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Kuhusu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

Mamlaka 
Majukumu na wajibu wa kikatiba wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali yameainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977 na Kifungu Na. 10 cha Sheria ya Ukaguzi ya Umma, Sura 
ya 418.  
 
Dira 
Kuwa Taasisi ya Hali ya Juu katika Ukaguzi wa Sekta ya Umma.  
 
Dhamira  
Kutoa huduma za ukaguzi wa sekta ya umma zenye ubora wa hali ya juu 
zinazoimarisha utendaji, uwajibikaji, na uwazi katika usimamizi wa rasilimali za 
umma.  
 
Kauli mbiu: "Kuwa Taasisi yenye kuaminika na ya Kisasa katika Ukaguzi wa 
Umma" 
 
Misingi  
 
Katika kutoa huduma zenye ubora, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inaongozwa na 
misingi ifuatayo:  
 

i. Kujitegemea na Kutopendelea 
ii. Uwezo wa kitaaluma 
iii. Uadilifu 
iv. Ubunifu na Uvumbuzi 
v. Kutoa Matokeo 
vi. Kufanya kazi kwa pamoja 

 

Tunafanya haya kwa 
 Kusimamia fedha za umma kwa kuhakikisha kuwa wateja wetu wanawajibika 

ipasavyo kwa rasilimali walizokabidhiwa; 
 Kusaidia kuimarisha ubora wa huduma za jamii kwa kuunga mkono juhudi za 

ubunifu katika matumizi ya rasilimali za umma; 
 Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wateja wetu kuhusu mapungufu kiutendaji 

katika mifumo yao ya uendeshaji ; 
 Kuwashirikisha wateja wetu katika mchakato wa ukaguzi na hatua zake; na 
 Kuwapa wakaguzi mafunzo sahihi na vitendea kazi vya kutosha ambavyo 

vitachangia kuwa huru katika kufanya kazi zao. 
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VIFUPISHO  
 
 
AfDB Benki ya Maendeleo Afrika 
AFROSAI-E Umoja wa Taasisi za Ukaguzi katika Nchi za Afrika Zinazozungumza 

Kiingereza  
AGYW Wasichana waliopevuka na wasichana wadogo  

APP Mpango wa Ununuzi wa Mwaka 
AQRB Bodi ya Usajili wa Wasanifu na Wapimaji 
AUWSA Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Arusha 
ATC Chuo cha Ufundi Arusha 
BADEA Benki ya Kiarabu kwa Maendeleo ya Kiuchumi barani Afrika 
BMGF Mfuko wa Bill na Melinda Gates 
BOQ Makadirio ya Gharama za Ujenzi 
BOT Benki Kuu ya Tanzania 
BRN Matokeo Makubwa Sasa 
BSAAT Mradi Endelevu wa Kupambana na Rushwa nchini Tanzania 
BTIP Mradi wa Uwekezaji wa Miundombinu ya Msingi ya Kusafirisha 

Umeme 
CAG Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
CAP Sura 
CDC Kituo cha Kudhibiti na Kupambana na Magonjwa cha Marekani 
CRB Bodi ya Usajili wa Mkandarasi 
DVCTs Kituo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi cha Wilaya 
CIDA Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Kanada 
DANIDA Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Denimaki 
DAWASA Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Dar es Salaam 
DFATD Shirika la Idara ya Mambo ya Nje, Biashara na Maendeleo 
DFID Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Uingereza 
DIT Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam 
DLRs Viashiria vya matokeo vinavyohusisha utolewaji wa fedha 
DMDP Mradi wa Maendeleo Jiji la Dar es Salaam 
DMGP Mradi wa Maboresho ya Bandari ya Dar es Salaam 
DSE Stashahada ya Elimu ya Sekondari 
DTE Stashahada ya Elimu ya Ufundi 
DPs Washirika wa Maendeleo 
DUTP Programu ya Uboreshaji wa Miundombinu ya Usafirishaji Jijini Dar 

es Salaam 
EFD Mashine ya Stakabadhi ya Kielektroniki 
e-EGA Mamlaka ya Serikali ya kimtandao 
EIA Tathmini ya Athari za Mazingira  
EIB Benki ya Uwekezaji ya Ulaya 
EMA Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 
EMS Huduma za Matibabu ya Dharura 
eMAS Mfumo wa usahihishaji wa kieletroniki 
ERB Bodi ya Usajili wa Wahandisi 
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ERPP Mradi wa Upanuzi wa Uzalishaji wa Mpunga 
ESIA Tathmini ya Athari za Mazingira na Kijamii 
ESMP Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na Kijamii 
EU Umoja wa Ulaya 
FFARS Mfumo wa Uhasibu wa Fedha na Taarifa 
FSDT Dhamana ya Kukuza Sekta ya Fedha 
FYDP II Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano Awamu ya Pili 
GATCE Mtihani wa Cheti cha Ualimu wa Daraja A 
GCC Masharti ya Jumla ya Mkataba 
GDP Pato la taifa 
GN Tangazo la Serikali 
GoT Serikali ya Tanzania 
GPN Tangazo la Jumla la Ununuzi  
HBF Mfuko wa Uchangiaji wa Afya 
HIV Virusi vya UKIMWI 
HSE Afya, Usalama na Mazingira 
HSPS Programu ya Sekta ya Afya ya Msaada  
ICT Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
ICAO Shirika la Kimataifa la Usafiri wa Anga 
IDA Shirika la Maendeleo la Kimataifa 
IFAC Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu na Wakaguzi 
IFAD Shirika la Kimataifa la Maendeleo ya Kilimo 
IFMS Mfumo jumuishi wa usimamizi wa fedha 
ILO Shirika la Kazi Duniani 
INTOSAI Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi 
IPC Madai ya Wakandarasi 
IPSAS Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji Hesabu katika Sekta za Umma 
ISSAIs Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi vya Ofisi za Ukaguzi wa Umma 
ISP-DRM & 
NRG 

Mradi wa Msaada wa Kitaasisi kwa Rasilimali za Ndani 

ITP Mpango wa Majaribio ya Ukaguzi 
ITT Maelekezo ya Wazabuni 
JNIA Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere 
KOICA Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa la Korea 
LDFS Mradi wa kudhibiti mwenendo wa Uharibifu wa Ardhi na Kuongeza 

Usalama wa Chakula katika Mifumo ya Ikolojia iliyoharibiwa ya 
Maeneo Kame 

LGAs Mamlaka za Serikali za Mitaa 
LGFM Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
LATRA Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu 
MDAs Wizara, Idara na Wakala wa Serikali 
MDG Malengo ya Maendeleo ya Milenia 
MLVMCT Mawasiliano na Usafiri wa Kimataifa wa Ziwa Victoria 
MOA Wizara ya Kilimo 
MOCLA Wizara ya Katiba na Sheria - Zanzibar 
MOE Wizara ya Nishati 
MoEST Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
MoFP Wizara ya Fedha na Mipango 
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MoHCDGEC Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

MOM Wizara ya Madini 
MoU Hati ya Makubaliano 
MoW Wizara ya Maji 
MoWI Wizara ya Maji na Umwagiliaji 
MSD Bohari Kuu ya Dawa ya Serikali 
MUHAS Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili 
MW Mega-wati 
MWAUWASA Mamlaka ya Maji safi na maji taka Mwanza 
NACTE Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 
NAOT Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Tanzania 
NCMC Kituo cha Kudhibiti Hewa ya ukaa Nchini 
NEMC Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 
NFAST Mfuko wa Taifa wa Maendeleo ya Sayansi na Teknolojia 
NGOs Asasi zisizo za Kiserikali 
NIC Shirika la Bima la Taifa 
NIDA Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 
NIRC Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 
NIT Chuo cha Taifa cha Usafirishaji 
NM-AIST Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela 
NMT Barabara isiyo na foleni 
NORAD Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo la Norwei  
OFID Umoja wa Nchi Zinazozalisha Mafuta 
OSBP Kituo cha Pamoja cha Mipakani 
OSIS Kituo cha pamoja cha ukaguzi 
OTC Dirishani 
PAA Eneo la Mradi 
PAD Andiko la Tathmini ya Mradi 
PAP Watu Walioathiriwa na Mradi 
PCCB Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
PFMRP Programu ya Marekebisho ya Usimamizi wa Fedha za Umma  
PIU Kitengo cha Utekelezaji wa Mradi 
PMO Ofisi ya Waziri Mkuu  
PO-RALG Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
PPRA Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
PSC Kamati ya Uongozi ya Mradi  
PSSN Mpango wa Kunusuru kaya Maskini 
QAP Mpango wa uhakikisho wa ubora 
REA Wakala wa Nishati Vijijini 
REGROW Mradi wa Maliasili Endelevu kwa Ukuaji 
RPCL Kampuni ya Nguvu za Umeme Rusumo  
RRFHP Mradi wa Umeme wa Maji wa Maporomoko ya Mto Rusumo  
RRH Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
RQD Muundo wa Ubora wa Barabara  
RUWASA Wakala wa Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 
RUECOU Kitengo cha Ushauri cha Uhandisi RUWASA 
RWSSP Mpango wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 
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SATTFP Mradi wa Uwezeshaji Biashara na Uchukuzi wa Kusini mwa Afrika 
SCC Masharti Maalum ya Mkataba 
SECT Kifungu  
SE4ALL Mradi Endelevu wa Nishati kwa Wote 
SGR Reli ya Kisasa 
SIDA Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi 
SIP Mpango Mkakati wa Uwekezaji 
SMMRP Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini 
SUA Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine  
SWIOFiSH Mradi wa Usimamizi wa Uvuvi na Ukuaji wa Pamoja Kusini 

Magharibi mwa Bahari ya Hindi 
TAA Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 

TANESCO Shirika la Umeme Tanzania 
TANePS  Mfumo wa Ununuzi wa Kieletroniki Tanzania 
TANIPAC Mradi wa Mpango wa Tanzania wa Kuzuia Mfumuko wa Bei  
TANCIS Mifumo Jumuishi ya Forodha Tanzania 
TANROADS Wakala wa Barabara Tanzania 
TARURA Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini Tanzania 
TASAC Shirika la Mawakala wa Usafirishaji Tanzania 
TASAF Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
TVET Elimu ya Ufundi Stadi na Mafunzo 
TBS Shirika la Viwango Tanzania 
TECU Kitengo cha Ushauri cha Uhandisi cha TANROADS 
TEITI Taasisi ya Uwazi na Uwajibikaji katika Rasilimali Madini, Mafuta, 

na Gesi Asilia Tanzania 
TESP Mradi wa Kusaidia Elimu kwa Walimu 
TeSWS Dirisha la Pamoja la mfumo wa Kieletroniki  
TIE Tasisi ya Elimu Tanzania 
TLSB Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 
TMA Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
TMU Kitengo cha Usimamizi wa TASAF 
TOR Hadidu za Rejea 
TPA Mamlaka ya Bandari ya Tanzania 
TPDC Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
TPRS Mpango wa Kupunguza Umaskini Tanzania 
TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania 
TRC Shirika la Reli Tanzania 
TSP Mpango wa Mfumo wa Usafiri 
TSSP Programu ya Msaada wa Sekta ya Usafiri 
Sh. Shilingi ya Tanzania 
UCS Nguvu ya Kukandamiza Isiyodhibitiwa 
UDSM Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
UNDP Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa 
UNICEF Shirika la Umoja wa Mataifa Linalohudumia Watoto 
USAID Shirika la Misaada la Watu wa Marekani 
USD Dola za Kimarekani 
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UTC Mradi wa Kuboresha Chuo cha Ualimu 
VAT Kodi ya Ongezeko la Thamani 
VPO Ofisi ya Makamu wa Rais 
WB Benki ya Dunia 
WMA Wakala wa Vipimo  
WSDP Programu ya Maendeleo Katika Sekta ya Maji 
WSSP Mradi wa Kusaidia Sekta ya Maji Awamu ya II  

 
  
 

 

 

 

 

 

 



 

 

SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU 
Ninayo furaha kuwasilisha 
Taarifa ya Mwaka ya Ukaguzi wa 
Miradi ya Maendeleo kwa 
mwaka wa 2020/21. 
Ripoti hii inajumuisha masuala 
muhimu ya ukaguzi 
yaliyobainika katika mwaka 
husika yanayohusiana na 
mifumo ya udhibiti wa ndani na 
uendeshaji shughuli kwa 
kiwango kinachoonekana kuwa 
ni muhimu kwa ajili ya ya 
ukaguzi ili kutoa maoni ya kama 
taarifa za fedha zilitayarishwa kwa haki katika mambo yote 
muhimu kwa mujibu wa Mfumo wa Taarifa za Fedha unaotumika.  
 
Ukaguzi ulifanywa kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya 
Taasisi za Juu za Ukaguzi (ISSAIs) na taratibu nyingine za ukaguzi 
ambazo zilizonekana zinafaa kulingana na mazingira. 
 
Ripoti hii inazingatia masuala yote muhimu ya ukaguzi 
yanayohusiana na taarifa za fedha za miradi ya maendeleo, 
udhibiti na ufanisi katika uendeshaji na utekelezaji wa majukumu 
ambayo yapo chini ya mamlaka ya uanzishwaji wa Taasisi husika. 
 
Mwaka 2020/21 kwa namna nyingi tulikabiliwa na athari kubwa za 
janga la UVIKO-19. Kwa mwaka huu, imekuwa jambo la kutia moyo 
kuona jinsi Serikali ilivyokabiliana na janga hili. Serikali ilikusanya 
rasilimali kubwa na kujikita katika kuokoa maisha ya watu, wakati 
huo huo kudumisha utoaji wa huduma mahiri na endelevu za 
kijamii. Ofisi yangu haikuepuka athari za janga hili. Hata hivyo, 
nashukuru kwa msaada uliotolewa Serikali kwa Ofisi yangu chini ya 
uongozi wa Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania uliotusaidia kubadilika na kuendana na 
mazingira mapya ya kazi, ambayo yalituwezesha kuweka umakini 
na nguvu na hatimaye kufikia malengo yetu. Pia nalishukuru Bunge 
la Tanzania kwa kuniunga mkono katika kuhakikisha ninatimiza 
wajibu wangu wa kikatiba. 



 

 

Pia natoa shukurani zangu za dhati kwa Maafisa Masuuli, 
Menejimenti na wafanyakazi wa taasisi zilizokaguliwa kwa msaada 
na ushirikiano wao mkubwa walioutoa wakati wa ukaguzi. 
 
Mwisho, nitambue mchango muhimu wa wafanyakazi wangu 
ambao wamekuwa wakifanya kazi bila kuchoka, wakisukumwa na 
wito wa umahiri katika kukamilisha shughuli za ukaguzi 
walizopangiwa huku wakidumisha kiwango cha juu cha ubora 
kulingana na viwango vya kitaaluma. Ni nia thabiti na dhati ya 
kujitolea ambayo imewezesha kuwasilisha ripoti hii ndani ya 
kipindi kilichowekwa na kisheria. 
 
 
 
 
 
Charles. E. Kichere 
Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu Wa Hesabu Za Serikali, 
Machi, 2022 
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MUHTASARI 
 

Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa) na Kifungu cha 
34 (1)(c) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Sura ya 418, ninawasilisha 
kwako taarifa ya kumi na moja inayohusu ukaguzi wa miradi ya 
maendeleo kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2021. 
 
Taarifa hii inalenga kuwapatia wadau wetu uchambuzi wa matokeo 
mbalimbali yaliyotokana ukaguzi wa miradi ya maendeleo, kwa 
mwaka wa fedha ulioihsia 30 Juni 2021. Miradi hii kiujumla 
inafadhiliwa na fedha za Serikali ya Tanzania pamoja na Wadau wa 
Maendeleo. Uchambuzi nilioufanya kwa kaguzi za hesabu 292 katika 
mwaka wa fedha 2020/21 unaonesha kuwa, miradi hii ilikuwa na 
jumla ya kiasi cha Sh. trilioni 3.741, ambapo Sh. trilioni 2.363 
zilitumika na kubakiwa na kiasi cha Sh. trilioni 1.377 hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2021. 
 
Uchambuzi wangu unaonesha kuwa kulikuwa na jumla ya 
mapendekezo 3,211 yaliyotakiwa kutekelezwa kutoka katika taarifa 
292 za ukaguzi wa hesabu wa mwaka wa fedha ulioshia tarehe 30 
Juni 2021. Kati ya mapendekezo hayo, mapendekezo 1,140 (sawa 
36%) yalitekelezwa, mapendekezo 711 (sawa na 22%) yanaendelea 
kutekelezwa, mapendekezo 861 (sawa na 27%) hayakutekelezwa, 
mapendekezo 329 (sawa na 10%) yamejirudia, na mapendekezo 170 
(sawa na 5%) yamepitwa na wakati. Aidha, katika mwaka wa fedha 
2020/21 nimefanya kaguzi za hesabu 292 na nimetoa jumla ya hati 
292 zilizotokana na taarifa za fedha na hati 18 ni zile zinazohusiana 
na mifumo ya udhibiti wa ndani zinazohusiana na miradi 
inayofadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP), 
Mfuko wa Afya wa Kimataifa (Global Fund) na Kituo cha Kudhibiti na 
Kupambana na Magonjwa cha Marekani (CDC). 
 
Uchambuzi wa matokeo ya ukaguzi umetokana na taarifa za ukaguzi 
wa hesabu na kaguzi za kiufundi zilizotolewa kwenye mwaka wa 
fedha 2020/21 zikilenga maeneo ya utendaji wa miradi, udhibiti na 
usimamizi wa fedha, ununuzi, usimamizi wa mikataba na matokeo 
ya ukaguzi kwenye kaguzi za kiufundi zilizofanyika kwenye miradi ya 
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kimkakati. Muhtasari wa matokeo muhimu ya ukaguzi yaliyoibuliwa 
ni kama ifuatavyo: 
 
(i) Nyaraka za Zabuni Kutokuwa na Uwazi wa Kutosha na 
Kusababisha Malalamiko na Ongezeko la Muda wa Mchakato wa 
Ununuzi katika Ujenzi wa Miundombinu ya Usafirishaji Umeme 
Urefu wa Km 280 wenye KV 400 Kutoka Nyakanazi hadi Kigoma 
 
Uchambuzi wangu ulibaini kuwa tarehe 30 Septemba 2020 Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) lilianzisha mchakato wa ununuzi wa 
vipengele “A” kwa ajili ya ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme ya 
KV 400 yenye umbali wa kilomita 280 kutoka Nyakanazi hadi Kigoma, 
kupitia zabuni iliyotangazwa kimataifa. Kutokana na ufafanuzi 
ulioombwa na wazabuni, tarehe iliyopangwa ya kuwasilisha zabuni 
ilikuwa kuanzia tarehe 18 Novemba 2020 hadi tarehe 29 Januari 2021 
ambapo zabuni 10 za Fungu Na. 1 na zabuni saba za Fungu Na. 2 
ziliwasilishwa. Hata hivyo, nilibaini zabuni ya muda mrefu ikiwa ni 
zaidi ya miezi tisa tangu ilipoisha muda wake, mpaka kufikia kipindi 
cha ukaguzi huu wa mwezi octoba 2021. Hii ni kinyume na kifungu 
cha 18.1 chini ya Kifungu cha II cha Karatasi ya kutunzia 
kumbukumbu ya zabuni kwenye hati za zabuni Na. SMP/MP. 
/PMU/20/31/586 kwa kipengele cha “A” kwa kipindi husika cha 
zabuni kilichotangazwa cha siku 180. 
 
Ucheleweshaji huo ulisababishwa zaidi na kurudiwa kwa mchakato 
wa tathmini ambao unatokana na wazabuni kunyimwa haki wakati 
wa tathmini na kuchelewa kufanyiwa kazi kwa maoni ya makubaliano 
na wazabuni waliokidhi vigezo ambao ulizidi muda ambao ulitolewa 
na benki baada yakutokuwa na pingamizi. Kuchelewa kukamilisha 
mchakato wa ununuzi kunasababisha hatari ya kuongezeka kwa 
gharama ya mradi kutokana na kupanda kwa bei za bidhaa na 
huduma katika siku zijazo kutokana na mfumuko wa bei. Aidha, kuna 
hatari ya kuchelewa kufikia malengo ya utekelezaji wa Gridi ya 
Kaskazini Magharibi mradi wa kusambaza umeme (Nyakanazi - 
Kigoma Kilo voti 400). 
 
Ninapendekeza Menejimenti ya Shirika La Umeme Tanzania 
(TANESCO) ikamilishe mchakato wa ununuzi ya kipengele “A” ili 
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kuwezesha utekelezaji wa haraka wa ujenzi wa njia ya kusafirisha 
umeme yenye viwango vya KV 400 yenye umbali wa kilomita 280 
kutoka Nyakanazi hadi Kigoma. 

 
(ii) Marekebisho ya Masharti Maalumu ya Mkataba (SCC) 
Yalisababisha Ongezeko Katika Ulipaji wa Malipo ya Awali kwa 
Kiasi cha Sh. Bilioni 1.78  
Nilibaini kuwa wakati wa utekelezaji wa Mradi wa Matokeo Makubwa 
(EpforR), Wizara ya Elimu Sayansi na teknolojia na SUMA JKT 
iliidhinisha nyongeza Na. 1 ya mkataba Na. ME-024/2019-
2020/HQ/W/06 tarehe 5 Februari 2021 kwa mapendekezo ya kazi za 
ujenzi wa Shule ya Sekondari ya Mfano Dodoma, eneo la Iyumbu 
Dodoma, yenye mkataba wa awali kwa kiasi cha Sh. 17,109,576,232 
kwa kutambulisha kifungu kidogo cha mkataba mkuu kinachomtaka 
Mwajiri Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia (MoEST) kulipa malipo 
maalum ya awali kwa mkandarasi kwa ajili ya kununua nyenzo baada 
ya kuwasilisha Mpango Mpya wa Ununuzi, Mpango Kazi, hati ya madai 
ya nyenzo zitakazonunuliwa. Tarehe ya kuanza kutumika ilikuwa 
tarehe 23 Juni 2020 wakati tarehe ya kukamilika ilipangwa kuwa 
tarehe 23 Februari 2022. 
 
Hata hivyo, kifungu kidogo kilichofanyiwa marekebisho kilisababisha 
malipo ya awali ya Sh. 4,349,777,372.48 (25.42%) ya bei ya mkataba 
badala ya Sh. 2,566,436,434.80 (15%) ya Sh. 17,109,576,232. Hii 
ilisababisha ulipaji wa ziada wa kiasi cha awali cha                               
Sh. 1,783,340,937.68 (10.42%) kilichoitwa malipo maalum ya awali 
kinyume na Kifungu 9(1)(d) cha Sheria ya Ununuzi ya Umma, 2011 
iliyorekebishwa na Kifungu cha 5 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma 
(Marekebisho) ya mwaka 2016 na Kifungu cha 41.1 cha Hati ya 
Viwango vya Zabuni ya mwaka 2018, ambacho kinahitaji idhini ya 
awali ya PPRA kwa kushirikiana na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali na Bodi za Kitaalamu kuhusu mabadiliko yoyote kutoka kwa 
utumiaji wa Hati ya Viwango vya Zabuni (STD) na Malipo ya Mapema 
kuwekewa kiwango cha juu cha 15% ya bei ya mkataba. 
 
Ninahusisha tatizo hilo na tathmini isiyotosheleza ya zabuni ambayo 
ilionekana kuwa mzabuni aliyefanikiwa (SUMA JKT) kwa kuwa 
alizangatia masuala ya fedha wakati mkandarasi aliyekuwa 
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anatakiwa ni yule mwenye kuwa na uwezo wa kifedha. Kupishana 
huko kutoka katika Hati ya Kawaida ya Zabuni kumesababisha malipo 
ya awali ya Sh. 1,783,340, 937.68 kulipwa pasipo sababu. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia kusimamia 
kwa makini mkataba kulingana na hati ya zabuni. Katika siku 
zijazo, ihakikishe wazabuni walioshinda wana uwezo wa kifedha 
wapate idhini ya awali kutoka kwa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi ya Umma (PPRA) kwa kushirikiana na ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa serikali kama sheria inavyotaka. 
 
(iii) Kuchelewa Kumpata Mhandisi Mshauri Kumesababisha 
Ucheleweshaji wa Shughuli za Ujenzi wa Mradi wa EASTRIP Katika 
Chuo cha Ufundi Arusha 
Kupitia ufadhili wa Mradi wa kujenda ujuzi kwa maendeleo na 
uingiliano wa kikanda katika Afrika Mashariki (EASTRIP), Chuo cha 
Ufundi Arusha (ATC) kilipanga kupanua kituo chake cha mafunzo (Kituo 
cha Mafunzo ya Nishati Mbadala na Utafiti Kikuletwa (KRETC) kilichopo 
Wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro kwa kujenga miundombinu ya 
majengo, ukarabati na ujenzi wa nyumba za kufua umeme, ikiwa ni 
moja ya sehemu muhimu ya mradi. Kwa hiyo, ilipanga kupanua 
shughuli za KRETC ili kiwe kitovu cha ubora kwa teknolojia ya nishati 
mbadala ambayo itachangia maendeleo ya wataalamu ili kuwezesha 
kutumia vyanzo vya nishati safi kutoka kwenye vyanzo vya asili. Pia 
inaonesha muda wa utekelezaji wa ujenzi kama vile, mkataba wa 
ujenzi kusainiwa mwaka wa kwanza (2019/20), ujenzi uendelee kwa 
50% katika mwaka wa pili (2020/21), na ujenzi kukamilika kwa 100% 
katika mwaka wa tatu (2021/22). 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa wakati wa ukaguzi Oktoba 2021 shughuli 
za ujenzi zilizopangwa zilikuwa bado hazijaanza ingawa muda wa 
utekelezaji wa mradi ulikuwa umefika nusu. Nilipewa taarifa kuwa 
kuanza kwa ujenzi huo kumechelewa kutokana na changamoto 
zilizojitokeza wakati wa mchakato wa zabuni na kujitoa kwa mzabuni 
aliyetathminiwa kwa kiwango cha chini kabisa katika kumshirikisha 
mshauri elekezi kwa ajili ya kubuni na kusimamia jambo ambalo 
lilikifanya Chuo Cha Ufundi Arusha (ATC) kuanza tena mchakato wa 
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utoaji zabuni unaohitaji mapitio mengine ya awali na kuidhinishwa na 
Benki ya Dunia ambayo ingechukua muda kuliko ilivyotarajiwa. 
 
Vilevile, mapitio ya ripoti za maendeleo za Chuo cha Ufundi Arusha 
(ATC), mpango kazi wa mwaka, na mpango wa ununuzi yalibaini kuwa 
ununuzi ambao haujakamilika umesababisha matumizi duni ya fedha 
zilizopokelewa kwa miaka miwili mfululizo, viwango vya uteketezaji 
wa fedha vikiwa ni; 1% na 11% kwa mwaka wa fedha 2019/20 na 
2020/21 mtawalia. Sehemu kubwa ya fedha zilizokuwapo katika 
mwaka huo zenye jumla ya kiasi cha Sh. 11,056,019,000 zilitarajiwa 
kutumika katika ununuzi wa Mhandisi Mshauri na shughuli za ujenzi 
kiasi kwamba, kushindwa kwake kumesababisha kiwango cha chini cha 
utumiaji wa fedha cha 11% kwani Sh. 1,238,882,000 tu ndizo zilitumika 
kati ya fedha zilizokuwepo. 
 
Ni maoni yangu kwamba, ujenzi wa miundo halisi ni muhimu kwa mradi 
kwa ajili ya kuboresha ubora wa mafunzo. Hata hivyo, ucheleweshaji 
wa muda mrefu huongeza hatari ya kupanda kwa bei ya vifaa vya 
ujenzi na kuathiri kufikiwa kwa hatua muhimu na malengo ya mradi 
na thamani ya fedha. 
 
Ninapendekeza Menejimenti ya Chuo cha Ufundi Arusha (ATC) 
kuharakisha ununuzi wa Mhandisi Mshauri na kuweka kipaumbele 
katika kuifuatilia Benki ya Dunia kwa ajili ya mapitio yao ya awali 
na idhini ya kufanya ununuzi ili kuanza ujenzi bila kuchelewa zaidi. 

 
(iv) Kuchelewa Kukamilisha Matakwa ya Vipengele Vya Malipo 
kutokana na Matokeo (DLRs) Vilivyosababisha Uzuiaji wa Utoaji 
Fedha Sh. bilioni 3.06  
Mapitio yangu ya nyaraka zinazohusiana Malipo Kutokana na Matokeo 
(DLRs) na utekelezaji wake katika Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya 
Afrika ya Nelson Mandela yalibaini ucheleweshaji wa Kukamilisha 
Matakwa ya Vipengele Vya Malipo kutokana na Matokeo (DLRs) kwa 
hadi miaka minne ambao umesababisha kutokutolewa kwa fedha kiasi 
cha Sh. 2,377,095,455 kama ilivyooneshwa katika Kiambatisho Na. IV. 
Pia nilibaini kuwa vipengele viwili vya DLRs (4.1 & 4.2) zilizotekelezwa 
katika mradi wa Miundombinu ya Maji na Hatima za Nishati Endelevu 
(WISE-FUTURES) unaotekelezwa na Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya 
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Afrika ya Nelson Mandela zilichelewa kufikiwa, hali iliyopekelekea 
kutokutolewa kwa fedha kiasi cha Sh. 689,679,750. 
 
Ninahusisha upungufu huu na kutokuwapo kwa jitihada 
zinazojitosheleza za menejimenti kuhakikisha kuwa matakwa ya 
vipengele vya malipo kutokana na Matokeo (DLRs) yanakamilishwa ili 
kuweka mazingira mazuri ya kupata fedha za kugharamia shughuli 
zilizopangwa. Ni maoni kwamba, kushindwa kufikia matakwa ya 
vipengele vya malipo kutokana na Matokeo (DLRs) kumesababisha 
kutofikiwa kwa malengo ya mradi kulikotokana na kutokutolewa kwa 
fedha.  
 
Ninapendekeza Menejimenti ya Taasisi ya Sayansi na Teknolojia 
ya Afrika ya Nelson Mandela ihakikishe kuwa matakwa ya 
vipengele vya malipo kutokana na matokeo (DLRs) yanatekelezwa 
na kufikiwa kwa wakati ili kufanikisha upatikanaji wa fedha za 
kutosha kwa ajili ya utekelezaji wa mradi. 

 
(v) Kutokamilika kwa Ujenzi Kutokana na Ufinyu wa Bajeti 
Inayohusiana na Ujenzi wa Kasumulu/Songwe OSBP, Vigwaza OSIS 
na Vituo vya Afya Sh. Bilioni 101.46 
Mapitio yangu ya Mradi wa SATTFP unaotekelezwa na TANROADs 
yalibaini kuwa baada ya kusitishwa kwa mkopo wa Benki ya Dunia 
mnamo tarehe 31 Desemba 2020, kulikuwa na shughuli zenye jumla 
ya Sh. 44,346,567,676.75 zilizokuwa bado kukamilika kwa mujibu wa 
makubaliano ya mkataba. Shughuli hizo ni zile zinazohusiana na 
ujenzi, ukarabati wa vituo 20 vya afya, huduma za dharura za 
matibabu, gharama za mafunzo na usimamizi. 
 
Aidha nilibaini kuwa katika mwaka wa 2020/21, Kituo cha Pamoja 
cha Huduma za Mpakani (One-Stop Border Post -OSBP) na Kituo cha 
Ukaguzi cha Njia Moja (OSIS) viliomba fedha za ziada kutoka 
serikalini ili kufidia upungufu wa fedha kwa shughuli zilizobaki katika 
kituo ha Kasumulu/Songwe OSBP kama ilivyoainishwa katika usanifu 
wa kina wa mwisho na ripoti ya kina ya uhandisi. Kwa mujibu wa 
bajeti, fedha zinazohitajika kukamilisha shughuli za Awamu ya 3 ya 
mradi kwa mujibu wa muundo wa OSBP zilikuwa Sh. 14,169,820,818 
ambazo ni pamoja na jengo la matumizi (utility building), jengo la 
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huduma (services building), kituo cha zimamoto, jengo la kuchomea 
moto, na matangi ya umwagiliaji 1 na 2. Kwa upande mwingine, 
bajeti ya Awamu ya Pili ya Vigwaza OSIS ni Sh. 42,946,097,952.02 
zinazohusisha ujenzi wa Vitalu viwili vya TRA (ikijumuisha sehemu 
ya maegesho), ujenzi wa sehemu za maegesho za TANROADS, 
ukarabati wa majengo yaliyopo TANROADS, ujenzi wa jengo la kivuli 
& kuhifadhi, na ujenzi wa barabara za kuingia.  
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa Wizara ya Ujenzi haikutoa fedha kiasi cha 
Sh. 101,462,486,446.77 kwa ajili ya shughuli za Kituo cha Pamoja 
cha Huduma za Mpakani (OSBP) na OSIS jambo ambalo liliathiri 
kukamilika kwa mradi kwa wakati. Wakati wa ukaguzi wa Septemba 
2021 hakuna fedha iliyotolewa wala bajeti iliyotengwa kukamilisha 
shughuli za miradi zilizo. 
 
Ninahusisha mapungufu hayo na ufinyu wa bajeti iliyotengwa kwa 
ajili ya utekelezaji wa mradi huu kwa mkopo, hivyo fedha za ziada 
zilipaswa kupatikana kwa ajili ya utekelezaji kamili wa awamu 
zilizobaki. Kwa kuwa dirisha la huduma ya mikopo lilikuwa tayari 
limefungwa, huenda serikali ikaingia gharama zaidi kutokana na 
kupanda kwa bei ya vifaa kadiri fedha zinavyochelewa kutolewa. 
 
Ninapendekeza kuwa Menejimenti ya TANROADS, kwa 
kushirikiana na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, iandae bajeti 
yenye uhalisi na kutafuta fedha za kutosha ili kukamilisha 
vipengele vyote vya mradi ambavyo havijakamilika.  

 
(vi) Kutotumika kwa Mtaala Ulioandaliwa wa Stashahada kwa 
Ualimu wa Elimu ya Awali ya Msingi Sh. Bilioni 2.92 
Katika mwaka wa fedha 2020/21, TIE kupitia mradi wa TESP iliandaa 
mitaala ya Stashahada ya Ualimu wa Elimu ya Awali na Msingi 
ambayo haikutumika baada ya kupokea pesa na maagizo kutoka 
MoEST. Mtaala ulitarajiwa kuanza kutumika Septemba 2020. Hata 
vyo, hadi wakati wa ukaguzi, yaani Septemba 2021, mtaala 
uliotayarishwa haukuanza kutumika.  
 
Hii ilichangiwa na mipango isiyoridhisha katika usimamizi wa 
shughuli za mradi. Kushindwa kutumika kwa mtaala ulioandaliwa 
unazuia kufikiwa kwa malengo ya mradi. 
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Ninapendekeza kwa Menejimenti ya Taasisi ya Elimu Tanzania 
(TIE) kuwasiliana na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ili 
kuwezesha kutumika kwa mitaala ya elimu ya awali na msingi. 

 
(vii) Malipo Yasiyo na Tija ya Ada ya Huduma za Kifedha 
Iliyotozwa kwa Fedha Ambazo Hazikutumika, Kiasi cha Dola za 
Marekani 129,968.90 Kutoka Katika Miradi ya Ujenzi wa Barabara 
Nilibaini kuwapo kwa kiasi ambacho hakijatumika cha mikopo na 
Ruzuku cha Dola za Marekani 17,329,184.29 na Dola za Marekani 
6,999.67 mtawalia kwa IDA kutokana na kushindwa kutumia fedha 
hizo kwa wakati na kusababisha malipo ya huduma kwa fedha 
ambazo hazijatumika, Dola za Marekani 129,968.90 (3/4 x 1% x 
17,329,184.29). Malipo haya ya tozo ya huduma yalitokana na 
kutokidhi Kifungu cha 2.03 cha Mikataba ya Fedha kati ya Jumuiya 
ya Maendeleo ya Kimataifa (IDA) na Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) iliyosainiwa tarehe 30 Julai 2013 ambacho kinataka 
tozo ya huduma ilipwe na mpokeaji kwenye salio la mkopo 
lililotolewa sawa na robo tatu ya asilimia moja kwa mwaka. 
 
Ni maoni kwamba kiasi cha Dola za Marekani 129,968.90 kilikuwa 
matumizi yasiyo na tija kwa Serikali, kwani hakuna faida 
iliyopatikana kwa Serikali yenyewe. 
 
Ninahusisha upungufu huu na kuchelewa kukamilika kwa shughuli 
zilizosalia za SATTFP kulikotokana na: ugumu wa programu, 
kutokuwapo kwa usanifu au mawanda yasiyo wazi ya shughuli hizi 
wakati wa kuanzishwa na wakati wa kuandaa mradi, ushirikishwaji 
wa wadau wengi, taratibu za muda mrefu za ununuzi na wakati wa 
kutangazwa tena; kucheleweshwa kwa malipo baada ya kuzindua 
mfumo wa malipo wa D-Fund na Wizara ya Fedha na Mipango na 
janga la UVIKO-19. Vilevile, usimamizi haukukadiria na kupunguza 
athari ya kutoa fedha kuhusiana na gharama za huduma zilizolipwa. 

 
Naishauri Menejimenti ya Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) kwa kushirikiana na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
kuhakikisha kwamba: 
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a) Miradi inatekelezwa kwa wakati na kuepuka urejeshwaji wa 
fedha, 

b) Kulingana na makosa yaliyofanyika inapaswa kutengeneza 
utaratibu utakaotumika kukasimia kiasi kitakachotumika 
kulingana shughuli halisi za mradi zitakazotekelezwa, 

c) Upatikaji wa fedha uharakishwe ili kukamilisha shughuli 
ambazo hazijakamilika kwa manufaa ya jamii iliyokusudiwa. 

 
(viii) Malipo ya Ziada ya Taa za Barabarani Kiasi cha Sh. Milioni 
588.45 katika Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa taa za barabarani zilizowekwa 
katika barabara mbalimbali kupitia mkataba ulioingiwa chini ya 
kipande namba 5 zililipwa kwa viwango vya bei ya juu kwa kiasi cha 
Sh. 588,449,414 kuliko bei iliyokubaliwa kwenye mkataba. 
 
Hii ilichangiwa na usimamizi duni wa kandarasi husika, hivyo 
kusababisha ongezeko la kiwango cha malipo kwa kila taa. 
 
Ninapendekeza kwa Menejimenti ya Manispaa ya Mtwara irejeshe 
kiasi Sh. 588,449,414 kutoka kwa mkandarasi. 

 
(ix) Ongezeko la Gharama za Fidia kwa Kiasi cha Sh. Bilioni 
22.35 Kutokana na Kutolipwa Fidia kwa Kaya 1,125 Zilizoathiriwa 
na Mradi kwa Zaidi ya Miaka 23 Kwenye Kiwanja cha Ndege JNIA 
Mwaka 1997 Wizara ya Mawasiliano na Uchukuzi iliingia mkataba na 
Mhandisi Mshauri kwa ajili ya utafiti na tathmini ya mali 
zinazomilikiwa na kaya zilizoathiriwa na mradi wa upanuzi wa Kiwanja 
cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere (Julius Nyerere 
International Airport) awali kikijulikana kama Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Dar es Salaam (Dar es Salaam International Airport). 
Kaya zilizoathiriwa na mradi ni zile zilizokuwa katika maeneo ya 
Kipawa, Kigilagila na Kipunguni.  
 
Ukaguzi wangu umebaini kuwa kutokana na tathmini ya mali 
iliyofanyika mwaka 1997 malipo ya fidia yalifanyika kwa kaya 
zilizoathirika na mradi, ambapo kaya 1,125 zilisalia pasipo kulipwa 
madai yao ya fidia yenye thamani ya Sh. 7,413,357,576 kutokana na 
ufinyu wa bajeti iliyotengwa wakati huo kwa ajili ya malipo yao. Hali 
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ya deni hili kukaa muda mrefu bila ya kulipwa ilisababisha kufanyika 
kwa tathmini zingine kadhaa ili kuhakiki na kupata thamani halisi ya 
deni hilo kuendana na mabadiliko ya muda na thamani ya fedha. 
Hivyo, tathmini ya karibu kabisa ilifanyika Mei 2020 kwa kuzingatia 
matakwa ya Kanuni ya 13(3) ya Kanuni za Ardhi (Uhakiki wa Thamani 
ya Fidia ya Ardhi) ya mwaka 2001 ambayo ilisababisha kufanyika kwa 
marekebisho ya riba ya 6% kwa mwaka mpaka kufikia Septemba 2019 
kutoka kwenye tathmini ya mwaka 1997. Marudio haya ya tathmini 
yalizalisha thamani mpya kutoka deni la awali na kufikia Sh. 
29,768,029,951 sawa na ongezeko la Sh. 22,354,671,575 ambayo ni 
sawa na 302% ikilinganishwa na deni la awali kutoka kaya 1,125 
zilizoathiriwa na mradi. Nilibaini pia ukokotoaji wa gharama hizi za 
fidia hakuwa umeidhinishwa na Mthamini Mkuu wa Serikali. 
 
Ni maoni yangu ni kuwa madai haya yamekaa kwa muda mrefu wa 
zaidi ya miaka 23 bila ya kulipwa ambapo imeongeza gharama ya 
mradi kwa ziada ya kiasi cha Sh. 22,354,671,575. Aidha, ustawi wa 
maisha ya kaya 1,125 zilizoathiriwa na mradi umeendelea 
kuzozorota kutokana na kutolipwa fidia zao kwa wakati. 

  
Nashauri menejimenti ya TAA imshirikishe Mthamini Mkuu wa 
Serikali ili apitie na kuidhinisha kiasi cha fidia kinachotakiwa 
kulipwa kwa kaya 1,125 ilikuwezesha fidia hizo kulipwa bila ya 
kuchekewa kuepuka kuongezeka zaidi kwa gaharama za kufidia 
kaya hizo. 

 
(x) Kuchelewa Kuagiza Vifaa Kutoka Nje ya Nchi Kutokana na 
Kutorejeshwa kwa Msamaha wa Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) kwa Ajili ya Ukarabati na Uboreshaji wa Kiwanja cha Ndege 
Songea 

            
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mradi wa Kiwanja cha Ndege Songea 
umekuwa ukifanya kazi chini ya msamaha wa Kodi ya Ongezeko la 
Thamani (VAT GN. 1065) uliochapishwa tarehe 25 Desemba 2020 ambao 
uliisha muda wake tarehe 29 Machi 2021. Hta hivyo, mpaka wakati wa 
ukaguzi, mwezi Agosti 2021, msamaha huo ulikuwa bado haujahuishwa, 
hali iliyosababisha kuchelewa uagizaji wa vifaa kutoka nje ya nchi.  
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Ninahusisha udhaifu huo na taratibu zinazochukua muda mrefu katika 
uidhinishaji msamaha wa Kodi ya Ongezeko la Thamani kwa bidhaa 
zinazoagizwa kutoka nje ya nchi pindi zifikapo bandarini. Kukosekana 
kwa hati za msamaha wa VAT kunasababisha ucheleweshaji kwenye 
uagizaji wa vifaa vya mradi, ambapo wakati wa ukaguzi wangu nilibaini 
kuwa taa za uwanja wa ndege (AGL), vifaa vya zimamoto, saruji na 
vifaa vingine vya ujenzi vilikuwa bado havijawasilishwa eneo la ujenzi, 
hivyo kuchelewesha utekelezaji wa mradi. 
 
Napendekeza kwa menejimenti ya TANROADS kuwasiliana na Wizara 
ya Fedha na Mipango ili kuhakikisha kuwa amri za misamaha ya Kodi 
ya Ongezeko la Thamani (VAT GN) zinatolewa kwa wakati ili kuepuka 
ucheleweshaji wa vifaa vinavyoagizwa kutoka nje ya nchi pamoja na 
kuepuka kuchelewesha utekelezaji wa miradi ambapo itasaidia 
kufikia malengo yaliyokusudiwa na kupata thamani ya fedha. 

 
(xi) Malimbikizo ya Riba kutokana na Ucheleweshaji wa 
Kuwalipa Wakandarasi katika miradi ya ujenzi wa barabara Sh. 
Bilioni 4.79  
Kifungu cha 51.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kinasema 
kwamba “mwajiri atamlipa Mkandarasi kiasi kilichothibitishwa na 
Meneja wa Mradi ndani ya siku 28 tangu tarehe ya kila cheti. Ikiwa 
mwajiri atafanya malipo kwa kuchelewa, Mkandarasi atalipwa riba 
kwa malipo yaliyocheleweshwa.  

 
Kinyume na matakwa ya Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC), 
nilibaini miradi sita iliyo chini ya sekta ya uchukuzi yenye tozo za 
riba za kiasi cha Sh. 4,794,074,503.30 kutokana na kuchelewa kulipa 
Madai ya Wakandarasi (IPCs). Miradi hiyo ni: Programu ya Usaidizi 
wa Sekta ya Uchukuzi (TSSP) yenye tozo za riba kiasi cha Sh. 
1,395,025,009.50; Mradi wa Uwezeshaji Biashara na Uchukuzi Kusini 
mwa Afrika (SATTFP), Sh. 511,718,392.00; Arusha Holili, Sh. 
2,208,372,096; Programu ya Uboreshaji wa Miundombinu ya 
Usafirishaji Jijini Dar es Salaam (DUTP), Sh. 349,876,071.04; na 
Mradi wa Multinational Rumonge-Gitaza-Kibondo-Kasulu-Manyovu, 
Sh. 329,082,934.76. 
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Ni maoni yangu kwamba kuchelewa kuwalipa wakandarasi 
kunazorotesha shughuli za miradi ya maendeleo. Aidha, tozo za riba 
zinaongeza gharama za miradi kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na 
makadirio ya awali. 

 
Ninapendekeza kwa Menejimenti ya; 
  
(a) Wakala wa Barabara Tanzania kubainisha kwa uwazi vikwazo 

vya utekelezaji ili kuharakisha mchakato wa malipo na 
mamlaka nyingine zinazohusika, wakati huohuo kuharakisha 
malipo ya madai ya wakandarasi yanayosubiriwa;  
 

(b) Wizara ya Fedha na Mipango irahisishe taratatibu zake za 
kuchakata malipo ili kwezesha miradi kupata fedha kwa 
wakati kulingana na bajeti ili ziwezeshe watekeleza miradi 
kulipa madai ya wakandarasi kwa wakati. 

Hitimisho 
Kwa ujumla, Serikali imefanya juhudi kubwa katika kuhakikisha 
miradi ya maendeleo inayofanywa na Wizara, Idara na Wakala za 
Serikali (MDAs) kwa kushirikiana na Washirika wa Maendeleo inafikia 
malengo ya jumla yaliyowekwa katika kila mradi. Pia natambua 
juhudi zinazoendelea kufanywa na watekeleza miradi katika 
kuandaa taarifa za fedha zinazoendana na viwango na zinazoonesha 
mtazamo wa kweli na wa haki kuhusu masuala na utendaji wa fedha 
wa miradi ya maendeleo iliyokaguliwa. Mafanikio haya yanaleta 
imani miongoni mwa wadau hususan washirika wa maendeleo na 
wananchi kwa ujumla. 

 
Mbali na jitihada hizo, bado nasisitiza Serikali kuendelea kukabiliana 
na changamoto ya kujirudia kwa kasoro zilizoainishwa katika taarifa 
zangu zilizopita kuhusu usimamizi wa miradi ya maendeleo nchini. 
Msisitizo wangu nauweka zaidi katika eneo la ununuzi na usimamizi 
wa mikataba, usimamizi wa matumizi na utoaji wa fedha kwa wakati 
ambao utawawezesha watekeleza miradi kutumia kikamilifu fedha 
zilizopo kutekeleza shughuli za miradi.
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SURA YA KWANZA 
 

UTANGULIZI NA USULI WA MIRADI ILIYOKAGULIWA 
 
1.0 Utangulizi 

Mpango wa miaka mitano wa Maendeleo ya Taifa awamu ya pili 
(FYDP1I) 2016/17-2020/21 unaelezea hatua za kuwezesha Tanzania 
ya viwanda kwa njia ambayo itabadili uchumi na jamii. Kuna 
maeneo manne yaliyopitishwa katika mpango huu, ambayo ni: 
ukuaji na uanzishaji wa viwanda, kukuza maendeleo ya watu na 
mabadiliko ya kijamii, kuboresha mazingira kwa ajili ya maendeleo 
ya biashara, na kuwa na utekelezaji sahihi. Kwa kuzingatia hatua 
hizi, Serikali imekuwa ikianzisha na kutekeleza miradi ya 
maendeleo katika sekta mbalimbali. Huu ni mwaka wa mwisho wa 
utekelezaji wa mpango huu. Serikali imesha idhinisha Mpango wa 
miaka mitano wa Maendeleo ya Taifa awamu ya tatu (FYDP III) 
2021/22-2025/26. 
 
Sura hii inaonesha mwelekeo wa bajeti ya mwaka 2020/21 kwenye 
miradi ya maendeleo, aina za miradi inayotekelezwa, historia ya 
undani wa miradi ya maendeleo (kwa mpangilio wa kisekta) wajibu 
wa Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za serikali, wajibu wa Maafisa 
Masuuli, madhumuni, pamoja na mawanda na muundo wa taarifa 
hii. 
 

1.1 Muelekeo wa Bajeti ya Miradi ya Maendeleo kwa Mwaka wa 
Fedha 2020/21 

Katika mwaka wa fedha 2020/21 Serikali, kupitia Wizara ya Fedha 
na Mipango, ilitengeneza makisio ambayo yanasaidia utelelezaji wa 
miradi ya maendeleo kulingana na maeneo manne yaliyopitishwa 
katika Mpango wa Maendeleo awamu ya pili. Serikali pia imejikita 
katika utekelezaji wa miradi ya vielelezo (flagship projects) katika 
sekta ya Nishati, Uchukuzi na Maji. Mifano ya miradi hiyo ni: 
uimarishaji wa Shirika la Ndege la Tanzania (ikijumuisha ujenzi wa 
ujenzi wa viwanja vya ndege), pamoja na uendelezwaji wa ujenzi 
na ukarabati wa reli, barabara, madaraja, bandari, na meli katika 
maziwa makuu na feri. Miradi mingine ni: uimarishaji wa 
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miundombinu ya usafirishaji na usambazaji wa nishati ya umeme 
pamoja na uzalishaji wa gesi, ikiwemo usambazaji umeme vijijini.  
 
Kutokana na bajeti hii, Serikali ilipanga kukopa Sh. trilioni 4.91 
kutoka soko la ndani. Kati ya hizo, Sh. trilioni 3.32 zilipangwa 
kulipia hati fungani na dhamana zilizoiva na Sh. trilioni 1.59, sawa 
na asilimia moja ya pato ghafi la taifa (GDP), zilijumuisha mikopo 
mipya ya kufadhili miradi ya maendeleo. Ili kuharakisha utekelezaji 
wa miradi ya miundombinu, Serikali ilipanga kukopa Sh. trilioni 3.04 
kutoka katika vyanzo vya mikopo ya kibiashara iliyo na masharti 
nafuu. 
 
Kwa kuzingatia bajeti hii, ofisi yangu ilifanya ukaguzi wa kifedha na 
kiufundi juu ya miradi ya maendeleo inayotekelezwa na Taasisi za 
Serikali kwa mwaka wa fedha 2020/21. Lengo ni kuijulisha serikali, 
washirika wa maendeleo, raia na wadau wengine juu ya utendaji 
wa miradi hii na kushauri ipasavyo juu ya njia bora ya kuongeza tija 
na ufanisi katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo.  
 

1.2 Aina za Kaguzi Zilizofanyika 

Katika mwaka wa fedha 2020/21, nilifanya kaguzi za aina tatu 
kwenye miradi ya maendeleo ambayo ni ukaguzi wa fedha, ukaguzi 
wa kiufundi, na ukaguzi wa uzingatiaji kama sheria na taratibu 
zimefuatwa.  
 

1.2.1 Ukaguzi wa Fedha 

Ukaguzi wa fedha unazingatia zaidi tathmini ya mfumo wa uhasibu, 
udhibiti wa ndani juu ya usimamizi wa fedha na kufuata sheria na 
kanuni. Hata hivyo, katika ukaguzi huu, nimetoa maoni ya ukaguzi 
kupitia taarifa zangu za ukaguzi 292 katika mwaka wa fedha 
2020/21. 
 

1.2.2 Ukaguzi wa Kiufundi 

Nimefanya kaguzi tisa za kaguzi kiufundi1 kwenye miradi ya ujenzi 
katika sekta za usafirishaji, nishati, maji, na kilimo. Upungufu 
niliyobaini kwenye ukaguzi huu nimeyagawanya katika vipengele 
vinne ambavyo vilifanyika katika mwaka wa fedha 2020/21. Navyo 

                                                 
 



 

3 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

ni: mipango, usanifu na makabrasha ya zabuni; ununuzi; afya, 
usalama na mazingira; pamoja na usimamizi wa mikataba.  
 

1.2.3 Ukaguzi wa Uzingatiaji Kama Sheria na Taratibu Zimefuatwa 

Pia nilishiriki katika Tume ya Ukaguzi iliyoundwa kufanya ukaguzi 
wa ulinganifu kuhusiana na Mradi wa Umeme wa Kikanda wa 
Maporomoko ya Maji wa Rusumo (RRFHP) unaomilikiwa kwa pamoja. 
Ninajumuisha katika taarifa hii matokeo ya ukaguzi yaliyotokana na 
Tume hiyo ya Ukaguzi, ukaguzi huu ulifanyika katika mwaka wa 
fedha 2020/21.  
 

1.3 Mawanda ya Taarifa 

Katika mwaka wa fedha 2020/21, nilikagua miradi 113 
iliyotekelezwa na taasisi 245, ikijumuisha taarifa 302 za ukaguzi 
kama zinayooneshwa kwenye Jedwali Na. 1-1.  
 
Jedwali Na. 1-1: Idadi ya Miradi Iliyokaguliwa kwa Sekta Katika Kipindi 
cha Mwaka wa Fedha 2020/21 

Na. Sekta Idadi ya miradi 
iliyokaguliwa 

Idadi ya 
watekeleza miradi 

Idadi ya taarifa 
za ukaguzi 

1 Kilimo 9 4 9 
2 Elimu 11 6 11 
3 Nishati na Madini 18 4 19 
4 Afya 16 188 199 
5 Usafirishaji 14 5 16 
6 Maji 8 7 11 
7 Jamii  14 14 14 
8 Miradi Mchanganyiko 23 17 23 

Jumla 113 245 302 
Chanzo: Taarifa za kaguzi za fedha, kiufundi na uzingatiaji kama sheria na 
taratibu zimefuatwa kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2021 

 
Matokeo ya ukaguzi yametokana na sekta mbalimbali, zikiwemo 
Kilimo, Elimu, Nishati na Madini, Afya, Uchukuzi, Maji, Sekta ya Jamii, 
na sekta mbalimbali. 
 
Hata hivyo, aina za ukaguzi uliofanywa kwa kila mradi na ukaguzi wa 
kiufundi uliofanywa kwa kila sekta umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 
1-2 na Jedwali Na. 1-3 mtawalia. 
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Jedwali Na. 1-2: Aina za Kaguzi Zilizofanyika kwa Kila Sekta Katika 
mwaka wa fedha 2020/21 
Na. Sekta Idadi ya 

taarifa za 
ukaguzi wa 

fedha  

Idadi ya 
kaguzi za 
uzingatiaji 

kama sheria 
na taratibu 
zimefuatwa  

Idadi ya 
taarifa ya 
kaguzi za 
kiufundi  

Jumla ya 
idadi ya 

taarifa za 
ukaguzi  

1 Kilimo 8 - 1 9 
2 Elimu 11 - - 11 
3 Nishati na Madini 18 1 - 19 
4 Afya 198 - 1 199 
5 Usafirishaji 10 - 6 16 
6 Maji 10 - 1 11 
7 Jamii 14 - - 14 
8 Miradi Mchanganyo 23 - - 23 

Jumla 292 1 9 302 
Chanzo: Taarifa za kaguzi za fedha, kiufundi na uzingatiaji kama sheria na 
taratibu zimefuatwa kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2021 

 
Jedwali Na. 1-3: Majina na Sura za Ukaguzi wa Kiufundi na Uzingatiaji wa 
Sheria na Taratibu Uliofanyika Katika Mwaka Wa Fedha 2020/21 
Na. Sekta Majina ya kaguzi za kiufundi na 

kaguzi za tathmini kama sheria na 
taratibu zimefuatwa 

 

Aina ya 
ukaguzi 

Marejeleo 
ya sura 

1 Kilimo Ubunifu na utekelezaji wa miradi ya 
skimu za maji nchini iliyochaguliwa  

 

Kiufundi 12 

2 Nishati na 
Madini 

Kaguzi za tathmini kama sheria na 
taratibu zimefuatwa kwenye Mradi wa 
Umeme wa Kikanda wa Maporomoko ya 
Maji wa Rusumo (RRFHP) 

Uzingatiaji 
kama sheria 
na taratibu 
zimefuatwa 

16 

3 Afya Mradi wa ujenzi wa hospitali za rufaa 
za mkoa na kanda 

Kiufundi 14 

4 Usafirishaji  Ujenzi, ukarabati na uboreshaji wa 
viwanja vya ndege 

 Kupanga, kusanifu na utekelezaji 
wa miradi ya barabara katika mji 
mkuu wa Dodoma. 

 Kubuni na kusimamia miradi 
iliyochaguliwa ya ugavi wa maji. 

 Ukaguzi wa kiufundi kuhusu usanifu 
na ujenzi wa Daraja la Kigongo – 
Busisi. 

 Ujenzi wa Daraja Jipya la Wami na 
Miradi ya Barabara ya Njombe-
Ndulamo-Makete 

Kiufundi 9, 10, 
11,15 

Chanzo: Taarifa za kaguzi za kiufundi na tathmini kama sheria na taratibu 
zimefuatwa kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2021 

 
Sekta ya Kilimo 
Serikali imeendelea kuboresha sekta ya kilimo ili kuleta ufanisi 
mkubwa wa uzalishaji, ukuzaji biashara, uongezaji faida, na 
uzalishaji wa ziada ili kukidhi soko la ndani na la kimataifa. Katika 
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suala hili, utekelezaji wa miradi mbalimbali ya kilimo unazingatia 
sana uanzishaji na uboreshaji wa mifumo ya miundombinu ya 
masoko, kusaidia kuongezeka kwa tija na uzalishaji wa mazao 
mbalimbali kupitia ukarabati na upanuzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji. Pia miradi katika sekta ya kilimo imelenga kutoa zana 
na vifaa vya kilimo, utoaji wa huduma za ushauri na huduma zisizo 
za ushauri, uimarishaji wa uwezo kwa taasisi na jamii kwa kutoa 
mafunzo, pamoja na kusaidia utafiti na programu mbalimbali za 
kuwatembelea walengwa ili kuhakikisha usalama wa chakula nchini.  
 
Katika mwaka huu wa fedha, nimetoa tarifa tisa ambapo taarifa 
nane zilihusisha ukaguzi wa fedha na moja ya ukaguzi wa kiufundi 
wa mradi wa usanifu na utekelezaji wa skimu za umwagiliaji 
zilizochaguliwa nchini kama inavyoneshwa kwenye Jedwali Na. 1-2 
na 1-3. 
 
Sekta ya Elimu 
Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Elimu wa 2016/17 - 2020/21 
unakusudia kuongoza mipango ya mageuzi iliyoundwa ili kuleta 
mabadiliko katika Sekta ya Elimu. Kwa kifupi, inakusudia 
kuhakikisha maendeleo ya elimu ya msingi na vyuo vikuu, kuweka 
mkazo katika upanuzi wa elimu ya ufundi na mafunzo, na kuandaa 
wafanyakazi wenye ujuzi kama sehemu muhimu ya mkakati wa 
maendeleo ya rasilimali watu nchini. Katika mwaka wa fedha 
2020/21, nilitoa taarifa 11 za ukaguzi wa fedha zinazohusiana na 
sekta ya elimu kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 1-2. 
 
Sekta ya Nishati na Madini 
Katika sekta hii ya nishati, serikali ilijitolea kuboresha upatikanaji 
wa umeme wa uhakika katika maeneo ya vijijini na mijini kupitia 
uhandisi na kuboresha taasisi ya uzalishaji wa umeme, usafirishaji 
na usambazaji na kuboresha utendaji wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) na Wakala wa Nishati Vijijini (REA). Kulingana na Mpango 
wa Maendeleo wa Miaka Mitano Awamu ya Pili, Serikali ililenga 
kuongeza uwezo wa uzalishaji wa umeme kutoka Megawati (MW) 
1,501 iliyokuwapo 2015 hadi MW 4,915 ifikapo 2020. Kwa juhudi 
hizi, ongezeko la umeme limeboreshwa hadi kufikia 60% 
ikilinganishwa na 36% katika mwaka 2014/15. 
 
Chini ya Mpango wa Miaka Mitano wa Maendeleo ya Awamu ya Pili 
(FYDP II), sekta ya madini inalenga kukuza utengenezaji wa rasilimali 
ili kuongeza thamani katika madini ya viwandani, madini ya thamani, 
na vito. Ili kufanikisha hili, miradi kadhaa inayohusiana na ujenzi wa 
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ofisi za madini za mikoa na kujenga uwezo ilitekelezwa katika sekta 
ya madini chini ya usimamizi wa SMMRP na TEITI. 

 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, nimetoa taarifa 19 za ukaguzi katika 
sekta hii kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 1-2. 
 
Sekta ya Afya 
Mikakati katika sekta ya afya inazingatia zaidi kuboresha afya na 
ustawi wa jamii ya Kitanzania kwa kuimarisha mifumo ya kitaifa ili 
kuongeza utoaji na upatikanaji sawa wa huduma bora za afya kwa 
wote. Miradi iliyoanzishwa na Serikali katika sekta ya afya 
inazingatia sana kuboresha ubora wa huduma za msingi za afya 
kitaifa kwa kuzingatia huduma za afya ya mama na mtoto na 
kuzijengea uwezo Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa juu ya masuala muhimu yanayotokea katika sekta ya afya. 
Zaidi, husaidia ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya afya, 
ununuzi wa dawa, vifaa-tiba, vifaa vinavyotumika katika vituo vya 
afya pamoja na matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(ICT) katika kuimarisha huduma za afya.  
 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, nimetoa taarifa 199 za ukaguzi 
katika sekta hii kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 1-2. Aidha, 
kaguzi za kiufundi zilizofanyika kuhusiana na sekta hii zimeoneshwa 
kwenye Jedwali Na. 1-3.  

 
Sekta ya Uchukuzi 
Katika sekta ya uchukuzi, Serikali imenuia kuboresha miundombinu 
ya usafirishaji kulingana na Sera ya Kitaifa ya Uchukuzi ya 2011-2025. 
Kwa kuzingatia hilo, Serikali inaendelea kuboresha viwanja vya 
ndege, barabara, reli na bandari nchini ili kurahisisha shughuli za 
kiuchumi na kijamii, ndani na nje.  
 
Katika mwaka wa fedha 2020/21, nimetoa taarifa 16 za ukaguzi 
katika sekta hii kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 1-2 ambapo 
kaguzi za kiufundi zilizofanyika kuhusiana na sekta hii zimeoneshwa 
kwenye Jedwali Na. 1-3. 
 
Sekta ya Maji 
Wizara ya Maji ilikuwa ikitekeleza mabadiliko ya kisekta yenye lengo 
la kuboresha usimamizi jumuishi wa rasilimali za maji na kuboresha 
huduma ya maji na huduma za usafi wa mazingira katika maeneo ya 
vijijini na mijini. Ili kuoanisha malengo ya Dira ya Maendeleo ya 
Kitaifa ifikapo mwaka 2025, Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 
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(WSDP) ilianzishwa kupitia mwongozo wa Sera ya Kitaifa ya Maji wa 
mwaka 2002. Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) 
imekuwa mradi mkubwa katika Sekta ya Maji na miradi mingine 
inayochangia lengo kuu la kuboresha usambazaji wa maji na usafi wa 
mazingira katika maeneo ya vijijini na mijini. 
 
Serikali ilianzisha Wakala wa Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) iliyoanzishwa Sheria ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Namba 5 ya mwaka 2019 kuanzia 1 Julai 2019. 
RUWASA inawajibika kwa maendeleo na usimamizi endelevu wa 
maji, usambazaji na miradi ya usafi wa mazingira na utoaji wa 
huduma ya maji katika maeneo ya vijijini. 

 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, nimetoa taarifa 11 za ukaguzi katika 
sekta hii kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 1-2 ambapo kaguzi 
za kiufundi zilizofanyika kuhusiana na sekta hii zimeoneshwa 
kwenye Jedwali Na. 1-3. 

 
Sekta ya Jamii 
Miradi mikuu inayozungumziwa katika sekta hii ni pamoja na: Mradi 
wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania Awamu ya Tatu (TASAF 
III), Mfuko wa Usalama wa Jamii (PSSN) na miradi inayofadhiliwa na 
Shirika la Umoja wa Mataifa (UNDP). Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
Tanzania Awamu ya Tatu (TASAF III) ni sehemu ya Mkakati wa Kitaifa 
wa Kutokomeza Umaskini ulioanzishwa ili kuziwezesha jamii kupata 
fursa ambazo zinachangia kuboresha maisha, ikihusishwa na 
Malengo ya Maendeleo ya Milenia (MDG) kama ilivyoelezwa katika 
Mkakati wa Kupunguza Umaskini Tanzania (TPRS). Shabaha yake kuu 
ni kuboresha upatikanaji wa fursa za mapato ya chini na huduma za 
kijamii na kiuchumi kwa kaya zinazolengwa huku ikiimarisha na 
kulinda rasilimali watu na watoto wao. Programu ya PSSN inafanya 
kazi kitaifa ikijumuisha Mamlaka 186 za Eneo la Mradi (PAAs) katika 
Tanzania Bara na Zanzibar. PSSN II inaendelea kulenga kaya 
masikini zaidi na zilizo hatarini zaidi katika Vijiji/Mitaa/Shehia. 
Walengwa hawa wanasaidiwa kupata uhamisho wa fedha wenye 
tija, kazi za umma na usaidizi wa kimsingi wa maisha. 
 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, nimetoa taarifa za kaguzi 14 katika 
sekta hii kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 1-2.  
 
Miradi ya Sekta Mbalimbali  
Serikali pia inatekeleza miradi yenye shughuli mtambuka katika 
nyanja mbalimbali kama vile mazingira, utalii, uvuvi, sheria, 
kujenga uwezo, ulinzi wa watoto na hatua za kuishi na kutokomeza 
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umaskini. Ufadhili wa miradi hii hutoka kwa wafadhili mbalimbali 
chini ya mipango ya nchi mbili na kimataifa. 
 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, nimetoa taarifa za kaguzi 23 katika 
sekta hii kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 1-2. 

 
1.4 Wajibu wa Maafisa Masuuli 

Kifungu cha 25(2) cha Sheria ya Fedha, Sura. 348 (Kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2020) kinawataka Maafisa Masuuli2 
kuandaa taarifa sahihi za fedha kwa kila mwaka wa fedha 
zinazoonesha mapato na matumizi ya miradi hadi kufikia mwisho 
wa mwaka wa fedha husika. 
 
Aidha, Maagizo Na. 11, 14 na 31(1) ya Randama ya Fedha za Serikali 
za Mitaa ya Mwaka 2009, na Mkataba wa Makubaliano baina ya 
watekeleza miradi na Washirika wa Maendeleo vinawataka 
wahusika kuhakikisha kwamba, kumbukumbu sahihi za kihasibu za 
miradi zinatunzwa vizuri. Pia, kuhakikisha mfumo thabiti wa 
udhibiti wa ndani katika taasisi unakuwapo. 
 
Kwa kuongezea, Maafisa Masuuli wanatakiwa kuhakikisha 
uendeshaji wa miradi unazingatia masharti na makubaliano ya 
mradi husika kati ya Serikali na washirika wa Maendeleo, na sheria 
na kanuni zinazotumika. 
 

1.5 Wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

Kifungu cha 10 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Sura ya 418 (Kama 
Ilivyorekebishwa mwaka 2021) kinanitaka nijiridhishe iwapo taarifa 
za fedha zimeandaliwa kwa misingi ya viwango vya kihasibu; na 
kwamba, tahadhari za kutosha zimechukuliwa kulinda ukusanyaji 
wa mapato. Aidha, kifungu kinanitaka nijiridhishe iwapo matumizi 
yote yameidhinishwa na kutumika kwa kusudi lililopangwa kwa 
mujibu wa sharia; na kwamba, miongozo na maelekezo husika 
yamezingatiwa, na iwapo kuna ufanisi katika matumizi ya fedha za 
umma. 
 
Pia, Kifungu cha 48(3) cha Sheria ya Ununuzi ya Umma cha Mwaka 
2011 kinanitaka katika taarifa yangu nitoe tathmini iwapo taarifa 
nilizokagua zinakidhi matakwa ya sheria na kanuni zake. Taarifa hii 
inatoa muhtasari juu ya masuala yaliyotajwa kutoka katika ukaguzi 

                                                 
2 Maafisa Masuhuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, Wizara, Mashirika ya Umma Idara, Wakala wa Serikali na 
Taasisi nyingine za Serikali 



 

9 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

uliofanywa kwenye miradi ya maendeleo. Inalenga kusaidia Wadau, 
wakiwamo Wabunge, Serikali, Vyombo vya Habari, Umma na 
wengine, katika kuchukua maamuzi sahihi ili kuboresha utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo nchini. 
 

1.6 Viwango vya Ukaguzi Vilivyotumika  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali ni mwanachama wa 
Jumuiya ya Kimataifa ya Taasisi Kuu za Ukaguzi wa Hesabu 
(INTOSAI) na Jumuiya ya Taasisi Kuu za Ukaguzi kwa Nchi za Afrika 
Zinazozungumza Kiingereza (AFROSAI-E). Hivyo, taratibu 
zilizotumika zimezingatia viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi kama 
vile ISSAI vinavyotolewa na INTOSAI na Shirikisho la Kimataifa la 
Wahasibu na Wakaguzi (IFAC) mtawalia. 
 
Viwango hivi vinanitaka kuzingatia maadili katika kuandaa na 
kutekeleza ukaguzi wangu ili kupata uhakika kwamba taarifa za 
fedha ni sahihi na hazina makosa makubwa na zimeandaliwa kwa 
mujibu wa makubaliano yaliyosainiwa baina ya wabia. 
 

1.7 Mbinu za Ukaguzi  

Mbinu zangu za ukaguzi ni pamoja na kutathmini kumbukumbu za 
kiuhasibu na taratibu nyingine ili kukidhi malengo ya ukaguzi. Hivyo 
basi, taratibu za ukaguzi wangu zilijumuisha hatua zifuatazo kama 
zinavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 1-1. 
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Kielelezo Na. 1-1: Muhtasari wa taratibu za ukaguzi 

1.8 Muundo wa Taarifa ya Ukaguzi 
Taarifa hii ina sura 16. Sura ya kwanza inatoa utangulizi na muhtasari 
wa miradi iliyokaguliwa katika kila sekta, majukumu ya Maafisa 
Masuuli na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
mawanda, mbinu pamoja na viwango vinavyotumika katika kufanya 
ukaguzi wa kila ripoti. Sura ya pili inahusu hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi wa miaka iliyopita. Sura ya tatu inahusu 
utendaji wa fedha na usimamizi wa matumizi ambayo inajumuisha 
utoaji wa fedha, hati za ukaguzi zilizotolewa na matokeo ya tathmini 
ya udhibiti wa ndani, usimamizi wa hatari na mifumo ya utawala na 
usimamizi wa matumizi. Sura ya nne inahusu usimamizi wa ununuzi 
na mikataba. Sura ya tano inahusu hali halisi ya utendaji wa miradi. 
Sura ya sita hadi 13 zinahusu ukaguzi wa kiufundi. Sura ya 14 inahusu 
ukaguzi wa uzingatiaji wa matakwa ya Sheria (Compliance Audit) na 
Mradi wa Umeme wa Maji wa Maporomoko wa Rusumo. Sura ya 15 na 
16 zinahusu hitimisho na mapendekezo kulingana na matokeo ya 
ukaguzi. 
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SURA YA PILI 

 HALI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI 
 
2.0 Utangulizi  

Sura hii inaonesha muhutasari wa mapendekezo na hatua 
zilizochukuliwa na Maafisa Masuuli katika mapendekezo ya ukaguzi 
yaliyotolewa kwa Menejimenti na wale watoa maamuzi. Ninatambua 
juhudi zilizofanywa na Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) katika taarifa 
zangu na kutoa mpango kazi wa utekelezaji wa mapendekezo. 
 
Mapendekezo 3,211 yalitoka kwenye taarifa za kaguzi 292 za miradi 
ya maendeleo kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2021. 
Mapendekezo yangu yanakusudia kusaidia Watekeleza miradi 
kurekebisha upungufu ambayo yamebainika wakati wa ukaguzi na 
kupendekeza suluhisho husika kwa uboreshaji wa siku zijazo.  

 
2.1 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi Zilizopita 

Kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 2-1, kati ya mapendekezo 
3,211, mapendekezo 1,040 sawa na 36% yalitekelezwa, 
mapendekezo 771 sawa na 22% yanaendelea kutekelezwa, 
mapendekezo 861 sawa na 27% hayakutekelezwa, mapendekezo 329 
sawa na 10% yamejirudia, na mapendekezo 170 sawa na 10% 
yamepitwa na wakati. Aidha, hali ya utekelezaji wa mapendekezo 
ya ukaguzi nimeitoa katika taarifa ya ukaguzi kwa kila Mtekeleza 
Miradi. 

 
Jedwali Na. 2-1: Utekelezaji wa Mapendekezo Katika Taarifa za Kaguzi 
za Nyuma 
Sekta Jumla ya 

mapendek
ezo ya 

Miaka ya 
Nyuma 

Mapend
ekezo 

yaliyote
kelezwa 

Mapendekezo 
yanayoendelea 
kutekelezwa 

Mapendek
ezo 

ambayo 
hayajatek

elezwa 

Mapendek
ezo 

yaliyojiru
dia 

Mapendek
ezo 

yaliyopitw
a na 

wakati 
Kilimo 53 30 10 2 7 4 
Elimu 207 78 74 7 41 7 
Nishati 
na 
Madini 

94 29 39 6 11 9 

Afya 2353 775 453 770 225 130 
Jamii 77 48 4 16 4 5 
Uchukuz
i 134 53 31 32 7 11 

Maji 140 62 52 9 16 1 
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Sekta Jumla ya 
mapendek

ezo ya 
Miaka ya 
Nyuma 

Mapend
ekezo 

yaliyote
kelezwa 

Mapendekezo 
yanayoendelea 
kutekelezwa 

Mapendek
ezo 

ambayo 
hayajatek

elezwa 

Mapendek
ezo 

yaliyojiru
dia 

Mapendek
ezo 

yaliyopitw
a na 

wakati 
Miradi 
Mingine 153 65 48 19 18 3 

Jumla 3211 1140 711 861 329 170 
Asilimia 36 22 27 10 5 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi za mwaka 2020/21 
 

Jedwali Na. 2-1 linaonesha kuwa hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi hairidhishi kwa kuwa 36% tu ya 
mapendekezo yalitekelezwa. 
 
Kwa kuongezea, mchanganuo wa utekelezaji wa mapendekezo 
kuhusu miradi ya maendeleo kwa miaka minne mfululizo unaonesha 
kuwa kiwango cha utekelezaji hakiridhishi (chini ya 50%) kama 
inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 2-1. Ninawasihi Maafisa 
Masuuli kuhakikisha kuwa kiwango cha utekelezaji kinaboreshwa ili 
kuwe na ufanisi katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo ili 
kuepuka kujirudia kwa upungufu hayo katika siku zijazo. 
 
Kielelezo Na. 2-1: Mwenendo wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi 2020/21 
 
 

Mapendekezo
yaliyotekelezw

a

Mapendekezo
yanayoendelea
kutekelezwa

Mapendekezo
ambayo

hayajatekelezw
a

Mapendekezo
yaliyopitwa na

wakati

2020/21 36 22 37 5
2019/20 34 20 41 5
2018/19 30 20 42 8
2017/18 35 18 34 13
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2.2 Hoja za Ukaguzi Zinazojirudia 
 
Hoja hizi ni zile ambazo zimekuwa zikijirudia katika ripoti zangu za 
ukaguzi kwa miaka mitatu mfululizo na kuendelea. Kwa maana hiyo 
nimechukua hoja hizi katika taarifa zangu za miaka miwili mfululizo 
kuanzia mwaka 2018/19 hadi 2020/21. Kutokana na uchambuzi 
wangu, nilibaini kuwa kulikuwa na hoja 12 zinazojirudia ambazo 
zinahusu masuala ya usimamizi wa matumizi, utendaji wa kifedha, na 
ununuzi kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 2-2. 
 
Jedwali Na. 2-2: Muhtasari wa Hoja za Ukaguzi Zinazojirudia kwa Miaka 
ya Fedha 2018/19 hadi 2020/21 

Kipengele cha hoja Hoja kuu zilizojirudia 
Utoaji na utumiaji wa fedha  Kutolewa kwa fedha pungufu kwenye miradi ya maendeleo 

Matumizi ya fedha za mradi yasiyoridhisha 
Uthibiti wa Matumizi Malipo yenye nyaraka pungufu  

Ununuzi wa bidhaa na huduma bila kudai stakabadhi za 
mfumo za kielektoniki 
Upungufu katika usimamizi wa masurufu 
Fedha za miradi iliyokopwa bila kurejeshwa 

Ununuzi Ununuzi yaliyofanyika bila kushindanisha wazabuni 
Bidhaa na huduma zilizonunuliwa hazijapokelewa 
Ununuzi uliofanyika bila idhini ya Bodi ya Ununuzi 
Bidhaa zilizopokelewa na kutumika bila kuthibitishwa na 
kamati ya ukaguzi na kukubali bidhaa  
Mali na vifaa ambavyo havijaingizwa kwenye leja ya vifaa 
Ununuzi wa vifaa tiba pasipo kibali cha kuisha kwa vifaa 
tiba hivyo kutoka Bohari Kuu ya Dawa  

Chanzo: Uchambuzi wa kikaguzi 
 

2.2.1 Malipo Yenye Nyaraka Pungufu  
 
Mapitio yangu ya kumbukumbu za matumizi ya mwaka wa fedha 
2020/21 yalibaini kuwa matumizi ya kiasi cha Sh. 3,263,044,938 
yaliyotolewa katika taasisi 42 zilizokaguliwa hayakuambatishwa 
nyaraka za kutosha kama vile stakabadhi, hati ya kupokelea mizigo, 
hati ya madai. Kukosekana kwa viambatisho kwenye hati za malipo 
ni kinyume na matakwa ya Kanuni ya 95 (4) ya Kanuni za Fedha za 
Umma ya 2001. Nimebaini kuwa upungufu kama hayo yalitokea 
katika mwaka wa fedha 2018/19 na 2019/20 ambapo watekeleza 
miradi 66 na 88 hawakuwa na viambatisho vya kutosha kwenye 
matumizi yao kiasi cha Sh. 4,290,397,933.87 na Sh. 3,10861,031 
mtawalia. Uchambuzi wangu unaonesha kuwa taasisi zilizohusika ni 
Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, Wizara ya Afya Maendeleo ya 
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Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na Halmashauri 36 zilizotekeleza 
Mradi wa Mfuko wa Afya.  
 

2.2.2 Ununuzi wa Bidhaa na Huduma Bila Uthibitisho wa Stakabadhi za 
Mfumo wa Kielektroniki  
 
Katika hoja hii, nilibaini watekeleza miradi 42 walifanya malipo ya 
kiasi cha Sh. 48,146,074,470.99 katika mwaka wa fedha 2020/21 kwa 
ununuzi wa bidhaa na huduma bila uthibitisho wa stakabadhi za 
kielektroniki, kinyume na Kanuni ya 55(1) ya Kanuni za Usimamizi 
wa Kodi (Stakabadhi za Kielektroniki) ya mwaka 2016. Hali hii 
ilisababishwa na kushindwa kufuatilia stakabadhi hizo kutoka kwa 
wasambazaji na watoa huduma. Kushindwa kudai na kuhifadhi 
stakabadhi za kielekitroniki kunahamasisha ukwepaji kodi pia 
inadhoofisha juhudi za Serikali katika kuongeza ukusanyaji wa kodi. 

 
Aidha, mapungufu haya yalibainika katika mwaka wa fedha 2019/20 
na 2018/2019 ambapo watekeleza miradi 38 na 58 walifanya ununuzi 
bila bidhaa na huduma bila stakabathi ya kielektroniki kiasi cha Sh. 
1,896,276,978.56 na Sh. 6,509,405,047.03 mtawalia. Hoja hii 
ilihusisha miradi iliyo chini ya sekta ya usafiri, elimu, afya ambayo 
inatekelezwa na Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, Ofisi ya Raisi 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mikoa (OR-TAMISEMI), Mradi wa Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) na serikali za mitaa ambazo 
zinatekeleza Mfuko wa Uchangiaji wa Afya.  
 

2.2.3 Mapungufu Katika Usimamizi wa Masurufu 
 
Mapitio yangu katika usimamizi wa masurufu katika mwaka wa fedha 
2020/21 yalibaini kuwa watekeleza miradi sita walikuwa na 
mapungufu katika usimamizi wa masurufu, ikiwamo kutorejesha na 
kuchelewa kurejesha masurufu kiasi cha Sh. 127,467,534.76. Hii ni 
kinyume na Kanuni ya 103 (1-2) ya Kanuni ya Fedha za Umma ya 
mwaka 2001. Katika mwaka wa fedha 2019/20 na 2018/19 nilibaini 
mapungufu haya kwa watekeleza miradi 13 na 12 ambao 
walishindwa kusimamia masurufu yaliyotolewa kwa wafanyakazi 
kwa ajili ya kutekeleza shughuli za mradi kiasi cha Sh. 
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625,886,455.49 na Sh. 1,842,784,598.73 mtawalia. Hoja hii 
imetokea kwa watekeleza miradi wa kila sekta. 
 

2.2.4 Fedha za Miradi Zilizokopwa Bila Kurejeshwa 
 
Katika mapitio yangu ya fedha za miradi, nilibaini kuwa Maafisa 
Masuuli kutoka kwa watekeleza miradi wanne walikopeshwa kiasi 
cha Sh. 1,707,435,600.99 katika mwaka wa fedha 2021 bila 
kurudisha. Hii ni kinyume na matakwa yaliyopo kwenye hati za mradi 
husika, kama vile Mkataba wa Fedha, Mwongozo wa Utekelezaji wa 
Miradi, Hati ya Makubaliano (MoU) na miongozo mingine 
inayosimamia uendeshaji wa miradi. Vilevile, katika mwaka wa 
fedha 2019/20 and 2018/19 nilibaini hoja kama hii ya kiasi cha Sh. 
1,539,685,444 na Sh. 972,822,256.31 zilizokopwa na watekeleza 
miradi wawili na saba mtawalia bila kurejeshwa kwenye akaunti za 
benki za miradi husika. Sekta zilizohusika ni Elimu, Nishati na 
Madini, Afya, Maji na Sekta mbalimbali.  
 
Hii ilisababishwa na mapungufu ya udhibiti wa ndani unaofanywa na 
afisa masuuli katika usimamizi wa fedha. Ni maoni yangu kwamba, 
kutorejesha fedha hizo kunaweza kuathiri utekelezaji wa shughuli 
za miradi zilizokusudiwa. 

2.2.5 Kutolewa kwa Fedha Pungufu Kwenye Miradi ya Maendeleo 

Bajeti ni zana muhimu inayowasaidia watekeleza miradi kupanga, 
kudhibiti na kutathmini rasilimali walizopewa na kutumika katika 
utekelezaji wa shughuli za miradi. Kwa asili, inaonesha shughuli 
zinazotakiwa kufanywa katika mwaka husika wa kifedha na 
inagawanya rasilimali fedha na nyinginezo zinazohitajika kwenye 
shughuli maalumu zilizopangwa kwa ajili ya kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. 
 
Katika miaka ya fedha 2018/19,2019/20 na 2020/21, nilibaini kuwa 
watekeleza miradi walishindwa kutekeleza baadhi ya shughuli 
zilizopangwa kutokana na kupokea fedha pungufu ikilinganishwa na 
bajeti iliyoidhinishwa. Kwa mfano, katika mwaka wa fedha 2020/21 
nilibaini kati ya Sh. 311,494,146,142.02 iliyobajetiwa kwa 
watekeleza miradi 69 kiasi cha Sh. 136,091,207,263.32 kilitolewa na 
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kubaki salio kiasi cha Sh. 175,402,938,878.70 sawa na 56% ya bajeti 
iliyopitishwa. Pia nilibaini kuwa hali kama hiyo ilitokea katika miaka 
ya fedha 2019/20 na 2018/19 ambapo fedha hazikutolewa kwa 
watekeleza miradi 144 na 158 kiasi cha Sh. 53,373,154,480.13(22% 
fedha zilizobajetiwa) na kiasi cha Sh. 164,227,953,051.19 (22% ya 
fedha zilizobajetiwa) mtawalia. Miradi hii yenye fedha ambazo 
hazijapokelewa ilitokana na sekta sita, zikiwamo kilimo, elimu, 
maji, afya, nishati na sekta mbalimbali. Miongoni mwa watekeleza 
miradi waliohusika ni pamoja na Wizara ya Kilimo (MoA,) Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST), Wizara ya Nishati (MoE), 
Wizara ya Maji (MoW), Wizara ya Afya Maendeleo ya jamii, Jinsia na 
Watoto (MOHCDGEC), PO-TAMISEMI, Taasisi ya Nelson Mandela ya 
sayansi na teknolojia (NM-AIST), na Halmashauri 56 zilizotekeleza 
Mfuko wa Uchangiaji wa Afya. 
 

2.2.6 Matumizi ya Fedha za Miradi Yasiyoridhisha 
 
Watekeleza miradi wanaohusika na utekelezaji wa miradi 
wanatarajiwa kutumia fedha zinazopatikana katika mwaka wa fedha 
kutekeleza shughuli za miradi zilizopangwa. Hata hivyo, mapitio 
yangu yalibainisha kuwa pamoja na kutotolewa kwa fedha za 
kutosha, baadhi ya watekeleza miradi hawakuweza kutumia fedha 
zilizokuwepo katika kutekeleza shughuli zilizopangwa katika mwaka 
wa fedha husika. Kwa mfano, katika mwaka wa fedha 2020/21 
watekeleza mradi 287 hawakuweza kutumia kiasi cha Sh. 
1,377,029,559,731 sawa na 37% ya fedha zilizopatikana. Vilevile, 
hali hiyo ilitokea katika mwaka wa fedha 2019/20 na 2018/19 
ambapo watekeleza miradi 267 na 287 hawakuweza kutumia kiasi 
cha Sh. 1,156,889,698,990.4 na Sh. 2,040,589,090,382.4 sawa na 
32% na 24% ya fedha zilizopatikana mtawalia. Watekeleza miradi 
kutoka sekta zote walihusika katika suala hili. 
 
Maoni yangu juu ya suala hili ni kwamba tabia ya matumizi duni ya 
fedha za mradi ndani ya muda uliokubaliwa inapunguza kasi ya 
juhudi za Serikali katika kutoa huduma lengwa na maendeleo kwa 
wananchi. 



 

17 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

Zaidi, nina maoni kwamba tabia ya kutumia fedha za mradi nje ya 
muda uliowekwa inapunguza kasi ya juhudi za Serikali katika kutoa 
huduma lengwa na maendeleo kwa wananchi. 

2.2.7 Ununuzi Uliyofanyika Bila Kushindanisha Wazabuni 

Katika kupitia mchakato wa ununuzi nilibaini kuwa watekelezaji wa 
miradi 27 walifanya ununuzi wa bidhaa na huduma yenye thamani 
ya Sh. 1,518,890,530.30 bila ya kushindanisha wazabuni. Pia suala 
hili lilijitokeza katika mwaka wa fedha 2019/20 na 2018/19 ambapo 
watekeleza miradi 25 na 28 walifanya ununuzi wa bidhaa na huduma 
bila ya kushindanisha wazabuni kiasi cha Sh. 917,644,344.5 na Sh. 
1,329,456,015 mtawalia. Taasisi zilizohusika ni Elimu, Afya, Sekta 
mbalimbali, Sekta ya jamii na Usafirishaji na maji. Hali hii 
ilichangiwa kwa kiasi kikubwa na Maafisa Masuuli kutohimiza uwepo 
wa ushindani kwa ununuzi ulioanzishwa na Taasisi zao. Kwa kuwa 
ununuzi haukuwa na ushindani, kuna uwezekano kwamba thamani 
ya fedha haikupatikana. 

 
2.2.8 Bidhaa na Huduma Zilizonunuliwa Pasipo Kupokelewa 

Ukaguzi wangu wa miamala ya ununuzi na nyaraka zinazohusika 
nilibaini kuwa watekeleza miradi 41 katika mwaka wa fedha 2020/21 
walifanya malipo kwa wazabuni mbalimbali wa bidhaa na huduma 
ya kiasi cha Sh. 1,932,758,844.59 bila kupokelewa mpaka mwisho wa 
mwaka wa fedha 2020/21. Mapitio yangu yanaonesha kuwa suala hili 
limejitokeza mwaka 2019/20 na 2018/19 ambapo watekelezaji wa 
miradi 37 na 21 ambao walifanya malipo kwa zabuni mbalimbali bila 
kupokelewa kwa bidhaa na huduma kiasi cha Sh. 1,865,730,431.72 
na Sh. 1,451,357,063.82 mtawalia. 

2.2.9 Bidhaa Zilizopokelewa na Kutumika Bila Kuthibitishwa na Kamati 
ya Ukaguzi na Mapokezi ya Bidhaa na Huduma 

Mapitio yangu ya bidhaa zilizokaguliwa na Kamati ya Ukaguzi katika 
mwaka wa fedha 2020/21 yalibaini kuwa watekelezaji wa miradi 23 
walipokea bidhaa bila kukaguliwa na kamati ya ukaguzi na kupewa 
hati ya ukaguzi wa bidhaa kiasi cha Sh. 2,539,287,159.30 kinyume 
na Kanuni ya 244 na 245 Kanuni ya Ununuzi wa Umma 2013. Pia 
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katika mwaka 2019/20 na 2018/19 nilibaini masuala kama haya kwa 
watelezaji wa miradi 35 na 38 ambao walipokea bidhaa bila 
kufanyiwa ukaguzi kiasi cha Sh. 2,443,991,727.1 na Sh. 
2,443,991,727.1 mtawalia. Watekeleza miradi waliopo katika 
masuala haya walitoka katika sekta za Kilimo, Elimu, Afya, Jamii na 
Maji. 

Mapungufu ya kutokagua bidhaa zilizopokelewa ulichangiwa sana na 
kutokuwa makini kwa menejimenti za taasisi husika katika 
kusimamia udhibiti wa mifumo ya ukaguzi wa bidhaa, ikiwemo 
kutounda kamati zinazohusika kwa wakati unaofaa. Nina maoni 
kwamba kupokea bidhaa bila kufanyiwa ukaguzi thabiti na kamati ya 
ukaguzi kunaweza kusababisha mapokezi ya bidhaa hafifu, 
zisizoendana na viwango tarajiwa, hivyo kutopata thamani ya fedha. 

2.2.10  Mali na Vifaa Ambavyo Havijaingizwa Kwenye Leja ya Vifaa 

Mapitio yangu katika leja ya vifaa katika mwaka wa fedha 2020/21 
yalibaini kuwa vifaa ambavyo vimenunuliwa vyenye thamani ya Sh. 
903,695,923.80 kwa ajili ya Sekta ya Afya, Elimu na Sekta ya jamii 
ambazo zinatekeleza miradi 25 vilikuwa havijaingizwa katika leja ya 
vifaa. Hii inasababisha kutokuwapo na kumbukumbu nzuri za 
kufuatilia ununuzi na matumizi ya bidhaa hizo.  

Aidha, nilibaini masuala kama haya katika mwaka wa fedha 2019/20 
na 2018/19 ambapo watekelezaji miradi 39 na 35 hawakuingiza vifaa 
katika leja kiasi cha Sh. 814,365,066.9 na Sh. 463,826,899 mtawalia. 

2.2.11 Ununuzi ya Vifaa Tiba Bila Idhini ya Bohari Kuu ya Dawa 

Katika mwaka wa fedha 2020/21 nilibaini Halmashauri 31 kupitia 
sekta ya afya zilinunua vifaa vyenye thamani ya Sh. 401,732,587 
kutoka kwa wazabuni binafsi bila idhini ya Bohari Kuu ya Dawa (MSD) 
kinyume na Kanuni ya (1-6) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
Mwaka 2013. Masuala kama haya yalibainika katika mwaka 2019/20 
na 2018/19 ambapo watekeleza miradi 27 na 26 walinunua vifaa tiba 
bila idhini ya Bohari kuu ya Dawa vyenye thamani ya Sh. 
402,609,089.08 na Sh. 366,078,953 mtawalia. 
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Udhaifu huu ulichangiwa na kukosekana kwa mawasiliano madhubuti 
kuhusu ukosefu wa vifaa tiba kati ya taasisi za umma na Bohari Kuu 
ya Dawa. Kutokuwapo kwa ushahidi wa kukosekana kwa bidhaa 
kutoka Bohari Kuu ya Dawa kunasababisha hatari ya kupata vifaa vya 
matibabu kwa gharama ya juu. 

2.2.12 Ununuzi ya Bidhaa na Huduma Ambao Haukupitishwa na Bodi ya 
Zabuni 

Katika Kundi hili hoja zinazojirudia, nilibaini kuwa watekeleza 
miradi 6 kutoka sekta ya kilimo na afya walijihusisha katika mnunuzi 
ya bidhaa na huduma ya kiasi cha Sh. 381,654,221 bila Kibali cha 
Bodi ya Zabuni kinyume na Kifungu cha 35(2) cha Sheria ya Ununuzi 
wa Umma ya Mwaka 2011. Pia niligundua upungufu kama huu mwaka 
2019/20 na 2018/19 ambapo watekelezaji wa miradi 6 na 18 
walifanya ununuzi wa vifaa tiba 11,485,130 vyenye thamani ya Sh. 
441,166,183 na Sh. 411,485,130 mtawalia pasipo idhini ya Bodi ya 
Zabuni. Mapungufu haya yametokea kwenye sekta za Kilimo na Afya. 

Nilibaini kuwa kufanyika kwa ununuzi bila ya idhini ya Bodi za Zabuni 
kulisababishwa na kutozingatiwa kwa mifumo ya udhibiti iliyowekwa 
na watekelezaji wa miradi. Tatizo hili haliashirii tu uwezekano 
mkubwa wa kutoa zabuni kwa watu wasio na uwezo, bali 
linapunguza pia uwazi katika mchakato mzima wa ununuzi husika. 

2.3 Mapendekezo 

Nashauri Katibu Mkuu Kiongozi kwa kushirikiana na Maafisa 
Masuuli wanaohusika na utekelezaji wa miradi inayofadhiliwa na 
Serikali kwa kushirikiana na Washirika wa Maendeleo waweke 
mikakati ya kushughulikia hoja zinazojirudia ili kuhakikisha 
utekelezaji wa miradi hiyo kwa ufanisi. 
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SURA YA TATU 
 

UTENDAJI WA KIFEDHA NA USIMAMIZI WA MATUMIZI 

3.0 Utangulizi  

Utendaji wa kifedha unahusu uwasilishaji wa mafanikio ya malengo ya 
kifedha ya taasisi kusaidia utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 

Sura hii inahusu ufadhili wa miradi, hati za ukaguzi zilizotolewa na 
matokeo muhimu ya ukaguzi yanayohusiana na usimamizi wa fedha na 
udhibiti wa ndani katika ukaguzi wa fedha uliofanywa. 

3.1 Ufadhili wa Miradi 

Fedha za ufadhili wa miradi ya maendeleo zinatoka katika vyanzo 
mbalimbali, ikijumuisha Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB), Programu ya Kimataifa wa Kilimo na Usalama wa Chakula 
(GAFSP), Shirika la Kimataifa la Maendeleo ya Kilimo (IFAD), Shirika la 
Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi (SIDA), Shirika la 
Maendeleo ya Kimataifa la Uingereza (DFID), Idara ya Mambo ya Nje, 
Biashara na Maendeleo (DFATD) Kanada na Washirika wengine wa 
Maendeleo. Sura hii inatoa maelezo ya fedha zilizotolewa na 
kutumiwa na watekelezaji wa miradi ya maendeleo katika sekta 
zilizokaguliwa. 

3.1.1 Sekta ya Kilimo 

Miradi iliyokaguliwa ilifadhiliwa zaidi na Benki ya Dunia, Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (AfDB), Programu ya Kimataifa wa Kilimo na 
Usalama wa Chakula (GAFSP3), Shirika la Kimataifa la Maendeleo ya 
Kilimo (IFAD) na Serikali ya Tanzania. Jedwali Na. 3-1 linaonesha 
miradi iliyotekelezwa na fedha zilizotumika kinyume na zilizopo 
katika Sekta ya Kilimo kama ilivyowasilishwa katika taarifa za fedha 
zilizowasilishwa. 

 

                                                 
3 Global Agriculture and Food Security Programme 
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Jedwali Na. 3-1: Miradi Iliyotekelezwa na Fedha Zilizotumika –Sekta ya 
Kilimo 

Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
kilichotu
mika (Sh. 
Milioni) 

Bakaa 
(Sh. 

Milioni) 

1 Mradi wa Kituo Mahiri cha 
Teknolojia Bunifu za 
Udhibiti wa Panya na 
Uendelezaji wa 
[ACE IRPM&BTD] 

Chuo Kikuu 
cha Kilimo 
cha Sokoine 

5,011.26 2,018.90 2,992.35 

2 

Kituo cha Utafiti wa 
Ufundishaji Mahiri wa 
Maendeleo Endelevu ya 
Kilimo (CREATES) 

Taasisi ya 
Afrika 
ya Sayansi 
na 
Teknolojia 
ya Nelson 
Mandela 
(NM-AIST) 

3,546.69 1,178.97 2,367.72 

3 Usimamizi wa Kiikolojia na 
Kilimo Endelevu cha Panya 
na Usalama wa Chakula 
barani Afrika (EcoRodMan) 

Chuo kikuu 
cha Kilimo 
cha Sokoine 

1,084.17 255.63 828.55 

4 Mradi wa Upanuzi wa 
Uzalishaji wa Mpunga 
(ERPP) 

Wizara ya 
Kilimo 

11,987.82 10,225.05 1,762.77 

5 Kuimarisha Ujuzi na 
Uwezo wa Mafunzo 
katika Mradi wa 
Sekta ya Kilimo cha 
Bustani 

Baraza la 
Kitaifa 
la Elimu ya 
Ufundi 
(NACTE) 

76.44 74.25 2.19 

6 Mradi wa Kudhibiti 
Sumukuvu 

Wizara ya 
Kilimo 

2,653.79 2,426.32 227.48 

7 Kituo cha Ubora cha 
Afrika kwa Magonjwa ya 
Kuambukiza ya Wanadamu 
na 
Wanyama Kusini na 
Mashariki 

Chuo kikuu 
cha 
Kilimo cha 
Sokoine 

4,627.02 3,151.20 1,475.81 

8 Kituo cha Utafiti wa 
Sayansi ya Misitu Ukanda 
wa Mashariki na Kusini 
mwa Afrika unaofadhiliwa 
na SIDA- Programu ya 
“Ustawishaji wa Misitu 
Afrika” 

Chuo kikuu 
cha Kilimo 
cha Sokoine 

2,919.16 500.81 2,418.35 

Jumla 31,906.36 19,831.14 12,075.22 
 Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2021 
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3.1.2 Sekta ya Elimu  

Katika Sekta ya Elimu, fedha zilipokelewa kutoka Benki ya Dunia, 
Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi (SIDA), 
Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Uingereza (DFID), Benki ya 
Maendeleo Afrika (AfDB), Idara ya Mambo ya Nje, Biashara na 
Maendeleo (DFATD) Kanada na Serikali ya Tanzania. Jedwali Na. 3-2 
linaonesha miradi iliyotekelezwa na fedha zilizotumika dhidi ya 
zinazokuwepo katika Sekta ya Elimu kulingana na taarifa 
zilizowasilishwa. 

Jedwali Na. 3-2: Miradi iliyotekelezwa dhidi ya fedha zilizotumika - Sekta 
ya Elimu 

Na Jina la Mradi 
Mtekeleza 

Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. Milioni) 

Kiasi 
kilichotumik

a (Sh. 
Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

1 Matokeo Makubwa Sasa 
katika Mradi wa Elimu 
ya Malipo kwa Matokeo 
(BRN EPforR) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

295,036.52 214,425.14 80,611.38 

2 Mradi wa kuleta 
Mabadiliko katika 
Ujuzi na Ushirikiano wa 
Kikanda wa Afrika 
Mashariki – Chuo 
cha DIT Dar-es- Salaam 

Chuo cha 
Teknolojia 
– Dar es 
Salaam 

10,753.64 1,821.14 8,932.50 

3 Mradi wa kuleta 
Mabadiliko katika 
Ujuzi na Ushirikiano wa 
Kikanda wa Afrika 
Mashariki – Chuo cha 
DIT Mwanza 

Chuo cha 
Teknolojia 
Mwanza  

10,986.57 528.73 10,457.84 

4 Mradi wa kuleta 
Mabadiliko katika 
Ujuzi na Ushirikiano wa 
Kikanda wa Afrika 
Mashariki – Chuo cha –
Taifa cha Usafirishaji  

Chuo cha 
Taifa cha 
Usafirishaji  

13,313.56 2,910.52 10,403.04 

5 Mradi wa kuleta 
Mabadiliko katika Ujuzi 
na Ushirikiano wa 
Kikanda wa Afrika 
Mashariki – Chuo cha 
Ufundi Arusha 

Chuo 
cha Ufundi 
Arusha 

11,056.02 1,238.88 9,817.14 

6 Programu ya Elimu na 
Ujuzi kwa Ajili ya Kazi 
za Uzalishaji 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 

76,159.13 73,221.82 2,937.31 
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Na Jina la Mradi 
Mtekeleza 

Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. Milioni) 

Kiasi 
kilichotumik

a (Sh. 
Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

(ESPJ) Teknolojia 

7 East Africa Skills for 
Transformation and 
Regional Integration 
(EASTRIP) – MOEST HQ 
DODOMA 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

3,645.19 2,754.25 890.93 

8 Mpango wa Kukuza 
Stadi za Kusoma, 
Kuandika na Kuhesabu 
(LANES) II 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

31,770.11 31,761.64 8.47 

9 

Taasisi ya Afrika ya 
Sayansi na Teknolojia 
ya Nelson Mandela (NM-
AIST) 

Taasisi ya 
Afrika ya 
Sayansi na 
Teknolojia 
ya Nelson 
Mandela 
(NM-AIST) 

1,612.07 1,408.98 203.09 

10 
Mradi wa Kusaidia 
Elimu kwa Walimu 
(TESP) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

24,049.69 14,246.37 9,803.32 

11 
Mradi wa Kuboresha 
Vyuo vya Ualimu (UTC) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

11,762.44 9,857.32 1,905.12 

Jumla 490,144.93 354,174.79 135,970.13 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2021 

3.1.3 Sekta ya Nishati na Madini  

Katika mwaka wa fedha 2020/21, miradi iliyotekelezwa chini ya sekta 
ya Nishati na Madini ilipokea fedha kutoka Benki ya Dunia, Benki ya 
Maendeleo Afrika (AfDB), Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa 
(UNDP), Shirika la Idara ya Mambo ya Nje, Biashara na Maendeleo 
(DFATD), Benki ya Maendeleo ya Ujerumani (KFW), Shirika la 
Maendeleo la Ufaransa (AFD), Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo ya 
Kimataifa la Uswidi (SIDA), Benki ya Kiarabu kwa Maendeleo ya 
Uchumi Afrika (BADEA), Mfuko wa Maendeleo ya Kimataifa wa Jumuiya 
ya Nchi Zinazozalisha Mafuta Duniani (OFID), Jumuiya ya Ulaya (EU), 
pamoja na Serikali ya Tanzania. Jedwali Na. 3-3 linawasilisha fedha 
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zilizopo za miradi iliyotekelezwa dhidi ya zilizotumika kulingana na 
taarifa za fedha za hesabu za mwisho zilizowasilishwa: 

Jedwali Na. 3-3: Miradi Iliyotekelezwa Dhidi ya Fedha Zilizotumika - Sekta 
ya Nishati na Madini 

Na. Jina la Mradi 
Mtekeleza 

Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. Milioni) 

Kiasi 
kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa 
(Sh. 

Milioni) 
1 Uwekezaji wa 

Miundombinu ya 
Msingi ya 
Kusafirisha Umeme 
(BTIP) II 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

20.22 20.22 0 

2 Bulyanhulu- Geita 
220kv Mradi wa 
Kusafirisha umeme 
na Uwekaji umeme 
Vijijini katika 
Wilaya ya Geita 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

12.62 12.09 0.54 

3 Mradi wa 
Maendeleo wa 
Kukuza Nguvukazi 

Wizara ya 
Nishati 

10.94 10.94 0 

4 Mradi wa 
Kusafirisha 
Umeme Mkubwa 
na Uwekaji 
Umeme Vijijini - 
Geita- Nyakanazi 
220kv 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

23,841.35 23,617.52 223.84 

5 Mradi wa 
Kuunganisha 
Umeme Kenya na 
Tanzania 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

73,111.47 69,437.91 3,673.56 

6 Upembuzi Yakinifu 
wa 
Mradi wa Bwawa la 
Kikonge 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

1,962.52 1,962.52 0 

7 Mradi wa 
Kusafirisha 
Umeme Mkubwa 
na Uwekaji 
Umeme Vijijini – 
Makambako - 
Songea 220kv 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

42,808.58 37,810.90 4,997.68 

8 Mradi wa 
Kusafirisha 
Umeme Mkubwa 
(400kV) 
Nyakanazi - 
Kigoma) 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

6,011.00 3,348.85 2,662.15 
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Na. Jina la Mradi 
Mtekeleza 

Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. Milioni) 

Kiasi 
kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa 
(Sh. 

Milioni) 
9 Mradi wa Umeme 

wa Maporomoko ya 
Maji ya Mto 
Rusumo 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

7,608.82 6,037.10 1,571.72 

10 Mradi wa 
Ukarabati wa 
Kituo cha Umeme 
wa 
Nguvu ya Maji - 
Hale 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

18,272.38 69.39 18,203.00 

11 Wakala wa Nishati 
Vijijini – Mradi 
unaofadhiliwa na 
Benki ya Dunia 

Wizara ya 
Nishati 

282.14 2.13 280.01 

12 Mradi Endelevu wa 
Nishati kwa Wote 
(SE4ALL) 

Wizara ya 
Nishati 

85.96 79.71 6.26 

13 Mradi wa 
Usimamizi 
Endelevu wa 
Rasilimali zaMadini 
– II (SMMRP) II 

Wizara ya 
Madini 

3,422.03 3,380.93 41.10 

14 Taasisi ya 
Uhamasishaji 
Uwazi na 
Uwajibikaji Katika 
Rasilimali za 
Madini, 
Mafuta na Gesi 
Asilia – Umoja wa 
Ulaya 

Wizara ya 
Madini 

71.14 0.22 70.92 

15 Taasisi ya 
Uhamasishaji 
Uwazi na 
Uwajibikaji Katika 
Rasilimali za 
Madini, Mafuta na 
Gesi Asilia (Serikali 
ya Tanzania na 
CIDA) 

Wizara ya 
Madini 

641.95 621.69 20.27 

16 Mradi wa 
Kuunganisha 
Umeme Zambia na 
Tanzania 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

26,610.13 1,642.97 24,967.15 

17 Mradi wa 
Kuboresha na 
Kukarabati Gridi ya 
Umeme (TTGRUP) 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

10.03 0.03 10.00 
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Na. Jina la Mradi 
Mtekeleza 

Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. Milioni) 

Kiasi 
kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa 
(Sh. 

Milioni) 
18 Maendeleo ya 

Mpango Kazi wa 
Kitaifa wa Kufua 
na Kuchimba 
Dhahabu kwa 
Wachimbaji 
Wadogo (ASGM) 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais 

632.21 367.10 265.10 

Jumla 205,415.50 148,422.22 56,993.28 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2021 

3.1.4 Sekta ya Afya  

Sekta ya Afya ilipokea fedha kutoka Shirika la Maendeleo ya Kimataifa 
la Denmaki (DANIDA), Benki ya Dunia, Kanada, Ireland, Shirika la 
Uhusiano wa Kimataifa la Korea Kusini (KOICA), Uswisi, Shirika la 
Umoja wa Mataifa linalohudumia Watoto (UNICEF), Shirika la 
Ushirikiano wa Maendeleo la Norway (NORAD), Shirika la Ushirikiano 
wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi (SIDA), Kituo cha Kudhibiti na 
Kupambana na Magonjwa cha Marekani (CDC), Benki ya Maendeleo 
Afrika (AfDB), Mradi wa Kupambana na Malaria, Kifua Kikuu na UKIMWI 
unaofadhiliwa na Mfuko wa Afya wa Kimataifa (Global Fund) na 
Serikali ya Tanzania. Miradi iliyotekelezwa kwa fedha zilizopo dhidi 
ya zilizotumika kulingana na taarifa za fedha za hesabu za mwisho 
ilivyokaguliwa inaoneshwa kwenye Jedwali Na. 3-4. 

Jedwali Na. 3-4: Miradi Iliyotekelezwa Dhidi ya Fedha Zilizotumika– Sekta 
ya Afya 

Na Jina la Mradi 
Mtekeleza 

Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. Milioni) 

Kiasi 
kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa 
(Sh. 

Milioni) 
1 Mradi wa Mtandao wa 

Maabara kwa Umma – 
Afrika Mashariki 

Wizara ya 
Afya, 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wazee na 
Watoto 

949.20 949.20 - 

2 Mfuko wa Afya – MoHCDGEC 8,804.12 6,065.14 2,738.98 

3 Mradi wa Kusaidia 
Sekta 
ya Afya (HSPS) 

Ofisi ya Rais 
Tawala za 
Mikoa na 
Serikali za 

24,528.08 21,979.86 2,548.22 
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Na Jina la Mradi 
Mtekeleza 

Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. Milioni) 

Kiasi 
kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa 
(Sh. 

Milioni) 
Mitaa 

4 Mradi wa Kituo Mahiri 
cha Chuo Kikuu cha 
Afya 
na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili kwa Ajili ya 
Sayansi ya Matibabu ya 
Mishipa ya Moyo 

Chuo Kikuu 
cha Afya na 
Sayansi 
Shirikishi 
Muhimbili 

2,473.42 2,354.63 118.80 

5 Programu ya 
Kuimarisha Afya ya 
Msingi kwa Matokeo - 
MoHCDGEC 

Wizara ya 
Afya, 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wazee na 
Watoto 

8,464.94 8,045.10 419.84 

6 Programu ya 
Kuimarisha Afya ya 
Msingi kwa 
Matokeo (SPHC4R) 

Ofisi ya Rais 
Tawala za 
Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa 

2,036.42 198.64 1,837.78 

7 Kituo cha Kufadhili 
Mapambano ya Mlipuko 
wa Ugonjwa wa UVIKO 
19 

Wizara ya 
Afya, 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wazee na 
Watoto 

8,659.99 8,644.11 15.88 

8 Mradi wa Ushirikiano 
katika Tafiti za Afya, 
Mafunzo na Uvumbuzi 
kwa ajili ya Programu 
ya 
Maendeleo Endelevu. 

Chuo Kikuu 
cha Afya na 
Sayansi 
Shirikishi 
Muhimbili 

1,282.25 1,244.59 37.66 

9 Mradi wa Utafiti katika 
Kujenga Uwezo wa 
Kupambana na 
Maradhi ya 
Selimundu, Namba 
1U24HL135881-03 

Chuo Kikuu 
cha Afya na 
Sayansi 
Shirikishi 
Muhimbili 

2,031.54 1,585.36 446.19 

10 Mfuko wa Afya – 
Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 

Mamlaka ya 
Serikali za 
Mitaa 

118,744.91 94,440.29 24,304.62 

Jumla 177,974.87 145,506.92 32,467.97 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2021 
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Pia, kati ya miradi ya sekta ya afya iliyokaguliwa, mitano inahusu 
Miradi ya Kupambana na Malaria, Kifua Kikuu na UKIMWI 
inayofadhiliwa na Mfuko wa Afya wa Kimataifa (Global Fund) na 
Miradi ya Kituo cha Kudhibiti na Kupambana na Magonjwa cha 
Marekani (CDC) ilikaguliwa kwa kipindi cha kuanzia tarehe 1 Oktoba 
2019 hadi 30 Septemba 2020. Hata hivyo, kiasi kinachohusiana na 
utendaji wa kifedha wa miradi hii hakikujumuishwa kwenye Jedwali 
la hapo juu. Katika mwaka wa fedha 2019/20, kulikuwa na Sh. 
616,614,928,174.80 kwa ajili ya matumizi. Sh. 455,778,474,093.27 
zilitumika ambapo Sh. 160,836,454,081.53 zilibaki kwa utekelezaji 
wa shughuli zilizosalia kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 3-5. 
 
Jedwali Na. 3-5: Miradi iliyotekelezwa dhidi ya fedha zilizotumika– 
Global Fund na CDC 

Na Jina la Mradi 
Mtekeleza 

Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. Milioni) 

Kiasi 
kilichotumi

ka (Sh. 
Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

1 Mfuko wa 
Kimataifa - UKIMWI 

Wizara ya 
Afya, 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wazee na 
Watoto 

361,436.17 251,453.63 109,982.54 

2 Mfuko wa 
Kimataifa – Kifua 
Kikuu 

Wizara ya 
Afya, 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wazee na 
Watoto 

40,100.20 27,168.68 12,931.52 

3 Mfuko wa 
Kimataifa – Mradi 
wa Malaria na 
Kuboresha Mifumo 
ya Afya 

Wizara ya 
Afya, 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wazee na 
Watoto 

205,189.43 167,939.55 37,249.88 

4 Kituo cha Kudhibiti 
na Kupambana na 
Magonjwa cha 
Marekani (QI, 
NBTS, NTLB, NACP 
& LAB Support) 

Wizara ya 
Afya, 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wazee na 
Watoto 

8,295.90 7,879.91 415.99 
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Na Jina la Mradi 
Mtekeleza 

Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. Milioni) 

Kiasi 
kilichotumi

ka (Sh. 
Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

5 Mfuko wa Usalama 
wa Afya (Global 
Health Security – 
CD) 
 

Wizara ya 
Afya, 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wazee na 
Watoto 

1,593.23 1,336.71 256.52 

Jumla 616,614.93 455,778.47 160,836.45 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Septemba 2020 

 
3.1.5 Sekta ya Uchukuzi 

Katika mwaka wa fedha 2020/21, sekta ya Uchukuzi ilipokea fedha 
kutoka Benki ya Maendeleo Afrika AfDB, Benki ya Dunia, Umoja wa 
Ulaya (EU), Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa Japani (JICA), Tume 
ya Umoja wa Afrika, Shirika la Misaada la Watu wa Marekani (USAID), 
Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Uingereza (DFID) na Serikali ya 
Tanzania. Jedwali Na. 3-6 linaonesha miradi iliyotekelezwa, fedha 
zilizopo dhidi ya zilizotumika kwa mujibu wa taarifa za fedha za 
hesabu za mwisho zilizowasilishwa. 

 
Jedwali Na. 3-6: Muhtasari wa Mapato na Matumizi – Sekta ya Uchukuzi 

Na Jina la Mradi 
Mtekeleza 

Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. Milioni) 

Kiasi 
kilichotumi

ka (Sh. 
Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

1 Mradi wa 
Miundombinu 
ya Usafiri wa 
Mabasi 
Yaendayo Haraka 
(BRT) 
Awamu ya pili 

Wakala wa 
Barabara 

34,147.19 34,098.03 49.16 

2 Mradi wa 
Maboresho ya 
Bandari ya Dar es 
Salaam (DMGP) 

Mamlaka ya 
Bandari 
Tanzania 

227,241.25 129,557.14 97,684.11 

3 Mradi wa 
Maendeleo ya 
Jiji Kuu la Dar es 
Salaam (DMDP) 

Ofisi ya Rais 
Tawala za 
Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa 

153,308.07 151,243.18 2,064.89 
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Na Jina la Mradi 
Mtekeleza 

Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. Milioni) 

Kiasi 
kilichotumi

ka (Sh. 
Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

4 Programu ya 
Uboreshaji wa 
Miundombinu ya 
Usafirishaji Jijini 
Dar es Salaam 
(DUTP) 

Wakala wa 
Barabara 

78,184.35 68,735.94 9,448.42 

5 Mradi wa Kimataifa 
wa 
Usafiri na 
Mawasiliano 
wa Ziwa Victoria 
(MLYMCT) 

Shirika la 
Uwakala wa 
Meli 
Tanzania 
(TASAC) 

197.98 185.54 12.45 

6 Mradi wa Ujenzi wa 
Barabara ya 
Kimataifa: 
Rumonge - Gitaza 
(45km) na Kabingo 
– 
Kasulu – Manyovu 
(260km) 

Wakala wa 
Barabara 

57,354.37 54,069.83 3,284.53 

7 Mradi wa Ujenzi wa 
Barabara ya 
Kimataifa 
Arusha- Taveta 
/Holilii- Voi (Mkopo 
Na. ADF 
2100150028893) 

Wakala wa 
Barabara 

27,039.34 22,081 4,958.34 

8 Mradi wa 
Uwezeshaji 
Biashara na 
Usafirishaji Kusini 
mwa Afrika 
(SATTFP) 

Wakala wa 
Barabara 

95,587.31 49,247.73 46,339.58 

9 Programu ya 
Kusaidia Sekta ya 
Usafirishaji (TSSP) 

Wakala wa 
Barabara 

130,116.02 128,232.13 1,883.89 

10 Mradi wa 
Kuboresha Miji 
Tanzania - Fedha 
za ziada 2 (TSCP 
AF2) 

Ofisi ya Rais 
Tawala za 
Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa 

29.93 29.93 - 

Jumla 803,205.81 637,480.45 165,725.37 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2021 



 

31 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

3.1.6 Sekta ya Maji  

Kutokana na fedha zilizopokelewa Benki ya Dunia, Benki ya 
Maendeleo Afrika (AfDB), Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa 
(UNDP), Benki ya Maendeleo ya Ujerumani (KFW), Shirika la Misaada 
la Ujerumani, pamoja na Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la 
Uingereza (DFID), Benki ya Uwekezaji ya Ulaya, na Shirika la 
Maendeleo la Ufaransa (AFD), fedha zilizopo dhidi ya zilizotumika 
kulingana na taarifa ya fedha ya hesabu za mwisho ni kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 3-7.  
 
Jedwali Na. 3-7: Miradi Iliyotekelezwa Dhidi ya Fedha Zilizotumika Sekta 
ya Maji 

Na Jina la Mradi 
Mtekeleza 

Mradi 

Kiasi 
Kilichopo (Sh. 

Milioni) 

Kiasi 
kilichotumik

a (Sh. 
Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

1 Mradi Endelevu 
wa Uimarishaji 
wa Mifumo ya 
Maji – Arusha 
Mjini 

Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Maji Taka 
Arusha 

145,946.70 124,618.52 21,328.18 

2 Kituo cha 
Miundombinu ya 
Maji na Nishati 
Endelevu kwa 
Matumizi ya 
Baadaye (WISE– 
FUTURES) 

Taasisi ya 
Afrika ya 
Sayansi na 
Teknolojia 
ya Nelson 
Mandela 
(NM-AIST) 

5,617.88 1,456.33 4,161.55 

3 
Usafi wa Maji 
Shuleni (SWASH) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

8,915.95 322.27 8,593.68 

4 

Mradi wa Kusaidia 
Sekta ya Maji II - 
2018/2019 (WSSP 
II) 

Wizara ya 
Maji na 
Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Maji Taka 
Dar es 
Salaam 

144,434.27 54,433.48 90,000.79 

5 Programu ya 
Usambazaji wa 
Huduma ya Maji 
Safi Vijijini 
(Programu ya 
Matokeo makubwa) 

Wizara ya 
Maji 

246,298.39 18,334.94 227,963.45 



 

32 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

Na Jina la Mradi 
Mtekeleza 

Mradi 

Kiasi 
Kilichopo (Sh. 

Milioni) 

Kiasi 
kilichotumik

a (Sh. 
Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

6 Programu ya 
Usambazaji wa 
Huduma ya Maji 
Safi Vijijini 

Wizara ya 
Afya, 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wazee na 
Watoto 

903.76 850.07 53.70 

7 Programu ya 
Maendeleo ya 
Sekta ya Maji -
Health 

Wizara ya 
Afya, 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wazee na 
Watoto 

631.83 527.52 104.31 

8 Programu ya 
Maendeleo ya 
Sekta ya Maji – 
Awamu ya Pili 
(WSDP II)  

Wizara ya 
Maji 

698,478.38 361,375.66 337,102.72 

9 Programu ya 
Usambazaji wa 
Huduma ya Maji 
Safi Vijijini 
(Programu ya 
Matokeo 
makubwa)-RUWASA 

Wizara ya 
Maji 

94,039.93 89,507.57 4,532.36 

10 Mradi wa Maji Safi 
na Usafi wa 
Mazingira – Ziwa 
Viktoria (LV 
WATSAN) 

Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Maji Taka 
Mwanza 

60,121.44 27,655.12 32,466.32 

Jumla 1,405,388.53 679,081.47 726,307.06 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2021 

3.1.7 Sekta ya Jamii 

Katika mwaka wa fedha 2020/21, miradi ya sekta ya Jamii 
iliyokaguliwa ilifadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa (UNDP), Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Uingereza 
(IDA), Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi 
(SIDA), Mfuko wa Bill na Melinda Gates (BMGF), Tume ya kudhibiti 
UKIMWI Tanzania (TACAIDS), Shirika la Kazi Duniani (ILO), Shirika la 
Umoja wa Mataifa Linalohudumia Watoto (UNICEF), Shirika la Umoja 
wa Mataifa Linalohudumia Wanawake (UN-Women), Mfuko wa 
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Kuendeleza Sekta ya Fedha Tanzania (FSDT4), na Serikali ya 
Tanzania. Fedha zilizopo dhidi ya fedha zilizotumika kulingana na 
taarifa za fedha za hesabu za mwisho kwa miradi ya sekta ya Jamii 
imeoneswa katika Jedwali Na. 3-8. 

Jedwali Na. 2-8: Miradi Iliyotekelezwa Dhidi ya Fedha Zilizotumika - 
Sekta ya Jamii 

Na Jina la Mradi Mtekeleza Mradi 
Kiasi 

Kilichopo 
(Sh. Milioni) 

Kiasi 
kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

1 Mfuko wa 
Maendeleo ya 
Jamii Awamu ya 
Tatu (TASAF III) 

Ofisi ya Makamu 
wa Rais 

376,214.3 249,153.53 127,060.77 

2 Kuongeza Uwezo 
wa Matokeo ya 
Maendeleo ya 
Miradi 

Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu 

        255.50          240.32       15.18  

3 Kuongeza Uwezo 
wa Matokeo ya 
Maendeleo ya 
Miradi 

Wizara ya Fedha 
na Mipango – 
Tanzania Bara 

        647.77          647.76         

4 Mradi wa Kusaidia 
Kuwajengea 
Wabunge Uwezo - 
Awamu II 

Ofisi ya Bunge       1,273.21        1,273.21          -   

5 Kuzuia na 
Kutuliza Vurugu 
nchini Tanzania 

Jeshi la Polisi 
Tanzania (TPF) 

        331.69          331.68        0.01  

6 Kuzuia na 
Kutuliza Vurugu 
nchini Tanzania 

Jeshi la Magereza 
Tanzania (TPS) 

        136.30          136.21        0.09  

7 Mradi wa 
Kunusuru Vyanzo 
vya Maji (SLM) – 
Bonde la Mto 
Pangani 

Bonde la Mto 
Pangani 

      1,470.10        1,470.10          -   

8 Uwezeshaji wa 
Utekelezaji wa 
Haraka, 
Kupambana na 
Umaskini na 
Kuimarisha 
Mfumo wa 
Ufadhili na 
Ushirikishwaji wa 
Sekta Binafsi 

Taasisi ya Tafiti za 
Kiuchumi na 
Kijamii (ESRF) 

      2,987.46        2,952.56       34.90  

                                                 
4 Financial Sector Deepening Trust 
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Na Jina la Mradi Mtekeleza Mradi 
Kiasi 

Kilichopo 
(Sh. Milioni) 

Kiasi 
kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

9 Mradi wa 
kujumuisha 
malengo katika 
kupambana na 
athari za 
Mazingira, 
Umaskini na 
Jinsia katika 
Kuleta Maendeleo 
Endelevu na 
Kuondoa 
Umaskini 

Chuo Cha 
Mipango 
Dodoma-Kanda 
ya Ziwa - 
Mwanza (IRDP) 

      2,003.29        1,921.82       81.47  

10 Kuimarisha 
Upataji na Ulinzi 
wa Haki za 
Binadamu nchini 
Tanzania 

Wizara ya Katiba 
na Sheria - 
Zanzibar (MoCLA) 

      1,153.60        1,152.45        1.15  

11 Mradi wa 
Kuimarisha 
Mtandao wa 
Hifadhi ya 
Mazingira ya 
Misutu kwa 
Uhifadhi wa 
Bioanuwai nchini 
- Tanzania 

Wakala wa 
Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS) 

        654.55          650.96        3.59  

12 Mradi wa 
Kuunganisha 
Wanawake na 
Vijana kwenye 
Kilimo Endelevu 

Taasisi 
inayojishughulisha 
na Mazao ya 
Bustani na 
Vikolezo 

      1,991.46        1,806.28      185.18  

13 Kuongeza Uwezo 
wa Matokeo ya 
Maendeleo ya 
Miradi 

Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mipango 
- Zanzibar 

        291.59          291.14        0.46  

14 Kujenga Uwezo 
kwa Malengo ya 
Maendeleo 
Endelevu na 
Uratibu na 
kuripoti MKUZA 
III Zanziba 

Tume ya 
Mipango Zanziba 

      1,034.19        1,033.84        0.35  

Jumla 390,445.01 263,061.86 127,383.15 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 31 Desemba 
2020  
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Na Jina la Mradi Mtekeleza Mradi 
Kiasi 

Kilichopo 
(Sh. Milioni) 

Kiasi 
kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

9 Mradi wa 
kujumuisha 
malengo katika 
kupambana na 
athari za 
Mazingira, 
Umaskini na 
Jinsia katika 
Kuleta Maendeleo 
Endelevu na 
Kuondoa 
Umaskini 

Chuo Cha 
Mipango 
Dodoma-Kanda 
ya Ziwa - 
Mwanza (IRDP) 

      2,003.29        1,921.82       81.47  

10 Kuimarisha 
Upataji na Ulinzi 
wa Haki za 
Binadamu nchini 
Tanzania 

Wizara ya Katiba 
na Sheria - 
Zanzibar (MoCLA) 

      1,153.60        1,152.45        1.15  

11 Mradi wa 
Kuimarisha 
Mtandao wa 
Hifadhi ya 
Mazingira ya 
Misutu kwa 
Uhifadhi wa 
Bioanuwai nchini 
- Tanzania 

Wakala wa 
Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS) 

        654.55          650.96        3.59  

12 Mradi wa 
Kuunganisha 
Wanawake na 
Vijana kwenye 
Kilimo Endelevu 

Taasisi 
inayojishughulisha 
na Mazao ya 
Bustani na 
Vikolezo 

      1,991.46        1,806.28      185.18  

13 Kuongeza Uwezo 
wa Matokeo ya 
Maendeleo ya 
Miradi 

Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mipango 
- Zanzibar 

        291.59          291.14        0.46  

14 Kujenga Uwezo 
kwa Malengo ya 
Maendeleo 
Endelevu na 
Uratibu na 
kuripoti MKUZA 
III Zanziba 

Tume ya 
Mipango Zanziba 

      1,034.19        1,033.84        0.35  

Jumla 390,445.01 263,061.86 127,383.15 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 31 Desemba 
2020  
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3.1.8 Miradi ya Sekta Mbalimbali 

Miradi ya Sekta Mbalimbali ilipokea fedha kutoka Benki ya Dunia, 
Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB) na Washirika wengine wa 
maendeleo. Miradi iliyotekelezwa dhidi ya fedha zilizotumika 
imeoneshwa katika Jedwali Na. 3-9. 
 
Jedwali Na. 3-9: Miradi iliyotekelezwa dhidi ya fedha zilizotumika 
Miradi ya Sekta Mbalimbali 

Na Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 
(Sh./Milioni
) 

Kiasi 
kilichotumik
a 
(Sh./Milioni) 

Bakaa 
(Sh./Milioni
) 

1 Mradi wa 
Maboresho wa 
Huduma za 
Mahakama na 
Utoaji wa Haki 
kwa Wananchi 

Mahakama 
ya Tanzania 

70,467.08 33,306.91 37,160.17 

2 Msaada wa 
Maendeleo kwa 
Ukuaji Wa 
Takwimu Tanzania 

Ofisi ya 
Takwimu ya 
Taifa 

13,540.22 12,261.31 1,278.92 

3 Mradi wa 
Uhamasishaji 
wa Raslimali za 
Ndani na Usimamizi 
Bora wa Maliasili 
(ISP-DRM& NRG) 
TPDC 

Shirika la 
Maendeleo 
ya Petroli 
Tanzania 

12,648.06 9,877.29 2,770.77 

4 Mfuko wa Taifa 
wa Kuendeleza 
Sayansi na 
Teknolojia (NFAST) 

Tume ya 
Sayansi na 
Tekinolojia 
(COSTECH) 

1,802.31 1,595.61 206.69 

5 Programu ya 
Marekebisho ya 
Usimamizi wa 
Fedha za Umma 
(PFMRP) 

Wizara ya 
Fedha na 
Mipango 

22,152.21 18,608.65 3,543.56 

6 Mradi wa Maliasili 
Endelevu kwa 
Ukuaji 
(REGROW) - 
TANAPA 

Shirika la 
Hifadhi za 
Taifa 

6,386.43 5,074.95 1,311.48 

7 Mradi wa Maliasili 
Endelevu kwa 
Ukuaji 
(REGROW) 

Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii 

6,825.89 4,051.00 2,774.89 

8 Kituo cha Kudhibiti 
Hewa ya ukaa 
Nchini (NCMC) 

Chuo Kikuu 
cha Kilimo 
Sokoine 

878.42 124.76 753.65 
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Na Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 
(Sh./Milioni
) 

Kiasi 
kilichotumik
a 
(Sh./Milioni) 

Bakaa 
(Sh./Milioni
) 

9 Mradi wa Usimamizi 
wa Uvuvi na Ukuaji 
wa Pamoja Kusini 
Magharibi mwa 
Bahari ya Hindi 
(SWIOFiSH) 

Wizara ya 
Mifugo na 
Uvuvi 

5,854.17 5,456.25 397.92 

10 Mifumo ya Majengo 
bora, na Utafiti 
Unaofaa Tanzania 
(SIDA) 

Tume ya 
Sayansi na 
Teknolojia 
COSTECH 

5,361.50 3,452.36 1,909.13 

11 Mradi wa Kurejesha 
Ardhi iliyoharibika 
na Kuongeza 
Uhakika wa Chakula 
katika Maeneo 
Kame 
Tanzania (LDFS) 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais 

3,704.12 1,804.54 1,899.58 

12 Uwezeshaji wa 
Taasisi katika 
Masuala ya Hali ya 
Hewa na Taarifa za 
Hali ya Hewa – 
Kaskazini mwa 
Tanzania 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais 

1,125.07 1,063.40 61.68 

13 Uwezeshaji wa 
Taasisi kwa ajili ya 
Utawala Bora 
awamu ya pili 
(ISPGG III)- (African 
Development Fund) 

Mamlaka ya 
Uthibiti wa 
Ununuzi ya 
Umma 

5,074.12 3,552.17 1,521.95 

14 Mradi wa Mikopo ya 
Nyumba – Benki Kuu 
ya Tanzania 

Benki Kuu 
ya Tanzania 

57,243.26 2,847.56 54,395.70 

15 Mradi wa Ukuaji na 
Maendeleo ya Tafiti 
(Awamu ya Pili) 
unaotekelezwa na 
Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (GDRP)-
UDSM) 

Chuo kikuu 
cha Dar es 
Salaam 

514.14 448.44 65.70 

16 Mradi wa Mazingira 
kwa ajili ya 
Mipango ya 
Maendeleo - 
Tanzania (UDSM 
EFDT) 

Chuo kikuu 
cha Dar es 
Salaam 

500.05 456.19 43.86 

17 Mradi wa 
Uwezeshaji kwa 
ajili ya Kuanzisha 
Kituo cha Sayansi 
ya Mabadiliko ya 
Tabia Kitengo cha 
Nudge kwa 
kushirikiana na 
Chuo Kikuu cha Dar 

Chuo kikuu 
cha Dar es 
Salaam 

1,762.03 884.01 878.02 
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Na Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 
(Sh./Milioni
) 

Kiasi 
kilichotumik
a 
(Sh./Milioni) 

Bakaa 
(Sh./Milioni
) 

es Salaam Idara ya 
Uchumi 

18  
Mradi wa 
Kurekebisha Mfumo 
wa Ikolojia Vijijini – 
Tanzania (EBARR) 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais 

1.21 0.46 0.74 

19 Mradi Endelevu wa 
Usimamizi wa Ardhi 
kwenye Chanzo cha 
Ziwa Nyasa - 
Tanzania 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais 

292.62 177.12 115.51 

20 Mradi wa Kuboresha 
Ukusanyaji wa Kodi 
– Mamlaka ya 
Mapato Tanzania 
(TMP) 

Mamlaka ya 
Mapato 
Tanzania 

12,145.87 4,643.37 7,502.50 

21 Mradi wa ARU – 
SIDA 

Ardhi 
University 

699.69 231.06 468.63 

22 Mradi Endelevu wa 
Kuwezesha Kuzuia 
na 
Kupambana na 
Rushwa – Tanzania 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais 

2,745.53 2,249.68 495.86 

23 Mradi wa Chuo 
Kikuu cha Dar es 
Salaam –SIDA 

Chuo kikuu 
cha Dar es 
Salaam 

3,898.02 3,347.54 550.49 

Jumla 235,622.02 115,514.64 120,107.38 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2021 

3.2  Hati za Ukaguzi 

Hati ya ukaguzi inatolewa kwa kuzingatia tathmini ya mahitimisho 
yanayotokana na ushahidi wa ukaguzi uliopatikana, kama taarifa za 
fedha kwa ujumla wake zimetayarishwa kwa njia zote muhimu kwa 
mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma 
(IPSAS) (kama vile IFRS au IPSAS). Hati hiyo imetolewa kwa mujibu 
wa Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAI) 1200. 

Katika kufanya ukaguzi wa fedha za miradi ya maendeleo, ninatoa 
hati kulingana na mifumo ya taarifa za fedha inayotumika katika 
utayarishaji wa taarifa za fedha za hesabu za mwisho. Maeneo haya 
ni pamoja na kuhakiki taarifa za fedha za hesabu za mwisho, udhibiti 
wa ndani na kuangalia uzingatiaji wa sheria na kanuni.  
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3.2.1 Hati za Ukaguzi Zilizotolewa Katika Taarifa za Fedha 

Katika mwaka wa fedha wa 2020/21, nilitoa hati zinazoridhisha 292 
kutoka katika taarifa za fedha za hesabu za mwisho 292 kama 
zilivyoainishwa katika Jedwali Na. 3-10. 

Jedwali Na. 3-10: Muhtasari wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa 

Sekta 

Hati zilizotolewa 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
mashaka 

Hatiisiyoridhisha Hati mbaya Jumla 

Kilimo 8 - - - 8 
Elimu 11 - - - 11 

Nishati na 
Madini 

17 - - - 17 

Afya 199 - - - 199 
Jamii  14 - - - 14 
Uchukuzi 10 - - - 10 
Maji 10 - - - 10 
Miradi 
mingine 

23 - - - 23 

Juma 292 - - - 292 
Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka wa fedha 2020/21 

 
Hati za ukaguzi zilizotolewa kwa miaka mitano iliyopita zinaonesha 
mwelekeo mzuri kuhusu miradi ya maendeleo, kama inavyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 3-11. 

 
 Jedwali Na. 3-11: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi Zilizotolewa 

Mwaka wa 
fedha 

Hati zilizotolewa Jumla 

Hati inayoridhisha Hati Yenye 
Mashaka 

Hati isiyoridhisha 

Na. % Na. % Na. % 
2020/2021 292 100 0 0 0 0 292 
2019/2020 275 95 15 5 0 0 290 
2018/2019 441 97 13 3 1 0.22 455 
2017/2018 455 97 14 3 - - 469 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi za mwaka wa fedha 2020/21 na taarifa kuu ya miradi 
ya maendeleo ya mwaka uliopita  

Hati Inayoridhisha 

Hati inayoridhisha hutolewa pale ambapo taarifa za fedha 
zilizowasilishwa hazikuwa na upotoshaji pia ziliandaliwa kwa 
kufuata mfumo ulioelekezwa, ikiwa ni pamoja na Sheria na Kanuni 
zinazokubalika. Katika mwaka wa fedha 2020/21 nimetoa hati 
zinazoridhisha 292 kutoka kwenye ukaguzi wa fedha. 
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Hati Yenye Mashaka 

Hati hii hutolewa wakati nimejiridhisha kuwa kuna makosa kwenye 
taarifa za mwisho za fedha, ama moja moja au kwa ujumla wake. 
Hata hivyo, makosa yaliyobainika husababisha athari sehemu 
maalumu tu na si taarifa nzima ya fedha. Katika mwaka huu wa 
fedha sikutoa hati yenye mashaka. 

Hati Mbaya 

Hati hii hutolewa pale ambapo nimejiridhisha kuwa, kulingana na 
ushahidi uliopatikana wakati wa ukaguzi, taarifa za fedha 
zilizokaguliwa zina makosa makubwa na yaliyoathiri sehemu kubwa 
ya taarifa za fedha hivyo kusababisha taarifa hizo kutokuwa sahihi. 
Hii inamaanisha kuwa tofauti na hati yenye shaka, taarifa za fedha 
zilizoandaliwa zina makosa makubwa yatokanayo na 
kutokukubaliana au kushindwa kukidhi mawanda; na makosa hayo 
hayajajikita sehemu moja bali yameathiri maeneo mengi katika 
taarifa za fedha na hivyo kuathiri kueleweka kwa taarifa hizo kwa 
watumiaji wake kwa ajili ya kufanyia maamuzi. Aidha, katika mwaka 
fedha 2020/21 sijatoa hati mbaya. 

 Kushindwa Kutoa Maoni 

Mazingira ya ukaguzi yanaweza kusababisha kushindwa kutoa maoni 
ya ukaguzi. Hii inatokea pale ambapo nimeshindwa kupata ushahidi 
wa kutosha au taarifa muhimu ili kufikia malengo ya ukaguzi, na 
endapo madhara ya kushindwa kupata ushahidi au nyaraka hizo ni 
makubwa sana. Hivyo, ninaonesha kwenye ripoti yangu ya ukaguzi 
kuwa kutokana na ukubwa wa madhara yaliyopo au yanayoweza 
kutokea kutokana na kukosa ushahidi wa kutosha, nimeshindwa 
kutoa maoni ya ukaguzi. Aidha, katika mwaka fedha 2020/21 
sijashindwa kutoa maoni kwenye taarifa za fedha nilizokagua. 

3.2.2 Hati Zilizotolewa Katika Ukaguzi wa Mifumo ya Udhibiti 

Katika mwaka wa fedha 2020/21, sikutoa maoni yenye upungufu 
makubwa kwenye hati 18 za udhibiti wa ndani zilizotolewa. 
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3.2.3 Maoni ya Ukaguzi Kuhusu Uzingatiaji wa Sheria 

Kifungu cha 48(3) cha Sheria za Ununuzi ya Umma ya 2011 kinanitaka 
nieleze katika ripoti yangu ya mwaka kama Taasisi iliyokaguliwa 
imefuata au kutofuata taratibu zilizowekwa katika Sheria ya Ununuzi 
ya Umma na Kanuni zake. Ninazingatia hitaji hili katika kila ripoti ya 
ukaguzi wa taarifa za fedha za hesabu za mwisho za taasisi 
iliyokaguliwa. Kwa hiyo, katika mwaka wa fedha wa ukaguzi, 
nilifanya kaguzi za fedha 292 ambapo nilitoa maoni ya kufuata Sheria 
ya ununuzi na kanuni zake kwa watekeleza miradi 283 huku 
watekeleza miradi tisa malipo yao hayakuhusisha ununuzi. Kati ya 
watekeleza miradi 292, watekelezaji 179 kwa walizingatia sheria 
wakati watekelezaji 104 walizingatia sheria lakini walikuwa na 
upungufu mdogomdogo kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 3-
12. 

Jedwali Na. 3-12: Maoni katika Kuzingatia Sheria za Ununuzi 
Sekta Taasisi 

Ziliozingatia 
 Taasisi 

Zilizozingatia na 
upungufu 

mdogomdogo 

Jumla 

Kilimo 6  2 8 
Elimu 7  4 11 
Mishati na Madini 16  1 17 
Afya 105  88 193 
Uchukuzi 8  2 10 
Maji 6  4 10 
Jamii 12  2 14 
Sekta Nyingine 19  1 20 

Jumla 179  104 283 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 2020/21 

3.3   Tathimini ya Udhibiti wa Ndani, Usimamizi wa Vihatarishi na 
Mifumo ya Utawala 

Utawala unahusisha miundo na michakato ya kufanya maamuzi, 
uwajibikaji, udhibiti na mienendo katika ngazi za juu za taasisi. 
Taasisi za umma zinapaswa kukidhi malengo mbalimbali ya kisiasa, 
kiuchumi na kijamii, ambayo zinafanya ziwajibike kwa wadau 
mbalimbali. Wadau katika sekta ya umma wanaweza kujumuisha 
mawaziri, viongozi wengine wa serikali, wabunge, wateja, na umma 
kwa ujumla, kila mmoja akiwa na maslahi katika taasisi zilizopo 
katika sekta ya umma. Kuleta uwazi, uadilifu na uwajibikaji wa kila 
mtu ndani ya taasisi ya sekta ya umma ndio msingi wa utawala bora. 
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Kwa upande mwingine, mfumo madhubuti wa udhibiti wa ndani 
unaipa taasisi uhakika wa kujiridhisha kwamba inatii sera, kanuni na 
sheria zinazotumika na kupunguza uwezekano wa kasoro zinazoweza 
kujitokeza. Pia, usimamizi wa vihatarishi huisaidia menejimenti 
kutambua na kutathmini viashiria vya hatari vinavyoweza kuzuia 
kufikiwa kwa malengo au kuzuia taasisi kutimiza dhamira yake. 

3.3.1 Usanifu wa Majengo Manne ya VTC na 25 ya DVTC Pasipo 
Kuidhinishwa na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 

Kanuni ya 248 ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji (Tahadhari za Moto 
katika Majengo) ya mwaka 2015 inahitaji pale panapopendekezwa 
kujenga jengo au kufanya upanuzi wowote au mabadiliko ya 
kimuundo wa jengo, mapendekezo na mipango hiyo ifanywe kwa 
mujibu wa kanuni za ujenzi zilizowekwa na mamlaka ya serikali ya 
mtaa. Mamlaka ya serikali ya mtaa lazima ipate ushauri kutoka kwa 
mamlaka ya zima moto kabla ya kupitisha mipango hiyo. 

Ofisi ya Uzalishaji na Ushauri ya Chuo cha Ufundi Arusha (ATC-PCB) 
ilishiriki katika mradi wa ESPJ uliotoa fedha kwa ajili ya huduma za 
ushauri kupitia mkataba namba: ME-024/2018-2019/HQ/C/05 
unaohusisha usanifu na usimamizi wa vituo vinne vya Vyuo vya 
Ufundi (VTC) vya Ruangwa, Kongwa, Kasulu na Nyasa na Vyuo vya 
Ufundi ngazi ya Wilaya (DVTC) 25 vinavyotekelezwa na VETA. 
Kinyume na matakwa, ukaguzi wangu ulibaini kuwa usanifu wa 
majengo ya VTC na DVTC zilizotajwa hapo juu haikupitiwa na 
kuidhinishwa na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji. 

Ninahusisha tatizo hili na usimamizi duni wa VETA na ATC-PCB. Ni 
uelewa wangu kwamba majengo mengi ya Serikali yamejengwa bila 
kupitisha usanifu wa majengo yao kwa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
jambo ambalo linaongeza hatari ya majengo ya Serikali kujengwa 
kwa miundombinu duni ya tahadhari ya moto au bila miundombinu 
ya tahadhari kutokana na kukosa kibali kutoka kwa mamlaka husika. 
Kwa njia hii, majengo ya Serikali yana hatari kubwa ya kupoteza 
mali au maisha ya watu pindi majanga ya moto yanapojitokeza. 
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Napendekeza kwa:  

(a) Menejimenti ya VETA kumuagiza ATC-PCB (mshauri) 
kuwasiliana na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji kwa ajili ya 
mapitio au idhini ya usanifu wa majengo manne ya Vyuo vya 
Ufundi (VTC) na Vyuo 25 vya Ufundi ngazi ya Wilaya DVTC; 

(b) Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi kuwasiliana na Wizara na 
Taasisi nyingine za Serikali ili sanifu za majengo yao 
zipelekwe kwa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji kwa ajili ya 
kupitiwa na kuidhinishwa. 

3.3.2 Kucheleweshwa kwa Uanzishwaji wa Rejista ya Wamiliki wa 
Kampuni za Uchimbaji Mafuta na Gesi Katika Taasisi ya Uwazi Na 
Uwajibikaji Katika Rasilimali Madini, Mafuta, na Gesi Asilia 
Tanzania (TEITI)  

Aya ya 2.3 ya viwango vya EITI ya mwaka 2019 inazitaka nchi 
wanachama kuwa na rejista yenye taarifa zinazojitosheleza 
kuhusiana na kila leseni za kampuni kutokana na mawanda yaliyomo 
kwenye utekelezaji wa matakwa ya Uwazi na Uwajibikaji katika 
Rasilimali Madini, Mafuta, na Gesi Asilia (EITI). Inaelezwa pia katika 
Aya ya 2.5 (a) ya mwaka 2019 kuwa, inazitaka nchi wanachama 
kuweka wazi rejista ya wamiliki wa kampuni zinazoomba au zenye 
ubia katika kuchimba au kuzalisha mafuta, gesi au leseni ya madini 
au mkataba ikihusisha utambulisho wa wamiliki, kiwango cha umiliki 
na maelezo kuhusu jinsi umiliki au udhibiti unavyotekelezwa. Pale 
inapowezekana, kampuni ziwasilishe taarifa za umiliki kwa mamlaka 
ya udhibiti, masoko ya fedha na wakala wanaodhibiti utoaji wa 
leseni za uchimbaji madini. Pale ambapo taarifa hizi tayari 
zinapatikana kwa umma, ripoti ya TEITI ijumuishe muongozo wa jinsi 
ya kupata taarifa hii. 

Hata hivyo, mahojiano yaliyofanyika kwa maofisa wanaofanya kazi 
na Kamati ya TEITI yalibainisha kuwa, Daftari Kuu la Leseni za 
Kampuni za Mafuta na Gesi na Wamiliki wanufaika bado 
halijaandaliwa, kwani daftari hilo halikuwasilishwa lilipoombwa 
wakati wa ukaguzi. 
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Mapitio yangu ya nyaraka za uwajibaikaji zilizowasilishwa yalibaini 
kuwa kutopatikana kwa rejista zilizotajwa ni miongoni mwa sababu 
zilizosababisha Tanzania kupata hadhi ya maendeleo yenye maana 
kwa ujumla katika tathmini ya utekelezaji wa Viwango vya EITI kwa 
nchi wanachama kulingana na tathmini iliyofanyika Juni 2020. 
Maendeleo yenye maana ni ngazi ya pili; ngazi ya kwanza ni 
maendeleo ya kuridhisha ambayo hutolewa wakati vipengele vyote 
hitajika vinapokelezwa. 
 
Kushindwa kuwa na rejista ya wamiliki wa kampuni kunaweza 
kusababisha kuchelewa kutimiza matakwa ya TEITI na ahadi za 
Waziri Mkuu. Pia, kushindwa kufanya maboresho makubwa katika 
matakwa yanayotakiwa kunaweza kusababisha kusimamishwa kuwa 
nchi wanachama kwa mujibu wa Viwango vya EITI. 
 
Tatizo hili limechangiwa na Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) kwa kutokuanzisha Daftari la Wamiliki wanufaika. 

Menejimenti ilitufahamisha kuwa, tarehe 15 Juni 2020, Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilipitisha Sheria ya Fedha za 
Umma, Sura ya. 348 [R.E. 2020]. Sheria hiyo ilirekebisha Sheria ya 
Kuzuia Usafirishaji Haramu wa fedha, Sheria ya Kodi ya Mapato na 
Sheria ya Makampuni kwa kuweka ufafanuzi mpya kuhusu umiliki na 
rejista yenye manufaa. Hii inatoa mfumo kwa TEITI kuwa na uwezo 
wa kupata taarifa za wamiliki wenye manufaa na hivyo kutoa 
mamlaka ya kisheria kwa ajili ya utekelezaji bora wa Uwazi na 
Uwajibikaji karika Sheria ya tasnia ya Uziduaji Tanzania (Uwazi na 
Uwajibikaji), 2015 na Viwango vya “EITI” vya mwaka 2019 kuhusu 
kufichuliwa kwa wamiliki wa manufaa wanaohusika katika sekta ya 
uziduaji nchini. Chini ya EITI, umma una haki ya kujua wamiliki halisi 
wa makampuni ya uziduaji ili kuyawajibisha mashirika. Kwa njia hii, 
kampuni za uziduaji zitakuwa na mwelekeo mdogo wa kujihusisha 
na shughuli haramu. 

Napendekeza menejimenti ya Kamati ya TEITI ihakikishe kuwa 
Serikali inaanzisha Daftari Kuu la Taarifa za wamiliki 
wanaonufaika na kampuni za Mafuta, Gesi na Madini nchini 
Tanzania kama inavyotakiwa na Sheria ya TEITI 2015 na Viwango 
vya EITI 2019. 
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3.3.3 Kutokuwapo kwa uwajibikaji wa kutosha katika mfumo wa 
utawala (governance structure) katika utekelezaji wa mradi wa 
WSDP wenye thamani ya Sh. Bilioni 3.64 

Kifungu cha 9 cha Sheria ya Maji safi na Salama ya mwaka 2019 
kinamtaka Waziri wa Maji kuanzisha Mamlaka za Maji safi na Salama. 
Eneo la huduma la mamlaka ya maji iliyoanzishwa kwa mujibu wa 
kifungu kidogo cha (1) ni pamoja na kuweka mipaka ya kiutawala ya 
mamlaka moja au zaidi za serikali za mtaa ili kuwezesha ufanisi 
katika huduma bora na nafuu katika usambazaji wa huduma za maji 
safi na salama.  
 
Kinyume na matakwa ya kifungu kilichotajwa hapo juu, mapitio 
yangu ya miradi ya maji inayotekelezwa na SHUWASA yalibaini kuwa 
kuna utekelezaji wa pamoja wa ujenzi wa miradi miwili ya maji 
ambayo ni: Mwawaza – Negezi (Sh.1,242,000,000) na Ngogwa – 
Kitwana (Sh. 2,400,000,000) inayoleta jumla ya kiasi cha 
Sh.3,642,000,000. Miradi hii miwili yote inafadhiliwa na Wizara ya 
Maji kupitia Mfuko wa Taifa wa Maji. Miradi hiyo inafanywa na 
mamlaka tatu (yaani KUWASA, RUWASA na SHUWASA) bila kuwa na 
Hati ya makubaliano inayoainisha majukumu ya kila upande na 
umiliki wa miundombinu itakapokamilika. 

Pia nilibaini kuwa, fedha hizo zilitolewa kupitia SHUWASA kwa 
mujibu wa barua yenye kumb. BA. 362/547/05A/284 ya tarehe 29 
Oktoba 2019. 

Suala hili lilichangiwa na kutokuwapo kwa Hati ya Makubaliano 
(MoU) kwa utekelezaji wa pamoja wa miradi hiyo miwili. Ni maoni 
yangu kwamba kukosekana kwa majukumu yanayoainishwa na 
uwajibikaji katika suala fedha kunaweza kuwa na utata pale mradi 
unapoingia matatizoni. Pia, uwajibikaji wa uendeshaji wa mradi kwa 
upande wa umiliki wa mali, uwekezaji na usimamizi unaweza kuleta 
mkanganyiko pale mradi utakapokamilika. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Maji kusimamia kwa 
karibu wakala wake wa utekelezaji wa mradi wa WSDP na kutoa 
mwongozo wa wazi wa kufafanua jukumu na wajibu wa kila 
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mmoja ili kuleta uwajibikaji katika utekelezaji wa miradi ya 
pamoja. 

3.3.4 Wizara ya Afya Haikupeleka Mchango Wake wa 4.8% kwa Bohari 
ya Dawa ya Taifa Sh. Bilioni 18.31 

Ibara ya 5 ya Hati ya Makubaliano inaitaka Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee na watoto na Mfuko wa Afya wa 
Dunia zinaitaka Wizara na Mfuko kuchangia 10.8% ya bidhaa za 
matibabu zilizopokelewa ili kugharamia shughuli za uendeshaji 
katika maeneo ya kupokea, kuhifadhi na kusambaza dawa na vifaa 
tiba nchini. Uwiano wa michango iliyokubaliwa ni 6% na 4.8% kwa 
Mfuko wa Afya wa Dunia na Wizara mtawalia. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa katika mwaka wa fedha unaoshia Juni 
2021 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
haikutuma mchango wake wa 4.8% wa kiasi cha Sh. 
18,306,145,306.80 kwa Bohari ya Dawa ya Taifa (MSD) ili kukidhi 
gharama za uendeshaji zilizotajwa kwa mujibu wa Taarifa ya 
Akaunti ya Mteja ya Juni 2020 iliyotolewa na MSD, Jedwali Na. 3-
13. 

Jedwali Na. 3-13: Deni la Serikali kwa Ajili ya Malaria 
Chanzo Kiasi (Sh.) 
Gharama za kutoa mzigo bandarini dawa na vifaa tiba vya malaria 15,902,351,524.22 

Uhifadhi na Usambazaji dawa and vifaa tiba vya malaria 2,403,793,782.58 
Jumla 18,306,145,306.80 

Chanzo: Taarifa ya Akaunti ya Mteja ya mwaka 2020 

Nahusisha udhaifu huu na hatari inayoweza kutokea kwa Bohari ya 
Dawa ya Taifa kushindwa kufadhili shughuli zake kutokana na 
matatizo ya ukata. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kuwasiliana na Bohari ya Dawa ya 
Taifa ili kuhakikisha kuwa mchango unaosubiriwa wa kiasi cha Sh. 
18,306,145,306.80 unalipwa bila kuchelewa zaidi. 
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3.3.5 Kuchakata Miamala ya Fedha ya UTC Bila Kuhamia Mfumo wa 
Kielektroniki 

Kanuni ya 117 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 
(iliyorekebishwa mwaka 2004) inasema “kitabu, akaunti au 
kumbukumbu inayotakiwa kuandaliwa chini ya masharti ya Sheria ya 
Fedha za Umma au Kanuni inaweza kuandaliwa au kutayarishwa kwa 
njia iliyoidhinishwa na Mhasibu Mkuu wa Serikali”. Waraka wa 
Uhasibu Na. 1 wa 1999/2000 inataka miamala yote ya Serikali ya 
Tanzania ifanyike kwenye Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa Fedha 
(IFMS). 

Nilikagua udhibiti wa fedha katika kurekodi na kuchakata miamala 
ya fedha ya Mradi wa Kuboresha Vyuo vya Ualimu (UTC) 
unaotekelezwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST) 
na kubaini kuwa, miamala ya fedha za mradi zinafanyika pasipo 
kutumia mfumo wa uhasibu wa kielektroniki katika uandaaji wa hati 
za malipo, utunzaji wa kumbukumbu katika daftari la fedha na leja 
za uhasibu. Nilibaini yafuatayo: namba za hati za malipo hazikuwa 
zimepewa namba maalumu kabla ya uandaji wa malipo hayo, 
kutotumia vifungu maalumu wakati wa kufanya matumizi, na daftari 
la fedha linatunzwa kwa njia ya program ya “excel” ambapo hati za 
malipo zinarekodiwa kulingana na aina ya matumizi. Katika mwaka 
wa fedha niliokagua, UTC ilifanya malipo ya kiasi cha Sh. 
1,345,331,093.96 kupitia MUSE huku kiasi ha Sh. 8,511,987,013.43 
zikichakatwa nje ya mfumo wa MUSE. 

Kushindwa kuchakata miamala (malipo) ya mradi katika mfumo wa 
IFMS kumechangiwa na kutokuwapo kwa hatua za kutosha 
zilizochukuliwa na kitengo cha uratibu wa Mradi kuhakikisha 
kwamba miamala yote ya mradi inachakatwa kielektroniki. Nina 
maoni kwamba, kutokana na kushindwa kuchakata miamala ya mradi 
kwa njia ya kielektroniki kuna uwezekano wa kuzalisha taarifa za 
fedha zisizo na uhakika kutokana na makosa ya kibinadamu. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia (MoEST) kuchukua hatua zinazofaa ili kuhakikisha 
kwamba miamala yote inayohusiana na mradi inarekodiwa na 
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kuchakatwa kwa kutumia Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa 
Fedha. 

3.3.6 Kutokuwapo kwa Mkakati wa Kufanya Maandalizi ya Kufunga 
Mradi na Hatari ya Kutokamilisha Ujenzi Mpya wa Mradi wa Vyuo 
Vitatu vya Ualimu 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ilipanga kujenga vyuo vipya 
vitatu vya Ualimu chini ya mradi wa EPforR kwa mwaka wa fedha 
2020/21. Mapitio yangu ya nyaraka katika Chuo cha Ualimu cha 
Sumbawanga, Dakawa na Kihonda yanaonesha kuwa mkakati wa 
kukamilika kwa mradi ili kutoa mwelekeo wa kukamilisha miradi 
mipya iliyoanzishwa haukuandaliwa. 

 Ilibainika kuwa mradi unatarajiwa kufungwa Mwezi Desemba 2021, 
ingawa kuna vipengele viwili vya Ulipaji Kulingana na Matokeo 
(DLRs) ambavyo bado havijakamilika. Vingele hivyo ni pamoja na  
DLR 4.1 (Kufikia lengo la mwaka kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
(LGAs) kwenye uwioano wa msingi kati ya walimu na wanafunzi) 
ambacho kiilifikiwa kwa 37.2% na DLR 4.2 (LGAs kutimiza lengo la 
mwaka kwa shule zinazofikia anuwai ya msingi ya PTR) ambacho 
likifikiwa kwa 25.2%. Ni maoni yangu kwamba, ikiwa imesalia miezi 
minne kabla ya kufungwa kwa mradi, itakuwa vigumu kutimiza 
utekelezaji wa vipengele hivi viwili kufikia Desemba 2021 kutokana 
na kubakiwa na wingi wa kazi ukilinganisha na muda uliosalia. 

Ni maoni yangu kuwa, ili kutathmini kama utekelezaji wa jumla wa 
EPforR ulifanikiwa au haujafaulu, mkakati/mpango wa kufungwa 
kwa mradi huu unapaswa kutengenezwa kwa ajili ya maandalizi ya 
kufunga mradi ikihusisha kupatikana kwa maamuzi juu ya shughuli 
zilizopo kweye vipengele vya Ulipaji Kulingana na Matokeo ambavyo 
hazijakamilishwa. 

Hii inachangiwa na kutokuwa na usimamizi wa usitosheleza katika 
maandalizi ya kufungwa kwa mradi na kukosekana kwa mipango ya 
namna ya shughulikia utekelezaji wa kazi zilizosalia. 

Ni maoni yangu kwamba kukosekana kwa mkakati wa kufunga mradi 
na mtazamo ujao kwa ajili ya kukamilisha miradi mipya 
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iliyoanzishwa kunaweza kukwamisha ufikiwaji wa lengo lililopangwa 
la kukamilisha ujenzi wa miundombinu mipya katika chuo Kikuu cha 
Ushirika. Pia, bila kuwapo kwa mkakati wa kufunga mradi, ni vigumu 
kutathmini mafanikio, changamoto na kupata mtizamo ujao katika 
kuboresha miradi ijayo. 

Naishauri Menejimenti ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; 

Iandae mkakati wa namna ya kufunga mradi na ieleze dhamira na 
namna kazi zilizoanzishwa zitakavyokamilishwa. 

Ihakikishe kwamba, kwa muda wa miezi iliyosalia kuelekea 
kufungwa kwa programu, mkakati unaandaliwa na kuwekwa kwenye 
maandishi kwa ajili ya maandalizi ya kutekeleza shughuli zilizosalia 
na ulipaji madeni badada ya kufungwa dirisha la mkopo Desemba 
2021. 

3.4  Usimamizi wa Matumizi 

Usimamizi wa Matumizi ya Umma ni njia ya kutekeleza bajeti katika 
sekta ya umma inayolenga kufikia matokeo matatu ya kijamii 
ambayo ni nidhamu ya pamoja ya kifedha, ufanisi wa matumizi, na 
ufanisi wa kiutendaji. Hii inajumuisha kudhibiti usimamizi wa 
matumizi ya fedha kwa watekeleza miradi ili kuwezesha matumizi 
mazuri ya rasilimali za umma kuimarisha uwajibikaji na kutoa 
mamlaka ya kisheria na udhibiti wa masilahi endelevu ya umma. 
Sura hii imejikita kuelezea hoja za ukaguzi zinazohusiana na 
matumizi ya fedha yaliyofanyika katika mwaka wa fedha 2020/21. 

3.4.1 Malimbikizo ya Riba Kutokana na Ucheleweshaji wa Kuwalipa 
Wakandarasi Katika Miradi ya Ujenzi wa Barabara Sh. Bilioni 4.79  

Kifungu cha 51.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kinasema 
kwamba “mwajiri atamlipa Mkandarasi kiasi kilichothibitishwa na 
Meneja wa Mradi ndani ya siku 28 tangu tarehe ya kila cheti. Ikiwa 
mwajiri atafanya malipo kwa kuchelewa, Mkandarasi atalipwa riba 
kwa malipo yaliyocheleweswa.  

Kinyume na matakwa ya Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC), 
nilibaini miradi sita iliyo chini ya sekta ya uchukuzi yenye tozo za 



 

49 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

riba za kiasi cha Sh. 4,794,074,503.30 kutokana na kuchelewa kulipa 
Madai ya Wakandarasi (IPCs). Miradi hiyo ni: Programu ya Usaidizi 
wa Sekta ya Uchukuzi (TSSP) yenye tozo za riba kiasi cha Sh. 
1,395,025,009.50; Mradi wa Uwezeshaji Biashara na Uchukuzi Kusini 
mwa Afrika (SATTFP), Sh. 511,718,392.00; Arusha Holili, Sh. 
2,208,372,096; Programu ya Uboreshaji wa Miundombinu ya 
Usafirishaji Jijini Dar es Salaam (DUTP), Sh. 349,876,071.04; na 
Mradi wa Multinational Rumonge-Gitaza-Kibondo-Kasulu-Manyovu, 
Sh. 329,082,934.76. 

Nilibaini kuwa madai ya tozo ya riba yalisababishwa na 
ucheleweshaji wa kupokea fedha za miradi kutoka Wizara ya Fedha 
na Mipango kutokana na ufuatiliaji usioridhisha wa Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi na ambayo inazuia Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) kumlipa Mkandarasi kwa wakati.  

Ni maoni yangu kwamba kuchelewa kuwalipa wakandarasi 
kunazorotesha shughuli za miradi ya maendeleo. Aidha, tozo za riba 
zinaongeza gharama za miradi kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na 
makadirio ya awali. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya;  

(a) Wakala wa Barabara Tanzania kubainisha kwa uwazi vikwazo 
vya utekelezaji ili kuharakisha mchakato wa malipo na 
mamlaka nyingine zinazohusika, wakati huohuo kuharakisha 
malipo ya madai ya wakandarasi yanayosubiriwa;  

(b) Wizara ya Fedha na Mipango irahisishe tratatibu zake za 
kuchakata malipo ili kwezesha miradi kupata fedha kwa 
wakati kulingana na bajeti ili ziwezeshe watekeleza miradi 
kulipa madai ya wakandarasi kwa wakati. 

3.4.2 Malipo Yasiyo na Tija ya Ada ya Huduma za Kifedha Iliyotozwa 
Kwa Fedha Ambazo Hazikutumika Kiasi cha Dola za Marekani 
129,968.90 Kutoka Katika Miradi ya Ujenzi wa Barabara 

Makubaliano ya Mkataba kati ya Serikali ya Tanzania na Jumuiya ya 
Maendeleo ya Kimataifa (IDA) ulitiwa saini tarehe 30 Julai 2013 ili 
kusaidia awamu ya kwanza (APL1) ya Mradi wa Uwezeshaji Biashara 
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na Usafirishaji Kusini mwa Afrika (SATTFP). Ufadhili wa mradi huo 
unajumuisha mkopo wa IDA namba 5248 – TZ ya Kiwango cha Kutoa 
fedha cha Benki ya Dunia (SDR) 138.7 milioni (Sawa na Dola za 
Marekani Milioni 210) kwa Serikali ya Tanzania na ruzuku ya IDA 
namba H844 – TZ ya SDR milioni 2.0 (Sawa na Dola za Marekani 
Milioni 3.0) kwa Kamati ya Ukanda wa Dar es Salaam.  

Muda uliopangwa wa utekelezaji wa Mradi ulikuwa miaka mitano 
ambao ulijumuisha vipengele Kadhaa vya Mradi. Awali, Mradi 
ulipangwa kukamilika tarehe 31 Desemba 2018; baadaye 
uliongezewa mara mbili ya makadirio ya awali hadi tarehe 31 
Desemba 2020 ili kukamilisha shughuli zilizobaki zilizokuwa 
zinaendelea kutoka katika vipengele mbalimbali. Ulipaji wa fedha 
chini ya mkopo ulifungwa tarehe 31 Julai 2021 kulingana na Aya ya 
3.7 ya Mwongozo wa Ulipaji wa Mei 2006. 

Pia nilibaini kupitia barua yenye namba ya kumbukumbu 
DA.30/253/01/59 na DA.30/253/01/60 ya tarehe 25 Agosti 2021 
kutoka Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) kwenda Idara ya 
Malipo na Madeni ya Nje ya Benki Kuu ya Tanzania ikiomba kurejesha 
fedha ambazo hazikutumika kiasi cha mkopo na ruzuku ya Dola za 
Marekani 17,329,184.29 na Dola za Marekani 6,999.6 mtawalia kwa 
IDA kutokana na kushindwa kutumia fedha hizo kwa wakati. Kwa 
hiyo, Benki Kuu ya Tanzania (BOT) ilirejesha kwa IDA Dola za 
Marekani 17,329,184.29 na Dola za Marekani 6,999.67 kama 
ilivyoombwa. 

Aidha, nilibaini kuwa wakati wa kurudisha fedha tajwa hapo juu 
kwenda Jumuiya ya Maendeleo ya Kimataifa (IDA), Serikali ilitozwa 
tozo kwa kushindwa kuzitumia pesa hizo kiasi cha Dola za Marekani 
129,968.90 (3/4 x 1% x 17,329,184.29) kwa mujibu wa matakwa ya 
Kifungu cha 2.03 cha Mkataba wa Ufadhili kati ya Jumuiya ya 
Maendeleo ya Kimataifa na Wakala wa Barabara Tanzania 
uliosainiwa tarehe 30 Julai 2013. Kifungu hiki kinatamka kwamba: 
“Ada ya Huduma ya Kifedha (Service Charges) itakayolipwa na 
Mpokeaji kwa kiasi cha fedha kitakochukuliwa iwe sawa na robo tatu 
ya asilimia moja (3/4 ya 1%) kwa mwaka”. 
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Ni maoni yangu kwamba malipo ya ada za huduma kwa fedha ambazo 
hazijatumika ni matumizi mabaya, kwani matumizi hayo yangeweza 
kuepukwa au kupunguzwa. Orodha ya shughuli zilizoathirika kwa 
fedha zilizorejeshwa IDA zina gharimu takribani Sh. 
44,346,567,676.75. 

Hali hii imechangiwa na sababu zifuatazo: kuchelewa kukamilika 
kwa shughuli za Mradi wa Uwezeshaji Biashara na Uchukuzi wa Kusini 
mwa Afrika (SATTFP) zilizokuwa kutokana na ugumu wa mradi, 
kukosekana kwa usanifu au mawanda yanayoeleweka shughuli hizi 
wakati wa kuanzishwa na wakati wa maandalizi ya mradi, 
ushirikishwaji wa wadau mbalimbali, taratibu za ununuzi kuchukua 
muda mrefu na wakati mwingine kutangazwa tena, malipo 
kuchelewa baada kuanzisha mfumo wa malipo wa D-Fund na Wizara 
ya Fedha na Mipango na janga la UVIKO-19. Zaidi ya hayo, 
Menejimenti haikutabiri na kupunguza hatari ya gharama za huduma 
zinazolipwa pale fedha zinaporudishwa. 

Ni maoni yangu, kuwa kiasi cha Dola za Marekani 129,968.90 (Sh. 
297,303,208.91) kilikuwa matumizi yasiyo na tija kwa Serikali, kwani 
hakuna faida iliyopatikana kwa malipo yenyewe. 
(a) Naishauri Menejimenti ya Wakala wa Barabara Tanzania 

(TANROADS) kwa kushirikiana na Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi kuhakikisha kwamba:  

(b) Miradi inatekelezwa kwa wakati na kuepuka urejeshwaji wa 
fedha;  

(c) Kulingana na makosa yaliyofanyika inapaswa, kutengeneza 
utaratibu utakaotumika kukasimia kiasi kitakachotumika 
kulingana shughuli halisi za mradi zitakazotekelezwa; na 

(d) Upatikaji wa fedha uharakishwe ili kukamilisha shughuli 
ambazo hazijakamilika kwa manufaa ya jamii iliyokusudiwa. 

 
3.4.3 Fedha Zilizohamishiwa Kwenye Akaunti za Benki za Shule Msingi 

na Sekondari Zisizoidhinishwa Sh. Milioni 133 

Kanuni ya 117 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 
(iliyorekebishwa mwaka 2004) inasema “Daftari, akaunti au 
kumbukumbu inayotakiwa kuwekwa chini ya masharti ya Sheria ya 
Fedha za Umma au Kanuni zinaweza kuwekwa au kutayarishwa kwa 



 

52 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

njia iliyoidhinishwa na Mhasibu Mkuu wa Serikali”. Waraka wa 
Uhasibu Na. 1 wa 1999/2000 inataka miamala yote ya Serikali ya 
Tanzania ichakatwe kwenye Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa 
Fedha (IFMS). Katika mwaka wa fedha 2017/18, Serikali kupitia Ofisi 
ya Raisi-TAMISEMI ilianza kuweka kumbukumbu na kushughulikia 
miamala katika ngazi ya chini ambayo ni pamoja na shule za msingi 
na sekondari kwa kutumia mfumo wa kielektroniki wa uhasibu 
unaojulikana kama Mfumo wa Uhasibu wa Kifedha na Utoaji Taarifa 
(FFARS). Fedha zinazopokelewa zinapaswa kupokelewa kupitia 
akaunti za benki za shule zilizoidhinishwa ambazo zimeunganishwa 
na FFARS. 

Hata hivyo, mapitio yangu ya fedha zilizohamishwa na Halmashauri 
ya Wilaya ya Moshi kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa na 
mashimo ya vyoo kwa shule mbili za msingi na sekondari yalibaini 
kuwa fedha za mradi wa E&PR zilihamishiwa kwenye akaunti za 
benki zisizoidhinishwa na ambazo hazijaunganishwa na mfumo wa 
FFARs. Hii inamaanisha kuwa miamala ilichakatwa nje ya mfumo. 
Kiwango cha fedha kinachohojiwa kinajumuisha jumla ya Sh. 
133,200,000 ambapo Sh. 80,000,000 kilihamishiwa katika shule za 
msingi ambazo ni Maendeleo na Mikocheni ambapo kila moja ilipata 
Sh. 40,000,000 na Mpirani sekondari ilipata Sh. 53,000,000.  

Fedha za shule za msingi zilihamishwa tarehe 24 Mei 2021 kwenda 
akaunti namba 40310008635 inayomilikiwa na kusimamiwa na Kijiji 
cha Oria (kwa Shule ya Msingi Maendeleo) na akaunti namba 
40312001775 inayosimamiwa na Kijiji cha Mikocheni (kwa Shule ya 
Msingi Mikocheni). Kwa upande wa Shule ya sekondari, fedha 
zilihamishwa tarehe 11 Mei 2021 kwenda akaunti namba 
40301600292 iliyofunguliwa na Shule ya Sekondari Mpirani kwa ajili 
ya shughuli za chakula kwa wanafunzi, ambapo watia saini katika 
akaunti hiyo ni pamoja na walimu na wazazi. 

Pia sikuweza kufanya ukaguzi wa kiasi chote cha Sh. 133,200,000 
ambacho kilitumwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
(MoEST) kwa shule husika kutokana na ukweli kwamba akaunti hizi 
za benki zilikuwa na fedha nyingine ambazo si za shule husika. Pia, 
akaunti hizi za benki hazijaunganishwa na FFARS bali zilichakatwa 
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nje mfumo. Kwa hivyo, sikuweza kuthibitisha ikiwa fedha za EPforR 
zilitumika kufadhili shughuli za ujenzi zilizolengwa. 

Niliarifiwa na menejimenti ya Halmashauri kuwa fedha zilihamishwa 
ili kuepuka fedha hizo kurudi Hazina. Hali hii imepunguza wigo wa 
ukaguzi kwa vile akaunti za benki zinazopokea hazikuwa za shughuli 
za mradi na miamala yote ilichakatwa nje ya mfumo. Pia fedha 
ambazo ziliwekwa kwenye akaunti za benki zisizoidhinishwa 
zinaweza kutumika vibaya bila kugundulika na menejimenti kwa vile 
utaratibu huo haukusimamiwa na shule husika pekee. 

Naishauri menejimenti ya Halmashauri ya Wilaya ya Moshi 
kuhakikisha kwamba fedha ambazo zilihamishwa isivyostahili 
kwenda kwenye akaunti nyingine za benki zinahamishiwa kwenye 
akaunti za maendeleo iliyounganishwa na FFARS. 

3.4.4 Kutolipa Madeni Licha ya Kutumia Kiasi Chote Cha Fedha 
Kilichopokelewa Sh. Milioni 319.62 Kwenye Programu ya ESPJ 

Kipengele kimojawapo cha mradi wa Elimu na Ujuzi, Kazi za 
Uzalishaji (ESPJ) ni kuboresha na kuongeza idadi ya mafunzo ya 
ufundi stadi kupitia ujenzi wa Vituo vya Mafunzo ya Ufundi Stadi 
katika Wilaya (DVTCs). Katika mwaka wa fedha 2019/20 na 2020/21, 
mradi wa Elimu na Ujuzi, Kazi za Uzalishaji (ESPJ) ulipanga kujenga 
vituo 25 (DVTC) katika ofisi mbalimbali za VETA mikoa na kutoa 
jumla ya kiasi cha Sh. 1,600,000,000 kwa kila kituo kwa ajili ya 
ujenzi huo. 

Mapitio yangu ya taarifa za maendeleo ya miradi, ununuzi na 
usimamizi wa fedha yalibainisha kuwa kati ya vituo 25, vituo vitano5 
vilikuwa na madeni ambayo hayajalipwa ya kiasi cha Sh. 
319,618,413.27. Madeni haya yalitokana na wazabuni wa vifaa vya 
ujenzi licha ya kwamba vituo hivyo vilikuwa vimetumia kikamilifu 
fedha walizokuwa wamezipokea kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na. 3-14.  

 

                                                 
5 Vituo vitano (DVTCs) ni Kilindi, Chemba, Bahi, Dar es Salaam na Kwimba 
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 Jedwali Na. 3-14: Akaunti Ambazo Hazijalipwa 
Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 
1 VETA Kilindi 42,870,549.00 
2 VETA Chemba 45,252,552.39 
3 VETA Bahi 115,429,148.88 
4 VETA Dar es Salaam 71,243,663.00 
5 VETA Kwimba 44,822,500.00 

Jumla 319,618,413.27 
  Chanzo: Kulingana na faili ya mradi na Kumbukumbu za kifedha  

Ni uelewa wangu kuwa madeni hayo yalitokana na usimamizi na 
ufuatiliaji duni wa ujenzi ambao ulisababisha matumizi makubwa ya 
fedha katika ununuzi ya vifaa vya ujenzi ambayo yalifanywa zaidi ya 
fedha za mradi zilizotolewa kwa vituo (DVTC) vitano. Kuwapo kwa 
madeni yaliyojitokeza zaidi ya ufadhili wa mradi kunamaanisha 
ukosefu wa nidhamu ya kifedha katika usimamizi wa fedha za mradi. 
Madeni hayo yanaweza pia kuleta athari katika utekelezaji wa mradi 
endapo kuna upungufu wa fedha zinazohitajika katika kulipa 
madeni. 

Ninazishauri Menejimenti za VETA Kilindi, Chemba, Bahi, 
Kwimba, na Dar es Salaam mambo yafuatayo:  

(a) Kusimamia na kufuatilia ipasavyo shughuli za mradi ili malipo 
ya mradi yafanyike kulingana na ratiba ya malipo na fedha 
zilizopokelewa; na 

(b) Iwasiliane na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST) 
kwa ajili ya kuandaa mpango wa ulipaji wa madeni ya kiasi 
cha Sh. 319,618,413.27 ili kuepusha uwezekano wa 
kusumbua ufadhili wa mradi kwa siku zijazo. 

3.4.5 Malipo ya ziada ya taa za barabarani kiasi cha Sh. Milioni 588.45 
katika Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara 

Kipengele cha 36.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba Na. 
LGA/085/2017/2018/W/01 ulioingiwa tarehe 8 Juni 2018 kwa kiasi 
cha Sh. 23,176,087,870 kwa muda wa miezi 18.5 kati ya Halmashauri 
ya Manispaa ya Mtwara na Mkandarasi kinataja kuwa “hati ya makisio 
ya gharama za ujenzi inatumika kukokotoa bei ya mkataba; na 
mkandarasi atalipwa kulingana kiwango cha kazi iliyokamilika kwa 
bei zilizotajwa kwenye gharama za makadirio ya vifaa kwa kila 
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kipengele”. Idadi ya vitu 8100 vilivyomo katika gharama za 
makadirio ya vifaa vilivyohusishwa kwenye mkataba inaonesha kuwa 
bei zilizokubalika za usambazaji, uwekaji, majaribio, na kipindi cha 
maangalizi cha miaka mitatu taa moja ya barabarani kuwa ni kiasi 
cha Sh. 7,500,000.  

Katika upitiaji wa malipo ya mkandarasi nilibaini kuwa kuwa taa za 
barabarani zililipwa kwa viwango vya bei ya juu kuliko bei 
iliyokubaliwa kwenye mkataba kwa kiasi cha Sh. 588,449,414, 
Jedwali Na. 3-15. 

Jedwali Na. 3-15: Malipo ya Ziada ya Taa za Barabarani 
Jina la eneo 
la Barabara 

Idadi ya 
Taa 

zililipiwa 

Bei za 
kwenye 
Mkataba 

(Sh.) 

Bei za Kwenye 
Nyaraka za 

malipo Cheti 
11, 12 &14 

(Sh.) 

Kiasi kilicholipwa Zaidi (Sh.) 

Kwa taa Jumla 

Cotc Road 22 7,500,000 8,625,000.00 1,125,000.00 24,750,000 

Senegal Road 20 7,500,000 8,625,000.00 1,125,000.00 22,500,000 

Mashujaa 
Parks 

30 7,500,000 10,254,166.67 2,754,166.67 82,625,000 

Tilla Park 4 7,500,000 10,788,000.00 3,288,000.00 13,152,000 

Maduka 
Makubwa 

2 7,500,000 8,625,000.00 1,125,000.00 2,250,000 

Chuno 
Extension  

29 7,500,000 18,142,241.38 10,642,241.38 308,625,000 

Chuno Market 10 7,500,000 18,142,241.38 10,642,241.38 106,422,414 

Extension 
Senegal To 
Chuno/Masan
dube 

9 7,500,000 8,625,000.00 1,125,000.00 10,125,000 

Mikindani 
Approach 
Road 

16 7,500,000  8,625,000.00  1,125,000.00  18,000,000  

Jumla 588,449,414 

Chanzo: Nyaraka za Mkataba, IPCs na Hati za Malipo 

Hii ilichangiwa na usimamizi duni wa kandarasi husika, hivyo 
kusababisha ongezeko la kiwango cha malipo kwa kila taa. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya Manispaa ya Mtwara ihakikishe 
Mkandarasi anarejesha kiasi kilicholipwa zaidi ya makubaliano ya 
mkataba Sh. 588,449,414. 
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3.4.6 Malipo ya Kodi ya Ongezeko la Thamani Kwenye Ununuzi 
Uliofanyika kwenye Mradi Iliyosamehewa Kodi Sh. Milioni 683.92 

Kipengele. 2.4.6 cha Mkataba wa Ufadhili wa IDA, 2015 inahitaji 
mapato kutoka kwa mkopo yasitumike kulipa kodi au ushuru. 

Ukaguzi niliofanya wa nyaraka za malipo ulibaini kuwa Programu ya 
Maendeleo ya Mji Mkuu Dar es Salaam (DMDP) ilifanya malipo ya 
jumla ya kiasi cha Sh. 3,799,579,302.4 kwa wazabuni mbalimbali wa 
bidhaa na huduma ambayo ni pamoja na Kodi ya Ongezeko la 
Thamani (VAT) ya kiasi cha Sh. 683,924,274.43 

Hii inachangiwa na juhudi duni za menejimenti katika kuendana na 
matakwa ya mradi (IDA). Ni maoni yangu kwamba kutofuatwa kwa 
Kipengele. 2.4.6 cha Mkataba wa Ufadhili wa IDA, 2015, kiasi hicho 
kingeweza kutumika kutekeleza shughuli za mradi. 

Ninapendekeza Menejimenti ya OR-TAMISEMI iimarishe ufuatiliaji wa 
marejesho ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) kutoka Mamlaka 
ya Mapato Tanzania ili kuendana na matakwa ya Kipengele. 2.4.6 
cha Mkataba wa Ufadhili wa IDA, 2015. 
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SURA YA NNE 

UNUNUZI NA USIMAMIZI WA MIKATABA 

4.0 Utangulizi 

Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 na Kanuni zake za 
mwaka 2013 (na marekebisho yake ya 2016) ndiyo inayoongoza 
usimamizi wa ununuzi na mikataba inayohusiana na miradi ya 
maendeleo nchini Tanzania. Nilipitia usimamizi wa ununuzi na 
mikataba ya miradi ya maendeleo ili kubaini kama manufaa ya hali 
ya juu ya kiuchumi, kijamii na kimazingira yalifikiwa kwa uhakika na 
kwa ufanisi. Sura hii inaelezea upungufu uliobainika wakati wa 
kupitia michakato ya ununuzi na usimamizi wa mikataba katika 
kutekeleza miradi ya maendeleo. 

4.1 Muhtasari wa Matokeo Muhimu katika Usimamizi wa Ununuzi 
na Mikataba 

4.1.1 Ucheleweshaji wa Malipo ya Madai ya Wakandarasi ya Sh. Bilioni 
209 kwa Muda wa Zaidi ya Siku 220 

Kanuni ya 243 (7) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inataka taasisi nunuzi kuadhinisha malipo mara moja baada ya 
kuhakiki kuwa huduma imetolewa au kazi husika imekamilika 
kulingana na makubaliano ya mkataba.    

Mapitio yangu ya kumbukumbu za malipo ya wakandarasi yalionesha 
ucheleweshwaji wa malipo yaliyofanywa kwa wakandarasi kwa muda 
kati ya siku 7 hadi 222 kwa kazi zilizohakikiwa zenye thamani ya Sh. 
209,001,359,573.87 ambayo yaliwasilishwa kwa wakati na 
wakandarasi. Maelezo ya ucheleweshaji wa malipo yaliyofanywa 
kwa wakandarasi yanaoneshwa kwenye Jedwali Na. 4-1. 

 Jedwali Na. 4-1: Ucheleweshaji wa Malipo ya Madai ya Wakandarasi 
Jina la Mradi Kiasi kilichohakikiwa 

(Sh.) 
Idadi ya siku 
zilizochelewa 

Mradi wa Uwezeshaji Biashara na 
Uchukuzi wa Kusini mwa Afrika (SATTFP) 

11,186,172,502.32 7-191  

Mradi wa Maendeleo ya Jiji la Dar es 
Salaam (DMDP) 

25,763,357,539.87 24-203 

Arusha-Holili 2,208,372,096.08 Haikuoneshwa 
Mradi wa Miundombinu ya Usafiri wa 
Mabasi Yaendayo Haraka Awamu ya pili 
(BRT II) 

81,820,440,115.60 25-109 
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Jina la Mradi Kiasi kilichohakikiwa 
(Sh.) 

Idadi ya siku 
zilizochelewa 

Mradi wa Pili wa Kusaidia Sekta ya Maji 
(WSSP II) 

7,110,538,780 62-189  

TANIPAC  941,166,768.22 114 
Elimu na Ujuzi, Kazi za Uzalishaji (ESPJ 1,687,236,998.29 

 
35 

Mradi wa Kiunganishi cha Usambazaji 
cha Tanzania Zambia (TAZA) 

198,861,325 180-210  

Ukarabati wa Mradi wa Kituo cha Umeme 
wa Maji cha Hale unaotekelezwa na 
TANESCO 

73,246,514 44  

Mradi Endelevu wa Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira Jijini Arusha 
(ASUWSDP) 

77,993,023,765 6-127 

Matokeo Makubwa Sasa (BRN) katika 
Mradi wa Elimu wa Lipa Kulingana na 
Matokeo (EPforR) 

18,943,169.49 222  

Jumla  209,001,359,573.87  
Chanzo: Mawasiliano ya mikataba, Madai ya Wakandarasi (IPCs) na Hati za malipo 

Kasoro hii ilichangiwa zaidi na ucheleweshaji wa utoaji wa fedha 
kutoka kwa mamlaka zinazohusika, ikiwa ni pamoja na Wizara ya 
Fedha na Mipango na taratibu za uhakiki na uidhinishaji wa madai 
ya wakandarasi za watekeleza miradi kuchukua muda mrefu.  

Ni maoni yangu kuwa ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi 
husika sio tu unapelekea ongezeko la gharama za mradi bali pia 
unaharibu sifa ya Serikali mbele ya wakandarasi na, wakati 
mwingine kusababisha migogoro isiyo ya lazima. 

Ninapendekeza kwa watekeleza miradi kuhakikisha wakandarasi 
wanalipwa kwa wakati ili kuepuka adhabu zinazoweza kutokea na 
hatari ya kuchelewa kukamilika kwa miradi. 

4.1.2 Kutopokelewa kwa Mita za Maji 14,000 na DAWASA Wakati 
Dhamana ya Utendaji Imeisha Muda Wake Ambayo ni Sh. Milioni 
694 

Nilibaini kuwa wakati wa utekelezaji wa awamu ya Pili ya mradi wa 
Kusaidia Sekta ya Maji Awamu ya Pili (WSDP II), Mamlaka ya Maji Safi 
na Maji Taka Dar es Salaam (DAWASA) iliingia Mkataba Na.TZZ-
DAWASA-91670-GORFB tarehe 19 Juni 2020 wa ugavi wa mita za maji 
(water meters) 50,000 kwa ajili ya uboreshaji na upanuzi wa huduma 
ya maji kwa gharama ya Sh. 2,478,812,500 bila kodi ya ongezeko la 
thamani(VAT) (yaani Sh. 49,576.25 kwa mita moja). Muda wa 
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kukabidhi mita hizo ulisogezwa mpaka tarehe 30 Septemba 2021 ili 
kutoa muda kwa mkandarasi kupata huduma ya ukaguzi wa mita hizo 
kutoka kwa Wakala wa Mizani na Vipimo (WMA). 

Nilibaini msambazaji alifanikiwa kufikisha mita zote 50,000 na 
kuziwasilisha Wakala wa Vipimo (WMA) kwa ukaguzi. Hata hivyo, 
hadi kufikia tarehe ya kukamilisha ukaguzi huu tarehe 06 Oktoba 
2021 ukaguzi wa mita 36,000 sawa na kiasi Sh. 1,784,745,000 
ulikamilika na kukabidhiwa kwa Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka 
Dar es Salaam (DAWASA) na kubakiza mita 14000 ambazo 
hazikupokelewa zenye gharama ya Sh. 694,067,500.  

Pia nilibaini kuwa dhamana ya utendaji Na. UBAT/GTEE/066/20 
ilikuwa imeisha muda wake tangu tarehe 3 Juni 2021 ikiwa bado 
bidhaa husika hazijakabidhiwa kikamilifu. 

Hii ilichangiwa zaidi na menejimenti ya Mamlaka ya Maji Safi na Maji 
Taka Dar es Salaam (DAWASA) kutofatilia kwa karibu wa Wakala kwa 
Vipimo (WMA )ili kuhakikisha kwamba mita zote za maji zilizoagizwa 
zinakaguliwa kwa wakati.  

Ni maoni yangu kuwa Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Dar es 
Salaam (DAWASA) iko katika hatari ya kupata hasara pale WMA 
inapothibitisha kuwa mita zinazosubiri kukaguliwa hazikidhi viwango 
vinavyotakiwa kwa sababu dhamana ya utendaji ilikuwa imekwisha 
muda wake. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Maji kwa kwa 
kushirikiana na Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam 
(DAWASA) kufuatilia kwa karibu Wakala wa Mizani na Vipimo ili 
kuharakisha ukaguzi wa mita 14,000 bila kuchelewa zaidi. 

4.1.3 Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE) Kushindwa Kuchapisha Vyeti 
4,606,867 vya Darasa la Saba sawa na 47% ya Idadi ya Vyeti 
Vinavyotarajiwa 

Nilibaini kuwa kupitia utekelezaji wa Mradi kwa Matokeo Makubwa 
Sasa (EPforR), Wizara ya Elimu, Sayansi na Technolojia ilihamisha 
kiasi cha Sh. 1,823,709,930 kwenda Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE) 
tarehe 16 Februari 2021 ili kuwezesha uchapishaji wa vyeti 
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8,684,333 vya darasa la saba kwa wanafunzi waliomaliza masomo 
mwaka 2008 hadi 2019 ambao ulipangwa kukamilika katika mwaka 
wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2021. Hata hivyo, Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TIE) iliweza kuchapisha na kusambaza vyeti 4,606,867 vya 
darasa la saba vyenye thamani ya kiasi cha Sh. 935,136,309 katika 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2021, na kusababisha 
kiwango cha chini cha utekelezaji kwani vyeti 4,077,466 vya darasa 
la saba vyenye thamani ya kiasi cha Sh. 888,573,621 sawa na 47% 
vilikuwa havijachapishwa na kusambazwa. 

Hii ilichangiwa zaidi na ucheleweshwaji wa mchakato wa ununuzi 
kutokana na kukosekana kwa karatasi maalum za uchapishaji nchini 
zinazotumika kuchapisha vyeti vya darasa la saba kutokana na 
mlipuko wa UVIKO-19 Duniani uliokwamisha uagizaji wa vifaa kutoka 
nje ya nchi. Ni maoni yangu kuwa kushindwa kuchapisha idadi ya 
vyeti vya darasa la saba hakutimizi lengo lililokusudiwa kwa mwaka 
2020/21.  

Ninapendekeza Menejimenti ya Wizara ya Elimu Sayansi na 
Teknolojia (MoOEST) kuharakisha mchakato wa ununuzi ili 
kuhakikisha vyeti vilivyobaki vya darasa la saba vinachapishwa 
bila kuchelewa zaidi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa ya Mradi 
wa EPforR. 

4.1.4 Ushirikishwaji wa Mhandisi Mshauri Kabla ya Kukamilisha 
Mchakato Mzima wa Ununuzi  

Kanuni ya 84 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inakataza kutarajia kukubalika kwa zabuni yoyote hadi idhini 
itolewe kutoka kwa mamlaka husika. 

Kinyume na matakwa ya sheria, katika kupitia utekelezaji wa Mradi 
kwa Matokeo Makubwa Sasa (EpforR) nilibaini kuwa, tarehe 09 Aprili 
2021, Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia (MoEST) ilihamisha kiasi 
cha Sh. 8,000,000,000 kwenda vyuo vitatu vya ualimu ambavyo ni 
Chuo cha Ualimu Sumbawanga (Sh. 3,000,000,000), Chuo cha Ualimu 
Muhonda (Sh. 3,000,000,000) Chuo cha Ualimu Dakawa (Sh. 
2,000,000,000) kwa ajili ya ujenzi wa vyuo hivyo unaotekelezwa kwa 
kutumia njia ya ununuzi ya “Force Account”. 
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Nilibaini kuwa hadi kufikia Agosti 2021 vyuo hivyo vitatu vilifanya 
kazi ya kutayarisha maeneo ya ujenzi chini ya usimamizi wa Chuo 
cha Ufundi Arusha (ATC) kama mshauri elekezi wa mradi. Hata 
hivyo, hadi kufikia tarehe 31 Agosti 2021 vyuo vilikuwa kwenye 
mchakato wa tathmini, ikimaanisha kuwa mchakato wa ununuzi 
haujakamilika, hivyo mshauri elekezi alianza kazi ya ushauri bila 
kuwa na mkataba wa kisheria. 

Upungufu huo ulichangiwa na uangalizi usiojitosheleza wa 
Menejimenti ambayo ilitakiwa kuhakikisha kuwa mchakato wa 
ununuzi unakamilika kabla ya kuanza kazi ya ushauri. Kuna dalili 
kwamba kulikuwa na ushindani usio wa haki na upendeleo, hivyo 
kuwa katika hatari ya kutopata mzabuni wa chini aliyetathminiwa. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya Wizara ya Elimu Sayansi na 
Teknolojia (MoEST) kuhakikisha uzingatiaji wa taratibu za 
ununuzi kwa kukamilisha mchakato wa ununuzi kabla ya kuanza 
kazi za ushauri. 

4.1.5 Mchakato wa Muda Mrefu wa Ununuzi wa Zabuni kwa Ajili ya 
Ujenzi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Yenye Kiwango cha KV 400 
na Urefu wa Kilomita 280 Kutoka Nyakanazi hadi Kigoma 

Uchambuzi wangu ulibaini kuwa, tarehe 30 Septemba 2020 Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) lilianzisha mchakato wa ununuzi wa 
vipengele “A” kwa ajili ya ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme ya 
KV 400 yenye umbali wa kilomita 280 kutoka Nyakanazi hadi Kigoma, 
kupitia zabuni iliyotangazwa kimataifa. Kutokana na ufafanuzi 
kadhaa ulioombwa na wazabuni, tarehe iliyopangwa ya kuwasilisha 
zabuni ilikuwa kuanzia tarehe 18 Novemba 2020 hadi kufikia tarehe 
29 Januari 2021 ambapo zabuni 10 za Fungu Na. 1 na zabuni saba za 
Fungu Na. 2 ziliwasilishwa. Hata hivyo, nilibaini kipindi cha uhalali 
wa zabuni kurefushwa ikiwa ni zaidi ya miezi tisa tangu ilipoisha 
muda wake, mpaka kufikia kipindi cha ukaguzi huu mwezi Oktoba 
2021. Hii ni kinyume na kifungu cha 18.1 chini ya Kifungu cha II cha 
Nyaraka za kutunzia kumbukumbu ya zabuni kwenye hati za zabuni 
Na. SMP/MP. /PMU/20/31/586 kwa kipengele cha “A” ambacho 
kinataka kipindi uhalali wa zabuni zilizotangazwa kiwe siku 180. 
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Ucheleweshaji huo ulisababishwa zaidi na kurudiwa kwa mchakato 
wa tathmini ambao ulitokana na kuengua wazabuni kwa vigezo 
visivyo halali wakati wa tathmini na ucheleweshaji wa kufanyia kazi 
maoni ya mzabuni aliyekidhi vigezo wakati wa mazungumzo ya bei 
ambayo yaliyolewa na mfadhili wakati wanawasilisha nyaraka ya 
kutokuwa na pingamizi (no objection).  

Kuchelewa kukamilisha mchakato wa ununuzi kunasababisha hatari 
ya kuongezeka kwa gharama ya mradi kutokana na kupanda kwa bei 
za bidhaa na huduma katika siku zijazo kutokana na mfumuko wa 
bei. Kuchelewa  kunahatarisha kufikiwa kwa malengo ya mradi wa 
usafirishaji umeme wa Gridi ya Kaskazini Magharibi (400KV) kutoka 
Nyakanazi hadi Kigoma. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Shirika La Umeme Tanzania 
(TANESCO) ikamilishe mchakato wa ununuzi ya kipengele “A” ili 
kuwezesha utekelezaji wa haraka wa ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme yenye viwango vya KV 400 yenye umbali wa 
kilomita 280 kutoka Nyakanazi hadi Kigoma. 

4.1.6 Kutowasilishwa kwa Mashine za Uchimbaji wa Visima vya Maji, 
Vifaa vya Maabara, Vifaa vya Kupima Mabomba na Mita vyenye 
Thamani ya Sh. Milioni 693 kwa Miradi ya SRWSSP 

Nilibaini kuwa wakati wa utekelezaji wa Mpango endelevu wa 
usambazaji wa maji na usafi wa mazingira vijijini (SRWSSP) Wizara 
ya Maji iliingia mkataba na Mkandarasi kwa mkataba Na. ME-
011/2020-2020-2021/Contract/G/01 wa usambazaji wa uchimbaji 
visima vya Maji, vifaa vya maabara, vifaa vya kupima bomba na kifaa 
cha kupimia mita kwa bei ya mkataba wa Dola za Marekani 
303,284.95 sawa na Sh. 693,379,151.24 ambavyo vilitakiwa 
kuwasilishwa kwenye Taasisi ya maji  kabla ya tarehe ya mwisho ya 
mkataba ambayo ilikuwa tarehe 28 Oktoba 2021. Hata hivyo, 
nilibaini kuwa vifaa hivyo bado havijafikishwa pamoja na kwamba 
muda wa ulioainishwa kwenye makataba ulikuwa umekwisha. 

Hii ilichangiwa zaidi na ufuatiliaji duni wa usimamizi katika 
ufikishaji wa bidhaa zilizoagizwa kwa wakati. Nina maoni kwamba 
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kuchelewa kufikisha bidhaa kunainyima jamii iliyokusudiwa kupata 
manufaa yanayotarajiwa kutoka kwa Serikali kwa wakati. 

Ninapendekeza Managementi ya Mradi wa Mpango Endelevu wa 
Usambazaji wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (SRWSSP) 
kufuatilia ili kuhakikisha uchimbaji wa visima vya maji, vifaa vya 
maabara, vifaa vya kupima mabomba, na vipimo vya mita 
vinawasilishwa na kutumika kama ilivyopangwa kwa maslahi ya 
Umma. 

4.1.7 Muda wa Dhamana ya Utendaji Kuisha Kabla ya Kipindi cha 
Matazamio 

Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) limeanzisha Mradi wa 
Uwekezaji wa Miundombinu ya Msingi ya Kusafirisha Umeme (BTIP) 
kwa lengo kuu la kuboresha vituo vidogo ili kuwezesha usambazaji 
wa umeme kutoka Iringa hadi Shinyanga kwa kiwango cha KV 400 
kupitia njia mpya ya kusafirisha umeme mkubwa. Hatimaye, njia hii 
ya kusambaza umeme itakuwa sehemu ya miundombinu 
inayounganisha mabwawa ya nguvu za umeme Mashariki na Kusini 
mwa Afrika (EAPP na SAPP) kupitia Kenya na Zambia katika kiwango 
cha 400kV. 

Kifungu cha 5.2.2 cha mkataba kati ya Shirika la umeme 
Tanzania(TANESCO) na Kampuni ya KEC kwa ajili ya ujenzi wa Mradi 
wa Uwekezaji wa Miundombinu ya Msingi ya Kusafirisha Umeme 
(BTIP) wa 400 kV - Ujenzi wa Vituo Vidogo viwili vya Mradi huu  katika 
mikoa ya Dodoma na Singida kinaeleza kuwa, muda wa matazamio 
utakuwa siku 540 kuanzia tarehe ya kukamilika kwake au mwaka 
mmoja kuanzia tarehe ya kukubalika kwa uendeshaji wa vifaa kwa 
chochote kitakachotokea kwanza. Aidha, Kifungu cha 3.3.3 hadi 
3.3.5 cha mkataba kinaeleza kwamba kiasi cha dhamana ya 
utendakazi kitakuwa 10% ya bei ya mkataba, na hakitapunguzwa 
pale mradi utakapokabidhiwa kuanza kutumika.  

Nilibaini kuwa wakati wa utekelezaji wa Mradi wa Uwekezaji wa 
Miundombinu ya Msingi ya Kusafirisha Umeme (BTIP) yalifanyika 
makubaliano kati ya Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na 
kampuni ya KEC juu ya dhamana ya utendaji kazi Na. CRDB17-
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ICT0823, 24 na 25 ili kukidhi fidia yoyote itakayojitokeza kipindi cha 
matazamio. Katika makubaliano hayo, dhamana ya utendaji kazi 
ilipangwa kuisha tarehe 31 Desemba 2021, wakati kipindi cha 
matazamio kinachukua muda wa siku 540 yaani kuanzia tarehe 30 
Juni 2021 hadi tarehe 31 Desemba 2022. 

Hii ilichangiwa na kutotekelezwa ipasavyo kwa vifungu vya mkataba. 
Kuna hatari kwamba Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) linaweza 
kupata upotevu mkubwa wa fedha za umma endapo watafanya kazi 
chini ya kiwango kama mkandarasi atashindwa kurejesha malipo ya 
awali aliyolipwa. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Shirika la umeme Tanzania 
(TANESCO) kuharakisha mchakato wa kuomba nyongeza ya 
dhamana ya utendaji ili kufidia kipindi chote cha mtazamio ili 
kuendana na vifungu vya mkataba. 

4.1.8 Dhamana ya Malipo ya Mapema Ambayo Muda Wake Umeisha 
Kabla ya Urejeshaji Kamili Sh. Bilioni 1.95 ya Mradi wa DMDP 
Katika Manispaa ya Temeke 

Kifungu cha 49.1 cha masharti ya jumla ya mikataba (GCC) kati ya 
Halmashauri ya Manispaa ya Temeke na wakandarasi wawili 
kinaitaka Halmashauri ya Manispaa ya Temeke kufanya malipo ya 
awali kwa mkandarasi wa kiasi kilichotajwa katika Masharti Maalumu 
ya Mkataba (SCC) dhidi ya masharti ya mkandarasi ya dhamana ya 
benki iliyokubalika kwenda kwa mwajiri kwa kiasi na sarafu sawa na 
malipo ya awali. Dhamana itaendelea kutumika hadi malipo ya awali 
ya yakapokuwa yamelipwa, lakini kiasi cha dhamana kitapunguzwa 
hatua kwa hatua kwa kiasi kinachorejeshwa na Mkandarasi. 

Nilibaini kuwa Mradi wa Maendeleo ya Jiji Kuu Dar es Salaam (DMDP) 
uliopo Halmashauri ya Manispaa ya Temeke ulilipa malipo ya awali 
kwa kandarasi mbalimbali yenye thamani ya Sh. 4,661,543,947.35 
ambayo walikuwa wamehakikishiwa kwa dhamana ya awali ya benki 
namba OG1914TZ0100298/308, 317020036228 – GA, na 40 GP0702. 
Hata hivyo, mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2021 jumla ya Sh. 
2,709,302,823.25 zilirejeshwa na kuacha kiasi cha Sh. 1,952,241,124 
hakijarejeshwa. Pia nilibaini malipo ya ziada ya dhamana ya benki 
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yaliyowasilishwa na wakandarasi yaliisha muda wake tarehe 3 
Novemba 2020 na mwezi Mei 2021 mtawalia kabla ya kumalizia 
malipo yote. 

Hii ilisababishwa zaidi na makosa ya usimamizi katika kufuatilia 
urejeshaji wa malipo ya awali yaliyolipwa kwa wakandarasi. Maoni 
yangu ni kwamba iwapo mkandarasi atashindwa kufanya kazi, 
Menejimenti ya Mradi wa Maendeleo ya Mji Mkuu Dar es Salaam 
(DMDP) haitakuwa na njia ya kisheria ya kurejesha kiasi hicho kutoka 
kwa wakandarasi. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Halmashauri ya Manispaa ya 
Temeke kufuatilia kwa karibu vipengele muhimu vya mikataba 
katika awamu za utekelezaji ili kufikia malengo ya Mradi wa 
Maendeleo ya Mji Mkuu Dar es Salaam (DMDP) na kuongezeka kwa 
dhamana ya malipo ya awali kwa kiasi ambacho hakijarejeshwa 
kiongezwe upya. 

4.1.9 Hati ya Kukamilisha Kazi Kutolewa Kabla ya Mkandarasi Kumalizia 
Upungufu Uliopo Kulingana Vipengele vya Makadirio ya Gharama 
za Ujenzi (BOQ) katika Mradi Wa Usimamizi Wa Uvuvi Na Ukuaji 
Wa Pamoja Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi (SWIOFiSH) 

Kipengele cha 53.1 cha Masharti ya jumla ya Mkataba (GCC) 
ME/021/2/2017-2018/SWIOFiSH/W/01 ulioingiwa tarehe 24 Aprili 
2019 kati ya Wizara ya Mifugo na Mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa 
Maabara ya utafiti wa samaki TAFIRI’s iliyopo Kunduchi Dar-es- 
salaam kwa kiasi cha Sh. 2,609,491,754.20 (pamoja na Kodi ya 
Ongezeko la Thamani) kwa muda wa miezi 10 kinamtaka meneja wa 
mradi (mshauri) kuhakikisha kuwa kazi zote zinakamilika kabla ya 
kutoa hati ya kukamilisha kazi. 

Nilibaini kuwa mkataba huo ulianza tarehe 7 Mei 2019 ukitarajiwa 
kukamilika tarehe 24 Februari 2020 ambao baadaye ulifanyiwa 
marekebisho hadi tarehe 8 Februari 2021. Hata hivyo, hati ya 
kukamilisha kazi ambayo ilitolewa tarehe 8 Februari 2021 katika 
kipindi cha matarajio kinachoishia tarehe 7 Februari 2022 ilitolewa 
kimakosa kabla ya kukamilisha maeneo 12 ya upungufu mdogomdogo 
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yanayohusiana na kazi za ujenzi na maeneo 15 ya upungufu 
mdogomdogo yanayohusiana na kazi za uhandisi. 

Hii ilisababishwa zaidi na upungufu katika udhibiti wa ndani wa 
usimamizi wa mikataba ambao unaweza kusababisha migogoro ikiwa 
hautasimamiwa ipasavyo. 

Ninapendekeza Wizara ya Mifugo kwa Mradi wa Usimamizi wa 
Uvuvi na Ukuaji wa Pamoja Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi 
(SWIOFiSH) kuzingatia kikamilifu matakwa ya kimkataba kiasi 
kwamba hati za kukamilisha kazi zitolewe baada ya kukamilisha 
kazi yote, isipokuwa kama imeelekezwa katika mkataba. 

4.1.10 Utekelezaji wa Mkataba Bila Dhamana ya Utendaji katika Maabara 
ya Utafiti wa Samaki TAFIRI Kunduchi 

Nilibaini kuwa mkataba namba ME/21/2/2020/2021/HQ/G/17 wa 
Mradi wa Usimamizi wa Uvuvi na Ukuaji wa Pamoja Kusini Magharibi 
mwa Bahari ya Hindi (SWIOFiSH) kati ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
na M/s Olotu Works wenye bei ya mkataba wa kiasi cha Sh. 
128,673,100 kwa ajili ya usambazaji wa samani za maabara ya utafiti 
wa samaki TAFIRI ulitiwa saini tarehe 15 Machi 2021 na samani hizo 
zilitarajiwa kupokelewa tarehe 13 Mei 2021. 

Nilibaini kuwa msambazaji alishindwa kuwasilisha dhamana ya 
utendaji, kinyume na matakwa ya Kanuni Na. 29 (1) ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 na Kifungu cha 6.1 cha mkataba 
namba ME/21/2/2020/2021/HQ/G/17 unaotaka dhamana ya 
utendaji 10% ya mkataba itolewe kwa mwajiri ndani ya siku 14. 
kuanzia tarehe ya kupokea taarifa ya tuzo ya mkataba 

Hitilafu hii ilichangiwa zaidi na udhibiti dhaifu wa utekelezaji wa 
sheria za ununuzi na mahitaji ya kimkataba. Kutokana na 
kukosekana kwa dhamana za utendaji, Mradi wa Usimamizi wa Uvuvi 
na Ukuaji wa Pamoja Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi 
(SWIOFiSH) unakabiliwa na hatari ya kupoteza rasilimali kwa ajili ya 
miradi inayoendelea endapo mkandarasi atashindwa kutekeleza kazi 
zilizoainishwa. 
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Ninapendekeza Menejimenti ya Wizara ya Mifugo kuhakikisha 
mikataba inayotekelezwa inasimamiwa kwa dhamana ya utendaji 
ili kulinda maslahi ya taasisi nunuzi katika utekelezaji wenye 
mafanikio wa miradi/mikataba. 

4.1.11 Marekebisho ya Masharti Maalumu ya Mkataba (SCC) Yalisababisha 
Ongezeko katika Ulipaji wa Malipo ya Awali kwa Kiasi cha Sh. 
Bilioni 1.78  

Kifungu cha 9(1)(d) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 
inahitaji idhini ya awali ya Mamlaka kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Taasisi za Kitaalamu kwa kukiuka 
kwa matumizi ya Hati ya Viwango vya Zabuni (STD). Kifungu cha 41.1  
cha Tangazo la Zabuni (ITT) cha Hati ya Viwango ya Zabuni ya mwaka 
2018 kinahitaji Malipo ya awali yawe na ukomo cha kiasi cha 15% ya 
bei ya mkataba. 

Nilibaini kuwa wakati wa utekelezaji wa Mradi wa Matokeo Makubwa 
(EPforR), Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia na SUMA JKT 
iliidhinisha nyongeza Na.1 ya mkataba Na. ME-024/2019-
2020/HQ/W/06 tarehe 5 Februari 2021 kwa mapendekezo ya kazi za 
ujenzi wa Shule ya Sekondari ya Mfano Dodoma, eneo la Iyumbu 
Dodoma, yenye mkataba wa awali kwa kiasi cha Sh. 17,109,576,232 
kwa kuongeza kifungu kidogo cha mkataba mkuu kinachomtaka 
Mwajiri—Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia (MoEST)—kulipa 
malipo maalum ya awali kwa mkandarasi kwa ajili ya kununua vifaa 
vya ujenzi baada ya kuwasilisha Mpango Mpya wa Ununuzi, Mpango 
Kazi, na hati ya madai ya vifaa vya ujenzi zitakazonunuliwa. Tarehe 
ya kuanza kutumika ilikuwa tarehe 23 Juni 2020, wakati tarehe ya 
kukamilika ilipangwa kuwa tarehe 23 Februari 2022. 

Kinyume na makubaliano yaliyotajwa hapo juu, kifungu 
kilichorekebishwa kimesababisha malipo ya awali ya mkataba ya 
kiasi cha Sh. 4,349,777,372.48 (25.42%) ya bei ya mkataba badala ya 
kiasi cha Sh. 2,566,436,434.80 (15%) ya bei ya mkataba ya Sh. 
17,109,576,232. Hii ilisababisha malipo ya awali kuongezeka kwa Sh. 
1,783,340, 937.68 (10.42%) na kupewa jina la Malipo ya Awali 
Maalumu.   
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Marekebisho yaliyofanywa katika nyongeza hiyo yanakiuka Tangazo 
la Zabuni Kifungu cha 41.1 cha Hati ya mkataba ya mwaka 2018 
kinachotaka malipo ya awali yawe 15% ya bei ya mkataba na hakuna 
ushahidi kwamba, marekebisho ya vifungu Na. vya mkataba 
yaliidhinishwa na Mamlaka yaUudhibiti wa Ununuzi ya Umma (PPRA) 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Nilibaini zaidi kuwa hakuna dhamana iliyowasilishwa kwa malipo ya 
awali yaliyolipwa kwa kuwa kifungu kiliondolewa katika 
marekebisho ya mkataba. 

Udhaifu huu ulichangiwa zaidi na maandalizi yasiyojitosheleza ya 
tathmini ambayo ilionekana kuwa mzabuni aliyefanikiwa (SUMA JKT) 
ni mwenye uwezo mkubwa katika masuala ya fedha, wakati kiuhalisi 
mkandarasi hakuwa na uwezo wa kutosha katika masuala ya kifedha. 
Kutozingatia nyaraka za viwango vinavyotumika katika zabuni 
kumesababisha malipo ya awali kuongezeka kwa Sh. 
1,783,340,937.68 

Ninapendekeza Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia kusimamia 
kwa makini mkataba kulingana na hati ya zabuni. Katika siku 
zijazo, ihakikishe wazabuni walioshinda wana uwezo wa kifedha 
wapate idhini ya awali kutoka kwa (Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA) kwa kushirikiana na ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa serikali kama sheria inavyotaka.  
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SURA YA TANO 

HALI HALISI YA UTENDAJI WA MIRADI 

5.0 Utangulizi 

Sura hii inaonesha matokeo yanayohusiana na utendaji kazi wa miradi 
iliyobainika wakati wa kufanya kaguzi za fedha 292 zilizofanyika 
mwaka wa fedha 2020/21 mbali za kaguzi za kiufundi na 
zinazohusiana na uzingatiaji wa matakwa ya sheria (Compliance 
Audit).  

5.1 Muhtasari wa Matokeo Muhimu wa Hali Halisi ya Utendaji wa Miradi 

5.1.1 Kutokamilika kwa Ujenzi wa Ofisi Tano za Kanda za Baraza la 
Kitaifa La Elimu ya Ufundi (NACTE) Kutokana na Uhaba wa Fedha 
Kiasi Cha Sh. Milioni 289.78  

Baraza la Kitaifa la Elimu ya ufundi (NACTE) lenye makao makuu yake 
Dar es Salaam limekuwa likifanya kazi Tanzania Bara kupitia ofisi zake 
za kukodi katika kanda tano zilizopo katika mikoa mitano: Arusha, 
Mbeya, Mtwara, Mwanza na Tabora. Baraza la Kitaifa la Elimu ya 
ufundi (NACTE) limekuwa likilipa gharama ya kodi kwa ajili ya ofisi 
hizo kiasi cha Sh. 159,000,000 sawa na Sh. 1,431,000,000 kwa kipindi 
cha miaka tisa. Hii inamaanisha kwamba chini ya kipindi cha miaka 
kumi Baraza la Kitaifa la Elimu ya ufundi (NACTE) lina uwezo wa 
kujenga ofisi tano ikilinganishwa na makadirio ya ujenzi ya kiasi cha 
Sh. 1,287,281,250. Kutokana na kupata faida ya kiuchumi, urahisi na 
usiri wa shughuli zake za kitaaluma, ni jambo la maana kwa Baraza la 
Kitaifa la Elimu ya ufundi (NACTE) kujenga ofisi zake zenyewe. 

Kutokana na kuwapo kwa ufanisi katika ujenzi wa ofisi hizo tano, 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST) kupitia Mpango wa 
Elimu na Ujuzi kwa Ajira zenye tija (ESPJ) ilitoa6 jumla ya kiasi cha 
Sh. 997,505,937 kwa Makao Makuu ya NACTE kati ya 2020 na Aprili 
2021 kwa ajili ya ujenzi wa jengo hilo. Ofisi tano za mikoa ya Arusha, 
Mbeya, Mtwara, Mwanza na Tabora zilitarajiwa kukamilika tarehe 15 

                                                 
6 Kiasi kilichotolewa kwa NACTE kilitokana na makadirio ya gharama ya awali ya ujenzi ya 
Sh. 997,505,937 ikimaanisha kuwa Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia ilitoa kiasi chote 
kwa NACTE kulingana na makadirio ya gharama yaliyowasilishwa. 
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Juni 2022. Wakati wa ukaguzi wangu kipindi cha Septemba 2021 
nilibaini kuwa NACTE lilitumia kiasi cha Sh. 866,698,871 na kuacha 
bakaa ya Sh. 130,807,064 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 
5-1. 

Jedwali Na. 5-1: Maelezo ya Fedha Zilizopokelewa na Zilizobaki 
Na  Mkoa Kiasi (Sh.) 

Malipo kutoka 
MoEST kwenda 

NACTE 

Fedha zilizotumika 
mpaka Septemba 

2021 

Bakaa iliyopo 
30 Septemba 

2021 
1 NACTE ofisi ya Arusha 199,501,187 216,547,303 -17,046,116 
2 NACTE ofisi ya Mbeya  199,501,187 167,728,500 31,772,687 
3 NACTE ofisi ya Mwanza  199,501,187 148,005,066 51,496,121 
4 NACTE ofisi ya Mtwara  199,501,187 188,376,661 11,124,526 
5 NACTE ofisi ya Tabora  199,501,187 146,041,341 53,459,846 

Jumla 997,505,935 866,698,871 130,807,064 
Chanzo: Taarifa ya utekelezaji, hati ya malipo na Makadirio ya ujenzi  

 
Mapitio yangu ya hati za malipo, ripoti ya utekelezaji na ziara ya 
Septemba 2021 ya kutembelea miradi katika maeneo yanayofanyika 
ujenzi (Arusha na Mwanza) nilibaini kuwa maendeleo ya ujenzi wa 
ofisi tano za mikoa yalikuwa kwa wastani wa 80%, huku bado kukiwa 
na kazi za kupaka rangi, kuweka mapambo, milango, madirisha, 
umeme, maji, mfumo wa maji taka, na uwekaji wa dari (gypsum) 
kwamba kiasi cha Sh. 130,807,064 kilichobaki hakitoshi kukamilisha 
kazi zinazoendelea kutokana na kupanda kwa bei za vifaa na gharama 
ya chini ya makisio ya awali ambayo yalikuwa kiasi cha Sh. 
997,505,937. Kwa hiyo, NACTE ilifanya makadirio mengine ya kiasi cha 
Sh. 1,287,281,250 ambayo yanahitaji fedha za ziada za Sh. 
289,775,313 kwa ajili ya kukamilisha kazi ambazo hazijakamilika 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 5-2. 
 
Jedwali Na. 5-2: Makadirio ya Gharama za Ujenzi Zilizoongezeka 

Na. Mkoa Kiasi (SHS) 
Makadirio 

Halisi 
Makadirio 

yaliyoongezeka 
 Makadirio ya chini 

1 NACTE ofisi yaArusha 
office 

199,501,187 257,456,250 57,955,063 

2 NACTE ofisi Mbeya  199,501,187 257,456,250 57,955,063 
3 NACTE ofisi ya 

Mwanza  
199,501,187 257,456,250 57,955,063 

4 NACTE ofisi ya Mtwara  199,501,187 257,456,250 57,955,063 
5 NACTE ofisi yaTabora  199,501,187 257,456,250 57,955,063 

Jumla 997,505,935 1,287,281,250 289,775,315 
Chanzo: Taarifa za utekelezaji na makadirio yaliyorudiwa  
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Ni maoni yangu kuwa uhaba wa fedha sio tu unaongeza hatari ya 
kutokamilika kwa ujenzi kwa wakati bali pia kupanda kwa bei ya vifaa 
jambo ambalo linaweza kuchelewesha faida za kiuchumi na kiutendaji 
kwa NACTE kutoka kwa ofisi zinazomilikiwa na kanda. 

 
Ninapendekeza Uongozi wa Baraza la Kitaifa la Elimu ya ufundi 
(NACTE) kuwasiliana na MOEST kwa ajili ya fedha za ziada ili 
kuendeleza nakisi ya kiasi cha Sh. 289,775,313 kwa ajili ya 
kukamilisha kazi zinazoendelea ili ofisi tano za NACTE zianze 
kutumika kwa wakati unaofaa. 
 

5.1.2 Kasi Ndogo Katika Utekelezaji Wa Ukarabati Na Ujenzi Wa Vyuo 25 
Vya Mafunzo Ya Ufundi Vya Wilaya (DVTC), Vyuo Vinane Vya 
Maendeleo ya Jamii (FDCs), Shule Tatu na Ofisi Mbili za Bodi ya 
Huduma Za Maktaba Tanzania (TLSB) 
Aya ya 8.1 ya Mwongozo wa Kufanya Kazi za ujenzi kwa (Force 
Account) iliyotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
(PPRA) mwezi mei 2020 inazitaka taasisi nunuzi kuimarisha 
utekelezaji wa haraka wa programu ya ununuzi . 
 
Uthibitishaji wangu wa hali halisi ya utekelezaji niliofanya Oktoba 
2021 ulibainisha kuwa kati ya DVTCs 25, ujenzi wa vituo 23 ulikuwa 
bado haujakamilika, ikiwemo kazi za ujenzi katika hatua ya msingi na 
ukuta, kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. I. 
 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST) ilihamisha kiasi cha 
Sh. 7,402,045,450 kwa ajili ya ukarabati na ujenzi wa majengo, lakini 
ziara yangu ya mwezi Oktoba 2021 katika maeneo ya ujenzi ya vyuo 
vinane vya maendeleo ya Jamii (FDCs) ilibaini ukarabati ulikuwa bado 
haujakamilika, hasa kazi za umaliziaji kama ilivyooneshwa katika 
Kiambatisho Na. II. Pia nilifanya ziara nyingine mwezi Oktoba 2021 
na kubaini kuwa MoEST ilitoa jumla ya Sh. 3,811,547,946.15 kwa shule 
tatu na ofisi mbili za TLSB kwa ajili ya ukarabati wa madarasa na ofisi 
husika ambazo zilikuwa bado hazijakamilika na kazi zinazoendelea 
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katika hatua mbalimbali kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. 
III.  
 
Nahusisha kuchelewa kukamilika kwa kazi hizo na usimamizi duni na 
kutofuata ratiba ya utekelezaji iliyokubaliwa. Hata hivyo, 
kutokamilika kwa kazi za ujenzi na ukarabati kwa wakati 
kunachelewesha kufikiwa kwa malengo yaliyokusudiwa na huduma 
zinazotarajiwa kwa walengwa. 
 
Ninapendekeza uongozi wa Vituo vya Mafunzo ya Ufundi Stadi vya 
Wilaya ( DVTCs), Vyuo vya Maendeleo Ya Jamii (FDCs), shule, na 
Bodi ya Huduma za Maktaba (TLSB) kuhakikisha kazi zinakamilisha 
majengo bila kuchelewa ili yaweze kutumika. 
 

5.1.3 Kuchelewa Kupokea na Kuanza Kufanya Kazi Kkwa Winchi (crane) 
Katika Mradi wa Maboresho ya Bandari ya Dar es Salaam (DMGP) 
Gati Namba 1-7 katika Bandari ya Dar es Salaam 
Mradi wa Maboresho ya Bandari ya Dar es salaam (DMGP) unalenga 
kuboresha ufanisi na tija Bandari ya Dar es Salaam ikiwa ni pamoja na 
winchi (crane) kufanya kazi kwenye gati zilizojengwa namba 1-7. 
Kutokana na hali hiyo, Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) ilisaini 
mkataba mwingine tarehe 10 Februari 2020 na Mkandarasi kwa bei ya 
mkataba ya Yuro 32,255,544 kwa muda wa miezi kumi na sita kwa ajili 
ya kupokea na kuanza kazi ya winchi Na. 3 ya kutoka melini hadi 
ufukweni, (Nambari 2 kwa Bandari ya Dar es salaam na Nambari 1 kwa 
Bandari ya Mtwara). Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) ilisaini 
mkataba Mwingine kwa ajili ya kusambaza na kupokea idadi ya winchi 
sita- kipande cha 3 kwa gharama ya Dola za Marekani 10,859,000 
katika muda wa miezi kumi katika bandari ya Dar es Salaam. 
 
Mapitio yangu yalibaini kuwa usambazaji, uwekaji na uagizaji wa 
winchi kwenye gati namba 1-7 ulicheleweshwa kwa muda wa zaidi ya 
mwaka mmoja kutokana na michakato ya muda mrefu ya kutoa 
mkataba wa makubaliano ya kibenki kupokea au kutoa mzigo baada 
ya kupokea nyaraka husika (letter of credit) kwa watengenezaji wa 
vifaa vya mradi. Pia nilibaini upembuzi yakinifu unaoendelea kuhusu 
ujenzi wa gati 8-11 huku ikitarajiwa kukamilika kwa usanifu wa kina 
Aprili 2022. Kupitia usanifu huo wa kina, Mamlaka ya Bandari Tanzania 
(TPA) inatarajiwa kushauriwa kuhusu namna bora ya kuhamisha 
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shughuli za Kampuni ya huduma za makontena ya kimataifa Tanzania 
(TICTS) katika gati mpya namba 1-7. Hii pia itamruhusu mkandarasi 
kuendelea na uchimbaji na ujenzi wa gati namba 8-11. 
 
Kucheleweshwa kwa kuwekwa kwa gati 1-7 kunazuia winchi kufanya 
kazi kwa wakati, hatimaye kukwamisha kufikiwa kwa malengo ya 
mradi yaliyokusudiwa. Pia inauweka mradi kwenye hatari ya gharama 
ya ziada kutokana na kupanda kwa bei na thamani ya fedha. 

 
Ninapendekeza Menejimenti ya mamlaka ya bandari (TPA) kutoa 
kipaumbele kwenye uchakataji wa mkataba wa makubaliano ya 
kibenki kupokea au kutoa mzigo baada ya kupokea nyaraka husika 
(letter of credit) ili winchi ziagizwe na zisambazwe kuwekwa 
kwenye maeneo lengwa namba 1-7 bila kuchelewa zaidi. 

 
5.1.4 Kuchelewa Kumpata Mhandisi Mshauri Kusababisha Ucheleweshaji 

Mkubwa wa Shughuli za Ujenzi wa Mradi wa EASTRIP katika Chuo 
cha Ufundi Arusha 
Mwezi Machi 2019 Chuo cha Ufundi Arusha (ATC) kilianza kutekeleza 
mpango wa miaka mitano wa kutekeleza Mradi wa kujenda ujuzi kwa 
maendeleo na uingiliano wa kikanda katika Afrika Mahariki (EASTRIP) 
uliopangwa kukamilika tarehe 31 Machi 2024. Lengo kuu la mradi ni 
kuongeza upatikanaji na kuboresha ubora wa programu za Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (TVET) katika Taasisi maalum za 
Kikanda za TVET (RFTI) na kusaidia ushirikiano wa kikanda katika 
Afrika Mashariki. Kiasi cha mkopo wa Dola za Marekani Milioni 16.25 
sawa na kiasi cha Sh. 37,375,000,000 kutoka Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo (IDA) – Benki ya Dunia (World Bank Group) kilikubaliwa 
kufadhili mradi huo kwa wanufaika wakuu watano ambao ni Wizara ya 
Elimu Sayansi na Teknolojia (MoEST), Chuo cha Ufundi Arusha (ATC), 
Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT). Taasisi ya Teknolojia Dar es 
Salaam (DIT) ya Dar es Salaam, pamoja na DIT Kampasi ya Mwanza. 
 
Kupitia ufadhili wa Mradi wa kujenga ujuzi kwa maendeleo na 
uingiliano wa kikanda katika Afrika Mashariki (EASTRIP), Chuo cha 
Ufundi Arusha (ATC) kilipanga kupanua kituo chake cha mafunzo 
(Kituo Cha Mafunzo ya nishati mbadala na utafiti Kikuletwa [KRETC]) 
kilichopo Wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro kwa kujenga miundombinu 
ya majengo, ukarabati na ujenzi wa nyumba za kufua umeme, ikiwa 
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ni moja ya sehemu muhimu ya mradi. Kwa hivyo, ilipanga kupanua 
shughuli za KRETC (Kituo Cha Mafunzo ya nishati mbadala na utafiti 
Kikuletwa) ili iwe kitovu cha ubora kwa teknolojia ya nishati mbadala 
ambayo itachangia maendeleo ya wataalamu ili kuwezesha kutumia 
vyanzo vya nishati safi kutoka kwenye vyanzo vya asili. 
 
Kiambatisho Na. cha 1.2 cha Mwongozo wa uendeshaji wa Mradi wa 
kujenga ujuzi kwa maendeleo na ufungamano wa kikanda katika 
Afrika Mashariki wa mwaka 2019 (EASTRIP POM) kinaelekeza mahitaji 
na muda wa viashiria vya mfumo na kipengele. Hitaji mojawapo ni 
uboreshaji wa hali ya mafunzo na kwamba vifaa muhimu vya mafunzo 
vinatolewa kwa maeneo kama vile ujenzi wa majengo, ujenzi wa 
mpya na ukarabati wa nyumba za kinu cha uzalishaji nishati. 
 
Pia inaonesha muda wa utekelezaji wa ujenzi kama vile mkataba wa 
ujenzi kusainiwa mwaka wa kwanza (2019/20), ujenzi uendelee kwa 
50% katika mwaka wa pili (2020/21), na ujenzi kukamilika kwa 100% 
katika mwaka wa tatu (2021/22). 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa wakati wa ukaguzi Oktoba 2021 shughuli 
za ujenzi zilizopangwa zilikuwa bado hazijaanza ingawa muda wa 
utekelezaji wa mradi ulikuwa umefika nusu. Nilipewa taarifa kuwa 
ujenzi huo umechelewa kuanza kutokana na changamoto 
zilizojitokeza wakati wa mchakato wa zabuni na kujitoa kwa mzabuni 
aliyetathminiwa kwa kiwango cha chini kabisa katika kumshirikisha 
mshauri elekezi kwa ajili ya kubuni na kusimamia. Jambo hili 
lilikifanya Chuo Cha Ufundi Arusha (ATC) kuanza tena mchakato wa 
utoaji zabuni unaohitaji mapitio mengine ya awali na kuidhinishwa na 
Benki ya Dunia ambayo ingekuwa hukua muda kuliko ilivyotarajiwa. 
 
Tathmini zaidi ya ripoti za maendeleo za Chuo Cha Ufundi Arusha 
(ATC), mpango kazi wa mwaka, pamoja na mpango wa ununuzi 
vilibainisha kuwa ununuzi ambayo hayajakamilika yamesababisha 
matumizi duni ya mfuko uliopokelewa kwa miaka miwili mfululizo ya 
fedha na viwango vya utekelezaji wa fedha vya asilimia moja na 11% 
kwa mwaka wa fedha 2019/20 na 2020/21 mtawalia. 
 
Sehemu kubwa ya fedha zilizokuwa katika mwaka huo zenye jumla ya 
kiasi cha Sh. 11,056,019,000 zilitarajiwa kutumika katika ununuzi ya 
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Mhandisi Mshauri na shughuli za ujenzi, kiasi kwamba kushindwa 
kwake kumesababisha kiwango cha chini cha utumiaji wa fedha cha 
11% kuanzia kiasi cha Sh. 1,238,882,000 kilitumika kwa mwaka kati ya 
jumla ya fedha zilizopo. 
 
Ni maoni yangu kwamba, ujenzi wa miundo halisi ni muhimu kwa 
mradi kwa ajili ya kuboresha ubora wa mafunzo. Hata hivyo, 
ucheleweshaji wa muda mrefu huongeza hatari ya kupanda kwa bei 
ya vifaa vya ujenzi lakini pia huzuia kufikia hatua muhimu na malengo 
ya mradi na thamani ya fedha pia. 
 
Ninapendekeza Menejimenti ya Chuo cha Ufundi Arusha (ATC) 
kuharakisha ununuzi wa Mhandisi mshauri na kuweka kipaumbele 
katika ufuatiliaji na Benki ya Dunia kwa ajili ya mapitio yao ya awali 
na idhini ya kuhitimisha ununuzi kuanza ujenzi bila kuchelewa 
zaidi. 

 
5.1.5 Kuchelewa kwa Zaidi ya Miaka Miwili Kukamilisha Ukarabati wa 

Ukumbi 2 na 5 Pale Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
Kupitia ufadhili wa Utendaji wa Matokeo kwenye Elimu (EPforR), 
mkataba namba PA/011/W/2018-2019/W/34 ulitiwa saini tarehe 12 
Novemba 2018 kati ya UDSM na SUMA JKT na mkataba wa awali wa 
kiasi cha Sh. 4,949,882,943 (uliorekebishwa Sh. 5,581,206,780.44) 
kwa ajili ya ukarabati wa ukumbi wa 2 na 5 kwa muda wa mkataba wa 
wiki 32. Mkataba huo ulianza tarehe 26 Desemba 2018 na ulipangwa 
kukamilika tarehe 24 Agosti 2019. 
 
Mapitio ya ripoti ya maendeleo yaliyofanyika tarehe 24 Septemba 
2021 na ziara ya kikazi katika eneo la mradi iliyofanyika tarehe 27 
Septemba 2021 ilibaini idadi kubwa ya kazi ambazo hazijakamilika. 
Ingawa maendeleo ya jumla ya ujenzi yalikadiriwa kuwa 90%, nilibaini 
kuwapo kwa baadhi ya kazi ambazo hazijakamilika. Kazi hizo ni kama 
vile urekebishaji wa fremu ya kuweka vioo vya luvasi (0%), ufungaji 
vifaa vya kugundua moto (50%), kusaga na kung'arisha tarazo zilizopo 
kwenye sakafu na ngazi (50%), urekebishaji wa vizuizi vya mlango, 
usambazaji na urekebishaji wa droo na mashelfu, na meza (75%) 
uwekaji wa marumaru kwenye ukuta (85%). Hata hivyo, wakati wa 
ukaguzi mwezi Septemba 2021, salio lililobaki la mradi wa ukarabati 
lilikuwa kiasi cha Sh. 1,499,868,601. Ikilinganishwa na tarehe ya awali 
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ya kukamilika, nina wasiwasi na ucheleweshaji mkubwa wa kukamilika 
kwa mradi kwa muda wa zaidi ya miaka miwili ambayo inazuia 
walengwa kufurahia manufaa yaliyokusudiwa. 
 
Ninahusisha kasoro hiyo na changamoto za kifedha zinazozuia 
utekelezaji kwa wakati wa shughuli za ukarabati zilizopangwa. Maoni 
yangu ni kwamba, kuchelewa kukamilika kwa kazi za ukarabati 
huongeza hatari ya kupanda kwa bei ya vifaa na kuongeza muda wa 
utekelezaji wa mradi bila ya lazima, jambo ambalo linaweza kuzuia 
kufikiwa kwa thamani ya fedha. 
 
Ninapendekeza Menejimenti ya Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam            
(UDSM) kuhakikisha kuwa kazi za umaliziaji zinazosubiriwa 
kuhusiana na ukumbi wa 2 na 5 zinakamilika bila kuchelewa zaidi 
ili kufikia thamani ya fedha. 
 

5.1.6 Kukosekana kwa Usanifu wa Kina Ulioidhinishwa na Makisio ya 
Gharama za Ujenzi (BOQ) kwa Ajili ya Ujenzi Unaoendelea wa Vyuo 
Vipya Vitatu vya Ualimu  
Kanuni ya 239 (8) ya Kanuni za Ununuzi ya Umma wa mwaka 2013 
kinaeleza kwamba Taasisi nunuzi haitakaribisha zabuni za kazi 
isipokuwa michoro na vigezo vikiwa yamekamilika na makisio ya 
gharama za mradi (BoQ) yameandaliwa. 
 
Katika ukaguzi wangu wa mradi wa EPforR kwa mwaka 2020/21, 
nilibaini kuwa tarehe 9 Aprili 2021, Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia ilihamisha Sh. 8,000,000,000 kupitia hundi Na. 000751 
kwenda katika Vyuo vitatu vya Ualimu kwa ajili ya ujenzi wa 
miundombinu mipya ya majengo. Ufuatao ni mchanganuo wa 
uhamishaji huo: Chuo cha Ualimu Sumbawanga Sh. 3,000,000,000, 
Chuo cha Ualimu Muhonda Sh. 3,000,000,000 na Chuo cha Ualimu 
Dakawa Sh. 2,000,000,000. Wakati wa ziara yangu mnamo Agosti 
2021, ukaguzi wangu wa ujenzi ulibainisha kuwa miradi ilikuwa katika 
hatua ya kuandaa maeneo ya ujenzi. 
 
Pia nilibaini kuwa usanifu wa kina wa ujenzi wa Vyuo vyote vitatu 
ulikuwa bado haujaidhinishwa, kinyume na Kifungu cha 39 (1) (c) 
ambacho kinaitaka idara tumiaji ya taasisi nunuzi kuandaa taarifa za 
kiufundi za mahitaji na hadidu za rejea za Ununuzi kwa Kitengo cha 
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Usimamizi wa Ununuzi. Vilevile, ziara ya kutembelea maeneo ya 
mradi na mahojiano na mhandisi mshauri (Chuo cha Ufundi Arusha) 
ilibainika kuwa hakuna nyaraka rasmi zilizopo kwa ajili ya maandalizi 
ya awali ya mradi. Udhaifu huu ni Kielelezo Na. kwamba, ujenzi 
unaweza kufanywa bila kuzingatia tathimini ya topografia, kijiolojia, 
kijioteknolojia, tathmini ya athari za mazingira na upembuzi yakinifu 
ya maeneo ya mradi. Hii ni kinyume na Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 na Kifungu cha 81(2) cha Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004 ambacho kinaitaka taasisi 
nunuzi kutathmini athari kwenye mazingira ya kazi zozote katika 
hatua ya upangaji wa mradi na kwa vyovyote vile kabla ya taratibu za 
Ununuzi kuanza. 
 
Kasoro zilizobainika zilichangiwa zaidi na uhamishaji wa fedha bila ya 
kuwa na taarifa ya mahitaji ya kiufundi. Kutokuwapo kwa usanifu wa 
Kina ulioidhinishwa na makisio ya gharama za mradi (BoQ) kunaweza 
kusababisha kushindwa kufikia malengo yaliyopangwa ya mradi. 
 
Ninapendekeza Menejimenti ya MoEST kuhakikisha kuwa: 

 (a) Katika siku zijazo, mipango na tafiti zote za awali hufanyika na 
kukamilishwa kabla ya kuhamisha fedha kwa watekelezaji ili 
kupunguza hatari ya kutekeleza mradi bila maelekezo sahihi na 
matumizi mabaya ya fedha za umma; na 

(b) Nyaraka zote muhimu na zinazohitajika kwa ajili ya utekelezaji 
wa mradi zinapatikana kwa ajili ya utekelezaji mzuri wa mradi. 

 
5.1.7 Kuchelewa Kufikia Matokeo ya Utoaji wa Fedha (DLRs) 

Yanayosababisha Kuzuia Kutolewa kwa Fedha Sh. Bilioni 3.06  
Kwa kuzingatia aya ya 31 ya Vituo vya Ubora Afrika awamu ya pili (ACE 
II) ya Andiko la Mradi (PAD), ili kuhakikisha ufaulu wa matokeo 
yaliyolengwa, Vituo vya Ubora Afrika hutumia utaratibu wa ufadhili 
unaotegemea utendaji ili kutoa ufadhili kwa kila Kituo cha Ubora 
Afrika, dhidi ya seti ya viashiria vya utoaji fedha zilizokubaliwa. Pia, 
ili kuhakikisha ushirikiano wa kikanda kwa matokeo makubwa, mradi 
hutoa mchanganyiko wa mahitaji ya ufadhili na motisha ili kukuza 
uhamaji wa kikanda wa wanafunzi na kitivo na ushirikiano na taasisi 
za kikanda na kimataifa pamoja na sekta binafsi. Kwa hiyo, ili miradi 
ya Kituo cha Utafiti katika Ufundishaji wa Maendeleo ya Kilimo Ubora 
na Uendelevu - Usalama wa Chakula na Lishe (CREATES-FNS) na 
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Miundombinu ya Maji na Hatima za Nishati Endelevu (WISE-FUTURES) 
ivutie ufadhili wa mradi, lazima kufikia viashiria vya utoaji wa fedha 
(DLRs) vilivyowekwa ambavyo baada ya kuidhinishwa huwasilishwa 
kwa Benki ya Dunia kwa ajili ya kutoa fedha. 
 
Hata hivyo, katika kupitia nyaraka zinazohusiana na matokeo ya utoaji 
wa fedha (DLRs) na utekelezaji wake katika Taasisi ya Sayansi na 
Teknolojia ya Nelson Mandela-Afrika, nilibaini ucheleweshaji mkubwa 
wa kufikia matokeo ya utoaji wa fedha (DLRs) wa hadi miaka mine. 
Ucheleweshaji huo umesababisha kutokutolewa kwa fedha kiasi cha 
Sh. 2,377,095,455 kama ilivyooneshwa katika Kiambatisho Na. IV. Pia 
nilibaini kuwa matokeo mawili ya utoaji wa fedha (DLRs 4.1 & 4.2) 
yaliyotekelezwa katika mradi wa Miundombinu ya Maji na Hatima za 
Nishati Endelevu (WISE-FUTURES) unaotekelezwa na Nelson Mandela- 
Taasisi ya Sayansi na Teknolojia Afrika vilichelewa kufikiwa na 
kusababisha kutokutolewa kwa fedha kiasi cha Dola za Marekani 
300,000 sawa na Sh. 689,679,750. 

 
Ninahusisha upungufu huu na kutokuwapo kwa jitihada 
zinazojitosheleza za menejimenti katika kuhakikisha kuwa matokeo 
ya utoaji wa fedha (DLRs) yanafikiwa ili kuweka mazingira mazuri ya 
kupata fedha za kugharamia shughuli zilizopangwa. Ni maoni yangu 
kwamba kushindwa kufikia malengo ya matokeo ya utoaji wa fedha 
(DLRs) kumesababisha kutofikiwa kwa malengo ya mradi kulikotokana 
na kutokutolewa kwa fedha. 
 
Ninapendekeza kwa wasimamizi wa Nelson Mandela-Taasisi ya 
Sayansi na Teknolojia Afrika kuhakikisha kuwa matokeo ya utoaji 
wa fedha (DLRs) yanatekelezwa na kufikiwa kwa wakati ili 
kufanikisha upatikanaji wa fedha za kutosha kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi. 
 

5.1.8 Kutokuwa na Uhakika kwa Kuendelea Kupata Usaidizi wa Kifedha 
Kutoka Umoja wa Ulaya 
Mwezi Desemba 2013 Serikali ya Tanzania ilisaini makubaliano ya 
ufadhili na Umoja wa Ulaya kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli 
zinazohusiana na usimamizi wa sekta ya madini kama ilivyoainishwa 
katika mpango wa 10 wa Mfuko wa Maendeleo wa Umoja wa Ulaya 
(EDF). Mradi huo unatekelezwa na Wizara ya Madini. Lengo la 
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programu ni kuimarisha taasisi za Serikali ili kukuza uwazi na 
uwajibikaji katika usimamizi wa tasnia ya uziduaji nchini Tanzania ili 
uvunaji wa rasilimali hizi zisizorejesheka na zenye ukomo ziweze 
kuchochea ukuaji na kusaidia kupunguza umaskini. 
 
Katika ukaguzi nilibaini kuwa mradi wa Mpango wa Uwazi wa Viwanda 
vya Uziduaji Tanzania (TEITI) ulipewa Yuro milioni moja kwa kipindi 
cha miaka minne kuanzia mwaka 2014/15 hadi mwaka 2017/18 ili 
kusaidia Serikali katika kukuza uwazi na uwajibikaji katika tasnia ya 
uziduaji Tanzania. Katika kipindi cha miaka minne ya ufadhili, fedha 
zilipaswa kutolewa kwa Makadirio manne ya Programu (PE) ya jumla 
ya Yuro 250,000 kila moja. Mkopo wa kwanza wa Yuro 250,000 sawa 
na Sh. 632,776,431 ulitiwa saini tarehe 10 Julai 2014 kwa kipindi cha 
utekelezaji kuanzia tarehe 15 Julai 2014 hadi 14 Julai 2015, wakati 
makadirio ya programu ya pili (PE II) kiasi cha Yuro 250,000 sawa na 
Sh. 595,070,000 kwa kipindi cha utekelezaji cha kuanzia tarehe 1 
Machi 2016 hadi 31 Januari 2017 yalisainiwa Januari 2016. 
 
Ingawa TEITI ilipokea fedha za makadirio ya programu ya kwanza na 
ya pili, katika mapitio yangu nilibaini kusitishwa kwa ufadhili wa 
Umoja wa Ulaya (EU) katika mwaka wa fedha 2017/187 kutokana na 
kutozingatia matakwa ya makubaliano ya makadirio ya programu, 
hivyo kusababisha TEITI kutopokea fedha zilizobaki za Yuro 500,000 
kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli zilizokusudiwa za programu. 
Nilihusisha hali hiyo na ucheleweshaji8 wa kuwasilisha ripoti ya 
mwisho na ripoti ya kufunga ambayo ni kinyume na Kipengele cha 5.13 
na 5.14 cha Makubaliano ya Makadirio ya Programu mtawalia. 
 
Mapitio yangu zaidi juu ya sababu ya kusitisha ufadhili yalibaini madai 
ambayo hayajatatuliwa kutoka kwa EU ambayo yanataka mradi wa 
TEITI kurejesha jumla ya Sh. 532,234,202.54 (Sh. 333,157,969 kwa 
makadirio ya programu ya kwanza (PE I) na Sh. 199,076,233.54 kwa 
makadirio ya awamu ya II (PE II) kutokana na kuwapo kwa matumizi 
yasiyostahili yanayohusiana na kodi ya ongezeko la thamani (VAT) na 
matumizi mengine yasiyoruhusiwa katika makubaliano ya programu. 

                                                 
7 Mwaka wa fedha 2017/18 pia ulionesha mwisho wa utekelezaji wa programu mwezi Julai 2018 
kulingana na makubaliano ya Ufadhili. 
8 Ripoti ya mwisho ilichelewa kwa siku 30 baada ya mwisho wa kipindi cha makadirio ya programu ya 
pili inayoondoa kipindi cha kufunga mradi wakati ripoti ya kufunga mradi ilichelewa kwa miezi miwili. 
Ripoti zote mbili ziliwasilishwa Julai 2017 baada ya makadirio ya programu. 
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EU ilidai kurejeshewa pesa hizo kupitia nyaraka Na. 4940170521 na 
4940180348 za tarehe 21 Agosti 2017 na 27 Aprili 2018 mtawalia, 
zilizotolewa na mfadhili kwenda kwa mtekelezaji mradi kwa ajili ya 
kumfahamisha kuhusu deni analodaiwa. Hata hivyo, wakati wa 
ukaguzi, Oktoba 2021, salio lililobaki kwa ajili ya matumizi 
yasiyostahili lilikuwa Sh. 215,856,169.66 ambazo bado hazijalipwa na 
TEITI na/au kwa kushirikiana na Wizara ya Madini. 
 
Nilibaini kuwa upungufu huu ulisababishwa na kutofuata makubaliano 
ya Makadirio ya Programu kuhusu kuwasilisha ripoti za mwisho za 
utekelezaji na ripoti za kufungwa kwa mradi, ikiwa ni pamoja na 
uwezekano wa kurejesha matumizi yasiyostahili ambayo yalizidisha 
mzozo wa kifedha ambao pia ulitokana na kutozingatia makubaliano 
ya ufadhili. Hii ilitokana na kutokuwa na uhakika wa ufadhili na 
uendelezaji wa programu ambao unaweza ukasababisha malengo ya 
mradi yaliyokusudiwa kutofikiwa. Pia ni maoni yangu kuwa pamoja na 
kwamba TEITI na Wizara ya Madini wana matumaini ya kuendelea 
kufadhili mpango huo licha ya kuwapo kwa mashaka yote lakini ni 
gharama kuendelea kutenga rasilimali na kuandaa taarifa kwa ajili ya 
mradi huo usio na uhakika. 
 
Ninapendekeza kwa uongozi wa TEITI kwa kushirikiana na Wizara 
ya Madini: (a) Kurejesha kwa Umoja wa Ulaya (EU) matumizi 
yasiyostahili yaliyosalia ya Sh. 215,856,169.66 na baadae 
kuanzisha mazungumzo na EU kwa ajili ya kuendelea kufadhili; (b) 
Kuwasiliana na EU kwa ajili ya kufungwa rasmi programu au 
kusitisha makubaliano ya ufadhili. 
 

5.1.9 Kasoro zilizobainika katika utekelezaji wa mradi wa DMDP 
OR-TAMISEMI inatekeleza Mradi wa Maendeleo ya Jiji la Dar es 
Salaam (DMDP) unaofadhiliwa na Jumuiya ya Maendeleo ya 
Kimataifa (IDA). Lengo la mradi ni kuboresha huduma za mijini na 
uwezo wa kitaasisi katika eneo la Jiji la Dar es Salaam na kuwezesha 
kukabiliana na dharura. 
 
Kifungu cha 243 (1) cha Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 
kinaitaka taasisi nunuzi kufuatilia utendaji wa mtoa huduma au 
mkandarasi dhidi ya taarifa ya mahitaji au ratiba ya kazi 
iliyoainishwa kwenye mkataba kwa kuandaa taarifa za kila siku, wiki 
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au mwezi kutoka kwa taasisi nunuzi inayowajibika kusimamia 
huduma au kazi. 
 
Tathmini yangu kuhusu hali ya utekelezaji wa mradi huu katika 
mwaka wa fedha 2020/21 ilibaini upungufu ufuatao katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni, Halmashauri ya Manispaa ya 
Temeke na Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam: 

  
(i) Kuchelewa kukamilika kwa miradi ya barabara za Magomeni 

Mapipa-Urafiki na Sinza Mwanamboka-Makumbusho, 
Manispaa ya Kinondoni 

Mapitio yangu ya mikataba mitatu ya kazi yenye thamani ya Sh. 
66,792,449,734.13 iliyoingiwa na Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni na wakandarasi watatu tofauti yalibaini ilitakiwa 
kukamilika tarehe 30 Septemba 2021 kulingana na mabadiliko ya 
tarehe za kukamilika. Hata hivyo, ripoti ya maendeleo ya miradi ya 
Juni 2021 na ziara iliyofanyika katika maeneo yaliyotekelezwa 
miradi tarehe 23 Agosti 2021 ilibainisha kuwa miradi hii ilikuwa 
nyuma ya mpango ikilinganishwa na hali halisi ya hatua iliyofikwa. 
Ucheleweshaji ulikuwa kati ya siku 94 hadi 96. Vipande hivyo vitatu 
ni kipande namba 4, 8 na 9. Uchambuzi wangu unaonesha kuwa 
Kipende namba 4 kinashughulikia Ujenzi wa Udhibiti wa Mafuriko na 
Mifereji ya Maji katika Manispaa ya Kinondoni (Mto Sinza) kwa 
mkataba wa Sh. 32,510,793,715.49 na kucheleweshwa kwa siku 96. 
Kipande namba 8 kinahusu Ukarabati na uboreshaji wa Barabara 
teule za Manispaa ya Kinondoni, yaani Magomeni Mapipa-Urafiki 
zenye mkataba wa Sh. 18,714,798,554.36 ambapo kulikuwa na 
ucheleweshaji wa siku 94. Kipande namba 9 kinashughulikia 
ukarabati wa Hospitali ya Muhimbili na barabara ya Mwanamboka-
Makumbusho Sh. 15,566,857,464.28 kimechelewa kwa siku 94 hadi 
kufikia kukamilika kwake. Muda wa kukamilika kwa miradi hii 
midogo mitatu ni kati ya 70% hadi 74%. 
 
Kuchelewa kukamilika kwa miradi kulichangiwa na kuchelewa 
kutolewa kwa fedha kutoka Hazina kwa ajili ya malipo ya Watu 
Walioathirika na Mradi (PAPs) na hivyo kusababisha utekelezaji wa 
shighuli za mradi usiojitosheleza Vilevile usimamizi wa mradi usio 
na ufanisi. Kuchelewa kukamilika kwa miradi kunaweza kusababisha 
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kuongezeka kwa gharama na ucheleweshaji wa utumiaji wa huduma 
zilizotarajiwa. 
 
Ninapendekeza Ofisi ya Rais TAMISEMI iwasiliane na Wizara ya 
Fedha na Mipango ili kutoa fedha kwa wakati kwa ajili ya malipo 
ya Watu Walioathirika na Mradi (PAP) na kuimarisha usimamizi 
wa shughuli za mradi ili kuepusha ucheleweshaji zaidi wa miradi 
hii. 

 
(ii) Kuchelewa kukamilika kwa miradi ya uwekezaji katika 

maeneo ya Gerezani Greek, Bustani Sabasaba na Relini 
Subwards Mtoni Dar es Salaam, Manispaa ya Temeke 

Katika kupitia utendaji kazi wa wakandarasi waliopewa mikataba, 
nilibaini kuwa mikataba yenye thamani ya Sh. 26,930,493,926 
haikukamilika hadi tarehe ya kukamilika na hakuna fidia iliyotozwa 
kwa wakandarasi husika. Tathmini yangu inahusisha upungufu huu 
na ufuatiliaji na usimamizi usiojitosheleza wa utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo. Ni maoni kuwa ucheleweshaji wa kukamilika kwa 
miradi unaweza kusababisha ongezeko la gharama, hali inayozuia 
walengwa kupata manufaa yaliyokusudiwa kwa wakati. Maelezo 
zaidi yameoneshwa kwenye Jedwali Na. 5-3 hapa chini: 

 
Jedwali Na. 5-3: Kuchelewa kukamilika kwa miradi 

Na. ya 
Mkataba 

Jina la 
Mkand
arasi 

Maelezo ya 
Mkataba 

Kiasi cha 
Mkataba (Sh.) 

Tarehe 
ya 

kuanza 

Tareh
e ya 
Kuka
milish

a 

Na. ya 
siku 

zilizo
chole
wa  

LGA/016
/2018-
2019/W/
DMDP/03 

M/S 
CRJE(E
ast 
Africa) 

Ujenzi wa 
udhibiti wa 
Mafuriko na 
mifumo ya 
mifereji ya 
maji Gerezani 
Greek 

8,496,720,207 1 Julai 
2019 

29 
Septe
mba 
2020 

357 

LGA/016
/2018-
2019/W/
DMDP/04  

M/S 
CRJE(E
ast 
Africa) 

Ujenzi wa 
miradi midogo 
ya uwekezaji 
katika Kata ya 
Mtoni 
(Bustani, 
Sabasaba na 
Relini 
Subawards) 

18,433,773,719 1 Julai 
2019 

29/ 
Septe
mba 
9/202
0 

357 

Jumla 26,930,493,926    
Chanzo: Taarifa za maendeleo ya mradi, 2021/22 
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Napendekeza yafuatayo kwa Uongozi wa Mradi wa Maendeleo ya 
Jiji la Dar es Salaam (DMDP) Manispaa ya Temeke:  

(a) Kuimarisha mchakato wa tathmini ya zabuni ili kupata 
uhakika kwamba zabuni zinatolewa kwa wakandarasi ambao 
wana uwezo katika masuala ya wafanyakazi wenye ujuzi, 
vifaa na fedha; na 

(b) Kuimarisha usimamizi katika utekelezaji wa miradi kwa 
kuhakikisha kuwa wakandarasi wanazingatia makubaliano ya 
mkataba na tozo za kuchelewesha kazi zinatozwa dhidi ya 
wakandarasi kwa ucheleweshaji wowote usio na sababu wa 
kukamilisha miradi.  

(iii) Soko la jamii kutotumika licha ya kuwa limekamilika zaidi ya 
miezi 12 katika eneo la Bombom Kiwalani, Halmashauri ya 
Jiji la Dar es Salaam 

Mapitio ya mkataba Na. LGA/015/2016-2017/HQ/W/18 wenye 
thamani ya Sh. 21,250,352,247.30 kati ya Halmashauri ya Manispaa 
ya Ilala na Mkandarasi katika kipande cha 5 yanaonesha kwamba 
ujenzi wa Soko la Jamii wenye thamani ya Sh. 989,896,881.22 katika 
eneo la Bombom Kiwalani, Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam 
Kiwalani Dar es Salaam ilikamilika tarehe 27 Januari 2021 lakini 
ilikuwa bado haijaanza kutumika hadi wakati wa ukaguzi tarehe 11 
Oktoba 2021. 

Ninahusisha kasoro hiyo na upangaji na mkakati usiotosheleza kabla 
na baada ya kukamilika kwa mradi. Ni rai yangu kwamba miradi hii 
ina malengo mahususi ambayo yanakusudiwa kukamilika kwa muda 
maalum ili kuepusha uwezekano wa kuongezeka kwa gharama na 
kupata thamani ya fedha. 

Ninapendekeza kwa Uongozi wa Mradi wa Maendeleo ya Jiji la 
Dar es Salaam (DMDP) Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam 
kuhakikisha kuwa Soko la Bombom linatumika bila kuchelewa 
zaidi kwa manufaa ya jamii. 
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(iv)  Kutokuwapo kwa hati miliki za ardhi zinazohusiana na 
masoko ya jamii Kigilagila, Minazi Mirefu na Bombom, Stendi ya 
mabasi ya Kinyerezi na jengo la Ofisi ya DMDP 

Ukaguzi wangu pia ulibaini kuwa Mradi wa Maendeleo ya Jiji la Dar 
es Salaam (DMDP) Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam ilijenga 
masoko ya wananchi katika maeneo ya Kigilagila, Minazi Mirefu, 
Bombom, Jengo la Ofisi ya DMDP na Stendi ya Mabasi ya Kinyerezi 
kwa gharama ya jumla ya Sh. 4,868,438,502.76 bila ya kuwa na hati 
miliki. Hii ni kinyume na barua zenye Namba ya Kumbukumbu 
CAB142/626/01/A/42 na CAN.32/572/01/96 zilizotolewa tarehe 26 
Septemba 2014 na Katibu Mkuu Kiongozi na Masjala ya Hazina 
mtawalia. Barua hizi zinawataka Maafisa Masuuli wote kuwa na hati 
miliki ya ardhi wanayomiliki. Nilibaini dosari hiyo ilisababishwa na 
kuchelewa kuanza kwa taratibu za kupata hati miliki. Ni maoni 
yangu kuwa, Halmashauri ipo katika hatari ya kupoteza haki zake za 
umiliki endapo kutatokea migogoro kuhusu ardhi ambayo inaweza 
kusababisha uwezekano wa kufunguliwa mashitaka na gharama 
zinazotokana na mashitaka, Jedwali Na. 5-4 hapa chini: 

Jedwali Na. 5-4: Kutokuwapo kwa Hati Miliki za Ardhi 
Na. ya 

kipande. 
Mali Thamani ya ardhi (Sh.) 

1 Jengo la Ofisi DMDP  1,440,375,614.76      
5 Soko la Jamii la Kigilagila  707,229,087.00 
5 Soko la Jamii la Minazi Mirefu  659,363,758.00 
5 Soko la Jamii Bombom  1,057,339,326.00 
7 Sttendi yam abasi Kinyerezi  1,004,130,717.00 

Jumla 4,868,438,502.76 
  Chanzo: Mafaili ya mikataba ya mwaka 2020/21 

Napendekeza kwa Uongozi wa Mradi wa Maendeleo ya Jiji la Dar 
es Salaam (DMDP), Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam 
kuwasiliana na Kamishna wa Ardhi kuharakisha mchakato wa 
ufuatiliaji wa hati miliki za ardhi ambazo hazijakamilika. 

5.1.10 Kasi ndogo katika utekelezaji wa mradi wa njia ya kusambaza 
umeme wa gridi ya Kaskazini Magharibi (KV 400 Nyakanazi-Kigoma) 

Mapitio yangu ya mradi wa kusambaza umeme wa Kaskazini -
Magharibi (400 KV Nyakanazi-Kigoma) unaotekelezwa na Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) ulibaini kuwa ufadhili unategemea 
mikopo ya serikali. Mkataba wa kwanza wa Mkopo wa Dola za 
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Marekani milioni 123.39 na Benki ya Maendeleo ya Afrika ulitiwa 
saini tarehe 15 Novemba 2018 kwa ajili ya kugharamia utekelezaji 
wa mradi wa Kaskazini - Magharibi Gridi (400KV usambazaji wa njia 
ya Nyakanazi-Kigoma). Muda wa usitishaji wa mkopo ni wa miaka 
mitano, na tarehe ya mwisho ilikuwa 31 Desemba 2023. Mkataba wa 
pili wa Mkopo unahusisha Dola za Marekani milioni 45 na Benki ya 
Import-Export ya Korea (shirika la Serikali kwa EDCF) iliyotiwa saini 
tarehe 8 Desemba 2020 kwa ajili ya kufadhili ujenzi wa vituo vidogo 
vya mradi wa usambazaji wa njia ya umeme ya Kigoma-Nyakanazi 
kwa muda wa miezi 48. 

Mapitio yangu ya faili la mkataba, ripoti za maendeleo na 
majadiliano niliyofanya na meneja wa mradi yalibaini kuwa hadi 
kufikia wakati wa ukaguzi (Oktoba 2021) takribani miaka mitatu 
ilikuwa imepita, lakini vipengele vya C, D, E na F pekee ndivyo 
vilivyokuwa vikiendelea, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 
5-5. Vipengele A na B vilikuwa katika mchakato wa ununuzi kwa ajili 
ya kuwapata wakandarasi. Nilibaini kuwa vipengele A na B, ambavyo 
ni vipengele vikuu vya mradi, vinaweza kuhitaji muda na fedha zaidi 
ili kukamilisha kwa muda uliopangwa huku mradi ukisalia na miaka 
miwili tu kwa mujibu wa makubaliano ya ufadhili. 

Mchanganuo wa mkataba ulioingiwa ambao unatarajiwa kufadhiliwa 
kutokana na mkopo ulibainisha kuwa hadi kufikia tarehe 30 Juni 
2021, ni asilimia mbili tu ya makubaliano ya mkopo (Dola za 
Marekani Milioni 3.64 kati ya Dola za Marekani Milioni 168.39) 
ilitolewa kwa wahandisi washauri, wakandarasi na mahitaji kwa 
kipengele C ambacho kiko chini kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na 
muda uliopita tangu kuanzishwa kwa mradi. Hali ya vipengele sita 
ambavyo vinapaswa kutekelezwa katika miaka mitano imeelezwa 
katika Jedwali Na. 5-5 hapa chini. 

Jedwali Na. 5-5: Hali ya Utekelezaji ya Sehemu ya Mradi kufikia Oktoba 
2021 

Jina la Kipengele Maelezo ya kipengele Hali hadi kufikia Oktoba 
2021 

Sehemu A: 400KV Njia ya 
Usambazaji 

Ujenzi wa njia ya kusambaza umeme 
yenye kiwango cha KV 400 yenye 
urefu wa kilomita 280 kutoka 
Nyakanazi hadi Kigoma. 

Ununuzi uko kwenye 
mchakato 

Sehemu B: Vituo vidogo Upanuzi wa kituo kidogo cha ujenzi 
wa kituo kidogo kipya cha Kigoma 
(Kidahwe)  

Ununuzi bado haujaanza  
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Jina la Kipengele Maelezo ya kipengele Hali hadi kufikia Oktoba 
2021 

Sehemu C: Usambazaji 
wa mtandao ikihusisha 
(last-mile connections) 

 
Ujenzi wa takriban kilomita 70 za 
mitandao ya usambazaji wa voltage 
ya kati ikijumuisha km 100 ya vifaa 
vya kupitishia nguvu za umeme 
mdogo “low voltage reticulations” 
na usambazaji wa vifaa 10,000 vya 
kuunganisha maili ya mwisho na 
7,500 tayari. 
 

Bado maili chache za 
kuunganisha, ununuzi wa 
mkandarasi unasubiriwa. 

Sehemu D: Huduma za 
Ushauri ELekezi  

Makampuni ya ushauri elekezi 
yatashiriki kufanya (i) Usimamizi wa 
Miradi ya Njia za Usambazaji na 
mitandao ikiwa ni pamoja na 
Utekelezaji wa ESMP na (ii) Usanifu 
wa Kigoma - Sumbawanga 
ikijumuisha RAP na uchambuzi wa 
kiuchumi/fedha. 
 

Mhandisi Mshauri 
amejikita katika kusaidia 
mradi  

Sehemu E: Ukaguzi wa 
Mwaka 

Ukaguzi wa Miradi wa Mirado 2019 – 
2023 

Uko katika hatua ya 
Utekelezaji 

Sehemu F: Fidia na 
makazi mapya 
 

Fidia na Makazi Mapya kwa Watu 
Walioathiriwa na Mradi (PAPs) 
 

Fidia kwa kito kidogo cha 
Kipande B kiko mwishonu 
kukamilika. Kwa ujumla 
ufidiaji upo asilimia nane 

        Chanzo: Makubaliano ya Mkopo 
 
Miongoni mwa sababu zilizochangia kutokea kwa hitilafu hiyo ni 
pamoja na kuchelewa kusainiwa kwa mkataba wa mkopo wa EDCF 
ambao ulikuwa wa kugharamia vituo vidogo vya kipengele B na 
mashauri ya muda mrefu ya ununuzi katika vipengele A, B na C. Nina 
wasiwasi kuwa kuchelewa kukamilika kwa mradi kunamaanisha 
kuwa malengo yaliyokusudiwa ya mradi hayatafikiwa ndani ya muda 
uliopangwa pamoja na uwezekano wa kuongezeka kwa gharama 
zinazohusiana na ucheleweshaji wa jumla wa mradi. 
 
Napendekeza kwa Menejimenti ya TANESCO kuhakikisha kuwa 
ununuzi wa vipengele vya mradi mkubwa (A, B na C) 
unaharakishwa kwa ajili ya utekelezaji wa vipengele vya mradi 
vilivyobakia kutekelezwa. 
 

5.1.11 Kutokamilika kwa Ujenzi Kutokana na Ufinyu wa Bajeti 
Inayohusiana na Ujenzi wa Kasumulu/Songwe OSBP, Vigwaza OSIS 
na Vituo vya Afya Sh. Bilioni 101.46 
Mapitio yangu ya Mradi wa SATTFP unaotekelezwa na TANROADs 
ulibaini kuwa baada ya kusitishwa kwa mkopo wa Benki ya Dunia 
tarehe 31 Desemba 2020, kulikuwa na shughuli zinazohusiana na 
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ujenzi ambazo ni ukarabati wa vituo 20 vya afya, huduma za dharura 
za matibabu, gharama za mafunzo, pamoja na usimamizi, zenye 
jumla ya Sh. 44,346,567,676.75 zilikuwa bado hazijakamilika kwa 
mujibu wa makubaliano ya mkataba. 
 
Aidha nilibainisha kuwa katika mwaka wa 2020/21 Kituo cha Pamoja 
cha Huduma za Mpakani (One-Stop Border Post -OSBP) na Kituo cha 
Ukaguzi cha Njia Moja (OSIS) kiliomba fedha za ziada kutoka 
serikalini ili kufidia upungufu wa fedha kwa shughuli zilizobaki 
katika kituo ha Kasumulu/Songwe OSBP kama ilivyobainishwa katika 
usanifu wa kina wa mwisho na ripoti ya kina ya uhandisi. 
 
Menejimenti ya TANROADs iliishauri Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
kuhusu upungufu wa fedha katika hatua ya awali ya utekelezaji wa 
mradi kupitia barua yenye namba ya kumbukumbu 
TRD/D/GEN/P.341/01/VOL I/64 ya tarehe 15 Machi 2018. Kwa 
mujibu wa bajeti, fedha zinazohitajika kukamilisha shughuli za 
mradi kwa mujibu wa muundo wa OSBP zilikuwa Sh. 14,169,820,818 
katika awamu ya 3 ambazo ni: jengo la matumizi (utility building), 
jengo la huduma (services building), kituo cha zima moto, jengo la 
kuchomea moto, na matangi ya umwagiliaji 1 na 2. 

 
Bajeti ya Awamu ya Pili ya Vigwaza OSIS ni Sh. 42,946,097,952.02 
zinazohusisha ujenzi wa Vitalu vya TRA (2 kwa Namba ikijumuisha 
sehemu ya maegesho), ujenzi wa sehemu za maegesho za 
TANROADS, ukarabati wa majengo yaliyopo TANROADS, ujenzi wa 
jengo la kivuli & kuhifadhi, na ujenzi wa barabara za kuingia. Hata 
hivyo, nilibaini kuwa Wizara ya Ujenzi haikutoa fedha kwa ajili ya 
shughuli za Kituo cha Pamoja cha Huduma za Mpakani (OSBP) na 
OSIS jambo ambalo liliathiri kukamilika kwa mradi kwa wakati. 
Wakati wa ukaguzi wa Septemba 2021 hakuna fedha iliyotolewa 
wala bajeti iliyotengwa kukamilisha shughuli za miradi zilizo. 
 
Tarehe 15 Juni 2021 Mtendaji Mkuu wa TANROADS aliiandikia barua 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi yenye namba ya kumbukumbu 
DA.253/373/15/15 akiomba fedha kutoka Wizara ya Fedha na 
Mipango kiasi cha Sh. 101,462,486,446.77 kwa ajili ya kukamilisha 
shughuli zilizobaki chini ya mradi SATTFP ili kufikia lengo la mradi. 
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Ninahusisha upungufu huu na ufinyu wa bajeti iliyotengwa kwa ajili 
ya utekelezaji wa mradi huu kwa mkopo, hivyo fedha za ziada 
zilipaswa kupatikana kwa ajili ya utekelezaji kamili wa awamu 
zilizobaki. 

 
Hivyo basi, Serikali inashauriwa kuomba fedha kwa ajili ya 
kukamilisha shughuli zilizobaki ikiwa ni pamoja na Ukarabati wa 
Vituo 20 vya Afya fungu Na. 1-5, Vifaa vya Huduma za Dharura (EMS) 
na Usanifu wa Barabara ya Igawa-Tunduma/Uyole, Vifaa vya 
Mafunzo kwa ajili ya EMS. Kwa kuwa dirisha la huduma ya mikopo 
lilikuwa tayari limefungwa, huenda serikali ikaingia gharama zaidi 
kutokana na kupanda kwa bei kadiri fedha zinavyoendelea 
kutotolewa. 

 
Ninapendekeza kwa Menejimenti ya TANROADS kwa kushirikiana 
na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi kuandaa bajeti yenye uhalisi na 
kutafuta fedha za kutosha ili kukamilisha vipengele vyote vya 
mradi ambavyo havijakamilika.  

 
5.1.12 Kusimamisha ujenzi wa "vituo 19 vya utafutaji na uokoaji" 

kutokana na kusitishwa kwa ufadhili wa Dola za Marekani milioni 
4.77 tangu mwaka 2017 kwa TASAC 
Shirika la Mawakala wa Usafirishaji Tanzania (TASAC) lina jukumu la 
kutekeleza Mradi wa Kimataifa wa Mawasiliano na Usafirishaji wa 
Ziwa Victoria (MLVMCT). Madhumuni ya Mradi Mawasiliano na Usafiri 
wa Kimataifa ya Ziwa Victoria (MLVMCT) ni kuchangia Dira na Mfumo 
wa Mkakati wa EAC wa Usimamizi na Maendeleo ya bonde la Ziwa 
Victoria ili wawe "watu wenye ustawi wanaoishi katika mazingira 
yenye afya na usimamizi endelevu na kutoa fursa na manufaa sawa". 
 
Kiambatisho Na.1 cha Makubaliano ya mkopo uliosainiwa (Mkopo 
na.2100150036245) kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Mfuko wa Maendeleo wa Afrika (ADF) ya tarehe 24 Julai 2017 kuhusu 
uboreshaji wa Mawasiliano na Usafiri wa Ziwa Victoria kinaelezea 
uanzishwaji wa vituo 22 vya dharura vya utafutaji na uokoaji ni 
miongoni mwa maeneo muhimu ya Mradi wa Kimataifa wa 
Mawasiliano na Usafirishaji wa Ziwa Victoria (MLVMCT). 
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Ripoti ya Tathmini ya Mradi wa MLVMCT ya Septemba 2016 na andiko 
la makubaliano la mkopo linaeleza kuwa mradi utajenga vituo 22 
vya utafutaji na uokoaji kupitia Mfuko wa Miundombinu wa Umoja 
wa Ulaya-Afrika (EU-AITF) kwa ufadhili wa ruzuku ya Dola za 
Marekani milioni 4.77. Hata hivyo, nilibaini kuwa mapitio ya nusu 
mwaka ya ripoti ya maendeleo ya MLVMCT kwa kipindi kinachoishia 
Juni 2021 yalionesha kuwa EU-AITF ilithibitisha kusitisha ruzuku ya 
Dola za Marekani milioni 4.77 mwezi Oktoba 2017. Hii ingesababisha 
mradi kujenga vituo vitatu pekee vya kutafuta na uokoaji, sawa na 
14%, kati ya jumla ya vituo 22 vilivyopangwa. Kuna uwezekano 
mkubwa kwamba vituo 19 (86%) havitajengwa ikiwa TASAC 
haitatafuta njia mbadala ya kupata fedha. 
 
Vituo vya utafutaji na uokoaji vitakavyojengwa vimepangwa kuwa 
na boti za uokoaji wa haraka na wafanyakazi waliopewa mafunzo. 
Hivyo, kushindwa kuwa na chanzo mbadala cha fedha za ujenzi wa 
vituo vilivyopangwa kuna uwezekano mkubwa wa kuwapo kwa 
athari kwa ngazi ya mikoa katika uwezo wa kutafuta na kuokoa 
abiria/mizigo inapotokea ajali za baharini. 

Ninapendekeza Menejimenti ya TASAC kuwasiliana na nchi 
wanachama na mtekelezaji wa mradi (LVBC) kutafuta fedha 
mbadala kwa ajili ya ukamilishaji wa ujenzi wa vituo 22 
vilivyopangwa. 

5.1.13 Upungufu Uliobainika Katika Utekelezaji wa Programu za Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii Tanzania (TASAF) 

(i) Kutopokelewa kwa Fedha za Ufadhili wa Mradi Dola za 
Marekani Milioni 237.3 (Sh. Bilioni 545) sawa na 27% ya Bajeti ya 
Mradi 

Aya ya 58 ya Andiko la Mradi (PAD) inaonesha muda wa ufadhili na 
utekelezaji mradi kuwa ni miaka minne na makadirio ya jumla ya 
gharama za mradi ni Dola za Marekani milioni 883.3 sawa na Sh. 
Trilioni 2.03. Mradi huu unafadhiliwa kupitia Mkopo wa Shirika la 
Maendeleo la Kimataifa (IDA), ufadhili wa pamoja kutoka kwa 
Washirika Wengine wa Maendeleo (DPs), na Serikali ya Tanzania. 
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Hata hivyo, hadi kufikia wakati wa ukaguzi Oktoba 2021, fedha 
zilizopokelewa zilikuwa Dola za Marekani milioni 646 (Sh. trilioni 
1.48); hivyo kusababisha fedha ambazo hazijapokelewa kuwa Dola 
za Marekani Milioni 237.3 milioni sawa na Sh. Bilioni 545. 
Ninahusisha tatizo hilo na jitihada zisizotosheleza za Serikali na 
washirika wa maendeleo katika kuchangia rasilimali zinazohitajika 
kwa ajili ya utekelezaji wa mradi. Ni maoni yangu kwamba 
kutopokelewa kwa fedha kama ilivyopangwa kutaathiri utekelezaji 
wa kazi zilizopangwa, hivyo kusababisha kutofikiwa kwa malengo 
yaliyokusudiwa ya mradi. 
  
Ninapendekeza kwa Menejimenti ya TASAF kuwasiliana na 
Serikali ili kuhakikisha kuwa kiasi cha fedha za ufadhili wa mradi 
wa Dola za Marekani Milioni 237.3 zinapatikana kutoka kwa 
washirika wengine wa maendeleo na Serikali ya Tanzania kwa 
ajili utekelezaji shughuli za miradi kama ilivyopangwa. 

(ii) Kutokuwapo kwa Uthibitisho kwa Walengwa wa Kaya 56,810 

Ikiwa ni sehemu ya shughuli za awali za kuanza kwa programu mpya 
ya TASAF PSSN II, nilibaini kuwa TASAF ilifanya zoezi la uthibitishaji 
wa walengwa wa mradi katika Watekeleza miradi (PAA) 186 ili 
kubaini kaya zinazostahili kusaidiwa na programu, kama 
inavyotakiwa na Sehemu ya pili ya Kifungu cha 3.3 cha mwongozo wa 
uendeshaji wa TASAF juu ya kupanga na kuanzisha shughuli za 
programu ya TASAF PSSN II. Zoezi la kwanza la uthibitishaji wa 
walengwa lilifanyika Julai 2020 na uthibitishaji wa pili ulifanyika 
Desemba 2020. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa jumla ya walengwa 1,013,635 
waliokuwa kwenye mpango wa TASAF PSSN I, walitakiwa kuhakikiwa 
katika mazoezi yote mawili. Hata hivyo, zoezi la uhakiki liliweza 
kufikia walengwa 886,724 sawa na 87.48%, na kuacha walengwa 
56,810 ambao hawakuhakikiwa sawa na 5.6%. Uchanganuzi 
unaoneshwa kwenye Jedwali Na. 5-6: 
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Jedwali Na. 5-6: Ukosefu wa Uthibitisho kwa Walengwa wa Kaya 
 Uraia/

Ukazi 
haujat
hibitis
hwa 

Wamek
oma 

kunufai
ka kwa 
hiari 

Viong
ozi 

Walioha
ma 

Wali
ofar
iki 

Hawa
kutok

ea 

Walioh
akikiw

a 

Jumla 

Idadi 
ya 
walen
gwa 

173 1,992 3,750 37,108 27,0
78 

56,81
0 

886,72
4 

1,013,635 

Asi
li
mi
a 

0.02 0.2 0.37 3.66 2.67 5.6 87.48 100 

Chanzo: Ripoti ya Uthibitishaji 2020 kutoka 1 Aprili 2020 - 30 Juni 2021 

Nilibaini kuwa baadhi ya walengwa walihama vijiji vyao pasipo 
kuwajulisha viongozi wao, wengine hawakupatikana kwenye simu 
kutokana na changamoto ya kimtandao. Pia kulikuwa na 
changamoto za usafiri na wengi kupewa taarifa ya zoezi hili ndani 
ya muda mfupi. Ni maoni yangu kwamba walengwa wa kaya ambao 
hawakuthibitishwa hawakuandikishwa katika Mpango mpya wa PSSN 
II, hivyo hawapati fedha ambazo zingewawezesha kujikimu kimaisha 
kama ilivyotarajiwa. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya TASAF kuhakikisha 
wanawafikia walengwa wa kaya ambao hawakuweza kufikiwa 
kutokana na changamoto mbalimbali ili kuwaandikisha katika 
mpango wa PSSN II. 

(iii) Walengwa 4,360 Walioandikishwa Hawakujumuishwa Kwenye 
Orodha ya Malipo ya Programu 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa TASAF ilifanya zoezi la kuhakiki 
walengwa wa kaya kabla ya kuandikishwa kwenye programu ya 
TASAF III PSSN II. Zoezi la uthibitishaji lilikamilishwa Desemba 2020. 
Mapitio zaidi ya ripoti ya uthibitishaji, ripoti za utekelezaji za robo 
mwaka na ripoti za malipo zilibainisha kuwa walengwa 4,360 wa 
kaya kutoka Halmashauri 24 walithibitishwa lakini 
hawakujumuishwa kwenye orodha ya malipo ya programu. 

Ninahusisha kasoro hiyo na kushindwa kwa mfumo wa mishahara wa 
programu na kwamba uthibitishaji wa orodha ya mishahara 
haufanywi kwa wakati ili kufanya malipo kwa ufanisi. Ni maoni kuwa 
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kutolipwa kwa walengwa wa kaya kunazuia kufikiwa kwa malengo 
ya programu yaliyokusudiwa. 

Ninapendekeza kwa Halmashauri husika kuwasiliana na Kitengo 
cha Usimamizi wa Programu ya TASAF (TMU) ili kuhakikisha kuwa 
mfumo wa malipo ya walengwa unaimarishwa na kwamba orodha 
za malipo zinatumwa mapema kwa “PSSNC” kwa ajili ya uhakiki 
wa walengwa kabla ya kufanya malipo hayo. 

(iv) Walengwa 1,293 wa TASAF Hawakupata Fedha zao Kutokana 
na Changamoto za Uthibitishaji wa Walengwa Chini ya Mfumo wa 
Malipo ya dirishani (Over the Counter) Sh. Milioni 452.43 

Kifungu cha 4.2.1.3 cha Mwongozo wa Uendeshaji wa programu ya 
TASAF III PSSN II, kinahitaji malipo ya kielektroniki yaliyoshindwa 
kuwafikia walengwa wa TASAF yalipwe kupitia dirishani (Over the 
Counter (OTC), ikiwa walengwa wamesajiliwa kwa sahihi za alama 
za vidole (biometric). Njia hii hutumia vifaa cha kielektroniki 
vinavyotambua alama za vidole kuthibitisha walengwa kwa kutumia 
namba za Kitambulisho cha Taifa (NIDA), ambapo mnufaika hulipwa 
baada ya kuthibitishwa kwa kutumia alama za vidole “biometric 
device”. 

Mapitio yangu ya malipo yaliyofanywa kielektroniki kupitia mfumo 
wa OTC kuanzia mwezi Septemba 2020 hadi Aprili 2021 yalibaini 
walengwa 1,293 wa TASAF wenye namba za simu za mitandao ya 
mitano ambayo ni Tigo, Airtel, Vodacom, Zantel na Halotel 
hawakuweza kutambuliwa na vifaa vya kusaini kwa kutumia alama 
za vidole na kusababisha walengwa hao kukosa fedha zao jumla ya 
Sh. 452,434,860. 

Ninahusisha tatizo hilo na: (a) Kushindwa kwa kifaa cha 
kibayometriki kutambua alama za vidole za baadhi ya walengwa wa 
TASAF waliolipwa kupitia njia ya kaunta; (b) Kukosewa kwa namba 
ya utambulisho wa Taifa kwenye mfumo wa kielektroniki wa PSSN-
MIS na kusababisha namba hizo kushindwa kutambuliwa kwenye 
kifaa cha kibayometriki; (c) Changamoto za mtandao 
zilizosababisha vifaa vya kibayometriki kushindwa kulinganisha 
taarifa za walengwa kutoka kwenye kanzi data za Mamlaka ya 
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Vitambulisho vya Taifa. Ni maoni yangu kuwa changamoto hizi 
zilisababisha walengwa wa TASAF kuchelewa kupata malipo yao. 

Ukaguzi zaidi wa fedha zilizotumwa kwa walengwa wa kaya kupitia 
mfumo wa kielektroniki ulibaini kiasi kikubwa ambacho 
hakikupokelewa na walengwa ambao fedha zao zilihamishwa kupitia 
makampuni mbalimbali ya simu kama vile Tigo Pesa, Mpesa, Airtel 
money n.k. Hii ilitokana na kutolingana kwa majina ya walengwa, 
kuzuiliwa kwa namba za simu za walengwa, na kukosewa kwa 
majina ya walengwa. Mchanganuo wa fedha zilizohamishwa 
unaoneshwa kwenye Jedwali Na. 5.7 hapa chini: 

Jedwali Na. 5-7: Fedha za Walengwa Ambazo Hazijapokelewa 
Kipindi Kiasi 

kilichohamish
wa (Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

na Walengwa 
(Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakijapokelewa 

na walengwa 
(Sh.) 

% ya Kiasi 
ambacho 

hakijapokele
wa  

Jan-Feb 2021 3,261,006,050 2,899,188,650 361,817,400 11 
Machi-Apr 
2021 

3,291,780,770 3,201,163,310 90,617,460 2 

Jumla 452,434,860  
Chanzo: Malipo ya kielektroniki-Mfumo wa Usimamizi Habari 2020/21  

Ninapendekeza kwa menejimenti ya TASAF: (a) Kuanzisha njia 
mbadala ya uthibitishaji wa walengwa wanaopokea malipo 
kupitia “Over the Counter” na kuimarisha udhibiti katika mfumo 
wa PSSN-MIS katika kunakili taarifa za Vitambulisho vya Taifa vya 
walengwa; (b) Kufanya usimamizi wa karibu katika ngazi ya 
Watekeleza miradi (PAA) kwa kuhakikisha changamoto 
zilizotajwa hapo juu zinatatuliwa kwa kushirikiana na Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) na wadau wengine wa 
programu. 

(v) Kutolipwa kwa Fedha za Wasichana Waliopevuka na 
Wanawake Wadogo Sh. Milioni 252.04  

Aya ya 6.2.2.2 ya muongozo wa uendeshaji wa programu ya 
wasichana waliopevuka na wanawake wadogo (AGYW) inasema 
kwamba kuna awamu mbili za kuhamisha fedha za mbegu kwa ajili 
ya wasichana waliopevuka na wanawake wadogo katika uingiliaji 
kati wa shughuli za kuzalisha mapato (IGA) – ni 60% kwa awamu ya 
kwanza na 40% kwa awamu ya pili. Fedha hizi hutumika kama mbegu 
kwa ajili ya kuwasaidia wasichana wadogo waliopevuka kuanzisha 
biashara. Hata hivyo, mapitio yangu ya fedha zilizotolewa kwa 
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wasichana waliopevuka na wanawake wadogo yalibaini kuwa 
Halmashauri sita hazikulipa 40% sawa na Sh. 252,041,776.80 kwa 
walengwa wa AGYW kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 5-8. 

Jedwali Na. la 5-8: Pesa Ambazo Hazijalipwa kwa Walengwa wa AGYW 
Na. Jina la Watekeleza miradi Kiasi (Sh.) 
1 Halmashauri ya Wilaya Iramba 73,379,802.80 
2 Halmashauri ya Manispaa Singida 46,146,920.00 
3 Halmashauri ya Wilaya Singida 48,115,054.00 
4 Halmashauri ya Wilaya Mpwapwa 38,500,000.00 
5 Halmashauri ya Wilaya Ifakara 38,900,000.00 
6 Halmashauri ya Wilaya Mlimba  7,000,000.00 

Jumla 252,041,776.80 
 Chanzo: Fomu za ulinganisho wa Malipo 1 Aprili – 30 Juni 2021 
 
Upungufu huu ulichangiwa na kucheleweshwa kwa mchakato 
uliokubaliwa wa kutoa fedha za awamu ya pili (40%) katika 
Halmashauri husika, kulikuwa na makosa ya mfumo wa ulipaji kwani 
baadhi ya walengwa hawakuweza kuonekana kwenye mfumo AGWY 
na walengwa wengine hawakujitokeza wakati wa malipo. Sababu 
nyingine iliyobainika ni baadhi ya walengwa kushindwa kutekeleza 
shughuli za kuongeza kipato kutokana na baadhi ya walengwa 
kuhamia sehemu nyingine, kuolewa na kutohudhuria. Ni maoni 
yangu kwamba kutowalipa fedha walengwa kunachelewesha 
malengo ya programu ya AGWY kufikiwa. 
 
Ninapendekeza kwa Menejimenti za Halmashauri husika 
kushirikiana na Kitengo cha Usimamizi wa Programu ya TASAF 
(TMU) kuharakisha taratibu za malipo ili 40% iliyobaki yenye 
jumla ya Sh. 252,041,776.80 ilipwe kwa AGYW husika bila 
kuchelewa zaidi. 
 

5.1.14 Upungufu wa Mradi wa Kusaidia Elimu kwa Walimu (TESP) 
unaotekelezwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
 

(i) Kutotumika kwa Mtaala Ulioandaliwa wa Stashahada kwa 
Ualimu wa Elimu ya Awali ya Msingi Sh. Bilioni 2.92 

Kifungu cha 1.3 (ii) cha Mwongozo wa Uendeshaji wa Shughuli za 
Mradi cha Juni 2018 kinaonesha shughuli kuu za TESP ni pamoja na 
kupitia upya mitaala ya elimu na mafunzo ya ualimu wa elimu ya 
awali. 
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Katika mwaka wa fedha 2019/20, Wizara ya Elimu Sayansi na 
Teknolojia kupitia barua yenye namba ya Kumb. 
TTDB.244/317/01/41 ya tarehe 26 Februari 2020 iliiagiza Taasisi ya 
Elimu Tanzania (TIE) kuandaa na kupitia mitaala ya Stashahada ya 
Ualimu wa Elimu ya Awali na Msingi. Shughuli hii iliingizwa katika 
Mpango Kazi wa Mwaka wa TESP kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2020. Shughuli hiyo ilianza kutekelezwa mwezi Mei 
2020 na kukamilika mwezi Septemba 2020 kwa matumizi ya jumla 
ya Sh. 2,920,633,378 na kufuatiwa na mafunzo ya wakufunzi 
yaliyofanyika tarehe 28 Septemba 2020 na tarehe 10 Oktoba 2020. 
Mtaala huo ulitarajiwa kuanza kutumika mwezi Septemba 2020. 
Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi uliofanyika (mwezi Septemba 
2021) mtaala uliotayarishwa ulikuwa haujaanza kutumika. Hii 
ilichangiwa na mipango isiyoridhisha katika usimamizi wa shughuli 
za mradi. Kushindwa kutumika kwa mtaala uliotolewa kunapunguza 
kufikiwa kwa malengo ya mradi. 
 
Ninapendekeza kwa Menejimenti ya Taasisi ya Elimu Tanzania 
(TIE) kuwasiliana na Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia ili 
kuwezesha kutumika kwa mitaala ya elimu ya awali na msingi. 
 

(ii) Kutokamilika kwa Mfumo wa Uwekaji Alama za Kielektroniki 
kwa NECTA Sh. Bilioni 2.2  

Mapitio yangu ya utekelezaji wa mradi yalibaini kuwa Baraza la 
Mitihani la Tanzania (NECTA), ikiwa ni moja ya taasisi 
zinazotekeleza miradi, lilipanga kutengeneza Mfumo wa 
Kielektroniki wa Kusahihishia (eMAS) ili kusaidia uwekaji alama za 
kielektroniki kwa ngazi za Elimu ya Stashahada ya Sekondari (DSE), 
Stashahada ya Elimu ya Ufundi (DTE), na Mtihani wa Cheti cha 
Ualimu wa Daraja A (GATCE) kwa ajili ya kuchukua nafasi ya mfumo 
usio wa kielektroniki wa mnyororo wa usahihishaji (Conveyor Belt 
Model [CBM]).  
 
Mradi ulipangwa kutengenezwa na kuendelezwa kwa ajili ya 
matumizi ya ndani ya watumishi ndani ndani ya miezi 14 kwa bajeti 
elekezi ya Sh. 5,338,000,000. Kati ya hizo, Sh. 495,000,000 zilikuwa 
kwa ajili ya gharama za usanifu na uendelezaji wa mfumo, na Sh. 
4,843,000,000 zilikuwa kwa ajili ya uwekezaji wa awali wa vifaa na 
gharama za uendeshaji. Kwa mujibu wa chati ya “Gant”, mradi 
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ulipangwa kuanza mwezi Aprili 2020 na kumalizika mwezi Juni 2021. 
NECTA kupitia TESP ilipokea Sh. 2,200,000,000 pekee kati ya jumla 
ya makadirio ya bajeti. 
 
Mapitio yangu yalibainisha kuwa wakati wa ukaguzi uliofanyika 
mwezi Septemba 2021, shughuli za mradi zilizokuwa bado 
hazijatekelezwa ni: mafunzo ya mfumo kwa majaribio ikiwemo 
maandalizi ya nyenzo za mafunzo, kuendesha majaribio ya mafunzo 
ya kanda, uimarishaji wa mfumo wa uwekaji alama za kielektroniki, 
uwekaji wa mifumo tayari kwa kutumika ikiwemo na ununuzi wa 
kompyuta mpakato. 
 
Ni maoni yangu kwamba, hii ilitokana na kuchelewa kuomba fedha 
kwa ajili ya mradi na upungufu wa idadi ya waandaaji wa programu 
kushiriki katika shughuli mbalimbali za utayarishaji programu. Hata 
hivyo, hitilafu iliyobainika inazuia juhudi za NECTA za kubadilisha 
kutoka matumizi ya mfumo usio wa kielektroniki wa CBM kwenda 
kwenye Mfumo wa Kielektroniki wa Kuweka Alama (eMAS). 
 
Ninapendekeza kwa Menejimenti ya Baraza la Mitihani la 
Tanzania kuwasiliana na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
ili kuwezesha upatikanaji wa fedha kwa ajili ya kumalizia 
shughuli zinazoendelea za mradi bila kuchelewa. 
 

(iii) Kutotumika kwa Vitabu vya Historia ya Tanzania Vilivyokwisha 
Chapishwa Sh. Milioni 478 

Kifungu cha 3.2 cha Kiambatisho A cha mpangilio wa mchango 
kinahitaji kwamba kuundwa kwa Kamati ya Uendeshaji ya Mradi 
(PSC) ili kutumika kama chombo cha ushauri wa mradi na kutoa 
uongozi wa kimkakati kwa utekelezaji wa mradi wa TESP.  
 
PSC itakagua na kuidhinisha mipango yote ya mradi, ripoti, bidhaa 
na zana zinazotolewa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
katika muktadha wa utekelezaji wa mradi. PSC pia itaongoza 
masuala ya kisera na kusaidia mradi kufikia matokeo yanayotarajiwa 
na kuondokana na vikwazo vya mradi. Katika kurekebisha muundo 
wa mradi, PSC itatoa mapendekezo kwa DFATD kwa utekelezaji. 
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Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE) iliomba 
idhini kutoka Wizara ya Elimu ya Juu kwa ajili ya kutumia Sh. 
478,144,988 kutoka kwenye fedha za TESP ili kuandaa vitabu vya 
historia ya Tanzania kwa elimu ya awali hadi sekondari. Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia kupitia barua yenye Namba ya 
Kumbukumbu CA.128/191/144 ya tarehe 20 Aprili 2021 iliidhinisha 
matumizi ya fedha kutoka kwa fedha za TESP zilizotengwa kwa ajili 
ya utayarishaji wa mtaala na vitabu hivyo vilitakiwa kuanza 
kutumika ifikapo Juni 2021. 
 
Hata hivyo, wakati wa ukaguzi uliofanyika mwezi Septemba 2021, 
fedha za TESP zilizotumika kwa shughuli hii hazikuwa katika mpango 
kazi wa mwaka wa TESP na hazikuidhinishwa na Kamati ya Uongozi 
ya TESP. Kwa kuongezea, nilibaini kuwa vitabu vya mfano 
vilivyotengenezwa bado havikuchapishwa na kutumika kama 
ilivyopangwa. 
 
Pia nilibaini kuwa TIE ilihamisha fedha hizo kabla ya kuomba idhini 
kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, kwani ombi 
lilitolewa tarehe 01 Machi 2021 kupitia barua yenye Namba ya 
Kumbukumbu TIE/FIN/C/II/V/77, ilhali ruhusa ya kutumia fedha 
ilitolewa na Baraza Kuu tarehe 20 Aprili 2021 kupitia barua yenye 
Namba ya Kumbukumbu CA.128/191/144. Hata hivyo, matumizi ya 
shughuli hiyo yalianza mwezi Februari 2021. 
 
Ninahusisha kasoro hiyo na upangaji na usimamizi usioridhisha wa 
shughuli za mradi. Ni maoni yangu kwamba kushindwa kuchapisha 
vitabu na kuvitumia kunamaanisha kuwa malengo yaliyokusudiwa ya 
mradi hayawezi kufikiwa. 
 
Ninapendekeza kwa Menejimenti ya Wizara ya Elimu Sayansi na 
Teknolojia kuhakikisha kwamba kibali cha matumizi ya awali 
kinaombwa kutoka kwa Kamati ya Uongozi wa Mradi. Pia 
kushirikiana na TIE ili vitabu vinachapishwa na kutumika bila 
kuchelewa zaidi. 
 



 

98 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

5.1.15 Ucheleweshaji mkubwa wa maendeleo na utekelezaji wa Mfumo 
wa Kieletroniki wa Dirisha Moja la Huduma Tanzania (TeSWS) 
unaotekelezwa na Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) lina jukumu la 
kutekeleza Mradi wa Uhamasishaji wa Rasilimali za Ndani na 
Usimamizi Bora wa Maliasili (ISP-DRM& NRG). Lengo la mradi ni 
kusaidia maendeleo ya sekta ya maliasili na kuongeza uhamasishaji 
wa rasilimali za ndani.  

 
Hati ya makubaliano/taarifa ya tathmini ya mradi ya ISP-DRM&NRG 
ya mwezi Machi 2017 ilieleza kwa kina viashiria ambavyo vilipaswa 
kufikiwa kupitia utekelezaji wa mradi huu. Miongoni mwa viashiria 
hivyo ni pamoja na maendeleo ya Mfumo wa Kieletroniki wa Dirisha 
Moja la Huduma Tanzania (TeSWS). Mfumo huu utakuwa 
unaimarisha uwezo wa ukusanyaji na usimamizi wa mapato ya kodi, 
hivyo kuongeza uhamasishaji wa rasilimali za ndani.  

 
Mfumo wa Kieletroniki wa Dirisha Moja la Huduma Tanzania (TeSWS) 
unatekelezwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao (EGA). Utekelezaji 
wa mfumo huu ulianza mwezi Januari 2018 and ulipangwa 
kukamilika Agosti 2020. Mapitio yangu ya Mfumo wa Kieletroniki wa 
Dirisha Moja la Huduma Tanzania (TeSWS) yalibainisha kuwa 
uendelezaji wa mfumo umegawanyika katika awamu tatu kama 
inavyoelezwa hapo chini: 
 Awamu ya kwanza inahitaji uundaji wa moduli ya usimamizi 

wa mizigo, maombi ya kibali/leseni, ukaguzi wa pamoja, 
ankara zilizojumuishwa kwa pamoja, taratibu za uidhinishwaji 
wa jumla na kuunganisha idara nyingine 11 za Serikali (OGDS) 
kuanzia mwezi Januari 2018 hadi Mei 2019; 

 Awamu wa pili inahitaji uundaji wa moduli za usimamizi wa 
shehena (shehena na usafirishaji) uondoaji kamili na ufuatiliaji 
na tathmini, kuhusisha zaidi idara nyingine za Serikali (OGDS) 
kuanzia mwezi Juni 2019 hadi Machi 2020; na  

 Awamu ya tatu inahitaji uundaji wa moduli ya kutekeleza 
michakato iliyosalia, (eneo la kuchakata mauzo ya nje, eneo 
moja la forodha, maduka yenye bidhaa zisizotozwa kodi), 
kuandikisha/kuhusisha zaidi idara za Serikali (OGDS) kuanzia 
mwezi Aprili hadi Agosti 2020.  
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Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini ucheleweshaji 
mkubwa wa miezi 14 katika kuendeleza mfumo, kwani moduli zote 
za mfumo zilitarajiwa kukamilika mwezi Agosti 2020. Hadi kufikia 
Oktoba 2021 maendeleo ya Awamu ya I ya mfumo yalikamilika na 
moduli ilikuwa inatumika. Awamu ya II ilikuwa chini ya majaribio ya 
kukubaliwa kwa mfumo na watumiaji. Awamu ya III ilikuwa ikisubiri 
kukamilika kwa awamu ya II. Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa, hakuna 
nyongeza ya muda iliyotolewa kwa Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(EGA) kukamilisha uundaji wa mfumo. Menejimenti ya Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (EGA) ilieleza kuwa, ucheleweshaji huo ulitokana 
na masuala ya kiufundi yaliyojitokeza wakati wa utayarishaji wa 
mfumo ambapo yalihitaji muda zaidi kuliko ilivyotarajiwa na ujuzi 
wa kiufundi kuyarekebisha. Hakukuwa na mabadiliko ya muda wala 
kuidhinishwa kwa muda wa kukamilisha kazi za mfumo ili ukamilike 
na kutumiwa na taasisi zilizokusudiwa. Hii inaweza kuathiri 
watumiaji wa mfumo wanaotarajia kutumia mfumo katika 
kuboresha utendaji wao wa kazi. 
 
Ninapendekeza kwa menejimenti ya Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania kuwasiliana na kamati ya Uongozi wa Mradi ili: 
(a) Awamu zilizobaki za uendelezaji wa mfumo zikamilike bila ya 
kuchelewa. Hili linaweza kuafikiwa kwa watengenezaji wa 
mfumo kupata mafunzo yanayofaa kwa ajili ya ukuzaji na 
uendelezaji wa mfumo; (b) Kufuata ratiba ya utekelezaji wa 
mradi na uundaji wa mfumo ulioidhinishwa kwa ajili ya 
kukamilisha shughuli zilizosalia. 
 

5.1.16 Kazi za Utekelezaji wa Mradi Zilizotelekezwa za Uchimbaji wa 
Visima 20 Halmashauri ya Ikungi Sh. Milioni 783 
Wizara ya maji ina jukumu la kutekeleza Programu ya Maendeleo ya 
Sekta ya Maji awamu II (WSDP II). Tarehe 20 Februari 2019 Wizara 
ya Maji ilitoa kibali kwa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Singida (SUWASA) kusimamia uchimbaji wa visima 20 katika vijiji 20 
vya Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi kwa makadirio ya gharama ya 
Sh. 783,125,400. SUWASA iliingia mkataba na wakandarasi wawili 
kwa ajili ya utafiti wa maji chini ya ardhi na ule wa utafiti wa 
kiutaalamu wa ufanisi wa miamba, uchimbaji visima, uendelezaji 
wa visima, upimaji wa uwezo wa kisima kutoa maji, upimaji wa 
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ubora wa maji na kufunika visima vya maji vilivyochimbwa vyenye 
kutoa maji kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 5-9 hapo chini: 
 
Jedwali Na. 5-9: Kazi za Utekelezaji wa Mradi Zilizotelekezwa za 
Uchimbaji wa Visima Katika Halmashauri ya Ikungi 

Tarehe ya 
Mkataba 

Mkandar
asi 

Mkata
ba Na. 

Kiasi cha 
Mkataba  

(Sh.) 

Idadi ya 
visima 

Kiasi 
kilicholipw

a 
(Sh.) 

Maoni ya 
ukaguzi 

25/05/20
19 

Kitengo 
cha 
uchimba
ji cha 
Wakala 
wa Maji 
na Usafi 
wa 
Mazingir
a vijijini 

AE/04
3/2018
/2019/
W/06 
LOT 2 

416,375,000 10 208,187,500 Kazi 
imekamili
ka lakini 
viwili tu 
ndio 
vilitoa 
maji  

 
08/11/20

19 

Kitengo 
cha 
uchimba
ji cha 
Wakala 
wa Maji 
na Usafi 
wa 
Mazingir
a vijijini 

AE/04
3/2019
/2020/
W/02 

181,750,000 5 50,000,000 Visima 
vitatu 
havijakam
ilika 

08/11/20
19 

Kampuni 
ya 
Target 
Bore 
wells  
 
 

AE/04
3219/2
020/W
/01 

185,000,400 5 156,693,327 Havijakam
ilika 

Jumla 783,125,400 20 414,880,827  
Chanzo: Nyaraka za miradi 

 
Hata hivyo, mapitio ya mafaili ya mkataba na kutembelea eneo la 
mradi tarehe 3 na 4 Septemba 2021 yalibaini mkandarasi ambaye ni 
Kitengo cha uchimbaji cha Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 
vijijini (RUWASA) alitelekeza kazi kwa zaidi ya miezi 12 bila kutoa 
taarifa kwa mwajiri wake ambaye ni Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Singida (SUWASA). Mapitio yangu zaidi yalibaini kuwa 
kati ya visima 20 vilivyohitajika, visima 17 vilichimbwa; yaani visima 
vitatu havikuchimbwa. Kati ya hivyo 17, visima sita tu vilikuwa na 
maji, visima viwili havikutoa maji, visima sita vilikuwa chini ya 
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kiwango kilichokubaliwa cha uwezo wa kutoa maji, na maji ya 
kisima kimoja hayakufaa kwa matumizi ya binadamu, huku visima 
viwili havikufanyiwa majaribio ya uwezo uwezo wa kutoa maji kwa 
kiwango kinachokubalika (pumping test). Aidha, nilibaini kuwa 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Singida (SUWASA) 
haikupanga mtandao wa usambazaji wa visima vilivyotoa maji. 
Tatizo hili linatokana na usimamizi duni wa miradi ya Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP).  
 
Nina maoni kuwa upungufu uliobainika unaweza kuchelewesha 
utoaji wa huduma ya maji kwa jamii iliyokusudiwa katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi na kusababisha ongezeko la 
gharama kutokana na kuchelewa kukamilika kwa visima vya maji.  

 
Ninashauri yafuatayo kwa menejimenti ya Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP):  
(a) Kusimamia kwa karibu miradi yake ya maji ili kupata thamani 

bora ya fedha; na  
(b) Kupitia upya utendaji wa kila mkandarasi kulingana na 

matakwa ya mkataba na kuchukua hatua zinazofaa ili 
kuhakikisha visima 20 vinakamilika na kutoa huduma kama 
ilivyopangwa. 

 
5.1.17 Kuchelewa Kukamilika kwa Mradi wa Maji Wenye Thamani ya Sh. 

Bilioni 7.49 Kutokana na Vurugu Zilizofanywa na Wananchi wa 
Eneo Hilo 
Kufuatia Tangazo la Serikali lililotolewa tarehe 6 Septemba 2019, 
Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Dareda (Dareda WSSA) 
ilivunjwa na Waziri na kukabidhi majukumu yake kwa Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Babati (BAWASA). Kabla ya hapo, 
Dareda WSSA ilikuwa ikitekeleza mradi wa usambazaji wa maji wa 
Dareda - Singu – Sigino na Bagara ambapo chanzo cha maji kilikuwa 
katika kijiji cha Bacho. Gharama zote za mradi zilikadiriwa kuwa 
Sh. 7,493,264,871.49. Mradi ulianza tarehe 1 Februari 2020 na 
ulitarajiwa kukamilika tarehe 31 Desemba 2021. Mradi ulipokea 
jumla ya Sh. 400,000,000 na ulikuwa umetumia Sh. 105,300,235. 
 
Kabla ya BAWASA kuanza utekelezaji wa mradi huo, ilikumbana na 
vikwazo kutoka kwa wananchi kutokana na wanakijiji kukataa mradi 
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huo. Pia, waliharibu jengo la kuhifadhia vifaa na kuharibu vifaa vya 
mradi (mifuko ya saruji 60 na vyuma vilivyotakiwa kutumika kwenye 
mradi) vyenye thamani ya Sh. 3,052,000 vilivyonunuliwa kwa ajili 
ya ujenzi wa chanzo cha maji katika kijiji cha Bacho. 
  
Kwa mujibu wa taarifa ya utekelezaji wa mradi ya tarehe 30 Agosti 
2021, kukamilika kwa mradi kulikuwa ni 10% tu, kinyume na 
matakwa ya Kanuni Na. 114 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya 
mwaka 2013 ambayo inaitaka taasisi nunuzi kuwajibika katika 
usimamizi madhubuti ya ununuzi woyote wa bidhaa, huduma au kazi 
inazozifanyia. Hivyo mradi ulichelewa kutokana na vurugu 
zilizosababishwa na jamii kutoshirikishwa ipasavyo wakati wa 
uanzishaji wa mradi. Nina mashaka na kipindi kilichosalia hadi 
tarehe mradi unapotarajiwa kukamilika, yaani 31 Desemba 2021. 
Hivyo, mradi uko katika hatari ya kutokamilika kwa muda 
uliopangwa. Hivyo, kuchelewa kutekeleza mradi kunasababisha 
kuongezeka kwa gharama na hivyo inapunguza juhudi za Serikali 
kuhakikisha upatikanaji wa maji safi kwa jamii. 

  
Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Maji kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Babati (BAWASA) na 
Mamlaka za Mikoa ili:  
(a) Kutatua migogoro na jamii inayowazunguka kwa kuishirikisha 

jamii ipasavyo ili kujenga umiliki wa mradi kwa jamii kwa 
maendeleo endelevu ya mradi; na 

(b) Kuongeza kasi ya utekelezaji wa mradi wa Dareda-Singu-
Sigino ili kuwezesha utoaji wa huduma ya maji kwa jamii.  

5.1.18 Utendaji usioridhisha wa Mradi wa Kituo cha Umahiri wa Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano 

Mapitio yangu ya nyaraka za mradi na Mwongozo wa Uendeshaji wa 
Mradi wa Ujuzi wa Afrika Mashariki wa Mabadiliko na Ushirikiano wa 
Kikanda unaotekelezwa na Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam 
(DIT) yalibaini kuwa, Benki ya Dunia ilikubaliana na Taasisi ya 
Teknolojia ya Dar es Salaam (DIT) kutoa Dola za Marekani 
16,250,000 baada ya kukamilisha viashiria nane vinavyosababisha 
mfadhili kutoa fedha (Disbursement Linked Indicators). Katika 
mwaka wa kwanza wa utekelezaji, Benki ya Dunia ilitoa malipo ya 
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awali ya 30% ya Dola za Marekani 11,106,078,750 kwa taasisi kwa 
ajili ya kuanza kutekeleza shughuli za mradi kama ilivyoelezwa 
katika Mpango Mkakati wa Uwekezaji (SIP).  

Hata hivyo, katika mapitio ya kiwango cha matumizi ya fedha 
nilibaini kuwa kwa miaka miwili ya utekelezaji, kati ya malipo ya 
awali ya Sh. 11,106,078,750 yaliyotolewa, ni Sh. 2,321,726,207.38 
(21%) tu ndizo zilitumika na kubakiwa na Sh. 8,784,352,542.62(79%). 
Kiasi cha fedha kilichotumika cha Sh. 407,090,938.23 na Sh. 
1,914,635,269.15 kilikuwa cha mwaka wa fedha 2019/20 na 2020/21 
mtawalia.  

Mapitio ya maoni ya Benki ya Dunia wakati wa kikao cha Kamati ya 
Taifa ya Uongozi yalibaini kuwa Benki ya Dunia haikupeleka fedha 
kwa Taasisi kutokana na kutotumia kikamilifu malipo ya awali. 

Nina maoni kuwa kasi ndogo ya utekelezaji wa mradi inaweza 
kuathiri kufikiwa kwa malengo yanayotarajiwa ndani ya muda 
uliopangwa wa utekelezaji wa mradi, ikizingatiwa kuwa utoaji wa 
fedha za ruzuku utafikia ukomo Desemba 2024.  

Ninapendekeza kwa menejimenti ya Taasisi ya Teknolojia ya Dar es 
Salaam (DIT) kuharakisha utekelezaji wa shughuli za mradi ili kufikia 
malengo yaliyokusudiwa.  

5.1.19 Miradi Iliyotelekezwa kwa Zaidi ya Miaka Mitatu Inayohusiana na 
Ujenzi wa Kituo cha Ukaguzi wa Pamoja (OSIS) Manyoni na 
Nyakanazi Kutokana na Migogoro ya Misamaha ya Kodi na Kufilisika 
kwa Mkandarasi 

Afisa Muidhinishaji wa Taifa (NAO) wa Mfuko wa Maendeleo wa 
Ulaya katika Wizara ya Fedha na Mipango aliingia mikataba miwili 
na wakandarasi wawili kwa ajili ya ujenzi wa Kituo cha Ukaguzi wa 
Pamoja (OSIS) ikijumuisha usambazaji na uwekaji wa mizani 
Manyoni (Kipande cha 1) na Nyakanazi (Kipande cha 2) tarehe 16 
Desemba 2016 na 20 Desemba 2016 mtawalia. Mikataba yote 
ilifadhiliwa na Umoja wa Ulaya kupitia Ushirikiano wa Afrika, 
Karibiani na Pasifiki (ACP). 
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Katika kituo cha Manyoni (Kipande cha 1), bei ya mkataba 
ilikubaliwa kuwa Yuro 9,537,609.90 na ya bei ya mkataba wa Kituo 
cha Nyakanazi (Kipande cha 2) ilikubaliwa kuwa Yuro 9,582,090.11. 
Muda wa mikataba yote miwili ulikubaliwa kuwa miezi 18. Tume ya 
Umoja wa Ulaya kama ilivyoainishwa kwenye Makubaliano ya 
Ufadhili ilifanya kazi ya ununuzi ya kumpata mkandarasi. Mkataba 
huo ulirekebishwa baadaye kupitia Nyongeza ya kazi Na. 1, ambayo 
iliongeza bei ya mkataba hadi Yuro 9,650,687.97 kwa kipande cha 
kwanza na Yuro 9,677,475.17 kwa kipande cha pili bila kufanya 
mabadiliko ya muda ya utekelezaji wa mkataba. 

Mapitio ya hali halisi ya utekelezaji wa mradi kwenye taarifa za 
mwisho za utekelezaji wa mradi za tarehe 21 Septemba 2018 
yalibainisha kuwa, hadi wakati wa kusitisha mkataba na mkandarasi, 
maendeleo ya jumla ya kazi zilizofanywa na mkandarasi yalikuwa 
50.1% na 40.3% kwa kipande cha kwanza na kipande cha pili 
mtawalia; wakati maendeleo ya kazi za mradi yalipangwa kuwa 
yamefikia 92.5% na 75% kwa kwa kipande cha kwanza na kipande 
cha pili mtawalia. Hakuna kazi zaidi zilizofanywa tangu wakati huo. 

 
Mkandarasi aliacha kufanya kazi tarehe 10 Septemba 2018 kwenye 
kipande cha kwanza (Manyoni) na 11 Septemba 2018 kwenye 
kipande cha pili (Nyakanazi), kwa madai ya ukiukwaji wa msingi wa 
mkataba na mwajiri, ambapo Mamlaka ya utoaji wa mkataba 
(Mwajiri) ambayo ni Wizara ya Fedha na Mipango ilishindwa 
kurejesha kwa wakati madai ya Ongezeko la Kodi ya Thamani (VAT) 
na ushuru mwingine unaodaiwa na mkandarasi wa Sh. 759,226,404 
kulingana na matakwa ya mkataba, licha ya mkandarasi kukumbusha 
madai hayo mara nyingi kwa njia ya barua. 

Mkandarasi aliamua kusitisha mkataba huo kwa mujibu wa Kifungu 
cha 63.2 (a) na (b) cha mikataba na Makala ya 31 Kiambatisho Na. 
IV cha Makubaliano ya Cotonou ya mwaka 2000. 

Mamlaka ya Mkandarasi (mwajiri) ilijibu kuhusu kusitishwa huko na 
kumwalika mkandarasi ili kufanya maridhiano ya hiari nje ya 
mahakama. Hata hivyo, mara baada ya Mamlaka ya Mkandarasi 
kumwalika mkandarasi kwa maridhiano, mkandarasi alikuwa 
amewasilisha shauri la kufilisika katika Mahakama ya Padua iliyopo 
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nchini Italia tarehe 15 Novemba 2018 kwa sababu ya matatizo ya 
kifedha, kitendo ambacho kimesababisha ucheleweshaji katika 
kuhitimisha njia mbadala ya utekelezaji wa miradi iliyotelekezwa. 
Hata hivyo, kuongezwa kwa muda wa makubaliano ya ufadhili hadi 
Oktoba 2024 kunahakikisha ufadhili wa miradi baada ya kukamilika 
kwa kesi iliyopo mahakamani au jaribio la kutafuta maridhiano ya 
hiari nje ya mahakama. 

Nilitembelea maeneo yote mawili, yaani Kituo cha Manyoni 
(Kipande cha 1) na Kituo cha Nyakanazi (Kipande cha 2) ili kuhakiki 
hali ya utekelezaji na kazi halisi zilizofanywa kwa lengo la 
kuthibitisha kama hali inavyoonekana kwenye taarifa za utekelezaji 
wa miradi inaakisi hali halisi ya eneo hilo pamoja na kuhakiki 
usalama wa miundombinu iliyopo na malighafi na vifaa vya ujenzi 
ambavyo havijatumika kwa ujumla. Katika ziara hiyo nilibaini 
yafuatayo:- 

(i) Kituo cha Manyoni (Kipande cha 1)  

 Eneo la mradi lililindwa na walinzi ambao waliajiriwa na Meneja 
wa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) mkoa wa Singida 
na walinzi walioajiriwa na mkandarasi walilinda kambi ya 
mkandarasi. 

 Baadhi ya miundombinu ya mradi ilikutwa imeharibiwa na maji 
ya mvua kutokana na ubovu wa mifereji ya maji. Maeneo 
yaliyoharibiwa ni pamoja na maeneo ya maegesho, barabara na 
mashimo ya kuhifadhi maji taka kwenye nyumba za makazi ya 
watu. 

 Eneo la mradi ilikuwa salama kabisa na hapakuwa na uvamizi.  

(ii) Kituo cha Nyakanazi (Kipande cha 2) 

 Eneo la mradi lililindwa na walinzi ambao waliajiriwa na Meneja 
wa TANROADS mkoa wa Kagera na walinzi walioajiriwa na 
mkandarasi walilinda kambi ya mkandarasi. 

 Miundombinu ya mradi (kama vile majengo) ilikuwa na nyufa. 
Maegesho, mashimo ya maji taka na barabara zilikuwa 
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zimeharibika kutokana na maji ya mvua yaliyosababishwa na 
mfumo mbovu wa mifereji ya maji.  

 Eneo la mradi halikuwa na ulinzi wa kutosha, kwani lilivamiwa 
na wanavijiji ambao wameanza kupanda mazao mbalimbali. 

Ninahusisha udhaifu huu na usimamizi duni wa mkataba 
unaosababishwa na mwajiri kutozingatia matakwa ya mkataba na 
kusababisha mwanya kwa mkandarasi kusitisha mkataba huo 
kisheria. Ni maoni yangu kuwa kuchelewa kukamilika kwa mradi 
kumewanyima walengwa fursa ya kunufaika na Kituo cha Ukaguzi 
wa Pamoja (OSIS). Pia kuchelewa kufanya maridhiano ya hiari nje 
ya mahakama au mchakato wa muflisi kwa mkandarasi kunauweka 
mradi katika hatari ya kutopata fedha zote za kuteleleza shughuli, 
kwani makubaliano ya ufadhili yanaweza kufikia ukomo kabla ya 
kukamilika kwa mchakato wa muflisi kwa mkandarasi au maridhiano 
ya hiari nje ya mahakama.  

Ninapendekeza yafuatayo kwa menejimenti ya Wizara ya Fedha 
na Mipango kama mtekelezaji wa mradi:  

(a) Kuharakisha mchakato wa usitishaji wa mkataba huo kwa 
makubaliano ya hiari nje ya mkataba kama njia mbadala ya 
kumpata mkandarasi mpya kwa ajili ya kukamilisha shughuli 
za mradi ambazo hazijatekelezwa kabla ya kumalizika kwa 
Makubaliano ya Ufadhili ifikapo 2024, jambo ambalo 
litaipunguzia Serikali mzigo wa kuugharamia mradi kwa 
kutumia fedha zake zenyewe;  

(b) Kuja na mbadala wa mikakati ya kunusuru mradi kwa lengo 
la kupata thamani ya fedha ikiwa mikakati yote ya kunusuru 
mradi iliyoainishwa kwenye mkataba itashindikana; na 

(c) Kupitia upya mchakato wa kutoa msamaha wa kodi kwa 
wakandarasi ili walengwa wa mwisho wanufaike kwa wakati 
bila kuathiri mradi au shughuli za serikali kwa ujumla wake.  
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SURA YA SITA 
 

UKAGUZI MAALUM WA UJENZI, UKARABATI NA UBORESHAJI  
WA VIWANJA VYA NDEGE 

 
6.0 Utangulizi  

Nilifanya ukaguzi wa ujenzi, ukarabati na uboreshaji wa viwanja vya 
ndege 12 vilivyo Tanzania bara. Viwanja hivyo ni Arusha, Dar es 
Salaam, Dodoma, Geita, Iringa, Mtwara, Mwanza, Nachingwea, 
Songea, Songwe, Shinyanga na Tabora. Serikali ilitumia jumla ya Sh. 
1,020,688,321,277.40 kwenye miradi hii ya viwanja vya ndege, 
ambapo mawanda ya ukaguzi wangu yalianzia mwaka wa fedha 
2016/17 mpaka 2020/21. Ukaguzi huu ulikuwa na lengo la 
kutathmini kama ujenzi, ukarabati na uboreshaji wa viwanja hivyo 
unafanyika kwa ufanisi na kuzingatia muda wa kutekelezwa mradi 
uliotengwa, gharama sahihi na ubora ili kutimiza lengo la kuboresha 
sekta ya usafiri wa anga. 

  
6.1 Matokeo ya Ukaguzi wa Viwanja vya Ndege  

 
6.1.1 Kuchelewa Kuanza kwa Ukarabati na Uboreshaji wa Kiwanja cha 

Ndege Shinyanga Kwa Zaidi ya Miezi 48 Tangu Kusainiwa Kwa 
Mkataba 
 
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) ilisaini mkataba 
namba AE-027/2016/2017/SHY/W/31 na Mkandarasi mnamo tarehe 
30 Juni 2017 ukiwa na thamani ya Sh. 49,179,439,663.66 (pamoja 
na VAT) kwa kipindi cha miezi 18 kutoka tarehe ya kuanza mkataba. 
Mradi unafadhiliwa kati ya Serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya 
Fedha na Mipango na Benki ya Uwekezaji ya Ulaya (EIB). Uhakiki 
wangu wa nyaraka mbalimbali zinazohusu kazi za mradi wa 
ukarabati na uboreshaji Kiwanja cha Ndege Shinyanga umebaini 
kwamba kazi za mradi huo bado hazijaanza kufanyika, ikiwa ni 
uchelewaji wa zaidi ya miezi 48 tokea tarehe ya kusainiwa kwa 
mkataba, 30 Juni 2017. Uchelewaji huo umesababishwa na 
kuchukua muda mrefu kwa mchakato wa ununuzi kulikosababishwa 
na kubadilishwa kwa mujukumu ya usimamizi wa shughuli za ujenzi 
wa viwanja vya ndege kutoka TAA kwenda kwa Wakala wa Barabara 
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Tanzania (TANROADS) mnamo mwaka 2017 hali iliyosababisha 
kuhamisha majukumu ya kimkataba kutoka TAA kwenda TANROADS. 
 
Aidha nilibaini kuwa uchelewashaji huo ulisababisha EIB kuchelewa 
kutoa fedha za mradi kulikosababishwa na mazungumzo yaliyokuwa 
yanaendelea baina ya Serikali na EIB kuhusu mabadiliko ya hati ya 
makubaliano ya ufadhili wa mradi huo ambapo hati hiyo 
ilibadilishwa na kusainiwa tena mnamo Julai 2020. Ikumbukwe 
kwamba mradi huu ulilenga kukifanya Kiwanja hiki kiweze kutoa 
huduma wakati wote na kupunguza uwezekano wa msongamano kwa 
siku za baadaye ikiwa ni sehemu ya kutimiza masharti ya Shirika la 
Kimataifa la Usafiri wa Anga (ICAO) na viwango vya kimataifa vya 
ulinzi na usalama kwenye viwanja vya ndege. Aidha, mradi huu 
umelenga kuboresha na kukifanya kiwanja hiki kuwa kiwanja kikuu 
kwenye eneo la Kaskazini-Magharibi mwa Tanzania, hivyo 
ucheleweshaji huu huenda ukaiathiri TAA kufikia malengo hayo.  
 
Nashauri menejimenti ya TANROADS kwa kushirikiana na TAA 
waharakishe ufuatiliaji wa mazungumzo yanayoendelea ya 
ufadhili wa mradi ili fedha za mradi ziweze kutolewa na kazi 
zianze bila ya kuchelewa zaidi. 
 

6.1.2 Ongezeko la Gharama za Mradi kwa Kiasi cha Sh. Bilioni 22.35 
Kutokana na Kaya 1,125 Zilizoathiriwa na Mradi Kutolipwa Fidia 
kwa Zaidi ya Miaka 23 Kwenye Kiwanja cha Ndege JNIA 
 
Mnamo mwaka 1997, Wizara ya Mawasiliano na Uchukuzi iliingia 
mkataba na Kampuni ya Ushauri (Land Consult Ltd. kwa kushirikiana 
na Tan Valuers and Property Consultants) kwa ajili ya utafiti na 
utathmini wa mali zinazomilikiwa na kaya zilizoathiriwa na mradi wa 
upanuzi wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere 
(Julius Nyerere International Airport) awali kikijulikana kama Kiwanja 
cha Ndege cha Kimataifa cha Dar es salaam (Dar es salaam 
International Airport). Kaya zilizoathiriwa na mradi ni zile zilizokuwa 
katika maeneo ya Kipawa, Kigilagila na Kipunguni.  
 
Ukaguzi wangu umebaini kuwa kutokana na tathmini ya mali 
iliyofanyika mwaka 1997 malipo ya fidia yalifanyika kwa kaya 
zilizoathirika na mradi ambapo kaya 1,125 zilisalia pasipo kulipwa 
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madai yao ya fidia yenye thamani ya Sh. 7,413,357,576 kutokana na 
ufinyu wa bajeti iliyotengwa wakati huo kwa ajili ya malipo yao. Hali 
ya deni hili kukaa muda mrefu bila ya kulipwa ilisababisha kufanyika 
kwa tathmini9 zingine kadhaa ili kuhakiki na kupata thamani halisi ya 
deni hilo kuendana na mabadiliko ya muda na thamani ya fedha. 
Hivyo, tathmini ya karibuni kabisa ilifanyika Mei 2020 kwa kuzingatia 
matakwa ya Kanuni ya 13(3) ya Kanuni za Ardhi (Uhakiki wa Thamani 
ya Fidia ya Ardhi) ya mwaka 2001 ambayo ilisababisha kufanyika kwa 
marekebisho ya riba ya 6% kwa mwaka mpaka kufikia Septemba 2019 
kutoka kwenye tathmini ya mwaka 1997.  
 
Marudio haya ya tathmini yalizalisha thamani mpya kutoka deni la 
awali na kufikia Sh. 29,768,029,951 sawa na ongezeko la Sh. 
22,354,671,575 ambayo ni sawa na 302% ikilinganishwa na deni la 
awali kutoka kaya 1,125 zilizoathiriwa na mradi. Mchanganuo 
umeoneshwa katika Jedwali Na. 6-1. 

Jedwali Na. 6-1: Madai ya Kaya Zilizoathiriwa na Mradi 
Eneo Thamani (Sept 

1997) 
Thamani 

iliyorekebishwa 
kwa mwaka 
2006 (6%) 

Thamani 
iliyorekebishwa 

kwa mwaka 
2019 (6%) 

Thamani 
iliyorekebishwa 
kwa 31 Mei 20 

(5.33%) 
 

Kipunguni 
Mashariki 

710,768,800 2,150,504,636 2,709,635,842 2,854,059,432 

Kipunguni A 6,702,589,576 20,279,401,939 25,552,046,443 26,913,970,519 
Jumla 7,413,358,376 22,429,906,575 28,261,682,285 29,768,029,951 

Chanzo: Taarifa ya tathmini ya tarehe 31 Mei 2020  
 
Nilibaini pia ukokotoaji wa gharama hizi za fidia hakuwa 
umeidhinishwa na Mthamini Mkuu wa Serikali.Ni maoni yangu ni 
kuwa, madai haya yamekaa kwa muda mrefu wa zaidi ya miaka 23 
bila ya kulipwa ambapo imeongeza gharama ya mradi kwa ziada ya 
kiasi cha Sh. 22,354,671,575. Aidha, ustawi wa maisha ya kaya 1,125 
zilizoathiriwa na mradi umeendelea kuzozorota kutokana na 
kutalipwa fidia zao kwa wakati. 

                                                 
9 Tarehe 31 Desemba 2019, TAA ilitia saini Mkataba Na. AE-027/2019-2020/HQ/C/06 na kampuni ya 
Ushauri na Ukadiriaji Thamani (M/S Tan-valuers and Property Consultants) kwa ajili ya kutoa huduma 
ya kuboresha taarifa (jedwali) za madai ya fedha ya kaya zilizoathiriwa na mradi. Mkataba ulilenga 
kuboresha madai yaliyosalia ya kaya 1,125 kutoka makadirio ya awali ya Sh. 7,413,357,576 kwa kutumia 
makadirio mapya ya Mei 2020. 
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 Nashauri menejimenti ya TAA kwa kushirikiana na Mthamini Mkuu 
wa Serikali ifanye mapitio ya kiasi cha fidia kinachopaswa 
kulipwa kwa kaya 1,125 na kuhakikisha malipo yanafanyika bila 
kuchelewa kuepuka ongezeko zaidi la gharama za fidia. 
 

6.1.3 Usanifu wa Ujenzi wa Jengo la Abiria Katika Kiwanja cha Ndege 
Mwanza Unaotekelezwa na Sekretarieti ya Mkoa Mwanza 
haukuidhinishwa na TCAA na, kwamba, Ujenzi huo 
Haukushirikisha TAA na TANROADS Kama Wadau Muhimu wa 
Mradi  
Mradi wa ujenzi wa Kiwanja cha Ndege Mwanza ulianza Septemba 
2019 na ulitarajiwa kukamilika tarehe 30 Juni 2020. Mradi huu 
unahusisha ujenzi wa jengo la abiria unaotekelezwa kwa njia ya 
"force account" kwa makadirio ya gharama ya Sh. 13,245,670,551. 
Wakati wa ukaguzi wangu, Agosti 2021, nilipitia nyaraka mbalimbali 
za mradi na kutembelea eneo la ujenzi na kubaini kazi mbalimbali 
za mradi zinazoendelea, ambapo jumla ya Sh. 8,031,417,601 
zilitumika. Aidha, upungufu ufuatao ulibainika.  
 
Kanuni ya 34 (1) ya Kanuni za Usalama wa Usafiri wa Anga ya mwaka 
2018 inasema kwamba "mwendeshaji wa Kiwanja cha Ndege 
atalazimika, kabla ya utekelezaji wa kazi zozote za ukarabati, 
urekebishaji au upanuzi katika Kiwanja hicho, au ujenzi wa mpya na 
upanuzi wa Kiwanja cha Ndege, kuwasilisha kwa mamlaka miundo 
na mipango ya kazi za ukarabati na upanuzi kwa ajili ya 
kuidhinishwa. 
 
Kinyume na matakwa ya kanuni tajwa, mapitio yangu yalibaini kuwa 
usanifu wa ujenzi wa jengo la abiria katika Kiwanja cha Ndege 
Mwanza ambao ulitekelezwa na Sekretarieti ya Mkoa Mwanza 
haukuidhinishwa na Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA). 
Aidha, mapitio yangu ya taarifa za mawasiliano mbalimbali ya mradi 
wa ujenzi yalibainisha kikumbusho cha tarehe 15 Oktoba 2019 
chenye namba ya kumbukumbu AB.26/226/235/58 kutoka kwa 
Meneja wa Kiwanja cha Ndege Mwanza kwenda Sekretarieti ya Mkoa 
Mwanza kilichoomba kuwasilisha michoro na mipango ya ujenzi huo 
kwa TCAA kwa ajili ya mapitio yake na uidhinishaji. Aidha, miundo 
hiyo na mipango ya kazi za ukarabati na upanuzi haikupelekwa TCAA 
kwa ajili ya kuidhinishwa kwa mujibu wa taratibu. Pia nilibaini kuwa 
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Sekretarieti ya Mkoa Mwanza haikushirikisha TAA na TANROADS 
katika ujenzi huo ambapo ninaamini kuwa ushirikishwaji wao 
kwenye mradi huu ni muhimu. 
 
Ninahusisha upungufu huu nilioubaini na kughafilika kwa 
menejimenti ya Sekretarieti ya Mkoa Mwanza. Ninafahamu hatua 
zinazoendelea kuchukuliwa na TAA katika utekelezaji wa mradi huu; 
hata hivyo, nina maoni kwamba kufanya shughuli za ujenzi wa mradi 
bila kuwashirikisha wadau muhimu kwenye mradi kwa ajili ya 
mapitio, idhini na taarifa zao kunaweza kuleta athari kwenye uwazi 
na uwajibikaji katika mradi husika ilhali inaweza kusababisha 
kuathirika kwa ubora wa ujenzi wa jengo hilo la abiria. 
 
Napendekeza kwa Meneja wa Kiwanja cha Ndege Mwanza 
kuwasiliana na Sekretarieti ya Mkoa Mwanza ili kuhakikisha 
kuwa: 
(a) Mapitio ya pamoja ya usanifu kati ya TAA na Sekretarieti ya 

Mkoa Mwanza kuhusiana na ujenzi wa jengo la abiria 
yanafuatiliwa haraka na kuhakikisha kwamba kazi zisizoisha 
zinakamilishwa kwa wakati; na 
 

(b) Kunakuwa na ushirikishwaji wa wadau wa sekta kama vile 
TAA na TANROADS ili kuboresha uwazi na uwajibikaji wa 
pamoja katika mradi. 

 
6.1.4 Hasara Kutokana na Matumizi Yanayotokana na Kusimamishwa 

kwa Mkataba wa Ujenzi wa Jengo la Abiria 
Ukaguzi wangu wa nyaraka za mkataba ulibaini kuwa tarehe 21 
Aprili 2016, Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania kupitia Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu iliandika barua yenye kumb. 
Na.DB.172/231/262H/28 kwa Katibu Mkuu-(Uchukuzi) akieleza 
azma ya TAA ya kuondoa ujenzi wa Jengo la Abiria kwenye orodha 
ya shughuli zinazotekelezwa katika Mkataba Na AE-027/2011. -
2012/MWZ/W/44 (kwa ajili ya kuboresha Uwanja wa Ndege wa 
Mwanza). TANROADS ilisaini Nyongeza ya mkataba Na. 1 na 
kuondoa jengo la Jengo la Abiria kwenye mkataba wa awali ambao 
ulipangwa kutekelezwa kwa Sh. 19,364,413,384. 
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Kuondolewa kwa bidhaa kwa Jengo la Kituo cha Abiria kulichangiwa 
na yafuatayo: Mabadiliko makubwa ya ukubwa kutokana na 
mabadiliko ya usanifu kutoka karibu 10,000m2 hadi zaidi ya 
30,000m2 kutokana na kuongezeka kwa abiria katika miaka ya hivi 
karibuni; makadirio ya gharama ya Jengo jipya la Kituo cha Abiria 
(Terminal) linalopendekezwa ambalo ni zaidi ya mara tatu (3) ya 
jengo la awali; na ukubwa na gharama wa Jengo jipya la Abiria 
lililopendekezwa ilifanya lisiweze kutoshea (kuwekwa) katika 
mkataba wa awali. 
  
Tarehe 22 Julai 2021, Timu ya Ukaguzi ilitembelea Uwanja wa 
Ndege wa Mwanza na kubaini Jengo la Abiria linajengwa chini ya 
usimamizi wa Katibu Tawala wa Mkoa wa Mwanza. 
 
Licha ya kwamba sababu za kuondolewa kwa jengo la Abiria 
zilielezwa vizuri. Hata hivyo, nilibaini kuwa TAA tayari ilishatumia 
Sh. 5,815,839,960 kwa ajili ya usanifu mpya wa ujenzi wa jengo la 
abiria kwa kuwa usanifu wa awali ulikuwa umepitwa na wakati. 
Kutokana na kasoro hizo, ni maoni yangu kuondolewa kwa ujenzi wa 
Jengo la Abiria huku baadhi ya fedha zikiwa zimetumika, ni 
matumizi mabaya ya fedha za umma na TAA inapaswa kuwajibika. 
Kwa mujibu wa TAA, uamuzi wa kuliondoa jengo hilo ulitokana na 
ukweli kwamba, ifikapo mwaka 2016 kulikuwa na maendeleo ya 
kiteknolojia ambayo kama usanifu huo ungetekelezwa ungeweza 
kusababisha ujenzi wa jingo lililopitwa na wakati na mabadiliko 
makubwa ya mkataba. Walidai kuwa kiasi cha Sh. 5,815,839,960 
kilitolewa kwa ajili ya usanifu wa majengo mapya, hata hivyo 
usanifu huo haukutolewa kwa timu yangu ya ukaguzi ili kuthibitisha 
kama usanifu huo unatumiwa na Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 
kwa jengo lililokusudiwa. 
 
Ninapendekeza Uongozi wa TAA uwasilishe usanifu mpya 
ulioandaliwa kwa ajili ya ujenzi wa jengo la Abiria na kuthibitisha 
kama usanifu huo unatumiwa na Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Mwanza (RAS Mwanza). 
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6.1.5 Kuanza Kazi Kabla ya Kusainiwa kwa Mkataba Kwenye Upanuzi 
wa Kiwanja cha Ndege Dodoma 
TANROADS waliingia mkataba Na. TRD/DO/R/2019-20/42 na 
Mkandarasi mnamo tarehe 3 Julai 2020 kwa ajili ya upanuzi wa 
kiwango cha lami (AC) cha Apron, njia ya kurukia ndege na njia ya 
kupitia ndege katika Kiwanja cha Ndege Dodoma kwa mkataba wa 
thamani ya Sh. 3,506,892,667.38. Kazi hizo zilitegemewa kukamilika 
tarehe 3 Oktoba 2020 kama ilivyobainishwa katika kifungu cha 53.1 
cha Masharti Maalum ya Mkataba ambacho kinataka tarehe ya 
mkandarasi kuchukua eneo la ujenzi iamuliwe na meneja wa mradi 
baada ya tarehe ya kusainiwa kwa mkataba. 
 
Kinyume na kifungu cha mkataba, uhakiki wangu wa hati za mkataba 
kama vile nyaraka za mkataba na notisi ya maelekezo ya kazi 
ulibaini kuwa mkandarasi alianza kazi tarehe 15 Juni 2020, ikiwa ni 
wiki mbili kabla ya kusainiwa kwa mkataba (tazama Jedwali Na. 6-
2. Aidha, nilibaini kuwa mkataba huu ulihakikiwa na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali mnamo tarehe 23 Juni 2020 kupitia barua yake 
yenye Namba ya Kumbukumbu CBC.13/309/01 ikimaanisha kwamba 
kazi za ujenzi zilianza kabla ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
hajafanya uhakiki wa mkataba huo. 
 
Jedwali Na. 6-2: Kazi za ujenzi zilizoanza kabla kusainiwa kwa mkataba  

Namba ya 
hati ya 
maelekezo 
ya meneja 
wa mradi 

Tarehe ya maelekezo Maelekezo yaliyotolewa 

1 15 Juni 2020 Kutengeneza kianzio cha barabara ya kurukia 
ndege ‘27’ kwa 250 kutoka kwenye kianzio cha 
awali. 

2 26 Juni 2020 Kuchimba chini ya barabara ya kurukia ndege kwa 
kina kilichoamuliwa na mhandisi  

3 1 Julai 2020 Eneo la uwazi na tambarare la mita 100 kwa 50 ili 
kuruhusu kituo cha hali ya hewa kuhamishwa. 

Chanzo: Taarifa ya maelekezo ya kazi  
 
Menejimenti ya Kiwanja cha Ndege Dodoma iliitaarifu timu yangu ya 
ukaguzi kwamba kazi zilianza kwa kutumia barua ya kukubali 
mkataba kutokana na mahitaji ya kukamilika haraka kwa kazi hiyo 
ya njia ya kurukia ndege. Hata hivyo, ni maoni yangu kwamba 
kuanza kazi kabla ya kusainiwa kwa mkataba ni ukiukwaji mkubwa 
wa kanuni za ununuzi na huongeza hatari kwa Serikali kupata hasara 
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endapo kutatokea mgogoro wa kimkataba hapo baadaye kati ya 
Mkandarasi na Mwajiri. 
 
Ninapendekeza kwa Menejimenti ya Kiwanja cha Ndege Dodoma 
kuhakikisha kuwa kanuni za ununuzi zinafuatwa kikamilifu; na 
kwamba, inapotokea kuna mahitaji ya dharura basi taratibu za 
ununuzi wa dharura zifuatwe ili kukidhi matakwa ya sheria na 
kanuni za ununuzi wa umma. 

 
6.1.6 Watumishi wa Kigeni Wanaofanya Kazi Pasipo Kuwa na Vibali vya 

Kazi au Kujiandikisha Kwenye Bodi Za Kitaalamu Kwenye Mradi 
wa Ukarabati na Uboreshaji wa Kiwanja cha Ndege Iringa  
Mnamo tarehe 15 Mei 2020 TANROADS ilisaini mkataba namba 
TRD/HQ/1044/2019/2020 na Mkandarasi wenye thamani ya Sh. 
41,126,191,516.55 (bila VAT) kwa ajili ya kuboresha na kukarabati 
Kiwanja cha Ndege Iringa utakaotekelezwa ndani ya kipindi cha 
miezi 20 tangu kuanza tarehe ya kuanza mkataba.  
 
Kanuni ya 10(1) ya Kanuni ya Ajira ya Wasio Raia ya mwaka 2015 
inamtaka mtu ambaye anataka kuajiriwa au kumshirikisha mtu asiye 
raia katika kazi yoyote kuomba kibali cha kazi kwa Kamishna wa 
Kazi kabla ya kuandikishwa na mtu huyo ambaye si raia. Aidha, 
Kanuni za 19 na 20 ya Kanuni za Usajili wa Wahandisi ya mwaka 2010 
zinatamka kwamba “wahandisi au kampuni za uhandisi wanatakiwa 
kujisajili kwenye Bodi10; na kwamba, kazi zote za uhandisi zifanywe 
na wahandisi ambao wamesajiliwa kwenye aina/eneo husika ya 
uhandisi”. 
 
Kinyume na kanuni hiyo, ukaguzi wangu wa taarifa ya maendeleo ya 
kazi ya mwezi Juni 2021, nyaraka za mawasiliano ya mkataba, na 
ziara ya kutembelea eneo la mradi mwezi Julai 2021 ulibaini kuwa 
kati ya wafanyakazi 16 wa kigeni wanaofanya kazi kwa mkandarasi, 
wafanyakazi 13 (sawa na 81%), walikuwa wakifanya kazi bila kuwa 
na vibali vya kazi wala usajili wa kitaalamu kutoka bodi za usajili 

                                                 
10 Bodi inamaanisha “Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB)” 
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wa kitaalamu kama vile Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB) kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 6-3.  
 
Udadisi wangu zaidi kwa mkandarasi na mshauri wa mradi kuhusu 
watumishi wa kigeni kufanya kazi bila kibali halali cha kazi wala 
usajili wa Bodi za kitaalamu unaonesha kuwa mkandarasi amekuwa 
akikabiliwa na matatizo ya kupata vibali vya kazi na usajili kutokana 
na taratibu zinazochukua muda mrefu kutoka mamlaka za kiserikali 
zinazohusika na utoaji vibali. Hivyo, kwa kuwa wafanyakazi kutoka 
nje inabidi wahakikiwe na mamlaka za serikali pindi wanapowasili 
nchini, mchakato ambao huchukua muda mrefu kabla ya kukamilika, 
hali hiyo pia huathiri kupatikana kwa usajili kutoka bodi za 
kitaalamu. 

Jedwali Na. 6-3: Taarifa za Wafanyakazi wa Kigeni Waliopo kwa 
Mkandarasi  
Na. Jina la 

mfanya
kazi 

Nafasi yake Jinsi
a 

Tarehe ya 
kuwapo 

sehemu ya 
ujenzi 

Uraia Hali ya 
kibali cha 

kazi 

Hali ya 
usajili wa 
bodi ya 

wakandar
asi 

1 Wang 
Haitao 

Wakala 
eneo la 
ujenzi 

Me 14-Apr-21 China Hana kibali 
cha kazi 

Hajasajili
wa 

2 Yan 
Zhihui 

Mhandisi 
eneo la 
ujenzi 

Me 06-Feb-21 China Hana kibali 
cha kazi 

Hajasajili
wa 

3 Zhang 
Cheng 

Mkadiria 
majengo 
(QS) 
msaidizi 

Me 29-Jun-20 China Anacho 
 

4 Mo 
Xiuguo 

Afisa 
Rasilimali 
Watu 

Me 13-Mach-21 China Hana kibali 
cha kazi 

 

5 Yuan 
Shuai 

Mpima 
Ardhi 
msaidizi 

Me 18-Jul-20 China Anacho 
 

6 Chen 
Kexu 

Mhandisi wa 
Vifaa 

Me 18-Jul-20 China Hana kibali 
cha kazi 

Hajasajili
wa 

7 Gao 
Deli 

Mhandisi wa 
Vifaa 

Me 10-Mach-21 China Hana kibali 
cha kazi 

Hajasajili
wa 

8 Yuan 
Rui 

Mhandisi wa 
Miundo 

Me 19-Apr-21 China Anacho Hajasajili
wa 

9 Wang 
Kunpen
g 

Meneja 
Karakana 

Me 30-Ago-20 China Hana kibali 
cha kazi 

 

10 Xu Kaili Mpishi Me 30-Ago-20 China Hana kibali 
cha kazi 

 

11 Guo 
Feng 

Msimamizi Me 30-Ago-20 China Hana kibali 
cha kazi 

Hajasajili
wa 

12 Liu 
Wenshu
ai 

Meneja 
Vifaa/Karak
ana 

Me 28-Feb-21 China Hana kibali 
cha kazi 
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Na. Jina la 
mfanya

kazi 

Nafasi yake Jinsi
a 

Tarehe ya 
kuwapo 

sehemu ya 
ujenzi 

Uraia Hali ya 
kibali cha 

kazi 

Hali ya 
usajili wa 
bodi ya 

wakandar
asi 

13 Gan Lin Msimamizi Me 20-Mach-20 China Hana kibali 
cha kazi 

Hajasajili
wa 

14 Yan Qi Msimamizi Me 20-Mach-21 China Hana kibali 
cha kazi 

Hajasajili
wa 

15 Chen 
Ronghu
a 

Msimamizi Me 20-Mach-21 China Hana kibali 
cha kazi 

Hajasajili
wa 

16 Xiong 
Zujun 

Msimamizi Me 24-Mach-21 China Hana kibali 
cha kazi 

Hajasajili
wa 

Chanzo: Taarifa ya maendeleo ya ujenzi ya mwezi Juni 2021, faili za mawasiliano 
ya mkataba na kutembelea eneo la ujenzi 

 
Upungufu kama huu umekuwa ukijitokeza mara kwa mara kama 
nilivyobaini kwenye kaguzi zangu nyingine pia. Aidha, ninaishauri 
serikali ichukue hatua stahiki ili tatizo la ucheleweshaji au ukosefu 
wa vibali vya kazi na usajili wa kitaalamu kwa watumishi wa kigeni 
linatatuliwa. Upungufu huu unaongeza hatari ya wafanyakazi 
haramu na wataalamu ambao hawajaidhinishwa. Pia, husababisha 
uwezekano wa kuathirika kwa ubora wa kazi iliyofanywa, pamoja na 
upotevu wa mapato ya serikali ambayo yangetokana na malipo ya 
ada za vibali vya kazi.  

Ninapendekeza kwa menejimenti ya TANROADS kwa kushirikiana 
na Mkandarasi kuimarisha ufuatiliaji na mawasiliano na mamlaka 
husika za Kiserikali kama vile Kamishna wa Kazi na Bodi ya Usajili 
wa Wahandisi ili vibali vya kazi na usajili wa kitaalamu vipatikane 
bila kuchelewa zaidi. 

  
6.1.7 Kuchelewa Kuagiza Vifaa Kutoka Nje ya Nchi Kutokana na 

Kutorejeshwa kwa Msamaha wa Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) kwa Ajili ya Ukarabati na Uboreshaji wa Kiwanja cha Ndege 
Songea 
Kifungu cha 6(2) (b) (i) cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani, 
Sura ya 148 (iliyorekebishwa mwaka 2019) kinampa Waziri wa Fedha 
na Mipango mamlaka ya kusamehe Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) kwa bidhaa zitakazoingizwa nchini na taasisi ya serikali ili 
zitumike kwenye utekelezaji wa mradi unaofadhiliwa na serikali. 
Kwa kuzingatia matakwa ya sheria kwenye utekelezaji wa ukarabati 
na uboreshaji wa Kiwanja cha Ndege Songea, Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Fedha na Mipango alitoa waraka Na. 6 wa tarehe 22 
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Desemba 2020 pamoja na barua yenye Namba ya Kumbukumbu 
CAB.481/547/01/58 ambayo inaelekeza Maafisa Masuuli na 
Watendaji Wakuu wote jinsi ya kushughulikia maombi, uendeshaji, 
na uwajibikaji kwenye misamaha ya kodi ya ongezeko la thamani 
(VAT) kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya nchi kama 
inavyoelekezwa na kifungu tajwa hapo juu.  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mradi wa Kiwanja cha Ndege Songea 
umekuwa ukifanya kazi chini ya msamaha wa kodi ya ongezeko la 
thamani (VAT GN. 1065) uliochapishwa tarehe 25 Desemba 2020 
ambao uliisha muda wake tarehe 29 Machi 2021. Hata hivyo, mpaka 
wakati wa ukaguzi mwezi Agosti 2021, msamaha huo ulikuwa bado 
haujahuishwa. Hali hiI ilisababisha kuchelewa kwa uagizaji wa vifaa 
kutoka nje ya nchi. Ninahusisha udhaifu huo na taratibu 
zinazochukua muda mrefu katika uidhinishaji msamaha wa kodi ya 
ongezeko la thamani kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya nchi 
pindi zifikapo bandarini. Kukosekana kwa hati za msamaha wa VAT 
kunasababisha ucheleweshaji kwenye uagizaji wa vifaa vya mradi, 
ambapo wakati wa ukaguzi wangu nilibaini kuwa taa za uwanja wa 
ndege (AGL), vifaa vya zimamoto, saruji na vifaa vingine vya ujenzi 
vilikuwa bado havijawasilishwa eneo la ujenzi na hivyo 
kuchelewesha utekelezaji wa mradi. 
 
Napendekeza kwa menejimenti ya TANROADS kuwasiliana na 
Wizara ya Fedha na Mipango ili kuhakikisha kuwa amri za 
misamaha ya kodi za ongezeko la thamani (VAT GN) zinatolewa 
kwa wakati ili kuepuka ucheleweshaji wa vifaa vinavyoagizwa 
kutoka nje ya nchi ili kuepuka kuchelewesha utekelezaji wa 
miradi. Hii itasaidia kufikia malengo yaliyokusudiwa na kupata 
thamani ya fedha.  
 

6.1.8 Riba Iliyolipwa Kutokana na Kuchelewa Kufanya Malipo ya Madai 
ya Mkandarasi Sh. Bilioni 2.75  
Tarehe 11 Juni 2012 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania ilisaini 
mkataba na Mkandarasi. Mkataba ulihusisha kipande cha kwanza na 
cha pili. Kipande cha kwanza kilihusu Ujenzi wa Jengo la Kituo, 
Jengo la Mizigo na Nyumba ya Nishati, ikijumuisha ujenzi wa Mnara 
unaojitegemea wa kudhibiti. Kipande cha 2 ni kwa ajili ya 
kukamilisha kazi za ujenzi na nyinginezo - upanuzi wa barabara ya 
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ndege kwa ajili ya kuruka na eneo kwa ajili ya ndege kushusha na 
kupanda abiria, ujenzi wa wa eneo kwa ajili ya kupakia na kupakua 
mizigo & kuunganisha barabara ya ndege na maneo ya kushusha, au 
kupanda abiria na kupakia au kupakua mizigo, Mfumo wa Majitaka, 
Mfumo wa Usambazaji wa Maji, Mitandao ya Barabara, pamoja na 
Utoaji wa Zabuni ya Zimamoto katika Uwanja wa Ndege wa Mwanza. 
Kiasi cha Mkataba wa Kazi kilikuwa Sh. 105,943,140,184, 
ikijumuisha kodi ya ongezeko la thamani. Muda wa mkataba 
ulipangwa kuisha tarehe 30 Septemba 2014. Hata hivyo, kabla ya 
kuanza, ujenzi wa uwanja wa ndege ulihamishiwa TANROADS kwa 
ajili ya usimamizi na kuchukua jukumu la mwajiri. Tarehe 13 
Desemba 2017 TANROADS ilitia saini nyongeza ya mkataba na 
Mkandarasi na kukubaliana kurekebisha tarehe ya kukamilika kwa 
Mradi hadi tarehe 15 Julai 2018. 
 
Kipengele kidogo cha 60.8 kwenye sehemu ya II-Masharti ya Maombi 
mahususi kinamtaka mwajiri kulipa riba endapo atashindwa kufanya 
malipo ndani ya muda uliotajwa kwa kiasi chochote ambacho 
hakijalipwa kuanzia tarehe ambayo malipo yalipaswa kulipwa. Kwa 
mujibu wa kipengele hiki, kiasi cha riba kitakokotolewa kwa 
kuzingatia viwango vya riba vilivyoainishwa katika Kiambatisho cha 
zabuni (asilimia 0.25 kwa mwezi bila kuongezwa kila mwaka kwa 
sehemu inayohusu fedha za kigeni na kwa mujibu wa viwango vya 
Ukopeshaji vya Benki Kuu kwa sehemu inayohusu fedha za ndani). 
 
Mapitio ya madai ya mkandarasi, hati za malipo na taarifa za 
Maendeleo ya mradi za kila mwezi zilizowasilishwa na Menejimenti 
ya TAA na TANROADS kuanzia mwaka 2012 hadi 2021 yalibaini kuwa 
kiasi cha Sh. 2,753,388,441.79 kililipwa kama riba ambayo ni 
matokeo ya kuchelewa kulipwa kwa madai ya mkandarasi kulingana 
na madai ya mkandarasi yalivyotolewa. 
 
Ninahusisha kasoro hii na ufuatiliaji usiojitosheleza wa TAA na 
TANROADS na tatizo la upatikanaji wa fedha kutoka Wizara ya Fedha 
na Mipango ambao hauendani na maendeleo ya kazi. Ni maoni yangu 
kwamba malipo yanayocheleweshwa yanaweza kusababisha 
ongezeko la muda wa kukamilisha mradi. Pia, tozo za riba 
zitaongeza gharama za mradi ikilinganishwa na makadirio ya awali. 
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Napendekeza yafuatayo kwa Menejimenti:  
(a) Menejimenti ya TAA na TANROADS kubainisha kwa uwazi 

vikwazo vya utekelezaji ili kuharakisha mchakato wa malipo 
na mamlaka nyingine zinazohusika  
 

(b) Menejimenti ya Wizara ya Fedha na Mipango kurahisisha 
taratibu za uchakataji wa fedha ili fedha za bajeti za miradi 
zitolewe kwa wakati na hivyo kurahisisha ulipaji wa madai ya 
mkandarasi kwa wakati ili kuepusha limbikizo la riba 
kutokana na kuchelewesha kulipa madai. 
 

6.1.9 Ongezeko la Gharama za Mradi Kutokana na Ushirikishwaji Duni 
wa Wadau Euro 384,624.8 (Sh. 1,017,294,134) 
Ukaguzi wangu wa nyaraka za mradi zinazohusiana na hatua ya 
usanifu wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius 
Nyerere- Kituo III (JNIA Terminal III) ulibaini tofauti za Euro 
384,624.8 (Sh. 1,017,294,134) ambazo zililipwa kwa Mkandarasi 
kutokana na kushindwa kwa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
Tanzania (TAA) kushirikisha wadau muhimu wakati wa usanifu. 
Ukaguzi ulibaini kutozingatia mahitaji na uzoefu wa abiria jambo 
ambalo lilikuwa jambo muhimu wakati wa kutekeleza makataba 
unaohusisha usanifu na ujenzi. Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa tofauti 
hizi pia zilisababishwa na mahitaji mapya ambayo mara nyingi 
yaliletwa na TAA. Ingawa mradi umekamilika, bado nimaoni kuwa 
tofauti zilizolipwa zingeweza kuepukika kama TAA ingeshirikisha 
wadau wakuu wakati wa hatua ya usanifu. 
 
Miongoni mwa wadau ambao hawakushirikishwa ipasavyo ni pamoja 
na Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA), Idara ya Uhamiaji 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA). Asili ya tofauti 
zilizobainishwa ni pamoja na mabadiliko katika ukumbi wa M&G 
ambapo kulikuwa kunahitajika kutengwa kwa sehemu ya abiria 
wanaowasili na wanaondoka; kuajenga choo kwenye eneo la 
zahanati; kuongeza kaunta za uhamiaji; kuongeza stoo ili kufanya 
ofisi ya forodha katika kaunta za chaneli nyekundu ya forodha na 
kaunta za huduma kwa wateja ndani na nje. Kushindwa 
kuwashirikisha wadau wote wakubwa kumesababisha ongezeko la 
gharama za mradi ambazo zingeweza kuepukika. 
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Ninashauri uongozi wa TAA kuwashirikisha wadau wote muhimu 
wakati wa kutekeleza mradi wowote wa ujenzi wa kiwanja cha 
ndege ili kupunguza mabadiliko tofauti zisizo za lazima ambazo 
zinaweza kuongeza gharama ya mradi. 
 

6.1.10  Ongezeko la Gharama za Mradi Kutokana na Usuluhishi wa 
Migogoro kwa Maelewano - Euro 20,441,145 (Sh. 
54,064,784,410) 
Mapitio yangu ya majalada ya mradi yalibaini kuwa tarehe 06 
Februari 2018, TAA, TANROADS na Mkandarasi walikuwa na madai 
ambayo hayajatatuliwa na migogoro ambayo haijatatuliwa 
kuhusiana na madai 12 ambayo hayajalipwa na mambo 39 yenye 
utata yaliyotokana na mabadiliko ya sheria, kuanzishwa kwa Mfuko 
wa fidia ya wafanyakazi ambayo thamani yake ilikadiriwa kuwa 
Euro. milioni 50. Tarehe hiyo hiyo, nilibaini kuwa mabadiliko ya 
Nyongeza ya mkataba Na.1 (utatuzi wa mgogoro kwa njia ya 
makubaliano) yalisainiwa na TAA na kuwezesha kumlipa Mkandarasi 
Euro 20,441,145 (Sh. 54,064,784,410) badala ya Euro Milioni 50 
zinazohitajika na hivyo kutatua madai na migogoro yote kwa amani. 
Migogoro ilitokea kutokana na udhaifu katika usanifu na uandaji wa 
mkataba unaotumika katika kutekeleza mradi (uhitaji wa 
kuwatambua na kuwashirikisha wadau). Ni maoni yangu kwamba 
kutokana na udhaifu wa TAA katika katika utayarishaji na usimamizi 
wa mikataba katika hatua zote, gharama za mradi ziliongezeka bila 
sababu. 
 
Napendekeza menejimenti ya TAA ihakikishe kuwa mikataba ya 
miradi ya maendeleo inaandaliwa vyema, na inapitiwa upya ili 
kupunguza migogoro isiyo ya lazima ambayo huongeza gharama 
za mradi kila mara. 
 

6.1.11  Makato ambayo Hayajaweza Kupatikana Kutoka kwa Mkandarasi 
Sh. Bilioni 6.53 
Mapitio ya ripoti maalum ya TAA kwa ajili ya maendeleo ya kina ya 
kazi na tathmini ya utendaji kazi wa wakandarasi iliyoandaliwa na 
Mshauri Mwelekezi mwezi Agosti 2017 ilibainisha kuwa kutokana na 
Mkandarasi Mkuu kushindwa kutekeleza kazi alizopangiwa na 
kuondolewa kwenye eneo la ujenzi, Mtaalam Mshauri alitayarisha 
hesabu za mwisho  kwa mujibu wa kifungu cha 3.6 cha mkataba wa 
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mwaka 2016 ambacho kilibainisha kuwa mkandarasi anadaiwa na 
Mwajiri (TAA) jumla ya Sh. 6,532,253,784 kama makato ya 
kutozingatia masharti ya mkataba ikiwa ni pamoja na adhabu ya 
kukiuka masharti ya mkataba Sh. 3,217,972,292.94, huduma za 
ushauri Sh. 3,195,843,591.06 na kutokuwepo kwa meneja mradi 
kwenye eneo la ujenzi Sh. 118,437,900. 
 
Hata hivyo, kupitia mahojiano na maofisa wa TAA nilifahamishwa 
kuwa kiasi hicho cha fedha kilikuwa kinasubiri kujadiliwa na uongozi 
wa mkandarasi kwa kuwa hakikushirikishwa wakati wa kuandaa 
hesabu za mwisho. 
 
Sababu za kutorejesha fedha zilizopaswa kukatwa ni pamoja na 
kufilisika kwa aliyekuwa Mkandarasi ambaye kampuni yake ilikuwa 
chini ya kampauni inayohusika ufilisi akisubiri kukamilika kwa 
taratibu za ufilisi. Ukosefu wa taarifa za kutosha kuhusu kampuni ya 
ufilisi iliyohusika katika mchakato wa awali wa ufilisi wa Mkandarasi 
kwani nilipofahamishwa kuwa Kampuni hiyo ya kwanza ya Ufilisi 
ilijiondoa kutoka katika mchakato huo.  

Uongozi wa TAA kwa kushirikiana na washauri waelekezi inabidi; 

(a) Kuwasiliana na Wapokeaji wa Pamoja na mameneja wa 
Kampuni ya Ujenzi inayohusika ili kusuluhisha kiasi ambacho 
mkandarasi alikuwa anadaiwa na hivyo kuwezesha 
kuhitimishwa kwa mkataba kati ya mkandarasi na mwajiri. 
 

(b) Kufanya juhudi zaidi ili kuhakikisha kuwa mfilisi wa sasa 
Kampuni inajulikana baada ya kujitoa kwa Kampuni ya ya 
kwanza ya Ufilisi kwenye kikao hiki ili kuharakisha malipo ya 
kiasi ambacho mkandarasi anadaiwa. 

  
6.1.12 Hasara Iliyosababishwa na Uamuzi Usio na Tija wa Ukarabati wa 

Uwanja wa Ndege Wakati Mchakato wa Ununuzi wa Mkandarasi 
wa Uboreshaji wa Ujenzi wa Uwanja Huo kwa Sh. Bilioni 1.1 
Ukiwa Unaendelea   
Kanuni 4(2) ya Ununuzi wa Umma, 2013, kama ilivyorekebishwa na 
Kanuni ya 4(2) ya Kanuni (zilizorekebishwa) ya Kanuni ya Ununuzi 
wa Umma, 2016 inawataka Maafisa Masuuli na Bodi za Zabuni 
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wanapofanya au kuidhinisha ununuzi, kuongozwa na matakwa ya 
wekevu na ufanisi katika matumizi ya fedha za umma; maslahi bora 
katika kuwapa wazabuni wote wanaostahiki fursa sawa za 
kushindana katika utekelezaji wa kazi; na umuhimu wa uadilifu, 
uwajibikaji, haki na uwazi katika mchakato wa ununuzi. 
 
TAA ilimuagiza meneja wa TANROADS Iringa kuingia mkataba Na. 
AE/001/2018-2019/IR/W/07/MTCE WA UWANJA WA NDEGE wenye 
thamani ya Sh. 1,140,971,360.50 (Awamu ya I-IV) na Mkandarasi kwa 
ajili ya matengenezo ya njia ya kurukia ndege katika uwanja wa 
ndege wa Iringa kuanzia tarehe 7 Septemba 2018 hadi 25 Juni 2020. 
Shughuli hiyo ilipangwa na kugaramiwa na TAA kwa kiasi cha Sh. 
999,781,720 zilihamishiwa kwa Meneja wa TANROADS Mkoa wa 
Iringa ili kutekeleza kazi husika. 
 
Mkataba huo unajumuisha matengenezo/urekebishaji wa njia ya 
kurukia na kutua ndege ya mita 330, kuongeza sehemu ya kugeuza 
kwa mita za mraba 1044 na kusafisha kingo ya njia ya kurukia na 
kutua ndege ili kuruhusu maji kutiririka nje ya njia ya kurukia 
ndege. 

 
Mapitio yangu yalibainisha kuwa uamuzi wa kufanya matengenezo 
ya njia ya ndege ili kuwezesha ndege ya Bombardier Q400 kutua 
katika Uwanja wa Ndege wa Iringa iliyodumu kuanzia Aprili 2019 na 
Juni 2020 (zikiwa ni safari 163) ulifanyika bila kuzingatia upembuzi 
yakinifu, usanifu wa kina wa uhandisi, tathmini ya mazingira na  
Mpango Mfupi wa Utekelezaji wa Makazi Mapya (ARAP) ambayo 
ilifanyika kabla ya kuwezesha ununuzi wa mkataba kwa ajili ya 
kuboresha uwanja wote wa ndege uliotiwa saini tarehe 15 Mei 2020 
kati ya TANROADS na Mkandarasi wenye thamani ya Sh. 41.1 bilioni 
(bila kujumuisha VAT). Uamuzi unaopelekea kuona kuwa kiasi 
kilichotumika katika matengenezo ya jumla ya barabara ya kurukia 
ndege ya Sh. 1,140,971,360.50 kuwa ni matumizi mabaya ya fedha 
za umma. 
 
Uongozi wa TAA ulidai kuwa sababu za kufanya matengenezo ya 
dharura ya njia ya kurukia ndege wakati kulikuwa na mpango wa 
awali wa ukarabati na uboreshaji wa kiwanja cha ndege na 
ukarabati uliolenga tu njia kwa ajili ya kutua kwa ndege ya 
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bombardier Q400, lilikuwa ni jambo ambalo haliwezekani kutumia 
mipango ya awali. 
 
Maoni yangu ni kwamba kufanya matengenezo ya dharura ya njia ya 
ndege wakati kulikuwa na mpango wa awali wa ukarabati na 
uboreshaji wa uwanja wa ndege ulisababisha matumizi yasiyo na 
tija kwani rasilimali za umma zingeweza kuelekezwa kwenye 
shughuli nyingine 
 
Menejimenti inapendekezwa kuhakikisha kuwa mipango 
madhubuti inawekwa na kuchambuliwa vyema kabla haijaanza 
kutekelezwa, ili kuepusha hasara zinazoweza kuepukika. 
 

6.1.13 Malipo Yaliyocheleweshwa Yanayopelekea Kuwepo kwa Tozo ya 
Riba Kiasi cha Sh. Bilioni 11.39 
Kifungu cha 5(b) (2) cha Mkataba Na. AE 027/2017/18/JNIA/121 kati 
ya TAA na Mkandarasi kwa ajili ya huduma ya ugavi, uwekaji, 
upimaji, uanzishaji na na ukatabati wa Mifumo ya Taarifa katika 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA) inasema 
kwamba, "Isipokuwa imeelezwa vinginevyo, malipo yote yatalipwa 
ndani ya siku 30 za kalenda kuanzia tarehe ya ankara 
inapoidhinishwa". Aidha, Kifungu cha 5(b) (3) cha Mkataba huo 
uliotajwa hapo juu kinaeleza kwamba kiasi cha ankara au sehemu 
ya kiasi hicho ambacho hakijalipwa ndani ya siku thelathini (30) 
baada ya tarehe ya malipo kukamilika zitatozwa tozo ya fedha 
itakayokokotolewa na Benki Kuu ya Tanzania kwa mwezi na 
kutumika kila siku juu ya kiasi katika deni linalodaiwa. Malipo hayo 
ya fedha yatalipwa na TAA baada ya kupokea madai ya Mkandarasi. 
 
Kinyume na matakwa ya sheria tajwa hapo juu, nilibaini kuwa 
ucheleweshaji wa malipo kwa mzabuni ulianzia siku tano hadi siku 
216 na hivyo kupelekea limbikizo la riba ya Sh. 11,393,464,629.57 
baadaya kutumia kiwango kilichokokotolewa cha wastani wa riba 
cha 5% kinachotolewa na Benki Kuu ya Tanzania kwa mwezi na 
kutumika kila siku katika kiasi cha deni lililobakia. Hadi kufikia 
wakati wa ukaguzi Agosti, 2021, TAA ilikuwa haijalipa kiasi cha riba 
inayodaiwa ya Sh. 11,393,464,629.57. Sababu kuu za kutomlipa 
mkandarasi kwa wakati ni kuchelewa kupokea fedha kutoka Wizara 
ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano na kucheleweshwa kwa fedha 
za uchakataji na TAA. 
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TAA inashauriwa kuhakikisha inaomba fedha kwa wakati kutoka 
Wizara ya Uchukuzi na Mawasiliano na kufanya ufuatiliaji wa 
karibu ili kuharakisha michakato ya uidhinishaji wa malipo ya 
Wakandarasi ili kuepusha upotevu wa fedha za umma 
unaochangiwa na tozo za riba kutokana na kuchelewa kwa malipo 
husika. 
 

6.1.14 Muingiliano wa Mamlaka kati ya TAA na TANROADS Katika 
Uendelezaji na Udhibiti wa Viwanja vya Ndege Vinavyomilikiwa na 
Serikali kati ya TAA na TANROADS 
Mapitio yangu ya mamlaka yatokanyo na uanzishwaji wa taasisi 
yalibaini kuwa Ibara ya 3.2 ya Jedwali lililowekwa kwa Mamlaka ya 
Viwanja vya Ndege Tanzania (Agizo la Uanzishwaji la mwaka 1999 
GN Na. 404 limeipa TAA majukumu ya uendeshaji, usimamiaji, 
utunzaji na uendelezaji wa viwanja vya ndege vinayomilikiwa na 
Serikali. Ukaguzi wangu wa nyaraka za utekelezaji ulibaini kuwa 
TANROADS ilipewa majukumu sawa, katika kufanya ununuzi, na 
kusimamia mikataba ya usanifu, ujenzi na ukarabati wa viwanja 12 
vya ndege vilivyojengwa. 
 
Mamlaka ya TANROADS yalichapishwa kupitia Tangazo la Serikali Na. 
232 la tarehe 27 Machi 2020. Ingawa majukumu ya jumla ya 
uendeshaji na matengenezo ya viwanja vya ndege bado yako chini 
ya mamlaka ya TAA. Bado, haijafahamika wazi kuwa TAA ndio 
itakuwa na jukumu la kusimamia viwanja hivi vipya vya ndege. Pia 
shaka kwamba majukumu ya usanifu na usimamia ujenzi 
unaofanywa TANROADS yamesababisha kuongezeka kwa matumizi 
ya rasilimali za umma na kukosena kwa tija kutokana na kukosekana 
kwa mipaka ya wazi ya umiliki na majukumu baina ya TANROADS na 
TAA. 
 
Napendekeza Serikali kuhakikisha kuwa majukumu ya kusanifu, 
kujenga, na kusimamia ujenzi wa viwanja vya ndege 
yanarudishwe kwa TAA wakati TANROADS ibaki na majukumu ya 
kuendeleza na kusimamia barabara na hivyo kupunguza 
ongezeko la gharama katika ugawaji. 
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6.1.15 Ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Geita Ulifanyika Bila Kufanya 
Upembuzi Yakinifu 
Upembuzi yakinifu ni tathmini inayofanyika ili kubaini kama 
utendakazi wa mradi au mfumo unaopendekezwa utaweza fikia 
malengo yake yaliyokusudiwa. Utafiti wa upembuzi yakinifu 
unalenga kufichua kwa ukamilifu na kimantiki uwezo na udhaifu wa 
uwekezaji uliyopo au ule unaopendekezwa, fursa na vikwazo 
vilivyopo katika mazingira asilia, rasilimali zinazohitajika 
kutekeleza, na hatimaye matarajio ya mafanikio. Kwa maneno yake 
rahisi, upembuzi yakinifu unalenga kuanzisha rasilimali na thamani 
inayohitajika kupatikana na uwezekano wa mafanikio. 

 
Pamoja na faida zilizotajwa hapo juu, mapitio yangu ya utekelezaji 
wa mradi yalibaini kuwa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 
(TAA) na Wakala wa Barabara nchini (TANROADS) hawakufanya 
upembuzi yakinifu kabla ya kuanza kwa ujenzi wa Kiwanja cha 
Ndege cha Chato (sasa kinajulikana kama Kiwanja cha Ndege cha 
Geita). 
 
Ni amaoni yangu kuwa kutofanyika kwa upembuzi yakinifu 
kunaongeza hatari kwa Serikali ingeweza kuwekeza katika mradi 
usio na tija na uwezekano wa kuwepo kwa gharama zisizodhibitiwa 
na ongezekola muda katika utekelezaji wa mradi. 

 
Ninapendekeza kwa Menejimenti ya TAA na TANROADS 
kuhakikisha katika siku zijazo upembuzi yakinifu unafanyika 
kabla ya kuanza kwa utekelezaji wa mradi ili kuweka wazi 
mantiki ya mradi, uimara na udhaifu, rasilimali zinazohitajika na 
uwezekano wa mradi kufanikiwa. 
 

6.1.16 Kutokurejeshwa kwa Fedha za Miradi Zilizotolewa kwa Njia ya 
Mikopo Sh. Bilioni 3.62 
 
Ukaguzi wangu wa hati za malipo na nyaraka zinazohusiana na 
TANROADS ulibaini ukopaji wa fedha kiasi cha Sh. 3,619,633,562.46 
kutoka miradi mingine ili kulipa hati zilizoiva za mradi wa ujenzi wa 
Kiwanja cha Ndege cha Geita; kwa kutarajia kurejeshewa kwa fedha 
hizo baada ya kutolewa kwa fedha kutoka Hazina. 
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Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi, Julai 2021, nilibaini kuwa, 
fedha zote zilizokopwa zenye jumla ya Sh. 3,619,633,562.46 
hazikurejeshwa kwenye miradi/shughuli husika. 
 
Kutorejeshwa kwa kwa fedha zilizokopwa kunamaanisha kuwa 
shughuli zilizopangwa kwa kiasi cha fedha zilizokopwa, Sh. 
3,619,633,562.46 hazikutekelezwa kama ilivyokusudiwa. Maelezo 
yanaonyeshwa kwenye Jedwali 6-4 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 6-4: Fedha Zilizokopwa Hazijarejeshwa  

Tarehe Mradi Mkopo 
Ulikotoka 

Mradi 
Uliopokea 

Mkopo 

Kiasi 
Kilichokopwa  

Sh. 

Salio Lililodaiwa  
Sh. 

14.8.2018 Mfumo wa 
Matumizi 
yaTehama 

Kiwanja cha 
Ndege Chato 

383,440,427.00  383,440,427.00  

14.8.2018 Upembuzi 
Yakinifu kwa ajili 
ya Miradi ya 
Uyole -Mbalizi 

Kiwanja cha 
Ndege Chato 

212,229,853.00  212,229,853.00  

14.8.2018 Ujenzi wa Mradi 
Makao Makuu ya 
TANROADS  

Kiwanja cha 
Ndege Chato 

1,309,263,321.46  1,309,263,321.46  

14.8.2018 Uboreshaji wa 
barabara ya 
Tarime- 
Mugumu(50KM)  

Kiwanja cha 
Ndege Chato 

200,625,615.00  200,625,615.00  

14.1.2019 Fedha za Malipo 
ya awali ya 
wakandarasi 

Kiwanja cha 
Ndege Chato 

382,155,680.00  382,155,680.00  

14.1.2019 Ujenzi wa Mradi 
wa Uboreshaji wa 
Barabara ya 
Arusha- Holili 
 

Kiwanja cha 
Ndege Chato 

1,131,918,666.00  1,131,918,666.00  

Jumla 3,619,633,562.46 
Chanzo: Hati za malipo 
 
Napendekeza menejimenti ya TANROADS ihakikishe marejesho 
ya kiasi cha Sh. 3,619,633,562.46 kilichokopwa kutoka katika 
miradi mingine ili kuruhusu utekelezaji wa shughuli nyingine 
zilizopangwa na katika siku zijazo, kuzingatia udhibiti wa bajeti. 
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6.1.17 Matumizi Yaliyofanywa Zaidi ya Kiasi Kilichotengwa kwa Ajili ya 
Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege Kipya cha Chato Sh. Bilioni 34.53 

 
Tarehe 31 Agosti 2016 Wakala wa Barabara nchini (TANROADS) 
walitia saini mkataba wa ujenzi wa barabara ya kurukia ndege ya 
Chato (sasa inajulikana kama Kiwanja Cha Ndege cha Geita) na 
kampuni ya Mayanga Contractors. Kiasi cha Mkataba Halisi kilikuwa 
Sh. 39,151,461,035.28 ambacho baadaye kilirekebishwa hadi         
Sh. 58,918,628,887.03 kutokana na mabadiliko katika mawanda ya 
awali ya mradi ikijumuisha ujenzi wa jengo Maalum (VIP), kiasi cha 
miamba liyokuwa hajatarajiwa katika eneo la mradi na kiwango cha 
tabaka la ardhi ambalo lilikadiriwa kwa kiwango cha chini katika 
mkataba wa awali. 

 
Mapitio yangu ya utekelezaji wa mradi na utekelezaji wa bajeti kwa 
kipindi cha miaka mitano kuanzia 2015/16 hadi 2020/2021 yalibaini 
kuwa, TANROADS ilikuwa imetumia kiasi cha Sh. 34,529,677,103 
zaidi ya kiasi kilichopangwa cha Sh. 17,795,000,000 sawa na asilimia 
194. Kwa kipindi cha miaka mitano, bajeti iliyoidhinishwa ya ujenzi 
wa Kiwanja cha Ndege cha Geita ilikuwa ni jumla ya          
Sh.17,795,000,000 ambapo matumizi ya jumla yalikuwa Sh. 
52,324,677,103. 

 
Pamoja na kwamba menejimenti ya TANROADS ilieleza kuwa mara 
nying kiasi kilichoidhinishwa kilikuwa hakitoshelezi ikilinganishwa 
na mahitaji halisi wakati wa utekelezaji wa miradi na hivyo Serikali 
ililazimika kutenga fedha kutoka vyanzo vingine, bado naona kuwa 
utaratibu huu unaathiri utekelezaji shughuli zingine 
ziliyoidhinishwa. 
 
Napendekeza menejimenti ya TANROADS ihakikishe miradi 
mikubwa inatekelezwa kwa awamu iwapo fedha zilizotengwa 
hazitoshi kukamilisha mradi kwa awamu moja ili kuepusha 
matumizi ya ziada ya fedha zilizopangwa. 
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6.1.18 Kuchelewa kwa Wiki 150 Uwekaji wa Jenereta katika Uwanja wa 
Ndege wa Geita 

 
Tarehe 19 Juni 2018, Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) 
ilisaini mkataba Na. AE-027/2017-2018/HQ/G/03 na Delta Industrial 
Equipment Ltd kwa ajili ya ugavi, ufungaji na kuwezesha jenereta 
ya kusubiri katika Uwanja wa Ndege wa Geita kwa thamani ya 
mkataba ya Sh. 111,289,222 kwa muda wa wiki nane hadi tarehe 18 
Agosti 2018. 
 
Tathmini yangu ya utekelezaji wa mkataba na kutembelea tovuti 
iliyofanyika Julai 2021 ilibaini kuwa, jenereta haikuwekwa kwenye 
Uwanja wa Ndege wa Geita, ucheleweshaji wa takriban wiki 150 
kutoka tarehe iliyokubalika ya kukamilika ya tarehe 18 Agosti 2018. 
Ukaguzi zaidi ulibaini kuwa, tarehe 3 Septemba 2018 Delta. 
Industrial Equipment LTD iliwasilisha ombi la kupelekewa na 
kuwekewa jenereta katika Uwanja wa Ndege wa Geita kupitia barua 
yenye kumbukumbu Na. DELTA/TAA/GEN/2018/09/03. 
 
Hata hivyo, kutokana na ukosefu wa nyumba ya kuwekea jenereta 
katika Uwanja wa Ndege wa Geita, Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
Tanzania (TAA) iliiagiza Kampuni ya Delta Industrial Equipment LTD 
kupeleka jenereta katika Ofisi ya TANROADS Mkoa wa Geita kupitia 
barua yenye kumbukumbu namba DB.208/231/310/ 8 ya tarehe 1 
Novemba 2018. Tarehe 26 Novemba 2018. 
 
Nilibainisha kuwa, pande zote zilikubaliana kusaini kufunga 
mkataba Na.AE-027/2017-2018/HQ/G/03 tarehe 09 Aprili 2020 wa 
ugavi, usimikaji na kuwezesha matumizi ya jenereta katika Uwanja 
wa Ndege wa Mkoa wa Geita. 
 
Ni maoni yangu kwamba majukumu ya kimkataba hayakutekelezwa 
ili mkataba ufungwe kwani kutokana na mkataba, ugavi na uagizaji 
wa jenereta ulipaswa kufanywa katika Uwanja wa Ndege wa Geita 
na si ofisi ya TANROADS Mkoa wa Geita. Hii kwa upande mwingine 
itahitaji gharama za ziada zisizo za lazima za usimikaji na 
uwezeshaji wa matumizi wa jenerata hiyo katika Uwanja wa Ndege 
wa Geita baada ya kukamilika kwa muundo ya usimikaji. 
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Ninapendekeza kwa uongozi wa TAA; 
(a)  Uhakikishe kuwa usimikaji wa jenereta katika Uwanja wa 

Ndege unakamilika ili kuwezesha matumizi ya jenereta 
husika;  

(b)   Kuwasiliana na mkandarasi kuhusu usimikaji na uwezeshaji 
wa matumizi ya jenereta katika Uwanja wa Ndege wa Geita 
mara tu ujenzi wa miundo mbinu utakapokamilika kwa vile 
majukumu ya kimkataba hayakutekelezwa kikamilifu 
wakati wa kufungwa kwa mkataba, tarehe 09 Aprili 2020. 
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SURA YA SABA 
 

UKAGUZI WA KIUFUNDI WA MIPANGO, USANIFU NA UTEKELZAJI 
WA MIRADI YA BARABARA ZA JIJI LA DODOMA 

 
7.0 Utangulizi 

Dira ya Mpango Mkuu wa Mji Mkuu wa Dodoma wa 2019 (2019-2039) 
ulikuwa ni kuendeleza Jiji la Dodoma kuwa Makao Makuu ya Kitaifa 
yanayojumuisha ushindani wa kiuchumi, ushirikishwaji wa kijamii, jiji 
bora na salama, na utambulisho wa taifa kwa maendeleo endelevu. 
Hivyo, mtandao sahihi wa barabara uliopangwa ni mojawapo ya hitaji 
la msingi la kusaidia ukuaji wa Mji Mkuu wa serikali wa Dodoma. 
Miradi mbalimbali ya barabara ilianzishwa katika Jiji la Dodoma. 
Miradi hiyo inatekelezwa na Ofisi ya Rais TAMISEMI (kupitia 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma), TANROADS na TARURA. 

 
Kutokana na kuanzishwa kwa miradi hii, niliamua kufanya ukaguzi wa 
kiufundi katika miradi ya barabara ya Jiji la Dodoma ili kubaini kama 
Ofisi ya Rais TAMISEMI kupitia Halmashauri ya Jiji la Dodoma 
inahakikisha kuwa miradi ya barabara katika Jiji la Dodoma 
inapangwa, inasanifiwa na inatekelezwa ipasavyo kwa ajili ya 
uboreshaji endelevu wa mtandao wa barabara katika jiji hilo. Ukaguzi 
wangu katika mradi huu unahusisha kipindi cha 2017/18 hadi 2020/21 
na ulifanyika katika Halmashauri za Jiji la Dodoma, TANROADS na 
TARURA. Katika aya zifuatazo ninawasilisha muhtasari wa hoja 
muhimu za ukaguzi. 

 
7.1 Upangaji na Usanifu wa Miradi ya Barabara 
 
7.1.1 Mpangilio wa Barabara Hautatui Ipasanyo Changamoto za Usafiri 

Nilibaini kuwa njia za usafirishaji zilizopendekezwa zilipimwa katika 
maeneo yaliyoendelezwa. Pia, korido nyingine zilizopangwa kwa ajili 
ya miundombinu ya barabara zimezungukwa na makazi holela. Njia 
zilizovamiwa na makazi zinajumuisha njia zilizopendekezwa za 
mwaka 1976. Kwa upande mwingine, Barabara ya mzunguko wa 
ndani, kati na nje zimependekezwa kwenye maeneo yaliyoendelea 
sana ambayo yanahitaji kuhamishwa kwa wakazi. Kulingana na 
Mpango Mkuu, takribani nyumba 580 zimejengwa katika njia za 
mabasi zilizopendekezwa. Maeneo hayo ambayo yamevamiwa katika 
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njia zilizopendekezwa za mabasi ni pamoja na eneo la viwanda, 
Nkuhungu, Chinangali, barabara ya kurukia ndege ya Kiwanja cha 
ndege Dodoma, “Area D”, na Ipagala. 

 
Vilevile, nilibaini kuwa eneo kati ya Kisasa na Medeli, Eneo kuu la 
Biashara na Chinyoya na sehemu ya mwisho kutoka Chinyoya na jamii 
ya Mkalama ilivamia upangaji wa mpangilio wa miundombinu 
inayopendekezwa. Hivyo basi, uendelezaji wa barabara 
zinazopendekezwa utahitaji kubomolewa kwa majengo yaliyojengwa 
ndani ya mpangilio wa barabara zilizopendekezwa, jambo ambalo 
linaweza kuigharimu Serikali. 

 
Aidha, korido ziliopendekezwa kwa ajili ya mpangilio wa 
miundombinu zimepunguzwa kutokana na ujenzi wa nyumba 
zilizojengwa ndani ya korido. Kwa mfano, korido ya barabara ya 
mzunguko ya kati ya mita 60 ilikuwa na mita 13. Halmashauri ya Jiji 
la Dodoma haikuweza kudhibiti na kulinda korido za barabara 
zilizopangwa dhidi ya maendeleo ya makazi yasiyo rasmi, kwani ni 
jukumu la Halmashauri kudhibiti uendelezaji na ulinzi wa maeneo ya 
umma ndani ya jiji. 

 
Wakati wa uhakiki wa eneo  hilo lilifanyika ili kushuhudia uvamizi wa 
maeneo ya wazi yaliyopangwa kwa ajili ya ujenzi wa barabara  ya 
ndani ya Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Timu ya Ukaguzi ilibaini kuwa 
eneo hilo limegawanywa, na lilikuwa tayari kwa ujenzi wa Jengo la 
Machinga  (Soko Huria). Hii ilimaanisha kuwa hakuna marejeo yeyote 
yaliyofanyika katika Mpango Kabambe wa 2019-2039 kabla ya kufanya 
uamuzi kuhusu ujenzi wa Jengo la Machinga. 

 
Mpangilio wa Barabara ya mzunguko ya ndani katika Mpango mkuu ni 
fupi kwa kilomita 3.4 kutoka kwa mtandao wa Barabara 
uliopendekezwa katika Utafiti yakinifu. 

 
Nilibaini kuwa mpangilio wa barabara ya mzunguko wa ndani katika 
mpango mkuu ulikuwa fupi ikilinganishwa na mtandao wa barabara. 
Hii ni kwa sababu ilifanywa kuwa na mduara mdogo ikilinganishwa na 
kile kinachohitajika kutoka kwenye usanifu. Pia, nilibaini kuwa 
TANROADS ilifanya upembuzi yakinifu wa kilometa 15 badala ya 
kilomita 11.6 kama ilivyopendekezwa katika Mpango Mkuu wa 2019. 
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Hii ina maana kwamba, barabara ya mzunguko iliyopendekezwa 
kwenye Mpango Mkuu ni fupi zaidi kwa kilomita 3.4 ikilinganishwa na 
usanifu wa barabara wa TANROAD. Hii ilitokana na kuwapo kwa 
upangaji duni wa mpangilio wa barabara katika Mpango Mkuu wa 2019 
katika Halmashauri ya Jiji la Dodoma. 

 
Vilevile, nilibaini kuwa TANROADS imesanifu kilomita 23 za Barabara 
ya mzunguko wa Kati (Middle Ring Road) ikilinganishwa na kilomita 
47 zilizopendekezwa katika Mpango Mkuu wa 2019. Hii ina maana 
kwamba, Barabara ya Kati isingeweza kutimiza lengo lililokusudiwa la 
kupunguza msongamano wa magari barabarani. Tofauti hii ya urefu 
kati ya barabara za mzunguko zinazopendekezwa inaweza 
kusababisha mabadiliko ya gharama wakati wa utekelezaji kutokana 
na kupungua kwa mzunguko na mpangilio wa barabara 
unaopendekezwa. Tofauti (upungufu wa urefu wa barabara) pia 
ingesababisha mwingiliano wa bararaba usio na ufanisi katika mfumo 
wa usafiri wa umma. 

 
7.1.2 Upembuzi Yakinifu Haukufanywa Ipasavyo na Wakala wa 

Utekelezaji 
Nilibaini kuwa tafiti za kihaidrolojia hazikufanyika kwa miradi sita 
kati ya nane ya barabara iliyochaguliwa. Vilevile, ilibainika kuwa 
miradi miwili kati ya minne ya barabara haikufanyiwa tathmini ya 
Athari kwa Mazingira kwani haikuwa na Hati za Athari kwa Mazingira 
zinazothibitisha suala hilo kufanyika. Hii ilijumuisha miradi ya 
barabara zilizopo chini ya usimamizi wa TARURA, yaani barabara ya 
Swaswa - Mpamaa na barabara ya Mwangaza - Kisasa - Medelii ambapo 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira hazikufanyika. 

 
Zaidi ya hayo, kwa barabara za mji wa Serikali hazikuwa na cheti cha 
NEMC kama uthibitisho wa kufanyika kwa Tathimini Athari za 
Mazingira na Jamii. Kukosekana kwa ripoti ya tathimini athari za 
mazingira na jamii ya mradi ina maana kwamba watekeleza miradi 
hawana taarifa za kutosha juu ya athari chanya na hasi 
zinazosababishwa na shughuli za utekelezaji wa miradi katika 
mazingira zitakazowasaidia kupendekeza hatua za kupunguza 
madhara yanayoweza kutokea. Hivyo basi, inawezekana kwamba 
barabara hazitoi majibu ya kutosha kwa changamoto zinazohusiana 
na “topografia” ya Jiji la Dodoma. 
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Zaidi ya hayo, chunguzi za “Jioteknolojia” na “Jiolojia” hazikufanyika 
kwa miradi sita kati ya nane ya barabara iliyochaguliwa. Uchunguzi 
ulifanyika kwa miradi iliyo chini ya usimamizi wa TANROADS na 
TARURA lakini haukufanyika kwa miradi iliyochaguliwa chini ya 
usimamizi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma. Kwa miradi sita, 
uchambuzi wa taarifa ulifanyika.  

 
Uchambuzi wa kubaini usanifu wa uwiano wa uimara wa matabaka ya 
vifusi vilivyoshindiliwa (Subgrade California Bearing Ratio (CBR) -
Design) kwa ajili ya Barabara ya Mzunguko ya Kati haukufanywa 
ipasavyo kwa sababu ya tafsiri isiyo sahihi ya mbinu iliyotumiwa. 
Uchambuzi wa kina wa uamuzi wa usanifu wa “CBR-grade” kwa miradi 
mitano iliyobaki haukuoneshwa; hivyo, CBR iliyotumiwa katika 
usanifu inatiashaka. Uimara wa lami utaathirika ikiwa viwango vya 
usanifu wa CBR visivyofaa vilitumiwa katika usanifu. 

 
Tafiti za msongamano wa “magari” hazikufanyika kwa miradi yote 
iliyokaguliwa iliyopo chini ya usimamizi wa TARURA na Halmashauri 
ya Jiji la Dodoma. Miradi hiyo ni pamoja na: Barabara za mji wa 
Serikali, Ukarabati wa Barabara za Mwangaza – Kisasa – Medelii, 
ukarabati barabara ya Swaswa-Mpamaa chini ya TARURA, Barabara ya 
Kikuyu-Itega, na Barabara ya Ilazo Ipagala chini ya Halmashauri ya Jiji 
la Dodoma. Madhara ya kujenga barabara bila kufanya utafiti wa 
msongamano wa magari unaweza sabibisha kasoaro katika usanifu na 
kusababisha kuwa na usanifu uliopitiliza au ule ulio chini ya uhalisi 
wa barabara husika. Hakukuwa na sababu maalumu zilizotolewa za 
kutofanya tafiti za msongamano wa magari kwa miradi hii. 
 
Kwa upande mwingine, tafiti za msongamano wa magari zilifanywa 
katika barabara za mzunguko za Ndani, Kati na Nje. Barabara hizi ziko 
chini ya mamlaka ya TANROADS. Hata hivyo, uchambuzi wa taarifa za 
utafiti wa msongamano wa magari kwa miradi hii haukuwa sahihi. 
Kiwango cha taarifa za msongamano kinachotarajiwa kutumia 
barabara za nje na za ndani kilikuwa juu zaidi kuliko ilivyotarajiwa, 
huku makadirio ya kiasi cha magari kinachotarajiwa kutumia barabara 
ya kati kilikuwa chini kuliko ilivyotarajiwa. Sababu ya makadirio 
yasiyofaa ya kiasi cha taarifa za msongamano wa magari ilikuwa 
kutumia mifumo ya hesabu za uchambuzi (moddeling) kwa taarifa ya 
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kila mradi kivyake huku taarifa ya msongamano inayotarajiwa 
kutumia mradi mmoja inaathiriwa na kiasi cha msongamano 
kinachotarajiwa katika mradi/miradi mingine. Kiasi cha magari 
kinachotarajiwa kutumia barabara zinazopendekezwa kinatumika 
kuhalalisha ukubwa wa mradi. Athari za kutumia taarifa ya 
msongamano wa magari isiyofaa ni kusababisha kasoro za usanifu 
ambazo haziendani na uhalisi. 

 
Kwa miradi iliyo chini ya TANROADS ambapo tafiti za msongamano 
zilifanyika, lengo lilikuwa zaidi kwenye usafiri wa magari kwani 
umakini mdogo ulitolewa kwa misongamano isiyohusisha magari. 
Hesabu ya msongano isiyo ya magari ilifanyika kidogo sana kwenye 
miradi hii. Hesabu za baiskeli pekee ndizo zilizoripotiwa kwa 
barabara ya mzunguko ya ndani, ilhali kwa barabara ya mzunguko ya 
nje na ya kati, hesabu za msongamano zisizo za magari 
hazikuainishwa ili kuonesha kiwango cha watembea kwa miguu, 
baiskeli na mikokoteni inayotarajiwa kutumia barabara 
zilizopendekezwa. Hali hii inaweza kusababisha usanifu usiofaa wa 
nyenzo zinazohitajika za misongamano zisizo za motokaa kama vile 
njia ya watembea kwa miguu, njia ya baiskeli n.k. 

 
7.1.3 Uwiano Duni wa Mpango wa Mfumo wa Usafiri na Mipango ya 

Watekelezaji Miradi 
Mpango wa Mfumo wa Usafiri haukuoanisha ipasavyo mkakati wake 
wa utekelezaji wa maendeleo ya miundombinu ya barabara na 
Mipango ya Mikakati ya watekeleza miradi kwa kipindi cha 2021/22-
2025/26. Ukaguzi ulibaini kuwa Mpango Mkakati wa TARURA na 
TANROADS wa 2020/21-2025/26 haukujumuisha utekelezaji wa 
barabara zilizoorodheshwa kwenye Mpango Mkuu. Kwa mfano, kati ya 
barabara nne za mzunguko zilizopangwa kutekelezwa na TANROADS, 
ni barabara moja tu ya mzunguko wa nje ilijumuishwa katika Mpango 
Mkakati wa TANROADS. 
 
Kwa upande mwingine, TARURA haikuunganisha Barabara 
zilizoorodheshwa kama kipaumbele katika Mpango Mkuu wa Jiji la 
Dodoma. Kwa mfano, kilomita 65 za njia ya mabasi ambayo ilipangwa 
kutekelezwa katika awamu ya kwanza katika utekelezaji wa Mpango 
mkuu haukufanyika. Kutowianishwa kwa Mpango wa Mfumo wa Usafiri 
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na mipango ya watekelezaji kutazuia utekelezaji mzuri wa Mpango 
mkuu wa Dodoma. 

 
7.1.4 Usanifu wa Miradi ya Barabara Usiozingatia Ipasavyo Mpango Mkuu 

wa Jiji na Kuwezesha Utendaji Endelevu wa Huduma za Usafiri, 
Usalama na Upatikanaji wa Ufanisi wa Barabara Katika Jiji 
Usanifu wa Barabara za TARURA maeneo ya Ilazo-Ipagala, Medelii-
Kisasa-Mwangaza, na Swaswa-Mpamaa haukuzingatia utengaji wa 
korido za njia ya mabasi wa mita 40 kutoka barabarani. Usanifu 
haukuzingatia utengaji wa njia ya mabasi kwa sababu ya kukosekana 
kwa uratibu kati ya Watekelezaji na Mamlaka ya Mipango wakati wa 
usanifu wa barabara kwa kuzingatia Mpango mkuu wa 2019. Usanifu 
wa barabara bila kuzingatia matakwa ya njia za mabasi umekwamisha 
utekelezaji wa mapendekezo ya mfumo wa usafirishaji, hususani njia 
za mabasi zitakazojengwa katika halmashauri ya jiji la Dodoma. Hii 
itasababisha changamoto za usafiri katika siku zijazo kutokana na kasi 
kubwa ya ongezeko la watu. 

 
Licha ya Watekelezaji kama vile TANROADS na TARURA kutozingatia 
Mpango Mkuu, vilevile hawakuzingatia muktadha wa utendaji 
endelevu wa huduma za usafiri, usalama na upitikaji wa ufanisi wa 
barabara hizi. Hii ni kwa sababu usanifu wa makutano makubwa ya 
barabara za mzunguko haukuzingatia Mpango Mkuu. Barabara za 
utengano (Grade separation) kwa Barabara za mzunguko ambazo 
zingefanywa kuwa barabara kuu hauzikutengwa, badala yake 
TANROADS walitenga Mizunguko (round abouts) ambazo zilikataliwa 
katika Mpango mkuu wa 2019. Vilevile, utafiti wa iwapo barabara za 
utengano ungehitajika haukufanyika. Athari za kutofuatwa kwa 
Mpango mkuu wa kutenga barabara za utengano ambazo pia zinahitaji 
nafasi ya kutosha unaweza kuleta changamoto katika siku zijazo, hasa 
katika ujengaji wa barabra za utengano. Hii inaweza kudhoofisha 
usalama na upitikaji wa ufanisi katika Jiji. 

  
Aidha, usanifu wa mwendokasi uliopitishwa kwa barabara ya 
mzunguko wa nje ilikuwa chini kuliko kasi iliyopendekezwa. Nilibaini 
kuwa, usanifu wa mwendokasi ulikuwa na tofauti ya Km 10 hadi 20 
kwa saa. Kwa mfano, katika eneo tambarare, kwa upande wa 
Dodoma, usanifu wa mwendokasi ulikuwa Km 100 kwa saa badala ya 
Km 120 kwa Saa. Hivyo basi, upitikaji wa barabara utakuwa wa 
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kiwango cha chini, ikiwamo kiwango cha utoaji huduma za usafiri kwa 
watumia barabara ikilinganishwa na ilivyotarajiwa kwa hadhi ya 
barabara na ukubwa wa msongamano wa magari. 

 
Vigezo vya usanifu vilivyotumika kwa barabara ya mzunguko ya nje, 
Mwangaza–Kisasa-Medeli na Swaswa-Mpamaa havikuwa sahihi. Umbali 
wa kusimama kwa ajili ya kuona (Stopping Sight Distance) 
uliokubaliwa kwa barabara ya mzunguko ya nje ulikuwa chini kuliko 
umbali uliopendekezwa kwa hadi mita 45. Thamani ya ‘K’ iliyotumika 
kubainisha urefu wa mkunjo na kufuatiwa na umbali wa kuona wa 
barabara hizi ilikuwa ya chini kuliko thamani zilizopendekezwa. 
Utengaji wa umbali mfupi wa kuona ni kipengele kinachoweza 
kusababisha hatari kwa usalama, kwani dereva hataweza kuona 
kutoka mbali na kuchukua hatua zinazohitajika; hivyo, hali hii 
inaweza sababisha hatari kubwa ya kutokea ajali za barabarani. 

 
7.2 Utekelezaji wa Mipango na Usanifu wa Miradi ya Barabara 

 
7.2.1 Ujenzi wa Barabara, Barabara na Uwekaji wa Taa za Mitaani 

Haukuzingatia Kiwango cha Usanifu 
 

Nilibaini kuwa, upana wa njia ya wapita kwa miguu ni mdogo 
ikilinganishwa na upana wa njia hiyo uliopendekezwa katika Mpango 
Mama. Barabara zilizo chini ya TARURA ambazo zipo chini ya 
usimamamizi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma zilikuwa na usanifu 
wa njia ya kupita wa mita 1.05-1.5 badala ya mita 2-3 
zilizopendekezwa kwenye Mpango Mama.  

 
Aidha nilibaini kuwa barabara iliyojengwa Kikuyu-Kinyambwa-Itega 
chini ya Halmashauri ya Jiji la Dodoma haikuzingatia Viwango vya 
Usanifu. Alama za vivuko vya pundamilia kati ya maegesho ya mabasi 
hazikuwa na alama sahihi kwa pande zote mbili. Hii inaleta hatari 
kwa kivuko cha watembea kwa miguu kutoka pande zote mbili. Hii 
imetokana na kutokuwapo kwa mapitio ya usanifu wa kutosha kabla 
ya utekelezaji wa miradi. 

 
Pia, nilibaini kuwa 70% ya taa za barabarani ziliwekwa kwenye njia 
ya waenda kwa miguu badala ya sentimita 200 kutoka sehemu ya 
ukingo wa njia ya waenda kwa miguu. Hii ilikuwa tofauti na michoro 



 

137 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

ya usanifu iliyotumika katika ujenzi. Taa za barabarani zilizowekwa 
ndani ya njia za waenda kwa miguu ni kizuizi ambacho hupunguza 
upana wa njia wakati wa kuvuka, kwani waenda kwa miguu wengine 
watalazimika kutumia njia ya kupitisha magari na kuwafanya kuwa 
katika hatari ya kupata ajali. 

 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa vituo vya mabasi vilivyopo katika 
barabara za Ilazo Ipagala na Kikuyu-Chidachi-Itega zilijengwa chini ya 
usimamizi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma havikuwa vimejengwa 
kwa usahihi. Vituo vya mabasi vilivyojengwa havikuwa vikilingana na 
mahitaji ya Mwongozo wa Usanifu wa Kijiometri wa 2011 ambapo njia 
ya kuunganisha ilikuwa chini ya mita 15 na urefu wa jumla wa mita 
28 chini ya mahitaji. Kuongezeka kwa kiasi cha magari, hasa mabasi 
ya abiria, kunaweza kusababisha kuziba kwa njia na kusababisha 
magari yanayotembea kugongana kwa nyuma kutokana na ufinyu wa 
nafasi ya vituo vya mabasi vilivyojengwa. 

 
7.2.2 Kutokuwapo kwa Mpango wa Makazi Mapya 

Licha ya kuwapo kwa hitaji la kubomolewa kwa nyumba 580 na 
majengo mengine ili kupisha ujenzi wa njia za mabasi na barabara za 
mzunguko, mapitio ya Mpango Mkuu yalibaini kuwa Mpango Mkuu 
haukueleza mpango wa makazi mapya kama mahitaji kwa jamii 
ambazo zitaathirika na miradi iliyopendekezwa ya barabara za 
mzunguko na njia za mabasi. Pia, ilitakiwa Mpango wa makazi mapya 
uandaliwe kwa ajili ya kuhamisha nyumba zilizoathiriwa na Mpango 
mkuu wa 2019-2039 mahsusi kwa ajili ya kuendeleza miundombinu. 

 
Kadhalika, kupitia mahojiano na Maafisa wa Mamlaka ya Mipango 
(Halmashauri ya Jiji la Dodoma) tulibaini kuwa haikuwa lazima kwa 
Mamlaka ya Mipango kutoa mpango wa makazi mapya, bali 
wanachofanya ni kulipa fidia kwa watu walioathirika ambapo 
wangeamua weyewe maeneo ya kuhamia. Ni  maoni yangu kwamba, 
watu waliotakiwa kulipwa fidia au kulipwa walipaswa kugawanywa 
kulingana na Mpango wa Makazi Mapya. 
 
Mara nyingi, katika nchi zinazoendelea, wanachi wenye kipato cha 
chini huchagua kuendeleza makazi yasiyo rasmi kama njia mbadala 
ya kupata mahali pa kuishi. Hivyo, kukosekana kwa mpango wa 
makazi mapya kunaleta changamoto ya jinsi watu waliohamishwa 
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watakavyopatiwa makazi. Miongoni mwa hatari zinazohusishwa na 
ukosefu wa mpango wa makazi mapya ni pamoja na kuongezeka 
uendelezwaji wa makazi mapya yasiyo rasmi na mji kusambaa 
kiholela. 

 
7.2.3 Tofauti Kati ya Mpango Mama (Master Plan) wa 2019-2039 na 

Watekelezaji 
Mapitio ya mpango mkuu wa Mji mkuu wa Dodoma wa 2019-2039 
kuhusiana na miradi iliyopendekezwa ya barabara yalibaini tofauti ya 
urefu wa jumla kati ya Mpango Mama na mipango ya watekelezaji 
katika barabara ya mzunguko wa ndani, kati na nje na barabara kuu 
ya nje kama ilivyoelezwa hapa chini. 
 
(i) Tofauti katika Barabara za Mzunguko ya Ndani 
Barabara ya mzunguko ya ndani inayopendekezwa na Mpango Mkuu 
inakusudia kupita katika makutano ya mzunguko wa barabara ya 
Arusha, mzunguko wa Bahi, mzunguko wa Kikuyu, mzunguko wa 
Chinyoya, mzunguko wa Ntyuka, mzunguko wa RC, mzunguko wa 
Makulu hadi mzunguko wa Shabiby unaokadiriwa kuwa na urefu wa 
Km 11.6. Kwa upande mwingine, mpango uliopendekezwa na 
TANROADS ambao kwa sasa upo chini ya upembuzi yakinifu ulihusisha 
njia ya mzunguko iliyopendekezwa na Mpango Mkuu na kutoa 
nyongeza mbili, moja kutoka mzunguko wa RC hadi mzunguko wa 
Chimwaga na nyingine kutoka Makulu ikipitia Emmaus hadi makutano 
ya Wajenzi yenye urefu wa kilomita 15. 

 
(ii) Tofauti Katika Barabara za Mzunguko ya Kati 
Kwa sasa TANROADS inaendelea na upembuzi yakinifu wa Mradi wa 
Barabara ya mzunguko ya Kati yenye urefu wa kilometa 23.0 kutoka 
Barabara ya Nanenane–Miyuji–Arusha hadi Barabara ya Mkonze 
(Barabara ya Singida). Ukaguzi wangu ulibaini tofauti kati ya 
mpangilio uliopendekezwa wa barabara ya mzunguko 
iliyopendekezwa kati ya Mpango Mkuu na ile ya watekelezaji 
(TANROADS). Licha ya kuwa mipango yote miwili inakusudia kufikia 
malengo sawa lakini mipangilio inayopendekezwa inatofautiana. Pia, 
kwa mujibu wa mpango mkuu, barabara ya mzunguko wa kati 
inatakiwa kuwa na mita 80 kutoka barabarani lakini uchambuzi wa 
mpangilio huo kupitia viwianishi vilivyotolewa na TANROADS 
unaonesha kuwa ni mita 60 pekee ndiyo ilipangwa kuanzishwa. 
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(iii) Utofauti katika Barabara ya Mzunguko wa Nje  
TANROADS walipendekeza Barabara ya mzunguko ya nje yenye urefu 
wa kilomita 110 yenye mzunguko wa barabara mbili za kupitisha 
magari zenye upana wa takriban kilomita 15 ambao ni tofauti na 
uliopendekezwa katika Mpango mama wa Km 108.1 kutoka katikati ya 
Jiji. Pia, ukaguzi ulibaini baadhi ya tofauti ndogo katika mapendekezo 
ya mpangilio wa barabara ya mzunguko wa nje kati ya mpango mkuu 
na ule uliopendekezwa na TANROADS. 

 
Kupitia mahojiano yaliyofanywa na viongozi wa TANROADS, ilibainika 
kuwa utofauti wa barabara za mzunguko wa nje ulitokana na 
kukwepeshwa kwa majengo yaliyopo ambayo yalihitaji gharama 
kubwa za fidia ambayo ni pamoja na maeneo yaliyo ndani ya sehemu 
za barabara zilizopita katika visima vya DUWASA, eneo la SGR na 
jeshi. Kwa hivyo, ugawaji upya haukuepukika kwa kuongeza urefu wa 
barabara ya mzunguko wa nje. 
 
Timu ya Ukaguzi ilikuwa na maoni kwamba wakati wa upangaji wa 
Mpango Kabambe wa 2019, Kamati ya Mipango ilizingatia kuelekeza 
maeneo yaliyoendelea yaliyopo ndani ya upangaji wa njia ya barabara 
ya mzunguko wa nje. 

 
(iv) Tofauti Katika Barabara ya Mzunguko wa Ulio nje Zaidi 

(Outmost Ring Road) 
Kwa mujibu wa Mpango Mama wa Mji Mkuu wa 2019-2039, kuna 
mapendekezo ya barabara ya mzunguko ulio nje zaidi ambayo itapitia 
Chamwino ili kuwezesha kuunganisha barabara kuu za Iringa na 
Arusha. Barabara ya mzunguko ulio nje zaidi ina upana wa mita 150 
na jumla urefu wa kilomita 90.7. Mpango mkuu unapendekeza ujenzi 
wa barabara za mzunguko nyingi zaidi za nje katika awamu ya kwanza 
ya utekelezaji wa mpango mkuu. Hata hivyo, kupitia mahojiano na 
maofisa wa TANROADS tulibaini kuwa hawana ufahamu wa barabara 
ya mzunguko ulio nje zaidi (tazama Jedwali Na. 7-1). 
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Jedwali Na. 7-1: Muhtasari wa Urefu wa Barabara 
Aina ya Barabara ya mzunguko 
iliyopendekezwa 

 

Jumla ya Urefu 
kwa Wakala wa 

Utekelezaji 
(TANROADS) -

(Km) 

Jumla ya urefu 
kulingana na 

Mpango Mkuu (Km) 

Tofauti 

 
 
 

(Km) 
Barabara ya mzunguko ya ndani 15 11.6 3.4 
Barabara ya mzunguko ya kati 23 47 24 
Barabara ya mzunguko ya nje 110 108.1 1.9 
Barabara ya mzunguko ya ulio nje 
zaidi 

- 90.7 90.7 

 Chanzo: Mpango mkuu  
 

Kupishana kwa matokeo ya usanifu kwa mitandao ya barabara kati ya 
Mpango Mkuu na mipango ya Watekelezaji kunaweza kusababisha 
mabadiliko katika gharama za utekelezaji kutokana na tofauti katika 
mzingo unaopendekezwa pamoja na kiwango cha madhara 
kinachoweza kusababishwa na ujenzi wa barabara inayopendekezwa 
kwenye makazi yaliyopo. Kuongezeka kwa misukosuko ya kijamii 
kutokana na maendeleo ya Barabara za mzunguko kunaweza 
kusababisha kuhamishwa kwa wakazi katika maeneo yaliyoainishwa 
kwa ajili ya ujenzi wa korido zinazokusudiwa. Hii inaweza 
kusababisha madhara ya kiuchumi na ya kijamii kwa wakazi, kuibuka 
kwa makazi mapya yasiyo rasmi, pamoja na kutanuka na kutawanyika 
kwa mji kiholela: 

 
7.2.4 Uvamizi wa njia zinazopendekezwa kwa usafiri wa umma 

Kwa mujibu wa Sheria ya Barabara ya mwaka 2007 Kifungu cha 50 
Kifungu kidogo cha 1 (e), mtu yeyote atakayevamia barabara yoyote 
ya umma kwa kutengeneza au kusababisha kujengwa humo bila 
mamlaka sahihi jengo lolote, jukwaa, ua, mtaro au uzio au kizuizi 
kingine chochote, atakuwa ametenda kosa; na akitiwa hatiani 
atatozwa faini isiyopungua Sh. 300,000 au kifungo kisichozidi mwaka 
mmoja au vyote kwa pamoja. 

 
Ukaguzi ulibaini uvamizi kama mojawapo ya masuala nyeti 
yanayoathiri utekelezaji wa mapendekezo ya usafiri wa umma katika 
mpango mkuu wa Jiji la Dodoma. Waendelezaji wa ardhi binafsi na 
taasisi za serikali wamevamia korido zilizotengwa kwa ajili ya 
matumizi ya njia za mabasi. Pia, kuna baadhi ya maeneo ambapo njia 
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zilizopendekezwa zenye shughuli nyingi zinapita kwenye maeneo ya 
makazi yaliyokwishapangwa tayari. 

 
Kwa mujibu wa mpango mkuu, katika umbali wa kilomita 65 za njia 
ya mabasi, maeneo matano yamevamia mtandao wa njia ya mabasi 
ambapo nyumba zisizo rasmi 580 zimejengwa katika maeneo hayo. 
Maeneo ambayo yalikuwa yameathirika ni pamoja na sehemu 
inayounganisha eneo la viwanda la WIA na Nkuhungu, na sehemu kati 
ya Nkuhungu na Chinangali. Pia, upanuzi wa kiwanja cha ndege cha 
Dodoma umevunja njia ya mabasi kati ya “Area D” na Ipagala. 

 
Ilipendekezwa kuwa nyumba hizi zipangwe upya ili kupisha njia ya 
kuendelea kwa mtandao wa mabasi katika jiji zima. Upana sahihi wa 
njia ya mtandao wa basi uliopendekezwa unachukua ukubwa uliopo 
wa hifadhi ya mita 40. Urefu wa jumla wa mtandao mpya wa njia ya 
mabasi ni kilomita 386.8. Njia za mabasi pia zimependekezwa 
kujumuisha njia za baiskeli na watembea kwa miguu. Kwa hiyo, 
uvamizi huo huenda ulitokea kwa sababu zifuatazo: udhaifu wa 
utekelezaji na udhibiti wa maendeleo ya makazi, kukosekana kwa 
mipaka na alama ya njia zilizoidhinishwa za barabara za mabasi, na 
kulipa fidia kwa maeneo yaliyopangwa. Sababu nyingine ni: hatari ya 
gharama kubwa ya kuunganisha njia ya mabasi na njia malumu ya 
mabasi iendayo uwanja wa ndege, vizuizi vya utekelezaji wa barabara 
kutokana na kuwapo kwa majengo ya umma, pamoja na uwezekano 
mkubwa ya kuibuka kwa makazi mapya yasiyo rasmi. 

 
7.2.5 Tofauti Kubwa Kati ya Makadirio ya Gharama Kati ya Mpango Mama 

na Usanifu Halisi wa Barabara 
Nilibaini kuwa gharama iliyopangwa katika Mpango Mama wa 2019 
ilikuwa chini kuliko gharama iliyofuata katika jumla ya mikataba ya 
miradi. Tofauti ya makadirio ya gharama na utekelezaji wa Barabara 
ya mzunguko ya nje ilikuwa 97% wakati kwa Uboreshaji wa Jiji la 
Serikali ilikuwa 104.2%. Hii ilitokana na ukweli kwamba makadirio ya 
gharama katika Mpango Mama yalitokana na utendaji bora kwa 
kulinganisha na miradi ya awali ya asili kama hiyo. Kwa mujibu wa 
mahojiano yaliyofanywa na Viongozi wa Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma, kupishana kwa makadirio ya gharama za miradi ya barabara 
kulitokana na ukweli kuwa gharama katika mpango mkuu zilikadiriwa 
kabla ya kazi ya usanifu wa kina kufanyika. Matokeo yake, kuna 
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tofauti ya 97% hadi 104.2% kati ya bajeti iliyopangwa ikilinganishwa 
na gharama zilizopo kwenye mkataba. 

 
7.2.6 Ufungaji wa Taa za Barabarani Ndani ya Njia za Watembea kwa 

Miguu Kinyume na Usanifu 
Kwa mujibu wa michoro ya kina, barabara ya Kikuyu-Itega na taa za 
barabarani za Ilazo-Ipagala zilitakiwa kusimikwa kwenye mwinuko wa 
kiwango cha kawaida kwa umbali wa meta 7.65 kutoka katikati ya 
barabara kwa pande zote mbili zilizo kwenye barabara hiyo kwa 
kipengele cha kwanza (cross section 1). Vilevile, zilihitajika 
kusimikwa kwenye umbali wa meta 7.75 kutoka katikati ya barabara 
katika upande wenye mtaro na meta 6.15 kwenye upande usio na 
mtaro kwa kipengele cha pili (cross section 2). 

     
Wakati wa kutembelea eneo la barabara ya Kikuyu-Kinyambwa-Itega 
na Ilazo-Ipagala, Ukaguzi ulibaini kuwa karibu 70% ya taa za 
barabarani ziliwekwa ndani ya njia za waenda kwa miguu, jambo 
ambalo ni kinyume na usanifu na michoro iliyojengwa kama 
inavyooneshwa kwenye picha. 

 
Kielelezo Na. 7-1: Taa ya barabarani ndani ya njia ya waenda kwa miguu 

  
Picha: Kipande cha barabara ya Kikuyu-Kinyambwa  

 
Kielelezo Na. 7-1 kinaonesha taa ya barabarani iliyosimikwa ndani ya 
njia ya watembea kwa miguu. Hii ni kinyume na michoro ya usanifu, 
kwani taa ya barabarani ilipaswa kusimikwa kwenye ukingo wa nje wa 
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njia za waenda kwa miguu. Kuwapo kwa taa za barabarani ndani ya 
njia za waenda kwa miguu hupunguza upana wake. Zaidi, 
huwalazimiasha watembea kwa miguu kutumia njia ya magari na 
kuwafanya wawe hatarini kupata ajali. 

  
7.2.7 Upana Usiofaa wa Njia Inayojumuisha Waenda kwa Miguu na Njia ya 

Baiskeli 
Kifungu cha 5.13 cha Mwongozo wa Muundo wa Jiometri ya Barabara, 
Toleo la 2011 kinataka njia zinazojumuisha waenda kwa miguu na 
baiskeli ziwe na upana wa meta 3 (kima cha chini kabisa cha mita 
2.0). Ni muhimu kwa sakafu za njia ya waenda kwa miguu na baiskeli 
kuwa angalau laini (smooth) kama njia za lami za magari na kingo 
zake. Pia, Kifungu cha 5.13.2 cha Mwongozo huohuo kinataka njia za 
miguu zilizoinuliwa zijengwe katika maeneo ya mijini. Njia za baiskeli 
inapobidi, zijengwe nyuma ya barabara za waenda kwa miguu. 

 
Mapitio ya usanifu wa michoro na vipimo kwa kutembelea barabara 
yalibaini kuwa kwa barabara ya Kikuyu Chidachi–Kinyambwa-Itega na 
barabara ya Ilazo-Ipagala usanifu ulijumuisha njia za watembea kwa 
miguu na baiskeli lakini usanifu huo ulitenga mita 1.05 na 1.5 ambayo 
ni kiwango cha chini kabisa kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 
la 7-2. 

 
Jedwali Na. 7-2: Ukubwa wa Njia ya Watembea kwa miguu iliyojumuishwa 
na njia ya Baiskeli 

Jina la barabara Ukubwa Uliopendekezwa 
kulingana na Kiwango (mita) 

Imetekelezwa 
(mita) 

Tofauti 
(mita) 

Kikuyu-Chidachi-
Kinyambwa-Itega 

2 1.05-1.5 0.5-0.95 

Ilazo-Ipagala 2 1.5 0.5 
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutoka Ripoti ya Mwisho ya Usanifu na uhakiki 
uliofanywa na Wakaguzi, 2021 

 
Jedwali Na. la 7-2 linaonesha kuwa saizi za njia ya waenda kwa 
miguu na njia ya waendesha baiskeli zinazotekelezwa ni chini ya 
mahitaji ya usanifu kwa mita 0.5 kwa barabara ya Ipagala-Ilazo na 
mita 0.5 - 0.95 kwa barabara ya Kikuyu-Itega. Ukaguzi ulibaini kuwa 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma haikupitia michoro ambayo 
imesababisha kutokidhi matakwa ya usanifu. Upana mdogo wa njia ya 
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watembea kwa miguu na baiskeli huwalazimisha watu kutumia njia 
za magari na kuongeza uwezekano wa kupata ajali. 

 
7.2.8 Usanifu na Ujenzi wa Barabara Mpya Katika Korido za Mabasi Bila 

Kuzingatia Mahitaji ya Njia ya Mabasi 
Mpango Mama wa Dodoma wa 1976 na 2019 ulipendekeza ujenzi wa 
njia za mabasi zinazounganisha vituo vyote vikuu. Pia njia za mabasi 
zinatakiwa kutengewa upana wa mita 40 pamoja na kuunganishwa 
kwa njia za waenda kwa miguu na baiskeli. 
 
Kupitia ukaguzi wa michoro ya barabara ya Medeli-Kisasa-Mwangaza 
nilibaini kuwa usanifu ulipendekeza barabara ya basi kwenye korido 
hiyohiyo lakini haukuzingatia utengaji wa njia ya waenda kwa miguu 
na baiskeli. Ubunifu huo una njia ya kupita magari ya mita 6.5 na 
sehemu pembeni ya mita 1.5 pande zote mbili. 
 
Zaidi ya hayo, katika ziara za kutembelea maeneo hayo nilibaini kuwa 
kuna baadhi ya sehemu za barabara (kwa mfano, barabara ya Ilazo-
Ipagala) lakini usanifu na ujenzi wao ulitenga tu njia ya waenda kwa 
miguu ya mita 1.8 lakini hakukuwa na njia ya watumia baiskeli. 
 
Katika mahojiano na maofisa wa TARURA, ilibainika kuwa usanifu 
haukuzingatia utengaji wa barabara za mabasi kutokana na korido 
iliyopo kutoendana na vipengele vyote vya usafiri wa mabasi hayo. 
Zaidi, ukubwa na viwango vinavyopendekezwa pamoja na ongezeko 
la njia za waenda kwa miguu na baiskeli viliashiria ongezeko la 
gharama. 
 
Usanifu wa barabara bila kuzingatia matakwa ya njia za mabasi 
umesababisha kushindwa katika utekelezaji wa mapendekezo ya 
mfumo wa usafirishaji, hususani barabara za mabasi zinazotarajiwa 
kujengwa katika halmashauri ya jiji la Dodoma. Hii itasababisha 
changamoto za usafiri katika siku zijazo kutokana na kasi kubwa ya 
ongezeko la watu. 
 

7.2.9  Ujenzi wa Vituo vya Basi Barabara ya Ilazo-Ipagala na Barabara ya 
Kikuyu-Chidachi-Itega Chini ya Viwango 
Kifungu cha 9.4 cha Mwongozo wa Usanifu wa Kijiometri, Toleo la 
2011, kinahitaji njia ya kupunguza kasi ili kuruhusu uingiaji rahisi wa 
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eneo la kupakia. Eneo hilo ni lazima liwe na urefu wa kutosha 
kuwezesha basi kuondoka kwenye barabara kwa takribani wastani wa 
mwendo wa kasi wa barabara kuu bila kuleta usumbufu kwa abiria. 
Nafasi kubwa zaidi iliyo wazi inahitajika upande ambao basi linaingia 
kituoni kuliko upande wa kutokea. 
 
Wakati wa kutembelea eneo hilo kwa nia ya kuhakiki ujenzi huo na 
kuchukua vipimo katika baadhi ya maeneo yaliyochaguliwa, ilibainika 
kuwa urefu wa njia zote zinazotumika kupunguza mwendokasi na ile 
ya kusaidia kuunganisha mabasi na barabara kuu zilikuwa chini ya 
mita 15. Aidha, vituo vya mabasi vilikuwa na urefu wa mita 28 ambayo 
ni kiwango cha chini kabisa cha mita 50  kwa mujibu wa viwango 
vinavyohitajika. Hii ilikuwa kwa barabara ya Kikuyu–Itega; pia kwa 
barabara ya Ilazo Ipagala vituo vya basi vilikuwa na urefu wa mita 40 
ambayo pia ilikuwa chini ya mahitaji ya chini. 
 
Wakati wa mahojiano baina ya timu ya ukaguzi na Mhandisi wa Jiji la 
Dodoma ilibainika kuwa Jiji haikupitia usanifu ili kuhakikisha usanifu 
unazingatia viwango na matakwa ya mwongozo wa usanifu wa 
jiometri Tanzania. 
 
Kuongezeka kwa kiasi cha msongamano, hasa mabasi ya abiria, 
kunaweza kusababisha kuziba kwa njia na mgongano wa nyuma wa 
magari yanayotembea kutokana na ufinyu wa ukubwa wa njia za 
mabasi zilizojengwa. 

 
7.3 Hitimisho 

Kwa kuzingatia matokeo ya ukaguzi wa kiufundi, ukaguzi ulihitimisha 
kuwa, Ofisi ya Rais TAMISEMI haijahakikisha kuwa miradi ya barabara 
katika Mji Mkuu wa Dodoma inapangwa, inasanifiwa na inatekelezwa 
ipasavyo kwa kuzingatia miundombinu salama ya usafiri inayosaidia 
maendeleo ya kiuchumi ya jiji. 
 
Lengo halikufikiwa kutokana na ukweli kwamba, kuna uratibu hafifu 
baina ya watekelezaji wakuu wa miradi iliyobainishwa kwenye 
Mpango mkuu wa 2019-2039 na kutukuoanisha Mipango Mkakati ya 
wadau wa mwaka 2020/21-2025/26 kuhusu utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo ndani ya Halmashauri ya Jiji la Dodoma kwa awamu zote 
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mbili (Awamu ya I - Awamu ya IV) kuanzia mwaka 2019-2024 na 
mwaka 2034 hadi 2039. 

 
Ninahitimisha kuwa kulikuwa na utegemezi mkubwa wa taarifa za 
upili, hivyo utayarishaji wa Mpango Mama wa Jiji haukwenda mbali 
zaidi katika uchunguzi wa kina wa hali iliyopo. Hivyo ikasababisha 
mipango inayohitaji uharibifu mkubwa wa majengo yaliyopo ili kupata 
korido za kuwezesha utoaji wa huduma za usafiri kama vile njia za 
mabasi ya kawaida na yale yanayotumia umeme zilizopendekezwa . 
 
Aidha, Ofisi ya Rais TAMISEMI kupitia Halmashauri ya Jiji la Dodoma 
kwa kushirikiana na Wakala wa Utekelezaji (TARURA na TANROADS) 
haikuhakikisha kama usanifu wa miradi ya barabara imefanyika 
ipasavyo. Uchunguzi wa kijioteknolojia na kijiolojia, tafiti za 
kihaidrolojia, tathmini ya athari za mazingira na hesabu za magari 
hazikufanyika ipasavyo. Mabunio yaliyotumika hayakuwa ya kweli kwa 
sababu ya kukosa uchambuzi wa kina.  
 
Zaidi ya hayo, makadirio ya bajeti na fedha kwa ajili ya utekelezaji 
wa Mpango wa Mfumo wa Usafiri haukufanyika kwa ufanisi. Mamlaka 
ya Mipango haikufanya tathmini ya kina ya fedha kwa ajili ya 
utekelezaji bora wa Mpango wa Mfumo wa Usafiri. Pia, matakwa ya 
usanifu na viwango vya ujenzi wa miradi inayoendelea na 
iliyokamilika haikuzingatiwa. 
 
Kutolandana na kulingana kwa mipango ya watekelezaji kulitokana 
pia na uratibu hafifu wa utekelezaji wa Mpango wa Mfumo wa Usafiri 
na Mpango Mkuu wa 2019-2039. Kwa hiyo, barabara zilizojengwa 
hazikufikia kiwango cha ufanisi, upitikaji, na usalama kwa watumiaji 
wote wa barabara. Hii ni kutokana na kasoro kama vile: kupungua 
kwa upana wa njia za waenda kwa miguu, usanifu wa mwendokasi 
uliotumika kwa barabara hizi ni wa tofauti ya km 10-20 chini ya 
kiwango kinachohitajika, utengaji usiotosheleza wa maeneo ya vituo 
vya mabasi, pamoja na uwekaji vizuizi kwenye njia za watembea kwa 
miguu. 
 

7.4 Mapendekezo 
Matokeo ya ukaguzi na hitimisho yalionesha udhaifu wa upangaji, 
usanifu, na utekelezaji wa Mpango Kabambe wa Jiji la Dodoma. 
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Udhaifu huo ulikuwa kwenye upangaji, usanifu na utekelezaji wa 
Mpango Kabambe. 
 
Hivyo, sura hii inatoa mapendekezo ya ukaguzi kwa Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma ambaye ndiye mmiliki wa Mpango mama na kwa 
TARURA na TANROADS kama watekeleza miradi katika upangaji, 
usanifu na utekelezaji wa ujenzi wa barabara katika Mji Mkuu wa 
Dodoma. 

 
7.4.1 Mapendekezo Mahususi ya Ukaguzi kwa Halmashauri ya Jiji la 

Dodoma 
 

Halmashauri ya Jiji la Dodoma inashauriwa 
 

(a) Kuweka utaratibu utakaotumika kufuatilia watekelezaji wa 
Mpango mkuu wa Jiji la Dodoma ili kuhakikisha mipango yao 
inaendana na mipango wa utekelezaji katika kukidhi masuala ya 
kitaalamu na mipangilio; 

(b) Kuhakikisha korido zote zinazohitajika kwa ajili ya utekelezaji wa 
mpango wa usafiri zinapatikana na kuwekewa alama na mipaka 
na watekelezaji husika; 

(c) Kuweka utaratibu madhubuti wa kuratibu Watekelezaji na 
Watendaji wakuu wanaohusika na utekelezaji wa Mpango Mkuu 
wa Jiji la Dodoma. Hii inapaswa kuwezesha, kupeana na 
kushirikishana taarifa za mara kwa mara za mipango ya 
maendeleo ya utekelezaji ili kufikia malengo yaliyokusudiwa 
ndani ya muda uliopangwa; 

(d) Kuandaa utaratibu madhubuti utakaotumika kuhamisha nyumba 
580 zilizojengwa ndani ya korido za mabasi ili kuimarisha 
utekelezaji mzuri wa njia za mabasi. Hii itajumuisha pia 
maandalizi ya mipango ya makazi mapya; 

(e) Kuhakikisha maendeleo ya Jiji na mipango yote ya maendeleo 
inaendana na mpango mkuu wa Jiji la Dodoma; 

(f) Kuboresha mpangilio wa njia za mabasi katika baadhi ya maeneo 
ambapo inaonekana utekelezaji wake utakuwa mgumu. Maeneo 
hayo ikiwa ni pamoja na uwanja wa ndege ambapo njia ya basi 
inayopendekezwa inakatiza katika njia inayotumika kurushia 
ndege iliyopo uwanja wa ndege wa Dodoma. Vilevile, uboreshaji 
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wa njia za mabasi za waendesha baiskeli na watembea kwa miguu 
ili kuboresha mwingiliano wa barabara; 

(g) Kufanya mapitio ya mapendekezo ya mpangilio wa mfumo wa 
usafiri ili kuepusha changamoto zinazohusiana na miingiliano ya 
mifumo hiyo hasa kwenye maeneo ambayo reli ya mwendo kasi 
inapoingiliana na njia nyingine za usafiri; na 

(h) Kunzisha utaratibu wa udhibiti wa maendeleo ili kufikia viwango 
vya jiji linalopendekezwa badala ya kuhimiza maendeleo ya 
makazi holela. 

 
7.4.2 Mapendekezo kwa Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS) 

 
Wakala wa Barabara nchini Tanzania anashauriwa: 
(a) Kuhakikisha mipango mkakati yao inaendana na Mpango Mkuu 

katika Masuala ya kiufundi katika kutekeleza na kupangilia ili 
kurahisisha utekelezaji wa awamu nne zilizopangwa za Mpango 
Mama; 

(b) Kuhakikisha taarifa za msongamano iliyopatikana wakati wa 
upembuzi yakinifu zinatumika wakati wa usanifu na taarifa zile 
zile zilizotumika katika HDM-4 kwa usanifu sahihi wa kijiometri, 
usanifu wa lami na uchambuzi wa kiuchumi; 

(c) Kuhakikisha uzingatiaji wa watembea kwa miguu na waendesha 
baiskeli wakati wa usanifu wa barabara katika mji mkuu wa 
Dodoma kwa mujibu wa mpango mkuu; na 

(d) Kuandaa mpango unaofaa wa kuweka mipaka ya upana sahihi wa 
njia kwa barabara zote zinazopendekezwa katika Mpango Mkuu 
wa Jiji la Dodoma kama mbinu za kudhibiti uvamizi. 

 
7.4.3 Mapendekezo kwa Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini (TARURA) 

 
Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini (TARURA) anashauriwa: 

 
(a) Kuhakikisha mipango mkakati yao inaendana na Mpango mama 

katika Masuala ya kiufundi katika kutekeleza na kupangilia ili 
kurahisisha utekelezaji wa awamu nne zilizopangwa za Mpango 
Mama; 

(b) Kuhakikisha vyeti  vinatolewa naNEMC baada ya kutunza na 
kuandaa ripoti za Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii (ESIA) 
kabla ya kuanza ili kuidhinisha uhalali wake; 
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(c) Kuhakikisha kwamba taarifa za msongamano iliyopatikana wakati 
wa upembuzi yakinifu zinatumika wakati wa usanifu na taarifa 
zilezile zilizotumika katika HDM-4 kwa usanifu sahihi ya 
kijiometri, usanifu wa lami na uchambuzi wa kiuchumi; 

(d) Kuhakikisha uzingatiaji wa watembea kwa miguu na waendesha 
baiskeli wakati wa usanifu wa barabara katika mji mkuu wa 
Dodoma kwa mujibu wa mpango mkuu; 

(e) Kuandaa mpango unaofaa wa kuweka mipaka ya upana sahihi wa 
njia kwa barabara zote zinazopendekezwa katika Mpango Mkuu 
wa Jiji la Dodoma kama mbinu ya kudhibiti uvamizi; na 

(f) Kuimarisha utaratibu wa ufuatiliaji wakati wa utekelezaji wa 
miradi ya barabara ili kuhakikisha utekelezaji wake unazingatia 
mahitaji ya mpango mkuu, viwango vya usanifu na michoro ya 
usanifu. 
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SURA YA NANE 
 

UKAGUZI WA KIUFUNDI KUHUSU USANIFU NA USIMAMIZI WA 
MIRADI TEULE YA USAMBAZAJI WA MAJI 

 
8.0 Utangulizi  

Serikali ya Tanzania ilitenga kiasi kikubwa cha fedha kwa ajili ya 
ujenzi wa miradi ya maji ambayo ni miongoni mwa miradi ya 
kimkakati ya maendeleo nchini. Nilifanya ukaguzi huu ili kutathmini 
mipango, utekelezaji na namna miradi ya maji inavyosimamiwa. 
Ukaguzi huu wa kitaalamu ulifanyika katika kipindi cha miaka mitano 
ya fedha kuanzia mwaka 2016/17 hadi 2020/21 ili kujumuisha awamu 
zote za utekelezaji wa mradi. 

 
Ukaguzi wa shughuli za Wizara ya Maji ulifanyika kuanzia tathmini ya 
miradi, upangaji, usanifu na utekelezaji wa miradi ya usambazaji 
maji nchini katika maeneo yaliyotengwa: Mgango-Kiabakari-Butiama, 
upanuzi wa bomba la ziwa Vitoria hadi Tabora-Nzega-Igunga, Arusha 
mpya, Orkesumet, Sumbawanga na Chalinze (tazama Jedwali Na. 8-
1). Lengo la miradi hii ya maji ni kuwezesha upatikanaji wa maji safi 
na salama kwa wakazi wa maeneo yaliyochaguliwa. 

 
Jedwali Na. 8-1: Muhtasari Unaoonesha Kila Mradi Uliokaguliwa na 
Ufadhili Wake 

Na. Jina la Mradi 
wa 
Usambazaji 
wa maji  

Kiasi cha Ufadhili Bajeti/Mkataba 
Fedha za 

Kigeni (Dola za 
Marekani 

/Yuro/Riyali ya 
Saudia) 

Serikali (Dola 
za Marekani 

Milioni) 

Dola za 
Marekani 

Milioni/Yuro 

Sh. 

1 Mradi wa 
Kusambaza 
Maji Arusha 
Mpya  

Dola za 
Marekani 
Milioni 210.96  

Dola za 
Marekani 
Milioni 22.95  

Dola za 
Marekani 
Milioni 110.42  

 

2 Mradi wa 
Kusambaza 
Maji 
Orkesument  

Dola za 
Marekani 
Milioni 16  

Dola za 
Marekani 
Milioni 2.42  

 Sh. Bilioni 
38.02  
 

3 Mradi wa 
Kusambaza 
Maji Chalinze  

Dola za 
Marekani 
Milioni 14.55  

 
 

Dola za 
Marekani 
Milioni 20.69  

 

4 Mradi wa 
Kusambaza 

Yuro 17.52   Yuro 14.48 
milioni 
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Na. Jina la Mradi 
wa 
Usambazaji 
wa maji  

Kiasi cha Ufadhili Bajeti/Mkataba 
Fedha za 

Kigeni (Dola za 
Marekani 

/Yuro/Riyali ya 
Saudia) 

Serikali (Dola 
za Marekani 

Milioni) 

Dola za 
Marekani 

Milioni/Yuro 

Sh. 

Maji 
Sumbawanga  

5 Mradi wa 
upanuzi wa 
bomba la 
ziwa Vitoria 
hadi Tabora-
Nzega-Igunga  

Dola za 
Marekani 
Milioni 268.35  

 Dola za 
Marekani 
Milioni 237.23  

 

6 Mradi wa Maji 
wa Mgango –
Kiabakari -
Butiama 

Riyali ya Saudia 
milioni 56.2 na 
Dola za 
Marekani 
Milioni 15  

Dola za 
Marekani 
Milioni 5.69 

Dola za 
Marekani 
Milioni 24.44  

 

Chanzo: Makubaliano ya ufadhili wa mkopo na ruzuku 
 

8.1 Matokeo ya Ukaguzi 
 

8.1.1 Kutokuwapo kwa Mpango Mkuu wa Maji Ili Kuwezesha Utekelezaji 
wa Miradi ya Usambazaji Maji 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Wizara ya Maji haina Mipango ya Kitaifa 
ya kuwezesha utekelezaji wa miradi ya maji, ambayo inasababisha 
utekelezaji wa Miradi ya maji unafanywa kwa kuzingatia uamuzi wa 
mtu binafsi. Mpango Mkuu wa Maji ungefaa kuwapo ili utumiwe kama 
mwongozo. Aidha, utambuzi wa vyanzo vya maji utachaguliwa kwa 
kuzingatia Mpango Mkuu wa Maji wa Taifa, pamoja na vigezo 
vitakavyotumika kuweka kipaumbele katika ujenzi wa miradi ya maji. 
Mtazamo wa juu zaidi ungezingatiwa juu ya gharama ndogo za Mradi 
wa Maji kinyume na inavyofanyika sasa kama vile uchaguzi wa vyanzo 
vya maji ambao hauzingatii gharama ndogo za chanzo cha maji. 
 
Ni maoni yangu kuwa kutokuwapo kwa Mipango mama itaathiri uamuzi 
sahihi wa gharama kwa kila mradi, kuzingatia masuala ya mazingira, 
mtaji wa uwekezaji, uchambuzi wa uwezo wa kumudu gharama, 
ukadiriaji wa fedha, utambuzi wa vyanzo na ushiriki mpana wa wadau. 
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8.1.2 Ukadiriaji wa Mahitaji ya Maji Usiojitosheleza Wakati wa Kupanga 
Ili Kuepuka Makadirio Kuwa Ya Juu Au Chini 
Nilibaini kuwa ukadiriaji wa mahitaji ya maji haukujitosheleza. Kati ya 
miradi sita ya usambazaji maji, ni mradi mmoja tu (Mradi wa 
usambazaji wa Maji wa Mgango-Kiabakari-Butiama) ulikuwa na 
ukadiriaji wa mahitaji ya maji uliojitosheleza. Wakati miradi iliyobaki 
ya usambazaji maji ya Tabora-Nzega-Igunga Mjini, Orkesumet, 
Sumbawanga, Arusha Mpya na Chalinze ilisanifiwa kwa kutumia 
makadirio ya chini ya mahitaji yaliyotokana na uzembe au ukosefu wa 
umahiri katika kupanga. Wizara ya Maji na Wahandisi Washauri husika 
hawakuwa makini na hali halisi ya kiutendaji ya tarehe ambayo 
masharti yanaweza kufanyiwa tathmini “base-date” au mwaka ambao 
masharti yanaweza kufanyiwa tathmini “base-year” na athari zake 
katika ukadiriaji wa mahitaji ya maji. Wakati usanifu unapitiwa baada 
ya kupata ufadhili, watekeleza miradi hawakufanyia marekebisho 
mpango ikimaanisha kuwa miradi ilitekelezwa kwa muda mfupi. 

 
8.1.3 Uwepo wa Pampu Isiyotumika Kutokana na Uwezo Usiofa 

Nilibaini kuwa mifumo ya usafirishaji wa maji katika miradi yote sita ya 
usambazaji maji haikuwa sahihi, kinyume na matakwa ya usanifu ya 
Kanuni za 5(1) na 110(1) za Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
ambazo zinataka ufanisi na gharama nafuu katika matumizi ya fedha za 
Umma. Kwa mfano, katika upanuzi wa Bomba la Ziwa Victoria hadi 
Tabora-Nzega-Igunga Mjini, uwezo wa Pampu ulikuwa wa juu zaidi 
ikimaanisha kuwa kulikuwa na uwezo wa pampu ambao hautumiki 
(uwekezaji usio na tija). Pia, vichwa vya kusukuma maji vilibainika 
kuwa na usanifu wa juu katika miradi ya kusambaza maji ya Arusha 
Mpya, Mgango-Kiabakari-Butiama, Chalinze, Orkesumet na 
Sumbawanga. Hii inamaanisha kuwapo kwa gharama kubwa za 
uwekezaji zisizo za lazima pamoja na gharama kubwa za uendeshaji na 
matengenezo kutokana na ukubwa wa pampu zinazotumika. Hii ina 
maana kwamba hakutakuwa na haja ya matumizi ya juu ya nishati. Kwa 
upande mwingine, muda wa kusukuma maji uliorekodiwa kwa siku kwa 
miradi mitatu ya usambazaji maji Tabora-Nzega-Igunga, Mgango-
Kiabakari-Butiama na Orkesumet ulionesha kuwa chini ya masaa 24. Hii 
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itaongeza gharama kubwa ya matumizi ya umeme kwa Mwezi 
iliyotokana na idadi kubwa ya kuwasha na kuzima kwa Mwezi. 

 
8.1.4 Njia Kusafisha Maji Haikutatua Ipasavyo Tatizo la Ubora wa Maji 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa njia ya kutibu maji iliyojengwa kwa 
sampuli za miradi ya maji ilifanywa isivyofaa. Nilibaini kuwa, mradi 
wa usambazaji maji wa Sumbawanga ulionesha kuwa visima hivyo 
vilikuwa na kiwango kikubwa cha manganese ambacho kingeweza 
kupunguza ubora wa maji. Njia ya chini kabisa ya kusafisha maji 
inayopendekezwa kwa aina zote mbili za uchakataji maji ni 
upenyezaji wa maji ghafi kwa kuongeza hewa ya oksijeni ili 
kuyeyusha madini chuma na manganese. Mapitio ya Ripoti ya Usanifu 
wa mitambo ya kusafisha maji na ziara iliyofanyika katika mtambo 
kusafisha maji uliopo Majengo, ilibaini ukosefu wa sehemu ya uondaji 
wa manganese, kinyume na mapendekezo ya upembuzi yakinifu. 

 
Zaidi ya hayo, kutokana na uchambuzi uliofanyika, ilibainika kuwa 
mapendekezo ya vitengo vya usafishaji maji katika vitengo vya Miradi 
ya Majisafi ya Arusha, Orkesumet, Chalinze, Mgango-Kiabakari-
Butiama haukuwa wa kutosha. Usanifu katika Mradi Mpya wa Ugavi 
wa Maji wa Arusha uliacha mpango wa usafishaji wa madini ya 
“Fluoride” katika awamu ya kwanza ya mradi kwa kudhani kuwa 
kuchanganyika kwa maji kutatosha kutatua tatizo hilo. Hata hivyo, 
uamuzi ulionekana kuwa wa hatari kwa sababu uvunaji wa maji ya 
chini ya ardhi na ubora wake hauwezi kuhakikishiwa.  

 
8.1.5 Ukubwa Usiofaa wa Mabomba na Matangi Kulingana na Makadirio Wa 

Mahitaji ya Maji 
Nilibaini kuwa mabomba na matangi katika miradi yote sita ya 
kusambaza maji yalikuwa na ukubwa usiofaa kwa sababu aidha 
yalisanifiwa kimakosa (upanuzi wa bomba la Ziwa Victoria kuelekea 
Tabora-Nzega-Igunga Mjini, Orkesumet, Arusha, Sumbawanga na 
Chalinze) au ukokotoaji wa mgandamizo wa maji haukuwa sahihi 
ambayo imesababisha kuweka matangi eneo lisilofaa na uamuzi usiofaa 
wa kuanzisha matangi ya kuvunja mgandamizo kwenye bomba kuu za 
kusukuma maji (Arusha na Sumbawanga). Mradi wa usambazaji maji wa 
Mgango-Kiabakari-Butiama bado ulikuwa kwenye uthibitisho wa 
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usanifu. Kuna uwezekano kwamba mabomba yasingefaa kwa sababu 
pampu ziliundwa kufanya kazi kwa saa chache. 

 
Upanuzi wa bomba la Ziwa Victoria hadi Tabora-Nzega-Igunga mjini 
haukusanifiwa kwa usahihi kuhusiana na uwezo wa juu wa kuhifadhi 
maji, wakati Mwongozo wa Usanifu unapendekeza 37.5% kuwa kiwango 
cha juu kinachoruhusiwa kuhifadhi maji kwa siku, Kampuni ya WAPCOS 
ilitumia 50% ya mahitaji ya juu. Pia waliongeza 10% ya mahitaji ya juu 
ya kukabiliana na moto, kufanya uwezo wa kuhifadhi kuwa 60% ya 
mahitaji ya juu. Ni maoni kwamba nyongeza ya 10% kwa ajili ya 
kukabiliana na moto ilikuwa ukokotoaji unaojirudia. Hii ni kwa sababu 
hitaji la juu la eneo la mradi lililokokotolewa linajumuisha pia mahitaji 
ya kukabiliana na moto. Hivyo, uwezo wa uhifadhi wa 37.5% ya mahitaji 
ya juu ungejumuisha kipengele cha kukabiliana na moto. Upanuzi wa 
mtandao wa Bomba la Ziwa Victoria hadi Tabora-Nzega-Igunga mjini 
pia ulisanifiwa kupita kiasi na umekuwa ukisababisha uharibifu katika 
maunganisho ya maji kwa sababu ya mgandamizo mkubwa. 

 
8.1.6 Ukadiriaji wa Bajeti na Utoaji wa Fedha Usiojitosheleza Ili 

Kuwezesha Utekelezaji wa Miradi Ya Maji kwa Ufanisi  
Katika ukaguzi nilibaini kuwa ukadiriaji wa fedha haukutosha 
kuwezesha utekelezaji wa miradi ya maji kwa wakati, kwa sababu 
fedha hazikupatikana kwa wakati kama ilivyopangwa. Katika miradi 
mingine ya usambazaji maji kama vile Orkesumet na Mgango-Kiabakari-
Butiama kulikuwa na ucheleweshaji wa ununuzi wa Wakandarasi kwa 
sababu ya kuchelewa kupata idhini ya kutumia fedha kutoka kwa 
mfadhili. Wakati mara nyingi miradi ilipata fedha kulingana na 
makadirio ya gharama kama ilivyosanifiwa, Mradi wa Usambazaji Maji 
wa Mgango-Kiabakari-Butiama haukupata fedha za kugharamia mradi 
wote kama ulivyopangwa. 

 
Kama ilivyobainishwa hapo juu, kucheleweshwa kwa ufadhili wa 
shughuli za mradi kwa kiasi kikubwa umeathiri miradi kwa sababu 
watekelezaji walilazimika kusanifu upya au kuweka mawanda mapya 
ya mradi. Kwa bahati mbaya, wakati wa mchakato huu wasanifu 
hawakuwa makini kiasi cha kutosha kubadilisha tarehe za msingi za 
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mradi na kubadilisha mahitaji ili kuakisi tarehe za kukamilika 
zilizorekebishwa. 
 

8.1.7 Kushindwa Kuzingatia Usanifu wa Miradi ya Maji kwa Ajili ya Utendaji 
Endelevu wa Mradi wa Maji 
Nilibainisha kuwa, hakuna mradi wowote kati ya miradi sita ya 
usambazaji maji uliokidhi kikamilifu mahitaji ya usanifu kwa mujibu wa 
Mwongozo wa Usanifu wa Wizara ya Maji ambao ungewezesha kuwa na 
takwimu za kutosha kwa ajili ya utayarishaji wa taarifa nzuri ya 
usanifu. 
 
Aidha, ilibainika kuwa usanifu ulitengenezwa kwa makadirio ya 
mahitaji yasiyo sahihi. Kati ya miradi sita ya usambazaji maji, mitano 
ilisanifiwa kwa kutumia makadirio ya mahitaji ambayo si sahihi. Miradi 
hii ilikuwa Arusha Mpya, Sumbawanga, Upanuzi wa Bomba la Ziwa 
Victoria hadi Tabora-Nzega-Igunga Mjini, Chalinze na Orkesumet. Kwa 
kuongezea, kufinywa kwa mahitaji katika miradi mitano, 
kumesababisha matumizi ya mahitaji yasiyo sahihi kwa Vijiji katika 
Upanuzi wa mradi wa usambazaji wa maji wa Bomba la Ziwa Victoria 
hadi Mji wa Tabora-Nzega-Igunga Mjini na kupunguza kasi ya ukuaji 
katika miradi ya usambazaji wa maji ya Arusha Mpya na Sumbawanga. 
 
Vilevile, ilibainika kuwa Pampu zilizosimikwa zilikuwa tofauti na 
usanifu; na hazikuwa na ukubwa unaostahili katika Upanuzi wa Bomba 
la Ziwa Victoria hadi Tabora-Nzega-Igunga Mjini, Mgango-Kiabakari-
Butiama na miradi mipya ya usambazaji maji ya Arusha. Ilibainika kuwa 
pampu zilizosimikwa zimekuwa tofauti ikimaanisha kuwa kulikuwa na 
uwezo wa pampu usiotumika (uwekezaji usio na tija) na gharama kubwa 
ya uendeshaji na utunzaji kutokana na saizi ya pampu, na matumizi 
makubwa ya nishati yanayotokana na saizi na mfumo wa Uendeshaji 
(kiwango cha juu cha nishati iliyotokana na idadi kubwa ya kuwasha na 
kuzima kwa siku). Miradi ya usambazaji wa maji ya Upanuzi wa Bomba 
la Ziwa Victoria hadi Tabora-Nzega-Igunga Mjini, Orkesumet, Arusha 
Mpya, Sumbawanga na Chalinze mitambo yake ya kusukuma maji 
ilikuwa na muda mfupi kwa sababu ya usanifu usio sahihi. 

 
Aidha, ilibainika kuwa kulikuwa na usanifu usio sahihi wa uwezo wa juu 
zaidi wa kuhifadhi maji. Kwa mfano, usanifu wa Upanuzi wa Bomba la 
Ziwa Victoria hadi Tabora-Nzega-Igunga Mjini ulifanya mabunio yasiyo 
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sahihi juu ya kiwango cha juu cha uwezo wa kuhifadhi. Wakati 
Mwongozo wa usanifu unapendekeza 37% ya kiwango cha juu cha 
mahitaji ya siku, Kampuni ya WAPCOS ilitumia 60% ya kiwango cha juu 
cha mahitaji ya siku na kuongeza asilimia 10% ilhali hii ilikuwa tayari 
imejumuishwa katika mahesabu ya juu ya mahitaji yaliyotumika 
kukokotoa uwezo wa kuhifadhi. Upanuzi wa bomba la Ziwa Victoria hadi 
Tabora-Nzega-Igunga mjini kwa ajili ya mtandao wa usambazaji wa 
maji pia ulikuwa na usanifu wa kupita kiasi na umekuwa ukisababisha 
uharibifu wa nyumba za kuunganisha kwa sababu ya mgandamizo 
mkubwa. 

 
Vilevile, usanifu wa mradi wa usambazaji maji wa Arusha Mpya uliruka 
mtambo wa kusafisha “fluoride” katika awamu ya kwanza kwa kudhani 
kuwa kuchanganya kungetosha, huu ulikuwa uamuzi wa hatari kwa 
sababu haukuweza kuthibitisha mavuno na ubora wa maji ya ardhini. 
Pia, mchakato wa kusafisha maji ya mradi wa usambazaji maji wa 
Chalinze unaweza usiwe na ubora unaotarajiwa kwa sababu ya ukubwa 
usio sahihi uliopitishwa katika usanifu. 

 
8.1.8 Uzingatiaji Duni wa Mahitaji ya Upembuzi Yakinifu (Uwezo wa 

Pampu, Ukubwa wa Tangi, Mtambo wa Kusafisha Maji na Ukubwa wa 
Bomba) 
Nilibaini kuwa miradi ya usambazaji maji ilijengwa bila ya kuzingatia 
upembuzi yakinifu ambao ulikuwa na mchango muhimu katika kuandaa 
taarifa ya usanifu ya mradi wa maji inayojitosheleza. Ukaguzi ulibaini 
kuwa kati ya sampuli sita za miradi iliyofanyiwa ukaguzi, ni mmoja tu 
(wa Orkesumet), ulikuwa na upembuzi yakinifu uliohuishwa. Miradi 
mingine mitano iliyotekelezwa na Wizara ya Maji haikuzingatia 
upembuzi yakinifu. 
 
Nilibaini zaidi kuwa, hata upembuzi yakinifu wa mradi wa usambazaji 
maji wa Orkesumet ambao ulifanyika mwaka 2004 haukuhuishwa 
wakati mradi ulipokaribia kuanza. Mbali na hilo, usanifu wa mradi huu 
haukuzingatia matakwa ya upembuzi yakinifu, ambapo Wizara 
haikufanya uchunguzi kamili wa udongo kwenye njia zote za bomba na 
eneo la miundo mbinu mingine ya ujenzi ili kupata taarifa halisi kuhusu 
hali ya udongo kwa ajili ya kukadiria gharama na kupanga vizuri kazi. 
Aidha, Wizara ya Maji ilishindwa kufanya utafiti wa haidrolojia ambao 
ulisababisha mabadiliko kutokana na uchimbaji wa ziada wa miamba. 
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Haya yangeweza kuepukika iwapo Wizara ingefuata matakwa ya 
upembuzi yakinifu ulioandaliwa mwaka 2004. 

 
Ukaguzi pia ulibainisha kuwa uchunguzi na usanifu wa kina 
haukufanyika kabla ya kuandaa michoro ya miradi sita ya maji 
iliyopitiwa. Hii ilisababisha kushindwa kufanya upembuzi yakinifu 
pamoja na kuweka viwango na miundo ya usanifu. Vilevile, kutokana 
na ziara iliyofanyika ilionekana kuwa kila mradi wa usambazaji maji 
ulikumbwa na ucheleweshaji au gharama ya ziada, au vyote viwili 
kutokana na mabadilliko yanayohusiana na kutolingana kati ya nyaraka 
na kiasi kilichozidi. Ubora wa baadhi ya vifaa vilivyojengwa katika 
miradi ya usambazaji maji ya Orkesumet, Chalinze, Tabora–Nzega-
Igunga na Sumbawanga ulikuwa chini ya viwango vinavyohitajika kama 
ilivyofafanuliwa katika nyaraka za mkataba. 
 
Kwa ujumla, kushindwa mapema kama ilivyoelezewa hapo juu, ukosefu 
wa takwimu na miundo ya usanifu isiyofaa, pamoja na kutozingatia 
vigezo vya kawaida kumesababisha usanifu wa kupita kiasi wa pampu, 
mabomba na matangi na usimikaji usio sahihi wa Matangi. Hii itaongeza 
gharama za uendeshaji na matengenezo ya miradi ya maji, au nyongeza 
ya muda, hivyo malengo yaliyokusudiwa hayatafikiwa. 

 
8.1.9 Kutozingatiwa kwa Athari Zinazohusiana na Mazingira, Usalama na 

Athari za Kijamii Kulingana na Matakwa ya Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira ya Mwaka 2004 
Mapitio ya andiko la mradi yalibainisha kuwa kulikuwa na sehemu za 
Usalama wa Afya na Mazingira (HSE) ambazo ziliorodhesha hatari 
zinazoweza kuhusishwa na mazingira, usalama na athari za kijamii. 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa hatua za kukabiliana nazo 
hazikutekelezwa kikamilifu.  
 
Vilevile, ilibainika kuwa takwimu za haidrolojia zilizotumika katika 
usanifu wa mradi wa usambazaji maji wa Orkesumet hazikujitosheleza 
katika kushughulikia suala la mabadiliko ya hali ya hewa. Wakati mbinu 
bora ilikuwa kutumia miaka 30, usanifu ulitumia takwimu za miaka 20 
ambayo iliishia na upungufu katika ukadiriaji. Upungufu huu 
ulisababisha ucheleweshaji usio wa lazima wa mradi na gharama ya 
ziada iliyotokana na ongezeko la muda. Zaidi, chanzo cha maji 
hakikulindwa vya kutosha dhidi ya mmomonyoko wa udongo. Ingawa 
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Mrad Arusha, ingawa iliripotiwa na kuthibitishwa kuwa kuna uwepo wa 
“Fluoride” katika baadhi ya visima virefu yalikuwa ya kiwango cha juu, 
usanifu haukuzingatia vya kutosha hatua sahihi za kupunguza athari. 

Ingawa Mradi mpya wa usambazaji maji wa Arusha Mpya 
ulithibitishwa kuwa kiwango cha “Fluoride” kilikuwa kikubwa katika 
baadhi ya visima, usanifu huo haukuzingatia vya kutosha hatua za 
kweli za kupunguza hatari hiyo. 

 
8.1.10 Usimamizi Usiojitosheleza wa Miradi ya Maji 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa kulikuwa na mbinu dhaifu za kusimamia 
mifumo ya udhibiti wa ubora wakati wa utekelezaji wa miradi ya 
usambazaji maji. Miongoni mwa mahitaji makubwa ya usimamizi mzuri 
wa miradi ya maji ni kuandaa Mipango ya udhibiti wa ubora na Mipango 
ya uhakiki wa ubora kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji kwa 
ubora uliokubalika. Kati ya miradi iliyotembelewa ya usambazaji maji 
hakuna hata mmoja uliokuwa na mpango kazi wa kuhakikisha ubora. Hii 
ina maana kwamba Wizara ya Maji haina uhakika wa ubora wa miradi 
ya usambazaji maji inayotekelezwa. 
 
Aidha, Ukaguzi ulibaini kuwa miradi ya usambazaji maji ilikuwa 
ikitekelezwa huku kukiwa na usimamizi mdogo sana wa Wizara ya Maji 
hasusan wakati wa utekelezaji. Vilevile, ilibainika kuwa usimamizi wa 
Miradi ya Usambazaji wa Maji iliyotembelewa ulifanywa kwa njia ya 
kufanya ziara, mikutano ya maendeleo ya mradi, kupitia taarifa za 
maendeleo na nyaraka zingine za mradi. Wasimamizi wa mradi 
walikuwa wakimuwakilisha mteja wakati wa shughuli za kila siku kwa 
ajili ya shabaha mbili: kuunganisha na mawakala wengine pamoja na 
kufuatilia ubora na maendeleo ya kazi. Hata hivyo, uteuzi wa 
wasimamizi wa mradi haukuzingatia mpango wa udhibiti wa ubora ili 
kuhakikisha kuwa miradi inatekelezwa kwa ubora na hatua 
zilizokubalika. 

 
Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa wasimamizi wa mradi walioteuliwa 
hawakuwepo katika eneo la utekelezaji wa miradi kwa muda wote ili 
kusimamia shughuli za kila siku. Hii ilibainika katika Miradi ya Mgango-
Kiabakari-Butiama, Chalinze na Orkesumet ambapo wasimamizi 
hawakuwepo katika eneo la mradi. Pia, wakati wa mahojiano na ziara 
zilizofanyika katika maeneo ya miradi ya usambazaji maji, ilibainika 
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kuwa wasimamizi wa mradi na watumishi wengine katika miradi yote 
sita iliyotembelewa hawakuwa na uzoefu wa kufanya kazi inayohitajika 
katika miradi inayofanana na hii. Pia, hawakuwa na umahiri wa kiufundi 
katika usanifu wala usimamizi wa mikataba, ikiwamo tafsiri ya vigezo 
vya kiufundi vinavyotumika katika mikataba. 

 
Katika miradi ya Tabora-Nzega-Igunga, Chalinze na Sumbawanga, 
Wizara ilitoa vyeti vya kukubalika na kuwaachia Wakandarasi bila 
kurekebisha kasoro zilizotokana na kutumia viwango visivyo sahihi, 
kulegezwa kwa viwango, au kutumia watumishi wasio na sifa stahiki, 
kinyume na Kanuni ya 64(1) ya Kanuni za Usajili wa Wahandisi ya mwaka 
2010. 

Kwa ujumla, ubora wa kazi haukuwa wa kuridhisha kutokana na 
kutokidhi mahitaji ya mkataba. 
 
Ukaguzi pia ulibainisha kuwa kazi za miradi zilizokamilika hazikufungwa 
ipasavyo. Ukaguzi ulibaini miradi iliyofungwa kama ilivyopasa na iliingia 
katika kipindi cha matazamio ilhali kuna kazi ambazo hazijakamilika 
kama vile mfumo wa upuliziaji, maabara, usafishaji wa maji taka, na 
barabara za kuelekea kwenye mradi na nyumba za watumishi katika 
mtambo wa kusafisha maji kwa mradi wa usambazaji maji wa 
Orkesumet. Vilevile, ukaguzi wa mwisho haukufanyika vya kutosha 
kwani haukugundua kasoro zilizojitokeza katika mradi na masuala 
mengine ya mradi ambayo hayajakamilika. 

 
(i) Ufuatiliaji na Tathmini Isiyojitosheleza Katika Utekelezaji wa 

Miradi ya Usambazaji Maji 
Ukaguzi ulibaini kuwa mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini katika Wizara 
ya Maji ulikuwa na udhaifu uliosababisha kutotekeleza majukumu yake 
ipasavyo katika ufuatiliaji wa ubora wa mradi wa maji unaojengwa. 
Ukaguzi pia ulibainisha kuwa ufuatiliaji na tathmini ya shughuli za 
udhibiti wa ubora wakati wa ujenzi wa mradi wa maji haukuwekwa 
bayana katika miongozo na nyaraka nyinginezo.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa katika kipindi cha robo mwaka Wizara ya Maji 
hufanya ziara za ufuatiliaji katika maeneo ya mradi bila kuwa na 
viashiria vya utendaji na utaratibu wa kutoa taarifa ambao unaweza 
kushughulikia masuala yanayohusu ubora wa miradi ya maji 
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iliyojengwa. Matokeo yake, miradi yote wa usambazaji maji 
iliyotembelewa ilibainika kuwa na utaratibu wa kutathmini ubora 
katika nyanja mbalimbali. 
 
Katika mahojiano na maafisa wa Wizara ya Maji, ilielezwa kuwa Wizara 
ya Maji ilifanikiwa kutengeneza Mfumo Jumuishi wa Ufuatiliaji na 
Tathmini ya Sekta ya Maji mwezi Julai 2021 lakini ilikuwa haijaanza 
kuutumia. Mahojiano hayo yalibainisha zaidi kuwa Mfumo wa Ufuatiliaji 
na Tathmini wa Sekta ya Maji utakuwa unafuatilia utendaji wa sekta ya 
maji na kusaidia wadau wote muhimu katika kuboresha utendaji kazi ili 
kufikia matokeo yanayotarajiwa ya sekta na kuthibitisha thamani ya 
fedha ambayo haikupatikana hapo awali. 

Ufuatiliaji na ufanyaji tathmini usiojitosheleza katika Miradi ya 
Usambazaji wa Maji ulisababisha; 

 
(a) Kukosekana kwa mrejesho wa mara kwa mara kuhusu utekelezaji 

wa programu na miradi ya sekta ya maji;  
(b) Pia, ulisababisha kukosekana kwa vigezo vya kufanya maamuzi 

sahihi juu ya sekta; na 
(c) Pamoja na ufuatiliaji usijitosheleza wa maendeleo na kuonesha 

athari za miradi. 

 
(ii) Ufuatiliaji Usiojitosheleza wa Utendaji wa Fedha wa Miradi ya 

Usambazaji Maji 
Mapitio ya Taarifa na takwimu zilizokusanywa kutoka Wizara ya Maji 
yamebainisha kuwa ufuatiliaji wa utendaji wa fedha wa Mradi wa 
Usambazaji Maji haukuwa wa kutosha. Hili lilionekana kutokana na 
ucheleweshaji wa malipo na gharama za ziada za riba zilizotokana na 
kuchelewesha malipo kama ilivyoripotiwa katika Ripoti za kila mwezi 
za Maendeleo ya miradi yote. Pia ilibainika kuwa kumekuwa na 
ucheleweshaji wa malipo kwa wazabuni katika miradi yote sita ya maji 
iliyotembelewa. Zaidi, nilibaini ucheleweshwaji wa uidhinishaji wa 
fedha kutoka kwa Wafadhili kwa sababu Wizara ya Maji haina udhibiti 
wa mikataba ya fedha ambayo mara nyingi ilikuwa inakuja na masharti 
yasiyo na manufaa kwa watekelezamiradi. Pia nilibaini kuwa katika 
Mradi wa Usambazaji Maji wa Chalinze, Mwajiri alimpa kazi Mkandarasi 
bila ya kupata uthibitisho kutoka kwa mfadhili aliyetoa fedha za mradi, 
kinyume na Kifungu cha 75(1) cha Kanuni za Ununuzi wa Umma ya 
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mwaka 2013 kinachozitaka taasisi nunuzi kuanzisha mchakato wa 
ununuzi endapo tu kuna fedha iliyotengwa. 

 
(iii) Usimamizi wa Mkataba Usiojitosheleza 
Kanunu ya 59(1) ya Kanuni za Usajili wa Wahandisi ya mwaka 2010 
kinahitaji maelekezo yanayotakiwa kutolewa kwenye kitabu cha 
maelekezo kilichotolewa na Bodi ya Usajili ya Wahandisi (ERB). Hata 
hivyo, nilibaini kuwa maelekezo yalitolewa kwa wakati lakini baadhi ya 
maelekezo yalitolewa kimakosa. Pia, nilibaini kuwa miradi mitano ya 
maji haikuzingatia matakwa ya kanuni iliyotajwa hapo juu, isipokuwa 
mradi wa usambazaji maji wa Sumbawanga. 
 
Pia, nilibaini kuwa watekeleza mradi wa usambazaji maji wa 
Orkesumet hawakutayarisha taarifa ya mikutano ya maendeleo 
kulingana na Hadidu za Rejea. Pia, nilibaini kuwa taarifa za miradi ya 
maji Chalinze, Tabora-Nzega-Igunga na Orkesumet hazikuandaliwa 
vizuri kwa vile hazikuwa na mambo yafuatayo: Maelezo ya kina kama 
inavyotakiwa katika Hadidu za Rejea (kwa kuwa zilikosa taarifa ya 
orodha ya kaguzi, majaribio na mikutano iliyofanyika katika eneo la 
mradi wakati huo), orodha ya madai yaliyowasilishwa kwa ajili ya 
malipo, ucheleweshaji, nyongeza za kazi na mabadiliko. 
 
Orodha ya maelekezo yaliyotolewa katika eneo la mradi. Mambo 
mengine ni: matatizo yaliyojitokeza na hatua zilizochukuliwa, 
ukiukwaji wa matakwa ya ulinzi wa mazingira, ukiukwaji wa afya na 
usalama, mpango wa kazi na makadirio ya upatikanaji wa fedha, 
majaribio na kaguzi zitakazofanywa, pamoja na picha za matukio 
muhimu katika mwezi. 
 
Vilevile, nilibaini kuwa usanifu wa miradi yote sita ya usambazaji maji 
haukidhi matakwa yaliyoainishwa katika Kifungu cha 63(1) cha Kanuni 
za Usajili wa Wahandisi za mwaka 2010, na matakwa ya mwongozo wa 
Usanifu wa Wizara ya Maji na viwango vinavyotumika. Pia nilibaini 
kutofuata vipimo, michoro, Makadirio ya Gharama za Ujenzi (BoQs) na 
masharti mengine katika yaraka za mkataba na Uhakiki wa Malipo 
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haukuwa unajitosheleza kwa sababu malipo yalijumuisha kazi zisizo na 
ubora. 

 
(iv) Udhibiti usiojitosheleza wa Ubora wa Miradi ya Maji Iliyojengwa 
Nimebaini kuwa usanifu wa miradi yote sita ya usambazaji maji 
haukuzingatia matakwa yaliyoainishwa na yaliyokubaliwa katika 
mikataba. Katika miradi sita ya usambazaji maji iliyotembelewa 
ilibainika kuwa hesabu za usanifu wa Mhandisi hazikutayarishwa, 
kuangaliwa, kuanzishwa na kugongwa muhuri na mtaalamu au mhandisi 
mshauri. Pia, hakukuwa na ushahidi wa kuthibitisha kuwa michoro ya 
miradi ujenzi wa usambazaji maji iliyokamilika na inayoendekea 
imeidhinishwa na Wizara ya Maji. 
 
Aidha, Ukaguzi ulibaini utendakazi mbovu wa kazi za zege katika miradi 
ya usambazaji maji ya Tabora-Nzega-Igunga, Sumbawanga na Chalinze. 
Pia, nilibaini usimikaji mbovu wa bomba katika miradi ya usambazaji 
wa Maji ya Arusha Mpya, Mgango-Kiabakari-Butiama, Orkesumet, 
Chalinze na Tabora-Nzega-Igunga na kutokidhi uhakiki wa ubora wa 
michoro na usanifu Arusha, Chalinze, Orkesumet, Chalinze na Tabora- 
Nzega-Igunga mtawalia. 

Vilevile, nilibaini kuwa usanifu ulitayarishwa bila kufuata matakwa 
yaliyoainishwa katika Mwongozo wa Usanifu wa Wizara ya Maji 
unaotumia viwango, hususani katika Msingi wa tarehe (msingi wa 
mwaka) na upeo wa usanifu. Kwa hivyo, ilibainika kuwa makadirio ya 
mahitaji ya maji yalifanyika kimakosa. Pia, ukubwa wa pampu, 
mabomba ya kupitisha maji na matangi haukuwa sahihi. Usanifu 
haukuzingatia ufanisi na uchumi, kinyume na matakwa ya Kanuni ya 
5(1) &110(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013. 
 
Pia nilibaini kutozingatiwa kwa vigezo, michoro, Makadirio ya 
Gharama za Ujenzi (BOQ) na matakwa mengine kwenye Nyaraka za 
Mkataba. Zaidi, uzingatiaji wa ubora katika miradi yote sita ya 
usambazaji maji haukuwa wa kutosha. Vilevile, kulikuwa na 
uzingatiaji mdogo wa vigezo, hususani katika ufungaji wa mabomba 
na kazi za zege, miradi yote sita ya usambazaji maji iliyotembelewa 
ilitumia kiwango kidogo cha zege katika matangi ya kuhifadhia na 
kufukia na udongo. Mengine niliyoyabaini ni kutumika kwa mabomba 
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yasiyo na ubora, wafanyakazi hawakutumia vifaa vya kijikinga, 
pamoja na mitaro iliyoachwa wazi bila ya alama za usalama. 
 
Ukaguzi ulithibitisha kuwapo kwa tatizo la zege kutokidhi vigezo vya 
uimara. Pia, wakandarasi wote hawakuzingatia vigezo vya ufungaji 
wa bomba (kushindilia na kufukia udongo). Hii inamaanisha kuwa 
mabomba yangefeli mapema na kutofikia umri uliokusudiwa wa miaka 
40. 
 
(v) Usimamizi wa Muda Usiojitosheleza katika Miradi ya Usambazaji 

Maji 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Maji haina mfumo mzuri wa usimamizi 
wakati wa utekelezaji wa miradi ya usambazaji wa maji. Pia, Ukaguzi 
ulibaini kuwa miradi 4 kati ya 6 iliyopitiwa ilikuwa nje ya muda wake 
wa awali uliopangwa. Ucheleweshaji ulibainika kuwa kati ya Miezi 5 
hadi 32. Uchambuzi wa sababu za kutokuwapo kwa usimamizi wa muda 
wa kutosha ni kukosekana kwa mikakati na mipango, ucheleweshaji wa 
uidhinishaji katika ngazi mbalimbali ambapo ulielekezwa Wizara ya 
Maji iliyopo Dodoma kwa ajili ya uidhinishaji, na walikuwa wakichukua 
muda zaidi ya muda unaotakiwa kutolewa. Kutokana na usimamizi 
mbovu, gharama za miradi ya usambazaji maji zilipanda kutoka 
gharama yake ya awali. 

 
8.2 Hitimisho la Jumla 

Hitimisho la jumla la ukaguzi huu ni kwamba uratibu wa jumla katika 
upangaji, usanifu, na utekelezaji wa miradi ya usambazaji maji 
inayotekelezwa na Wizara ya Maji haukutosha kuhakikisha upatikanaji 
endelevu wa maji nchini. 
 
Kwa ujumla, katika miradi 5 kati ya 6 miradi ya usambazaji maji 
iliyotembelewa kipengele cha upangaji hakikujitosheleza kwa maana 
kwamba makadirio ya mahitaji ya maji hayakutosha kutokana na 
mpango mbaya katika usanifu. Hali kadhalika, ilibainika kuwa mfumo 
wa usafirishaji wa maji kwa miradi yote sita ya usambazaji maji 
haukufaa kutokana na mahitaji yasiyo sahihi kama ilivyopendekezwa 
kwenye usanifu. Vilevile, katika miradi yote sita ya usambazaji maji, 
mipango isiyojitosheleza ilichangiwa na kutozingatiwa kwa 
muingiliano wakati wa usanifu wa miradi. 
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Aidha, usanifu wa miradi ya maji haukuwa wa kutosha kwa sababu 
hakuna upembuzi yakinifu wa kina uliofanywa kabla ya usanifu halisi 
wa miradi husika kulingana na matakwa ya Mwongozo wa Usanifu. 
Licha ya ukweli kwamba miradi ya usambazaji maji inachukuliwa 
kuwa miradi ya Aina 'A' inayohitaji kufanyika kwa tahmini ya athari za 
mazingira (EIA), kwa baadhi ya miradi hatari zinazohusiana na 
mazingira hazikupewa kipaumbele. Kwa mfano, Mradi Mpya wa 
Arusha wa Usambazaji wa Maji uliendesha tathmini ya athari za 
mazingira (EIA) bila kuzingatia kikamilifu hatari za kuwapo kwa 
madini ya “fluoride” katika chanzo cha maji. Pia, mradi wa maji wa 
Orkesumet ulitekelezwa bila kuzingatia hatua za kukabiliana na 
mmomonyoko wa udongo kwenye chanzo cha maji, wala hatua za 
kupunguza dhidi ya madini ya risasi katika maji ghafi. Vilevile, mradi 
wa maji wa Sumbawanga haukutilia mkazo uwezekano wa kupunguza 
athari za Manganese na Chuma. 
 
Kwa upande mwingine, usimamizi wa miradi ya maji haukuwa wa 
kutosha kama inavyoonekana katika ubora wa kazi usioridhisha na 
kutokidhi matakwa ya mikataba ambayo ilitokana na usimamizi wa 
mikataba usiojitosheleza inayotekelezwa na Wizara ya Maji. 
 
Hitimisho Maalum la Ukaguzi 
Mipango Isiyojitosheleza ya Miradi ya Maji katika Wizara ya Maji 
Kulikuwa na makadirio ya chini ya mahitaji ya maji katika miradi tano 
kati ya sita ya usambazaji maji kwa sababu wapangaji walitumia upeo 
wa upangaji usio sahihi.  

 
Pia, mfumo wa usafirishaji wa maji (uwezo wa pampu) katika miradi 
yote sita ya usambazaji wa maji haikuwa sahihi kutokana na 
upangwaji wa mahitaji yasiyo sahihi katika usanifu, uchaguzi usio 
sahihi wa pampu, na njia isiyofaa ya uendeshaji. Imeonekana kuwa 
vituo vingi vya kusukumia maji vimeundwa kufanya kazi kwa saa 
chache kwa siku na hivyo vilikuwa havitumiki ipasavyo.  

 
Uchaguzi wa njia ya kusafisha maji haukuwa sahihi. Kwa mfano, 
katika Mradi Mpya wa usambazaji wa Maji Arusha, mhandisi mshauri 
aliahirisha upangaji wa mtambo wa kuondoa “Fluoride” kwa kudhani 
kuwa kuchanganya na maji kutoka kwenye visima vingine kungetosha. 
Huu unachukuliwa kuwa uamuzi usiofaa kwa sababu haukuambatana 
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na uchanganuzi wa kutosha ili kuthibitisha upatikanaji endelevu na 
ubora wa maji kutoka katika visima vingine. Kwa kuwa hakuna mtu 
anayeweza kuhakikisha kisayansi kuhusu upatikanaji wa maji au 
ubora kutoka kwa vyanzo vya maji ya ardhini, ni hatari kwa afya 
kuahirisha ujenzi wa mtambo wa kuondoa “Fluoride”. Katika mradi 
wa maji wa Sumbawanga, chanzo cha maji kilichochaguliwa kina 
kiwango cha juu cha chuma na manganese.  
 
Hata hivyo, mbunifu wa mradi hakupendekeza utaratibu wa kuchuja 
chuma na manganese. Kwa hivyo, mmea hauwezi kuchuja-nje chuma 
na manganese kutoka kwa maji yanayotolewa. Ukubwa wa mabomba 
na ukubwa wa tanki umeundwa kupita kiasi au ziko katika maeneo 
yasiyo sahihi. Hii imeongeza gharama za uwekezaji na gharama ya 
uendeshaji kupeleka maji kwa wateja. 
 
Katika miradi yote sita ya usambazaji maji, mifumo ya barabara 
zinazovuka, mito, makorongo na mabwawa haitoshi. Wizara ya Maji 
haikuchora Mipango Kabambe ya miradi ya maji. Mpango mkuu pekee, 
ulioonekana wakati wa ukaguzi, ni ule wa Mradi wa Ugavi wa Maji wa 
Orkesmut ulioandaliwa mwaka 2004. Hata hivyo, mpango huo 
haukukamilika na haukukamilika kwani baadhi ya ukusanyaji na 
uchunguzi wa takwimu ulibakia ukisubiriwa. 

 
Usanifu Usiojitosheleza wa Miradi ya Maji 

Hakukuwa na uzingatiaji wa usanifu wa vipimo na mpangilio wa vifaa 
vya maji kulingana na viwango vinavyokubalika. Usanifu wa miradi ya 
maji haukufanyika ipasavyo kuwezesha utendakazi endelevu wa 
mradi wa maji. 
 
Kwa kuwa hakuna upembuzi yakinifu wa kina uliofanywa kabla ya 
usanifu, hakuna mradi hata mmoja uliozingatia ipasavyo mahitaji 
yaliyoelezwa katika upembuzi yakinifu wa kina. Haya ni matakwa 
kama vile uwezo wa pampu, ukubwa wa tangi, mtambo wa kusafisha 
maji, ukubwa wa bomba, na miundo inayohusiana kwa ajili ya 
usimamizi wa miradi kama vile kujenga kwenye mitambo ya kusafisha 
maji. 
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8.3 Mapendekezo  
 

Wizara ya Maji inapaswa:  
 
(a) Kuchukua hatua ya kuwajengea uwezo wafanyakazi wake katika 

maandalizi ya kina ya Hadidu za Rejea, nyaraka za zabuni, zana za 
usimamizi wa maeneo husika ya miradi, ripoti ya upembuzi 
yakinifu, usanifu, mapitio ya usanifu, pamoja na utaratibu wa 
kuidhinisha usanifu, udhibiti wa ndani na usimamizi wa mikataba; 

(b) Kutengeneza mfano wa muonekano mzuri wa Hadidu za Rejea 
ambazo zitatumika katika miradi yote inayotekelezwa katika sekta 
ya maji;  

(c) Kuzingatia kuweka vigezo vya jumla vya miradi ya usambazaji wa 
maji vitakavyotumiwa na watekeleza miradi ya maji nchini 
Tanzania na kuvifanya kuwa vya lazima; 

(d) Kuweka utaratibu utakaoboresha mapitio ya ripoti za maendeleo 
ya mradi na maombi ya malipo kutoka kwa wahandisi washauri na 
wakandarasi, na kufanya uhakiki wa kina wa maombi ya malipo ili 
kuepuka malipo ya ziada na malipo ya kazi zisizoridhisha; 

(e) Kuchukua hatua za kimkataba dhidi ya wahandisi washauri ambao 
hawakumshauri ipasavyo Mwajiri katika vipengele kama vile 
usanifu mbovu, malipo ya kazi na kushindwa kufuata vigezo; 

(f) Kufanya tathmini ya haraka ili kubaini ufanisi wa mitambo 
inayopendekezwa ya kusafisha maji katika mikoa ya Arusha, 
Chalinze, Sumbawanga, Mgango-Kiabakari-Butiama na Orkesumet, 
kwa lengo la kupunguza madhara ya kiafya yanayoweza 
kusababishwa na uwepo wa viwango vya juu vya madini hatari 
ikiwemo “Fluoride” na “Manganise”;  

(g) Kuzingatia kushirikiana na wakala nyingine zinazosimamia miradi 
nchi nzima kama vile TANROADS Engineering Consulting Unit 
(TECU) kuhusu utekelezaji bora wa mradi na usimamizi wa 
mikataba; 

(h) Kuandaa utaratibu wa kuwajengea uwezo watumishi 
wanaosimamia miradi ya maji katika usimamizi wa miradi na 
uelewa mzuri wa Sheria ya Ununuzi ya Umma, Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira, Sheria ya Usajili wa Wahandisi, Masharti ya Mikataba 
ya PPRA, Masharti ya Mikataba ya FIDIC, Usimamizi wa Madai; 
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Mwongozo wa Usanifu wa Maji na Miongozo ya Uendeshaji na 
Matengenezo; 

(i) Kuandaa utaratibu wa kukusanya, kuhifadhi na kuhuisha takwimu 
zinazohitajika kwa ajili ya kupanga na kusanifu miradi ya 
usambazaji maji nchini. Hizi ni takwimu kama vile takwimu za 
utafiti wa topografia, takwimu za uchunguzi wa Kijioteknolojia, 
takwimu za Ubora wa Maji, takwimu za haidrolojia, takwimu za 
hali ya hewa kutoka kwa vituo vya “Hydro-met’, hesabu za 
“Hydraulic” na matokeo, hesabu za usanifu, tarehe ya idadi ya 
watu iliyopatikana kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu, n.k.; 

(j) Kuandaa Mipango Kabambe ya uwekezaji katika siku zijazo kwa 
kutumia Mpango Kabambe wa Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira wa Taifa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi (NWSSMP). 
Mipango Kabambe itatoa mwongozo wa gharama kwa kila mradi, 
kuzingatia masuala ya mazingira, mtaji wa uwekezaji wa kila 
mradi, uchambuzi wa uwezo wa kumudu, makadirio ya fedha, 
utambuzi wa vyanzo na ushiriki mpana wa wadau; na 

(k) Kuharakisha utekelezaji wa mapendekezo ya Mfumo Jumuishi wa 
Ufuatiliaji na Tathmini ya Sekta ya Maji ulioandaliwa mwezi Julai 
2021. 
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SURA YA TISA 
 

UKAGUZI WA KIUFUNDI WA USANIFU NA UTEKELEZAJI WA 
MIRADI YA SKIMU ZA UMWAGILIAJI NCHINI 

 
9.0 Utangulizi 

Mpango Mkuu wa Kitaifa wa Umwagiliaji wa mwaka 2020 pamoja na 
Sera ya kitaifa ya Kilimo ya Oktoba 2013 zinatambua uendelezaji wa 
umwagiliaji kama kielelezo madhubuti cha kufikia usalama wa 
chakula na kupunguza umaskini. Sera hii inasisitiza umuhimu wa 
kushughulikia athari mbaya za uzalishaji kwenye kilimo zinazotokana 
na mabadiliko ya mifumo ya mvua yatokanayo na mabadiliko ya hali 
ya hewa duniani. 
 
Ukaguzi wangu ulilenga kutathmini utekelezaji wa miradi ya skimu ya 
umwagiliaji pamoja na kutathmini viwango vya usanifu, kanuni, 
vipimo, ubora wa ujenzi, usimamizi na usanifu na hali halisi ya 
utekelezaji kwa ujumla wake.  
 
Kwa kuzingatia Sera ya Kitaifa na Mpango Mkuu, Wizara ya Kilimo 
inatekeleza ujenzi wa skimu tisa za umwagiliaji (Jedwali Na. 9-1) 
katika kipindi cha kuanzia mwaka 2017/18 hadi 2020/21. 
 
  Jedwali Na. 9-1: Skimu za Umwagiliaji Zilizokaguliwa 

Na. Mkoa Halmashauri Jina la Skimu ya Umwagiliaji 
1 Morogoro Wilaya ya Kilosa Shamba la Mbegu la Kilangali 

2 Morogoro Wilaya ya Kilombero Msolwa Ujamaa 
3 Mbeya Wilaya ya Busekelo – 

Rungwe 
Katelantaba 

4 Mbeya Wilaya ya Busekelo – 
Rungwe 

Mbaka 

5 Kilimanjaro Wilaya ya Mwanga Kirya 
6 Mara Wilaya ya Bunda Maliwanda FC 
7 Kagera Wilaya ya Karagwe Mwisa FC 

8 Manyara Wilaya ya Simanjiro Ngage 
9 Manyara Wilaya ya Katesh Endagau 

Chanzo: Mikataba 
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9.1 Muhtasari wa Matokeo ya Ukaguzi 
 

9.1.1 Ujenzi wa Skimu za Umwagiliaji Pasipo Kufanya Upembuzi Yakinifu 
wa Kina 

Nilibaini Wizara ya Kilimo na Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 
hawakuweza kutoa taarifa za kina za upembuzi yakinifu kwa miradi 
yote iliyokaguliwa. Hii ni kinyume na Kifungu cha 20 (3) (g) cha Sheria 
ya Taifa ya Umwagiliaji ya mwaka 2013 ambacho kinataka ujenzi wa 
kazi za umwagiliaji uambatane na upembuzi yakinifu wa kina. 
 
Kwa kuwa upembuzi yakinifu wa kina haukufanyika, nilibaini Tume 
ya Taifa ya Umwagiliaji ilifanya usanifu wa mfereji peke yake kwa 
kila mradi ambao unatokana na uchunguzi wa kitopografia na 
vipengele vya uhandisi. Ilibainika zaidi kuwa miradi ya Msolwa-
Ujamaa na shamba la mbegu la Kilangali ndiyo pekee iliyofanya 
kipengele cha tathmini ya athari za maji na mazingira. 
 
Kwa suala hili, natoa angalizo kwa miradi inayotekelezwa kuwa 
inaweza kuathiriwa na mafuriko na, kwamba, udongo uliopo unaweza 
usiwe sahihi kwa mazao, umwagiliaji unaweza usitosheleze, misingi 
ya mifereji inaweza ikasombwa, na miradi inaweza kutelekezwa na 
jamii. Kwa mfano, nilibaini kuwa katika skimu ya umwagiliaji ya 
Endagaw, kipengele cha usanifu hakikufanyika ipasavyo hivyo 
kusababisha ekari 128 za mashamba ya walengwa wa mradi 
kutopitiwa kwa karibu na mifereji ya umwagiliaji kutoka bwawa la 
Endagaw. Kwa sababu hii, timu ya usimamizi wa mradi iliamua 
kurudia kufanya usanifu na kuhakikisha walengwa wa mradi 
wanapitiwa na mifereji. 
 
Kushindwa kufanyika kwa upembuzi yakinifu wa kina kunaathiri 
uandaaji wa makisio ya gharama za ujenzi, michoro na mbinu za 
ujenzi. Kwa ujumla, hapakuwa na uhakika iwapo miradi hiyo ilikidhi 
vigezo vya kiuchumi, kijamii na kiufundi. Miradi ambayo haijafanyiwa 
upembuzi yakinifu haiwezi kusanifiwa vya kutosha hivyo kuongeza 
hatari ya kuwekeza katika miradi isiyo na tija ambayo ni hasara kwa 
Serikali. 
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Kwa hiyo, kutofanyika kwa upembuzi yakinifu ni udhaifu mkubwa 
katika taratibu za usanifu wa miradi na matokeo yake, iliathiri 
utekelezaji wa miradi, usimamizi na matengenezo endelevu. 
Kulikuwa na tofauti ya makisio ya gharama za ujenzi, kuongezeka kwa 
muda wa ukamilishaji miradi na kuongezeka kwa gharama. Zaidi ya 
hayo, kulikuwa na uwezekano mkubwa wa ardhi na rasilimali za maji 
kutotumika ipasavyo. Pia ilisababisha maji kukusanyika katika baadhi 
ya maeneo ya mradi kutokana na kushindwa kuyaelekeza kwenye 
maeneo yaliyolengwa. Hivyo, kuwapo kwa usanifu wa kihandisi 
usioridhisha kulisababisha athari mbaya za mazingira wakati wa 
utekelezaji wa mradi. 

 
9.1.2 Kutofuatwa kwa Matakwa ya Ripoti ya Usanifu 

Kifungu cha 20(3) cha Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji ya mwaka 2013 
kinataka taarifa za usanifu ziidhinishwe kabla ya ujenzi wa miradi ya 
umwagiliaji kuanza. 
 
Mapitio yangu yalibainisha kuwa ripoti zote za usanifu hazikukamilika 
na zilikosa taarifa zifuatazo: Mahitaji ya uwiano wa maji na mazao, 
Uchaguzi wa njia ya mifereji kulingana na topografia, makadirio ya 
Uhandisi, na bei ya kila kifaa cha ujenzi. 
 
Pia, nilibaini kuwa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji kama mshauri wa 
miradi ya umwagiliaji inayotekelezwa katika Halmashauri ilipaswa 
kutekeleza usanifu wa kina wa miradi ya umwagiliaji iliyotekelezwa 
chini ya Tume (Kifungu cha 4.2.1.6(ii), cha Mkakati wa Kitaifa wa 
Maendeleo ya Umwagiliaji wa mwaka 2016). Wakati huohuo, mshauri 
mwelekezi alitakiwa kufanya usanifu wa kina wa miradi 
inayotekelezwa na Wizara ya Kilimo.  
 
Mapitio ya ripoti za utekelezaji yalibainisha kuwa michoro ya kwenye 
ripoti za usanifu ilitofautiana na michoro iliyo kwenye nyaraka za 
mikataba. Hakukuwa na ushahidi kama makisio ya gharama za ujenzi 
na vipimo vilitayarishwa kulingana na michoro ya kina. Hata hivyo, 
nilibaini kuwa ripoti za usanifu hazikuwa timilifu katika kuonesha 
idadi ya vifaa na viwango vya bei ziliwasilishwa pasipo kuwa timilifu. 
Hesabu hazikuwa kamili kwani hazikuonesha idadi ya vifaa na vipimo 
vya ukubwa wa mifereji kwa miradi yote. 
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9.1.3 Kutokamilika kwa Usanifu wa Miradi ya ERPP Kutokana na Uwezo 
Mdogo Wa Mhandisi Mshauri 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Wizara ya Kilimo ililipa Sh. 324,095,142 
kwa mhandisi mshauri wa Miradi wa Upanuzi wa Uzalishaji wa Mpunga 
(ERPP); hata hivyo, usanifu wa miradi hiyo haukukamilika. Mapitio ya 
taarifa za usanifu na nyaraka za mikataba yalibaini kuwa nyaraka za 
zabuni zilizotayarishwa haziendani na taarifa ya usanifu. Pia, kazi 
zilizotekelezwa haziendani na michoro ya mikataba kwenye shamba 
la mbegu la Kilangali na Msolwa Ujamaa.  
 
Udhaifu huu ulichangiwa zaidi na uwezo mdogo wa kufanya kazi kwa 
wahandisi washauri katika kusimamia kazi. Hii ilitokana na Wizara ya 
Kilimo kutozingatia vyema uwezo wa wahandisi washauri kabla ya 
kuwapatia kazi pamoja na Wizara ya Kilimo kutokuwa makini katika 
usimamizi. 

 
9.1.4 Usanifu wa Miradi Usio Halisi 

Ukaguzi wangu ulibaini miradi yote ya umwagiliaji iliyotekelezwa 
chini ya Tume ya Taifa ya Umwagiliaji na Wizara ya Kilimo ilikuwa na 
usanifu usio halisi. Wahandisi walisanifu kazi za ujenzi bila 
kutembelea maeneo ya kutekelezea miradi ili kubaini uhalisi wa 
maeneo hayo. Kwa mfano, usanifu wa mradi wa Katela Ntaba na 
Mbaka hakufanyika ipasavyo kwani ripoti zilikuwa na taarifa ambazo 
vichwa vya habari vilikuwa havijahuwishwa ikiwemo baadhi ya taarifa 
ya mradi wa Katela Ntaba kuiingizwa kwenye ripoti ya mradi wa 
Mbaka. 
 
Mbali na hayo, ziara ya kutembelea sampuli ya miradi ya umwagiliaji 
iliyofanywa tarehe 20 Desemba 2021 ilibaini kuwa mradi wa 
umwagiliaji wa Endagaw ulisanifiwa upya kwa kuongeza urefu 
kwenda juu kwa mita 1.2 zaidi ya usanifu wa awali na upana 
uliongezwa kwa milimita 400. Kurudiwa kwa usanifu kulifanyika 
baada ya mkandarasi kuwa na wasiwasi juu ya usanifu wa awali. 
Usanifu wa awali haukuzingatia mashamba yaliyopo karibu na 
maeneo tengwa kwa ajili ya umwagiliaji kutokana na topografia yao 
kuwa juu ukilinganisha na usanifu wa awali. Hata hivyo, usanifu 
uliorudiwa haukuwasilishwa kwa ukaguzi kwa sababu Tume ya Taifa 
ya Umwagiliaji ilikuwa inaendelea kuifanyia kazi. 
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Aidha, miradi ya ERPP ilikuwa na usanifu usio halisi. Hii ilichangiwa 
zaidi na kutokuwa na mhandisi mshauri mwenye uwezo wa kufanya 
kazi. Wakati wa utekelezaji wa miradi, usanifu wote uliofanywa awali 
ulirudiwa upya na hivyo kupelekea ucheleweshaji wa utekelezaji wa 
miradi kwa sababu wakandarasi hawakuweza kuendelea na 
utekelezaji pasipo kutumia usanifu mpya. 

 
9.1.5 Kutofanyika kwa Utafiti wa Tathmini ya Athari za Mazingira (EIA)  

Kifungu cha 81(2) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 
2004 kinataka utafiti ufanyike na kuidhinishwa na Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) kabla ya mradi kuanza. 
 
Mapitio yangu yalibainisha kuwa miradi saba ya umwagiliaji kasoro 
miradi miwili (Msolwa Ujamaa na shamba la mbegu la Kilangali) 
ilitekelezwa na Wizara ya Kilimo na Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 
bila kufanya utafiti wa Tathmini ya Athari za Mazingira na matokeo 
yake hakukuwa na utambuzi wa mapema wa njia mbadala katika 
kutatua matatizo yanayohusu mazingira. Hii ilisababishwa zaidi na 
ufinyu wa bajeti. Athari zilizotokana na kutofanyika kwa utafiti wa 
athari za mazingira kwenye miradi hii ni pamoja na kuwapo kwa 
migogoro katika jamii, ukosefu wa uendelevu wa mradi, na uharibifu 
wa ikolojia asilia usioweza kurekebishwa. Miradi yote ilipitia 
mabadiliko ya gharama na muda ambayo yangeweza kutambuliwa 
katika kipindi cha utafiti wa tathmini ya athari za mazingira. Skimu 
ya umwagiliaji ya Ngage iligundulika kuwa na tatizo la chumvi kwenye 
eneo lenye ukubwa wa karibu hekta 1.5. Hii ni sehemu tu ya tatizo 
lililoonekana ijapokuwa kila mradi ulikabiliwa na changamoto 
zinazofanana zinazohusiana na kutofanyika kwa tathmini ya athari za 
Mazingira. 

 
9.1.6 Kuchelewa Kukamilika kwa Miradi ya Umwagiliaji 

Kifungu cha 9 cha Masharti Maalumu ya Mkataba (SCC) na Kifungu 
kidogo 23.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) vya mikataba ya 
miradi ya umwagiliaji vinahitaji tarehe ya mkandarasi kukabidhiwa 
eneo kwa ajili ya kuanza kazi kuwa ndani ya wiki moja au mbili 
kulingana na matakwa ya mkataba. 
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Mapitio yangu yalibainisha kuwa utekelezaji wa mikataba iliyopitiwa 
haukuwa ndani ya muda wa kipindi cha awali kiasi kwamba kulikuwa 
na uchelewaji mkubwa wa kukamilisha miradi ambapo mikataba 
iliongezwa muda wa kuanzia siku 80 hadi siku 450. 
 
Nilibaini zaidi kuwa skimu tano kati ya tisa za umwagiliaji zilichelewa 
kukabidhiwa kwa wakandarasi kwa ajili ya kuanza kazi, na skimu saba 
kati ya tisa zilichelewa kukamilika. Ilibainika kuwa utekelezaji wa 
mradi wa Katela-Ntaba ulichelewa zaidi kulinganishwa na miradi 
mingine. Uchelewaji huu ulikuwa kwa siku 450 ukifuatiwa na mradi 
wa Mbaka iliyochelewa kwa siku 340. Ilibainika zaidi kuwa katika kazi 
zote zilizokamilika, utekelezaji wa mradi wa Maliwanda ulikuwa na 
ucheleweshaji mdogo zaidi wa siku 80. Uchambuzi wa kina wa 
kipengele cha udhibiti wa utekelezaji wa miradi kwa wakati ni kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 9-2. 
 

        Jedwali Na. 9-2: Udhibiti wa Muda wa Utekelezaji wa Miradi 
Na
. 

Kipengele 
cha 

udhibiti wa 
muda wa 

utekelezaji 
wa miradi 

 

Idadi ya siku zilizochelewa kwa kila mradi 
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ga
w

 

Ki
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a 
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w

is
a 

Ki
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Ka
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nt
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ka
 

M
so

lw
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am

aa
 

1 Uchelewaji 
wa 
wakandaras
i 
kukabidhiw
a maeneo 
ya 
utekelezaji 
miradi 

14 14 0 7 - 39 0 5 13 

2 Uchelewaji 
wa muda wa 
mkataba 

Unaendele
a 

Unaendele
a 

12
0 

80 18
0 

24
0 

45
0 

34
0 

18
0 

3 Uchelewaji 
wa muda 
kwa ujenzi 
kwa “Force 
account” 

Unaendele
a 

Unaendele - 0 18
0 

- - - - 

         Chanzo: Mikataba na ripoti za maendeleo 
 
Ucheleweshaji wa kukamilika kwa miradi unaweza kuongeza 
uchakavu wa miundombinu ambao ungeweza kuepukika kwa miradi 
kukamilika kwa wakati. Pia huongeza gharama zisizo za lazima kwa 
wakandarasi na wahandisi washauri. 

 



 

174 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

9.1.7 Ucheleweshaji wa Malipo ya Madai ya Wakandarasi 

Kanuni ya 243 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inazitaka Taasisi Nunuzi (Wizara ya Kilimo na Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji) kuwalipa haraka wakandarasi pindi utekelezaji wa kazi 
unapokuwa umekamilika kwa kiwango cha kuridhisha. Zaidi ya hayo, 
kwa mujibu wa Kifungu cha 41 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba 
kinahitaji malipo ya kiasi kilichoidhinishwa kufanywa ndani ya siku 28 
kuanzia tarehe ambayo Meneja wa Mradi ameidhinisha madai hayo, 
kushindwa kulipa madai ya wakandarasi kwa wakati kunaweza 
sababisha kulipa tozo ya ucheleweshaji. 
 
Hata hivyo, ukaguzi wa hati za madai ya Wakandarasi (IPCs) na 
mapitio ya taarifa za maendeleo ya utekelezaji ya mwezi na robo 
mwaka ulibaini kuwa kulikuwa na ucheleweshaji wa malipo ya 
wakandarasi kwa siku hadi 68 kwa Skimu ya Umwagiliaji ya Msolwa 
Ujamaa na siku 53 kwa shamba la mbegu la Kilangali. Ucheleweshaji 
wa malipo kwa wakandarasi uliathiri hali ya kifedha na utekelezaji 
wa miradi. Aidha, ucheleweshaji wa malipo unaweza kuongeza 
gharama za miradi kutokana na malipo tozo ya uchelewashi wa 
malipo. 

 
Kwa hiyo, mapitio ya hati saba za madai kati ya nane zilizotolewa na 
Mkandarasi zilichelewa kulipwa kwa siku kati ya tisa hadi 68. 
Kutokana na ucheleweshaji huo, Mkandarasi angetoza riba ya Sh. 
26,576,319.36 kwa ajili ya uchelewaji wa ulipaji wa hati za madai. 
 
Ilibainika zaidi kuwa hati tano za madai kati ya sita zilizotolewa na 
Mkandarasi zilichelewa kulipwa kwa siku kati ya nne hadi 53. 
Kutokana na ucheleweshaji huo, Mkandarasi angetoza riba ya Sh. 
28,836,475.86 ambayo ingekuwa hasara kwa Serikali. 
 
Ucheleweshaji wa malipo kwa Wakandarasi ulichangiwa na 
mabadiliko ya taratibu za za utoaji fedha kutoka Benki ya Dunia. 
Awali, fedha kutoka Benki ya Dunia zilikuwa zinatumwa Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT), kisha BoT huzipeleka moja kwa moja kwenye akaunti 
za miradi husika.  
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Zaidi ya hayo, ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi ulichangiwa 
zaidi na michakato11 ya ndani ya ulipaji fedha kuwa mirefu kutokea 
tarehe ya maombi ya fedha hadi muda wa kuidhinishwa kwa malipo. 
Kwa mfano, ilichukua kuanzia siku moja hadi 42 kwa Msimamizi wa 
miradi kuidhinisha malipo. 

 
9.1.8 Miradi Na Vifaa vya Ujenzi Vilivyoletwa Kwenye Eneo la Ujenzi 

Havikukaguliwa Ubora Wake 

Sehemu ya 3 305 (1) (2) na (3) ya Vigezo vya Mkataba vinahitaji 
mchanga kwa ajili ya zege kuzingatia vipimo vya viwango BS 882 
kutoka katika vyanzo vilivyoidhinishwa. Mchanga uliopondwa 
unaweza kutumika kwa idhini ya Meneja wa Mradi na mchanga 
uliochanganywa na simenti kwa ajili ya kujengea unatakiwa kuendana 
na vipimo vya viwango vya BS 1199 na 1200” viwango vya ujenzi 
kutoka vyanzo vya asili” mtawalia. 
 
Aidha, nilibaini kuwa vifaa vilivyoagizwa kwa miradi inayoendelea ya 
Endagaw na Kirya havikukaguliwa ubora wakati wa mapokezi ili 
kubaini kama vilikidhi viwango. Zaidi ya hayo, vipengele vya mkataba 
vilivyotekelezwa havikukaguliwa ili kubaini udhibiti wa ubora wa kazi 
zilizotekelezwa. Kwa hivyo, miradi minne kati ya saba (sawa na 57% 
ya sampuli za miradi ya umwagiliaji) haikukukagua ubora wa miradi 
na vifaa kwani ushahidi haukuwasilishwa kwa ukaguzi. Hata hivyo, 
katika 43% ya miradi ya sampuli iliyobakia, kulikuwa na kumbukumbu 
ambazo zilionesha kuwa ubora wa vifaa na miradi ulikaguliwa lakini 
ushahidi haukuwasilishwa kwa ukaguzi. 

 
Hii ilisababishwa zaidi na kutowekwa kipaumbele katika kuhakiki 
ubora wa miradi na vifaa, kwani wakandarasi walikuwa 
wanahakikisha vifaa vinaletwa maeneo ya utekelezaji miradi pasipo 
kutilia mkazo suala la kuhakiki ubora. Kupokea vifaa vya ujenzi kama 
mchanga, kokoto na mawe pasipo kuhakiki ubora kulileta athari ya 

                                                 
11 Mchakato wa malipo huanzia kwa Mkandarasi. Kisha madai hupelekwa kwa Meneja wa Mradi. 
Kisha hupelekwa kwa Mratibu wa Mradi. Kisha hupelekwa kwa Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo na 
mwisho kabisa hupelekwa kwa Katibu Mkuu Wizara ya Fedha ambaye huomba idhini ya malipo kutoka 
Benki ya dunia kwa ajili ya kuhamisha fedha.  
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ubora wa miradi inayotekelezwa kwani vifaa vya ujenzi ambavo 
havifai vilipokelewa. 

 
Kwa sababu hii, baadhi ya miradi iliyotekelezwa ilikuwa na upungufu 
kama vile: nyufa, mgandamizo usioridhisha kwenye kingo za mifereji 
ambayo iliathiri mifereji kukumbwa na mmomonyoko wa udongo 
ambayo ilisababisha mifereji kuziba.  
 
Kasoro hizi zilisababishwa zaidi na usimamizi usioridhisha wa miradi 
uliofanywa na Meneja wa mradi kwani Wasimamizi wengi wa Miradi 
ya sampuli walikuwa Wahandisi kutoka Ofisi za Kanda za Umwagiliaji 
ambao walikuwa na majukumu mengine ya kiutawala hivyo 
ilisababisha kutosimamia miradi ipasavyo. 
 

9.2 Hitimisho 

Kutokana na matokeo ya ukaguzi, ninahitimisha kuwa Tume ya Taifa 
ya Umwagiliaji na Wizara ya Kilimo hazikusimamia ipasavyo miradi ya 
umwagiliaji iliyokaguliwa katika kuandaa mipango, usanifu na 
uandaaji wa nyaraka za zabuni, michakato ya ununuzi, vipimo na 
michoro, usimamizi wa miradi na ubora wa ujenzi, udhibiti wa 
gharama, na uchelewaji wa utekelezaji wa miradi. 

 
Wizara ya Kilimo ilionesha udhaifu katika Ununuzi ya Wahandisi 
Washauri. Wahandisi Washauri hawakuwa na uwezo wa kufanya kazi 
katika kusimamia miradi ya umwagiliaji. Kwa kiasi kikubwa, 
Wahandisi Washauri hawakuzingatia usanifu na michoro wakati wa 
kutekeleza miradi. Matokeo yake, kulikuwa mabadiliko makubwa ya 
vipimo na michoro wakati wa utekelezaji wa miradi. 
 
Kwa upande mwingine, kazi za muhimu katika utekelezaji wa miradi 
hazikuzingatiwa na Tume ya Taifa ya Umwagiliaji na Wizara ya 
Kilimo, ikiwemo kutofanyika kwa upembuzi yakinifu. Matokeo yake, 
zabuni zilizoandaliwa zilitumia uzoefu wa miradi iliyopita hivyo 
kusababisha kurudiwa kwa usanifu na kubadilika kwa michoro na 
vipimo kila mara kwa sababu maeneo yaliyotekelezwa miradi 
yalikuwa tofauti na hali iliyodhaniwa. Hii ilisababisha kuongezeka 
kwa gharama na muda na kusababisha miradi kuwa na ubora 
usioridhisha. 
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Kuhusu ubora na usimamizi wa kazi zilizotekelezwa kulingana na 
viwango vya kiufundi, ukaguzi unahitimisha kuwa ubora na usimamizi 
wa kazi ulikuwa wa kuridhisha; hata hivyo, kiwango cha kazi 
hakikuridhisha kwenye baadhi ya miradi. 

 
9.3 Mapendekezo 

Ninapendekeza kwa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji: 
 

(a) Kutekeleza kikamilifu majukumu yake ya kuratibu, kukuza, 
kudhibiti kazi zote katika sekta ya maendeleo ya umwagiliaji; 

(b) Tume ya Taifa ya Umwagiliaji iimarishe usimamizi wa mchakato 
wa ununuzi ili kuhakikisha kazi zinatolewa kwa wakandarasi 
wenye rasilimali watu ya kutosha, vitendea kazi na rasilimali 
fedha ili kutekeleza kazi hizo. Uwezo unapaswa pia kuthibitishwa 
wakati Mkandarasi yuko kwenye eneo la ujenzi; 

(c) Kuboresha kumbukumbu na mfumo wake wa kutunza 
kumbukumbu; ili nyaraka muhimu ziweze kupatikana kwa 
urahisi; na 

(d) Kuweka mifumo ya udhibiti wa ubora ili kuhakikisha kuwa kazi 
zote zilizosanifiwa na nyaraka za zabuni zinapitiwa upya na 
kuidhinishwa kabla ya kuanza kwa ujenzi ili kupunguza 
mabadiliko yasiyo ya lazima. 

 
Ninapendekeza kwa Wizara ya Kilimo:- 
(a) Kuhakikisha Wizara haijihusishi moja kwa moja na ujenzi wa 

miradi ya umwagiliaji badala yake kazi za umwagiliaji zifanywe 
na Tume ya Taifa ya Umwagiliaji kwa mujibu wa matakwa ya 
Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji ya mwaka 2013; 
 

(b) Kufuatilia na kutathmini utendakazi wa mshauri na kuchukua 
hatua stahiki kwenye maeneo ambayo hakufuata matakwa ya 
mkataba; 

 
(c) Kuweka mifumo ya udhibiti wa ubora ili kuhakikisha kwamba kazi 

zote zilizosanifiwa na nyaraka za zabuni zinapitiwa upya na 
kuidhinishwa kabla ya kuanza kwa ujenzi ili kupunguza 
mabadilko ya mkataba yasiyo ya lazima; na 
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(d) Kuzingatia taratibu za ununuzi ikiwa ni pamoja na taratibu za 
tathmini na uidhinishaji ili kupata watoa huduma wenye sifa 
stahiki (Washauri elekezi na Wakandarasi) ili, malengo ya mradi 
yaliyokusudiwa yafikiwe. 
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SURA YA KUMI 
 

UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UJENZI WA DARAJA LA KIGONGO-
BUSISI 

 
10.1 Utangulizi 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wakala wa 
Barabara Tanzania inatekeleza mradi wa Ujenzi wa Daraja la Kigongo 
Busisi lenye urefu wa Kilomita 3.2 na ujenzi wa bararara kuelekea 
kwenye daraja yenye urefu wa Kilomita 1.66 ambayo itakuwa kiungo 
muhimu kati ya mkoa wa Mwanza (Tanzania) na nchi jirani za 
Rwanda, Burundi na Uganda kama kichocheo cha kupunguza umaskini 
na kuchochea ukuaji wa uchumi katika eneo kubwa. Mradi huu 
unafadhiliwa na Serikali ya Tanzania; ulianza tarehe 24 Februari 
2020, huku ukitarajiwa kukamilika tarehe 24 Februari 2024. Gharama 
za ujenzi ni Sh. bilioni 592.61 (bila kujumuisha Ongezeko la Thamani) 
wakati gharama za usimamizi ni Sh. bilioni 9.58 (bila kujumuisha 
Ongezeko la Thamani). 

 
Nilifanya ukaguzi wa kutathmini utekelezaji wa miradi katika maeneo 
Matano. Nayo ni: usimamizi wa ununuzi, usimamizi wa fedha, 
usimamizi wa mikataba, masuala ya kiufundi na masuala ya 
mazingira. Ukaguzi unahusisha kipindi cha kuanzia Desemba 2019 
hadi tarehe 31 Januari 2022. Matokeo ya ukaguzi yanaelezewa kama 
ifuatavyo. 

 
10.2 Usimamizi wa Ununuzi 

 
10.2.1 Bodi ya Zabuni Kuwatoa Wahandishi Washauri Wawili Kwenye 

Mchakato wa Zabuni Bila ya Ushahidi 
Kifungu cha 299 (2) cha Kanuni za Ununuzi ya Umma ya mwaka 2013 
kinaeleza kwamba, kwa mujibu wa Kanuni ya 297 (1), taasisi nunuzi 
itatathmini kila pendekezo la kiufundi kwa kuzingatia vigezo kadhaa 
vilivyokuwa vimetolewa awali katika ombi la mapendekezo. 

 
Ukaguzi wa mafaili ya ununuzi ulionesha kuwa kamati ya tathmini ya 
zabuni iliorodhesha na ilipendekeza kwa Bodi ya Zabuni ya Wakala 
wa Barabara Tanzania (TANROADS) Wahandishi Washauri sita ili 
waweze kuidhinishwa. Hata hivyo, Bodi ya Zabuni iliwatoa kwenye 
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mchakato Wahandisi Washauri wawili (2). Ukaguzi zaidi ulibainisha 
kuwa vigezo vilivyotumika kuwatoa katika mchakato wa zabuni 
Wahandisi Washauri wawili havikuainishwa kwenye nyaraka za 
zabuni. 
 
Ukaguzi zaidi wa mafaili ya ununuzi ulionesha kuwa Wakala wa 
Barabara (TANROADS) ilibadilisha Mhandisi Mshauri ambaye hakuwa 
katika orodha iliyopendekezwa na Kamati ya Tathmini kwa Bodi ya 
Zabuni ya Makao Makuu ya Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
kwa ajili ya kuidhinishwa. Ukaguzi ulibaini kuwa, hii ilifanywa na 
Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) ili kukidhi matakwa ya 
Kanuni ya 281 ya Kanuni za Ununuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inayoeleza kwamba “Orodha mpya fupi inayoandaliwa kwa kila ombi 
jipya itajumuisha makampuni matano hadi kumi ambayo angalau 
matatu yatakuwa makampuni ndani ya nchi. 

 
Mahojiano na mapitio ya mafaili ya ununuzi hayakutoa sababu zenye 
ushahidi wa kufanya jambo lisilo la maadili. Matokeo yake, 
iliwanyima haki wazabuni walioshiriki katika mchakato wa zabuni. 
Pia, imesababisha tathmini ya zabuni isiyo ya haki ambayo inaweza 
kusababisha kupata Mhandisi Mshauri asiye na uwezo au atakayetoa 
huduma kwa gharama kubwa. 

   
10.3 Usimamizi wa Mikataba 

 
10.3.1 Kuchelewa Kupatikana kwa Mhandisi Mshauri wa Usimamizi wa 

Mradi  
Kanuni ya 252 (1) ya Kanuni za Ununuzi ya Umma ya mwaka 2013 
kama ilivyorekebishwa katika Kanuni ya 77(b) ya Kanuni za Ununuzi 
ya Umma 2016 inamtaka Afisa Masuuli kuteua Mhandisi Mshauri kwa 
wakati ili kusimamia kazi za mikataba pale inapobidi. 
 
Mapitio ya mkataba wa kazi za ujenzi wa Daraja la Kigongo-Busisi na 
mkataba wa huduma ya ushauri wa mradi huo umeonesha kuwa 
Mkataba wa kazi za ujenzi kati ya mwajiri na mkandarasi ulisainiwa 
tarehe 29 Julai 2019, wakati mkataba wa Usimamizi wa kazi za Ujenzi 
kati ya Mwajiri na Mhandisi Mashauri ulisainiwa tarehe 27 Desemba 
2019. Hali hii inayoonesha ucheleweshaji wa miezi mitano 
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inamaanisha shughuli za ujenzi zilianza bila kuwapo kwa Mhandisi 
Mshauri wa usimamizi. 

 
Maafisa wa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) waliohojiwa 
walibainisha kuwa, kutokana na kutokuwapo kwa Mhandisi Mshauri, 
kazi ya usimamizi ilifanywa na mwajiri, yaani Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS). Ilibainika zaidi kuwa, sababu ya kuchelewa 
kumpata Mhandisi Mshauri ilihusishwa na taratibu za kumpata 
Mhandisi Mshauri kuwa ndefu kuliko zile za kumpata mkandarasi. 

 
Mapitio ya barua yenye kumbukumbu namba 
CCECC/TANROADS/20190805/002 ya tarehe 5 Agosti 2019, yalionesha 
kuwa, kuchelewa kumpata mshauri mwelekezi kulisababisha 
Mkandarasi kushindwa kuanza kazi kwa vile Mhandisi Mshauri 
angekuwa hayupo kwa ajili ya kutoa mwongozo wa kazi. 

 
10.3.2 Kuchelewesha Kufanya Malipo ya Awali ya Huduma ya Mhandisi 

Mshauri 
Kipengele cha 26 cha Masharti Maalum ya Mkataba kinahitaji malipo 
ya awali ya 15% ya bei ya Mkataba yafanywe ndani ya siku 30 baada 
ya tarehe ya kuanza kutumika kwa mkataba. Malipo ya awali 
yatalipwa baada ya kuwasilishwa kwa dhamana ya benki 
inayokubalika bila masharti na isiyoweza kubatilishwa. 
 
Katika kupitia mafaili ya Mkataba, nilibaini kuwa tarehe 1 Juni 2020 
Mwajiri alikubali Dhamana ya Malipo ya awali kutoka kwa mhandisi 
mshauri, ijapokuwa malipo ya awali yalilipwa kwa Mhandisi Mshauri 
tarehe 2 Desemba 2020. Hali hii iliashiria kucheleweshwa kwa malipo 
hayo kwa siku 154. 
 
Ilibainika kuwa ucheleweshaji huu ulisababishwa na kuchelewa 
kutolewa kwa fedha kutoka Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi kwa vile 
fedha hizo zilitolewa mwezi Novemba 2020. Kuchelewa kulipa malipo 
ya awali kwa Mhandisi Mshauri kunaweza kuathiri kuchelewa kutoa 
huduma zilizokusudiwa na Mhandisi Mshauri. 
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10.4 Usimamizi wa Matakwa ya Kiufundi 
 

10.4.1 Ujenzi wa Ofisi ya Mhandisi Ambao Haukukidhi Vigezo 
Vinavyohitajika 
Vigezo vya Kawaida 1404 vya mkataba vinabainisha kiwango cha eneo 
la sakafu ya chumba cha mkutano kuwa mita za mraba 20 na kiwango 
cha chini eneo la sakafu ya stoo mbili kuwa ni mita za mraba 5 kila 
moja. 
 
Ufuatiliaji wa ujenzi uliofanyika ulibaini kuwa vipimo vya chumba cha 
mkutano na stoo vilikuwa chini ya kiwango kilichotolewa. Ukaguzi 
ulibaini kuwa sakafu ya chumba cha mikutano ilikuwa mita za mraba 
18.33 jambo ambalo ni kinyume na kiwango cha chini kilichowekwa 
kwenye Mkataba ambacho kililikuwa mita za mraba 20. Pia eneo la 
sakafu lililopimwa la kila stoo ilibainika kuwa ni mita za mraba 3.87 
huku kiwango cha chini cha eneo la sakafu kinachohitajika kilikuwa 
mita za mraba 5 kwa kila chumba kimoja cha stoo. 

 
Mahojiano yaliyofanyika na maofisa wa Mhandisi Mshauri msimamizi 
yalionesha kuwa, hali hii ilisababishwa na kutokuwa na usimamizi wa 
karibu wakati wa ujenzi wa vyumba hivyo; hatimaye kusababisha 
vipimo kutokidhi vigezo vinavyohitajika. 
 
Kushindwa kukidhi vipimo vilivyobainishwa katika ujenzi wa chumba 
cha mikutano na stoo kunaweza kusababisha malipo ya ziada kwa 
mkandarasi ikilinganishwa na kazi iliyofanyika; hata hivyo, sikuweza 
kupata ni kiasi gani mkandarasi kililipwa zaidi kwa sababu ujenzi wa 
Ofisi ya Mhandisi ulilipwa kwa mkupuo. 

 
10.4.2 Kushindwa kwa Mkandarasi Kusambaza Idadi Yote ya Samani na 

Vifaa Vinavyohitajika Katika Ofisi ya Mhandisi 
Vigezo vya Kawaida 1404 vya mkataba vinabainisha vipimo na kiasi 
cha samani kinachotakiwa kutolewa na Mkandarasi.  
 
Mapitio ya mafaili ya mradi na uhakiki wa vifaa vilivyonunuliwa 
ulibaini samani za Ofisi ya Mhandisi zilipokelewa pungufu na vingine 
havikupokelewa kabisa. Jedwali Na. 10-1 hapa chini linatoa orodha 
ya samani zilivyotolewa kulingana na mahitaji: 
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Jedwali Na. 10-1: Samani Zilizotolewa kwa Ofisi ya Mhandisi dhidi ya 
Mahitaji 

Jina la samani Na. ya samani 
inayohitajika 

Na. ya samani 
zilizotolewa 

Tofauti Asilimia ya 
Tofauti 

Dawati la m 2.4 x m 1.0 
lenye droo mbili zinazoweza 
kufungwa 

6 1 5 83.3 

Makabati ya chuma 6 4 2 33.3 
Mapangaboi ya chini 10 8 2 20 

Jumla 22 13 9 41 
Chanzo: Uchambuzi wa Takwimu zilizokusanywa kutoka kwa Tovuti ya Mradi 

(2021)  
 

Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa vipande 10 vya mbao za ukuta zenye 
urefu wa m1.0 x m1.0 viliwekwa sawa badala ya vitengo kumi vyenye 
urefu wa m2.4 x m1.2. Sababu ya kutoa kiasi kidogo cha samani 
zinazohitajika katika Ofisi ya Mhandisi ilikuwa ukosefu wa usimamizi 
wa karibu wa Mhandisi Mshauri msimamizi. Kushindwa kusambaza 
samani na vifaa katika ofisi ya mhandisi kama ilivyobainishwa 
kunaweza kusababisha malipo yasiyo na tija. 

 
10.4.3 Viyoyozi Vilitolewa Pungufu kwa Nyumba Zilizojengwa kwa Ajili ya 

Mhandisi Kinyume na Matakwa 
Vipimo vya kawaida 1403 vya mkataba (nyumba za mhandisi), 
vilihitaji mkandarasi kufunga viyoyozi katika kila nyumba. Vipimo vya 
kawaida vilihitaji viyoyozi vitatu kwa kila nyumba ya daraja la II na 
kiyoyozi kimoja (1) katika kila makazi ya watu wengi. 
 
Uhakiki uliofanywa kwa nyumba za Mhandisi ulibaini kuwa, idadi ya 
viyoyozi vilivyowekwa katika nyumba ya daraja la II ni 2 badala ya 3, 
na nyumba za mhandisi zilizojengwa daraja la II zilikuwa nne ambazo 
zinafanya jumla ya viyoyozi 8 badala ya 12 kulingana na mahitaji na 
kufanya upungufu wa viyoyozi vinne. Vilevile ilibainika kuwa 
hakukuwa na viyoyozi vilivyowekwa katika vitengo vyote vinne vya 
makazi ya watu wengi ambavyo vilikaguliwa na wakaguzi. Hii ni kama 
ilivyoaininshwa katika Jedwali Na. 10-2 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 10-2: Idadi ya Viyoyozi Vilivyotolewa dhidi ya 
Vinavyohitajika 

Viyoyozi vilivyotolewa kwa ajili ya: Kiasi 
kilichotakiwa 

Kiasi kilichotolewa Pungufu 

Nyumba za aina ya II  12 8 4 
Vitengo vya makazi ya watu wengi 4 - 4 

Jumla 16 8 8 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Viyoyozi vilivyotolewa dhidi ya Mahitaji kwa 
mujibu wa Vigezo vya Kawaida (2022) 
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Mahojiano yaliyofanyika baina ya timu ya ukaguzi na Mkandarasi 
Mshauri Msimamizi yalionesha kuwa kushindwa kusimika viyoyozi 
vyote kulingana na vipimo vilivyowekwa kulisababishwa na 
kutosimamiwa ipasavyo kwa mkataba na Mhandisi Mshauri. Ukaguzi 
pia ulibainisha kuwa hii imesababisha kukosekana kwa thamani ya 
fedha kwa kuwa mkandarasi alilipwa kwa vitu ambavyo havikutolewa. 

 
10.4.4 Mkandarasi Kushindwa Kutoa Vifaa vya Maabara Katika Maabara ya 

Uhandisi 
Vipimo vya kawaida 1410 vinatoa orodha ya vipimo vinavyoruhusiwa 
kufanywa katika maabara ya Uhandisi ambayo ililazimu hitaji la kuwa 
na vifaa kwa ajili ya kufanyia majaribio. 
 
Mapitio ya mafaili ya mkataba na uhakiki uliofanywa katika maabara 
ya uhandisi yalibaini kuwa maabara ya uhandisi haikupewa vifaa 
vyote vinavyohitajika kwa ajili ya kufanya majaribio mbalimbali kama 
ilivyoorodheshwa katika Jedwali Na. 1410/2 la vipimo vya kawaida 
(majaribio juu ya udongo na changarawe), Jedwali Na. 1410/3 la 
vipimo vya kawaida (majaribio juu ya kokoto na zege), pamoja na 
Jedwali Na. 1410/4 ya vipimo vya kawaida (majaribio juu ya 
“asphalt” na mahitaji kwa ajili ya lami). Ilibainika kuwa vifaa vifaa 
vifuatavyo vilikosekana: vifaa 24 vya kufanya majaribio juu ya 
“asphalt” na mahitaji kwa ajili ya lami, vifaa 15 vya kufanya 
majaribio ya udongo na changarawe, pamoja na vifaa 12 kwa ajili ya 
kufanya majaribio ya kokoto na zege. 
 
Uhakiki zaidi ulibainisha vifaa vifuatavyo havikuwepo katika Maabara 
ya Uhandisi: “Troxler” mbili au seti sawa za Mashine ya Kupima 
Msongamano wa Nyuklia, seti mbili zinazofanana na mashine 
inayojulikana kama “Nuclear Field Density Testing”, seti mbili kamili 
za “Rapid Density” ikiwemo kipima unyevu haraka, kifaa 
kinachojulikana kama “Dynamic Cone Penetrometer” yenye 
usambazaji wa kutosha wa koni zinazoweza kutumika kwa ajili ya DCP 
kisha kutupwa, pamoja na mizani miwili za kielekroniki ya zenye 
ukubwa wa gramu 2500 ambayo inasoma ukubwa wa gramu 0.01. 

 
Aidha, nilibaini kuwa kiasi cha bajeti ya Sh. 205,272,420 ilitengwa 
kwa ajili ya shughuli hii na malipo ya Sh. 201,166,971.60 yalifanywa 



 

185 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

kwa mkandarasi kwa hati ya Malipo Na.00038044 ya tarehe 1 Machi 
2021, ingawa mkandarasi bado hajaleta vifaa hivi vyote. 
 
Katika kupitia taarifa za maendeleo ya mradi namba 21 na 22 
(Kifungu cha 3.2.1(b)) na mahojiano yaliyofaywa na maafisa ya 
Mhandisi Mshauri ilionesha kuwa vifaa hivi vilikuwa bado havijatolewa 
kwa kuwa nafasi ya maabara ya Uhandisi haikutosha kuweka vifaa 
vyote. Aidha waliweza kuleta vifaa ambayo vingewezesha kufanyika 
kwa majaribio. Kwa hiyo, vifaa vyote ambavyo havikutolewa 
vinaashiria kuwa muda wa majaribio haujafika, na vitatolewa kabla 
ya muda wa majaribio. 

 
Athari iliyobainika kuhusiana na suala hili ni kuwa kuna hatari ya 
kuchelewesha kupokelewa kwa vifaa mara tu hatua ya ujenzi itahitaji 
matumizi ya vifaa hivyo.  

   
10.5 Matokeo ya Masuala ya Kifedha 

 
10.5.1 Ongezeko la Gharama Lililotokana na Adhabu Zilizotozwa kwa 

Kuchelewesha Malipo Kwa Mkandarasi Sh. Bilioni 1.55 
Kipengele cha 51.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba Na. 
TRD/HQ/1006/2019/20 kinataka mwajiri kumlipa mkandarasi kiasi 
kilichothibitishwa na meneja wa mradi ndani ya siku 28 tangu tarehe 
ya kila cheti. Ikiwa mwajiri atachelewa kufanya malipo kwa 
mkandarasi, atalipa riba katika malipo yanayofuata. Riba 
itakokotolewa kuanzia tarehe ambayo malipo yalipaswa kufanywa 
hadi tarehe ya kuchelewa kwa malipo kwa kiwango cha riba 
kilichotolewa na Benki Kuu ya Tanzania katika tarehe ya kusaini 
mkataba kwa kila sarafu iliyotumika kufanya malipo. 

 
Kwa kuzingatia masharti ya malipo na ucheleweshaji halisi, mwajiri 
alitakiwa kulipa riba kwa mkandarasi ya Sh. 1,647,512,028.19. Hata 
hivyo, katika kupitia nyaraka za malipo kwa Mhandisi Mshauri 
msimamizi na Mkandarasi, nilibaini kuwa Mwajiri alilipa riba ya Sh. 
1,553,097,096.80 kwa ucheleweshaji wa malipo ya wakandarasi kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 10-3 hapa chini. 
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Jedwali Na. 10-3: Riba Iliyolipwa kwa Kuchelewa Kufanya Malipo kwa 
Mkandarasi  

Chanzo: Nyaraka za Malipo 
 

Ucheleweshaji wa malipo kwa mkandarasi na Mhandisi Mshauri 
kulichangiwa na ukweli kwamba Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano ilichelewa kutoa fedha kwenda Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) kwa ajili ya malipo yaliyoidhinishwa kwa 
wakandarasi. Kama ucheleweshaji huu uliobainishwa 
hautashughulikiwa, tozo za riba kwa mkandarasi zitaongezeka sana 
na kusababisha ongezeko la gharama. 

 
10.5.2 Malipo Yaliyofanywa kwa Mkandarasi kwa Ajili ya Vifaa vya 

Maabara Ambavyo Havikupokelewa Sh. Milioni 201.17 
Tarehe 29 Julai 2019 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
iliingia mkataba Na. TRD/HQ/1006/2019/20 kwa ajili ya ujenzi wa 
daraja la Kigongo/Busisi lenye urefu wa kilomita 3.2 na Barabara zake 
zenye urefu wa kilomita 1.66. Bei ya mkataba ilikubaliwa Sh. 
592,608,692,836.00 bila ya kodi ya Ongezeko la Thamani. 

 
Katika kupitia faili la mkataba, nyaraka za malipo na kuzuru eneo la 
mradi, ilibainika kuwa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
ilifanya malipo ya Sh. 201,166,971.6 sawa na 98% ya kiasi 
kilichotengwa kwa ajili ya vifaa hivyo kwa mkandarasi kwa ajili ya 
vifaa vya maabara vitakavyotumiwa na Mhandisi Mshauri katika 
kutimiza matakwa ya kimkataba.  

 
Katika kupitia barua yenye Namba ya Kumbukumbu YS-TZ-KBS-CC-
20200923-115 ya tarehe 23 Septemba 2020 ilibainika kuwa, baadhi ya 
vifaa havijafikishwa kwenye maabara ya uhandisi. 

 

Na. ya Hati ya Malipo Na. ya Cheti cha Malipo Kiasi Kilicholipwa (Sh.) 
PV00034063 1 234,678,285.46 
PV00037716 2 338,028,442.30 
PV00037715 3 350,477,702.50 
PV00038104 4 182,932.610.70 
PV00041634 5 446,980,055.84 

Jumla 1,553,097,096.80 
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10.6 Matokeo katika Masuala ya Mazingira, Afya, Jamii na Rasilimali 
Watu 
 

10.6.1 Kuanza kwa Ujenzi Kabla ya Kupata Cheti cha Tathmini ya Athari 
za Mazingira 
Kifungu cha 81(2) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na. 20 ya 
mwaka 2004 kinahitaji kufanyika kwa tathmini ya athari ya mazingira 
kabla ya kuanza au kufadhili mradi. Hii itawezesha kujua athari 
chanya na hasi zitakazotokana na utekelezwaji wa mradi husika. 
 
Hata hivyo, ukaguzi wa Muhtasari wa kikao cha Maendeleo ya mradi 
Na. 1 kazi ya ujenzi wa mradi wa Daraja la Kigongo-Busisi ulionesha 
kuwa kazi ya ujenzi ilianza tarehe 25 Februari 2020 wakati Cheti cha 
tathmini ya atahari za mazingira kilitolewa kwa Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) tarehe 11 Machi 2021 ikimaanisha cheti cha 
tathmini ya athari za mazingira kilitolewa mwaka mmoja baadaye 
baada ya ujenzi wa Daraja kuwa umeshaanza. Hii inaonesha kuwa, 
kwa kipindi cha mwaka mmoja, mradi ulitekelezwa bila kufuata 
masharti maalumu yaliyobainishwa katika Cheti cha tathmini ya 
athari za mazingira. Hata hivyo, mradi ulikuwa ukitumia Mpango wa 
Usimamizi wa Mazingira na Kijamii (ESMP) pekee. 

 
10.6.2 Wafanyakazi 14 Wasio Raia Kukosa Vibali vya Kufanya Kazi  

Kifungu cha 9 (2) (a) cha Sheria ya Kanuni za Ajira za wasio Raia Na. 
1 ya mwaka 2015 kinazuia ajira kwa mtu yeyote asiye raia isipokuwa 
awe na kibali halali cha kufanya kazi. 
 
Katika kupitia mafaili, nilibaini watumishi 45 (80.4%) kati ya 
watumishi 56 wa kigeni wa Mkandarasi walikuwa na vibali vya kufanya 
kazi huku 11 (19.6%) waliobakia hawakuwa na vibali vya kufanya kazi. 
 
Mapitio zaidi ya mafaili ya Uhamiaji yalionesha kuwa wafanyakazi 10 
kati ya 11 waliosalia walikuwa na Notisi ya Uandikishaji wa Kibali cha 
Ukaazi, na mfanyakazi mmoja (1) alikuwa na Visa ya Biashara. Aidha, 
ilibainika kuwa kwa watumishi 10 waliopewa Taarifa ya Uandikishaji 
wa Vibali vya Kuishi walitakiwa kufanyiwa taratibu zaidi ili kupata 
Vibali vya Kuishi. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi huu, hapakuwa 
na maelezo yoyote yanayoonesha jitihada zilizofanywa na 
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wafanyakazi (wasio raia) kupata Kibali cha Kukaa ambacho 
wangeweza kumiliki vibali vya kufanya kazi. 

 
Tathmini inayofanana na hiyo ilifanyika kwa watumishi wa Mhandisi 
Mshauri. Ilibainika kuwa watumishi wakuu wawili kati ya watatu 
wasio raia walikuwa na vibali halali vya kufanya kazi; na mtumishi 
mmoja (1) mkuu ambaye taratibu za uhamiaji, ikiwa ni pamoja na 
kupata kibali cha kufanya kazi, zilitarajiwa kukamilika ifikapo tarehe 
31 Januari 2022. 

 
Mafaili yaliyopitiwa kuhusiana na taarifa za Uhamiaji na mahojiano 
yaliyofanyika na Maofisa Rasilimali watu yalionesha kuwa, kushindwa 
kuwa na kibali cha kufanya kazi kulisababishwa na jitihada ndogo 
zilizochukuliwa na wafanyakazi wa kigeni kukamilisha taratibu za 
kuomba kupata vibali vya kuishi ambapo ni takwa katika kuomba 
vibali vya kazi. 

 
10.6.3 Kutokuwapo kwa Mpango Unaojitosheleza wa Kurithishana kwa 

Wafanyakazi Ambao ni Raia  
Kifungu cha 7(1) cha Sheria ya Kanuni za Ajira kwa Wasio Raia ya 2015 
kinataka kuandaliwa kwa mpango wa kurithishana ulioandaliwa 
vyema ili wafanyakazi wasio raia waweze kuwapatia maarifa au ujuzi 
wafanyakazi ambao ni raia. Ukaguzi ulibaini upungufu ufuatao: 

 
(i) Wafanyakazi wachache wa Wakala wa Barabara Tanzania 

walihusika katika mradi 
Mahojiano yaliyofanyika na maofisa wa Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) yalibaini kuwa kupitia mpango wa kurithishana, Wakala 
wa Barabara Tanzania (TANROADS) ilipanga kushirikisha watumishi 
watatu12 tangu kuanza kwa mradi mwezi Februari 2020. Hili 
lilipangwa kwa makusudi kama sehemu ya kuwatayarisha kwa ajili ya 
uendeshaji wa mradi wa daraja mara baada ya kukamilika kwake. 
Mradi ulipanga kushirikisha wahandisi wahitimu 11 kupitia mpango 
unaojulikana kama “Structured Engineers Apprenticeship 
Programme (SEAP)” kupitia Bodi za Usajili wa Wahandisi (ERB). 
 

                                                 
12 Watumishi wawili wanatoka TANROADS Ofisi ya Mkoa wa Mwanza na mtumishi mmoja 
anatoka TANROADS makao makuu Dar es Salaam. 
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Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi huu, kulikuwa na mtumishi 
mmoja tu kutoka Ofisi ya Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
Mkoa wa Mwanza, huku watumishi wawili waliobaki walikuwa bado 
hawajaripoti. Ofisa wa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
aliyehojiwa alieleza kuwa, kulikuwa na ucheleweshaji wa kutoa 
barua za uteuzi au barua ya kuanza kazi kwa watumishi husika. 
Vilevile, ukaguzi ulibainisha kuwa barua za uteuzi kutoka Makao 
Makuu ya Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) zilitolewa kwa 
watumishi husika wiki moja kabla ya wakaguzi kutembelea mradi 
huo. 
 
Idadi ndogo ya wafanyakazi wa Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) kuhusishwa katika mradi inawanyima fursa ya kupata 
ujuzi juu ya usimamizi wakati wa ujenzi na baada ya kukamilika kwa 
miradi. Hali hii inaweza kusababisha upatikanaji wa maarifa 
usiojitosheleza na changamoto katika kusimamia mradi mara baada 
ya kukamilika hususani katika kupata rasilimali watu ambao wana 
ujuzi, maarifa na umahiri. 

 
(ii) Uchelewaji katika kuandaa mpango wa mafunzo kwa 

wafanyakazi ambao ni raia 
Mahojiano na afisa wa TANROADS ili kutathmini upatikanaji wa 
mpango wa mafunzo kwa wafanyakazi ambao ni raia yalionesha kuwa 
mpango wa mafunzo haupo kwa vile ulikuwa bado unaandaliwa. 
 
Mahojiano na Maafisa rasilimali watu yalibainisha siku ya kuanza na 
kukamilika kwa utayarishaji wa mpango wa mafunzo. Hata hivyo, 
nilifahamishwa kuwa mafunzo hayo yatatoa nafasi kwa wafanyakazi 
wazawa kushiriki katika idara zote za mradi ambazo ni: upimaji, 
vifaa na udhibiti wa ubora, kazi za kimuundo, kazi ya daraja, nk. 
 
Kupitia mahojiano, ukaguzi ulibaini kuwa kuchelewa kwa maandalizi 
ya mpango wa mafunzo kumesababisha wafanyakazi wazawa wa 
idara zilizopo katika utekelezaji wa mradi kutoshiriki katika 
kujifunza. Kwa kuwa hakuna hatua muhimu kuhusu lini mafunzo 
yataanza, kuna hatari kwamba wafanyakazi wazawa hawataweza 
kujifunza hatua muhimu za mradi, kwani sio hatua zote zinajirudia. 
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10.7 Hitimisho 
Hatua zaidi zinahitajika kuchukuliwa na TANROADS ili kuhakikisha 
kwamba wote, Mhandisi Mshauri na Mkandarasi, wanazingatia 
mkataba uliosainiwa kwa madhumuni ya kufikia lengo lililokusudiwa 
la kuboresha ufanisi na makusudi ya usafirishaji katika ukanda wa 
ziwa na manufaa mengine ya kijamii na kiuchumi. 
 
Uwezekano wa kufikia viwango vilivyobainishwa vya Daraja la 
Kigongo Busisi ambalo bado linaendelea kujengwa ni mkubwa iwapo 
TANROADS ingeimarisha usimamizi utakaohakikisha uzingatiaji wa 
vipimo vilivyotolewa. 
 
Ili kuepuka kuongezeka kwa gharama zisizo za lazima za mradi na 
kuhakikisha upatikanaji wa thamani ya fedha za mradi, Wakala wa 
Barabara Tanzania (TANROADS) inatakiwa kuhakikisha mapungufu 
yaliyobainika yanaboreshwa na hayarudiwi tena. Hii ni kwa sababu 
Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) hawakutekeleza ipasavyo 
udhibiti wa fedha ili kuhakikisha fedha za mradi zinasimamiwa 
vizuri. Mapungufu mengine yaliyobainika yalihusiana na kutofuata 
taratibu za manunuzi na usimamizi wa mikataba; utekelezaji duni 
wa matakwa ya masuala ya Afya, Usalama, Jamii na Mazingira; na 
kushindwa kuzingatia matakwa yote ya rasilimali watu wakati wa 
kuajiri wataalam wa kigeni. 

 
 

10.8 Mapendekezo 
 

Ninapendekeza yafuatayo kwa TANROADS: 
 

(a) Kuhakikisha kwamba Maabara ya Uhandisi inakuwa na vifaa vya 
maabara kulingana na matakwa ya Mkataba; 

(b) Kutathmini gharama halisi zilizotumika kuhusiana na ujenzi wa 
ofisi ya mhandisi na kurejesha fedha zilizolipwa zaidi kwa 
mkandarasi kulingana na kazi zilizotekelezwa;  

(c) kuhakikisha kuwa inaimarisha taratibu zake zitakazohakikisha 
kuwa mhandisi mshauri anashirikishwa ili kuepuka ucheleweshaji 
usio wa lazima wa mradi na kuhakikisha ubora wa kazi;  
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(d) kuhakikisha kuwa, Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii 
(ESIA) inafanywa kabla ya kuanza kutekeleza Mradi wowote wa 
ujenzi; 

(e) Kuhakikisha kunakuwepo na udhibiti wa ndani ambao utazuia 
watu wasio raia kufanya kazi bila vibali na matakwa mengine 
muhimu ya kisheria;  

(f) Kuwasiliana na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi ili kuhakikisha 
upatikanaji wa fedha usio na shaka na kwa wakati kwa ajili ya 
kugharamia mradi ili kuepusha ongezeko la gharama kutokana na 
kucheleweshwa kwa malipo kwa mkandarasi na mhandisi 
mshauri; na  

(g) Kufanya ufuatiliaji sahihi na wa kina wa makubaliano ya mkataba 
wakati wa utekelezaji wa mradi na kurejesha fedha kutoka kwa 
Mhandisi Mshauri. 
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SURA YA KUMI NA MOJA 
 

UKAGUZI WA KIUFUNDI KUHUSU UJENZI WA HOSPITALI ZA 
RUFAA ZA MIKOA NA KANDA 

 
11.0 Utangulizi  

Katika mwaka 2018/19, Serikali ya Tanzania ilitenga Sh. Bilioni 75.53 
kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali mbili za Kanda za Mtwara na Mbeya, 
pamoja na Hospitali tatu za Rufaa za Mikoa ya Njombe, Katavi na 
Mara. Kiasi cha fedha kilichotengwa na kiasi kilichotumika ni kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 11-1: 
 
Jedwali Na. 11-1: Kiasi cha Fedha Zilizotengwa na Kutumika Katika 
Ujenzi wa Hospitali za Rufaa za Kanda na Mikoa 

Jina la Mradi  Kiasi 
Kilichotengwa 
(Sh. Bilioni) 

Kiasi 
Kilichotumika 
(Sh. Bilioni) 

Kukamilisha kwa Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Mara eneo la Kwangwa mkoani Mara, 
Mkataba Na. ME/007/2018-2019/HQ/W/48  

17.20 13.58 

Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Njombe, 
Mkataba Na. ME/007/2018-2019/HQ/W/47 

21.54 23.59 

Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Mtwara 16.50 12.12 
Ujenzi wa Jengo la mama na mtoto katika Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa Katavi, Mkataba Na. 
ME/007/2018-2019/HQ/W/47 

10.90 4.21 

Upanuzi wa Jengo la mama na mtoto la Meta katika 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Mbeya, Mkataba Na. 
MZRH/META/2019/09 

9.39 9.39 

Jumla 75.53 62.89 
Chanzo: Uchambuzi kutoka Hati za Mikataba, 2021 

 
Ujenzi wa Hospitali za Rufaa za Kanda na Mikoa ulifadhiliwa na 
Serikali ya Tanzania. Fedha za ufadhili zilitumwa kutoka Wizara ya 
Fedha na Mipango kwenda Hospitali za Rufaa kupitia Wizara ya Afya, 
Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. Hadi kufikia Desemba 
2021, Hospitali mbili za Rufaa (Mkoa wa Njombe na Kanda ya Mbeya) 
kati ya tano ndizo zilizopatiwa fedha kulingana na bajeti. Hata hivyo, 
hakuna Hospitali yoyote kati ya hizo iliyokamilika kwa 100% kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 11-2 hapa chini: 
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Jedwali Na. 11-2: Hali ya Utekelezaji wa Ujenzi wa Hospitali za Rufaa 
za Kanda na Mikoa 

Hospitali ya Rufaa Hali ya Utekelezaji (%) 
Utekelezaji Halisi Utekelezaji wa 

Kifedha 
Mkoa wa Mara 93 70 
Mkoa wa Njombe  95 98 
Kanda ya Mtwara  95 89 
Kanda ya Mbeya  93 100 
Mkoa wa Katavi  22 20 

Chanzo: Ripoti za Utekelezaji  
 

Hasa, Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
ilihusika katika kupanga, kusimamia, kuratibu, kufuatilia na 
kutathmini kazi za ununuzi na ujenzi wa Hospitali za Kanda na Mikoa. 
 
Madhumuni ya ukaguzi huu yalikuwa kupitia na kutathmini kama 
Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ilisimamia 
ipasavyo ujenzi wa Hospitali za Rufaa za Kanda na Mikoa na 
kuhakikisha majengo yanajengwa katika viwango vinavyotakiwa ili 
kuharakisha utoaji wa huduma za afya ya rufaa katika Ngazi za Kanda 
na Mikoa. Ukaguzi huu wa kiufundi ulihusisha miaka mitatu ya fedha 
kuanzia 2018/19 hadi 2020/21 kwa awamu zote za utekelezaji wa 
miradi kuanzia uanzishwaji wa mradi hadi utekelezaji. 

 
11.1 Matokeo ya Usimamizi wa Ununuzi 

 
11.1.1 Kutojumuishwa kwa Miradi ya Ujenzi Katika Mpango wa Ununuzi wa 

Mwaka 
Hakukuwa na ushahidi kuwa kazi za ujenzi wa Hospitali zote tano za 
Rufaa kama zilijumuishwa kwenye APP ya Wizara ya Afya, Ustawi wa 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. Hii ni kinyume na Kifungu cha 49 (1) 
(a) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 ambacho 
kinazitaka Taasisi Nunuzi kuandaa Mpango wao wa Ununuzi wa 
mwaka ili kuepuka Ununuzi wa dharura pale inapowezekana. Hii 
inaweza kusababisha mgawanyo usio sawa wa rasilimali kwenye 
miradi ya ujenzi. 

 
11.1.2 Kutekelezwa kwa Ujenzi Bila Kuwepo kwa Upembuzi Yakinifu  

Mwongozo Na. 4.4.3 24(e) wa Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili 
ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Mwaka 2016/17 unaitaka miradi 
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yote inayopatiwa ufadhili lazima iambatane na Upembuzi Yakinifu na 
Tathmini ya Athari za Mazingira na Kijamii. 
 
Kinyume na matakwa, ukaguzi wangu ulibaini miradi ya ujenzi wa 
Hospitali ya Rufaa Mkoa wa Mara na Katavi, Hospitali ya Rufaa Kanda 
ya Mbeya na Mtwara ulianza bila ya kukamilika kwa upembuzi yakinifu 
wa kina. Pia, nilibaini Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Njombe 
haikujumuisha tafiti za kihaidrolojia katika eneo la mradi badala yake 
ni uchunguzi wa miamba pekee ndio ulifanyika. 

 
Hii ilisababishwa zaidi na kushindwa kuzingatia mahitaji ya kisheria 
na kiufundi wakati wa uanzishwaji wa miradi ya ujenzi. Kwa namna 
hii, miradi ilikuwa katika hatari kubwa ya kutofikia malengo 
yaliyokusudiwa ya kifedha, kiuchumi, na kijamii. Kwa mfano, 
nilibaini kazi ya ujenzi katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mara 
ilisitishwa kwa sababu ya ukosefu wa fedha. Aidha, ujenzi wa 
Hospitali ya Rufaa Mkoa wa Katavi ulisimama kwa muda wa miezi 
kumi kutokana fedha zilizotengwa kwa ujenzi huu zilipelekwa 
kutekeleza miradi mingine inayotekelezwa chini ya Wizara ya Afya, 
Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. Hii inamaanisha kwamba 
Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto haikufanya 
vizuri mipango ya ujenzi wa Hospitali za Rufaa. 

 
11.1.3 Kutozingatia Mahitaji wakati wa Usanifu na Vipimo vya Majengo  

Kifungu cha 184 (1) (c) cha Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 
2013 kinazitaka Taasisi za Ununuzi kuhakikisha asili, sifa na ubora wa 
kiufundi unaohitajika, katika bidhaa, kazi za ujenzi au huduma 
zitakazonunuliwa ziwe na maelezo ya kiufundi, mipango, michoro na 
miundo ambazo zinatakiwa kutolewa kwa wazabuni. Uhakiki wangu 
ulibaini upungufu yafuatayo: 

 
(i) Michoro ya usanifu haikuzingatia mahitaji  
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa katika Hospitali zote tano za Rufaa 
zilizokaguliwa, michoro ya usanifu haikuandaliwa ipasavyo. Hii 
ilithibitishwa na kuwapo kwa michoro ya usanifu isiyokuwa na mihuri 
iliyosainiwa. Zaidi, vipimo vya usawa wa sakafu havikuelezwa kwenye 
mchoro. Vilevile, kazi za mwisho za umaliziaji hazikuoneshwa 
kwenye michoro kwenye maeneo ya jengo la mama na watoto, jengo 
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la upasuaji, jengo la wodi za matibabu na mifupa, jengo la idara ya 
matibabu ya dharura na jengo la wagonjwa mahututi, chumba cha 
kufulia nguo, na jengo la kituo cha damu. 

 
Zaidi ya hayo, ramani za milango na madirisha hazikutolewa katika 
michoro yote ya usanifu kama ilivyobainika katika miradi minne ya 
ujenzi katika Hospitali za Rufaa Mkoa wa Katavi, Hospitali ya Rufaa 
Kanda ya Mbeya, Hospitali ya Rufaa Kanda ya Mtwara na Hospitali ya 
Rufaa Mkoa wa Njombe. 

 
Mapitio ya usanifu wa majengo katika Hospitali ya Mkoa wa Njombe 
yalibaini maeneo yenye unyevunyevu hayakupangwa ipasavyo. Pia 
kulikuwa na upotevu wa nafasi, kulikuwa na mlango mmoja wa 
kuzunguka kwenye sehemu ambapo inahitajika milango miwili ya 
kuzunguka kama kwenye jengo la upasuaji. 
 
Hii ilitokana na kushindwa kuzingatia matakwa ya usanifu 
yaliyowekwa; hivyo kusababisha upotevu wa rasilimali na gharama za 
ujenzi kuwa kubwa. Hii iliathiri utendaji kazi wa majengo ya Hospitali 
za Rufaa yaliyojengwa. 
 
(ii) Kutotosheleza kwa maelezo ya michoro 
Hakukuwa na maelezo ya kina katika michoro yote ya usanifu wa 
majengo. Aidha nilibaini kuwa vipimo vilivyowekwa kwenye michoro 
ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Njombe havikuwa sahihi. Kwa 
mfano, maelezo ya sehemu za kazi yaliandikwa kama nyenzo za “WT 
(Work Top)” ili kuendana na vipimo vya Simiyu. 
 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa michoro ya usanifu katika Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Njombe iliyoandaliwa na mhandisi mshauri ilitoa 
maelezo yasiyo sahihi kwa kuwa mabomba ya chuma yalitakiwa 
kupakwa rangi, ambapo ilibainika kuwa ni upotevu wa rasilimali 
kwani vyuma hununuliwa vikiwa tayari kwa matumizi. 
 
Vilevile, mabomba ya maji taka yalisanifiwa kupita sakafu ya chini na 
sakafu ya mwanzo ya jengo la uzazi na jengo la watoto. Hii inaweza 
kusababisha kubomolewa kwa sakafu wakati wa matengenezo. Zaidi 
ya hayo, huduma ya maji haikuunganishwa kwenye mashine za kufulia 
katika jengo la kufulia. 
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(iii) Kutokamilika kwa usanifu wa majengo katika hospitali ya rufaa 

mkoa wa Njombe 
Usanifu wa miundo haukuwa na hesabu za majengo; hivyo basi, 
usanifu wa majengo haukuweza kuthibitisha hali na uwezo wa udongo 
uliotumika katika utekelezaji wa miradi. Kwa hiyo, sikuweza 
kuthibitisha na kulinganisha uwezo wa udongo uliopendekezwa katika 
uchunguzi wa kijiografia na usanifu wa majengo. Hii inaweza 
kusababisha kubomoka kwa majengo yaliyojengwa. 

 
11.1.4 Kutofanyika kwa Tathmini ya Athari za Mazingira Katika Miradi 

Iliyotekelezwa 

Kifungu cha 81 (1) & (2) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya 
mwaka 2004 kinahitaji Tathmini ya Athari za Mazingira (EIA) ifanywe 
kabla ya kuanza au kufadhili mradi wa ujenzi. 
 
Mapitio yangu ya nyaraka za miradi ya ujenzi katika Hospitali zote 
tano za Rufaa yalibaini kuwa hakukuwa na ushahidi kwamba miradi 
ilifanyiwa Tathmini ya Athari za Mazingira wala tafiti za mazingira 
kabla au wakati wa utekelezaji wake. 
 
Hii ilisababishwa na kutopewa kipaumbele kwa masuala ya mazingira 
na hatua za kupunguza athari zake. Kutokana na kutofanyika kwa 
tathmini ya athari za mazingira, athari zitokanazo na mazingira wala 
njia za kukabiliana na athari hizo hazikuweza kutambuliwa. Hivyo, 
kuna uwezekano kuwa mazingira na jamii zinazozunguka maeneo ya 
miradi ya ujenzi zinaweza kuathirika na matokeo ya shughuli za 
ujenzi kama vile vumbi, kelele, uchafuzi wa maji na taka ambazo 
hazijatibiwa, utokanao na matumizi ya majengo yaliyojengwa. 
 

11.1.5 Upungufu Kwenye Makadirio ya Gharama za Ujenzi 

Kifungu cha 45 cha masharti ya jumla ya mkataba wa mkandarasi 
kinataka makadirio ya gharama za ujenzi kujumuisha makadirio 
muhimu kwa ajili ya kazi ya ujenzi, ufungaji wa vifaa, upimaji na kazi 
za Mkandarasi. 
 
Mapitio ya makadirio ya gharama za ujenzi (BoQs) kwa kazi za ujenzi 
katika Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Mtwara yalibaini kuwa gharama 
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za awali na gharama za nyongeza Sh. 5,188,267,703.20 ziliwekwa na 
Mkandarasi pasipo kuwa na maelezo ya kina juu ya gharama hizo.  
 
Mapitio zaidi ya ripoti ya usanifu iliyoandaliwa na mhandisi mshauri 
(M/s ABECC) ambayo ilithibitisha gharama za awali na gharama za 
nyongeza kuwa Sh. 15,935,063,381.89. Hii inamaanisha makadirio ya 
gharama za ujenzi yaliyotumika wakati wa zabuni hayakutosheleza, 
kwani yalikosa maelezo ya kina na viwango. 
 
Zaidi ya hayo, makadirio ya gharama za ujenzi kwa mradi wa ujenzi 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Njombe hayakujumuisha 
gharama za awali na gharama za nyongeza. Pia kazi za kusawazisha 
udongo wa nje na mifereji ya maji machafu hayakujumishwa kwenye 
makadirio ya gharama za ujenzi katika Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
ya Mtwara. 
 
Hii ilisababishwa na kutoshirikishwa kwa wahandisi washauri wakati 
wa kusanifu michoro kabla ya mchakato wa zabuni. Hii ilisababisha 
ongezeko ya gharama za utekelezaji ziadi ya gharama zilizoainishwa 
kwenye mikataba. 

 
11.1.6 Miradi Mitatu ya Ujenzi Haikusajiliwa na Bodi za Kitaalamu 

Kifungu cha 69 (2) cha Kanuni za Usajili wa Wahandisi za mwaka 2009 
kinataka Mhandisi kuripoti kwenye Bodi ya Wakandarasi Miradi yote 
ya kihandisi anayoshiriki kabla ya kuanza. 
 
Ukaguzi wa nyaraka za mradi ulibaini kuwa miradi ya Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Mara, Njombe na Katavi haikusajiliwa na Bodi za 
kitaalamu ambazo ni Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB), Bodi ya 
Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi (AQRB), na Bodi 
ya Usajili wa Wakandarasi (CRB). Hii ilisababishwa zaidi na wahandisi 
washauri na wakandarasi kushindwa kufuata matakwa ya ujenzi 
yanayoratibiwa na Bodi za kitaalamu za Ujenzi. Maoni yangu ni kuwa 
ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi uliotakiwa kufanywa na Bodi za 
kitaalamu ulikwama. 
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11.2 Ununuzi na Taratibu za Kutoa Mikataba 

11.2.1 Kutokuwasilishwa kwa Hati ya Dhamana ya Utekelezaji na Mhandisi 
Mshauri kwenye Hospitali ya Kanda ya Mbeya  

Kifungu cha 29 (1) cha Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
kinamtaka mzabuni aliyeshinda zabuni kuwasilisha hati ya dhamana 
ya utekelezaji ili kuhakikisha uaminifu katika kutekeleza mkataba, 
malipo ya vibarua, watoa huduma wote na wakandarasi wasaidizi. 
 
Mapitio yangu yalibaini kuwa mhandisi mshauri anayetekeleza 
mkataba namba MZRH/META/2019/09 kwa upanuaji wa Wodi ya 
Mama na Watoto ya Meta katika Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mbeya 
hakuweza kuwasilisha hati ya dhamana ya utekelezaji wa kazi. Aidha, 
nilibaini kuwa kutowasilishwa kwa hati ya dhamana ya utekelezaji 
kulisababishwa na mhandisi mshauri kuwa ni Taasisi ya Serikali; 
hivyo, kusababisha kipengele cha kuwasilishwa kwa hati ya dhamana 
kisijumuishwe kwenye mkataba. 

 
Hii ilipunguza uwezo wa mhandisi mshauri kutekeleza kazi kama 
ilivyopangwa ambapo iliweza kuthibitika wakati wa utekelezaji 
kulikuwa na usimamizi wa kazi usioridhisha. Hivyo, kutowasilishwa 
kwa hati ya dhamana ya utendaji kazi kunaathiri utekelezaji wa 
miradi ya ujenzi pindi mhandisi mshauri anaposhindwa kutekeleza 
kazi kulingana na masharti ya mkataba. 

 
11.2.2 Mchakato wa Ununuzi wa Mhandisi Mshauri Haukuthibitishwa 

Kifungu cha 61 (1) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 
kinataka Taasisi Nunuzi kutunza kumbukumbu za mchakato wa 
ununuzi, ikiwemo maamuzi yaliyochukuliwa na sababu zake.  
 
Ukaguzi wangu ulibaini ushahidi wa ununuzi wa mhandisi mshauri 
ulikuwa ni barua yenye rejeleo Na. BC.13/465/02/61 ya tarehe 15 
Septemba 2021 pasipokuwa na kumbukumbu zingine za mchakato 
mzima wa ununuzi. 
 
Kutokana na hali hiyo, nilibaini kuwa tarehe 10 Septemba 2021 
Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ilitoa 
nyongeza ya mkataba wenye namba ME/007/2019-20202HQ/05E kwa 
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ajili ya usanifu na mapitio, utayarishaji wa nyaraka za ujenzi, na 
usimamizi wa kazi za ujenzi wa Hospitali za Rufaa ya Mkoa wa Songwe 
na mkoa wa Katavi. Nyongeza ya mkataba haikuwa na uhusiano 
wowote na shughuli za mkataba wa awali wa mhandisi mshauri. 

 
Hii ilisababishwa zaidi na udhaifu kwenye utunzaji wa kumbukumbu 
za michakato ya ununuzi na kusababisha nyaraka za ununuzi 
kukosekana. Ni maoni yangu kwamba, kushindwa kuthibitisha 
mchakato wa ununuzi wa mhandisi mshauri kunahatarisha kujua 
kama mchakato wa ununuzi ulifanyika kwa ushahihi na thamani ya 
fedha kwenye ununuzi huu inapatikana. 

 
11.2.3 Mabadiliko ya Mkataba Pasipo Kibali cha Bodi ya Zabuni  

Kifungu cha 33 (1), (b) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 
2011 kinaitaka Bodi ya Zabuni kupitia maombi yote ya mabadiliko, 
nyongeza au marekebisho ya mikataba inayoendelea. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa kulikuwa na nyongeza ya gharama ya 
mkataba yenye thamani ya Sh. 2,120,605,204.31 pamoja na kodi ya 
ongezeko la thamani kwa mkataba Na. ME/007/2018-2019/HQ/W/48 
kwa ajili ya kukamilisha kazi za ujenzi katika Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Mara. Mabadiliko haya yalisainiwa tarehe 25 Februari 2021 
kati ya Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na 
Mkandarasi pasipo kuwa na idhini ya Bodi ya Zabuni. 
 
Ukaguzi zaidi wa kazi za ujenzi katika Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya 
Mtwara ulibaini nyongeza ya Sh. 375,313,691.27 ya gharama ya 
mkataba iliyotolewa na mhandisi mshauri tarehe 15 Machi 2021 na 
kulipwa tarehe 23 Juni 2021 pasipo kuwa na idhini ya Bodi ya Zabuni. 
Zaidi ya hayo, nilibaini mabadiliko ya hati ya madai Na. 6 yenye 
thamani ya Sh. 493,880,208.17 iliyotolewa na mhandisi mshauri 
tarehe 7 Mei 2021 pasipo kuwa na idhini ya Bodi ya Zabuni. 
 
Hii ilisababishwa zaidi na usimamizi usioridhisha wa mradi. Kwa hiyo, 
kushindwa kupata kibali cha Bodi ya Zabuni kunaweza sababisha 
kucheleweshwa au kutotekelezwa kwa kazi za ujenzi kutokana 
kuongezeka kwa wingi wa kazi na gharama. 

 



 

200 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

11.3 Utekelezaji wa Mikataba 
 

11.3.1 Kushindwa Kurejesha Malipo ya Awali na Kubakiza Fedha za 
Wakandarasi Sh. Milioni 745.41 

Mapitio yangu ya kazi za ujenzi katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Njombe yalibaini malipo ya Sh. 324,545,925.30 yalilipwa kwa vibarua 
waliopachika madirisha na milango; wakati huohuo, mkandarasi 
msaidizi alitengeneza na kupachika milango na madirisha hayohayo. 
Hivyo hii ilisababisha malipo kufanyika mara mbili. 

 
Mapitio zaidi yalibaini mkandarasi wa mradi wa Ujenzi wa Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa Njombe alilipwa Sh. 2,481,840,191.34 badala ya 
Sh. 2,261,513,562.11 ambayo ilikuwa ni sawa na 98% ya jumla ya 
mkataba, wakati utekelezaji halisi ulikuwa ni 94%. Hivyo, hii 
ilisababisha malipo ya ziada ya Sh. 220,326,629.23. 
 
Zaidi, nilibaini malipo ya hati ya madai ya mkandarasi namba tano 
yenye thamani ya Sh. 200,544,000 yalilipwa zaidi kwenye utekelezaji 
wa kazi za dari na fremu za milango kwa mradi wa ujenzi katika 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mtwara. Makadirio ya gharama za ujenzi 
yalikuwa na vipimo ya mita za mraba 12,148 na 42,427 mtawalia, 
huku utekelezaji halisi ulikuwa na vipimo vya mita za mraba 2,940 na 
10,267 mtawalia. Maelezo zaidi yanaonekana katika Jedwali Na. 11-
3: 

 
Jedwali Na. 11-3: Malipo Yaliyopwa Zaidi kwa Wakandarasi 

Jina la Hospitali Maelezo Kiasi 
kilicholipwa 

(Sh.) 
Hospitali ya Rufaa Kanda ya 
Mtwara 

Malipo zaidi kwa mkandarasi kwenye hati 
ya madai Na. 5 

200,544,000.00 

Hospitali ya Rufaa Mkoa wa 
Njombe 

Malipo zaidi kwa mkandarasi 220,326,629.23 

Hospitali ya Rufaa Mkoa wa 
Njombe 

Malipo yaliyolipwa mara mbili kwa 
gharama ya ufundi  

324,545,925.30 

Jumla 745,416,554.53 
Chanzo: Nyaraka za malipo na mikataba 

 
Hii ilisababishwa zaidi na kukosekana na mhandisi mshauri ambaye 
angeweza kuthaminisha kazi zinazotekelezwa na mkandarasi kabla ya 
malipo. Pia, msimamizi wa ujenzi hakuweza kutathmini kazi 
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zilizotekelezwa kabla ya kuthibitisha malipo. Hivyo, ilisababisha 
kukosewa kwa malipo kulikopeleka upotevu wa fedha. 

 
11.3.2 Malipo ya Awali Pasipo Kuwasilisha Dhamana Isiyo na Masharti Sh. 

Bilioni 6.32  

Ukaguzi wa nyaraka za mradi wa ujenzi katika Hospitali ya Rufaa ya 
Kanda ya Mtwara ulibaini kuwa malipo ya awali yenye jumla ya Sh. 
6,322,095,857 yalilipwa kwa mkandarasi pasipo kuwasilisha dhamana 
isiyo na masharti kutoka Shirika la Bima la Taifa (NIC). Hii ni kinyume 
na Kifungu cha 25 cha Masharti Maalumu ya Mkataba (SCC) na kifungu 
Na. 59.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) ambavyo vinahitaji 
malipo ya awali kuwa ni 40% ya kiasi cha mkataba ambacho kinapaswa 
kulipwa baada ya kuwasilishwa kwa dhamana isiyo na masharti 
kutoka Shirika la Bima la Taifa. 
 
Hili iliongeza hatari kwa Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mtwara pindi 
mkandarasi anaposhindwa kutekeleza kazi kulingana na mkataba, 
kwani malipo ya awali hayakuwekewa dhamana isiyo na masharti. 

 
11.3.3 Malipo ya Awali Yalifanyika Zaidi kwa Sh. Bilioni 8.85  

Mapitio ya nyaraka za zabuni kwa Hospitali nne za Rufaa yalibaini 
kuwa Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
iliweka malipo ya awali kuwa ni 40% ya gharama ya mkataba. Hii ni 
kinyume na matakwa ya Kifungu cha 41.1 cha masharti ya jumla ya 
mwaliko wa zabuni (ITT) ya mwaka 2018 yanayotolewa na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA), yanayotaka kiwango cha 
juu cha malipo ya awali kuwa ni 15% ya gharama ya mkataba. 

 
Mapitio zaidi yalibainisha kuwa malipo ya awali kwa wakandarasi 
yalilipwa kwa 40% badala ya 15% sawa ikimaanisha malipo yalilipwa 
zaidi kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 11-4 hapa chini: 

 
Jedwali Na. 11-4: Malipo ya Awali Yaliyolipwa kwa Wakandarasi 

Jina la Hospitali 
ya Rufaa 

Kiasi cha Mkataba 
(Sh.) 

Malipo ya Awali 
yaliyolipwa 40% 

(Sh.) 

Malipo ya Awali 
yaliyolipwa Zaidi 25% 

(Sh.) 
Mkoa wa Mara 15,082,481,832.82 6,032,992,733 3,770,620,458.21 
Mkoa wa Njombe 2,532,489,991.16 1,012,995,996 633,122,497.79 
Kanda ya Mtwara 15,805,230,643.02 6,322,092,257 3,951,307,660.76 
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Jina la Hospitali 
ya Rufaa 

Kiasi cha Mkataba 
(Sh.) 

Malipo ya Awali 
yaliyolipwa 40% 

(Sh.) 

Malipo ya Awali 
yaliyolipwa Zaidi 25% 

(Sh.) 
Kanda ya Mbeya 1,978,565,000.00 791,426,000 494,641,250.00 

Jumla 14,159,506,986 8,849,691,866.75 
Chanzo: Nyaraka za Zabuni, 2021 

 
Hii ilisababishwa zaidi na makosa yaliyofanywa na Wizara ya Afya, 
Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa kubadili kiwango cha 
malipo ya awali kutoka 15% hadi 40% kwa kigezo cha kuwa mkandarasi 
alikuwa na Taasisi ya Serikali. Hii inaweza kuathiri utekelezaji wa 
mradi pindi mkandarasi akishindwa kutekeleza kazi kulingana na 
matakwa ya mkataba. 

 
11.3.4 Ucheleweshaji wa Malipo ya Madai ya Wakandarasi 

 
Kanuni 44 (1) ya Kanuni za Ununuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inazitaka Taasisi Nunuzi kuhakikisha malipo kwa wazabuni 
yanafanywa kwa wakati. Hii inasaidia ukuaji wa makampuni ya ndani 
na kuwezesha makampuni hayo kutekeleza wajibu wao wa 
kimkataba. 

 
Ukaguzi wangu wa madai ya wakandarasi ulibaini kuwa wakandarasi 
hawakulipwa kwa wakati kwa uchelewaji wa wastani wa siku 133 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mara, siku 101 katika Hospitali 
ya Rufaa ya Kanda ya Mtwara na ucheleweshaji wa siku 14 katika 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Mbeya, ambapo Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Katavi iliongoza kwa uchelewaji wa siku 250. 

 
Ucheleweshaji huu ulisababishwa na urasimu katika upatikanaji wa 
fedha za mradi, ambao ulisababisha ucheleweshaji mkubwa wa 
mradi. 

 
11.3.5 Utumiaji wa Michoro na BOQ Isiyoidhinishwa Katika Utekelezaji wa 

Miradi Minne kati ya Mitano 

Mapitio yangu yalibainisha kuwa makadirio ya gharama za ujenzi 
(BoQ) na michoro iliyoandaliwa na wahandisi washauri katika miradi 
ya Hospitali ya Rufaa Mkoa wa Mara, Mkoa wa Njombe, Kanda ya 
Mtwara na Kanda ya Mbeya haikuidhinishwa na Hospitali husika. Hii 
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ilithibitishwa na mapitio ya nyaraka za kielektroniki na ngumu za 
miradi hiyo. 

 
Hata hivyo, makadirio ya gharama za ujenzi na michoro katika 
Hospitali ya Rufaa ya Katavi yalipitishwa baada ya kazi kuanza. Mradi 
ulianza mwezi Juni 2018, na michoro ya mhandisi mshauri 
iliidhinishwa mwezi Agosti 2018. Vilevile, nilibaini kwamba makadirio 
ya gharama za ujenzi na michoro iliyotayarishwa na mhandisi mshauri 
haikuidhinishwa na Hospitali husika. 
   
Hii ilisababishwa na usimamizi usioridhisha wa miradi iliyotekelezwa 
na inaweza kusababisha migogoro isiyo ya lazima wakati wa 
utekelezaji wa mradi. 

 
11.3.6 Usimamizi wa Mkandarasi Usioridhisha 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa usimamizi wa kazi zilizofanywa na 
mkandarasi haukutosheleza, kwani utendaji kazi wa mkandarasi 
haukuridhisha kutokana na ukosefu wa wafanyakazi wenye ujuzi 
katika utekelezaji wa miradi katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Mara, Mkoa wa Njombe, Mkoa wa Katavi na Kanda ya Mbeya. Hii ni 
kinyume na Kifungu cha 6.7 cha masharti ya jumla ya mikataba. 

 
11.4 Hitimisho  

Hitimisho la jumla ni kwamba Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto haikufanya ufuatiliaji wa kutosha wa 
utekelezaji wa kazi za ujenzi katika Hospitali za Rufaa za Kanda na 
za Mikoa ili kuhakikisha kuwa majengo na vituo vya afya vinajengwa 
kwa viwango vinavyotakiwa. 

Mipango na usanifu wa majengo na vifaa haukufanyika ipasavyo, 
kwani miradi yote haikufanyiwa upembuzi yakinifu ambao hufuatwa 
katika utekelezaji wa miradi. Upatikanaji wa fedha haukuweza 
kujulikana mapema na ilisababisha kushindwa kulipia vifaa vya ujenzi 
na kulipa wakandarasi. Usanifu wa majengo na vipimo 
haukutosheleza, kwani haukuzingatia uingizwaji wa hewa na mwanga 
kwenye majengo. Pia, majengo hayakuwa na ngazi maalumu kwa ajili 
ya walemavu na vyoo maalumu kwa ajili ya wajawazito. Masuala ya 
ulinzi wa mazingira, afya na usalama hayakuzingatiwa vya kutosha. 
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Michakato ya ununuzi na utoaji wa mikataba haikuzingatia Sheria ya 
Ununuzi wa Umma na Kanuni zake ambapo ushindani wa zabuni 
haukufanywa, kwani ununuzi ulifanywa kwa kutumia zabuni moja 
pasipo kuwa na maelezo ya kutosha. Pia utunzaji wa kumbukumbu 
haukuridhisha kwani ripoti za tathmini, nyaraka za zabuni na nyaraka 
muhimu za kuonesha vibali vilivyotolewa na Afisa Masuuli na Bodi ya 
Zabuni zilikosekana.  

 
Majengo yaliyojengwa hayakuzingatia vipimo na viwango vyote vya 
kiufundi, kwani kulikuwa na upunguu ufuatao: nyufa kwenye baadhi 
ya majengo, kuta za majengo hazikuandaliwa vizuri kwa ajili ya 
kupakwa rangi (skimming), kuta za majengo hazikupigwa lipu vizuri, 
pamoja na vipimo vya kazi vilitofautiana na michoro. 
 
Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
haikufuatilia ipasavyo kazi ya ujenzi ili kuwezesha kufikiwa kwa 
malengo yaliyokusudiwa. Kulikuwa na ucheleweshaji mkubwa wa 
utoaji wa fedha kwa ajili ya ununuzi wa vifaa na malipo kwa 
wakandarasi. Kadhalika, ushiriki wa wahandisi washauri ulichelewa 
na kuacha utekelezaji wa miradi kufanyika pasipokuwa na usimamizi. 
 
Zaidi ya hayo, Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto haikuweka mfumo madhubuti wa kufuatilia utekelezaji wa 
miradi kwa vile Waratibu wa Miradi walioteuliwa walikuwa na miradi 
mingi ya kusimamia na hawakuwezeshwa ipasavyo; hivyo, 
hawakuweza kutekeleza majukumu yao ipasavyo. 

 
11.5 Mapendekezo 

(a) Upembuzi yakinifu wa kutosha unafanywa kabla ya utekelezaji 
wa miradi ya ujenzi; 

(b) Fedha za kutosha zinatengwa katika bajeti ili kuwezesha 
kukamilisha miradi kwa muda uliopangwa; 

(c) Mchakato wa usanifu unahusisha wadau wote muhimu tangu 
mwanzo wa utolewaji wa miongozo na michoro kwa wahandisi 
washauri; 

(d) Michakato yote ijumuishe idhini za ununuzi zinafanywa kwa 
mujibu wa Sheria ya Ununuzi na Kanuni zake; 
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(e) Kuandaa mikakati ya ufuatiliaji wa ujenzi wa Hospitali za Rufaa 
katika kuwatumia wahandisi wenye uwezo wa kutosha kusimamia 
na kufuatilia kazi za ujenzi; 

(f) Kuziwekea wigo maalumu fedha kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya 
ujenzi ili kuweza kuwalipa wakandarasi kiurahisi pale 
inapohitajika; na 

(g) Malipo yote yaliyolipwa mara mbili na yaliyolipwa zaidi 
yachunguzwe ili yaweze kurejeshwa. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 
 

UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UJENZI WA DARAJA JIPYA LA WAMI 
NA MRADI WA BARABARA WA NJOMBE-NDULAMO-MAKETE 

 
12.0 Utangulizi 

 
Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) imepewa jukumu la 
kuendeleza Barabara za Mikoa na Barabara kuu nchini. Miongoni mwa 
miradi ya barabara iliyotekelezwa mwaka 2016/17 ni pamoja na 
ujenzi wa Daraja Jipya la Wami ambapo TANROADS ilisaini mkataba 
wa ujenzi wa Sh. Bilioni 67.7. Mkataba mwingine wa thamani ya Sh. 
Bilioni 217.54 ulisainiwa kwa ajili ya uboreshaji wa Barabara ya 
Njombe–Ndulamo–Makete (Km 107.4) kiwango cha lami.  

 
Ili kutathmini utekelezaji wa kutosha wa mradi wa TANROADS, 
nilifanya ukaguzi wa kitaalamu kwa kipindi cha kuanzia mwaka wa 
fedha 2016/17 hadi 2020/21 kwa miradi ya Daraja la Wami na 
barabara ya Njombe-Ndulamo-Makete, katika aya zifuatazo 
nawasilisha muhtasari wa mambo muhimu yaliyobainika wakati wa 
ukaguzi. 

  
12.1 Matokeo ya Ukaguzi  

 
12.1.1 Makadirio Yasiyojitosheleza ya Fedha kwa Ajili ya Ujenzi 

Kanuni ya 69 (3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inaitaka Taasisi ya Ununuzi kubainisha mahitaji yake ya bidhaa, 
huduma na kazi za ujenzi kwa kadri inavyowezekana kwa kuzingatia 
huduma au shughuli ambazo tayari zimeainishwa katika mpango kazi 
wa mwaka na kujumuishwa katika mpango kazi wa mwaka na 
makadirio. 

 
Kinyume na Kanuni iliyotajwa, nilibaini ombwe kubwa kati ya 
makadirio na fedha zilizotolewa kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa 
barabara ya Njombe-Makete. Aidha, mapitio ya Mpango kazi wa 
TANROADS na Taarifa za Maendeleo ya Robo kutoka mwaka 2016/17 
hadi 2021/22 yalibainisha kuwa TANROADS haikukadiria ipasavyo 
fedha za ujenzi wa mradi wa barabara ya Njombe-Makete. Kwa 
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kuzingatia tarehe iliyopo, nilibaini kuwa kiasi cha fedha kilichotolewa 
kwa ajili ya kutekeleza mradi huo (Sh. Bilioni 60.6) kilikuwa zaidi ya 
kiasi kilichokuwa kimetengwa hapo awali (cha Sh. Bilioni 35.1). Kiasi 
hicho kilizidi kwa Sh. Bilioni 25.6 ambazo ni sawa na 73.1 % ya kiasi 
kilichopangwa. 

 
Ni maoni yangu kwamba inapaswa kuwe na ukadiriaji wa kutosha wa 
fedha zinazohitajika kwa ajili ya miradi iliyopangwa kabla ya kuanza 
kwa mradi. 

 
12.1.2 Kukosekana kwa Upembuzi Yakinifu Ukamilifu 

 
Kwa mujibu wa Mwongozo wa Usanifu wa jiometri ya Wizara ya Ujenzi 
wa (2012), TANROADS ilitakiwa kuhakikisha upembuzi yakinifu 
unaojumuisha tathmini ya maporomoko, mteremko, na mafuriko. 

 
Nilibaini kuwa upembuzi yakinifu wa awali na uliohuishwa 
haukufanyika kwa ukamilifu. Hii ni kwa sababu katika tafiti zote 
mbili, TANROADS haikutathmini hatari zinazoweza kutokea za 
kuporomoka, kuyumba kwa mteremko au mafuriko kama 
inavyotakiwa na mwongozo. 

 
Zaidi ya hayo, nilibainisha kuwa, licha ya kutotathmini hatari 
zinazoweza kutokea za kuporomoka, kuyumba kwa mteremko au 
mafuriko, upembuzi yakinifu uliohuishwa haukuzingatia masuala ya 
Makazi ya Watu yaliyoathiriwa na ujenzi wa barabara. 

 
Kutokuwapo kwa uthamini na bajeti isiyotosheleza kabla ya kuanza 
kwa mradi ilikuwa miongoni mwa sababu za kutojumuisha suala la 
hatari ya kutokea kwa maporomoko katika makazi mapya ya watu, 
uthabiti wa mteremko au vipengele vya mafuriko katika katika 
Hadidu za Rejea kwa ajili ya kufanya upembuzi yakinifu. 
 
Ni maoni yangu kwamba kutotathmini hatari zinazoweza kutokea za 
kuporomoka, kuyumba kwa mteremko au mafuriko na masuala ya 
makazi mapya ya binadamu kunaweza kusababisha hatari za baadaye 
za kuporomoka. Kadhalika, kutotathminiwa kwa makazi ya watu 
kunaleta hatari kwa eneo ambalo limeathiriwa na ujenzi wa barabara 
kutolipwa fidia kulingana na uthamini na pia kuathiri ratiba za 
utekelezaji wa mradi. 



 

208 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

12.1.3 Kucheleweshwa kwa Usanifu wa Mradi Mpya wa Wami 
 
Nilifanya mapitio ya mafaili ya mradi pamoja na mahojiano 
yaliyofanywa na Mhandisi wa Mradi, nilibaini kuwa uhakiki wa usanifu 
haukufanyika kabla ya hatua ya utekelezaji. Badala yake, mapitio ya 
usanifu yalifanyika siku 270 baada ya kuanza kwa utekelezaji wa 
mkataba wa kazi za mradi. 
 
Hii imesababishwa na kuchelewa kumshirikisha elekezi mshauri 
wakati wa hatua za awali kutokana na kutokuwapo kwa fedha za 
kuwa na mkandarasi na mshauri elekezi. Ni maoni yangu kwamba 
kuna uwezekano wa kutofanyika vyema kwa kazi zilizojengwa wakati 
mapitio ya usanifu haujafanyika. 

 
12.1.4 Tathmini ya Ardhi Haikufanyika Ipasavyo 

 
Kwa mujibu wa Mwongozo wa Usanifu wa Jiometri wa Barabara wa 
Wizara ya Ujenzi, 2012, TANROADS ilitakiwa kuhakikisha upembuzi 
yakinifu unajumuisha tathmini ya uimara wa muundo wa mteremko 
na eneo la maporomoko ya ardhi yaliyokuwepo awali. 
Nilibaini kuwa TANROADS haikuhakikisha kuwa Uchunguzi wa 
kijiolojia unafanywa ipasavyo ili kujumuisha vipengele vya kijiolojia 
kama vile ardhi, mashimo ya asili au ya kutengenezwa na binadamu, 
uharibifu wa miamba, udongo, au nyenzo za kujaza, athari za 
kijiolojia, hitilafu, viungo, udongo na miamba, udongo na miamba 
inayoweza kupanuka na inayoanguka, kuwapo kwa taka au nyenzo 
zilizofanywa na binadamu hazikufunikwa. 
 
Vilevile, ukaguzi wangu wa ripoti ya utafiti wa jiolojia ulibaini kuwa 
vipengele vya mashimo ya asili au yaliyotengenezwa na binadamu, 
athari za kijiolojia, makosa, na viungo havikubainishwa. Zaidi ya 
hayo, ripoti ya jioteknolojia haikutoa mapendekezo kuhusu matibabu 
ya miamba dhaifu yenye ubora duni wa miamba, kwani utafiti 
ulibainisha kuwa miamba iliyo chini ya msingi ina mivunjiko ambayo 
inaweza kuathiri uthabiti wa daraja kutokana na msukumo za 
mwenendo wa dunia. 

 
Kutojumuishwa kwa masuala muhimu kumesababishwa na uandaaji 
duni wa Hadidu Rejea za Ushauri Elekezi za kufanya mapitio ya 
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usanifu. Ni maoni yangu kwamba Hadidu za Rejea (ToR) 
zilizoandaliwa kwa mapitio ya usanifu ziliandaliwa wa bila 
kumwongoza ipasavyo Mshauri Elekezi kuhusu masuala muhimu ya 
kushughulikiwa. 

 
12.1.5 Kutofanyika kwa Tathmini ya Athari kwa Mazingira (EIA) kwa mradi 

mpya wa Wami 
 
Kifungu cha 86 (1) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 
2004 kinamtaka mpendekezaji wa mradi kufanya utafiti wa Tathmini 
ya Athari kwa Mazingira na kuandaa Taarifa ya Athari kwa Mazingira 
ambayo itawasilishwa NEMC kwa mapitio. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa Tathmini ya Athari kwa Mazingira (EIA) 
ilifanyika wakati wa upembuzi yakinifu na hatua ya awali ya usanifu 
lakini TANROADS haikutafuta uthibitisho wa EIA kutoka Baraza la 
Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC). 
 
Ni maoni yangu kwamba kukosekana kwa cheti cha EIA kumechangia 
mabadiliko katika utayarishaji wa ESMP na Mkandarasi, ambapo 
masuala 9 kati ya 13 ya kukabiliana na mazingira ambayo 
yalipendekezwa katika upembuzi yakinifu hayakujumuishwa kwenye 
ESMP iliyoandaliwa. 

 
12.1.6 Kucheleweshwa kwa Malipo kwa Mshauri Elekezi na Mkandarasi 

Hivyo Kusababisha Tozo za Riba Kiasi cha Sh. Milioni 923.46  
 
Mapitio yangu ya kumbukumbu za malipo na ankara yalibaini kuwa 
TANROADS ilichelewa kufanya malipo kwa mshauri elekezi, kinyume 
na Kifungu cha 48.3 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba na Kifungu Na. 
24 na 25 cha Masharti Maalum ya Mkataba. Hadi Desemba 2021, 
Mshauri Elekezi alikuwa amewasilisha ankara 28. Mbali na ankara Na. 
1 na Na. 28, ankara 26 zilizobaki (sawa na 93% ya ankara 
zilizowasilishwa hadi sasa) zilicheleweshwa katika malipo. 
Ucheleweshaji ulianzia siku 3 hadi 387; na ucheleweshaji wa wastani 
wa siku 126. Kutokana na hali hiyo, ucheleweshaji huo umesababisha 
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tozo za riba ya kiasi cha Sh. 89,476,316.9913 mpaka kufikia mwezi 
Desemba 2021. Pia kiasi cha Sh. 40,271,528.76 ankara na. 2 bado 
haijalipwa zaidi ya siku 881 ambapo ilipaswa ilipwe. 

 
Zaidi ya hayo, niliona kuwa Mkandarasi aliwasilisha ankara kwa ajili 
ya kuidhinishwa, ambapo Meneja wa Mradi aliidhinisha ankara za 
mkandarasi (IPCs) 13 mpaka wakati wa ukaguzi huu. Hata hivyo, Hati 
zote 13 zilichelewa kulipwa, jambo ambalo lilikuwa kinyume na 
Kifungu cha 45.1 cha GCC na Kifungu cha 16 cha SCC. Ucheleweshaji 
ulianzia siku 1 hadi siku 603 na ucheleweshaji wa wastani wa siku 176. 
Kutokana na hali hiyo, ucheleweshaji huo umesababisha tozo za riba 
za kiasi cha Sh. 833,986,615.00 hadi tarehe 31 Desemba 2021. 

 
12.1.7 Kuchelewa kwa Ununuzi ya Mshauri Elekezi wa Mradi 

 
Kifungu cha 69 (1) cha Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 
kinataka kwamba upangaji wa ununuzi uanze katika hatua ya usanifu 
wakati wa hatua za utambuzi na maandalizi ya mzunguko wa mradi. 

 
Kinyume na Kanuni hii, kupitia mapitio ya Mpango wa Ununuzi wa 
Mwaka wa TANROADS kwa mwaka wa fedha 2016/17 na 2017/18, 
nilibaini kuwa TANROADS ilipanga kupata Mkandarasi kabla ya 
kumshirikisha Mshauri Elekezi kwa ajili ya mapitio ya usanifu na 
usimamizi. Hii ni kwa sababu Zabuni Na. AE/001/2016-17/HQ/W/74 
kwa ajili ya ujenzi wa miradi ya Daraja la Wami ilijumuishwa katika 
Mpango wa Ununuzi wa Mwaka 2016/17, wakati zabuni ya Mshauri 
Elekezi kwa ajili ya mapitio ya usanifu na usimamizi wa Daraja Jipya 
la Wami ilijumuishwa katika Mpango wa Mwaka wa Ununuzi wa 
2017/18. 

 
Matokeo yake, mshauri alipatikana siku 270 baada ya kuanza kwa kazi 
ya ujenzi. Pia ilichangia kuchelewa kukamilika kwa mradi kutokana 
na tofauti zilizobainishwa na Mshauri elekezi, baada ya kufanya 
mapitio ya kina ya usanifu wa mradi ambao ulifanywa baada ya 
kuanza utekelezaji wa mradi. 

 

                                                 
13 Barua ya mhandisi mshauri ILSHIN/AES/YCC/2021/1119 ya tarehe 1 Novemba 2021 ada 
ya kusambaza No.31 
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12.1.8 Kucheleweshwa kwa Malipo ya Mkandarasi hivyo Kusababisha Tozo 
ya Riba ya Kiasi cha Sh. Bilioni 5.19 na Sh. Bilioni 5.78 kwa Fungu 
Na. 1 na 2 Mtawalia 
 
Kifungu cha 45.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kinasema 
kwamba malipo yatarekebishwa kwa makato ya malipo ya awali na 
fedha za uangalizi. Mwajiri atamlipa Mkandarasi kiasi 
kilichothibitishwa na Meneja wa Mradi ndani ya siku 28 tangu tarehe 
ya kila cheti. Iwapo Mwajiri atafanya malipo ya kuchelewa Mkandarasi 
atalipwa riba kwa kuchelewa kwa malipo katika malipo yanayofuata. 
Kifungu cha 16 cha Masharti Maalumu ya Mkataba (SCC) kinasema 
kuwa kiwango cha riba kitakachotumika katika malipo 
yaliyocheleweshwa kitakuwa kile cha kiwango cha riba cha amana za 
muda wa jumla wa amana za Benki ya Tanzania katika wastani wa 
kipindi ya miezi mitatu iliyokuwapo tarehe inayotarajiwa ya malipo. 

 
Kinyume na matakwa ya kifungu hicho, niliona kuwa Mkandarasi 
aliwasilisha na Meneja wa Mradi aliidhinisha Hati za mkandarasi (IPCs) 
13 za fungu la 1 hadi wakati wa ukaguzi huu. Hati za Mkandarasi (IPC) 
zote zilichelewa. Jambo hili lilikuwa kinyume na Kifungu cha 45.1 cha 
Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) na Kifungu Na. 16 cha Masharti 
Maalumu ya Mkataba (SCC). Kutokana na hali hiyo, ucheleweshaji huo 
umevutia tozo ya riba za kiasi cha Sh. 5,187,081,460.79 kufikia wakati 
wa ukaguzi huu mwezi Desemba 2021. 

 
Pia, ilibainika kuwa Mkandarasi aliwasilisha kwa Meneja wa Mradi 
ankara (IPCs) 14 za fungu Na. 2 zilizoidhinishwa kwa malipo. Hati zote 
za Mkandarasi (IPC) zilichelewa, jambo ambalo lilikuwa kinyume na 
Kifungu cha 45.1 cha GCC na Kifungu cha 16 cha Masharti Maalumu ya 
Mkataba (SCC). Kutokana na hali hiyo, ucheleweshaji huo ulisababisha 
tozo za riba ya kiasi cha Sh. 5,776,951,439.16 hadi kufikia wakati wa 
ukaguzi wa mwezi Desemba 2021. 
 
Vile vile, nilibaini ucheleweshaji wa malipo ya washauri katika fungu 
1 na 2 ambao ulisababisha riba ya kiasi cha Sh. 166,364,060.65 na Sh. 
157,638,347.92 mtawalia mpaka kipindi cha   Desemba, 2021 kinyume 
na vifungu vya GCC. 
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12.1.9 Upembuzi Yakinifu Hafifu Ulifanyika Juu ya Uimara wa Muundo wa 
Mteremko na Athari Zinazotokana na Mafuriko 
 
Kifungu cha 3.3.1 cha Mwongozo wa Usanifu wa Jiometri ya Barabara 
ya Wizara ya Ujenzi wa mwaka 2011 kinaeleza kuwa Usanifu, Ujenzi 
na Utunzaji wa Barabara huathiriwa sana na mandhari ya eneo 
ambalo barabara inapita. Mara kwa mara, topografia, uthabiti wa 
mteremko, hatari ya mafuriko na uwezekano wa mmomonyoko wa 
udongo ni vitu muhimu vya kudhibiti wakati wa usanifu wa barabara. 

 
Nilibaini kuwa mshauri elekezi ambaye alikuwa akifanya upembuzi 
yakinifu wa fungu Na. 2 Moronga–Makete (kilomita 53.4), 
hakutathmini uimara wa mteremko na athari za mafuriko. Hivyo, 
ilisababisha kumtafuta mshauri elekezi ambaye alilipwa kiasi cha Sh. 
Milioni 175, na utafiti uliosababisha nyongeza Na.1 kwa gharama ya 
Sh. Bilioni 19 iliyochagizwa na tatizo la uimara wa mteremko 
 
Ninahusisha hitilafu hiyo na kutojumuishwa kwa tathmini ya uthabiti 
wa mteremko katika hadidu za rejea. 
 
Ni maoni yangu kwamba kukiwa na upembuzi yakinifu wa kutosha, 
gharama za ziada za kuajiri mshauri elekezi zingeweza kuepukwa; 
hatimaye, hitilafu nyingi za mteremko zisingetokea katika eneo la 
mradi. 

 
12.1.10 Kutolipwa kwa Mrabaha na Ada za Ukaguzi wa Madini 

Yanayochimbwa na Kutumika Kiasi cha Sh. Milioni 713 
 
Kifungu cha 87(1) cha Sheria ya Madini Sura. 123 (iliyorekebishwa 
2019) kinaeleza kwamba kila mchimbaji aliyeidhinishwa atalipa kwa 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano mrabaha wa thamani ya jumla ya 
madini yanayozalishwa chini ya leseni hii kwa kiwango cha 3%, ikiwa 
ni nyenzo ya ujenzi na 1% kwa ada ya ukaguzi. TANROADS, kupitia 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, pia imesaini Mkataba wa Makubaliano 
(MoU) na Tume ya Madini ili kuwezesha ulipaji wa mrabaha kwa 
mujibu wa Sheria ya Madini. 

 
Nilibaini kuwa Mkandarasi wa fungu Na. 1 alikuwa hajalipa mirabaha 
na ada ya ukaguzi inayotakiwa ilipwe kwa Tume ya Madini tangu 
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kuanza kwa miradi hadi wakati wa ukaguzi huu (mwezi Desemba 
2021) kiasi cha Sh. 713,131,277.50. 
 
Kutolipwa kwa mirabaha na ada ya ukaguzi kumesababishwa na 
Mwajiri, yaani TANROADS, kutotoa taarifa zinazohitajika kwa Tume 
ya Madini kama inavyotakiwa na mkandarasi kutokuwa na utayari wa 
kulipa. Kutolipa mirabaha kunachangia mapato ya Serikali kushuka. 

 
12.1.11 Matumizi ya Taarifa Duni ya Usanifu wa Kihaidrologia kwa Miundo 

Mbinu ya Mifereji ya Maji 
 
Kifungu cha 5.7 cha Mwongozo wa Usanifu wa Kijiometri wa Wizara 
ya Ujenzi, 2011 kinaelezwa kuwa usanifu sahihi wa mifereji ya maji 
ni kipengele muhimu cha usanifu na upangaji. Kwa ujumla katika 
kuandaa mpango wa mifereji ya maji ni muhimu kuzingatia vipengele 
vya kihaidrolojia kama vile kiwango cha juu cha mvua, kiwango cha 
mtiririko, pamoja na asili na kiasi cha mtiririko wa mkondo. 
 
Taarifa ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) ya mwaka 2020 
iliripoti kuwa mwaka 2019 imepata mvua nyingi zaidi kuwahi kutokea 
tangu mwaka 1970. Ripoti hiyo ilieleza kuwa mwaka 2019 wastani wa 
mvua kwa mwaka ilikuwa mm1283.5 (mwezi Oktoba 2019). Hicho 
kilikuwa kiwango cha juu zaidi cha mvua tangu mwaka 1970. Pia, 
mapitio ya mwisho ya usanifu yaliwasilishwa mnamo tarehe 25 
Novemba 2019, hivyo basi ingewezakana kutafakari upya jambo 
ambalo lipo kinyume na matakwa ya RGDM ya mwaka 2011. 
 
Nilipitia usanifu wa kihaidrolojia uliotayarishwa wakati wa usanifu wa 
awali na nikabaini kuwa chanzo cha taarifa cha usanifu wa 
kihaidrolojia hakikutumika ipasavyo. 
 
Mapitio ya usanifu wa awali uliofanywa na Kampuni ya Crown Tech-
Consult yalibaini kuwa takwimu za mvua zilizotumika wakati wa 
usanifu wa kihaidrolojia wa miundombinu ya mifereji ya maji ni 
kuanzia 1988 hadi 2008, ambapo wastani wa mvua kwa mwezi ulikuwa 
296.9mm. Muundo huu haukujumuisha miaka mingine kama vile 
kuanzia 2009 hadi 2014 ambao ulikuwa mwaka wa usanifu. Pia 
ulikuwa kinyume na Sura ya 5.7 ya Mwongozo wa Usanifu wa Jiometri 
ya Barabara wa mwaka 2011. 
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Zaidi ya hayo, mapitio ya usanifu uliofanywa na Kampuni ya Crown 
Tech Consult kwa fungu Na. 1 yalibaini kuwa alipitisha ripoti zote za 
kihaidrolojia zilizoanzishwa na usanifu wa awali ambazo zilitumia 
taarifa ambazo zilikuwapo mwaka mmoja kabla hata kabla ya kuanza 
usanifu. Pia, mapitio ya usanifu ya fungu Na. 2 uliofanywa na Kampuni 
SMEC International Ltd yalibaini kuwa kati ya miundo yote ya mifereji 
ya maji, makalvati yaliundwa kulingana na mahitaji, na baadhi ya 
makalvati yalikuwa njia za matoleo ya maji kando ya lami ya 
barabara. Hata hivyo, usanifu huo haukuzingatia mabadiliko ya 
tofauti ya kiwango cha mvua. Hii imesababishwa na uzembe wa 
mahitaji ya usanifu. Ni maoni yangu kwamba utumiaji wa miundo 
mbinu ya mifereji ya maji midogo inaweza kusababisha mafuriko ya 
maji yanayotiririka ikiwa kutakuwa na marudio ya kiwango cha mvua 
kama ilivyorekodiwa mnamo Oktoba 2019. 

 
12.1.12 Wataalamu Kutoka Nje Kufanya Kazi Pasipo Usajili wa Bodi Ya 

Wahandisi (ERB) 
 
Kifungu cha 14 (2) cha Sheria ya Bodi ya Usajili wa Wahandisi ya 
mwaka 2007 kinataka kwamba hakuna mtu atakayeajiri au kuendelea 
kumwajiri mhandisi wake kitaaluma mtu yeyote ambaye si mhandisi 
aliyesajiliwa. 
 
Ukaguzi wangu wa taarifa za maendeleo za washauri elekezi 
umebaini kuwa kipande cha kwanza kina idadi ya wahamiaji 27, 
ambapo wahamiaji wote 6 hawana usajili wa ERB; wakati kwa 
kipande cha pili (mradi wa barabara ya Moronga-Makete) una idadi 
ya wahamiaji 53. Kati yao, wataalamu kutoka nje wapatao 15 hawana 
usajili wa ERB. Hii ilikuwa kinyume na Kifungu cha 14 (2) cha Sheria 
ya Bodi ya Usajili wa Wahandisi ya mwaka 2007. Hali hii imesababisha 
kukosekana kwa uhakikisho wa kitaalamu wa huduma inayotolewa 
wakati wa ujenzi. 

 
12.1.13 Wataalamu Kutoka Nje Wanaofanya Kazi Nchini Bila Kuwa na Kibali 

cha Kazi 
Kifungu cha 3(1) cha Sheria ya Watu Wasiokuwa Raia (Kanuni ya 
Ajira), Sura ya 436 inasema mwajiriwa yeyote aliyeko Tanzania Bara 
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na anayetaka kufanya kazi yoyote ataomba kibali cha kazi kwa 
Kamishna wa Kazi. 

 
Ukaguzi wangu wa taarifa za maendeleo ya washauri elekezi 
umebaini kuwa kipande cha 1 kina idadi ya wahamiaji 27, ambapo 
wahamiaji 20 hawana vibali vya kufanya kazi. Pia nilibaini kuwa 
wataalamu wa nje waliopo katika kipande cha 2 cha mradi wa 
barabara ya Moronga-Makete ni 52; ambapo 27 kati yao hawana vibali 
vya kufanya kazi. Hii inachangiwa na kukosekana kwa msisitizo 
kutoka kwa mwajiri. Ni maoni yangu kwamba suala hili linasababisha 
upotevu wa mapato ambayo yangeweza kukusanywa kutokana na 
vibali vya kazi vilivyoombwa na kutolewa kunakosababishwa na 
udhaifu wa mwajiri kusimamia sheria.  

 
12.2 Hitimisho 

 
Kwa kuzingatia matokeo ya ukaguzi na lengo la jumla la ukaguzi, 
ninahitimisha kuwa TANROADS haikuhakikisha kwamba ujenzi wa 
Daraja Jipya la Wami na Uboreshaji wa Barabara ya Njombe-
Ndulamo-Makete kwa Kiwango cha Lami unafanyika kwa ufanisi kwa 
kuzingatia muda, gharama na ubora ili kuwezesha kufikiwa kwa 
malengo yaliyokusudiwa ya mradi. 

 
12.3 Mapendekezo 

 
Mapendekezo Maalumu ya Kuboresha usimamizi wa Ujenzi wa Mradi 
wa Daraja Jipya la Wami: 

 
Wakala wa Barabara Tanzania inashauriwa (TANROADs): 

 
(a) Kuhakikisha upatikanaji wa fedha kabla ya kusainiwa kwa 

mkataba ili wakandarasi walipwe kwa kufuata kanuni na masharti 
ya mkataba ili kupunguza au kuepuka tozo za riba katika 
mikataba ijayo; 

(b) Kuhakikisha kwamba wanafanya upembuzi yakinifu wa kina 
ambao unazingatia mambo muhimu ambayo yanaweza kuathiri 
utendaji kazi wa baadaye wa mradi na kupata idhini 
inayohitajika kutoka kwa mamlaka nyingine za serikali ikiwa ni 
pamoja na cheti cha EIA; 
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(c) Kutayarisha Hadidu za Rejea (TOR) za kutosha na kuhakikisha 
muundo wa kina unatayarishwa katika miradi ya siku zijazo; 

(d) Kuhakikisha kuwa ununuzi wa washauri elekezi unapangwa 
ipasavyo kabla ya kuanza kwa hatua ya utekelezaji wa mradi; 

(e) Kuhakikisha kuwa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kinakuwa 
na watumishi wa kutosha na Bodi ya Zabuni inakuwa na wajumbe 
wa kutosha ili kuendeleza taratibu za ununuzi zinazofaa na zenye 
tija; 

(f) Kuhakikisha utekelezaji wa mradi unafanywa kwa ufanisi kwa 
kuzingatia muda uliopangwa kwa kila shughuli na malipo yote 
yanafanyika kwa wakati kwa huduma zote zinazotolewa; 

(g) Kuhakikisha uwezeshaji wa upatikanaji wa Vibali vya Kazi, Vibali 
vya Ukaazi, na usajili kwa wataalamu wote kutoka nje; na 

(h) Kuchukua hatua zinazofaa ili kuhakikisha fedha za Serikali katika 
miradi zinasimamiwa ipasavyo. 
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SURA YA KUMI NA TATU 
 

UJENZI WA MIRADI YA KUDHIBITI MAFURIKO NA MIUNDOMBINU 
YA MITARO YA MAJI INAYOTEKELEZWA CHINI YA MRADI WA 

MAENDELEO WA JIJI LA DAR ES SALAAM (DMDP) 
 

13.0 Utangulizi 
 
Mradi wa Maendeleo ya Jiji la Dar es Salaam (DMDP) ni mradi wa 
maendeleo unaofadhiliwa na Benki ya Dunia nchini Tanzania. Mradi huu 
unakusudia kuboresha huduma za mijini na uwezo wa kitaasisi katika 
jiji la Dar es Salaam. Mradi huu unatekelezwa na Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa za Temeke, Kinondoni na Ilala ambazo zilikuwa watekelezaji 
wakuu wa miradi iliyokaguliwa. 

 
Lengo la ukaguzi lilikuwa kutathmini utekelezaji wa ujenzi wa 
miundombinu ya kudhibiti mafuriko na mifereji ya kuhimili maji 
yenye dhoruba inayofanyika katika Mradi wa Maendeleo ya Jiji la Dar 
es Salaam (DMDP). Kimsingi, ukaguzi ulilenga kukagua utoshelevu wa 
usanifu na nyaraka za zabuni, taratibu za ununuzi, viwango vya 
vipimo na michoro, ubora wa ujenzi, udhibiti wa gharama na muda, 
pamoja na hali halisi ya mradi ulipofikia. Nilikagua mradi huu kwa 
kipindi cha miaka mitatu ya fedha kuanzia 2019/20 hadi 2021/22. 
Ukaguzi wangu ulizingatia ujenzi wa miundombinu ya kudhibiti 
mafuriko na mifereji ya kuhimili maji yenye dhoruba inayotiririsha 
maji ya mvua katika mto Sinza katika Manispaa ya Kinondoni, Mkondo 
wa maji wa Gerezani (Gerezani Creek) katika Manispaa ya Temeke, 
Mto Kizinga Manispaa ya Temeke, pamoja na Bonde la Mto Yombo 
Manispaa ya Ilala. Miradi yote kwa pamoja ina jumla ya thamani ya 
Sh. 87,475,953,783.10, Yuro 6,997,636.10 na Dola za Marekani 
6,002,654. 

 
13.1 Matokeo ya Mipango na Usanifu 

 
13.1.1 Usanifu Duni katika Makutano ya Mkwajuni Na Mto Msimbazi 

 
Kifungu cha 1212 (J) cha viwango vya vipimo vya kazi za barabara 
nchini Tanzania (2000) kinaweka msisitizo kwa usanifu wa kihandisi 
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kuendana na mahitaji ambayo usanifu unalenga. Mapitio yangu ya 
nyaraka za mradi yalibaini kutolingana kati ya sifa za mitiriko wa 
maji katika kusukuma mchanga (hydraulic characteristics) katika 
mto Sinza na suluhu iliyopendekezwa katika makutano ya Mkwajuni 
na Mto Msimbazi Kinondoni. 
 
Uwezo wa mtiririko wa maji katika sehemu iliyotajwa hapo awali 
umezibwa na mchanga unaotokana na athari za mawimbi kutoka 
bahari ya Hindi. Kwa hiyo, matope yalijaa kwenye kingo za mto na 
kusababisha maji yatokanayo na dhoruba za mvua kujaa katika 
barabara ya Kawawa. Usanifu uliweka msisitizo katika kuongeza 
uwezo wa makalavati kuhimili nguvu ya mtiririko wa maji, mbinu 
ambayo haiwezi kutatua tatizo lililopo. Tatizo hili pia lilielezwa na 
mhandisi kupitia barua yenye namba ya kumbukumbu 
KND.DMDP/KC. JK/371). Hata hivyo, sikuweza kubaini njia mbadala 
iliyoshauriwa katika usanifu ulioboreshwa kwani haikuoneshwa 
bayana katika nyaraka nilizopitia. Matokeo yake, malengo 
yaliyotarajiwa ya DMDP hayakufikiwa. 
 

13.1.2 Maelezo, Usanifu na Michoro ya Mabwawa Hayakuzingatia Vigezo 
vya Kijani 
 
Miongoni mwa malengo ya miundombinu iliyojengwa katika 
utekelezaji wa miradi ya DMDP ilikuwa kuboresha huduma za JiJi. 
Hata hivyo, matakwa haya yalijumuisha kuanzisha na kufanya 
usanifu wa jumla wa miradi ya DMDP. Mapitio yangu yalibainisha 
kuwa uwezo wa huduma za msingi zinazohusiana na mabwawa 
yaliyopendekezwa (ya Kinondoni na Temeke) haukufikiwa 
kikamilifu; aidha uwezo huo haukuoneshwa katika usanifu wa 
miradi. Ilitarajiwa kwamba mabwawa yasanifiwe ili kufikia malengo 
mbalimbali kama vile kustawi kwa mifumo ikolojia ya mijini, 
burudani, urembo, na urekebishaji wa hali ya hewa ya mijini 
pamoja na udhibiti wa mafuriko.  
 
Shughuli kama vile utoaji wa vifaa vya kuzolea michanga na 
kuhifadhi maji kwa ajili ya kumwagilia mimea zilitakiwa kuwa 
vipengele muhimu katika usanifu vilivyopaswa kuzingatiwa kwa Mto 
Sinza. Aidha, hadi wakati wa ukaguzi huu, umwagiliaji wa mimea 
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uliotarajiwa ulifanyika kwa kuteka maji kutoka kwa vyanzo vya 
usambazaji wa manispaa ambavyo tayari vimefungwa. 
 

13.1.3 Upembuzi Yakinifu na Usanifu wa Awali Haukufanyika Ipasavyo 
 
Kipengele B cha hadidu rejea za mshauri elekezi inaelezea jukumu 
la washauri elekezi kuhusu uhakiki wa usanifu wa miradi yote 
minne. Washauri walitakiwa kufanya mapitio ya usanifu; kukagua 
ripoti za kina za usanifu wa kihandisi (zikiwamo ripoti za usanifu, 
ramani na michoro); kuthibitisha usahihi wa taarifa ya uchunguzi 
kwenye maeneo husika na tafiti za awali, ikiwa zipo; na kusahihisha 
usanifu wa vifurushi vya zabuni na kutoa muhtasari na 
mapendekezo. 
 
Nilibaini kuwa mapitio ya usanifu yalifanywa kwa wakati na mshauri 
katika manispaa zote zinazotekeleza mradi wa uendelezaji wa jiji 
la Dar es salaam lakini mapitio ya upembuzi yakinifu na usanifu wa 
awali hayakufanyika ipasavyo. Kutokana na hali hiyo, miundo yenye 
maelezo finyu iliidhinishwa kwa ajili ya wakandarasi kuitekeleza 
jambo ambalo baadaye lilisababisha ucheleweshaji wa utekelezaji 
wa mradi. 
 
Hata hivyo, mapitio yangu zaidi ya mawasiliano ya mradi 
yanaonesha kwamba mhandisi mshauri wa Mradi wa kuendeleza jiji 
la Dar es salaam (DMDP) wa manispaa ya Kinondoni hakupokea 
nakala ya mwisho ya usanifu wa awali wa kazi za mifereji ya maji 
kwa wakati. Hii ilikuwa kulingana na kile kilichoripotiwa katika 
mkutano wa kiufundi Na. 1 wa 19 Februari 2019. 
 
Pia, nilibaini kuwa karibu katika miradi yote midogo ya mifereji ya 
maji, kulikuwa na maelezo ya usanifu ambayo yalitekelezwa wakati 
ujenzi ukiendelea. Zaidi ya hayo, mahitaji mengi ya uboreshaji wa 
usanifu yaliibuliwa na mkandarasi. Hali hii inamaanisha kwamba 
hakukuwa na uchunguzi wa kutosha wa uhalisi wa maeneo husika na 
upitiaji wa usanifu usiojitosheleza unaolenga kubainisha maeneo 
ambayo yalihitaji uangalizi wa mteja kwa wakati. Hali hiyo 
inahusishwa na usanifu upya wa baadhi ya sehemu za miradi wakati 
ujenzi ukiendelea ambao ulisababisha marekebisho ya michoro na 
makadirio ya gharama za ujenzi (BOQ)iliyosababisha kuzidi kwa 
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muda wa utekelezaji wa miradi.Kutokana mikataba iliyosainiwa 
katika utekelezaji wa DMDP, ongezeko la gharama kupita kiasi 
kilichokubaliwa kwenye mkataba, linatakiwa liidhinishwe na 
Mwajiri. 

 
13.2 Ununuzi na Usimamizi wa Mkataba 

 
13.2.1 Kutozingatia Sheria na Kanuni Katika Mchakato wa Ununuzi 

 
Ukaguzi wangu ulibaini masuala yanayohusiana na kutokidhi vigezo 
vya tathmini ya zabuni, kutofuata uundaji na muundo wa timu ya 
tathmini, ununuzi wa mkandarasi asiye na sifa. Kwa mfano, 
mkandarasi aliyechaguliwa kujenga kipande cha 4 kinachojumuisha 
eneo la Mto Sinza Kinondoni hakukidhi vigezo vyote vya tathmini, 
kwani zabuni yake haikukidhi vigezo vya kiufundi na kifedha. Kwa 
sababu hiyo, timu ya tathmini ilipendekeza kampuni iliyopata alama 
za chini zaidi katika tathmini. Hata hivyo, bodi ya zabuni na Benki ya 
Dunia waliingilia mchakato huo na kupendekeza tathmini irudiwe. 
Baada ya tathmini hii ya pili, mkandarasi wa sasa alipatikana. Sababu 
ya kupunguza vigezo fulani haikuwa ya uhalisi. 
 
Hata hivyo, athari za mchakato wa kumpata mkandarasi anayekidhi 
sheria zilibainika wakati wa utekelezaji wa mradi. Kazi za ujezi za 
mradi zilisitishwa kwa muda wa miezi miwili kutokana na kuchelewa 
kwa malipo. Mkandarasi alikuwa anakabiliwa na tatizo la fedha; kwa 
hiyo, aliamua kusimamisha shughuli zinazoendelea. Mradi umepitia 
nyongeza nyingi za muda na bado kazi hazijakamilika. Wakati wa 
ukaguzi huu (Desemba 2021) mkandarasi aliongezewa muda kwa 
zaidi ya miezi 12 na kazi iliyofayika ilikuwa 80.22% badala ya 100% 
kama ilivyopangwa. 
 

13.2.2 Muda wa Kumaliza Miradi Umepitiliza Kutokana na Usimamizi Duni 
wa Mikataba  
 
Miradi yote iliyokaguliwa haikusimamiwa ipasavyo kwenye eneo la 
udhibiti wa muda wa kumalizika kwa miradi, ambapo yote ilikuwa 
nyuma ya programu ya kazi iliyoidhinishwa ingawa kila mradi 
ulipewa angalau nyongeza tatu za muda wa kumaliza kazi. Aidha, 
kuchelewa kumalizika kwa kazi hizo kulisababishwa na kuwapo kwa 
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kazi za ziada, urekebishaji wa muundo kazi za kwenye mikataba, 
na kuchelewa kulipwa madai ya fedha za wakandarasi.  

 
Hata hivyo, kukosekana kwa usimamizi madhubuti kumechangia 
upungufu uliosababisha mkandarasi kuchelewa kumaliza kazi. Hali 
hii pia ilichangiwa na usimamizi duni wa Mshauri wa mradi, ambapo 
alishindwa kumuagiza Mkandarasi kuandaa mpango wa kufidia muda 
wa kazi uliopotea na upungufu uliojitokeza.  

 
13.3 Masuala ya Usimamizi wa Fedha 

 
13.3.1 Mamlaka za Serikali za Mitaa Zinazotekeleza Mradi wa DMDP 

Zimechelewa Kufanya Malipo  
 
Halmashauri zinazotekeleza mradi wa DMDP hazijasimamia 
ipasavyo mtiririko wa fedha katika malipo kulingana na mkataba. 
Ukosefu wa mfumo jumuishi wa uhakiki na uidhinishaji malipo 
umesababisha kuchukua muda mrefu wa uhakiki wa hati za madai 
ya malipo ya wakandarasi (IPCs). Taratibu za malipo zilizowekwa 
katika mradi wa DMDP zina aina ya ukiritimba ambao huathiri 
usimamizi wa mradi. Mchakato wa uthibitishaji wa malipo huanzia 
kwa Mshauri wa mradi, Mkurugenzi wa Manispaa, Mkuu wa Kitengo 
cha Uratibu Mradi OR-TAMISEMI, OR-TAMISEMI kisha Wizara ya 
Fedha na Mipango. Aidha, hakuna mfumo uliorahisishwa 
unaohakikisha kuwa mchakato wote wa kuidhinisha malipo 
unakamilika ndani ya muda uliowekwa katika mkataba. 
 

13.3.2 Ucheleweshaji wa Malipo ya Madai ya Mkandarasi Umesababisha 
Tozo za Riba Sh. Milioni 972.57  
 
Kwa mujibu wa Kifungu 41.1 cha mikataba iliyosainiwa, inahitaji 
hati za madai ya malipo ya mkandarasi (IPCs) yaliyoidhinishwa 
kufanyika ndani ya siku 28 kuanzia tarehe ambayo kiasi cha malipo 
kinathibitishwa na Meneja wa Mradi. Kushindwa kufanya hivyo ndani 
muda husababisha uwezekano wa kulipishwa tozo ya riba kama 
adhabu ya kuchelewesha malipo. 
 
Hata hivyo, mapitio ya hati za madai ya malipo ya wakandarasi 
pamoja na taarifa za maendeleo za kila mwezi na robo mwaka 
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yanaonesha kuwa kulikuwa na ucheleweshaji kutoka siku 47 hadi 
476 kwa Kifurushi cha nne na siku 51 hadi 122 kwa Kifurushi cha 
Tano Temeke. MC; Siku 5 hadi 86 kwa Kifurushi cha Nne katika 
Manispaa ya Kinondoni na siku tatu hadi 100 katika Manispaa ya 
Ilala. Hii ilisababisha riba ya jumla ya Sh.554,946,409.08 katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Temeke; Sh. 204,357,263.37 katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Ilala na Sh. 213,264,460.89  katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kinondoni ambayo inapelekea jumla ya 
riba yote kuwa Sh. 972,568,133.34 kama inavyooneshwa katika 
Jedwali 13-1. Malipo yaliyocheleweshwa yanaathiri kwa kiasi 
kikubwa utekelezaji wa miradi kutokana na mtiririko wa fedha 
usiotabirika wa wakandarasi na inaweza kusababisha gharama za 
ziada za mradi kutokana na tozo za riba kama adhabu kutokana na 
ucheleweshaji huo. 
 
Pia nilibaini kuwa ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi 
ulisababishwa na mchakato wa muda mrefu wa uidhinishaji wa 
malipo kwa Mshauri wa Mradi, Halmashauri husika, Meneja wa Mradi 
chini ya OR-TAMISEMI, na utoaji wa fedha kutoka Wizara ya Fedha 
na Mipango. Nilibaini kuwa upatikanaji wa fedha kwa ajili ya mradi 
haukuwa wa uhakika tangu kuanza kwa mradi kutokana na 
ucheleweshaji wa malipo usio na mpangilio wakati wa utekelezaji 
wa mkataba. Hii ni kinyume na Kanuni ndogo ya 75(1) ya GN 446 ya 
mwaka 2013 (iliyorekebishwa mwaka 2016) ambayo inazitaka taasisi 
zinazofanya ununuzi kuhakikisha kuwa fedha zinatengwa au 
zinatolewa kabla ya kuanza kwa taratibu za ununuzi. Rejea Jedwali 
Na. 13.1 

  
Jedwali Na. 13-1: Riba Iliyotozwa Kutokana na Ucheleweshaji wa Hati 
za Madai ya Malipo ya Wakandarasi 

Mkataba Na. Idadi ya hati za madai ya 
malipo ya wakandarasi 

Riba ya tozo (Sh.) 

Kipande Na. 4: Mto Sinza  12 213,264,460.89 
Kipande Na. 4: Mkondo wa 
Gerezani  

8 433,474,966.00 

Kipande Na. 5: Mto Kizinga  6 121,471,443.08 

Kipande Na. 3: Mto Yombo  11 204,357,263.37 
Jumla 972,568,133.34 

Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha za mwaka 2021  
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13.4 Masuala ya Afya, Usalama na Mazingira 
 

13.4.1 Masharti ya Msingi ya Mazingira na Athari Zinazohusiana Nazo 
Hazikushughulikiwa Ipasavyo Katika Tathmini ya Athari za 
Mazingira na Jamii (ESIA) 
 
Katika kupitia Tathmini ya Athari za Mazingira kwa Jamii (ESIA) 
katika miradi minne, nilibaini kuwa masharti ya msingi ya mazingira 
hayakuwasilishwa vizuri. Hii ni kwa sababu tathmini hiyo ya ESIA 
iliyofanywa haikutoa maelezo ya kutosha ya mambo yanayoathiri 
wingi na ubora wa maji yenye dhoruba (stormwater). Kama sehemu 
ya usanifu wa awali wa mradi, Tathmini ya Athari za Mazingira na 
Jamii (ESIA) ilipaswa kuweka masharti ya msingi ya mazingira katika 
eneo la mradi. Masharti hayo yanajumuisha hali ya mwenendo wa 
matumizi ya ardhi na mabadiliko ya matumizi ya ardhi. Masuala 
haya mawili ni muhimu katika kukadiria uwezekano wa vigezo vya 
kuhimili upenyeshaji (imperviousness coefficient) katika maeneo ya 
mradi. Kama ilivyooneshwa hapo awali, makadirio ya kigezo hiki 
muhimu cha kihaidrolojia (iigezo vya upenyeshaji) yalifanywa kwa 
undani. Mtindo wa mwinuko wa kidijitali uliotumika ulikuwa (m90 x 
m90), kipimo hiki kilikuwa kikubwa (kwa mfano mara 10 zaidi) kwa 
maeneo ya vyanzo vya mito vilivyopo katika uchunguzi. 
 
Kulingana na mahojiano na maafisa wa mradi, ripoti hii iliidhinishwa 
na Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
yenye mamlaka ya udhibiti wa masuala ya mazingira. Hata hivyo, 
mtazamo wa ukaguzi ni kwamba uhakiki haukufanyika vya kutosha. 
Vilevile, nilibaini kwamba kwa kuzingatia ripoti ya Tathmini ya 
Athari za Mazingira na Jamii (ESIA), athari zilizotambuliwa 
hazikushughulikiwa kabla ya kuanzishwa kwa mradi. Hakukuwa na 
utaratibu wa kupunguza na mpango wa utekelezaji wa athari kama 
vile kiasi cha uchafuzi wa udongo, uchafuzi wa maji katika tabaka 
la juu la ardhi na yale ya chini ya ardhi. Hata hivyo, vigezo hivi 
vyote havikushughulikiwa ipasavyo kabla ya kuanzishwa kwa mradi. 
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13.4.2 Kutojumuishwa kwa Maoni ya Wadau Katika Taarifa ya Tathmini 
ya Athari za Mazingira na Jamii (ESIA)  
 
Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii (ESIA) inatumika kama 
zana ya kuwasilisha maoni ya wadau ili kufahamisha usanifu, 
utekelezaji na mipango endelevu ya mradi. Kwa kuzingatia mapitio 
ya ripoti ya mazingira inayohusiana na mradi wa DMDP, ukaguzi 
ulibaini maoni na masuala yaliyoibuliwa wakati wa mashauriano ya 
wadau. 

 
Miongoni mwa maoni mengine yaliyobainika ni kutoka Mamlaka ya 
bonde la Wami/Ruvu. Mamlaka ya bonde la Wami/Ruvu kama mdau 
mkuu ilipendekeza kuwa usanifu wa miundombinu ya usimamizi wa 
maji ya mvua yenye dhoruba chini ya DMDP unapaswa kuzingatia 
umuhimu wa ujazaji wa maji katika tabaka linalotunza maji 
“aquifer” Dar es Salaam kama suala la kipaumbele cha juu. Hata 
hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa usanifu ulisababisha kuanza ujenzi wa 
mabwawa makavu ya kuhifadhia maji (dry ponds) badala ya 
kuhamasisha ujazaji wa maji katika tabaka linalotunza maji 
“aquifer” kupitia bwawa la kuhifadhia maji wenye unyevu nyevu 
(wet ponds). Kwa hiyo, hoja za mamlaka ya bonde la Wami/Ruvu 
ambao ndio wasimamizi wa eneo la vyanzo vya maji vilivyoathirika 
hazikujumuishwa ipasavyo. 

 
13.5 Hitimisho la Jumla  

 
Pamoja na jitihada za OR-TAMISEMI na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinazosimamia Mradi wa Uendelezaji wa Jiji Kuu la Dar es Salaam 
katika kuboresha mifumo ya miundombinu ya mitaro ya maji ya Jiji, 
hatua stahiki hazikuchukuliwa ili kuhakikisha wakandarasi na 
wahandisi washauri wanatimiza wajibu wao kwa kuzingatia vigezo 
na masharti ya mikataba. Usanifu wa miradi na shughuli za zabuni 
(ikiwa ni pamoja na kuandaa vigezo, michoro, makadirio ya 
gharama za ujenzi, mchakato ya ununuzi na usimamizi wa miradi) 
haukufanyika ipasavyo na kusababisha mabadiliko makubwa katika 
mawanda ya kazi. Hali hii iliathiri muda wa kukamilika kazi kwa 
ujumla na ubora wa kazi iliyofanywa.  
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13.6  Mapendekezo  
 
Kutokana na ukaguzi niliofanya, nilibaini jitihada kadhaa 
zilizofanywa na OR-TAMISEMI katika Mradi wa Uendelezaji wa Jiji 
Kuu la Dar es Salaam katika kuhakikisha miradi inayotekelezwa 
inakidhi viwango vinavyotakiwa ndani ya muda uliokusudiwa kwa 
kila mradi. Hata hivyo, Wizara na Mradi wa Uendelezaji wa Jiji Kuu 
la Dar es Salaam zinatakiwa kushughulikia na kufanya maboresho 
muhimu katika maeneo yanayohitajika kuboreshwa na kwa miradi 
itakayotekelezwa kipindi kijacho.  
 
Mapendekezo kwa OR-TAMISEMI: 
(a) Ofisi ya Rais TAMISEMI kupitia Kitengo cha Uratibu wa Miradi ya 

DMDP inapaswa kuimarisha mchakato wake wa mapitio na 
mfumo wa uhakiki wa ubora ili kuhakikisha kuwa wahandisi 
washauri wanaofanya upembuzi yakinifu na usanifu 
wanasimamiwa na kufuatiliwa ipasavyo. Pia, ifanye hivyo ili 
kuhakikisha mahitaji yote ya mwajiri yanashughulikiwa katika 
usanifu ili kuwa endelevu na kuwa na mpango wa usimamizi wa 
muda mrefu wa kuhimili maji yenye dhoruba na kudhibiti 
mafuriko ndani ya mkoa wa Dar es Salaam.  

(b) Ofisi ya Rais TAMISEMI kupitia Vitengo vya Uratibu wa Miradi ya 
DMDP inapaswa kupitia upya usanifu wa miradi, vigezo, michoro 
na makadirio ya gharama za mradi ili kuepuka kutojumuisha 
mambo muhimu na kuepuka upungufu katika nyaraka za zabuni 
ambazo hatimaye zinahitaji mabadiliko ya mikataba wakati wa 
ujenzi; na  

(c) Ofisi ya Rais TAMISEMI na Wizara ya Fedha na Mipango 
kuhakikisha kuwa vyeti vya malipo vinatolewa ndani ya muda 
uliopangwa ili kuipunguzia Serikali mzigo wa kulipa riba kama 
adhabu. 

 
Mapendekezo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa Zinazotekeleza 
wa Miradi ya DMDP 

 
(a) Kuhakikisha uzingatiaji kamili wa utaratibu na kanuni zilizopo 

za ununuzi ili kumpata mzabuni anayefaa kwa kazi na inapaswa 
kuhakikisha kuwa wazabuni wasiofuata sheria hawazingatiwi 
katika mchakato wa tathmini; 
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(b) Kuimarisha utaratibu wake wa Usimamizi wa mkataba ili 
kuhakikisha kwamba mradi unazingatia ratiba ya kazi 
iliyoidhinishwa, na Mpango wa Usimamizi wa Mazingira 
unatekelezwa, na nyaraka zote za mkataba zinawekwa ipasavyo 
ili kurahisisha upatikanaji wake; 

(c) Kuhakikisha kuwa inaimarisha mfumo wake wa mapitio ya 
usanifu na vipengele vingine vya kiufundi vya miradi ili 
kupunguza hatari ya kuidhinisha sanifu, michoro na BOQ ambazo 
hazijakamilika. Hii itapunguza shuhuli za kurudia upya usanifu 
na urekebishaji michoro na BOQ wakati mradi unaendelea; 

(d) Kuimarisha usimamizi wa miradi ya ujenzi kwa kuhakikisha 
kwamba, wahandisi washauri na wakandarasi wote wanazingatia 
matakwa ya usalama, muda muafaka na wanafikia ubora 
unaotakiwa wa miundombinu iliyojengwa; na 

(e) Kushughulikia shughuli zote za kiuchumi za kijamii kwa jamii 
zilizoathirika pamoja na utekelezaji wa hatua za kupunguza 
hatari zinazohusiana na athari za kimazingira na kijamii. 
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SURA YA KUMI NA NNE 
 

MATOKEO YA UKAGUZI YA MRADI WA UMEME WA MAPOROMOKO 
YA MAJI YA MTO RUSUMO (RRFHP) 

 
 

14.0 Utangulizi  
 
Jamhuri ya Burundi, Jamhuri ya Rwanda, na Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania zimepokea fedha kutoka Benki ya Dunia kwa ajili ya 
kutekeleza mradi wa Umeme wa Maporomoko ya Maji ya Mto 
Rusumo (RRFHP). Nchi hizi tatu kwa pamoja ziliingia makubaliano 
ya ubia na ya utekelezaji kwa lengo la kuendeleza mtambo wa 
umeme wa maji ya mto Rusumo wenye Megawati 800 kupitia 
kampuni ya Rusumo (Rusumo Power Company Limited). Mradi 
ulianza tarehe 11 Julai 2014 na ulitarajiwa kukamilika tarehe 31 
Desemba 2020, ambapo tarehe ya kukamilika kwa mradi 
ilibadilishwa na kuwa 31 Machi 2023. 
 
Ukaguzi huu ulifanywa kwa pamoja kwa kujumuisha Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Jamhuri ya Burundi na Jamhuri ya Rwanda. 
Lengo la ukaguzi lilikuwa kujiridhisha kama utekelezaji wa Mradi wa 
Umeme wa Maporomoko ya Maji ya Mto Rusumo ulizingatia sheria, 
kanuni, na miongozo. Pia, kujiridhisha kama thamani ya fedha 
imepatikana katika matumizi yaliyofanywa kwa kipindi cha kuanzia 
tarehe 24 Januari 2014 hadi 30 Juni 2021. Matokeo ya ukaguzi ni 
kama yalivyowasilishwa kwenye aya zifuatazo hapo chini: 
 

14.1 Upangaji, Usanifu na Ununuzi 
 

14.1.1 Upungufu Uliobainika Wakati wa Tathmini ya Zabuni Inayohusiana 
na Kazi Za Ujenzi na Usanifu, Usambazaji na Uwekaji wa Vifaa vya 
Injini ya Maji (CP1) 

 Tarehe 15 Januari 2015 kampuni ya nguvu za umeme ya Rusumo 
(RPCL) ilitangaza ushindani wa zabuni kimataifa (ICB) kupitia 
tangazo maalumu la zabuni kwa ajili ya mwaliko wenye vigezo vya 
awali (Invitation to prequalification), ambapo jumla ya wakandarasi 
35 au ubia wa wakandarasi (JVs) waliwasilisha nyaraka za maombi 
kwa ajili ya vigezo vya awali. Waombaji 8 kati ya waombaji 35 
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hawakurudisha fomu za maombi yao. Waombaji 27 walijumuisha 18 
ambao waliomba kufanya kazi ya ujenzi wa CP-1 tu na waliobaki 
tisa waliomba kufanya kazi ujenzi wa CP1 na ya CP-2, kwa pamoja 
walitimiza vigezo vya awali. Ukaguzi ulibaini kuwa ni waombaji 17 
pekee walitimiza vigezo vya awali baada ya kutimiza matakwa 
yaliyoanishwa kwenye CP-1.  

 
Mwezi Aprili 2015 nyaraka za maombi ya zabuni ziliandaliwa kwa 
kuzingatia miongozo ya Benki ya Dunia kwa kutumia fomu maalum 
za nyaraka za zabuni kwa ajili ya ununuzi wa kazi za ujenzi.  

 
Tarehe 17 Desemba 2015 Benki ya Dunia ilizikubali nyaraka za 
maombi ya zabuni. Nyaraka hizo kwa ajili ya kazi za ujenzi (CP-1) 
wa Mradi wa Umeme wa Maporomoko ya Maji ya Mto Rusumo 
zilitolewa rasmi tarehe 21 Desemba 2015. 
 
Tarehe 27 Desemba 2015 wazabuni 17 waliokidhi vigezo vya awali 
walialikwa kuleta zabuni zao hadi tarehe 15 Machi 2016. Baadaye, 
muda wa kuwasilisha zabuni ulibadilika na kuwa tarehe 1 Aprili 2016 
(ambayo ilikuwa siku ya ufunguzi wa zabuni). Tarehe 27 Januari 
2016 watekeleza mradi walitembelea eneo la mradi na baadhi ya 
wazabuni waliopenda kufanya hivyo. Ukaguzi ulibaini kuwa kati ya 
wazabuni 17 waliotimiza vigezo vya awali na kuchukua nyaraka za 
zabuni, tisa tu ndio waliwasilisha nyaraka hizo. 
  
Tarehe 13 Aprili 2016 kamati ya zabuni kwa pamoja ilikutana na 
kufanya tathimini kwa pamoja na wawakilishi wa NALSAP, 
REGIDESO14 kutoka Burundi, EDCL15/RG kutoka Rwanda, mhandisi 
mshauri wa mradi na AECOM. Tathimini zilizofanyika zilijumuisha 
uchunguzi wa awali wa zabuni zilizowasilishwa, tathmini ya uwezo 
wa kiufundi na wa kibiashara, pamoja na ile ya uwezo wa kifedha 
kwa wanaotarajia kuteleleza mradi. 
 
Wakati wa zoezi la tathmini, kamati ya tathmini ilipitia zabuni tisa. 
Zabuni nne kati ya hizo zilikataliwa wakati wa tathmini ya awali na 
ya kiufundi. Zabuni hizo ziliwasilishwa na Mota-Engil Engehnaria-

                                                 
14 Régie de Prouctidon et de Distribution de l'Eau et de l'Electricité 
15 Shirika la Maendeleo la Nishati  
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Contrucao Africa SA, Ubia wa kampuni za CATIC-/HBWCEB, ubia wa 
kampuni za CGCOC-JWHC, na ubia wa kampuni za CGGC - SOMA. 
 
Zabuni tano ambazo zilikubaliwa wakati wa tathmini ya awali na ile 
ya uwezo wa kiufundi ni Engehnaria-Contrucao Africa SA, ubia wa 
kampuni za CATIC-/HBWCEB; ubia wa kampuni za CGCOC-JWHC, na 
ubia wa kampuni za CGGC - SOMA. 
 
Baada ya tathmini ya uwezo wa kifedha, kamati ya tathmini 
ilipendekeza kuwa zabuni zinazohusiana na kazi za ujenzi na 
usanifu, usambazaji na uwekaji wa vifaa vya injini maji (CP-1) 
apewe mzabuni Ozaltin-Maltauro JV. Zabuni hii ilikidhi vigezo 
maalum vilivyoanishwa vya uwezo wa kiufundi na kibiashara kwa 
gharama za dola za marekani 93,960,447.99 kwa muda wa 
utekelezaji wa miezi 36. 
 
Tarehe 19 Aprili 2016 kamati ya tathmini iliwasilisha taarifa ya 
tathmini Benki ya Dunia na kuomba ipitishwe. Tarehe 26 Aprili 2016 
Benki ya Dunia ilitoa majibu na kushauri kuwa kamati ya tathmini 
ifanye tathmini ya kina kwa lengo la kubaini uwezo wa mzabuni (Due 
diligence) kwa mzabuni aliyekidhi vigezo. Hata hivyo, kamati ya 
ununuzi haikuweza kutoa matokeo ya tathmini ya kina yaliyofanywa 
kwa timu ya ukaguzi licha ya kuomba mara kwa mara kupatiwa 
matokeo hayo.  
 
Licha ya kushindwa kutoa matokeo ya kina ya tathmini iliyofanyika, 
ukaguzi ulibaini kuwa mwezi Julai 2016, yaani miezi mitatu 
baadaye, kamati ya tathmini ilifanya tathmini nyingine kwa zabuni 
hiyohiyo, ambapo mzabuni CGCOC-JWHC (Joint Venture) alipewa 
zabuni hiyo kwa gharama ya Dola za Marekani 75,134,641.16 bila 
kuwapo na ushahidi wa kufanyika kwa tathmini ya kina ili kubaini 
uwezo wa mzabuni kwa kampuni ya ubia ya CGCOC-JWHC. Kamati 
ya tathmini iliandaa taarifa ya tathmini na kuiwasilisha Benki ya 
Dunia kwa ajili ya kupitishwa. 
  
Mapitio ya mchakato wa ununuzi wa zabuni inayohusiana na kazi za 
ujenzi na usanifu, usambazaji na uwekaji wa vifaa vya injini ya maji 
(CP-1) yalibaini upungufu yafuatayo: 
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14.1.2 Mzabuni Kupewa Zabuni Pasipo Kukidhi Vigezo vya Awali  

 Kifungu cha 2.59 cha Mwongozo wa Benki ya Dunia cha Ununuzi wa 
Bidhaa, Kazi na Huduma zisizo za Ushauri wa Januari 2011, 
uliorekebishwa Julai 2014, kinaeleza kuwa mkopaji atatoa mkataba 
ndani ya kipindi halali cha utekelezaji wa zabuni (tender validity 
period) kwa mzabuni aliyekidhi viwango stahiki vya uwezo na 
rasilimali, na zabuni yake ilikidhi viwango vilivyoanishwa kwenye 
nyaraka za zabuni. Aliyepitishwa katika mchakato wa zabuni kwa bei 
ya chini iliyoidhinishwa hatakiwi au haruhusiwi, kutekeleza majukumu 
ya kazi ambazo hazikuanishwa kwenye nyaraka za zabuni au kufanya 
marekebisho kwenye zabuni awali.  

 
Kinyume na matakwa ya kifungu cha hapo juu, ukaguzi ulibaini kuwa 
kutokana na ukiukwaji mkubwa wa matakwa ya kifungu hicho, kampuni 
ya CGCOC-JWHC haikutimiza vigezo vya awali; hivyo iliondolewa 
kwenye hatua za awali cha mchakato wa ununuzi. Ukaguzi ulishindwa 
kuelewa mazingira na vigezo vilivyotumika kutoa zabuni kwa kampuni 
ya CGCOC-JWHC ambayo haikuwa miongoni mwa wazabuni 
waliopitishwa kwenye hatua za awali na za kiufundi (kitaalamu) wakati 
wa zoezi la tathmini. 

 
Mzabuni wa bei ya chini hakukidhi vigezo muhimu vya kiufundi 
(kitaalamu); hivyo, hakupaswa kuendelea kushindanishwa kwenye 
hatua ya uwezo wa kifedha.  

 
14.1.3 Malipo Zidifu Yaliyosababishwa na Kutunuku Zabuni kwa Mzabuni 

Ambaye Hakukidhi Vigezo 

Ukaguzi ulibaini tofauti ya kiasi cha Dola za Marekani 25,648,355.31 
kati ya kiasi cha mzabuni aliyekidhi vigezo kwa Dola za Marekani 
93,960,447.99 na kile kilichopo kwenye mkataba na mabadiliko yake 
kwa kiasi cha Dola za Marekani 119,608,803.30 kama ilivyobanishwa 
kwenye taarifa ya utekelezaji wa mradi ya kipindi cha Julai 2021 
(990.010811: Kiwango cha kubadilisha fedha cha Benki ya Taifa ya 
Rwanda cha 30 Julai 2021). Jumla ya kiasi kilicholipwa ni Dola za 
Marekani 85,943,042.40 tarehe 30 Juni 2021. 
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Kutokana na hali hiyo, mradi utatumia fedha nyingi bila ulazima; hivyo, 
kuongeza gharama za mradi. Jambo hili lingeweza kuepukika kwa 
kumpa zabuni kwa mzabuni aliyekidhi vigezo.  
 
Maelezo yaliyotolewa kwa timu ya ukaguzi yalionesha kuwa mfadhili 
alikataa taarifa ya tathmini. Alipendekeza kuwa mzabuni mwenye bei 
ya chini apewe zabuni kwa ajili ya utekezaji wa kazi. Aidha, mfadhili 
alionesha upungufu mkubwa kwenye mchakato wa ununuzi. Upungufu 
huo ni: 

 
a) Vigezo vya kiufundi havikuzingatiwa; mazoea ya kwenye ununuzi 

ambayo yanaweka masuala ya vigezo vya kiufundi kuwa 
kipaumbele dhidi ya masuala ya uwezo wa kifedha 
hayakuzingatiwa; na 

 
b) Kulikuwa na muingiliano wa kimajukumu kati ya mfadhili na 

kamati ya tathmini. Jibu linaonesha kuwa mfadhili alishauri 
mzabuni wa bei ya chini kuteleleza mradi. Baadaye, zabuni 
ilitolewa kwa mzabuni aliyetajwa. Ingawa majibu yanaonesha 
kuwa zoezi la tathmini lilipitiwa, hakukuwa na maelezo yoyote 
yaliyotolewa kuonesha namna upungufu wa uwezo wa kifundi 
ulivyoshughulikiwa na kurekebishwa. Kwa kuzingatia mazingira 
hayo, ukaguzi unaamini kuwa kamati ya tathmini haikufanya 
uamuzi huru wa kuteua mzabuni ambaye angeidhinishwa bila 
kupingwa na mfadhili. 

Wakati ukaguzi unakiri kuwa gharama za mkataba zinaonekana 
kuongezeka kutokana na marekebisho ya bei, bado kuna mashaka kuwa 
masuala ya uwezo wa kiufundi kwa upande wa mkandarasi 
yaliyobainika wakati wa tathmini ya zabuni yamechangia mabadiliko 
ya bei, hivyo kuchangia ongezeko la jumla la gharama za mkataba. 

  
Kamisheni ya Ukaguzi inapendekeza yafuatayo kwa Menejimenti; 
a) Kuhakikisha thamani ya fedha inazingatiwa wakati wa tathmini 

ya zabuni; pia kuhakikisha Mradi wa Umeme wa Maporomoko ya 
Maji ya Mto Rusomo (RRFP) kazi zake zinatekelezwa kwa ubora 
na kwa bei ya ushindani;  

b) Kuhakikisha tathmini ya mchakato wa zabuni na ulinganifu 
inatokana na taratibu na vigezo vilivyobanishwa kwenye 
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nyaraka za zabuni, na kusiwe na kilichoongezwa au kufutwa 
kwenye nyaraka za awali; na  

c) Kufanya uchunguzi wa mazingira yaliyosababisha kuongezeka 
kwa gharama ya mradi na kufuatilia ili kuhakikisha kiasi 
chochote ambacho kingeweza kulipwa zaidi, kinarejeshwa. 
Aidha, menejimenti ya mradi inapaswa kuwa makini wakati wa 
maridhiano ya mkataba (contract negotiation) ili kuepuka 
marekebisho yasiyo ya lazima ambayo yanasababisha matumizi 
yasiyostahili.  

 
14.1.4 Upembuzi Yakinifu Uliofanyika Haukuonesha Hali Halisi ya Eneo la 

Utekelezaji wa Mradi Hivyo Kusababisha Ongezeko la Gharama kwa 
Ajili ya Uchunguzi Kwenye Eneo la Mradi 
 
Taarifa mwisho ya upembuzi yakinifu ya usanifu juu ya utafiti wa 
kiutaalamu wa ufanisi wa miamba na utafiti wa jiolojia kwenye eneo 
la mradi (Januari 2012) inaonesha kuwa upembuzi yakinifu uliofanyika 
ulikuwa haujitoshelezi. Utafiti wa kiutaalamu wa ufanisi wa miamba 
na utafiti wa jiolojia kwenye eneo la mradi (mwaka 2009) ulikuwa na 
lengo la kukamilisha na kuboresha utafiti wa kiutaalamu wa ufanisi wa 
miamba uliofanyika kipindi cha miaka ya nyuma kuanzia mwezi Oktoba 
1977 hadi Mei 1978 pamoja na taarifa ya upembuzi yakinifu wa awali 
wa Machi 197916.  
 
Kulingana na taarifa ya mwisho ya upembuzi wa usanifu, eneo 
lililotarajiwa kujengwa bwawa, eneo lililoondolewa maji kuruhusu 
ujenzi kufanyika (Cofferdam), mikondo ya njia za maji ya kuzalisha 
umeme (tailrace tunnel), na nyumba ya kuzalisha umeme zilikosa 
taarifa muhimu juu ubora wa miamba na hali halisi ya uwekaji wa 
msingi. Taarifa hii inaonesha kuwa upembuzi yakinifu uliofanyika 
miaka ya nyuma ulitiliwa mashaka kwenye ubora wa miamba kutokana 
na mawazo yasiyo sahihi ambayo yangeweza kusababisha mabadiliko 
yasiyotarajiwa ya usanifu wa miundombinu ya maji pindi mradi 
utakapokuwa kwenye hatua ya usanifu wa kina wa kiuhandisi na wa 
ujenzi. Vilevile, utafiti wa mwisho wa kiutaalamu wa ufanisi wa 
miamba na ule wa jiolojia kwenye eneo la mradi (ikiwa ni upembuzi 

                                                 
16 Taarifa ya upembuzi yakinifu ya usanifu; Januari 2012 



 

233 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

wa mwisho wa usanifu) ulifanyika 2012 ili kujiridhisha na tafiti 
zilizofanyika kuanzia miaka 1977 hadi 1978, 1979 na 2009 mtawalia. 
 
Hivyo, taarifa ya mwisho ya upembuzi wa usanifu Juzuu Na. 5 ya 
Januari 2012 inayohusu utafiti wa kiutaalamu wa ufanisi wa miamba 
na utafiti wa jiolojia kwenye eneo la mradi ilitoa hitimisho kulingana 
na uchunguzi wa eneo la mradi wa mwaka 2009 ambao haukutoa 
taarifa sahihi juu ya hali halisi ya miamba iliyopo kwenye eneo la 
ujenzi ilipojengwa miundombinu ya maji (kwa mfano, bwawa, eneo 
lililoondolewa maji kuruhusu ujenzi kufanyika, mikondo ya njia za maji 
ya kuzalisha umeme na nyumba ya kuzalisha umeme) ambayo vilikosa 
taarifa sahihi za uhandisi wa usanifu wa miamba kwenye maeneo 
husika.  
 
Ni maoni ya ukaguzi kuwa, pembuzi yakinifu zilizofanyika na upembuzi 
yakinifu wa ziada uliofanywa na mhandisi wa mradi husika 
hazikujitosheleza na haikutoa maelezo sahihi ya uhandisi juu ya mali 
halisi (mitambo) na masuala ya kiufundi ya mitambo ya umeme wa 
maji ya Rusumo. Hii ilisababishwa na kuwapo kwa mabadiliko mengi 
na madai yaliyotolewa kutokana na mabadiliko ya mbinu na mabadiliko 
ya aina ya malighafi itakayotumika kwenye mradi kama ilivyooneshwa 
kwenye tafiti zilizofanywa awali na tafiti za sasa.  
  
Hii imesababisha kuongezeka kwa gharama za mradi kwa kiasi cha Dola 
za Marekani 15,263,167.5617 (ikijumuisha Faranga za Rwanda 
347,939,297.43 na Dola za Marekeani 14,289,631.52, Dola za Kanada 
137,726 na Yuro 430,112) kutokana na kukosekana kwa taarifa ya kina 
ya kihandisi. Aidha, kuwapo kwa taarifa za utafiti wa kiutaalamu wa 
ufanisi wa miamba ambazo hazijitoshelezi kulisababisha kuongezeka 
kwa gharama kwa kiasi kikubwa kutokana na kuongezeka kwa kiasi 
kikubwa cha uchimbaji wa miamba na muda uliopangwa wa utekelezaji 
wa mradi kutokana na usanifu usiojitosheleza. 
 
Hii imechangia kuchelewa kwa muda wa utekelezaji wa mradi kwa 
ujumla. Hivyo, thamani ya fedha haikuweza kufikiwa kutokana na 
mradi kutokuwa tayari kutoa huduma iliyokusudiwa na kuleta matokeo 

                                                 
17 Kiwango cha kubadilisha fedha kilichotumika ni cha wastani kwa kipindi cha tarehe 30 
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chanya kwa wananchi walengwa na wakazi wa nchi za Burundi, Rwanda 
na Tanzania.  
 
Ukaguzi unapendekeza kwa menejimenti kuhakikisha inachukua hatua 
ili kupunguza gharama za mradi kutokana na kutofanyika ipasavyo 
utafiti wa kiutaalamu wa ufanisi wa miamba na utafiti wa jiolojia 
kwenye eneo la mradi kulikotokana na kazi za uchimbaji wa miamba. 
Pia, kuzingatia njia sahihi zilizopendekezwa za kulinda aina za 
miamba. 

 
14.2 Masuala ya Usimamizi wa Mkataba 

Ukaguzi ulibaini upungufu ufuatao katika usimamizi wa mkataba 
ulioingiwa kati ya Kampuni ya Umeme ya Rusumo (RPCL) na kampuni 
ya ubia ya CGCOC Group Ltd-JIANGXI Water & Hydropower 
Construction company Ltd tarehe 9 Novemba 2016 kwa ajili ya kazi za 
ujenzi na usanifu, usambazaji na uwekaji wa vifaa vya injini ya maji. 
Kiasi cha awali cha mkataba kilikuwa Dola za Marekani 67,735,409 na 
Faranga za Rwanda 5,693,043,217. 
 

14.2.1 Ongezeko la Gharama za Mradi Lililokosa Uthibitisho 

Mapitio ya usimamizi wa gharama za mikataba iliyotajwa hapo juu 
yalibaini kuwa tangu kuanza kwa utekelezaji wa mkataba, kumekuwa 
na tofauti ya gharama kwa kiasi kikubwa na gharama ya kazi 
zilizoidhinishwa na mhandisi wa mradi zilizidi gharama ya awali ya 
mkataba kwa Dola za Marekani 15,117,206.83 kama inavyoonekana 
kwenye Jedwali Na. 14-1 hapo chini: 

 
Jedwali Na. 14-1: Mabadiliko/Tofauti ya Gharama  

Jina la Mkataba Kiasi 
Dola za Marekani  Faranga za Rwanda  

Kazi za ujenzi na usanifu, usambazaji na 
uwekaji wa vifaa vya injini ya maji (CP-1)  

  

Bei ya mkataba ya awali (A) 67,735,409.00 5,693,043,217.00 
Vyeti vya malipo (IPC) hadi kufikia Mei 
2021 kama ilivyoanishwa kwenye taarifa 
ya mhandisi ya utekelezaji wa mradi ya 
Julai 2021 (B) 

82,852,615.83 4,052,924,418.76 

Gharama za mradi zilizoongezeka (C=B-A) 
kwa CP-1 

15,117,206.83 Not applicable 

Asilimia ya gharama iliyoongezeka kwa bei 
ya mkataba ya awali (C/A) *100 

22% Not applicable 

Chanzo: Taarifa za utekelezaji wa miradi, mafaili ya mradi na vyeti vya malipo (IPCs) 
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Pia, mapitio ya taarifa ya mhandisi wa mradi ya Julai 2021 yanaonesha 
kuwa miongoni mwa sababu za ongezeko la gharama ni marekebisho 
ya bei na kiasi cha mabadiliko kwenye mkataba wa awali kwa kiasi cha 
Dola za Marekani 45,206,151.25 na Faranga za Rwanda 907,599,477.84 
kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 14-2 hapo chini: 
  
Jedwali Na. 14-2: Kiasi cha Mabadiliko Kwenye Makataba wa Awali na 
Marekebisho ya Bei 

Maelezo  Kiasi (Dola za 
Marekani) 

Kiasi (Faranga za Rwanda)  

Kiasi cha mkataba (A)  67,735,409 5,693,043,217 
Mabadiliko ya mkataba wa awali (B)  25,369,662.06 298,571,781.76 
Marekebisho ya bei (C) 19,836,489.19 609,027,696.08 
Jumla D=(B+A)  45,206,151.25 907,599,477.84 
Asilimia ya ongezeko kwa kiasi cha 
awali cha mkataba E=(D/A) *100 

67% 16% 

Chanzo: Taarifa za utekelezaji wa miradi, mafaili ya mradi na vyeti vya malipo (IPCs) 

 
Upungufu uliobainika hapo juu ulitokana na maridhiano duni ya bei ya 
mkataba, ambapo mkandarasi alipewa nafasi ya kufanya mabadiliko ya 
gharama za mkataba muda wowote. Hii ilibainika kwenye Kifungu cha 
8 sehemu A ya mkataba kilichoeleza kuwa mabadiliko yanayotokana na 
ongezeko la bei kwenye mkataba uliokubaliwa ambayo ni zaidi ya 
asilimia tano yanapaswa kupata idhini ya RPCL (Mwajiri). Hii ina maana 
kuwa mabadiliko ambayo yapo chini ya kiwango maalumu kilichotajwa 
hapo juu yalikuwa yakitolewa bila idhini ya mwajiri.  
 
Uwezekano wa kuongezeka kwa gharama ni mkubwa, kwani kazi za 
ujenzi hazijakamilika. Kwa ujumla, hali halisi ya mradi wa Umeme wa 
Maporomoko ya Maji ya Mto Rusumo kwa sasa imefikia 81.4% ya 
kiwango cha ukamilishaji kulingana na taarifa ya Kitengo cha 
Utekelezaji wa Mradi (PIU) ya Juni 2021. 
 
Maombi ya nyaraka zote zenye mabadiliko yote ya gharama yalitumwa, 
na hakukuwa na nyaraka zozote za kuthibitisha uhalali na sababu za 
msingi za mabadiliko hayo zilizowasilishwa kwa wakaguzi. 
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14.2.2 Marekebisho ya Bei Yasiyo ya Kawaida na Mabadiliko ya Bei ya 
Mkataba wa Awali kwa Kiasi cha Dola za Marekani Milioni 
45,206,151.25 na Faranga za Kinyarwanda Milioni 907,599,477.76 

Mapitio ya usimamizi wa mkataba hapo juu yaliyofanywa na timu ya 
ukaguzi, yalibaini marekebisho yasiyokuwa na uthibitisho katika 
mabadiliko ya gharama na tofauti ya bei kwenye mkataba wa awali 
yaliyoonekana kwenye kila cheti cha malipo (IPC). Jumla ya 
malimbikizo ya kiasi cha marekebisho na ya tofauti ya bei hadi hati ya 
malipo Na. 44 (IPC) ni Dola za Marekani 19,836,669.22 na Faranga za 
Rwanda 609,027,646.09 kwa ajili ya marekebisho ya bei; na Dola za 
Marekani 25,369,662.06 na Faranga za Rwanda 298,571,781.76 kwa 
ajili ya tofauti ya bei kwenye mkataba wa awali kama 
ilivyobanishwa kwenye taarifa ya usimamizi wa mradi ya mhandisi 
wa mradi. Jedwali Na. 14-3 linaonesha mchanganuo huu. 

 
Jedwali Na. 14-3: Marekebisho ya Bei Yasiyo ya Kawaida na Utofauti 
wa Bei Kwenye Mkataba wa Awali 

Maelezo Kiasi (Dola za 
Marekani) 

Kiasi (Faranga za 
Rwanda) 

Jumla ya kiasi cha hati za malipo 
44 kabla ya marekebisho ya bei (A) 

47,690,873.56 4,040,933,199.24 

Marekebisho kwa ajili ya 
mabadiliko ya gharama (B) 

19,836,489.19 609,027,696 

Asilimia ya marekebisho kwa kiasi 
cha hati ya malipo cha awali (B/A) 
*100 

42% 15% 

Jumla ya kiasi cha hati za malipo 
44 (IPCs) kabla ya marekebisho ya 
bei (C) 

47,690,873.56 4,040,933,199.24 

Totauti ya bei kulingana mkataba 
wa awali (D) 

25,369,662.06 298,571,781.76 

Asilimia ya tofauti ya bei 
kulingana na mkataba wa awali 
kwa kiasi cha hati za malipo za 
awali  

53% 7% 

Jumla (B+C)  45,206,151.25 
 

907,599,477.76 
 

Chanzo: Nyaraka za mkataba Januari 2014- Juni 2021 

 
Timu ya Ukaguzi iliomba kupatiwa nyaraka zote za marekebisho ya 
bei na zile za tofauti ya bei kulingana na mkataba wa awali kutoka 
kwa menejimenti ya mradi. Hata hivyo, menejimenti haikuweza 
kuwasilisha nyaraka zozote kwa ajili ya uhakiki hadi tarehe 23 
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Agosti 2021ili kuthibitisha uhalali na sababu za misingi za kila 
mabadiliko na utofauti za bei.  
 
Marekebisho ya bei yasiyo na nyaraka za kuhalalisha marekebisho 
hayo yanaweza kusababishwa na usimamizi duni wa mkataba. 
 
Ukaguzi unashauri menejimenti ya mradi kuchunguza mazingira 
yaliyosababisha marekebisho ya bei yaliyoelezwa hapo juu. Pia, 
menejimenti inatakiwa kufuatilia ili kuhakikisha kuwa kiasi 
kilicholipwa zaidi kinarejeshwa. Zaidi, menejimenti ya mradi 
inapaswa kuwa makini katika kufanya maridhiano ili kuepuka 
marekebisho yasiyokubalika ambayo yanachangia kufanyika 
matumizi yasiyo na tija au yasiyo ya kawaida. 

 
14.2.3 Matumizi yasiyo na Tija Yaliyolipwa kwa Wakandarasi, Kiasi cha Dola 

za Marekani Milioni 3.73  

 Mapitio ya utekelezaji wa mikataba kwa kazi za ujenzi na usanifu, 
usambazaji na uwekaji wa vifaa vya injini ya maji (CP-1) na yale 
ya usanifu, usambazaji, uwekaji na uwagizaji wa vifaa vya umeme 
(CP-2) yalibaini kuwa mwajiri alilipa gharama zinazoweza 
kuepukika kutokana na kushindwa kesi iliyoamuliwa na Bodi ya 
Kutatua Migogoro (Disputes Board). Jumla ya kiasi kilicholipwa 
kilifikia Dola za Marekani 3,733,506.5118 (kikijumuisha Faranga za 
Rwanda 206,773,340, Dola za Marekani 1,786,098, na Yuro 1,465,875). 

 
 Aidha, Ukaguzi ulibaini kuwa Bodi ya Kutatua Migogoro (DB) ilibaini 

mwajiri alikuwa na hatia kutokana na kushindwa kutoa barabara za 
kuingia na kutoka kwenye eneo la mradi kwa mkandarasi ambayo ndio 
sababu kuu ya ujenzi wa nyumba ya kuzalisha nguvu za umeme 
kuchelewa kukamilika. Hii ilisababisha kuchelewa kukamilika kwa 
hatua muhimu za mkataba. Malipo ya gharama zisizo za lazima 
yanatokana na mwajiri kukosa umakini katika usimamizi wa mkataba. 
Hivyo, kiasi kilicholipwa kinajumuisha matumizi yasiyo na tija.  

 
 Ukaguzi unashauri menejimenti ya mradi kuwa makini na kuepuka 

malipo yoyote yasiyo ya lazima na tija katika mradi. 
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14.2.4 Usimamizi Usiojitosheleza wa Mkataba Uliofanywa na Mhandisi 
Mshauri Wa Mradi Awamu ya 2 Na Kusababisha Kuongezeka Kwa 
Gharama za Mkataba 

Tarehe 21 Aprili 2014 kampuni ya Ushauri iliingia mkataba wa miezi 58 
kwa ajili ya kutoa huduma za ushauri awamu ya 2, ikiwa ni kwa ajili ya 
usanifu na hatua za ujenzi kwa gharama ya Dola za Kikanada 
7,562,789.10, Yuro 2,719,148.36 na Faranga za Kinyarwanda 
2,430,808,744. 
 
Mapitio yalibaini nyongeza za kazi 11 kwenye mkataba wa awali ya 
utoaji wa huduma za ushauri awamu ya 2 zilisainiwa kati ya NELSAP na 
ubia wa AECOM Consultant Inc & Artelia EAU Environment hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2020. Kazi za nyongeza zimeongeza gharama ya 
mkataba hadi Dola za Kanada 14,159,474.12, Yuro 8,357,222.48 na 
Faranga za Rwanda 6,028,408,486.31 kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 14-4 hapo chini: 

 
Jedwali Na. 14-4: Jumla ya Gharama za Mkataba Ikijumuisha na Kazi Za 
Nyongeza 

Mkataba/Nyongeza ya kazi Gharama (Dola 
za Kanada) 

Gharama 
(Yuro) 

Gharama (Faranga 
za Rwanda) 

Mkataba wa awali (A) 7,562,789.10 2,719,148.36 2,430,808,744 
Ongezeko la kazi Na. 1 137,726.00 430,112.00 - 
Ongezeko la kazi Na. 2 - - - 
Ongezeko la kazi Na. 3 38,463.00 - - 
Ongezeko la kazi Na. 4 8,550.00 - - 
Ongezeko la kazi Na. 5 83,046.00 - - 
Ongezeko la kazi Na. 6 83,575.99 45,848.55 - 
Ongezeko la kazi Na. 7 837,785.91 565,390.41 458,447,509.80 
Ongezeko la kazi Na. 8 17,720.54 1,445,893.05 480,192,157.61 
Ongezeko la kazi Na. 9 729,754.38 449,904.38 306,515,457.50 
Ongezeko la kazi Na. 10 1,934,198.70 1,352,517.73 874,719,033.90 
Ongezeko la kazi Na. 11 2,725,864.50 1,348,408.00 1,477,725,583.50 
Jumla ya grarama za 
ongezeko la kazi (B)  

6,596,685.02 5,638,074.12 3,597,599,742.31 

Jumla (A+B) 14,159,474.12 8,357,222.48 6,028,408,486.31 
Asilimia ya gharama za 
ongezeko la kazi kwa kiasi 
cha mkataba wa awali 
(B/A*100) 

87% 207% 148% 

Chanzo: Mkataba wa awali na mikataba ya ongezeko la kazi Januari 2014 – Juni 
2021 
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Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwapo kwa ongezeko la kazi; ambapo 
baadhi ya kazi zinaingiliana na baadhi hazina ithibati za kuwapo kwa 
nyongeza ya kazi. Hii ni kwa sababu ongezeko hilo la kazi 
lilisababishwa na usanifu usiojitosheleza uliofanywa na mhandisi wa 
mradi chini ya usimamizi wa mhandisi mshauri kwenye mkataba wa 
awamu ya 1 na kushindwa kwa kitengo cha utekelezaji wa mradi 
kusimamia na kufuatilia kwa ufanisi maendeleo ya kazi kulingana na 
mkataba.  

 
 Aidha, ukaguzi ulibaini mhandisi wa mradi alifanya kazi kwa muda wa 

miezi mitano, bila kuwa na mkataba halali kuanzia kipindi cha Januari 
2021 hadi tarehe 11 Juni 2021 hadi pale mkataba wa ongezeko la kazi 
Na. 11 uliposainiwa. Nyaraka za ongezeko la kazi Na. 10 ziliisha muda 
wake tarehe 31 Desemba 2020. Jumla ya kiasi kilicholipwa kutokana 
na utekelezaji wa kazi kwa kipindi ambacho hakukuwa na mkataba 
halali ni Dola za marekani 1,422,945.84. Hii ni pamoja na Dola za 
marekeani 102,397.60 zilizolipwa tarehe 22 Juni 2021 baada ya 
kusainiwa kwa mkataba. Ongezeko la kazi Na. 10 lilifikia ukomo tarehe 
31 Desemba 2020; na hakukuwa na ongezeko la kazi kwa miezi mitano 
na siku 20 hadi tarehe 11 Juni 2021 wakati ongezeko la kazi Na. 11 
lilisainiwa. Upungufu wa hapo juu unatokana na kukosekana kwa 
umakini katika usimamizi wa mkataba na watekeleza miradi.  

  
Ukaguzi unashauri kwa Menejimenti ya mradi kuchunguza na kutoa 
ufafanuzi au sababu za kuidhinishwa kwa ongezeko la kazi na 
malipo na Kitengo cha Kutekeleza Shughuli za Mradi kufanywa kwa 
mhandisi mshauri bila kuwa na mkataba halali na kitengo hicho. 
Aidha, menejimenti inapaswa kuongeza ujuzi wa usimamizi wa 
mkataba kwa kitengo chake cha kutekeleza shughuli za mradi ili 
kuepuka kusaini ongezeko la kazi ambalo lina muingiliano na 
zinazokosa uthibitisho ambazo zimesababisha ongezeko la gharama 
zisizo za lazima. 

 
14.2.5 Malipo ya Ujumla (provisional sum) Yaliyolipwa Pasipokuwa na 

Uthibitisho wa Nyaraka za Matumizi  

 Kampuni ya Rusumo ya Nguvu za Umeme (RPCL) iliingia mkataba 
tarehe 9 Novemba 2016 na Mkandarasi mwenye ubia na Jamhuri ya 
Watu wa China kwa ajili ya kazi za ujenzi na usanifu, usambazaji na 
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uwekaji wa vifaa vya injini ya maji (CP-1), ikiwa sehemu ya mradi wa 
Umeme wa Maporomoko ya Maji ya Mto Rusumo. Bei ya mkataba ni 
Dola za Marekani 67,735,409 na Faranga za Kinyarwanda 5,698,043,217 
bila kodi. Tarehe ya kuanza kwa mradi ilikuwa 13 Februari 2017 na 
tarehe ya kumaliza kazi ilitegemewa kuwa 13 Februari 2020 sawa na 
muda wa miezi 36.  

 
Aya ya 13.5 ya mkataba wa hapo juu ilieleza kuwa kila kazi ya kwenye 
mkataba ambazo gharama zake hazikubainishwa (provisional sum) 
wakati wa kusainiwa kwa mkataba zitatumika tu, kwa ujumla au 
sehemu, kulingana na maelekezo ya mhandisi, na bei ya mkataba 
irekebishwe ipasavyo. Jumla ya kiasi kitakacholipwa kwa Mkandarasi 
kitajumuisha tu kiasi hicho, kwa ajili ya kazi, vifaa au huduma 
ambacho kinahusiana na kazi ambazo gharama zake kwenye mkataba 
hazikubainishwa (provisional sum) kama Mhandisi atakavyoelekeza. 
Mkandarasi anapotakiwa na Mhandisi atawasilisha nyaraka za nukuu za 
bei, hati ya madai, hati za malipo na taarifa za fedha au stakabadhi za 
kukiri mapokezi ili kuthibitisha madai ya gharama za kazi ambazo 
hazikubainishwa kwenye mkataba (provisional sum).  
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa tangu kuanza kwa utekelezaji wa 
mkataba huu hadi hati ya malipo 44 (IPC 45), mwajiri alilipa kiasi cha 
Faranga za Rwanda 33,290,839 na Dola za Marekani 315,375.66 kama 
kiasi cha fedha kwa kazi ambazo gharama zake hazikubainishwa 
kwenye mkataba (provisional sum) ambazo hazikuwa na nyaraka 
zozote na uthibitisho wa malipo hayo.  
 
Aidha, Aya ya 13.6 ya mkataba unaohusiana na kazi za kila siku 
inaeleza kuwa kwa kazi ndogo au zenye asili hiyo, mhandisi anaweza 
kuagiza kuwa tofauti itekelezwe kwa kazi ya siku. Kabla ya kuagiza 
vifaa vya ujenzi, mkandarasi atawasilisha nukuu za bei kwa 
mkandarasi. Wakati wa kutuma maombi kwa ajili ya kufanya malipo, 
Mkandarasi atawasilisha hati ya madai, hati ya malipo au stakabadhi 
za kukiri mapokezi ya fedha kwa vifaa vilivyoagizwa.  
 
Hata hivyo, ilibainika kuwa kazi za siku zililipwa kama kazi ambazo 
gharama zake kwenye mkataba hazikubainishwa wakati wa kusaini 
mkataba (provisional sum); wakati ni aya tofauti ya mkataba 
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inayojitegemea. Malipo ya gharama za hapo juu bila nyaraka 
yanatokana na ukosefu wa usimamizi mzuri wa mkataba na mwajiri. 
 
Ukaguzi unashauri kwa menejimenti ya mradi kuwa makini na 
kuhakikisha kuwa masharti ya mkataba yanafuatwa kabla ya 
kuidhinisha malipo yoyote kwa mkandarasi.  

 
14.2.6 Tathmini ya Vyeti vya Malipo (IPC 1 hadi IPC 45) kwa Ajili ya CP-1 

Hazikuhusishwa na Hali Halisi ya Kazi Zilizotekelezwa kama 
Ilivyooneshwa kwenye Makadirio ya Gharama za Mradi ya Awali 
 
Kipengele kidogo cha 12.3 cha masharti ya jumla ya mkataba kwa ajili 
ya CP-1 ya mradi kinahitaji kutekeleza maamuzi kulingana na kipengele 
cha 3.5 cha masharti ya jumla ili kukubali na kubainisha bei ya mkataba 
kwa kutathmini kila kipengele cha kazi, kutumia vipimo vilivyokubaliwa 
au kuamuliwa kwa mujibu wa kipengele kidogo cha mkataba hapo juu 
cha 12.1 na 12.2 na kiwango sahihi au bei ya vifaa na huduma inayofaa.  

Ilitarajiwa Mhandisi wa mradi na kampuni ya NELSAP-CU kuhakikisha 
malipo kwa ajili ya CP-1 yanalingana na kazi halisi zilizotekelezwa 
kama inavyotakikana na sheria na masharti ya makubaliano ya mkataba 
yaliyowekwa.  
 
Hata hivyo, ukaguzi wa hati za malipo zilizopatikana kwa ajili ya CP-1 
(Cheti cha malipo) ulibaini kuwa vyeti vya malipo (1 hadi 45) vilikosa 
uthibitisho na nyaraka ya kazi zilizotekelezwa kwa jumla ya Dola za 
Marekani 85,943,042.40. Hii ilitokana na udhibiti usiojitosheleza wa 
gharama za ujenzi kwa kazi zilizotekelezwa. Vipimo vya kila kazi katika 
makadirio ya gharama za ujenzi havikuambatishwa sambamba na vyeti 
vya malipo vilivyowasilishwa. Matokeo yake, ukaguzi haukuweza 
kupitia kwa kina na kujiridhisha kama malipo yaliyofanywa kwa ajili ya 
CP-1 yalilingana na kazi halisi zilizotekelezwa. 
 
Mwanya wa hapo juu ulitokana na udhibiti wa gharama usiojitosheleza 
katika utekelezaji wa mradi wa Umeme wa Maporomoko ya Maji ya Mto 
Rusumo na kutozingatia masharti ya mkataba. 
 
Ukaguzi unashauri kwa menejimenti kuwasilisha nyaraka za tathmini 
au taarifa za maamuzi, taarifa ya vipimo vya kazi kwa kazi zilizolipwa 
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na zilizotekelezwa za CP-1. Aidha, menejimenti inatakiwa kuzingatia 
masharti ya mkataba kuhusu malipo yanayopaswa kufanywa au 
yaliyofanywa kwa kazi zilizotekelezwa za CP-1. 

 
14.2.7 Cheti cha Malipo Kilichotolewa na Kulipwa kwa Kazi Chini ya Asilimia 

Moja ya Kiasi Cha Mkataba, Kinyume na Masharti ya Mkataba 

Kwa mujibu ya masharti ya mkataba uliosainiwa kati ya Kampuni ya 
Kufua Umeme ya Rusumo na ubia wa CGCOC Group Ltd-JIANGXI water 
& hydropower construction company Ltd kwa ajili ya kazi za ujenzi na 
usanifu, usambazaji na uwekaji wa mitambo ya maji, kiasi cha chini 
cha cheti cha malipo kinapaswa kuwa angalau asilimia moja ya kiasi 
cha mkataba kilichokubaliwa.  
 
Kinyume na matakwa ya masharti ya mkataba hapo juu, mradi wa 
Umeme wa Maporomoko ya Maji ya Mto Rusumo ulilipa kiasi cha 
Faranga za Rwanda 728,682,567 na Dola za Marekani 3,328,902.44 
ambapo kiasi kilichoidhinishwa kilikuwa chini ya asilimia moja ya kiasi 
cha mkataba. Udhaifu huu unatokana na kukosekana kwa umakini 
wakati wa usimamizi wa mkataba kwa watekeleza miradi.  
 
Malipo yaliyofanywa chini ya kiwango kilichowekwa yanaashiria 
utekelezaji wa kazi kwa kiwango cha chini kwa mradi. Hii inachangia 
kuchelewa kukamilisha kazi za mradi kwa sababu amekuwa akifanya 
kazi bila kuzingatia muda wa mkataba. 
 
Ukaguzi unashauri kwa menejimenti ya mradi kuhakikisha kuwa 
inaidhinisha tu cheti cha malipo yaliyo walau sawa au juu ya kiwango 
kilichopendekezwa kwenye masharti ya mkataba yaani 1%. Hii 
itaharakisha utekelezaji wa kazi na mradi kukamilika bila 
ucheleweshaji usio wa lazima.  

 
14.3 Udhibiti na Uhakiki wa Ubora wa Kazi  

 
14.3.1 Kukosekana kwa Uthibiti wa Ubora na Mpango Wa Uhakiki wa Ubora 

wa Mradi wa Umeme Wa Maporomoko ya Maji ya Mto Rusumo 

 Kipengele kidogo cha 4.9 cha mkataba CP-1 kinamtaka mkandarasi 
kuwa na mfumo wa kuhakiki ubora wa kazi kwa lengo la kuhakikisha 
matakwa ya mkataba yanafuatwa. Mfumo unatarajiwa kuwa, kwa 
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mujibu wa maelezo yaliyoanishwa kwenye mkataba ambapo mhandisi 
atakuwa na haki ya kukagua kipengele chochote cha mfumo. Pia 
inatakiwa taratibu zote za kina na nyaraka ziwasilishwe kwa mhandisi 
kwa ajili ya taarifa kabla ya utekelezaji wa kazi. Vilevile, unahitajika 
waraka wowote wenye masuala ya kiufundi ulioletwa kwa mhandisi, 
ushahidi wa idhini ya awali ya mkandarasi mwenyewe unapaswa 
kuonekana kwenye waraka huo. 

 
  Zaidi ya hayo, kifungu cha 6.6.1 cha vigezo vya kiufundi cha mkataba 

CP-2 kinataka mkandarasi kuwasilisha mpango wa mkandarasi aliye 
chini yake wa uhakiki wa ubora au mipango kwa ajili ya kuidhinishwa 
na msimamizi wa mradi. Kifungu cha 6.6.2 pia kinamtaka mkandarasi 
kuwasilisha vipimo vya utaratibu wa ukaguzi na upimaji wa mkandarasi 
aliye chini yake ili kupata idhini ya meneja wa mradi.  

  
 Hivyo, ilitarajiwa kwamba wakandarasi wa kazi za CP-1 na CP-2 wawe 

na mipango ya udhibiti na uhakiki wa ubora wa kazi (Mfumo) yenye 
taratibu za kina, taarifa za mbinu zitakazotumika, mipango ya ukaguzi 
wa majaribio, ukaguzi na mapokezi, kufanya majaribio na uzinduzi wa 
mitambo. Kuendana au kutoendana na shughuli hakukuweza 
kuthibitishwa kwa kazi zilizotekelezwa, isipokuwa kazi za ESHS.  

 
 Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa mradi haukuwa na mipango wa 

udhibiti na uhakiki wa ubora wa kazi zilizofanywa za CP-1 na CP-2. Hii 
ilileta mashaka ya ubora wa kazi zilizotekelezwa za CP-1 na CP-2. Licha 
ya kukosekana kwa mipango ya udhibiti na uhakiki wa ubora wa kazi, 
ukaguzi uliomba taarifa kuhusu majaribio yaliyofanywa. Hata hivyo, 
hakukuwa na taarifa ya matokeo ya majaribio wala mbinu za majaribio 
iliyowasilishwa kwa wakaguzi kwa ajili ya uhakiki zaidi kubaini ubora 
wa kazi zilizotekelezwa za mradi wa Umeme wa Maporomoko ya Maji 
ya Mto Rusumo. 

 
 Kukosekana kwa mipango ya udhibiti na uhakiki wa ubora wa kazi 

zilizotekelezwa kulitokana na kutozingatia masharti ya yaliyoanishwa 
kwenye mkataba. 

 
 Ukaguzi ulitarajia mradi wa Umeme wa Maporomoko ya Maji ya Mto 

Rusumo kuwa na mpango wa udhibiti na uhakiki wa ubora 
ulioidhinishwa kwa CP-1 na CP-2. Hata hivyo, mradi wa Umeme wa 
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Maporomoko ya Maji ya Mto Rusumo haukuwa na mipango 
iliyoidhinishwa ya uhakiki wa ubora wala mipango wa kuthibiti ubora 
kwa ajili ya CP-1 na CP-2. Vilevile, barua yenye Namba ya 
Kumbukumbu OE-CJ-00159 ya tarehe 30 Septemba 2017 ilionesha kuwa 
nyaraka za udhibiti na uhakiki wa ubora haikuwa imekamilika. Pia 
barua yenye Namba ya Kumbukumbu OE-CJ-00319 ya tarehe 30 
Desemba 2017 kwa ajili ya udhibiti na uhakiki wa ubora wa kazi za CP-
1 ilikataliwa kutokana na baadhi ya shughuli kukosekana. 

 
 Ukaguzi wa mpango wa uhakiki wa ubora wa kazi uliowasilishwa wa 

CP-1 ulibaini kuwa, udhibiti na uhakiki wa ubora wa kazi haukuwa 
sahihi na sio wa kutegemewa kwa ajili ya kuthibitisha kuwa mradi wa 
Umeme wa Maporomoko ya Maji ya Mto Rusumo una Mpango wa 
Kudhibiti na Kuhakiki Ubora wa kazi zilizotekelezwa.  

 
 Ukaguzi ulihitimisha kuwa, hakuna ushahidi wa mipango ya udhibiti na 

uhakiki ubora wa kazi; hivyo, kufanya ugumu wa kuhakiki na 
kudhibitisha ubora wa kazi zilizokwisha kutekelezwa katika mradi wa 
Umeme wa Maporomoko ya Maji ya Mto Rusumo. 

 
Ukaguzi unashauri kwa menejimenti kuhakikisha kuwa, kuna 
mipango na mfumo wa udhibiti na uhakiki wa ubora ili kuwa na 
uhakika wa ubora wa kazi zilizofanywa kwa kuzingatia vipimo na 
viwango vilivyowekwa. 
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SURA YA KUMI NA TANO 
 

HITIMISHO 
 

 
15.0 Utangulizi 

Licha ya matokeo ya kina na mapendekezo ambayo tayari 
yameshawasilishwa katika ripoti hii, ni muhimu kwa mara nyingine tena 
kuikumbusha Serikali na Watekeleza miradi kuhusu masuala muhimu na 
kupendekeza hatua za jumla za kuchukuliwa. 
 

15.1 Hitimisho la Jumla 
 
Hitimisho langu la jumla linaonesha kuwa Serikali imefanya juhudi kubwa 
katika kuhakikisha miradi ya maendeleo inayotekelezwa na Wizara, Idara 
na Wakala wa Serikali kwa kushirikiana na Washirika wa Maendeleo kufikia 
malengo ya bajeti ya mwaka 2020/21 na kwa ujumla, Mpango wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano Awamu ya Pili 2016/17-2020/21 ambao 
utekelezaji wake unaishia mwaka wa fedha 2020/21. Kwa kuzingatia hilo, 
nilibaini kuwa Serikali imechukua hatua za dhati katika kuendeleza sekta 
mbalimbali hususan zile sekta zinazoendana na kutoa miundombinu 
wezeshi ambayo inalenga kuigeuza Tanzania kuwa nchi ya kipato cha kati 
kupitia viwanda na maendeleo ya watu. Kwa mfano, katika mwaka wa 
fedha 2020/2021, Serikali inaendelea kutekeleza miradi inayoongoza 
katika sekta za nishati, maji na usafirishaji mbali na miradi mingine 
inayohusu elimu, kilimo, jamii na sekta mbalimbali. 
 
Vilevile, naishukuru Serikali katika kutatua na kukabiliana na changamoto 
zilizojitokeza katika jamii, hususani katika sekta ya kijamii, kwa kuanzisha 
Mradi wa TASAF III ulioanza kufanya kazi nchi nzima tarehe 1 Aprili 2020 
unaojumuisha Mamlaka za Maeneo ya Miradi 186 Tanzania Bara na 
Zanzibar. Ni matarajio yangu kuwa, miradi itaboresha upatikanaji wa fursa 
za mapato na huduma za kijamii na kiuchumi kwa kaya lengwa huku 
ikiimarisha na kulinda watoto wao ili kufikia lengo kuu la mradi. Pia, ni 
matarajio yangu kuwa, hili litafikiwa kwa kuwasaidia kwa ufanisi walengwa 
waweze kupata uhamisho wa fedha wenye tija, kazi za umma na usaidizi 
wa kimsingi wa maisha kupitia utaratibu bora wa watumishi waliokabidhiwa 
kutenga na kutoa fedha za mradi. 
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Mbali na juhudi zinazochukuliwa na Serikali, uchambuzi wangu wa jumla 
unaonesha kujirudia kwa upungufu yaliyobainishwa katika ripoti zangu za 
awali kuhusu usimamizi wa miradi ya maendeleo nchini. Changamoto 
zilizobainishwa, zinatokana na udhibiti wa ndani wa usimamizi wa kifedha, 
ununuzi wa utendaji wa mradi. Kuna upungufu kadhaa yaliyobainika kupitia 
ripoti za kiufundi kuhusiana na utekelezaji wa maendeleo ya ujenzi wa 
miradi ya uchukuzi, maji, nishati, na kilimo nchini. Changamoto kuu pia 
zilitokea katika usimamizi wa mikataba kama ilivyobainishwa katika miradi 
mingi ya ujenzi iliyokaguliwa ikiwa ni pamoja na ukaguzi wa shirikishi 
kuhusiana na uzingatiaji wa sheria na miongozo unaofanywa na ofisi yangu 
kwa kushirikiana na taasisi za Juu za Ukaguzi za Rwanda na Burundi kuhusu 
utekelezaji wa Mradi wa Umeme wa Maporomoko Maji ya Mto Rusumo 
(RRFHP). 
 
Ni matumaini yangu kwamba, ripoti hii itatumika kama mchango katika 
kutekeleza ipasavyo Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP III) - 
2021/22-2025/26 
 
Mbali na jitihada zinazochukuliwa na Serikali, uchambuzi wangu wa jumla 
unaonesha kujirudia kwa kasoro zilizobainishwa katika ripoti zangu za awali 
kuhusu usimamizi wa Miradi ya Maendeleo nchini. Changamoto kuu 
zilizobainishwa, zinatokana na udhibiti wa ndani wa usimamizi wa fedha, 
ununuzi, na utendaji wa mradi. Zipo dosari mbalimbali zilizobainika kupitia 
taarifa za kitaalamu kuhusiana na utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
katika sekta za usafiri, maji, nishati na kilimo nchini. Changamoto kubwa 
pia zilitokea katika usimamizi wa mikataba kama ilivyobainishwa katika 
miradi mingi ya ujenzi iliyokaguliwa, ikiwa ni pamoja na ukaguzi wa pamoja 
wa uzingatiaji sheria uliofanywa na Ofisi yangu kwa kushirikiana na Taasisi 
za Ukaguzi za Juu za Rwanda na Burundi kuhusu utekelezaji wa Mradi wa 
Umeme wa Maji wa Rusumo Falls (RRFHP). Ni matumaini yangu kuwa, 
taarifa hii itatumika kama mchango katika kutekeleza kwa ufanisi Mpango 
wa Maendeleo wa Miaka Mitano awamu ya tatu (FYDP III) - 2021/22-
2025/26. 
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15.2 Hitimisho Maalumu 
 

15.2.1 Utendaji wa Kifedha 
 
Hitimisho langu katika usimamizi wa fedha linahusu hali ya maoni 
yaliyotolewa, utekelezaji wa masuala ya miaka ya nyuma pamoja na 
masuala yanayohusiana na usimamizi wa fedha. 
 
Uchambuzi wangu unaonesha kuwa, zaidi ya 90% ya Miradi ilipata hati safi 
kwa miaka mitano mfululizo kuanzia 2016/17 hadi 2020/21. Ni maoni yangu 
kuwa, mwelekeo huu mzuri utaboresha utaratibu wa kufanya maamuzi 
miongoni mwa watumiaji wa taarifa za fedha na kuinua imani ya 
watekeleza miradi mbele ya wadau kwamba fedha zinazokabidhiwa kwa 
miradi hiyo zinatumika kwa malengo yaliyokusudiwa. 
 
Ninasikitishwa na utekelezaji usioridhisha wa mapendekezo ya ukaguzi wa 
mwaka uliopita, kwani kasi ya utekelezaji bado iko chini ya 50% kwa miaka 
minne ya fedha mfululizo yaani, 2017/18 hadi 2020/21. Pia, bado nina 
wasiwasi na kujirudiarudia kwa baadhi ya mapendekezo na matokeo ya 
ukaguzi ambayo yanamaanisha kwamba hakuna kipaumbele kinachotolewa 
na watekeleza miradi husika kuchukua hatua zinazohitajika kuboresha hali 
hiyo. Kuwapo kwa mapendekezo ya ukaguzi ambayo hayajakamilika 
huwaweka watekeleza miradi husika katika hatari za kifedha na 
uendeshaji. 
 
Ni maoni yangu kwamba, Maafisa Masuuli wanapaswa kuwa na mikakati 
itakayopunguza hatari ya kutokea kwa masuala ambayo hayajashughulikiwa 
mara kwa mara, hasa yale yanayohusiana na usimamizi wa matumizi na 
kutofuata makubaliano ya Miradi. 
 
Kwa kuzingatia hilo, eneo la usimamizi wa matumizi linapaswa kuangaliwa 
kwa karibu zaidi, kwani ni muhimu kwa uendelevu wa Miradi ya Maendeleo 
nchini. Kwa mfano, nimeona kuwa kulikuwa na ucheleweshaji wa kuwalipa 
wakandarasi kwa muda wa kuanzia siku saba hadi 222 kwa kazi 
iliyothibitishwa yenye thamani ya Sh. 209,001,359,573.87 ingawa madai 
yao yaliwasilishwa kwa wakati na wakandarasi husika wa miradi ya usafiri, 
nishati, elimu na maji.  Ucheleweshaji wa kulipa wakandarasi huongeza 
gharama za ufadhili na kuharibu sifa ya Serikali na, wakati fulani, huweza 
kusababisha migogoro isiyo ya lazima. Pia, nilibaini malipo ya Sh. 
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2,600,000,000 yalifanywa kupitia Msaada wa Programu ya Sekta ya Afya 
kwa vituo vya afya kumi na Halmashauri ya Wilaya moja kuhusiana na 
shughuli za ukarabati. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi (mwezi Oktoba 
2021) hapakuwa na ushahidi wowote kuwa vituo lengwa vya afya 
vilikarabatiwa kama ilivyokusudiwa. Aidha, nilibaini uhamishaji wa fedha 
za miradi ya mradi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Arusha 
kwa shughuli zisizotarajiwa zenye thamani ya Sh. 836,991,418.75 chini ya 
sekta ya maji na kuathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa za Serikali 
ya Tanzania. Hii ilichangiwa zaidi na kutokuwapo kwa usimamizi na 
ufuatiliaji wa kutosha wa fedha zinazohamishwa na Ofisi ya Rais TAMISEMI 
kwenda kwenye vituo vya afya pamoja na kutokuwa na udhibiti wa kutosha 
wa usimamizi wa fedha za Mradi wa GoT katika akaunti ya Mtaji. 
 

15.2.2 Usimamizi wa Ununuzi 
 
Kwa maoni yangu, kwa kuzingatia vigezo vilivyowekwa chini ya Sheria za 
Ununuzi wa mwaka 2011 na Kanuni zake za mwaka 2013 (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2016), kulikuwa na uhakika wa kutosha kwamba 
Watekeleza miradi kwa ujumla walizingatia matakwa ya Sheria ya Ununuzi 
na Kanuni zake katika kutekeleza mradi huo. Shughuli katika mwaka wa 
fedha 2020/21 isipokuwa kasoro maalumu zilizobainishwa katika ukaguzi 
wangu. 
  
Nilibaini dosari kadhaa za kawaida katika mchakato na taratibu za ununuzi 
hasa kutokana na kutofuata ipasavyo mahitaji ya sheria za ununuzi. Baadhi 
ya dosari hizo ni: ununuzi usio wa kiushindani Sh. 1,518,890,530; bidhaa na 
huduma zilizonunuliwa bila kibali cha bodi ya zabuni Sh. 510,108,700; na 
kupokea bidhaa lakini hazijakaguliwa na kamati ya ukaguzi na ukubalifu wa 
bidhaa Sh.2,539,287,159.80. Dosari nyingine ni ununuzi wa vifaa vya 
matibabu bila idhini ya bohari kuu yenye thamani ya Sh. 483,384,516.81; 
bidhaa zilizopokelewa na kulipiwa lakini hazijawasilishwa; pamoja na 
kutowasilisha mita 14,000 za maji za nyumbani kwa DAWASA zenye thamani 
ya Sh. 694,067,500 wakati dhamana ya utendaji kazi chini ya mkataba 
ilikuwa imekwisha. 
 
Mchanganuo wangu ulihitimisha kuwa upungufu unaohusiana na kutofuata 
Sheria na Kanuni za Ununuzi miongoni mwa watekeleza miradi ulichangiwa 
zaidi na utaratibu usiofaa uliotumiwa na Bodi za Zabuni za taasisi husika 
katika ufuatiliaji wa shughuli za Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi. 
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Kitengo hiki ni muhimu sana katika kuhakikisha shughuli za Ununuzi 
zinazohusiana na miradi ya maendeleo zinazingatia matakwa kwa kuishauri 
ipasavyo Bodi ya Zabuni na Maafisa Masuuli pamoja na kuziongoza ipasavyo 
idara za watumiaji katika mchakato wa kuanzisha mahitaji yao. 
 
Nina maoni kwamba, kwa vile rasilimali nyingi za Serikali zinatumika kwa 
ununuzi ya bidhaa na huduma, kutofuatwa kwa Sheria na Kanuni za 
ununuzi, hasa kanuni za ununuzi ya umma, kunakwamisha kwa kiasi 
kikubwa uwazi na uwajibikaji. Kufanya hivyo siyo tu kwamba kunaleta 
hatari ya kutopata thamani ya fedha bali pia kunaharibu uaminifu na uwezo 
wa Serikali katika kupata bidhaa na huduma kwa haki kutoka kwa wagavi 
na wadau wengine. 
 

15.2.3 Usimamizi wa Mikataba na Utekelezaji wa Miradi 
 
Nimehusisha utekelezaji wa miradi na usimamizi wa mikataba kwa kuwa ni 
jukumu muhimu katika usimamizi wa miradi, hasa inayohusiana na ujenzi. 
Nilibaini hitilafu katika kusimamia mawasiliano kati ya wakandarasi na 
watekeleza miradi ya ujenzi inayohusiana na Sekta ya Nishati, Maji, Usafiri 
na Kilimo. 
 
Miongoni mwa matokeo muhimu yaliyotokana na ukaguzi huu ni: upungufu 
wa dhamana za utendaji katika kugharamia utendaji wa kandarasi 
waaminifu, udhamini wa malipo ya awali ulioisha kabla ya urejeshwaji wa 
kiasi chote cha malipo yaliyofanyika kushindwa kuhuisha dhamana za 
miradi kwa ajili ya mikataba ya ujenzi ambayo haijakamilika, mikataba 
kufanyika bila kuwa na dhamana, pamoja na makosa madogomadogo 
yaliyoonekana wakati wa ukaguzi (Snags) kutorekebishwa na wakandarasi. 
Haya yote yalitokana na upungufu katika usimamizi wa miradi kwa ujumla 
wake. 
 
Pia kulikuwa na masuala mahususi yaliyojitokeza katika kusimamia 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo ambayo yanaweza kuhusishwa na 
uhaba wa utaratibu wa kusimamia mikataba. Kwa mfano, kulikuwa na 
malipo ya ziada ya awali kwa Sh. 1,783,340,937.68 kutokana na 
marekebisho ya Masharti Maalum ya Mkataba wa mradi wa EPforR. Vilevile, 
nilibaini bidhaa na huduma zilizonunuliwa zenye thamani ya Sh. 30,284,100 
chini ya Mradi wa Kusaidia Elimu kwa Walimu zilinunuliwa bila ya ushindani 
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wa bei. Chini ya hali hii si rahisi kwa taasisi nunuzi kupata bei pinzani na 
kufikia thamani ya fedha bila nukuu kutoka kwa wazabuni watarajiwa. 
 
Kuhusu utekelezaji, ninasikitishwa na utendaji usioridhisha wa Mradi wa 
pili wa msaada wa maji (WSSP II) kwa ajili ya ujenzi wa mabwawa matatu 
ya Vikawe, Mbweni na Tegeta A na ujenzi wa njia za usambazaji maji 
ambazo hadhi ya utekelezaji wake ni nyuma ya muda uliopangwa, yaani 
kukamilika kwa muda. Mradi ulikuwa takribani 57% huku muda wa 
kutekeleza mradi tayari ulikuwa umefikia 83% wakati wa kutembelea mradi 
tarehe 29 Septemba 2021. 
 

15.3 Hitimisho Mahususi Kuhusu Matokeo ya Ukaguzi wa Kiufundi 
 

15.3.1 Usimamizi wa Fedha 
 
Ukaguzi wangu wa sasa wa kiufundi ulibaini udhaifu kadhaa katika 
usimamizi wa matumizi. Hivyo basi, kwa kuzingatia hilo, eneo la usimamizi 
wa matumizi linapaswa kuangaliwa kwa karibu zaidi na Watekeleza miradi 
kwa ajili ya uendelevu wa miradi ya Maendeleo. Kwa mfano, nimeona kuna 
hatari ya Serikali kulipa tozo za riba ya Sh. 4,883,321,137.39 kwa 
wakandarasi kutokana na kuchelewa kulipa madai ya wakandarasi 
kulingana na Hati za Malipo kinyume na mikataba; hivyo, kuhatarisha 
ukamilishaji wa wakazi zilizokwishapangwa. Hii inajumuisha kuongezeka 
kwa gharama za miradi pamoja na kupotosha bajeti iliyoidhinishwa ya 
mradi. Miradi inayohusiana na hoja hii ni: Programu ya Kusaidia Sekta ya 
Uchukuzi, yenye tozo za riba zilizopitwa na wakati za Sh. 
1,395,025,009.50, Mradi wa Uwezeshaji Biashara na Uchukuzi Kusini mwa 
Afrika Sh. 511,718,392.00, na Mradi wa Maendeleo ya Jiji la Dar es Salaam 
;Sh. 89,246,634.09,; Arusha Holili Sh. 2,208,372,096, Mradi wa Uboreshaji 
wa Usafiri wa Mijini Dar es salaam ,Sh. 349,876,071.04, Mradi wa Kimataifa 
Rumonge-Gitaza-Kibondo-Kasulu-Manyovu Sh. 329,082,934.76. 
 

15.3.2 Usimamizi wa Ununuzi 
 
Kwa maoni yangu, kulikuwa na uhakika wa kutosha kwamba Watekeleza 
miradi kwa ujumla walizingatia matakwa ya Sheria ya Ununuzi na Kanuni 
zake kwa kuzingatia vigezo vilivyowekwa chini ya Sheria ya Ununuzi ya 
mwaka 2011 na kanuni zake za mwaka 2013. 
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Masuala ya kawaida yaliyozingatiwa katika ukaguzi wangu wa kitaalamu 
kuhusiana na mzunguko wa ununuzi ni: kukosekana kwa uhalali wa 
kuchagua njia moja ya ununuzi, kutoa zabuni kwa mzabuni ambaye 
hakukidhi mahitaji ya awali, kuongezeka kwa gharama za mkataba 
kutokana na chaguo baya la mzabuni aliyefanikiwa, na miradi 
iliyotekelezwa bila kujumuishwa katika Mpango wa Ununuzi wa Mwaka. 
Mengine ni: kuwaondoa makandarasi na washauri bila vigezo sahihi, pamoja 
na ununuzi yaliyofanywa nje ya Mpango wa Ununuzi wa Mwaka. Maoni 
yangu ni kwamba ukosefu wa uhalali wa uteuzi wa aina ya ununuzi wa 
chanzo kimoja na muda uliofupishwa wa jumla wa zabuni huongeza 
mashaka juu ya uwazi wa uamuzi wa tuzo ya kandarasi uliofanywa. Pia nina 
mashaka na muda wa zabuni uliotengwa hautoshi kwa TANROADS na 
mkandarasi kufanya tathmini ya ukubwa na changamoto ya mradi. 
 
Mchanganuo wangu ulihitimisha kuwa upungufu unaohusiana na kutofuata 
Sheria na Kanuni za Ununuzi miongoni mwa watekeleza miradi ulichangiwa 
zaidi na utaratibu usiofaa uliotumiwa na Bodi za Zabuni za taasisi husika 
katika ufuatiliaji wa shughuli za Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi. 
Kitengo hiki ni muhimu sana katika kuhakikisha shughuli za ununuzi 
zinazohusiana na miradi ya maendeleo zinazingatia matakwa kwa kuishauri 
ipasavyo Bodi ya Zabuni na Maafisa Masuuli pamoja na kuziongoza ipasavyo 
idara za watumiaji katika mchakato wa kuanzisha na kuainisha mahitaji 
yao. 
 
Nina maoni kwamba, kutofuatwa kwa Sheria na Kanuni za Ununuzi, hasa 
kanuni za ununuzi ya umma, kunazuia uwazi na uwajibikaji. Hii ni kwa 
sababu siyo tu kwamba kunaleta hatari ya kutopata thamani ya fedha bali 
kunaharibu imani, uaminifu na uwezo wa Serikali katika kupata vifaa vyake 
kutoka kwa wasambazaji na wadau wengine kwa usawa. 
 

15.3.3 Usimamizi wa Mikataba na Utendaji wa Mradi 
 
Nilibaini dosari katika usimamizi wa Mikataba pamoja na utendaji katika 
ukaguzi wa kiufundi uliofanywa. Makosa katika usimamizi wa mikataba 
yalihusisha wakandarasi na Watekeleza miradi ya ujenzi. 
 
Miongoni mwa dosari zilizobainika ni: kuchelewa kutekeleza ujenzi wa 
miradi inayopendekezwa, kuanza kwa kazi za kusainiwa kabla ya 
kusainiwa, ujenzi wa miradi bila kufanya upembuzi yakinifu, na 



 

252 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

kutokamilika kwa usanifu wa miradi na kutokidhi usanifu wa miradi. 
Nyingine ni: kuanza kwa utekelezaji wa miradi, miradi kuanza bila kufanya 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira, kuchelewa kukamilika kwa miradi, 
kuchelewa kumshirikisha mshauri msimamizi, pamoja na dhamana ya 
utendaji kazi kuisha kabla ya tarehe ya kukamilika kwa mkataba. 
 
Kwa mfano, nilibaini kuwa Dhamana ya Utendaji kazi ya kiasi cha Sh. 
42,668,025.01 inahusiana na Ugavi, ufungaji, usanidi na uanzishaji wa 
Mfumo wa Ufuatiliaji wa Televisheni (CCTV) huko JNIA iliisha tarehe 31 
Oktoba 2019 kabla ya mradi kukamilika tarehe 23 Novemba 2019. Vilevile, 
nilibaini kuwa Dhamana ya Utendaji kazi wa Mkataba unaohusiana na 
Ujenzi wa uzio wa ndani wa kilomita 13 na lango la mageti kwa Sh. 
2,620,233,214 uliisha tarehe 30 Novemba 2020 na haukuhuishwa ili kufidia 
nyongeza ya muda ulioongezwa iliyowekwa tarehe 27 Machi 2021. Ni maoni 
yangu kwamba, TAA inaweza kuwa katika hatari ya kupoteza ikiwa 
mikataba haitatekelezwa ipasavyo, na hatari ya kupoteza rasilimali kwa 
ajili ya miradi inayoendelea endapo mkandarasi atashindwa kutekeleza 
kazi alizopewa. 
 
Pia nilibaini kuwa mradi wa ukarabati na uboreshaji wa Kiwanja cha Ndege 
cha Shinyanga kwa gharama ya Sh. 49,179,439,663.66 bado haujaanza kwa 
ucheleweshaji mkubwa wa zaidi ya miezi 48 tangu tarehe ya kusainiwa kwa 
mkataba. Aidha, niliona kuwa mkandarasi alianza kazi tarehe 15 Juni 2020, 
ikiwa ni zaidi ya wiki mbili kabla ya kusaini mkataba. Ni maoni yangu kuwa, 
kuanza kazi kabla ya kusainiwa kwa mkataba ni ukiukwaji mkubwa wa 
kanuni za ununuzi na huongeza hatari ya hasara inapotokea migogoro kati 
ya mkandarasi na mwajiri. 
 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa mradi chini ya Wizara ya Kilimo na NIRC wa 
skimu za umwagiliaji nchini ulitekelezwa bila kufanya utafiti wa Tathmini 
ya Athari kwa Mazingira kutokana na ufinyu wa bajeti kutokana na kwamba 
hakukuwa na utambuzi wa mapema wa njia mbadala ya kutatua tatizo la 
mazingira. Athari zilizobainika za kutotilia mkazo Tathmini ya Athari za 
Kijamii kwa Mazingira katika miradi hii ni pamoja na uanzishaji wa 
migogoro katika jamii, ukosefu wa uendelevu wa mradi na uharibifu wa 
ikolojia asilia usioweza kurekebishwa. Miradi yote ilipitia mabadiliko ya 
gharama na wakati wa masuala ambayo yangeweza kutambuliwa kutokana 
na Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 
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Aidha, niliona ubovu wa usanifu katika makutano ya Mkwajuni na Mto 
Msimbazi kwa ajili ya Ujenzi wa Miundombinu ya Kudhibiti Mafuriko na 
Mifereji ya Maji chini ya Mradi wa Maendeleo ya Jiji la Dar es salaam. Pia, 
usanifu wa miundo ya Ujenzi wa Daraja Jipya la Wami na Barabara ya Soko 
la Njombe hadi Kiwango cha Lami haukukidhi matakwa yote ya falsafa ya 
usanifu muhimu kwa Uthabiti wa Daraja. Vilevile, utekelezaji wa miradi ya 
usanifu wa barabara haukufanyika kwa ufanisi na haukuzingatia Mpango 
mkuu wa Jiji chini ya Miradi ya Barabara katika Jiji la Dodoma. Pia, nilibaini 
Wizara ya Kilimo ililipa Sh. 835,433,858 kwa mshauri elekezi wa mradi wa 
upanuzi na uzalishaji wa mpunga (ERPP). Hata hivyo, usanifu wa miradi 
hiyo haukukamilika. Hii ilichangiwa zaidi na uwezo mdogo wa washauri 
elekezi katika kusimamia kazi kwa sababu ya kutozingatia vyema uwezo wa 
mshauri wa Wizara. 
 
Kuhusu hali halisi ya utekelezaji, nina wasiwasi na utendaji usioridhisha wa 
miradi hii. 
 
Mbali na masuala ya kawaida, pia kulikuwa na masuala mahsusi 
yaliyojitokeza katika kusimamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
ambayo yanaweza kuhusishwa na kutokuwapo kwa utaratibu wa kutosha 
wa kusimamia mikataba. Kwa mfano, kulikuwa na malipo mara mbili kwa 
mshauri mwelekezi kiasi cha Sh. 53,750,000 kulipwa wakati akisimamia 
ujenzi wa skimu za umwagiliaji za Kilangali na Msolwa Ujamaa. Kadhalika, 
malipo ya ziada yalilipwa kwa mshauri elekezi Sh. 49,154,727.06 bila 
uhalali ambaye alihusika katika upembuzi yakinifu, Tathmini ya Athari za 
Kijamii kwa Mazingira, usanifu wa kina wa uhandisi na utayarishaji wa 
nyaraka za zabuni chini ya Ujenzi wa mradi wa Daraja la Kigongo - Busisi. 
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SURA YA KUMI NA SITA 
 

MAPENDEKEZO 
 
 

16.0 Utangulizi  
 
Mapendekezo katika sura hii yanatokana na hitimisho la Sura ya 15. 
Inatoa mapendekezo kwa Katibu Mkuu Kiongozi kutokana na 
mahitimisho yaliyotolewa kuhusiana na nini kifanyike ili kukabiliana 
na udhaifu uliobainika na uboreshaji wa utendaji wa miradi ya 
maendeleo nchini.  
 
Kwa kuzingatia hilo, mapendekezo yangu yameundwa ili 
kushughulikia upungufu ambao kwa ujumla unaathiri miradi ya 
maendeleo katika sekta zote. 

 
16.1 Mapendekezo ya Jumla 

 
Katibu Mkuu Kiongozi anashauriwa:  
Kuanzisha ofisi ya Uratibu wa Miradi ya Serikali ili kusaidia na 
kusimamia utekelezaji wa miradi yote ya maendeleo nchini. 
 
Kubuni viashiria muhimu vitakavyotumika kufuatilia utendaji wa 
miradi katika maeneo muhimu ikiwa ni pamoja na usimamizi wa 
fedha, utekelezaji wa mapendekezo ya mwaka uliopita na mengineyo 
na kuchukua hatua kwa Watekeleza miradi ambao wanatekeleza chini 
ya kiwango. 

 
Kutengeneza mfumo wa kielektroniki utakaosaidia watekeleza miradi 
katika kusimamia miradi ya ujenzi kwa ufanisi. 

 
Kuandaa na kusimamia utekelezaji wa mpango kazi mahususi 
utakaoshughulikia dosari zote zilizojitokeza katika utekelezaji wa 
miradi ambayo ni: Ujenzi wa Viwanja vya Ndege, Ujenzi wa Daraja 
Mpya la wami na uboreshaji wa Barabara ya Njombe-Ndulamo-Market 
(Km 107.4) hadi kiwango cha lami, Ujenzi wa Mradi wa Miundombinu 
ya Udhibiti wa Mafuriko na Mifereji ya maji chini ya Mradi wa 
Uendelezaji wa Jiji la Dar es salaam, Ujenzi wa Miradi ya Barabara 
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katika Jiji la Dodoma, Ujenzi wa Hospitali za Rufaa za Mikoa na 
Kanda, Ujenzi wa Daraja la Kigongo - Busisi, Mradi wa Umeme wa 
Maporomoko ya maji ya mto Rusumo, na Ujenzi wa Huduma ya Maji 
na Skimu za Umwagiliaji. 

 
Kuanzisha mfumo wa udhibiti ambao utahakikisha kuwa miradi yote 
ya ujenzi inafanyiwa Tathmini ya Athari kwa Mazingira na hati husika 
zinapatikana. 

 
Kupata vyanzo vya kutosha vya fedha ili kulipa kwa wakati ahadi 
zilizosalia zinazodaiwa na wakandarasi katika utekelezaji wa miradi 
husika yenye madai ya wakandarasi ambao hawajalipwa ili kuepusha 
migogoro na malipo ya riba siku zijazo. 
 
Kuweka utaratibu madhubuti utakaohakikisha miradi ya maendeleo 
inatengewa rasilimali fedha za kutosha; fedha zitumike kwa wakati 
kutekeleza shughuli zilizopangwa na miradi ambayo haijakamilika 
kukamilishwa. 
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ORODHA YA VIAMBATISHO 
 
Kiambatisho Na. I: Hali halisi ya ujenzi wa majengo ya Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) 

Mtekelezaji Jengo Kazi ambazo hazijatelelezwa 
Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi - 
Mbeya 

Jengo la utawala Kazi za uwekaji dari (ceiling board), 
uwekaji wa tofali na madirisha 
(rouvers), fremu, kupaka rangi, 
madirisha ya chuma, kazi ya vigage, 
shimo la maji taka, madirisha ya 
aluminiam 

Karakana ya uhazili na chumba cha 
kompyuta  
 

Kazi za dari (ceiling), uwekaji wa 
tofali na madirisha (rouvers), fremu, 
kupaka rangi, madirisha ya chuma, 
madirisha ya aluminiam 

Ujenzi wa karakana na ushonaji Kupaka rangi, fremu, madirisha ya 
aluminiam 

Ujenzi wa karakana ya umeme, ujenzi 
na uwekeaji wa tofali  

Fremu, kupaka rangi, madirisha ya 
chuma, kazi terazo, madirisha ya 
aluminiam 

Ujenzi wa karakana ya mitambo na 
vifaa vya magari, kuchomea na uundaji 
na utengenezaji wa chuma  

Kazi za dari (ceiling), blocks and 
rouver, fremu, kupaka rangi, 
madirisha ya chuma, kazi za terazo, 
madirisha ya aluminiam 

Madarasa Kazi za dari (ceiling), milango, 
madirisha ya chuma, madirisha ya 
aluminiam 

Ujenzi wa choo cha wafanyakazi Fremu, milango, kupiga rangi, 
madirisha ya chuma 

Ujenzi wa choo cha wanafunzi Fremu, kupaka rangi, madirisha ya 
chuma 

Ujenzi wa nyumba ya mlinzi Kazi za ujenzi wa dari (ceiling), 
fremu, kupaka rangi, madirisha ya 
chuma, kazi ya uwekaji wa 
marumaru, madirisha ya aluminiam 

Karakana ya umeme Kazi za ujenzi wa dari (ceiling), 
kupaua, fremu, milango, kupaka 
rangi, madirisha ya chuma 

Hosteli ya wasichana 
 

uwekaji wa tofali na madirisha 
(rouvers), kupaua, kupaka rangi, 
madirisha ya chuma, shimo la maji 
taka, tangi la kuhifadhia maji taka, 
madirisha ya aluminiam 

 
Hosteli ya wavulana  

Kazi za ujenzi wa dari (ceiling), 
uwekaji wa tofali na madirisha 
(rouvers), kupaua, kupaka rangi, 
madirisha ya chuma, kazi ya uwekaji 
wa marumaru, shimo la maji taka, 
Tangi la maji taka, madirisha ya 
aluminiam 

 
Jiko na bwalo la chakula  

Kazi za ujenzi wa dari (ceiling), 
kupaka rangi, madirisha ya chuma, 
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Mtekelezaji Jengo Kazi ambazo hazijatelelezwa 
kazi ya kuweka marumaru, shimo la 
maji taka, tangi la maji taka, kazi za 
uwekaji terazo 

 
Nyumba ya mkuu wa chuo 

Kazi za ujenzi wa dari (ceiling), 
milango, kupaka rangi, kazi za 
uwekaji wa marumaru, madirisha ya 
aluminiam 

Ofisi ya walimu/wakufunzi iliyojitenga Kazi za ujenzi wa dari (ceiling), 
kupaka rangi, madirisha ya chuma, 
kazi ya uwekaji wa marumaru, shimo 
la maji taka, tangi la maji taka, 
madirisha ya aluminiam 

Njia ya huduma ya umeme  Kazi inaendelea 
Matangi ya kuhifadhia maji na 
usambazaji 

Kazi inaendelea  

Karakana ya umeme Milango, kupaka rangi, madirisha ya 
chuma 

Njia kuu ya kuunganisha maji Kazi inaendelea  
Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi - 
Mpanda 

Nyumba ya mtumishi Miundo mbinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), uwekaji wa dari 
(gypsum board), milango, madirisha 
ya aluminiam, uwekaji wa marumaru, 
kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), kupaka rangi na 
uwekaji wa mapambo, uwekaji wa 
vifaa vya umeme, uwekaji wa bomba 
za maji taka na maji safi 

Nyumba ya watumishi Miundo mbinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), uwekaji wa dari 
(gypsum board), milango, madirisha 
ya aluminiam, uwekaji wa marumaru, 
kutayarisha kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), kupaka rangi na 
uwekaji wa mapambo, uwekaji wa 
vifaa vya umeme, uwekaji wa bomba 
za maji taka na maji safi 

Hosteli ya wasichana Miundo mbinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), uwekaji wa dari 
(gypsum board), milango, Aluminium 
Windows, Tiles, kuandaa kuta kwa 
ajili ya kupaka rangi (skimming), 
kupaka rangi na uwekaji wa 
mapambo, uwekaji wa vifaa vya 
umeme, uwekaji wa vifaa vya bomba 
vya maji taka na maji safi 

Hosteli ya wavulana Miundo mbinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), uwekaji wa dari 
(gypsum board), milango, madirisha 
ya aluminiam, uwekaji wa marumaru, 
kutayarisha kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), kupaka rangi na 
uwekaji wa mapambo, kuweka vifaa 
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Mtekelezaji Jengo Kazi ambazo hazijatelelezwa 
vya umeme, kuweka vifaa vya bomba 
vya maji safi na maji taka 

Bwalo na jiko  Miundo mbinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), uwekaji wa dari 
(gypsum board), milango, madirisha la 
aluminiam, kuweka marumaru, 
kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), kupaka rangi na 
kuweka mapamba, kuweka vifaa vya 
umeme, kuweka vifaa vya bomba vya 
maji safi na maji taka na kuweka vifaa 
vya bomba vya maji safi na maji taka 

Darasa Miundo mbinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), uwekaji wa dari 
(gypsum board), milango, madirisha la 
aluminiam, kuweka marumaru, 
kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), kupaka rangi na 
kuweka mapamba, kuweka vifaa vya 
umeme, kuweka vifaa vya bomba vya 
maji safi na maji taka na kuweka vifaa 
vya bomba vya maji safi na maji taka 

Karakana ya Uashi na uwekaji wa tofali  Miundo mbinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), uwekaji wa dari 
(gypsum board), milango, madirisha la 
aluminiam, kuweka marumaru, 
kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), kupaka rangi na 
kuweka mapamba, kuweka vifaa vya 
umeme, kuweka vifaa vya bomba vya 
maji safi na maji taka na kuweka vifaa 
vya bomba vya maji safi na maji taka 

Ujenzi wa chumba cha kompyuta na 
karakana ya uhazili 

Miundo mbinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), uwekaji wa dari 
(gypsum board), milango, madirisha la 
aluminiam, kuweka marumaru, 
kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), kupaka rangi na 
kuweka mapamba, kuweka vifaa vya 
umeme, kuweka vifaa vya bomba vya 
maji safi na maji taka na kuweka vifaa 
vya bomba vya maji safi na maji taka 

Ujenzi wa chumba cha ushonaji na 
teknolojia ya mavazi 
 
 

Miundo mbinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), uwekaji wa dari 
(gypsum board), milango, madirisha la 
aluminiam, kuweka marumaru, 
kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), kupaka rangi na 
kuweka mapamba, kuweka vifaa vya 
umeme, kuweka vifaa vya bomba vya 
maji safi na maji taka na kuweka vifaa 
vya bomba vya maji safi na maji taka 
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Mtekelezaji Jengo Kazi ambazo hazijatelelezwa 
Karakana ya kuchomea na 
utengenezaji na uundaji wa chuma 

Miundo mbinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), uwekaji wa dari 
(gypsum board), milango, madirisha la 
aluminiam, kuweka marumaru, 
kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), kupaka rangi na 
kuweka mapamba, kuweka vifaa vya 
umeme, kuweka vifaa vya bomba vya 
maji safi na maji taka na kuweka vifaa 
vya bomba vya maji safi na maji taka 

Ujenzi wa choo Miundo mbinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), uwekaji wa dari 
(gypsum board), milango, madirisha la 
aluminiam, kuweka marumaru, 
kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), kupaka rangi na 
kuweka mapamba, kuweka vifaa vya 
umeme, kuweka vifaa vya bomba vya 
maji safi na maji taka na kuweka vifaa 
vya bomba vya maji safi na maji taka 

Bohari  Miundo mbinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), uwekaji wa dari 
(gypsum board), milango, madirisha la 
aluminiam, kuweka marumaru, 
kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), kupaka rangi na 
kuweka mapamba, kuweka vifaa vya 
umeme, kuweka vifaa vya bomba vya 
maji safi na maji taka na kuweka vifaa 
vya bomba vya maji safi na maji taka 

Nyumba ya kuzalisha nguvu za umeme Miundombinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), uwekaji wa dari 
(gypsum board), milango, Aluminium 
Windows, Tiles, k, kupaka rangi, 
kuingiza umeme, mapangaboi 

Chumba ya mlinzi  Miundombinu ya kukinga maji kwenye 
paa, kuweka dari, milango, madirisha 
ya aluminium, marumaru, kuandaa 
ukuta kwa ajili ya kupaka rangi, 
kupaka rangi, kuingiza umeme, 
mapangaboi 

Jengo la utawala Miundo mbinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), uwekaji wa dari 
(gypsum board), milango, madirisha la 
aluminiam, kuweka marumaru, 
kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), kupaka rangi na 
kuweka mapamba, kuweka vifaa vya 
umeme, kuweka vifaa vya bomba vya 
maji safi na maji taka na kuweka vifaa 
vya bomba vya maji safi na maji taka 
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Mtekelezaji Jengo Kazi ambazo hazijatelelezwa 
Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi - 
Tabora 

Maabara ya kompyuta  Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Karakana ya ushonaji Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Karakana ya shughuli za umeme  Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Karakana ya ufundi wa magari Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Jengo la Darasa Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Vyoo vya shimo vya wanafunzi Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Choo cha shimo cha wanafunzi -1  Hatua ya umaliziaji 
Choo cha shimo cha wanafunzi -2 Hatua ya umaliziaji 
Nyumba ya mlinzi Hatua ya umaliziaji 
Nyumba ya nguvu za umeme Kupiga lipu, madirisha, milango, 

madirisha ya chuma 
Hosteli ya wasichana Kupiga lipu, madirisha, milango, 

madirisha ya chuma 
Hosteli ya wavulana Kupiga lipu, madirisha, milango, 

madirisha ya chuma 
Jiko Kupiga lipu, madirisha, milango, 

madirisha ya chuma 
Nyumba ya mkuu wa chuo Kupiga lipu, madirisha, milango, 

madirisha ya chuma 
Nyumba ya mtumishi Kupiga lipu, madirisha, milango, 

madirisha ya chuma 
Bohari Kupiga lipu, madirisha, milango, 

madirisha ya chuma 
Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi - 
Shinyanga 

Jengo la utawala Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Mahabara ya Kompyuta Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Karakana ya kazi za ushonaji Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Karakana ya kazi za umeme  Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Karakana ya magari  Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Madarasa Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Vyoo vya shimo vya walimu  Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Vyoo vya shimo vya wanafunzi - 1 Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Vyoo vya shimo vya wanafunzi - 2  Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Nyumba ya mlinzi Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 

Nyumba ya nguvu za umeme  Kupiga lipu, madirisha, milango, 
madirisha ya chuma 
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Hosteli ya wasichana  Kupiga lipu, madirisha, milango, 

madirisha ya chuma 
Hosteli wa wavulana Kupiga lipu, madirisha, milango, 

madirisha ya chuma 
Jiko Kupiga lipu, madirisha, milango, 

madirisha ya chuma 
Nyumba ya mkuu wa chuo Kupiga lipu, madirisha, milango, 

madirisha ya chuma 
Nyumba wa watumishi Kupiga lipu, madirisha, milango, 

madirisha ya chuma 
Bohari Kupiga lipu, madirisha, milango, 

madirisha ya chuma 
Nyumba ya mashine ya kuchochea na 
kupooza umeme 

- 

Shimo la maji taka  Mfuniko wa juu 
Shimo la maji taka la nyumba ya mkuu 
wa chuo 

Mfuniko wa juu 

Shimo la maji taka la bwalo na jiko Mfuniko wa juu 
Tangi  la maji taka hosteli ya wavulana Mfuniko wa juu 
Tangi la maji taka kwenye vyoo vya 
nyumba ya watumishi  

Mfuniko wa juu 

Shimo la maji taka choo cha watumishi Mfuniko wa juu 
Shimo la maji taka hosteli wa 
wasichana 

Mfuniko wa juu 

Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi - 
Rufiji 

Nyumba ya mkuu wa chuo Kupaka rangi na kuweka mapambo, 
kuweka vifaa vya umeme, uwekaji wa 
viyoyozi na mtandao, kuweka vifaa 
vya bomba vya maji taka na maji safi 
na kuweka vifaa vya usafi 

Jengo la utawala Kupaka rangi na kuweka mapambo, 
kuweka vifaa vya umeme, uwekaji wa 
viyoyozi na mtandao, kuweka vifaa 
vya bomba vya maji taka na maji safi 
na kuweka vifaa vya usafi 

Darasa Kupiga lipu, kupaka rangi na kuweka 
mapambo, kuweka vifaa vya umeme, 
kuweka viyoyozi na mtandao, kuweka 
vifaa vya bomba vya maji taka na maji 
safi na kuweka vifaa vya usafi 

Jiko na bwalo Kupiga lipu, kupaka rangi na kuweka 
mapambo, kuweka vifaa vya umeme, 
kuweka viyoyozi na mtandao, kuweka 
vifaa vya bomba vya maji taka na maji 
safi na kuweka vifaa vya usafi 

Chumba cha kompyuta na karakana ya 
uhazili 

Kupiga lipu, kupaka rangi na kuweka 
mapambo, kuweka vifaa vya umeme, 
kuweka viyoyozi na mtandao, kuweka 
vifaa vya bomba vya maji taka na maji 
safi na kuweka vifaa vya usafi 

Karakana na kazi za ushonaji  Kupiga lipu, kupaka rangi na kuweka 
mapambo, kuweka vifaa vya umeme, 
kuweka viyoyozi na mtandao, kuweka 
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vifaa vya bomba vya maji taka na maji 
safi na kuweka vifaa vya usafi 

Karakana ya kazi za ujenzi 
ufungaji/uwekaji wa umeme 
 

Kupiga lipu, kupaka rangi na kuweka 
mapambo, kuweka vifaa vya umeme, 
kuweka viyoyozi na mtandao, kuweka 
vifaa vya bomba vya maji taka na maji 
safi na kuweka vifaa vya usafi 

Karakana ya ufundi wa mitambo na 
vifaa ya magari 

·     Umaliziaji wa kupiga lipu 
·     Kupaka rangi na kuweka mapambo 
·     Kuweka vifaa vya umeme, kuweka 
viyoyozi na vifaa kwa ajili ya mtandao 
·     Kuweka vifaa vya bomba vya maji 
safi na maji taka pamoja na vifaa vya 
usafi 

Bweni la wavulana Kazi za ujenzi wa dari (blundering), 
kupaka rangi na kuweka mapambo, 
kuweka vifaa vya umeme, kuweka 
viyoyozi na vifaa kwa ajili ya 
mtandao, kuweka vifaa vya bomba 
vya maji safi na maji taka pamoja na 
vifaa vya usafi 

Bweni la wasichana Kazi za ujenzi wa dari (blundering), 
kupaka rangi na kuweka mapambo, 
kuweka vifaa vya umeme, kuweka 
viyoyozi na vifaa kwa ajili ya 
mtandao, kuweka vifaa vya bomba 
vya maji safi na maji taka pamoja na 
vifaa vya usafi 

Nyumba iliyojitenga (Semi-detached 
House) 

Kazi za ujenzi wa dari (blundering), 
kupaka rangi na kuweka mapambo, 
kuweka vifaa vya umeme, kuweka 
viyoyozi na vifaa kwa ajili ya 
mtandao, kuweka vifaa vya bomba 
vya maji safi na maji taka pamoja na 
vifaa vya usafi 

Bohari Kumalizia kupiga lipu, kupaka rangi na 
kuweka mapambo, kuweka vifaa vya 
umeme, kuweka viyoyozi na vifaa vya 
mtandao, kuweka vifaa vya bomba 
vya maji safi na maji taka na vifaa vya 
usafi 

Nyumba ya nguvu za umeme Kumalizia kupiga lipu, kupaka rangi na 
kuweka mapambo, kuweka vifaa vya 
umeme, kuweka viyoyozi na vifaa vya 
mtandao, kuweka vifaa vya bomba 
vya maji safi na maji taka na vifaa vya 
usafi 

Vyoo vya wanafunzi (2) Kumalizia kupiga lipu, kupaka rangi na 
kuweka mapambo, kuweka vifaa vya 
umeme, kuweka viyoyozi na vifaa vya 
mtandao, kuweka vifaa vya bomba 
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vya maji safi na maji taka na vifaa vya 
usafi 

Choo cha watumishi Kumalizia kupiga lipu, kupaka rangi na 
kuweka mapambo, kuweka vifaa vya 
umeme, kuweka viyoyozi na vifaa vya 
mtandao, kuweka vifaa vya bomba 
vya maji safi na maji taka na vifaa vya 
usafi 

Nyumba ya mlinzi Kumalizia kupiga lipu, kupaka rangi na 
kuweka mapambo, kuweka vifaa vya 
umeme, kuweka viyoyozi na vifaa vya 
mtandao, kuweka vifaa vya bomba 
vya maji safi na maji taka na vifaa vya 
usafi 

Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi - 
Mtwara 

Chumba cha kompyuta Umaliziaji wa sakafu, uwekaji wa 
vifaa vya umeme, kupaka rangi, 
madirisha na milango ya chuma 

Karakana ya usanifu, ushonaji na 
teknolojia ya mavazi 

Umaliziaji wa sakafu, umaliziaji wa 
kazi za dari (ceiling), milango na 
madirisha, awamu ya pili ya uwekaji 
wa vifaa vya umeme, kupaka rangi, 
milango na madirisha ya chuma  

Karakana na ujenzi 
 

Umaliziaji wa sakafu, umaliziaji wa 
kazi za dari (ceiling), milango na 
madirisha, awamu ya pili ya uwekaji 
wa vifaa vya umeme, kupaka rangi, 
milango na madirisha ya chuma  

Karakana ya ufundi wa magari  Umaliziaji wa sakafu, umaliziaji wa 
kazi za dari (ceiling), milango na 
madirisha, awamu ya pili ya uwekaji 
wa vifaa vya umeme, kupaka rangi, 
milango na madirisha ya chuma  

Bweni la wasichana Umaliziaji wa sakafu, umaliziaji wa 
kazi za dari (ceiling), milango na 
madirisha, awamu ya pili ya uwekaji 
wa vifaa vya umeme, kupaka rangi, 
milango na madirisha ya chuma  

Bweni la wavulana Umaliziaji wa sakafu, umaliziaji wa 
kazi za dari (ceiling), milango na 
madirisha, awamu ya pili ya uwekaji 
wa vifaa vya umeme, kupaka rangi, 
milango na madirisha ya chuma  

Madarasa Umaliziaji wa kazi za sakafu, 
umaliziaji wa kazi za dari (ceiling), 
milango na madirisha, awamu ya pili 
ya uwekaji wa vifaa vya umeme na 
kupaka rangi 

Bwalo la chakula Umaliziaji wa kazi za sakafu, 
umaliziaji wa kazi za dari (ceiling), 
milango na madirisha, awamu ya pili 
ya uwekaji wa vifaa vya umeme na 
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kupaka rangi, mfumo wa uwekaji wa 
bomba za maji safi na maji taka 

Nyumba wa mkuu wa chuo Umaliziaji wa kazi za sakafu, 
madirisha na milango, madirisha na 
milango ya chuma, awamu ya pili ya 
uwekaji wa vifaa vya umeme, 
umaliziaji wa kazi za dari (ceiling), 
mfumo wa uwekaji wa bomba za maji 
safi na maji taka na kupaka rangi,  

Jengo la utawala Umaliziaji wa kazi za sakafu, 
madirisha na milango, madirisha na 
milango ya chuma, awamu ya pili ya 
uwekaji wa vifaa vya umeme, 
umaliziaji wa kazi za dari (ceiling), 
mfumo wa uwekaji wa bomba za maji 
safi na maji taka na kupaka rangi,  

Nyumba iliyojitenga (Semi Detached 
House) 
 

Umaliziaji wa kazi za sakafu, 
umaliziaji wa kazi za dari (ceiling), 
milango na madirisha, awamu ya pili 
ya uwekaji wa vifaa vya umeme, 
kupaka rangi, milango na madirisha ya 
chuma, mfumo wa uwekaji wa bomba 
za maji safi na maji taka 

Bohari Umaliziaji wa sakafu, madirisha na 
milango, madirisha na milango ya 
chuma, kumalizia kazi za dari, mfumo 
wa kuweka bomba za maji safi na maji 
taka, uwekaji wa vifaa vya umeme na 
kupaka rangi 

Vyoo vya watumishi Umaliziaji wa sakafu, madirisha na 
milango, madirisha na milango ya 
chuma, kumalizia kazi za dari, mfumo 
wa kuweka bomba za maji safi na maji 
taka, uwekaji wa vifaa vya umeme na 
kupaka rangi 

Choo cha wasichana Umaliziaji wa sakafu, madirisha na 
milango, madirisha na milango ya 
chuma, kumalizia kazi za dari, mfumo 
wa kuweka bomba za maji safi na maji 
taka, uwekaji wa vifaa vya umeme na 
kupaka rangi 

Choo cha wasichana Umaliziaji wa sakafu, madirisha na 
milango, madirisha na milango ya 
chuma, kumalizia kazi za dari, mfumo 
wa kuweka bomba za maji safi na maji 
taka, uwekaji wa vifaa vya umeme na 
kupaka rangi 

Nyumba ya nguvu za umeme Umaliziaji wa sakafu, madirisha na 
milango, madirisha na milango ya 
chuma, kumalizia kazi za dari, mfumo 
wa kuweka bomba za maji safi na maji 
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taka, uwekaji wa vifaa vya umeme na 
kupaka rangi 

Nyumba ya mlinzi Umaliziaji wa sakafu, madirisha na 
milango, madirisha na milango ya 
chuma, kumalizia kazi za dari, mfumo 
wa kuweka bomba za maji safi na maji 
taka, uwekaji wa vifaa vya umeme na 
kupaka rangi 

Kituo cha Mafunzo 
ya Ufundi Stadi 
(DVTC) - Mikumi  

Jengo la utawala Kutayarisha kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (Skimming), sakafu, marumaru, 
fremu za milango, window grills and 
painting 

Ujenzi wa madarasa Kutayarisha kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), sakafu, marumaru, 
fremu za milango, madirisha ya 
chuma na kupaka rangi 

Karakana ya uashi Uwekaji wa dari (Gypsum), 
kutayarisha kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), sakafu, marumaru, 
fremu za milango, madirisha ya 
chuma na kupaka rangi 

Karakana na magari Kupiga lipu, kuandaa kuta kwa ajili ya 
kupaka rangi (skimming), sakafu, 
marumaru, fremu za milango, 
madirisha ya chuma na kupaka rangi 

Mahabara ya kompyuta na nyumba ya 
katibu muhtasi 

Sakafu, marumaru, fremu za milango, 
madirisha ya chuma na kupaka rangi 

Usanifu, ushonaji na teknolojia ya 
mavazi 

Uwekaji wa dari (Gypsum), 
kutayarisha kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), sakafu, marumaru, 
fremu za milango, madirisha ya 
chuma na kupaka rangi  

Vyoo vya watumishi Kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (Skimming), sakafu, marumaru, 
fremu za milango, madirisha ya 
chuma na kupaka rangi 

Vyoo vya wanawake Uwekaji wa dari (Gypsum), kuandaa 
kuta kwa ajili ya kupaka rangi 
(Skimming), sakafu, marumaru, fremu 
za milango, madirisha ya chuma na 
kupaka rangi 

Vyoo vya wanaume Uwekaji wa dari (Gypsum), kuandaa 
kuta kwa ajili ya kupaka rangi 
(Skimming), sakafu, marumaru, 
fremu za milango, madirisha ya 
chuma na kupaka rangi 

Hosteli ya wasichana Uwekaji wa dari (Gypsum), kuandaa 
kuta kwa ajili ya kupaka rangi 
(Skimming), sakafu, marumaru, 
fremu za milango, madirisha ya 
chuma na kupaka rangi 
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Hosteli ya wavulana Kupiga lipu, Uwekaji wa dari 

(Gypsum), kuandaa kuta kwa ajili ya 
kupaka rangi (skimming), sakafu, 
marumaru, fremu za milango, 
madirisha ya chuma na kupaka rangi 

Jiko na bwalo Kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), sakafu, marumaru, 
fremu za milango, madirisha ya 
chuma na kupaka rangi 

Nyumba za mkuu wa chuo Kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), sakafu, marumaru, 
fremu za milango, madirisha ya 
chuma na kupaka rangi 

Nyumba iliyojitenga Kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), sakafu, marumaru, 
fremu za milango, madirisha ya 
chuma na kupaka rangi 

Nyumba ya mashine ya kupooza na 
kuchochea umeme pamoja ya nguvu za 
umeme 

Kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), sakafu, marumaru, 
fremu za milango, madirisha ya 
chuma na kupaka rangi 

Nyumba ya mlinzi Kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), sakafu, marumaru, 
fremu za milango, madirisha ya 
chuma na kupaka rangi 

Bohari Uwekaji wa dari (Gypsum), kuandaa 
kuta kwa ajili ya kupaka rangi 
(skimming), sakafu, marumaru, fremu 
za milango, madirisha ya chuma na 
kupaka rangi 

Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi -  
Ulyankulu 

Jengo la utawala Awamu wa pili ya uwekaji wa vifaa 
vya umeme na vifaa vya bomba vya 
maji safi na maji taka, kazi za 
umaliziaji wa ujenzi, milango ya 
aluminiam, madirisha, madirisha na 
milango ya chuma, kuweka marumaru 
kwenye sakafu, uwekaji wa mbao 
kwenye dari (blundering and ceiling)  

Madarasa Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme na bomba, kazi za umaliziaji, 
milango ya aluminiam, madirisha ya 
chuma, uwekaji wa marumaru kwenye 
sakafu, kazi za dari (blundering 
ceiling) 

Bwalo na jiko Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme na vifaa vya bomba kwa ajili 
ya maji safi na maji taka, kazi za 
umaliziaji, milango ya aluminiam, 
madirisha, milango ya chuma, kuweka 
marumaru kwenye sakafu, kazi za 
ujenzi wa dari (ceiling and 
blundering) 
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Hosteli ya wasichana Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 

umeme na vifaa vya bomba kwa ajili 
ya maji safi na maji taka, kazi za 
umaliziaji, milango ya aluminiam, 
madirisha, milango ya chuma, kuweka 
marumaru kwenye sakafu, kazi za 
ujenzi wa dari (ceiling and 
blundering) 

Hosteli ya wavulana Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme na vifaa vya bomba kwa ajili 
ya maji safi na maji taka, kazi za 
umaliziaji, milango ya aluminiam, 
madirisha, milango ya chuma, kuweka 
marumaru kwenye sakafu, kazi za 
ujenzi wa dari (ceiling and 
blundering) 

Hosteli ya watumishi Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme na vifaa vya bomba kwa ajili 
ya maji safi na maji taka, kazi za 
umaliziaji, milango ya aluminiam, 
madirisha, milango ya chuma, kuweka 
marumaru kwenye sakafu, kazi za 
ujenzi wa dari (ceiling and 
blundering) 

Nyumba ya mkuu wa chuo Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme na vifaa vya bomba kwa ajili 
ya maji safi na maji taka, kazi za 
umaliziaji, milango ya aluminiam, 
madirisha, milango ya chuma, kuweka 
marumaru kwenye sakafu, kazi za 
ujenzi wa dari (ceiling and 
blundering) 

Nyumba za nguvu za umeme Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme na vifaa vya bomba kwa ajili 
ya maji safi na maji taka, kazi za 
umaliziaji, milango ya aluminiam, 
madirisha, milango ya chuma, kuweka 
marumaru kwenye sakafu, kazi za 
ujenzi wa dari (ceiling and 
blundering) 

Usanifu, ushonaji na teknolojia ya 
mavazi 

Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme na vifaa vya bomba kwa ajili 
ya maji safi na maji taka, kazi za 
umaliziaji, milango ya aluminiam, 
madirisha, milango ya chuma, kuweka 
marumaru kwenye sakafu, kazi za 
ujenzi wa dari (ceiling and 
blundering) 

Karakana ya kompyuta Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme na vifaa vya bomba kwa ajili 
ya maji safi na maji taka, kazi za 
umaliziaji, milango ya aluminiam, 
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madirisha, milango ya chuma, kuweka 
marumaru kwenye sakafu, kazi za 
ujenzi wa dari (ceiling and 
blundering) 

Karakana ya ujenzi na ile ya shughuli 
za umeme 

Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme na vifaa vya bomba kwa ajili 
ya maji safi na maji taka, kazi za 
umaliziaji, milango ya aluminiam, 
madirisha, milango ya chuma, kuweka 
marumaru kwenye sakafu, kazi za 
ujenzi wa dari (ceiling and 
blundering) 

Karakana ya magari  Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme na vifaa vya bomba kwa ajili 
ya maji safi na maji taka, kazi za 
umaliziaji, milango ya aluminiam, 
madirisha, milango ya chuma, kuweka 
marumaru kwenye sakafu, kazi za 
ujenzi wa dari (ceiling and 
blundering) 

Stoo Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme na vifaa vya bomba kwa ajili 
ya maji safi na maji taka, kazi za 
umaliziaji, milango ya aluminiam, 
madirisha, milango ya chuma, kuweka 
marumaru kwenye sakafu, kazi za 
ujenzi wa dari (ceiling and 
blundering) 

Vyoo vya watumishi Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme na vifaa vya bomba kwa ajili 
ya maji safi na maji taka, kazi za 
umaliziaji, milango ya aluminiam, 
madirisha, milango ya chuma, kuweka 
marumaru kwenye sakafu, kazi za 
ujenzi wa dari (ceiling and 
blundering) 

Choo cha wavulana Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme na vifaa vya bomba kwa ajili 
ya maji safi na maji taka, kazi za 
umaliziaji, milango ya aluminiam, 
madirisha, milango ya chuma, kuweka 
marumaru kwenye sakafu, kazi za 
ujenzi wa dari (ceiling and 
blundering) 

Choo cha wasichana Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme na vifaa vya bomba kwa ajili 
ya maji safi na maji taka, kazi za 
umaliziaji, milango ya aluminiam, 
madirisha, milango ya chuma, kuweka 
marumaru kwenye sakafu, kazi za 
ujenzi wa dari (ceiling and 
blundering) 
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Kituo cha Mafunzo 
ya Ufundi Stadi 
(DVTC) - Buhingwe 

Nyumba ya mlinzi Kupiga lipu, kazi za umaliziaji wa 
ujenzi na kuweka mapambo 
Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme 

Madarasa Kuweka vifaa vya bomba vya maji safi 
na maji taka 

Ujenzi wa vyoo vitatu  Kuweka madirisha ya chuma na ya 
aluminiam, fremu za milango na 
milango 

Bweni la wasichana Kuweka marumaru kwenye sakafu 
Bweni la wavulana Uwekaji wa dari (Gypsum board) 
Jengo la utawala Awamu ya kwanza na ya pili ya 

uwekaji wa vifaa vya umeme  
Kuweka vifaa vya bomba vya maji safi 
na maji taka 
Kuweka madirisha ya chuma na ya 
aluminiam, milango na fremu zake, 
kuweka marumaru kwenye sakafu, 
uwekaji wa dari (gypsum board) 

Karakana ya uashi na umeme Kupiga lipu, kazi za umaliziaji wa 
ujenzi na uwekaji wa mapambo 
Kazi ya uwekaji umeme awamu ya pili 

Stoo Kuweka vifaa vya bomba vya maji safi 
na maji taka  

Maabara ya kompyuta na ile ya katibu 
muhtasi  

Kuweka madirisha ya chuma na ya 
aluminiam, milango na fremu zake 

Jiko na bwalo Kuweka tarazo  
Karakana ya ufundi wa magari na 
karakana ya ufundi wa kuchomelea  
 
 
 

Kupiga lipu, kazi za umaliziaji na 
kuweka mapambo, awamu ya pili ya 
uwekaji wa vifaa vya umeme 
Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme, uwekaji wa dari (gypsum 
board) kwenye madarasa mawili ya 
nadharia, kuweka madirisha ya chuma 
na aluminiam, kuweka fremu na 
milango, kuweka sakafu terazo 

Karakana ya usanifu wa ushonaji na 
jengo la teknolojia ya mavazi  

Kupiga lipu, kazi za umaliziaji na 
kuweka mapambo 
Awamu ya pili ya uwekaji wa vifaa vya 
umeme, uwekaji wa dari (Gypsum  
boards), kuweka madirisha ya chuma 
na ya aluminiam, fremu na milango, 
kuweka sakafu terazo 

Nyumba ya mkuu wa chuo Kupiga lipu, kazi za umaliziaji na 
uwekaji wa mapambo 
Awamu ya pili ya uwekaji vifaa vya 
umeme, kuweka vifaa vya bomba vya 
maji safi na maji taka, kuweka 
madirisha ya aluminiam na ya chuma, 
fremu na milango, kuweka marumaru 
kwenye sakafu, uwekaji wa dari 
(Gypsum  boards) 
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Mtekelezaji Jengo Kazi ambazo hazijatelelezwa 
Nyumba ya mtumishi 2:1 Mfumo wa maji taka 
Nyumba ya nguvu za umeme  
 

Kupiga lipu na kazi za umaliziaji 
Kuweka vifaa vya umeme, kuweka 
mlango wa kuingia na kutoka, kuweka 
sakafu terazo 

Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi -  
Longido 

Karakana nne, madarasa mawili, jiko 
na bwalo, nyumba ya mkuu wa chuo, 
nyumba iliyotengwa na mabweni 
mawili, Ujenzi wa vyoo vitatu, Nyumba 
ya nguvu za umeme, Nyumba ya mlinzi 
na stoo 

Kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), kupaka rangi na 
kuweka mapambo, kuweka marumaru 
kwenye sakafu, kazi za fremu na 
milango, kuweka madirisha ya 
aluminiam, umaliziaji wa kazi za nje 
na barabara, uzio na milango ya 
kuingilia na kutoka (gates) na kuweka 
umeme kutoka kwenye nyumba ya 
nguvu za umeme hadi kwenye 
majengo 

Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi -  
Monduli 

Karakana nne, madarasa mawili, jiko 
na bwalo, nyumba ya mkuu wa chuo, 
nyumba iliyotengwa na mabweni 
mawili, Ujenzi wa vyoo vitatu, Nyumba 
ya nguvu za umeme, Nyumba ya mlinzi 
na stoo 

Kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), kupaka rangi na 
kuweka mapambo, umaliziaji wa kazi 
za sakafu (kuweka terazo na 
marumaru), fremu na milango, 
madirisha ya aluminiam, awamu ya 
pili uwekaji wa bomba za maji safi na 
maji taka, kuweka vifaa vya umeme 
awamu ya pili, kumalizia kazi za nje 
ya majengo na kutengeneza njia za 
nje, kuchimba maji na kuyasambaza, 
uzio na mlango wa kutoka na kuingia 
(gate) na kuweka umeme kutoka 
kwenye nyumba ya nguvu za umeme 
hadi kwenye majengo 

Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi -  
Manyara 

Karakana nne, madarasa mawili, jiko 
na bwalo, nyumba ya mkuu wa chuo, 
nyumba iliyotengwa na mabweni 
mawili, Vyoo vitatu, Nyumba ya nguvu 
za umeme, Nyumba ya mlinzi na stoo 

Kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi (skimming), kupaka rangi na 
kuweka mapambo, umaliziaji wa kazi 
za sakafu (kuweka terazo na 
marumaru), fremu na milango, 
madirisha ya aluminiam, kuweka vifaa 
vya bomba vya maji safi na maji taka 
awamu ya pili, kuweka vifaa vya 
umeme awamu ya pili, kumalizia kazi 
za nje ya jengo na kutengeneza njia, 
kuchimba maji na kuyasambaza, uzio 
na mlango ya kuingia na kutoka 
(gates) na kuweka umeme kutoka 
nyumba yenye chanzo cha umeme 
hadi kwenye majengo 

Shinyanga - 
Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi -  
(Kishapu) 

Jengo la utawala Kupiga lipu 
Karakana ya ufundi wa umeme na 
teknolojia ya habari na mawasiliano 

Kupiga lipu 

Karakana na kuchomelea na uwekaji 
wa bomba za maji safi na maji taka 

Kupiga lipu 
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Mtekelezaji Jengo Kazi ambazo hazijatelelezwa 
Karakana ya mitambo ya magari na 
uashi 

Kupiga lipu na kazi za uwekaji wa dari 
(Blundering) 

Vyoo Kupiga lipu 
Bweni la wasichana Kupiga lipu 
Bweni la wavulana Kupiga lipu 
Nyumba ya mkuu wa chuo Kupiga lipu na kuweka dari 

(Blundering) 
Nyumba ya nguvu za umeme Kupiga lipu 
Nyumba ya mlinzi Kupiga lipu 
Stoo Kupiga lipu 
Bwalo Kupiga lipu na kazi za uwekaji wa dari 

(Blundering) 
 
Madarasa 

Kupiga lipu na kazi za uwekaji wa dari 
(Blundering) 

Nyumba ya mtumishi Kupiga lipu na kazi za uwekaji wa dari 
(Blundering) 

Choo cha watumishi Kupiga lipu 
Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi -  
Ruangwa 

Bwalo na jiko  
 

Kutowekwa kwa milango na madirisha  
Kazi ya uwekaji wa tarazo 
hazijakamilika 
Kazi za uwekaji wa bomba za maji 
taka (PVC works) na kazi za 
miundombinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters works)   

Jengo la utawala  Kazi za miundombinu ya kukinga maji 
kwenye paa (gutters) 

Madarasa mawili  Kazi za miundombinu ya kukinga maji 
kwenye paa (gutters) 

Karakana ya ushonaji Kazi za miundombinu ya kukinga maji 
kwenye paa (gutters) 

Karakana ya uashi Kazi za miundombinu ya kukinga maji 
kwenye paa (gutters) 

MVM Workshop 
 

Kazi za miundombinu ya kukinga maji 
kwenye paa (gutters) 

Karakana ya ufundi wa umeme Kazi za miundombinu ya kukinga maji 
kwenye paa (gutters) 

Vyoo  Kazi za miundombinu ya kukinga maji 
kwenye paa (gutters) 

Chanzo: Ziara eneo la ujenzi na ripoti za maendeleo ya ujenzi 
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 Kiambatisho Na. II: Hali halisi ya ujenzi wa Vyuo vya Maendeleo ya Jamii (FDC) 
na taasisi nyingine 

Mtekelezaji Jengo Kazi za mradi ambazo hazijakamilika 
Chuo cha 
maendeleo ya 
jamii Mto wa Mbu 

Madarasa mawili  Mfunzo ya vitendo yanaendelea. Kwa 
sababu ya idadi ndogo ya hoteli na 
kampuni za  kitalii zilizopo mto wa 
mbu kwa sasa (kutokana na UVIKO 19) 
washiriki wetu wanahudhuria mafunzo 
kwa vitendo kwa makundi  

Chuo cha 
maendeleo ya 
jamii Musoma 

Bweni la wasichana Hatua ya umaliziaji 
Jiko Hatua ya umaliziaji 
Jengo la utawala Hatua ya umaliziaji 
Karakana ya ufundi wa umeme na 
ushonaji 

Hatua ya umaliziaji 

Karakana ya ufundi wa magari na uashi Hatua ya umaliziaji 
Madarasa Hatua ya umaliziaji 
Vyoo vya nje  Hatua ya umaliziaji 
Kichomea taka Hatua ya umaliziaji 
Jengo la teknolojia ya habari na 
mawasiliano na ofisi za wakufunzi 
(kutumika kama ofisi ya teknolojia ya 
habari na mawasiliano na maktaba) 

Hatua ya umaliziaji 

Jengo la I la madarasa  Hatua ya umaliziaji  
Jengo la II la madarasa lenye chumba 
cha wagonjwa 

Hatua ya umaliziaji  

Bwalo  Hatua ya umaliziaji  
Bweni la wavulana I Hatua ya umaliziaji  
Bweni la wavulana II Hatua ya umaliziaji  
Vyoo kwa ajili ya mabweni ya 
wavulana 

Hatua ya umaliziaji  

Nyumba ya nguvu za umeme Hatua ya umaliziaji  
Chuo cha 
maendeleo ya 
jamii Bigwa  

Bweni la wasichana Sehemu ya kuingiza na kutoa hewa 
milangoni 

Bwalo na jiko Kupaka rangi, kuweka milango 11, 
kuweka marumaru kwenye sakafu, 
kuweka madirisha ya aluminiam 22, 
miundombinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), uwekaji wa bomba za 
maji taka uwekaji wa dari (ceiling), 
kuweka terazo jikoni, kutayarisha 
kuta kwa ajili ya kupaka rangi kwa 
baadhi ya maeneo (skimming) 

Jengo la utawala miundombinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters) 

Maktaba na teknolojia ya habari na 
mawasiliano 

Kuweka milango, kuweka madirisha, 
miundombinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters) 

Mabweni ya wavulana  Kuweka milango kwenye vyoo, 
miundombinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters) 

Mabweni ya wavulana Kupaka rangi, kuweka milango na 
madirisha, kuweka viage kwenye 
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Mtekelezaji Jengo Kazi za mradi ambazo hazijakamilika 
sakafu, miundombinu ya kukinga maji 
kwenye paa (gutters) 

Karakana ya ufundi seremala na 
kuchomelea 

Kuweka milango, miundombinu ya 
kukinga maji kwenye paa (gutters), 
ujenzi wa miundombinu ya kuingia 
kwenye jengo (two ramps) 

Majengo ya uzalishaji wa chakula Miundombinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters), kuweka madirisha  

Karakana ya ufundi wa magari  Kupaka rangi, kuweka milango, 
kuweka madirisha, kumalizia kazi za 
uwekaji wa sakafu 

Madarasa mawili yenye ofisi mbili Kubadilisha mabati, kupiga lipu 
kwenye kuta za nje za jengo, kuweka 
upya sakafu na kupiga rangi, kumimina 
upya zege lenye unene wa milimita 
600 kuzunguka jengo, kubadili milango 
mine and uwekaji upya wa dari 
(ceiling) 

Chuo cha 
maendeleo ya 
jamii Singida 

Mahabara ya kompyuta na karakana ya 
ufundi wa umeme 

Hakuna 

Jengo la masuala ya kijamii Kuweka vifaa vya umeme 
Kuweka mifereji ya kutolea maji 
(gutter) 

Mabweni ya wasichana Kuweka vifaa vya umeme, Kuweka 
mifereji ya kutolea maji (gutter) 

Vyoo Kuweka vyoo kwa ajili ya haja ndogo, 
kuweka vyoo vya watu wenye mahitaji 
maalum 

Bwalo Kuweka milango midogo kwenye 
madirisha, kuweka fremu na milango, 
kupaka rangi, kuweka fisha bodi, 
miundombinu ya kukinga maji kwenye 
paa (gutters) na kuweka marumaru 
kwenye sakafu 

Jiko Kuweka fremu na madirisha yake, 
kuandaa kuta kwa ajili ya kupaka rangi 
(skimming), kupaka rangi, kuweka 
vifaa vya umeme na kuweka vifaa vya 
bomba vya maji taka na maji safi 

Vyoo Kuweka vifaa vya umeme na vifaa vya 
bomba vya maji safi na maji taka 

Chuo cha 
maendeleo ya 
jamii Nzega 

Madarasa matatu Kuweka vioo kwenye madirisha na 
vifaa vya umeme 

Ujenzi wa bweni la azimo (Upanuzi) Kuweka vioo kwenye madirisha na 
vifaa vya umeme 

Bweni la wasichana Kuweka vioo kwenye madirisha na 
vifaa vya umeme 

Vyoo Kuweka vioo kwenye madirisha na 
vifaa vya umeme 

Karakana ya kuchomea na kuweka 
vifaa vya bomba kwa maji safi na maji 
taka 

Kuweka vioo kwenye madirisha na 
vifaa vya umeme 
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Mtekelezaji Jengo Kazi za mradi ambazo hazijakamilika 
Karakana ya teknolojia ya habari na 
mawasiliano na ushonaji 

Kupiga lipu na kumaliza kazi za ujenzi 
zilizobaki  

Chuo cha 
maendeleo ya 
jamii Nzovwe  

Jengo la utawala  Kazi za kuweka dari (blundering) 
Madarasa matatu Kazi za kuweka dari (blundering) 
Karakana ya kazi za umeme na 
ushonaji 

Hatua inayofuata ni ya ujenzi wa dari 
(blundering)  

Karakana ya uashi na ufundi wa magari  Kupaua 
Carpentry and Agro-Mech Workshop Kupaua 
Bwalo na jiko Kumwaga zege 
Bweni la wasichana Kumwaga zege 
Nyumba ya mkuu wa chuo Kazi ya dari (Blundering) 
Nyumba ya mtumishi 2:1 Kuezeka  
Vyoo  Chasing for conduit of wiring, 

plumbing system, blundering 
Jengo la huduma ya watoto wadogo 
(day care block) 

Kupiga lipu 

Nyumba ya mganga Kupaua  
Zahanati Kukamilisha sehemu ya ujenzi wa dari 

(blundering), uwekaji wa dari (gypsum 
board), miundombinu ya kukinga maji 
kwenye paa (gutters) na kuweka 
madirisha ya aluminiam 

Chuo cha 
maendeleo ya 
jamii Malampaka  

Karakana Kutayarisha kuta kwa ajili ya kupaka 
rangi, uwekaji wa dari kwenye eneo la 
stoo (Gypsum board to store areas), 
kupaka rangi, matundu ya kuingiza na 
kutolea hewa kwenye milango 

Chuo cha 
maendeleo ya 
jamii Tango 

Majengo Kupaka rangi 
Majengo mapya Kupaka rangi  

Chuo cha 
maendeleo ya 
jamii Mwanva 

Jengo la utawala Kazi za umaliziaji 
Karakana ya kazi za umeme na 
teknolojia ya habari na mawasiliano 

Kazi za umaliziaji 

Karakana ya kuchomelea na karakana 
kazi za ufungaji wa bomba za maji safi 
na maji taka 

Kazi za umaliziaji 

Karakana ufundi wa magari na uashi Kazi za umaliziaji 
Vyoo Kazi za umaliziaji 
Bweni la wasichana Ujenzi wa kuta 

Chuo cha 
maendeleo ya 
jamii Buhangija  

Jengo la utawala  Kuweka vioo kwa ajili ya kuingiza na 
kutolea hewa 

Karakana za ushonaji na kazi za 
umeme 

Wa Kuweka vioo kwa ajili ya kuingiza 
na kutolea hewa  

Bweni la wasichana Uwekaji wa madirisha, milango na 
vifaa vya bomba na umeme 

Vyoo Limekamilika na linatumikaa  
Karakana ya useremala na uchomeleaji 
wa vyuma 

Kupaka rangi 

Bwalo na jiko Kazi ya kutayarisha kuta kwa ajili ya 
kupanga rangi 
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Mtekelezaji Jengo Kazi za mradi ambazo hazijakamilika 
Madarasa matatu Uwekaji wa milango 
Bweni la wavulana I Kazi za umaliziaji wa ujenzi wa vyoo 

na vyoo kutumika 
Bweni la wavulana II Uwekaji wa milango 

Chuo cha 
maendeleo ya 
jamii Ulembwe  

Madarasa mawili mapya Milango midogo ya madirisha, 
kumalizia kuweka sakafu kwenye 
madarasa 

Karakana ya uashi na karakana ya 
kuchomea  

Milango midogo kwenye madirisha  

Bwalo na jiko Milango midogo kwenye madirisha, 
kuweka terazo kwenye sakafu, 
milango, kupaka rangi and kazi za 
kuweka wa vifaa vya umeme 

Vyoo  Kazi za kuweka vifaa vya umeme 
Jengo la utawala Marumaru kwenye sakafu, kumalizia 

kazi katika ujenzi wa vyoo na uwekaji 
wa vioo kwenye madirisha 

Karakana ya useremala na umeme Kukarabati madirisha na kumalizia 
kazi za ujenzi wa vyoo 

Karakana ya teknolojia ya habari na 
mawasiliano na karakana ya ushonaji 

Madirisha na milango 

Stoo katika jingo la madarasa 
 

Kuweka milango midogo kwenye 
madirisha, milango na kupaka rangi 

Bweni la wasichana Fremu na milango, madirisha ya 
aluminiam 

Bweni la wavulana Ukarabati wa madirisha na umaliziaji 
wa vyoo 

Chuo cha 
maendeleo ya 
jamii Njombe  

Karakana ya umeme Vioo vya madirisha 
Kisima cha maji na tangi la kuhifadhi Fremu za milango na milango yake, 

madirisha ya aluminium 
Teknolojia ya habari na mawasiliano, 
madarasa na ofisi 

Milango midogo ya kwenye madirisha  

Usindikaji wa chakula Milango midogo ya kwenye madirisha 
(Casement windows) na milango 

Jengo dogo la masuala ya kijamii 
kutumika kama maktaba 

Madirisha ya chuma, madirisha ya 
aluminium na milango 

Bweni la Nyerere na Serengeti  Milango kwenye madirisha na kupaka 
rangi nyeusi kwenye msingi  

Madarasa ya kujifunzia kazi za umeme 
kutumika kama madarasa ya kujifunza 
kushona na uashi 

Milango midogo kwenye madirisha 
(casement window) 

MVM na karakana ya kuchomea Vioo vya madirisha na mlango wan je 
wa kuingilia 
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Kiambatisho Na. III: Hali halisi ya ujenzi na ukarabati wa shule na taasisi 
nyingine 

Mtekelezaji Majengo Shughuli za mradi ambazo 
hazijatekelezwa 

Shule maalumu 
ya Lukuledi 

Madarasa 12 Viti na meza za wanafunzi 
Vyumba kwa ajili ya matumizi 
mbalimbali vinne 

Ufungaji wa milango 

Mabweni wa wanafunzi manne Kupaka rangi, kazi za ufungaji 
wa bomba za maji safi na maji 
taka na kazi za umeme 

Nyumba za walimu tisa Kazi za ufungaji wa mabomba ya 
maji safi na maji taka, kazi za 
umeme na taa kwenye nyumba 
nne za watumishi. 

Karakana tatu Terazo na kazi za umeme 
Bwalo moja la chakula  Kazi za ufungaji wa mabomba ya 

maji safi na maji taka, uwekaji 
wa vifaa vya jiko, uwekaji wa 
terazo na kazi za umeme 

Vyoo vya wanafunzi 14 Uwekaji wa milango na kazi za 
ufungaji wa vifaa vya bomba 
kwa ajili ya maji safi na maji 
taka 

Chumba kimoja cha sauti (1 Audio 
room) 

Kuandaa kuta kwa ajili ya 
kupaka rangi (skimming), 
kupaka rangi, madirisha, 
ufungaji wa milango na uwekaji 
wa sakafu 

Shule ya 
sekondari Izaza 

Madarasa matatu Kupiga lipu, umaliziaji wa kazi 
za sakafu na uwekaji wa 
marumaru, uwekaji wa vioo 
kwenye madirisha, ubao, kupaka 
rangi, uwekaji wa vifaa vya 
umeme 

Bweni la wavulana Kupiga lipu, kupaka rangi, 
kumalizia kazi za sakafu na 
uwekaji wa marumaru, milango, 
madirisha, uwekaji wa vioo 
kwenye madirisha, uwekaji wa 
mabomba ya maji safi na maji 
taka, shimo la maji taka, Tangi  
la maji taka 

Bweni la wasichana Kupaka rangi, kuweka vioo 
kwenye madirisha, kuweka 
milango 

Mahabara Kupiga lipu, kuweka milango 
yote, madirisha, madirisha ya 
aluminium, kufunga bomba za 
maji safi na maji taka, kumalizia 
kazi za sakafu na kuweka 
marumaru, kuvuta umeme, dari, 
kupaka rangi 
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Mtekelezaji Majengo Shughuli za mradi ambazo 
hazijatekelezwa 

Shule ya 
sekondari 
Jenister 

Vyoo Kuezeka, kufunga vifaa vya 
bomba vya maji safi na maji 
taka, kuweka vifaa vya umeme 
ma kazi za umaliziaji 

Bwalo na jiko Kuezeka, kufunga vifaa vya 
bomba vya maji safi na maji 
taka, kuweka vifaa vya umeme 
ma kazi za umaliziaji 

TLSB Kigoma Maktaba ya Mkoa wa Kigoma uwekaji wa milango (milango 
ipo) 
Kuleta huduma ya umeme, 
kupaka rangi na uwekaji wa 
mapambo, uwekaji wa mtandao 
wa mfumo ya teknolojia ya 
habari na mawasiliano, 
umaliziaji wa uwekaji wa 
bomba za maji safi na maji 
taka, samani       

TLSB Morogoro Jengo la utawala  Kabati, kupaka milango rangi, 
kazi za umaliziaji kwenye vyoo 

Jengo la teknolojia ya habari na 
mawasiliano  

Ununuzi wa kompyuta 25 (desk 
top) 

Ofisi ya maktaba Uwekaji wa vitasa, kazi za 
umaliziaji 

Kazi za nje Kazi za paving (paving works) 

 
 
Kiambatisho Na. IV: Orodha ya matokeo yanayosababisha mfadhili kutoa 
fedha, hali halisi ya utekelezaji na kiasi cha fedha ambacho hakijatolewa 

DLR Maelezo ya 
matokeo 

yanayosaba
bisha 

mfadhili 
kutoa fedha  

Fedha 
ambazo 
hazijapele
kwa (Dola 
za 
Marekani) 

Kiwango 
cha 
ubadilishaji 
fedha(Sh./D
ola za 
Marekani) 

Fedha ambazo 
hazijatolewa 

(Sh.) 

Maoni 

2.3 Uthibitishaji 
ubora wa 
programu za 
elimu 
 
 
 
 
 
 
 

300,000 2,298.93 689,679,000 Utoaji wa fedha 
hutokea wakati 
programu ya 
shahada ya uzamili 
au ile ya uzamivu 
imeidhinishwa na 
Shirika la Kimataifa 
au la kikanda au la 
kitaifa 
(inayokubaliwa na 
IUCEA na Benki ya 
Dunia), jumla ya 
kiasi 
kitakachotolewa 
kwa ajili ya matokeo 



 

278 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

DLR Maelezo ya 
matokeo 

yanayosaba
bisha 

mfadhili 
kutoa fedha  

Fedha 
ambazo 
hazijapele
kwa (Dola 
za 
Marekani) 

Kiwango 
cha 
ubadilishaji 
fedha(Sh./D
ola za 
Marekani) 

Fedha ambazo 
hazijatolewa 

(Sh.) 

Maoni 

yanayosababisha 
utoaji wa fedha ni 
Dola za Marekani 
300,000 na kubakiza 
kiasi cha Dola za 
Marekani 300,000 
ambazo 
hazijatolewa. 

2.6 Ubadilishaji 
wa 
wanafunzi 
wa Kitivo na 
wa shahada 
ya uvamivu 
ili kukuza 
utafiti wa 
kikanda na 
ufundishaji 
wa pamoja 
 
 
 
 
 
 

434,000 2,298.93 997,736,705 Matokeo haya 
yanayosababisha 
utoaji wa fedha 
yanatunukiwa kwa 
Vituo Mahiri Afrika 
(ACE) wakati 
inapowaalika 
wanafunzi wa 
kitivo/shahada ya 
uvamivu kutoka 
taasisi nyingine au 
inapotuma 
wanafunzi wake wa 
kitivo/shahada ya 
uzamivu kwa taasisi 
zingine za ndani, 
katika kanda au 
kimataifa kwa 
kipindi cha angalau 
wiki mbili (kwa 
kufundisha/kwa 
kufanya tafiti kwa 
kushirikiana). Kiasi 
kilichotengwa kwa 
ajili ya matokeo 
yanayosababisha 
utoaji wa fedha ni 
Dola za Marekani 
700,000, kiasi 
ambacho 
kimehakikiwa ni 
Dola za Marekani 
266,000 (38%) na 
kiasi cha Dola za 
Marekani 434,000 
bado 
hakijapatikana. 



 

279 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  AGR/DP/2020/21   

DLR Maelezo ya 
matokeo 

yanayosaba
bisha 

mfadhili 
kutoa fedha  

Fedha 
ambazo 
hazijapele
kwa (Dola 
za 
Marekani) 

Kiwango 
cha 
ubadilishaji 
fedha(Sh./D
ola za 
Marekani) 

Fedha ambazo 
hazijatolewa 

(Sh.) 

Maoni 

4.1 Kutoa 
taarifa ya 
ununuzi kwa 
wakati; 
matokeo 
haya 
yanayosabab
isha mfadhili 
kutoa fedha 
ni pale 
ambapo 
Kituo Mahiri 
Afrika 
kitawasilish
a taarifa ya 
ukaguzi wa 
ununuzi kwa 
wakati 
inayoeleza 
masula ya 
ununuzi 

150,000 2,298.93 344,839,875 Kiasi kilichotengwa 
kwa matokeo 
yanayosababisha 
utoaji wa fedha ni 
Dola za Marekani 
30,000 kwa mwaka 
na hakuna kiasi 
ambacho 
kimepatikana tangu 
kuanzishwa kwa 
mradi. Jumla ya 
kiasi kilichotengwa 
ni Dola za Marekani 
150,000. 
 
 

4.2 Utoaji wa 
taarifa ya 
mwenendo 
wa ununuzi 
na 
inayojitoshe
leza; Utoaji 
wa fedha 
kulingana na 
matokeo 
unazingatia 
utoaji wa 
taarifa ya 
mwenendo 
wa ununuzi 
na 
unaojitoshel
eza juu ya 
masuala ya 
ununuzi ya 
Kituo cha 
Mahiri cha 
Afrika 

150,000 2,298.93 344,839,875 Kiasi kilichotengwa 
kwa matokeo 
yanayosababisha 
utoaji wa fedha ni 
Dola za Marekani 
30,000 kwa mwaka 
na hakuna kiasi 
ambacho 
kimepatikana tangu 
kuanzishwa kwa 
mradi. Jumla ya 
kiasi kinachotokana 
na matokeo ya 
utoaji wa fedha ni 
Dola za Marekani 
150,000 

Jumla 1,034,000 
 

2,377,095,455  
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Kiambatisho Na. V: Vifaa ambavyo havikuletwa kwenye maabara ya Mhandisi 
kulingana na Jedwali lililobainisha aina ya vifaa 1410/2, 1410/3 na 1410/4 

Na. Vipimo vya vifaa vya 
“Asphalt” na “Bituminous” 

Vipimo vya Udongo na 
Changarawe 

Vipimo vya zege  

1 Masharti ya awali ya uwekaji 
wa Sampuli za kabla ya 
kuchanganywa au kupimwa 

Ukomo wa uoevu wa udongo-
Kikomo cha Kioevu ni kiwango cha 
unyevu kilichopo kwenye udongo 
ambacho kwa hicho udongo ulio na 
chembe laini hautiririki tena kama 
kimiminika 

Ni kipimo 
kinachoonesha 
ukakamavu wa kokoto 
dhidi ya mikwaruzo 

2 Densiti ya vifunga vya lami. 
Hiki ni kipimo cha kupima 
densiti (uwiano wa tungamo - 
uzito na ujazo wa vimimika 
lami)  

Ni kiwango cha unyevu ambacho 
udongo mzuri hauwezi 
kutengenezwa tena bila kupasuka. 
Kikomo cha plastiki ni kiwango cha 
maji ambapo kwa hicho 
mchanganyiko wa maji na udongo 
hubadilika kutoka nusu ugumu hadi 
hali ya kuwa mgumu kadri 
unapovingirishwa katika hali ya 
kuwa kama uzi kwenye kipenyo 
cha milimita 3.175 katika kipimo 
maalumu.  

Kipimo kinachoonesha 
Uwezo wa kokoto 
kupinga ongezeko la 
ujazo.      

3 Kipimo cha kiwango cha chini 
cha halijoto ambacho 
kitasababisha mvuke 
unaozalishwa kutoka kwenye 
kiowevu (lami) kuwaka kwa 
kuwapo kwa chanzo cha moto 
(kiowevu/lami haitawaka 
wakati huu); na kipimo cha 
kiwango cha chini cha halijoto 
ambacho kitasababisha 
kimiminika/kiowevu (lami) 
kuendelea kuwaka ikiwa 
kutakuwa na chanzo cha moto 

Ni kiwango kinachoonesha 
inaonesha jinsi udongo ulivyo 
makini kwa mabadiliko ya 
unyevu/kiasi cha maji kwenye 
udongo 

Ni kipimo 
kinachoonesha namna 
gani zege litaendelea 
kuwa katika hali 
inayolingana kabla ya 
kukauka. Pia kuangalia 
uwezo wa kufanya kazi 
wa zege jipya 
lililotengenezwa  

4 Kipimo la kupima athari za 
pamoja za joto na hewa ya 
kiwango maalumu kwenye 
lami nyembamba uhuishaji wa 
kudumu. Inalenga kuiga hali 
ya kuganda kwa lami ambayo 
hupitia mchakato wa 
kuchanganya, kusafirisha, na 
kushindilia. 

Ni kupungua kwa urefu wa sampuli 
ya udongo wakati umekaushwa 
kwenye oveni, kuanzia na unyevu 
wa sampuli kwenye kikomo cha 
uoevu 

Ubora wa maji ya 
kutumika katika zege 

5 Kipimo cha kupima ugumu au 
ulaini wa lami kwa kupima 
kina (katika kizio cha 
milimita) cha kupenya kwa 
sindano maalumu 
iliyosukumwa wima kwa 
sekunde tano huku halijoto ya 
sampuli ya lami ikidumishwa 
kwa nyuzijoto ya sentigredi 25 

Uwiano wa uzito na ujazo wa 
tabaka la udongo ulioshikamana 
pamoja 

Ni kipimo 
kinachoonesha 
ukinzani wa msuguano 
kwenye matairi ya gari 
katika hali 
inayofanana na 
msuguano unaotokea 
katika uso wa 
barabara 

6 Ni kipimo cha kupata kiwango 
cha halijoto ambacho 
kitasababisha lami kulainika 
kwa kiwango fulani katika hali 
maalumu wakati wa kufanya 
jaribio. 

Kipimo kinachoonesha 
mgawanyiko wa udongo katika 
vipenyo mbalimbali 

Kiasi cha hewa 
kinachohitajika katika 
zege jipya 
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Na. Vipimo vya vifaa vya 
“Asphalt” na “Bituminous” 

Vipimo vya Udongo na 
Changarawe 

Vipimo vya zege  

7 Hii inahusisha kupima kiwango 
ambacho lami inaweza 
kuhimili hali ya kupindishwa 
na kuwa kama plastiki bila 
kupasuka, ili kutathmini 
ubora wa lami kwa uwezo 
wake wa kuhimili uharibifu wa 
muonekano wa uso wakati wa 
mpindisho mmoja endelevu 

Hutumika kutafuta kiwango na 
kiasi cha udidimiaji wa udongo 
ardhini 

Kutambua mkusanyiko 
au kiasi cha chumvi 
chumvi kwenye 
mchanganyiko wa zege 

8 Kipimo cha kupima uwezo wa 
lami kuhimili au kukinzana na 
mwendo au kutiririka ikiwa 
itakabiliwa na nguvu au mzigo 

Kipimo cha kupima nguvu ya 
udongo dhidi ya mkatiko wa 
udongo. Kipimo hiki huweza 
kufahamisha kwamba udongo 
unaobeba jengo una nguvu za 
kutosha kwa matumizi husika na 
hata katika kuendelea kutumika 

Kupima kuwapo kwa 
uchafu wa kikaboni 
utokanao na mabaki 
uozo wa mimea na 
wanyama 

9 Urekebishaji wa vifaa vya kioo 
vinavyopima ujazo na densiti 
(wiani) ya lami ngumu 

Kipimo cha kimaabara 
kinachotumika kubaini upenyaji 
wa udongo wa punjepunje kama 
mchanga na changarawe zilizo na 
matope kidogo au kutokuwapo 
kabisa 

Kutambua kuwapo kwa 
udongo unaoweza 
kupukutika au 
kuvunjikavunjika 
kwenye kokoto ikiwa 
zitapata unyevu ama 
kusuguliwa 

10 Kipimo la kutambua kiasi cha 
viunganishi na kupanga 
madaraja ya kokoto 

Ni kipimo kinachotumika kupima 
kiasi cha vitu vinavyotokana na 
mimea 

Jaribio la kutambua 
kuwapo kwa vumbi 
kwenye kokoto au 
mchanga 

11 Kipimo cha kutambua ubora 
wa lami kwenye kokoto kwa 
kuchemsha na maji 

Ni kipimo kinachoonesha/kuashiria 
kuwapo kwa sifa za kutawanyika 
katika udongo 

Kuangalia sifa, ubora 
na kiasi cha 
mchanganyiko 
unaounda saruji 
ambayo hutumika 
katika ujenzi 

12 Kipimo cha kutambua density 
(wiani) na kiasi cha unyevu 
kwenye tabaka la lami la 
barabara kwa njia ya nyuklia 

Chombo hiki hupima asidi/ualkali 
wa mchanganyiko 

Ni vifaa vya kuondoa 
uchafu ulioambatana 
na kokoto ili 
kuhakikisha kwamba 
kokoto zinakuwa sawa 

13 Kifaa cha kutoboa tabaka la 
lami ili kupata sampuli kwa 
ajili ya kipimo cha maabara 

Maandalizi ya sampuli kwa ajili ya 
kipimo cha uimara wa udongo 
uliochanganywa na saruji na 
kushindiliwa barabarani au 
maabara 

  

14 Kipimo cha kutambua kuwapo 
kwa vumbi kwenye kokoto au 
mchanga 

Kipimo cha ushindiliwaji wa 
udongo kwa udongo 
uliochanganywa na saruji kwa 
lengo la kuongeza nguvu ya tabaka 
hilo la udongo au yaweza kuwa 
tabaka la changarawe 

  

15 Kipimo cha kutambua kiasi 
cha kuwapo kwa vitu 
vinavyoweza kuyeyuka na 
kuwa mvuke katika joto la 
kawaida  

Ni kiwango cha chini cha saruji 
kinachotakiwa kutumika kwa ajili 
ya uimarishaji wa tabaka la 
udongo pindi tabaka hilo 
linapochanganywa na saruji na 
kushindiliwa. Pia huangaliwa 
kiwango cha chini cha saruji 
kinachotakiwa ili kusababisha 
mabadiliko ya uimara ya muda 
mrefu kwenye barabara 
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Na. Vipimo vya vifaa vya 
“Asphalt” na “Bituminous” 

Vipimo vya Udongo na 
Changarawe 

Vipimo vya zege  

16 Kipimo cha kutambua kiasi 
cha unyevu au kiasi cha vitu 
ama mafuta yanayoweza 
kuyeyuka katika 
mchanganyiko wa lami 

kifaa cha kupimia uwiano kati ya 
uzito na ujazo wa udongo 
barabarani kwa lengo la kujua 
kama kiwango cha ushindiliwaji 
kimekidhi viwango. Pia kuweza 
kupima kiwango cha unyevu wa 
udongo barabarani  

  

17 Kupima uwezo au utendaji 
kazi wa kiunganishi ama 
kishikamanishi katika lami 

    

18 Kipimo cha kuganda kwa lami 
wakati wa kuichanganya, 
kusafirisha na kuimwaga 
mahali inapotakiwa kutumiwa 

    

19 Hutumika kupima na 
kutambua matokeo ya hali 
halisi ya mgandamizo 
kutokana na shughuli halisi za 
wakati wa kutengeneza 
barabara 

    

20 Mchakato wa kutambua sifa 
za kiunganishi cha lami kwa 
kukitoa kwenye 
mchanganyiko wa lami au 
sampuli za lami 

    

21 Kipimo cha uwezo wa lami 
kuhimili nguvu za uvutano 
zinazosababisha lami 
kutiririka 

    

22 Chombo cha kupima uwezo 
wa kioevu (lami) kwa kupima 
kiwango cha mtiririko wa 
wake kupitia bomba vipimo 
vinavyojulikana 

    

23 Kipimo cha kiwango cha 
kushindiliwa kinachofaa kwa 
tabaka la lami kinachoweza 
kufikiwa 

    

24 Kipimo cha kupima sifa za 
lami kwa kulipitisha 
gurudumu dogo mara kwa 
mara kwenye sampuli ya lami 
iliyotayarishwa 

    

 
 
 


