuongeza usahihi wa 
taarifa za wafanyabiashara.  
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5.1.4 Upungufu katika Mfumo wa Usajili wa Wakulima 

Mfumo wa usajili wa wakulima unaruhusu usajili wa mkulima mmoja 
kwa kila aina ya mazao ambayo mkulima anashiriki. Pia, mfumo 
haukusanidi kitambulisho cha mwanachama kama kiambatisho cha 
lazima. Kutokana na hali hiyo, mfumo huo ulikuwa na wakulima 
wasio na vitambulisho vya wanachama kama ilivyochambuliwa 
kutoka kwa ripoti ya wakulima waliosajiliwa na bodi ya Korosho 
katika Wilaya ya Lindi. 

Hali hii inaweza kuleta idadi isiyo sahihi ya wakulima waliosajiliwa 
kwenye mfumo. Pia, ni vigumu kutambua wanachama kipekee 
katika bodi zao za mazao. 

Napendekeza uongozi wa Wizara ya Kilimo kutekeleza utaratibu 
wa kumsajili mkulima kwa kutumia kitambulisho cha lazima cha 
mwanachama na kuhuisha kategoria za mazao husika (bodi) 
wanazojihusisha nazo. 

5.1.5 Uhakiki wa Vibali vya Kisekta kwenye Mfumo wa TNBP 
Usiofanywa Kiautomatiki 

Ukaguzi wangu wa TNBP ili kutathmini ufanisi wake ulibainisha kuwa 
mfumo hauna utaratibu wa kuhakiki vibali vya kisekta vilivyopakiwa 
kwenye mfumo kwa mamlaka husika. Uhakiki wa vibali unaofanywa 
bila mfumo unasababishwa na kukosekana kwa muunganiko kati ya 
TNBP na mamlaka nyingine zinazohusika na utoaji wa vibali 
maalumu vya kisekta. 

Nina wasiwasi kuwa uhakiki wa vibali kwa mikono unaweza 
kusababisha usajili wa majina ya biashara bila vibali halali vya 
kisekta. 

Ninapendekeza uongozi wa BRELA kuwezesha mfumo uweze 
kujiendesha katika kufanya uhakiki wa vibali kwa kushirikiana na 
mamlaka za vibali.  
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5.1.6 Udhibiti Duni wa Uhakiki wa Taarifa Zinazoingizwa katika Mifumo 
ya COSIS na SARIS 

Ukaguzi wa umadhubuti wa mfumo wa COSIS ulibaini miamala ya 
malipo bila nambari za usajili za wanafunzi. Nambari ya usajili wa 
wanafunzi ni kitambulisho cha kipekee kinachotumiwa kuhuisha 
salio na madeni ya wanafunzi. Miamala mitano ya malipo yenye 
thamani ya shilingi 5,161,200 iliripotiwa kuwa “Imepokelewa” bila 
namba za usajili za wanafunzi. Miamala 104 ya malipo iliripotiwa 
kuwa "Imepokewa" na "Imerejeshwa" katika COSIS na kiasi cha sifuri. 
Pia, miamala 11,767 ya malipo ya shilingi 2,061,919,199 haikuwa na 
tarehe ya malipo. Vilevile, miamala ya shilingi 22,194,600.00 
iliripotiwa katika SARIS bila namba za usajili za wanafunzi. 

Hitilafu zilizobainishwa zinaweza kusababisha miamala ya malipo ya 
kuhuisha madeni ya wanafunzi wasio sahihi. Pia, kufanya 
ulinganisho inakuwa vigumu kusababisha madeni ambayo 
hayajathibitishwa. 

Ninapendekeza uongozi wa CBE uimarishe maombi ya COSIS ili 
kuhakikisha udhibiti wa uthibitishaji wa taarifa ili taarifa zote 
muhimu zinarekodiwa kwa kila shughuli. Taarifa hizo ni kama 
vile nambari za usajili wa mwanafunzi, kiasi kilicholipwa, tarehe 
ya malipo na nambari ya malipo. 

5.1.7 Udhibiti Duni wa Uingizaji Taarifa kwenye Mfumo wa OLAMS 

OLAMS ni mfumo unaotumika na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu (HESLB) kusimamia maombi ya mkopo mtandaoni kwa 
elimu ya juu. 

Katika kukagua mchakato wa maombi ya mkopo wa OLAMS dhidi ya 
data iliyotolewa ya waombaji, nilibaini makosa katika maelezo ya 
mzazi/walezi ya waombaji wa mikopo ikilinganishwa na yale 
yaliyotakiwa kujazwa wakati wa mchakato wa maombi. Zaidi ya 
hayo, katika kuchambua waombaji waliofaulu na kupata mikopo, 
niliona orodha ya wanafunzi 157 ikiwa na makosa ya taarifa hizo. 
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Nilipotaka ufafanuzi nilifahamishwa kuwa makosa hayo hutokea 
pale mwombaji anapohariri taarifa alizoingiza kwenye taarifa ya 
awali, mfumo unashindwa kuhuisha kumbukumbu ipasavyo. 

Nina wasiwasi kuwa hitilafu kama hizo zinaweza kuathiri mchakato 
wa kugawa mikopo kwa ama waombaji wasiostahiki kupewa mikopo 
au waombaji wanaostahiki kukosa mikopo. 

Ninapendekeza uongozi wa HESLB: 

(a) Kukagua ufanisi na umadhubuti wa Mfumo katika uingizaji na 
utoaji wa taarifa kwenye kanzidata ili kuhakikisha kuwa kuna 
usahihi wa taarifa; na 

(b) Kuzuia wafanyakazi wa TEHAMA kufikia kanzidata ili kuzuia 
mabadiliko yoyote ya kukusudia au bila kukusudia. 

5.1.8 Wanufaika wa Bima ya Afya wa Sekta Binafsi Waliosajiliwa katika 
Kundi la Wafanyakazi wa Umma 

Nilipitia taarifa za wanachama kutoka kwenye mfumo wa AMMIS ili 
kuthibitisha usahihi wa taarifa ambapo nilibaini kuwapo kwa 
wafanyakazi 2495 wa sekta binafsi kutoka kampuni 87 waliosajiliwa 
katika kundi la wafanyakazi wa umma. 

Udhaifu huu unasababishwa na mpangilio mbovu wa mfumo kiasi 
kwamba taarifa za mfanyakazi zinaingiliana na taarifa za mwajiri 
wakati wa usajili wa uanachama. 

Nina maoni kuwa wafanyakazi wa sekta binafsi waliosajiliwa kama 
wafanyakazi wa umma watapata manufaa wasiostahili, ikiwa ni 
pamoja na kupata huduma kwa miezi mitatu mfululizo bila 
kuwasilisha michango na fursa ya kupokea mafao ya wastaafu baada 
ya kustaafu. 

Ninapendekeza uongozi wa NHIF: 

(a) Kupitia na kuhuisha makundi ya uanachama ipasavyo; na 

(b) Kuimarisha udhibiti katika usajili wa wanachama ili taarifa za 
mfanyakazi isiingiliane na taarifa za mwajiri. 
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5.1.9 Upungufu katika Taarifa za Wanachama wa Mfuko wa Bima ya 
Afya 

Kifungu cha 1.3(1) cha mwongozo wa uzingatiaji wa huduma za 
uanachama wa mwaka 2019 kinaeleza iwapo mchangiaji na 
mwanandoa mwenzake watachangia kwenye Mfuko, kila mmoja 
atakuwa na haki ya kusajili wategemezi wanne, na jumla ya 
walengwa katika familia hiyo hawatazidi watu kumi (10). Katika hali 
hii, mwanachama anayechangia atawawekea bima watu watano (5) 
akiwemo yeye mwenyewe na mke au mume vilevile. Hata hivyo, 
katika hali ambayo mtu mmoja tu ndiye anayechangia mfuko, jumla 
ya wanufaika waliokatiwa bima katika familia hiyo hawatazidi watu 
sita (6) waliochaguliwa kutoka katika kundi la wategemezi 
walioidhinishwa chini ya Mfuko. 

Kinyume na mungozo tajwa hapo juu, uhakiki wangu wa taarifa za 
wanachama wa NHIF ulibaini upungufu yafuatayo: 

(a) Wanachama 165 wanaochangia pekee kwenye mfuko wenye 
wategemezi zaidi ya watano; na  

(b) Wategemezi 73 waliosajiliwa kama wanachama wachangiaji. 

Udhaifu huu umesababishwa na kushindwa kwa mfumo kuhakiki 
idadi ya wategemezi kwa kila kundi la wachangiaji na uhakiki wa 
aina ya wanachama. 

Ni maoni yangu kuwa wachangiaji wenye wategemezi zaidi ya 
watano na wategemezi wao wanakiuka sera ya uanachama. 
Upungufu nilioubainisha utasababisha utoaji wa huduma kwa 
wanachama wasio na sifa. 

Napendekeza uongozi wa NHIF: 

(a) Kupitia taarifa za wategemezi wote kwa kila kundi la uanachama 
na kuchukua hatua zinazofaa ikiwa ni pamoja na kufuta 
wategemezi waliozidi; 
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(b) Kupitia taarifa zote za wanachama na kugawa upya uhusiano 
sahihi wa uanachama kwa wategemezi wote wenye uhusiano na 
wanachangiaji; na 

(c) Kuboresha mfumo ili kuhakikisha kuwa unahakiki idadi ya 
wategemezi kwa kila kundi la wanachama wakati wa mchakato 
wa usajili wa wanachama. 

5.1.10 Kuwapo kwa Taarifa Zisizo Sahihi katika Mfumo wa madai 

Nilikagua orodha ya huduma zote zinazotolewa kwa wanachama wa 
mfuko wa NHIF ili kuhakiki kama huduma zote zilitolewa kulingana 
na jinsi (sex) husika. Ukaguzi wangu ulibaini kuwapo kwa wanufaika 
731 wa kiume wenye taarifa zinazoonesha kuwa walipata huduma 
ya upasuaji (C/S) au huduma za kawaida za kujifungua. Nilipouliza, 
uongozi ulinifahamisha kwamba hii ilisababishwa na wanachama 
ambao walikuwa na aina za jinsia zisizo sahihi. 

Udhaifu huu umesababishwa na kutohakikiwa kwa taarifa ya 
wanachama wakati wa mchakato wa usajili. 

Vilevile, wanachama wa kike waliosajiliwa kama wanachama wa 
kiume wanaweza kusababisha taarifa zisizoaminika kwa ajili ya 
kufanya maamuzi.  

Napendekeza uongozi wa NHIF kuimarisha udhibiti katika mfumo 
ili kufanikisha uhakiki wa taarifa za wanachama kabla ya usajili 
kwenye mfumo. 

5.1.11 Kukosekana kwa Utambulisho wa Mlipakodi, Kundi Husika na 
Mawasiliano katika Baadhi ya Rekodi za TIN 

Nilikagua taarifa kutoka katika mfumo wa TIN ili kubaini kama 
udhibiti wa mifumo unatekeleza uzingatiaji wa sheria. Nilibaini 
kuwapo kwa rekodi 10 za TIN zisizo na jina la Mlipakodi na rekodi 
79,795 za TIN ambazo hazijaainishwa kama ni za biashara au zisizo 
za biashara na kukosa namba za simu na anwani. 

Hitilafu hizi zinachangiwa na udhibiti duni wa kutekeleza 
uthibitishaji wa uingizaji wa taarifa. Nina wasiwasi kuwa 
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utambulisho usio kamili na kukosekana kwa mawasiliano ya 
Walipakodi inaweza kuchangia ukwepaji wa kodi usioweza 
kuchunguzwa. 

Napendekeza uongozi wa TRA: 

(a) Kuweka udhibiti ili kuthibitisha uingizaji wa taarifa na kutii 
sheria za kodi zinazotumika katika mfumo wa TIN na mifumo 
mingine ya mapato; na 

(b) Kuhakikisha kukamilika kwa rekodi za TIN zilizokosekana, 
kuainisha TIN na kukusanya ushuru wa awamu kutoka kwa TIN ya 
biashara ipasavyo. 

5.1.12 Kutowiana kwa Taarifa za Utambulisho wa Mlipakodi katika 
Mfumo wa VAT  

Kifungu cha 23 (2-3) cha Sheria ya kodi, Sura ya 438 iliyofanyiwa 
marekebisho toleo la 2019 Kinabainisha kuwa Nambari ya 
Utambulisho ya Mlipakodi haitahamishwa wala kutumiwa na mtu 
mwingine. Na kwamba, mtu atamiliki Nambari moja ya Utambulisho 
wa Mlipakodi na kutumia Nambari hiyo ya Utambulisho wa Mlipakodi 
kwa sheria zote za kodi. Zaidi ya hayo, Kifungu cha 24 (1) kinamtaka 
mtu ambaye amepewa Nambari ya Utambulisho wa Mlipakodi na 
Mamlaka atajumuisha nambari hiyo katika madai yoyote, notisi, 
marejesho, taarifa, au hati nyingine iliyowasilishwa kwa Mamlaka 
au kutumika kwa sheria ya kodi. 

Wakati wa ukaguzi, nilipokea rekodi 8,692,288 za marejesho ya VAT 
kutoka TRA. Hizi ni rekodi za kipindi cha kuanzia tarehe 1 Julai 2020 
hadi tarehe 31 Mei 2021 zilizotolewa kwenye mfumo wa kujaza VAT 
kieletroniki ili kutathmini uzingatiaji wa sheria iliyotajwa. ilibaini 
kuwapo kwa utofauti katika sampuli iliyochaguliwa ya miamala 
49,267. 

(i) Miamala 12 ya marejesho ya VAT yenye TIN na majina yanayofanana 
ya muuzaji na mnunuzi lakini nambari zao za usajili wa VAT (VRN) 
ni tofauti; 
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(ii) Miamala 9435 ina TIN na VRN sawa kwa Mnunuzi na Msambazaji 
lakini jina tofauti la Mnunuzi na la Msambazaji; na 

(iii) Maelezo yasiyolingana kama vile jina la msambazaji na matumizi ya 
TIN ya walipakodi wengine kwa mlipakodi yuleyule katika 
kuwasilisha marejesho ya VAT. 

Hitilafu hizi husababishwa na uthibitishaji duni wa utambulisho wa 
walipakodi katika fomu za marejesho ya VAT. 

Hii ina ashiria uwezekano wa ukwepaji wa kodi wakati wa ujazaji 
wa marejesho kutokana na kutoendana kwa utambulisho katika 
miamala ya urejeshaji; hatimaye kusababisha upotevu wa mapato.  

Napendekeza uongozi wa TRA: 

(a) Kusafisha kanzidata ya TIN ili kuhakikisha utambulisho sahihi na 
thabiti wa Mlipakodi; na 

(b) Kuthibitisha maelezo ya TIN na Mlipakodi wakati wa ujazaji wa 
fomu za kieletroniki dhidi ya taarifa zilizopo kwenye kanzidata 
ya TIN ili kuzuia walipakodi kutumia utambulisho tofauti (TIN na 
VRN) katika kujaza marejesho na kuhakikisha usahihi wa maelezo 
ya walipakodi katika muda wote wa marejesho ya VAT. 

5.1.13 Biashara Zilizosajiliwa na Nambari ya Utambulisho ya Mlipakodi 
Zaidi Moja (TIN) 

Kifungu cha 22-(3) cha Sheria ya sheria ya kodi, Sura ya 438 
iliyofanyiwa marekebisho toleo la 2019 kinasema kwamba mtu 
anayemiliki Nambari ya Utambulisho ya Mlipakodi hatatuma maombi 
ya Nambari nyingine ya Utambulisho wa Mlipakodi. Zaidi ya hayo, 
Kifungu cha 23-(3) ya Sheria hiyohiyo kinatamka kuwa mtu atamiliki 
Nambari moja ya Utambulisho wa Mlipakodi na kutumia Namba hiyo 
ya Utambulisho wa Mlipakodi kwa sheria zote za kodi. 

Kinyume na kufungu tajwa hapo juu, wakati wa ukaguzi, 
nilichambua rekodi za walipakodi kutoka mfumo wa TIN kwa ajili ya 
uhakiki na kubaini kuwapo kwa walipakodi wenye TIN zaidi ya moja. 
Kasoro hii inasababishwa na uthibitishaji duni wa utambulisho wa 
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kipekee kama vile nambari ya Kitambulisho cha Kitaifa na nambari 
ya usajili ya kampuni. 

Nina wasiwasi kuwa hii inaweza kusababisha ukwepaji wa kodi na 
kushindwa kufuatilia kwa usahihi ulipaji kodi. 

Napendekeza uongozi wa TRA: 

(a) Kupitia kanzidata ili kuondoa TIN zinazojirudia ili kuhakikisha 
Walipakodi wote wana TIN moja tu kulingana na matakwa ya 
Sheria ya Usimamizi wa Ushuru iliyotajwa; na 

(b) Kuweka udhibiti ili kuzuia urudiaji wa TIN kwa mtu huyohuyo. 

5.1.14 Kasoro katika Utaratibu wa Utoaji wa Kadi kwenye Mfumo wa 
Maegesho ya Magari 

Ukaguzi wa mchakato wa utoaji wa kadi kwa ajili ya maegesho ya 
gari yalibainisha kuwa kadi lazima isajiliwe kwa gari moja pekee, 
pia kadi lazima isajiliwe na nambari ya gari inayostahili. Zaidi ya 
hayo, ukaguzi ulibaini kuwa mfumo huu unaainisha kadi za msimu 
katika makundi tofauti. Kundi mojawapo ni lile lisiloegemea upande 
wowote, ambapo kadi zilizo chini ya kundi hili hazijagawiwa gari 
lolote mahususi. Hivyo, zinaweza kutumiwa na gari lolote kando na 
magari yaliyosajiliwa katika mfumo. Pia, kuna kundi la kadi za aina 
mahususi ambazo zimetengwa kwa gari maalum kwamba gari 
lililosajiliwa pekee linaweza kutumia kadi husika. 

Kinyume na hili, ukaguzi wa rekodi ya kadi zilizotolewa kutoka kwa 
mfumo wa maegesho ya magari ulibainisha kuwa kadi zote 
zimesajiliwa chini ya kundi lisiloegemea upande wowote ambapo 
huruhusu kadi moja kutumiwa na magari tofauti. Hali hii inaweza 
kusababisha kuepuka ada ya maegesho. Pia, kuna kadi zilizotolewa 
bila ya kuonesha namba za gari, na ambazo hazina namba ya kadi. 
Pia, nilibaini kuwapo kwa tofauti ya namba za kadi ambayo inaweza 
sababisha kuwapo kwa kadi feki, na kuwapo kwa kadi isiyo na jina 
la mmiliki. 

Nina maoni kwamba upungufu uliobainika umesababishwa na 
uzembe wakati wa usajili wa kadi. 
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Nina wasiwasi kuwa hitilafu zinazobainika zinaweza kusababisha 
upotevu wa mapato, kwani kadi inaweza kutumiwa na magari 
tofauti ambayo hayajasajiliwa kwa madhumuni tofauti kama vile 
biashara ya Ushuru. 

Ninapendekeza uongozi wa TAA: 

(a) Kuhakikisha kuwa kadi zote zinahusishwa na gari mahususi 
linalostahili kutumia kadi husika; na 

(b) Kuhakikisha kuwapo kwa taarifa muhimu kama vile jina, nambari 
ya kadi, na nambari ya gari; vilevile kuzuia utoaji wa kadi 
isioonesha ni kadi ya kundi lipi 

5.1.15 Kuwapo kwa Watu ambao sio Wafanyakazi wa TAA ambao 
Wamesajiliwa Ndani ya Mfumo wa PMS katika Kundi la 
Wafanyakazi wa TAA 

Katika ukaguzi wangu, nilifanya uchambuzi kwa watumishi 
waliosajiliwa katika mfumo wa maegesho ili kuangalia kama wapo 
katika orodha ya watumishi wa TAA. Nilibaini kuwapo kwa watu 
ambao sio wafanyakazi na wana kadi za utumishi wa TAA.  

Nina maoni kwamba kasoro hii imesababishwa na udhibiti duni 
wakati wa usajili na utoaji wa kadi. 

Nina maoni kuwa kuwapo kwa watu ambao sio watumishi wa TAA 
wenye kadi katika kundi la wafanyakazi wa TAA kumesababisha 
upotevu wa mapato ya serikali. Watu hawa wamesababisha hasara 
ya mapato inayofikia shilingi 8,700,000. 

Ninapendekeza uongozi wa TAA: 

(a) Kuhakikisha kwamba wafanyakazi wa TAA pekee ndio 
wamesajiliwa katika kundi la Wafanyakazi wa TAA; 

(b) Kufanya uhakiki wa mara kwa mara wa wafanyakazi waliosajiliwa 
katika kundi la wafanyakazi ili kuangalia uhalali wao; na 

(c) Kuchukua hatua za kinidhamu kwa watumishi wanaohusika katika 
kutoa kadi kwa watu wasio waajiriwa. 
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5.1.16 Usomaji wa Mita Usio Sahihi Unaotumika kuzalisha Bili za Kila 
Mwezi za Maji 

Mapitio ya usahihi wa usomaji wa mita na hesabu ya mfumo wa 
matumizi ya maji ulibainisha bili 27 za kila mwezi ambazo usomaji 
wa mita wa sasa una kiwango kidogo kulinganisha na kiwango cha 
awali ambapo imepelekea kurekodiwa kwa kiwango hasi cha 
matumizi ya maji. Uchanganuzi umeoneshwa katika Jedwali Na. 2: 

Jedwali Na. 2: Usomaji mita usio sahihi katika EDAMS 
S/N Tarehe ya 

bili 
Namba ya 
mita 

Usomaji 
wa sasa 

Usomaji 
wa zamani 

Uniti 
zilizotumika 

1 2/28/2021 410119 27 28 (1) 
2 2/28/2021 384998 14 16 (2) 
3 2/28/2021 496903 1 3 (2) 
4 2/28/2021 390286 68 71 (3) 
5 3/31/2020 459197 3 6 (3) 
6 3/31/2021 482216 104 107 (3) 
7 3/31/2020 398726 9 13 (4) 
8 11/30/2020 410406 219 223 (4) 
9 2/28/2021 207700 1,490 1,496 (6) 
10 2/28/2021 407514 62 68 (6) 
11 12/31/2019 440289 6 12 (6) 
12 12/31/2019 220679 797 805 (8) 
13 4/30/2020 459725 3 11 (8) 
14 1/31/2020 139825 278 296 (18) 
15 3/31/2020 406476 38 57 (19) 
16 11/30/2019 292982 281 304 (23) 
17 4/30/2020 357588 820 850 (30) 
18 3/31/2020 403895 22 69 (47) 
19 11/30/2020 366340 200 282 (82) 
20 4/30/2020 78190 7 180 (173) 
21 5/31/2020 301709 117 389 (272) 
22 11/30/2020 204725 1,755 2,439 (684) 
23 10/31/2020 449975 254 1,121 (867) 
24 5/31/2020 144889 1,025 8,354 (7329) 
25 2/28/2021 445188 27,134 99,999 (72865) 
26 7/31/2020 342339 10,923 85,672 (74749) 
27 11/30/2020 471734 3,805 93,782 (89977) 
Chanzo: Taarifa kutoka mfumo wa EDAMS 

Hii inasababishwa na makosa ya kibinadamu kwenye usomaji wa 
mita, ufuatiliaji duni wa mchakato wa usomaji wa mita, pamoja na 
ukosefu wa udhibiti katika mfumo wa EDAMS kugundua na kuzuia 
uingizaji wa taarifa ambapo usomaji wa sasa ni chini ya usomaji wa 
hapo awali. 
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Ninapendekeza uongozi wa DAWASA uimarishe ufuatiliaji wa 
mchakato wa usomaji wa mita na kusanidi upya mfumo wa EDAMS 
ili kuhakikisha usomaji wa sasa kila wakati ni mkubwa kuliko au 
sawa na usomaji wa hapo awali. 

5.2 Udhaifu wa Mfumo katika Kuchakata Taarifa  

Wakati wa ukaguzi wangu, nilitathmini ufanisi wa mifumo 
inayosimamia shughuli za kila siku katika taasisi za serikali. Katika 
tathmini yangu, nilibaini udhaifu kadhaa wa udhibiti wa uchakataji 
kuhusiana na kazi zinazokusudiwa za mfumo, uchakataji wa bili 
usioridhisha na uchakataji wa bili kwa mikono. Haya yanaelezewa 
hapa chini: 

5.2.1 Makosa Yaliyobainishwa katika Mfumo wa Usajili wa Vituo vya 
Afya 

Wakati wa ukaguzi wangu katika Wizara ya Afya, nilihakiki usajili na 
utoaji vyeti kwa vituo vya afya katika Mfumo wa Usajili wa Vituo 
vya Afya (HFRS). Nilibaini hitilafu zifuatazo: 

(i) Kuwapo kwa kituo kilicholipa ada ya usajili ya shilingi 250,000 
badala ya shilingi 1,000,000. 

(ii) Kuwapo kwa vituo vitatu vya afya vilivyopandishwa hadhi bila kulipa 
ada ya uhakiki wa ubora, ada ya mwaka na ada ya usajili. 

(iii) Kuwapo kwa vituo 34 vilivyothibitishwa bila ya Waganga Wakuu wa 
Wilaya na Waganga Wakuu wa Mikoa; Vituo 17 vilivyoidhinishwa bila 
idhini ya Sekretarieti; na vituo viwili vilivyoidhinishwa bila idhini ya 
Bodi. 

Kuwapo kwa vituo vilivyoidhinishwa na viwango vya ada vilivyolipwa 
visivyo sahihi kulisababisha upotevu wa mapato. 

Ninapendekeza yafuatayo uongozi wa Wizara ya Afya: 

(a) Kuboresha mchakato wa uhakiki wa kuhakikisha malipo sahihi ya 
ada kutoka kwa vituo vya afya, na 

(b) Kuhakiki uhalali wa vituo vyote vya afya vilivyoidhinishwa. 
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5.2.2 Kuwapo kwa Vifaa Vilivyotolewa kwa Bei Isiyo Sahihi katika MAJI-
IS 

Wakati wa ukaguzi wangu wa Mfumo wa MAJIIS katika Wizara ya 
Maji, nilivuta na kupitia bei za vifaa vilivyosanidiwa kwa Mamlaka 
tano za Majisafi na Usafi wa Mazingira. Nazo ni: Dodoma WSSA 
(DUWASA), Iringa WSSA (IRUWASA), Mbeya WSSA, Mtwara WSSA 
(MTUWASA) na Tanga WSSA (TANGAWSSA) ili kuhakiki bei za vifaa 
vilivyowekwa kwenye mfumo dhidi ya bei zilizoainishwa kwa 
mamlaka (WSSAs) husika. 

Kulikuwa na kutolandana kwa bei za vifaa, ikijumuisha kutoza bei 
ya chini, bai ya juu na vifaa vingine vilionekana vimetolewa kwa bei 
sifuri. Jedwali Na.33 linaonesha vifaa vya kuunganisha wateja 
wapya na DUWASA kwa bei sifuri, na Jedwali Na. 4 linaonesha vifaa 
vilivyouzwa kwa bei ya chini na bei zilizozidishwa katika WSSA 
husika. 

Jedwali Na.3: Vifaa vilivyotolewa bila gharama 
S/N Vifaa Bei 

iliyotakiwa 
(shilingi) 

Kiasi 
Kilichotolewa 

Jumla 
(shilingi) 

1.  Polly Pipes 0.75” Class 
C (PN10) of 150 mtrs 

1,500 85 127,500 

2.  Polly Pipes 2” Class C 
(PN10) 150 mtrs 

6,000 1,800 10,800,000 

3.  Reducing Socket GS 1”X 
0.75” 

3,500 2 7,000 

4.  Saddle Clamp 1.5”x 1” 11,210 262 2,937,020 
5.  Saddle Clamp 3”x 1” 11,210 150 1,681,500 
6.  Saddle Clamp 3”x 1.5” 30,000 2 60,000 
7.  Jumla   15,613,020 

Chanzo: Kutoka kwenye mfumo wa MAJI-IS 
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Jedwali Na. 4: Bei tofauti zimewekwa kwa nyenzo sawa katika MAJI-IS 
S/
N 

Material Mamlaka Kia
si 

Bei 
iliyotu
mika 
kuuza 

Bei 
inayot
akiwa 

Tofauti 
(Utozaji 
pungufu) 

Tofauti 
(utozaji 
zaidi) 

1. Gate 
Valve 1.5” 

DUWASA 2 45,000 65,000 (40,000)  

2. Gate 
Valve 1.5” 

DUWASA 21 65,000 45,000  210,000 

3. Nipple 2” DUWASA 29 8,000 12,000 (116,000)  
4. Saddle 

Clamp 
3”x1” 

DUWASA 1 9,192 10,000 (808)  

5. Saddle 
Clamp 
3”x1” 

DUWASA 112 10,000 11,210 (135,520)  

6. Saddle 
Clamp 
1.5”x1” 

DUWASA 34 6,000 11,210 (177,140)  

7. Socket 
0.75” GS 

DUWASA 5 2,500 3,000 (2,500)  

8. Socket 
0.75” GS 

DUWASA 139 3,000 2,500  69,500 

9. Polly Pipes 
0.75” 
Class C 
(PN10) of 
150 mtrs 

DUWASA 134 891 1,500 (81,670)  

10. Straight 
Coupling 
1.5” 

DUWASA 5 17,000 25,000 (40,000)  

11. Straight 
Coupling 
1.5” 

DUWASA 17 30,000 27,000  51,000 

12. Plug GS 2” IRUWASA 1 4,500 9,000 (4,500)  
13. Bib Cock 

0.75” 
TANGA 77 1,400 12,500 (854,700)  

14. Tee 
Adaptor 
1” 

TANGA 19 1,500 5,000 (66,500)  

TOTAL (1,519,338) 330,500 
Chanzo: Kutoka kwenye mfumo wa MAJI-IS 

Utozaji wa bei ya chini wa vifaa vilivyouzwa ulisababisha hasara ya 
shilingi 593,638.12 kwa DUWASA, shilingi 4,500 kwa IRUWASA, na 
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shilingi 921,200 kwa TANGAWASA. Pia, kuwapo kwa vifaa vya bei 
sifuri kulisababisha upotevu wa mapato ya shilingi 15,613,020. 

Napendekeza Wizara ya Maji iimarishe Mfumo wa MAJIIS ili 
kuzalisha bili sahihi na kuepuka hasara. 

5.2.3 Kasoro katika Ubadilishaji wa Mita za Maji katika Mfumo 

Nilihakiki taarifa ya ubadilishaji wa mita za maji kutoka TANGA 
WSSA, DODOMA WSSA, IRINGA WSSA, MBEYA WSSA na MTWARA WSSA 
na kubaini upungufu ufuatao: 

(i) Mchakato wa kubadilisha mita huanzishwa na kuidhinishwa na 
mfanyakazi huyohuyo katika MAJI-IS; na 

(ii) Uwezekano wa kuidhinisha ubadilishaji wa mita kabla ya malipo, 
kwani mfumo unaruhusu mchakato wa kubadilisha kupita bila 
uhakiki wa malipo. 

Ukosefu wa udhibiti katika mchakato wa ubadilishaji wa mita 
unaweza kusababisha upotevu wa mapato kwa kubadilisha mita bila 
malipo sahihi ya gharama ya kubadilisha. Pia, ukosefu wa 
utekelezaji katika mgawanyo wa majukumu unaweza kuruhusu 
kubadilisha mita bila ya kuidhinishwa. 

Ninapendekeza Wizara ya Maji: 

(a) Iimarishe mfumo kwa kuweka mgawanyo wa majukumu katika 
kuanzisha na kuidhinisha maombi ya kubadilisha mita, na 

(b) Iimarishe mfumo ili kuzuia uidhinishaji wa kubadilisha mita 
katika mfumo kabla ya malipo. 

5.2.4 Tofauti kati ya Vifaa Vilivyotolewa katika Mfumo wa MAJI-IS na 
Mfumo wa Ugavi 

Wakati nikihakiki shughuli za DUWASA, nilijifunza kwamba DUWASA 
inarekodi vifaa ilivyonunua katika mfumo wa Sage Evolution na 
kurekodi vifaa vilivyotolewa katika mfumo wa MAJI-IS. Nilikagua 
orodha ya vifaa vilivyotolewa kuanzia tarehe 25 Februari hadi 30 
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Juni 2021 na nikabaini kutolingana kwa rekodi za vifaa vilivyotolewa 
kati ya Sage Evolution na MAJI-IS (Kiambatisho Na. 2). 

Kutolingana kwa rekodi hizi za vifaa vilivyotolewa baina ya Sage 
Evolution na MAJI-IS kunaashiria usimamizi dhaifu wa vifaa; hivyo, 
kufanya kuwa vigumu kufuatilia vifaa vilivyotolewa dhidi ya vifaa 
vilivyonunuliwa. 

Ninapendekeza kwamba Wizara ya Maji iimarishe MAJI-IS kwa 
kujumuisha kipengele cha usimamizi wa vifaa ili kurekodi vifaa 
vilivyonunuliwa na vinavyotolewa katika mfumo mmoja. 

5.2.5 Ukosefu wa Uthibitisho wa Malipo ya Ada ya Maombi ya Udahili 

Katika tathmini ya mfumo wa udahili unaotumika Wizara ya Elimu, 
nilihakiki wanafunzi waliosajiliwa katika mfumo wa udahili kwa 
mwaka wa masomo wa 2020/21 na malipo ya waliosajiliwa ili 
kuthibitisha kama wanafunzi wote waliosajiliwa walilipa ada ya 
maombi. 

Uhakiki wangu haukuweza kuwaona wanafunzi 21 katika orodha ya 
malipo ya ada ya maombi. Pia, orodha ya waombaji katika taarifa 
za ankara za malipo haikuwa na utambulisho wa kipekee kwa 
waombaji, kama vile nambari za mtihani wa kidato cha nne.  

Hali hii inaweza kusababisha upotevu wa mapato kutoka kwenye 
ada ya maombi kwa vile mwombaji anaonekana amekubaliwa huku 
kukiwa hakuna ushahidi wa malipo ya ada ya maombi. Pia, 
kutokuwapo kwa utambulisho wa kipekee wa mwombaji katika 
ankara za malipo hufanya ufuatiliaji wa taarifa za malipo za 
waombaji kuwa mgumu. 

Ninapendekeza kwamba Wizara ya Elimu ifanye ulandanishaji wa 
taarifa mara kwa mara kati ya nambari za malipo zilizotolewa na 
zinazolipwa ili kuhakikisha hitilafu hiyo haijirudii. 
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5.2.6 Mchakato wa Bili katika Mfumo wa ATMIS Unaruhusu Uhariri wa 
Ada Zilizosanidiwa za Mfumo 

Mchakato wa bili katika ATMIS unaruhusu uhariri wa ada 
zilizosanidiwa katika mfumo. Aidha, gharama zote zinazohusiana na 
vibali vya usafirishaji wa mazao huchaguliwa kwa mikono. Zaidi ya 
hayo, kwenye bili zilizozalishwa katika mfumo, kulikuwa na vitu vya 
idadi ileile bali vimetozwa kwa bei tofauti. Kadhalika, kuwapo kwa 
bidhaa zisizo na idadi maalumu.  

Uteuzi wa tozo bila kutumia mfumo unaweza usababisha kutozwa 
chini ya kiwango au juu ya kiwango kilichoidhinishwa, jambo ambalo 
hutengeneza mwanya wa ulaghai na kusababisha kuinyima serikali 
mapato. 

Ninapendekeza Wizara ya Kilimo iboreshe mfumo wa ATMIS kwa 
kupanga vibali dhidi ya ada zilizowekwa kwa ukokotoaji wa moja 
kwa moja wa ada zinazolipwa kwa kila aina ya kibali ili kuepuka 
kutoza bili ambayo sio sahihi kwa makusudi au bila kukusudia. 

5.2.7 Ushuru Usio Sahihi Unaotumika Kutoza Bili za Wateja 

Jedwali Na. 1(a) la Agizo la DAWASA (Ushuru wa Muda) (2019) 
linataka jumla ya ushuru wa mteja kukokotolewa kwa shilingi 1,663 
kwa kila mita ya ujazo ya maji. 

Uhakiki wa bei za ushuru zilizowekwa katika EDAMS ulibainisha bili 
141 za kila mwezi zilitozwa kwa kutumia ushuru usio sahihi. 
Gharama ya matumizi ya maji ni shilingi 1,663 kwa uniti 1 lakini 
tozo zilizotumika kwa bili hizi zilikuwa kati ya 1,006 hadi 1,609 kwa 
uniti na kusababisha hasara ya shilingi 1,579,604.00. 

Ingawa kiwango cha wateja walio katika kundi la kioski ni shilingi 
1,106 kwa kila uniti, kati ya orodha iliyopitiwa ya wateja 
waliosajiliwa katika kundi la vioski, hakuna bili zilizobainishwa 
ambazo zilikuwa kwa wateja chini ya kundi hilo. 

Ninapendekeza DAWASA irekebishe ushuru uliosanidiwa ili 
kuhakikisha malipo sahihi. 
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5.2.8 Udhibiti Duni kwenye Mchakato wa Kusajili Vituo vya Afya 

Mchakato wa Uidhinishaji wa vituo vya afya unahusisha mifumo 
miwili, mfumo wa Huduma (Service Portal) na CMIS. Mfumo wa 
Huduma (Service Portal) ni kwa ajili ya kuandaa ankara wakati wa 
uidhinishaji mtandaoni na maombi ya vyeti. Mfumo wa CMIS ni kwa 
ajili ya taratibu zinazofuata za usajili na utoaji vyeti. Baada ya 
malipo, taarifa zinazohusiana na maombi hupelekwa kwenye mfumo 
wa CMIS kwa ajili ya mchakato wa kuidhinishwa na utoaji vyeti. 
Uhakiki wangu wa ufanisi wa udhibiti katika mfumo wa CMIS ili 
kutathmini ufanisi wa mchakato wa uidhinishaji ulibainisha kasoro 
zifuatazo: 

(i) Vituo 19 vilitozwa shilingi 265,000 chini ya kiwango, na vituo 30 
vilitozwa shilingi 7,400,000 zaidi ya kiwango kwa ajili ya ada ya 
usajili. 

(ii) Vituo 23 vilitozwa shilingi 3,139,800 chini ya kiwango, na vituo 44 
vilitozwa shilingi 1,340,000 zaidi ya kiwango kwa ajili ya ada ya 
uthibitisho. 

(iii) Mfumo unaruhusu mchakato wa kusajili kituo cha afya kukamilika 
bila malipo kwa kuangalia tu kuwapo kwa nambari ya malipo na 
kuendelea na mchakato bila kuhakiki malipo kufanyika. 

Upungufu haya yamesababishwa na: 

(a) Kuingizwa kwa mkono kiasi cha ada ya usajili na uthibitishaji wakati 
wa kuandaa ankara kwenye mfumo; na  

(b) Udhibiti duni wa uhakiki wa malipo katika mfumo wa CMIS. 

Ni maoni yangu kuwa, tofauti ya kiasi kilicholipwa kwa ajili ya 
kusajili imesababishwa na kutozwa kwa shilingi 1,340,000 zaidi ya 
kiwango na kutozwa shilingi 3,139,800 chini ya kiwango. Pia, 
kutokuhakiki ufanyikaji wa malipo kunaweza kusababisha usajili wa 
kituo bila malipo kufanyika.  
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Napendekeza uongozi wa NHIF: 

(a) Kuboresha moduli ya kutengeneza ankara na kuhakikisha 
kwamba kiasi cha malipo kinawekwa na mfumo baada ya 
kuchagua aina ya ankara na hadhi cha kituo; na 

(b) Kupitia udhibiti wa kuangalia malipo uliopo kwenye mfumo kwa 
ajili ya mchakato wa usajili na kurekebisha upungufu. 

5.2.9 Kukosekana kwa Mgawanyo wa Majukumu katika Kuidhinisha 
Ankara za Malipo 

Wakati wa tathmini ya ufanisi wa mfumo wa AMMIS unaotumika, 
nilihakiki mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF). Nilihakiki 
michango ya waajiri, utayarishaji, pamoja na uidhinishaji wa ankara 
ya malipo. Nilibaini kuwapo kwa ankara 153 zilitolewa na 
kuidhinishwa na mtumiaji mmoja.  

Utayarishaji na uidhinishaji wa ankara za michango unaofanywa na 
mtumiaji mmoja umesababishwa na kukosekana kwa udhibiti katika 
hatua ya kuidhinisha ankara ya malipo. 

Ni maoni yangu kuwa kukosekana kwa mgawanyo wa majukumu 
katika kuidhinisha ankara ya malipo kunaweza kusababisha makosa 
ya kukusudia au bila kukusudia wakati wa mchakato wa 
kutengeneza ankara. 

Napendekeza uongozi wa NHIF: 

(a) Kuimarisha udhibiti wa mfumo ili kuhakikisha kwamba ankara 
haziwezi kuanzishwa na kuidhinishwa na mtumiaji mmoja ; na 

(b) Kuchunguza visa vilivyobainika kupitishwa bila kuzingatia 
mgawanyo wa majukumu na uhakikisha ankara hizo 
zinasahihishwa. 

5.2.10 Wanachama Waliojiandikisha na Kupata Huduma Kabla ya Muda 
Uliowekwa wa Kusubiri 

Kifungu cha 2.2(iii) cha mwongozo wa makubaliano ya huduma za 
uanachama, 2019 kinaeleza kuwa muda wa kusubiri kwa watoto 
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waliosajiliwa kabla ya kupata huduma utakuwa siku 90 baada ya 
malipo kupokelewa kwenye akaunti ya benki ya NHIF. NHIF haitatoa 
kadi za uanachama za “Toto afya kadi” kabla ya siku 90. 

Nilihakiki orodha ya wanachama wote waliojiandikisha kwa mwaka 
wa fedha 2020/21 katika vifurushi vya bima ya afya, ikiwa ni pamoja 
na tarehe zao za kujiunga na mfuko. Nilibaini kuwapo kwa 
wanachama 191 wa “Toto afya kadi” waliopata huduma kabla ya 
muda uliopangwa wa kusubiri. 

Udhaifu huo unasababishwa na kutokuwa na udhibiti wa kutosha 
katika kuangalia ustahiki wa wanachama kupata huduma za mfuko 
wa taifa wa bima ya afya. 

Ni maoni yangu kuwa kutoa huduma kwa wanachama wa “Toto afya 
kadi” kabla ya muda wa kusubiri uliobainishwa kunakiuka sera ya 
uanachama na kusababisha utoaji wa huduma kwa wanachama 
wasiostahili. 

Napendekeza uongozi wa NHIF kuimarisha udhibiti kwenye 
mfumo, kwani unazuia utoaji wa huduma kwa wanachama kabla 
ya kukamilisha muda wa kusubiri uliowekwa. 

5.2.11  Changamoto katika Mchakato wa Kubadili Kadi 

Kifungu cha 2.2(1) cha mwongozo wa utekelezaji wa huduma za 
uanachama wa 2019 kinaeleza kwamba, ikiwa kitambulisho cha 
mchangiaji au mtegemezi kitapotea na hakijapatikana, 
mwanachama husika ataomba kubadilisha kadi ya uanachama na 
atalazimika kuwasilisha usajili uliojazwa ipasavyo. Fomu ya NHIF 1A 
yenye ripoti ya upotevu kutoka polisi na kulipa ada ya ubadilishaji 
ya shilingi 20,000. 

Uchambuzi wangu wa ubadilishaji wa kadi zote za NHIF kwa kutumia 
mfumo wa AMMIS kwa mwaka wa fedha 2020/2021 ulibaini kuwapo 
kwa kadi 23 zilizobadilishwa ambazo malipo yalifanywa kupitia 
wanachama wengine wenye wasifu sawa wa uanachama. 
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Kuwapo kwa kadi za uanachama zilizobadilishwa bila malipo 
kumesababishwa na udhibiti dhaifu katika mchakato wa ubadilishaji 
wa kadi. 

Ni maoni yangu kuwa kadi za uanachama zilizobadilishwa bila 
malipo zimesababisha hasara ya mapato kwa mfuko na kubadilisha 
kadi kwa kulipia ada zinazohitajika kupitia wanachama wengine 
kunaleta mwanya wa kubadili kadi bila malipo. 

Napendekeza uongozi wa NHIF: 

(a) Kuweka viwango vya utaratibu wa kubadili kadi ili kuhakikisha 
kwamba ankara na malipo ya kadi zilizobadilishwa yanalipwa na 
mwanachama husika.  

(b) Kuchukua hatua stahiki kwa wanachama ambao kadi zao 
zilibadilishwa bila malipo, na 

(c) Kufanya utambuzi wa gharama zilizotolewa kwa kadi 17 na 
kufanya marejesho ya hasara. 

5.2.12  Madai Batili ya Shilingi 14,409,200 Yaliyolipwa 

Wakati wa ukaguzi, nilihakiki madai yaliyowasilishwa na vituo vya 
afya kwenda mfuko wa taifa wa bima ya afya na kulipwa. Nilibaini 
kuwapo kwa madai 56 yanayoonesha wanaume waliopata huduma 
ya upasuaji (C/S) au huduma za kawaida za kujifungua. Pia, nilibaini 
kuwapo kwa wanachama 444 waliopata huduma ya kuchunguzwa 
picha kamili ya damu (full blood picture) zaidi ya mara moja kwa 
siku moja kwenye kituo kimoja (yaani hadi mara 30). Pia nilibaini 
kuwapo kwa malipo ya madai yanayorudiwa, pamoja na madai 
yanayoonesha wanachama wa NHIF waliopokea miwani ya kusomea 
zaidi ya mara moja wakati utaratibu unaruhusu kutoa miwani mara 
moja kwa mwaka. 

Udhaifu huu umesababishwa na kukosekana kwa udhibiti katika 
kuangalia ustahiki wa wanachama kupata huduma maalumu ya 
kifurushi cha mfuko wa taifa wa bima ya afya wakati wa kuandaa 
wa madai. 
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Malipo ya madai haya yamesababisha hasara ya shilingi 
14,409,200.00 kwa mfuko. 

Napendekeza uongozi wa NHIF: 

(a) Kurejesha kiasi kilichopotea kutoka kwa watoa huduma za afya 
husika; na 

(b) Kuboresha mifumo CMIS ili kuhakikisha kuwa mfumo unasaidia 
maafisa wanaohusika kuangalia uhalali wa madai 
yaliyowasilishwa. 

5.2.13 Madai 7,556 Yaliyolipwa kwa Jina Lisilo Sahihi la Mwenye Kadi  

Kifungu cha 27-(2) cha Sheria ya Taifa ya Bima ya Afya ya mwaka 
2019 kinaeleza kuwa Mfuko unaweza kukataa au kupunguza malipo 
ya madai ambayo ni ya uongo au yasiyo sahihi au pale mdai 
anaposhindwa bila sababu za msingi kuzingatia sheria au kanuni 
zinazohusu malipo ya madai yaliyotolewa chini ya Sheria hiyo. 

Nilihakiki madai yaliyolipwa kwa kipindi cha kuanzia Julai 2020 hadi 
Juni 2021 na kubaini kuwapo kwa madai 7556 yaliyolipwa yenye 
jumla ya shilingi 69,175,190 ambayo yana majina yasiyo sahihi ya 
wapokeaji huduma ikilinganishwa na majina ya wenye kadi kwa 
namba za kadi husika. 

Udhaifu huu umesababishwa na udhibiti duni katika kuhakiki majina 
ya wenye kadi wakati wa kushughulikia madai. 

Ni maoni yangu kuwa malipo ya madai yamesababisha hasara 
isiyopungua shilingi 69,175,190 na kutengeneza mwanya wa kulipa 
madai ya huduma zinazotolewa kwa watu wasiostahiki. 

Napendekeza uongozi wa NHIF: 

(a) Kupitia madai yote yaliyolipwa ili kuhakiki madai yaliyolipwa 
yenye majina ya uwongo au yasiyo sahihi ya mwenye kadi. 

(b) Kurejesha kiasi kilichopotea kutoka kwa watoa huduma za afya 
husika; na 
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(c) Kuboresha mfumo wa CMIS ili kuhakikisha kuwa mfumo 
unaidhinisha majina ya wapokeaji huduma dhidi ya majina ya 
wenye kadi wakati wa uchakataji wa madai. 

5.2.14 Upotevu wa Mapato Kutokana na Mfumo wa Malipo wa 
Kieletroniki Kutofanya Kazi  

TANAPA ilibuni fomu ya kielektroniki (order form) kwa ajili ya 
kutumika kama utaratibu wa dharura iwapo mfumo wa malipo ya 
kielektroniki (e-permit) haupatikani kwenye milango ya hifadhi. 
Wakati wa kuingia ikiwa mfumo wa e-permit haupatikani, mtalii 
hupewa fomu ya kielektroniki ikionesha tarehe za kuingia na kutoka 
kama mbadala wa kibali cha kuingia hifadhini. Mfumo wa malipo ya 
kielektroniki unapokuwa unapatikana tena, fomu zote za 
kieletroniki zilizotolewa zinapaswa kufungwa kwa kubadilishwa 
kuwa vibali ambapo nambari ya malipo huombwa kwa malipo ya 
kibali husika. Wakati wa malipo ya wageni, maafisa wanaowajibika 
wanahitajika kuhakikisha kuwa fomu zote za kieletroniki 
zimebadilishwa kuwa vibali zinalipiwa kabla ya mgeni kuruhusiwa 
kutoka nje ya hifadhi. 

Nilikagua fomu za kieletroniki zilizotolewa kuanzia tarehe 1 Julai 
2019 hadi Mei 30 2021 nikabaini fomu 899 hazikufungwa. Hii 
inamaanisha kwamba hazikubadilishwa kuwa vibali wakati wa 
kuondoka. Kwa hiyo, fomu hizi hazikulipiwa ilhali huduma ilitolewa; 
hivyo, kusababisha upotevu wa mapato ya dola za Marekani 
209,394.54 na shilingi 52,983,732.66. 

Nilipouliza, uongozi ulinifahamisha kwamba fomu hizi zilifungwa 
baada ya timu ya ukaguzi kumaliza kazi ya ukaguzi. Hata hivyo, 
menejimenti haikuweza kutoa ushahidi kwamba malipo ya fomu 
yalifanywa baada ya kuzifunga. 

Napendekeza uongozi wa TANAPA: 

(a) Kurejesha kiasi cha mapato yaliyopotea kwa kutokusanywa; na 

(b) Kuimarisha udhibiti kwenye mageti ili kuhakikisha fomu 
zinalipiwa kabla ya kutoka na kuboresha ufuatiliaji wa fomu 
zilizofungwa ili kuhakikisha zimefungwa na kulipiwa. 
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5.2.15 Vibali Vilivyopitiliza Muda wa Kukaa kwenye Hifadhi Visivyo na 
Tozo ya Adhabu 

TANAPA inatoa vibali vyenye ukomo wa muda wa kuingia na kutoka 
katika hifadhi za taifa. Taratibu za uendeshaji wa kusimamia vibali 
zimeweka tozo ya adhabu kwa vibali vilivyopitiliza muda wa kukaa 
katika hifadhi. Kibali hufungwa wakati wa kutoka, na ikiwa kimekaa 
kupita kiasi adhabu inatozwa na inapaswa kulipwa kabla ya 
kuondoka. Ili kukaa zaidi ya muda wa kibali husika, mteja hutoa 
taarifa ya sababu za kupitiliza muda wa kibali. Sababu 
zikiidhinishwa na kiongizi wa lango la hifadhi, hazitozwi tozo ya 
adhabu. Sababu hizo zinazokubalika ni pamoja na tatizo la 
kutokupatatikana kwa mtandao wa kompyuta wakati wa kutoka, 
kutokupatatikana kwa huduma za mtandao za Makao Makuu ya 
TANAPA, na matukio yasiyotarajiwa kutokea kwa wageni 
wanapokuwa kwenye hifadhi. 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini vibali 46 vilivyopitiliza muda kwenye 
mfumo wa e-permit. Vibali hivi havikuwa na kumbukumbu ya tozo 
ya adhabu zilizolipwa. Jumla ya kiasi cha tozo za adhabu kilikuwa 
dola za Marekani 8,333.16 na shilingi 2,152,320. 

Niliuliza sababu ya kuwapo kwa vibali viliyo wazi vilivyopitiliza 
muda, menejimenti ilijibu kuwa vibali hivi bado vilikuwa wazi 
wakati wa ukaguzi lakini vilifungwa baadaye. Hata hivyo, 
menejimenti haikuweza kutoa ushahidi wa kuthibitisha malipo ya 
adhabu kwa vibali vilivyobainika kuwa vimepitiliza muda. Pia, 
hapakuwa na ushahidi wa kuthibitisha kuwa vibali hivi vilikuwa na 
sababu zinazokubalika za kukaa zaidi ya muda husika bila kupewa 
tozo ya adhabu. 

Kuwapo kwa vibali vilivyopitiliza muda wa kukaa ndani ya hifadhi 
husababishwa na udhibiti duni wa vibali vya kuondoka ndani ya 
hifadhi. Hivyo, kusababisha hasara ya shilingi 2,152,320 na dola za 
Marekani 8,333.16 kwa mamlaka husika. 
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Napendekeza uongozi wa TANAPA: 

(a) Kurejesha hasara iliyopatikana kutokana na kutokulipwa kwa 
tozo za adhabu kwa vibali vilivyopitiliza muda wa kukaa ndani ya 
hifadhi.  

(b) Kuweka udhibiti madhubuti ili kuhakikisha vibali vyote 
vinatolewa kwenye mfumo kwa wakati. 

5.2.16 Kuwapo kwa Tokeni za Umeme Mbadala Zilizozalishwa bila 
Kuoneshwa Sababu 

Nilipitia mchakato wa kuzalisha tokeni za umeme kupitia mfumo wa 
LUKU. Niliarifiwa kwamba tokeni hizi zinazalishwa na mfumo 
kupitia afisa mauzo, tokeni huwa zinatolewa wakati kuna haja ya 
kubadilisha tokeni zilizokataliwa, uhamisho wa tokeni kutoka mita 
moja kwenda nyingine, tokeni zilizonunuliwa vibaya na wakati mita 
imeshindwa kupokea tokeni, n.k. Mchakato unahitaji mtumiaji 
anayetengeneza tokeni kubainisha sababu ya utengenezaji wa 
tokeni hiyo maalumu iliyobuniwa. 

Hata hivyo, mapitio yangu ya ripoti za tokeni zilizozalishwa kwa 
mwaka wa fedha 2020/21 yalibaini kuwapo kwa miamala 365 
iliyozalisha upya bila sababu jumla ya tokeni 439,587.60.  

Ni maoni yangu kwamba hii inasababishwa na udhibiti duni wa 
uhakiki wa taarifa na ukosefu wa idhini ya mfumo ambayo inaleta 
mwanya wa utengenezaji wa tokeni kwa wateja wasiostahiki, hivyo 
kusababisha upotevu wa mapato. 

Napendekeza uongozi wa TANESCO kuhakikisha mfumo unafanya 
uthibitishaji wakati wa uzalishaji wa tokeni na kuchunguza 
miamala 365 iliyozalisha upya jumla ya tokeni 439,587.60. 

5.2.17 Vifaa vya POS Vilivyosanidiwa ambavyo Havikufanya Miamala  

Ofisi ya Rais TAMISEMI imesimika na kusimamia Mfumo wa Taarifa 
za Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali za Mitaa (LGRCIS). Mfumo wa 
LGRCIS unatumika kusimamia ukusanyaji wa mapato ya vyanzo 
ndani na Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs). 
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Mfumo wa LGRCIS hurekodi miamala ya mapato yaliyokusanywa na 
benki zao. Vifaa vya POS hutolewa kwa wakusanyaji wa mapato ili 
kukusanya mapato. Hutolewa tu na kusanidiwa wakati wa mahitaji, 
hivyo vifaa vyote vya POS vilivyotolewa na kusanidiwa vinapaswa 
kufanya kazi ya kukusanya mapato.  

Mapitio yangu ya orodha ya vifaa vya POS vilivyosajiliwa ilibaini 
kuwapo kwa vifaa 72 vya POS katika Halmashauri ya JiJi la Arusha 
na vifaa 31 vya POS katika Manispaa ya Kinondoni ambavyo havikuwa 
na miamala yoyote tangu viliposajiliwa. 

Ni maoni yangu kuwa vifaa vya POS vilivyosajiliwa ambavyo 
havijawahi kufanya miamala vinaweza kutumika kukusanya mapato 
bila Mamlaka ya serikali za mitaa kufahamu; hivyo, kusababisha 
upotevu wa mapato. 

Ninapendekeza uongozi wa TAMISEMI uanzishe utaratibu wa 
kutambua vifaa vya POS vilivyosajiliwa na havina 
miamala/havifanyi kazi kwa ajili ya kuchukua hatua zinazofaa 
kwa haraka.  

5.2.18 Huduma Zinazotolewa kwa Wasio Wanachama wa Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya (NHIF)  

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Amana inatekeleza Mfumo wa 
Kielektroniki wa Usimamizi wa Afya (E-HMS), mfumo jumuishi wa 
usimamizi wa huduma za afya kwa ajili ya kusimamia shughuli za 
hospitali. Mfumo wa E-HMS umeunganishwa na mfumo wa usajili wa 
wanachama wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) ili 
kuthibitisha nambari za kadi za bima ya afya kwa wagonjwa 
wanaohitaji huduma. 

Ukaguzi wangu ulilinganisha huduma zinazotolewa kwa wanachama 
wa NHIF na hospitali ya Amana yenye kanzi-data ya wanachama wa 
NHIF na kubaini wagonjwa 325 katika e-HMS ambao walipewa 
huduma kama wanachama halali wa NHIF ilhali hawakuwa 
wanachama. 
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Hitilafu hii ilisababishwa na udhaifu katika ushirikiano kati ya 
mfumo wa e-HMS na NHIF. Kutokana na hali hiyo, hasara iliyoipata 
Hospitali ya Amana kutokana na dosari hiyo haitarejeshwa na NHIF. 

Ninapendekeza kwamba hospitali ya Amana iwasiliane na NHIF ili 
kuimarisha uunganishaji wa mfumo wa E-HMS na mfumo wa 
wanachama wa NHIF kwa ajili ya uthibitisho bora wa uanachama. 

5.2.19 Punguzo na Msamaha Ulioidhinishwa na Wafanyakazi Wasio 
Wafanyakazi wa Kitengo cha Misamaha 

Nilibaini kwamba idara ya kazi ya kijamii katika hospitali ya Amana 
inatathmini uwezo wa wagonjwa kulipia huduma na kuidhinisha 
punguzo au misamaha. 

Ukaguzi wa punguzo yaliyotolewa kupitia e-HMS kwa kipindi cha 
kuanzia tarehe 1 Julai 2020 hadi tarehe 30 Mei 2021 ulibaini punguzo 
la shilingi 13,662,300 iliyoidhinishwa na wafanyakazi wasio wa 
kijamii kwa wagonjwa 400 kama ifuatavyo: 

(i) Punguzo la shilingi 11,511,400 lilitolewa kwa wagonjwa 319 na 
wafanyakazi wasio wa kijamii wa Hospitali ya Amana. 

(ii) Punguzo la shilingi 2,150,900 lilitolewa kwa wagonjwa 81 na 
wafanyakazi wa muda wa Hospitali ya Amana ambao majukumu yao 
hayakuwa ya kijamii. 

Ukaguzi wangu pia ulibaini misamaha 289 iliyotolewa na 
wafanyakazi wasioidhinishwa, ambapo wafanyakazi wasio wa 
kijamii walitoa misamaha 243. Wafanyakazi wa muda ambao 
hawakuwa wafanyakazi wa kijamii kwa muda wa kuanzia tarehe 1 
Julai 2019 hadi 30 Mei 2021 walitoa misamaha 46. 

Kasoro iliyobainika ilisababishwa na haki nyingi katika mfumo 
wanazopewa wafanyakazi wasio wa kijamii, na kusababisha 
punguzo na misamaha isiyoidhinishwa. 

Ninapendekeza kwamba Hospitali ya Amana ikague haki za 
utumiaji na ruhusa zinazotolewa kwa watumiaji wa mfumo 
kulingana na majukumu yao.  
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5.2.20 Kushindwa kwa Makampuni Kuwasilisha Mapato ya Kila Mwaka 

Sehemu ya 128 (1) cha Sheria ya Makampuni [Kifungu cha 212] 
inasema kwamba kila kampuni itawasilisha kwa msajili marejesho 
ya kila mwaka yanayofuatana, ambapo marejesho hayo yanapaswa 
kufanywa kabla ya ''tarehe ya kurejesha'', ambayo ni: (a) siku ya 
kumbukumbu ya kuanzishwa kwa kampuni, au (b) ikiwa mapato ya 
mwisho ya kampuni yaliyowasilishwa kwa mujibu wa sura hii 
yalifanywa tarehe tofauti, basi ifuatwe kumbukumbu ya tarehe 
hiyo. 

Nilitathmini ufanisi wa udhibiti wa mfumo wa usajili wa mtandaoni 
unaotumika na wakala wa usajili na utoaji leseni za biashara 
(BRELA). Uchambuzi wangu wa miamala ya kila mwaka ya kurejesha 
mapato na orodha ya kampuni zilizosajiliwa kutoka ORS kufikia 
tarehe 30 Juni2021 ulibaini yafuatayo: 

a) Kampuni 41258 kati ya 47065 zilizosajiliwa hazikuwasilisha 
marejesho ya mwaka katika mwaka wa fedha uliokaguliwa. 

b) Mashirika 55 kati ya 70 yaliyo na umiliki wa serikali hayakuwasilisha 
marejesho ya kila mwaka kufikia tarehe 30 Juni 2021. 

Jedwali Na. 5: Makampuni ambayo hayajarejesha mapato ya kila 
mwaka 

S/N Maelezo 

Jumla ya 
kampuni 
ambazo 
hazitoi 

mapato ya 
kila mwaka 

Ada ya 
mwaka 
shilingi 

Kiasi (shilingi) 

1 Kampuni zisizo na 
umiliki wa serikali 

41258 22,000 
 

907,676,000.00 

2 Makampuni yenye 
umiliki wa serikali 

55 22,000 1,210,000.00 

3 Jumla 41313  908,886,000.00 
Chanzo: Taarifa za mfumo ORS 

Hii imesababishwa na kukosekana wa utaratibu wa kutambua na 
kujulisha makampuni ambayo hayakutoa gawio la kila mwaka katika 
mfumo wa ORS. 
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Kushindwa kwa makampuni 41258 (yaliyopatikana katika ORS) 
kuwasilisha gawio la mwaka kunaweza kusababisha upotevu wa 
mapato ya serikali ya jumla ya shilingi 907,676,000 (rejesho ya 
mwaka ni shilingi 22,000 kwa kila kampuni kwa mwaka). 

Ninapendekeza uongozi wa BRELA: 

(a) Kuweka utaratibu madhubuti wa utambuzi wa kampuni ambazo 
hazijawasilisha marejesho ya mwaka kulingana na mahitaji. 

(b) Kuhakikisha kuwa mfumo wa sasa wa ORS unaotengenezwa 
unaweza kutoa ripoti ya kila mwaka ya hali ya malipo ya 
urejeshaji. Pia, mfumo unapaswa kuwa na uwezo wa kutuma 
barua pepe ya kueleza hali ya marejesho ya mwaka kwa 
makampuni. 

5.2.21 Kutotatua Matatizo ya Wakulima kwa Wakati katika Mfumo wa M- 
Kilimo 

Katika Wizara ya Kilimo nilipitia udhibiti wa mfumo wa kilimo wa 
simu (M-Kilimo). M-Kilimo inatoa huduma za mtandaoni, hasa 
huduma za ugani mtandaoni. Hili ni jukwaa la taarifa za soko la 
mazao ya kilimo ambapo wauzaji na wanunuzi hukutana mtandaoni. 
Taarifa nyingine za kilimo ni pamoja na hali ya hewa, pembejeo za 
kilimo, magonjwa na milipuko ya wadudu, kubadilishana ujuzi 
miongoni mwa maafisa ugani, pamoja na kutoa dirisha kwa Wizara 
kufuatilia utendaji kazi wa maafisa ugani katika shughuli zao za kila 
siku. Wakati wa ukaguzi, niliarifiwa kwamba hoja iliyowasilishwa na 
mkulima katika ngazi ya kijiji kupitia mfumo wa M- Kilimo inapaswa 
kujibiwa na afisa ugani ndani ya saa 24. Ikiwa haitashughulikiwa 
ndani ya muda huo, hoja itapandishwa hadi ngazi inayofuata (ngazi 
ya kata).  

Kinyume na hilo, kufikia tarehe 16 Novemba 2021, niligundua kuwa 
hoja 5,543 hazikushughulikiwa. Kutokana na taarifa iliyotolewa 
tarehe 29 Septemba 2021, hoja hizo zilikuwepo kwa muda wa 
kuanzia siku moja hadi siku 316, ambapo 73% zilikuwa zikisubiri kwa 
zaidi ya siku 30, na 27% zilikuwa zikisubiri kwa muda wa siku moja. 



 

59 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti/Tehama/2020/21    

 

Huduma za ushauri zinazotolewa baada ya mwaka mmoja zinakuwa 
hazifai na hazizai matunda, ambapo kwa muda mrefu wakulima 
wanaweza kupoteza hamu ya matumizi ya mfumo. 

Napendekeza Wizara ya Kilimo kuboresha muda wa kukabiliana 
na matatizo ya wakulima. 

5.2.22 Marejesho Yasiyostahiki ya Tiketi za Ndege 

Shirika la Ndege Tanzania inatumia Crane PAX, mfumo unaomilikiwa 
na mzabuni kwa ajili ya usimamizi wa tiketi za ndege na uwekaji 
nafasi. Kutoka katika Mfumo wa Crane, kulikuwa na marejesho ya 
shilingi 86,107,721 kwa tiketi 363 ambazo hazikustahili kurejeshwa 
za daraja la X, G, na V. Pia ilibainika tiketi 162 za ndege zilitumika 
lakini pesa zilirejeshwa huku huduma ikiwa imeshatumika, kama 
inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na. 6. 

Jedwali Na. 6: Muhtasari wa shughuli zisizostahiki za kurejesha pesa 
S/N SARAFU Shughuli KIASI 
1.  Shilingi ya Tanzania  69 7,929,399.07 
2.  Dola ya Marekani  50 3603.33 
3.  Dola ya Australia  2 179.08 
4.  Yuro  6 303.81 
5.  Dola ya Kanada  7 493.32 
6.  Pauni ya Uingereza  4 237.06 
7.  Rupia ya India  18 125,967.54 
8.  Kwacha ya Zambia  4 7,563.51 
9.  Faranga ya Komoro  1 36,994.00 
10.  Randi ya Afrika Kusini  1 1,763.71 

Chanzo: Kuponi zilizorejeshwa kwa logi ya Crane cc 

Kasoro zilizobainika zilisababishwa na haki nyingi zinazotolewa kwa 
watumiaji katika kuanzisha na kuidhinisha kurejesha fedha na 
ukosefu wa mapitio wa urejeshaji wa fedha ulioidhinishwa katika 
mfumo. Matokeo yake, udhaifu huu ulisababisha kurejeshewa pesa 
zisizostahiki kwa wateja, na kusababisha upotezaji wa mapato. 

Ninapendekeza uongozi ATCL: 

(a) Kukagua haki zote za uingiaji kwenye mfumo zilizotolewa na 
kuhakikisha mgawanyo wa majukumu ya kuanzisha na 
kuidhinisha urejeshaji wa tiketi; na 
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(b) Kuchunguza na tiketi zote zisizostahiki zilizorejeshwa na 
kuchukua hatua zinazofaa. 

5.2.23 Upungufu katika Zoezi la Kuhamisha Bili za Wateja wa Maji   

Wizara ya Maji ilianza kutumia mfumo wa MAJI-IS kwa mamlaka za 
maji mapema 2021. Miongoni mwa mamlaka za awali ni TANGA 
UWASA ambayo ilihamia mfumo mpya Machi 2021 na ankara za maji 
za Aprili 2021 zilizalishwa katika mfumo mpya. 

Nililinganisha taarifa kutoka mfumo wa awali wa TANGA UWASA kwa 
kutumia rekodi za bili za Machi 2021 kutoka mfumo wa awali na bili 
za Aprili 2021 zilizorekodiwa kutoka MAJI-IS. Uhakiki wangu ulibaini 
akaunti 41 za wateja katika mfumo wa awali ambazo hazikuwapo 
katika rekodi za bili za MAJI-IS. 

Akaunti za wateja 41 ambazo hazijahamishiwa MAJI-IS inamaanisha 
kuwa Mamlaka haizalisha bili na kukusanya mapato kutoka kwa 
wateja husika. 

Ninapendekeza kwamba Wizara ya Maji ifanye ukaguzi wa kina 
juu ya taarifa zilizohamishwa kwenda MAJI-IS kutoka mifumo ya 
awali katika WSSA zote ili kuwezesha akaunti zote zilizotumika 
kutoka katika mfumo wa awali wa kila WSA kuhamishwa ipasavyo 
kwenda MAJI-IS, sambamba na kuweka rekodi sahihi za akaunti 
za wateja. 

5.2.24 Upungufu ya Uhamishwaji wa Taarifa Kutoka Mfumo wa Zamani 
wa Bili wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Iringa 
(IRUWASA) 

Nilitathmini ufanisi wa mchakato wa kuhamisha data kutoka SBM 
kwenda MAJIIS katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Iringa (IRUWASA). Ukaguzi ulibaini kuwa mchakato wa uhamiaji 
haukuwa na ufanisi. 

Nilibaini kuwa hapakuwa na nyaraka za kulandanisha taarifa za 
fedha kati ya mfumo wa awali (SBM) na mfumo mpya ili kuhakiki 
kuwa uhamishaji wa taarifa ulifanikiwa. 
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Ni maoni yangu kwamba hali hii imesababishwa na kukosekana kwa 
ripoti ya mpango wa kuhamisha taarifa za uwiano uliokubaliwa na 
kusainiwa na wahusika. 

Nina wasiwasi kuwa hitilafu hii inaweza kusababisha makosa ya 
taarifa za kifedha, hasa ya mapato na bakaa. 

Ninapendekeza uongozi wa IRUWASA uhakikishe upatanisho wa 
kufunga salio katika SBM na kufungua salio katika MAJIIS 
unafanywa haraka iwezekanavyo kwa ajili ya uhamishaji data. 

5.2.25 Kuwapo kwa Wateja ambao Hawakutozwa Bili za Maji 

Ukaguzi wa MAJIIS kwa bili za maji za mwezi katika WSSA tatu 
(TANGA WSSA, IRINGA WSSA na MBEYA WSSA) ulibaini kuwapo kwa 
wateja wa mita za malipo ya awali ambao hawakutozwa bili katika 
baadhi ya miezi kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na. 7. Hii 
inaweza kuzuia ukusanyaji wa mapato kwa wakati. 

Jedwali Na. 7: Wateja ambao hawakutozwa bili za mwezi katika 
Mamlaka za Maji tatu  

S/N Mamlaka za maji Aprili Mei Juni 

1 IRUWASA 46 15 91 
2 Mbeya WSSA 23 87 78 
3 TANGAWASA N/A 28 29 

Chanzo: Taarifa kutoka MAJI-IS na kupangiliwa na Mkaguzi 

Napendekeza Wizara ya Maji iboreshe mfumo ili uweze kutambua 
wateja wasiotozwa bili na kutoa ripoti 

5.2.26 Uhamishaji Usio Sahihi wa Salio la Wateja  

Mnamo Januari 2021, DUWASA ilihamia kwenye mfumo mpya wa 
malipo ulioanzishwa na Wizara ya Maji. Ukaguzi wa uhamishaji wa 
data ili kubaini usahihi wa salio la wateja lililohamishiwa kwenye 
mfumo mpya ulibainisha kuwa salio la wateja 1,801 kufikia Desemba 
2020 halikuhamishwa ipasavyo kutoka mfumo wa zamani wa SBM 
kwenda Mfumo mpya wa  
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Hii ilisababisha hasara ya shilingi 100,750,040.05 kwa wateja 1,289 
waliokuwa na bili ambazo hazijalipwa ambazo hazikuhudumiwa 
katika bili za Januari 2021. Wateja 512 waliosalia walilipa zaidi kiasi 
cha malipo chao cha Desemba 2020, lakini kiasi chao cha ziada 
kilicholipwa hakikuzingatiwa katika bili za Januari 2021 na 
kusababisha kutozwa zaidi kwa shilingi 6,255,954.98. 

Pia nilibaini akaunti 131 za wateja katika SBM ambazo 
hazijahamishiwa MAJI-IS. 

Ninapendekeza uongozi wa DUWASA: 

(a) Kurejesha mapato kutoka kwa wateja ambao walitozwa bili za 
chini na kuwarejeshea pesa wateja waliolipishwa kupita kiasi; na 

(b) Kuhamisha akaunti za wateja 131 zilizosalia kwenda katika 
mfumo wa MAJI-IS na kuongeza bili ipasavyo 

5.2.27  Mfumo Kutokokotoa Kiasi cha Bili kwa Mita Zilizoharibika 

Ukaguzi wa usahihi wa tozo zilizowekwa katika mfumo wa EDAMS na 
MAJIIS ulibaini kuwa ada ya mita iliyoharibika (shilingi 125,000) 
haijasanidiwa katika mifumo. Hii husababisha kiasi cha bili 
kuingizwa kwa mikono wakati wa utengenezaji wa bili. Mchanganuo 
wangu ulibaini miamala 185 ya mita zilizoharibika zilitozwa kiwango 
cha chini kilichosababisha hasara ya shilingi 12,121,380.00 kuanzia 
Mei 2018 hadi Mei 2021. 

Kutokusanidiwa kwa kiasi cha tozo kwa mita zilizoharibika 
husababishwa na makosa ya kukusudia na bila kukusudia. 

Ninapendekeza uongozi wa DUWASA: 

(a) Kusanidi viwango vya tozo kwa bili za mita zilizoharibika 
kwenye mfumo; na 

(b) Kurejesha hasara iliyosababishwa na wafanyakazi ambao 
walitengeneza bili husika. 
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5.2.28 Kutoidhinishwa kwa Baadhi ya Michakato ya Mfumo wa LUKU 

Mapitio yangu ya utaratibu wa uidhinishaji kwenye mfumo wa LUKU 
ulibaini upungufu ufuatao: 

(i) Kukosekana kwa uidhinishaji katika uzalishaji wa tokeni, kwani 
mchakato huo umekabidhiwa kwa mtu mmoja tu na hakuna 
mchakato wa kuidhinisha kuthibitisha uhalali wa hatua hiyo; 

(ii) Kukosekana kwa utaratibu wa uidhinishaji wakati wa kubadili 
kwenda daraja la 4 la ushuru, afisa anayehusika anaweza 
kubadilisha daraja la ushuru. Hata hivyo, hakuna mchakato wa 
uidhinishaji ili kuhakikisha uhalali wa hatua iliyofanywa; 

(iii) Kukosekana kwa utaratibu wa uidhinishaji kwa ajili ya kusimamia 
akaunti au deni la mteja: Kusimamia akaunti au deni la mteja 
kunahusu kuunda akaunti ya benki na kusimamia salio la deni, 
ambapo afisa husika anaweza kurekebisha, kulipa, kusimamisha, au 
kufuta salio lililosalia. Hata hivyo, nilibaini kuwa mchakato huu 
hauna mchakato wa uidhinishaji katika mfumo ili kuhakikisha 
uhalali wa hatua iliyofanywa. 

Nilipoulizia, menejimenti ilikubali kuwapo kwa hali hiyo, ambapo 
walieleza kuwa inatokana na ugumu na gharama ya kufanya 
mabadiliko katika mfumo kutokana na ukweli kwamba mfumo huo 
ulinunuliwa. Kwa maana hiyo, ingefaa pawe na udhibiti mbadala wa 
kufidia kama vile ukaguzi wa mara kwa mara ya shughuli 
zilizobainishwa. Badala yake, nilibaini kuwa hakuna udhibiti wa 
kufidia. 

Nina wasiwasi kuwa hii inaweza kusababisha utoaji holela wa tokeni 
unaousisha mabadiliko ya daraja la ushuru na mabadiliko kufanywa 
kwenye salio la mteja kabla ya malipo kufanyika, hivyo kusababisha 
upotevu wa mapato ya serikali. 

Napendekeza uongozi wa TANESCO uhakikishe kunakuwa na 
uidhinishaji; na endapo gharama za kuweka utaratibu za 
uidhinishaji ni kubwa, basi uwekwe utaratibu wa kufidia udhibiti 
kama vile kufanya ukaguzi wa mara kwa mara ya shughuli 
zilizobainishwa.  
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5.2.29 Kutokuwa na Usanidi wa Bei ya Kuuza Vifaa katika Mfumo wa SDM 

Ukaguzi wa mchakato wa kuandaa gharama wakati wa zoezi la 
utafiti ulibaini kuwa bei za vifaa hazijabainishwa kwenye mfumo 
kabla, kwa hivyo zinaingizwa na mtu. 

Nina maoni kwamba, hali hii husababishwa na ubainishaji duni wa 
mahitaji ya mfumo wakati wa hatua za ukusanyaji wa mahitaji na 
uundaji wa mfumo, kiasi cha kusababisha kutozwa kwa gharama za 
juu au za chini. 

Ninapendekeza uongozi wa TANESCO kuhakikisha bei za vifaa 
zinapangwa mapema katika mfumo wa SDM ili kuepusha makosa 
ya makusudi na yasiyo ya kukusudia ambayo yanaleta mwanya wa 
shughuli za udanganyifu.  

5.2.30 Udhaifu wa Utendakazi wa Mfumo katika Utoaji wa Malipo kwa 
Mawakala 

Ukaguzi wangu wa mfumo wa T-PESA ulibainisha kuwa mfumo huo 
unaweza kukokotoa na kulipa kiotomatiki malipo ya wakala; hata 
hivyo, utendakazi(functionality) ulizimwa mwaka 2019. 

Nilipouliza, niliarifiwa na uongozi kwamba hesabu ya kiotomatiki 
ilizimwa kwa sababu hailingani na mahitaji ya utendaji kazi wa 
mfumo. Kwa vile mchakato hauruhusu urekebishaji wa muamala 
ambao haukufanikiwa, hivyo wakala hupokea malipo kwa ajili ya 
miamala iliyofaulu na ambayo haikufaulu. Hivi sasa, hesabu ya 
malipo ya wakala hufanywa kwa mikono kupitia faili la ‘Excel’ 
ambalo hupakiwa kwenye mfumo wa T-PESA kwa ajili ya malipo. 

Hii ni kwa sababu ya uainishaji duni wa mahitaji ya mfumo wakati 
wa kukusanya mahitaji na awamu za muundo wa ukuzaji wa mfumo. 

Kukokotoa na kulipwa kwa malipo ya wakala kwa mikono kunaweza 
kusababisha malipo ya ziada au malipo duni kutokana na mfumo 
kushindwa kuthibitisha kiasi kilicholipwa kwa malipo ya wakala. 
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Ninapendekeza uongozi wa T-PESA uharakishe kuboresha mfumo 
wa T-PESA ili kushughulikia ukokotoaji kiotomatiki wa malipo ya 
kamisheni za wakala kulingana na mahitaji ya biashara. 

5.2.31 Mapungufu katika Mfumo wa SARIS 

Ukaguzi wangu wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili ulimakinikia ufanisi wa udhibiti katika mfumo wa SARIS. 
Mfumo wa SARIS ni kwa ajili ya usimamizi wa taarifa za wanafunzi 
zinazohusiana na usajili wa kozi mtandaoni, maendeleo ya kozi, 
matokeo na malipo ya ada za wanafunzi. 

Ukaguzi wa mfumo wa SARIS ulibaini kasoro zifuatazo:  

(i) Kukosekana kwa muunganiko wa kiotomatiki kati ya moduli ya 
maombi ya chuo na moduli ya usajili. Orodha ya waombaji 
waliochaguliwa inapakiwa kwenye moduli ya usajili kwa kutumia 
faili la ‘excel’ ambalo limetayarishwa nje ya mfumo. Hatua hii 
huweza kusababisha madhara kwenye taarifa za mfumo kutokana 
na makosa ya kibinadamu au udanganyifu wa makusudi.  

(ii) Kukosekana kwa muunganiko kati ya mfumo wa SARIS na mfumo wa 
bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ambapo orodha ya 
wanafunzi waliopata mkopo inatayarishwa nje ya mfumo na 
kuingizwa kwenye mfumo wa SARIS. 

(iii) Uwekaji wa malipo ya wanafunzi katika mfumo wa SARIS bila idhini. 
Malipo ya wanafunzi waliopata mkopo kutoka Bodi ya mkopo ya 
wanafunzi wa Elimu ya Juu yanawekwa kwa mkono kwenye mfumo 
na wahasibu baada ya kupokea malipo ya mkupuo. Hata hivyo, 
hatua ya uwekaji wa malipo haina idhini katika mfumo. Hii 
husababisha uwekaji wa malipo ambayo hayajaidhinishwa. 

Udhaifu uliobainika unaweza kusababisha mchakato wa udahili usio 
sawia wenye kupunguza au kuzidisha taarifa za malipo ya 
wanafunzi, pamoja na kuwapo kwa mgawanyo usio sahihi wa mikopo 
ya wanafunzi. 

  



 

66 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti/Tehama/2020/21    

 

Napendekeza uongozi wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili: 

(a) Kuhakikisha inakamilisha muunganiko kwenye mfumo kati ya 
moduli ya udahili wa wanafunzi na moduli ya usajili kwenye 
mfumo wa SARIS; 

(b) Kuhakikisha inaunganisha mfumo wa Bodi ya Mikopo ya 
wanafunzi wa elimu ya juu kwa upangaji upya wa mikopo ya 
wanafunzi kwenye mfumo wa SARIS; na 

(c) Kuweka utaratibu wa uidhinishaji wa zoezi la uwekaji wa malipo 
kwa njia isiyotumia mfumo kwenye mfumo wa SARIS. 

5.2.32 Kasoro katika Mfumo wa ‘Port Operations Application System’ 
(POAS) wa Mamlaka ya Bandari 

Nilikagua ufanisi wa udhibiti wa mfumo wa ‘Port Operations 
Application System’(POAS) wa mamlaka ya bandari Tanzania. POAS 
ni mfumo wa maombi ya shughuli za bandari. Mfumo wa POAS una 
moduli kuu tatu zinazoshughulikia usimamizi wa vyombo vya majini, 
usimamizi wa mizigo, na usimamizi wa malipo. Moduli ya malipo 
imeunganishwa na mfumo wa GePG kwa malipo ya kielektroniki. 

Nilipitia mfumo na kubaini upungufu ufuatao: 

(i) Kukosekana kwa muunganiko na mifumo ya Shirika la Uwakala wa 
Meli Tanzania kwa ajili ya uhakiki wa meli zilizosajiliwa Tanzania. 
Ukaguzi wa vyombo vya majini (vessel) vilivyosajiliwa kwenye 
mfumo wa POAS ulibaini kuwa nambari za cheti cha meli 
zinazotolewa na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania huingizwa kwa 
mikono. Hii husababisha uingizaji wa nambari zisizo sahihi za vyeti 
na, hivyo, kuwa vigumu kuthibitisha uhalali wa vyeti hivyo. 

(ii) Kukosekana kwa utaratibu wa kuhakiki idadi halisi ya abiria 
wanaobebwa kwa vyombo vya abiria (boti). Mamlaka ya bandari 
inatoza ada za upandaji wa vyombo vya majini kulingana na idadi 
ya abiria wa vyombo hivyo. Hata hivyo, idadi ya abiria (Manifest) 
inawasilishwa na mmiliki wa chombo kwa njia ya baruapepe, jambo 
ambalo linatia shaka kwa kuwa mamlaka ya bandari haihakiki. 
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(iii) Kwa kawaida, mfumo hautozi ada za upandaji wa vyombo vya majini 
kwa meli za abiria badala yake ada huingizwa  na mhasibu wakati 
wa kutengeneza ankara za malipo 

(iv) Nambari ya Manifest kwa shehena inayotoka nje inaingizwa na 
wakala wa meli kwenye mfumo bila uhakiki wa mamlaka ya mapato 
Tanzania. Nambari ya Manifest ni ushahidi kwamba Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kuwa imeidhinisha uagizaji. Hivyo basi, taarifa 
hizo kuingizwa bila uhakiki wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
husababisha hatari ya kughushi. 

(v) Kutokuwapo kwa udhibiti katika kutoa misamaha, ambapo suala la 
uthibitishaji hufanywa na mtu mmoja pekee. Hii huweza 
kusababisha kutokea kwa makosa ya kukusudia au kutokusudia 
katika utengenezaji wa hati za malipo. 

Hali ya mtu mmoja kutoa msamaha bila kuidhinishwa na mtu 
mwingine ni ithibati ya kutokuwapo kwa udhibiti. Hii huweza 
kusababisha kutokea kwa makosa ya kukusudia au kutokusudia 
(makosa ya kibinadamu) katika utengenezaji wa hati za malipo, kwa 
kupunguzwa kwa makusudi kiasi kinachotakiwa kulipwa. 

Ni maoni yangu kwamba upungufu nilioubainisha unaweza 
kusababisha upotevu wa mapato, pamoja na uwezekano wa kuwa 
na taarifa zisizo sahihi za mapato katika taarifa ya fedha. 

Napendekeza yafuatayo kwa uongozi wa mamlaka ya bandari 
Tanzania: 

(a) Kuunganisha mfumo wa POAS na Mfumo wa ‘TASAC Maritime 
Safety Security’ kwa uthibitishaji wa usajili wa meli; 

(b) Kuweka utaratibu wa kuhakiki manifest ya vyombo vya abiria 
kwa ajili ya kukokotoa kwa usahihi ada ya kupandia; 

(c) Kuimarisha mfumo wa POAS ili ada ya upandaji iwe inatozwa 
kiotomatiki; 

(d) Kuhakikisha maofisa wa mamlaka ya mapato Tanzania wanapata 
fursa ya kuhakiki taarifa za kuingiza na kutoa mizigo; na 
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(e) Kutekeleza udhibiti wa misamaha iliyotolewa wakati wa 
uidhinishaji wa malipo.  

5.2.33 Mfumo Kushindwa Kutoza Faini Sahihi kwa Tozo Zilizofikisha 
Muda wa Kutozwa Faini 

Mfumo wa TMS hutoza faini ya adhabu ya shilingi 7500 kwa kila kosa 
baada ya siku saba kupita tangu kutokea kwa kosa au makosa ya 
ukiukwaji wa taratibu za usalama wa barabarani, adhabu hii haizidi 
shilingi 30,000 za kitanzania. Ukaguzi wangu wa miamala ya makosa 
ya barabarani kwa kipindi cha kuanzia tarehe 1 Januari 2017 hadi 
30 Juni 2021 ulibaini miamala 16 ambayo ilitakiwa kutozwa faini 
kiasi cha Sh 165,000 kwa kuchelewa kulipa lakini haikutozwa. Pia, 
nilibaini miamala 25 ambayo ilitozwa adhabu kimakosa na mfumo 
kiasi cha Sh 225,000. 

Hitilafu hii imesababishwa na usanidi usiofaa wa ukokotoaji wa 
adhabu ambayo imesababisha upotevu wa mapato. 

Ninapendekeza uongozi wa Jeshi la Polisi kupitia upya usanidi wa 
adhabu na kurekebisha hitilafu iliyobainishwa.  

5.2.34 Usimamizi Duni wa Vifaa vya POS  

Mfumo wa TMS hutumia vifaa vya ‘Point of Sale’ (POS) katika 
ukusanyaji wa ada na adhabu za makosa yatokanayo na ukiukwaji 
wa sheria za usalama barabarani. Vifaa vya POS husanidiwa 
inapotokea uhitaji, kwa hivyo POS zote zilizotolewa na kusanidiwa 
hazipaswi kukaa bila kutumika. 

Nilikagua mchakato wa kukusanya mapato ili kubaini ufanisi wa 
ubadilishanaji wa taarifa kati ya vifaa vya POS na mfumo wa TMS. 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwapo kwa POS 89 zilizosajiliwa na zilizopo 
hewani katika mfumo wa TMS ambazo hazijawahi kurekodi muamala 
hata mmoja kwenye mfumo. Uchambuzi wangu unaonesha kuwa 
vifaa vya POS vilivyobainishwa vilisajiliwa kati ya tarehe 1 Julai 
2019 na tarehe 26 Februari 2021. Ufuatiliaji zaidi wa sampuli nne 
za vifaa vya POS mkoani Dodoma ulibaini kuwa vifaa hivyo havipo 
kwenye orodha ya rejista ya POS ya mkoa. Hii inamaanisha kuwa 
havitambuliki ijapokuwa vimesajiliwa kwenye mfumo. 
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Nilipoiuliza menejimenti ya Jeshi la Polisi Tanzania, ilinifahamisha 
kuwa POS 89 za ukusanyaji wa mapato ni mali ya Maxcom na, hivyo, 
si sehemu ya mfumo wa TMS. Menejimenti ilisisitiza kuwa POS 
hazitumiki. Hata hivyo, nilibaini kuwa vifaa hivi vya POS vilisajiliwa 
kati ya Julai 2019 na Februari 2021, kipindi ambacho mkataba kati 
ya TPF na Maxcom ulikuwa tayari umekwisha. 

Ni maoni yangu kwamba hii imesababishwa na usimamizi duni wa 
vifaa vya POS ambayo inaleta mwanya wa vifaa kutumika katika 
kukusanya mapato nje ya mfumo wa TMS na GePG. 

Napendekeza uongozi wa Jeshi la Polisi Tanzania kufuatilia vifaa 
vya POS vilivyobainishwa na kubaini sababu za kutokufanya 
miamala na kuhakikisha kuwa havitumiwi vibaya 

5.2.35 Tofauti ya Kiasi cha Tozo Kilichotakiwa Kulipwa na Kiasi 
Kilicholipwa kwenye Mfumo wa TMS na GePG 

Mfumo wa TMS imesanidiwa kwa namna inayoruhusu kulipa kiasi cha 
tozo kikamilifu, hivyo kiasi kilicholipwa kwenye GePG kinapaswa 
kuwa sawa na kiasi cha tozo. Nililinganisha miamala ya tozo kutoka 
kwenye mfumo wa TMS na miamala inayolingana nayo kutoka katika 
mfumo wa GePG na kubaini tofauti ya kiasi cha shilingi 142,500.00 
kati ya kiasi kilicholipwa kwenye GePG na kiasi kilicholipwa kwenye 
mfumo wa TMS kwa miamala 18 yenye nambari malipo 
zinazofanana. Jumla ya kiasi kilicholipwa kwenye mfumo wa TMS ni 
shilingi 742,500.00 wakati jumla ya kiasi kilichorekodiwa kwenye 
GePG ni shilingi 600,000.00.  Jedwali Na. 8 linachanganua zaidi. 

Jedwali Na. 8: Tofauti ya kiasi cha bili kati ya TMS and GePG 
S/N Namba ya 

Muamala 
Tarehe ya 
muamala 

Kiwango 
katika 
TMS 

Kiwango 
katika 
GepG 

Tofauti 
(Sh) 

1 18183405 2019-12-06 45,000 30,000 15,000 
2 18169300 2019-12-06 45,000 37,500 7,500 
3 18183650 2019-12-06 45,000 37,500 7,500 
4 18211993 2019-12-07 37,500 30,000 7,500 
5 18162307 2019-12-06 37,500 30,000 7,500 
6 18207646 2019-12-07 37,500 30,000 7,500 
7 17934660 2019-12-01 45,000 37,500 7,500 
8 18160971 2019-12-06 37,500 30,000 7,500 
9 17916894 2019-11-30 45,000 37,500 7,500 
10 17889496 2019-11-30 45,000 37,500 7,500 



 

70 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti/Tehama/2020/21    

 

S/N Namba ya 
Muamala 

Tarehe ya 
muamala 

Kiwango 
katika 
TMS 

Kiwango 
katika 
GepG 

Tofauti 
(Sh) 

11 18179730 2019-12-06 37,500 30,000 7,500 
12 17953875 2019-12-01 45,000 37,500 7,500 
13 18042208 2019-12-03 37,500 30,000 7,500 
14 17893990 2019-11-30 45,000 37,500 7,500 
15 17941030 2019-12-01 45,000 37,500 7,500 
16 18157092 2019-12-06 37,500 30,000 7,500 
17 18026892 2019-12-03 37,500 30,000 7,500 
18 18031981 2019-12-03 37,500 30,000 7,500 

TOTAL 742,500 600,000 142,500 
Chanzo: Taarifa kutoka TMS. 

Wakati wa ukaguzi nililifahamishwa kuwa sababu kuu ya tofauti hii 
ni kushindwa kwa mfumo wa GePG kuhuisha kiasi cha kulipwa kwa 
makosa yenye ada ya adhabu inayopatikana baada ya siku saba za 
kuchelewa kulipa tozo. Mfumo wa GePG huunda safu nyingine ya 
nambari  ya malipo kwa tozo zenye adhabu. Menejimenti ilieleza 
zaidi kuwa hili ni tatizo kwa sababu GEPG inaruhusu utengenezaji 
wa nambari za kumbukumbu za malipo yenye kiasi tofauti cha 
kulipwa. Menejimenti ilieleza kuwa tatizo hili litajadiliwa na 
kutatuliwa kati ya Jeshi la Polisi Tanzania na timu ya GePG. 

Maoni yangu ni kuwa hii inasababishwa na kutokuwa muunganiko 
sahihi kati ya mfumo wa TMS na GePG. 

Kwa maoni yangu, hitilafu hii inasababisha upotevu wa mapato, 
ambapo kiasi kikubwa kinaonekana kimerekodiwa kuliko malipo 
halisi na kusababisha kufutwa kwa madeni yasiyostahiki. Pia 
inasababisha kuripoti mapato makubwa kuliko uhalisi. 

Napendekeza uongozi wa Jeshi la Polisi Tanzania kuchunguza 
suala hili ili kubaini sababu ya kutokuwa usahihi wa muunganiko 
kati ya mfumo wa TMS na GePG na kurekebisha hitilafu hiyo. 

5.2.36 Kutozwa kwa Makosa Mapya Kabla ya Kulipa Madeni ya Zamani 
kwenye Mfumo wa TMS 

Nilipitia miamala kutoka kwenye mfumo wa TMS na kugundua 
miamala 73,202 (yenye nambari za malipo) yenye jumla ya shilingi 
4,373,865,000.00 kwa muda wa takribani siku 707, ambapo 69% ya 
miamala ipo kwa zaidi ya siku 120 (miezi 4). Zaidi ya hayo, nilibaini 
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kuwa magari 6,198 yaliyotozwa kwa makosa mapya bila kulipa 
madeni ya zamani. 

Udhaifu uliobainika umesababishwa na kutokutiliwa mkazo ulipaji 
wa mademi ya zamani na kuhakikisha wenye makosa hawaachwi 
isipokuwa baada ya kuwa wamelipa madeni yao. 

Ni maoni yangu kuwa hii inasababisha kuwa madeni ya muda mrefu 
ambayo hayawezi kukusanywa. 

Napendekeza uongozi wa Jeshi la Polisi Tanzania kuongeza 
vikwazo kwa wadaiwa wa makosa yatokanayo ya ukiukwaji wa 
sheria za barabarani na kuweka utaratibu wa kubaini kesi za 
kuwaachilia huru wadaiwa na kuwaonya askari wa usalama 
barabarani. 

5.2.37 Kasoro katika Utambuzi wa Tozo Zilizojirudia kwenye Mfumo wa 
TMS  

Nilipitia utaratibu wa kuondoa zilizojirudia katika mifumo ya TMS 
ambapo hutokea pale afisa anapotoza zaidi ya mara moja kosa moja 
kwenye POS. Tozo iliyojirudia ni nakala ya tozo yenye taarifa za 
nambari ya leseni, eneo, kitambulisho cha POS, kosa, nambari ya 
malipo na jina la afisa zinazofanana kwa makosa mawiili au zaidi. 
Uondoaji wa tozo zilizojirudia kwenye mfumo unahusisha timu ya 
usaidizi kutafuta nambari ya usajili ya gari katika mfumo. Mfumo 
utaonesha nakala mbili zilizojirudia na afisa huzitambua kwa 
kuaangalia muda wa kutozwa kwa tozo hizo. Mfumo unaruhusu tozo 
moja tu kuondolewa na kuwekwa kwa alama ya ‘imerudiwa’ kwa 
mojawapo ya tozo iliyojirudia. 

Hii imesababishwa na muundo hafifu wa utengenezaji wa mfumo. 

Ni maoni yangu kuwa utaratibu wa sasa wa kutambua muamala wa 
tozo uliojirudia unatoa nafasi ya kufutwa kwa miamala ya tozo 
zisizojirudia. Pia, kuwapo kwa miamala ya tozo iliyojirudia kwenye 
mfumo husababisha kuwapo kwa taarifa za mapato zisizo sahihi. 



 

72 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti/Tehama/2020/21    

 

Napendekeza uongozi wa Jeshi la Polisi Tanzania kuboresha 
mfumo ili kuzuia mfumo wa TMS kupokea miamala ya tozo 
iliyojirudia. 

5.2.38 Kushindwa kwa Mfumo wa TANCIS Kurekodi Malipo ya Miamala 
Iliyotathminiwa 

Katika tathmini yangu ya ufanisi wa mifumo ya kodi na mapato 
katika Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), nilipitia mifumo 
ifuatayo: Revenue Gateway System (RGS), Computerized Driver’s 
License System (CDLS), Central Motor Vehicles Registration System 
(CMVRS), Integrated Tax Revenue System (iTAX), na Tanzania 
Customs Integrated System (TANCIS). RGS ni lango la malipo ya 
kielektroniki, ambapo mifumo yote minne imeunganishwa kwa 
mifumo hii kuomba nambari ya malipo na kupokea taarifa ya malipo 
kutoka kwa GePG. Tathmini ya ushuru unaopaswa kulipwa hufanywa 
katika CDLS, CMVRS, iTAX na TANCIS ambapo taarifa hutumwa kwa 
RGS kwa ajili ya mahitaji ya nambari ya malipo. 

Nilikagua shughuli za TANCIS kwa kuzilinganisha na RGS na rekodi 
za benki ambapo nilibaini yafuatayo: 

(i) Miamala saba iliyoruhusiwa yenye jumla ya kodi ya shilingi 
64,357,553.00 katika tathmini ya TANCIS ambapo eneo la malipo 
yaliyolipwa ni tupu wakati malipo ya miamala yalionekana 
yamefanyika kwa ufanisi katika hatua ya “staging” kwenye TANCIS, 
mapato ya RGS na tamko la RGS.  

(ii) Miamala 17 iliyotathminiwa na kuruhusiwa yenye jumla ya kiasi cha 
kodi ya shilingi 708,286,235.00 bila ya kuwapo kwa rekodi za malipo 
katika tathmini ya TANCIS, wakati miamala hiyo ikiwa na rekodi ya 
kufanyiwa malipo katika RGS 

Katika uchunguzi, niliarifiwa kuwa kushindwa kwa uboreshaji wa 
kiasi kilicholipwa katika rekodi za tathmini za TANCIS 
kulisababishwa na hitilafu ya mfumo (ikiwa ni pamoja na 
kukosekana kwa mtandao au hitilafu ya mfumo). Hata hivyo, 
hapakuwa na ushahidi wa tukio lililoripotiwa. Kuhusu kuwapo kwa 
miamala iliyotathminiwa na kutolewa bila rekodi za malipo, 
menejimenti ilinifahamisha kuwa mchakato wa malipo unaruhusu 
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marekebisho ya matamko hata baada ya KUTOLEWA au KUTOKA 
TANSAD na, kwamba, utekelezaji huo unahusu tu ulipaji wa kodi za 
ziada endapo marekebisho yatafanyika baada ya kutolewa. 

Nilihusisha kasoro hizi na muunganisho duni kati ya TANCIS na RGS 
katika kuhakikisha kunakuwa na rekodi sahihi ya miamala 
iliyotathminiwa na kutolewa. 

Nina wasiwasi kwamba kushindwa kurekodi kwa usahihi malipo ya 
miamala iliyotathminiwa na kutolewa kutasababisha kuwapo kwa 
rekodi za malipo isiyo sahihi katika TANCIS. Pia, kuruhusu 
marekebisho ya tamko baada ya kutolewa au kuondoka kwa 
TANSARD kunaleta mwanya wa upotevu wa mapato ya kodi ya ziada. 

Napendekeza yafuatayo kwa menejimenti ya TRA: 

(a) Kuimarisha udhibiti wa mifumo unaotumika katika hatua za 
mchakato katika TANCIS, kurekebisha hitilafu iliyobainika na 
kuhakikisha uunganishaji mzuri na RGS; 

(b) Kuhakikisha kwamba inaimarisha mfumo wake wa udhibiti wa 
ndani katika matamko kwa kuzuia marekebisho yanayofanyika 
baada ya KUTOLEWA au KUTOKA TANSAD; na 

(c) Kutekeleza taarifa za malipo kwa TANCIS kwa miamala yote, 
ikijumuisha marekebisho baada ya kutolewa au kuondoka kwa 
TANSAD. 

5.2.39 Magari Yanayosafirishwa Nje ya Nchi Yaliyosajiliwa Kutumika 
Nchini katika Mfumo wa CMVRS 

Nilichukua rekodi ya magari kutoka kwenye mfumo wa CMVRS hadi 
kufikia tarehe 29 Juni 2021, na rekodi za magari yaliyoagizwa 
kutoka TANCIS kwa kipindi cha kuanzia tarehe 1 Julai 2020 hadi 
tarehe 29 Juni 2021. Kisha miamala hiyo miwili ilioanishwa 
ililinganishwa kwa kutumia namba ya “Chassis” ya magari kwa gari 
zilizosajiliwa kati ya Januari hadi Juni 2021 ambapo ilibainika 
kuwapo kwa magari 11 yaliyochakatwa chini ya utaratibu wa kodi 
(IM8) yenye jumla ya bili ya ushuru wa forodha ya shilingi 
342,370,675 katika TANCIS lakini yalikuwa yamesajiliwa kwa 
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matumizi ya ndani katika CMVRS, na hivyo kusababisha kukwepwa 
kodi. 

Ninahusisha udhaifu huu umetokea sababu ya mbinu duni za 
kufuatilia usajili wa bidhaa zilizoagizwa kutoka nje chini ya maghala 
yaliyowekwa dhamana na matamko ya usafirishaji dhidi ya matamko 
husika (IM4). Hakuna muunganisho kati ya TANCIS na CMVRS ili 
kuhakikisha hakuna pikipiki/gari lililosajiliwa katika CVMRS kwa 
matumizi ya ndani bila malipo ya kodi husika. 

Nina wasiwasi kuwa hitilafu hiyo inasababisha ukwepaji wa kodi ya 
kisheria ya uagizaji, ushuru na VAT. 

Napendekeza yafuatayo kwa uongozi wa TRA: 

(a) Kupitia mfumo wa CMRVS na kuzuia mwonekano wa magari 
yanayopitishwa kwenda nje (IM8) katika mchakato wa usajili 
kutoka TANCIS ili kutekeleza uzingatiaji wa taratibu za tamko la 
ushuru kwa matumizi ya ndani; na 

(b) Kuchunguza magari yaliyosajiliwa ili kubaini kuwa ushuru wote 
uliokwepa unakusanywa.  

5.2.40 Malipo ya Ushuru katika RGS bila Nambari ya Tathmini ya Kodi 
(Nambari ya Malipo) kutoka kwa Mfumo wa ITAX 

Kifungu cha 75 (4-6) ya Kanuni za Kodi za Mwaka 2016 kinaeleza 
kuwa Kamishna Mkuu atatoa hati ya kukiri kupokea malipo kwa 
mlipakodi ili kuthibitisha kuwa malipo ya kodi yameingizwa kwenye 
akaunti ya Kamishna baada ya benki wakala kuwa imehamisha 
malipo hayo kwenye akaunti ya Kamishna Mkuu katika Benki Kuu ya 
Tanzania na uthibitisho kutoka Benki Kuu ya Tanzania 
umepokelewa. Benki wakala itatoa miongozo na maelekezo kwa 
mlipakodi kuhusu taratibu za ulipaji wa kodi kielektroniki, 
ikijumuisha mahitaji ya: (a) Nambari ya Utambulisho wa Mlipakodi, 
(b) jina na anwani ya mlipakodi, (c) aina ya dhima ya kodi, (d) 
tarehe ya malipo, (e) kipindi cha dhima ya kodi, (f) mwaka wa 
dhima ya kodi, na (g) nambari ya tathmini ya kodi. 



 

75 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti/Tehama/2020/21    

 

Nilikagua taarifa kutoka kwenye mfumo wa Revenue Gateway 
System (RGS) ambazo zilitoka kwenye mfumo wa ITAX. Jumla ya 
miamala 2,180,527 ya mapato kwa kipindi cha kuanzia tarehe 1 
Julai 2020 hadi tarehe 31 Mei 2021 ilipitiwa na kubaini miamala 
920,728 sawa na asilimia 42 yenye malipo ya kodi ya jumla ya 
shilingi 7,937,895,428,180.33 haina namba ya mdaiwa, kinyume na 
kanuni. 

Hali hii ilisababisha na uthibitishaji duni wa ubadilishanaji wa 
taarifa kati ya mifumo ya ITAX na RGS kulingana na mahitaji ya 
kanuni. Pia, Benki zinaweza kuwa zimeshindwa kuagiza walipakodi 
kujaza maelezo ya muhimu ya lazima wakati wa malipo ya ushuru. 

Nina wasiwasi kuwa serikali inaweza kupoteza mapato kutokana na 
kutopatanishwa kwa mapato ya kodi katika ITAX dhidi ya mapato ya 
awamu yanayohusiana kwenye mfumo wa RGS. Pia, itakuwa vigumu 
kuwa na rekodi sahihi ya deni la kodi bila ya kuwapo kwa namba za 
malipo ya kodi. 

Ninapendekeza uongozi wa TRA utekeleze uthibitishaji wa 
taarifa kati ya ITAX na mfumo wa RGS ili kuthibitisha ukamilifu 
wa maelezo yote yanayohitajika kwa mujibu wa Kanuni 
yananaswa kwa ajili ya shughuli ya kupokea kodi. 

5.2.41 Upungufu katika Mfumo wa Maombi Mtandaoni (OAS)  

TBS inatumia mfumo wa “Online Application System” (OAS) kwa ajili 
ya kusimamia utoaji wa vibali vya uagizaji bidhaa na Uwekaji 
Viwango Jumuishi, Uhakika wa Ubora, “Metrology” na Mfumo wa 
Kupima (iSQMT) kwa ajili ya uwekaji na usimamizi wa viwango, 
Uhakikisho wa Ubora, Metrology na Upimaji wa sampuli. Pia, TBS 
ina Mfumo wa Malipo wa Kielektroniki (EPS) ambao ni mfumo wa 
kati wa maombi uliounganishwa na mifumo ya ndani ya bili ili 
kuanzisha na kuidhinisha bili. EPS huomba nambari za malipo ya bili 
na kupokea risiti za malipo ya bili kutoka GePG. Ukaguzi wa EPS 
ulibaini kuwapo kwa kiasi ambacho hakijarandana kati ya bili na 
risiti. 

Nilikagua dondoo la bili na stakabadhi za miamala kutoka EPS ili 
kutathmini ukamilifu wa miamala hiyo na kubaini tofauti kati ya 
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kiasi cha bili na kiasi kilicholipwa. Nililinganisha kiasi cha bili na 
kiasi kilichopokelewa kutoka GePG. Nilibaini tofauti za miamala 7 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 9. 

Nilipotaka ufafanuzi, menejimenti ilinijulisha kwamba hii 
inasababishwa na hitilafu ya mfumo, ambapo kwa bili ambazo zina 
vipengee vingi, mfumo wa EPS ulishindwa kujumlisha kiasi cha bili 
za bidhaa zote. Badala yake, mfumo huchagua kiasi cha bili za 
bidhaa moja na huchukulia kama jumla ya bili nzima na kisha 
kuomba nambari ya malipo kutoka kwa GePG. 

Jedwali Na. 9: Bili za EPS zilizotofautiana na malipo yaliyopokelewa 
GePG  

S/N 
Na ya 
Ankara 

Tarehe ya 
Ankara 

Namba 
Ankara ya 
malipo  

Kiasi 
cha 

kwenye 
risiti 

Kiasi 
cha 

ankara 

Kiasi 
cha 

risiti 

1.  201774 11/23/2020 19:07 991500175708 30,000 353,274 30,000 
2.  232049 3/17/2021 13:01 991500247660 50,000 100,000 50,000 
3.  232056 3/17/2021 13:02 991500247408 50,000 100,000 50,000 
4.  232108 3/17/2021 16:26 991500247407 50,000 100,000 50,000 
5.  253803 3/17/2021 13:12 991500247408 50,000 100,000 50,000 
6.  254270 3/17/2021 13:01 991500247660 50,000 100,000 50,000 
7.  254274 3/17/2021 13:01 991500247660 50,000 100,000 50,000 

Chanzo: Bili za malipo ya kieletroniki na malipo yaliyolipwa 

Ni mtazamo wangu kuwa hii imesababisha upotevu wa mapato 
kutokana na huduma kutolewa kwa gharama ndogo ikilinganishwa 
na gharama halisi.  

Ninapendekeza uongozi wa TBS kurekebisha kasoro za mfumo wa 
EPS na kuhakikisha mfumo unatoa bili sahihi. 

5.2.42 Viwango Visivyo Sahihi Vinavyotozwa katika Utoaji wa Kadi  

Wakati wa ukaguzi, niliarifiwa kuwa hakuna malipo ya awamu 
yanayopokelewa katika malipo ya kadi. Ukaguzi wa malipo ya kadi 
kutoka kwa miamala ya GePG ulibaini kuwapo kwa malipo yenye 
kiasi kidogo kuliko kiwango kinachotakiwa na kusababisha 
kutokusanywa kwa mapato kunakofikia shilingi 4,810,088. 
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Nina maoni kuwa upungufu huu unachangiwa na kutokuwapo na 
muunganiko kati ya PMS na GePG. 

Nina maoni kwamba upungufu huu umesababisha malipo ya chini ya 
kadi na, hivyo, kupoteza mapato ya serikali. 

Ninapendekeza uongozi wa TAA kujumuisha PMS na GEPG na 
kuhakikisha kuwa utozaji unafanywa ndani ya PMS na viwango 
vya utozaji vinapaswa kupangwa kwenye mfumo. 

5.2.43 Udhibiti Usiofaa wa Viwango Vinavyotozwa kwa Wateja wa Kadi  

Nilifanya ukaguzi wa kubaini kama viwango vya kadi zinazotozwa na 
viwango vilivyowekwa katika PMS vimewekwa kwa mujibu wa 
utaratibu rasmi uliopitishwa na uongozi. Katika ukaguzi wangu, 
niligundua waraka no.AE.450/616/01/96 wa tarehe 27 Mei 2020 
unabainisha tozo zinazotumika katika mfumo wa PMS pekee ambazo 
ziliendana na tozo zilizowekwa kwenye mfumo lakini haukubainisha 
tozo za kadi. 

Udhaifu huu unasababishwa na muundo usiofaa wa mfumo katika 
kuweka viwango vinavyotozwa kwenye kadi. 

Nina wasiwasi kuwa kukosekana kwa nyaraka halali zinazobainisha 
viwango vinavyopaswa kutozwa kunaweza kutoa mwanya wa 
upotevu wa mapato kwa kutoza viwango tofauti kwa wamiliki wa 
kadi tofauti kwa kukusudia au bila kukusudia. 

Ninapendekeza uongozi wa TAA uandae mwongozo rasmi ambao 
unafafanua kwa uwazi viwango vya maegesho na muda 
unaolingana wa maegesho, adhabu na ada zote za kadi zenye 
tarehe ya mwisho wa matumizi. 

5.2.44 Upungufu katika Mfumo wa RIMS 

Katika ukaguzi wa TMDA, nilikagua ufanisi wa mfumo wa Regulatory 
Information Management System (RIMS) ambao unatumika kwa ajili 
ya usimamizi wa usajili wa bidhaa za matibabu, marufuku ya 
bidhaa, usajili wa majengo na kutumika kupokea maombi ya 
majaribio ya kimatibabu. 
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Ukaguzi wangu uligundua kasoro zifuatazo katika mfumo wa RIMS: 

(i) Kuwapo kwa wateja ambao hawakutozwa ada za ukaguzi wakati wa 
usajili wa majengo mapya; 

(ii) Kuwapo kwa maelezo yasiyoeleweka katika ankara iliyotolewa 
ambapo haisemi kwa uwazi aina za ada; na 

(iii) Kuwapo kwa wateja waliotozwa ada za ucheleweshaji wa kuhuisha 
upya majengo wakati wa usajili wa majengo mapya.  

Pia, nilipitia orodha ya bidhaa za kitabibu zilizoagizwa kutoka nje 
ya nchi kwa mwaka wa fedha 2020/21. Nilibaini kuwapo kwa kibali 
cha kuagiza dawa zilizosajiliwa zenye thamani ya dola za Marekani 
48,100 ambazo zilitolewa bila malipo ya ada ya shilingi 2,200,094. 
Uchambuzi ulibaini kuwa bidhaa hizo zilitolewa bandarini kwa 
mafanikio licha ya idhini iliyotumika kuonesha kuwa hakuna malipo 
yaliyofanywa 

Ninahusisha udhaifu uliobainika na ukosefu wa uhusiano kati ya 
mchakato wa biashara na vigezo vinavyotumika katika kuandaa bili 
katika mfumo. 

Nina wasiwasi kuwa udhaifu uliobainika unaweza kusababisha 
yafuatayo: kutoza ada ndogo au zaidi kutoka kwa wateja; kuzalisha 
bili ambazo hazihusiani na aina za maombi; pamoja na kupoteza 
mapato kutokana na kufanikiwa kuagiza dawa kutoka nje ya nchi 
bila malipo ya ada ya kuagiza. 

Ninapendekeza yafuatayo kwa uongozi wa TMDA: 

(a) Kurejesha kiasi kilichopotea kutoka kwa wateja husika; 

(b) Kurejesha fedha kwa wateja waliotozwa zaidi; 

(c) Kurekebisha mfumo ili mteja atozwe kuhusu aina ya maombi 
husika; na 

(d) Kuimarisha mifumo ya maombi ya RIMS ili kuhakikisha kuwa 
inakagua hali ya malipo kabla ya uchapishaji wa kibali.  
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5.2.45 Upungufu katika Mfumo wa Noming  

Nilikagua udhibiti na ufanisi wa mfumo wa Noming unaotumiwa na 
Tanzania Standard Newspaper. Mfumo huu una vipengele 
vilivyounganishwa vya upokeaji, malipo, na usimamizi wa 
matangazo yatakayochapishwa kwenye magazeti yake. 

Ukaguzi wa mfumo umebaini upungufu ufuatao katika suala la 
udhibiti: 

(i) Udhibiti duni wa kuhakikisha matangazo yanalipwa kabla ya 
kuwasilishwa kwa wabunifu wa michoro na kuchapishwa kwenye 
gazeti. Hakuna utekelezaji wa kuwapo kwa uthibitisho wa malipo 
kama njia ya udhibiti wa kuruhusu uchapishaji wa matangazo. 

(ii) Ukosefu wa muunganisho kati ya mfumo Noming na Mfumo wa 
GePG. Nambari za malipo huombwa moja kwa moja kutoka kwa 
GePG badala ya kuombwa kupitia mfumo wa Noming wakati wa 
kuandaa ombi la tangazo. Nambari za malipo huingizwa na mtu 
kwenye mfumo wa Noming. 

Ukaguzi wa matangazo yaliyoidhinishwa kutoka katika mfumo wa 
Noming ulibaini kuwapo kwa maagizo 16 ambayo yaliundwa na 
kupitishwa na mtu huyohuyo. 

Makosa yaliyobainika yanachangiwa na kutozingatiwa kwa vidhibiti 
muhimu vya utendakazi wakati wa kubuni na utumiaji wa mfumo 
wa Noming. 

Nina wasiwasi kuwa udhaifu uliobainika unaweza kusababisha 
upotevu wa mapato. 

Ninapendekeza yafuatayo kwa uongozi wa TSN: 

(a) Kuunganisha mfumo wa Noming na GePG ili nambari za malipo 
zitolewe moja kwa moja kulingana na kiasi kinachotozwa na 
mfumo wa Noming wakati wa kuunda agizo; 

(b) Kurekebisha kipengele cha uandaaji wa tangazo ili kuhakikisha 
maombi yote yanayotumwa kwa wabunifu wa michoro yawe 
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yamelipwa, maudhui na michoro ya matangazo yanaweza 
kupakiwa kwenye mfumo wa Uteuzi kabla ya kuidhinishwa kisha 
baada ya kuidhinishwa kupatikana kwa wabunifu wa michoro 
badala ya matumizi ya “folder” ya pamoja ambayo haina 
vikwazo; na 

(c) Kuimarisha udhibiti ili kuhakikisha kuna mgawanyo wa 
majukumu katika mfumo wa Noming kuanzia uundaji na 
uidhinishaji wa maombi ya matangazo.  

5.2.46 Kutokuwapo kwa Rekodi Kuhusiana na Kufunguliwa/Kufungwa 
kwa Mageti Kunakofanyika Nje ya Mfumo na Kukosekana kwa 
Utaratibu wa Kushughulikia Matukio ya Dharura  

Katika ukaguzi wangu wa PMS, nilijifunza kuwa mfumo huidhinisha 
nambari ya gari lililonaswa, kisha kufungua kizuizi kwa gari 
kuondoka. Lango hujifunga lenyewe baada ya gari kutoka ili 
kuhakikisha hakuna gari lingine linalotoka bila kuthibitishwa. Hata 
hivyo, tarehe 29 Julai 2021 katika JNIA TB1, niliona kuwa lango la 
kutokea lilibaki wazi kuruhusu magari kupita bila kuthibitishwa hadi 
lilipofungwa kwa mikono.  

Licha ya kutokea kwa tukio lililobainika, nilibaini pia kuwa mfumo 
haukuwa na kumbukumbu za shughuli za tukio lililobainishwa. Zaidi 
ya hayo, nilibaini kuwa hakuna utaratibu unaotumika kushughulikia 
dharura hizo. 

Kasoro iliyobainishwa inahusishwa na kutokuwapo kwa uzingatiaji 
wa hatari inayohusishwa na ufunguzi wa milango na kufungwa kwa 
mikono. 

Nina maoni kwamba hii inaweza kutengeneza nafasi ya magari 
kuingia na kutoka bila kulipa ada ya maegesho na, hivyo, kupoteza 
mapato ya serikali.  

Ninapendekeza yafuatayo kwa uongozi wa TAA: 

(a) Kuhakikisha mfumo unarekodi kumbukumbu za kufungua na 
kufunga mageti, na kuwa na rekodi ya magari yanayoingia na 
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kutoka wakati kizuizi kinafunguliwa na kufungwa kwa mikono; 
na 

(b) Kuweka utaratibu wa kushughulikia dharura na kuweka kikomo 
cha jukumu la kuidhinisha kufungua na kufunga kizuizi kwa 
mikono kwa wafanyakazi wachache.  

5.2.47 Kuwapo kwa Mifumo Miwili ya Udhibiti ya Uthibitishaji wa Kuingia 
na Kutoka kwa Magari Inayofanya Kazi Sambamba na Kuingiliana. 

Wakati wa ukaguzi, niligundua kuwa kwenye eneo la kutokea, lango 
linaweza kufunguka lenyewe baada ya uthibitishaji wa nambari ya 
gari iliyosomwa na kamera au kwa kutumia kadi ambayo hutolewa 
kwa wafanyakazi wa TAA, wakazi wa kudumu, na watoa huduma 
baada ya kusajiliwa kwenye mfumo. Kadi itatumika kama njia 
mbadala ya uthibitishaji. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi, nilibaini 
kuwa kutumia kadi kufungua lango kunazuia mchakato wa 
uthibitishaji wa gari kwa kutumia kamera, ambapo gari huruhusiwa 
kuondoka bila namba yake kuthibitishwa ili kuhakikisha kuwa ni gari 
halali linaruhusiwa kupita. Hii inathibitishwa na rekodi ya mfumo 
kwa sampuli za magari ambayo hayana namba za leseni kama 
inavyooneshwa Jedwali Na. 10. 

Jedwali Na. 10: Rekodi za sampuli za magari yasiyo na nambari za leseni 
(#NOLPN) 
Muda wa 
Muamala 

Kifaa Aina ya kadi Kampuni Nambari ya 
leseni 

29.07.2021 
07:18:39 

Geti Na. 3 la kuingilia 
JNIA  

Kadi ya msimu  TAA 
STAFF 

#NOLPN 

29.07.2021 
08:21:05 

Geti Na. 2 la kuingilia 
JNIA  

Kadi ya msimu  TAA 
STAFF 

#NOLPN 

29.07.2021 
08:00:18 

Geti Na. 2 la kuingilia 
JNIA  

Kadi ya msimu  ATCL  #NOLPN 

29.07.2021 
19:48:04 

Geti Na. 2 la kuingilia 
JNIA  

Kadi ya msimu  ATCL #NOLPN 

Chanzo: Rekodi za mfumo kutoka PMS na kupangiliwa na Mkaguzi 

Niliarifiwa kwamba udhaifu uliobainika unasababishwa na undeshaji 
sambamba wa mifumo miwili ya uthibitishaji; ambapo, mfumo 
uliundwa mahsusi kwa ajili ya kutumia mojawapo ya ama Nambari 
ya gari au Kadi. 
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Nina wasiwasi kuwa kuwapo kwa utaratibu huu kunaleta mwanya 
wa uwezekano wa kutumia kadi moja watu wengi au utoaji wa kadi 
kwa watumiaji na magari wasiostahiki, hivyo kupoteza mapato ya 
serikali. 

Ninapendekeza yafuatayo kwa uongozi wa TAA: 

(a) Kuchagua Mfumo mmoja wa Kudhibiti kwa ajili ya uthibitishaji wa 
magari ya kuingia na kutoka; na 

(b) Kuweka utaratibu madhubuti wa kushughulikia matukio ya 
dharula kwenye nambari ya nambari au tatizo la mtandao 
kulingana na taratibu kama udhibiti wa kufidia. 

5.2.48 Kutofuata Taratibu za TAA Zinazoelekeza Tarehe ya Kuisha 
Matumizi ya Kadi  

Wakati wa ukaguzi, niliarifiwa kuwa tarehe ya kuisha matumizi ya 
kadi za madereva wa gari ndogo za abiria (taxi) ni tarehe 5 ya kila 
mwezi, wakati kadi za wafanyakazi wa TAA na taasisi nyingine za 
binafsi/za umma zinaisha tarehe 31 Oktoba ya kila mwaka; hii ni 
bila kujali tarehe ambayo kadi ilitolewa. Uhakiki wa kadi za msimu 
zilizotolewa ulibaini upungufu ufuatao: 

(i) Kuwapo kwa kadi 78 zinazotolewa kwa wafanyakazi wa mashirika ya 
umma na kumalizika muda wake zaidi ya tarehe 31 Oktoba 2021; na 

(ii) Kuwapo kwa kadi 1108 ambazo zilipaswa kuisha tarehe 31 Oktoba 
2020 lakini ziliwekwa kuisha tarehe 31 Oktoba 2021. 

Nina maoni kuwa kasoro hizi zinachangiwa na zoezi la uingizaji wa 
tarehe ya mwisho wa matumizi kufanywa na mtu badala ya mfumo 
kuundwa kubainisha tarehe ya mwisho wa matumizi wenyewe. 

Nina wasiwasi kuwa kutofuatwa kwa tarehe ya kuisha kwa kadi za 
TAA kunaweza kuleta mwanya kwa baadhi ya kadi kutumika bila ya 
kufanyiwa malipo na, hivyo, kupoteza mapato ya serikali. 
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Ninapendekeza uongozi wa TAA kuhakikisha kuwa kadi zote 
zinawekwa kufuata tarehe ya mwisho ya matumizi 
iliyobainishwa. 

5.2.49 Kuandaliwa kwa Bili na Kuanzisha Matumizi ya Kadi Nje ya Mfumo  

Mapitio yangu ya mchakato wa kuwezesha kadi (kusitishwa kwa 
matumizi ya kadi hufanyika kila tarehe 31 Oktoba) yalibainisha 
kuwa mchakato wa utozaji unafanyika nje ya mfumo licha ya 
kuwapo kwa utendakazi katika kituo cha malipo ya kiotomatiki, 
hivyo mapato yake hayawezi kufuatiliwa kutoka kwenye mfumo wa 
maegesho ya gari. 

Hii inasababishwa na kutotumika kwa vipengele vya mfumo kwa 
sababu ya uelewa duni na kutoa uwezo wa kuwezesha kadi nje ya 
mfumo. 

Nina maoni kuwa hii inaweza kusababisha upotevu wa mapato 
kutokana na kuwezesha kadi ambazo hazijalipwa. Pia, upangaji 
tofauti wa makundi ya kadi unaweza kusababisha kutolewa bila 
kujali kiasi kilicholipwa, wateja wanaweza kulipia kadi ya kila 
mwezi ya msimu na kupatiwa kadi ya kutimika kwa mwaka mzima. 

Ninapendekeza uongozi wa TAA utoe elimu kwa watumiaji kuhusu 
utendaji wa mfumo wa kuwezesha kadi na kuondoa uwezo wa 
kuwezesha kadi nje ya mfumo. 

5.2.50 Upungufu katika Mfumo wa Kihasibu wa Votebook katika Chuo 
Kikuu Dodoma  

Katika ukaguzi wangu wa Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM) ufanisi 
wa udhibiti mifumo kwenye mfumo wa uhasibu wa votebook, 
niligundua kuwapo kwa miamala inayofikia shilingi 65,606,650 
iliyorekodiwa bila ya kuwapo kwa ushahidi wa malipo kutoka benki.  

Nilikagua taarifa za hesabu za fedha katika mfumo wa Votebook kwa 
kipindi cha Julai 2019 na Machi 2020 na kugundua kuwapo kwa 
miamala 138 kwenye mfumo wa votebook inayogharimu kiasi cha 
shilingi 65,606,650 bila ya kuwapo kwa taarifa kutoka GePG na 
benki kuhusu miamala yake.  
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Menejimenti ilinijulisha kuwa hii kasoro ilisababishwa na kushindwa 
kwa mfumo katika kugawanya malipo makubwa yaliyopaswa 
kufanywa kwa makundi ya wanafunzi waliopo kwenye aina moja ya 
ufadhili. Hii ilisababisha zoezi la malipo kufanyika kwa njia mbadala 
ya kuwalipa wanafunzi nje ya mfumo na kurekodi taarifa za malipo 
kwenye hesabu husika za fedha.  

Kasoro hii imesababishwa na kukosekana kwa udhitibi sahihi katika 
votebook wa uingizaji wa taarifa wa malipo ya wanafunzi. Hii 
imechangiwa pia na mfumo wa votebook kutokuwa na utaratibu wa 
malipo mengi kwa walengwa pamoja na kurekodi kwenye akaunti 
zao. 

Kasoro hii imesababisha hasara ya shilingi 65,406,200.00 kwa UDOM 
kutokana na utolewaji wa huduma kwa wanafunzi bila ya kuwapo 
kwa malipo haya. 

Ninapendekeza uongozi wa UDOM kchunguze miamala husika, 
kurejesha fedha zilizopotea na kuchukua hatua dhidi ya 
wafanyakazi wote waliohusika katika kurekodi miamala hiyo.  

5.2.51 Malipo ya Mashaka Yaliyorekodiwaa na Afisa TEHAMA  

Ukaguzi wa miamala ya malipo kutoka katika mfumo wa COSIS 
ulibainisha kuwa afisa TEHAMA alikuwa na akaunti mbili kwenye 
mfumo zenye nambari za utambulisho wa wafanyakazi 18 na 330. 
Akaunti ya kwanza ina jukumu kusanidi programu, huku ya pili ina 
jukumu la msaidizi wa kiutawala. 

Kwa hiyo, afisa wa TEHAMA alitumia vibaya haki aliyopewa kwa 
kutuma miamala miwili ya malipo ya shilingi 370,000 na shilingi 
50,400 kwa kutumia risiti namba EC10041594887. Pia alichapisha 
miamala miwili ya malipo kwa kutumia nambari ya malipo 
995420050638 yenye kiasi cha shilingi 370,000 na shilingi 10,000. 
Kiasi cha shilingi 10,000 kililipwa kupitia Benki ya NMB wakati 
malipo ya shilingi 370,000 na shilingi 50,400 hayakupatikana benki. 

Kutokana na hali hiyo, chuo kilipata hasara kutokana na vitendo vya 
uwongo ambavyo vilirekebisha madeni ya wanafunzi bila malipo 
halisi kupokelewa na chuo. 
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Ninapendekeza yafuatayo kwa Uongozi wa CBE: 

(a) Kutekeleza mgawanyo wa majukumu, kutoa haki za utumiaji 
mfumo kulingana na majukumu na kufanya ukaguzi wa watumiaji 
mfumo mara kwa mara; 

(b) Kuchunguza vitendo vya wasimamizi wa mifumo ya mifumo yote 
na kubaini kiwango cha matumizi mabaya ya haki ya katika 
mifumo; 

5.2.52 Kushindwa kwa Mfumo wa Utozaji Kuhesabu kwa Usahihi 
Matumizi ya Maji 

Nilibaini miamala 23,304 ya bili zilizorekodiwa katika SBM ilitokana 
na ukokotoaji usio sahihi wa matumizi ya maji; hivyo, malipo ya 
maji ya mteja yalikuwa ya chini au yalizidishwa. Mfumo huhesabu 
matumizi ya maji kwa kuondoa usomaji wa awali kutoka kwa 
usomaji wa sasa. Kutokana na hali hiyo, miamala ya bili 144 ilitozwa 
pungufu na kusababisha hasara ya shilingi 122,996,810.00. Kwa 
upande mwingine, miamala ya bili 23,160 ilitozwa zaidi kwa shilingi 
703,056,335.00 kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 11. 

Jedwali Na. 11: Taarifa za kutoza zaidi/chini ya kiwango kwa wateja.  

 Eneo  Aina ya Matumizi 
 Tozo iliyozidishwa 
(Sh)  

 Tozo pungufu 
(Sh)  

Chamwino 

Matumizi ya 
majumbani 

43,007,904.00  30,424,120.00  

Taasisi 1,908,360.00  1,956,240.00  
Matumizi ya 
biashara 

3,637,060.00    

        

Dodoma 

Matumizi ya 
majumbani 

376,541,685.00  52,054,450.00  

Taasisi 202,249,224.00  33,606,900.00  
Matumizi ya 
biashara 

75,712,102.00  4,955,100.00  

JUMLA 703,056,335.00  122,996,810.00  
Chanzo: Taarifa za bili za maji kutoka mfumo wa SMB na kupangiliwa na Mkaguzi 

Hii ilisababishwa na hitilafu katika mfumo na uwezekano wa 
mabadiliko yasiyoidhinishwa ya matumizi ya maji katika kanzidata. 
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Napendekeza yafuatayo kwa uongozi wa DUWASA: 

a) Kuanzisha utaratibu wa kufuatilia, kurekodi na kukagua masuala 
ya mfumo ambayo yanaweza kusababisha upotevu wa mapato, 
na  

b) Kuzuia ufikiaji na haki za kubadilisha au kurekebisha taarifa 
katika kanzidata. 

5.2.53 Ushuru wa Maji Usio Sahihi Uliosanidiwa katika Mfumo wa Utozaji 

Nilibaini kuwa katika ukanda wa Chamwino, DUWASA imeshindwa 
kukusanya shilingi 6,547,440.40 kuanzia Julai 2019 hadi Mei 2021. 
SBM ilitumia ushuru usio sahihi. Katika ukaguzi huo, Menejimenti 
ilijibu kuwa Kanda ya Chamwino ilianza kuwa sehemu ya DUWASA 
rasmi Juni 2020. Baadaye, ilijitetea zaidi kuwa DUWASA iliagizwa 
kutopandisha ushuru kwa mujibu wa agizo la CHAMWINO WSSA na 
kuwasilisha barua ya ushahidi - FB.265/434/01/VOL.1 /21 ya tarehe 
29 Juni 2020 kutoka EWURA. Niliona kuwa kuahirishwa kwa ushuru 
mpya kulianza tarehe 1 Julai 2020 hadi tarehe 31 Desemba 2020, 
ambapo miamala yote iliyofanywa katika kipindi hicho 
haikujumuishwa. 

Menejimenti ya DUWASA ilidai sababu ya suala hili ni kushindwa 
kusanidi uhuishaji wa ushuru mpya katika mifumo ya utozaji. 

Nina wasiwasi kwamba hali hii imesababisha upotevu wa mapato ya 
serikali kwa kuwa bili zilizozalishwa ni ndogo katika mfumo. 

Napendekeza uongozi wa DUWASA ufuatilie na kupitia mara kwa 
mara maelekezo ya EWURA ili kutekeleza upangaji wa tozo katika 
mfumo wa MAJI-IS. 

5.2.54 Upungufu katika Mfumo wa Smart Billing Manager (SBM)  

Nilikagua ufanisi wa udhibiti wa mfumo wa Smart Billing Manager 
(SBM) ambao unatumiwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Jijini Mwanza (MWAUWASA) katika mwaka wa fedha 
2020/21. Wakati wa ukaguzi, nilibaini makosa katika upangaji wa 
ushuru wa majitaka katika SBM. 
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Mapitio yangu ya usanidi wa ushuru wa majitaka yalibainisha kuwa 
SBM imeundwa kukokotoa ankara ya majitaka kulingana na ankara 
ya maji inayotozwa kwa mteja badala ya kutumia ushuru 
ulioidhinishwa wa uondoaji majitaka. 

Kasoro hii imesababishwa na usanidi usiofaa wa malipo katika SBM. 

Nina wasiwasi kuwa udhaifu uliobainika unaweza kusababisha 
kutozwa kwa thamani ya juu/chini ya gharama ya uondoaji majitaka 
na kusababisha upotevu wa mapato. 

Ninapendekeza uongozi ya MWAUWASA kuhakikisha kuwa maji 
taka yanatozwa kwa kuzingatia tozo zilizoainishwa na 
zilizoidhinishwa. 

5.2.55 Upungufu katika Mfumo wa MAJI-IS kwa Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Masasi Nachingwea  

Nilikagua ufanisi wa udhibiti wa mfumo wa MAJIIS katika Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Masasi Nachingwea (MANAWASA). 
MANAWASA ilianza kutumia MAJIIS tangu Januari 2021. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini upungufu ufuatao katika mfumo 
huo: 

(i) Mfumo hauwezi kurejesha kiasi kilichosalia, badala yake unatumia 
kiasi chote kilicholipwa kununua uniti za maji. 

(ii) Mfumo haurekodi vizuri malipo kutoka kwa wateja wenye mita za 
maji za malipo ya kabla. Baada ya malipo kufanyika, mfumo 
hupunguza ankara iliyosalia ya mteja, na wakati huohuo huweka 
kiasi cha malipo ya kabla kama hasi na huendelea kulimbikiza 
malipo kama hasi. 

(iii) Mfumo hauwezi kutoa ripoti mbalimbali muhimu kama vile ripoti ya 
uunganishaji mpya wa kila siku na ‘aging analysis’ ya wateja, 
ambazo ni taarifa muhimu sana kwa kusimamia wateja. 

Inawezekana kwamba watengenezaji wa mfumo hawakuelewa 
athari za mfumo kwa watumiaji mbalimbali. 
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Hitilafu hizi zinaweza kusababisha taarifa za fedha zisizo sahihi. 

Napendekeza menejimenti ya MANAWASA iwasiliane na 
mtengeneza mfumo ili kushughulikia upungufu uliobainishwa. 

5.2.56 Mapato hayajakusanywa kwa Huduma Inayotolewa na Wakala wa 
Mabasi yaendayo Haraka (DART) 

Ulinganisho wa madondoo ya miamala kutoka LGRCIS dhidi ya 
Miamala ya benki na GePG ulibaini kuwapo kwa miamala 141 yenye 
thamani ya shilingi 1,562,556,480.00, ambayo haikuwa katika GePG 
wala katika taarifa ya Benki kuanzia tarehe 1 Julai 2019 hadi 30 Mei 
2021. 

Hii ilisababishwa na utaratibu duni na usiofaa wa uundaji wa bili na 
ulipaji wa malipo ya kila siku, na usuluhishi usio na tija na ambao 
haufanyiki kwa wakati. 

Hii imesababisha upotevu wa mapato kwa vile fedha hazikuwekwa 
kwa huduma zinazotolewa. Kwa hiyo, tiketi za basi zenye thamani 
ya shilingi 1,562,556,480.00 zilitolewa bila fedha kuwekwa benki.  

Ninapendekeza menejimenti ya DART urejeshe mapato ambayo 
hayajakusanywa kutoka kwa wafanyakazi wanaohusika. Pia, 
uhakikishe kuwapo kwa upatanisho wa kila siku kati ya LGRCIS, 
malipo ya GePG, na taarifa za benki kulingana na makubaliano ya 
kiwango cha huduma kati ya DART na Wizara ya Fedha na 
Mipango kuhusu ukusanyaji wa mapato kupitia GePG. 

5.2.57 Mapato ambayo Hayajathibitishwa kuwa Benki 

Ukaguzi wangu ulibaini miamala 53 iliyolipwa yenye jumla ya 
shilingi 454,525,850.00 katika LGRCIS ambayo haikuwa na nambari 
ya malipo ya GEPG. Hivyo, sikuweza kuthibitisha kuwapo kwa 
miamala hii katika GEPG au Benki. 

Hii inasababishwa na hitilafu katika utendaji kazi wa mfumo wa 
LGRCIS unaokwamisha kukamilisha mchakato wa utoaji wa bili (kwa 
mfano, kutokuwa na uwezo wa kushughulikia matatizo ya mtandao, 
kutokuwa na uwezo wa kutambua na kushughulikia matatizo ya 
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maombi ya nambari ya malipo). Pia, ilisababishwa na kukubaliwa 
kwa mchakato wa malipo ya nje ya mfumo bila kutumia nambari ya 
malipo. 

Hii inaweza kusababisha upotevu wa mapato ya serikali kutokana na 
ufinyu wa taratibu za kufuatilia mzunguko wa miamala na 
kushindwa kuthibitisha uwekaji benki wa miamala hii. 

Ninapendekeza menejimenti ya DART:  

(a) Ikague Miamala iliyobainishwa ili kudhibitisha uwepo wake na 
ithibitishe ikiwa iliwekwa benki; na 

(b) Ihakikishe LGRCIS inazuia uchapishaji wa malipo ya bili yenyewe 
na kutekeleza malipo ya kiotomatiki kwa kuunganishwa na GePG. 

5.2.58 Upungufu katika Mfumo wa GLICA 

Nilikagua ufanisi wa udhibiti wa mfumo wa Leseni za Michezo ya 
Kubahatisha, ukaguzi na Utekelezaji wa Maombi (GLICA) 
inayotumiwa na Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania (GBT). 
GLICA inatumika kwa maombi ya mtandaoni na kutoa na ukaguzi wa 
vibali na ruhusa za biashara ya kamari. 

Kifungu namba 32 cha Sheria ya Michezo ya Kubahatisha cha mwaka 
2003 kinasema kwamba kila kampuni ya michezo ya kubahatisha 
itatuma gawio kwa bodi si zaidi ya siku ishirini na moja baada ya 
kila mwisho wa mwezi wa kalenda, kulingana na taratibu 
zilizowekwa na kutolewa na bodi. 

Kinyume na hayo, ukaguzi wa ripoti ya kila mwezi ya mapato ya 
waendeshaji kasino na waendeshaji wa mashine zinazopangwa 
pamoja na orodha ya waendeshaji wenye leseni ilipata leseni saba 
kutoka kwa waendeshaji watatu ambazo hazikuwasilisha gawio 
lolote katika mwaka wa ukaguzi. Nilipotaka ufafanuzi, niliarifiwa 
kwamba waendeshaji wawili kati ya hawa walikuwa wameacha 
kufanya kazi mnamo Aprili 2020. Hata hivyo, uhakiki wa orodha ya 
waendeshaji katika GLICA ulibaini kuwa waendeshaji hawa wana 
hali ya "uendeshaji”, kumaanisha kuwa waliacha kufanya kazi lakini 
hali hiyo ya kuacha haijahuishwa katika mfumo wa GLICA. Pia, 
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nilibaini kuwa GLICA haina kipengele cha kuruhusu kuripoti 
utendakazi uliokoma. 

Hii imesababishwa na mfumo kutokuwa na ufanisi wa kuruhusu 
kuripoti kwa shughuli za biashara zilizositishwa, kwani mchakato wa 
kuripoti unafanywa nje ya mfumo, huku hali ya kiutendaji inapaswa 
kuhuishwa kwa mkono katika GLICA. Pia, imesababishwa na 
kukosekana kwa taarifa ya mfumo ya kushindwa kwa waendeshaji 
kutuma gawio. 

Ni maoni yangu kwamba taarifa zisizo sahihi katika mfumo na 
uendeshaji usio wa kiotomatiki husababishwa na makosa na 
kutofuata miongozo. 

Ninapendekeza yafuatayo kwa uongozi wa GBT: 

(a) Kutekeleza utendakazi katika GLICA kwa waendeshaji kuripoti 
nia ya kusitisha utendakazi; 

(b) Kuweka utaratibu wa kuhakikisha taarifa zinahuishwa kwa 
wakati katika GLICA wakati wa kusubiri utekelezaji wa 
mapendekezo; na 

(c) Kuhakikisha waendeshaji walioorodheshwa wanawasilisha gawio 
lote na kuboresha utaratibu wa ufuatiliaji. 

5.2.59 Ufanisi Duni wa Mchakato wa Ugawaji wa Mkopo kwenye Mfumo 
wa LMS 

Nilipitia orodha iliyotolewa ya wanafunzi walio chini ya uhitaji ili 
kuthibitisha kama mikopo inatolewa kulingana na mahitaji. Mapitio 
hayo yalizingatia maombi ya mikopo kabla ya marekebisho ya 
mikopo na kubaini kuwapo kwa dosari katika mgao wa waombaji 
12,660 kama ifuatavyo: 
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Jedwali Na. 12: Waombaji walio na uhitaji wa mkopo 

SN Maelezo 
Idadi ya 

Wanafunzi 
Jumla (shilingi) 

1 
Waombaji waliopata mikopo chini 
ya uhitaji wao 

3623 525,207,351  

2 
Waombaji waliopata mikopo 
lakini wakiwa na uhitaji hasi 

99 441,515,170  

3 
Waombaji waliopata mikopo 
mikubwa kuliko mahitaji yao 

8938 5,501,997,126  

  JUMLA 12660  6,468,719,647 
Chanzo: Dondoo la Orodha ya wanafunzi waliopimwa uhitaji wa Mkopo kutoka 
LMS 

Pia, wakati nikichambua orodha ya wanafunzi waliopimwa uhitaji 
wa mkopo kwa Mwaka wa Masomo 2020/2021, nilibaini wanafunzi 
71 kutoka kaya maskini zenye kipato cha chini na walio katika 
Mpango Maalum wa Kusaidia Uchumi (TASAF) walidahiliwa katika 
vyuo vikuu mbalimbali lakini hawakupangiwa mikopo. 

Kutokukithi mahitaji kwa mchakato wa ugawaji wa mikopo 
kunachangiwa na ukweli kwamba uthibitishaji wa maombi hufanywa 
kabla ya mchakato wa ugawaji wa mikopo. Pia, kutowasilisha 
wanafunzi waliodahiliwa kwa wakati kunaweza kusababisha ugawaji 
mbaya wa mikopo kwa waombaji wenye wahitaji. 

Nina wasiwasi kuwa ucheleweshwaji wa udahili wa wanafunzi 
unaweza kusababisha kukosa mkopo kwa waombaji wanaostahili au 
kinyume chake. Pia, kunaweza kusababisha waombaji wanaostahili 
kukosa mikopo hiyo kwa sababu ya ufinyu wa bajeti.  

Napendekeza uongozi wa HESLB ufanye ukaguzi wa udhibiti wa 
mfumo wakati wa mchakato wa ugawaji wa mikopo na kuchukua 
hatua stahiki ili kufanya mchakato huo kuwa na ufanisi zaidi. 
Mabadiliko yanapotokea wakati wa ugawaji, yaingizwe na 
kuhifadhiwa kwenye mfumo pamoja na ushahidi wa sababu ya 
mabadiliko hayo na idhini ya mabadiliko. 
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5.2.60 Kutokuwa na Taarifa za Kutosha za Mwajiri na Wakopeshwaji kwa 
Ajili ya Ufuatiliaji wa Mkopo 

Wakati wa ukaguzi, niliuliza juu ya kuwapo kwa orodha ya waajiri 
na nilipitia ili kuthibitisha usahihi na ukamilifu wa taarifa za waajiri 
kwa ajili ya ufuatiliaji mzuri wa wanufaika wa mikopo, ambapo bodi 
ilitoa orodha ya waajiri 6840. Mapitio yalibaini kuwa orodha ya 
waajiri ina rekodi zisizo kamili. Katika orodha hiyo, hakukuwa na 
namba ya mlipa kodi kwa waajiri wote, waajiri 150 hawakuwa na 
anuani wala namba za simu. Zaidi, hakukuwa na kipengele cha 
taasisi kama ilivyobainishwa katika mwongozo kama vile balozi za 
Tanzania, balozi za nje, kamisheni kuu, makampuni, wamiliki wa 
biashara.  

Pia, nilipitia kanzidata ya wakopeshwaji katika mfumo wa LMS ili 
kubaini ukamilifu wa maelezo dhidi ya mahitaji ya mwongozo, 
ambapo nilibaini kuwa baadhi ya taarifa zinazohitajika hazikuwa 
kamilifu. Taarifa hizo ni kama vile namba ya simu, barua pepe na 
anuani za mahali.  

Ni maoni kwamba, hali hii inasababishwa na: 

(i) Upungufu wa maelezo na ufuatiliaji wa waajiri unasababishwa na 
uratibu duni wa BRELLA, TRA, NSSF na PSSSF. Pia, maelezo yasiyo 
kamili katika rekodi za mwajiri zilizopo husababishwa na taarifa za 
waajiri kuhamishiwa kwenye mfumo kwa mkono. 

(ii) Maelezo ambayo hayajakamilika katika rekodi za wakopeshwaji 
zilizosababishwa na taarifa za mwajiri kuingizwa kwa mkono katika 
LMS. 

Nina wasiwasi kwamba Bodi ya Mkopo ya Elimu ya juu inaweza 
kushindwa kuwatafuta wadaiwa wake (wanufaika wa mkopo) na, 
hatimaye, kupotea kutokana na mikopo ambayo haijarejeshwa. Pia, 
uwezekano wa kuwa na wakopaji wasioweza kupatikana ambao 
wameajiriwa bila kurejesha mikopo yao. 
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Ninapendekeza yafuatayo kwa menejimenti ya HESLB: 

(a) Kuratibu na BRELLA, TRA, NSSF na PSSSF na mwajiri wenyewe ili 
kukamilisha orodha ya waajiri na kuhuisha kanzidata ya mwajiri 
ipasavyo; 

(b) Kuhimiza waajiri kuiingiza taarifa zao katika fomu ya usajili wa 
mwajiri mtandaoni katika OLAMS; na 

(c) Kuratibu na mamlaka zinazohusika na mambo ya nje na uhamiaji 
ili kutambua wakopeshwaji na waajiri wanaofanya kazi nje ya 
nchi na kufuatilia namba zao za pasipoti pamoja na waajiri wao. 

(d) Kuhimiza waombaji mkopo kujumuisha majina matatu, nambari 
ya kidato cha IV, nambari ya simu iliyothibitishwa, baruapepe na 
maelezo ya anwani ya mahali. Pia kwa njia hiyohiyo wafanye 
uthibitishaji wa barua pepe na nambari ya simu kwa kutumia 
ujumbe mfupi wa simu; na 

(e) Kuanzisha usafishaji wa taaarifa na kukamilisha kumbukumbu za 
wakopaji kwa kushirikiana na mamlaka za usajili (NIDA), TCU, HLI 
na wadau wengine. 

5.2.61 Udhaifu katika Mfumo wa Kieletroniki wa Uhamiaji (e-
Immigration) 

Ukaguzi wangu katika idara ya Uhamiaji ulibaini kuwa idara ina 
mifumo miwili ya kusimamia ukusanyaji wa mapato. Nayo ni: Mfumo 
wa uhamiaji wa kielektroniki kwa ajili ya utengenezaji pasipoti(e-
Immigration), VISA, vibali na usimamizi wa mipaka, na mfumo wa 
malipo ya kielektroniki kwa ajili ya kutengeneza pasi (ruhusa), pasi 
(ruhusa) kwa ajili ya wategemezi, pasi kwa wanafunzi, hati ya 
kielektroniki ya wasafiri (ETD), na pasi maalum. Ukaguzi wa ufanisi 
wa udhibiti wa mfumo wa uhamiaji wa kielektroniki yalifichua 
kuwapo kwa VISA ambayo haijalipwa pindi inapowasili. Ili 
kuhakikisha uendelevu wa huduma, utaratibu mbadala 
umeanzishwa, ambapo nambari za malipo zinaweza kuombwa 
mapema na kuhifadhiwa ili zitumike wakati wa matatizo ya 
kimtandao. Wageni wanapowasili, wanaweza kufanya malipo 
kupitia benki kwa kutumia nambari za malipo zilizohifadhiwa na 
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kuwasilisha hati ya malipo kwa maafisa wa uhamiaji kama ushahidi 
wa malipo. Hali ya malipo ya nambari ya malipo iliyotumiwa 
inaendelea kubaki kama haijalipwa kutokana na kukatika kwa 
muunganisho wa mtandao. Hata hivyo, afisa wa uhamiaji atatoa visa 
kulingana na hati ya malipo iliyowasilishwa kama uthibitisho wa 
malipo. Muunganisho wa mtandao unaporejeshwa, mfumo wa 
uhamiaji wa kielektroniki utasawazishwa na GePG na kuhuisha hali 
ya nambari ya malipo husika. 

Ukaguzi wa visa ya kuwasili zilizotolewa JNIA ulibaini malipo 38 ya 
viza yanayosubiri katika mfumo wa uhamiaji wa kielektroniki hata 
kukiwa na muunganisho na GePG. Zaidi ya hayo, ukaguzi kuhusu 
uthibitisho wa miamala hii katika GePG ulibaini kuwa miamala 36 
imeisha muda wake, muamala mmoja umebatilishwa, na mwingine 
unasubiri. Hii ina maana kwamba, kwa miamala iliyobainishwa VISA 
vilitolewa bila mapato ya jumla ya dola za Marekani 2,770 
kukusanywa  

Ni maoni yangu kwamba hii inasababishwa na ukosefu wa 
uthibitishaji wa malipo uliotoa mwanya kwa maafisa wa uhamiaji 
kufanya vitendo vya ulaghai. Nina wasiwasi kuwa hii imesababisha 
upotevu wa mapato ya serikali ya dola za Marekani 2,770. 

Ninapendekeza yafuatayo kwa menejimenti ya idara ya 
Uhamiaji: 

(a) Kutekeleza masuluhisho madhubuti ya kutoa bili wakati wa 
kukatika kwa mawasiliano katika mfumo; na 

(b) Kurejesha mapato yaliyopotea na kuchukua hatua za kinidhamu 
kwa waliohusika. 

5.3 Udhaifu wa Udhibiti katika Kuandaa Ripoti kwenye Mifumo 

Nilikagua ufanisi wa udhibiti wa mifumo ya TEHAMA ambayo 
hutumika katika uendeshaji wa shughuli katika taasisi na idara za 
Serikali. Ukaguzi wangu ulibaini udhaifu ufuatao wa udhibiti katika 
namna mifumo inavyotoa ripoti: 
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5.3.1 Kushindwa Kuandaa Ripoti Ya Ulinganisho kati ya Mapato ya kila 
Mwaka katika Mfumo wa e-Filling dhidi ya Mauzo ya Jumla katika 
Mfumo wa EFDMS 

Kifungu cha 10 (g), Sehemu ya tatu ya kanuni za kodi ya mapato 
(Electronic Fiscal Devices) za mwaka 2012 kinaeleza kuwa ripoti za 
kila siku zitakazotolewa na EFDMS zijumuishe kipengele cha ripoti 
namba 9 ambacho kinahitaji ripoti ya ulinganisho kati ya kiasi 
kilicho kwenye marejesho ya mwaka na ile ya EFD ili kuonesha: (i) 
Mauzo ya jumla kwa kila mapato, (ii) Mauzo kama yalivyoainishwa 
kwenye kifaa, na (iii) tofauti zake. 

Mapitio yangu ya mfumo wa EDFMS yalibaini kwamba, licha ya 
menyu ya ripoti ya VAT kuwa kipengele kinachowezesha kufanyika 
kwa maamuzi mbalimbali, kipengele cha ripoti za marejesho ya mtu 
mmojammoja au kanda kilikuwa hakifanyi kazi. Hivyo, ripoti za 
ulinganisho kati ya mapato ya kila mwaka kama yalivyoainishwa 
kwenye e-filling dhidi ya jumla ya mauzo toka EFDMS hayakuweza 
kutolewa kwa mujibu wa taratibu. 

Udhaifu uliobainika unasababishwa na muunganisho duni kati ya 
mfumo wa EFDMS na mfumo ya e-filling. 

Wasiwasi wangu ni kwamba hali hii ilisababisha upotevu wa mapato 
ya kodi kutokana na kutokujulikana kwa mapato ya mwaka katika 
mfumo wa e-filling. Hii inatokana na kutangazwa kwa kiasi kidogo 
cha mapato ya mwaka katika mfumo wa fomu ya kieletroniki 
kutokana na kukosekana kwa ulinganishi jumla ya mlipakodi kwenye 
EFDMS.  

Napendekeza menejimenti ya TRA kufanya yafuatayo: 

(a) Kukamilisha muunganisho kati ya mfumo wa EFDMS na mifumo 
ya e-Filling; na 

(b) Kutoa ripoti ya kulinganisha kati ya jumla ya mauzo 
yaliyobainishwa kwenye EFDMS na kutafuta tofauti kama 
inavyotakiwa. 
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5.3.2 Kutotengewa kwa Mashine za EFD kwa Walipakodi Waliokidhi 
vigezo 

Wakati wa ukaguzi, niliomba orodha ya walipakodi waliosamehewa 
kutumia EFDs lakini hakuna orodha niliyopatiwa. Ili kutathmini 
iwapo walipakodi wote wanaostahili (wenye mauzo zaidi ya 
14,000,000) wanatumia EFD katika biashara zao, nilikagua usajili wa 
mlipakodi katika mfumo wa TIN, rekodi za EFD katika mfumo wa 
EFDMS, na tathmini ya kodi iliyotolewa kutoka kwa mfumo wa ITAX. 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwapo kwa wafanyabiashara 133 
wanaodaiwa kodi wakati mauzo yao ni zaidi ya 14,000,000 lakini 
hawakuwa na EFD, ikiwa ni kinyume na kanuni. 

Hii imesababishwa na ukosefu wa ripoti stahiki kwenye mfumo wa 
ITAX na kutounganishwa na mfumo wa EFDMS. 

Nina wasiwasi kuwa hii inaleta mwanya wa uwezekano wa ukwepaji 
wa kodi na, hatimaye, upotevu wa mapato ya Serikali. 

Napendekeza yafuatayo kwa menejimenti ya TRA:  

(a) Kuunganisha mifumo ya ITAX, TIN, na EFDMS na kuandaa ripoti 
ya stahiki toka EFD ili kufuatilia na kutenga EFD wakati mauzo ya 
walipakodi ni sawa na au zaidi ya 14,000,000; na 

(b) Kuchunguza walipakodi wenye vigezo visivyo halali kutumia EFD 
na kugawa EFD ipasavyo. 

5.3.3 Upungufu wa Mfumo wa Mapato Yaliyobainika kwa Wakala wa 
Huduma za Misitu Tanzania 

Nilitathmini ufanisi wa udhibiti wa mfumo wa ankara na shughuli 
zingine zinazohusiana na usimamiazi wa misitu kwa Wakala wa 
Misitu Tanzania (TFS). Shughuli hizo ni mauzo ya maeneo, mavuno, 
na utoaji vibali wa shughuli za misitu. Nilibaini mfumo kushindwa 
kutoa jumla ya vibali vilivyotolewa na jumla tozo zilizolipwa kwa 
kila aina kulingana na bei iliyobainishwa. Mfumo hukadiria kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT) pungufu kwa kutojumlisha gharama 
zingine kabla ya kiwango cha VAT kujumuishwa. 
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Maoni yangu ni kwamba, hali hii ilisababishwa na usanidi usiofaa wa 
mfumo unaoacha baadhi ya taarifa ambazo zina umuhimu mkubwa 
wa kifedha, hivyo kusababisha upotevu wa mapato ya Serikali. 

Napendekeza kwa uongozi wa TFS kushughulikia upungufu wote 
kama nilivyobainisha wakati wa ukaguzi. 

5.3.4 Ukosefu wa Dirisha la Kuripoti Wakiukaji wa Taratibu kwenye 
Mfumo 

Mfumo wa M-kilimo hauna kipengele cha kuripoti shughuli zozote za 
ulaghai na udanganyifu kutoka kwa muuzaji au mnunuzi. 

Kukosekana kwa kipengele cha kutoa taarifa za matapeli kunaweza 
kusababisha kukosa taarifa za udanganyifu baina ya wauzaji na 
wanunuzi wakati biashara ya bidhaa za kilimo. 

Napendekeza Wizara ya Kilimo kuanzisha kipengele cha kuripoti 
kwa wauzaji na wanunuzi wasio waaminifu ili kuongeza uwazi 
katika soko la kilimo. 
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SURA YA SITA 

UFANISI WA MFUMO WA KIELETRONIKI WA MALIPO 
SERIKALINI 

6.0 Utangulizi 

Mfumo wa Kielektroniki wa Malipo ya Serikali ( GePG ) ni mfumo wa 
kati unaowezesha malipo ya huduma zinazotolewa na mashirika ya 
serikali kwa umma. 

Mfumo huu unaunganishwa na mifumo ya utozaji bili ya vyombo vya 
serikali kwa ajili ya kuomba na kutoa namba ya malipo. Pia, 
umeunganishwa na Watoa Huduma mbalimbali za Malipo (PSP), 
zikiwamo benki za biashara na watoa huduma za mtandao wa simu, 
ili kuwezesha malipo rahisi kupitia namba ya malipo. 

Tangu kuanzishwa kwake, GePG imeboresha makusanyo ya serikali, 
kuongeza mwonekano wa serikali kwenye mapato yaliyokusanywa, 
kupunguza gharama za jumla za ukusanyaji wa mapato, pamoja na 
kurahisisha malipo. 

Sura hii inawasilisha masuala yaliyobainika katika mapitio yangu ya 
ufanisi wa ukusanyaji wa mapato kupitia GePG. Ukaguzi wangu 
ulibaini yafuatayo: 

6.1 Kutokutumika kwa API kwa Ajili ya Kufuatilia Uhamishaji wa 
Mapato Yaliyokusanywa kwenda BOT 

Kifungu cha 1.1(i) cha taarifa ya mahitaji, maelezo ya kiufundi na 
mahitaji ya mtumiaji ya Mkataba Nambari ME/004/2019-
2020/HQ/NC/27 wa tarehe 19 Juni 2020 kati ya Wizara ya Fedha na 
Mipango (MoFP) na benki za biashara katika kuwezesha uunganishaji 
wa mabenki katika mfumo wa GePG kinazitaka benki za biashara 
kuhamisha mapato yote ya Serikali kwenda Benki Kuu kila Jumatatu 
na kila mwisho wa mwezi kabla ya saa sita mchana. 

Pia, kwa mujibu wa Kifungu cha 5 cha Mkataba wa makubaliano ya 
Huduma kati ya Wizara ya Fedha na watoa huduma za kifedha (PSP) 
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kuhusu uhawilishaji mapato, Wizara ya Fedha ina wajibu wa 
kuthibitisha na Benki Kuu kuhusu uhamisho huo. 

Nilipitia taratibu za udhibiti za mfumo wa GePG ili kuthibitisha 
ufanisi wake na kuhakikisha uhamishaji kamili wa maduhuli 
yaliyokusanywa katika Benki za Biashara kwenda Benki Kuu. 
Nilibaini kutokuwapo kwa utaratibu wa kutambua kwa wakati 
mapato yaliyokusanywa ambayo hayakuhamishwa na benki za 
biashara kwenda Benki Kuu. Wizara ya Fedha na Mipango 
ilitengeneza programu wezeshi “Application Programming Interface 
(API)” ambayo inapokea miamala ya uhamishaji fedha kwenda Benki 
Kuu na kulinganisha na makusanyo kuthibitisha uhamisho kamili wa 
maduhuli. Hata hivyo, programu wezeshi haijaanza kutumika, hivyo 
wizara haiweza kutambua kwa wakati ukiukwaji wa taratibu wa 
uhamisho kamili wa maduhuli unaofanywa na benki za biashara. 

Niliarifiwa na Wizara ya Fedha na Mipango kwamba, kwa sasa, 
mfumo wa GePG unapokea taarifa ya uhamisho wa makusanyo 
kutoka katika programu wezeshi “Application Programming 
Interface (API)” ingawa imeonekana kutokuwa na ufanisi katika 
kufuatilia na kuthibitisha uhamisho kwenda Benki Kuu. Aidha, 
Wizara iliongeza kuwa wanakamilisha utayarishaji wa ripoti 
zitakazoonesha orodha ya benki za biashara na viwango vyake 
ambavyo havikuhamishwa. 

Hili limetokana na kutokuwapo kwa zana za kiotomatiki za kuripoti 
kiasi kilichokusanywa ambacho hakijahamishwa kwenda kwenye 
akaunti za makusanyo za Benki Kuu. Hivyo, kuna hatari ya matumizi 
mabaya ya mapato ambayo hayajatumwa ikiwa yatakaa kwa muda 
mrefu katika benki za biashara bila kuhamishiwa Benki Kuu. 

Ninapendekeza Wizara ya Fedha na Mipango kuimarisha ufanisi 
wa API ya GePG na kuhakikisha inatumika ili kuhakikisha 
ufuatiliaji na uhakiki wa uhamishaji wa mapato kutoka benki za 
biashara kwenda BoT. 
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6.2 Kutokuwapo kwa Udhibiti wa Kuzuia Usitishaji wa Akaunti za 
Benki za Makusanyo zenye Bakaa ambayo Haijahamishwa kwenda 
BoT 

Utaratibu wa kusitisha akaunti ya benki ya makusanyo kutotumika 
kukusanya unahitaji watoa huduma (taasisi za serikali) wanaotaka 
kusitisha wawasiliane na MoFP ili kuisimamisha akaunti husika 
katika mfumo wa GePG, na MoFP kuitaarifu benki ya biashara 
kusitisha akaunti hiyo kuwa akaunti ya kukusanya mapato. 

Hata hivyo, niligundua kuwa mfumo wa GePG hauna udhibiti wa 
kuzuia usitishwaji wa matumizi kwa akaunti za mapato ambazo zina 
bakaa ambayo haijahamishiwa BoT, udhibiti ambao utahakikisha 
kutokusitishwa kwa akaunti za makusanyo zenye salio. Pindi akaunti 
ikisitishwa kuwa akaunti ya kukusanya mapato huondoa masharti na 
udhibiti unaohitajika wa akaunti ya makusanyo ya mapato. Masharti 
hayo ni: akaunti ya benki ya kukusanya mapato haipaswi kuruhusu 
utoaji wa amana moja kwa moja kutoka kwenye akunti husika na 
kutotozwa ada za huduma na uhamisho.  

Kuruhusu usitishwaji wa akaunti ya makusanyo ambayo ina salio 
kunaweza kusababisha salio lilipo kutumiwa vibaya na kuondoa 
uwezekano wa ufuatiliaji wa serikali wa akaunti husika.  

Ninapendekeza MoFP iimarishe taratibu za kusitisha akaunti za 
makusanyo katika mfumo wa GePG ili kujumuisha uthibitishaji 
wa kiotomatiki wa salio la akaunti kabla ya kusitisha akaunti. 

6.3 Ukosefu wa Udhibiti wa Kiotomatiki wa Kuzuia kutoa Fedha Moja 
kwa Moja Kutoka kwenye Akaunti za Benki za Kukusanya Mapato 

Kifungu cha 1.1(i) cha taarifa ya mahitaji, maelezo ya kiufundi na 
mahitaji ya mtumiaji ya mkataba nambari ME/004/2019-
2020/HQ/NC/27 wa tarehe 19 Juni 2020 kati ya Wizara ya Fedha na 
Mipango (MoFP) na benki za biashara katika kuwezesha ujumuishaji 
kupitia GePG kinazihitaji benki za biashara kutoruhusu utolewaji wa 
fedha katika Akaunti za makusanyo isipokuwa kwa uhamisho wa 
fedha kwenda Benki Kuu ya Tanzania. 
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Aidha, uchambuzi wangu wa taarifa za benki za akaunti za 
makusanyo ya mapato ulibaini kuwa benki za biashara hazina 
udhibiti wa kiotomatiki wa kuzuia kutoa fedha kwenye akaunti za 
makusanyo. Kutoa fedha za matumizi kutoka katika akaunti ya 
makusanyo ni kinyume cha maelekezo ya Wizara ya Fedha na 
Mipango. Taasisi za umma zinazohitaji kutoa fedha kwenye akaunti 
za makusanyo zinapaswa kuhamisha fedha hizo kwenda akaunti 
yake ya makusanyo BoT ndipo ihamishe tena kutoka akaunti ya BoT 
kwenda akaunti ya matumizi. Nilipouliza, uongozi wa taasisi husika 
ulinieleza kuwa benki za biashara zimekuwa zikitoa fedha kimakosa 
kutoka kwenye akaunti za makusanyo badala ya akaunti za 
matumizi. 

Benki za biashara kuruhusu utoaji fedha kwenye akaunti za 
makusanyo ni kinyume na utaratibu. Pia, kunasababisha ufuatiliaji 
wa serikali wa mapato na matumizi ya taasisi za umma kuwa 
mgumu.  

Ninapendekeza Wizara ya Fedha na Mipango ihakikishe benki za 
biashara zinaimarisha udhibiti katika kuzuia utoaji wa fedha 
kutoka kwenye akaunti za makusanyo. 

6.4 Ukosefu wa Utaratibu Madhubuti wa Kugundua Tozo za Huduma 
Zisizoidhinishwa kwa Akaunti za Makusanyo. 

Kifungu cha 4.0 cha taarifa ya mahitaji, maelezo ya kiufundi, na 
mahitaji ya mtumiaji ya mkataba ME/004/2019-2020/HQ/NC/27 ya 
tarehe 19 Juni 2020 kati ya Wizara ya MoFP na Benki za Biashara 
kuhusu kuwezesha ujumuishaji kupitia GePG kwa Wizara ya Fedha 
na Mipango kinahitaji benki za biashara kutotoza ada za miamala 
kwa kutuma fedha kwa Benki Kuu ya Tanzania na ada za huduma za 
akaunti kwa akaunti za mapato. 

Kinyume na matakwa haya, ilibainika kuwa Wizara ya Fedha na 
taasisi za umma hazina utaratibu madhubuti wa kugundua tozo 
katika akaunti za makusanyo ili kubaini ukiukwaji wa makubaliano 
wa benki za biashara. 
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Ninapendekeza MoFP kuimarisha mfumo wa usuluhishi (GePG 
reconciliation tool) ili kuwezesha taasisi za umma kutambua kwa 
urahisi tozo za mabenki ya biashara katika akunti za makusanyo. 

6.5  Kutofautiana kwa Kiasi cha Bili Kati ya Mifumo ya Ankara na 
Mfumo wa GEPG 

Kifungu cha 4.2 (7) (2) cha Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi 
wa Njia ya Malipo ya Serikali (2018) kinawataka watoa huduma 
kufanya usuluhishi wa miamala ya kila siku kati ya malipo ya GePG 
na miamala ya benki na miamala ya mfumo wa bili na miamala ya 
benki. 

Nilipitia mifumo ya bili ya DUWASA (mfumo wa usimamizi wa bili 
[SBM]), Wizara ya Maji (mfumo jumuishi wa maji), Wizara ya Ardhi 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi (mifumo ya usimamizi wa taarifa 
za ardhi [MOLIS na ILMIS]), Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania 
(MNRT Portal), PORALG (mfumo wa kukusanya mapato ya serikali za 
mitaa [LGRCIS]), Idara ya Uhamiaji (mfumo wa kieletroniki wa 
uhamiaji), Hospitali ya Amana (mfumo wa kielektroniki wa 
kusimamia hospitali [e-HMS]).  

Ukaguzi wangu ulibainisha yafuatayo: 

(i) Miamala ya bili 12,186 kuanzia Julai 2019 hadi Mei 2021 katika 
DUWASA ilikuwa na kiasi tofauti kati ya mfumo wa SBM na mfumo 
wa GePG. Miamala 46 kati ya 12,186 ilikuwa na kiasi kikubwa zaidi 
ya miamala linganifu kwenye mfumo wa GePG kwa i 1,476,905.54, 
na miamala 12,140 iliyobaki ilikuwa na kiasi kidogo kuliko miamala 
linganifu kwenye mfumo wa GePG kwa shilingi 93,615,161.01. 

(ii) Miamala 23 ya malipo katika mfumo wa MNRT ilirekodi shilingi 
77,139,490, wakati kiasi cha miamala kama hiyo katika mfumo wa 
GePG kilikuwa shilingi 17,298,050. Pia, miamala sita ya malipo 
katika mfumo wa MNRT ilirekodi dola za Marekani 1,996, huku 
miamala kama hiyo katika mfumo wa GePG ilikuwa ni dola za 
Marekani 119,588. Ninahusisha udhaifu huo na kushindwa kwa 
mfumo wa MNRT kuhusianisha miamala ya malipo na mfumo wa 
GePG kwa usahihi. 
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(iii) Halmashauri tano (Halmashauri ya Jiji la Arusha, Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma, Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni, Halmashauri 
ya Manispaa ya Ilala, na Halmashauri ya Manispaa ya Temeke) 
zilikuwa na miamala 225 ya malipo ya mapato kwenye mfumo wa 
LGRCIS, lakini nambari za udhibiti (Control number) za malipo 
husika zilikuwa zimeisha muda wake katika GePG, hivyo 
kusababisha upotevu wa mapato ya shilingi 115,260,564.00. Aidha, 
miamala mitano ya malipo katika mfumo wa LGRCIS yenye thamani 
ya  shilingi 1,473,648.00 ilitumia nambari za udhibiti zilizositishwa 
kwa mujibu wa taarifa za  mfumo wa GePG, na kusababisha upotevu 
wa mapato. Vilevile, miamala 186 katika mfumo wa LGRCIS yenye 
thamani ya shilingi 89,781,924.00 ilikuwa na namba za udhibiti 
ambazo bado hazijalipwa katika mfumo wa GePG, na kusababisha 
upotevu wa mapato. 

(iv) Miamala 39,604 ilikuwa na kiasi tofauti cha bili kati ya mfumo wa 
e-HMS na GePG. Miamala 2,577 kati ya 39,604 ilikuwa na kiasi 
kikubwa cha bili katika mfumo wa e-HMS kuliko kiasi cha miamala 
linganifu kwenye mfumo wa GePG kwa shilingi 443,751,065.00. 
Miamala ya bili 37,027 iliyobaki katika mfumo wa e-HMS ilikuwa 
pungufu kuliko miamala kama hiyo kwenye mfumo wa GePG kwa 
shilingi 407,671,895.00. 

(v) Malipo 89 ya maombi ya pasi ya kusafiri katika mfumo wa 
kieletroniki wa uhamiaji hayakuwamo katika mfumo wa GEPG (kwa 
makao makuu ya uhamiaji na ofisi kuu ya Zanzibar). Pia nilibaini 
miamala mitano ya malipo ya pasi ya kusafiria katika mfumo wa 
kieletroniki wa uhamiaji yenye nambari za udhibiti ambazo hazipo 
katika mfumo wa GePG. 

(vi) Ulinganisho wa miamala ya malipo ya mapato kati ya mfumo wa 
LGRCIS dhidi ya miamala inayolingana katika mfumo wa GePG 
ulibaini tofauti katika kiasi cha malipo ya miamala kati ya mifumo 
hii miwili. Nilibaini kuwa kwa miamala hiyohiyo ya malipo, kiasi 
kilichorekodiwa katika LGRCIS ni kikubwa au kidogo kuliko kiasi 
kilichorekodiwa katika GePG. Hali hii imesababisha upotevu wa 
mapato ya Shlinigi 20,599,000.00 kwa Halmashauri ya Jiji la Arusha, 
hasara ya shilingi 9,226,300.00 na uzidishwaji mapato yaliyopaswa 
kuripotiwa kwenye vitabu vya hesabu kwa shilingi 7,627,500.00 
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katika Halmashauri ya Jiji la Dodoma, na hasara ya shilingi 
3,135,700.00 katika Manispaa ya Ilala. 

(vii) Miamala 264 kwenye mfumo wa MOLIS yenye kiasi tofauti cha 
malipo kilichorekodiwa ikilinganishwa na malipo ya miamala husika 
kwenye mfumo wa GePG. MOLIS ilirekodi jumla ya shilingi 
71,451,796, wakati GePG ilirekodi shilingi 97,529,629 kwa miamala 
husika. Pia, miamala 1,154 ya malipo katika ILMIS ilirekodi shilingi 
1,301,790,250, wakati GePG ilirekodi shilingi 589,123,551.19. 
Wakati wa ukaguzi, Wizara ilinieleza kuwa tofauti hizo 
zilisababishwa na kuchanganya malipo ya awali ambayo yalilipwa 
kwa njia ya risiti za mikono na malipo mengine ambayo yalilipwa 
kupitia namba za udhibiti kupitia mfumo wa GePG. 

Miamala ambayo haijasuluhishwa kati ya mifumo ya bili na mfumo 
wa GePG husababisha wateja kutozwa pungufu au kupita kiasi kwa 
huduma wanazopewa na taasisi za Umma. Pia, husababisha 
kukosekana kwa usahihi wa taarifa za mapato. 

Ninatoa mapendekezo yafuatayo: 

(a) Uongozi wa DUWASA kukagua miamala iliyobainishwa na 
kurekebisha historia ya malipo ya wateja husika katika mfumo 
wa MAJI-IS. 

(b) Usimamizi wa TFS kufanya upatanisho wa kila siku kati ya mfumo 
wa MNRT na GePG, na mfumo wa MNRT na benki kwa mujibu wa 
Mfumo wa Usimamizi wa GePG. 

(c) Menejimenti ya Wizara ya Maliasili na Utalii kuimarisha mfumo 
wa MNRT ili kuhakikisha kunakuwa na muunganiko mzuri na 
GePG, hatimaye malipo yasawazishwe kwa usahihi kati ya 
mifumo. 

(d) Menejimenti ya Ofisi ya Rais TAMISEMI kusahihisha madeni ya 
wateja ambayo yalilipwa bila malipo ya benki, kuimarisha 
udhibiti wa utendaji kazi wa ofisi ya nyuma kwa kuanzisha kibali 
cha malipo na kuziagiza Mamlaka za Serikali za Mitaa kufanya 
ukaguzi wa mara kwa mara miamala iliyokwamuliwa ili 
kujiridhisha usahihi wa miamala hiyo. 
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(e) Uongozi wa Hospitali ya Amana kutathmini udhibiti wa 
ujumuishaji wa e-HMS na GePG; kuhakikisha tofauti ya kiasi cha 
bili imerekebishwa; na kutekeleza upatanishi wa miamala 
kiotomatiki kati ya e-HMS na GePG. 

(f) Usimamizi wa Idara ya Huduma za Uhamiaji kuimarisha mfumo 
wa uhamiaji mtandaoni ili kuhakikisha kwamba hakuna huduma 
inayopaswa kutolewa bila malipo. 

(g) Menejimenti ya Ofisi ya Rais TAMISEMI  kuziagiza Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuweka leja upya ili kurekebisha madeni na 
kuweka utaratibu wa kuhakikisha ugunduzi wa tofauti ya kiasi 
cha malipo kati ya LGRCIS na GePG na kuhakikisha leja 
inachapishwa kwa wakati. 

(h) Wizara ya Ardhi,Nyumba, na Maendeleo ya Makazi kukagua 
malipo yaliyorekodiwa na hitilafu katika mifumo ya usimamizi wa 
ardhi; kurekebisha madeni ya wateja husika ipasavyo; na 
kutenganisha kurekodi za malipo yaliyofanywa kupitia risiti za 
mikono na malipo yaliyofanywa kupitia nambari za udhibiti. 

6.6 Muunganisho Usiofanisi Kati ya Mifumo ya Ukusanyaji Mapato na 
GePG 

Kifungu cha 3.6 (b) cha mfumo wa usimamizi wa GePG kinawahitaji 
watoa huduma (vyombo vya serikali) kuwa na mfumo wa utozaji wa 
kikompyuta ulioundwa ipasavyo kulingana na huduma na bei za 
huduma mbalimbali. Pia, kinawataka kuhakikisha kuwa muunganiko 
kati ya mfumo wa utozaji na GePG uko salama dhidi ya hitilafu, 
ulaghai au hujuma. 

Nilipitia Mfumo wa Mapato ya TRA (RGS) na Mfumo wa Usimamizi 
wa Biashara ya Usafirishaji wa TASAC (SBMS) ili kutathmini ufanisi 
wa ujumuishaji kati ya mifumo hii na GePG. Nilibaini yafuatayo: 

(i) Miamala 232 katika Mfumo wa Revenue Gateway System (RGS) 
ilikuwa na hali ya kulipwa katika GePG, lakini hali yake 
haikuhuishwa katika RGS. 
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(ii) Bili 7 katika SBMS ziliripotiwa kulipwa kikamilifu, wakati hesabu ya 
ukaguzi ilibainisha kuwa wateja walilipa chini ya kiasi kilichodaiwa, 
na kuacha salio ambalo halijalipwa. Katika uchunguzi, niligundua 
kuwa mteja anapolipa bili husika na GePG ikachelewa kutoa 
mrejesho wa malipo kwa SBMS, kwa malipo ambayo hayakufanyika 
ndani ya siku 20 za mwezi unaofuata katika SBMS, bili huongezwa 
na wahasibu, ambapo riba na kamisheni huongezwa kwenye ankara 
ya awali. Hatimaye, jumla ya kiasi cha ankara katika SBMS 
hutofautiana na kiasi kilicholipwa na mteja kwa sababu ya riba na 
kamisheni za ziada. Hivyo BMS inapaswa kuwa na utaratibu wa 
kuhakiki malipo kutoka kwa GePG kabla ya kuruhusu kuongezwa kwa 
riba na kamisheni kutokana na kucheleweshwa kwa malipo. 

Makosa haya yanaweza kusababisha mambo yafuatayo: kuwapo kwa 
taarifa zisizo sahihi za mapato, usumbufu kwa walipakodi, 
kucheleweshwa kwa utoaji wa huduma kwa walipakodi na 
wananchi, pamoja na malipo ya ziada kwa wateja. 

Ninapendekeza kwamba Mamlaka ya Mapato (TRA) iimarishe 
muunganisho kati mifumo wa RGS na GePG na kwa upande 
mwingine Wakala wa  Meli (TASAC) iimarishe muunganisho kati 
ya mifumo yao ya SBMS na GePG ili kupata ufanisi na kutoa taarifa 
thabiti. 

6.7 Mapato Yanayokusanywa Pasipo Kutumia Mfumo wa Kielektroniki 
wa Malipo ya Serikali ( GePG) 

Kifungu cha 44-6A (1) na 44(2) cha Sheria ya Fedha za Umma, Sura 
ya 348 ya mwaka 2001 (kama ilivyorekebishwa na Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2017) kinahitaji 
fedha zote za serikali zikusanywe kupitia mfumo wa kielektroniki 
wa malipo ya serikali ( GePG)mfumo wa kielektroniki wa malipo ya 
serikali ( GePG). 

Ukaguzi wangu wa utiifu wa taasisi za serikali na matakwa ya sheria 
ulibainisha masuala yafuatayo: 

(i) ATCL haijaunganisha mfumo wake wa kutuma bili na mapato na 
GePG. Kampuni ina akaunti mbili za benki za kukusanya mapato 
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ambazo hazijaunganishwa na GePG, moja ni ya shilingi na moja ya 
dola za Marekani. 

(ii) MUHAS hupokea malipo kama vile ada za wanufaika wa mkopo 
kutoka HESLB. Malipo hayo hupokelewa moja kwa moja kupitia 
akaunti maalum ya benki katika benki ya biashara na kuzalisha 
nambari ya udhibiti baadaye kwa ajili ya kuhamisha kiasi 
kilicholipwa kwenye akaunti ya benki ya kukusanya mapato. 

(iii) Kuanzia tarehe 1 Machi 2019 hadi tarehe 22 Januari 2021, CBE 
ilikusanya shilingi 6,136,508,828 kupitia akaunti nne za benki za 
makusanyo ya mapato ambazo hazijabainishwa. Mapato haya 
yalikusanywa nje ya GePG 

(iv) Mashirika 33 ya Serikali hayakuwa yamejiunga na GePG kama 
inavyotakiwa na Sheria ya Fedha ya Umma. Mashirika haya 
yanaendelea kukusanya mapato kwa msingi wa fedha taslimu, 
jambo ambalo linakabiliwa na hatari za ulaghai na zinaweza 
kusababisha upotevu wa mapato. Rejea Kiambatisho Na. 3. Aidha, 
nilibaini vituo vya afya 135 vilivyo chini ya idara ya huduma ya 
magereza ambavyo havijaunganishwa na GePG. 

Ukusanyaji wa mapato nje ya mfumo wa GepG unazuia serikali 
kujua mapato yaliyokusanywa na unaweza kusababisha matumizi ya 
makusanyo kwa njia ya udanganyifu. Zaidi ya hayo, utaratibu huu 
unanyima faida zinazotokana na taasisi kukusanya mapato kupitia 
mfumo wa GePG , hivyo basi kusababisha kuongezeka kwa gharama 
za ukusanyaji kama malipo ya miamala na ada za uendeshaji wa 
akaunti. 

Kufuatia upungufu uliodokezwa, ninapendekeza yafuatayo: 

(a) ATCL kuzingatia maagizo ya Serikali na kuwasiliana na Wizara ya 
Fedha na Mipango kutatua changamoto zilizoikwamisha kampuni 
hiyo kujiunga na GePG. 

(b) MUHAS inatekeleza utengenezaji wa ankara kwa HESLB katika 
mfumo wa SARIS ili kuhakikisha malipo ya moja kwa moja kwenye 
akaunti ya benki ya kukusanya mapato kwa kutumia namba ya 
udhibiti badala ya akaunti ya kati ya benki. 
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(c) CBE kuchunguza salio lililobaki katika akaunti za makusanyo ili 
kuthibitisha kuwapo kwa fedha na matumizi yake. 

(d) MOFP ichukue hatua za kinidhamu kwa maafisa masuuli wa 
taasisi 33 zilizotambuliwa na kuhakikisha kwamba wanajiunga na 
GePG mara moja. Wizara pia inapaswa kupanga na idara ya 
huduma za magereza kuunganisha vituo vyake vya afya na GePG. 

6.8 Matumizi ya “GePG Generic Portal” katika Kuandaa Bili 

Kifungu cha 4.2.3 cha Mfumo wa Usimamizi wa GePG huruhusu 
taasisi (watoa huduma) ambazo hazina mfumo wa utozaji kujiunga 
na GePG na kutumia moduli ya bili iliyopachikwa ndani ya GePG 
kama suluhu la muda mfupi huku ikitafuta suluhu la kudumu la 
utozaji bili kwa kutengeza mifumo ya bili kwa taasisi husika. 

Nilikagua matumizi ya mfumo wa  GePG katika mchakato wa ulipaji 
bili kwa baadhi ya watoa huduma na nikabaini yafuatayo: 

(i) TAA hukusanya ada za maegesho kupitia keshia au Mfumo wa Kulipa 
Kiotomatiki (APS), ambao haujaunganishwa na GePG. Keshia 
hutengeneza z-ripoti iliyo na jumla ya tiketi zilizotolewa na kiasi 
kilichokusanywa kila mwisho wa zamu. Baadaye, mtunza fedha 
hukabidhi kiasi kilichokusanywa pamoja na z-ripoti husika kwa 
msimamizi. Msimamizi huomba namba ya malipo kutoka kwa idara 
ya fedha inayotolewa kutoka kwa GePG Generic Portal kwa ajili ya 
kuweka mapato ya benki. 

(ii) Wizara ya Afya hutumia moduli ya bili ya mfumo wa GePG kwa 
usajili na uthibitishaji wa vituo vya afya, licha ya kuwa na Mfumo 
wa Usajili wa Vituo vya Afya (HRFS) unaounganishwa na injini ya 
GEPG. 

(iii) NCCA hutumia GePG generic portal kulipia na kukusanya mapato 
yasiyo ya utalii ambayo ni: mapato ya umeme, mapato ya kodi ya 
nyumba, mapato ya kukodisha kutokana na uwekezaji, makosa ya 
pamoja na faini, risiti za ziada, mapato ya minara, na uuzaji wa 
mahindi. Mhasibu wa mapato huamua kiasi cha bili wakati wa 
kuunda nambari ya udhibiti. Pia, hakuna maelezo ya marejeleo ya 
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kufuatilia bili zinazozalishwa katika ‘GePG Generic Portal’ na 
Mfumo wa Uhasibu wa Mamlaka. 

(iv) Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania (GBT) inatumia GePG 
Generic Portal kwa ushuru wa mashine za bili licha ya kuwa na 
Maombi ya Leseni na Uchunguzi wa Michezo ya Kubahatisha (GLICA) 
kama mfumo wa bili. Kutumia GePG Generic Portal kunakabiliwa na 
makosa ya kibinadamu na ya kimakusudi, kwani mhasibu huamua 
kiasi cha bili wakati wa kuunda bili. 

(v) Wakala wa Vipimo (WMA) imeendelea kutumia GePG Generic Portal 
kwa takribani miaka minne sasa. 

Kutumia ‘GePG Generic Portal’ katika kuunda bili kunakumbwa na 
makosa ya kimakusudi au bila kukusudia kwa sababu msimamizi 
huamua kiasi cha kulipia wakati wa kutoa nambari ya malipo. 

Hii inaweza kuchangia upotevu wa mapato kutokana na udanganyifu 
na makosa ya kibinadamu. Pia, ni vigumu kufuatilia na kuthibitisha 
usahihi wa mapato yote yaliyokusanywa kutokana na kukosekana 
kwa taarifa za pamoja za marejeleo za kuhakiki na kusuluhisha 
miamala. 

Ninapendekeza yafuatayo: 

(a) Usimamizi wa TAA kuunganisha mfumo wa maegesho ya gari na 
GePG ili kuwezesha mfumo kuunda namba za malipo wenyewe 
wakati wa kutoa Z-ripoti. 

(b) Menejimenti ya Wizara ya Afya kutekeleza matumizi ya HFRS 
katika kuzalisha na kufuatilia bili zote zinazohusiana na usajili 
wa vituo vya afya na kuweka vikwazo kwa kutumia GePG generic 
Portal. 

(c) Menejimenti ya NCAA kuboresha mfumo wake wa Safari Portal ili 
kushughulikia uzalishaji wa bili kwa mapato yote yasiyo ya utalii 
na kutafuta suluhisho la muda ambalo litahakikisha kurejelea bili 
zinazozalishwa kati ya GePG generic Portal na Mfumo wa Uhasibu 
wa Mamlaka. 



 

110 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti/Tehama/2020/21    

 

(d) Menejimenti ya Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania 
kuboresha mfumo wa GLICA ili kuweza kutoa wenyewe ankara za 
tozo za mashine za sloti. 

(e) Menejimenti ya Wakala wa Vipimo (WMA) itengeneze mfumo 
wake wa utozaji ankara. 
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SURA YA SABA 

UWIANISHAJI WA MIFUMO YA TEHAMA 

7.0 Utangulizi 

Taasisi za umma zimekuwa zikinunua na kutengeneza mifumo kwa 
ajili ya kuongeza ufanisi wa kazi zao. Uwianishaji baina ya mifumo 
ndani na nje ya taasisi za umma huzuia upotevu wa rasilimali za 
serikali. Pia, uhakikisha uunganishwaji wa mifumo unaofaa na ulio 
bora. 

Ukaguzi wangu wa mifumo kwenye taasisi za umma ulibaini kuwapo 
kwa uunganishwaji wa mifumo usiokidhi, pamoja na kuwapo kwa 
mifumo rudufu na inayofanya kazi zinazofanana kama 
inavyofafanuliwa hapa chini: 

7.1 Uunganishwaji Mifumo Usiokidhi 

7.1.1 Uunganishwaji Usiojitosheleza Baina ya Mifumo Mtambuka ya 
Kitaifa 

Tathmini yangu ililenga mifumo mtambuka inayotumiwa na taasisi 
nyingi za serikali. Mifumo hiyo ni pamoja na: Mfumo wa Uhasibu 
Serikalini (MUSE), Mfumo wa Ununuzi Tanzania (TANEPS), Mfumo wa 
Taarifa za Usimamizi wa Rasilimali Watu na mishahara (HCMIS), 
Mfumo wa usimamizi wa bajeti (PlanRep), na Mfumo wa Taarifa wa 
Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMIS). 

Nilibaini kuwa TANEPS haijaunganishwa na MUSE ambayo ni chanzo 
cha taarifa za miamala ya malipo kwa wazabuni, wakati TaNEPS 
ikiwa ni chanzo cha taarifa za wazabuni zikijumuisha gharama ya 
mkataba. Kwa hiyo, MUSE inahitaji taarifa ya gharama ya mkataba 
kutoka TANEPS ili kuhakikisha usahihi wa taarifa kwenye mfumo. 
Zaidi ya hayo, TaNEPS haijaunganishwa na PlanRep ili kuhakikisha 
kandarasi zinatolewa kwa wazabuni kwa mujibu wa bajeti 
zilizoidhinishwa na zilizo kwenye mipango ya manunuzi. 
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Vilevile, MUSE haikuwa imeunganishwa na HCMIS ili kupata taarifa 
muhimu za wafanyakazi kama vile namba ya utambulisha ya 
mshahara ili kushughulikia mafao ya mfanyakazi. Aidha, MUSE 
haikuwa imeunganishwa na GAMIS kwa kuhuhisha miamala 
inayohusiana na mali za Serikali. 

Kutokuwapo kwa uunganishwaji wa mifumo husababisha uchakataji 
wa taarifa nje ya mfumo ambao husababisha makosa katika kuripoti 
na kutekeleza matakwa ya taarifa za fedha. 

Ninapendekeza Wizara ya Fedha na Mipango pamoja na Ofisi ya 
Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
ziunganishe mifumo mikuu ya MUSE, TANEPS, HCMIS na GAMIS ili 
kuboresha ufanisi. 

7.1.2 Uunganishwaji Usiojitosheleza Baina ya Mifumo ya Kitaasisi 

Mapitio yangu ya uunganishwaji wa mifumo katika ngazi ya taasisi 
yalihusu taasisi kadhaa zikiwemo, OR-TAMISEMI, Bodi ya Mikopo, 
TANESCO, na NHIF. 

(i)Tathmini ya Ofisi ya Rais TAMISEMI 

Nilipitia Mfumo wa Serikali ya Tanzania wa Usimamizi wa Taarifa za 
Hospitali (GOTHOMIS) ambao unatumiwa na vituo vya afya vya 
serikali za mitaa kusimamia shughuli zake kama vile kurekodi taarifa 
za mgonjwa, kumbukumbu za dawa na vifaa vya matibabu, na 
kusimamia ankara na malipo. 

Mapitio yangu yalibaini kutokuwapo kwa uunganishwaji wa kutosha 
baina ya GOTHOMIS na mfumo wa GePG wa ukusanyaji wa malipo 
ya Serikali, ambapo kati ya vituo 921 vya afya vya serikali za mitaa, 
vituo vinane pekee ndivyo vilikuwa vimeunganishwa. Matokeo yake, 
malipo yanakusanywa na wahasibu nje ya mfumo. 

Pia, hakukuwa na uunganishaji wa kutosha kati ya GOTHOMIS na 
mfumo wa wanachama wa NHIF kwa ajili ya uhakiki wa wanachama 
moja kwa moja, ambapo ni vituo vinane tu kati ya 921 vya afya vya 
serikali za mitaa vilivyounganishwa. Matokeo yake, uhakiki 
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unafanywa na afisa kwa kuingiza taarifa za kadi ya mwanachama 
kwenye tovuti ya uthibitishaji. 

Uunganishwaji usiojitosheleza kati ya GoTHOMIS, NHIF, na GePG 
unaweza kusababisha upotevu wa mapato kutokana na: (i) malipo 
kupokelewa na wahasibu nje ya mfumo, na (ii) kutoa huduma kwa 
wasio wanachama wa NHIF. 

(ii)Tathmini ya Bodi ya Mikopo (HESLB) 

Pia, nilipitia Mfumo unaotumiwa na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu (HESLB) kwa ajili ya usimamizi na utoaji wa mikopo 
ya wanafunzi (LMS). Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mfumo wa LMS 
haukuunganishwa na mifumo ya NIDA, RITA, ZCSRA, na taasisi za 
elimu ya juu ili kuthibitisha na kuhakiki moja kwa moja hati 
zilizowasilishwa, badala ya uhakiki wa sasa wa nje ya mfumo. Hii 
inaweza kusababisha vyeti batili kutotambuliwa, hivyo kutoa 
mikopo kwa waombaji wasiostahili. 

(iii)Tathmini ya TANESCO 

Tathmini yangu ya muunganisho wa mifumo inayotumiwa na 
TANESCO, ambayo ni pamoja na mfumo wa Usimamizi wa Utoaji 
Huduma (SDM), mfumo wa iScala, TanGePG, mfumo wa LUKU, na 
Mfumo wa Usimamizi wa Fomu za Kampuni (CoyForms), ilibaini 
yafuatayo. 

Nilibaini kuwa mfumo wa SDM unaosimamia utoaji wa huduma, 
kama vile uchakataji wa maombi ya huduma ya kuunganishiwa 
umeme na usimamizi wa vifaa, haukuunganishwa na mfumo wa 
TanGePG. Hivyo, namba zinazotambulisha ombi la huduma au mradi 
husika na kiasi anachotakiwa kulipia huduma husika kutoka SDM 
huingizwa kwenye TanGePG kwa mikono ili kutoa ankara na namba 
ya malipo kwa malipo husika. Bila muunganisho huu, ni vigumu kuwa 
na taarifa zinazoshabihiana kati ya SDM na TanGePG. Kutokana na 
sampuli yangu, michanganuo 47 ya malipo ya huduma toka SDM 
ilikuwa na kiasi kikubwa zaidi cha ankara ikilinganishwa na ankara 
za TanGePG kwa shilingi 1,036,279,470.46. Pia, michanganuo 31 
ilikuwa na kiasi kidogo cha ankara ikilinganishwa na ankara za 
TanGePG kwa shilingi 9,934,823.43. 
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Vilevile, mfumo wa iScala wa usimamizi wa fedha na hesabu 
haukuunganishwa na SDM. Kwa hiyo, taarifa za maombi ya huduma 
ya kuunganishiwa umeme kutoka SDM huingizwa kwa mkono kwenye 
mfumo wa iScala ili kuzalisha namba zinazotambulisha ombi la 
huduma au mradi husika. Vilevile, namba inayotambulisha ombi la 
huduma au mradi husika inayozalishwa toka iScala inahuishwa kwa 
mikono katika mchanganuo wa malipo ya huduma husika kwenye 
SDM. Kukosekana kwa muunganisho wa mifumo hii kunaweza 
kusababisha tofauti ya taarifa kati ya iScala na SDM. Pia, huweza 
kusababisha makosa ya kibinadamu. Kwa mfano, ukaguzi wangu 
ulibaini michanganuo miwili ya malipo toka SDM ambayo haikuwa 
na namba zinazotambulisha ombi la huduma au mradi husika, kama 
inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na. 13. 

Jedwali Na. 13: Michanganuo isiyokua na namba ya ombi la kazi 
Kitambulisho  
cha ombi 

Jumla ya 
Gharama 
(Sh) 

Tarehe ya 
Kutengenezwa 

Nambari ya  
Ombi la Kazi 

521021-05152 27,000 6/8/2021  0 
521021-00408 320,960 1/26/2021  0 

Chanzo: Mchanganuo kutoka mfumo wa SDM 

Zaidi ya hayo, mfumo wa CoyForm wa kutoa vifaa vya huduma ya 
uunganishwaji wa umeme haukuunganishwa na mfumo wa iScala. 
Hivyo, idadi ya vifaa vya huduma ya uunganishwaji wa umeme 
vinavyotolewa kutoka Coyform huingizwa kwa mikono kwenye 
mfumo wa iScala ili kuhuisha idadi. Vilevile, wakati wa ulinganishi 
wa idadi ya vifaa unaofanyika mwishoni mwa kila mwaka kati ya 
hesabu ya vitu halisi na hesabu toka mfumo wa iScala, idadi ya vifaa 
vilivyobaki na kuhuishwa kwenye mfumo wa iScala iliwekwa kwa 
mikono kwenye mfumo wa CoyForm ili kuhuisha idadi ya vifaa vya 
kuanzia. Hii huleta makosa katika ripoti za hesabu na fedha na 
husababisha ugumu katika ulinganashaji wa idadi ya vifaa kati ya 
iScala na CoyForm. 

Zaidi ya hayo, SDM haikuunganishwa na mfumo wa LUKU. Hii 
husababisha taarifa za huduma za uunganishwaji wa umeme za 
wateja kutoka SDM ziwe zinaingizwa kwa mkono kwenye mfumo wa 
LUKU kwa ajili ya kuwezesha ununuzi wa umeme. Uingizwaji wa 
taarifa kwa mkono kwenye mifumo husababisha makosa ya 
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kibinadamu ambayo huathiri ukamilifu na uwiano wa taarifa kati ya 
mifumo hiyo. 

(iv) Tathmini ya Mfuko wa Bima ya Afya (NHIF) 

Ukaguzi wangu wa mifumo ya fedha na uhasibu inayotumiwa na 
NHIF, ambayo ni pamoja na Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa 
Madai (CMIS) na Mfumo wa Kusimamia Rasilimali (ERMS), niligundua 
kuwa CMIS na ERMS haikuunganishwa. Kwa hivyo, madai 
yaliyoidhinishwa kutoka kwa CMIS yanaingizwa kwenye ERMS kwa 
mkono ili kulipa madai ya watoa huduma za afya husika. 

Vilevile, ERMS haikuwa imeunganishwa na mfumo wa benki. Kwa 
hivyo, ankara ya malipo yaliyoidhinishwa kutoka kwa ERMS 
yanaingizwa kwa mikono kwenye mifumo ya benki ya mteja husika 
ili kukamilisha mchakato wa malipo. 

Ukosefu wa miunganisho hii husababisha ugumu wa uhakiki wa 
madai yaliyolipwa kutokana na ugumu wa kufuatilia na kuoanisha 
madai yaliyoidhinishwa na malipo yaliyoidhinishwa kwenye taarifa 
ya benki.  

Ninapendekeza kuwa Ofisi ya Rais TAMISEMI, Bodi ya Mikopo, 
TANESCO, na NHIF watekeleze uunganishwaji baina ya mifumo ili 
kuboresha ufanisi. 

7.1.3 Kutothibitishwa kwa Taarifa za Utambulisho Binafsi na za 
Mlipakodi Katika Tovuti ya Taifa ya Biashara Tanzania (TNBP) 

Ukaguzi wangu wa mfumo wa Taifa wa Biashara (TNBP) unaotumiwa 
na BRELA kwa ajili ya maombi na kutoa leseni ya biashara daraja A, 
ulibaini kuwa mwombaji anatakiwa kujaza maelezo yake binafsi na 
namba ya utambulisho wa mlipa kodi (TIN) ili kuomba leseni hiyo. 
Hata hivyo, TNBP haikuunganishwa na mfumo wa NIDA na mfumo 
wa utambulisho wa mlipakodi wa TRA ili kuhakiki moja kwa moja 
usahihi wa taarifa zilizotolewa na mwombaji. 

Ni maoni yangu kwamba hii imesababishwa na kutozingatiwa kwa 
uunganishwaji wa mifumo wakati wa kukusanya mahitaji na kuunda 
mfumo. 
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Kutohakiki taarifa za mwombaji kunaweza kusababisha mtu mmoja 
kuwa na leseni nyingi za biashara, huku kila moja ikiwa na majina 
tofauti. Kutumia namba ya NIDA kutarahisisha kutambua kila leseni 
na mhusika wake. Zaidi ya hayo, kukosekana kwa uhakiki wa TIN 
kunaweza kusababisha usajili wa leseni ya biashara ambayo TIN 
yake si sahihi au haitambuliki na TRA. 

Ninapendekeza uongozi wa BRELA kuhakikisha kuwa mfumo wa 
leseni za biashara unaunganishwa na mfumo wa NIDA na mfumo 
wa TIN wa TRA. 

7.1.4 Matumizi ya Mifumo Isiyounganishwa katika Utoaji wa Leseni za 
Biashara za Kundi B 

Kifungu cha 9 (1) cha Sheria ya Fedha ya mwaka 2018 kinasema 
kutakuwa na daftari litakalowekwa na kila mamlaka inayotoa leseni 
katika ofisi yake kuu, ambalo litakuwa na taarifa za leseni ya 
biashara kama itakavyobainishwa kwenye kanuni. (2) Kila mamlaka 
inayotoa leseni itawasilisha kwa Waziri taarifa kuhusu utoaji wa 
leseni za biashara kwa muda kama utakavyobainishwa katika 
kanuni. (3) Daftari la leseni za biashara linaweza kufikiwa na mtu 
yeyote baada ya kulipa ada zilizowekwa. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa leseni za biashara zinatolewa na 
mifumo miwili, ambayo ni mfumo wa Taifa wa Biashara (TNBP) 
inayotumiwa na BRELA na Mfumo wa ukasanyaji mapato katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGRCIS) inayotumika katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kupitia Ofisi ya Rais-TAMISEMI. TNBP hutumika 
kutoa leseni za biashara za Kundi A, na LGRCIS hutumika kutoa 
leseni za Kundi B. 

Ilibainika kuwa BRELA ina jukumu la kuandaa vitabu vya leseni za 
biashara za Kundi B na kuzitoa kwa halmashauri husika kupitia 
taratibu za kawaida za manunuzi, ambapo ripoti zote za vitabu vya 
leseni za biashara vilivyotolewa vya leseni za Kundi B huchakatwa 
kwa mikono, na BRELA haina kumbukumbu za leseni zilizotolewa. 

Nina maoni kuwa udhaifu uliobainika unatokana na kukosekana kwa 
jitihada za uratibu katika kutekeleza uunganishwaji. 
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Mchakato wa sasa wa kutoa leseni za biashara kwa kutumia mifumo 
tofauti una athari zifuatazo: 

a) Biashara ya Kundi A inaweza kutolewa na leseni ya Kundi B kimakosa 
au kwa ulaghai; 

b) Kushindwa kuoanisha idadi ya biashara, sekta ya biashara, aina ya 
biashara kwa leseni zote za biashara zilizotolewa; na 

c) Kushindwa kufuatilia ufanisi wa utoaji wa leseni za biashara 
kulingana na kundi kwa kila biashara. 

Ninapendekeza yafuatayo kwa uongozi wa BRELA: 

(a) Kuwasiliana na Ofisi ya Rais TAMISEMI ili kutatua masuala ya 
uunganishwaji na kuhakikisha yanazingatiwa katika uundaji wa 
mfumo mpya. 

(b) Kuhakikisha kuwa kuna muunganiko kati ya mifumo yote 
inayohusika katika kutoa leseni za Biashara 

7.1.5 Kutounganishwa kwa GePG na MUSE kwenye Mfumo wa Mapitio 
wa NBS 

Tathmini ya mfumo wa mapitio unaotumiwa na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) kwa ajili ya uchakataji wa vibali vya maombi ya 
tafiti zilizofanyika katika Ofisi hiyo ulibaini kuwa haukuunganishwa 
na Mfumo wa Malipo ya Serikali (GePG) kwa ajili ya kuwezesha 
miamala ya malipo. Kutokana na hali hiyo, orodha ya waombaji 
waliofaulu kutoka katika mfumo wa mapitio wa NBS hupelekwa kwa 
mkono kwenye idara ya fedha kwa ajili ya mchakato wa malipo 
kupitia tovuti ya GePG. 

Vilevile, mfumo wa mapitio wa NBS haukuunganishwa na MUSE kwa 
ajili ya kusimamia michakato ya kihasibu. Matokeo yake, miamala 
yote ya kifedha kutoka kwenye mfumo wa mapitio wa NBS 
inahuishwa kwa mkono kwenye mfumo wa MUSE. 

Ni maoni yangu kuwa hii imesababishwa na ufuatiliaji na usimamizi 
duni katika kuhakikisha mifumo yote ya kujitegemea inaunganishwa 
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ili kupunguza michakato-kazi na dosari zinazotokana na uchakataji 
nje ya mifumo au uingizaji wa data kati ya mifumo. 

Kukosekana kwa muunganisho wa mifumo hii kunaweza kusababisha 
upotevu wa takwimu na kutokuwa na usahihi wa taarifa 
zinazotolewa na mifumo ya NBS, jambo ambalo linaweza kuathiri 
taarifa za fedha. Aidha, inaweza kusababisha wafanyakazi wasio 
waaminifu kutoa vibali batili. 

Ninapendekeza uongozi wa NBS uhakikishe kuunganishwa kwa 
mifumo mitatu kwa wakati (wa Mapitio wa NBS, MUSE na GePG) 
ili kuongeza ukamilifu wa data za ankara na kupunguza dosari 
zinazotokana na uchakataji wa maombi kwa mkono kwenye 
GePG. 

7.2 Kuwapo kwa Mifumo Rudufu na Iliyogawanyika  

Tathmini yangu ya kiwango cha uwianishaji wa mifumo katika taasisi 
za umma ilibaini kuwapo kwa mifumo iliyogawanyika na rudufu 
kama inavyoelezwa hapa chini: 

7.2.1 Mifumo Iliyogawanyika 

Nilipitia orodha ya mifumo ya Wizara ya Kilimo, Wizara ya Elimu 
Sayansi na Teknolojia, na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto. Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Wizara 
zilinunua na kutengeneza mifumo kadhaa ili kuboresha shughuli zao 
mbalimbali. Hata hivyo, baadhi ya mifumo hufanya kazi 
zinazofanana. Mifumo hiyo ni: Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa 
Biashara ya Kilimo (ATMIS), Mobile Kilimo (M-Kilimo), Mobile Kilimo 
(M-Kilimo), Mfumo wa Takwimu za Kilimo (ARDS), Mfumo wa Usajili 
wa Wakulima (FRS), Kanzidata ya Wadau wa Sekta ya Kilimo (ASSD), 
Dashibodi ya Taarifa za Kilimo(AID), na Mfumo wa Mienendo yakiasi 
cha Mazao (CSDS) katika Wizara ya kilimo, kama ilivyooneshwa 
Jedwali Na. 14, na Mfumo wa Kudhibiti Ubora wa Shule (SQCS), 
Udahili wa Chuo cha Ualimu, na Usimamizi wa Chuo cha Ualimu 
(TCM) katika Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia. Uchanganuzi 
umeoneshwa katika Jedwali Na. la 15. 
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Jedwali Na. 14: Mifumo iliyogawanyika Wizara ya Kilimo 

S/
N 

Vipengele vya 
Mfumo 

Mifumo 

ATMIS M - 
Kilimo ARDS FRS ASSD AID CSDS 

1 Usajili wa 
Wakulima            

2 
Ushajili wa 
Wadau wa 
Kilimo 

  
    

  
  

3 Usajili wa 
Bodi au Mazao           

4 

Ukusanjaji na 
Utoaji wa 
Taarifa na 
Takwimu za 
Kilimo   

   

  

  

5 

Usajili wa 
Maafisa Ugani 
na kufuatilia 
Utendaji kazi 
wao   

   

      
Chanzo: Orodha ya mifumo ya Wizara ya Kilimo 

Jedwali Na. 15: Mifumo iliyogawanyika Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia 

S/N Vipengele vya Mfumo 
Mifumo 

SQCS 
Admission 

System 
TCM 

1 Usajili wa taasisi (Chuo)    
2 Usajili wa kwenye Mtandao      
3 Tathmini ya Taasisi      
4 Usajili wa wanafunzi      

Chanzo: Orodha ya mifumo ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

Vilevile, tathmini yangu katika Wizara ya Afya iligundua mifumo na 
zana tofauti kama vile Kanzidata ya CTC (CTC, CTC2, na CTC3), 
mfumo wa usimamizi wa vituo vya afya (AfyaSS), Mfumo wa kusajili 
vituo vya afya (HFRS), na MTUHA (DHIS2) ambazo zingeweza 
kuwekwa kwenye mfumo mmoja, kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na. 16.  
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Jedwali Na. 16: Mifumo iliyogawanyika Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

Na 
Vipengele vya 
mfumo 

Mfumo 

e-IDSR 
CTC 

Databases 
DHIS2 AfyaSS HFRS 

1 
Taarifa za 
Mgonjwa 

     

2 
Uchunguzi na 
ufuatiliajia wa 
magonjwa 

     

3 
Ukusanyaji wa 
data na kutoa 
taarifa 

     

4 
Usajili na 
usimamizi wa 
kituo cha afya 

     

Chanzo: Orodha ya mifumo ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto 

Mifumo iliyogawanyika imetokana na ukosefu wa usanifu wa muundo 
kazi wa taasisi ambao unabainisha utendakazi, huduma, michakato 
na mtiririko wa taarifa ndani ya taasisi ili kufikia dhamira ya 
mipango ya jitihada za Serikali mtandao. Hii huongeza gharama za 
usimamizi, matengenezo, na usaidizi. 

Ninapendekeza menejimenti za Wizara ya Kilimo, Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia na Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kukagua vipengele vya mifumo 
waliyonayo na kuuwianisha ili kufikia ufanisi na kupunguza 
upotevu wa fedha. 

7.2.2  Urudufu wa Mifumo  

Nilitathmini mifumo iliyo na utendajikazi unaojirudia katika taasisi 
za serikali ili kuepusha upotevu wa jitihada na kupunguza gharama 
ya uundaji na matengenezo ya mifumo Serikalini. Tathmini yangu 
ilibainisha yafuatayo: 
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7.2.2.1 Kuwapo kwa Mfumo wa Uhasibu Zaidi ya Mmoja Unaotumiwa na 
Taasisi za Serikali 

Waraka namba 5 wa tarehe 18 Novemba 2019 wa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali kwa maafisa masuuli wote unazitaka taasisi za umma 
kuomba kibali kutoka Wizara ya Fedha kwa ajili ya uendeshaji wa 
mifumo ya usimamizi wa fedha. Waraka huo unabainisha zaidi nia 
ya serikali ya kuzindua mfumo wa MUSE kama mfumo wa kihasibu 
unaotambulika na utakaotumiwa na mashirika ya umma. Shabaha 
ya serikali ni kuhakikisha kuna kuwa na usanifu, ufanisi wa gharama, 
urahisi wa kuunganisha fedha za serikali, uzingatizi wa miongozo ya 
kifedha na kanuni za mifumo ya usimamizi wa fedha inayotumika 
katika taasisi za serikali. 

Tathmini yangu ya uwianishaji wa mifumo ya fedha na uhasibu 
serikalini ilibaini kuwa serikali iliidhinisha MUSE iliyotengenezwa na 
kusimamiwa na Wizara ya Fedha na Mipango, Mfumo wa 
Kielektroniki wa Usimamizi Rasilimali (ERMS) iliyoandaliwa na 
kusimamiwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao, na Mfumo wa Utoaji 
Taarifa za Uhasibu wa Fedha (FFARS) uliotengenezwa na 
kusimamiwa na OR-TAMISEMI ili kutumiwa na taasisi za serikali kama 
mifumo ya uhasibu iliyoidhinishwa. ERMS pamoja na moduli nyingine 
ina moduli ya uhasibu na fedha, wakati FFARS iliundwa kwa ajili ya 
kusimamia mapato na matumizi ya vituo vya afya na elimu Mamlaka 
za Serikali za Mitaa. 

Mapitio yangu ya MUSE, ERMS, na FFARS yalibaini mambo yafuatayo 
yanayohalalisha kutumia MUSE badala ya mifumo mingine kama 
mfumo pekee wa kihasibu katika taasisi za serikali: 

(i) MUSE ina vipengele vingi vya kihasibu ikilinganishwa na ERMS. MUSE 
ilitengenezwa ili kushughulikia kitabu cha pesa kilichounganishwa 
kwa taasisi ambazo zina matawi. Pia, ina vipengele vya 
kushughulikia malipo ya awali na usimamizi wa mikataba ambavyo 
havipatikani katika ERMS; 

(ii) MUSE imetengenezwa ili kuwezesha ujumuishaji wa taarifa za fedha 
za taasisi zote za serikali; 
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(iii) MUSE tayari imeunganishwa na benki za biashara na Mfumo wa 
Malipo wa Serikali (GePG) kwa ajili ya malipo na uthibitisho wa 
mapato na kutuma moja kwa moja kwenye kitabu cha fedha; 

(iv) Hadi wakati wa ukaguzi wangu, MUSE ilikuwa inatumiwa na taasisi 
za serikali zaidi ya 70, wakati ERMS inatumiwa na mamlaka 16 za 
umma; 

(v) MUSE inaweza kaboreshwa na kubadilishwa kirahisi kulingana na 
mahitaji maalumu ya taasisi husika ya serikali, ilhali ERMS kwa sasa 
inatumika kama mfumo mmoja kwa wote. Hivyo, haukuweza 
kufanyiwa mabadiliko yanayoendana na taasisi husika hadi wakati 
wa ukaguzi wangu; na 

(vi) FFARS inasimamia tu mapato na matumizi ya vituo vya afya na 
elimu, ambavyo vimejumuishwa katika taarifa za fedha za 
halmashauri husika lakini hazijaunganishwa na MUSE kama mfumo 
mkuu wa uhasibu wa kuzalisha taarifa za fedha za halmashauri. 
Mapato makuu ya vituo hivi yanasimamiwa katika mfumo wa 
GOTHOMIS ambao ni wa usimamizi wa shughuli za hospitali kwa ajili 
ya kusimamia mapato na uendeshaji wa vituo vya afya. Hata hivyo, 
mifumo hii miwili haijaunganishwa. 

Hivyo, MUSE inastahili kuwa mfumo pekee wa uhasibu 
utakaotumiwa na taasisi zote za serikali. Pia, kwa kuzingatia 
kwamba MUSE iliundwa ili kushughulikia kumbukumbu ya kitabu cha 
fedha, inaweza kuongezwa ili kutumiwa na taasisi za afya na elimu. 
Hii itaruhusu shughuli zote za uhasibu za Serikali za Mitaa, ikiwa ni 
pamoja na vituo, kusimamiwa na mfumo mmoja. 

Kuwa na mifumo mitatu ya kihasibu huongeza gharama ya 
usimamizi, matengenezo, na usaidizi. 

Ninapendekeza menejimenti za Wizara ya Fedha na Mipango, 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI, na Mamlaka ya Serikali Mtandao kufanya 
yafuatayo: 

(a) Kushirikiana na kuratibu juhudi za kuhakikisha MUSE inawekwa 
na kutumiwa kama mfumo wa kihasibu kwa taasisi zote za 
serikali, zikiwamo mamlaka za umma; 
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(b) Kupanua matumizi ya MUSE ili itumiwe na vituo vya afya na elimu 
katika halmashauri na kuhakikisha GOTHOMIS inaunganishwa na 
MUSE kupitia GePG; na 

(c) Hakikisha kuna urahisi wa kubadilisha MUSE ili iendane na 
mashirika ya serikali ambayo yana mahitaji mahususi. 

7.2.2.2 Ukosefu wa Viwango na Usawa kwa Mifumo ya Mapato ya Taasisi 
Zilizo Chini ya Sekta Moja 

Tathmini yangu kuhusu uwianishaji wa mifumo ya mapato na 
uendeshaji katika Wizara, wakala husika na Mamlaka za umma 
ilibaini kuwapo kwa mifumo tofauti ndani ya taasisi katika sekta 
moja yenye vipengele vya utendaji vinazofanana. 

Ukaguzi wangu wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto ulibainisha kuwa Vituo vya Afya katika ngazi 
mbalimbali vinatumia Mifumo tofauti ya Usimamizi wa Taarifa za 
Afya (HMIS), ambayo ni pamoja na, AfyaCare kwa Hospitali za Mikoa 
na Rufaa; GoT-HOMIS kwa vituo vya awali vya Afya uliyotengenezwa 
na OR-TAMISEMI; na mifumo mingine ya afya itumikayo kwenye 
hospitali kuu, teule na za kitaifa. Mifumo hiyo ni “e-HMS”, 
“AfyaCare”, “MediPro” na “e-medical”. 

Pia, nilibaini kuwa taasisi za elimu ya juu chini ya Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia zinatumia mifumo tofauti ya usimamizi wa 
wanafunzi kwa ajili ya udahili, usajili, na uchakataji wa malipo ya 
wanafunzi. Miongoni mwa mifumo hiyo ni: mfumo wa udahili (MU-
OAAP) na mfumo wa usajili (MU-ARMS) inayotumiwa na Chuo Kikuu 
cha Mzumbe, pamoja na MUHAS Online unaotumiwa na Chuo Kikuu 
cha Afya na Sayansi Shirikishi cha Muhimbili (MUHAS). 

Kuwapo kwa mifumo tofauti inayofanya kazi sawa ni matumizi 
mabaya ya rasilimali. Pia, huongeza gharama za usimamizi, 
matengenezo, na usaidizi wa mifumo 

Ninapendekeza yafuatayo kwa Mamlaka ya Serikali Mtandao:  

(a) Kutengeneza mkakati wa kuwianisha mifumo ya mapato ambayo 
itatathmini mifumo inayohitajika kwa kila sekta; na 
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(b) Kushirikiana na Wizara ya Afya na Ofisi ya Rais TAMISEMI katika 
kutathmini ufanisi wa mifumo iliyopo ya usimamizi wa shughuli 
za hospitali na kuamua juu ya mfumo mmoja utakaotamiwa na 
vituo vyote vya afya, hospitali za rufaa, maalumu na za mikoa. 

7.2.2.3 Urudufu wa Mifumo ya katika Taasisi ya Umma 

Ukaguzi wa mifumo ya TanGePG na E-Payment inayotumiwa na 
TANESCO yalibainisha kuwa malipo ya ankara za umeme katika 
mfumo wa TanGePG hutumwa kwenye mfumo wa E-Payment ili 
kupelekwa kwenye mifumo ya iScala na Hiaffinity. Zaidi ya hayo, 
TanGePG na E-Payment hutumiwa na maafisa wa fedha kuangalia 
ripoti za malipo kwa ajili ya kuwianishwa. Kwa hali hiyo, kipengele 
cha kuhamisha malipo kutoka E-Payment kinaweza kuuwianisha 
katika mfumo wa TanGePG. 

Vilevile, Mfumo wa Udahili wa Vyuo vya Ualimu na Mfumo wa 
Usimamizi wa Vyuo vya Ualimu (TCMS), chini ya Wizara ya Elimu, 
una vipengele vinavyofanana, ikiwa ni pamoja na usajili wa chuo 
kipya. Nina maoni kwamba mifumo miwili inaweza kuunganishwa 
kwa sababu ya kufanana kwa utendaji. 

Zaidi ya hayo, mapitio yangu ya mifumo iliyopo chini ya Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto yalibaini 
urudufu wa mifumo, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 17. 

Jedwali Na. 17: Mifumo rudufu ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto pamoja na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 
(NACTE) 
Namba Mfumo Maelezo Maoni 
1 Training 

Institution 
Information 
System (TIIS) 

Imetengenezwa na Wizara 
ya Afya chini ya Idara ya 
Rasilimali Watu. Hutumika 
kufuatilia wanafunzi na 
wafanyakazi wa vyuo vya 
elimu ya afya 

TISS inaweza 
kuachwa kutumika 
kwa kuwa ina 
kipengele cha 
kuripoti kwenye 
NOAS na TRS 
vinavyoonesha 
idadi ya 
wafanyakazi na 
wafanyakazi wa 

2 NACTE Online 
Admission System 
(NOAS) 

Inatumiwa na NACTE kwa 
niaba ya Wizara ya Afya 
kusimamia maombi wa 
wanafunzi, usajili na 
uandikishwaji kwenye 
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Namba Mfumo Maelezo Maoni 
vyuo vyote vya elimu ya 
afya 

vyuo vya elimu ya 
afya 

3 Teacher 
Registration 
System (TRS) 

Hutumika na NACTE 
kutambua na kusajili 
waalimu wa vyuo vote vya 
ufundi 

Chanzo: Orodha ya mifumo ya Wizara Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

Urudufu wa mifumo unachangiwa na ukosefu wa mipango 
madhubuti na jitihada zilizoratibiwa kati ya taasisi za serikali katika 
utengenezaji wa mifumo TEHAMA. Hii husababisha kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji katika usimamizi, matengenezo, na usaidizi. 

Napendekeza kuwa:  

(a) TANESCO itathmini na kutumia mfumo mmoja tu kati ya TanGePG 
na e-Payment; 

(b) Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuunganisha mfumo wa 
udahili na TCMS ili kuepuka kuwapo kwa mifumo tofauti 
inayofanya kazi sawa, na  

(c) Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
kusitisha matumizi ya mfumo wa TISS na kuwasiliana na NACTE 
ili kuwa na kipengele cha ripoti toka NOAS na TRS. 

 
  



 

126 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti/Tehama/2020/21    

 

SURA YA NANE 

USIMAMIZI WA MIRADI YA TEHAMA 

8.0 Utangulizi 

Sura 2.1 ya kitabu cha serikali mtandao inafafanua usimamizi wa 
Miradi kuwa ni mfululizo wa matukio yenye lengo moja na 
linalotakiwa kukamilika kwa wakati likiwa na bajeti na mahitaji 
maalumu. 

Katika mwaka wa fedha wa 2020/2021, nilitathmini utoshelevu wa 
usimamizi wa miradi ya TEHAMA kwa vyombo maalumu vitano na 
miwili kwenye vyombo mbalimbali vya serikali. 

Vyombo vitano vinajumuisha: (a) utekelezaji wa mfumo wa kihasibu 
huitwao MUSE kwenye wizara, (b) utekelezaji wa mfumo usimamizi 
rasilimali za serikali (GAMIS), (c) mfumo wa taifa wa usimamizi wa 
miradi (NPMIS) katika wizara ya fedha (MoFP), (d) kuunda mfumo 
wa usimamizi wa mapata ya ndani (IDRAS) katika Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), na (e) kuunda mifumo ya elimu (MoEST).  

Miradi miwili mikubwa inayotumiwa na wadau tofauti ambayo ni: 
Kuunda mfumo wa dirisha la malipo ya Pamoja kwa ajili ya 
kuunganisha wadau wa bandari na Kuunda mfumo wa usimamizi wa 
rasilimali watu kama mbadala wa mfumo uliopo Lawson. 

Pia nilifanya huakiki wa kufatwa kwa sheria ya serikali mtandao ya 
mwaka 2019, inayozitaka taasisi za umma kuwasilisha taarifa za 
miradi kwa ajili ya kuidhinishwa na uangalizi kwa Mamlaka ya 
serikali mtandao. 

Uhakiki wangu wa usimamizi wa miradi ya TEHAMA ulibaini 
yafutayo: 

8.1 Kasoro katika Usambazaji wa Mfumo wa Malipo Serikalini (MUSE) 

Kifungu cha 2.0 cha uendelevu wa utoaji huduma za kimtandao 
(Ega/EXT/BSA/006) kinahitaji taasisi za umma kuzingatia vipengele 
vya kiteknolojia, kijamii, kitamaduni, kisiasa, kitaasisi, na kifedha 
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kwa uendelevu wa huduma za kielektroniki kwenye sekta za umma 
kutokana na uchambuzi wa sababu zinazoathiri huduma za 
kielektroniki. 

Ukaguzi wangu ulibaini mpango wa kutekeleza mfumo wa MUSE 
kwenye idara 85 za wizara, taasisi tisa ambapo MUSE ingewekwa 
ndani ya taasisi husika, mashirika 104, balozi 43, serikali za mitaa 
185 na mashirika 204 hadi kufikia tarehe 1 Agosti 2021. Hata hivyo, 
maeneo yafuatayo yanahitaji maboresho katika kuhakikisha 
uendelevu wa mfumo wa TEHAMA unaokidhi matarajio ya 
watumiaji: 

8.1.1 Kutokuwapo kwa Makubaliano ya Kiwango cha Huduma kwa 
Mfumo wa MUSE 

Wizara ya Fedha na Mipango haikuwa na makubaliano ya kiwango 
cha huduma na mkataba wa huduma na wateja ambao ni idara za 
wizara, mashirika, balozi, tovuti binafsi, na malaka za serikali za 
mitaa. Hizi ni nyaraka za msingi zinazotoa haki, nguvu na upendeleo 
kwa mfumo wa MUSE kwa mwelekeo wa kiteknolojia, upimaji wa 
utendaji, usimamizi wa mabadiliko, usimamizi wa mtoleo, 
usimamizi wa ubinafsishaji, usimamizi wa rasilimali binafsi, na 
usimamizi wa msaada. 

Bila nyaraka hizi, uendelevu wa mfumo wa MUSE unaweza 
kuathirika kutoka na kushindwa kwa utendaji kazi, kutoridhika kwa 
watumiaji, na kuachwa kwa mahitaji ya biashara. 

Napendekeza kwa Wizara ya fedha na mipango kuunda mkataba 
wa huduma na makubaliano ya kiwango cha huduma kwa mfumo 
wa MUSE. 

8.1.2 Upungufu katika Matumizi ya Moduli za MUSE 

Katika ukaguzi wa vyombo vinavyotumia mfumo wa MUSE, nilibaini 
malalamiko mbalimbali ya MUSE ambayo hayajatatuliwa 
yaliyowasilishwa wizara ya fedha. Malalamiko hayo ni: tofauti ya 
salio la kufungulia lilorekodiwa MUSE na salio la kufungia 
lilorekodiwa kwenye kaguzi za taarifa za fedha zilizopita 
zilizoandaliwa kwenye mfumo uliopita huitwao IFMS Epicor; tofauti 
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ya salio katika leja; ripoti za mlinganyo wa hesabu mapato na 
matumizi, pamoja na taarifa iliyotolewa kwenye mfumo wa MUSE; 
pamoja na misimbo ya GFS yenye maelezo tofauti kati ya tofauti ya 
salio katika leja na ripoti za mlinganyo wa hesabu mapato na 
matumizi. Taasisi nyengine ziliripoti ripoti za mlinganyo wa hesabu 
mapato na matumizi hazioani. Kutokana na kasoro hizo, taasisi 
zinaandaa taarifa za fedha zinazoishia tarehe 30 Juni 2021 nje ya 
mfumo, tofauti na zinavyohitajika na mwongozo wa kiuhasibu wa 
mzunguko wa jumla wa akaunti. 

Manufaa ya Mfumo wa MUSE hayatapatikana kikamilifu bila 
kushughulikia malalamiko yalioripotiwa na watumiaji. 

Napendekeza kwa Wizara ya fedha na Mipango (MOFP) 
kuhakikisha timu ya kuunda mfumo inafanyia kazi kwa uendelevu 
mahitaji yanayowasilishwa kwa ajili ya mabadiliko kama 
yanavyoidhinishwa na bodi ya ushauri wa mabadiliko kwa 
matokeo yaliyoripotiwa robo mwaka ya kwanza yanasuluhishwa 
ndani ya robo mwaka ya pili au mapema zaidi kutokana na asili. 

8.2 Makosa katika Utekelezaji wa Mradi wa GAMIS 

Wizara ya fedha na mipango imeunda mfumo wa usimamizi wa 
rasilimali za serikali (GAMIS), kama mfumo wa kipekee katika 
kusimamia rasilimali za serikali kwenye taasisi za umma. Mfumo upo 
kama msingi wa uendelevu, kuaminika na ufanisi katika usimamizi 
na kutunza taarifa za rasilimali kwa uchambuzi. 

Nilibaini kuwa waraka wa hatua za mradi haukuidhinishwa na 
menejimenti na kusababisha kutokujitoa kikamilifu katika 
utekelezaji wa moduli kwa tarehe zilizopangwa. Kwa upande 
mwengine, Wizara ya fedha na mipango haikuunda kamati ya 
uendeshaji mradi kusimamia utekelezaji wa mradi kama 
inavyotakiwa na viwango na miongozo ya serikali mtandao kwenye 
utekelezaji wa miradi ya serikali. 

Kuundwa kwa mradi kulikamilika tangu Juni 2018 na ina moduli 
zifuatazo: usajili wa rasilimali, uhamishwaji wa rasilimali, ajali  na 
upotevu, fidia, ukaguzi na udhibiti, kushuka kwa thamani, utupaji 
wa rasilimali, tovuti ya GAMIS, moduli ya madalali, mfumo wa 
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madalali na ankara. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi, tarehe 20 Julai 
2021, ni moduli moja tu (ya usajili wa rasilimali) ilikuwa inatumika.  

Kuchelewa kwa mradi kumechangia kuongezeka kwa gharama za 
mradi na kuchelewa kwa faida zilizotarajiwa. 

Napendekeza kwa Wizara ya fedha na Mipango:  

(a) Kuharakisha utekelezaji wa moduli zilizobaki kupata faida 
zilizotarajiwa;  

(b) Kupata uidhinishaji wa waraka wa hatua za mradi kama kujitoa 
kwa menejimenti kwenye ufadhili na utumiaji wa mfumo; na  

(c) Kuunda kamati ya uendeshaji mrad kwa ajili ya kusimamia 
utekelezaji wa mradi. 

8.3 Upungufu katika Kupanga na Kuunda Mfumo wa NPMIS 

Wizara ya fedha na mipango (MOFP) ilitekeleza mradi wa kuunda 
mfumo wa usimamizi wa miradi (NPMIS). Mfumo uliundwa kwa ajili 
ya kusimamia na kurahisisha hatua za mradi, bujeti, hatua za 
utekelezaji, na uhakiki baada ya utekelezaji. 

Hadi Julai 2021, Wizara ya fedha na mipango ilikuwa hajamaliza 
utekelezaji miezi 12 tangu tarehe ya utekelezaji iliyopangwa 
ambayo ni 30 Juni 2020. Hii imesababisha ucheleweshaji wa kupata 
faida za mfumo. 

Ninapendekeza kwa Wizara ya Fedha na Mipango kuharakisha 
utekelezaji wa mradi kwenye taasisi zote zilizolengwa. 

8.4 Upungufu katika Usimamizi wa Mradi wa IDRAS 

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ilipanga kutekeleza Mfumo 
Jumuishi wa Usimamizi wa Mapato ya Ndani (IDRAS). IDRAS 
ilitekelezwa kwa madhumuni ya kuimarisha mfumo wa lango la 
mapato, kuimarisha muunganisho wa mfumo wa TRA (Ndani na Nje), 
kufanya ulinganifu wa data za kitaasisi kwa kujiendesha wenyewe 
kwa madhumuni ya kodi na kuboresha EFDMS ili kusaidia katika 
uunganisho wa mfumo mwigine wa kifedha wa mlipakodi. 
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Ukaguzi wangu ulibaini kwamba TRA ilitekeleza mradi kimoduli. 
Hadi kufikia Novemba 2021, moduli 8 zilimalizika. Kati ya moduli 
16, moduli 6 ziliku bado zipo kwenye uundwaji pamoja na kwamba 
zilipangwa kumalizika Juni 2021, wakati moduli 10 zilizobaki 
zilitakiwa kumalizika Juni 2022. Hata hivyo, nilibaini maeneo 
yafuatayo yanahitaji maboresho kutoka kwa menejimenti: 

(i) Kukosekana kwa kamati ya uendeshaji mradi kwa ajili ya uangalizi 
na kufuatilia utekelezaji wa mradi, kinyume na sura 2.1(1) ya 
mwongozo wa Miradi ya TEHAMA wa TRA. 

(ii) Kukosekana kwa miongozo ya mradi ili kuhakikisha inakamilika kwa 
wakati.  

(iii) Kukosekana kwa ripoti za mara kwa mara za maendeleo ya mradi ili 
kuhakikisha usimamizi thabiti wa mradi.  

Kukosekana kwa kamati ya uendeshaji ya mradi kunasababisha 
kukosekana kwa uangalizi na uhakika wa utekelezaji wa mradi. Pia, 
kukosekana kwa miongozo ya utekelezaji wa mradi iliyoidhinishwa 
kunazifanya menejimenti kutomakinikia maendeleo ya mradi.  

Napendekeza yafuatayo kwa menejimenti ya TRA:  

(a) Kuunda kamati ya usimamizi wa mradi kwa kufata mwongozo wa 
undeshaji wa mradi wa TRA; na 

(b) Kuandaa miongozo iliyoidhinishwa kuongoza utekelezaji wa 
mradi. 

8.5 Upungufu katika Usimamizi wa Mradi wa Mifumo ya Elimu 

Sura ya 2(3)(4) ya viwango na miongozo ya serikali mtandao kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi ya TEHAMA (eGA/EXT/BSA/008) 
inatoa majukumu ya ufatiliaji wa mradi na udhibiti ili changamoto 
za mfumo zigundulike kwa wakati na masahihisho yafanyike. 
Ufuatiliaji wa mradi na udhibiti unajumuisha kupima shughuli za 
mradi zinazoendelea na vigezo (gharama, jitihada, wigo na 
kadhalika) dhidi ya mpango wa mradi na misingi ya utendaji wa 
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mradi. Pia inatambua vitu vinavyohitajika kufanyika ili kurejesha 
mradi katika mwelekeo sahihi, kwa bajeti, na kwa wakati. 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imetekeleza mradi wa 
elimu. Mradi wa elimu umelenga kuunda mifumo mbalimbali, 
ikijumuisha mfumo wa usimamizi wa vyuo vya ualimu (TCMS), 
mfumo wa kupokea wanafunzi (Admission system), Mfumo wa utafiti 
na uvumbuzi (Research and Innovation), Focal Development College 
(FDC), Quality Control System, na Mfumo wa usajili wa taasisi 
(Institution Registration System) kwa ajili ya kuboresha ufanisi na 
operesheni za biashara. 

Ukaguzi ulibaini National Internet Data Center(NIDC) ilitakiwa 
kuwasilisha mifumo sita ya tehama kuwa imekamilika tareha 6 Juni 
2021. NIDC ilikamilisha mifumo miwili kati ya sita hadi kufikia 
tarehe ya kukamilika, lakini kulikuwa hakuna ripoti ya kuthibitisha 
majaribio ya kukubalika na watumiaji. 

Zaidi, ilibaini hali ya mradi ilikuwa hairipotiwi mara kwa mara tangu 
ripoti ya mwisho iliyotolewa kutoka NIDC kwenda MOEST tarehe 14 
Septemba 2020, kinyume na miongozo na viwango vya serikali 
mtandao. Sambamba na hivyo, hakukuwa na udhibiti wa kutosha 
kwa NIDC kuingia kwenye mifumo miwili ambayo ilikuwa 
imekamilika na kukabidhiwa. Admission System na Teachers College 
Management system zipo kwenye matumizi lakini MOEST haiwezi 
kuhisimamia, hivyo kuItegemea NIDC kwa msaada na usimamizi. 
Zaidi, uwakilishi wa mwajiriwa wa Wizara ya Elimu ulikuwa mdogo 
kwa sababu ya utegemezi kwa NIDC. 

Bila usimamizi thabiti wa miradi ya TEHAMA malengo yaliyokusidiwa 
hayatafikiwa. 

Napendekeza kwa Wizara ya Elimu kufatilia na kupima uzingatizi 
wa viwango na miongozo ya serikali mtandao kwenye miradi ya 
TEHAMA. 
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8.6 Kucheleweshwa kwa Utekelezaji wa Mradi wa ERMS katika Bodi 
ya Michezo ya Kubahatisha 

Bodi ya michezo ya kubahatisha (GBT) iliihusisha mamlaka ya 
serikali mtandao katika kuunda mfumo wa usimamizi wa rasilimali 
za taasisi (ERMS) kwa ajili ya usimamizi na kurahisisha utendaji, 
ikijumuisha bajeti, akaunti, rasilimali watu, usimamizi wa likizo, 
mipango na kazi, manunuzi, mali, na usimamizi wa usimamizi wa 
usafiri. 

Ukaguzi ulibaini kwamba mpango wa mradi ulionesha tarehe ya 
kuanza mradi ni 8 Juni 2020 na tarehe ya kumalizika kwa mradi ni 
17 Julai 2020. Hata hivyo, ERMS ilikamilika Agosti 2020 kutokana na 
changamoto zilizotokea kwenye ubinafsishaji wa mfumo. 

Timu ya ufundi ya GBT ilikutana na timu ya mamlaka ya serikali 
mtandao tarehe 24 Agosti 2020 kujadili changamoto za utekelezaji, 
na baadhi ya changamoto zilitakiwa zisuluhishwe na mamlaka ya 
serikali mtandao. Hata hivyo, hakukuwa na makubaliano ya mwisho 
juu ya kupata masuluhisho ya changamoto zilizobaki. Hadi muda wa 
ukaguzi (Novemba 2021), changamoto 13 kati ya 30 zilikuwa 
zimepatiwa ufumbuzi, changamoto 12 hazikuwa zimepatiwa 
ufumbuzi, changamoto 4 zilikuwa zinaendelea kushughulikiwa, 
changamoto na moja ilikuwa inasubiria majadiliano. 

Ucheleweshaji huu unatokana na uhalisi wa mfumo wa ERMS kukosa 
unyumbufu kulingana na michakato ya kibiashara. Zaidi, 
kukosekana kwa mkataba kati ya GBT na mamlaka ya serikali 
mtandao ili kuhakikisha inamakinikia ukamilishaji wa mradi kwa 
wakati kutokana na mahitaji ya mtumiaji. 

Hii inasababisha kuchelewa kupata faida za mradi. 

Napendekeza kwa Bodi ya Michezo ya Kubahatisha kuingia 
kwenye mkataba na mamlaka ya selikali mtandao kumalizia 
shughuli za mradi zilizobaki na kupata faida za mradi. 
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8.7 Gharama Zisizojulikana za Uundaji wa Mifumo ya Ndani 

Sura ya 55 ya IPSAS 31 kwenye mali zisizoshikika zinazotokana na 
uundwaji wa mifumo ya TEHAMA zitatambuliwa tu kama taasisi 
inaweza kuthibitisha kuwa inaweza kukamilishwa ili iwe tayari kwa 
matumizi pamoja na uwezo wake wa kupima  matumizi 
yaliyosababisha kutokea kwa mali hiyo isiyoshikika wakati wa 
uundwaji.  

Malaka ya Bandari Tanzania, Mamlaka ya Mapato Tanzania, Bodi ya 
Mikopo ya elimu ya juu na Jeshi la Polisi Tanzania iliunda mifumo 
ya TEHAMA ya ndani bila kufatilia gharama za uundwaji ili kujua 
thamani ya mfumo.  

Kutokuwa na namna ya kufuatilia gharama za utengenezaji wa 
mifumo ya ndani ya TEHAMA kunaweza kusababisha kasoro katika 
taarifa za fedha zinazobainisha thamani ya mali isiyoshikika. 

Napendekeza Malaka ya Bandari Tanzania, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania, Bodi ya Mikopo ya elimu ya juu na Jeshi la Polisi 
Tanzani kuanzisha namna ya kuthaminisha mifumo ya TEHAMA 
iliyoundwa ndani na kuripoti kwenye taarifa za fedha. 

8.8 Upungufu kwenye Usimamizi wa Mradi wa Tanzania Electronic 
Single Window System (TeSWS) 

Mfumo wa Dirisha la malipo kwa pamoja (TeSWS) ni mfumo wa 
kuboresha utendaji wa biashara ya kimataifa kwa kurahisisha na 
kupunguza muda wa utendaji kazi na gharama za usimamizi wa 
vibali vya kutoa mizigo katika maeneo ya udhibiti wa tozo na 
kuripoti ufuatiliaji wa muda wa kukamilisha kazi. Wadau wa msingi 
ni TPA na TRA, lakini mfumo unaundwa na kusimamiwa na mamlaka 
ya serikali mtandao. 
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Uhakiki wangu wa utekelezaji wa mradi uligundua kasoro 
zifuatazo: 

8.8.1 Kuchelewa Kumalizika Mradi 

Nilibaini ucheleweshaji wa utekelezaji wa shughuli za mradi wa 
dirisha la malipo kwa pamoja (TeSWS). Ucheleweshaji wa kila hatua 
ya mradi umeoneshwa katika Jedwali Na. 18. 

Jedwali Na. 18: Ucheleweshwaji katika utekelezaji wa shughuli za 
mradi wa TeSWS 

Hat
ua Shughuli Tarehe ya 

Kuanza 

Tarehe ya 
Kukamilik
a 

Hali hadi 
Desemba 
2021 

Kuch
elewa 
kwa 
miezi 

I 

Cargo Clearance 
(Declaration), 
Automated 
Permit/Licence 
Requests, Joint 
Inspection, 
Consolidated 
Billing, 
Information 
Portal, 11 OGDs 

6/1/2019 9/1/2019 Imekamilika 3 

II 

Cargo 
management 
(stock transit), 
Complete 
clearance (carry 
in-carry out), 
Monitoring and 
evaluation, Roll-
out to more OGDs  

5/1/2020 5/1/2021 Haijakamilika 7 

III 

Implement the 
remaining 
processes (EPZ, 
Single Custom 
Territory, Duty 
Free Shop, etc.), 
Monitoring and 
evaluation, Roll-
out to more OGDs 

10/1/2020 31/12/202
1 Haijakamilika  

Chanzo: Mpango wa utekelezaji mradi wa TeSWS 

Ucheleweshwaji wa utekelezaji wa shughuli za mradi huchelewesha 
kupata faida za mradi. 
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Napendekeza kwa mamlaka ya serikali mtandao kuhakikisha 
shughuli za mradi zinatekelezwa bila kuchelewa. 

8.8.2 Kasoro katika Majaribio ya Mfumo Kukubalika kwa Mtumiaji  

Nilikuta hatua ya kwanza ya mradi imekamilika na moduli 
zinatumika. Hata hivyo, nilibaini kasoro zifuatazo 

(i) Majaribio ya kukubalika kwa mtumiaji (UAT) ya moduli ya leseni, 
vibali, vyeti na nyenginezo kama moduli ya usimamizi wa (LPCO) na 
taratibu ya usimamizi wa Pamoja hazikusainiwa na wafanya jaribio, 
kinyume na sura ya 2.2.1.2 ya miongozo ya serikali mtandao katika 
uundwaji, manunuzi, operesheni na matengenezo ya mifumo ya 
TEHAMA ya serikali ya mwaka 2020. 

(ii) Nyaraka za UAT hazikutiwa saini na idara ya watumiaji kutoka kwa 
wadau wote wa mradi (TBS, TAEC, TMDA, TPA na TRA). 

(iii) Ripoti ya UAT ya marudio yaliyofeli haikuwa wazi, haikuweza 
kuoanisha majaribio ya yaliyorudiwa na yaliyofeli na, hivyo, 
kushindwa kuwa na ufanisi katika majaribio. 

(iv)  Timu ya msaada katika mradi ilirudia majaribio ya UAT, wakati 
ilitakiwa watumiaji wa kibiashara ndo wafanye hivyo. 

Ni mtazamo wangu ya kwamba, upungufu uliobainika 
umesababishwa na kushindwa kupanga zoezi la UAT na kukosa 
mbinu mbadala za kuendesha zoezi la UAT kutokana na mradi kuwa 
umehusisha taasisi nyingi. 

Nina mashaka kwamba upungufu huu unaweza sababisha kukosa 
uhakika wa kuwa majaribio yalifanyika kwa usahihi na kuidhinishwa 
na wadau wote. 

Ninapendekeza kwa Benki Kuu ya Tanzania: Kuhakiki nyaraka za 
UAT katika kukidhi hali ya wadau wote kwenye mradi kulingana 
na hali halisi ya mradi na kuhakikisha taarifa kama jina la 
mjaribu, cheo na taasisi anayotoka zinakuwepo. 
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8.8.3 Upungufu wa Kamati ya Usimamizi ya TeSWS 

Sura ya 5.1.3 ya mkakati wa usaidizi na taratibu inaitaka kamati ya 
uendeshaji mradi wa TeSWS kukutana walau mara mbili kwa 
mwaka. Sura ya 5.2.3 ya mkakati huo inaitaka sekretarieti ya TeSWS 
kukutana kila robo mwaka kutathimini mwenendo wa mradi na 
kutoa mapendekezo kwa kamati ya usimamizi kwa mambo 
yanayohitaji maamuzi ya sekretarieti. Zaidi, sura ya 5.3.3 ya 
mkakati inaitaka kamati ya usimamizi kukutana kila mwezi 
kutathmini utendaji wa mfumo na mradi. 

Kinyume na mahitaji ya hapo juu, nilibaini kamati ya undeshaji wa 
mradi wa TeSWS, Sekretariati ya TeSWS, na kamati ya usimamizi 
haikukutana kwa mwaka mzima wa 2021.  

Dosari zilizobainika zimetokana na upungufu kwenye mawasiliano 
ya kuhakikisha wajumbe wapya wa kamati wanafahamika na 
kujulishwa majukumu yao kwenye kamati husika. Hii inaweza 
kusababisha kukosa ungalizi mzuri na wa kutosha ambao unaweza 
kusababisha kushindwa kufikia malengo ya mradi. 

Ninapendekeza kwa menejimenti ya E-Government kuanzisha 
utaratibu wa mawasiliano ili kuhakikisha wajumbe wapya wa 
kamati husika wanafahamika na kujulishwa majukumu yao, 
pamoja na kufanya vikao vyao kama inavyohitajika. 

8.9 Upungufu kwenye Usimamizi Mradi wa Kutengeneza Mfumo wa 
TEHAMA kwa ajili ya Usimamizi wa Rasilimali Watu (HCMIS) 

Serikali ilidhamiria kutengeneza mfumo wa TEHAMA kwa ajili ya 
usimamzi wa rasilimali watu. Uundwaji wa mfumo ulifanywa 
kimoduli, ambapo moduli tatu zitaanza. Hizi zilijumuisha moduli ya 
rasirimaliwatu, moduli ya mshahara na matendo ya watu. Kulingana 
na waraka wa mkataba wa mradi, ilitegemewa kuwa na mfumo 
mpya unaotumika itakapofika Julai 2019.  

Ukaguzi wangu wa mradi wa HCMIS kama mbadala wa mfumo wa 
Lawson uligundua dosari zifuatazo: 
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8.9.1 Ukosefu wa Utaratibu wa Ufuatiliaji wa Mwenendo wa Gharama 
za Mradi 

Katika uhakiki wa mradi wa usimamizi wa rasilimali watu, nilibaini 
jumla ya gharama iliyotumika kwenye mradi ni shilingi 
3,352,134,289.42, ambapo shilingi 1,748,809,514.42 zilitumika 
kwenye ujenzi wa mfumo na shilingi 1,603,324,775 zilitumika 
kwenye mafunzo ya mfumo. Hata hivyo, hakukuwa na mchanganuo 
wa gharama hizo. Hivyo, nilishindwa kutambua aina ya matumizi 
kulingana na mwongozo wa viwango vya kiuhasibu vya IPSAS kuhusu 
namna sahihi ya kuripoti taarifa za fedha. 

Ukosefu wa utaratibu wa kufuatilia mwenendo wa gharama 
zinazotumika kwenye mradi wa ujenzi wa mfumo wa TEHAMA 
huweza kusababisha gharama hizo kupitiliza kiwango cha bajeti. 
Sambamba na hivyo, hii inaweza kusababisha kuupatia mfumo 
thamani ya juu au chini, tofauti na uhalisi kwenye taarifa za fedha. 

Ninapendekeza kwa Wizara kuanzisha utaratibu wa ufuatiliaji wa 
mwenendo wa gharama wakati wa ujenzi na maboresho ya siku 
za usoni. 

8.9.2 Ucheleweshaji wa Kukamilisha Mradi wa HCMIS 

Waraka wa Mkataba wa utekelezaji wa mradi wa HCMIS ulionesha 
utekelezaji wa mradi ulipaswa kuanza Januari 2018 hadi Aprili 2019. 
Katika hali halisi, mradi ulianza tarehe 9 Januari 2019 na kukamilika 
Agosti 2020. 

Kinyume na hivyo, mradi ulikuwa bado uko kwenye uundwaji wakati 
wa ukaguzi, Desemba 2021. 

Kupitia mahojiano na wahusika, nilibaini kwamba mradi wa HCMIS 
haukuwa wa kuundwa na kutumika moja kwa moja; bali unajengwa 
kadiri mahitaji yanavyojitokeza. Kutokana na ripoti ya mwenendo 
wa mradi ya Oktoba 2021, moduli 13 kati ya 30 zilikuwa 
hazijakamilika. Hivyo, uundwaji wa sasa haukujumuisha mahitaji 
mapya, bali ni mahitaji yaliyomo kwenye mpango wa utekelezaji wa 
kwanza. 
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Hii inasababisha gharama za mradi kupitiliza na mradi kushindwa 
kufikia malengo kwa wakati. 

Ninapendekeza kwamba wizara iboreshe mpango wa mradi kwa 
kuweka miongozo. Pia, Kamati ya uendeshaji wa mradi ifuatilie 
mwenendo wa mradi. 

8.9.3 Kutokufanyika kwa Uhakiki wa Ubora Wakati wa Utengenezaji wa 
Mfumo 

Kuhusu mradi wa HCMIS, nilibaini kwamba hapakuwa na uhakiki wa 
ubora wa mradi katika kila hatua za mradi kama inavyoitajika na 
mwongozo na viwango vya serikali mtandao. 

Bila uhakiki wa ubora, inakuwa vigumu kutambua changamoto na 
kupata suluhisho. Hivyo, mfumo husika unaweza usiundwe 
kikamilifu kulingana na mahitaji watumiaji. 

Ninapendekeza Wizara ifanye uhakiki wa ubora kulingana na 
viwango na miongozo ya serikali mtandao na kuandaa ripoti. 

8.10 Kutokufatwa kwa Utaratibu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao 
Uwasilishaji na Kuidhinishaji Miradi 

Sura ya 24(2)(a) ya sheria ya serikali mtandao ya 2019 inazitaka 
taasisi zenye lengo la kutekeleza miradi ya TEHAMA kuwasilisha 
taarifa za miradi kwa serikali mtandao kwa ushauri na kutoa taarifa 
wakati wa hatua ya kupanga na kupata uidhinishaji kabla ya kutoa 
fedha. Zaidi, Sura ya 28 ya taratibu za serikali mtandao ya mwaka 
2020 inaelekeza mamlaka kuhakikisha inatoa idhini ya mradi 
kuendelea au kutoendelea ndani ya siku kumi na nne za kazi kwa 
maandishi kulingana na kifungu cha 27.  

Uhakiki wangu wa tovuti ya serikali mtandao ulibaini miradi 22 ya 
taasisi 15 inasubiria kuidhinishwa na mamlaka kati ya siku 30 hadi 
694, taarifa za miradi 297 ya taasisi 75 zinahitaji maboresho, miradi 
174 ya taasisi 84 haijatuma taarifa, na miradi 26 ya taasisi 21 
inaitaji masahihisho kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 19. 
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Jedwali Na. 19: Taarifa ya Kanzidata ya Miradi ya Tehama ya Serikali 

Mwenendo 

Iliyok
amili
ka 

Inayoende
lea  

Iliyopa
ngwa Tofauti  

Iliyoche
lewa  Tofauti 

Inangoja 
kuidhinishwa 10 8 4  1 23 
Inahitaji 
hukuhisha 153 90 47 2 5 297 
Inahitaji 
marekebisho 5 13 7  1 26 
Haijawasilishwa  79 64 28  3 174 
 247 175 86 2 10 520 

Chanzo: Tofuti ya Huduma za ICT za Serikali 

Kitendo cha mamlaka kushindwa kuidhinisha miradi pamoja na 
taasisi za umma kutowasilisha taarifa za miradi zinazohitajika kwa 
wakati kunasababisha kutekeleza miradi ambayo haifuati viwango 
vya kiufundi na maelekezo ya serikali mtandao. Pia, husababisha 
kukosekana kwa thamani ya fedha na kurudiwa kwa jitihada. 

Napendekeza kwa Mamlaka ya serikali mtandao: 

(a) Kuhahikisha miradi iliyowasilishwa inahakikiwa na kuidhinishwa 
ndani ya mwezi moja tangu kuwasilishwa. 

(b) Kutengeneza namna ya itakayolazimisha uzingatiwaji wa sura 
24(2)(a) ya sheria ya serikali mtandao ya mwaka 2019. 

8.11 Kukosekana kwa Mikataba kwa Miradi Inayotekelezwa na Serikali 
Mtandao  

Sura ya 2.2(6) (5) ya Mwongozo wa serikali mtandao kwenye 
viwango vya uundwaji, ununuzi, operesheni, na maboresho ya 
mifumo ya serikali mtandao wa 2020 inahitaji taasisi kuingia kwenye 
majadiliano ya mkataba pale mchuuzi anapokua amechaguliwa. 

Kinyume na hivyo, Januari 2022 mamlaka ya serikali mtandao 
ilihusishwa kwenye uundwaji wa mifumo ya TEHAMA na taasisi za 
umma zipatazo 32 bila ya ushahidi wa mkataba wala hati ya 
makubaliano kati ya mamlaka ya selikali mtandao na taasisi hizo. 
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Ninapendekeza kwa mamlaka ya serikali mtandao kuandaa hati 
ya makubaliano na taasisi zinazonufaika na huduma ili kuweka 
uwajibikaji. 

8.12 Uwasilishaji na Uidhinishwaji wa Miradi kwa Mamlaka ya Serikali 
Mtandao  

8.12.1 Kutokuwasilisha Miradi ya TEHAMA kwa Mamlaka ya Serikali 
Mtandao 

Sura ya 24(2)(a) ya sheria ya serikali mtandao ya mwaka 2019 
inazitaka taasisi zinazotekeleza miradi ya TEHAMA kuwasilisha 
miradi kwa mamlaka ya serikali mtandao kwa ushauri na kutoa 
taarifa za miradi wakati wa kupanga mradi na kupokea uidhinishwaji 
kabla ya kuomba fedha za mradi. 

Katika ukaguzi, nilibaini miradi ambayo haikuwasilishwa mamlaka 
ya serikali mtandao kupitia tuvuti ya GISP. Miradi hiyo ni: TMS and 
LORMIS ya Jeshi la Polisi Tanzania, LMS na OLAMS ya HESLB, 
Scholarship Portal, Teacher's College Management System, Focal 
Development College Management System, Institution Registration 
System, na Quality Control Systems ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, na Water Project Management Information System (MIS) 
ya Wizara ya maji. Mingine ni: Advance Membership Management 
Information System, CURA-RISK BASED AUDIT SYSTEM, VoIP system, 
na Claim Management Information System ya NHIF, pamoja na 
CIMIS, SWIFT, IECDB, ITAX, TIN na E-filling ya Mamlaka ya mapato 
Tanzania.  

Kushindwa kuwasilishwa kwa miradi ya TEHAMA kwa uhakiki na 
uidhinishwaji kunaweza kusababisha kurudiwa kwa juhudi na 
kutekeleza miradi ya TEHAMA ambayo haifuati miongozo na viwango 
vya mamlaka ya serikali mtandao. 

Ninapendekeza taasisi zote ziandikishe miradi ya TEHAMA 
kwenye tovuti ya serikali mtandao kwa ushauri, uidhinishwaji na 
ufuatiliji endelevu kulingana na viwango na miongozo ya serikali 
mtandao. 
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8.12.2 Kutoboresha Taarifa ya Mwenendo wa Mradi katika Tovuti ya GISP 

Sura ya 24(2) ya sheria ya serikali mtandao ya 2019 inaelekeza kwa 
nia ya kuhakikisha kufuatwa kwa viwango vya kiufundi na miongozo 
na kuzuia kurudiwa kwa jitihada. Taasisi yeyote inayodhamiria 
kutekeleza miradi itawasilisha kwa mamlaka ya serikali mtandao 
kwa uidhinishwaji. Zaidi, sura ya 57(1)(g) inaelekeza kwamba taasisi 
itakayoshindwa kufuata maelekezo ya sura ya 24 ya sheria inayousu 
utekelezaji wa miradi ya tehama anatenda kosa, pia inaelezea 
adhabu anazofaa kupata hatendapo kosa hilo. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini miradi mbalimbali iliwasilishwa 
kwenye tovuti ya GISP bila kuboresha taarifa za utekelezaji wake. 
Miradi hiyo ni elimu mtandaoni, malipo mtandaoni, na viwango vya 
muingiliano. Mingine ni: uhakiki wa ubora, metrolojia na mfumo wa 
majaribio (uliotekelezwa na Mamlaka ya viwango), kituo cha simu 
na Madai mtandaoni (uliotekelezwa na Mfuko wa bima wa Taifa), 
mfumo wa usimamizi wa rasilimali watu (uliotekelezwa na OR-
Utawala Bora), na Mradi wa IDRAS (uliotekelezwa na Mamlaka ya 
mapato Tanzani). 

Kushindwa kuboresha taarifa za hali ya utekelezaji wa mradi 
kunazuia jitihada za serikali kuhakikisha matumizi sahihi ya 
rasilimali kwenye kutekeleza miradi ya TEHAMA. 

Ninapendekeza kwa menejimenti ya serikali mtandao kutumia 
sheria ya serikali mtandao ya mwaka 2019 katika utekelezaji wa 
miradi kwenye taasisi za serikali ili kuboresha taarifa za mradi 
katika tovuti ya GISP, hatimaye kuwezesha ufatiliaji. 

8.12.3 Thamani ya Mradi Isiyo Halisi Imeripotiwa GISP 

Wakati wa ukaguzi miradi ya mamlaka ya mapato Tanzania, nilibaini 
kuwapo kwa thamani isiyo halisi  ya mradi wa property tax system, 
ambapo ukionesha kugharimu shilingi 700,000, CMVRS ikionesha 
kugharimu shilingi 222,221, Epicor ikionesha kugharimu shilingi 
222,614, na EFDMS ikionesha kugharimu shilingi 390,000. 

Zaidi, Wizara ya kilimo ilikuwa na Kasoro kwenye thamani ya mradi 
iliyoripotiwa kwa mfumo wa Agriculture Routine Data System. 
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Wizara iliripoti shilingi 40,081,520,000 tofauti na shilingi 5,000,000 
iliyoandikishwa GISP. 

Kwa upande mwingine, GISP ilirekodi mifumo ambayo haipo kwenye 
kumbukumbu za Wizara ya Kilimo. Mifumo hiyo ni National 
Agricultural Management Information System ukigharimu shilingi 
172,000,000, Agriculture production information system ukigharimu 
shilingi 80,000,000, pamoja na Knowledge Management System 
ukigharimu shilingi 120,000,000. 

Sambamba na hivyo, gharama ya mradi wa HCMIS kwenye tovuti ya 
GISP ilikuwa shilingi 1,400,000,000.00, wakati gharama halisi 
ilikuwa shilingi 3,395,113,255 kulingana na waraka wa bajeti. 

Kasoro hizi zinazotokana na uwasilishwaji wa miradi ya TEHAMA 
zinazuia jitihada zilizowekwa na serikali katika kuhakikisha kuna 
usimamizi wa matumizi sahihi ya rasilimali za TEHAMA. Hii 
hujumuisha kuzingatia thamani ya pesa, unyumbufu, wepesi wa 
mabadiliko, mwingiliano, na ubadilishanaji wa taarifa katika 
kutafuta na kufanya matumizi ya msingi ya rasilimali za TEHAMA 
kwenye taasisi za serikali.  

Ninapendekeza Mamlaka ya mapato, Wizara ya Kilimo na OR 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma kuboresha taarifa za miradi 
ya TEHAMA kwenye tovuti ya GISP ili kukwepa kasoro. 
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SURA YA TISA 

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

9.0 HITIMISHO 

Sera ya Taifa ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano ilitolewa na 
Serikali ili kushughulikia hitaji la Tanzania kuwa jamii yenye 
maarifa, pamoja na hitaji la kuwianisha mipango huru inayohusiana 
na TEHAMA ambayo inalenga kuboresha utoaji wa huduma katika 
sekta zote. Sera hii ina mihimili kumi, mhimili mmojawapo ukihusu 
matumizi ya TEHAMA ndani ya utumishi wa umma ili kuimarisha 
utoaji wa huduma kwa umma kwa ujumla. 

Ninatambua jitihada zinazoendelea za serikali ya JMT katika 
kuhakikisha faida kwenye uwekezaji wa TEHEMA na athari 
zinazohusiana nazo zinadhibitiwa. Serikali imekuwa ikifadhili miradi 
na mipango ya TEHAMA katika dhamira yake ya kutumia TEHAMA 
katika kufikia Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2025 inayotambua 
TEHAMA kama nyenzo kuu ya kuleta mageuzi ya kijamii na kiuchumi 
yenye ushindani. 

Hata hivyo, jitihada zaidi zinahitajika ili kutambua thamani zaidi ya 
pesa. Kutotekelezwa kwa Kamati za Uendeshaji za Kitaifa na 
kitaasisi za TEHAMA, kutotekelezwa kwa maagizo ya kitaasisi ya 
Kamati ya Uongozi ya TEHAMA, Ukosefu wa Mikakati ya TEHAMA ya 
taasisi, Kutofungamanisha Mkakati wa TEHAMA na malengo ya 
kimkakati ya shirika, kutofuatilia na kutathmini mikakati ya 
TEHAMA, na kushindwa kutekeleza ipasavyo kutumia rasilimali za 
TEHAMA ni miongoni mwa masuala ambayo yanaweza kuzuia 
kupatikana kwa manufaa kutokana na uwekezaji wa TEHAMA. 

Zaidi ya hayo, nilibaini udhibiti usiofaa katika mifumo ya utumiaji 
inayotumika kusimamia shughuli za mashirika ya umma. Vilevile, 
nilibaini udhibiti usiotosheleza katika ukusanyaji wa mapato kupitia 
GePG. 

Tathmini yangu ya uwianishaji wa mifumo katika mashirika ya umma 
ilibaini uunganishaji duni wa mifumo mtambuka, ukosefu wa 
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viwango na usawa kwa ajili ya ukusanyaji wa mapato ya mashirika 
katika sekta moja, urudufu wa mifumo ya ndani katika mashirika ya 
umma, na kuwapo kwa mifumo iliyogawanyika. 

Ukaguzi wa miradi ya TEHAMA ulibaini masuala yanayohusiana na 
utendajikazi duni wa kamati za uendeshaji wa mradi, ufuatiliaji 
duni wa mradi, kushindwa kufanya majaribio ya kukubalika kwa 
mtumiaji, kutotekelezwa kwa uhakiki wa ubora wa mradi katika 
hatua zote, pamoja na taratibu duni za usimamizi wa mabadiliko ya 
mradi na usimamizi wa hatari. Aidha, nilibaini kuchelewa kwa e-GA 
kupitia na kuidhinisha miradi iliyowasilishwa, na kutotekelezwa 
ipasavyo kwa uwasilishaji wa mradi wa TEHAMA na e-GA. 

Zaidi ya hayo, nilibaini udhaifu wa udhibiti unaohusishwa na udhibiti 
wa jumla wa TEHAMA kama vile udhaifu katika mwendelezo wa 
shughuli na mipango ya uokoaji maafa, ukiukaji wa mgawanyo wa 
majukumu ya kazi za TEHAMA, udhaifu wa udhibiti wa mabadiliko 
ya mifumo, usimamizi duni wa wahusika/wachuuzi wa TEHAMA, na 
ukosefu wa utoaji wa huduma za TEHAMA na usimamizi wa matukio 
ya TEHAMA. 

Udhaifu uliobainika unachangiwa na usimamizi duni wa kuhakikisha 
kuwa taasisi za serikali zinatii maagizo ya MoFP, mfumo wa 
usimamizi wa GePG na viwango na miongozo ya Serikali Mtandao, 
uelewa mdogo wa hatari inayohusiana na kupitishwa kwa TEHAMA 
na wasimamizi, ukosefu wa ukaguzi wa mara kwa mara ya ndani ya 
TEHAMA, udhibiti usiofaa wa juhudi kati ya taasisi, kushindwa 
kuzingatia kwa ufanisi uendeshaji muhimu, pamoja na udhibiti wa 
usalama wakati wa matengenezo ya mifumo na majaribio ya 
kutosha ya mifumo.  

9.1 MAPENDEKEZO 

Kufuatia udhaifu ulioonekana, nimetoa mapendekezo kadhaa katika 
ripoti binafsi zilizoelekezwa kwa taasisi husika za serikali. Hata 
hivyo, ripoti hii ya jumla ina mapendekezo makuu yaliyoelekezwa 
kwa wizara na mashirika yenye dhamana ya kusimamia marekebisho 
ya TEHAMA nchini ili kuhakikisha usalama na ufanisi utakaoleta 
manufaa ya kiuchumi. 
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Ninapendekeza yafuatayo kwa uongozi wa Mamlaka ya Serikali 
mtandao e-GA: 

 Kuwasiliana na Ofisi ya Rais Utumishi wa Umma na Utawala Bora ili 
kuwajulisha rasmi wanakamati wa Kamati ya Taifa uongozi ya 
Serikali Mtandao, na kuruhusu mikutano kuitishwa inavyotakiwa. 

 Kutengeneza mkakati wa uwianishaji wa mifumo ya mapato na 
kuhakikisha utekelezaji wake, unaojumuisha tathmini ya kila sekta, 
kupitia mifumo husika. 

 Kufanya tathmini ya ukomavu wa matumizi ya TEHAMA kwa Wizara 
zote za serikali na kuweka hatua za kuchukuliwa ili kuhakikisha 
matumizi bora ya TEHAMA katika kufikia malengo ya kimkakati. 

 Hakikisha taasisi za umma zinazingatia mahitaji ya usalama katika 
hatua zote za kuunda mifumo  

 Kuimarisha udhibiti ili kuhakikisha uidhinishaji wa miradi ya 
TEHAMA kwa wakati. 

 Kushirikiana na Mkaguzi Mkuu wa Ndani ili kuhakikisha taasisi za 
Serikali zinatengeneza mikakati ya TEHAMA kwa kuzingatia malengo 
ya kimkakati ya kitaasisi na kufanya ufuatiliaji na tathmini ya 
mikakati hiyo. 

 Kushirikiana na Mkaguzi Mkuu wa Ndani ili kuhakikisha Kamati za 
Uongozi za Taasisi za Serikali zinaanzishwa, zinafanya kazi, 
mikutano ya mara kwa mara inaitishwa, na maagizo ya kamati 
yanatekelezwa ipasavyo. 

 Kushirikiana na Shirika la Simu Tanzania (TTCL) kuhakikisha 
upatikanaji wa wakati wote wa mtandao ili kuepusha taasisi za 
serikali kufanya kazi kwa mikono kwa kutopatikana kwa mifumo ya 
TEHAMA. e-GA inapaswa kupendekeza njia mbadala au nyingine za 
uunganisho ikiwa kiungo cha TTCL hakipo.  
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Ninapendekeza yafuatayo kwa uongozi wa MoFP: 

 Kuhakikisha MUSE inaanzishwa kama mfumo wa uhasibu kwa 
vyombo vyote vya serikali, ikijumuisha mamlaka ya umma. 

 Kuweka utaratibu madhubuti unaojiendesha wa kufuatilia uhamisho 
wa mapato yanayokusanywa kwenda BoT ili kuhakikisha uhamisho 
wa makusanyo unafanyika kwa wakati na kwa ukamilifu. 

 Kuhakikisha ufuatiliaji na utoaji wa taarifa za ukiukaji wa watoa 
huduma za malipo kuhusiana na ukusanyaji wa mapato ya gharama 
za huduma za akaunti ya benki. 

 Kuziagiza benki za biashara kuimarisha udhibiti unaozuia utoaji wa 
fedha wa moja kwa moja kutoka kwenye akaunti za makusanyo ya 
mapato. 

 Kuhakikisha taasisi zote za Serikali ambazo bado zinakusanya 
mapato nje ya GePG zinanaunganishwa mara moja kwenye mfumo 
ili kuwianisha ukusanyaji wa mapato.  

 Kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao ili kuanzisha utaratibu 
wa kuhakikisha udhibiti wa mfumo na wa usalama zimetekelezwa, 
kabla ya kuunganishwa na GePG. 

Ninapendekeza yafuatayo kwa Mkaguzi Mkuu wa Ndani:  

 Kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao, kuhakikisha ushuru, 
ada na adhabu katika mifumo ya kukusanyaji mapato imesanidiwa 
kwa usahihi kulingana na sheria, kanuni na sera husika. 

 Kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao, kuhakikisha udhibiti 
muhimu umewekwa katika mifumo ya ukusanyaji wa mapato na 
kwamba uunganishwaji wao katika GePG unafanyika ipasavyo. 

 Kuhakikisha ufanisi wa mwendelezo wa shughuli, uokoaji wa maafa, 
usimamizi wa mabadiliko ya mifumo, udhibiti wa matukio ya 
TEHAMA, usimamizi wa wachuuzi wa TEHAMA, na mgawanyo wa 
majukumu ya TEHAMA, uundaji wa programu, upatikanaji, usaidizi 
na matengenezo. 
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Pia, ninapendekeza kwamba uongozi wa Ofisi ya Raisi TAMISEMI 
ushirikiane na Wizara ya Fedha na Mipango katika kuratibu juhudi 
za kupanua mfumo wa uhasibu wa MUSE kwenye vituo vya afya na 
elimu katika halmashauri na kuhakikisha GOTHOMIS inaunganishwa 
katika MUSE kupitia GePG. 
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VIAMBATISHO 

Kiambatisho Na. 1: Kutolingana kwa vifaa vya matibabu vilivyohamishwa na 
vilivyopokelewa 

Na. Namba ya Bidhaa Jumla ya 
zilizotolewa-T1 

Jumla ya 
zilizopokelewa-T2 

Utofauti  
( T1- T2) 

1 10010002BE 399987 256976 143011 
2 10010017MD 9850 7780 2070 
3 10010021AB 1271520 1183728 87792 
4 10010025MD 3932 400 3532 
5 10010053MD 26197 25800 397 
6 10010108AC 33314 31992 1322 
7 10010125MD 1000 650 350 
8 10010136AB 260219 101905 158314 
9 10010137AB 291732 244546 47186 
10 10010140AB 1686762 1012510 674252 
11 10010156AB 1021595 157960 863635 
12 10010157AB 74074 62905 11169 
13 10010158AB 896623 695717 200906 
14 10010163AB 165769 131975 33794 
15 10010164AB 5135890 3981880 1154010 
16 10010171BE 1510336 709795 800541 
17 10010212AE 7087 120 6967 
18 10010221MD 8300 7365 935 
19 10010225MD 10900 9070 1830 
20 10010231MD 141370 120468 20902 
21 10010251AE 26708 26540 168 
22 10010338AB 858862 604773 254089 
23 10010542AC 1521 700 821 
24 10010583MD 2285 450 1835 
25 10010779MD 81389 63925 17464 
26 10010816AE 3118 934 2184 
27 10010849MD 706785 528495 178290 
28 10010855MD 2700 2271 429 
29 10040022AB 20861 20782 79 
30 10040026AB 913470 215847 697623 
31 10040035SP 692 381 311 
32 10040052AB 37708 19852 17856 
33 10050011MD 168 84 84 
34 10050013MD 25329 22339 2990 
35 10050061MD 132 101 31 
36 10050078MD 100 16 84 
37 10050102MD 6957 6559 398 
38 10050143MD 340 120 220 
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Na. Namba ya Bidhaa Jumla ya 
zilizotolewa-T1 

Jumla ya 
zilizopokelewa-T2 

Utofauti  
( T1- T2) 

39 10050148SP 300 20 280 
40 10060019MD 1923 1879 44 
41 10060020MD 1829 1430 399 
42 10060079AC 95436 74813 20623 
43 10060081AC 61551 57043 4508 
44 10060341AC 33499 31677 1822 
45 10070009MD 70372 36048 34324 
46 20010029MD 408 144 264 
47 20090066BE 30010 24777 5233 
48 20110071AB 9 8 1 
49 20110200MD 25 10 15 
50 20140007MD 172 10 162 
51 40020009MD 2 1 1 
52 40030113AE 2 1 1 
53 40030140AB 216 160 56 
54 40030185MD 14 12 2 
55 40050006AB 2 1 1 
56 40060044MD 5250 944 4306 
57 40070005AB 1129224 821347 307877 
58 40070013AB 75208 52680 22528 
59 40070030BE 1795452 1190542 604910 
60 40070062AB 17210 17048 162 
61 40070072AB 400 10 390 
62 40070072AE 5010 680 4330 
63 40070123AB 3024 2559 465 
64 40070413SP 3 1 2 
65 40070452AB 9649 8120 1529 
66 40080006AB 7585 2341 5244 
67 40090194MD 1250 400 850 
68 40090240AB 1300 1000 300 
69 40100054MD 152 104 48 
70 49950027AB 2 1 1 
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Kiambatisho Na. 2: Tofauti za vifaa vilivyotolewa kati ya SAGE na MAJI-IS 

Na. Kifaa 
Kiasi kilichotolewa 

kutoka SAGE 
Kiasi kilichotolewa 

kutoka MAJI-IS 
1 AIR VALVE 1.5" 16 1 

2 
BIB COCK 3/4,New 
Connection 

2114 1 

3 Bib Cock 1" 67 2 
4 Bib Cock 1.5" 0 6 
5 ELBOW GS 0.75" 15724 1397 
6 ELBOW GS 1.5" 302 60 
7 ELBOW GS 2" 74 45 
8 GATE VALVE 0.75" 3228 264 
9 GATE VALVE 1" 607 184 
10 GATE VALVE 1.5" 342 61 
11 GATE VALVE 2" 49 23 
12 GS Pipe 2" 26 10 
13 GS Pipe 3" 25 17 
14 Male Connector 0.75" 1597 432 
15 Male Connector 1" 0 436 
16 Male Connector 1.5" 0 126 
17 Male Connector 2" 0 41 
18 Nipple 0.5" 8267 448 
19 Nipple 1" 0 18 
20 Nipple 1.5" 0 97 
21 Nipple 2" 0 64 
22 Non Return Valve 2" 8 1 
23 Plug GS 1.5" 46 3 
24 Plug GS 2" 138 1 

25 
Polly Pipes 0.75" Class C 
(PN10) of 150 mtrs 

0 52854 

26 
Polly Pipes 1" Class C (PN10) 
of 150 mtrs 

0 18832 

27 
Polly Pipes 1.5" Class C 
(PN10) of 150 mtrs 

0 5742 

28 
Polly Pipes 2" Class C (PN10) 
of 150 mtrs 

0 3238 

29 Saddle Clamp 1.5" x 1" 665 725 
30 Saddle Clamp 2"x 1" 0 505 
31 Saddle Clamp 3"x 1" 13 243 
32 Sluice valve 6" 27 1 
33 Socket 0.75" GS 8025 436 
34 Stand pipe 2" 35 20 
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Kiambatisho Na. 3:Orodha ya taasisi za Serikali ambazo hazijaunganishwa na 
GePG 
Na. TAASISI WIZARA MAMA KIFUNGU 
1 Tume ya Utumishi wa Walimu   2 

2 
Bodi ya Mishahara na Masilahi katika 
Utumishi wa Umma 

  09 

3 Tume ya Pamoja ya Fedha   10 
4 Tume ya Huduma ya Mahakama   12 
5 Kitengo cha Kidhibiti Fedha Haramu    13 
6 Tume ya Usuluhishi na Uamuzi   15 
7 Tume ya UNESCO   18 
8 Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali   19 
9 Ikulu   20 
10 Hazina   21 
11 Deni la Umma na Huduma za Jumla   22 

12 
Ofisi ya Rais na Sekretarieti ya Baraza la 
Mawaziri 

  30 

13 Jeshi la Kujenga Taifa   39 

14 
Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa 
Umma 

  67 

15 Tume ya Utumishi wa Umma   94 
16 Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu    47 
17 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya    78 
18 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza    81 
19 Bodi ya Pareto Tanzania (TPB) Wizara ya Kilimo 43 

20 
Chuo cha Wanyamapori Likuyu 
Sekamaganga 

Wizara ya Maliasili na 
Utalii  

69 

21 
Mfuko wa Maendeleo ya Haki za Wazilishaji 
wa Mimea 

Wizara ya Kilimo 43 

22 Mfumo wa Uhakiki wa Rika la Kiafrika 
Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki 

34 

23 Taasisi ya Utafiti wa Chai Tanzania (TRIT) Wizara ya Kilimo 43 

24 
Baraza la Taifa la Utetezi wa Wateja 
(NCAC) 

Wizara ya Viwanda, 
Biashara na Uwekezaji 

44 

25 
Mpango wa Uwazi wa Viwanda vya Uziduaji 
Tanzania (TEITI) 

Wizara ya Madini 100 

26 Bodi ya Bima ya Amana (DIB) 
Wizara ya Fedha na 
Mipango 

50 

27 Shirika la Maendeleo ya Dar es Salaam 
Wizara ya Fedha na 
Mipango 

50 

28 Kamouni ya Ndege Tanzania (ATCL) 
Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na 
Mawasiliano- Uchukuzi 

62 
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Na. TAASISI WIZARA MAMA KIFUNGU 

29 Machinga Complex 
Ofisi ya Rais- Tawala za 
Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

56 

30 Mzinga Holding  
Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa 

57 

31 Bonde la Maji la Mto Songwe Wizara ya Maji  49 
32 Stoo Kuu ya Maji (CSO) Wizara ya Maji 49 

33 
Mfuko wa Taifa wa Uwekezaji wa Maji 
(NWIF) 

Wizara ya Maji 49 

 




