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Kuhusu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
Mamlaka 
Majukumu na wajibu wa kikatiba wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
yameainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya Mwaka 1977 na Kifungu Na. 10 cha Sheria ya Ukaguzi ya Umma, Sura ya 418.  
 
Dira 
Kuwa Taasisi ya Hali ya Juu katika Ukaguzi wa Sekta ya Umma.  
 
Dhamira  
Kutoa huduma za ukaguzi wa sekta ya umma zenye ubora wa hali ya juu 
zinazoimarisha utendaji, uwajibikaji, na uwazi katika usimamizi wa rasilimali za 
umma.  
 
Kauli mbiu: "Kuwa Taasisi yenye kuaminika na ya Kisasa katika Ukaguzi wa 
Umma" 
 
Misingi  
 
Katika kutoa huduma zenye ubora, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inaongozwa na misingi 
ifuatayo:  
 

i. Kujitegemea na Kutopendelea 
ii. Uwezo wa kitaaluma 
iii. Uadilifu 
iv. Ubunifu na Uvumbuzi 
v. Kutoa Matokeo 
vi. Kufanya kazi kwa pamoja 
 
Tunafanya haya kwa 
✓ Kusimamia fedha za umma kwa kuhakikisha kuwa wateja wetu wanawajibika 

ipasavyo kwa rasilimali walizokabidhiwa; 
✓ Kusaidia kuimarisha ubora wa huduma za jamii kwa kuunga mkono juhudi za 

ubunifu katika matumizi ya rasilimali za umma; 
✓ Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wateja wetu kuhusu mapungufu kiutendaji 

katika mifumo yao ya uendeshaji ; 
✓ Kuwashirikisha wateja wetu katika mchakato wa ukaguzi na hatua zake; na 
✓ Kuwapa wakaguzi mafunzo sahihi na vitendea kazi vya kutosha ambavyo 

vitachangia kuwa huru katika kufanya kazi zao. 
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 TAARIFA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
 
Ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Mwaka 
ya Ukaguzi wa Serikali Kuu kwa mwaka 
wa 2020/21. 
 
Ripoti hii inahusu masuala muhimu ya 
ukaguzi yaliyobainika katika mwaka 
huo kuhusu mifumo ya udhibiti wa 
ndani na utendaji kwa kiwango 
kilichoonekana kuwa ni muhimu 
katika ukaguzi ili kutoa maoni ya kama 
taarifa za fedha zilitayarishwa kwa usahihi 
kwa mujibu wa Mfumo wa Taarifa za fedha 
unaotumika.    
 
Ukaguzi ulifanywa kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu 
za Ukaguzi (ISSAIs) na taratibu nyingine za ukaguzi zilizoonekana zinafaa 
chini ya mazingira husika.  
 
Ripoti hii inaelezea mambo muhimu yanayohusu taarifa za fedha za 
Serikali Kuu, udhibiti wa utendaji na ufanisi katika utendaji wa Taasisi 
katika kutekeleza majukumu ya uanzishwaji wao. Pia inelezea ufanisi 
katika utendaji wa Vyama vya Siasa. 
 
Mwaka 2020/21 kwa sehemu kubwa ulitawaliwa na athari kubwa za janga 
la UVIKO-19. Jambo linalotia moyo ni kuona jinsi Serikali ilivyokabiliana 
vyema na janga hili katika mwaka huu. Serikali iliunganisha rasilimali 
muhimu na kujikita katika kuokoa maisha, wakati huo huo kuhakikisha 
utoaji wa huduma za jamii unaendelea. Ofisi yangu haikupitwa na athari 
za janga hili. Hata hivyo, ninashukuru kwa  ushirikiano mkubwa uliotolewa 
na Serikali kwa Ofisi yangu chini ya uongozi wa Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambao 
umetuwezesha kuzoea mazingira mapya ya kazi, yaliyotuwezesha 
kuendeleza umakini na uimara, na kuweza kufikia malengo yetu. Pia, 
nalishukuru Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa msaada wake 
wa kuhakikisha kwamba natimiza wajibu wangu wa kikatiba. 
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Pia natoa shukurani zangu za dhati kwa Maafisa Masuuli, Menejimenti na 
wafanyakazi wa taasisi zilizokaguliwa kwa ushirikiano wao mkubwa 
walioutoa wakati wa ukaguzi. 
 
Mwisho, nawajibika kutambua mchango wa wafanyakazi wenzangu ambao 
wamekuwa wakifanya kazi bila kuchoka, kadiri ya taaluma ya kikaguzi, 
inayowataka kukamilisha shughuli za ukaguzi zilizopangwa huku 
wakizingatia viwango vya juu vya ubora. Kwa nia thabiti na moyo wa 
kujitolea ndiyo kumewezesha kuwasilisha ripoti hii ndani ya muda 
uliowekwa kisheria. 

Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Machi, 2022 
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 MAELEZO YA AWALI    

Mamlaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mamlaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali yanatokana na 
Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
na kufafanuliwa kwa undani na Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 
[iliyorejewa mwaka 2021] pamoja na Kanuni za Ukaguzi wa Umma Toleo na. 
47 za mwaka 2009. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ndiye 
Kiongozi Mkuu wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania ambayo ni Taasisi 
ya Juu ya Ukaguzi na inayojitegemea ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 
Mamlaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
yanahusisha kufanya kaguzi za aina mbalimbali, zikiwemo ukaguzi wa 
taarifa za fedha, ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria na kanuni mbalimbali, 
ukaguzi wa ufanisi, ukaguzi maalumu, ukaguzi wa kiuchunguzi na aina 
nyingine za ukaguzi ambazo zinaibuliwa na kufanyika kadri CAG 
atakavyoona inafaa. 
 
CAG pia amepewa mamlaka ya kutoa mapendekezo ili kuzuia au kupunguza 
matumizi ya fedha za umma yasiyo na tija, kuongeza wigo wa ukusanyaji 
wa mapato ya umma, kuzuia au kupunguza matumizi yasiyo na tija ya fedha 
za umma, kuepusha upotevu kwa uzembe,wizi, ukosefu wa uaminifu, 
udanganyifu na rushwa zinazohusiana na fedha na rasilimali za umma. CAG 
hutekeleza majukumu yake yaliyotajwa hapo juu ili kuleta uwajibikaji na 
uwazi katika usimamizi wa rasilimali za umma. 
 
Viwango vya Ukaguzi 
Katika kutekeleza majukumu yake, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali hufanya ukaguzi kwa kufuata Viwango vya Kimataifa vya Taasisi za 
Juu za Ukaguzi (ISSAI) vinavyotolewa na Shirikisho la Kimataifa la Taasisi za 
Juu za Ukaguzi (INTOSAI). 
 
Madhumuni ya Ukaguzi 
Lengo kuu la kufanya ukaguzi ni kumwezesha CAG kutoa maoni huru kuhusu 
usahihi wa taarifa za fedha na kujiridhisha iwapo zimeandaliwa katika hali 
zote, kwa kuzingatia viwango kubalifu vya kimataifa vya uandaaji wa 
hesabu. 
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Wigo wa Ukaguzi 
Mawanda ya ukaguzi nilioufanya yalijumuisha mapitio ya taarifa za fedha za 
Taasisi za Serikali Kuu, udhibiti wake wa ndani, pamoja na kuangalia 
utendaji wa taasisi hizo, kwa kiwango kilichoonekana ni muhimu kwa ufanisi 
wa ukaguzi wangu, ili niweze kutoa maoni kama taarifa za fedha 
zilitayarishwa kwa usahihi na kuona iwapo zimeandaliwa kwa kuzingatia 
viwango vya kimataifa vya uandaaji wa hesabu kama vile IPSAS au IFRS. 
 
Aidha, ukaguzi nilioufanya ulijumuisha mapitio ya ufanisi wa udhibiti wa 
ndani unaohusiana na ununuzi wa bidhaa, huduma na ujenzi ili kujiridhisha 
kama taasisi za umma zilizingatia Sheria za Ununuzi wa Umma.Pia niliweka 
kipaumbele maalumu katika kuangalia uwajibikaji wa makusanyo ya 
mapato, matumizi, uhifadhi,uondoaji na matumizi sahihi ya mali za umma 
na uzingatiwaji wa sheria, miongozo na maagizo husika. 
 
Kaguzi Zilizofanyika ndani ya Mwaka wa Fedha 2020/21 
Kwa mwaka wa fedha 2020/21, nilikagua jumla ya Taasisi 331 za Serikali 
Kuu, ambazo matokeo ya ukaguzi wake kwa muhtasari yamejumuishwa 
katika taarifa hii.  
 
Idadi ya taasisi nilizopaswa kuzikagua zimeongezeka kutoka taasisi 307 
katika mwaka 2019/20 hadi taasisi 331 nilizokagua mwaka 2020/21. 
Ongezeko hili limetokana na kuwapo kwa taasisi mpya 27 na kuondolewa 
kwa taasisi tatu, ambazo ni Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na 
Vifaa Vya Ujenzi, Chuo cha Madini, na Wakala wa Mafunzo kwa Njia ya 
Mtandao (TaGLA), ambapo shughuli zao za utendaji zimehamishiwa Chuo 
Kikuu cha Ardhi, Chuo Kikuu cha Dar es salaam na Chuo cha Utumishi wa 
Umma Tanzania (TPSC) mtawalia. Orodha ya taasisi mpya zilizokaguliwa 
kwa mara ya kwanza mwaka 2020/21 ni kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na. 1 hapa Chini. 
 
Jedwali Na. 1: Orodha ya Taasisi Zilizokaguliwa kwa Mara ya Kwanza Mwaka 
2020/21 

Na. Taasisi Aina 
1 Ubalozi wa Tanzania Windhoek Namibia Fungu Na. 2043 
2 Mfuko wa Maendeleo ya Umwagiliaji (IDF) Mfuko 
3 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Taka Bunda Mamlaka ya Maji 
4 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Taka Handeni Mamlaka ya Maji 
5 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Taka Ifakara  Mamlaka ya Maji 
6 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Taka Igunga Mamlaka ya Maji 
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Na. Taasisi Aina 
7 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Taka Katesh  Mamlaka ya Maji 
8 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Taka Kibaigwa  Mamlaka ya Maji 
9 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Taka Mpwapwa Mamlaka ya Maji 
10 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Taka Mugumu Mamlaka ya Maji 
11 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Taka Orkesumet  Mamlaka ya Maji 
12 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Taka Ruangwa Mamlaka ya Maji 
13 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Taka Sengerema  Mamlaka ya Maji 
14 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Taka Tarime  Mamlaka ya Maji 
15 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Taka Tunduma Mamlaka ya Maji 
16 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Taka Tunduru Mamlaka ya Maji 
17 Hospitali ya Rufaa ya Kanda, Chato ZRH 
18 Tume ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (ICTC)  TN 
19 Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano TN 
20 SUMA JKT- Kampuni ya Minada TN 
21 SUMA JKT- Kampuni ya Uzalishaji Maji TN 
22 SUMA JKT- Kampuni ya Huduma za Chakula TN 
23 SUMA JKT- Kampuni ya Usafi na Unyunyuziaji Dawa TN 
24 SUMA JKT- Kampuni ya Utengenezaji Samani Chang’ombe TN 
25 SUMAJKT- Kampuni ya Ushonaji TN 
26 SUMAJKT -Kampuni ya Huduma za Bandarini TN 
27 Bodi ya Usajili wa Wathamini TN 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi za CAG mwaka 2020/21 

 
Ukaguzi wa Awali wa Majalada ya Mafao 
Licha ya ukaguzi wa taarifa za fedha na ukaguzi wa uzingatiwaji wa sheria 
za ununuzi, nilifanya pia ukaguzi wa awali wa mafao ya watumishi ambao 
unafanyika kwa mujibu wa Ibara ya 143(2) (a) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 inayonitaka kuidhinisha utumiaji wa 
fedha zinazolipwa kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali baada ya kujiridhisha 
kuwa Ibara ya 136 ya Katiba imezingatiwa.  
 
Katika mwaka huu wa ukaguzi ninaoutolea taarifa, majalada 2,276 ya mafao 
yaliwasilishwa, ambapo kati ya hayo, majalada 2139 (94%) yalifanyiwa 
ukaguzi wa awali. Kati ya majalada hayo, niliidhinisha majalada 1880 (83%) 
kwa ajili ya malipo. Maelezo ya kina ya ukaguzi huu yanapatikana katika 
Sura ya Saba ya ripoti hii. 
 
Ukaguzi wa Kina Unaohusu Michakato ya Ununuzi na Usimamizi wa 
Mikataba 
Usimamizi madhubuti wa mikataba huiwezesha Serikali kuongeza tija na 
thamani ya fedha katika kuleta matokeo bora ya maendeleo ya wananchi. 
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Nilifanya ukaguzi wa kina wa michakato ya ununuzi na usimamizi wa 
mikataba katika Ofisi za RUWASA katika wilaya 55 kwenye mikoa 25 ili 
kutathmini kwa kina ufanisi wa mifumo iliyopo katika usimamizi wa miradi 
ya maji katika kutekeleza matumizi bora ya rasilimali zilizotengwa kwa ajili 
ya malengo yaliyokusudiwa. Matokeo ya kina ya kaguzi hizi yamejumuishwa 
katika Sura ya Kumi ya ripoti hii. 
 
Kaguzi Maalumu na za Kiuchunguzi 
Kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 [iliyorejewa 
mwaka 2021] na Kanuni ya 79 (1) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma, Toleo Na. 
47 za Mwaka 2009, vinanipa mamlaka ya kufanya ukaguzi maalumu kutokana 
na ombi lililoletwa kwa maandishi kutoka kwa Afisa Masuuli, au mtu yeyote, 
Taasisi, Mamlaka ya Umma, Wizara, Idara inayojitegemea, Wakala, 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa au chombo kingine chochote. Kwa kuongezea, 
Kanuni ya 82 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma Toleo Na. 47 za mwaka 2009 
inanipa mamlaka ya kufanya ukaguzi wa kiuchunguzi pale inapobidi, kwa 
wizara yoyote, Idara zinazojitegemea, Wakala, Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa, Mashirika ya umma na Taasisi nyingine. 
 
Ripoti hii imejumuisha matokeo ya kaguzi saba za kiuchunguzi na kaguzi nne 
maalumu zilizoombwa na wadau mbalimbali na zile zilizoanzishwa na Ofisi 
yangu. Matokeo ya kina ya kaguzi hizi yameainishwa katika sura ya 15 ya 
ripoti hii. Orodha ya kaguzi maalumu na kaguzi za kiuchunguzi zilizofanyika 
ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 2 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 2: Orodha ya kaguzi maalumu na kaguzi za kiuchunguzi 
zilizofanyika katika mwaka wa fedha 2020/21 

Na Jina la Ukaguzi Taasisi 
Husika 

Taasisi Iliyoomba 
Ukaguzi 

1 
Ukaguzi Maalumu juu ya Tuhuma za Ubadhirifu 
wa Noti Chakavu Zilizorejeshwa Benki Kuu ya 
Tanzania 

Benki Kuu Benki Kuu 

2 Ukaguzi Maalumu wa Mali na Madeni ya Kituo 
cha Huduma za Afya Kazini cha Moshi Arusha  

Wizara ya 
Fedha na 
Mipango 

Wizara ya Fedha 
na Mipango 

3 

Ukaguzi Maalumu wa Usimamizi wa Akaunti ya 
Escrow ya Mradi wa ORIO Tanzania unahusiana 
na Ukarabati wa Huduma za Uchunguzi nchini 
Tanzania unaotekelezwa na Wizara ya Afya 

Wizara ya 
Afya  CAG 

4 
Ukaguzi Maalumu wa Ubadhirifu wa Mapato 
katika Chuo cha Mafunzo ya Serikali za Mitaa 
(Hombolo) 

TAMISEMI CAG 
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Na Jina la Ukaguzi Taasisi 
Husika 

Taasisi Iliyoomba 
Ukaguzi 

5 
Ukaguzi wa Kiuchunguzi wa Ujenzi wa Daraja 
la Mwasonge katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Misungwi 

TARURA TAKUKURU 

6 Ukaguzi wa Kiuchunguzi wa Ujenzi wa Shule ya 
Sekondari ya Kumbukumbu ya Sokoine 

Wizara ya 
Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia 

TAKUKURU 

7 Ukaguzi wa Kiuchunguzi wa Ukarabati na 
Uboreshaji wa Shule ya Sekondari ya Mzumbe 

Mamlaka ya 
Elimu 
Tanzania 

TAKUKURU 

8 

Ukaguzi wa Kiuchunguzi juu ya malipo ya Dola 
za Marekani 298,500 zilizohamishwa kutoka 
Akaunti ya Benki ya Mradi wa Kuongeza Tija ya 
Uzalishaji Mpunga (ERPP) na Benki Kuu ya 
Tanzania 

Benki Kuu TAKUKURU 

9 

Ukaguzi wa Kiuchunguzi wa Ukarabati wa 
Majengo, Mifumo ya Majisafi na Majitaka, 
miundombinu ya TEHAMA na Mifumo ya 
Umeme katika Chuo cha Ualimu Ilonga 

Wizara ya 
Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia 

TAKUKURU 

10 

Ukaguzi wa Kiuchunguzi wa Mapato ya Viza 
Yaliyokusanywa na Idara ya Uhamiaji kutoka 
kwa Wageni Walioingia Nchini kupitia Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro. 

Idara ya 
Uhamiaji DCI 

11 
Ukaguzi wa Kiuchunguzi wa Utekelezaji wa 
Miradi ya Umeme Vijijini REA Awamu ya Pili na 
ya Tatu katika Mkoa wa Mara 

Wakala wa 
Nishati 
Vijijini 

TAKUKURU 

Chanzo: Ripoti za Kaguzi Maalumu na za Kiuchunguzi.  
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 MUHTASARI  

Utangulizi 
Ripoti hii inatoa uchambuzi wa hoja za ukaguzi, mapendekezo na hitimisho 
kutokana na ukaguzi wa taarifa za fedha na uzingatiwaji wa sheria kwa 
Wizara na Idara za Serikali 66, Sekretarieti za Mikoa 26, Balozi 43, Wakala 
wa Serikali 31 na Mifuko Maalumu 17. Inajumuisha pia ukaguzi wa Bodi za 
Mabonde Maji na Mamlaka za Maji Safi na Maji Taka 29, Vyama vya Siasa 19, 
Hospitali za Rufaa na Hospitali Maalumu 33, Taasisi Nyingine 64. Pia 
imejumuisha kaguzi maalumu nne na kaguzi za kiuchunguzi saba. Aidha, 
ripoti hii inajumuisha ukaguzi wa Mamlaka ya Mapato, Akaunti za Mfuko 
Mkuu na ukaguzi wa awali wa mafao ya wastaafu kwa mwaka wa fedha 
ulioishia 30 Juni 2021. 
 
(i) Aina na Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 

Kwa mwaka wa fedha 2020/21, nimetoa jumla ya Hati za Ukaguzi 3271 kwa 
taasisi ambazo ziliwasilisha taarifa za fedha kwa ajili ya ukaguzi, kati ya 
hizo, 315(96.33%) zilikua ni hati zinazoridhisha, tano (1.53%) ni hati zenye 
shaka, hati mbaya zilikua tano (1.53%) na nilishindwa kutoa maoni kwa 
taasisi mbili (0.61%). 
 
Hata hivyo, pamoja na kuwa idadi kubwa ya hati zinazoridhisha kwenye 
ukaguzi wa taarifa za fedha na kuzingatia Sheria ya Ununuzi, bado nilikuwa 
na hoja zilizotokana na kutokuzingatia maagizo ya PAC, sheria zingine, sera 
za Serikali na maelekezo mbalimbali ingawa hayana madhara kwenye 
usahihi wa taarifa za fedha. 
 
(ii) Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka Iliyopita. 

Nilitoa mapendekezo 205 ambayo yanajumuisha mapendekezo 21 ya 
ukaguzi maalum kwa ajili ya majibu. Hata hivyo, Mlipaji Mkuu wa Serikali 
(PMG), aliwasilisha kwangu majibu ya mapendekezo 60 kupitia barua yenye 
Kumb. Nambari CHA.114/474/01/84 ya tarehe 30 Juni 2021. Kati ya 
mapendekezo 60 yaliyojibiwa, 3(5%) yametekelezwa, 48(80%) utekelezaji 

 
 
1 Katika taasisi za Serikali Kuu 331, taasisi nne hazikuandaa taarifa za fedha ambazo ni Mfuko 
wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo, Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Ifakara, Mamlaka ya 
Maji Safi na Maji Taka Tunduma, na Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Tunduru. 
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unaendelea,8(13%) bado hayajatekelezwa na pendekezo 1(2%) lilifutwa 
kutokana na kupitwa na wakati. 
 
Kwenye ripoti za kila taasisi, mpaka tarehe 30 Juni 2021, kati ya 
mapendekezo 17,179 yaliyotolewa, 5,290 (31%) yalitekelezwa kikamilifu, 
6,032 (35%) yapo katika hatua ya utekelezaji, 3,548 (21%) hayajatekelezwa, 
1,143 (6%) yamefutwa kutokana na kupitwa na wakati na mapendekezo 
1,166 (7%) yalirudiwa. Aidha, tathmini yangu ilionesha kuwa kati ya 
mapendekezo 17,179 ambayo utekelezaji wake haujakamilika, 
Mapendekezo 191 hayajatekelezwa kwa zaidi ya miaka mitano, kati ya 
mapendekezo hayo,mapendekezo 8(4%) hayajatekelezwa kwa zaidi ya 
miaka mitano iliyopita. Aidha uchambuzi wa kina ulibainisha kuwa kati ya 
mapendekezo 191, mapendekezo 3(1.6%) bado yapo chini ya uchunguzi wa 
polisi,wakati pendekezo 1(0.5%) lipo chini ya uchunguzi wa TAKUKURU.Kwa 
upande mwingine,mapendekezo 9(4.7%) hayajajibiwa na menejimenti za 
Taasisi husika na mapendekezo 178(93.2%) ufuatiliaji wa karibu unahitajika 
kutoka kwa menejimenti husika. 
 
Vilevile, kulikuwa na Maagizo 268 ya PAC ambayo yalitolewa mwaka 
2019/20, 259 yalitolewa mwaka 2018/19 na 295 yalitolewa mwaka 2017/18. 
Tathmini yangu inaonesha kuwa maagizo 347(42%) yalitekelezwa kikamilifu, 
maagizo 294 (36%) yapo katika hatua ya utekelezaji, Maagizo 147(18%) 
hayakutekelezwa, na Maagizo 34(4%) yalifutwa kutokana na kupitwa na 
wakati. 
 
(iii) Tathmini ya Mifumo ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 

Ukaguzi wangu wa utawala bora kwa MDAs ulibaini dosari zinahozitaji 
maboresho kama vile; taasisi kutokuwa na bodi za Usimamizi/ushauri, na 
zingine zilikua na bodi ambazo muda wake umekwisha na mapungufu katika 
utekelezaji wa mipango mkakati.  
 
Pia, nilibaini kuwa kamati za ukaguzi hazikutekeleza majukumu yake ya 
kusimamia masuala ya ukaguzi wa ndani, ukaguzi wa nje na usimamizi wa 
vihatarishi pamoja na mapungufu mbalimbali yaliyobainika kwenye ukaguzi 
wa ndani.  
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(iv) Uandaaji na Utekelezwaji wa Bajeti 

Nilibaini kuwa, Serikali ilikusanya mapato pungufu kiasi cha Sh. bilioni 
3,553.59 sawa na 11.34% ya bajeti. Nilibaini kupungua kwa makusanyo ya 
Sh. bilioni 193.28 (0.6%) ikilinganishwa na makusanyo ya Sh. bilioni 
31,519.49 yaliyokusanywa mwaka wa fedha 2019/20.  
 
Kuhusu makusanyo ya ndani yanayotokana na vyanzo kama vile Kodi, 
Makusanyo yasiyotokana na Kodi na makusanyo ya Halmashauri yalikuwa Sh. 
bilioni 20,320.21 (65%), Misaada Sh. bilioni 887.35 (3%) na Mikopo Sh. bilioni 
10,118.65 (32%). Kati ya makusanyo ya Sh. bilioni 31,326.21, nilibaini kuwa 
Sh. bilioni 1,249.90 zinazotokana na mikopo ya nje iliyopelekwa moja kwa 
moja kwenye miradi ya maendeleo bila kujumuishwa kwenye taarifa za 
fedha za Mfuko Mkuu wa Serikali na Sh. bilioni 4.51 ni fedha za madhumuni 
maalumu.  Nilibaini kuwa, Serikali ilikuwa na nakisi ya Sh. bilioni 1,242.85 
ukilinganisha na fedha zilizotolewa kutoka mfuko mkuu wa Serikali.   
  
Pia, nilibaini utekelezaji wa shughuli zilizokuwa nje ya bajeti, mfano, jumla 
ya Sh. bilioni 8.33 zililipwa na Sekretarieti ya Mwanza kwa ajili ya ujenzi 
jengo la abiria uwanja wa ndege wa Mwanza ambao haukuwa umetengewa 
bajeti kwenye fungu husika.  
 
(v) Usimamizi wa Mapato 

Mapitio yangu ya utendaji na ufanisi wa makusanyo kwa mwaka 2020/21 
ulibaini kuwa, TRA haikutoza kodi kwenye biashara zinazofanyika 
mtandaoni au kuziweka kwenye mpango mkakati. Pia, kwa sampuli, 
tathmini yangu kwenye utekelezaji na usimamizi wa mauzo kwa kutumia 
mashine za kutolea stakabadhi za kielektroniki (EFD) nilibaini kuwa, 
walipakodi 1,796 hawakuwa na mashine za kutolea stakabadhi za 
kielektroniki wakati walipakodi 10,108 hawakufanyiwa tathmini ya kodi kwa 
mwaka nilioukagua. Hii inapunguza wigo wa kodi na husababisha upotevu 
wa mapato ya Serikali. 
 
Vile vile, nilibaini kuwa, kampuni ya KADCO ilikusanya kiasi cha Sh. bilioni 
2.37 na Dola za Marekani milioni 7.04 kuanzia Julai 2019 hadi Juni 2021 
uwanja wa ndege wa Kilimanjaro (KIA) kutoka kwa waendeshaji wa 
mashirika ya ndege lakini makusanyo hayo hayakupelekwa kwa Kamishina 
Mkuu wa Mamlaka ya Mapato. Vile vile, nilibaini kuwa, magari 676 
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yaliyoingizwa kwa muda yalikaa kwa zaidi ya miezi mitatu bila kusafirishwa 
tena baada ya kuisha kwa muda ulioruhusiwa kisheria.  
 
(vi) Usimamizi wa Makusanyo Yasiyotokana na Kodi 

Nilitathmini usimamizi wa makusanyo yanayofanywa na Wizara, Wakala, 
Idara na Taasisi Nyingine na kubaini mapungufu yafuatayo: 
 
Nilibaini makusanyo ya jumla ya Sh. bilioni 6.53 yalikusanywa nje ya mfumo 
wa Kielektroniki wa Serikali (GePG). Pia, nilibaini kuwa Idara ya Uchapaji 
ya Serikali na Mamlaka mbili za Maji zilishindwa kukusanya makusanyo ya 
Sh. bilioni 8.8 kutokana na kutokuwa na uwezo wa kutoa huduma. 
 
Nilibaini kuwa, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Hospitali ya Temeke 
na Bodi ya Maabara Binafsi zilichelewa kuwasilisha jumla ya Sh. bilioni 1.99 
zilizokusanywa kupitia benki za biashara kwenda Benki Kuu ya Tanzania kwa 
hadi siku 29 kinyume na matakwa ya mkataba na benki hizo hazikutozwa 
tozo ya kuchelewa kuwasilisha fedha hizo kwa wakati. Aidha, nilibaini 
kuwa, taasisi mbili (TBA na NIDA) zilishindwa kuwatoza wateja wao jumla 
ya Sh. bilioni 14.77 kwa ajili ya huduma zinazotolewa.  
  
Vile vile, Wakala wa Ununuzi wa Mafuta kwa Pamoja ilishindwa kukusanya 
tozo ya adhabu ya Sh. bilioni 13.40 zinazotokana na makampuni ya mafuta 
kukiuka utaratibu wa ununuzi wa mafuta kwa pamoja. Aidha, nilibaini 
Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania (TAWA) ilishindwa 
kukusanya mapato kutokana na uwepo wa vitalu vya uwindaji 
vilivyoshindwa kununulika kwa zaidi ya miaka miwili. Vitalu hivi vya 
uwindaji vilitangazwa kwenye mnada tangu mwaka 2019. Aidha, nimebaini 
kukosekana kwa mikakati madhubuti ya ukusanyaji wa mapato yatokanayo 
na sekta ya ardhi kupitia Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
Sh. bilioni 77.58 na kodi kiasi cha Sh. bilioni 4.76 hazikukusanywa na Wakala 
wa Majengo Tanzania (TBA) 
 
(vii) Usimamizi wa Deni la Serikali 

Nilibaini Deni la Serikali limefikia Sh. bilioni 64,519.63 katika mwaka wa 
fedha 2020/21 ikilinganishwa na Sh. bilioni 56,756.70 lililoripotiwa mwaka 
2019/20. Kuna ongezeko la Sh. bilioni 7,762.93 (13.7%) katika mwaka huu 
ikilinganishwa na Sh. bilioni 3,652 (7%) kwa mwaka uliopita. Deni la Serikali 
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linajumuisha Deni la Ndani na Nje la Sh. bilioni 18,934.61 na Sh. bilioni 
45,585.02 mtawalia kwa mwaka wa fedha 2020/21 ikilinganishwa na Sh. 
bilioni 15,515 na Sh. bilioni 41,242 kwa mwaka 2019/20. Ongezeko hilo 
limesababishwa na kushuka kwa thamani ya Shilingi na mikopo halisi 
(mapokezi ya mikopo mipya dhidi ya ulipaji wa mikopo).  
 
Nilibaini kuwa, deni la Serikali ni himilivu. Uwiano wa thamani ya sasa ya 
deni la Serikali (deni la nje na deni la ndani) kwa Pato la Taifa (GDP) umebaki 
kuwa chini ya kiwango ukomo/elekezi. Hata hivyo, nilibaini kuwa vihatarishi 
vya deni la nje vimeongezeka kutoka kiwango cha chini hadi kufikia kiwango 
cha wastani. Hii inachangiwa na athari za janga la UVIKO-19 kwenye sekta 
ya utalii na uchumi wa dunia kwa ujumla. 
 
Pia, nilibaini uwapo wa mikopo 11 yenye thamani ya Sh. bilioni 2,380 
iliyosainiwa kati ya mwaka 1990 na 2020, lakini fedha zake hazikupokelewa 
hadi tarehe 30 Juni 2021. 
 
(viii) Usimamizi wa Matumizi 

Nilibaini taasisi 48 zilifanya matumizi ya Sh. bilioni 6.35 bila ya kuwa na 
nyaraka stahiki na toshelezi; taasisi nane zilifanya malipo yasiyo na tija ya 
Sh. milioni 482.59; na taasisi 24 zilifanya malipo ya Sh. bilioni 4.57 kwenye 
vifungu visivyohusika. 
 
Pia, nilibaini kuwa, taasisi 19 zilifanya malipo ya Sh. bilioni 6.17 zaidi ya 
bajeti iliyoidhinishwa bila kuwa na uthibitisho wa kibali cha kubadili 
matumizi; Taasisi 30 zilikuwa na masurufu ambayo hayajarejeshwa ya Sh. 
bilioni 3.42; na taasisi nane zilichukulia masurufu ya Sh. milioni 823.49 kama 
matumizi kinyume na Kanuni za Fedha za Umma.  
 
Aidha, nilibaini taasisi 38 zililipa jumla ya Sh. bilioni 3.70 kwa wazabuni 
mbalimbali bila kudai stakabadhi za kielektroniki (EFD); Taasisi tisa zilifanya 
malipo ya Sh. bilioni 2.44 bila malipo hayo kuidhinishwa na Maafisa Masuuli 
na taasisi 23 hazikukata na kuwasilisha kodi ya zuio kiasi cha Sh. milioni 
746.09. 
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(ix) Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

Katika ukaguzi wa rasilimaliwatu na malipo ya mishahara, kama ilivyokuwa 
katika mwaka uliopita, nimebaini upungufu mkubwa wa watumishi 33,145 
katika taasisi za Serikali Kuu. 
 
Pia, nilibaini taasisi za Serikali ambazo hazikuwasilisha makato ya kisheria 
kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na Taasisi nyingine ya kiasi cha Sh. milioni 
391.68, pamoja na malipo ya mishahara bila mikataba ya ajira Sh. milioni 
348.49. 
 
(x) Usimamizi wa Mali na Madeni 

Katika usimamizi wa mali na madeni, taasisi nne zilikuwa na majengo 
chakavu ingawa bado yanatumika, ukosefu wa mpango wa matengenezo ya 
mali za kudumu katika taasisi 12; Taasisi sita zilinunua mali za kudumu za 
Sh. bilioni 1.43 ambazo baada ya kununuliwa hazijatumika kwa muda 
mrefu; Taasisi 47 zilikuwa na mali zilizochakaa ambazo hazijatengenezwa 
wala kuuzwa; taasisi 32 hazikuwa na hati za kumiliki ardhi zao; Taasisi 28 
hazikutunza rejista zao za mali ipasavyo na taasisi 25 hazikuweka namba za 
utambulisho kwenye mali zao za kudumu. 
 
Pia, nilibaini taasisi za Serikali kuu zilikuwa na kiasi cha Sh. bilioni 887.69 
cha mapato yasiyokusanywa, pungufu ya Sh. bilioni 145.16 ikilinganishwa 
na Sh. bilioni 1,032.85 katika mwaka wa fedha 2019/20. Kupungua kidogo 
kwa mapato yasiyokusanywa inaonesha mwenendo mzuri kwenye 
makusanyo. 
 
Aidha, nilibaini taasisi za Serikali kuu zimeripoti madeni ya kiasi cha Sh. 
trilioni 3.62 wakati mwaka uliopita kwa kipindi hicho zilikuwa na madeni ya 
Sh. trilioni 3.13, ongezeko la Sh. bilioni 490.28 (15.68%). Sh. trilioni 2.46 ni 
madeni yaliyokaa kwa zaidi ya miezi 12. 
 
(xi) Usimamizi wa Ununuzi na Mikataba 

Nilibaini ukiukwaji wa sheria na kanuni za manunuzi katika Taasisi 
mbalimbali; Taasisi nne zilishindwa kuwakata watoa huduma fidia ya 
ukiukaji wa masharti ya mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 59.66, 
Wakala wa Serikali saba, yalitekeleza miradi mbalimbali bila kuwa na 
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dhamana ya utekelezwaji (utendaji) wa mkataba katika manunuzi ya bidhaa 
na huduma yenye thamani ya Sh. bilioni 15.56.  
Aidha, nilibaini miradi 10 yenye thamani ya Sh. bilioni  321.63 
iliyotekelezwa na taasisi 10 za Serikali ilichelewa kukamilika kwa kipindi 
cha kati ya miezi sita hadi miaka nane; (TBA) ilichelewa kumalizia na 
kukabidhi rasmi miradi ambayo ilikwisha kamilika. 
 
Pia, nilibaini kuwa Wizara, Idara na Wakala, zilinunua bidhaa na huduma 
kutoka kwa wazabuni na watoa huduma zenye thamani ya Sh. bilioni 3.59 
bila kushindanisha zabuni hizo. 
 
Aidha, nilibaini kuwa taasisi 16 zilifanya manunuzi madogo madogo yenye 
thamani ya Sh. bilioni 1.42 kwa njia ya masurufu ili kuepuka taratibu za 
kawaida za manunuzi za zabuni kwa njia shindanishi; wakati taasisi 16, 
zilinunua bidhaa na huduma zenye thamani ya Sh. bilioni 77.62 bila kutumia 
mfumo wa TANePS. 
 
(xii) Ukaguzi wa Kina wa Usimamizi wa Mikataba (CCMPA) 

Nimekagua uwapo wa ufanisi na tija katika mifumo ya usimamizi wa miradi 
ya maji katika ofisi 55 za RUWASA za wilaya katika mikoa 25. Kati ya miradi 
74 ya maji yenye thamani ya Sh. bilioni 90.52, nilibaini miradi 27 inayohitaji 
umakini katika usimamizi. Matatizo yaliyobainishwa katika miradi hiyo, 
yamesababisha hasara ya jumla ya Sh. bilioni 5.6 na inaweza kusababisha 
hasara zaidi ya Sh. bilioni 4. 
 
Katika tathmini yangu, nilibaini miradi 11 iliyokosewa, mitatu ina 
miundombinu isiyo na tija, miwili yenye maji yasiyo salama na sita yenye 
usanifu usioridhisha.  Aidha, nilibaini kuchelewa kwa huduma ya maji katika 
miradi 18  yenye thamani ya Sh. bilioni 30.53.  Miradi hii inaigharimu Serikali 
fedha za ziada, kuhatarisha ustawi wa jamii, na kuathiri uchumi wa nchi. 
 
(xiii) Ukaguzi wa Wakala wa Serikali, Mifuko Maalumu na Taasisi 

Nyingine 

Wakati wa ukaguzi wa TBA, nilibaini kuwa tarehe 23 Septemba 2020, 
Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo ilisitisha mkataba na TBA kwenye mradi 
wenye thamani ya Sh. bilioni 6.30 wa ujenzi wa Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Ubungo. Mkataba huo ulisitishwa kutokana na utendaji kazi 
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usioridhisha wa Wakala, hivyo kupelekea TBA kupoteza mapato ambayo 
yangetokana na utekelezaji wa mradi na kuharibu taswira ya Wakala 
kwenye tasnia ya ujenzi. 
 
TGFA imeendelea kuripoti deni kubwa la ada ya akiba ya matengenezo ya 
Sh. bilioni 74.09 ambayo haijalipwa na ATCL hadi kufikia tarehe 30 Juni 
2021.  
 
Katika ukaguzi wa TANROADS, nilibaini kuwa mradi wa uboreshaji wa 
barabara ya Mwigumbi – Maswa (kilomita 50.3) wenye thamani ya Sh. bilioni 
72.24, ulikamilika kwa kiasi kikubwa na kukabidhiwa lakini ulikuwa chini ya 
kiwango. Katika kipindi cha matazamio, barabara ilianza kupata nyufa, 
mashimo, na kuvuja kwa lami katika baadhi ya sehemu. Nilivyotembelea 
katika eneo la ujenzi mnamo Desemba 2021, ili  kuangalia maendeleo ya 
marekebisho ya kasoro hizo,  nilibaini kuwa kasoro zilikuwa zinaendelea 
katika sehemu za barabara hiyo. Pia, muda halisi wa kufanya kazi za 
marekebisho haukujulikana. 
 
Katika ukaguzi wa TARURA, nilibaini kuwa tarehe 15 Oktoba 2019, TARURA 
ilisitisha mkataba wa ujenzi wa daraja la Mbuchi lililopo Rufiji Delta 
kutokana na utendaji kazi usioridhisha wa mkandarasi. Pia, nilibaini kuwa 
kwa ujumla TARURA imeshindwa kurejesha kiasi cha Sh. bilioni 1.82 kutoka 
kwa mkandarasi kilichotokana na madai mbalimbali yaliyokuwa yanamkabili 
mkandarasi huyo.  
 
Kuhusu ukaguzi wa DART, nilibaini kuwa ajali 1,107 zilitokea katika 
miundombinu ya BRT kuanzia Mei 2016 hadi muda wa ukaguzi Septemba 
2021. Pia, nilibaini kuwa ajali zilizoripotiwa zilisababisha vifo vya watu 50, 
majeruhi 211 na mali kuharibika. Ni maoni yangu kuwa, ikiwa mamlaka 
husika hazitaimarisha ulinzi na usalama, kuna hatari kuwa athari za 
upotezaji wa maisha, majeraha, na uharibifu wa mali hazitakoma. 
 
Aidha, nilibaini kuwa Wakala mbili (TANROADS na TARURA) zilikuwa na 
madai ya Sh. bilioni 673.52 kutoka kwa wakandarasi na washauri wa ujenzi, 
hivyo kupelekea Wakala husika kutozwa riba ya kuchelewesha malipo ya Sh. 
bilioni 69.61 kwa mujibu wa Kifungu 54 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba.  
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Zaidi, ukaguzi wa shughuli za NIDA umebaini kuwa, kati ya vitambulisho vya 
Taifa 13,900,000 vilivyolengwa kuzalishwa, ni vitambulisho 1,705,693 pekee 
ndivyo vilivyozalishwa, hivyo kutofikiwa lengo la uzalishaji wa vitambulisho 
vya Taifa 12,194,307 sawa na asilimia 88. Pia, kati ya vitambulisho 
1,705,693 vilivyozalishwa, NIDA ilisambaza vitambulisho 1,463,149 kwa 
wananchi waliojiandikisha, na hivyo kuacha vitambulisho 242,544 (asilimia 
14) bado havijasambazwa. 
 
Ukaguzi wa Tume ya Madini ulionesha kuwa Serikali ilikuwa haijaanza 
uchimbaji wa madini ya tanzanite tangu ilipolitwaa eneo la uchimbaji la 
Kitalu C, eneo la Mererani kutoka Kampuni ya Tanzania One Company 
Limited hapo tarehe 13 Mei 2020. Pia, nilibaini shughuli za uchimbaji usio 
halali katika eneo hilo ambapo wachimbaji wadogo kutoka katika vitalu 
vingine (Kitalu B na D) wanatengeneza njia zisizotambulika chini ya ardhi 
na kuchimba madini ya tanzanite katika eneo husika bila ufahamu wa Jeshi 
la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania. 
 
Kutokana na ukaguzi wa Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania, 
nilibaini kuwa Wakala ulifanya Mnada wa kielektroniki kwenye vitalu 
mbalimbali vya uwindaji, ambapo makampuni sita (wazabuni wenye bei 
kubwa) yalikabidhiwa vitalu vya uwindaji na kulipa jumla ya Sh. milioni 
282.50 kwa Serikali. Hata hivyo, nilibaini kuwa Waziri (Wizara ya Maliasili 
na Utalii) alisitisha na kubatilisha mchakato mzima wa mnada wa 
kielektroniki.  
 
(xiv) Utendaji katika Uendeshaji wa Hospitali za Rufaa na Hospitali 

Maalumu 

Nilibaini upungufu wa mara kwa mara wa dawa na vifaa tiba katika Hospitali 
za Rufaa na Hospitali Maalumu zenye thamani ya Sh. bilioni 21.06. Hii 
inatokana na kukosekana kwa dawa na vifaa tiba katika Bohari kuu ya Dawa 
(MSD). Aidha, nilibaini upotevu wa mapato kutokana na kukataliwa kwa 
madai ya bima ya afya yenye thamani ya Sh. bilioni 3.18. 
 
Zaidi ya hayo, nilibaini ukosefu wa vifaa muhimu katika vyumba vya 
mashauriano ya daktari, kutochukuliwa hatua za kutosha kupunguza vifo 
vya uzazi na watoto wachanga na utoaji duni wa huduma za rufaa katika 
hospitali za rufaa za mikoa, Aidha, vifaa na mashine za hospitali 
vinavyotumika chini ya kiwango, kutofanyiwa matengenezo na kutotumika 
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kabisa, majengo yaliyotelekezwa, na ujenzi wenye kasi ndogo wa majengo 
ya hospitali za rufaa za mikoa. 
 
(xv) Ukaguzi wa Balozi 

Nilibaini uwapo wa viwanja vya Serikali visivyoendelezwa, majengo 
yaliyotelekezwa, mali za kudumu zisizotengenezeka, majengo 
yasiyotumiwa, pia uwapo wa ucheleweshwaji katika kukarabati majengo ya 
balozi za Kampala na Maputo kwa kipindi cha miezi 48 hadi 120 mtawalia. 
Nilibaini gharama kubwa ya kodi ya pango kiasi cha Sh. bilioni 3.43 na Dola 
za Marekani 186,000 kwa nyumba za balozi zilizokodishwa. 
 
Pia, nilibaini hasara ya Dola za Marekani 11,838,612.68 (Sh. bilioni 27.23) 
katika kusimamia mali za uwekezaji katia ubalozi wa kudumu wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania katika Umoja wa Mataifa, New York na matumizi 
mabaya ya ada ya viza ya Sh. milioni 33.71 katika ubalozi wa Addis Ababa, 
Ethiopia. 
 
(xvi) Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

Mwaka huu, nimekagua vyama vyote 19 vya siasa na nilibaini kuwa vyama 
vitatu vimeshindwa kuwasilisha taarifa zao za fedha kufikia tarehe ya 
mwisho ya kisheria ya tarehe 30 Septemba 2021. Pia, nilibaini kuwa vyama 
vya siasa saba havikutayarisha taarifa zao za fedha kwa kuzingatia Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu Katika Sekta ya Umma (IPSAS); vyama vitano vya 
siasa vilifanya malipo ya jumla ya Sh. milioni 146.39, bila ya kuwepo kwa 
nyaraka toshelezi. Sh. milioni 796.4 ililipwa na CCM na CHADEMA bila ya 
kibali stahiki na vyama kumi vya siasa vilipata mapato ya jumla ya Sh. 
milioni 571.41 kutoka vyanzo mbalimbali na kuyatumia kabla ya kuwekwa 
benki. 
 
Pia, nilibaini kuwa Chama cha TLP hakikuwasilisha tamko la mali zake na   
kiliadhibiwa na Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA) kwa kushindwa 
kuwasilisha ritani ya mwaka uliopita ya wajumbe wa Baraza la Wadhamini. 
Pia, ukaguzi wangu ulibaini kuwa Chama cha Mapinduzi (CCM) kina kesi 108 
zinazoendelea katika mahakama mbalimbali zenye thamani ya Sh. bilioni 
3.63. 
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(xvii) Kaguzi Maalumu na Kaguzi za Kiuchunguzi 

Nilifanya kaguzi saba za kiuchunguzi na nne maalumu katika taasisi 
mbalimbali za Serikali. 
 
Katika kuchunguza taarifa za ukusanyaji mapato katika Idara ya Uhamiaji 
ya kituo cha KIA niligundua kuwa taarifa za viza stika 21,208 zinazohusiana 
na wageni ambao walipaswa kulipia viza walipowasili nchini zilifutwa kabisa 
kwenye mfumo wa ukusanyaji mapato wa viza (VAS) na kuisababishia 
Serikali hasara ya Sh. bilioni 2.42. 
 
Katika ukarabati wa majengo, mifumo ya majisafi na majitaka, 
miundombinu ya TEHAMA na mifumo ya umeme katika Chuo cha Ualimu 
Ilonga niligundua kuwa Chuo cha Ualimu Ilonga (ITC) kilinunua vifaa vya 
ujenzi vyenye thamani ya Sh. milioni 242.98 ambavyo havikujumuishwa 
kwenye makadirio ya gharama za ujenzi (BoQ) na baadhi ya kazi kwenye 
makadirio ya gharama za ujenzi (BoQ) hazikuwa na michoro. 
 
Katika ukaguzi maalumu wa mali na madeni ya Kituo cha Huduma za Afya 
Kazini  kulikuwa na tuhuma kuwa kituo hicho hakimilikiwi na Serikali. Katika 
ukaguzi wangu, nilithibitisha kuwa Kituo hiki ni taasisi ya Serikali 
iliyoanzishwa chini ya Agizo la Uanzishwaji wa Mashirika ya Umma yenye 
mali za thamani ya Sh. bilioni 4.48 na madeni ya jumla ya Sh. milioni 610.31. 
 
Ukaguzi wa Kiuchunguzi Kuhusu Ukarabati na Uboreshaji wa Shule ya 
Sekondari ya Mzumbe nilibaini kuwa zabuni ya ukarabati na uboreshaji wa 
Shule ya Sekondari Mzumbe ilitolewa kwa Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) 
kwa gharama ya Sh. milioni 999.74 bila ya kushirikisha Bodi ya Zabuni ya 
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA). Pia, niligundua kuwa Shirika la Nyumba 
la Taifa (NHC) lilikamilisha kazi yenye thamani ya Sh. bilioni 1.088, lakini 
TEA ililipa Sh. bilioni 1.22, ambayo ni pamoja na malipo ya kazi ambazo 
hazikufanyika za Sh. milioni 141.73. 
 
Nilifanya tathmini ya utekelezaji wa Miradi ya Umeme Vijijini (REA) awamu 
ya Pili na ya Tatu katika Mkoa wa Mara na kubaini kuwa vifaa vyenye 
thamani ya Sh. milioni 329.62 ambavyo havikutumika katika ujenzi wa njia 
ya msongo wa kati umbali wa kilomita 10 ambao haukukamilika 
havikurejeshwa na kuisababisha Serikali hasara ya Sh. milioni 329.62. 
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Hasara hii imesababishwa na mapungufu ya TANESCO katika kusimamia 
utekelezaji wa mradi. 
 
Katika tathmini ya utekelezaji ya ujenzi wa daraja la Mwasonge wenye 
thamani ya Sh. bilioni 1.86, nilibaini kuwa mkandarasi alipewa tuzo ya 
zabuni kwa upendeleo. Wakala wa Barabara za Vijijini na Mjini (TARURA) 
Ofisi ya Mkoa wa Mwanza ilimruhusu mkandarasi kutekeleza kazi ya ziada 
za Sh. milioni 187.18 bila ya idhini ya Bodi ya Zabuni. 
 
Ukaguzi maalumu juu ya tuhuma za ubadhirifu za noti chakavu 
zilizorejeshwa Benki Kuu ya Tanzania, nilibaini kuwa noti 399,392 zenye 
thamani ya Sh. bilioni 3.99 hazikuwa zimekidhi vigezo vya kuwa noti 
chakavu na zilibadiliswa na kutolewa noti safi kwa njia ya udanganyifu na 
maofisa wawili na watunza fedha wanne wa Benki Kuu. 
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 SURA YA KWANZA 

 HATI ZA UKAGUZI 

1.0 Utangulizi 
Hati (Maoni) ya ukaguzi hupatikana kwa kuzingatia tathmini ya hitimisho 
inayotokana na ushahidi wa ukaguzi uliopatikana, kama taarifa za fedha kwa 
ujumla wake zimetayarishwa kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya 
uhasibu (kama vile IFRS au IPSAS). Hati ya ukaguzi hutolewa kwa mujibu wa 
Kiwango cha Kimataifa cha Taasisi za Juu za Ukaguzi (ISSAI) 1700. 
 
Hili linafanikiwa na kufikiwa kwa kuandaa na kufanya ukaguzi kwa namna 
ambayo itamuwezesha Mkaguzi kupata uhakika kuhusu tathmini ya matokeo 
dhidi ya kiwango cha juu kisichohimilika (Materiality) kilichowekwa. 

1.1 Aina ya Hati za Ukaguzi  
Kuna aina nne tofauti ya Hati za Ukaguzi: 
i. Hati Inayoridhisha – Hati hii hutolewa pale Mkaguzi anaporidhika kuwa 

taarifa za fedha alizokagua zimetayarishwa kwa usahihi na kwa 
kuzingatia viwango kubalifu vya kimataifa vinavyohusu uandaaji wa 
taarifa za fedha.   

 
ii. Hati Yenye Shaka – Hati hii hutolewa pale taarifa za fedha zinapokuwa 

zimetayarishwa kwa usahihi isipokuwa:  
• Pale ambapo Mkaguzi amepata ushahidi wa kutosha wakati wa 

ukaguzi, akahitimisha kuwa kulikuwa na dosari ama moja moja au 
kwa ujumla wake, ambazo ni kubwa lakini hazijaathiri sehemu 
kubwa ya taarifa za fedha; au 

• Pale ambapo Mkaguzi ameshindwa kupata ushahidi wa kutosha 
kumwezesha kutoa maoni ya ukaguzi, lakini akahitimisha kwamba 
dosari zilizotokana na kukosa ushahidi ni kubwa lakini hazijaathiri 
sehemu kubwa ya taarifa za fedha. 

 
iii. Hati Mbaya –Hati hii hutolewa pale ambapo Mkaguzi amepata ushahidi 

wa kutosha kuwa dosari ama moja moja au kwa ujumla zilizobainika 
wakati wa ukaguzi ni kubwa na zimeathiri sehemu kubwa ya taarifa za 
fedha hivyo kupelekea taarifa hizo kutokuwa sahihi. 
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iv. Kushindwa kutoa Maoni –Hali hii hutokea pale mkaguzi anaposhindwa 
kupata ushahidi wa kutosha utakaomuwezesha kutoa maoni ya ukaguzi; 
Mkaguzi atahitimisha kwamba athari zinazoweza kutokea za dosari 
zisizogundulika za taarifa za fedha, zinaweza kuwa kubwa na zinaweza 
kuathiri sehemu kubwa ya taarifa za fedha. 

 
Mkaguzi atashindwa kutoa maoni, katika mazingira nadra sana yaliyohusisha 
mashaka kwa kiasi kikubwa, atahitimisha kwamba, ingawa amepata 
ushahidi wa kutosha wa ukaguzi kuhusu kila shaka, haitowezekana kutoa 
maoni juu ya taarifa za fedha kwa sababu ya mwingiliano wa hayo mashaka 
na athari zake kwenye taarifa za fedha. 

1.2 Aya ya Masuala Yenye Msisitizo 
Aya hii hutolewa pale ambapo nimeona   kuwa, kuna umuhimu wa kuwaarifu 
watumiaji wa taarifa za fedha husika kuhusu suala ambalo limeoneshwa 
kwenye taarifa za fedha, na ambalo limeonekana kuwa muhimu na la msingi 
kwa ajili ya kuleta uelewa wa taarifa hizo, nitaijumuisha Aya ya Masuala 
yenye Msisitizo katika ripoti yangu, endapo nitakua nimepata vielelezo vya 
kutosha kuwa suala hilo halina dosari kubwa katika taarifa za fedha. Aya 
hiyo inarejelea tu kwa suala lililooneshwa kwenye taarifa za fedha. 

1.3 Aya ya Masuala Muhimu ya Ukaguzi  
Aya hii inatoa maelezo ya ziada kwa watumiaji wa taarifa za fedha ili 
kuwasaidia kuelewa masuala hayo ambayo, kwa maoni ya kiweledi ya 
mkaguzi, yalikuwa na umuhimu mkubwa katika ukaguzi wa taarifa za fedha 
za taasisi husika.Kuwasilisha masuala muhimu ya ukaguzi huongeza ubora 
wa taarifa za fedha kutokana na uwazi uliotokana na ukaguzi uliofanyika.  

1.4 Hati za Ukaguzi Zilizotolewa kwa Mwaka wa Fedha 2020/21 
Katika mwaka wa fedha 2020/21, Nilikamilisha ukaguzi wa taasisi 331 za 
Serikali Kuu na kutoa hati za ukaguzi kwa taasisi 327. Sikutoa hati za ukaguzi 
kwa Taasisi nne2 kwa sababu hazikuandaa na kuwasilisha taarifa za fedha 
kwa ajili ya ukaguzi, hivyo ukaguzi wangu ulizingatia mifumo ya udhibiti wa 
ndani pekee. 
 

 
 
2 Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo(CDCF), Mamlaka ya Maji Safi na Majitaka Ifakara, 
Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Tunduma na Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Tunduru. 
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Kati ya Hati 327 zilizotolewa, Hati zinazoridhisha ni 315 (96.33%), Hati zenye 
Shaka ni tano (1.53%), Hati Mbaya ni tano (1.53%), na nilishindwa kutoa 
maoni kwa Taasisi mbili (0.61%). Orodha ya Taasisi zilizokaguliwa pamoja 
na hati za ukaguzi zilizotolewa zimeoneshwa katika Kiambatisho Na. I, 
wakati sababu zilizopelekea kutolewa kwa hati zenye shaka, hati mbaya na 
kushindwa kutoa maoni zimeoneshwa kwenye Kiambatisho Na. II, 
Kiambatisho Na. III na Kiambatisho Na. IV mtawalia. 

1.5 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 
Mwenendo wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa kwa Taasisi za Serikali Kuu kwa 
kipindi cha miaka mitano toka mwaka 2016/17 mpaka 2020/21 unaoneshwa 
katika Jedwali Na. 3. 
 
Jedwali Na. 3: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 

 RIPOTI KUU ZA UKAGUZI ZA MWAKA 

Aina ya Hati 2016/17 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 

Inayoridhisha 207 197 253 278 315 

Yenye Shaka 23 9 24 12 5 

Mbaya 5 2 5 2 5 
Kushindwa 
Kutoa Maoni 4 6 12 9 2 

Total 239 214 294 301 327 
Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Fedha Zilizokaguliwa 

1.6 Ripoti Inayohusu Uzingatiwaji wa Sheria na Kanuni za Ununuzi wa 
Umma 

Pamoja na ukaguzi wa hesabu, nilifanya pia tathmini ya uzingatiaji wa 
sheria na kanuni za ununuzi wa umma pamoja na ufanisi wa mifumo ya 
udhibiti wa ndani kama Kiwango cha Kimataifa cha Taasisi za Juu za Ukaguzi 
(ISSAI) Na. 4200 kinavyoelekeza. Pia, Kifungu Na. 48(3) cha Sheria ya 
Ununuzi wa Umma Na.7 ya mwaka 2011 kinanitaka kueleza katika ripoti 
yangu ya ukaguzi ya kila mwaka kama taasisi niliyoikagua imezingatia 
matakwa ya sheria ya ununuzi wa umma na kanuni zake. 
 
Hivyo, kulingana na ukaguzi nilioufanya kwa mwaka wa fedha 2020/21, 
nilibaini mapungufu katika kuzingatia sheria na kanuni za ununuzi wa umma 
kwa taasisi 184 za Serikali kuu sawa na asilimia 56 ya taasisi zote nilizokagua 
miongoni mwa mapungufu hayo ni pamoja na mapungufu katika uandaaji na 
utekelezaji wa mpango wa ununuzi wa mwaka, ununuzi wa bidhaa na 
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huduma nje ya mfumo wa TANePS, ununuzi wa bidhaa na huduma bila ya 
ushindanishi, ununuzi uliofanywa bila kibali cha Bodi ya Zabuni, 
ucheleweshaji katika kupokea bidhaa na utoaji wa huduma n.k. Taasisi 
ambazo zina mapungufu katika uzingatiaji wa sheria na kanuni za ununuzi 
wa umma zimeorodheshwa katika Kiambatisho Na. V  cha ripoti hii. Aidha, 
Sura ya Tisa ya ripoti hii inatoa maelezo ya mapungufu yaliyotokana na 
kutofuatwa kwa Sheria na Kanuni za Ununuzi wa Umma. 
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 SURA YA PILI 

 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA 
ILIYOPITA 

2.0 Utangulizi 
Sura hii inatoa muhtasari wa hali ya utekelezaji na hatua zilizochukuliwa na 
Maafisa Masuuli katika kufanyia kazi mapendekezo yangu ya ukaguzi 
yaliyotakiwa kutekelezwa kupitia Menejimenti za Taasisi mbalimbali za 
Serikali Kuu na wale waliopewa dhamana ya Utawala bora.  
 
Nimefanya ufuatiliaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa miaka iliyopita ili 
kubaini kama Mlipaji Mkuu wa Serikali na Maafisa Masuuli wamechukua 
hatua stahiki na zinazofaa za kufanyia kazi mapendekezo yaliyotolewa 
katika mwaka wa fedha 2019/20. Ninapenda kutoa  shukrani zangu kwa 
Serikali  kwa jitihada zilizofanyika kupitia  Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) 
katika kutoa majibu ya ripoti nilizozitoa  na kuandaa  mpango kazi wa 
utekelezaji wa mapendekezo hayo kama ilivyoelezewa kwa undani hapa 
chini: 

2.1 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi wa Miaka 
Iliyopita Yanayohusu Ripoti Kuu za Mwaka za CAG 

Kifungu cha 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 kinanitaka 
kujumuisha katika Ripoti ya Mwaka ya Ukaguzi hali ya utekelezaji wa 
mpango kazi uliotayarishwa na Maafisa Masuuli na kujumuishwa pamoja na 
Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG). Katika kuzingatia Kanuni tajwa hapo juu, 
Serikali kupitia Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG), iliwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa kwenye ripoti ya Ukaguzi kwa 
Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2020. Katika ripoti yangu ya mwaka 
jana 2019/20, nilitoa mapendekezo 205 ambayo yanajumuisha 
mapendekezo 21 ya ukaguzi maalumu.Kati ya mapendekezo 205 ambayo 
hayajakamilika, Serikali kupitia PMG, iliwasilisha kwangu taarifa ya 
utekelezaji kuhusu mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti yangu ya mwaka 
wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2020. Mlipaji mkuu wa Serikali 
amewasilisha ripoti ya utekelezaji wa mapendekezo 60 kupitia barua yenye 
Kumbu.Na.CHA.114/474/01/84 ya tarehe 30 Juni 2021. Kati ya 
mapendekezo 60 yaliyojibiwa, 3(5%) yametekelezwa,48(80%) utekelezaji 
unaendelea, 8(13%) bado hayajatekelezwa na pendekezo 1(2%) lilifutwa 
kutokana na kupitwa na wakati. 
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Tathmini iliyofanyika katika utekelezaji wa mapendekezo yangu kwa miaka 
mitatu iliyopita inaonesha kuwa kati ya mapendekezo 275 ya ukaguzi 
yaliyotolewa, mapendekezo 11(4%) yalitekelezwa kikamilifu, 163(59%) 
utekelezaji unaendelea, 79 (29%) hayakutekelezwa 16(6%) yalifutwa 
kutokana na kupitwa na wakati na  mapendekezo 6(2%) yalirudiwa. Maelezo 
ya hali ya utekelezaji yameoneshwa katika Kiambatisho Na. VI  na Kielelezo 
Na. 1 hapa chini; 
 
Kielelezo Na. 1: Uwasilishaji wa Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo kwenye 
Ripoti za Mwaka za CAG 

 
Chanzo: Majibu ya PMG ya ripoti ya mwaka 2019/20 

 
Ucheleweshaji wa utekelezaji wa mapendekezo yangu unamaanisha kuwa 
kasoro zilizobainika hazijashughulikiwa kikamilifu na kuna uwezekano wa 
kujirudia kutokana na kwamba wizara,idara na wakala za Serikali 
zinakabiliwa na udhaifu uliobainishwa. 

2.2 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi wa Miaka 
Iliyopita yaliyotolewa katika Ripoti za Ukaguzi Kuhusu Taasisi za 
Serikali Kuu 

Katika kipindi cha Mwaka huu wa ukaguzi ninaoutolea taarifa, nilifuatilia 
utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa mwaka uliopita 2019/20 
ambapo Taasisi 301 za Serikali kuu zilikuwa na jumla ya mapendekezo 6,960 
yaliyotolewa kwa mwaka wa fedha 2019/20. 
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Aidha, mapitio zaidi yalibaini kuwa, kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 30 
2021, kulikuwa na jumla ya mapendekezo 17,179 ya miaka iliyopita yalikuwa 
bado kutekelezwa.Kati ya hayo mapendekezo 5,290(31%) yalitekelezwa 
kikamilifu, 6,032 (35%) yapo katika hatua ya utekelezaji, 3,548 (21%) 
hayajatekelezwa na 1,143 (6%) yalifutwa kutokana na kupitwa na wakati na 
mapendekezo 1,166 (7%) yalirudiwa. Hali ya utekelezaji imeboreka kidogo. 
Maelezo ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo haya imeoneshwa kwenye 
Kielelezo Na. 2 hapa chini: 
 
Kielelezo Na. 2: Uwasilishaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka iliyopita 
kwa Taasisi za Serikali Kuu 

 
Chanzo: Ripoti za Taasisi za Serikali mwaka 2020/21 
 
Aidha, tathmini iliyofanyika inaonesha kuwa kati ya mapendekezo 17,179 
ambayo utekelezaji wake haujakamilika; mapendekezo 191 
hayajatekelezwa kwa zaidi ya miaka mitano iliyopita.Kati ya mapendekezo 
hayo, mapendekezo 8(4%) hayajatekelezwa kwa zaidi ya miaka kumi 
iliyopita. Aidha, uchambuzi wa kina ulibainisha kuwa kati ya mapendekezo 
191 mapendekezo 3 (1.6%) bado yako chini ya uchunguzi wa polisi, wakati 
pendekezo 1 (0.5%) lipo chini ya uchunguzi wa TAKUKURU. Kwa upande 
mwingine, mapendekezo 9 (4.7%) hayajajibiwa na menejimenti za Taasisi 
husika na mapendekezo 178 (93.2%) ufuatiliaji wa karibu unahitajika kutoka 
kwa menejimenti husika. Hali ya utekelezaji wa mapendekezo hayo 
ilionesha kuwa, 128(67%) bado utekelezaji wake unaendelea na 63(33%) 

0

500

1,000

1,500

2,000

2,500

Mapendeke
zo

yaliyotekele
zwa

Utekelezaji
unaendelea

Mapendeke
zo

hayajatekel
ezwa

Mapendeke
zo

yaliyorudiw
a

Mapendelez
o

yaliyofutwa
kutokana na
kupitwa na

wakati
2017/18 1,474 1,588 1,080 286 308
2018/19 1,508 2,003 1,211 259 502
2019/20 2,308 2,441 1,257 621 333



 
 

8 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                                        2020/21    

hayajatekelezwa kabisa. Maelezo ya hali ya utekelezaji umeoneshwa 
kwenye Kielelezo hapa chini. 
 
Kielelezo Na. 3: Mapendekezo ambayo hayajajibiwa kwa Zaidi ya Miaka Mitano. 

 
Chanzo: Ripoti za Taasisi,Wizara na Wakala za Serikali Kuu Mwaka 2020/21 

2.3 Hali ya Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC) 

Kamati ya kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) ndio chombo cha 
juu zaidi cha uangalizi kwa Taasisi, Wizara na Idara za Serikali Kuu (MDAs), 
kulingana na Kanuni ya 14 ya kanuni za Kudumu za Bunge toleo 
lililorekebishwa Januari 2020. Majukumu ya Kamati hii yameelezewa kwa 
undani  chini ya kanuni ya 14 ya toleo la nane la kanuni za Kudumu za Bunge. 
Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) ni muhimu 
kwani hutoa taarifa za kazi za Kamati ya PAC. 
 
Ninatambua juhudi za PAC, katika kuchukua hatua zinazofaa kuhusu 
utekelezaji wa mapendekezo yanayotokana na ripoti zangu za ukaguzi na 
kufanya majukumu yangu ya kisheria kuwa ya manufaa. 
 
Katika uchambuzi kuhusu utekelezaji wa maagizo ya PAC ya mwaka 2019/20 
nilibaini  kuwa maagizo 822 yaliyotolewa na PAC. Kati ya maagizo hayo 
yaliyotolewa; 347 (42%) yalitekelezwa kikamilifu, 294 (36%) utekelezaji 
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unaendelea, 147 (18%) hayakutekelezwa na 34 (4%) yalifutwa kutokana na 
kupitwa na wakati. Maelezo ya hali ya utekelezaji wa maagizo haya 
yameoneshwa katika Kielelezo Na. 4 hapa chini. 
 
Kielelezo Na. 4: Uwasilishaji wa Hali ya Utekelezaji wa Maagizo ya PAC 

 
Chanzo: Barua za mapungufu za ukaguzi miaka ya 2017/18-2019/20 

2.4 Utekelezaji wa Mapendekezo Yanayohusu Ukaguzi Maalumu 
Kifungu cha 29 (2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418, kinaeleza 
kuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), akiombwa na 
mtu yeyote, Taasisi, Mamlaka za Umma, Wizara, Idara, Wakala, mamlaka 
za Serikali za Mitaa na vyombo vingine, anaweza kufanya  ukaguzi 
maalumu.Hata hivyo, kupitia  Kanuni ya 79 (1) ya Kanuni ya ukaguzi wa 
Umma ya mwaka, 2009 CAG akiwa na sababu za msingi  hatalazimika 
kukubali ombi hilo na pia  Kanuni ya 80 (2) inamruhusu kurekebisha 
mawanda ya ukaguzi kama atakavyoona inafaa ili kuwa na tija zaidi. 
 
Kwa kipindi cha miaka minne (2016/17 hadi 2019/20), nimefanya kaguzi 
maalumu 36. Kati ya kaguzi maalumu 36 zilizofanyika, saba ziliombwa na 
TAKUKURU ambazo mapendekezo yake hayakuripotiwa katika ripoti yangu. 
Kwa hivyo, sijaripoti ufuatiliaji wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo 
hayo. Nimefuatilia hali ya utekelezaji wa kaguzi maalumu 29 zilizobaki na 
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ilionekana kuwa mapendekezo 69 yalikuwa katika hatua ya utekelezaji kama 
inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. VII na Kielelezo Na. 5 hapa chini. 
 
Kielelezo Na. 5: Idadi ya Kaguzi Maalumu Zilizofanyika kwa Miaka Minne 
Iliyopita. 

 
Chanzo: Ripoti za Taasisi za Serikali Kuu 2016/17- 2019/20 

 
Ucheleweshwaji wa utekelezaji wa mapendekezo  niliyoyatoa kupitia Kaguzi 
maalumu nilizofanya unaashiria  kuwa, kasoro zilizobainika katika maeneo 
hayo  hazijashughulikiwa na kuna uwezekano wa kuendelea kuwepo hatari 
ya udanganyifu, ukosefu wa ufanisi na kushindwa kutekeleza majukumu yao  
kwa  weledi na kwa wakati. 
 
Katika suala hili, menejimenti inashauriwa kutekeleza mapendekezo ya 
ukaguzi ambayo hayajatekelezwa, ili kutatua udhaifu ulioonekana kwa 
kushughulikia mzizi wa tatizo husika ili kupunguza au kuondoa kabisa 
madhaifu hayo kwa wakati ujao. 
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 SURA YA TATU 

 TATHMINI YA MIFUMO YA UDHIBITI WA NDANI, USIMAMIZI WA 
VIHATARISHI NA UTAWALA BORA 

3.0 Utangulizi 
Sura hii inaangazia matokeo ya ukaguzi kutoka Serikali Kuu kuhusiana na 
vipengele mbalimbali vya udhibiti wa mifumo ya ndani ikiwemo; utendaji 
wa kamati za ukaguzi, utendaji kazi wa ukaguzi wa ndani, mchakato wa 
tathmini ya vihatarishi, uzuiaji na udhibiti wa ubadhirifu pamoja na masuala 
ya Utawala bora. 

3.1 Utawala Bora 
Kulingana na Mwongozo wa Wizara ya Fedha na Mipango wa Kuimarisha 
Mifumo ya Udhibiti wa Ndani katika taasisi za Umma wa, Desemba 2014, 
unafafanua kwamba utawala bora ni seti ya mifumo, kanuni na michakato 
ya usimamizi wa taasisi. Hutoa miongozo ya jinsi taasisi inaweza kuelekezwa 
au kudhibitiwa. Utawala bora unaweza kutimiza malengo yake ya kuongeza 
thamani ya taasisi na kuwanufaisha washikadau wote kwa muda mrefu. 
 
Hivyo basi, nilifanya taratibu husika za ukaguzi ili kutathmini ufanisi wa 
udhibiti wa mifumo ya ndani inayohusu uendeshaji wa shughuli za Serikali 
pamoja na mifumo ya utawala iliyoanzishwa ikiwa ni pamoja na kuwepo kwa 
bodi za wakurugenzi zenye kutekeleza majukumu yao na kubaini mapungufu 
yafuatao: 

3.1.1 Kutokuandaliwa kwa Bajeti na Mpango wa Uendeshaji wa 
Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano (Mkongo) 

Mwaka 2004, Serikali kupitia Wizara ya Mawasiliano na Uchukuzi (Wizara) 
ilichukua hatua ya kutengeneza Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano ambao 
ulikabidhiwa kwa Kampuni ya Mawasiliano ya Simu (TTCL) tarehe 7 Februari 
2005 kwa ajili ya usimamizi wake. TTCL ilipewa majukumu ya kufanya 
matengenezo, upanuzi, na kuendeleza zaidi mkongo huo kwa niaba ya 
Wizara. Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021 mali za Mkongo zilikadiriwa kuwa 
na thamani ya Dola za Marekani 112,349,742, sawa na Sh. 258,284,473,871 
huku mapato yatokanayo na mauzo ya huduma kwa mwaka wa fedha 
2020/21 yalikuwa Dola za Marekani 12,592,041.33, sawa na Sh. 
28,948,253,055. 
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Kifungu cha 9 cha mkataba wa usimamizi wa Mkongo kati ya Wizara na TTCL 
kinaitaka TTCL angalau siku 60 kabla ya siku ya kwanza ya kila mwaka wa 
mkataba, kuandaa na kuwasilisha Wizarani bajeti iliyopendekezwa kwa 
kipindi cha miaka mitatu ijayo au kipindi kilichobaki cha mkataba. Hata 
hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa katika kipindi hicho mpango wa bajeti 
ya uendeshaji kwa miaka mitatu haukuandaliwa kulingana na matakwa ya 
mkataba. Niligundua zaidi kuwa, hakukua na mpango mkakati ambao 
unaonesha malengo na muelekeo wa Mkongo pamoja na njia za kufikia 
malengo hayo kama inavyotakiwa na Kifungu Na. 13 cha mkataba. 
  
Kwa maoni yangu kutokuwepo kwa bajeti na mpango wa uendeshaji wa 
Mkongo wa Taifa kumetokana na pande zote mbili kutofuata masharti ya 
mkataba.  
 
Kwa kukosekana kwa taarifa hizo muhimu, kunapelekea kutokuwepo kwa 
mpangilio wa namna ambayo malengo ya muda mrefu yatafadhiliwa na 
kufikiwa. 
 
Ninapendekeza pande zote mbili kuzingatia masharti ya mkataba na 
kuhakikisha kuwa taarifa muhimu zinaandaliwa kwa ajili ya utekelezaji 
mzuri wa shughuli za Mkongo wa Taifa pamoja na kuzingatia masharti ya 
mkataba.  

3.1.2 Kutoanzishwa kwa Bodi za Uongozi 

Mwongozo wa Wizara ya Fedha na Mipango wa Kuimarisha Mifumo ya 
Udhibiti wa Mifumo ya Ndani katika Taasisi  za Umma wa Desemba 2014, 
unaeleza kuwa bodi ya uongozi ndiyo chombo cha juu cha uangalizi katika 
taasisi, ikiwa ni pamoja na bodi ya wakurugenzi, halmashauri au chombo 
chochote sawa na hicho. Bodi za uongozi zina jukumu muhimu katika 
kusimamia na kufanya maamuzi muhimu ya kimkakati. Kwa upande wa bodi 
za ushauri za wizara, kifungu cha 6 (1) cha Sheria ya Wakala za Serikali ya 
mwaka 1997 (GN. 83 ya 2003) kinamtaka Waziri mwenye dhamana kuunda 
bodi ya ushauri ya wizara, wakati huo kwa taasisi zingine, bodi zinaundwa 
kulingana na sheria za uanzishwaji wa mamlaka yao. (kama inayoonekana 
kwenye Jedwali Na. 4 hapa chini). 
 
Nilipitia nyaraka za bodi za wizara na taasisi zake, sekretarieti za mikoa, 
wakala wa Serikali na taasisi nyingine mbali mbali za Serikali na kubaini 
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taasisi nne ambazo hazikuwa na bodi za usimamizi kwa kipindi cha miaka 
mitatu hadi mitano. Uchambuzi zaidi ulibaini kuwa ucheleweshaji wa 
uanzishaji na uteuzi wa wajumbe wa bodi ni chanzo cha kasoro hii. Jedwali 
Na. 4 hapa chini linatoa muhtasari wa taasisi zilizopatikana na kasoro hii. 
 
Jedwali Na. 4 Taasisi Zisizo na Bodi za Uongozi 

Na. Taasisi Mapungufu 
Yaliyobainika 

Mamlaka ya Uanzishaji 

1.  Tume ya Teknolojia 
ya Habari na 
Mawasiliano  

Hakuna Bodi ya Uongozi 
wa Tume kwa kipindi cha 
zaidi ya miaka mitano. 

Sheria ya Uanzishaji wa 
ICTC (Establishment) cha 
2015. 

2.  Hospitali ya Rufaa 
ya Kanda ya Chato 

Hakukua na Bodi ya 
Ushauri ya Hospitali. 

Mwongozo wa Bodi ya 
Ushauri ya Hospitali ya 
Rufaa wa Juni, 2016.  

3.  Kituo cha Mafunzo 
ya Uhifadhi wa 
Jamii 

Hakukua na Bodi ya 
Ushauri ya Wizara. 

Kifungu cha 6(1) cha 
Sheria ya Wakala ya 
mwaka 1997 

4.  Mfuko wa Taifa wa 
Maji 

Hakukua na bodi ya 
Mfuko tangu mwaka 
2019. 

Kifungu cha 58 (1) cha 
Sheria ya Maji na Usafi wa 
Mazingira, 2019 

Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2020/21 

 
Nina shaka kwamba ukosekanaji wa bodi hizo, unasababisha majukumu ya 
bodi husika kutotekelezwa kwa wakati na hivyo kusababisha ucheleweshaji 
wa maamuzi. 
 
Ninapendekeza mamlaka zinazohusika ziteue wajumbe wa bodi na 
kuhakikisha kuwa, kunakuwa na bodi imara zinazotekeleza majukumu 
yake katika kusimamia shughuli za taasisi. 

3.1.3 Uwepo wa Bodi Zilizomaliza Muda Wake 

Kama ilivyoelezwa hapo juu, umuhimu wa kuwa na bodi za uongozi zilizo 
hai katika kuhakikisha kwamba zinatoa miongozo ya jinsi taasisi 
zinavyoweza kuendeshwa au kudhibitiwa, nilibaini pia kuwa muda wa bodi 
katika taasisi kumi umekwisha kwa kipindi cha hadi kufikia miaka mitano, 
lakini hakukuwa na uteuzi wa bodi mpya. Jedwali Na. 5 hapa chini linatoa 
muhtasari wa taasisi zilizopatikana na kasoro hii. 
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Jedwali Na. 5 Taasisi zenye Bodi za Uongozi Zilizomaliza Muda Wake 
Na. Taasisi Mapungufu  

Yaliyobainika 
Mamlaka ya 
Uanzishaji 

1.  Mfuko wa Kulinda 
Wanyamapori 
Tanzania 

Muda wa Bodi ya Wadhamini 
ulimalizika tangu tarehe 2 
Juni 2014. 

Kifungu cha 92(1) cha 
Sheria ya Uhifadhi wa 
Wanyamapori ya 
mwaka 2009 

2.  Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Mbeya  

Hakuna uteuzi wa wajumbe 
wapya wa Bodi ya ushauri 
ya Hospitali tangu 
kumalizika kwa muda wa 
Bodi nyingine.  

Mwongozo wa Bodi ya 
ushauri ya hospitali za 
rufaa wa Juni, 2016. 

3.  Tume ya 
Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania 

Tume ya Ushirika ilimaliza 
muda wake tangu tarehe 15 
Agosti 2020. 

Kifungu cha 7(1) cha 
Sheria ya Vyama vya 
Ushirika Na.6 ya 
mwaka 2013. 

4.  Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji 

Hakukuwa na uteuzi wa 
wajumbe wa bodi  

Kifungu cha 3 (6) cha 
Sheria ya Taifa ya 
Umwagiliaji namba 5 
ya mwaka 2013. 

5.  Taasisi ya 
Kuthibiti ubora  
wa Mbegu 
Tanzania (TOSCI) 

Kamati ya Usimamizi 
ilimaliza muda wake tangu 
3 Mei 2021. 

Kifungu cha 10 cha 
Sheria ya Mbegu ya 
mwaka 2003. 

6.  Taasisi ya 
Mafunzo ya 
Ufugaji nyuki 

Bodi ya Ushauri ya Taasisi 
ilimaliza muda wake tangu 
11 Desemba 2020. 

Mwongozo wa Baraza 
la Taifa la Elimu ya 
Ufundi (NACTE), 2016. 

7.  Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa 
Bukoba 

Bodi ya Hospitali ilimaliza 
muda wake tangu tarehe 11 
Juni 2020. 

Mwongozo wa Bodi ya 
ushauri ya hospitali za 
rufaa wa Juni, 2016. 

8.  Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Geita 

Bodi ya Hospitali ilimaliza 
muda wake tangu tarehee 
18 Desemba 2019. 

Mwongozo wa Bodi ya 
ushauri ya hospitali za 
rufaa wa Juni, 2016. 

9.  Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa 
Morogoro 

Bodi ya hospitali ilimaliza 
muda wake tangu Januari 
2020. 

Mwongozo wa Bodi ya 
ushauri ya hospitali za 
rufaa wa Juni, 2016. 

10.  Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa Wa 
Simiyu 

Bodi ya hospitali ilimaliza 
muda wake tangu Januari 
2021. 

Mwongozo wa Bodi ya 
ushauri ya hospitali za 
rufaa wa Juni, 2016. 

Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2020/21 

 
Aidha, nilibaini kuwa bodi mbili za uongozi zilizo hai zilishindwa kutimiza 
idadi ya vikao vinavyotakiwa kutokana na kuwa na idadi kubwa ya wajumbe 
wa bodi ambao muda wao umekwisha na kupelekea wajumbe waliobaki 
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kushindwa kutimiza akidi inayotakiwa ili kutekeleza majukumu ya bodi. 
Tazama Jedwali Na. 6 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 6 Taasisi Zilizoshindwa Kufanya Mikutano ya Bodi 

Na. Taasisi Mapungufu 
Yaliyobainika 

Mamlaka ya Uanzishaji 

1.  Hospitali ya 
Rufaa ya 
Mkoa wa 
Mbeya 

Bodi ya Ushauri ya 
Hospitali ilifanya 
mkutano mmoja tu 
mnamo Agosti, 2020. 

Aya ya 2.4 ya mwongozo wa Bodi 
ya Ushauri ya Hospitali za Rufaa 
wa Juni, 2016. 

2.  Wakala wa 
Barabara 
Tanzania 
(TANROADS) 

Kushindwa kwa Bodi 
(TANROADS Board) 
kufanya mikutano kwa 
robo mbili za mwaka. 

Kifungu cha 3(1) katika jedwali 
la tano la Sheria ya Barabara 
namba 13 ya Aprili 2007. 

3.  Hospitali ya 
Rufaa ya 
Mkoa wa 
Musoma 

Bodi ya Ushauri ya 
Hospitali ilifanya 
mkutano mmoja tu 
Januari, 2021. 

Aya ya 2.4 ya Mwongozo wa Bodi 
ya Ushauri ya Hospitali za Rufaa 
wa Juni, 2016. 

Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2020/21 

 
Ninahusisha mapungufu haya na ucheleweshaji wa teuzi wa wajumbe wa 
bodi pamoja na mapungufu ya menejimenti katika kuhakikisha kuwa bodi 
zinafanya mikutano yake kwa mujibu wa sheria. 
 
Ni maoni yangu kwamba kukosekana kwa bodi zilizo hai kunaweza 
kusababisha ucheleweshaji katika kufanya maamuzi ya kimkakati. 
Kadhalika, utekelezaji wa majukumu ya bodi kupitia bodi iliyomaliza muda 
wake kunaweza kusababisha kushindwa kuwawajibisha kwa maamuzi yao. 
 
Ninapendekeza mamlaka zinazohusika kuanza taratibu za uteuzi wa 
wajumbe pindi muda unapoelekea kumalizika ili kuhakikisha uwepo wa 
bodi kwa ajili ya kusimamia shughuli za Serikali. 

3.1.4 Mapungufu katika Utekelezaji wa Mipango Mikakati ya Miaka 
Mitano 

Mpango mkakati ni dira inayoelezea jinsi taasisi itakavyotekeleza mkakati 
uliochaguliwa na inaelezea mwelekeo na malengo ya taasisi katika kipindi 
fulani cha muda na jinsi ya kufikia malengo hayo. Mpango mkakati 
unaelezea shughuli zinazofanywa na taasisi na wapi inataka kufikia. 
Unaweka vipaumbele, mahitaji ya rasilimali, na kuimarisha utendaji ili 
kuhakikisha kuwa wafanyakazi na wadau wengine wanafanya kazi kwa lengo 
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moja na jinsi watachangia katika malengo ya kitaifa ya muda mrefu na 
ajenda za maendeleo. 
 
Taasisi za Serikali zimekuwa zikitekeleza mipango yao ya kimkakati kwa 
vipindi tofauti. Hata hivyo, katika mwaka wa fedha 2020/21, mipango ya 
kimkakati ilioanzia mwaka 2016/17 hadi 2020/21 ilifikia kikomo, huku 
mingine ikiwa katika hatua tofauti za utekelezaji. 
 
Katika mwaka wa fedha 2020/21, nilifanya tathmini ya uwepo na utekelezaji 
wa mipango mkakati ambayo imefika mwisho na ile ambayo inakaribia  
kukamilika. Nilibaini kuwa taasisi moja ambayo mpango mkakati wake 
ulimalizika mwaka 2020/21 haikuandaa ripoti ya utekelezaji na taasisi moja 
ikiwa  na kasi ndogo katika utekelezaji wa malengo iliyojiwekea. Niligundua 
pia, taasisi nyingine tano zimekua zikifanya kazi pasipokuwa na mipango 
mkakati kama ilivyo katika Jedwali Na. 7 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 7: Taasisi zenye Mapungufu katika Utekelezaji wa Mipango Mkakati 

S/N Kundi Taasisi Mapungufu yaliyobainika 

1.  Fungu 46 Wizara ya Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia 

• Hakukua na mpango mkakati mpya 
tangu kumalizika kwa mpango wa 
2016/17 hadi 2020/21. 

• Taarifa ya Utekelezaji wa Mpango 
Mkakati wa mwaka 2016/17-
2020/21 haikuandaliwa. 

2.  Hosiptali za 
Rufaa 

Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa 
Katavi 

Hospitali inafanya kazi bila mpango 
mkakati tangu kumalizika kwa 
mpango wa 2015/16-2019/20. 

3.  Hosiptali za 
Rufaa 

 Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa 
Sokoine 

Hospitali hiyo inafanya kazi bila 
mpango mkakati tangu kumalizika 
kwake mwaka 2019/2020. 

4.  Hosiptali za 
Rufaa 

 Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa 
Tabora 

Hospitali hiyo inafanya kazi bila 
mpango mkakati tangu  kumalizika 
kwake mwezi Juni 2020. 

5.  Sekretarieti 
ya Mkoa 

Sekretarieti ya 
Mkoa wa Dodoma 

Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma 
inafanya kazi chini ya mkakati ulioisha 
muda wake. Mpango huo ulimalizika 
tarehe 30 Juni 2021. 

6.  Taasisi 
nyingine 

Baraza la Wazee 
wa Afya ya Jadi 
na Mbadala 
(TAHPC) 

Kasi ndogo katika utekelezaji wa 
malengo yaliyokusudiwa; 
• Kati ya usajili wa miaka mitano wa 

47,000, usajili wa 17,121 tu 
umefanywa sawa na asilimi 36. 
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S/N Kundi Taasisi Mapungufu yaliyobainika 

• Kushindwa kuandikisha asilimia  75 
ya THPs 30,121 mpaka kufikia  Juni 
2021, ni asilimia 1 tu imefikiwa. 

Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2020/21 
 
Udhaifu wa menejimenti katika kutathmini utekelezaji na maandalizi ya 
mipango mipya ya kimkakati kwa wakati yamesababisha mapungufu haya. 
 
Kutokuwepo kwa mpango mkakati kunaashiria kuwa utekelezaji wa shughuli 
zinazolenga kufikia malengo ya taasisi ya muda mrefu hautaweza 
kuongozwa vizuri. Vivyo hivyo, kushindwa kuripoti juu ya utekelezaji wa 
mpango mkakati uliomalizika kunaweza kuathiri tathimini ya utekelezaji. 
 
Ninapendekeza menejimenti kuharakisha mchakato wa kuunda na 
kutekeleza mipango mikakati mipya pamoja na kutoa ripoti juu ya 
tathmini ya utendaji wa mipango iliyotangulia. Pia, menejimenti 
zinazohusika zinashauriwa kuweka malengo halisi ambayo yanaweza 
kutekelezwa ndani ya muda uliopangwa. 

3.2 Kutokuanzishwa kwa Baraza la Taifa la Ushauri wa Elimu 
Muundo wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ambao ulipitishwa 
mnamo tarehe 7 Julai 2018 unaonesha uwepo wa baraza la Kitaifa la Ushauri 
wa Elimu. Pia, Kifungu cha 6 cha Sheria ya Elimu Na.6 Sura ya 353 ya mwaka 
1978 (iliyorekebishwa mwaka 2002) inazungumzia uanzishwaji wa Baraza la 
Ushauri wa Elimu kwamba, Waziri, kwa kuchapisha kwenye gazeti la 
Serikali, ataanzisha Baraza la Ushauri wa Elimu ambalo litakuwa na idadi 
atakavyoamua. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, Baraza la taifa la ushauri wa elimu bado 
halijaanzishwa tangu kupitishwa kwa muundo huo, kwa hivyo halikufanya 
kazi kwa mwaka nilioukagua. Kwa maoni yangu ukiukwaji wa takwa la Sheria 
ya Elimu kumechangia suala hili. 

Kukosekana kwa baraza la ushauri kunasababisha ukosefu wa chombo cha 
kumshauri Waziri juu ya maswala yanayohusu utekelezaji wa sera za kitaifa 
za maswala yanayohusu elimu. 
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Ninapendekeza kwamba Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
ihakikishe kuwa Baraza la Ushauri wa Elimu linaanzishwa na kufanya kazi 
yake kama ilivyoelekezwa na Sheria ya Elimu. 

3.3 Suala la Kodi la Muda Mrefu Lisilotatuliwa Kati ya Wizara ya Kilimo 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kwa vifaa vyenye thamani 
ya Dola za Marekani 50,186.64 sawa na Sh. 115.38 Milioni.  

Tarehe 9 Januari 2013, kupitia Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), 
Wizara ya Kilimo na mradi wa Bill na Melinda Gates zilisaini mkataba wa 
ufadhili wa dola za Marekani 6,837,744, sawa na Sh. 15,719,511,908 (kwa 
kiwango cha ubadilishaji cha benki kuu tarehe 30 Juni 2021). Moja ya 
malengo ya makubaliano hayo ni kuwezesha maabara ya kupimia virusi 
katika eneo la TARI Miocene. Msaada huo uliweza kununua samani za 
maabara kutoka Sachem International-UK zenye thamani ya dola za 
Marekani 50,186.64 sawa na Sh. 115,375,698 na kupokelewa katika bandari 
ya Dar es Salaam tangu Januari 2018. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa hadi nafanya ukaguzi huu mnamo Septemba 2021, 
vifaa hivi vilikuwa bado havijaruhusiwa kutoka bandarini kutokana na 
masuala ya kodi. Wizara iliomba msamaha wa kodi kutoka TRA bila 
mafanikio. 
 
Kwa maoni yangu, thamani ya fedha ya ufadhili huu haikuweza kupatikana 
kutokana na kuchelewa kutolewa kwa vifaa hivi. Zaidi ya hayo, kunaweza 
kusababisha uchakavu wa vifaa hivi. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na TRA na Wizara ya 
Fedha na Mipango kutafuta namna bora ya kutatua suala hilo ili vifaa 
vitolewe bandarini na kutumika kwa malengo yaliyokusudiwa. 

3.4 Udhibiti wa Mifumo ya Ndani 
Udhibiti wa mifumo ya ndani umefafanuliwa chini ya Aya ya 2.2 ya Muongozo 
wa Wizara ya Fedha na Mipango wa Kuimarisha Mifumo ya Udhibiti wa 
Mifumo ya Ndani katika taasisi za Umma ya Desemba 2014 kama mchakato 
muhimu unaotumiwa na menejimenti za taasisi na umeundwa kushughulikia 
vihatarishi na kutoa hakikisho kwamba katika kutekeleza dhamira ya taasisi, 
malengo yafuatayo yanafikiwa: Utekelezaji wa utendaji unaofuata 
utaratibu, maadili, kiuchumi, ufanisi na ufasaa, kutimiza wajibu wa 
uwajibikaji, kuzingatia sheria na kanuni zinazotumika, kulinda rasilimali 
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dhidi ya ubadhirifu, matumizi mabaya na uharibifu. Udhibiti wa mifumo ya 
ndani, mfumo wa usimamizi wa vihatarishi na utawala bora huhakikisha 
utendaji kazi thabiti na wa uaminifu unaoweza kusababisha utoaji wa 
huduma bora, matumizi bora ya rasilimali, usimamizi bora wa miradi na 
kukuza shughuli za Serikali. 
 
Kanuni ya 11 (3) (d) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 inamtaka kila Afisa 
Masuuli kuanzisha na kudumisha mfumo madhubuti wa udhibiti wa mifumo 
ya ndani wa shughuli za fedha na zenye kufanana na hizo anazozisimamia 
na inapowezekana kuunda kitengo cha ukaguzi wa ndani ambacho 
kitawajibika kwake kwa kaguzi za mara kwa mara dhidi ya ufuatwaji wa 
mifumo ya udhibiti wa ndani. 
  
Wakati wa kupanga na kufanya ukaguzi wangu, mifumo ya udhibiti wa ndani 
dhidi ya utayarishaji na uwasilishaji wa taarifa za fedha ilizingatiwa ili 
kubuni taratibu na hatua za ukaguzi ambazo zinafaa katika mazingira 
husika, lakini si kutoa hati juu ya ufanisi wa udhibiti huu. Hata hivyo, katika 
kupitia mifumo ya udhibiti wa ndani nilibaini mapungufu yafuatayo: 

3.4.1 Mapungufu katika Mgawanyo wa Majukumu juu ya Usimamizi wa 
Fedha za Mfuko wa Taifa wa Maji 

Kanuni ya 10 (2) ya Kanuni za Mfuko wa Taifa wa Maji za mwaka 2019 
inaitaka Bodi kusimamia malipo na matumizi ya fedha kutoka kwenye 
mfuko. Imeelezwa zaidi kuwa utoaji na matumizi ya fedha kutoka kwenye 
mfuko hautafanyika bila idhini ya Bodi. Katika mwaka wa fedha 2020/21 
mfuko ulipokea Sh. 168,659,162,029 kutoka Wizara ya Fedha na Mipango 
(Hazina) kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maji. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa Katibu Mkuu Wizara ya Maji aliidhinisha utoaji wa 
fedha hizo kwa mujibu wa kifungu cha 54 cha Sheria ya Tafsiri ya Sheria, 
Sura ya 1 (kama ilivyorekebishwa na kifungu cha 39 cha Sheria zilizoandikwa 
(Miscellaneous Amendments) ya mwaka 2019, kinachomtaka Katibu Mkuu wa 
Wizara yenye dhamana kutekeleza majukumu ya Bodi kwa kipindi cha 
mpaka miezi kumi na miwili pale Bodi inapokosekana. Ni maoni yangu 
kwamba, Wizara ya Maji ikiwa ni moja ya mdau kwenye utekelezaji wa 
miradi ya maji inastahili kupokea fedha kutoka kwenye mfuko ambao Wizara 
hiyo ndio inafanya majukumu ya kuidhinisha malipo hayo. Nilibaini kuwa hili 
limesababishwa na kutokuwepo kwa bodi ya Mfuko tangu mwaka 2019. 
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Kwa maoni yangu, Wizara ya Maji ikiwa ni mshirika mmojawapo wa 
utekelezaji wa miradi ya maji, haiwezi kujihidhinishia malipo yake kwa 
kuwa inasababisha mgongano wa maslahi. Pia, nina shaka juu ya kusimamia 
uwajibikaji katika fedha hizo kwa kukosekana kwa Bodi hiyo. 
 
Naishauri menejimenti ya mfuko kwamba, kwa kushirikiana na wizara ya 
maji pamoja na mamlaka husika kuhakikisha Bodi ya Mfuko wa Taifa wa 
Maji inaanzishwa. 

3.4.2 Kutokuwepo kwa Rejista ya Akaunti ya Mirathi 

Kanuni ya 131(1) ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001(Toleo la 
mwaka 2004), inahitaji kiasi kilichopo kwenye akaunti moja moja za amana 

mwishoni mwa mwaka wa fedha kuorodheshwa na kufanyiwa usuluhisho na 
salio lililopo kwenye akaunti husika za udhibiti. 
 
Wakati wa ukaguzi wa Mahakama, nilibaini kuwa, hadi kufikia  tarehe 30 
Juni 2021, Mahakama kama msimamizi wa mirathi, ilikuwa na jumla wa Sh. 
26,656,717,909.04 katika akaunti ya mirathi iliyopo Benki Kuu. Hata hivyo, 
hakukua na rejista inayoonesha orodha ya wanufaika wa kiasi hicho; hivyo, 
usuluhishi wa rejista na akaunti ya benki haukuweza kufanyika kama 
inavyotakiwa na kanuni za fedha. Matokeo yake, ilikuwa vigumu kujua 
wanufaika wa fedha hizo za mirathi. Kutokana na hilo, ni maoni yangu 
kwamba menejimenti imekua na mapungufu katika usimamizi wa fedha za 
mirathi zilizo chini ya uangalizi wa Mahakama. Niligundua kuwa ukosefu wa 
sheria na kanuni sahihi za usimamizi wa fedha hizo ni sababu ya mapungufu 
haya. 
 
Kwa kukosekana kwa usimamizi sahihi wa fedha hizi za mirathi, kunaziweka 
fedha hizo katika hatari za kutumiwa vibaya au akaunti hiyo kutumika 
kufanya miamala isiyoendana na lengo na madhumuni husika. 
 
Nashauri Mtendaji Mkuu wa Mahakama kuhakikisha kwamba; kuna sheria 
na miongozo ya kifedha itakayoelekeza usimamizi wa fedha za mirathi 
na kuanzisha rejista mtandao ambayo itasajili wanufaika wote wa fedha 
hizo. 
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3.4.3 Mapungufu katika Uendeshaji Akaunti za Amana katika Ofisi za 
Hazina Ndogo 

Kanuni ya 162 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma za 2001 inataka kiasi cha 
kila akaunti ya benki kama inavyooneshwa kwenye taarifa ya benki 
zisuluhishwe na kiasi cha kitabu cha fedha angalau kila mwezi na taarifa 
hiyo ya usuluhishi kurekodiwa na kuhifadhiwa. Wakati wa mapitio ya hesabu 
za hazina ndogo za Idara ya Mhasibu Mkuu (Fungu 23), nilibaini mapungufu 
mbalimbali, kama yalivyoelezwa hapa chini: 
 
a) Miamala ya Muda Mrefu ambayo Haijasuluhishwa katika Taarifa za 

Usuluhisi wa Kibenki za Sh. Bilioni 3.62 
Miongoni mwa majukumu ya ofisi ndogo za hazina ni kufanya usuluhishi wa 
kibenki wa akaunti zote na kuwasilisha ripoti kwa vitengo vya usuluhishi 
makao makuu. 
 
Nilipitia taarifa za usuluhishi wa kibenki kwa akaunti za amana katika kila 
ofisi ya hazina ndogo na kugundua miamala yenye thamani ya Sh. Bilioni 
3.62 ambayo haijasuluhishwa kwa muda mrefu hadi kufikia 30 Juni 2021. 
Jedwali Na. 8 hapa chini linaeleza kwa kifupi na maelezo ya kina 
yanapatikana katika Kiambatisho Na. VIII. 
 
Jedwali Na. 8: Miamala ya Muda Mrefu Ambayo Haijasuluishwa 

Na Vipengee 
Visivyosuluhishwa 

Ndani ya Mwaka 
Mmoja (Sh.) 

Zaidi ya Mwaka 
Mmoja (Sh.) 

Jumla  
(Sh.) 

1 Zimepokelewa benki 
lakini bado katika kitabu 
cha fedha 

1,299,819,943         -    1,299,819,943  

2 Malipo katika benki 
lakini bado  katika kitabu 
cha fedha 

168,956,679  57,324,492  226,281,171  

3 Zimepokelewa katika 
kitabu cha fedha lakini 
bado  hazijapokelewa 
benki 

162,071,308          -    162,071,308  

4 Malipo katika kitabu cha 
fedha lakini bado 
hayajapita  katika benki 

1,927,077,004        -    1,927,077,004  

  Jumla 3,557,924,934  57,324,492  3,615,249,426  
Chanzo: Taarifa za Usuluishi 
 
Ninahusisha tatizo hili na mapungufu katika ufuatiliaji na uandaaji wa 
taarifa za usuluhishi kwa wakati. 
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Miamala ambayo haijafanyiwa usuluhishi katika taarifa hizo inaweza kuficha 
makosa, pia kusababisha kutokuwa na imani na kiasi cha salio ambacho 
kinaripotiwa katika akaunti hyo. 
 
b) Wawekaji Fedha Wasiojulikana katika Taarifa za Usuluhishi 

Akaunti za Amana Sh.453.68 Milioni 
Ukaguzi wangu wa akaunti na rejista za amana katika ofisi tatu za Hazina 
Ndogo ulibaini kuwa, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021, kiasi cha Sh. Milioni 
453.68 kiliwekwa kwenye akaunti za hazina ndogo bila kutambua wawekaji 
wa fedha hizo. Mpaka kufikia mwezi Oktoba 2021 wakati wa ukaguzi huu  
wawekaji wa fedha hizo walikua bado hawajafahamika. Kwa maoni yangu, 
hii imechangiwa na uwekaji wa fedha katika akaunti za hazina bila kutoa 
taarifa. Orodha ya kina ya miamala hiyo katika vitabu vya Hazina Ndogo 
ambayo haijasuluhishwa ipo katika Jedwali Na. 9 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 9: Amana Zisizojulikana 

Ofisi ya Hazina Namba  ya 
Akaunti 

Tarehe ya Uwekaji 
Amana 

Kiasi  
(Sh.) 

Katavi 9921169729 Haijatambuliwa 67,006,226.86 

Kigoma 9921169741 Mei 2018 - Juni  2020 319,474,445.62 
Pwani 9921169727 Haijatambuliwa 67,203,704.71 

Jumla 453,684,377.19 

Chanzo: Taarifa za Usuluhishi wa Kibenki 
 
Uchelewaji wa utambuzi wa waweka amana unaweza kuathiri ufanyaji wa 
maamuzi na usimamizi. Kadhalika, fedha zilizowekwa zinaweza kuwa 
kwenye hatari ya kutumiwa vibaya. 
 
Ninapendekeza Afisa Masuuli achunguze na kuhakikisha kwamba masuala 
ambayo hayajasuluhishwa yanafanyiwa kazi na kusuluhishwa. Vivyo 
hivyo, kutoa elimu kwa wadau wote juu ya utoaji wa taarifa pindi 
wanapoweka fedha katika akaunti za hazina ndogo. 

3.4.4 Kutokuwepo kwa Miongozo ya Usimamizi na Udhibiti wa Mifumo 
ya Ndani 

Miongozo za udhibiti imefafanuliwa katika aya ya 3.5 ya Miongozo ya Wizara 
ya Fedha na Mipango ya Kuimarisha Mifumo ya Udhibiti wa Mifumo ya Ndani 
katika Taasisi ya Umma ya Desemba 2014 kama sera na taratibu zilizoundwa 
kubainisha na kupunguza vihatarishi ili kufikia malengo ya mifumo ya 
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udhibiti wa ndani. Inajumuisha miongozo ya utaratibu wa udhibiti wa 
mifumo ya ndani, ambayo inaweza kujumuisha miongozo ya fedha na 
usimamizi au miongozo ya uendeshaji wa shughuli. Kanuni ya 11 (2) ya 
Kanuni ya Fedha za Umma ya 2001 inataka Maafisa Masuuli wa Wizara, 
Wakala za Serikali na Taasisi nyingine kuanzisha na kudumisha mfumo 
madhubuti wa udhibiti wa mifumo ya ndani dhidi ya shughuli za kifedha na 
zinazohusiana. 
 
Hata hivyo, ukaguzi wangu katika taasisi za Serikali ulibaini kuwa taasisi 
tatu hazikutayarisha miongozo ya utaratibu wa usimamizi wa shughuli za 
ndani, ikiwa ni pamoja na kanuni na sheria za fedha zilizoandikwa pamoja 
na miongozo ya uendeshaji wa shughuli za kila siku. Wakati huo huo, 
niligundua kuwa taasisi nyingine tatu hazitumii Mfumo Jumuishi wa 
Usimamizi wa Fedha (MUSE), hivyo kunaiweka taasisi katika hatari kubwa ya 
makosa ya kibinadamu wakati wa unadaaji wa taarifa za kifedha. Orodha ya 
kina imetolewa katika Jedwali Na. 10 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 10: Kutokuwepo kwa Miongozo ya Utaratibu wa Udhibiti wa Mifumo 
ya Ndani 

Na Taasisi Kundi Mapungufu Yaliyoonekana 
1.  Shule ya Sekondari Kawawa 

JKT 
Taasisi 
nyingine 

Kukosekana kwa taratibu na 
miongozo ya Uhasibu. 

2.  Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Bunda 

Taasisi 
nyingine 

Mamlaka haina sheria na kanuni za 
fedha 

3.  Kituo cha Gemological 
Tanzania  (TGC) 

Taasisi 
nyingine 

Ukosefu wa Sera za Fedha na 
miongozo ya kihasibu. 

4.  SUMA JKT Taasisi 
nyingine 

Kukosekana kwa mfumo wa 
shughuli za kihasibu. 

5.  Taasisi ya Mafunzo ya Misitu Taasisi 
nyingine 

Kukosekana kwa mfumo wa 
shughuli za kihasibu. 

6.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mpwapwa  

Taasisi 
nyingine 

Kukosekana kwa mfumo wa 
shughuli za kihasibu. 

Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2020/21 
 
Kwa kukosekana kwa taratibu bora na mfumo mzuri wa uendeshaji 
uliowekwa, taratibu zinaweza kukiukwa na menejimenti bila kujua. Vivyo 
hivyo, inaleta mashaka juu ya taarifa za kifedha zitakazotengenezwa bila 
mifumo mizuri. 
 
Ninapendekeza menejimenti za taasisi husika kuanzisha na kuboresha 
mifumo iliyopo ili kuimarisha uendeshaji wa shughuli za kila siku na 
kudhibiti usimamizi wa rasilimali za umma. 
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3.4.5 Mapungufu Katika Utendaji Kazi wa Kamati za Ukaguzi 

Muongozo wa Wizara ya Fedha na Mipango wa Kamati za Ukaguzi katika 
Sekta ya Umma wa Desemba 2013 unafafanua kwamba, kamati ya Ukaguzi 
ni chombo maalum, chombo huru cha uangalizi na ushauri kinachoundwa ili 
kupitia na kutoa ushauri kwa menejimenti kuhusu udhibiti wa mifumo ya 
ndani, utawala na usimamizi wa vihatarishi katika sekta ya umma. Kanuni 
ya 30 ya kanuni za fedha za Umma, 2001 inahitaji kila Wizara na Idara ya 
Serikali au Sekretarieti ya mkoa kuunda kamati ya ukaguzi. Wajumbe na 
majukumu ya kamati yametolewa katika kanuni ya 31 na 32 kanuni za fedha 
za Umma, mtawalia. 
 
Kamati hizo zina majukumu yafuatayo: kufanya mikutano ya robo mwaka; 
kuidhinisha mipango ya ukaguzi wa ndani, kupitia taarifa zote za ukaguzi wa 
ndani na nje; Kutoa ushauri kwa Afisa Masuuli juu ya hatua zinazopaswa 
kuchukuliwa juu ya mapendekezo yaliyotolewa na mkaguzi wa ndani pamoja 
na yale ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na kuandaa 
taarifa za kila mwaka kuhusu utendaji wake. 
 
Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini mapungufu makubwa katika 
taasisi 18, ikiwa ni pamoja na wizara tano, sekretarieti mbili  za mikoa (RS), 
hospitali nne za rufaa na taasisi nyingine saba. Mapungufu hayo ni pamoja 
na: kutoanzishwa kwa kamati za ukaguzi, kumalizika kwa muda wa wajumbe 
wa kamati za ukaguzi bila uteuzi wa wajumbe wapya, kutohakiki na 
kupitisha mipango ya ukaguzi wa ndani, kamati kutohakiki taarifa za fedha 
za taasisi husika, kutokufanyika kwa mikutano ya robo mwaka ya kamati na 
kutoandaa taarifa za utendaji wa kamati za mwisho wa mwaka. 
 
Orodha ya kina ya taasisi zenye mapungufu imeoneshwa katika Kiambatisho 
Na. IX, wakati mwenendo wa taasisi zenye mapungufu katika utendaji kazi 
wa kamati za ukaguzi kwa kipindi cha miaka miwili 2019/20 na 2020/21 
umeoneshawa katika Kielelezo Na. 6. 
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Kielelezo Na. 6: Mwenendo wa Taasisi Zenye Mapungufu katika Kamati za 
Ukaguzi 

 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za mwaka wa fedha 2020/21 
 
Idadi ya taasisi zenye mapungufu imepungua kutoka taasisi 24 hadi 18 sawa 
na asilimia 25. Hii inaonesha uboreshaji katika kazi ya kamati ya ukaguzi  
ikilinganishwa na mwaka uliopita. 
Kwa maoni yangu, kusuasua kwa menejimenti katika kuunda kamati 
madhubuti za ukaguzi na bajeti isiyotosheleza imepelekea mapungufu haya. 
Kwa kukosekana kwa kamati za ukaguzi zenye ufanisi, taasisi hizi zinaweza 
kukosa ushauri katika; maswala la kihasibu, udhibiti wa mifumo ya ndani, 
uzingatiaji wa sheria, maadili, masuala ya ukaguzi, na usimamizi wa 
vihatarishi. 
 
Ninapendekeza Maafisa Masuuli wa taasisi zilizokaguliwa waanzishe 
kamati bora za ukaguzi na kutoa raslimali za kutosha ili kuwawezesha 
kutoa matokeo yanayotarajiwa. 

3.4.6 Tathmini juu ya Uwepo, Uhuru na Utendaji Kazi wa Vitengo vya 
Ukaguzi wa Ndani 

Muongozo wa Wizara ya Fedha na Mipango wa Kuimarisha Udhibiti wa 
Mifumo ya Ndani katika Taasisi za  Umma wa Desemba 2014 unaelezea kuwa 
vitengo vya ukaguzi wa ndani vinatoa uhakika na ushauri juu ya ufanisi wa 
mifumo ya udhibiti wa ndani ya taasisi za Serikali.  Kanuni ya 28 (1) ya 
Kanuni za Fedha za Umma za 2001 inamtaka Afisa Masuuli kuanzisha kitengo 
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cha ukaguzi wa ndani chenye ufanisi ili kutoa hakikisho juu ya ufanisi wa 
mifumo ya udhibiti wa ndani ya taasisi. 
 
Hata hivyo, nilitathmini ufanisi wa vitengo vya ukaguzi wa ndani kwa taasisi 
na kugundua kuwa taasisi 24 zilikua na mapungufu mbalimbali, ambayo 
yanatia mashaka juu ya ufanisi wa kazi zao. Nilibaini kuwa; taasisi saba 
hazikuanzisha vitengo vya ukaguzi wa ndani, taasisi tisa hazikua na rasilimali 
fedha za kutosha kutekeleza majukumu yao, taasisi 13 hazikuwa na 
rasilimaliwatu wa kutosha, watumishi wa kitengo cha ukaguzi wa ndani 
katika taasisi mbili hawakuwezeshwa kwa kupatiwa mafunzo elekezi ya 
kutosha na vitengo vya ukaguzi wa ndani katika taasisi tatu havikutekeleza 
majukumu yao kama ilivyopangwa. Hii inamaanisha kwamba majukumu ya 
kitengo cha ukaguzi wa ndani hayakutekelezwa ipasavyo ili kutoa uhakikisho 
kwamba mifumo ya udhibiti wa ndani na usimamizi wa vihatarishi unafanya 
kazi kwa ufanisi.  Orodha ya kina iko katika Kiambatisho Na. X, lakini 
Kielelezo Na. 7 hapa chini kinaonesha muhtasari na mwenendo wa taasisi 
zenye mapungufu katika vitengo vyao vya ukaguzi wa ndani kwa miaka 
miwili ya, 2019/20 na 2020/21. 
 
Kielelezo Na. 7: Mwenendo wa Taasisi zenye Mapungufu katika Vitengo ya 
Ukaguzi wa Ndani 

 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2020/21 

 
Isipokuwa kwa Wakala za Serikali zenye utendaji hafifu ikilinganishwa na 
mwaka jana, taasisi nne zenye mapungufu zimepungua, sawa na asilimia 
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14%. Hii inaonesha maendeleo ya ujumla katika vitengo vya ukaguzi wa 
ndani. 
 
Makosa yaliyobainika yalitokana na upungufu wa wafanyakazi katika 
kutekeleza majukumu ya vitengo pamoja na bajeti isiyotosheleza. Zaidi ya 
hayo, mapungufu ya menejimenti katika kuhakikisha kuwa vitengo vya 
ukaguzi wa ndani vinaanzishwa kama inavyotakiwa na kanuni za fedha. 
 
Ni maoni yangu kwamba, kutokuwepo au kutokua na ufanisi katika ufanyaji 
kazi wa vitengo vya ukaguzi wa ndani kunanyima fursa taasisi kugundua 
mapungufu na ufanisi wa udhibiti wa mifumo ya ndani. 
 
Ninapendekeza Maafisa Masuuli kuanzisha vitengo vya ukaguzi wa ndani 
kwa ajili ya udhibiti wa mifumo ya ndani. Aidha, kuhakikisha vitengo 
vinawezeshwa vyema na vina wafanyakazi wakutosha katika utekelezaji 
wa majukumu yao na kutoa maoni juu ya mifumo ndani. 

3.5 Tathmini ya Vihatarishi na Udanganyifu 
Kifungu cha 1.1.2 cha Mwongozo wa Wizara ya Fedha na Mipango wa 
Kuendeleza na Kutekeleza Mfumo wa Usimamizi wa vihatarishi Taasisi za 
Umma ya Desemba 2012 kinafafanua Usimamizi wa Vihatarishi kama 
mchakato wa kutambua, kutathmini, kusimamia, na kudhibiti matukio au 
hali zinazowezekana ili kutoa uhakikisho unaofaa kuhusu kufanikiwa kwa 
malengo ya taasisi. Ni mpango wa kuongeza fursa kwa kupunguza 
vihatarishi, na kuongeza uwezekano wa kufikia malengo. Waraka Na. 12 wa 
mwaka 2013 wa Wizara ya Fedha na Mipango unawataka Maafisa Masuuli 
wote kuanzisha na kutekeleza utaratibu madhubuti wa usimamizi wa 
vihatarishi katika taasisi zao. 
 
Nilitathmini ufanisi wa michakato ya usimamizi wa vihatarishi na ubadhirifu 
ndani ya taasisi za Serikali na kubaini taasisi 16 zenye mapungufu katika 
mchakato wa usimamizi wa vihatarishi. Mapungufu hayo ni pamoja na; 
taasisi nne zenye sera zilizopitwa na wakati, taasisi nne hazitunzi rejista za 
vihatarishi, taasisi saba hazikuanzisha kitengo cha udhibiti wa vihatarishi, 
na taasisi nyingine saba hazikuanzisha mfumo wa usimamizi wa vihatarishi. 
Pia, nilibaini taasisi tatu zenye mapungufu katika mchakato wa usimamizi 
wa vihatarishi vya ubadhirifu, ikiwa ni pamoja na kukosekana kwa taratibu 
za kutambua na kukabiliana na hatari za ubadhirifu na kutokuwepo kwa 
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rejista za usimamizi wa vihatarishi kama ilivyoelezwa katika Kiambatisho 
Na. XI ilihali  
 
Kielelezo Na. 8 hapa chini kinaonyesha muhtasari na mwenendo wa Taasisi 
vyenye mapungufu katika mchakato wa usimamizi wa vihatarishi. 
 
Kielelezo Na. 8: Mwelekeo wa Taasisi Zenye Mapungufu katika Usimamizi wa 
Vihatarishi 

 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2020/21 

Takwimu hapo juu inaonesha ongezeko la taasisi saba (78%) zenye 
mapungufu katika udhibiti wa vihatarishi. Hii inaonesha kuwa mapungufu 
bado yanaendelea. 
 
Ni maoni yangu kwamba, mapungufu ya menejimenti katika kuhakikisha 
kuwa kuna mchakato uliowekwa vyema wa usimamizi wa vihatarishi na 
ubadhiifu ndani ya taasisi zao kulichangia  dosari hizi. Inafaa kukumbuka 
kuwa, kukosekana kwa mchakato madhubuti wa usimamizi wa vihatarishi na 
ubadhirifu kunaweza kuathiri juhudi za Serikali katika kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. 
 
Ninapendekeza Maafisa Masuuli wa taasisi zilizokaguliwa kuhakikisha 
kuwa taratibu za usimamizi wa vihatarishi zimeandikwa ili kutambua na 
kukabiliana na hatari. Zaidi ya hayo, wafanye mapitio ya mara kwa mara 
na tathmini ya mifumo ya usimamizi wa vihatarishi. 
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 SURA YA NNE 

 UANDAAJI NA UTEKELEZWAJI WA BAJETI 

4.0 Utangulizi 
Sura hii ninaangazia maswala yanayohusiana na malengo makuu ya Serikali 
katika Bajeti ya mwaka wa fedha 2020/21 ili kutekeleza Mpango wa Taifa 
wa Maendeleo ya Miaka Mitano ulioanza mwaka wa Fedha 2016/17-2020/21 
ambao ulizingatia kaulimbiu ya “Kukuza Uchumi wa Viwanda kwa mageuzi 
ya Kiuchumi na Maendeleo ya Watu” kwa kutekeleza vipaumbele muhimu ili 
kuchangia kasi ya utekelezwaji wa malengo ya kimkakati kama ilivyoelezwa 
katika Hotuba ya Bajeti ya Mwaka 2020/21. Maeneo muhimu ya kipaumbele 
ni kama inayooneshwa hapa chini3; 

a) Utekelezaji wa Miradi Bora 
Kutekeleza miradi ya kimkakati itakayochangia ukuaji wa uchumi, 
kutengeneza nafasi za kazi ili kupunguza umaskini, miradi hiyo inajumuisha; 
Mradi wa Umeme wa Maji wa Julius Nyerere, Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR), 
kuimarisha utendaji wa Shirika la Ndege la Tanzania (ATCL) na kutoa 
mafunzo kwa wataalam wa ujuzi maalum kwa maendeleo ya viwanda na 
watu. 

b) Maendeleo ya Watu 
Kuboresha huduma za Maji safi ili kuwezesha ukuwaji wa Miji na Vijijini; 
Kujenga vituo vya afya, hospitali za wilaya, mikoa na rufaa; Kuweka vifaa 
vya kisasa vya matibabu katika hospitali zote maalum; Kuendelea 
kuimarisha utoaji wa elimu na mafunzo katika ngazi zote kwa kutoa elimu 
msingi bila malipo; kuboresha mafunzo ya ufundi; kuimarisha ukaguzi katika 
shule za msingi na sekondari, kuimarisha matumizi ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) katika Ajira na Mafuzo ya vitendo, ili kuongeza 
fursa za ajira pamoja na kuimarisha Mfuko wa Maendeleo ya Vijana; 
kuongeza upatikanaji wa mikopo kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu. 
 

 
 
3 Maelezo Zaidi ni kama ivyoelezwa katika hotuba ya Bajeti iliyowasilishwa Bungeni kwa 
mwaka wa Fedha 2020/2021; http://www.mof.go.tz 
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c) Kuboresha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji 
Kwa kuwianisha kodi na tozo mbalimbali ili kukuza biashara na uwekezaji, 
kuimarisha miundombinu ya reli, barabara, nishati, viwanja vya ndege na 
bandari, kuboresha huduma za usafirishaji kwa kununua na kukarabati meli 
na vivuko vya abiria na mizigo, kuimarisha mifumo ya TEHAMA kwa kupanua 
wigo wa Mkongo wa Taifa ili kuboresha utoaji wa huduma, kuongeza kasi ya 
uondoaji wa mizigo bandarini; na kuimarisha ushirikiano na sekta binafsi. 

4.1 Muundo wa Bajeti kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 
Ili kutekeleza malengo ya kimkakati katika mwaka wa fedha 2020/21, 
Serikali ilipanga kukusanya na kutumia Sh. bilioni 34,879.79 ikiwa ni 
ongezeko la Sh. billioni 1,774.38, sawa na asilimia tano ikilinganishwa na 
makadirio ya Sh. bilioni 33,105.41 ya mwaka 2019/2020.  
 
Makusanyo ya ndani kutoka katika vyanzo vya Kodi, makusanyo yasiyo ya 
Kodi na makusanyo ya mamlaka za Serikali za Mitaa yalikadiriwa kuwa Sh. 
bilioni 24,065.54, sawa na 69% ya bajeti iliyoidhinishwa, Ruzuku na mikopo 
ya Ndani na Nje ilikadiriwa kuwa Sh. bilioni 10,814.25 sawa na 31% ya bajeti 
iliyoindinishwa. Mgao wa makusanyo na asilimia ya mchango ni kama 
inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 9.  
 
Kielelezo Na. 9: Mgawanyo wa Bajeti kwa Mwaka 2020/21 

 
Chanzo: Hotuba ya Bajeti 
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4.2 Bajeti ya Matumizi 
Katika mwaka wa fedha 2020/21, Serikali ilipanga kutumia Sh. bilioni 
34,879.79 zilizokuwa na mgawanyo wa Sh. bilioni 12,899.44 kwa ajili ya 
matumizi ya Maendeleo na Sh. bilioni 21,980.36 kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida. Mgawanyo wa matumizi kwa asilimia ni kama inavyooneshwa 
kwenye Kielelezo Na. 10 kifuatacho; 
 
Kielelezo Na. 10: Mgawanyo wa Matumizi katika Asilimia 

Chanzo: Hotuba ya Bajeti 

4.3 Sera na Mikakati ya Kuongeza Makusanyo 
Katika kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya ndani, Serikali ilipanga 
kutekeleza sera na hatua mbalimbali za kiutawala ili kuongeza makusanyo 
ambayo ni pamoja na: Kuendelea kuboresha mazingira ya biashara na 
uwekezaji ikiwa ni pamoja na kurekebisha na kupunguza viwango vya kodi, 
ada na tozo, Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kupanua wigo wa kodi na 
kujenga mazingira rafiki na walipakodi, kuimarisha Ofisi ya Msajili wa Hazina 
ili kukusanya gawio na michango kutoka kwa taasisi za umma, kuimarisha 
na kuwezesha Mahakama ya Rufaa ya Mapato ya Kodi (TRAT) na Bodi ya 
Rufaa ya Kodi (TRAB), ili kuharakisha mapingamizi ya kodi na rufaa, 
kuimarisha utekelezaji wa sheria za kodi ili kukabiliana na changamoto za 
ukwepaji kodi na kupunguza uvujaji wa mapato; na kusisitiza matumizi ya 
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mifumo ya TEHAMA ili kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya ndani ikiwa ni 
pamoja na chanzo cha Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Pamoja na hatua zilizochukuliwa ili kuboresha ukusanyaji wa mapato ya 
ndani, Serikali iliweka hatua muhimu za upatikanaji wa ruzuku na mikopo 
ambayo ni pamoja na: Kuanzisha programu za uhamasishaji wa umma nchini 
kote katika uwekezaji wa dhamana za Serikali, kuendelea kutekeleza Mfumo 
wa Ushirikiano wa Maendeleo (DCF) ili kuwezesha upatikanaji wa dhamana 
za Serikali, misaada na mikopo yenye masharti nafuu; na kuendelea kukopa 
katika Wakala wa Mikopo ya Mauzo ya Nje (ECAs) ambayo inatoa masharti 
nafuu . 
 
Sera za Matumizi kwa mwaka wa fedha 2020/21 zilijumuisha yafuatayo: 
Kudumisha nidhamu na kuongeza ufanisi katika matumizi ya fedha za umma, 
kuhakikisha nakisi ya fedha haizidi asilimia tatu ya Pato la Taifa kwa 
kuzingatia vigezo vya muunganisho wa uchumi wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, kutenga fedha katika maeneo yenye kipaumbele ambayo 
huchochea ukuaji wa uchumi, kuhakikisha miradi inayoendelea kutekelezwa 
inapewa kipaumbele kabla ya kuelekeza fedha katika miradi mipya, 
kudhibiti ongezeko la malimbikizo ya madeni ya watoa huduma; na 
kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika miamala na katika shughuli za 
Serikali. 

4.4 Mwenendo wa Bajeti 

4.4.1 Makusanyo 

Katika mwaka wa Fedha, Serikali ilikusanya Sh. bilioni 31,326.21 sawa 89.8% 
ya makadirio yaliyoidhinishwa ya Sh. bilioni 34,879.79, hivyo kusababisha 
makusanyo kuwa chini ya makadilio kwa Sh. bilioni 3,553.58 sawa na 10.19%. 
Ukilinganisha makusanyo katika mwaka wa fedha 2019/20 ya Sh. bilioni 
31,519.49, nilibaini upungufu wa makusanyo wa kiasi cha Sh. bilioni 193.28 
sawa na asilimia 0.6. 

4.4.2 Mwenendo wa Makusanyo 

Mwenendo wa ukusanyaji wa Mapato katika kipindi cha miaka mitano 
iliyopita unaonesha ongezeko la makusanyo. Hata hivyo, katika kila mwaka 
wa fedha ulioripotiwa, makusanyo yamekuwa yakiripotiwa kuwa chini ya 
makadirio yaliyoidhinishwa. 
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Kielelezo Na. 11: Mwenendo wa Makusanyo 

 
Chanzo: Hotuba ya Bajeti 

4.5 Ufadhili wa Kibajeti 
Makusanyo ya ndani yanayotokana na Kodi, makusanyo yasiyo tokana na kodi 
na makusanyo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa yalikuwa Sh. bilioni 
20,320.21, huku Sh. bilioni 887.35 zilitokana na Misaada na Sh. bilioni 
10,118.65 zilitokana na mikopo. Mchanganuo unaonyesha kuwa makusanyo 
ya ndani yasiyotokana na Mikopo yangeweza kugharamia matumizi ya 
Serikali kwa 64.87% huku 35.13% ikifadhiliwa na Misaada na Mikopo. 
Mwenendo wa Ufadhili wa Kibajeti kwa Miaka mitatu mfululizo ni kama 
ilivyooneshwa katika Kielelezo Na. 12. 
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Kielelezo Na. 12: Mwenendo wa Ufadhili wa Kibajeti 

 
Chanzo: Taarifa za Fedha na Taarifa za Ukaguzi Fungu 21 na 22 

 
Ninapendekeza Serikali na Mamlaka zinazohusika kutafuta vyanzo 
vingine vya mapato ili kuzalisha mapato ya serikali yatakayowezesha 
uwekezaji katika rasilimali watu, miundombinu, na utoaji wa huduma za 
jamii kwa watanzania. 

4.5.1 Makusanyo Katika Kila Chanzo Kilicho Ainishwa 

i. Makusanyo ya Kodi 
Makusanyo ya kodi kutoka Tanzania Bara yalikuwa Sh. bilioni 17,598.78 sawa 
na 86.6% ya makadirio yaliyoidhinishwa ya Sh. bilioni 20,325.78; hivyo 
Serikali haikukusanya Sh. bilioni 2,727. 
Ikilinganishwa na makusanyo ya Sh. 17,933.20 bilioni katika mwaka wa 
fedha 2019/20 nilibaini kupungua kwa makusanyo kwa Sh. bilioni 334.42 
sawa na asilimia mbili. 
 

ii. Makusanyo Yasiyotokana na Kodi 
Makusanyo yasiyotokana na kodi yanajumuisha makusanyo yanayokusanywa 
na Wizara, Idara, Balozi, Sekretarieti ya Mkoa na Taasisi nyinginezo. Uhakiki 
wa Taarifa za Fedha, na fedha zilizohamishwa Mfuko wa Pato la Taifa (NRD) 
ulibainisha; makusanyo yasiyotokana na kodi yalikuwa Sh. bilioni 2,023.47 
sawa na 69.2% ya makadirio yaliyoidhinishwa ya Sh. bilioni 2,924.80, hivyo 
kutokusanywa kwa makusanyo ya Sh. bilioni 901.33. 

 2020/21  2019/20  2018/19
Makusanyo ya Ndani 20,320.21 20,514.52 17,794.71
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Mikopo 10,118.65 9,885.30 7,379.74
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Nikilinganisha na makusanyo halisi ya Sh. bilioni 1,868.12 katika mwaka wa 
fedha 2019/20, nilibaini ongezeko la mapato yasiyotokana na kodi ya Sh. 
bilioni 155.35 sawa na asilimia Nane. Mwenendo unaonesha kuimarika kwa 
usimamizi wa wakusanyo. 
 

iii. Makusanyo Kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Makusanyo kutoka Mamlaka ya Serikali za Mitaa yalikuwa Sh. bilioni 697.96 
sawa na 85.6% ya makadirio yaliyoidhinishwa ya Sh. bilioni 814.96, hivyo 
kupelekea kutokukusanywa kwa Sh. bilioni 117 sawa na asilimia 14.36. 
Ikilinganishwa na makusanyo ya Sh. bilioni 713.19 katika mwaka wa fedha 
2019/20, nilibaini kupungua kwa makusanyo kwa Sh. bilioni 15.23 sawa na 
asilimia mbili.  
 

iv. Misaada 
Ruzuku iliyopokelewa katika mwaka wa fedha 2020/21 ilikuwa Sh. bilioni 
887.35 sawa na 93.5% ya makadirio ya Sh. bilioni 949.32; Serikali ilishindwa 
kupokea misaada ya Sh. bilioni 61.97 kutoka kwa wahisani mbalimbali. 
Misaada zilizopokelewa zilijumuisha zaidi misaada ya kibajeti, mradi wa 
maendeleo na fedha za kusaidia mfuko wa pamoja (Basket Support). 
Nimebaini kupungua kwa misaada zilizopokelewa kutoka katika vyanzo hivyo 
kwa Sh. bilioni 232.33, sawa na 20.7% ikilinganishwa na Sh. bilioni 1,119.68 
zilizo ripotiwa mwaka 2019/20. 
 

v. Mikopo ya Ndani 
Makusanyo yanayotokana na mikopo ya ndani ni pamoja na; Ankara za 
Hazina na hati fungani zinazokusudiwa kugharimiwa na ufadhili wa ndani, 
Sh. bilioni 4,904.16, sawa na 100% ya makadirio ya Sh. bilioni 4,904.25 
zilizokusanywa na Serikali kupitia mikopo ya ndani kwa ajili ya kugharamia 
bajeti. Nilibaini kupungua kwa mikopo ya ndani kwa kiasi cha Sh. bilioni 
55.83 sawa na asimia moja ikilinganishwa na Mikopo ya Sh. bilioni 4,959.99 
zilizokusanywa mwaka 2019/20. 
 

vi. Mikopo ya Nje Yenye Masharti Nafuu 
Mikopo ya nje yenye masharti nafuu iliyopokelewa katika mwaka wa Fedha 
2020/21 ilikuwa Sh. bilioni 2,028.23, ambayo ni zaidi ya makadirio ya Sh. 
bilioni 1,925.05 kwa Sh. bilioni 103.18 sawa na asilimia tano. 
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Nimebaini kupungua kwa mikopo ya nje yenye masharti nafuu kwa Sh. bilioni 
507.6 sawa na 20.02% ikilinganishwa na mikopo ya Sh. bilioni 2,535.92 
iliyopokelewa mwaka 2019/20. 
 

vii. Mikopo ya Nje Isiyo ya Masharti Nafuu 
Mikopo ya nje isiyo ya masharti nafuu iliyopokelewa na Serikali ilikuwa Sh. 
bilioni 3,186.26 ambayo ni zaidi ya makadirio ya Sh. bilioni 3,035.63 kwa 
Sh. bilioni 151 sawa na asilimia tano. Ikilinganishwa na mwaka uliopita, 
nilibaini ongezeko la Sh. bilioni 796.87 sawa na 33.35% ya mikopo ya Sh. 
bilioni 2,389.39 iliyopokelewa mwaka 2019/20. 
 
Kwa ujumla, utendaji wa ukusanyaji kwa kila chanzo kilichoainishwa ni zaidi 
ya 69% ya makadirio yaliyoidhinishwa kwa kila chanzo. Hata hivyo, juhudi 
zaidi zinahitajika ili kuongeza makusanyo yasiyotokana na kodi, chanzo 
ambacho hakikufanya vizuri ikilinganishwa na vyanzo vingine. Mwenendo wa 
uchangiaji wa makusanyo kwa kila chanzo katika kipindi cha miaka mitano 
ni kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 11 na Kielelezo Na. 13. 
 
Jedwali Na. 11: Mwenendo wa Namna Kila Chanzo Kilivyochangia Makusanyo 
kwa Kipindi cha Miaka Mitano 

Mwenendo wa 
Makadirio na 
Makusanyo 

2020/21 Sh. 
(Bilioni) 

2019/20 Sh. 
(Bilioni) 

2018/19 
Sh. 

(Bilioni) 

2017/18 
Sh. 

(Bilioni) 

2016/17 
Sh. 

(Bilioni) 
Makadirio 34,879.79  33,105.41 32,475.95 31,711.99 29,539.00 

Makusanyo 31,326.21  31,519.49 25,817.45 27,695.97 25,307.00 

Mwenendo wa Makusanyo katika makadirio ya %  

Kodi 56% 57% 60% 55% 57% 
Makusanyo ya 
Kodi na 
Makusanyo ya 
Halmashauri 

9% 8% 9% 5% 8% 

Mikopo ya Ndani 16% 16% 15% 21% 23% 
Misaada na 
Mikopo ya Nje 

19% 19% 16% 19% 12% 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa  Mfuko Mkuu wa Serikali 
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4.6 Makusanyo Yaliyotumika Bila Kuwasilishwa Mfuko Mkuu wa 
Serikali 

Nilifanya ukaguzi wa namna ambavyo makusanyo yanawasilishwa Mfuko 
Mkuu wa Serikali. Ukaguzi wangu ulibaini matumizi ya fedha kabla ya 
kupokelewa katika Mfuko Mkuu kinyume na ibara ya 135 (1) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005), 
inayotaka makusanyo yote kwa ajili ya matumizi ya Serikali yawasilishwe 
mfuko maalum unaojulikana kwa jina la “Mfuko Mkuu wa Hazina ya 
Serikali”. Makusanyo yaliyotumika kabla ya kuwasilishwa Mfuko Mkuu ni 
kama ifuatavyo: 

4.6.1 Fedha Zilizopelekwa Moja kwa Moja kwenye Miradi Bila Kutoa 
Taarifa Mfuko Mkuu Sh. Bilioni 1,249.90  

Ukaguzi uliofanyika katika Fungu 22 - Deni la Umma na Huduma za Jumla 
ulibainisha kupungua kwa mikopo inayopelekwa moja kwa moja kwenye 
mradi kabla ya kuhesabiwa Mfuko Mkuu Sh. bilioni 775.77 sawa na 38.30% 
kutoka Sh. bilioni 2,025.67 za mwaka 2019/20 hadi Sh. bilioni 1,249.90 
zilizoripotiwa mwaka 2020/21. 
 
Uwepo wa fedha za mikopo zinazopelekwa moja kwa moja katika 
utekelezaji wa miradi bila kujumuisha kama makusanyo na matumizi ya 
Mfuko Mkuu, kunachangiwa na ushirikiano hafifu baina ya Mafungu husika 
na Hazina katika kuomba na kutoa vielelezo vya makusanyo na matumizi ya 
Fedha hizo “Dummy receipts and exchequer”   
 
Napendekeza, Hazina pamoja na Mafungu husika kufanya usuluhisho wa 
Taarifa za kifedha na kuboresha Mfumo wa namna ya kupokea na kutoa 
Taarifa juu ya fedha zinazopelekwa moja kwa moja kwenye Miradi, zaidi 
ninasisitiza juu ya matumizi ya mfumo wa D-fund pale fedha 
zinapotolewa na wafadhili. 
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4.7 Fedha Zilizokusanywa na Kuhamishwa toka Mfuko Mkuu katika 
Mwaka wa Fedha 2020/21 

4.7.1 Usuluhisho wa Fedha Zilizokusanywa na Fedha Zilizowasilishwa 
Mfuko Mkuu 

Kama ilivyoelezwa hapo awali, katika mwaka wa fedha 2020/21, Serikali 
ilikusanya Sh. bilioni 31,326.21 sawa na 89.8% ya makadirio yaliyoidhinishwa 
ya Sh. bilioni 34,879.79, hivyo makusanyo ya Sh. bilioni 3,553.58 sawa na 
10.19% hayakukusanywa, Kati ya Makusanyo yote, kiasi cha Sh. bilioni 
30,071.80 zilipokelewa Mfuko Mkuu wa Hazina, hivyo kufanya utofauti wa 
Sh. bilioni 1,254.41. 
 
Tofauti ya Sh. 1,254.41 bilioni zinachangiwa na mambo mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na; Fedha zilizotolewa moja kwa moja kwenye mradi na ambazo 
hazijaripotiwa kwenye Mfuko Mkuu, Fedha za Taasisi mbalimbali na 
makusanyo ya TRA ambayo hayakuwasilishwa Mfuko Mkuu hadi mwisho wa 
mwaka wa fedha 2020/21. 

4.7.2 Fedha Zilizohamishwa toka Mfuko Mkuu  

Jumla ya Fedha zilizotolewa na Mfuko Mkuu ili kufadhili miradi ya 
maendeleo na matumizi ya kawaida katika mwaka wa fedha 2020/21 zilifikia 
Sh. bilioni 31,314.65 dhidi ya Sh. bilioni 30,071.80 zilizopokelewa Mfuko 
Mkuu, hivyo kusababisha nakisi ya Sh. bilioni 1,242.85 hadi kufikia tarehe 30 
Juni 2021. Maelezo kuhusu Makusanyo na uhamisho wa fedha kutoka Mfuko 
Mkuu ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali hapa chini; 
 
Jedwali Na. 12: Makusanyo Dhidi ya Uhamisho katika Akaunti ya Mfuko Mkuu wa 
Serikali 

Chanzo cha Makusanyo na Fedha zilizotolewa Kiasi katika Sh. Bilioni 
Kodi4 17,593.51 
Makusanyo yasiyotokana na Kodi 2,023.47 
Makusanyo ya Halmashauri 697.96 
Misaada 887.35 

 
 
4 Tofauti ya Sh. 5.28 bilioni kati ya fedha zilizopokelewa Mfuko Mkuu (Jedwali Na. 12) na 
zilizoripotiwa katika Aya ya 4.6 ya Sura hii zinajumuisha Sh. 0.15 bilioni zilizokusanywa na 
TRA na kuhamishwa mfuko Mkuu, Refunds za Sh. 9.87 bilioni yaliyolipwa na TRA kutoka 
vyanzo vingine na kuondoa makusanyo ya TRA (Sh. 15.3 bilioni) ambayo hayakuwasilishwa 
Mfuko Mkuu hadi kufikia mwisho wa mwaka wa fedha 2020/21. 
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Chanzo cha Makusanyo na Fedha zilizotolewa Kiasi katika Sh. Bilioni 
Mikopo ya Ndani 4,904.16 
Mikopo ya Nje 3,964.59 
Makusanyo Mengine 0.76 
Jumla ya Makusanyo (A) 30,071.8 
Fedha zilizopelekwa katika Wizara/Idara  na 
Wakala  31,373.19 
Fedha zilizorudishwa katika Wizara/Idara  na 
Wakala 2.83 
Fedha zilizorudishwa (61.37) 
Fedha halisi zilizotolewa Mfuko Mkuu (B) 31,314.65 
Nakisi katika Mfuko Mkuu (A-B) (1,242.85) 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa Mfuko Mkuu 

4.8 Mgawanyo wa Matumizi ya Serikali ikilinganishwa na Bajeti 
Kati ya fedha zilizotolewa Mfuko Mkuu, mgawanyo wa matumizi 
ukilinganishwa na bajeti (ukiondoa kiasi cha Sh. bilioni 1,249.90 
zilizokelekwa moja kwa moja kwenye miradi) ni kama inavyoonyeshwa 
katika Jedwali Na. 13; 
 
Jedwali Na. 13: Mgawanyo wa Matumizi ya Serikali ikilinganishwa na Bajeti 

Maelezo Kiasi  
(Sh. Bilioni) 

Asilimia Kiasi  
(Sh. Bilioni) 

Asilimia 

Matumizi ya 
Maendeleo 

12,905.52 37 10,676.69 34 

Deni la Taifa na 
Huduma za Jumla. 

10,463.94 30 9,359.34 30 

Mishahara 7,673.55 22 7,631.05 24 
Matumizi mengine 3,836.78 11 3,706.11 12 
Jumla 34,879.79 100 31,373.19 100 

Chanzo: Taarifa Zilizotolewa na Hazina 

4.9 Uchambuzi wa Makadirio, Fedha Zilizotolewa kwa Matumizi, na 
Matumizi Halisi Yaliyofanyika Katika Wizara na Idara 

Kati ya fedha zilizotolewa Mfuko Mkuu Sh. bilioni 31,373.19, jumla ya Sh. 
bilioni 26,198 zilitolewa kwa matumizi ya Serikli Kuu; Wizara, Sekretarieti 
ya Mikoa, Tume na Idara, kiasi kilichobaki kilielekezwa kwenye matumizi ya 
Serikali za Mitaa.  
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4.9.1 Makadirio na Fedha Zilizotolewa kwa Matumizi ya Kawaida 

Nilipitia Taarifa za Fedha kwa Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 
zinaonesha kiasi cha Sh. bilioni 16,562.09 sawa na 93.27% zilitolewa kwa 
matumizi ya kawaida ikilinganishwa na Makadirio ya Sh. bilioni 17,756.28.  
Ikilinganishwa na fedha zilizotolewa mwaka 2019/20 kiasi cha Sh. bilioni 
16,104.54, nimebaini kuongezeka kwa Fedha za matumizi ya kawaida kwa 
Sh. bilioni 457.56 sawa na asilimia tatu ya Sh. bilioni 16,562.09 zilizotolewa 
mwaka 2020/21. 

4.9.2 Fedha Zilizotolewa kwa Matumizi ya Kawaida na Matumizi Halisi 
Yaliyofanyika 

Matumizi ya kawaida katika Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa 
yaligharimu Sh. bilioni 16,526.75 sawa na 99.79% ya Fedha zilizotolewa Sh. 
bilioni 16,562.09, hivyo kiasi cha Sh. bilioni 35.34 hakikutumika na 
kurudishwa kwa Mlipaji mkuu wa Serikali (PMG). 
 
Kulinganisha na matumizi ya kawaida ya mwaka 2019/20 ya Sh. bilioni 
16,063.20, nimebaini kuongezeka kwa matumizi ya kawaida kwa Sh. bilioni 
463.55 sawa na asilimia tatu ya Sh. bilioni 16,526.75 zilizoripotiwa mwaka 
2020/21. 
 
Ni maoni yangu kuwa, uwepo wa bakaa ya fedha zisizotumika unamaanisha 
kutotekelezwa au utekelezaji hafifu wa shughuli zilizokusudiwa, ama uwezo 
hafifu wa Taasisi katika kutumia fedha zilizotolewa kwa wakati.  
 
Maelezo zaidi ya makadirio, fedha zilizotolewa, pamoja na matumizi halisi 
yaliyofanyika kwa kila Taasisi iliyokaguliwa yameoneshwa katika Kielelezo 
Na. 14 na Kiambatisho Na. XII. 
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Kielelezo Na. 14: Makadirio, Fedha zilizotolewa na Matumizi Halisi ya Fedha za 
Matumizi ya Kawaida kwa kipindi cha Miaka Mitano (Kiasi katika Sh. Billioni) 

 
Chanzo: Taarifa za Fedha Zilizokaguliwa 

4.9.3 Uwiano wa Makadirio na Fedha zilizotolewa kwa Shughuli za 
Maendeleo  

Mapitio ya Taarifa za Fedha katika Wizara/Idara na Sekretarieti zinaonesha 
kiasi cha Sh. bilioni 9,635.90 sawa na 82.99% zilitolewa kwa matumizi ya 
maendeleo ikilinganishwa na makadirio ya Sh. bilioni 11,611.30. 
Kulinganisha na fedha zilizotolewa mwaka 2019/20 za kiasi cha Sh. bilioni 
7,351.07 nilibaini kuongezeka kwa fedha za maendeleo kwa  kiasi cha Sh. 
bilioni 2,284.83 sawa na 31.08% ya Sh. bilioni 9,635.90 zilizotolewa mwaka 
2020/21. 

4.9.4 Uwiano wa Fedha Zilizotolewa kwa Matumizi ya Maendeleo na 
Matumizi Halisi Yaliyofanyika 

Matumizi ya Maendeleo kwa Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa yalikuwa 
Sh. bilioni 9,393.61 sawa na 97.49% ya fedha zilizotolewa kiasi cha Sh. 
bilioni 9,635.90, hivyo kiasi cha Sh. bilioni 242.29 hakikutumika. 
Kulinganisha na matumizi ya maendeleo ya mwaka 2019/20 ya Sh. bilioni 
7,191.42, nimebaini kuongezeka kwa matumizi ya maendeleo kwa Sh. bilioni 
2,202.19 sawa na asilimia 30.62% ya Sh. bilioni 9,393.61 zilizoripotiwa 
2020/21.  

2020/21 2019/20 2018/19 2017/18 2016/17
 Fedha zilizotolewa 16,562.09 16,104.54 15,140.56 15,408.03 13,159.74
 Matumizi Halisi 16,526.75 16,063.20 15,109.63 15,328.66 13,413.69
 Makisio 17,756.28 16,415.66 16,104.39 15,725.16 13,882.04

 -
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Ni maoni yangu kuwa, kutotumika kwa fedha za maendeleo zilizotolewa 
kunamaanisha uwezo mdogo wa Taasisi katika kutumia fedha za maendeleo 
zilizotolewa, hivyo kuathiri utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo. 
Ninapendekeza Serikali iongeze kasi ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
iliyopangwa.  
 
Maelezo zaidi ya Makadirio, Fedha zilizotolewa na matumizi halisi kwa 
Wizara/Idara, na Sekretarieti za Mikoa ni kama ilivyooneshwa kwenye 
Kielelezo kifuatacho na Kiambatisho Na. XIII. 
 
Kielelezo Na. 15: Makadirio, Fedha Zilizotolewa na Matumizi ya Fedha za 
Maendeleo kwa Miaka Mitano (Kiasi katika Sh. Billioni) 

 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa 

 
Naishauri Serikali ihakikishe fedha zinatolewa kwa wakati na Maafisa 
Masuuli wa kila fungu wahakikishe fedha zilizotolewa zinatumika katika 
utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo kwa wakati. 

4.9.5 Mgao wa Fedha Zisizokuwa na Bajeti kwa Ajili ya Ujenzi wa 
Majengo ya Uwanja wa Ndege Mwanza Sh. Bilioni 8.33  

Kifungu cha 47 (1a) cha Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015 kinasema, 
fedha hazitatolewa nje ya Mfuko Mkuu wa Hazina isipokuwa kama zimepata 
kibali cha Bunge. 

2020/2
1

2019/2
0

2018/1
9

2017/1
8

2016/1
7

Fedha zilizotolewa 9,635.90 7,351.07 7,144.46 7,219.26 6,939.00
Matumizi Halisi 9,393.61 7,191.42 7,131.24 7,100.42 6,045.81
Makisio 11,611.30 11,147.24 10,467.21 10,142.72 10,235.41
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Aidha, kifungu cha 4 cha Sheria hiyo hiyo kinasema kwamba, pale ambapo 
matumizi ya fedha kwa ajili ya Serikali na mashirika ya umma 
yameidhinishwa, yatatumika tu kwa mujibu wa madhumuni yaliyoelezwa na 
ndani ya mipaka iliyowekwa. 
 
Katika mwaka wa fedha 2020/21, Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza ilipokea 
jumla ya Sh. bilioni 8.33 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la Uwanja wa Ndege 
wa Mwanza, matumizi ambayo hayakujumuishwa katika Bajeti ya 
Sekretarieti ya Mwanza. Nilibaini kuwa, kati ya jumla ya fedha 
zilizopokelewa, Sh. bilioni 7.69 zilikuwa mgao wa fedha kutoka Hazina 
wakati Sh. milioni 640 zilitoka katika Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela 
na Halmashauri ya Jiji la Mwanza kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 
14 hapa chini; 
 
Jedwali Na. 14: Mgao wa Fedha Ambazo Hazikuwa Kwenye Bajeti 

Chanzo Kiasi katika Sh 
Fedha zilizotolewa na Hazina 7,697,217,708 
Jiji la Mwanza 270,000,000 
Halmashauri ya Ilemela  370,000,000 
Jumla 8,337,217,708 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 

 
Mgawanyo wa fedha kwa ajili ya kutekeleza shughuli ambazo hazijapangwa 
awali unaathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa, zaidi ya hayo 
unatengeneza mwanya wa matumizi mabaya ya fedha za Serikali. 
 
Ninapendekeza Serikali na mamlaka zinazohusika kusimamia uzingatiaji 
wa Sheria ya Bajeti na kanuni zake kwa madhumuni ya kuhakikisha 
thamani ya fedha inapatikana, zaidi ya hayo, Taasisi zinahimizwa 
kuhakikisha utekelezwaji wa miradi ya maendeleo unatengewa bajeti 
kwanza kabla ya kuanza kufanyika. 
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 SURA YA TANO  

 USIMAMIZI WA UKUSANYAJI WA MAPATO, DENI LA TAIFA, HUDUMA 
ZA SERIKALI, UKAGUZI WA AWALI WA MAFAO YA WATUMISHI 

WALIOMALIZA MUDA KAZINI NA HESABU JUMUIFU ZA SERIKALI  

5.0 Utangulizi  
Sura hii inazungumzia masuala yanayohusu Usimamizi wa ukusanyaji wa 
Mapato, Deni la Taifa, Huduma za Serikali, Ukaguzi wa awali wa mafao ya 
watumishi waliomaliza muda kazini na Hesabu jumuifu za serikali. 

5.1 Usimamizi wa Ukusanyaji wa Mapato Unaofanywa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania 

Mamlaka ya Mapato Tanzania ilianzishwa kwa Sheria ya Bunge Na. 11 mwaka 
1995 yenye jukumu la kusimamia bila upendeleo makusanyo yote ya kodi za 
ndani, ushuru wa forodha na tozo kwa niaba ya Serikali kuu. Mamlaka ya 
Mapato inaongozwa na Kamishina Mkuu. Inaundwa na idara nne za 
kiutendaji kati ya hizo idara tatu zinahusika moja kwa moja na ukusanyaji 
wa mapato ambazo ni Idara ya kodi za ndani, Idara ya walipakodi wakubwa 
na Idara ya Ushuru wa Forodha. Idara ya nne ni ya upelelezi wa kodi 
inayoshughulikia udanganyifu na ukwepaji wa kodi wa makusudi. 

5.1.1 Taarifa ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi kwa Miaka 
Iliyopita. 

Nimepitia maendeleo ya utekelezaji wa mapendekezo 399 ya ukaguzi 
niliyoyatoa kwa miaka iliyopita kama ilivyobainishwa katika Jedwali Na. 15. 
 
Kati ya mapendekezo 399 ya ukaguzi, 91 (22.8%) yametekelezwa kikamilifu, 
293 (73.4%) yanaendelea kutekelezwa, 12 (3.0%) hayajatekelezwa, wakati 
matatu (0.8%) yamepitwa na wakati kutokana na mabadiliko ya sheria. 
 
Jedwali Na. 15: Taarifa ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi kwa Miaka 
Iliyopita. 

Mwaka 
wa fedha 

Imetekel
ezwa  

Inaendelea 
kutekelezwa 

Haijatekel
ezwa 

Haikutekelezwa 
kwa sababu 

ya mabadiliko 
ya sheria 

Jumla 

2019/20 12 45 12 3 72 

2018/19 3 53 - - 56 
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Mwaka 
wa fedha 

Imetekel
ezwa  

Inaendelea 
kutekelezwa 

Haijatekel
ezwa 

Haikutekelezwa 
kwa sababu 

ya mabadiliko 
ya sheria 

Jumla 

2017/18 38 63 - - 101 

2016/17 5 38 - - 43 

2015/16 14 22 - - 36 

2001/02-
2014/15 

19 72 -   91 

Jumla 91 293 12 3 399 

Asilimia  22.8 73.4 3.0 0.8 100 

Chanzo: Barua ya ukaguzi wa Mapato ya mwaka wa fedha 2020/21 
 
Kati ya mapendekezo 305 yaliyopo katika utekelezaji na ambayo 
hayajatekelezwa, 29 (9.5%) yanahitaji uamuzi wa mamlaka zingine nje ya 
Mamlaka ya mapato kama vile Bodi za Rufani za kodi, Baraza la Rufani za 
kodi, Mahakama ya rufaa kwa kodi zilizo katika migogoro na Bunge kwa kesi 
ambazo idhini ya kufutwa imeombwa na Mamlaka ya mapato kupitia Wizara 
ya Fedha na Mipango. Mapendekezo yaliyobaki 276 (90.5%) yapo chini ya 
usimamizi na utekelezaji wa Mamlaka ya Mapato.  
 
Kwa ujumla, hali ya utekelezaji wa mapendekezo inaridhisha kiasi, hivyo 
Mamlaka inapaswa kuongeza ufuatiliaji, utekelezaji na kuimarisha 
usimamizi katika kushughulikia mapendekezo ya ukaguzi. 

5.1.2 Ukusanyaji wa Mapato Tanzania  

Katika mwaka wa fedha 2020/21, Mamlaka ya Mapato ilikusanya jumla ya 
shilingi bilioni 17,588.57 kwa Tanzania Bara ukilinganisha na makisio 
yaliyowekwa ya shilingi bilioni 20,285.53, makusanyo hayo ni pungufu kwa 
kiasi cha shilingi bilioni 2,696.96 sawa na 13.3% ya makisio ya makusanyo. 
Pia, ilikusanya kiasi cha shilingi bilioni 299.08 kwa Zanzibari ukilinganisha 
na makisio yaliyowekwa ya shilingi bilioni 383.54. Makusanyo hayo ni 
upungufu wa kiasi cha shilingi bilioni 84.46 sawa na 22.0% ya makisio ya 
makusanyo kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 16 na Jedwali Na. 17.  
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Jedwali Na. 16: Mchanganuo wa Makusanyo ya Mapato (Tanzania Bara) 
 

Idara 
Makisio 
(Shilingi 
Bilioni) 

Makusanyo 
halisi (Shilingi 

Bilioni) 

Makusanyo ziada (pungufu) 

Shilingi Bilioni (%) 

Kodi za ndani  4,379.48 3,299.80 (1,079.68) (24.7) 
Walipa Kodi 
Wakubwa 8,282.43 7,232.99 (1,049.44) (12.7) 

Ushuru na Forodha 8,031.36 7,285.63 (745.73) (9.3) 
Jumla ya Makusanyo 20,693.27 17,818.42 (2,874.85) (13.9) 
Marejesho ya kodi na 
hamisho (407.74) (229.86) 177.89 43.6 

Makusanyo kamili  40,978.8 17,588.57 (2,696.96) (13.3) 

Chanzo: Taarifa za Makusanyo za Mapato zilizokaguliwa 2020/21 
 
Jedwali Na. 17: Mchanganuo wa Makusanyo ya Mapato (Zanzibar) 

Idara Makisio  
(Sh. Bilioni) 

Makusanyo 
Halisi  

(Sh. Bilioni) 

Makusanyo Pungufu 

Sh. Bilioni) % 

Kodi za 
ndani  180.62 140.10 (40.52) (22.4) 

Ushuru na 
Forodha 202.92 158.97 (43.94) (21.7) 

Jumla ya 
Makusanyo 383.54 299.07 (84.46) (22.0) 

Chanzo: Taarifa za Makusanyo za Mapato zilizokaguliwa 2020/21 
 
Utendaji wa idara zote tatu za ukusanyaji mapato uko chini ya makisio 
yaliyowekwa kwa mwaka 2020/21. Ugonjwa wa UVIKO 19 ilikuwa ni 
miongoni mwa sababu zilizopelekea kushuka kwa makusanyo. Hii 
imepelekea uendeshaji na uzalishaji wa baadhi ya sekta kama viwanda vya 
uzalishaji, migodi, hoteli, utalii na mabenki kushuka. 
 
Ulinganifu wa idara (Tanzania Bara) unaonesha kuwa idara ya Ushuru na 
forodha ilichangia 40.9% ya makusanyo halisi, ikifuatiwa na idara ya Walipa 
Kodi wakubwa 40.6% na Kodi za ndani 18.5%. Kiwango hiki hakihusishi 
makusanyo ya hati za misamaha kutoka Serikalini. Wakati ulinganifu wa 
idara (Zanzibari) unaonesha kuwa idara ya Ushuru na forodha ilichangia 
53.2% na Kodi za Ndani 46.8% ya makusanyo halisi. Ukusanyaji wa mapato 
halisi kwa mwaka wa fedha 2020/21 na 2019/20 kwa idara unaoneshwa 
katika Kielelezo Na. 16 na Kielelezo Na. 17.  
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Kielelezo Na. 16: Ulinganifu wa Uchangiaji wa Makusanyo Halisi kwa Idara 
2020/21 na 2019/20 (Tanzania Bara) 

 
Chanzo: Taarifa za Hesabu za Mapato za Mamlaka zilizokaguliwa 2020/21 na 2019/20 
 
Kielelezo Na. 17: Ulinganifu wa Uchangiaji wa Makusanyo Halisi kwa Idara 
2020/21 na 2019/20 (Zanzibar) 

 
Chanzo: Taarifa za Hesabu za Mapato za Mamlaka zilizokaguliwa 2020/21 na 2019/20 
 
Ulinganifu wa uchangiaji wa makusanyo halisi ya mapato kiidara kwa mwaka 
wa fedha 2020/21 na 2019/20 unaonesha makusanyo idara ya walipakodi 
wakubwa umepungua kwa asilimia nane, kwa idara ya Ushuru na forodha 
unaonesha kuongezeka kwa asilimia sita. Aidha, ulinganifu unaonesha 

Makusanyo Halisi
Sh. Bilioni

Makusanyo Halisi
Sh. Bilioni

2020/21 2019/20

3,299.80 3,361.26

7,232.99
7,904.05

7,285.63 6,902.02
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ukusanyaji wa mapato kwa idara ya kodi za ndani upo nyuma ya idara 
nyingine licha ya juhudi zinazochukuliwa na Mamlaka. Kwa ujumla, idara 
zote hazikuweza kufikia malengo yaliyopangwa kwa mwaka 2020/21. 

5.1.3 Mwenendo wa Ukusanyaji wa Mapato 

Mwenendo wa ukusanyaji wa Mapato wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa miaka mitano umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 18. Miaka 
minne iliyopita imeonesha makusanyo kuimarika kila mwaka ila kwa mwaka 
2020/21 yameshuka kwa 0.2% ukilinganisha na mwaka 2019/20.  
 
Jedwali Na. 18: Mwenendo wa Ukusanyaji wa Mapato wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Kuanzia 2016/17 hadi 2020/21 (Tanzania Bara & 
Zanzibar) 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Makisio  
(Shilingi Bilioni) 

Makusanyo Halisi 
(Shilingi Bilioni) 

Makusanyo ya 
Chini (%) 

2020/21 20,709.32 17,897.86 (2,811.46) 13.6 

2019/20 19,451.12 17,930.88 (1,520.25) 7.8 

2018/19 18,332.67 15,764.66 (2,568.00) 14.0 

2017/18 17,365.05 15,405.40 (1,959.65) 11.3 

2016/17 15,293.90 14,271.38 (1,022.52) 6.7 

Chanzo: Taarifa za Hesabu ya Mapato za Mamlaka zilizokaguliwa 2016/17 hadi 2020/21 
 
Aidha, kwa mwaka wa fedha 2020/21 utendaji wa Mamlaka ulionesha 
kushuka kwa kiwango cha mapato ya kodi (uwiano wa kodi kwa Pato la Taifa) 
wa 11.4% ikilinganishwa na 12.1% mwaka 2019/2020, hata hivyo, kwa miaka 
minne iliyopita mwenendo wa ukusanyaji mapato uliongezeka kama 
inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 18. Uchanganuzi linganishi wa 
makusanyo ya kodi kwa miaka mitano kwa nchi nyingine za Afrika Mashariki 
ni kama inavyoonesha kwenye Jedwali Na. 19. 
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Kielelezo Na. 18: Uwiano wa Kodi kwa Pato la Taifa  kwa Tanzania na Nchi 
Nyingine za Afrika Mashariki kwa Miaka Mitano 

Chanzo: Idara ya Sera na Mipango ya Mamlaka ya Mapato 
 
Jedwali Na. 19: Uwiano wa kodi kwa Pato la Taifa  kwa Tanzania na Nchi 
Nyingine za Afrika Mashariki kwa Miaka Mitano 

Mwaka/Nchi Tanzania Kenya Rwanda Uganda 

2020/21 11.40% 13.70% 15.90% 12.99% 
2019/20 12.10% 15.80% 15.90% 12.10% 
2018/19 11.60% 16.90% 16.00% 12.60% 
2017/18 12.30% 16.90% 15.40% 12.00% 
2016/17 12.40% 17.80% 15.00% 11.70% 

Chanzo: Idara ya Sera na Mipango ya Mamlaka ya Mapato 
 
Ni maoni yangu kwamba kuna ufanisi katika ukusanyaji wa kodi nchini 
Tanzania,kwenye makusanyo halisi na malengo kuongeza nafasi ya 
kuboreshwa kwa kuongeza juhudi katika kukusanya mapato kwa kuongeza 
wigo wa kodi, kuziba uvujaji wa mapato na kuhamasisha ulipaji wa kodi kwa 
hiari. Hatua hizi zote zitapunguza nakisi ya fedha ya nchi (fiscal deficit) na 
pengo la ufadhili wa deni. 
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5.1.4 Usimamizi wa Malimbikizo ya Madeni ya Kodi 

Mapitio yangu ya hesabu za Mamlaka kwa upande wa makusanyo kwa mwaka 
wa fedha 2020/21, yalibaini kuwepo kwa ongezeko kubwa la malimbikizo ya 
madeni ya kodi kwa 94.6% kutoka kiasi cha shilingi 3,875,993,883,000.00 
hadi shilingi 7,542,267,786,896.00 kama ilivyoripotiwa mwaka 2019/20 na 
2020/21 mtawalia. 
 
Mchanganuo zaidi wa ukusanyaji madeni ya kodi ya miaka ya nyuma 
inaonesha kiwango kisichoridhisha ambapo Mamlaka imeweza kukusanya 
23.0% na 10.4% kwa mwaka 2019/20 na 2020/21 mtawalia kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 20. 
 
Jedwali Na. 20: Malimbikizo na Ukusanyaji wa Madeni ya Kodi 

Mwaka 
wa 

fedha 

Salio ishia shilingi 
(Billioni) A 

Salio anzia shilingi 
(Billioni) 

B 

Malipo ya deni 
shilingi (Billioni) 

C 

% ya 
ukusanyaji 

madeni 
C/B 

2020/21 7,542.27 3,875.99 404.51  10.4 
2019/20 3,875.99 2,131.46 490.84 23.0 

Chanzo: Mchanganuo wa Malipo ya Madeni ya Kodi katika Vitabu vya Hesabu 2020/21 na 
2019/20 
 
Naishauri Serikali kuchukua hatua stahiki katika ukusanyaji wa madeni 
ya kodi ili kuongeza mapato ya Serikali. 

5.1.5 Usimamizi wa Mapingamizi ya Kodi 

Katika ukaguzi wangu mwaka wa 2020/21, nimebaini mapingamizi ya kodi 
155 yenye thamani ya shilingi 102,595,793,905 hayajatatuliwa kwa zaidi ya 
muda wa miezi sita kama inavyojieleza katika mkataba wa huduma kwa 
mlipakodi ya Julai 2017. Mapingamizi haya yalisajiliwa idara za kodi za ndani 
na uchunguzi wa kikodi yakiwa na miezi 7 mpaka 124 kwa wakati wa 
ukaguzi.  
 
Kucheleweshwa kwa utatuzi wa mapingamizi ya kodi kunaathiri malengo ya 
ukusanyaji wa kodi kwani mapingamizi haya yanafunga kiasi kikubwa cha 
kodi. 
 
Pia, niligundua hakuna uthibitisho wa malipo ya amana ya pingamizi wala 
msamaha wa kodi uliotolewa na Kamishina kwa kulipa kiwango kidogo cha 
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1/3 ya shilingi 4,647,913,099 kabla ya kusajili pingamizi kama matakwa ya 
sheria yanavyotaka. 
 
Naishauri Serikali kuchukua hatua stahiki kushughulikia mapingamizi ya 
kodi mapema kwa (a) kuongeza idadi ya wafanyakazi wenye uwezo na 
ujuzi katika kitengo cha huduma ya kiufundi wa kitaalamu; (b) kuongeza 
mafunzo ya ndani na kuimarisha ukokotozi wa kodi; na (c) kuhakikisha 
mapingamizi yote ya kodi yanasajiliwa baada ya kulipa 1/3 ya kodi au 
kiasi cha kodi kisicho katika pingamizi chochote kilichojuu zaidi, 
vinginevyo Kamishna awe amesamehe pale ambapo vigezo vya kufanya 
hivyo vinakuwepo. 

5.1.6 Usimamizi wa Ukaguzi wa Kodi na Uchunguzi  

Mapitio yangu katika majalada ya walipakodi kwa mwaka wa fedha 2020/21 
nimebaini upungufu wa kodi kiasi cha shilingi 12,630,920,760. Upungufu huo 
umetokana na kodi za mapato ya kampuni na kibinafsi, Kodi za zuio, Ushuru 
wa Stempu, Kodi ya Ongezeko la thamani na Ushuru wa Ukuzaji wa Ujuzi 
kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 21. 
 
Jedwali Na. 21: Upungufu wa Kodi  

Aina ya kodi Kiasi kilichopungufu (Sh.) 

Kodi za mapato ya kampuni na kibinafsi  5,266,357,284.00 
Kodi za zuio  2,925,232,549.42 
Ushuru wa Stempu 218,348,255.00 
Kodi ya Ongezeko la thamani 3,803,289,921.51 
Ushuru wa Ukuzaji wa Ujuzi 417,692,750.17 
Jumla 12,630,920,760.00 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi  
 
Upungufu wa kodi ya mapato kwa makampuni na  watu binafsi umetokana 
na kuzidishwa kwa gharama za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja 
na walipakodi kama vile kutokutambua hasara za kubadilishana, kuzidisha 
gharama za manunuzi, kuzidisha gharama za kifedha, gharama 
zisizothibitishwa za matumizi ya posta na usafirishaji, gharama ambazo 
hazijatokea uzalishaji wa mapato yanayotozwa kodi na gharama ambazo 
hazijatokana na uzalishaji wa mapato yanayotozwa kodi na gharama ambazo 
zina udhibitisho wa uendeshaji shughuli. Vile vile, upungufu wa kodi ya 
kukuza ujuzi ulisababishwa na walipakodi kupunguza kiwango cha mishahara 
ya wafanyakazi ya kila mwezi iliyowasilishwa Mamlaka ya Mapato. 
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Pia, upungufu wa kodi ya zuio kwenye ada za huduma, mrabaha, ukodishaji, 
huduma za kitaalamu, utangazaji na uuzaji wa kidijitali ulitokana na 
kutotozwa au kutokulipwa na walipakodi wakati wa kufanya biashara. Vile 
vile, upungufu wa kodi ya ongezeko la thamani umesababishwa na tamko la 
chini la mauzo katika marejesho yaliyowasilishwa na walipakodi na 
kutotozwa kwa kodi ya ongezeko la thamani kwenye mapato ya mali 
zilizouzwa, zaidi ya hayo upungufu wa ushuru wa stempu kulitokana na 
kutotozwa ushuru kwenye mikataba.Upungufu wa makusanyo ya kodi 
yanaweza kupelekea upotevu wa mapato kwa Serikali. 
 
Naishauri Serikali ihakikishe (a) Mamlaka ina wakaguzi wa kodi wa 
kutosha wenye ujuzi;(b) inawawezesha na kuwaimarisha kwa 
kuwajengea uwezo wakaguzi wa kodi (c) inasaidia katika kuandaa na 
kupata mfumo bora wa kodi jumuishi kwa ajili ya uchambuzi bora wa 
taarifa za kihesabu. 

5.1.7 Usimamizi na Ufuatiliaji Duni wa Mauzo ya Mashine za 
Kielektroniki za Kutolea Stakabadhi  

Tathmini yangu kwenye utekelezaji na usimamizi wa mauzo kwa kutumia 
mashine za kutolea risiti za kielektroniki (EFD)  niliofanya kwa mikoa 15 ya 
kikodi wakati wa ukaguzi wa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2021 
nilibaini kuwa, kati ya sampuli za walipakodi 3,594 ambao wanafanya 
biashara zenye mauzo ya mwaka ya zaidi ya shilingi 14 milioni, walipakodi 
1,798 kati ya 3,594 wanatumia mashine ya kutolea stakabadhi za 
kielektroniki wakati walipakodi 1,796 sawa na 50.0% hawakuwa na mashine 
ya kutolea risiti za kielektroniki.Hii inahatarisha upotevu wa mapato ya 
Serikali kwa vile taarifa za walipakodi haziwezi kupatikana kwenye mfumo 
wa mashine ya kutolea risiti za kielektroniki ili kuwezesha kuwa na  mapato 
sahihi ya walipakodi kwa madhumuni yaukokotozi wa kodi. 
 
Aidha, kati ya sampuli 253 za mashine za kutolea risiti za kielektroniki 
zilizoonekana zinafanya kwenye Mfumo mashine ya kutolea risiti za 
kielektroniki (EFDMS), mashine 127 zilikuwa zinatumika wakati mashine 126 
zilionekana hazitumiki kutokana na kukosekana kwa taarifa za mauzo. 
Vilevile, kulikuwa na walipakodi 35 katika mikoa mitano ya kikodi ambao 
wamepata zaidi ya mashine moja za kutolea risiti za kielektroniki (ikiwa ni 
jumla ya mashine 198) mashine hizo zilikuwa hazijatumika kwa kipindi cha 
kati ya miezi 4 hadi 104. Pia, walipakodi 3,114 waliokuwa wakitumia 



 
 

54 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           2020/21    

 

mashine za kutolea risiti za kielektroniki, kati ya hao walipakodi 1,045 sawa 
na 33.6% hawakuwa na taarifa kuhusu mauzo yao ya kila siku kwa kipindi 
cha kuanzia miezi 5 hadi 132. Hii inahatarisha upotevu wa mapato ya Serikali 
kutokana na utumiaji duni wa mashine za kielektroniki za kutolea risiti. 
 
Naishauri Serikali ihakikishe kuwa walipakodi wote wanaostahili kutumia 
mashine za kutolea risiti za kielektroniki wanapata na kuzitumia 
ipasavyo. Pia, adhabu/ tozo ya kosa itozwe kwa kutonunua au kutumia 
mashine za kutolea risiti za kielektroniki na kuhakikisha kuwa zana za 
kuboresha Mfumo wa mashine za kutolea risiti za kielektroniki unatolewa 
kwa mapungufu yaliyobainika. 

5.1.8 Ufatiliaji na Usimamizi Duni wa Maeneo ya Biashara (Block 
Management) 

Mapitio yangu ya rejista  ya mgawanyiko wa maeneo ya kodi uliyofanyika 
katika mikoa saba ya kikodi nilibaini kuwa, kati ya sampuli za walipakodi 
11,744, walipakodi 10,108 sawa na asilimia 86.1% hawakufanyiwa tathmini 
ya kodi  kwa mwaka wa fedha 2020/21. Vilevile, nilibaini mapungufu katika 
usimamizi wa mgawanyiko wa maeneo ya kodi kama vile utembelewaji 
mdogo, kutotayarisha taarifa za utendaji wa mgawanyiko wa maeneo ya 
kodi. Haya yamechangiwa na kutofuatwa ipasavyo kwa taratibu za 
usimamizi wa mgawanyiko wa maeneo ya kodi na idadi ndogo ya watumishi 
katika kusimamia maeneo ya kodi. 
 
Ufuatiliaji na usimamizi duni wa walipakodi katika maeneo ya biashara 
unapelekea (a) Kutokujua biashara za walipakodi ili tathmini sahihi itolewe 
(b) Kutokufanya uhakiki wa mara kwa mara kwa wafanyabiashara ili 
kuwaweka katika makundi sahihi ya kikodi na kutoza kodi sahihi na kusanya 
(c) Kutokuongezeka kwa wigo wa kodi na uimarishaji wa mapato ya Serikali 
na kusababisha ukwepaji wa kodi. 
 
Naishauri Serikali ihakikishe tathmini ya kodi inatolewa kwa walipakodi 
ili kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya Serikali pamoja na kuongeza 
idadi ya watumishi ili kuboresha usimamizi wa walipakodi kwenye 
mgawanyiko wa maeneo ya kodi ili kuongeza mapato. 
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5.1.9 Kutojumuishwa Namna ya Utozwaji Kodi Kwenye Biashara za 
Kimtandao Katika Mkakati wa Mamlaka 

Mapitio yangu ya mpango mkakati Mkuu na Mkakati wa Tehama  wa Mamlaka 
ya Mapato kwa miaka mitano (2017/18 hadi 2020/21) kuangalia utayari wa 
Mamlaka katika kukusanya kodi kwenye biashara zinazofanyika mtandaoni 
nimebaini kuwa Mamlaka haijajiandaa kutokana na Kutojumuishwa ama 
kwenye mkakati mkuu au mkakati wa Tehama wa Mamlaka. 
 
Vilevile, mkakati wa Tehama wa Mamlaka chini ya lengo namba tatu 
unaeleza kuwa, katika kuongeza uhiari wa kulipa kodi, Mamlaka imepanga 
kufikia lengo kupitia kuimarisha mfumo wa ukusanyaji kodi uitwao IDRAS, 
lakini mpango huu haujahusisha biashara zile ambazo zinafanyika mtandaoni 
bila ya kuwa na anuani za kudumu. Kutokuwa na utayari wa kujitosheleza 
nawa haraka kuendana na kasi ya mabadiliko ya kiteknolojia katika ufanyaji 
wa biashara katika mtandao ndio kinachochangia mapungufu haya. Hali hii  
inaweza kusababisha upotevu wa mapato ya Serikali kwa Mamlaka 
kutofikiwa biashara za mtandaoni hivyo kupunguza wigo wa kodi. 
 
Naishauri Serikali kuhakikisha (a) kuna mkakati wa suluhisho la 
kiteknolojia katika kutoza kodi kwenye miamala na biashara 
zinaoendeshwa kwa njia ya mtandao ndani na nje ya nchi (b) Kuungana 
na mabaraza ya ndani na nje ya nchi ikiwemo Shirika la Ushirikiano wa 
Kiuchumi na Maendeleo juu ya mapendekezo ya sheria mpya za ushuru 
duniani ambazo zitasaidia kutoza kodi kwenye makampuni na biashara 
zote eneo ambapo biashara zimefanyika bila kujali kama wana anuani ya 
kudumu au la. 

5.1.10 Mafuta Yaliyoingia Nchini bila Kubainishwa ama kwa Matumizi ya 
Ndani au Kusafirishwa Nchi Jirani Yenye Ushuru wa Forodha 
Shilingi 2,895,481,105 

Wakati wa mapitio yangu kwenye mafuta yaliyoingia nchini kwa kipindi cha 
kuanzia tarehe 1 Julai 2020 hadi 30 Juni 2021 nilibaini miamala 17 yenye 
jumla ya lita 31,122,725 za mafuta zenye makadirio ya ushuru wa forodha 
shilingi 2,895,481,105 hayakubainishwa kwa matumizi ya ndani au 
kusafirishwa kwenda nje ya nchi zilizokusudiwa kwa muda uliopangwa 
kinyume na utaratibu. Kutokutozwa kodi kwa shehena za mafuta zilizoingia 
nchini bila kubainishwa inapelekea upotevu wa mapato ya Serikali. 
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Naishauri Serikali kuimarisha mifumo ya udhibiti na usimamizi wa mafuta 
yanayoingia nchini ili kuepuka urasimishaji usio halali wa mafuta. Pia 
kukusanya ushuru wa forodha wa shilingi 2,895,481,105 kwenye lita 
31,122,725 za mafuta ambayo hayakuondoshwa nchini. 

5.1.11 Mafuta Yaliyopitiliza Muda wa Kukaa Nchini Ambayo Yalipaswa 
Kwenda Nchi Jirani Yenye Ushuru wa Forodha Shilingi 
1,782,688,799.05. 

Ukaguzi wangu kuhusu kiasi cha mafuta yaliyoingizwa nchini kwa ajili ya 
kusafirishwa kwenda nchi jirani ulibaini lita 2,627,277 za mafuta zenye 
makadirio ya kodi ya shilingi 1,782,688,799.05 ambayo hayakusafirishwa 
kwenda nchi husika kwa muda wa zaidi ya siku 30. Mafuta hayo yalikaa zaidi 
ya miezi 12 na adhabu haikutozwa wala kukusanya ushuru wa forodha.Bakaa 
ya mafuta yaliyopaswa kwenda nchi za jirani yanaweza kutumika ndani ya 
nchi bila kulipa kodi kinyume cha sheria. 
 

Naishauri Serikali kuimarisha mifumo ya udhibiti na usimamizi wa mafuta 
yanayopitia nchini ili kuepuka urasimishaji usio halali wa mafuta. Pia 
kukusanya ushuru wa forodha wa shilingi 1,782,688,799.05 kwenye lita 
2,627,277 pamoja na adhabu kwa mafuta ambayo hayakuondoshwa 
nchini. 

5.1.12 Mizigo Iliyokaa Muda Mrefu Kwenye Maghala Yenye Dhamana ya 
Forodha Kiasi cha Shilingi 1,087,269,937 Bila Kuingizwa Kwenye 
Mnada 

Wakati wa ukaguzi wangu kwenye maghala saba yenye dhamana ya forodha 
(bonded warehouse) nilibaini uwepo wa mizigo yenye dhamana ya shilingi 
1,087,269,937 yaliyokaa muda mrefu bila kuingizwa mnadani wala kuomba 
kuongezewa muda wa kuendelea kuwepo katika maghala hayo kama sheria 
inavyotaka.  
 
Bidhaa zilizokaa muda mrefu katika maghala yenye dhamana sio tu 
uwanyima wamiliki dhamana ya kodi ya mizigo bali pia huzuia Serikali 
kukusanya kodi na ushuru kwa wakati jambo ambalo lina athari katika 
uchumi kwa ujumla. 
 

Naishauri Serikali ihakikishe inaingiza bidhaa zote zilizokaa mrefu 
kwenye maghala yote yenye dhamana ya forodha kufanyiwa mnada 
kufuatana na taratibu za kisheria. 
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5.1.13 Magari 676 Yaliyoingizwa kwa Muda Nchini Yamekaa Zaidi ya 
Muda Ulioruhusiwa  

Mapitio yangu ya taarifa za forodha kwa magari yaliyoagizwa kwa muda 
kupitia ofisi tano za forodha kwa mwaka wa fedha 2020/21 yalibaini magari 
676 yaliyoingizwa kwa muda yalikaa kwa zaidi ya miezi mitatu bila 
kusafirishwa tena baada ya kuisha kwa muda ulioruhusiwa kisheria, Hakuna 
ushahidi wa maombi ya kuongezewa muda kwa waingizaji 
uliowasilishwa.Usimamizi duni wa magari na bidhaa zinazoingizwa kwa 
muda unaweza kusababisha urasimishaji usio halali na hivyo kupoteza 
mapato ya Serikali. 
 
Naishauri Serikali:- (a) Iunganishe mifumo ya Mamlaka ya Mapato na 
Uhamiaji ili kuhakikisha magari yanayoingia nchini kwa muda yanatolewa 
taarifa zake wakati kwa kuingia ili kuhakiki wakati wa kutoka na maafisa 
wa Uhamiaji;(b) Hati za kusafiria za waingizaji magari ya muda 
ziambatanishwe pamoja na nakala ya kadi ya magari yanayoagizwa nchini 
kwa muda ili kudhibitisha wakati wa kutoka; (c) Kutoa mafunzo ya ndani 
kwa wafanyakazi kuhusu uingizaji wa magari kwa muda nchini ili 
kuongeza ujuzi ambao utasaidia kuthibiti magari yanayoingia nchini bila 
kutoka (d) kufuatilia magari 676 yaliyoingizwa nchini kwa muda na 
yamefikia ukomo wa muda wa kukaa nchini ili kukusanya ushuru na kodi 
zote kama inavyotakiwa na sheria za forodha pamoja na kutoza adhabu 
kwa kuchelewa kulipa kodi iwapo magari hayo yaliuzwa nchini. 

5.1.14 Malipo kwa Kutumia Uwanja wa Ndege na Abiria (Airport 
Departure Charges) Yaliyokusanywa na KADCO Hayakupelekwa 
Mamlaka ya Mapato Kiasi cha Shilingi 2,367,475,000 na Dola 
7,039,520 

Kifungu 7 cha Sheria ya Tozo za Huduma ya Viwanja vya Ndege, Sura 365 ya 
2019 inawataka mawakala wa ndege kukusanya na kuwasilisha kwa 
Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kabla au  siku ya 
mwisho ya kazi ya mwezi unaofuata ambao ukusanyaji ulifanyika. Pia, Notisi 
ya Serikali ya Malipo ya Kiwanja cha Ndege, 2002 iliiteua Kampuni ya 
Kilimanjaro Airport Development Company Limited (KADCO) kama wakala 
wa kukusanya mapato hayo kuanzia tarehe 1 Julai 2002. Notisi hiyo ilitolewa 
katika Kifungu 6 (2) cha Sheria ya malipo ya huduma ya uwanja wa ndege 
ya mwaka 1962. 
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Ukaguzi wangu wa makusanyo ya gharama za kuondoka uwanja wa ndege 
wa KIA ulibaini kuwa kampuni inakusanya gharama za kuondoka kwa abiria 
kutoka kwa waendeshaji wa mashirika ya ndege lakini haipeleki kwa 
Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato kama inavyotakiwa na sheria. 
Kuanzia Julai 2019 hadi Juni 2021 KADCO ilikusanya shilingi 2,367,475,000 
na dola za Marekani 7,039,520 kama gharama za kuondoka lakini 
hazikuwasilishwa kwa Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato kinyume na 
sheria. 
 
Nilifahamishwa na utawala wa KADCO kwamba makubaliano na Serikali ya 
tarehe 17 Julai 1998 yanaruhusu kampuni kukusanya na kutumia, hata hivyo, 
mapitio yangu ya makubaliano ya mkataba huo yalibaini kutokuwepo kwa 
kifungu kinachoruhusu KADCO kukusanya na kutumia kiasi hicho. Zaidi ya 
hayo, nilibaini kifungu cha 13 cha makubaliano ya mkataba kinaruhusu 
KADCO  kuweka kiwango cha mabadiliko ya uwanja wa ndege kwa miaka 
mitano kuanzia tarehe ya uendeshaji wa awali lakini hili lilifanywa kabla ya 
Notisi ya Senrikali ya  mwaka 2002 kuanza kutumika. 
 
Kufuatia mkanganyiko huo, na kuzingatia kuwa KADCO inamilikiwa na 
Serikali kwa asilimia 100, ninaishauri Serikali kupitia Notisi ya Serikali ya 
Tozo ya Viwanja vya Ndege ya mwaka 2002 na Makubaliano ya Mkataba 
ya mwaka 1998 ili kuendana na matakwa ya Sheria ya Malipo ya Huduma 
za Viwanja vya Ndege, Sura ya 365 ya 2019. 

5.1.15 Upungufu wa Watumishi Mamlaka ya Mapato Tanzania Katika 
Usimamizi wa Ukusanyaji wa Mapato ya Kodi na Yasiyo ya Kodi 

a) Upungufu wa Wafanyakazi na Ucheleweshwaji Kuidhinishwa Muundo 
wa Mamlaka 

Ukaguzi wangu wa muundo wa Mamlaka pamoja na utaratibu wa utumishi 
ulibaini kuwa kutokana na maagizo mbalimbali ya Serikali yaliyotolewa, 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) imefanyiwa marekebisho mbalimbali ya 
kimuundo na kusababisha kuongezeka kwa shughuli zake. Uongezekaji huu 
unahitaji rasilimali mbalimbali, kwa mfano, hivi karibuni marekebisho ya 
Mamlaka yalitenengeza nafasi 17 za utawala zinazohusiana mojakwa moja 
na makusanyo ya mapato ambapo kati ya hizo nafasi 16 zilikuwa katika 
utaratibu wa huduma lakini hazipo katika muundo wa Mamlaka na nafasi 
moja haikuwa katika muundo wa Mamlaka wala katika mpango wa huduma. 
Nafasi hizi za utawala zimeongeza usimamizi mzuri wa makusanyo ya 
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mapato kwani jukumu limeelekezwa kwa uendeshaji mahususi ambao 
unasaidia kuongeza mapato ya Serikali. 
 
Aidha, kwa kutokuwa katika muundo wa Mamlaka, imepelekea wafanyakazi 
kutoidhinishwa na "UTUMISHI" hivyo kupelekea kutolipwa stahiki zao kwa 
muda mrefu na kuwashushia ari ya kufanya kazi. 
 
Aidha, nilibaini upungufu wa watumishi 2,695 (36.4%) kati ya wafanyakazi 
7,406 wanaohitajika. 
 
Kuongezeka kwa mahitaji ya watumishi kunatokana na kuongezeka kwa 
shughuli za Mamlaka. Mamlaka  ilipewa vibali vinne vya ajira kuajiri jumla 
ya watumishi 1,091, vibali vyote hivyo vya ajira vilikuwa katika hatua tofauti 
za utekelezaji.Upungufu wa watumishi unaathiri shughuli za kukusanya 
mapato ya Serikali jambo ambalo linaathiri Serikali katika kutekeleza 
shughuli zake. 
 
b) Wafanyakazi 90 Wanaokaimu Nafasi za Uongozi kwa Muda wa Miezi 

6 hadi 48 
Mamlaka ya Mapato ina nafasi za uongozi 245 kati ya hizo 95 (38.8%) zilikuwa 
wazi. Katika nafasi hizo 95, nafasi 90 zilijazwa na watumishi wanaokaimu 
huku nafasi tano zilikuwa wazi kufikia wakati wa ukaguzi tarehe 30 
Desemba, 2021. Majukumu na kipindi cha kukaimu kimeoneshwa kwenye 
Jedwali Na. 22. 
 
Jedwali Na. 22: Majukumu na Kipindi cha Kukaimu Watumishi 

Na. Majukumu ya kukaimu 

Namba ya 
watumishi 
wanokaimu 

Muda wa kukaimu 
hadi tarehe 31 
Decemba 2021 

1 Usimamizi wa  makusanyo 76 6-48 Miezi 

2 
Huduma saidizi kwenye 
usimamizi  wa makusanyo  14 6-31 Miezi 

  Total Acting Staff 90   
Chanzo: Idara ya Rasilimaliwatu na Utawala Mamlaka ya Mapato 

Ucheleweshaji wa kudhibitisha nafasi 90 za kukaimu ni kati ya miezi sita 
hadi 48 kinyume na kanuni za kudumu za utumishi wa Umma ya mwaka 2009 
inayowataka watumishi kukaa katika nafasi za ukaimu kwa muda usiozidi 
miezi sita. 
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Wakati wa majadiliano na Mamlaka ya Mapato, niligundua kuwa 
ucheleweshaji wa uthibitishaji wa watumishi unachangiwa zaidi na 
ucheleweshaji wa majibu kutoka kwa UTUMISHI na mamlaka zingine za 
uthibitisho. Ni maoni yangu kuwa kutokana na Serikali kuchelewesha 
uthibitisho kwa wafanyakazi waliopandishwa vyeo inapelekea kupunguza 
kwa ufanisi na ari katika majukumu yao hivyo kuleta hatari katika 
makusanyo ya mapato. 
 
Kwa hiyo, naishauri Serikali (a) Kuajiri idadi ya kutosha ya watumishi kwa 
ajili ya Mamlaka ili kuimarisha ukusanyaji wa mapato; na (b) Iharakishe 
taratibu za udhibitisho kwa wafanyakazi waliopandishwa vyeo ili 
kuongeza ufanisi na ari katika majukumu yao. 

5.1.16 Kodi Zilizoshikiliwa Katika Mahakama za Rufani Kiasi cha Shilingi 
5,190,108,141,768 

Katika ukaguzi wangu wa hesabu za Mamlaka ya Mapato kwa mwaka wa 
fedha 2020/21 nilibaini kuwepo kwa kodi zilizoshikiliwa katika mahakama 
za rufani kwa muda mrefu kiasi cha shilingi 357,308,998,541,722 (inahusisha 
Dola za Marekani 137,800,582 zilizobadilishwa kwa shilingi 2,287.295/dola 
ya Marekani)  kama ilivyoainishwa katika Majedwali yafuatayo; 
 
Kesi 46 za kodi zenye thamani ya shilingi 724,183,356,570 zipo katika 
Mahakama ya Rufaa kwa mwaka 2020 na 2021 kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 23. 
 
Jedwali Na. 23: Kesi za Kikodi Zilizopo katika Mahakama ya Rufaa 

Mahakama ya Rufaa (CAT) 
Mwaka Idadi ya kesi Shilingi 
2020 27           678,695,314,623 
2021 19           45,488,041,947  
Jumla 46      724,183,356,570 

Chanzo: Taarifa za hesabu Mamlaka ya Mapato mwaka 2020/21 na uhakiki kwa mahakama 
za rufani za kodi  
 
Katika mwaka wa fedha 2018 hadi 2021, kuna idadi ya kesi 176 zenye 
thamani ya shilingi 1,176,301,825,259 katika Mahakama ya Rufaa ya Mapato 
ya kodi (TRAT) kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 24. 
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Jedwali Na. 24: Kesi za Kikodi Zilizopo Katika Mahakama ya Rufaa ya Mapato ya 
Kodi 

Mahakama ya Rufaa ya Mapato ya kodi (TRAT) 
Mwaka Idadi Shilingi 
2018 1                   586,364,625  
2019 10               64,142,273,128  
2020 71             552,709,797,663 
2021 90             558,863,389,843  
Jumla 172        1,176,301,825,259    

Chanzo: Taarifa za Hesabu Mamlaka ya Mapato mwaka 2020/21 na Uhakiki kwa Mahakama 
za Rufani za Kodi  
 
Kesi 847 zenye thamani ya shilingi  355,408,513,359,893 zipo katika Bodi ya 
Rufani ya Mapato ya kodi (TRAB) za tangu mwaka  2016 hadi 2021. Mwaka 
2017  ilikuwa na kiasi kikubwa cha kodi ya shilingi  349,862,963,907,128 
kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 25. 
 
Jedwali Na. 25: Kesi za Kikodi Zilizopo Katika Bodi ya Rufani ya Mapato ya kodi 
(TRAB) 

Tax Revenue Appeals Board (TRAB) 

Mwaka Idadi ya kesi Shilingi 
2016 9               1,363,497,491,857  
2017 24             349,862,963,907,128 
2018 40                  288,291,885,092  
2019 137                   540,711,337,309 
2020 242               1,886,425,581,517  
2021 395                1,466,623,156,990 
Jumla 847        355,408,513,359,893 

Chanzo: Taarifa za hesabu Mamlaka ya Mapato mwaka 2020/21 na Uhakiki kwa Mahakama 
za Rufani za Kodi 

 
Katika majadiliano niliyofanya ya tarehe 23 Septemba 2021 na Bodi ya rufani 
ya mapato ya kodi (TRAB) pamoja na Mahakama ya rufaa ya mapato ya kodi 
(TRAT) nilibaini changamoto katika utaratibu wa kusikiliza kesi kama 
zifuatazo:- 

i. Upungufu katika rasilimali zilizotolewa kwa mahakama hizo kwa 
makadirio ya Bajeti dhidi ya Bajeti iliyopitishwa kama inavyoonekana 
katika Jedwali Na. 26 kitu ambacho kinakwamisha usikilizaji na kufanya 
maamuzi kwa kesi hizo kwa muda. 
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Jedwali Na. 26: Makadirio na Bajeti Iliyoidhinishwa kwa Mahakama za Rufani za 
Kodi 

 
 

Mahakama 

 
 
Mwaka 

Makadirio ya 
Bajeti 
shilingi 

Bajeti 
iliyoidhinishwa- 

shilingi 

Kiasi 
kilichopitishw

a chini ya 
makadirio (%) 

Mahakama ya 
Rufaa ya 
Mapato ya 
kodi (TRAT) 

2020/21 1,621,000,000 1,204,985,000 26 

2019/20 1,621,000,000 1,004,985,000 38 

2018/19 1,623,000,000 1,004,985,000 38 

Bodi ya 
Rufani ya 
Mapato ya 
kodi (TRAB) 

2020/21 3,500,000,000 1,046,763,000 70 

2019/20 2,000,000,000 1,046,763,000 48 

2018/19 4,088,300,000 1,046,763,000 74 
Chanzo: Bajeti za Mahakama za Rufani za Kikodi 2018/19 to 2020/21 
 
ii. Kuna rufaa za kesi za kikodi 45 zenye thamani ya kiasi cha shilingi 

5,594,675,387,242.40 (ikijumlisha dola za Marekani 5,855,122.12 
zilizobadilishwa kwa shilingi 2,308.7 kwa dola) na kesi 9 zenye thamani 
ya shilingi 56,678,445,387.80 zilizopo Mahakama ya Rufaa ya Mapato ya 
kodi (TRAT) na Bodi ya Rufani ya Mapato ya kodi (TRAB) mtawalia, 
ingawaje kwa sasa zipo katika mazungumzo (negotiations) kati ya Serikali 
na walipakodi lakini mazungumzo hayo yamechukua muda mrefu bila 
kufikia muafaka. 

 
iii. Kuteuliwa kwa Wajumbe wa Bodi, Makamu Mwenyekiti na Mwenyekiti wa 

Bodi kwa Mahakama za rufani hufanyika kwa muda moja na matokeo yake 
kipindi chao cha uteuzi kuisha kwa pamoja, matokeo yake kukosekama 
kwa idadi ya wajumbe wanaotakiwa kusikiliza  kesi za kodi hivyo 
kuchelewesha maamuzi zidi ya kesi hizo. 

 
Kutokana na majibu ya Mamlaka ya Mapato hadi kufikia tarehe 31 Desemba 
2021, hali za kesi katika mahakama za rufani za kikodi zipo kesi 866 zenye 
thamani ya shilingi 5,190,108,141,768 ((inahusisha Dola za Marekani 
248,397,084 zilizobadilishwa  kwa shilingi 2,309.24/dola ya Marekani)  kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 27. 
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Jedwali Na. 27: Hali za Kesi Katika Mahakama za Rufani za Kikodi 

Mwaka Idadi ya 
kesi 

Bodi ya Rufani ya Mapato ya kodi (TRAB) 
Shilingi Dola za Marekani 

2016 5 1,208,317,055,742   
2017 6 22,985,743,159   
2018 16 78,335,865,381   
2019 41 328,643,390,826   
2020 127 634,755,159,101   
2021 426 1,487,471,844,164 2,936,107 

Jumla 621 3,760,509,058,373 2,936,107 
 

Mahakama ya Rufaa ya Mapato ya kodi (TRAT) 
2020 38 152,414,632,523 8,063,305 
2021 140 560,059,847,915   

Jumla 178 712,474,480,438 8,063,305 
 

Mahakama ya Rufaa (Court of Appeal) 
2020 14 68,220,338,517 108,886,884 
2021 53 75,295,782,184 128,520,788 

Jumla 67 143,516,120,701 237,407,672 
Chanzo: Taarifa za hali za kesi za kikodi 31 Desemba 2021 kama ilivyowasilishwa na  
Mamlaka ya Mapato  
 
Miongoni mwa kesi za rufani zilizoisha ni kesi 45 zenye thamani shilingi 
5,594,675,387,242.40 ambazo zipo katika mazungumzo kati ya Serikali na 
kampuni za madini ambayo ni North Mara Gold Mine, Pangea Minerals 
Limited, Bulyanhulu Gold Mine na ABG Exploration.Wakati kesi Na.189 ya 
mwaka 2017 inayomhusu Bulyanhulu Gold Mine imepinga maamuzi ya kulipa 
kiwango pungufu cha shilingi 21,395,712,853,964 ili kusajili pingamizi la 
kodi kwa tathmini ya kodi kutokana na kutokuwa na taarifa za walipakodi 
(Jeopardy assessment) kwa mwaka 2000-2017 kati ya jumla ya deni la 
shilingi trilioni 343.5. Kesi hii imetolewa kutoka mahakama za rufani za 
kikodi na kurejeshwa kusikilizwa na Mamlaka ya Mapato. 
 
Ninaishauri Serikali kuhakikisha: (a) Uteuzi wa wajumbe, makamu  
mwenyekiti na mwenyekiti wa bodi kufanyika kwa muda pindi 
wanapofikia ukomo wa kipindi cha uteuzi ili kuwepo na idadi ya wajumbe 
wanaotakiwa kwa vikao vya kufanya maamuzi ya kesi hizo, (b) 
Kupishanisha vipindi vya uteuzi wa wajumbe ili kuwepo na idadi 
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inayohitajika   kusikilizwa kesi, (c) Kuongezea bajeti mahakama za rufani 
za kikodi  ili ziweze kusikiliza kesi hizo kwani zinazidi kuongezeka kila 
mwaka, (d) Serikali kuharakisha mazungumzo (negotiations) na 
walipakodi kwa kesi zilizo katika mazungumzo. 

5.2 Usimamizi wa Mapato Yasiyotokana na Kodi 
Sehemu hii inaangazia maeneo yanayohusiana na usimamizi wa mapato. 
Lengo kuu la ukaguzi wa mapato ni kuhakikisha makusanyo yanakusanywa 
kwa usahihi, ili kuhakikisha ufanisi katika udhibiti wa ndani katika 
makusanyo unapatikana, na kuhakikisha makusanyo yaliyokusanywa 
yanatambuliwa. 
 
Malengo ya Taasisi yanaweza kufikiwa pale ambapo mapato yanakusanywa 
kikamilifu na kutumika katika utekelezwaji wa mikakati iliyokusudiwa. 
Kwakuwa rasilimali za umma ni chache, Serikali inapaswa kusimamia vizuri 
makusanyo yanayokusanywa, kuhakikisha inatekeleza bajeti kwa ufanisi. 
Katika mwaka wa fedha 2020/21, nilitathmini uzingatiwaji wa Sheria, 
Kanuni na maagizo mbalimbali ya usimamizi wa Mapato na kubaini 
mapungufu katika ukusanyaji wa mapato kama inavyooneshwa hapa chini: 

5.2.1 Makusanyo Yaliyofanyika Nje ya Mfumo wa GePG Sh. Bilioni 6.53 

Serikali kupitia bajeti ya mwaka wa fedha 2020/2021, iliandaa sera, 
mikakati na hatua mbalimbali za kiutawala ili kupunguza upotevu wa 
makusanyo ikiwa ni pamoja na matumizi ya Mfumo wa Kielektroniki wa 
kufanya Malipo kwa Serikali (GePG). Aidha, Kifungu 6A (1)-(2) cha Sheria ya 
Fedha ya Umma ya mwaka 2001 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2017) 
kinataka fedha zote za umma kukusanywa kupitia mfumo wa GePG. 
 
Kinyume cha melekezo hayo, nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha ulioisha 
tarehe 30 Juni 2021, Taasisi nne zilikusanya jumla ya Sh. bilioni 6.53 kama 
makusnyo yasiyotokana na kodi nje ya mfumo wa GePG, kinyume na Sheria 
ya Fedha ya Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2017). Maelezo zaidi 
yako katika Jedwali Na. 28 hapa chini; 
 
Jedwali Na. 28: Taasisi Zilizokusanya Nje ya Mfumo wa GePG 

Taasisi Kiasi (Sh.)  
Shirika la Mzinga 735,039,090  

TATC- Shirika la Nyumbu 1,476,718,200  
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Taasisi Kiasi (Sh.)  
Kampuni ya Huduma za Meli 69,426,780  

Shirika la Magereza 4,245,797,589  

Jumla 6,526,981,659 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi ya Taasisi Husika 

 
Ni rai yangu kwamba, makusanyo taslimu bila kupitia mfumo wa GePG 
yanaweza kupelekea hatari za uvujaji na upotevu wa mapato, hivyo 
kuongeza kasi ya nakisi ya bajeti. 
 
Hivyo basi, ninapendekeza Taasisi zote za Serikali zenye dhamana ya 
kukusanya mapato kutafuta ufumbuzi wa changamoto mbalimbali 
zinazoathiri ukusanyaji wa mapato kupitia mfumo, ili kuendana na 
mikakati ya Serikali, sera na hatua za kiutawala zilizobainishwa 
kusimamia ukusanywaji wa mapato kupitia mfumo wa GePG. 

5.2.2 Kushindwa Kukusanya Mapato ya Sh. Bilioni 8.82 Kutokana na 
Kukosa Uwezo wa Kutoa Huduma 

Nilihakiki uwezo wa Idara na Wakala mbalimbali katika kutoa huduma na 
kubaini kuwa kiasi cha Sh. bilioni 8.82 hakikukusanywa na Idara ya Uchapaji 
pamoja na Mamlaka za Maji safi kutokana na kukosekana kwa uwezo wa 
kutoa huduma kama ilivyobainishwa hapa chini; 
 

a) Idara ya Uchapaji Sh. Bilioni 7.18  
Idara ya uchapaji ilianzishwa kwa ajili ya kutoa huduma mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kuandaa kazi za uchapaji, kuchapa na kufunga nyaraka 
mbalimbali, kudhibiti ubora wa uchapaji, kufunga na kutunza mashine na 
vifaa vya uchapishaji, kusambaza machapisho kwa wananchi, kuhifadhi 
nembo ya Taifa, kuishauri Serikali kuhusu uchapishaji, kupitia na kufuatilia 
utekelezaji wa sera na mikakati ya kutunga sheria ya uchapishaji.  
 
Katika mwaka wa fedha 2020/21, nilibaini kuwa Idara ya Uchapaji ilishindwa 
kutoa huduma za uchapishaji kwa Taasisi mbalimbali za Serikali yenye 
thamani ya Sh. bilioni 7.18 badala yake shughuli hizo zilitolewa kwa sekta 
binafsi kutokana mashine za uchapaji kukosa uwezo na ubovu wa mara kwa 
mara wa mashine na mitambo hiyo pamoja na upungufu wa wafanyakazi 
katika idara hiyo.  
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b) Mamlaka ya Maji Sh. Bilioni 1.64  
Nilipitia ripoti zinazoonesha uwezo wa pampu za kuvuta maji katika visima 
14 vya maji, visima viwili vya Mamlaka ya Maji Ruangwa na visima 12 vya 
Mamlaka ya Maji Tunduma na nilibaini uwezo hafifu wa mamkaka hizo katika 
kuzalisha maji yanayoendana na uhitaji wa soko hadi 90%, uwezo huu hafifu 
unachangiwa na kukosekana kwa matenki ya kutosha kuhifandi maji na 
ukosefu wa nishati ya umeme wakati wa uzalishaji wa maji, hivyo kufanya 
mamlaka hizo kushindwa kukusanya kiasi cha Sh. bilioni 1.64 kama 
inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na. 29 hapa chini;  
 
Jedwali Na. 29: Maji Yasiyozalishwa Kutokana na Kukosa Uwezo wa Kuhifadhi 
Maji 

Mamlaka Visima Uwezo m3 Kiasi cha 
Maji 

kilichozali
shwa m3 

Kiasi cha 
maji 

kisichozali
shwa m3 

% ya 
kukos

a 
uwez

o 

Kiasi Sh. 

Ruangwa  2 840,960 438,792 402,168 48 599,230,320 
Tunduma 
Mji 

12 1,527,744 154,253 1,373,491 99 1,043,853,160 

Jumla 1,643,083,480 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 

 
Ni maoni yangu kwamba uweza hafifu katika kutoa huduma zinazowezesha 
Idara na Wakala kukusanya mapato na kunapunguza ukusanyaji wa mapato 
yasiyo tokana na kodi. 
 
Ninapendekezo Serikali na mamlaka zinazohusika kuboresha mazingira 
ya utendaji wa kazi wa Wakala na Idara zinayohusika na utoaji wa 
huduma, ili kuzijengea uwezo wa kutoa huduma na kukusanya mapato 
zaidi. 

5.2.3 Kutelekezwa kwa Nyaraka Zilizochapishwa na Kusababisha 
Upotevu wa Mapato Sh. Milioni 265.56  

Madhumuni ya kuanzisha kitengo cha huduma ya Uchapaji cha Serikali chini 
ya Fungu 37 ni kuwezesha huduma bora za uchapishaji kwa wakati katika 
Taasisi za Serikali na kwa gharama nafuu, huduma ya uchapishaji 
inayotolewa na Idara inatarajiwa kuwezesha ukusanyaji wa mapato 
yasiyotokana na kodi ili kuwasilishwa Mfuko Mkuu wa Serikali kama 
makusanyo ya Bajeti.  
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Nilibaini kuwa, Idara ya huduma ya uchapaji Serikalini kilipokea maagizo 
kutoka Taasisi mbalimbali za Serikali kwa ajili ya uchapishaji wa nyaraka 
kati ya mwaka 2011 hadi 2021 zenye thamani ya jumla ya Sh. milioni 265.56. 
Hata hivyo nyaraka zilizochapishwa zilitelekezwa bila malipo na Taasisi 
husika. 
 
Aidha, nilibainishwa kwamba, nyaraka hizo zilitelekezwa kwa sababu 
mbalimbali zikiwemo; mabadiliko ya sheria, ama mabadiliko ya kimuundo 
ya Taasisi hivyo kufanya nyaraka hizo kushindwa kuendana na mabadiliko 
yaliyojitokeza.  
 
Kutochukuliwa kwa nyaraka hizo zilizokwisha kuchapishwa na Idara ya 
uchapaji, kunaisababishia Idara na fungu husika upotevu wa mapato ya 
Serikali ambayo yangeweza kukusanywa, zaidi kunaipa Idara na fungu husika 
hasara na upotevu wa malighafi zilizotumika wakati wa uchapaji. 
 
Ninapendekeza Serikali na Wizara yenye dhamana iangalie upya 
utaratibu wa utoaji huduma, kuanzisha mfumo wa malipo ya awali kabla 
ya kutoa huduma. Zaidi ya hayo, kuhakikisha gharama iliyotumika 
kwenye huduma zinazotolewa inarejeshwa na Taasisi zilizotoa maagizo 
ya kuchapisha nyaraka zilizotelekezwa, ili kupunguza upotevu wa 
mapato ambayo yangeweza kupatikana. 

5.2.4 Mrahaba ambayo Haujakusanywa Baada ya Uchimbaji wa Kokoto 
na Vifusi Sh. Bilioni 4.49 na Dola za Marekani 169,961.40 

Kifungu 22(P) cha Sheria ya Madini ya mwaka 2019, kimeainisha kazi za 
Tume ya Madini, na moja ya kazi hizo ni kusimamia na kukagua ubora na 
kiasi cha madini yanayozalishwa ili kutambua mapato yatakayokusanywa na 
kuwezesha ukusanyaji wa Mrabaha.  
Nilibaini kuwa, Tume ilifanya kaguzi 13 katika mikoa mbalimbali kwa kipindi 
cha kuanzia mwaka 2018 hadi 2020. Hata hivyo, Tume ilishindwa kukusanya 
Mrabaha wa mali iliyochimbwa, kodi ya mwaka pamoja na ada ya kibali, 
gharama zilizo bainishwa baada ya ukaguzi iliwa ni Sh. bilioni 4.49 na Dola 
za Marekani 169,961.40 
 
Menjimenti ya Tume ilinifahamisha kuwa kutokusanywa kwa kiasi hicho 
kunachangiwa na kukosekana kwa ushirikiano toka kwa kampuni 
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zinazodaiwa mirabaha hiyo. Hata hivyo kutokusanywa kwa mrahaba 
kunasababishwa na ufuatiliaji hafifu wa Tume kwa wadaiwa husika. 
 
Ninapendekeza Serikali na mamlaka inayohusika kuhakikisha maslahi ya 
Serikali katika utafiti wa madini yanapatikana na kuhakikisha ukusanyaji 
wa mapato yatokanayo na matumizi ya rasilimali za Taifa unafanyika. 

5.2.5 Kutotozwa kwa Mapato Yanayotokana na Utumiwaji wa Taarifa 
Zinazomilikiwa na NIDA Sh. Bilioni 7.36  

Kanuni ya 16 (c) ya Kanuni za Usajili na Utambuzi wa Watu, 2014 inataka 
malipo ya Sh.500 kama ada kutolewa na mtu anayekusudia kutumia taarifa 
zozote za usajili zinazomilikiwa na NIDA.  
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa taasisi 39 zinapata taarifa binafsi za watu 
waliosajiliwa (raia na wakazi halali) na NIDA kwa kubofya kwenye kanzidata 
za NIDA bila kufanya malipo kwa NIDA kwa mujibu wa Kanuni iliyotajwa. 
Uchunguzi zaidi umebaini kuwa, NIDA kutokusanya makusanyo ya jumla ya 
Sh. bilioni 7.36 kutoka katika taasisi husika kunachangiwa ufuatiliaji hafifu 
wa mamlaka husika ili kuhakikisha kuwa makusanyo yanakusanywa kwa 
mujibu wa kanuni zilizotajwa hapo juu. 
 
Ninapendekeza NIDA kuhakikisha kuwa kila mtumiaji wa taarifa binafsi 
za watu waliosajiliwa na zilizo chini ya mamlaka hiyo zinalipa ada husika 
kwa mujibu wa sheria. 

5.2.6 Kutozingatiwa kwa Makubaliano ya Kuwasilisha Makusanyo 
kutoka Benki za Biashara Kwenda Akaunti ya Makusanyo Benki 
Kuu Sh. Bilioni 1.99  

Ili kuweka mfumo bora wa kuwasilisha makusanyo yasiyo ya kikodi katika 
Mfuko Mkuu, Tarehe 17 Januari 2017, Wizara ya Fedha na Mipango iliingia 
Mkataba wa Huduma na Benki za Biashara; NMB, CRDB, na NBC kuhamisha 
makusanyo yaliyofanyika kupitia Benki hizo, kwenda Benki Kuu kila 
Jumatatu na siku ya mwisho ya mwezi kabla ya saa 06:00 usiku, kama 
inavyoainishwa katika aya ya 5 ya Mkataba wa huduma. 
 
Aidha, Aya ya 1.1(i) ya Mkataba inaeleza kwamba kushindwa kuhamisha kiasi 
kilichokusanywa kutasababisha mtoa huduma kulipa tozo ya kiwango cha 
7.5% ya jumla ya kiasi kitakachotumwa siku husika. 
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Ukaguzi ulibaini ucheleweshwaji katika kuhamisha makusanyo ya Sh. bilioni 
1.99 kutoka Benki za Biashara kwenda katika akaunti ya makusanyo iliyopo 
Benki Kuu kwa muda wa kuanzia siku moja hadi siku 29, hata hivyo Benki za 
biashara hazikulipa tozo inayotokana na ucheleweshaji huo. Maelezo ya 
ziada ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 30 hapa chini;  
 
Jedwali Na. 30: Makusanyo Yaliyowasilishwa Mfuko Mkuu kwa Kuchelewa na 
Benki za Kibiashara 

Taasisi Aina Wastani wa Siku 
Zilizochelewa 

Kiasi (Sh.) 

Wizara ya Elimu 
Sayansi na 
Tekinolojia 

Fungu 46 2 hadi 7 570,926,500 

Hospitali ya Rufaa 
Temeke  

HR 2 hadi 29 1,091,214,000 

Bodi ya Usajili wa 
maabara Binafsi za 
Afya 

Bodi 2 hadi 23 329,353,300 

Jumla 1,991,493,800 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 

 
Ucheleweshwaji katika kuwasilisha makusanyo yanayopaswa kugharamia 
matumizi ya Serikali kinachangiwa na usimamizi mbovu wa mkataba wa 
kutoa huduma. 
 
Ni mapendekezo yangu kwa Wizara ya Fedha na Mipango pamoja na 
Taasisi zinazohusika na ukusanyaji wa mapato ya Serikali, kuhakikisha 
kiasi kilichokusanywa kinawasilishwa Benki Kuu kwa wakati na kwa 
mujibu wa makubaliano ya huduma. Aidha, Wizara ya Fedha na Mipango 
inaaswa kusimamia utendaji wa Benki za Biashara zenye dhamana ya 
kuwasilisha makusanyo Benki Kuu na kutoza tozo kwa mujibu wa 
mkataba pale inapotokea ucheleweshwaji. 

5.2.7 Kutokusanywa kwa Ushuru wa Umeme Unaozalishwa kwa 
Matumizi Binafsi 

Kifungu 19 (3) cha Sheria ya Nishati Vijijini ya mwaka 2005 kinasema kuwa, 
vyanzo vya mapato vya Wakala wa Nishati Vijijini vitajumuisha tozo za hadi 
asilimia tano za uzalishaji wa umeme katika mifumo maalumu iliyotengwa, 
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ikijumuisha mifumo ya matumizi binafsi kama itakavyoamuliwa na Waziri 
mwenye dhamana ya Nishati, kwa kushauriana na Waziri wa Fedha. 
 
Aidha, Tangazo la Serikali namba 118 lililochapishwa kwenye Gazeti la 
Serikali la tarehe 01 Agosti 2008, lilitaka tozo ya umeme ya asilimia tatu 
kwa watakaozalisha umeme wa Zaidi ya Megawati (MW) moja zilizozalishwa 
kwa matumizi binafsi, katika mfumo tengefu unaomilikiwa na makampuni. 
 
Nilibaini kuwa, Wizara ya Nishati Pamoja na Wakala wa Nishati Vijijini 
kupitia barua zenye kumbukumbu namba CBA 87/248/01 ya tarehe 12 
Septemba 2008 na AB 105/157/01/A/117 ya tarehe 28 Novemba 2019 
mtawalia, aliziarifu kampuni 21 juu ya wajibu wa kulipa ushuru wa umeme 
wa asilimia tatu unaotokana na umeme unaozalishwa kwa matumizi binafsi. 
Hata hivyo tangu kutolewa kwa Tangazo la Serikali Wakala iliweza kuhakiki 
deni la Sh. bilioni 1.074 ambalo bado halijalipwa na kampuni tanzu ya 
“Stamigold Company Limited” baada ya kuzalisha umeme wa Megawati 
98.350 katika kipindi kinachoanzia Januari, 2014 hadi Novemba, 2019. Hata 
hivyo, tathmini ya umeme unaozalishwa na uhakiki wa madeni kwa 
makampuni mengine bado haijafanyika. 
 
Kushindwa kukusanya mapato yanayotokana na chanzo hiki kilichoainishwa, 
kunapunguza makusanyo ya Serikali na kuathiri utendaji wa bajeti.  
 
Napendekeza menejimenti ya Wizara na Wakala wenye dhamana iweke 
mikakati madhubuti ya kuhakikisha makusanyo kutoka katika chanzo hiki 
kilichoainishwa yanakusanywa. 

5.2.8 Kutokusanywa kwa Kodi za Nyumba Zilizopangishwa kwa Taasisi 
za Serikali Sh. Bilioni 4.76  

Wakala wa Majengo Tanzania ilianzishwa kwa dhamira ya kutoa makazi bora 
kwa Serikali na watumishi wa umma. Wakala iliingia mikataba 199 na Taasisi 
mbalimbali za Serikali ili kutoa makazi kwa watumishi wa umma wa Taasisi 
husika ambapo Taasisi zinatakiwa kuilipa TBA kodi ya kila mwezi kama 
ilivyoainishwa kwenye mkataba wa upangaji. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa Taasisi za Serikali zinachelewesha kulipa kodi 
inayotakiwa jumla ya Sh. bilioni 4.76 kwa mujibu wa mkataba wa upangaji 
kwa muda wa miezi 10 hadi 103, hivyo kupunguza ukusanyaji wa mapato 
kupitia chanzo hiki fedha ambazo zingeweza kuelekezwa katika kutekeleza 
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shughuli zilizopangwa, ikiwa ni pamoja na ujenzi wa nyumba mpya na 
ukarabati wa majengo ya Serikali yaliyochakaa. Maelezo ya Taasisi ya 
Serikali ni kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na. 31 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 31: Makusanyo ya Kodi za Nyumba ambayo Hayajakusanywa Kutoka 
Taasisi za Serikali 

Mkoa Taasisi Kiasi Sh. 

Dar es Salaam Taasisi ya kuzuia na kupambana na 
dawa za kulevya 

67,650,000 

Mkemia Mkuu 49,680,000 

Uhamiaji 24,840,000 

Idara ya Polisi 142,208,800 

Mahakama 149,040,000 

Wizara ya Kilimo (FAO) 108,000 

Wizara ya Afya 30,360,000 

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 99,360,000 

Ofisi ya Rais 2,594,590,000 

Dodoma Ofisi ya Rais (Usalama na Ikulu) 1,609,660,000 

Jumla 4,767,496,800 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 
 
Ninapendekeza Wakala wa nyumba za Serikali kuanzisha mikataba ya 
wapangaji, kutoa hati za madai au namba ya udhibiti kwa kodi 
inayotarajiwa kukusanywa, kuweka viwango vinavyokubalika na 
kuimarisha udhibiti katika kukusanya mapato ya kodi. Pia, kuanzishwa 
kwa kanuni ya makato ya mishahara ambayo itawezesha ukusanywaji wa 
moja kwa moja wa stahiki za makazi  kwa watumishi wa umma wanaokaa 
kwenye Nyumba za Serikali. 

5.2.9 Kutotozwa kwa Riba Inayotokana na Kuchelewa Kulipa Kodi 
katika Nyumba za Serikali zilizopangishwa Sh. Bilioni 7.41  

Kifungu 5.2 cha Mkataba wa upangishaji baina ya Mtendaji Mkuu - Wakala 
wa Majengo Tanzania na wapangaji wa nyumba za Serikali kinamtaka wakala 
kukusanya malipo ya asilimia 20 kama riba ya ada kwa wapangaji 
watakaoshindwa kulipa Kodi kwa muda wa miezi mitatu mfululizo.  
 
Nilibaini kuwa, Wakala inadai jumla ya Kodi ya Sh. bilioni 37.032 ambayo 
haijakusanywa kwa zaidi ya miezi mitatu. Hata hivyo, tozo za riba ya Sh. 
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bilioni 7.41 kama malipo yanayotokana na ucheleweshwaji, haikutozwa kwa 
wapangaji husika.  
 
Nilifahamishwa kuwa Wakala iko katika hatua za mwisho za kuboresha 
mfumo wake wa ukusanyaji wa kodi utakaowezesha kutoza tozo za moja 
kwa moja kama riba na kutuma bili moja kwa moja kwa wapangaji. 
 
Kutotoza riba inayotokana na ucheleweshwaji wa kulipa kodi kwa wakati, 
kunarasimisha vitendo vya ukiukwaji wa mikataba ya upangaji. 
 
Napendekeza Serikali kupitia mamlaka inayohusika, kutoza riba kwa 
wapangaji wanaokiuka masharti ya mkataba wa upangaji, jambo ambalo 
litaimarisha makusanyo ya kodi kwa wakati, ili kuiwezesha Serikali 
kukusanya mapato yatakayogharimia shughuli nyingine za jamii na 
maendeleo. 

5.2.10 Upotevu wa Maji wa Jumla ya Sh. Milioni 561.80  

Maji yanayopotea (NRW) ni kiasi cha maji ambacho Mamlaka ya Huduma ya 
Maji huzalisha au kununua kwa ajili ya kuuza, lakini hupotea kabla ya 
kuwafikia wateja. Kwa mujibu wa viwango vya EWURA, kiwango 
kinachokubalika cha NRW kwa Mamlaka za Maji ni sawa na au chini ya 20% 
ya maji yote yanayozalishwa. 
 
Nilibaini kiwango kikubwa cha upotevu wa maji cha hadi asilimia 24 
ambacho ni zaidi ya kiwango cha uvumilivu kilichowekwa sawa na upotevu 
wa Sh. milioni 561.80 kutoka mamlaka nne za maji kama inavyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 32 hapa chini; 
 
Jedwali Na. 32: Makusanyo Ambayo Hayajakusanywa Kutokana na Upotevu wa 
Maji  

Mamlaka Kiwango 
cha maji 

kilichozali
shwa 

Kiwango 
cha 
maji 

yaliyouz
wa 

Kiwango 
cha 
maji 

yaliyopo
tea 

% Kiwango cha 
maji 

yaliyopote 
zaidi ya 20% 

Wasta
ni wa 
bei 
Sh. 

Jumla 
katika Sh. 

Ruangwa 227,651 125,462  102,189  44 79,932 1,490  119,098,382  

Ingunga 1,531,499 857,545  673,954 44 367,654  921  338,761,367  

Orkesumet 80,763 46,035  34,728 43 18,576  2,078  72,176,084  

Tunduma 245,065 154,253  90,812 37 41,799 760 31,767,240  

Jumla 561,803,073 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 
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Kiwango kikubwa cha upotevu wa maji kinapelekea upotevu wa mapato 
yanayotegemewa kufadhili matumizi na shughuli za uendeshwaji wa 
Serikali. 
 
Napendekeza Serikali na mamlaka zinazohusika kuimarisha usimamizi wa 
rasilimali maji ikiwa ni pamoja na kuweka miundombinu ya kutosha 
ambayo haitasababisha uvujaji wa maji. 

5.2.11 Kutorudishwa Mfuko Mkuu Fedha zilizokaa muda mrefu katika 
Akaunti za Amana Sh. Milioni 1.92  

Ukaguzi ulibaini Wizara mbili; Wizara ya Nishati na Mahakama ya Tanzania 
zilizokuwa na fedha zilizokaa zaidi ya miaka mitano katika akaunti ya amana 
bila kurejeshwa Hazina Sh. bilioni 1.92. Ikilinganishwa na kiasi cha Sh. 
bilioni 1.60 kutoka Wizara tatu zilizoripotiwa katika mwaka wa fedha 
2019/20, nimebaini kuendelea kuwepo kwa fedha zilizokaa katika akaunti 
ya amana kwa zaidi ya miaka tisa. Hii ni kinyume na Kanuni ya 133 ya Kanuni 
za Fedha za Umma za mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004) inayotaka amana 
ambazo zimetunzwa kwa zaidi ya miaka mitano ziwasilishwe kwenye Mfuko 
Mkuu wa Serikali kama mapato kwa idhini ya Mhasibu Mkuu wa Serikali, na 
kurejeshwa kwa muhusika anayestahili baada ya kuridhika kuwa dai hilo ni 
halali. 
 
Ni rai yangu kwamba, utunzwaji wa fedha katika akaunti za amana kwa 
muda mrefu bila kuzisalimisha mfuko Mkuu, kunainyima Serikali fedha 
ambazo zingeweza kuzitumia katika kutekeleza shughuli nyingine za 
maendeleo. 
 
Napendekeza menejimenti ya Wizara husika kusalimisha fedha 
zilizotuzwa mda mrefu kaika akaunti za amana Mfuko Mkuu wa Serikali 
ili kuwezesha utekelezaji wa miradi mingine ya maendeleo. 

5.2.12 Kukosekana kwa Mpango Mkakati wa Ukusanyaji wa Mapato 
Yatokanayo na Ada za Usajili na Uendeshaji wa Leseni Sh. Bilioni 
1.72  

Kifungu 30(1-2b) cha Sheria ya Madaktari, Meno na Wataalamu wa Afya 
Shirikishi ya mwaka 2017 kinaeleza kwamba, mtu yeyote ambaye ni 
mtaalamu wa matibabu, meno au afya shirikishi na anayetaka kuifanyia kazi 
taaluma hiyo, anapaswa kuomba leseni ya utendaji kazi kwa Baraza, 
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maombi hayo yataambatanishwa na ada zilizowekwa zikiwemo; ada ya 
usajili na ada za leseni za utendaji ambazo hulipwa kila mwaka. 
 
Nilibaini Baraza la Madaktari la Tanganyika halina mkakati wa kukusanya 
ada za leseni kutoka kwa madaktari waliojisajiliwa, bali linategemea 
uwasilishwaji wa hiyari wa ada ambazo hazijalipwa, jambo ambalo 
limepelekea Baraza kushindwa kukusanya ada za uendeshwaji wa Leseni 
kiasi cha Sh. bilioni 1.72. 
 
Kushindwa kukusanya makusanyo yanayotokana na chanzo hiki, 
kunapunguza mapato yatakayochangia utekelezwaji wa shughuli za 
uendeshaji wa Baraza na Serikali kwa ujumla. 
 
Napendekeza Serikali na mamlaka inayohusika, kuweka mikakati na 
utaratibu utakaowezesha ukusanyaji wa mapato katika chanzo hiki 
wakati wa malipo unapofika. 

5.2.13 Ada ya Huduma ambayo Haijakusanywa na Taasisi ya Uthibiti wa 
Mbegu Tanzania (TOSCI) baada ya Kubadilisha Utaratibu wa 
Malipo Sh. milioni 938.51  

Taasisi ya Uthibiti wa Mbegu Tanzania (TOSCI) ina jukumu la Kuthibitisha na 
kukuza mbegu bora za kilimo zinazozalishwa au kuingizwa nchini kwa ajili 
ya kuuzwa, ili kulinda jamii ya wakulima dhidi ya mbegu duni (feki) kutoka 
kwa wauzaji wa pembejeo za kilimo. Taasisi inatoa huduma mbalimbali 
zikiwemo; uhakiki wa mbegu mpya, uthibitisho wa mbegu, mafunzo ya 
wauzaji wa mbegu na mafunzo kwa wakaguzi wa mbegu walioidhinishwa. 
 
Kifungu 40 (2) cha Kanuni za Mbegu za mwaka 2007 kinasema kuwa, ada ya 
huduma yoyote inayotolewa na Taasisi italipwa kwa Taasisi pale ambapo 
maombi ya huduma fulani yanapowasilishwa. 
 
Nilibaini kuwa, Taasisi imekuwa ikitoa huduma mbaimbali kwa makubaliano 
ya kufanya malipo baadae, jambo ambalo limesababisha kushindwa 
kukusanya ada ya huduma ya Sh. milioni 938.51 kwa wakati, katika kipindi 
cha miezi 12 hadi 24 kinyume na kanuni zilizotajwa. 
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Kushindwa kukusanya ada ya huduma zinazotolewa kwa wakati kunaathiri 
ukwasi wa Taasisi, hivyo kunaweza kusababisha ugumu katika utekelezwaji 
wa Shughuli nyingine. 
 
Napendekeza mamlaka inayohusika kuhakikisha makusanyo yanatozwa 
na kukusanywa kabla ya kutoa huduma, badala ya kuzalisha madai 
yanayoweza kuwa na athari ya kutokusanywa. 

5.2.14 Uwezekano wa Shughuli za Jumuiya ya ALAT kutokuwa Endelevu 
Kutokana na Kushindwa Kukusanya Michango Zaidi ya 90% 
Kutoka kwa Wanachama kiasi cha Sh. Bilioni 4.56  

Jumuiya ya Serikali za Mitaa Tanzania (ALAT) ilianzishwa kwa madhumuni 
ya kuwezesha Serikali za Mitaa kujiendesha, kuwajibika na kuwa na uwezo 
wa kutoa huduma bora kwa jamii. Ili kuwezesha uendeshaji wa Jumuiya, 
Ibara ya 6(2) ya Katiba ya ALAT ilizitaka Mamlaka za Serikali ya Mtaa 
(Halmashauri) kutoa mchango itakayo endesha majukumu ya Jumuiya kila 
mwaka. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, ALAT ilishindwa kukusanya michango ya Sh. bilioni 
4.56 kutoka Halmashauri 181 kuanzia mwaka wa fedha 2015/16 hadi 
2020/21 ikiwa ni asilimia 91 ya jumla ya mchango wa Sh. bilioni 5.023 katika 
kipindi cha miaka mitano iliyopita. Katika hali hii, ni dalili zinazoathiri moja 
kwa moja uendeshwaji wa Jumuiya na utekelezaji wa majukumu yake. 
 
Napendekeza ALAT na Wanachama washiriki, kuzingatia madhumuni ya 
kuanzishwa wa Jumuiya hiyo, kwa kuhakikisha ALAT inakusanya 
michango iliyokubaliwa, ili kuwezesha kuendelea kutekeleza majukumu 
yake ya kila siku. 

5.2.15 Kushindwa Kukusanya Makusanyo Kutokana na Kutouzika kwa 
Vitalu vya Uwindaji kwa zaidi ya Miaka Miwili 

Kanuni ya 38 (5), ya Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori ya mwaka 2009 
inataka kuanzishwa kwa Kamati ya Ushauri ya Ugawaji Vitalu vya Uwindaji, 
ambayo itakuwa na jukumu la kumshauri Waziri kuhusu ugawaji wa vitalu 
vya uwindaji. 
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Nilibaini kuwa vitalu sita vya uwindaji vyenye thamani ya Dola za Marekani 
150,000 vilitangazwa katika mnada mwaka 2019, lakini vinaendelea 
kutouzika kwa zaidi ya miaka miwili. 
 
Niliarifiwa na menejimenti kuwa kutouzika kwa vitalu vya uwindaji 
kunachangiwa na gharama kubwa za uendeshwaji wa vitalu, ikiwa ni pamoja 
na umbali mrefu kutoka kwenye Viwanja vya Ndege vya Kimataifa. 
 
Kuendelea kuwa na vitalu vya uwindaji visivyouzika kuna athiri ikolojia ya 
wanyamapori na kusababisha upotevu wa mapato ya Serikali ambayo 
yangepatikana kupitia mauzo ya uwindaji maalumu na utalii wa picha. 
 
Ni mapendekezo yangu kwa Serikali na mamlaka zinazohusika 
kuhakikisha kuwa bei ya uuzaji wa vitalu vya uwindaji inazingatia 
gharama za uendeshaji na umbali wa vitalu, ili kuwavutia wazabuni. 

5.2.16 Kutokusanya Tozo kwa Makampuni Yaliyosababisha Mabadiliko 
katika Mfumo wa Ununuzi wa Mafuta kwa Pamoja wakati wa 
Ununuzi Sh. Bilioni 13.40  

Mfumo wa Ununuzi wa Pamoja (Bulk Procurement System -BPS) ni mfumo 
ulioanzishwa chini ya Sheria ya Petroli na Kanuni za mwaka 2017 ili kudhibiti 
uingizaji wa mafuta ya petroli nchini Tanzania. 
 
Aya.14.15 ya Mwongozo wa Utekelezaji wa Mfumo wa Ununuzi wa Mafuta 
kwa Pamoja ya mwaka 2020 na Kanuni ya 27 ya Kanuni za mafuta ya Petroli 
ya mwaka 2017 inamtaka mnunuzi wa mafuta ya petroli aliyechelewa 
kufungua Barua ya Mkopo (LC) au kufanya malipo ya awali, kutozwa Tozo ya 
Dola za Marekani 0.5 kwa kila tani kwa siku na kutoruhusiwa kushiriki katika 
zabuni hadi malipo yote yanayojumuisha Tozo yatakapolipwa kikamilifu 
ndani ya siku thelathini, baada ya kupokea hati ya madai. 
 
Ukaguzi ulibaini Kampuni za Uuzaji wa Mafuta zilisababisha mabadiliko 
katika Mfumo wa Ununuzi wa pamoja, kutokana na kuchelewa kufungua 
Barua za Mikopo kwa ajili ya ununuzi wa mafuta ya petroli, hivyo kupelekea 
madai ya Tozo ya Sh. bilioni 13.88. Hata hivyo nilibaini kwamba Makampuni 
hayo yaliweza kulipa kiasi cha Sh. milioni 481.69 pekee kama adhabu ya 
kusababisha mabadiliko hayo katika Mfumo wa Ununuzi wa Mafuta kwa 
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pamoja, huku kiasi cha Sh. bilioni 13.40 kikibaki bila kukusanywa kwa kipindi 
kinachoanzia mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2020/21. 
 
Aidha nilibaini, Wakala ameendelea kuyaruhusu Makampuni husika kushiriki 
zabuni nyingine za ununuzi wa mafuta katika awamu zilizofuata, kinyume 
na sheria iliyotajwa. 
 
Nilijulishwa kuwa menejimenti ya wakala imeingia mikataba ya kukusanya 
kiasi hicho kutoka kwa makampuni husika, na Mkurugenzi wa Mashtaka 
atashirikishwa ili kuhakikisha makampuni zinazingatia Sheria na kanuni. 
 
Kushindwa kukusanya tozo husika kwa wakati kunapunguza makusanyo ya 
Serikali yanayotokana na makosa hayo, aidha kitendo hicho kinahalalisha 
uvunjwaji wa sheria miongoni mwa Makampuni ya uuzaji wa Mafuta. 
 
Napendekeza Serikali na mamlaka inayohusika kuhakikisha kiasi cha Sh. 
bilioni 13.40 ambacho hakijakusanywa kinakusanywa na makusanyo yote 
yanafanyika kwa mujibu wa miongozo, Sheria na Kanuni husika. 

5.2.17 kukosekana kwa Mikataba kati ya Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS) na Makampuni ya Simu katika ukusanyaji wa tozo 
za Minara ya Mawasiliano ndani ya Hifadhi ya Misitu Sh. Milioni 
622.18  

Sehemu. 26 (I) ya Sheria ya Udhibiti wa Misitu, 2002 imeeleza kwamba 
hakuna mtu yeyote isipokuwa aliyepewa leseni au kibali anayeweza kutumia 
hifadhi ya msitu kwa kujenga jengo au kuweka miundombinu ya minara ya 
Simu kwa mujibu wa Sheria.  
Nilipitia taratibu za usimamizi wa mapato yanayokusanywa kutoka kwa 
makampuni ya simu yaliyoweka Minara kwenye hifadhi za misitu na kubaini 
kuwa, kampuni yoyote ya simu inayotaka kujenga minara ya Mawasiliano 
ndani ya hifadhi ya misitu inatakiwa kusaini mkataba na Wakala wa Huduma 
za Misitu Tanzania (TFS) na kuwasilisha taarifa za makampuni 
yatakayotumia miundombinu hiyo. 
   
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, TFS imekusanya mapato ya Sh. milioni 687.28 
kama malipo ya mwaka kwa miundombinu iliyo ndani ya hifadhi ya misitu. 
Hata hivyo niliweza kuhakiki fedha zilizolipwa kwa mujibu wa mikataba 27 
ya makampuni yaliyotumia miundombinu ya minara na mikataba miwili ya 
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makampuni iliyojenga Minara kiasi cha Sh. milioni 65.1 huku mikataba ya 
makampuni ya simu yanayotumia minara na mikataba ya makampuni 
yanayomiliki Minara iliyolipa kiasi cha Sh. milioni 622.18 haijawasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi. 
 
Mapungufu haya yanachangiwa na kukosekana kwa taratibu sahihi pamoja 
na mfumo madhubuti wa kutuma maombi pamoja na utunzaji wa nyaraka 
za mikataba iliyosainiwa wakati wa uwekwaji wa miundombinu ndani ya 
hifadhi za misitu. Kukosekana kwa mikataba baina ya Makampuni ya simu 
na Wakala kunaweza kusababisha uvujaji wa makusanyo. 
 
Napendekeza Menejimenti ya Wakala kuhakikisha taratibu zinazofaa 
zinawekwa ili kusimamia mikataba iliyosainiwa katika kila mwaka wa 
fedha pamoja na kuboresha kanzidata ya watumiaji wa hifadhi ya Misitu 
ili kulinda makusanyo yanayotokana na chanzo hiki kilichobainishwa. 

5.2.18 Kutokuwepo kwa Mikakati Madhubuti ya Kukusanya Mapato ya 
Serikali kutoka katika Huduma za Sekta ya Ardhi Sh. Bilioni 
77.58  

Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi ina jukumu la kuandaa 
mipango ya matumizi bora ya ardhi, utoaji wa hatimiliki na hatimiliki za 
kimila, usajili wa hatimiliki za ardhi, kuhamasisha na kuwezesha wananchi 
kuwa na makazi bora, kutatua migogoro ya ardhi na nyumba, kusimamia 
kumbukumbu za ardhi, pamoja na kusimamia ukusanyaji wa mapato ya 
Serikali yatokanayo na huduma za sekta ya ardhi.  
 
Ili kurahisisha usimamizi wa Ardhi na makusanyo husika, Wizara ilichukua 
hatua mbalimbali zikiwemo; Mchakato wa urasimishaji wa Ardhi, Mpango wa 
Kupima, Kupanga na Kumilikisha (KKK), Mifumo ya Taarifa za Usimamizi wa 
Ardhi kama vile; Usimamizi wa Mifumo ya Taarifa za Ardhi(MOLIS) na Mifumo 
Jumuishi ya Usimamizi wa Ardhi (ILMIS). 
 
Nilikagua ufanisi wa mikakati ya makusanyo na kubaini, makusanyo ya Sh. 
bilioni 200 yalikadiriwa katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 
2021, hata hivyo ni Sh. bilioni 122.42 pekee ndizo zilizokusanywa na 
kusababisha makusanyo ya Sh. bilioni 77.58 sawa na asilimia 38.79 
kutokusanywa. 
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Ukusanyaji mdogo wa mapato yanayotokana na ardhi unachangiwa na 
changamoto nyingi zinazojumuisha; Kutounganishwa kwa mfumo wa 
ukusanyaji na mifumo ya taarifa za usimamizi wa ardhi, mifumo hiyo 
inakabiliwa na changamoto za makosa ya kibinadamu hivyo kutoweza kutoa 
taarifa sahihi za mteja ili kuruhusu utoaji wa bili kielectroniki, kutokuwepo 
kwa mikakati madhubuti ya kukusanya madeni ya mda mrefu, utoaji wa hati 
za madai kupitia matangazo badala ya ujumbe kwa njia ya simu, pamoja na 
mwenendo mdogo wa Mchakato wa urasimishaji wa Ardhi. 
 
Ninapendekeza Wizara kuhakikisha hati ya madai ya kodi ya aridhi 
inatolewa kwa wakati, kusanifisha viwango vya tozo za kodi ya aridhi, 
pamoja na kuimarisha udhibiti wa ukusanyaji wa kodi ya ardhi. Aidha, 
Wizara na mamlaka zinazohusika zihakikishe zinatatua changamoto 
zilizojitokeza na kuhakikisha usimamizi wa kutosha wa kumbukumbu za 
wamiliki wa Ardhi ili kuwezesha ukusanyaji wa wakusanyo yanayotokana 
na Kodi za aridhi na huduma za sekta ya ardhi. 

5.3 Ukaguzi wa Hesabu Jumuifu (Consolidated Financial Statements) 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilirasimisha matumizi ya 
Kanuni za Uhasibu za Kimataifa katika Sekta ya Umma (IPSAS accrual basis 
of accounting) katika kuandaa hesabu kuanzia tarehe 1 Julai, 2012. Hivyo 
Serikali iliandaa hesabu jumuifu kwa mara ya kwanza kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2013 kwa kuzingatia matakwa ya Kanuni za Uhasibu 
za Kimataifa katika Sekta ya Umma (IPSAS 35). Hata hivyo Serikali bado 
inakabiliwa na changamoto zinazoathiri kufanikisha kwa ukamilifu 
utekelezaji wa taratibu za hesabu jumuifu kama nilivyoona katika ukaguzi 
wangu wa hesabu kwa mwaka wa fedha 2020/21. Changamoto hizo ni 
pamoja na:- 

5.3.1 Kutokupwepo kwa Taarifa ya Kuweka Wazi (Disclosure note) 
Kuhusu Marekebisho yaliyofanywa katika Taarifa ya Mabadiliko 
ya Mali Halisi na Mtaji. 

Mapitio yangu ya Taarifa Jumuifu ya Mabadiliko ya mali Halisi kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2021 yalibainisha kuwa, ziada iliyolimbikizwa 
ilirekebishwa kwa kukatwa shilingi bilioni 7,113 kama mafungu mengine (as 
other appropriations),   rejea Jedwali Na. 33. Hata hivyo, hakukuwa na 
taarifa ya kuweka wazi kuhusu marekebisho haya hivyo kupunguza 
kueleweka kwa hesabu jumuifu. Hii ni kinyume na matakwa ya Aya ya 118(d) 
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ya IPSAS 1 ambayo inahitaji  kuwekwa wazi mabadiliko ya mali halisi/mtaji 
kwa jumla ya marekebisho kwa kila kipengele cha mali halisi/mtaji. 
 
Jedwali Na. 33: Marekebisho yaliyofanywa katika Taarifa ya Mabadiliko ya Mali 
halisi na Mtaji pasipo kuwepo taarifa ya kuweka wazi (Disclosure note) 

Sn Sehemu ya Taarifa ya Mabadiliko 
katika Mali Halisi 

Marekebisho katika Hesabu 
Jumuifu (shilingi '000') 

1 Mfuko wa Walipa Kodi 547,609,229 
2 Ziada/nakisi iliyolimbikizwa (7,475,552,824) 
3 Uthamini wa Fedha za Kigeni (393,261) 
4 Akiba ya uthamani (Fair value reserves) (102,080,444) 
5 Akiba ya Kodi Iliyoahirishwa (Deferred 

Tax Reserves) 
(818,962) 

6 Akiba ya Faida (Actuarial) iliyofafanuliwa 3,299 
7 Ziada ya Uthamini (81,375,450) 
  Jumla                     (7,112,608,413) 

Chanzo: Hesabu Jumuifu kwa Mwaka 2020/21 
 

Naishauri Serikali iweke utaratibu madhubuti wa uthibitishaji wa 
takwimu zilizoripotiwa katika hesabu jumuifu na kuimarisha kuwekwa 
wazi kwa takwimu hizo ili kuboresha uwasilishaji wa hesabu jumuifu. 

5.3.2 Kutowekwa Wazi kwa Miamala na Dhima Baina ya Taasisi za 
Serikali kwenye Hesabu za Taasisi Husika. 

Ukaguzi wangu wa ripoti za uondoaji (Elimination reports) katika hesabu 
jumuifu pamoja na sampuli 44 za hesabu binafsi za taasisi za Serikali 
zilizotumika katika mchakato wa majumuisho ilibainika kuwa shilingi bilioni 
7,377 ziliondolewa kwenye Mfumo wa Fedha wa Mifuko tarehe 30 Juni 2021 
wakati shilingi bilioni 591.58 ziliwekwa wazi katika hesabu binafsi za taasisi 
hizo kama miamala iliyofanywa kwa mashirika ya umma. Hii inaashiria kuwa 
uondoaji haukufanyika kwa jumla ya Sh. bilioni 6,786. Hii ni kinyume na Aya 
ya 3.1.5 ya Waraka wa Uhasibu Na. 6 wa 2019/20 kuhusu utayarishaji wa 
hesabu binafsi za taasisi za Serikali ambayo inawataka Maafisa Masuuli 
kuweka wazi dhima, uhamisho na miamala baina yake na taasisi nyingine za 
Serikali. 
 
Naishauri Serikali kuweka mkazo zaidi kwa Maafisa Masuuli katika 
kuzingatia Waraka wa Uhasibu namba 6 wa mwaka 2019/20 unaowataka 
maofisa Masuuli kuweka wazi dhima, uhamisho na miamala baina yake 
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na taasisi nyingine za Serikali ili kuimarisha mchakato sahihi wa uondoaji 
wa fedha wakati wa uandaaji wa hesabu jumuifu. 

5.3.3 Kutotambuliwa kwa Mashamba Makubwa ya Misitu katika Hesabu 
Jumuifu 

Katika kupitia hesabu jumuifu nilibaini kuongezeka kwa thamani ya miti 
katika mashamba ya misitu kwa jumla ya shilingi bilioni 8.96 kutoka shilingi 
bilioni 127.70 mwishoni mwa mwaka 2019/20 hadi shilingi bilioni 136.66  
kufikia tarehe 30 Juni 2021 ikiwa ni hekta milioni 33.5 za misitu ya 
kupandwa na ya asili ikijumuisha hekta  308,442 za mashamba makubwa 
ya misitu ya kupandwa. 
 
Mapitio yangu zaidi katika sampuli ya taarifa za kifedha za taasisi 
mojamoja yalibaini kuwa, Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFSA) 
ina hekta 117,267 za mashamba makubwa ya misitu ya kupandwa 
yanayokidhi vigezo vya kutambuliwa kwenye hesabu hata hivyo 
hayakutambuliwa. 
Natambua jitihada za Serikali kuhusu kutoa Waraka Na. 7 wa 2020/21 
unaoelekeza Maafisa Masuuli kutambua na kurekodi mali za kibaiolojia 
kwenye makundi yao kwa kuzingatia IPSAS 27 pamoja na kuendesha mafunzo 
kwa ajili ya kuwajengea uwezo wahasibu juu ya utendaji bora katika 
kutimiza matakwa ya IPSAS.  
 
Niliangazia suala hili kwenye taarifa yangu ya mwaka 2019/20 aya ya 5.4.7 
hata hivyo bado utambuaji wa mali za kibaiolojia haujafanyika kikamilifu 
kwenye hesabu jumuifu. Sehemu kubwa ya mashamba ya misitu 
zinazoshikiliwa na taasisi kuu za umma hazikutambuliwa wala kuwekwa wazi 
(not disclosed).Kwa kuzingatia kwamba miti kama hiyo ilitambuliwa na 
Taasisi nyingine za Serikali na kuripotiwa kama mali za kibaiolojia katika 
taarifa za fedha. 
 
Ninapendekeza Serikali ianzishe utaratibu wa kutambua misitu ya 
kupandwa na kuihasibu kwenye hesabu jumuifu kwa kufuata matakwa 
ya Viwango vya Kimataifa vya uandaaji Hesabu katika Sekta ya Umma 
(IPSAS) ili kuonesha thamani halisi ya mali zinazomilikiwa na Serikali. 



 
 

82 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           2020/21    

 

5.3.4 Kuondolewa kwa Mashirika ya Ndani ya Uchumi (intra economic 
entities) katika Hesabu Jumuifu 

Aya ya 40 (a) hadi (c) ya IPSAS 35 inahitaji kuunganishwa kwa mali, madeni, 
mapato na gharama za taasisi inayodhibiti na zile za taasisi zinazodhibitiwa. 
Pia inahitaji kuondoa kwa ukamilifu mali zote za taasisi ya ndani ya uchumi, 
madeni, mali zote, mtaji, mapato, gharama na mtiririko wa fedha 
unaohusiana na miamala kati ya taasisi za kiuchumi. Madhumuni ya 
utaratibu ni kuondoa kuhesabu mara mbili na kuimarisha uhalisi wa matukio 
yaliyoripotiwa katika taarifa za fedha. 
 
Mapitio yangu ya hesabu jumuifu na hesabu binafsi za taasisi 
zinazodhibitiwa yalibaini mapungufu yafuatayo:  
 
a) Kutoondoa Gharama za Fedha Shilingi Bilioni 302.81 
Mapitio yangu ya ripoti ya uchambuzi wa uondoaji na maelezo 
yanayohusiana ya gharama za fedha kwenye hesabu jumuifu kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2021 yalibainisha kuwa, jumla ya shilingi bilioni 
302.81 zikiwa ni miamala  ndani ya taasisi za Serikali inayojumuisha 
hatifungani maalum, nakisi ya Serikali, gharama za usimamizi wa ukwasi na 
mali za Serikali na dhamana za Serikali, hazikuondolewa kikamilifu kama 
inavyotakiwa na Ibara ya 40(c) ya IPSAS 35 ambayo imesababisha kukithiri 
kwa gharama ya fedha iliyoripotiwa kwa kiasi sawa na kisichoondolewa. 
 
b) Uondoaji ambao Haujathibitishwa katika Mapato, Malipo ya Awali 

na Mapokezi ya Mikopo Shilingi Bilioni 1,747 
Ukaguzi wangu wa sampuli 532 za hesabu binafsi za taasisi za Serikali zikiwa 
na jumla ya shilingi bilioni 24,592, ulibaini taasisi 152 zilikuwa na shilingi 
bilioni 1,747 za mapokezi, malipo ya awali, mikopo iliyopokelewa na mali 
nyinginezo za fedha zinazohusiana na taasisi nyingine za Serikali hazikuwa 
na ushahidi wa kuondolewa katika hesabu jumuifu.  
 
Napendekeza Serikali iweke utaratibu madhubuti wa taasisi kuripoti 
miamala baina yake na  taasisi nyingine za Serikali na Kutekeleza 
uthibitisho wa takwimu zilizoripotiwa kwenye mfumo ili kufanya 
uondoshaji (elimination) kikamilifu baina ya taasisi za ndani ya Serikali 
na hatimaye kupata takwimu sahihi kwenye hesabu jumuifu. 
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5.3.5 Takwimu Zisizosahihi za Uwekezaji Katika Washirika Shilingi 
Bilioni  750 

Ukaguzi wangu wa Uwekezaji katika Washirika, Ubia na hisa ulibainisha 
kuwapo kwa Jumla ya shilingi bilioni  2,171. Kati ya hizo kulikuwa na shilingi 
bilioni 750 zilizowekezwa na Serikali kwenye taasisi 18 kama inavyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 34. Tathmini zaidi kuhusu taarifa 18 za fedha 
zilizowasilishwa zilibainisha kuwa, salio limetambuliwa na kuunganishwa 
huku likiwa na tarehe tofauti za kuripoti ikilinganishwa na tarehe za hesabu 
Jumuifu za mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2021. Tarehe za kuripoti 
zilizoainishwa ni kuanzia Juni 2018 hadi Desemba 2021 hivyo kupelekea 
kutokuwepo kwa uhalisia wa takwimu za uwekezaji huo katika hesabu 
jumuifu. 
 
Hii ni kinyume na Aya ya 36 ya IPSAS 36 (a & b) ambayo inahitaji kutumiwa 
kwa hesabu za hivi karibuni za washirika au wabia katika kutumia mbinu ya 
usawa au kurekebishwa kwa athari za miamala au matukio muhimu 
yanayotokea kati ya tarehe ya hesabu binafsi za taasisi  na tarehe ya hesabu 
jumuifu. 
 
Jedwali Na. 34: Tarehe za Kuripoti za Washirika na Wabia na Hesabu Jumuifu 

S/N Jina Tarehe ya 
kuripoti 

Mnamo tarehe 
30-06-2021 
Sh. (000) 

1 Mamlaka ya Reli ya Tanzania na 
Zambia (TAZARA) 

30-Juni-20 371,195,000 

2 NBC BANK LTD 31-Des-20 80,425,400 
3 Airtel (T) Limited) 31-Des-20 2,657,584 
4 Kampuni ya East African Cables 

(T) Limited 
31-Des-19 3,917,832 

5 Kampuni ya Sukari ya Kilombero 31-Agosti-20 30,407,157 
6 Kampuni ya Kahawa Mbinga 30-Juni-19 4,550,062 
7 Kampuni ya Kahawa Mbozi 30-Juni-19 3,244,357 
8 Mbeya Cement Co. Limited 31-Desemba-20 13,595,474 
9 New Africa Hotel Limited 30-Juni-20 206,384 
10 Kampuni ya Puma Energy 

Tanzania Limited 
31-Desember-19 82,514,100 

11 Tanscan Timber Co. Limited 30-Juni-19 - 
12 TANELEC LTD 31-Desemba-20 - 
13 TAZAMA Pipelines Limited 31-Desemba-20 413,125 
14 TIPER 31-Desemba-19 - 
15 Tanganyika Planting Co. (TPC) 30-Juni-20 40,032,155 
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S/N Jina Tarehe ya 
kuripoti 

Mnamo tarehe 
30-06-2021 
Sh. (000) 

16 China Tanzania Joint Shipping Co. 
Limited 

31-Desemba-18 23,504,090 

17 UDA RAPID TRANSIT PLC 31-Desemba-18 93,442,178 
18 Williamson Diamond Limited 30-Juni-18 - 
Jumla 

 
750,104,898 

 
Ninapendekeza Serikali kuimarisha utaratibu wa taasisi kuwasilisha 
taarifa za hivi punde za fedha na kuhakikisha kwamba ujumuishaji wa 
Washirika na wabia unatimiza matakwa ya Aya ya 36 (a) na (b) ya IPSAS 
36. 

5.4 Usimamizi wa Deni la Serikali na Huduma za Jumla 
Deni la Serikali linajumuisha madeni yote inayodaiwa Serikali ndani na nje 
ya nchi kupitia Serikali Kuu na wakala zake. Kwa madhumuni ya ufanisi 
katika usimamizi wa deni, Waziri wa Wizara ya Fedha na Mipango 
amepewa mamlaka ya kipekee ya kukopa kwa niaba ya Serikali mikopo ya 
nje na ndani, na kutoa dhamana kwa niaba ya Serikali kama ilivyobainishwa 
chini ya vifungu 3,6, na 13 vya sheria ya mikopo, dhamana na ruzuku za 
S erikali Na.30 ya mwaka 1974 kama iliyorejewa mwaka 2004 na 
marekebisho yake ya mara kwa mara. 

5.4.1 Mchanganuo wa Deni la Serikali 

Deni la Serikali kufikia tarehe 30 Juni 2021 lilikuwa Shilingi bilioni 
64,519.63  ikilinganishwa na shilingi bilioni 56,756.70 lililoripotiwa mwaka 
2019/20. Kuna ongezeko la shilingi bilioni 7,762.93 (13.7%) 
i k i l i n g a n i s h w a  na shilingi bilioni 3,652 (asilimia saba) kwa mwaka 
uliopita. 
 
Deni la Serikali linajumuisha deni la ndani na nje shilingi bilioni 18,934.61 
na shil ingi bilioni 45,585.02 kwa mwaka wa fedha 2020/21 mtawalia, 
ikilinganishwa na shilingi bilioni 15,515 na shilingi bilioni 41,242 kwa mwaka 
2019/20. Kielelezo Na. 19 kinaonesha mwenendo wa ukuaji wa deni kwa 
mwaka 2018/19 hadi 2020/21. 
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Kielelezo Na. 19: Mwenendo wa Ukuaji wa Deni la Serikali 

 
Chanzo: Hesabu za fedha fungu 22-deni la Serikali kwa mwaka  2018/19 hadi 2020/21. 

5.4.2 Mwenendo wa Deni la Ndani 

Kwa mwaka 2020/21 deni la ndani limeongezeka kwa shilingi bilioni 3,420 
sawa na 22% ya deni la ndani lililoripotiwa mwaka 2019/20. Mwenendo wa 
ukuaji wa deni la ndani kuanzia mw aka  2018/19 hadi 2020/21 
umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 35. 
 
Jedwali Na. 35: Mwenendo wa Deni la Ndani (Deni Halisi) 

Mwaka wa 
fedha 

Thamani ya deni 
 

Ongezeko 
(Sh. bilioni) (Sh. bilioni) Asilimia 

2020/21                     18,935      3,420  22 
2019/20 15,515 652 4 
2018/19 14,863 131 1 

Chanzo: Hesabu za fedha fungu 22-deni la Serikali kwa mwaka 2018/19 hadi 2020/21. 
 
Vilevile, ukaguzi wangu ulibaini Serikali ilikopa jumla ya shilingi bilioni 
6,550. Kati ya hizo, shilingi bilioni 3,331 (sawa na 51%) zilikuwa mikopo 
ya muda mfupi na shilingi bilioni 3,219 (sawa na 49%) zilikuwa mikopo 
ya muda mrefu kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 36.  
 
  

2018/19 2019/20 2020/21
Jumla ya Deni 53,105 56,757 64,520
Deni la Nje 38,241 41,242 45,585
Deni la Ndani 14,863 15,515 18,935
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Jedwali Na. 36: Mwenendo wa Ukopaji wa Ndani (Thamani Halisi) 
  2020/21 2019/20 2018/19 

Ukopaji Sh. bilioni % Sh. bilioni % Sh. bilioni % 

Muda mrefu 3,219 49 3,099 58 1,273 29 

Muda Mfupi 3,331 51 2,236 42 3,075 71 

Jumla 6,550 100 5,335 100 4,348 100 
Chanzo: Hesabu za fedha fungu 22-deni la Serikali kwa mwaka 2018/19 hadi 2020/21. 

 
Ongezeko la fedha zinazokopwa ndani hutumika kulipia dhamana za Serikali 
zilizoiva na kugharimia miradi ya maendeleo. 

5.4.3 Mwenendo wa Deni la Nje 

Deni la nje kufikia tarehe 30 Juni 2021 lilikuwa shilingi bilioni 
4 5 , 5 8 5 ikiwa ni ongezeko la shilingi bilioni 4 ,343 sawa na 11% 
ikilinganishwa na deni la shilingi bilioni 41,242 lililoripotiwa mwaka 2019/20 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 37. 
 
Jedwali Na. 37: Mwenendo na Mseto wa Deni la Nje 

  2020/21 2019/20 2018/19 

Wakopeshaji Sh. 
Bilioni % Sh. 

Bilioni % Sh. 
Bilioni % 

Taasisi za Kimataifa 26,556  58 24,150 59 22,116 58 

Nchi Marafiki 5,098  11 4,773 12 4,469 12 
Benki za kuwezesha 
biashara ya Forodha 6,384  14 6,257 15 6,368 17 

Wakopeshaji wa 
kibiashara 7,547  17 6,062 15 5,288 14 

Jumla 45,585  100 41,242 100 38,241 100 

Ongezeko 4,343  11 3,001 8 2,047 6 
Chanzo: Jedwali  la Mwenendo wa Deni  la Serikali kwa Mwaka 2018/19 hadi 2020/21 

 
Nilibaini ongezeko la deni la nje lilitokana na ukopaji kwa ajili ya 
kugharamia miradi ya maendeleo pamoja na kushuka kwa thamani ya 
shilingi. 

5.4.4 Uchambuzi wa Uhimilivu wa Deni  

Katika mapitio yangu ya taarifa ya uchambuzi wa uhimilivu wa deni 
iliyoandaliwa na Wizara ya Fedha Novemba,2021 nilijiridhisha kuwa deni la 
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Serikali ni himilivu.Pia taarifa Na. 21/213 iliyotolewa na shirika la fedha 
duniani (IMF) Septemba 2021 ilionesha kuwa deni la Serikali ni himilivu. 
 
Uwiano wa thamani ya sasa (Present Value) wa deni la Serikali (deni la nje 
na deni la ndani) na pato la taifa (GDP) ni 30% ambayo ni chini ya kiwango 
ukomo/elekezi cha 55% kwa kipindi chote cha makadirio. 
 
Hali kadhalika, uwiano wa thamani ya sasa ya deni la nje (present value of 
Public and Publicly Guaranteed external debt)  na pato la taifa (GDP) ni kati 
ya 18% hadi 20% ikiwa pia ni chini ya kiwango ukomo/elekezi cha 40% kwa 
kipindi chote cha makadirio.Hata hivyo, nilibaini kuwa vihatarishi vya deni 
la nje vimeongezeka kutoka kiwango cha chini (low risk) hadi kufikia 
kiwango cha wastani (moderate risk). Hii inachangiwa na athari za janga la 
UVIKO-19 kwenye sekta ya utalii na uchumi wa dunia kwa ujumla. 
 
Naishauri Serikali kuboresha ukusanyaji wa mapato ya ndani; kuimarisha 
mauzo ya nje ya nchi (exports) ili kusaidia kuboresha viashiria vya ukwasi 
na ulipaji wa madeni; na kuhakikisha mapato yatokanayo na mikopo ya 
kibiashara yanawekezwa katika miradi yenye faida. 

5.4.5 Mikopo Iliyosainiwa Bila Kupokelewa Kwa Muda Mrefu Shilingi 
Bilioni 2,380 

Ukaguzi wangu wa kanzidata ya deni ulibaini uwepo wa mikopo 11 yenye 
thamani ya shilingi bilioni 2,380 iliyosainiwa kati ya mwaka 1990 na 2020, 
lakini fedha zake hazikukupokelewa hadi tarehe 30 Juni 2021. 
 
Pia, nilibaini kwamba mikopo hii ilisajiliwa kwenye mfumo wa kuhifadhi 
taarifa za madeni ya Serikali (CS-DRMS) lakini hakuna miamala ya upokeaji 
fedha wala ulipaji inayohusiana na mikopo hiyo. Hii inachangiwa na 
uchelewaji wa Serikali katika kutimiza masharti ya awali na utaratibu wa 
manunuzi. 
 
Naishauri Serikali iboreshe utaratibu wa usuluhishi baina ya mikataba ya 
mikopo iliyosainiwa na upokeaji wa fedha zake; na kufuatilia kupitia 
kitengo cha Mipango ya Kitaifa na watekelezaji miradi ili kuhakikisha 
masharti ya awali yanatimizwa kwa wakati ili kuruhusu upokeaji wa 
fedha za mikopo. 
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5.5 Usimamizi wa Huduma za Jumla 

5.5.1 Tozo Zisizolipwa kwa Benki za Kibiashara Shilingi Bilioni 4.51 

Mapitio yangu ya taarifa za fedha za Fungu 22 yalibaini kuwa Serikali ilitenga 
shilingi bilioni 3.20 kwa ajili ya malipo ya tozo na kamisheni kwa benki za 
kibiashara. Hata hivyo, fedha hizo hazikulipwa badala yake zilihamishiwa 
kwenye akaunti ya amana wakati kulikuwa na tozo zinazopaswa kulipwa kwa 
mabenki ya NMB na CRDB zenye thamani ya shilingi bilioni 4.05 na shilingi 
bilioni 0.46 mtawalia kwa kipindi cha kuanzia Oktoba 2019 hadi Juni 2021. 
Hili lilichangiwa na kuchelewa usuluhishi na uhakiki wa madai 
yaliyowasilishwa na benki za kibiashara kwa Serikali. 
 
Naishauri Serikali ihakikishe kuwa usuluhishi na uhakiki wa madai 
yanayowasilishwa na benki za biashara unafanyika kwa wakati ili 
kuwezesha malipo kwa watoa huduma kufanyika.  
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 SURA YA SITA  

 USIMAMIZI WA MATUMIZI 

6.0 Utangulizi 
Wizara, Idara na Wakala (MDAs) hutumia fedha ya umma kutoa huduma kwa 
walipa kodi kulingana na mamlaka waliyopewa na uanzishwaji wake. 
Maafisa Masuuli kwenye ‘MDAs’ wamepewa majukumu ya kutumia fedha na 
kuwajibika pia. Ili kuhakikisha uwajibikaji huo, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) amepewa mamlaka ya kikatiba ya kutoa uhakika 
kwa walipa kodi kupitia Bunge. 
 
Kila wakati, ukaguzi wangu umeendelea kufanya tathmini ya mifumo ya 
udhibiti wa matumizi ya fedha za umma na kutoa mapendekezo ili 
kuboresha mifumo na kutoa uhakika wa matumizi yaliyofanywa kupitia 
fedha za walipa kodi. 
 
Sura hii imeonesha hoja muhimu za usimamizi wa matumizi katika MDAs na 
Sekretarieti za Mikoa. Nilibaini kuwa, kuna maboresho yamefanyika katika 
usimamizi wa matumizi kulingana na matakwa ya sheria na kanuni. Hata 
hivyo, maboresho zaidi yanahitajika katika kuhakikisha: Serikali inafanya 
malipo yanayotokana na wajibu wa kisheria ili kuepuka tozo, uwepo wa 
nyaraka toshelezi na stahiki wakati wa kufanya malipo, matumizi 
yanayofanywa yawe ndani ya bajeti na vifungu vya matumizi vilivyo sahihi, 
matumizi yafanywe ndani ya bajeti iliyoidhishwa, matumizi yawe na tija, 
masurufu yarejeshwe kwa wakati, kukata kodi ya zuio na kupeleka Mamlaka 
ya Mapato kwa wakati na kudai risiti za kielektroniki kutoka kwa wazabuni 
wakati wa kufanya malipo.  
 
Maelezo ya kina ya dosari za usimamizi wa matumizi yanaelezwa hapo chini. 

6.1 Malipo bila kuwa na Nyaraka Stahiki na Toshelezi Sh.  Bilioni 6.35 
na Hati za Malipo Ambazo Hazikuwasilishwa Wakati wa Ukaguzi 
Sh. Milioni 587.58 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, nilibaini kuwa, taasisi 48 zilifanya matumizi 
ya jumla ya Sh. bilioni 6.35 bila ya kuwa na nyaraka stahiki na toshelezi. 
Kitendo hiki ni kinyume na kanuni ya 86 ya Kanuni za Fedha za mwaka 2001 
zinazoelekeza kuwa malipo yote ya fedha za umma yawe na nyaraka 
toshelezi na stahiki. Rejea Kiambatisho Na. XV kwa maelezo zaidi. 
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Vile vile, wakati nakagua nlibaini kuwa, hati za malipo za matumizi ya jumla 
ya Sh. Milioni 587.58 (Sh. bilioni 2.64 kwa mwaka 2019/20) yaliyofanywa na 
taasisi 11 hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi hivyo sikuweza kujiridhisha 
na uhalali wa malipo hayo. Kwa mujibu wa kanuni ya 18 (1) (f) na (2) ya 
Kanuni za Fedha za mwaka 2001, malipo ambayo nyaraka zake 
hazijawasilishwa ni hasara ya fedha na yanapaswa kujumuishwa kwenye 
taarifa ya Hasara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali. Jedwali Na. 38 linatoa 
maelezo zaidi. 
 
Jedwali Na. 38: Hati za Malipo Ambazo Hazikuwasilishwa Wakati wa Ukaguzi 
Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 

1 Tume ya Kudhibiti Ukimwi Tanzania 92 45,920,000 
2 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es Salaam 88 49,557,196 
3 Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara 80 10,981,969 
4 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi 76 26,759,515 
5 Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 61 140,434,385 
6 Chuo cha Taifa cha Utalii (NCT) Wakala 21,325,000 
7 Mkakati wa Kukuza na Kuratibu Biashara 

Tanzania (MKURABITA)  
Taasisi 

Nyingine 
8,733,400 

8 Mfuko wa Mendeleo ya Jimbo (CDCF) Mfuko 1,200,000 
9 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Sokoine   RRH 62,283,916 
10 Hospitali Maalumu ya Magonjwa ya 

kuambukizwa Kibong’oto  
SH 
 

220,381,799 

Jumla 587,577,180 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 

 
Mtiririko wa malipo yenye nyaraka pungufu kwa miaka mitano ni kama  
inavyooneshwa kwenye kielelezo Kielelezo Na. 20 hapo chini. 
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Kielelezo Na. 20: Mstari wa Mtiririko wa Malipo yenye Nyaraka Pungufu 

 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 

 
Ni maoni yangu kuwa chanzo cha kuwa na matumizi yenye nyaraka pungufu 
na kutowasilisha hati za malipo ni kuwa na mfumo dhaifu wa udhibiti wa 
malipo pamoja na Maafisa Masuuli kushindwa kuchukua hatua stahiki 
kushughulikia udhaifu huu. Mapungufu haya yanaweza kupelekea kufanyika 
kwa matumizi ya udanganyifu na mabaya. Vile vile, yanaweza kuzuia 
mawanda yangu ya Ukaguzi kwasababu sikuweza kuthibitisha uhalali wa 
malipo yaliyofanyika. 
 
Ninashauri Maafisa Masuuli kuendelea kuhakikisha mifumo ya udhibiti wa 
fedha inaimarishwa ili kuhakikisha kuwa matumizi yanayofanyika 
yanakuwa na nyaraka stahiki na toshelezi. Vile vile, ninashauri hatua 
stahiki zichukuliwe kwa maofisa wanaosababisha dosari hizi. 

6.2 Malipo Yasiyo na Tija Sh. Milioni 482.6  
Kifungu Na. 11 (3) cha Kanuni za Fedha za mwaka 2001, inaelekeza Afisa 
Masuuli kuhakikisha kuwa fedha zaumma na rasilimali ambazo afisa masuuli 
amepewa kusimamia anazisimamia vizuri na kuzitunza, kwa kufanya uhakiki 
wa bakaa ya fedha taslimu zilizopo kwa afisa yoyote; vilevile, ikiwemo 
utunzwaji madhubuti wa bohari, vifaa au mali zilizopo kwenye idara yake.  
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Kifungu Na. 21 cha Kanuni za Fedha za mwaka 2001, kinaeleza kuwa 
matumizi yasiyo na tija ni matumizi ambayo hayana manufaa na yangeweza 
kuepukwa.  
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, taasisi nane zilifanya malipo yenye jumla ya 
Sh. Milioni 482.6 ambayo nayaona hayana tija kama inavyoonekana kwenye   



 
 

93 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           2020/21    

 

Kiambatisho Na. XVI. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, matumizi yasiyo na tija yalitokana na mfumo 
wa udhibiti wa matumizi usioridhisha na wenye mapungufu. Ripoti yangu 
kuu ya mwaka uliopita ilibaini kuwa matumizi yasiyo na tija yalikuwa Sh. 
milioni 453.78 ambapo ni ongezeko la taasisi sita na pungufu kwa kiasi cha 
Sh. milioni 28.82 inaonesha kuwa udhaifu bado unaendelea. Bila ya kuwa na 
mfumo madhubuti wa udhibiti wa matumizi ya fedha, Serikali itaendelea 
kupata hasara kutokana na matumizi ambayo yangeweza kuepukika. 
 
Ninaendea kushauri Maafisa Masuuli pamoja na wote wanaohusika 
kufanya maamuzi kuhakikisha mifumo ya usimamizi wa fedha 
inaimarishwa ili kuepuka matumizi yasiyo na tija. 

6.3 Malipo Yaliyofanyika Nje ya Bajeti Sh. Bilioni 6.17 
Kifungu Na. 27(4) cha Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015 kinaelekeza kuwa, 
matumizi ya fedha za Serikali yanatakiwa yaendane na bajeti 
iliyoidhinishwa. 
 
Wakati nakagua nilibaini kuwa, taasisi 19 zilifanya malipo zaidi ya bajeti 
iliyopitishwa yenye jumla ya Sh. bilioni 6.17 bila kuwa na uthibitisho wa 
kibali cha kuhamisha fedha kwenye vifungu kinyume na sheria ya bajeti ya 
mwaka 2015. Ni maoni yangu kuwa chanzo cha upungufu huu ni kutokuwepo 
kwa usimamizi madhubuti wa Sheria ya Bajeti pamoja na kutozingatia bajeti 
iliyoidhinishwa. Malipo kinyume na bajeti huathiri utekelezaji wa shughuli 
zilizopangwa, na hivyo kupelekea kutofikiwa kwa malengo yaliyokusudiwa.   
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Kiambatisho Na. XVII kinatoa maelezo zaidi. 
 
Ukilinganisha na mwaka uliopita, idadi ya taasisi ambazo zimefanya malipo 
nje ya bajeti imeongezeka kutoka sita hadi 19 wakati kiasi kimepungua 
kutoka Sh. bilioni 24.41 hadi Sh. bilioni 6.17, ikionesha tatizo bado lipo. 
  
Ninashauri menejimenti husika kuhakikisha kuwa matumizi yote 
yanazingatia bajeti iliyoidhinishwa kama inavyoelekezwa kwenye Sheria 
ya Bajeti. 

6.4 Malipo yenye Mapungufu Sh. Bilioni 1.25 
Kanuni ya 11 ya Kanuni za Fedha ya mwaka 2001 inaelekeza Maafisa Masuuli 
kuhakikisha kuwa fedha na rasilimali walizopewa kusimamia wanazisimamia 
vizuri na kuzitunza.  
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, taasisi 19 zilifanya malipo ya jumla ya Sh. 
bilioni 1.25 yaliyokuwa na mapungufu. Kama nilivyo ripoti mwaka uliopita, 
MDA’s zimeendelea kuwa na malipo yenye mapungufu, ambapo sasa 
kumekuwa na ongezeko la Sh. bilioni 1.19 sawa na 2,233%. Mapungufu hayo 
ni pamoja na: malipo kwa ajili ya posho kwa watumishi wasiostahili, malipo 
kwa watu ambao sio watumishi bila kuwa na muongozo wowote wa sera, 
malipo ambayo hayaendani na shughuli iliyokusudiwa na malipo kwa 
wazabuni mbalimbali na watoa huduma ambayo yalijumuisha kodi ya 
ongezeko la thamani lakini wazabuni hawakuwa wasajiliwa wa VAT. Maelezo 
zaidi ya malipo yenye mapungufu yametolewa kwenye Kiambatisho Na. 
XVIII. 
 
Ni maoni yangu kuwa, malipo yaliyofanyika na yenye mapungufu yanazuia 
udhibiti na usimamizi wa bajeti kwa kuwa fedha hizi zingeweza kutumika 
kwenye shughuli zenye tija zaidi. 
 
Ninaendelea kushauri kuwa Maafisa Masuuli wahakikishe kuwa sheria, 
kanuni na taratibu za fedha zinazingatiwa, na endapo kuna upungufu wa 
kisheria, basi kibali maalumu kipatikane kwa maandishi. 

6.5 Malipo Yaliyofanywa kwenye Vifungu Visivyohusika Sh. Bilioni 
4.57 

Kanuni Na. 46(2) ya Kanuni za Fedha ya mwaka 2001 inaelekeza kila kifungu 
cha mapato na matumizi kifanyike kulingana na bajeti iliyoidhinishwa. 
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Wakati wa ukaguzi nilibaini, taasisi 24 zilifanya malipo yenye jumla ya Sh. 
bilioni 4.57 kupitia vifungu visivyohusika ikiwa ni kinyume na Kanuni 46(2) 
ya Kanuni za Fedha.  
 
Malipo yanayofanywa kwenye vifungu visivyo sahihi sio tu kwamba 
hupotosha taarifa za fedha, bali pia huharibu taswira ya udhibiti wa 
usimamizi wa bajeti. Kutokuwepo kwa udhibiti wa bajeti huathiri mchakato 
wa bajeti na lengo la ugawaji wa fedha, kwa kuwa fedha hazitumiki kwa 
matumizi yaliyokusudiwa. Malipo yanayofanywa kwenye vifungu visivyo 
sahihi pia humaanisha kutoripoti kwa usahihi taarifa za fedha. Mchanganuo 
wa taasisi hizo ni kama inavyooneshwa kwenye Kiambatisho Na. XIX. 
 
Ukilinganisha na miaka iliyopita, ukiangalia mtiririko kama unavyooneshwa 
kwenye kielelezo ni kuwa udhaifu bado unaendelea, ikimaanisha kuwa 
Maafisa Masuuli wanatakiwa kuongeza juhudi na kufanyia kazi udhaifu huu. 
 
Kielelezo Na. 21: Mtiririko wa Malipo Yaliyofanywa kwenye Vifungu 
Visivyohusika 

 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 

 
Ninashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha kuwa malipo yote yanafanyika 
kulingana na vifungu sahihi vilivyoidhinishwa kwenye bajeti, na ikibidi, 
idhini ya kuhamisha fedha kwenye vifungu itolewe kwa mujibu wa 
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Kanuni za Fedha. 
 

6.6 Malipo Yaliyofanyika bila Kudai Risiti za Kielektroniki Sh. Bilioni 
3.70 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi 38 zililipa jumla ya Sh. Bilioni 3.70 kwa 
wazabuni mbalimbali bila kudai risiti za kielektroniki kinyume na matakwa 
ya kifungu Na. 36(1) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya 2015 
(iliyorekebishwa mwaka 2019) na Kanuni ya 28(1) ya Kanuni za Kodi ya 
Mapato (Vifaa vya Kielektroniki) za mwaka 2012 ambayo inaelekeza mzabuni 
na mnunuzi kutoa au kudai risiti za kielektroniki (EFD) kwa kila manunuzi. 
Mchanganuo ni kama unavyooneshwa kwenye Error! Reference source not f
ound..   
 
Ikilinganishwa na mwaka wa fedha uliopita, kuna ongezeko la kiasi cha Sh. 
Bilioni 3.70 na pia idadi ya Taasisi imeongezeka kutoka 21 hadi 38. Hii 
inaonesha kuwa dosari hii bado ipo. Mwenendo wa miaka sita mfululizo 
unaonesha kupungua kwa dosari hii kama inavyoonekana kwenye Kielelezo 
Na. 22 hapa chini. 
 
Kielelezo Na. 22: Mtiririko wa Risiti za Kielektroniki ambazo Hazijadaiwa 

 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 

 
Kutokudai risiti za kielektroniki kunakuza mianya ya ukwepaji wa kodi na 
hivyo kudhoofisha juhudi za Serikali za kukusanya mapato. 
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Ninashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha wanazingatia Sheria ya 
Usimamizi wa Kodi kwa kudai risiti za kielektroniki kwa wazabuni. Na 
pia, ninatoa wito kwa Maafisa Masuuli kuacha kufanya manunuzi kwa 
wazabuni ambao hawatumii vifaa vinavyotoa risiti za Kielektroniki. 

6.7 Kutokukata Kodi ya Zuio na Kutokuwasilishwa kwa Kodi Hiyo 
Mamlaka ya Mapato Tanzania Sh. Milioni 746.09 

Kwa mujibu wa kifungu Na. 83(1)(c)(ii) cha Sheria ya Kodi ya Mapato ya 
mwaka 2004 (iliyorekebishwa mwaka 2019), kodi ya zuio inapaswa kukatwa 
kwenye ada za huduma, malipo ya manunuzi ya bidhaa na malipo ya 
mikataba na kuwasilishwa Mamlaka ya Mapato Tanzania ndani ya siku saba 
baada ya mwisho wa mwezi. 
 
Katika ukaguzi wa mwaka huu nilibaini kuwa, taasisi 23 zilishindwa kukata 
kodi ya zuio au kuwasilisha kodi ya zuio jumla ya Sh. milioni 746.09 kwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kinyume na Sheria ya Kodi ya Mapato. 
Kiambatisho Na. XXI kinatoa maelezo zaidi. 
 
Ikilinganishwa na ripoti ya mwaka uliopita, kuna ongezeko la kiasi cha Sh. 
milioni 686.05 kuhusiana na dosari hii, na hivyo kuonesha kuwa juhudi 
zinazochukuliwa na Maafisa Masuuli bado hazijazaa matunda. Mtiririko kwa 
miaka mitano ni kama inavyoonekana hapo chini. 
 
Jedwali Na. 39: Mabadiliko ya Asilimia kwa Miaka Mitano 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya Taasisi Kodi ya Zuio ambayo 
Haijakatwa (Sh.) 

Mabadiliko ya 
Asilimia 

2020/21 23 746,089,452 1143 
2019/20 4 60,035,534  155 
2018/19 5 23,501,217  -97 
2017/18 7 722,173,494  562 
2016/17 10 109,163,824  -89 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi za CAG za Miaka Iliyopita na Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
2020/21 
 
Ni Maoni yangu kuwa, kushindwa kukatwa kwa kodi ya zuio kunaweza 
kusababisha upotevu wa mapato ya Serikali na hivyo kuathiri utekelezaji wa 
shughuli zilizopangwa na Serikali. 
 
Ninashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha kuwa kodi ya zuio inakatwa na 
kuwasilishwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kama inavyoelekezwa na 
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Sheria ya Kodi ya Mapato. 

6.8 Usimamizi Usioridhisha wa Masurufu Sh. Bilioni 3.42 
Kanuni ya 103 ya Kanuni ya Fedha za mwaka 2001, inaelekeza kuwa 
masurufu yanatakiwa kurejeshwa mara baada ya dhumuni la masurufu hayo 
kuisha na kwa vyovyote vile, lazima iwe siku ya mwisho wa mwaka wa fedha 
husika, vinginevyo iwe imeruhusiwa na kanuni nyingineyo ya Kanuni za 
Fedha. 
 
Pia, Kanuni ya 103 (2) inaonesha kuwa vinginevyo iwe imeruhusiwa na 
Kanuni hizi, ikiwa mtumishi wa umma ambaye amepewa masurufu 
ameshindwa kurejesha kwa ukamilifu ndani ya siku 30 kabla ya mwaka wa 
fedha aliochukua masurufu kuisha au ikitakiwa na mhasibu mkuu wa serikali, 
fedha inayodaiwa inaweza kutolewa kwenye mshahara au malipo mengine 
ya afisa. 
 
Kutokana na sababu ya kujirudia rudia kwa suala la kutorejeshwa kwa 
masurufu kila wa mwiaka, ni dhahiri kuwa Maafisa Masuuli hawachukui 
hatua stahiki kushughulikia udhaifu huu. Hadi kufikia 30 Juni, 2021, nilibaini 
kuwa taasisi 30 zilikuwa hazijarejesha masurufu ya jumla ya Sh. 3.42 bilioni 
kama inavyo oneshwa kwenye Kiambatisho Na. XXI. 
 
Pia nilibaini kuwa, taasisi nane zilipitisha masurufu ya Sh. 800.17 milioni 
kama matumizi, kinyume na kanuni Na. 98(2) ya Kanuni za Fedha za mwaka 
2001 inayosema kuwa, ‘masurufu hayatakiwi kuidhinishwa kama matumizi, 
ila malipo halisi katika masurufu ndio yanatakiwa kuwekwa kama matumizi 
na kiasi chote cha masurufu kinatakiwa kiingizwe kwenye daftari la fedha 
kama malipo na kuwekwa kwenye kifungu chake kinachoitwa “Masurufu”. 
Kutambua masurufu kama matumizi ina hatari kubwa ya kusababisha 
matumizi mabaya ya fedha za umma. Uchambuzi wa taasisi hizo ni kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 40 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 40: Taasisi Zilizochukulia Masurufu kama Matumizi 
Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1 Wizara ya Madini  533,123,574 
2 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jinsia, Wazee na 

Watoto (Fungu 53) 
37,687,177 

3 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jinsia, Wazee na 
Watoto (Fungu 52) 

102,156,700 
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Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 
4 Sekretatieti ya Mkoa wa Geita 67,781,620 
5 Sekretatieti ya Mkoa wa Shinyanga 11,802,372 
6 Sekretatieti ya Mkoa wa Pwani 11,090,220 
7 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Bukoba   10,358,000 
8 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Geita  49,483,434 

Jumla 823,483,097 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 
 
Kielelezo Na. 23: Mtiririko wa Masurufu ambayo Hayajarejeshwa kwa Miaka Saba 

 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 
 
Kutokana na mtiririko hapo juu, suala la kutorejesha masurufu limekuwa ni 
eneo ninalo litolea rai katika ripoti zangu kwa miaka kadhaa sasa.  Udhaifu 
huu umetokana na   mapungufu kwenye mifumo ya udhibiti wa masurufu na 
ambapo kama hayatafanyiwa kazi, yanaweza kupelekea matumizi mabaya 
ya fedha za umma. 
 
Ninaendelea kushauri Maafisa Masuuli kuboresha mifumo ya udhibiti kwenye 
usimamizi wa marejesho ya masurufu kwa mujibu wa kanuni za fedha. 
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6.9 Malipo ambayo Hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli Sh. Bilioni 
2.44 

Kanuni ya 88(1) ya Kanuni za Fedha za mwaka 2001 inaelekeza kuwa Afisa 
Masuuli au afisa yeyote aliyekasimiwa na Afisa Masuuli anaweza kuidhinisha 
hati ya malipo kabla ya kufanya malipo. 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, taasisi tisa zilifanya malipo ya kiasi cha  Sh. 
Bilioni 2.44 bila kuidhinishwa na maafisa husika. Kukosekana kwa saini za 
waidhinishaji wa malipo kwenye hati za malipo kumesababishwa na udhaifu 
kwenye mifumo ya udhibiti katika uandaaji na uidhinishaji wa hati za 
malipo. Kuna hatari kuwa watumishi wasio waaminifu wanaweza kutumia 
fursa hii kutumia vibaya fedha za Umma kama hamna mifumo imara ya 
uandaaji na uidhinishaji wa malipo.  
 
Ikilinganishwa na mwaka uliopita, idadi ya taasisi zenye dosari hii 
imeongezeka kutoka taasisi saba hadi kumi wakati kiwango kimepungua 
kutoka Sh. Bilioni 3.23 hadi Sh. bilioni 2.44. Hii inaonesha kuwa Maafisa 
Masuuli wanatakiwa kuboresha mifumo ya udhibiti ili kuhakikisha kuwa 
malipo yanaidhinishwa ipasavyo. Maelezo yanaoneshwa kwenye Jedwali Na. 
41. 
 
Jedwali Na. 41: Malipo Ambayo Hayajaidhinishwa 
Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 

1 Mamlaka ya Kupambana na Kuzuia 
Dawa za Kulevya  

91 111,280,879 

2 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jinsia, 
Wazee na Watoto   

53 26,760,000 

3 Msajili wa Vyama vya Siasa  27 47,421,885 
4 Chuo cha Taifa cha Utalii (NCT) Wakala 6,176,000 
5 Mamlaka ya Mapato Tanzania – 

Matumizi 
Wakala 388,183,640 

6 Mamlaka za Maji Safi na Maji Taka 
Ifakara (IFAUWSA) Wakala 67,352,927 

7 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Njombe  RRH 1,684,839,488 
8 Mfuko wa Hifadhi ya Wanyamapori 

Tanzania  
Mfuko 37,938,971 

9 Baraza la Wataalamu wa Mionzi 
(MRIPC)  

Taasisi 
Nyingine 

72,364,685 

   Jumla   2,442,318,475 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 
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Ninashauri Maafisa Masuuli wa taasisi zenye mapungufu haya kuhakikisha 
kuwa hati zote za malipo zinaidhinishwa na maafisa husika kwa mujibu 
wa kanuni za fedha. 

6.10 Mafuta Yaliyotumika ambayo Hayajatolewa Taarifa Sh. Milioni 
507.63 

Kanuni ya 277(1) na (2) ya Kanuni za Fedha za mwaka 2001 inaelekeza 
kuhusu uwekaji vizuri wa taarifa za safari pamoja na matumizi ya mafuta. 
 
Katika ukaguzi wa mwaka huu, nilibaini taasisi 26 zilinunua mafuta ya kiasi 
cha Sh. milioni 554.6 bila kuweka tarifa ikiwemo rejista ya mafuta na 
daftaki la kuonesha safari na matumizi ya mafuta kwenye gari ili kuonesha 
matumizi ya mafuta yaliyonunuliwa. Hii ni kinyume na Kanuni 277(1) na (2) 
ya Kanuni za Fedha za mwaka 2001 ambayo inaelekeza taasisi kuwa na 
taarifa za matumizi ya mafuta. Rejea  Kiambatisho Na. XXIII kwa maelezo 
zaidi. 
 
Ni maoni yangu kuwa, mapungufu kwenye kuweka taarifa za matumizi ya 
mafuta kumesababishwa na idara ya manunuzi na maafisa wa usafiri 
kutofanya majukumu yao ipasavyo. Ukosefu wa rejista ya mafuta pamoja na 
daftari la kuonesha safari na matumizi ya mafuta ulinifanya nikose nafasi ya 
kuhakiki mafuta yaliyonunuliwa na kugawiwa ya kiasi cha Sh. Milioni 507.63.  
Pia, sikuweza kudhibitisha uhalali wa matumizi yake na kupelekea kuwa na 
hatari ya mafuta hayo kuwa yametumika kwenye matumizi yasiyokusudiwa. 
 
Kutokana na hoja ya ukaguzi, ninashauri Maafisa Masuuli wa taasisi zenye 
mapungufu haya kuongeza udhibiti katika  uwekaji  mzuri wa taarifa za 
mafuta kwa kuhahakisha kuwa  rejista za mafuta na madaftari ya 
kurekodi safari za magari  yanawekwa vizuri  ili kuhahakisha  uwajibikaji 
katika matumizi ya mafuta. 

6.11 Bakaa ya Fedha kwenye Akaunti ya Masurufu Sh. Bilioni 1.24 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, taasisi 10 zilikuwa na bakaa ya Sh. Bilioni 1.24 
kwenye akaunti ya matumizi ya masurufu hadi tarehe 30 Juni 2021. Hii 
inakinzana na kifungu 3.12 cha  waraka wa uhasibu Na. 7 cha  2020/21 kwa 
ajili ya  uandaaji wa  ripoti ya taarifa za fedha pamoja na kufunga taarifa 
za fedha za mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2021, uliotolewa na Mhasibu 
Mkuu wa Serikali hapo  tarehe 19 Mei 2021. Kwa niaba ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali, Mhasibu Mkuu wa Serikali aliwaagiza  Maafisa Masuuli kuhakikisha 
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kuwa, akaunti zamasurufu zilizofunguliwa kwa ajili ya kufanya malipo kwa 
Maafisa Masuuli kwa niaba ya watumishi na kwa ajili ya shughuli maalumu, 
kutokuwa  na bakaa ikifika mwisho wa mwaka husika wa fedha. Rejea 
Jedwali Na. 42 hapa chini kwa maelezo.  
 
Jedwali Na. 42: Bakaa ya Fedha kwenye Akaunti ya Masurufu 

Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 
1 Mpango wa Kujitathimini Kwa Nchi za 

Afrika 
Taasisi 

Nyingine 
13,243,042.79 

2 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Songea  RRH 30,161.56 
3 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya 

Temeke 
RRH 250,905,073.18 

4 Ofisi ya Rais - Utunzaji wa 
Kumbukumbu na Nyaraka za Serikali  

4 116,506,569.84 

5 Mahakama ya Tanzania  40 350,814,655.39 
6 Wizara ya Mambo ya Ndani  51 113,404,115.17 
7 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Tanga   RRH 48,915,247.26 
8 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya 

Mawenzi  
RRH 150,588,024.09 

9 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Tabora  

RRH 151,435,034.42 

10 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali 

16 42,959,013.84 

Jumla 1,238,800,937.54 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 

 
Ni Maoni yangu kuwa, mapungufu haya yametokana na Maafisa Masuuli 
kutozingatia maagizo ya Serikali. Kuna hatari kwa bakaa hizi za fedha 
kuweza kusababisha ubadhirifu wa fedha za umma kama hatua stahiki 
hazitachukuliwa. 
 
Ninashauri menejimenti kuzingatia maagizo ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 
na kuhakikisha kuwa bakaa zote zinarudishwa kwenye mfuko mkuu wa 
Serikali kama maagizo yanavyotaka. 

6.12 Gharama za Matengenezo Kulipwa kwenye Karakana Binafsi 
badala ya Kitengo cha Matengenezo cha Magari ya Polisi Sh. 
Milioni 178.21 

Kitengo cha Matengenezo cha Magari ya Polisi kilianzishwa mnamo mwaka 
1969 kwa ajili ya matengenezo ya magari ya polisi na pikipiki kwa upande 
wa Tanzania bara. 
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Katika mwaka wa fedha 2020/21, nilibaini kuwa, Sh. Milioni 178.21 zililipwa 
kwenye karakana binafsi mbalimbali kwa ajili ya kupata huduma ya 
matengenezo ya magari badala ya Kitengo cha Matengenezo cha Magari ya 
Polisi. Hii ilitokana na sababu mbalimbali zikiwemo; mabadiliko kwenye 
tekinolojia ya magari, watumishi kwenye kitengo kutopata mafunzo stahiki, 
kuwepo kwa ujuzi mpya kwenye soko, na kutokuwepo kwa rasilimali stahiki 
na za kutosha.  
 
Ni maoni yangu kuwa, kushindwa kwa  watumishi wa Kitengo cha 
Matengenezo cha Polisi kuwa na  ujuzi  pamoja na vifaa stahiki  kunaweza 
kupelekea kwa kitengo hicho kukosa  umuhimu  na kuifanya  Serikali kuingia  
gharama zaidi za matengenezo ambazo zingeweza kuepukika. 
 
Ninashauri Jeshi la Polisi likishirikiana na wizara ya Fedha na Mipango 
kuhakikisha kuwa Kitengo cha Matengenezo cha Magari ya Polisi kina 
ujuzi na vifaa vya  kutosha ili matengenezo ya magari kwa siku za baadae 
yaweze kufanyika kwa usalama na kwa  gharama nafuu. 

6.13 Mapungufu Yaliyojitokeza kwenye Marejesho Yaliyofanywa 
Kutokana na Biashara ya Wanyama Hai Sh. Milioni 138.00 

Kifungu na.a 91 (3)(b) cha Sheria ya Kuhifadhi Wanyapori, 2009 kinaelekeza 
kuwa, moja ya vyanzo vya mapato vya Mfuko wa Kulinda Wanyamapori 
Tanzania (TWPF) ni asilimia 25 ya  mapato ya uuzaji wa kila mnyama hai na   
asilimia 75 inayobaki inatakiwa kupelekwa kwenye akaunti ya hazina. 
 
Wizara ya Mali Asili na Utalii kupitia Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyama 
pori Tanzania na kwenye majukumu yake ya kawaida imekuwa ikitoa leseni 
za biashara kwa ajili ya mauzo na kuwinda wanyama hai. Wamiliki wa 
biashara wanatakiwa waombe leseni za kuwinda wanyama hai kuanzia 
mwezi Oktoba hadi tarehe 15 Novemba kila mwaka. Baada ya kufanya 
malipo, leseni ya biashara itadumu kwa mwaka mmoja na kibali cha 
uwindaji wa wanyama wa aina tofauti hutolewa. 
  
Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa Wizara ya Mali Asili na Utalii kupitia 
tangazo kwa umma la Wizara ya Mali Asili na Utalii la tarehe 17 Machi, 2016 
ilisitisha biashara ya wanyama hai. Sababu ya kusitishwa kwa biashara ya 
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wanyama hai ilitokana na kuwa kanuni zinazohusu biashara ya wanyama hai 
zilikuwa zinapitiwa kwa ajili ya kuboreshwa 
Kutokana na usitishwaji huo (kuanzia 2016 hadi 2019), utoaji wa vibali na 
leseni za kuuza wanyama hai ulikuja nao kusimamishwa pia. Hii ilisababisha 
vibali vilivyokuwa vimetolewa na kulipiwa na kampuni za kibiashara kufutwa 
na kusitishwa kwa muda usiojulikana 
 
Kutokana na hayo hapo juu, nilibaini kuwa wakati wa usitishwaji hapo machi 
2016, kiasi cha Shs.173.29 milioni kilikuwa kimelipwa na makampuni ya 
kibiashara kwenda Wizara ya Mali Asili na Utalii (MNRT). Kwa hiyo, hapo 
tarehe 21 Mei 2021, niligundua kuwa Mfuko wa Kulinda Wanyamapori 
Tanzania (TWPF) ulirejesha kiasi cha Sh. Milioni 138.00 kwa makampuni ya 
kibiashara kati ya Sh. 173.29 milioni zilizokuwa zimelipwa. Hili lilifanyika 
baada ya kiasi hiki kuhakikiwa na kuidhinishwa na Katibu Mkuu wa Wizara. 
 
Hata hivyo, Ukaguzi wangu uligundua mapungufu yafuatayo kuhusiana na 
marejesho yaliyofanywa kwa makampuni ya kibiashara: 

a) Nilibaini kuwa Mfuko wa Kulinda Wanyamapori Tanzania (TWPF) 
ulitakiwa kurejesha asilimia 25 ya kiasi kilichopokelewa kutoka 
kwenye makampuni na asilimia 75 iliyobaki ilitakiwa irejeshwe na 
Hazina kulingana na mgawanyo wa ada unaoelekezwa kwenye kifungu 
na. 91(3)(b) cha Sheria ya Kuhifadhi Wanyapori, 2009. Kinyume na hii, 
nilibaini kuwa madeni yaliyodaiwa na makampuni yalirejeshwa yote 
na Mfuko wa Kulinda Wanyamapori Tanzania (TWPF) ambapo 
ilipelekea,  baadhi ya shughuli zilizopangwa kufanywa na Mfuko wa 
Kulinda Wanyamapori Tanzania (TWPF) kutoweza kufanyika kwa 
ukamilifu kwa sababu ya kutokuwa na fedha. 

 
b) Wizara ya Mali Asili na Utalii (MNRT) iliupatia Mfuko wa Kulinda 

Wanyamapori Tanzania (TWPF) taarifa ya makampuni 138 
yaliyohakikiwa kwa ajili ya kulipwa fidia pamoja na akaunti namba zao 
za kibiashara kwa ajili ya kufanya mchakato wa kufanya marejesho. 
Nilibaini kuwa, kiasi kilicholipwa kiliingizwa kwenye akaunti tofauti na 
zile zilizohakikiwa na wizara. Menejimenti haijaweza kunipatia barua 
za makubaliano (commitment letters) ambazo zingewezesha malipo 
kulipwa kwenye akaunti tofauti na zile zilizohakikiwa. Ni naoni yangu 
kuwa huu ni udhaifu wa menejimenti katika kuzingatia Kanuni ya 87 
ya Kanuni za Fedha za mwaka, 2001 ambayo inataka afisa anayesaini 
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hati ya malipo kuthibitisha usahihi wa taarifa ikiwa pamoja na: jina 
lililoandikwa kwenye hati ya malipo ni sawa na jina la mlipwaji halali 
wa malipo hayo. Kutokana na mazingira haya, kuna hatari ya kuwa 
fedha hizi za umma zilitumika vibaya kwa kuwa nilikosa udhibitisho 
wa kuwa waliolipwa ndio walitakiwa kulipwa.  

 
c) Nilibaini kuwa, hadi kufikia muda wa ukaguzi wangu hapo Agosti 2021 

Wizara ya Mali Asili na Utalii (MNRT) haikuwa imemaliza mapitio ya 
Kanuni zinazohusu biashara ya wanyama hai toka  tarehe  ambapo 
biashara ilisitishwa, hapo 17 Machi 2016. Hivyo basi, kwa kuwa 
haijulikani ni muda gani sitisho hilo litaendelea, hii itapelekea 
kupotea kwa mapato yanayotokana na biashara ya kuuza wanyama 
hai. 

 
Ninashauri Afisa Masuuli wa Wizara ya Mali Asili na Utalii (MNRT) 
ashirikiane na Wizara ya Fedha na Mipango kuhahakisha urejeshaji wa 
fedha za   malipo ya asilimia 75 (Sh. Milioni 103.50) zilizokusanywa 
kutokana na mauzo ya wanyama hai. Pia ahakikishe Kanuni za Fedha 
zinazingatiwa ipasavyo kwa kuhakikisha kuwa nyaraka zinahifadhiwa 
ipasavyo na zinakuwepo wakati wa kufanya malipo. Aidha, Mapitio ya 
Kanuni yaharakishwe ili suala la kusitishwa kwa mauzo ya wanyama hai 
liweze kupatiwa ufumbuzi na kuondolewa. 

6.14 Gharama Zilizoingiwa na Kudaiwa bila ya Idhini ya Wizara ya 
Mawasiliano na Tekinolojia ya Habari Dola za Marekani 258,661 
(Sh. 591,685,744.2) 

Mnamo tarehe 12 Machi 2021, Wizara ya Mawasiliano na Tekinolojia ya 
Habari ilisaini mkataba na Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL) kwa ajili 
ya usimamizi na utendaji wa Mkongo wa Taifa wa ICT Broadband Backbone 
(NICTBB). Mkataba ulioanza kutumika kuanzia 2010.   
 
Kifungu Na. 8.8 cha Mkataba kinaelezea kuwa “gharama zote zitakazotakiwa 
kurejeshwa zitarejeshwa na wizara pindi uthibitisho wa gharama 
zilizoingiwa katika mwaka husika zitakavyo wasilishwa. Kabla ya 
kuidhinishwa kwa gharama zinazostahili kurejeshwa, gharama hizo 
zitachambuliwa na kuwasilishwa wizarani isipokuwa matumizi yaliyofanyika 
wakati wa matengenezo ya dharura ambayo yatapitiwa na wizara baada ya 
matumizi”. Pia Kifungu Na. 9.1 (V) cha mkataba kinamuelekeza meneja, 
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wakati wa kuandaa bajeti kuweka makadirio ya matumizi ambayo gharama 
zake zinazostahili kurejeshwa. 
 
Kwa hivyo, Gharama zinazotakiwa kurejeshwa ni zile gharama zinazotokana 
na utendaji wa NICTBB ambazo ni pamoja na vifaa, matengenezo, gharama 
za kutoa huduma na ununuzi wa vipuri.  
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, jumla ya dola za Marekani 258,661 sawa na 
Sh. 591,685,744.2 zilioneshwa kwenye taarifa za fedha za NICTBB kama 
gharama za matengenezo zinazostahili kurejeshwa na Wizara ya 
Mawasiliano na Tekinolojia ya Habari na kulipwa kwa Mkurugenzi Mkuu- 
TTCL. Hata hivyo, sijapewa uthibitisho na Wizara kuwa gharama hizo zinazo 
stahili kurejeshwa ziliidhinishwa na Wizara kama inavyoelekezwa kwenye 
mkataba wala sijapewa uthibitisho kuwa gharama hizo zilitokana na 
dharura.  
 
Ni maoni yangu kuwa, kuna mapungufu kwenye kuzingatia makubaliano ya 
mkataba kwa upande wa Mkurugenzi Mkuu - TTCL na uwekaji wa taarifa 
usioridhisha. Hii inaweza kupelekea ukiukwaji wa makubaliano ya mkataba 
na kuleta migogoro wakati wa kufanya malipo, hivyo kupeleke ugumu 
kwenye kutekeleza majukumu ya kimkataba.  
 
Ninashauri Mkurugenzi Mkuu– TTCL kutoa taarifa yakinifu ya kuelezea ni 
gharama za aina gani zinazo stahili kupitiwa, kuidhinishwa na 
kurejeshwa na Wizara kama inavyoelekezwa kwenye mkataba. Baada ya 
mapitio na uhakiki wa gharama zinazo stahili kurejeshwa, Wizara 
inashauriwa kurejesha kiasi hicho TTCL bila kuchelewa zaidi. 
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 SURA YA SABA 

 UKAGUZI WA RASILIMALIWATU, USIMAMIZI WA MISHAHARA NA 
MAFAO YA WASTAAFU 

7.0 Utangulizi 
Sura hii inawasilisha masuala yaliyoibuliwa kwenye ukaguzi wa 
rasilimaliwatu na usimamizi wa mishahara .Ukaguzi ulijikita katika 
kuangalia ufanisi wa rasilimaliwatu na mishahara kwa Serikali kuu ambayo 
inahusisha Wizara, Wakala Idara, Taasisi Nyingine, na Sekretarieti za Mikoa. 
 
Kutokana na umuhimu wa rasilimaliwatu na Usimamizi wa mishahara katika 
kuchangia na kuboresha mafanikio ya utendaji wa Serikali na utendaji kazi 
wa watumishi, nimeangazia maeneo muhimu yanayohitaji kuboreshwa na 
kuangaliwa kwa umakini zaidi. Nayo ni haya yafuatayo: 

7.1 Upungufu wa Watumishi kwenye Taasisi za Serikali Kuu 
Kanuni Na. D.7 (1) na (4) za Kanuni ya Kudumu ya Utumishi wa Umma za 
mwaka 2009 zinaelezea jukumu la Sekretarieti ya Ajira katika kuhakikisha 
ujazaji wa nafasi za Utumishi wa Umma zilizoachwa wazi kwa kuajiri 
Watumishi wapya na kusimamia zoezi la ajira za Watumishi wa 
Umma.Pia,Taasisi za Umma huandaa Ikama ili kutambua upungufu wa 
watumishi kwa kulinganisha idadi ya watumishi waliopo na wanaohitajika. 
 
Kinyume na kanuni ya kudumu ya utumishi wa Umma,katika ukaguzi wangu 
nilibaini upungufu wa watumishi 33,145 katika Wizara, Idara,Wakala za 
Serikali, Taasisi nyingine na Sekretarieti za Mikoa. Idadi hii ni sawa na 
asilimia 42 ya mahitaji ya watumishi 57,313 yaliyobainishwa na Taasisi za 
Umma kama ilivyofafanuliwa kwenye Jedwali Na. 43  hapa chini na 
kutolewa ufafanuzi zaidi katika Kiambatisho Na. XXIV. Hoja hii pia 
iliripotiwa katika taarifa ya mwaka uliopita 2019/20 ambapo kulikuwa na 
upungufu wa watumishi 7889.  
 
Jedwali Na. 43: Upungufu wa Watumishi katika Taasisi za Serikali 

Na Jina la Taasisi Idadi ya 
Taasisi 

Watumishi 
wanaotakiwa 

Watumishi 
Waliopo 

Upungufu 

1. Wizara na 
Taasisi zake  9 44,091 17,999 26,092 

2. Wakala za 
Serikali 3 508 283 225 
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3. Taasisi nyingine 39 12,373 5,721 6,652 

4. Sekretarieti za 
Mikoa 2 341 165 176 

Jumla 53 57,313 24,168 33,145 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 

 
Ukaguzi wangu umebaini kuwa upungufu wa watumishi unaoendelea kuwapo 
unasababishwa na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora kutotoa vibali vya ajira kama inavyoonekana kwenye Taarifa 
zinazoonesha hali ya ajira kwa mwaka wa fedha 2020/21. Hali hii inaonesha 
kuwa Serikali ilipanga kuajiri watumishi 4,601 kwa mwaka wa fedha 
2020/21, na Taasisi za Serikali ziliomba vibali 27,898. Hata hivyo, Serikali 
kupitia Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
ilitoa vibali vya ajira 9,357 tu kama inavyoonekana kwenye Kielelezo Na. 
24 hapa chini. Mwelekeo wa uchambuzi wa vibali kwa miaka miwili 
unaonesha mwenendo mdogo sana wa kutoa vibali vinavyotolewa na Ofisi 
ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora. 
 
Kielelezo Na. 24: Uchambuzi wa Mwenendo wa Ajira Zilizoidhinishwa, Ajira 
Zilizoombwa na Vibali Halisi Vilivyotolewa na Serikali. 

 
Chanzo: Taarifa za Watumishi zilizotolewa na Ofisi ya Rais- UTUMISHI na UTAWALA BORA 

 

Bajeti ya Kuajiri Maombi ya Kuajiri Vibali Vilivyotolewa

9518

29805

9225

4601

27898

9357

Mwaka 2019/20 Mwaka 2020/21
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Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora haikushughulikia ipasavyo suala la uhaba wa 
watumishi kwenye Taasisi za Umma, kwani kuna kasi ndogo ya kujaza nafasi 
zilizo wazi ikilinganishwa na mahitaji. Tatizo linaendelea kuwapo na, hivyo, 
kuathiri utendaji wa jumla wa Taasisi hizo dhidi ya malengo yaliyowekwa. 
 
Hivyo ninarudia pendekezo langu kwa Serikali kupitia Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kwamba, inatakiwa 
kuweka mkazo zaidi katika kutathmini mahitaji ya rasilimaliwatu ili 
kurahisisha uendeshaji wa Taasisi za Umma. Hii itapunguza uhaba wa 
watumishi kwa kujaza nafasi za ajira zilizo wazi katika Taasisi hizo. 

7.2 Matumizi Yasiyoridhisha ya Mfumo wa Taarifa Shirikishi za 
Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) 

Serikali kupitia Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora ilianzisha mfumo wa Taarifa Shirikishi za Kiutumishi na Mishahara 
mwezi Mei, 2020. Lengo la kuanzisha mfumo huu ni kuwa na mfumo bora na 
madhubuti zaidi utakaotumika katika Taasisi zote za Umma kwa kutatua 
changamoto za mara kwa mara zilizijitokeza kwenye mifumo ya usimamizi 
wa mishahara  na rasilimaliwatu iliyokuwa ikitumika hapo awali. 
 
Katika ukaguzi wangu,nilibaini changamoto zinazohusiana na usimamizi wa 
rasilimaliwatu na mishahara ambazo zimekuwa zikijitokeza mara kwa mara 
kwenye Taasisi mbalimbali licha ya mfumo mpya ulioanzishwa. Mfano wa 
changamoto hizo   ni: Mishahara Iliyolipwa chini ya theluthi moja ya 
mishahara ghafi, kucheleweshwa kwa taarifa za watumishi, waliohama 
kutoka taasisi moja kwenda nyingine, na kurudia  taarifa za watumishi hivyo 
kupelekea malipo ya mishahara mara mbili. Jedwali Na. 44 linaonesha 
Taasisi zenye upungufu uliobainika. 
 
Jedwali Na. 44: Orodha ya Changamoto Zilizobainishwa licha ya Kuanzishwa kwa 
Mfumo wa Taarifa Shirikishi za Kiutumishi na Mishahara 
Na. Upungufu Taasisi 

1. Taasisi kushindwa kutoa taarifa za 
watumishi kupitia mfumo kama taarifa za 
tathmini za watumishi na taarifa za likizo  

Chuo Cha  Maji 
Shirika la Nyumbu 
 

2. Kushindwa kuhifadhi kanzidata ya 
viambatisho vya mfanyakazi vilivyojazwa 
kwenye mfumo 

Chuo Cha Maji 

3. Wizara ya Maliasili na Utalii  
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Na. Upungufu Taasisi 

 Kushindwa kuhamisha taarifa za watumishi 
89 waliohama kutoka Taasisi moja kwenda 
nyingine 

Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa,Songea 
Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto (Fungu Na. 53) 

4. Nilibaini taarifa za kuthibitishwa watumishi 
zenye upungufu. Ambapo watumishi saba 
walikuwa na tarehe ileile ya kuajiriwa na 
kuthibitishwa kazini, na mtumishi mmoja 
mwenye cheki namba 110702504 alionekana 
amethibitishwa tarehe 07/03/2103, taarifa 
ambayo sio sahihi  

Wizara ya Elimu,Sayansi,  
Teknolojia na Mafunzo ya 
Ufundi (Fungu 46) 

5. Mishahara Iliyolipwa chini ya theluthi moja 
ya mishahara 

Sekretarieti ya Mkoa wa 
Tanga 
Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto (Fungu Na. 52) 
Taasisi ya Uhasibu Tanzania 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 
 

Dosari hizi zinachangiwa na ukosefu wa mafunzo ya kutosha kwa maafisa 
rasilimaliwatu na mipango duni ya matumizi ya mfumo huu. Pia zinapelekea 
matumizi ya mfumo ya kiwango cha chini, hivyo kushindwa kufikia malengo 
yaliyokusudiwa ya matumizi ya mfumo huu mpya. Zaidi ya hayo thamani ya 
fedha haikufikiwa. 
 
Hivyo, ninapendekeza Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora kuhakikisha mafunzo ya matumizi ya mfumo huu 
yanatolewa kwa maafisa rasilimaliwatu wote wa taasisi za Serkali. Pia, 
ifanyie kazi dosari zote zinazohusisha matumizi ya mfumo ili kupata 
thamani ya fedha na matokeo ya mfumo yaliyotarajiwa. 

7.3 Kutokulipa Madai ya Watumishi wa Umma Sh. Bilioni 429.80 
Kanuni Na. 23 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma ya mwaka 2009, 
inasisitiza kuwa madai ya Watumishi yalipwe mara tu yanapotokea. 
 
Hata hivyo, tathmini iliyofanywa kupitia ukaguzi wangu kwenye Taasisi za 
Umma zenye madai yanayozidi Sh milioni 100 ilibaini madai yanayotokana 
na kutokulipa kwa wakati kwa malimbikizo ya mishahara ya mishahara ya 
waajiriwa wapya na waliopandishwa vyeo, makato na posho za 
watumishi.Taarifa za fedha zinaonesha madai hayo yanaendelea 
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kuongezeka kutoka Sh. bilioni 334.15 kwa mwaka wa fedha 2019/20 hadi 
Sh. bilioni 429.80 kwa mwaka huu wa fedha kama inavyoonekana kwenye 
Kielelezo Na. 25 na Kiambatisho Na. XXV. 
 
Kielelezo Na. 25: Uchambuzi wa Madai ya Wafanyakazi kwa Mwaka wa Fedha 
2019/20 na 2020/21 

 
Chanzo: Taarifa za Hesabu 2019/20 na 2020/21 
 
Madai hayo yanaongezeka kutokana na ufinyu wa fedha zilizotengwa na 
Wizara ya Fedha na Mipango (Hazina) kwa ajili ya kulipa madai 
yanayotokana na  upandaji wa vyeo tarajiwa, ajira za kwanza, na stahiki za 
Watumishi kama posho za kukaimu, posho za safari, na posho zingine 
zinazohusiana na ajira. 
  
Kutolipwa kwa madai ya Watumishi kwa wakati kunaweza kusababisha 
ongezeko la madeni kwenye Taasisi za Serikali, kushusha ari ya utendaji wa 
Watumishi wa Umma katika kutoa huduma zilizo bora kwa wananchi na 
kutofikia malengo yaliyolengwa na Serikali. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Fedha na Mipango, Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kuhakiki na kulipa madai yote 
yanahusiana na watumishi wa Umma kwa wakati. 
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7.4 Makato ya Mishahara Kutowasilishwa katika Mifuko ya Jamii na 
Taasisi Sh. Milioni 391.68 

Kifungu Na.18 na 19 cha Sheria ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2018 
vinaeleza wajibu wa waajiri kukata na kulipa michango kwa niaba ya 
wafanyakazi wao kwenye mifuko ya Hifadhi ya Jamii kwa 20% ya mshahara 
wa mwezi wa kila mfanyakazi.Sheria hii inaendana na Kifungu Na. 84 (1) cha 
Sheria ya Kodi ya Mapato (Iliyorekebishwa mwaka 2012) na Kifungu Na.8 cha 
Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ambavyo vinataka Taasisi 
kuwasilisha makato kila mwezi, na kushindwa kuwasilisha makato hayo kwa 
wakati kutapelekea adhabu kwa Taasisi husika.  
 
Ukaguzi wangu ulibaini Taasisi 15 ambazo hazikuwasilisha makato ya 
mishahara kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF), Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu (HELSB), na Mamlaka ya Mapato (TRA) kama inavoonekana kwenye 
Jedwali Na. 45. 
 
Jedwali Na. 45: Taasisi Ambazo Hazikuwasilisha Makato Ya Mishahara 

Na Taasisi Kiasi (Sh.) 
PSSSF(Makato ya Mafao ya uzeeni na mafao mengineyo ) 
1 Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo))–Fungu 99 105,695,872.30 
2 Wakala wa Usimamizi wa Maendeleo ya Elimu 55,215,750.00 
3 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Amana 38,795,400.00 
4 Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka Dar es Salaam 35,709,366.00 
5 Baraza za Famasia 19,846,550.00 
6 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Majitaka Tunduru 5,270,000.00 
7 Chuo cha Taifa cha Utalii 6,647,200.00 
8 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa,Katavi 3,582,000.00 
9 Baraza la Madaktari Tanganyika 1,710,000.00 

NHIF(Kutowasilisha Makato ya Bima ya Afya) 
10 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Amana 5,819,310.00 
11 Chuo cha Taifa cha Utalii 4,025,970.00 
12 Baraza la Madaktari Tanganyika 648,000.00 
TRA (Kutowasilisha makato ya kodi kadri ya kipato) 
13 Baraza la Madaktari Tanganyika 1,731,600.00 
HESLB (Kutowasilisha makato ya mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu) 
14 Chuo cha Mafunzo cha Serikali za Mitaa (HOMBOLO) 90,233,100.00 
NSSF (Kutowasilisha makato ya mafao ya uzeeni na mengineyo) 
15 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Majitaka Tunduru 16,750,000.00 

Jumla 391,680,118.30 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 
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Kwa maoni yangu, kutowasilisha makato kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, 
Bima ya Afya, Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu Ya Juu na Mamlaka 
ya Mapato Tanzania, kunasababishwa na kutokuwa na utaratibu mzuri wa 
uwasilishaji wa makato hayo kwa wakati. 
 
Kutowasilisha makato kunaathiri watumishi kwa kuwasabishia kutopata  haki 
na faida zinazotokana na kujiunga na mifuko ya Jamii na Afya. Pia,Taasisi 
zilizoshindwa kuwasilisha makato kwa wakati zinaweza kupata adhabu, 
hivyo kulipa malipo yasiyo na tija na kupata hasara kama nilivyobaini katika 
taasisi sita zilizolazimika kulipa adhabu ya Sh. milioni 491.51 kwa kushindwa 
kuwasilisha makato kwa wakati. Sura ya sita (usimamizi wa matumizi) ya 
taarifa hii inaelezea kwa undani malipo hayo yasiyo na tija kwa Taasisi 
zilizoorodheshwa kwenye Jedwali Na. 46. 
 
Jedwali Na. 46: Adhabu Zilizolipwa kwa Kuchelewa Kuwasilisha Makato kwa 
Mujibu wa Sheria 

Na Taasisi Kiasi (Sh.) 

1. Wizara ya Maji –Fungu 49 441,785,757.95 

2. Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma –Fungu 72 10,318,180.00 

3. Chuo cha Mafunzo cha Serikali za Mitaa 
(HOMBOLO) 

           8,913,310.00 

4. Ofisi ya Makamu wa Rais-Fungu 20 7,348,732.00 

5. Wizara ya Viwanda na Biashara-Fungu 44 6,038,268.00 
6. Wizara ya Mifugo na Uvuvi -Fungu 99 5,571,055.32 
7. Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi  5,540,120.47 
8. Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro–Fungu 75 3,577,663.00 

9. Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza –Fungu 81 2,413,516.00 

Jumla 491,506,603.74 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 

 
Ninapendekeza kwa Maafisa Masuuli katika mamlaka zao waweke utaratibu 
wa kuhakikisha makato ya kisheria yanawasilishwa kwenye Mifuko ya Jamii 
na Taasisi nyinginezo. 
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7.5 Malipo ya Mishahara bila Mikataba ya Ajira Iliyosainiwa Sh. milioni 
348.49 

Kanuni Na. D.33 (1) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 
2009 inaelezea waajiri kuingia mkataba unaoonesha masharti ya kazi husika 
kwa Watumishi wanaoajiriwa kwa masharti ya mafao au isiyo ya mafao. 
 
Kinyume na kanuni iliyooneshwa hapo juu, nilibaini Taasisi nne zilizolipa   
mishahara ya Sh. milioni 348.49 kwa watumishi wa muda bila kusaini 
mikataba halali iliyoingiwa kati ya Taasisi na watumishi hao. Tatizo hili 
lilisababishwa na menejimenti ya Taasisi hizo kutotilia mkazo uandaaji wa 
mikataba kwa wakati. Maelezo ya malipo ya mishahara hiyo yameoneshwa 
kwenye Jedwali Na. 47 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 47: Malipo ya Mishahara bila Kuwa na Mikataba 

Na Taasisi ya Serikali Idadi ya 
Watumishi 

Kiasi Kilicholipwa 
(Sh) 

1. Wizara ya Afya,Maendeleo ya 
Jamii,Jinsia,Wazee na Watoto-
Fungu 52 

5 162,942,200.00 

2. Kampuni ya Huduma za Chakula ya 
Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi la 
Kujenga Taifa 

38 105,487,928.00 

3. Kampuni Usafi na Unyunyuziaji 
dawa ya Shirika la Uzalishaji Mali 
la Jeshi la Kujenga Taifa 

57 47,200,000.00 

4. Tume ya Usuluhishi na Maridhiano- 
Fungu 15 

18 32,860,000.00  

Jumla 348,489,928.00 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa  Menejimenti 2020/21 
 
Ni maoni yangu kuwa, Taasisi zinaweza kulipa adhabu zisizostahili endapo 
kutatokea migogoro baina ya Taasisi na Watumishi wasiokuwa na 
mikataba.Pia, kutokuwa na mikataba kunapelekea Uongozi wa taasisi husika 
kutokuwa na misingi ya kisheria kwa kutoa adhabu kwa watumishi 
wasiofuata taratibu za utumishi na kushidwa kufuatilia utendaji kazi wa 
watumishi walioajiriwa kwa masharti ya muda. 
 
Ninapendekeza Maafisa Masuuli wahakikishe mikataba ya ajira 
inaandaliwa kati ya watumishi wa muda na Taasisi kabla ya kufanya 
malipo ya mishahara. 
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7.6 Watumishi wa Umma Wanaokaimu Nafasi za Juu kwa Zaidi ya 
Miezi Sita 

Kanuni Na. D.24 (3) ya Kanuni za kudumu za Utumishi wa Umma ya mwaka 
2009 inaelekeza Watumishi wa Umma kukaimu nafasi za juu kwa muda 
usiozidi miezi sita. Pia, inaelekeza mamlaka ya uteuzi kuhakikisha kuwa 
taratibu za kuthibitisha Watumishi wanaokaimu nafasi hizo zinakamilishwa 
katika muda unaotakiwa. 
 
Hata hivyo, ukaguzi wangu umebaini watumishi wa umma 317 kwenye 
Taasisi 41 walikuwa wakikaimu nafasi za juu kwa kipindi cha miezi sita hadi 
130.Nikilinganisha na ukaguzi uliopita, naona kuna afadhali kidogo sana 
katika eneo hili, kwani kwa mwaka huu idadi ya watumishi wanaokaimu 
imepungua kwa watumishi 67. Maelezo zaidi yametolewa kwenye Jedwali 
Na. 48 na Kiambatisho Na XXVI. 
 
Jedwali Na. 48:Taasisi Zenye Watumishi Wanaokaimu kwa Zaidi ya Miezi Sita 

Taasisi Za Serikali Idadi ya Taasisi  Idadi ya Watumishi 
Wanaokaimu 

Wizara na Idara 11 57 
Wakala Za Serikali 13 175 
Taasisi Nyingine 16 81 
Sekretarieti za Mikoa 1 4 

Jumla 41 317 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa  Menejimenti 2020/21 
 
Changamoto hii inasababishwa na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora kushindwa kuwathibitisha watumishi kwenye nafasi 
wanazokaimu. Kutokufanya hivyo kunapelekea kushusha morali ya kazi, 
uwajibikaji na kutojiamini katika kufanya maamuzi yenye tija na manufaa 
kwa taifa. 
 
Ninashauri Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora kufanya maamuzi ya kuteua na kuwathibitisha watumishi 
wanaokaimu nafasi za juu kwa wakati. 

7.7 Kutofanyika kwa Tathmini ya Ufanisi na Utendaji Kazi wa 
Watumishi 

Kanuni ya 22(1) ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2003 pamoja na Kanuni Na 
D.62 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma ya mwaka 2009 zinazitaka 
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Taasisi za Umma kupitia na kufanya tathmini ya ufanisi kwa watendaji wake 
wote.  
 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini taasisi tisa hazikufanya tathmini ya utendaji 
wa watumishi. Pia, Taasisi nyingine hazikujaza fomu za OPRAS ipasavyo kwa 
kujaza baadhi ya sehemu na kuacha sehemu nyingine wazi bila kujazwa na 
wasimamizi hawakutoa mapendekezo wala kusaini fomu n.k. Dosari  
zilizobainika zilisababishwa na ufuatiliaji duni wa utendaji na tathmini ya 
mafanikio ya malengo yaliyolengwa. Rejea Jedwali Na. 49 hapo chini. 
 
Jedwali Na. 49: Taasisi Zenye Upungufu wa Kufanya Tathmini ya Watumishi 
Na Taasisi 
1. Kampuni Usafi na Unyunyuziaji dawa ya Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi 

la Kujenga Taifa 
2. RUWASA DS 
3. Wakala wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja  
4. Bodi ya Usajili wa Wataalam wa Mipangomiji   
5. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa,Mwananyamala  
6. Bodi ya Filamu Tanzania  
7. Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania  
8. Wakala wa Barabara Tanzania 
9. Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani-Fungu 71 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa  Menejimenti 2020/21 
 
Ni mtazamo wangu kuwa, kutofanya tathmini ya ufanisi na utendaji wa 
watumishi kunaweza kuathiri utoaji huduma katika menejimenti za Taasisi 
husika kwa kushindwa kujua ufanisi wa watumishi na, hivyo, kushindwa 
kuwapandisha vyeo Watumishi wanaostahili. 
 
Ninapendekeza kwa Maafisa Masuuli kuhakikisha tathmini za kina 
zinafanyika ili kupima utendaji wa Watumishi na kufanyia kazi matokeo 
na tathmini hizo. 

7.8 Dosari Katika Kuandaa na Kutekeleza Mipango ya Mafunzo 
Kanuni Na. G.1 (7) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma ya mwaka 
2009 inataka Taasisi zote za Umma kuandaa mipango ya mafunzo kwa 
kuangalia mahitaji ya Watumishi na malengo ya Taasisi husika. Kila Taasisi 
inatakiwa kubainisha makadirio ya fedha za mafunzo katika bajeti ya 
mwaka. 
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Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini Taasisi ambazo hazikutayarisha mipango 
ya mafunzo na baadhi kufanya malipo kwa watumishi bila kufuata mpango 
wa mafunzo kama ilivyofafanuliwa kwa kina hapa chini: 
 

a) Kutoandaa Mpango wa Mafunzo 
Kinyume na kanuni tajwa hapo juu, nilibaini Taasisi saba hazikutayarisha 
mpango wa mafunzo licha ya umuhimu wake katika kupanga idadi ya 
watumishi wanaotakiwa kufanyiwa mafunzo, muda wanaotakiwa kufanyiwa 
mafunzo, na aina ya mafunzo yatakayotolewa ili kuboresha utendaji kazi na 
kuongeza tija kwa watumishi. Jedwali Na. 50 linaonesha orodha ya Taasisi 
ambazo hazikutayarisha mipango ya mafunzo. 
 
Jedwali Na. 50: Taasisi Ambazo Hazikuandaa Mpango wa Mafunzo 
Na Taasisi 

1. Idara ya Huduma za Magereza  
2. Bodi ya Filamu Tanzania  
3. Wakala wa Usajili na Utoaji wa Leseni za Biashara  
4. Hazina-Fungu 21 
5. Chuo cha Taifa cha Utalii  
6. Wizara ya Fedha na Mipango –Fungu 50 
7. Hospitali Maalumu ya Mirembe & Taasisi ya Isanga 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 

 
b) Malipo Bila Kufuata Mpango wa Mafunzo Sh. Milioni 228.29 

Katika ukaguzi wangu,nilibaini malipo ya kiasi cha Sh. milioni 228.29 
yalilipwa kwa watumishi ambao hawakuwa kwenye mpango wa mafunzo 
ulioandaliwa na Taasisi husika, kinyume na kanuni za kudumu za Utumishi 
wa Umma iliyobainishwa hapo juu. Jedwali Na. 51 hapa chini linaonesha 
orodha ya Taasisi zenye upungufu huo. 
 
Jedwali Na. 51: Malipo bila kufuata Mpango wa Mafunzo 

Na Taasisi Kiasi (Sh.) 
1. Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 171,299,100.00 
2. Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano -

Fungu 62 
21,459,800.00 

3. Wakala wa Usajili na Utoaji wa Leseni za 
Biashara  

18,505,000.00 

4. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa,Mawenzi  13,776,400.00 
5. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa,Sokoine-Lindi  3,250,000.00 

Jumla 228,290,300.00 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 
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Kwa mtazamo wangu, upungufu katika uandaaji na utekelezaji wa mipango 
ya mafunzo unasababishwa na menejimenti kutotilia mkazo uandaaji wa 
mipango na upungufu wa fedha zinazoletwa kwa ajili ya kutekeleza mipango 
ya mafunzo. 
 
Ninaona kuwa, Taasisi zinaweza kushindwa kuwaongezea wafanyakazi wake 
uwezo wa kupata maarifa na ujuzi sahihi ili kuongeza tija na utendaji bora. 
Pia, mafunzo kwa watumishi wasiokusudiwa husababisha matumizi mabaya 
ya fedha za umma. 
 
Ninapendekeza Maafisa Masuuli kuhakikisha kwamba mipango ya 
mafunzo inaandaliwa, fedha za kutosha zinatengwa katika bajeti, na 
malipo yanayohusiana na shughuli za mafunzo yanatokana na mipango ya 
mafunzo iliyoandaliwa. Pia, Wizara ya Fedha na Mipango itoe fedha za 
kutosha kunazokidhi bajeti za mafunzo. 

7.9 Ukaguzi wa Awali wa Mafao ya Watumishi Waliomaliza Muda 
Kazini 

Ukaguzi wa awali wa mafao ya watumishi waliomaliza muda kazini hufanyika 
kwa mujibu wa Ibara 143(2) (a) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, 1977 (kama ilivyokuwa ikifanyiwa marekebisho mara kwa mara) 
ambayo inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kuidhinisha malipo kutoka katika Mfuko Mkuu wa Serikali baada ya 
kujiridhisha kuwa Ibara ya 136 ya Katiba imezingatiwa.  
 
Ukaguzi wa awali wa mafao ya watumishi waliomaliza muda kazini hufanyika 
kwa kuzingatia Sheria za mafao ambazo ni; Sheria ya Hitimisho la Kazi katika 
Utumishi wa Umma Sura 371 ya mwaka 1999, Sheria ya Mfuko wa Pesheni 
wa Serikali za Mitaa Sura 407 ya mwaka 2006, Sheria ya Utumishi wa Umma 
Sura 298 ya mwaka 2002, Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii Sura 
50 iliyorekebishwa mwaka 2017, Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma Sura ya 427 ya mwaka 2018, Sheria ya Ulinzi wa Taifa 
Sura 439 iliyorekebishwa mwaka 2002, Sheria ya Utumishi wa Usalama wa 
Taifa Sura ya 409 ya mwaka 1996, Sheria ya Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kusimamia Sekta ya Hifadhi ya Jamii Sura ya 135 iliyorekebishwa mwaka 
2015, Sheria ya Mafao ya Kustaafu ya Watumishi wa Serikali (GEPF) ya 
mwaka 2013, Sheria ya Mafao ya Viongozi wa Kisiasa ya mwaka 1999, na 
Sheria ya Kodi ya Mapato Sura ya 332 iliyorekebishwa mwaka 2019. 
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Lengo la ukaguzi huu ni kuhakiki usahihi wa mafao ili kuwezesha kutambua 
makosa mapema kabla ya malipo kufanyika. Makosa hayo ni; kipindi kisicho 
sahihi cha utumishi, mishahara isiyo sahihi iliyotumika kukokotoa mafao, 
michango ya watumishi isiyo sahihi, na makosa ya majumuifu. 

7.9.1 Mawanda ya Ukaguzi wa Awali  

Ukaguzi wangu wa awali wa mafao ya watumishi waliomaliza muda wao 
kazini unahusisha watumishi wa umma ambao mafao yao hulipwa kutoka 
Mfuko Mkuu wa Serikali. Mafao hayo yanahusisha pesheni kwa watumishi wa 
umma, watoa huduma mchanganyiko, askari na maafisa wa jeshi, maafisa 
usalama, mafao kwa watumishi waliomaliza mikataba ya uongozi wa kisiasa, 
wageni toka nje, wastaafu waliorejeshwa kwenye utumishi, raia 
walioajiriwa wakiwa na umri wa zaidi ya miaka 45, na mafao kwa watumishi 
wasio kwenye masharti ya pesheni. 

7.9.2 Utekelezaji Ukaguzi wa Awali 

Ukaguzi wangu ulianza na majalada 184 ikiwa ni bakaa kutoka mwaka 
2019/20. Majalada 2,092 yaliwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi katika kipindi 
cha mwaka 2020/21 na kufanya jumla ya majalada 2,276 yaliyokuwepo kwa 
ajili ya ukaguzi wa awali. Kati ya hayo, majalada 1,180(82.6%) yenye mafao 
thamani ya shilingi bilioni 151.84 yalikaguliwa na kuidhinishwa kwa malipo. 
Majalada 259 (11.4%) yalihojiwa na kurudishwa kwa Maafisa Masuuli kwa 
marekebisho ambapo mpaka mwisho wa mwaka yalikuwa bado 
hayajarudishwa kwa ajili ya ukaguzi wa awali.  Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 
2021 majalada 137(0.6%) yalikuwa bado yakiendelea kukaguliwa katika Ofisi 
ya Taifa ya Ukaguzi. 

7.9.3 Matokeo ya Ukaguzi wa Awali wa Majalada ya Mafao 

Wakati wa ukaguzi wa awali wa majalada ya mafao ya wastaafu katika 
mwaka wa fedha 2020/21, nilibaini mapungufu kadhaa kama yalivyoelezwa 
hapa chini; 
 
a) Kukosewa kwa Ukokotoaji wa  Mafao 
Katika ukaguzi wangu wa majalada ya mafao 1,880 niliyoyaidhinisha kwa 
malipo, nilibaini majalada 314(16.7%) yalikokotolewa kimakosa. Makosa 
hayo yanatokana na kipindi kisicho sahihi cha utumishi, mishahara isiyo 
sahihi iliyotumika kukokotoa mafao, michango ya watumishi isiyo sahihi na 
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makosa ya majumuifu. Hata hivyo, makosa hayo yalirekebishwa na majalada 
hayo niliyaidhinisha kwa malipo. 
 
Kati ya majalada  314 yaliyokototolewa kimakosa, majalada 208(66.2%) 
yalikokotolewa zaidi ya kiwango stahiki kwa shilingi milioni 489.67 na 
majalada 106(33.8%) yalikokotolewa kwa kiwango pungufu kwa shilingi 
milioni 274.15 kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 52. 
 
Jedwali Na. 52: Majalada ya Mafao Yaliyokokotolewa Kimakosa 

Chanzo: Fomu za malipo ya mafao na uhakiki wa ukaguzi                  

 
Naishauri Serikali iwe na utaratibu ambao utahakikisha mafao ya 
watumishi waliomaliza muda kazini yanakokotolewa kwa usahihi kabla 
ya kuwasilishwa kwa ukaguzi wa awali ili kuhakikisha wastaafu 
wanalipwa mafao yao kwa wakati. Hii itasaidia kupunguza hatari ya 
upotezaji wa fedha za Serikali endapo madai yatakayozidi kiwango 
stahiki hayatabainika. Vile vile, itasaidia kuwalinda wastaafu wasilipwe 
pungufu ya stahiki zao kutokana na mapunjo katika mafao yao. 
 
b) Ucheleweshwaji Wa Uandaaji na Upelekaji wa Taarifa za Mafao  
Kanuni ya 89 ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2003 inawataka waajiri na 
waajiriwa kutunza kumbukumbu za kiutumishi kwa lengo la kufanya 
marejeo wakati wa ukokotozi wa mafao ya hitimisho la kazi. 
 
Pia, Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma ya mwaka 2009 ikisomwa 
pamoja na Kanuni ya 32(3) ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2003 zinamtaka 
mtumishi wa umma anayekaribia kustaafu, kutoa taarifa ya maandishi kwa 

Na. Maelezo Mafao yaliyozidi Mafao yaliyopungufu 

  Idadi ya 
majalada 

Kiasi 
(Shiling) 
milioni 

Idadi ya 
majalada 

Kiasi 
(Shilingi) 
milioni 

1 Kipindi cha utumishi 
kisicho sahihi 98 284.52 80 182.36 

2 Mishahara ya iliyokosewa 15 71.68 8 7.82 

3 Makosa katika michango 
ya hifadhi ya Jamii 95 133.47 16 60.17 

4 Makosa mbalimbali katika 
ukokotoaji 

  2 23.80 

  Jumla 208 489.67 106 274.15 
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mwajiri wake kupitia taratibu za kawaida, kwa kipindi cha miezi sita kabla 
ya kustaaafu. 
 
Katika ukaguzi wa mwaka 2020/21, nilibaini ucheleweshwaji kwenye 
uandaaji na uwasilishwaji wa majalada ya mafao 571 kwa ajili ya ukaguzi 
wa awali kwa kipindi cha kuanzia mwaka 1 hadi miaka 28 kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 53. Ucheleweshwaji huo unaathiri hali 
ya maisha ya wastaafu, kwani wengi wao hutegemea mafao ya kustaafu 
kama pato la kuendesha maisha yao baada ya kumaliza utumishi wa umma. 
Jedwali Na. 53 linaonesha taarifa za majalada yaliyocheleweshwa. 
 
Jedwali Na. 53: Ucheleweshaji wa Maandalizi na Uwasilishaji wa Mafao ya 
Wastaafu 
Muda wa ucheleweshwaji wa majalada Idadi ya majalada 
Mpaka miaka 3 391 
Mpaka miaka 5 59 
Mpaka miaka 10 54 
Mpaka miaka 15 25 
Mpaka miaka 20 17 
Mpaka miaka 25 18 
Mpaka miaka 28 7 
Jumla 571 

Chanzo: Fomu za malipo ya mafao na uhakiki wa ukaguzi              

 
Naishauri Serikali kuhakikisha mafao ya hitimisho la kazi yanaandaliwa 
na kuwasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
kwa wakati ili kuzuia ucheleweshaji wa malipo hayo. 
 
c) Majalada yenye Hoja Ambayo Hayakurudishwa kwa Ukaguzi wa Awali 
Mchakato wa ukaguzi wa awali wa mafao unahusisha vigezo vitatu, yaani 
uhalali, ukamilifu wa nyaraka, na usahihi wa hesabu. Wakati wa ukaguzi, 
nikibaini makosa, jalada hutumwa tena kwa mwajiri ili kufanya marekebisho 
ya makosa niliyoyabaini na kurudishwa ndani ya siku 21 kutoka tarehe ya 
kupokea hoja kama inavyotakiwa na Kanuni ya 86(2) ya Ukaguzi wa Umma 
Sura ya 47 ya mwaka 2009.  
 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini makosa katika majalada 40 na kurudishwa 
kwa waajiri. Pia , katika miaka ya nyuma nilirudisha majalada 28 kwa 
waajiri kwa kuwa na makosa. Hata hivyo, majalada husika hayajarudishwa 
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kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya kuhakiki 
wa marekebisho yaliyofanywa kwa kipindi cha miezi mitatu hadi miaka tisa 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2021 kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 54. Barua za kuwakumbusha Waajiri (Maafisa Masuuli) husika 
kuwasilisha majalada hayo zilitumwa lakini hazikujibiwa. 
 
Ucheleweshaji uliokithiri wa kurudisha majalada yaliyohojiwa unasababisha 
kuchelewa kwa malipo ya mafao na kuathiri hali ya maisha ya wastaafu.  
 
Jedwali Na. 54: Majalada ambayo hayakurudishwa 
Na Muda wa ucheleweshaji wa majalada Idadi ya majalada 
1 Mpaka mwaka 1 40 
2 Zaidi ya mwaka 1 mpaka miaka 3 26 
3 Zaidi ya miaka mitatu mpaka miaka 9 2 
Jumla 68 

Chanzo: Fomu za malipo ya mafao na uhakiki wa ukaguzi 
 
Naishauri Serikali kuhakikisha hoja za ukaguzi zinafanyiwa kazi kwa 
haraka na kurudisha majalada kwa wakati na pale inapobidi kuomba 
ufafanuzi kutoka kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 
Pia, Serikali iwachukulie hatua stahiki Maafisa Utawala 
wanaochelewesha kuandaa na kuwasilisha majalada ya wastaafu kwa ajili 
ya ukaguzi wa awali.            
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 SURA YA NANE 

 USIMAMIZI WA MALI NA MADENI 

8.0 Utangulizi 

Usimamizi wa mali na madeni una lengo la kusimamia matumizi ya mali za 
umma ili kupata mtiririko wa fedha na kupunguza hatari ya Serikali ya 
kupata hasara kutokana na kutolipa madeni kwa wakati na kupunguza riba 
na adhabu ambazo zinaweza kuongezeka. Mali na madeni yaliyosimamiwa 
vizuri huongeza utendaji wa Serikali katika kutoa huduma bora na endelevu. 
 
Usimamizi wa mali na madeni ni moja ya maeneo muhimu katika kuhakikisha 
kuwa malengo ya Serikali yanafikiwa kwa ufanisi. Serikali imeweka sera, 
taratibu, miongozo, nyaraka mbali mbali na maagizo ambayo hurekebishwa 
mara kwa mara ili kufikia malengo yaliyokusudiwa kuendana na viwango vya 
uhasibu vinavyotumika kimataifa. 
 
Pamoja na udhibiti uliowekwa, niliona maeneo kadhaa ambayo yanahitaji 
kuboreshwa zaidi. Mambo hayo yameelezwa hapa chini: 

8.1 Usimamizi wa Mali 

8.1.1  Mali Zilizotelekezwa 

Aya ya 14 ya Mwongozo Usimamizi wa Mali za Umma toleo la 2019 unamtaka 
kila Afisa Masuuli kuhakikisha kuwa mpango wa utunzaji wa mali 
unaandaliwa na kuzingatiwa kwa lengo la kuhakikisha kuwa mali 
zinaendelea kutumika kwa muda wote katika kutimiza malengo 
yaliyokusudiwa ili kuongeza tija kwa taasisi. 
 
Nilikuta majengo 60 ya Serikali yaliyotelekezwa baada ya kuharibika na 
kutofaa kwa matumizi katika taasisi nne ambazo ni hospitali mbili za rufaa 
na taasisi mbili za mafunzo. Katika mwaka wa fedha 2019/20 nilitolea 
taarifa taasisi sita kuhusu jambo hili. Angalia maelezo zaidi kwenye 
Kiambatisho Na. XXVII. 
 
Ufinyu wa bajeti ya shughuli za maendeleo imekuwa sababu ya kutofanyika 
ukarabati wa majengo ya Serikali mara kwa mara hivyo kusababisha 
kuchakaa kwa majengo hayo. Ili watumishi wa umma watoe huduma zao 
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kwa ufanisi mkubwa, huhitaji mazingira mazuri ya kufanya kazi na ya kuishi. 
Kufanya kazi kwenye majengo chakavu si tu kunaondoa morali ya kazi, pia 
si salama kwa watumishi husika. 
 
Naishauri Serikali na taasisi husika kutenga fedha za kutosha kwa ajili ya 
ukarabati wa majengo ya Serikali. Pia, kuhakikisha matengenezo ya mara 
kwa mara ya majengo yanafanyika  

8.1.2 Mali Zilizonunuliwa Hazitumiki 

Kwa upande mwingine, ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi sita zilinunua 
vifaa na mali za kudumu zenye thamani ya Shilingi bilioni 1.43 ili kuwezesha 
utekelezaji wa shughuli zao za uendeshaji lakini hadi wakati wa ukaguzi, 
mali zilizonunuliwa zilikuwa hazitumiki, hivyo taasisi husika kutopata 
thamani ya fedha. Angalia maelezo kwenye Kiambatisho Na. XXVIII. Katika 
mwaka wa fedha 2019/20, mali za kudumu yenye thamani ya Shilingi bilioni 
1.08 zilinunuliwa na hazikutumika. Mwaka huu 2021 kumekuwa na ongezeko 
la mali zilizonunuliwa ambazo hazitumiki. Kanuni ya 87(1)(h) ya Fedha za 
Umma 2001 inahitaji vifaa na mali zilizonunuliwa ziingizwe kwenye daftari 
la kumbukumbu za mali kisha kutolewa haraka kwa matumizi. Kwa maneno 
mengine, bidhaa zinapaswa kununuliwa wakati kuna mahitaji na si 
vinginevyo.  
 
Kuchelewa kutumia mali ni ishara kwamba mali zilinunuliwa bila kuhitajika, 
pia mali zilizonunuliwa zinaweza kupitwa na wakati kutokana na mabadiliko 
ya teknolojia iwapo zitakaa muda mrefu bila kutumika. 
 
Ninapendekeza mali zinunuliwe panapokuwa na mahitaji ili zitumike 
mara moja, ikiwa ni pamoja na kuzingatia mazingira na teknolojia 
inayohitajika. 

8.1.3 Magari, Mitambo na Vifaa vya Serikali Vilivyotelekezwa kwa 
Muda Mrefu 

Kanuni ya 254(1) na (2) ya Kanuni za Fedha ya Umma ya mwaka 2001 
[iliyorejewa 2004] inaelekeza kuwa samani, magari, mitambo au vifaa 
ambavyo vimefikia mwisho wa kutumika kwa manufaa au havitengenezeki 
kwa sababu yeyote ile, Afisa Masuuli anatakiwa kuviombea kibali cha 
kufutwa kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali ya kuvigawa ama kuviuza. 
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Hata hivyo, nilipata taasisi 47 zenye mali za kudumu 489, ambazo ni: 
magari, pikipiki, mitambo na vifaa ambavyo havitumiki kwa muda mrefu au 
kufanyiwa matengenezo. Nilifahamishwa kuwa magari mengi 
yametelekezwa kutokana na: kutopata fedha za kufanya matengenezo; 
mchakato mrefu wa kuondoa magari, mitambo, na vifaa vya serikali; pamoja 
na kuchelewa kupata idhini ya kuyaondoa ama kuyauza kutoka kwa Mhasibu 
Mkuu wa Serikali. 
 
Ikilinganishwa na mwaka uliopita (2019/20) idadi ya mali za kudumu ambazo 
hazitumiki kwa muda mrefu imepungua kutoka 2,812 hadi 510 kwa mwaka 
huu wa ukaguzi, idadi ya pikipiki ni 16 na magari ya 494, mitambo na vifaa. 
Angalia Kiambatisho Na. XXVII kwa maelezo zaidi. 
 
Kuchelewa kuondolewa kwa magari yasiyotumika kwa muda mrefu 
kunasababisha mali hizo kuzidi kuchakaa na kupelekea kupunguza mapato 
ambayo yangeweza kupatikana kama uamuzi wa kuyauza mapema 
ungezingatiwa. 
 
Ni mapendekezo yangu kwa Serikali na taasisi husika kuhakikisha magari, 
pikipiki, mitambo na vifaa ambavyo havitumiki kwa muda mrefu 
kutokana na gharama kubwa za matengenezo kuuzwa bila kuchelewa 
zaidi ili kupunguza gharama za kuendelea kuhifadhi. Pia, kibali cha 
kuyafuta na kuondoa mali hizo kitolewe kwa wakati ili kuepuka kupungua 
zaidi kwa thamani ya mali hizo. 

8.1.4 Kushindwa Kukata Bima za Magari 

Kifungu cha 86 cha Sheria ya Usalama Barabarani Na. 11 ya mwaka 2002 
kinawataka watumiaji wote wa magari au trela kuwa na bima hata ya mtu 
wa tatu.  
 
Pia, Aya ya 24 ya Mwongozo wa Serikali wa Usimamizi wa Mali za Umma wa 
mwaka 2019, inaeleza mali za Serikali kukatiwa bima kwenye kampuni ya 
bima inayoaminika, asili, thamani na hatari zinazoweza kutokea. Pia, 
inasisitiza kwamba Maafisa Masuuli kutenga kwenye bajeti zao fedha kwa 
ajili ya malipo ya bima dhidi ajali na majanga mengine yanayoweza kutokea. 
  
Hata hivyo, nilipata magari 11 ya Taasisi tatu ambayo hayakuwa na bima, 
kinyume na mahitaji ya kifungu cha 86 cha Sheria ya Usalama Barabarani 
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Na. 11 ya mwaka 2002. Tazama mchanganuo katika Jedwali Na. 55 hapa 
chini. 
 
Jedwali Na. 55: Magari Yasiyokatiwa Bima 

NA Taasisi Namba ya Usajili 
1 Hospitali Ya Rufaa ya Mkoa 

Maweni 
DFP 4339 

2 DFPA 7850 

 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
Katavi DFPA 3273 

1 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Katavi 

DFPA 9571 
2 DFPA 2441 
3 DFPA 3124 
4 DFPA 308 
5 DFPA 309 
6 DFPA 3273 
7 DFPA 3274 
8 DFPA 3274 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 

 
Naishauri Serikali na taasisi husika kukata bima za magari kwa kuyakinga 
na ajali na hatari nyingine zinazoweza kutokea kama inavyoelezwa 
katika Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa mwaka 2019. 

8.1.5 Mali za Serikali Kutoandikwa Namba za Utambulisho 

Aya ya 9 ya Mwongozo wa Serikali wa Usimamizi wa Mali za Umma toleo 
lililorekebishwa mwaka 2019 inaelekeza kuwa baada ya mali kupokelewa 
kutambuliwa kwa kuandikwa namba ya utambulisho. Utambulisho 
unategemea aina ya mali. Kwa mfano, magari hutumia namba ya usajili, 
ardhi ya kutumia namba ya kiwanja, wakati samani na vifaa vitatumia 
namba zilizokubaliwa. Madaraja mengine ya mali kila moja yatatambuliwa 
kulingana na viwango vinavyokubalika vya utambulisho. 
 
Kinyume na matakwa ya aya hiyo, nilibaini taasisi 20, zikiwamo Fungu moja, 
Wakala tatu za Serikali, Taasisi nyingine tisa, Hospitali za rufaa za Mkoa 
tano na Sekretarieti mbili za mkoa zikiwa na mali 1,717 za kudumu ambazo 
bado hazijaandikwa namba za utambulisho. Jedwali Na. 56 chini ya 
maelezo. 
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Jedwali Na. 56: Kushindwa Kuandika Mali za Serikali kwa Namba za Utambulisho  
Taasisi Kiasi (Sh) Idadi ya Mali 

zisizo na namba 
ya utambulisho 

Daraja la Mali 

1 Fungu 59 Tume ya 
Kurekebisha Sheria 

112,501,703 49 Vifaa vya 
Kompyuta na 
Samani 

2 Wakala wa Huduma za 
Umeme na Umeme 
Tanzania 

Thamani 
haijarekodiwa 

242 Vifaa vya 
Kompyuta na 
Samani 

3 Tume ya Upatanishi 
na Usuluhishi 

69,030,000 45 Vifaa vya ofisi 

4 Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 

267,090,951.70 95 Samani za ofisi 

5 FUNGU 35 Huduma za 
Mashtaka za Kitaifa  

19,313,586 23 Vifaa vya ofisi 
na samani 

6 Nelson Mandela Thamani 
haijarekodiwa 

32 Vifaa vya 
Kompyuta na 
Samani 

7 SUMA JKT Huduma za 
Usafi na kuuwa 
wadudu 

17,650,000 40 Vifaa vya 
Kompyuta na 
Samani 

8 Shirika Tanzu la Jeshi 
la Polisi Tanzania l 

15,341,380 20 Vifaa vya 
hospitali 

9 Taasisi ya Mafunzo ya 
Misitu 

Thamani 
haijarekodiwa 

171 Vifaa vya 
Kompyuta na 
Samani 

10 Chuo cha Utumishi wa 
Umma Tanzania 

Thamani 
haijarekodiwa 

200 Vifaa vya 
Kompyuta na 
Samani 

11 Baraza la Madaktari la 
Tanganyika 

275,399,256 73 Samani za ofisi 

12 Taasisi ya Maendeleo 
ya Jamii Tengeru 

8,668,420 18 Vifaa vya 
hospitali 

13 Hospitali ya Rufaa ya 
Tumbi 

70,474,190 56 Vifaa vya ofisi 
na samani 

14 Hospitali ya 
Benjamini Mkapa 

86,340,000 44 Samani za ofisi 

15 Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa BUKOBA 

3,990,000 10 Vifaa vya 
Kompyuta 

16 Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa GEITA 

147,622,800 26 Visima vya 
maji, minara 
miwili na 
matanki manne 
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Taasisi Kiasi (Sh) Idadi ya Mali 

zisizo na namba 
ya utambulisho 

Daraja la Mali 

17 Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa MAWENI 

197,463,500.00 28 Vifaa vya 
Kompyuta na 
Samani 

18 Sekretarieti ya Mkoa 
SONGWE 

134,756,000 536 Vifaa vya 
Kompyuta na 
Samani 

19 Sekretarieti ya Mkoa 
GEITA 

10,380,000 7 Vifaa vya ofisi 

20 Mfuko wa Bima ya 
Maendeleo ya 
Majimbo (CDCF) - 
Zanzibar 

16,000,000 
 

2 Visima vya 
maji, minara 
miwili na 
matanki manne 

  Jumla 1,452,021,787 1717   
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 

 
Kushindwa kuandika namba za utambulisho kwenye mali za Serikali 
kunasababishwa na utendaji hafifu wa Wakuu wa Vitengo vya Usimamizi wa 
Manunuzi katika taasisi husika. Hata hivyo, ina maana kwamba mali ambazo 
hazina nambari za utambulisho za kipekee zinaweza kutumika kinyume na 
malengo yaliyokusudiwa pia zinaweza kupotea bila kutambuliwa. 
 
Ninapendekeza taasisi zote za Serikali zihakikishe kuwa mali zote 
zilizopo na zilizonunuliwa hivi karibuni kuandikwa namba za 
utambulisho bila kuchelewa ili kuzuia ubadhirifu wa mali hizo na kwa 
madhumuni ya kudhibiti uwepo wake. 

8.1.6 Kushindwa Kupata Hati za Umiliki Viwanja vinavyomilikiwa na 
Serikali 

Katibu Mkuu Wizara ya Aridhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kupitia 
barua yenye namba ya kumbukumbu AB225/305/01 ya tarehe 7 Septemba 
2016 aliagiza taasisi zote za Serikali kuhakikisha aridhi wanazomiliki 
zimepimwa ili waweze kupata hati ya kumiliki aridhi zao. 

Pia, Katibu Mkuu Kiongozi na Msajili wa Hazina waliandika barua zenye 
Namba ya Kumb. CAB142/626/01/A/42 ya tarehe 26/9/2014 na 
CAN.32/572/01/96 mtawalia wakitoa maagizo kwa taasisi za Serikali 
kuhakikisha zinapata hatimiliki za aridhi zinazomilikiwa na Serikali. 
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Hata hivyo, nimegundua kuwa taasisi 32, zikiwemo Mafungu tisa (Tume, 
Idara za Serikali na Wizara), Wakala nne, Taasisi Nyingine sita, Hospitali za 
Rufaa za Mikoa saba, Mamlaka za Maji mbili na Sekretarieti za Mikoa mbili 
zilikuwa na viwanja visivyo na Hatimiliki ya aridhi zao kinyume na 
maelekezo hapo juu. Angalia Jedwali Na. 57 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 57: Kushindwa Kupata Hati Miliki 
NA Taasisi Kiasi (Sh) NA Taasisi Kiasi (Sh) 

1 FUNGU 35 
Huduma za 
Mashtaka za 
Kitaifa  

101,541,990 18 Hospitali Ya 
Rufaa Ya Mkoa 
Mount Meru 

38,291,794,704.
80 

2 FUNGU 37 
Ofisi ya 
Waziri Mkuu 

10,886,600,000 19 Hospitali ya 
Wilaya ya 
Chato 

Thamani 
haijawekwa 

3 FUNGU 44 
Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara 

Thamani 
haijawekwa 

20 Hospitali Ya 
Rufaa Ya Mkoa 
Mawenzi 

16,413,000,000 

4 FUNGU 55 
Tume ya Haki 
za Binadamu 
na Utawala 
Bora 

Thamani 
haijawekwa 

21 Hospitali Ya 
Rufaa Ya Mkoa 
MAWENI 

500,000,000 
5 FUNGU 69 

Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii 

Thamani 
haijawekwa 

22 Hospitali ya 
Mirembe 

Thamani 
haijawekwa 

6 FUNGU49 
Wizara ya 
Maji 

6,845,000,000 23 Mamlaka ya 
Maji Safi wa 
Mazingira 
Handeni 

770,155,500 

7 FUNGU 91 
Mamlaka ya 
Kudhibiti na 
Kupambana 
na Dawa za 
Kulevya 

Thamani 
haijawekwa 

24 Mamlaka ya 
Maji Safi wa 
Mazingira Ya 
Sengerema 
Mjini 

Thamani 
haijawekwa 

8 FUNGU 60 
Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara 

Thamani 
haijawekwa 

25 Sekretarieti ya 
Mkoa wa 
KIGOMA 

1,582,370,946 

9 FUNGU 23 
Mhasibu 
Mkuu 

Thamani 
haijawekwa 

26 Sekretarieti ya 
Mkoa wa 
TANGA 

Thamani 
haijawekwa 
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NA Taasisi Kiasi (Sh) NA Taasisi Kiasi (Sh) 
10 Utafiti wa 

Jiolojia 
Tanzania 

4,780,000,000 27 TANROADS Haijathaminiwa 

11 Tume ya 
Madini 

      618,716,266  28 Wakala wa 
Mbegu za 
Kilimo 

1,917,505,000 

12 Chuo cha 
Taifa cha 
Utalii 

261,203,000 29 Taasisi ya 
Sanaa na 
Utamaduni 
Bagamoyo 

8,719,960,000 

13 Taasisi ya 
Mafunzo ya 
Misitu 

Thamani 
haijawekwa 

30 Wakala wa 
Barabara za 
Vijijini na 
Mijini 
Tanzania 5,856,000 

14 Baraza la 
Madaktari la 
Tanganyika 

Thamani 
haijawekwa 

31 Hospitali ya 
Kibongoto 

410,000,000 

15 Mamlaka ya 
Maabara ya 
Mkemia Mkuu 
wa Serikali 

Thamani 
haijawekwa 

32 SUMAJKT 
Chang'ombe 
Samani 
Company 
Limited 360,000,000 

16 Hospitali ya 
Amana 

3,614,949,475   
 

17 Songea 
Hospitali Ya 
Rufaa Ya 
Mkoa 

Thamani 
haijawekwa 

  

 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 

 
Idadi ya taasisi za Serikali ambazo hazina hatimiliki ya aridhi zao 
imeongezeka kutoka taasisi 22 (2019/20) hadi Taasisi 32 (2020/21). 
Kukosekana kwa hati kunatokana na ufuatiliaji hafifu wa nyaraka hizo kwa 
Kamishina wa Ardhi. 
 
Kutokuwepo kwa Hati za Umiliki wa Viwanja vinavyomilikiwa na Serikali 
kunasababisha uwezekano wa kupoteza viwanja hivyo endapo migogoro 
itaibuka.  
 
Ninapendekeza Maafisa Masuuli wote wamfuatilie kwa Kamishna wa 
Ardhi ili wapate Hatimiliki za viwanja vyao kama uthibitisho wa umiliki. 
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8.1.7 Viwanja Vinavyomilikiwa na Taasisi Ambavyo Havijaendelezwa 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini viwanja vinavyomilikiwa na taasisi za Serikali 
ambavyo havijaendelezwa kutoka katika taasisi mbili. Angalia Jedwali Na. 
58  kwa maelezo. 
 
Jedwali Na. 58: Viwanja vya Serikali Haviendelezwi 

NA Jina la Taasisi Maelezo 
1 Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa Sumbawanga 
Mashamba mawili ya ekari 100 yenye thamani 
yenye thamani ya shilingi 62,500,000 ambayo 
yalinunuliwa na Sekretarieti ya Mkoa, 
yalihamishiwa tarehe 1 Julai 2018 kwa hospitali 
ya rufaa ya Sumbawanga kwa lengo la ujenzi wa 
hospitali mpya. 

2 Taasisi ya Maji Viwanja viwili katika eneo la Tabata na Kibangu 
Makuburi jijini Dar es Salaam. 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 

 
Viwanja ambavyo havijaendelezwa nilivyotaja hapo juu vinawakilisha 
vingine vingi ambavyo havipo katika ripoti hii lakini vipo kwenye taasisi za 
Serikali. Kwa kuwa kuendeleza kiwanja kunahitaji kiasi kikubwa cha fedha, 
natoa wito Serikali kuanza kutenga fedha kwa ajili ya kuendeleza viwanja 
hivi. Wizara, Idara za Serikali, Hospitali za Rufaa za Mikoa na Taasisi 
nyingine zilizo na viwanja ambavyo haviendelezwi vinapaswa kuja na 
mipango na makadirio ya gharama za kuendeleza viwanja hivyo ambayo 
inatekelezeka na kuanza kuomba fedha. 

8.1.8 Kutotunza Rejista ya Mali iliyohuishwa  

Aya ya 6.2 (ii) ya Mwongozo wa Serikali wa Usimamizi wa Mali za Umma ya 
mwaka, 2019, inasema kwamba “Afisa Masuuli ndiye msimamizi wa mali 
zote za umma kwa niaba ya Mlipaji Mkuu wa Serikali katika fungu husika, na 
anatakiwa kutunza nakala ngumu na laini ya rejista ya mali ili kurahisisha 
uhakiki wa mali na taarifa zinazohusiana”. 
 
Aya ya 12 na 12.1 ya Miongozo wa Serikali wa Usimamizi wa Mali za Umma 
ya mwaka, 2019 zinaeleza kuwa rejista ya mali itunzwe ndani ya mfumo wa 
Serikali kuu ulioanzishwa na Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa kuzingatia 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu. Pia ioneshe taarifa muhimu za mali kwa 
kufuata aina ya mali, kundi la mali Pamoja na mfumo uliokubaliwa. 
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Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa taasisi 27, ambazo ni Mafungu saba 
(Wizara, Idara za Serikali na Tume), Wakala tatu, Taasisi nyingine tisa, 
Hospitali za Rufaa za Mikoa tano, Mamlaka za maji tatu, na Sekretarieti 
mbili za Mikoa ambazo bado hazikuwa na rejista ya mali zao kinyume na 
Mwongozo wa Serikali wa Usimamizi wa Mali za Umma wa mwaka, 2019. 
Angalia Jedwali Na. 59 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 59: Taasisi Zisizo na Rejista ya Mali Iliyohuishwa 

NA Taasisi NA Taasisi NA Taasisi 
1 Sekretarieti ya 

Mkoa wa Simiyu 
11 Taasisi ya Mafunzo 

ya Serikali za Mitaa 
21 Hospitali ya Rufaa 

ya Mkoa Tumbi 
2 Wakala wa Elimu 

na Mafunzo ya 
Uvuvi 

12 Taasisi ya Vyeti vya 
Mbegu Tanzania 

22 Hospitali ya 
Wilaya ya Chato 

3 Mamlaka ya 
Ununuzi na Ugavi 
wa Serikali 

13 Chuo cha Utumishi 
wa Umma Tanzania 

23 Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa Bukoba 

4 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu FUNGU25 

14 Baraza la 
Madaktari la 
Tanganyika 

24 Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa Musoma 

5 FUNGU 24 Tume ya 
Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania 

15 Mamlaka ya 
Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali 

25 Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira Ya 
Sengerema Mjini 

6 FUNGU 64 Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi 

16 Tume ya 
Teknolojia ya 
Habari na 
Mawasiliano 

26 Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi 
wa Mazingira ya 
Tunduma 

7 FUNGU 99 Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi 

17 Shule ya Sekondari 
Kawawa 

27 Mamlaka ya Maji 
Tunduru na Usafi 
wa Mazingira 

8 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Tanga 

18 Nelson Mandela    

9 FUNGU 52 Wizara 
ya Afya 

19 Bodi ya Usajili wa 
Wapangaji wa Mji 

  

10 FUNGU 50 Wizara 
ya Fedha na 
Mipango 

20 Singida Hospitali Ya 
Rufaa Ya Mkoa 

  

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 
 

Ikilinganishwa na mwaka uliopita (2019/20), hali haijaimarika kwa sababu 
idadi ya taasisi zisizotunza rejista ya mali imebakia sawa. 
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Rejesta za Mali huweka udhibiti, kuwezesha kupata taarifa sahihi za mali 
kwa wakati kama vile hali ya mali, tarehe ya ununuzi, eneo ilipo, bei, 
kushuka kwa thamani na thamani ya sasa ya kila mali. 
 
Ninapendekeza Maafisa Masuuli wote wasimamie ipasavyo mali za umma 
kwa kuhakikisha kuwa rejista za mali zinakuwepo na zinakuwa na taarifa 
zote muhimu kwa kuzingatia Mwongozo wa Mali za Serikali wa mwaka 
2019; na kutunza rejista za mali iliyohuishwa. 

8.1.9 Kutokuwa na Mpango wa Matengenezo ya Mali pamoja na Taarifa  

Kanuni ya 137 (4) (a) ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 iliyorekebishwa 
2016 inaagiza kila Taasisi kutunza kumbukumbu ya matengenezo na 
ukarabati wa kila gari, mitambo na vifaa, matengenezo na ufungaji wa vifaa 
vya umeme, viyoyozi na majokofu, na huduma za elektroniki kwa ajili ya 
ukaguzi na wizara inayohusika na umeme,  Mitambo na uhandisi wa 
mitambo, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na TEMESA. 
 
Aidha, Aya ya 14 ya Mwongozo wa Serikali wa Usimamizi wa Mali toleo 
lililorekebishwa mwaka 2019 linamtaka kila Afisa Masuuli kuhakikisha kuwa 
mpango wa matengenezo ya mali umeandaliwa na kuzingatiwa. Lengo la 
mpango wa matengenezo ni kuhakikisha kuwa mali zinaendelea kutumika 
kwa madhumuni yaliyokusudiwa, utoaji wa huduma na matumizi ya 
kiuchumi ili kuongeza faida kwa taasisi.  
 
Kinyume na Mwongozo na Kanuni zilizotajwa hapo juu, Taasisi 23 hazikuwa 
na Mpango wa Matengenezo ya Mali na Taasisi 24 zilikuwa na Mpango wa 
Matengenezo ya Mali lakini hazikutunza kumbukumbu za ukarabati na 
matengenezo kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 60 hapa chini.  
 
Jedwali Na. 60: Ukosefu wa Mpango wa Matengenezo ya Mali na Rekodi 

NA TAASISI Maelezo 
1 Wakala wa Barabara 

Tanzania (TANROADS) 
Kutotayarisha mpango wa matengenezo 

2 Shule ya Sekondari Kawawa Kutotayarisha mpango wa matengenezo 
3 FUNGU 39 Huduma ya Taifa Kutotayarisha mpango wa matengenezo 
4 FUNGU 93 Idara ya Uhamiaji Kutotayarisha mpango wa matengenezo 
5 Mamlaka ya Vitambulisho vya 

Taifa 
Kutotayarisha mpango wa matengenezo 



 
 

134 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           2020/21    

 

NA TAASISI Maelezo 
6 Mashine ya Kilimo ya SUMA 

JKT 
Kutotayarisha mpango wa matengenezo 

7 Kituo cha Teknolojia ya 
Magari Tanzania 

Kutotayarisha mpango wa matengenezo 

8 Kituo cha Mafunzo ya 
Takwimu Afrika Mashariki 
(EASTC) 

Kutotayarisha mpango wa matengenezo 

9 Mzinga Holding Company LTD Kutotayarisha mpango wa matengenezo 
10 Mamlaka ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa Serikali 
Kutotayarisha mpango wa matengenezo 

11 Bodi ya Maabara ya Afya 
Binafsi 

Kutotayarisha mpango wa matengenezo 

12 Hospitali ya Mirembe Kutotayarisha mpango wa matengenezo 
13 Sekretarieti ya Mkoa wa 

ARUSHA 
Kutotayarisha mpango wa matengenezo 

14 FUNGU 35 Huduma za Kitaifa 
za Mashtaka 

Kutotayarisha mpango wa matengenezo 

15 FUNGU 52 Wizara ya Afya Kutotayarisha mpango wa matengenezo 
16 Tume ya Upatanishi na 

Usuluhishi 
Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

17 Tume ya Taifa ya UNESCO Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

18 TANROADS Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

19 FUNGU 62 Wizara ya Kazi na 
Uchukuzi 

Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

20 FUNGU 91 Mamlaka ya 
Kupambana na Dawa za 
Kulevya na Utekelezaji 

Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

21 FUNGU 51 Wizara ya Mambo 
ya Ndani 

Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

22 FUNGU 52 Wizara ya Afya Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

23 Ukuaji wa Kilimo wa Kusini 
mwa Tanzania 

Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

24 Bodi ya Filamu Tanzania Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

25 SUMA JKT kampuni ya ujenzi Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

26 SUMA JKT la kutengeneza  
Mashine ya Kilimo 

Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

27 Bodi ya Ushauri wa Afya 
Binafsi 

Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 
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NA TAASISI Maelezo 
28 Taasisi ya Uhasibu Tanzania Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 

hazipo 
29 Wakala wa Usambazaji maji 

vijijini na Usafi wa Mazingira 
Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

30 Shirika la Maendeleo ya 
Usimamizi wa Elimu 

Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

31 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Songwe 

Kutotayarisha mpango wa matengenezo 

32 Suma JKT Kampuni ya nguo Kutotayarisha mpango wa matengenezo 
33 Suma JKT Kampuni ya 

vinywaji 
Kutotayarisha mpango wa matengenezo 

34 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Songwe 

Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

35 Suma JKT Kampuni ya nguo Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

36 Suma JKT Kampuni ya 
vinywaji 

Rekodi za Urekebishaji na Matengenezo 
hazipo 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 

 
Maoni yangu ni kuwa, Taasisi kutokuwa na Mpango wa matengenezo ya Mali 
na kushindwa kutunza taarifa za ukarabati na matengenezo ni usimamizi 
duni wa mali ambao una athiri utendaji wa Taasisi. 
  
Nashauri Wizara, Idara, Wakala, Sekretarieti za Mikoa na Taasisi nyingine 
kuandaa mpango wa matengenezo ya mali za kudumu na kuhakikisha 
kuwa kumbukumbu za ukarabati na matengenezo zinatunzwa. 

8.1.10  Kushindwa Kukagua Thamani Iliyobaki na Muda wa Matumizi wa 
Mali 

Aya ya 12.1 (ii) na (iii) ya Mwongozo wa Serikali wa Usimamizi wa Mali za 
Umma ya mwaka, 2019 inataka mali za kudumu zifanyiwe ukaguzi kila 
mwaka ili kujua muda halisi wa mali halisi kuendelea kutumika. Pale 
ambapo muda wa mali kutumika kwenye kitabu umeisha lakini bado mali 
hiyo inatumika na taasisi ya umma, Afisa Masuuli atamshauri Mlipaji Mkuu 
wa Serikali kuongeza muda wa matumizi ya mali husika kwenye vitabu. 
 
Kwa kuongezea, Aya ya 67 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu vya Sekta 
ya Umma visivyo vya misingi ya Taslimu (IPSAS 17 Accrual Basis) inaelekeza 
thamani ya mali iliyobaki kupitiwa angalau mara moja kila mwaka, na, ikiwa 
matarajio yanatofautiana na makadirio ya awali, itachukuliwa kuwa ni 
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mabadiliko katika makadirio ya uhasibu kulingana na Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu vya Sekta ya Umma visivyo vya misingi ya Taslimu (IPSAS 3 
Accrual Basis).  
 
Niligundua taasisi 12 ambazo thamani ya mali na muda wa matumizi wa mali 
hazikupitiwa na taasisi, kinyume na mwongozo uliorejewa hapo juu. Hali 
hiyo imesababisha idadi kubwa ya mali kutokuwa na thamani vitabuni lakini 
bado zinatumika. 
 
Idadi ya Taasisi ambavyo thamani ya mali vitabuni ni sifuri lakini mali hizo 
zinaendelea kutumika imeongezeka kutoka Taasisi saba (2019/20) hadi 14 
(2020/21).  Jedwali Na. 61 hapa chini maelezo. 
 
Jedwali Na. 61: Taasisi Zilizoshindwa Kukagua Thamani ya Mali Vitabuni 

NA Taasisi 
1 FUNGU 55 Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora  
2 FUNGU49 Wizara ya Maji 
3 FUNGU 38 Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 
4 FUNGU 91 Mamlaka ya Kudhibiti na Kudhibiti Dawa za Kulevya 
5 FUNGU 52 Wizara ya Afya 
6 Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa Victoria 
7 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Maweni 
8 Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
9 Wakala wa Nishati Vijijini 
10 Wakala wa Huduma za Ununuzi wa Serikali 
11 Bodi ya Maabara Binafsi ya Afya 
12 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira ya Ifakara Mjini 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 
 

Kushindwa kukagua thamani ya mali iliyobaki angalau kila mwaka ni 
ukiukwaji wa Aya 67 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu vya Sekta ya 
Umma visivyo vya misingi ya Taslimu (IPSAS 17), pia inaweza kupelekea 
hesabu kutokuwa sahihi. 
  
Ninapendekeza Wizara, Idara, Wakala, Hospitali za Mikoa na Sekretarieti 
za Mikoa kuzingatia matakwa ya aya ya 67 Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu vya Sekta ya Umma visivyo vya Tasilimu (IPSAS Accrual Basis) 17 
na Aya ya 12.1 (ii) ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa 
mwaka, 2019. 
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8.2 Usimamizi wa Mapato Yasiyokusanywa na Madeni 
Udhibiti mzuri wa mapato yasiyopokelewa na madeni husaidia kuzuia 
madeni yanayopitiliza muda wake. Kwa hiyo ni njia ya haraka na yenye 
ufanisi ya kuimarisha ukwasi wa taasisi. Lengo ni kuongeza mapato ya 
Serikali, kupunguza uwezekano wa hasara inayotokana na faini na fidia ili 
kutoa huduma bora na endelevu kwa wananchi. 

8.2.1 Mapato Ambayo Hayajapokelewa kwa Muda Mrefu 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021 wizara, idara, wakala, sekretarieti za 
mikoa na hospitali za rufaa za mikoa zilikuwa na mapato ya jumla ya Sh. 
887.69 bilioni ambayo hayajapokelewa, ikiwa ni punguzo la Sh. bilioni 
145.16 kutoka Sh. trilioni 1.03 (2019/20), ambapo Sh. bilioni 561.56 ambazo 
hazijapokelewa kwa muda mrefu. Uwezekano wa kurejeshwa kwa mapato 
haya unatia shaka kwa kuwa umepita muda mrefu zaidi ya mwaka mmoja. 
Pia, madeni yaliyodaiwa ndani ya miezi 12 yamefikia Sh. bilioni 326.12 
ambazo kama hazitarejeshwa kwa wakati zitasababisha mapato 
yasiyokusanywa ya muda mrefu ambayo yanaweza kuathiri urejeshwaji 
wake. 
 
Kupungua kidogo kwa mapato haya yasiyopokelewa kunaonyesha mwelekeo 
chanya kuelekea urejeshaji wake. Hata hivyo, taasisi zinazohusika 
zinapaswa kuongeza jitahada katika kukusanya mapato haya bila kuchelewa 
zaidi. Taasisi zenye takwimu kubwa zimeoneshwa katika Jedwali Na. 62 
hapa chini na kufanya asilimia 79.35. 
 
Jedwali Na. 62: Taasisi Zenye Mapato ambayo Hayajapokelewa kwa Muda Mrefu 

NA Taasisi Kiasi katika 
Shilingi 

Asilimia 

1 Wakala wa Barabara Tanzania  219,274,488,000  24.70 
2 Wengine  83,318,843,484  20.65 
3 Shirika la Taifa la Hifadhi ya Chakula  168,100,809,457  18.94 

4 Wakala wa Ujenzi Tanzania  71,757,605,921  8.08 
5 FUNGU 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba 

na Makazi 
  122,234,654,375  13.77 

6 Huduma za Umeme na Umeme 
Tanzania 

  43,668,939,158  4.92 

7 Shirika la Umma la uzalishaji Mali 
JKT - Mashine za Kilimo  

  39,984,899,000  4.50 

8 Shirika la Mzinga  14,300,604,300  1.61 
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NA Taasisi Kiasi katika 
Shilingi 

Asilimia 

9 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa  12,986,302,000  1.46 
10 Wakala wa Usambazaji maji vijijini 

na Usafi wa Mazingira 
 12,063,198,475  1.36 

  JUMLA 887,690,344,170  100 
Chanzo: Hesabu za Taasisi zilizokaguliwa 

 
Napendekeza Wizara, Idara na Wakala wa Serikali, Idara na Taasisi 
nyinginezo kuwa na mikakati ya kuhakikisha kuwa mapato ambayo 
hayajakusanywa yanakusanywa kwa wakati. Aidha, ninapendekeza 
Maafisa Masuuli wenye madeni ambayo bado hawajalipwa waongeze 
jitihada ili kuepusha upotevu wa Mapato ya Serikali. 

8.2.2  Madeni ya Muda Mrefu 

Kanuni ya 44 (1) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 inaeleza 
kuwa ‘kwa madhumuni ya kusaidia ukuaji wa makampuni ya ndani na 
kuwezesha makampuni hayo kutimiza wajibu wao wa kimkataba, taasisi 
zinazofanya ununuzi zitahakikisha kuwa malipo yanafanyika kwa wakati kwa 
wazabuni. 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021, wizara, idara, wakala, sekretarieti za 
mikoa na hospitali za rufaa za Mikoa zimeripoti malipo ya Sh. trilioni 3.62 
wakati mwaka uliopita kwa kipindi kama hicho yalikuwa na Sh. trilioni 3.13 
sawa na ongezeko la Sh. bilioni 490.28 (15.68%), ambapo Sh. trilioni 2.46 
zilikuwa bado hazijalipwa kwa muda mrefu. Uwezekano wa kulipa madeni 
haya bila kuwa na riba na adhabu unatia shaka, kwani umepita muda wa 
zaidi ya mwaka mmoja. 
 
Madeni yanayodaiwa ndani ya miezi 12 yalifikia Sh. 1.15 trilioni; hivyo, 
iwapo yasiposhughulikiwa kwa wakati yanaweza kusababisha kuongezeka 
kwa madeni ya muda mrefu ambayo yanaweza kuathiri sifa ya Serikali na 
wauzaji bidhaa. 
 
Ongezeko la deni linachangiwa na kutotengewa bajeti ya kutosha kwa taasisi 
pamoja na kuchelewa kutolewa kwa fedha na Wizara ya Fedha na Mipango. 
Ninashauri taasisi kutumia pesa kidogo wanazopata kulipa baadhi ya 
madeni. Taasisi zenye takwimu kubwa zimooneshwa kwenye Jedwali Na. 
63 na kufanya 94.82% ya jumla ya madeni yenye thamani ya juu. 
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Jedwali Na. 63: Taasisi Zenye Madeni ya Thamani ya Juu ya Muda Mrefu 
NA Taasisi Kiasi katika Sh. Asilimia 
1 FUNGU 57 Wizara ya Ulinzi na 

Usalama wa Taifa 
1,014,577,468,174.12 28.05 

2 Wakala wa Barabara Tanzania 705,647,051,000.00 19.51 
3 FUNGU 28 Jeshi la Polisi Tanzania 641,797,491,164.00 17.75 
4 FUNGU 38 Jeshi la Ulinzi la 

Wananchi wa Tanzania 
314,527,052,326.04 8.70 

5 FUNGU 52 Wizara ya Afya 264,713,531,907.21 7.32 
6 FUNGU 98 Wizara ya Ujenzi 183,772,306,880.03 5.08 
7 Wengine 187,408,694,159.85 5.18 
8 Idara ya Magereza ya FUNGU 29 80,177,921,020.86 2.22 
9 Shirika la Mzinga 51,386,085,089.95 1.42 
10 Wakala wa Usambazaji maji 

vijijini na Usafi wa Mazingira 
40,631,879,031.00 1.12 

11 Mamlaka ya Barabara za Vijijini na 
Mijini Tanzania 

38,720,741,277.00 1.07 

12 Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania 

38,525,190,070.94 1.07 

13 Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa 

29,034,313,000.00 0.80 

14 FUNGU 39 Jeshi la Kujenga Taifa 25,806,657,298.56 0.71 
 JUMLA 3,616,726,382,400 100 

Chanzo: Hesabu za Taasisi zilizokaguliwa 

 
Kushindwa kulipa madeni kwa wakati kumeathiri vibaya sifa ya Serikali kwa 
wakandarasi, wauzaji na watoa huduma, huongeza gharama kutokana na 
riba na adhabu kwa malipo yanayolipwa kwa kuchelewa na kuongeza ziada 
ya bajeti. 
Changamoto ninayoiona ni hali ya bajeti ya Serikali ambayo ipo katika msingi 
wa fedha taslimu wakati uhalisia wake upande wa matumizi ni kwa msingi 
usio wa fedha taslimu.  
 
Kwa hiyo, ninaishauri Serikali itoe fedha kulingana na bajeti 
iliyoidhinishwa na kwa wakati ili kupunguza wingi wa madeni ya muda 
mrefu ambayo yanaambatana na riba na adhabu wakati wa kulipa madeni 
hayo na kuweka madeni ya sasa katika bajeti za kila mwaka za taasisi 
husika. 
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 SURA YA TISA  

 UNUNUZI NA USIMAMIZI WA MIKATABA 

9.0 Utangulizi 
Serikali ya Tanzania inatambua umuhimu wa usimamizi bora wa manunuzi 
wa Umma na Mikataba kama  suala  la msingi ili kuhakikisha kuwa rasilimali 
za Umma zinatumika kwa ufanisi na uwajibikaji. Kutokana na umuhimu huo, 
Sheria ya Ununuzi ya Umma Na. 7 ya mwaka 2011 (Na marekebisho yake ya 
mwaka 2016) pamoja na Kanuni zake za mwaka 2013 (na marekebisho yake 
ya mwaka 2016) zilitungwa. Sheria hizi zinaweka utaratibu wa kisheria, 
usimamizi wa Taasisi zinazofanya manunuzi pamoja na michakato ya 
manunuzi katika sekta ya umma.  
 
Katika kutimiza majukumu yangu ya kisheria kama yalivyobainishwa katika 
Kifungu Na. 48 (3) cha Sheria iliyotajwa hapo juu, nimejumuisha katika Sura 
hii mapitio na ukaguzi wa taratibu na michakato ya manunuzi katika sekta 
ya Umma na kiwango cha uzingatiaji wa Sheria na Kanuni za Ununuzi wa 
umma. Matokeo ya Ukaguzi wa kina wa manunuzi na usimamizi wa Mikataba 
yanapatikana katika ripoti zilizotolewa kwa Menejimenti ya Taasisi husika. 
Zifuatayo ni baadhi ya dosari zilizobainika katika ukaguzi huo: 

9.1  Ununuzi wa Bidhaa bila Nukuu za Ushindani Sh. Bilioni 3.59  

Kanuni ya 131(5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 (Kama 
ilivyorekebishwa katika Kanuni ya 42 ya Ununuzi wa Umma ya mwaka, 2016 
Toleo la 333) inasema kwamba, “Taasisi ya ununuzi itatakiwa kufanya 
ushindani mdogo wa bei za bidhaa au huduma kutoka kwa wazabuni angalau 
watatu waliochaguliwa na kuidhinishwa ndani ya mfumo na kutafuta Idhini 
ya Bodi ya Zabuni kabla ya kutoa agizo la ununuzi wa ndani kwa mzabuni 
anayetoa bei ndogo kabisa ndani ya soko lililopo”. 
 
Nilibaini kuwa taasisi 21 za serikali zilinunua bidhaa na huduma kutoka kwa 
wasambazaji na watoa huduma zenye jumla ya Sh. bilioni 3.59 bila ya 
kutumia njia ya ushindani ya manunuzi. Taasisi hizo zinajumuisha Mafungu 
matano (Sh. milioni 783.37), Mamlaka ya maji moja (Sh. milion 26.57), 
hospitali ya rufaa moja (Sh. milioni 66.07), Wakala tatu (Sh. Milioni 145.26), 
Sekretariet za Mikoa saba (Sh. bilioni 1.88), na Taasisi nyingine nne (Sh. 
milioni 694.91). Hii inaashiria ongezeko la taasisi 17 ikilinganishwa na 
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mwaka wa fedha 2019/20. Taarifa hii inaonekana katika Kiambatisho Na. 
XXXI katika ripoti hii. 
 
Maoni yangu ni kuwa ukiukwaji wa Sheria na Kanuni za Ununuzi unaweza 
kusababisha matumizi mabaya ya fedha za umma. Utaratibu huu unazuia 
ushindani kwa wauzaji na watoa huduma hivyo Taasisi za Umma kushindwa 
kupata bidhaa na huduma bora kwa bei nafuu. 
 
Ninapendekeza menejimenti za Wizara, Vitengo na Wakala wakati wa 
kufanya manunuzi: (a) kutafuta bei shindani kati ya wasambazaji 
walioidhinishwa kabla ya malipo kufanyika; (b) kuzingatia sheria na 
kanuni zote za ununuzi ili kupata thamani ya fedha. 

9.2 Manunuzi Yaliyofanywa nje ya Mfumo wa TANePS Sh. Bilioni 77.62  

Kanuni ya 342 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013, kama 
zilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2016, inataka Taasisi za Umma 
zinapofanya ununuzi kutumia mfumo wa kielektroniki. Aidha, Waraka Na 4 
wa mwaka 2019 uliotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango unazitaka taasisi 
zote zinazofanya manunuzi kutumia mfumo wa TANePS katika manunuzi ya 
bidhaa na huduma kuanzia tarehe 1 Januari 2020. 
 
Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2021 Taasisi 16 za Serikali, 
zikiwemo Wizara, Idara na Wakala  ambapo  mafungu sita yaliyofanya 
manunuzi yenye thamani ya Sh. bilioni 5.35, wakala mbili za serikali (Sh. 
bilioni 69.12), Sekretarieti tano za mikoa (Sh. bilioni 2.25), Hospitali mbili 
za rufaa (Sh. milioni 883.55) na Mamlaka ya Maji moja (Sh. milioni 13.76) 
zilinunua bidhaa na huduma zenye thamani ya Sh. bilioni 77.62 bila kutumia 
mfumo wa TANePS kinyume na matakwa ya kanuni iliyotajwa hapo juu. 
Mchanganuo wa manunuzi kwa kila Taasisi umeoneshwa katika Kiambatisho 
Na. XXXII. Kumekuwa na ongezeko la Wizara, Idara, Idara na Wakala 15 
ikilinganishwa na mwaka uliopita wa 2019/20 ambapo wizara moja ilinunua 
bidhaa na huduma zenye thamani ya Sh. milioni 227.49 nje ya mfumo wa 
TANEPS. 
 
Kushindwa kutumia mfumo wa TANePs katika manunuzi kunakwamisha 
jitihada za Serikali katika kuongeza ufanisi, kupunguza muda wa manunuzi, 
na kuboresha uwazi katika manunuzi ya Umma. Pia ni ukiukwaji wa Kanuni 
ya 342 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za 2013 (iliyofanyiwa Marekebisho 
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ya mwaka 2016) na Waraka Na 4 wa 2019 iliyotolewa na Wizara ya Fedha na 
Mipango. 
 
Ninapendekeza Taasisi za Umma kuongeza matumizi ya mfumo wa 
TANePS katika manunuzi yao kulingana na matakwa ya Kanuni ya 342 (1) 
ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 iliyorekebishwa na 
Kanuni ya 6 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma (iliyofanyiwa Marekebisho 
mwaka 2016) na Waraka Na 4 wa Sheria ya Ununuzi wa Umma. 2019 
iliyotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango. 

9.3 Kuchelewa Kukamilika kwa Miradi ya Ujenzi Yenye Thamani ya Sh. 
Bilioni 214.54 

Kutokana na mapitio ya taarifa za utekelezaji wa miradi pamoja na 
kutembelea maeneo husika mnamo mwezi Desemba 2021, nilibaini kuwepo 
kwa miradi 10 yenye thamani ya Sh. bilioni 214.54 katika taasisi 12 za 
Serikali iliyochelewa kukamilika kwa kipindi kati ya miezi 6 na miezi 96 
kuanzia muda iliyopangwa kukamilika. Kiambatisho Na. XXXIII kinaonesha 
mchanganuo wa miradi hiyo pamoja na Taasisi husika. 
 
Ucheleweshaji wa kukamilisha miradi hiyo ulichangiwa na sababu 
mbalimbali, zikiwemo ufinyu wa fedha, ambapo wakandarasi wamekuwa 
wakilipwa sehemu tu ya fedha wanazodai, na sababu nyingine mahususi za 
kitaasisi. 
 
Kuchelewa kukamilisha miradi kwa wakati kunathiri mipango ya Serikali, pia 
kunasababisha ongezeko la gharama za miradi inayotokana na kupanda kwa 
bei ya vifaa. 
 
Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara, Idara na Wakala zake, iimarishe 
usimamizi madhubuti wa miradi kwa kuwasimamia wakandarasi kwa 
karibu ili kuhakikisha kuwa miradi inatekelezwa ndani ya muda 
uliokubaliwa. Pia, Serikali itenge fedha za kutosha za kukamilisha miradi 
iliyochelewa ili kupata thamani ya fedha.  

9.4 Kutopeleka Taarifa ya Manunuzi Madogomadogo ya Kila Mwezi 
Kwenye Bodi za Zabuni Sh. Bilioni 1.42  

Kanuni ya 166 (7) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inataka 
taarifa ya manunuzi yote madogo madogo kupelekwa kwenye bodi ya zabuni 
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kila mwezi kwa kutumia fomu maalumu iliyoidhinishwa na Mamlaka ya 
Usimamizi wa Ununuzi wa Umma. 
 
Katika mwaka wa fedha 2020/21, taasisi 16 za umma zilifanya manunuzi 
madogo madogo yenye thamani ya Sh. bilioni 1.42 lakini taarifa za manunuzi 
hayo hazikupelekwa kwenye Bodi za Zabuni husika kwa mujibu wa matakwa 
ya Kanuni ya 166 (7) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013. Taasisi 
hizo ni pamoja na; Hospitali za Mikoa za Rufaa sita (Sh. milioni 607.48), 
Mafungu sita (Sh. milioni 606.15), Mfuko mmoja (Sh. milioni 27.08), Wakala 
moja (Sh. milioni 69.55) na Taasisi nyingine mbili (Sh. milioni 107.49) kama 
ilivyooneshwa katika Kiambatisho Na. XXXIV cha ripoti hii. 
 
Katika suala hili, nimaoni ynagu kuwa, kuna tafsiri potofu ya kifungu kidogo 
cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 (kama Iliyorekebishwa 
mwaka 2016) kama kisingizio cha kufanya manunuzi kwa njia ya masurufu 
ili kuepuka taratibu za kawaida za manunuzi za ushindani. 
 
Kutopeleka taarifa ya kila mwezi ya manunuzi madogomadogo kwenye bodi 
ya zabuni ni ukiukwaji wa Kanuni Na. 166 (7) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma za mwaka 2013. 
 
Ninazishauri Taasisi za Umma kupeleka taarifa ya manunuzi yote madogo 
kwenye bodi ya zabuni kila mwezi kama inavyoelekezwa na Kanuni ya 
166 (7) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013. Pia, kubainisha 
kiasi cha manunuzi yaliyofanywa katika mwezi husika ili kuwezesha 
ufuatiliaji na udhibiti wa manunuzi madogo kwenye taasisi zote. 

9.5 Miradi ya Ujenzi wa Vihenge Inayotekelezwa na Wakala wa Taifa 
wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) Iliyotelekezwa yenye Thamani ya 
Sh. Bilioni 76.16 (Dola za Marekani Milioni 33.14) 

Tarehe 22 Desemba 2016, Wakala wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ulitia saini 
makubaliano ya mkataba Na. AE/054/2015/2016/HQ/W/19) na Kampuni ya 
FERRUM SA kwa ajili ya kusanifu, kusambaza, kujenga, kufuga, kupima na 
kuagiza katika ujenzi wa vihenge, maghala, na kukarabati mitambo iliyopo 
katika maeneo yaliyochaguliwa (ya Songea, Makambako, Mbozi, Dodoma na 
Shinyanga) kwa thamani ya Dola za Marekani milioni 33.14, sawa na Sh. 
bilioni 76.16. Mradi huu ulikusudiwa kukamilika ndani ya miezi 48 (yaani 
tarehe 9 Desemba 2017, na baadaye kuongezwa hadi 31 Desemba 2020). 
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Nilitembelea mradi huo mnamo tarehe 12 Desemba 2021 na kubaini kuwa 
ulikuwa haujakamilika, na mkandarasi hakuwepo eneo la mradi licha ya 
kwamba mkandarasi tayari alishalipwa kiasi cha Dola za Marekani milioni 
21.46, sawa na Sh. Bilioni 49.32 (65% ya jumla ya gharama ya mkataba). Pia, 
nilikuta vifaa vya ujenzi vikiwa vimetelekezwa na mkandarasi.  
 
Kutokamilika kwa mradi wa ujenzi wa Vihenge kwa wakati kumesababisha 
Kanda za Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) kushindwa 
kuongeza uwezo wake wa kuhifadhi nafaka za mahindi zilizonunuliwa kutoka 
vituo mbalimbali vya ununuzi nchini. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Kilimo na Wizara ya Fedha na Mipango kutafuta 
sababu za mkandarasi kushindwa kukamilisha mradi kwa wakati na 
kuchukua hatua stahiki ili kukamilisha mradi. 

9.6 Maendeleo hafifu katika Utekelezaji wa Miradi ya Vihenge vya 
kuhifadhi chakula pamoja na ukarabati wa maghala yenye 
thamani ya Sh. Bilioni 134.25 (Dola za Marekani Milioni 53.42) 

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ulisaini mikataba miwili na 
Makandarasi kutoka nchini Poland kwa ajili ya miradi miwili: kubuni, 
kusambaza, kujenga, na kusimika vifaa katika ujenzi wa vihenge vya 
kuhifadhi chakula (Silos; pamoja na kukarabati maghala pamoja na vifaa 
vyake. Miradi yote miwili ilitarajiwa kukamilika mnamo mwezi Desemba 
2017, lakini ilisogezwa mbele hadi tarehe 31 Machi 2022 na 31 Desemba 
2020 mtawalia. Jedwali Na. 64 hapa chini linaonesha maelezo ya miradi 
hiyo miwili: 
 
Jedwali Na. 64: Muhtasari wa Mikataba ya Mradi wa Vihenge NFRA 

Jina la 
Mkandarasi 

Maeneo ya Mradi Gharama ya Mkataba 
(Dola za Marekani) 

Muda (Miezi) 

  FEERUM SA Songea, Makambako, 
Mbozi, Dodoma na 
Shinyanga. 

33,140,791.81 18 

UNIA SP.Z.O.O Sumbawanga, Mpanda 
na Babati 

20,280,906.00 12 

Jumla  53,421,697.81  
Chanzo: Mikataba ya Wakandarasi 

 
Ingawa miradi hiyo miwili ilitarajiwa kukamilika mwezi Desemba 2017, 
lakini utekelezaji wake umekuwa hafifu hivyo kuathiri vibaya uwezo wa 
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Wakala kuhifadhi Nafaka kwa kipindi cha kuanzia miezi 12 hadi 18. Wakati 
wa ukaguzi (mwezi Desemba 2021), kiasi cha fedha zilizokuwa zimelipwa 
kwa wakandarasi (M/s FEERUM SA na M/s UNIA SP.Z.O.O) ni dola za Marekani 
milioni 21.46, sawa na Sh. bilioni 49.32 (65% ya gharama ya mkataba) na 
dola za Marekani milioni 16.89 sawa, na Sh. bilion 38.81 (83% ya gharama 
ya mkataba) mtawalia. 
 
Ninapendekeza Menejimenti ya NFRA kuchukua hatua stahiki ili 
kuhakikisha kuwa wakandarasi wanaongeza kasi ya utekelezaji wa mradi 
na ikamilike kwa wakati. 

9.7 Utekelezaji wa Miradi na Mikataba Bila Kuwapo kwa Dhamana ya 
Utendaji Kazi (Performance Guarantee) Jumla ya Sh. Bilioni 18.53  

Kanuni ya 29 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inazitaka 
Taasisi za Umma kumtaka mzabuni aliyechaguliwa kuwasilisha dhamana ya 
utendaji iliyotolewa na benki au kampuni ya bima ili kuhakikisha kuwa iwapo 
atashindwa kutekeleza majukumu yake, basi Benki au Kampuni ya Bima 
italipa malipo yote ikiwa ni pamoja na vibarua, ufundi wauzaji wa vifaa, 
n.k. Pia, taaisi husika itatakiwa kuiandikia Benki au Kampuni ya Bima ili 
kithibitisha uhalali wa dhamana hiyo. 
 
Nilipitia sampuli za majalada ya mikataba ya manunuzi na kubaini kuwa 
taasisi 12 za umma ikiwa ni pamoja na Wakala saba zenye miradi yenye 
thamani ya Sh. bilioni 9.15, taasisi nyingine tatu za Serikali (Sh. bilion 6.40), 
Sekretarieti moja ya mkoa (Sh. bilioni 1.50), na Wizara moja (Sh. bilioni 
1.47) zilitekeleza miradi mbalimbali isiyo na dhamana ya utendaji kwa 
manunuzi yenye jumla ya Sh. bilioni 18.53 kama ilivyoainishwa katika 
Kiambatisho Na. XXXV cha ripoti hii. 
 
Pia, nilibaini kuwa baadhi ya Taasisi za Umma hazikuandika barua kwenda 
benki au kampuni za bima ili kuthibitisha uhalali wa hati zilizowasilishwa na 
wakandarasi kama inavyoelekezwa na Kanuni 29 ya Kanuni za Ununuzi wa 
Umma za mwaka 2013. 
 
Kutekeleza miradi bila kuwapo kwa dhamana za utendaji kunaweza 
kusababisha Serikali kupata hasara endapo mkandarasi atashindwa 
kutekeleza majukumu yake ya kimkataba. 
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Ninapendekeza kwa Menejimenti za taasisi za Umma kuhakikisha kuwa 
wakandarasi wanawasilisha dhamana za utendaji kazi kulingana na 
matakwa ya Kanuni ya  29 ya Kanuni za Ununuzi wa umma za mwaka 
2013, pamoja na kuthibitisha uhalali wa dhamana hizo benki au kampuni 
za bima. 

9.8 Manunuzi Yaliyofanywa Bila Kuwepo Kwenye Mipango ya 
Manunuzi ya Taasisi wa Mwaka 2020/21 Yenye Thamani ya Sh. 
Bilioni 9.85 

Kifungu cha 69(7) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2016) kinazielekeza Taasisi za Umma kuandaa 
mpango wa mwaka wa ununuzi kwa kizingatia mahitaji ya Taasisi husika 
kulingana na bajeti iliyoidhinishwa katika mwaka huo wa fedha.  
 
Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2021, Wizara, Wakala na 
Taasisi nyingine 21 zilinunua bidhaa na huduma zenye jumla ya thamani ya 
Sh. bilioni 9.85 bila kuwepo katika mipango ya ununuzi ya mwaka 2020/21. 
Tatizo hili limesababishwa na uandaaji usioridhisha wa bajeti za Wizara, 
Idara na Wakala za Serikali. Kiambatisho Na. XXXVI kinaonesha mchangauo 
wa taasisi zilizofanya manunuzi ambayo hayakuwepo kwenye mipango ya 
ununuzi ya mwaka 2020/21. 
 
Pamoja na kuwa manunuzi yaliyofanyika bila kuwepo katika mipango ya 
ununuzi ya mwaka 2020/21 yamepungua kwa Sh. bilioni 5.28 (sawa na 35%) 
kutoka Sh. bilioni 15.13 (2019/20) lakini Taasisi zilizofanya ununuzi nje ya 
mipango ya manunuzi zimeongezeka kutoka taasisi saba 2019/20 na kufikia 
taasisi 21. 
 
Ninashauri kuwa Taasisi za Serikali ziandae makadirio ya bajeti ambayo 
yana uhalisia kwa ajili ya kuandaa mipango ya ununuzi ya kila mwaka. 

9.9 Fedha Jumla ya Sh. Bilioni 10.34 Zilipelekwa Wakala wa Huduma 
ya Ununuzi Serikalini (GPSA) kwa Ajili ya Kununua Magari Lakini 
Magari Hayo Hayajapokelewa na Taasisi husika   

Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA) una jukumu la kuhakikisha 
huduma za ununuzi serikalini zinakuwa zenye ufanisi kama ilivyobainishwa 
katika Sheria ya Ununuzi ya Umma Sura ya 410. Wakala pia una dhamana ya 
ununuzi wa jumla wa magari, pikipiki na mitambo kwa ajili ya taasisi za 
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Serikali kama inavyoelekezwa na Kanuni ya 130 (1) ya Ununuzi wa Umma ya 
mwaka 2013 kama ilivyorekebishwa 2016. 
 
Kutokana na mapitio ya kumbukumbu za ununuzi pamoja na hati za malipo, 
nilibaini kuwa Wizara, Idara na Wakala 17 ziliilipa Wakala wa Huduma ya 
Ununuzi Serikalini (GPSA) jumla ya Sh. bilioni 10.34 kwa ajili ya ununuzi wa 
magari lakini hadi wakati wa ukaguzi huu mwezi Desemba 2021, magari hayo 
yalikuwa hayajapokelewa na taasisi husika. Orodha ya taasisi ambazo 
zilikuwa hazijapokea magari hayo imeoneshwa katika Kiambatisho Na. 
XXXVII cha ripoti hii. 
 
Ucheleweshaji wa utoaji wa magari unakwamisha shughuli za taasisi hasa 
katika kurahisisha huduma za usafiri. 
 
Ninapendekeza Wakala wa Ununuzi Serikalini (GPSA) kuhakikisha kuwa 
magari yanapatikana kwa wakati. Pia, ninatoa wito kwa Wizara, Idara za 
Serikali, Wakala Pamoja na Tawala za Mikoa  kufanya ufuatiliaji wa 
karibu na GPSA ili kuhakikisha kuwa magari ambayo yamelipiwa kwa 
muda mrefu yanawasilishwa. 

9.10 Manunuzi Yaliofanyika bila Kibali cha Bodi za Zabuni Sh. Bilioni 
3.79  

Kifungu cha 33(1) (d) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011, 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2016) kinaelekeza kuwa manunuzi yote ya 
umma pamoja na uondoaji wa mali chakavu  yaidhinishwe na Bodi ya  
zabuni. 
 
Nilibaini kuwa taasisi 19 za Serikali, zikiwemo hospitali 10 za Rufaa za mkoa 
(Sh. Milioni 2.15), Mafungu mawili (Sh. Milioni 132.16), Wakala mbili (Sh. 
milioni 227.42), Mamlaka za maji tatu (Sh. Billioni 1.22) na Sekretarieti za 
Mikoa mbili (Sh. 58.67 milioni) zilinunua bidhaa na huduma zenye jumla ya 
thamani ya Sh. bilioni 3.79 kutoka kwa wazabuni mbalimbali bila 
kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni, kinyume na Kifungu cha 33(1) (d) cha Sheria 
ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016). 
Kiambatisho Na. XXXVIII  kinaonesha orodha kamili ya manunuzi  ambayo 
hayakupitishwa na Bodi za Zabuni husika. Kuna ongezeko la Sh. Bilioni 2.23 
(sawa na asilimia 143) ambapo kuna ongezeko la taasisi nane kwa mwaka 
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huu wa 2020/21 ikilinganishwa na taasisi 11 zilizofanya manunuzi yenye 
jumla ya thamani ya Sh. bilioni 1.56 mwaka 2019/20. 
 
Kufanya manunuzi bila kupata kibali cha bodi ya zabuni ni ukiukwaji wa 
Kifungu cha 33(1) (d) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2016), jambo ambalo linaweza kusababisha 
manunuzi ya bidhaa zenye ubora duni kwa bei ya juu. 
 
Ninapendekeza Menejimenti za Wizara, Idara za Serikali na Wakala 
kuhakikisha kuwa Bodi za Zabuni zinaidhinisha manunuzi na mauzo yote 
kabla ya kutekelezwa. 

9.11 Kununua Moja kwa Moja Kutoka kwa Muuzaji au Mtoa Huduma 
Mmoja  (Single Source) na Kununua Kutoka kwa Wazabuni Maalum 
tu (Restricted) Bila ya Sababu ya Msingi  Sh. Bilioni 8.08  

Kwa mujibu wa Kanuni ya 159 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 
2013 iliyorekebishwa 2016 inaeleza kuwa Taasisi inaweza kufanya ununuzi 
moja kwa moja kutoka kwa muuzaji au mtoa huduma mmoja  kutokana na 
sababu maalum zilizobainishwa katika Kanuni ndogo ya (3) kama ifuatavyo: 
hitaji la haraka la bidhaa au huduma, bidhaa au huduma zinapatikana tu 
kutoka kwa mzabuni mmoja ambaye ana haki za kipekee kuhusiana na 
bidhaa au huduma, manunuzi yanayohusisha vifaa vya ulinzi na usalama wa 
taifa, au ni manunuzi kwa ajili ya mradi unaoendelea. 
 
Katika ukaguzi huu, nilibaini kuwa Wizara, Idara na Wakala saba zilinunua 
bidhaa au kupata huduma zenye thamani ya Sh. bilioni 8.08 kutoka kwa 
muuzaji mmoja au mtoa huduma mmoja ambaye hakushindanishwa bila 
kuwapo sababu za kimsingi na za kimaandishi, kinyume na matakwa ya 
Kanuni Na. 159 (3) na 152 ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma za mwaka 2013. 
Mchanganuo wa manunuzi hayo unaoneshwa katika Kiambatisho Na. XXXIX 
cha ripoti hii. 
 
Kufanya manunuzi kutoka kwa muuzaji au mtoa huduma mmoja bila kuwepo 
kwa sababu za msingi za kimaandishi  kunaondoa ushindani katika manunuzi. 
Pia, kunazuia Taasisi kupata bidhaa zenye ubora wa juu kwa bei ya chini, 
hivyo kusababisha udanganyifu na mfumuko wa bei ya bidhaa na huduma. 
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Ninapendekeza wizara, idara, wakala pamoja na sekretarieti za mikoa 
kufuata kikamilifu Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2013 iliyo 
rekebishwa mwaka 2016 pamoja na Kanuni zake, ikiwa ni pamoja 
kuhakikisha kuwa kuna sababu za msingi za kimaandishi kabla ya kufanya 
manunuzi kutoka kwa muuzaji au mtoa huduma mmoja. 

9.12 Wizara ya Fedha na Mipango Ilitumia Zaidi ya Siku 120 Katika 
Mchakato wa Manunuzi  

Kanuni ya 191 (3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inaeleza 
kuwa, muda uliowekwa kwa Taasisi za ununuzi kukamilisha mchakato wa 
manunuzi  kuanzia siku ya kuwasilisha zabuni hadi siku ya kusaini mkataba 
hautazidi siku mia moja na ishirini. 
 
Aidha, Kanuni ya (4) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inaruhusu Taasisi za ununuzi pale inapokuwa na sababu za msingi inaweza 
kuwaomba wazabuni kuongeza muda maalum kwa ajili kukamilisha 
mchakato wa manunuzi. 
 
Mapitio ya sampuli ya majalada ya manunuzi nilibaini kuwa  Wizara ya Fedha 
na Mipango katika manunuzi manne ilitumia  kati ya siku 135 hadi 175 
kuanzia siku ya kufunga zabuni hadi siku ya kusaini mkataba, bila kuomba 
ridhaa ya wazabuni ya kuongeza muda maalumu kinyume na matakwa ya 
Kanuni ya 191 (3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 kama 
ilivyofafanuliwa kwenye Jedwali Na. 65 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 65: Uchambuzi wa Mchakato wa Ununuzi Uliotumia Zaidi ya Siku 
120 

Maelezo ya zabuni 

Tarehe ya 
Sherehe 

ya 
Ufunguzi 

Kukamilika 
kwa tarehe 
ya mkataba 

Siku 
zilizotumika 
kwa tarehe 
ya mkataba 

% 
ongezek

o 

ME/004/2020-21/HQ/G/25 
Ugavi, Ufungaji, Tume, na 
Matengenezo ya  kituo cha 
ukaguzi kwa Wizara ya 
Fedha na Mipango 

7/12/2020 03/06/2021 175 45 

ME/004/2019-20/HQ/G/23 
Ugavi, Ufungaji na Uagizaji 
wa miundombinu ya 
mtandao katika ofisi ya 

20/1/2021 30.6.2021 158 31 
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Maelezo ya zabuni 

Tarehe ya 
Sherehe 

ya 
Ufunguzi 

Kukamilika 
kwa tarehe 
ya mkataba 

Siku 
zilizotumika 
kwa tarehe 
ya mkataba 

% 
ongezek

o 

Mtumba kwa Wizara ya 
Fedha na Mipango  
ME/ 004/2020-21/HQ/NC/ 
21 Utoaji wa huduma kwa 
Ada ya Ufundi kwa 
mashtaka ya taarifa ya SMS 
kwa Wizara ya Fedha na 
Mipango  

4/1/2021 26.05.2021 141 18 

ME/004/2019-
20/HQ/W/06 Kazi za 
Ukarabati na Matengenezo 
kwa ofisi za TRAB kwa 
MoFP (Fungu Na. 50) 

24/7/2020 7.12.2020 135 12 

Chanzo: Mpango wa Ununuzi wa Mwaka na Majalada ya Zabuni 

 
Maoni yangu ni kuwa kutumia muda mrefu katika mchakato wa manunuzi 
kunasababishwa na ukosefu wa utaratibu mzuri miongoni mwa wadau  
muhimu wa manunuzi kama vile idara ya ununuzi, idara ya mtumiaji, na 
kamati ya tathimini. Ucheleweshaji wa michakato ya zabuni unaweza 
kusababisha ongezeko la gharama ya vifaa na Taasisi kushindwa kufikia 
malengo yaliyokusudiwa. 
 
Ninapendekeza  Menejimenti ya Wizara ya Fedha na Mipango kubaini 
sababu za kushindwa kukamilisha mchakato wa ununuzi ndani ya siku 
120 zinazotakiwa kisheria na kuchukua hatua stahiki kurekebisha mfumo 
huu. 

9.13 Kushindwa Kutoza Fidia ya Kuchelewesha Kazi Kiasi cha Sh. Bilioni 
59.66 

Kanuni ya 112 (1)-(3) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 
inazitaka taasisi kuweka tozo iwapo mzabuni atachelewa kuleta bidhaa au 
kutoa huduma au kuamilisha kazi kwa muda uliopangwa kama ifutavyo: 
kutoza asilimia 0.10 hadi 0.20 ya thamani ya mkataba kwa siku kwa 
manunuzi wa bidhaa, kutoza asilimia  0.10 hadi 0.15 ya thamani ya mkataba 
kwa siku katika  kwa kazi za ujenzi na asilimia 0.10 hadi 0.20 ya thamani ya 
mkataba kwa siku sawa na kiasi cha dhamana ya utendaji. 
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Ukaguzi ulibaini kuwa baadhi ya wakandarasi wanaotekeleza miradi 
mbalimbali ya  ujenzi walishindwa kutekeleza majukumu yao ya kimkataba 
kwa wakati, lakini taasisi nne ambazo ni pamoja na Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), Kituo cha Mafunzo ya Takwimu Afrika Mashariki (EASTC), Ofisi 
ya Rais-TAMISEMI na Idara ya Usimamizi wa Nyaraka hazikuwatoza 
wakandarasi hao fidia za kuchelewesha kazi (liquidated damages) jumla ya 
Sh. bilioni 59.66 kama inavyoonekana katika Kiambatisho Na. XLI cha ripoti 
hii. 
 
Pia, nilibaini kuwa wakandarasi na taasisi za Serikali, zikiwemo   Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA), Kituo cha Mafunzo ya Takwimu Afrika Mashariki 
(EASTC), Ofisi ya Rais-TAMISEMI na Idara ya Usimamizi wa Nyaraka zilikuwa 
na migogoro ambayo haijasuluhishwa kutokana na utendaji usioridhisha wa 
wakandarasi na uamuzi usioridhisha uliofanywa na wale waliopewa 
dhamana. Hali hii imesababisha wakandarasi kutofanya kazi husika. Pia, 
menejimenti kushindwa kizitaka benki kulipa dhamana  hivyo  thamani ya 
fedha inayotarajiwa haikupatikana, na kupelekea kupotea kwa rasilimali za 
fedha za Serikali. 
 
Ninapendekeza kuwa Wizara, Idara na Wakala wa Serikali kutoza mara 
moja fidia ya uchelewashwaji kazi baada  ya wakandarasi kushindwa 
kumaliza kazi kwa wakati, hasa kwa miradi iliyotelekezwa kwa 
kuchelewa, pia baada ya kuhakikisha kuwa  hatua zingine 
zimeshindikana. 

9.14 Taasisi Zilisitisha Mikataba Yenye Thamani ya Sh. Bilioni 126.55 
Bila Kuwepo na Sababu za Msingi. 

Kanuni 113 (1) cha Kanuni za Ununuzi ya Umma za mwaka 2013 
(zilizorekebishwa mwaka 2016) inaeleza kuwa “pale ambapo mzabuni 
atashindwa kutekeleza majukumu kulingana  na mkataba na kwa muda 
uliopangwa au kushindwa kuzingatia makubaliano bila sababu za msingi na 
zinazokubalika itasababisha kusitishwa kwa mkataba au makubaliano hayo, 
Afisa Masuuli atatoa taarifa kwa Mamalaka ya Usimamizi wa Ununuzi wa 
Umma na kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali na kwa hatua stahiki. 
 
Katika mwaka wa fedha 2020/21, Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Wakala 
wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) na Idara ya Jeshi la Magereza 
walikatisha mikataba mitatu yenye jumla ya Sh. bilioni 126.55 na 
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wakandarasi kutokana na wakandarasi hao kutofanya kazi vizuri. Hata hivyo; 
nilibaini kuwa, taasisi hizo zilishindwa kusimamia taratibu za kusitisha 
mkataba kulingana na matakwa ya mikataba, ikiwa ni pamoja na kutatua 
migogoro na kuomba ushauri wa kisheria kutoka kwa mamlaka husika 
ikiwemo Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 
 
Nilifahamishwa kuwa, Vyombo husika kupitia Wizara zao, vimeunda timu za 
majadiliano ambazo zitakuja na mapendekezo ya namna ya kutatua masuala 
hayo. Hata hivyo, kuna wizara ambazo bado hazijatoa mapendekezo ya 
namna ya kuendelea na suala hili ili kutekelezwa na Wakala husika. 
 
Maoni yangu ni kuwa, kusitishwa mikataba na mkandarasi au wasambazaji 
bila kuzingatia taratibu kunaweza kusababisha migogoro isiyoisha. Orodha 
ya Taasisi zilizositisha kandarasi na mkandarasi wao imeoneshwa katika 
Kiambatisho Na. XLII katika ripoti hii. 
 
Ninapendekeza  taasisi zinazofanya ununuzi kuhakikisha kuwa usitishaji 
wa mikataba ya wazabuni au washauri unazingatia sheria na masharti 
yaliyowekwa katika mikataba husika ili kuongeza uwajibikaji wa fedha 
ambazo tayari zimetolewa kwa miradi au shughuli husika. 

9.15 Kutokuwepo kwa Dhamana ya Malipo ya Awali ya Jumla Sh. Bilioni 
2.12 Yaliyolipwa na TEMESA kwa Mradi Ulioahirishwa  

Tarehe 11 Machi 2021 na 11 Juni 2021, TEMESA ilisaini mikataba minne na 
kampuni ya Songoro Marine Transport Ltd kwa ajili ya ukarabati wa meli 
zake nne ambazo ni: MV Ujenzi, MV Mara, MV Kome II na MV Musoma kwa 
jumla ya mkataba wa Sh. Bilioni 1.25 (Inayojumuisha VAT). 
 
Sharti namba 22 la Masharti Maalum ya Mikataba iliyosainiwa kati ya TEMESA 
na mkandarasi linataka TEMESA kufanya malipo ya awali kwa mkandarasi  
sawa na asilimia 10 ya gharama ya mkataba ndani ya siku saba kuanzia 
tarehe ya kusaini mkataba na baada ya mkandarasi kuwasilisha dhamana ya 
benki.  
 
Kampuni ya Songoro Marine Transport ililipwa malipo ya awali ya jumla ya 
Sh. milioni 116.57 baada ya kuwasilisha Dhamana nne za benki za malipo ya 
awali kutoka Benki ya Posta. Pia, nilibaini kuwa Kampuni hiyo  iliagizwa na 



 
 

153 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           2020/21    

 

TEMESA (Mwajiri) kuahirisha kazi za ukarabati wa meli zote hadi pale usafiri 
mbadala utakapopatikana ili kuhakikisha huduma ya usafiri haisimami. 
 
Kutokana na zuio hilo hapo juu, dhamana ya benki iliyowasilishwa ilikwisha 
muda wake kabla ya kuanza kwa kazi ya ukarabati wakati kiasi cha Sh. 
milioni 116.58 kilikuwa bado hakijarejeshwa hadi wakati wa ukaguzi wangu 
mwezi Desemba 2021. Maelezo yanaoneshwa kwenye Jedwali Na. 66 ya 
ripoti hii. 
 
Jedwali Na. 66: Orodha ya Mashirika Yaliyolipa Wakandarasi kwa Miradi 
Iliyoahirishwa 

S/n Jina la 
Taasisi 

Hali ya shughuli Kiasi cha Awali  
Sh. 

Maendeleo ya 
Miradi 

1. TEMESA Ukarabati wa 
vyombo vinne (4) 
vya majini 

116,577,687.00 Hakuna kazi 
iliyofanyika hadi 
wakati wa ukaguzi 
wangu mnamo 
Desemba 2021 

2. M/s TBA 
brigade Co. 
Ltd 

Ujenzi wa jengo 
la Ofisi 

2,000,000,000.00 

Jumla 2,116,577,687.00  
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi  kwa Mwaka 2020/21 

 
Menejimenti ilieleza kuwa ucheleweshaji wa ukarabati wa meli ulitokana na 
ukosefu wa vyombo mbadala vya usafiri. Maoni yangu ni kuwa, malipo ya 
awali ambayo alilipwa mkandarasi bila kuwa na dhamana yanaweza 
kusababisha upotevu wa fedha za serikali. 
 
Zaidi, nilibaini kuwa mkandarasi TBA-Bridge Co. alilipwa Sh. bilioni 2 ikiwa 
ni malipo ya awali bila kuwasilisha dhamana ya benki. Hadi wakati wa 
ukaguzi mwezi Desemba 2021, mkandarasi alikuwa hajarejesha fedha 
aliyolipwa kama malipo ya awali. 
 
Ninapendekeza menejimenti ya TEMESA kuhakikisha usafiri mbadala 
unakuwepo kwa ajili ya kuendeleza huduma za uchukuzi kabla ya 
mkandarasi kulipwa malipo ya awali ya ukarabati. Aidha, Wakala TEMESA 
na TBA wanashauriwa kuomba muda wa nyongeza wa dhamana ili kuokoa 
malipo ya awali ya kiasi cha Sh. Bilioni 2.12. 
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9.16 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  na Wakala wa Majengo 
Tanzania (TBA) Kutokasimu Mamlaka ya Kusimamia Manunuzi kwa 
Taasisi Zilizoko Chini Yao Yenye Thamani ya Sh. Bilioni 26.32. 

Kanuni ya 48 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inaruhusu 
Afisa Masuuli kukasimu baadhi ya shughuli za manunuzi kwa Bodi ya Zabuni 
au Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi au taasisi zilizoko chini yao  kwa 
kuzingatia ukomo wa thamani au vinginevyo. 
 
Afisa Masuuli wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  aliviagiza Vyuo vya 
ualimu chini ya Wizara hiyo, Vyuo vya Maendeleo ya Jamii (FDCs) na Ofisi za 
Uthibiti Ubora wa Shule (SQA), pamoja na mambo mengine, watekeleze 
majukumu yao  kwa kufuata Sheria na Kanuni za fedha na manunuzi. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa vyuo vyote na Ofisi za Udhibiti wa Ubora katika 
mwaka wa fedha 2020/21 zilipokea fedha jumla ya Sh. bilioni 9.78 kwa ajili 
ya kuendesha ofisi hizo, ikiwa ni pamoja na ununuzi wa bidhaa na huduma. 
Lakini, hawakukasimiwa mamlaka na Afisa Masuuli ya kusimamia na 
kuidhinisha manunuzi kwa kutumia kamati zilizopo za ununuzi za ndani 
kinyume na matakwa ya Kanuni ya 48 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2013. Kwa kuzingatia mazingira hayo, vyuo hivi havikuweza 
kuwasilisha taarifa za ununuzi mara kwa mara Kitengo cha Ununuzi Wizarani 
katika vipindi tofauti. 
 
Kutokasimu mamlaka ya manunuzi kwa Vyuo na Ofisi za Udhibiti wa Ubora 
wa Shule (SQA) kunasababisha taasisi hizo kushindwa kufanya manunuzi yao 
kwa njia za ushindani. Hii ina maana ya udhibiti duni wa ndani na 
kukosekana kwa mipaka ya uidhishaji wa malipo katika ofisi zao. 
 
Pia, nilibaini kuwa ukiondoa  Ofisi ya TBA mkoa wa Dodoma, Ofisi nyingine 
za TBA zilizokaguliwa (Dar es Salaam, Geita, Mwanza, Simiyu, Kagera, na 
Mara) zilikuwa hazina Bodi za Zabuni zilizokasimiwa mamlaka ya kufanya 
ununuzi. Katika mwaka wa fedha 2020/21, Ofisi hizo zilinunua bidhaa na 
huduma zenye thamani ya Sh. Bilioni 16.54. Jedwali Na. 67 hapa chini 
linaonesha jumla ya ununuzi yaliyofanywa na taasisi bila kukasimiwa 
mamlaka ya kufanya manunuzi: 
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Jedwali Na. 67: Orodha ya Taasisi Ambazo hazina Bodi za Zabuni Ziliyokasimiwa 
Jina la Taasisi Kiasi cha Ununuzi 

Sh. 

Wizara ya Elimu, Sayansi  na Teknolojia  9,780,245,058.90 

Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 16,541,277,528.17 
Jumla 26,321,522,587.07 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za CAG za Mwaka 2020/21 

 
Ninapendekeza Wizara ya Elimu ihakikishe inakasimu mamlaka ya 
kufanya  ununuzi katika vyuo vyake, Ofisi za Udhibiti Ubora wa Elimu 
(SQAs) na FDCs ili kuhakikisha taarifa za ununuzi kama vile mpango wa 
mwaka wa ununuzi, ripoti ya ununuzi ya kila mwezi na taarifa za mwaka 
za ununuzi zinawasilishwa Wizarani katika Kitengo cha Ununuzi. Pia, 
Menejimenti ya TBA ihakikishe ofisi zote za mikoa zilizokasimiwa 
mamlaka ya kusimamia  ununuzi pamoja na uundaji wa Bodi za Zabuni. 

9.17 Sekretarieti ya Mkoa wa Geita imeshindwa Kuingiza Maoni ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika Mkataba wenye thamani ya 
Sh. Bilioni 1.50 

Kanuni ya 59(5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inasema 
kuwa “Afisa Masuuli, baada ya kupokea ushauri wa kisheria kuhusu rasimu 
ya mkataba kutoka kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali, atazingatia na 
kuingiza ushauri huo katika rasimu ya mkataba”. 
 
Nilipitia Mkataba Na. RS/022/2020/2021/W/01 wa ujenzi wa nyumba ya 
makazi ya mkuu wa Mkoa wa Geita wenye thamani ya Sh. bilioni 1.50, na 
kubaini kuwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilihakiki mkataba huo 
na kutoa maoni ili yaingizwe katika rasimu ya mwisho ya mkataba huo. 
Kinyume na kanuni iliyotajwa hapo juu, sekretarieti ya mkoa wa Geita 
haikuzingatia na haikujumuisha maoni ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
katika mkataba uliosainiwa, ikiwa ni pamoja na kuingiza dhamana ya benki 
ya utendaji. 
 
Pia, Mwanasheria Mkuu wa Serikali aliishauri Sekretarieti kuambatanisha 
viambatisho vyote vilivyokosekana, ikiwa ni pamoja na idhini ya kusaini kwa 
niaba ya kampuni, fomu za uadilifu n.k., lakini viambatisho hivyo 
havikuwekwa. 
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Kushindwa kuingiza maoni ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika mikataba 
ni kinyume na kanuni ya 59(5) ya Kanuni ya Ununuzi ya Umma, 2013, pia 
inaiweka Sekretarieti ya Mkoa katika hatari za kisheria na inaweza 
kuhatarisha usimamizi wa mkataba. 
 
Ninapendekeza Maafisa Masuuli wa Sekretarieti ya Mkoa wa Geita katika 
siku zijazo kuhakikisha kuwa maoni ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
yanaingizwa kwenye mikataba kabla ya kusainiwa ili kuepusha masuala 
ya kisheria yasiyo ya lazima ambayo yanaweza kusababisha usimamizi na 
utekelezaji usiofaa wa mikataba na miradi. 

9.18 Ofisi ya Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe Ilisaini Mkataba na 
Mkandarasi Mwingine kabla ya Kusitisha Mkataba na Mkandarasi 
Aliyekuwepo Sh. Milioni 527.59  

Kanuni ya 110 (5) Kanuni za Ununuzi wa umma za mwaka 2013 
iliyorekebishwa na Kanuni Na. 36 ya Kanuni ya Ununuzi wa umma za mwaka 
2016 Toleo Na. 333 inaeleza kwamba mabadiliko ya mkataba kama vile 
nyongeza ya kazi au mapunguzo ambayo sio ya dharura yatapaswa 
kupelekwa Bodi ya Zabuni kwa ajili ya kuidhinishwa kabla ya mkandarasi 
kuanza utekelezaji wa mabadiliko hayo. 
 
Tarehe 23 Juni 2017, Katibu Tawala wa Mkoa wa Njombe alisaini mkataba 
na Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) kwa ajili ya ujenzi wa jengo la Makao 
Makuu ya Mkoa kwa thamani ya Sh. bilioni 5.6. 
 
Aidha, nilibaini kuwa tarehe 9 Desemba 2020 (miaka mitatu baadaye) Ofisi 
ya Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe ilisaini mkataba mwingine na M/s SUMA 
JKT Construction Co. Ltd, kufanya shughuli zilizoko katika mkataba  wa 
awali na TBA kwa jumla ya Sh. milioni 527.59 bila kusitisha mkataba wa 
awali na Wakala wa Majengo Tanzania (TBA). 
 
Ninapendekeza Katibu Tawala wa Mkoa wa Njombe ahakikishe kuwa  
ujenzi wa jengo la Makao Makuu ya Mkoa wa Njombe inatekelezwa kwa 
mujibu wa masharti ya mkataba wa awali kati yake na Wakala wa Majengo 
Tanzania (TBA) bila gharama za ziada, kwani mkandarasi ameshalipwa 
kutekeleza mradi huo. 
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9.19 Kuidhinisha Malipo ya Kazi Bila Kuwepo Hati ya Kazi Iliyofanyika 
Pamoja na Vipimo vya Kazi Halisi Zilizotekelezwa Sh. Milioni 623.7  

Kanuni ya 243 (2 na 3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inazitaka taasisi za umma kuidhinisha malipo kwa wakandarasi kulingana na 
kazi halisi pamoja na kuwepo kwa hati ya uthibitisho wa kazi zilizofanyika 
kwa kuzingatia makubaliano kama yalivyo kwenye mkataba, na iwapo kazi 
haikufanyika kulingana na makubaliano taasisi husika inatakiwa kutoa 
taarifa kwa mkandarasi kuhusiana na mapungufu huo pia, inaweza 
kutomlipa mkandarasi mpaka arekebishe mapungufu hayo. 
 
Mnamo tarehe 13 Juni 2018, Katibu Tawala Mkoa wa Singida (RS) aliingia 
mkataba na Wakala wa Majengo Tanzania (Mkataba  Na. RAS/012/W-
3/2017/2018) wenye thamani ya Sh. bilioni 1.21 kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi 
ya Mkuu wa Wilaya ya Mkalama. Mkataba huo ulitarajiwa kuanza tarehe 21 
Juni 2021 na kukamilika tarehe 20 Mei 2019 (ulisogezwa mbele hadi tarehe 
3 Novemba 2021). 
 
Nilipitia jalada la manunuzi ya mradi na kubaini kuwa Sekretarieti ya Mkoa 
wa Singida ilifanya malipo kwa mkandarasi kwa kazi  zilizofanyika kulingana 
na hati za kazi zilizofanyika (IPCs) Na. 1 hadi 5 zenye jumla ya Sh. milioni 
623.70. Hata hivyo, malipo haya hayakuambatanishwa na hati za kazi 
zilizokamilika pamoja na vipimo vya kazi iliyofanyika, kinyume na kanuni 
iliyotajwa hapo juu. 
 
Nilifahamishwa kuwa hali hiyo inatokana na utaratibu wa  mkandarasi (TBA), 
ambaye alimtaka mwajiri kufanya malipo ya awali kabla ya utekelezaji wa 
kazi. 
 
Kitendo cha kulipa mkandarasi bila kuwepo kwa hati ya uthibitisho wa kazi 
iliyofanyika pamoja na vipimo vya kazi kunaweza kusababisha 
kutotekelezwa kwa baadhi ya shughuli. 
 
Ninapendekeza Sekretarieti ya Mkoa wa Singida kuidhinisha malipo kwa 
mkandarasi kwa kuzingatia vipimo na uthibitishaji wa kazi halisi 
zilizotekelezwa kwa vipindi au hatua zilizotajwa katika mkataba. 
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9.20 Hospitali ya Rufaa ya Songwe Ilianza Mradi wa Ujenzi wa Jengo la 
Wagonjwa wa Nje (OPD) kabla ya Kumshirikisha Mkandarasi 
Mshauri  na Kusababisha Ongezeko la Gharama za Mradi kwa Sh. 
Bilioni 2.68 (75%) 

Kanuni ya 110 (5) Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
zilizorekebishwa na Kanuni Na. 36 ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 
2016 Toleo Na. 333 inaeleza kwamba mabadiliko ya mkataba kama vile 
nyongeza ya kazi au kupunguza ambayo sio ya dharura yanapaswa 
kupelekwa Bodi ya Zabuni kwa ajili ya kuidhishwa kabla ya mkandarasi 
kuanza utekelezaji wa mabadiliko hayo. 
 
Tarehe 13 Oktoba 2019 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Songwe iliingia 
mkataba na Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia cha Mbeya (MUST) kwa 
ajili ya ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje kwa kutumia nguvu kazi (force 
account) kwa mkataba wa Sh. bilioni 3.57. Hata hivyo, nilibaini kuwa mwezi 
Februari 2020 (miezi minne baada ya kusaini mkataba), Hospitali ilisaini 
mkataba na mkandarasi Mshauri (Crystal Consultants) kwa mkataba wa 
jumla ya Sh. bilioni 2.68. Baada ya kusaini mkataba huo, wigo wa kazi 
uliongezeka ikiwa ni pamoja na  kuongeza kazi kwenye BOQ na katika orodha 
ya vifaa na hatimaye kusababisha ongezeko la gharama kwa asilimia 75 zaidi 
ya makadirio ya awali. Hata hivyo, nilibaini ongezeko hilo la vifaa na wigo 
halikuidhinishwa na Bodi ya Zabuni. 
 
Ongezeko hilo lilisababishwa na kitendo cha kusaini mkataba na mkandarasi 
mshauri baada ya kusaini mkataba na mkandarasi hivyo kusababisha baadhi 
ya vitu ambavyo havikuingizwa kenye BoQ na kusababisha tofauti kubwa ya 
mradi. 
 
Kuongezeka kwa gharama hadi zaidi ya asilimia 75 ya makadirio ya awali 
kunamaanisha kuwepo kwa udhaifu katika upangaji na usimamizi wa kazi za 
ujenzi na inaweza kusababisha kuongezeka kwa gharama. 
 
Ninapendekeza kuwa, Uongozi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa  wa Songwe 
uhakikishe unafanya makadirio ya kina ya gharama zinazohusiana na 
mradi kabla ya kuanza kwa kazi, ikiwa ni pamoja na kumshirikisha 
mapema mkandarasi mshauri, ili kuepuka mabadiliko ya gharama kwa 
miradi inayoendelea. 
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9.21 Mapungufu katika Mkataba wa Ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa 
TEHAMA katika Mpaka wa Mtambaswala wenye thamani ya Sh. 
Bilioni 2.45. 

Tarehe 13 Januari 2021 Katibu Mkuu Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari alisaini mkataba Na. ME.006/2020/2021/HG/W/02 na Kampuni ya 
Raddy Fiber Solution Ltd kwa ajili ya ujenzi wa upanuzi wa mkongo wa Taifa 
katika mpaka wa Mtambaswala kwa jumla ya Sh. bilioni 2.45. Muda wa 
mkataba ulikubaliwa kuwa miezi sita hadi kufikia tarehe 24 Julai 2021, na 
baadaye ukarekebishwa hadi tarehe 24 Septemba 2021. Hata hivyo, nilibaini 
mapungufu yafuatayo: 
 
a) Kutohuishwa kwa Dhamana ya Benki (Performance guarantee) katika 

kipindi cha Mkataba 
Sharti namba  60.2 la Masharti ya Jumla ya Mkataba linaelekeza kuwa  
Dhamana ya utendaji ya benki itakayowasilishwa na mkandarasi ihuishwe 
kwa muda wote wa mkataba  hadi siku 28 baada ya kutolewa kwa hati ya 
kukamilisha kazi. Nilibaini kuwa Mkandarasi aliongezewa muda wa kazi 
kutoka tarehe 24 Julai 2021 hadi 24 Septemba 2021. Hata hivyo, Dhamana 
ya Utendaji iliyotolewa na Benki ya CRDB yenye Namba ya Kumb. 
CRDB211GT0258 ya tarehe 5 Februari 2021, ilisha muda wake tarehe 31 
Agosti 2021, na dhamana hiyo haikuhuishwa kwa mujibu wa Sharti namba  
60.2 la Masharti ya Jumla ya Mkataba. 
 
b) Kutowasilishwa kwa Hati ya Bima ya mradi 
Sharti namba 6 la Masharti Maalum ya Mkataba pamoja na sharti namba 16.1 
la Masharti ya jumla ya Mkataba (GCC) linamtaka mkandarasi kukata bima 
yenye jina ya mwajiri pamoja na jina la mkandarasi kuanzia tarehe ya 
kuanza mradi hadi tarehe ya mwisho wa muda wa matazamio ya Kasoro za 
kimkataba. Kwa muda huo,  bima itafidia hasara itayotokana na uharibifu 
au upotevu wa mali, na nyenzo, uharibifu na upotezaji wa vifaa pamoja na 
kufidia wafanyakazi watakaoumia au kufariki wakati wa kazi. Hata hivyo, 
mkandarasi hakuwasilisha hati ya bima kulingana na masharti ya jumla ya 
mkataba. Kutowasilishwa kwa hati ya bima kunaweza kuiweka Wizara katika 
hatari ya kucheleweshwa kwa miradi endapo matukio yasiyotarajiwa 
yatakapotokea. 
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c) Mkandarasi Kutotekeleza kazi kulingana na Mpangokazi wake 
Niliupitia mpango kazi pamoja na kutembelea eneo la mradi mnamo tarehe 
21 Septemba 2021 na kubaini kuwa mkandarasi alitakiwa kukamilisha mradi 
huo tarehe 24 Septemba 2021. Hata hivyo, baadhi ya kazi zilikuwa bado 
hazijafanyika.  
 
Pia, nilibaini kuwa mapungufu haya yalitokana na usimamizi hafifu wa mradi 
kuhusiana na shughuli za manunuzi. 
 
Ninapendekeza menejimenti kuhakikisha kwamba, katika siku zijazo, 
miradi inakatiwa bima, dhamana ya benki kuendana na muda wa 
mkataba. Pia, Wizara kuboresha usimamizi wa mradi ili kuhakikisha kuwa 
kazi zinakamilika mapema iwezekanavyo bila gharama za ziada. 

9.22 Kutopatikana kwa Thamani ya Fedha Katika Ununuzi wa Mshauri 
Mwelekezi - Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi) Sh. Milioni 
910. 52 

Tarehe 12 Juni 2020, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi) ilisaini mkataba 
na M/S Deloitte Consultant wa jumla ya Sh. milioni 910.52 kwa ajili ya 
kufanya utafiti ili kupata ufumbuzi wa namna ya kuboresha na kuiwezesha 
Wizara kupata  taarifa za utekelezaji wa miradi wakati miradi inaendelea. 
Lengo lilikuwa ni kuboresha usimamizi ili Wizara iweze kuchukua hatua kwa 
wakati. Mshauri alikamilisha kazi na kuwasilisha ripoti ya mwisho mwezi 
Oktoba 2020, na kulipwa jumla ya Sh. milioni 910.52 baada ya kutimiza 
majukumu yake kwa mujibu wa utaratibu wa malipo uliobainishwa kwenye 
mkataba. 
 
Nilipitia ripoti ya mshauri na kuona kuwa mapendekezo muhimu 
yaliyotolewa na mshauri ni pamoja na umuhimu wa Wizara kuwa na 
kanzidata (Data warehouse) ya miradi. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi 
Septemba 2021, mapendekezo ya mshauri yalikuwa hayajatekelezwa. Pia, 
Wizara haikutenga fedha katika bajeti ya mwaka 2021/22 kwa ajili hiyo ili 
kupata fedha ya kazi hiyo ambayo lengo lake ni kuiwezesha Wizara kufuatilia 
na kupata taarifa muhimu za miradi ya maendeleo inayotekelezwa na 
Wakala zilizoko  chini ya usimamizi wake. 
 
Maoni yangu ni kuwa Wizara kutotekeleza ushauri uliotolewa na mshauri ni 
ushahidi kuwa  Wizara haijapata thamani ya fedha katika matumizi hayo. 
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Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi) 
kutenga fedha katika bajeti ijayo ili kutekeleza ushauri uliotolewa na 
mshauri ili kupata taarifa za utekelezaji wa miradi kwa wakati na 
kuboresha usimamizi wa miradi kwa ajili ya kutoa huduma bora kwa 
wateja wake. 

9.23 Taasisi za Ununuzi kushindwa Kuwasilisha Taarifa za Manunuzi za 
Kila Mwezi, Robo Mwaka kwa Mamlaka ya Usimamizi wa Ununuzi 
wa Umma (PPRA) 

Kanuni 87 (2) ya Kanuni za Ununuzi za umma za mwaka 2013 inazitaka 
Taasisi za Umma kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa ununuzi ya kila mwezi 
na robo mwaka ndani ya siku saba baada ya kumalizika kwa mwezi au robo 
mwaka husika na taarifa za utekelezaji wa ununuzi ya mwaka kuwasilishwa 
ndani ya siku thelathini baada ya kumalizika kwa mwaka wa fedha husika 
kwa Mamlaka ya Usimamizi wa Ununuzi wa Umma. 
 
Kinyume na kanuni iliyotajwa hapo juu, nilibaini kuwa katika mwaka wa 
fedha 2020/21 taasisi tisa hazikuwasilisha taarifa za utekelezaji wa 
manunuzi za kila mwezi, robo mwaka na mwaka kwa PPRA kama 
inavyoelekezwa na Kanuni 87 (2) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2013. Kushindwa kuwasilisha taarifa za manunuzi kunainyima PPRA 
kutekeleza majukumu yake ikiwa ni pamoja  na kufuatilia shughuli za 
manunuzi na utekelezaji wa mikataba ya taasisi za manunuzi serikalini. 
Orodha ya taasisi ambazo hazikuwasilisha taarifa ya ununuzi PPRA ni kama 
zifuatazo: 

• Wakala wa Usimamizi wa Elimu (ADEM); 
• Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Idara 

Kuu ya Maendeleo ya Jamii); 
• Tume ya Upatanishi na Usuluhishi; 
• Tume ya Taifa ya Elimu, Sayansi na Utamaduni ya Umoja wa Mataifa 

(UNESCO); 
• Kitengo cha kudhibiti fedha haramu; 
• Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu; na 
• Hospitali ya rufaa  ya Bukoba. 

 
Ninapendekeza kuwa taasisi zinazofanya manunuzi katika siku zijazo 
ziandae na kuwasilisha kwa Mamlaka ya  Usimamizi  wa Ununuzi wa 
Umma (PPRA) ripoti za kila mwezi, robo mwaka na mwaka za manunuzi. 
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9.24 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Ilichelewa Kuwalipa Wakandarasi na 
Kusababisha Malimbikizo ya Tozo za Riba Kuongezeka kwa  Sh. 
Bilioni 2.52  

Sharti namba 4.6.1 la Masharti ya Jumla ya mkataba kati ya Wizara ya Kilimo 
na Kampuni ya CMG Construction Co. Ltd linaeleza kuwa, ikiwa mwajiri 
atachelewa kumlipa Mkandarasi kwa muda uliopangwa basi mkandarasi 
atalipwa riba ya uchelewashwaji wa malipo na riba hiyo itahesabiwa kuanzia 
siku ambayo malipo yalipaswa kufanywa hadi tarehe ambayo malipo 
yalifanyika kwa kufuata viwango vya riba ya ukopaji wa kibiashara.  
 
Wizara ya Kilimo na Umwagiliaji kwa niaba ya Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 
iliingia mkataba na Mkandarasi CMG Construction Co. Ltd katika mwaka wa 
fedha 2011/12 na 2012/13 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa skimu tano 
za umwagiliaji ambazo hapo awali zilifadhiliwa na uliokuwa Mradi wa 
Uwekezaji wa Sekta ya Kilimo ya Wilaya (DASIP). Jumla ya kandarasi ya 
miradi mitano (5) ilikuwa Sh. Bilioni 4.43. 
 
Hadi kufikia tarehe 15 Oktoba 2018 Mkandarasi alikuwa tayari ameshalipwa 
kiasi cha Sh. 2.03 bilioni (sawa na asilimia 46) kati ya Sh. bilioni 4.43 na 
kubakiza kiasi cha Sh. bilioni 2.40 (sawa na aslimia 54). Kwa maana hiyo, 
kuchelewa kulipa madai ya mkandarasi kwa wakati kumesababisha ongezeko 
la Sh. Bilioni 2.52 inayotozwa kwa mujibu wa sharti namba 4.6.1 la Masharti 
ya Jumla ya mikataba kati ya Wizara ya Kilimo na Kampuni ya CMG 
Construction Co. Ltd kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. XL cha 
ripoti hii. 
 
Kuchelewa kumlipa mkandarasi kunasababisha Serikali  kulipa fedha nyingi 
kama riba ya kuchelewa kulipa, fedha ambayo ingeweza kutumika kwa kazi 
nyingine. 
 
Ninapendekeza menejimenti ya Tume ya Kitaifa ya Umwagiliaji 
kuhakikisha kuwa madai yote ya Mkandarasi M/s CMG Construction 
Company Limited yanalipwa kwa wakati ili kuepusha Serikali kulipa kiasi 
kikubwa cha fedha kama riba ya kuchelewa kulipa. Pia, Wizara ya Fedha 
na Mipango ihakikishe kuwa  fedha zinazoombwa na Tume zinatolewa 
mapema. 
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9.25 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) Kutokamilisha na Kukabidhi 
Miradi kwa Wateja wake Sh. Bilioni 7.28. 

Sharti namba 65.1 la Masharti ya Jumla ya mkataba kati ya TBA (mkandarasi) 
na Wateja wake linataka Wakala wa Majengo Tanzania (Mkandarasi) 
kumtaka meneja wa mradi kutoa cheti cha kukamilika kwa kazi pale ambapo 
msimamizi wa mradi atajiridhisha kuwa kazi imekamilika. Zaidi ya hayo, 
sharti namba 66 la masharti ya jumla ya mkataba  inataka kuwa wakati cheti 
cha kukamilika kazi kinatolewa na meneja wa mradi, mkandarasi anatakiwa 
kukabidhi eneo na kazi kwa mwajiri ndani ya muda uliowekwa katika 
masharti Maalum ya mkataba. 
 
Ukaguzi wangu umebaini kuwa taasisi nne za Serikali, zikiwemo: 
Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni, Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu (HESLB), Wizara ya Fedha na Mipango, na Taasisi ya Maji 
zilisaini mikataba na Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) kutekeleza ujenzi 
na ukarabati wa miradi minne ya jumla ya Sh. Bilioni 8.26. Hadi muda wa 
ukaguzi TBA ilikuwa tayari imelipwa jumla ya kiasi cha Sh. bilioni 7.28. 
 
Taarifa za maendeleo ya miradi na ziara ya kutembelea maeneo ya miradi 
zilionesha kuwa kazi zilikamilika kwa asilimia 100, na muda wa matazamio 
ya kasoro ulikuwa umekwisha kwa muda wa kuanzia miezi minne hadi 
minane wakati wa ukaguzi huu mwezi Januari 2022 kinyume na sharti  
namba 65.1 na 66 ya Masharti ya Jumla ya mikataba kati ya TBA na Wateja 
wake. Pia, nilibaini kuwa TBA ilikuwa bado haijaomba kwa mameneja wa 
mradi kutoa cheti cha kukamilika kwa kazi hizo. 
 
Menejimenti ya TBA ilieleza kuwa kushindwa kufunga na kukabidhi miradi 
husika kulisababishwa na sababu mbalimbali, zikiwamo; makosa ambayo 
hayajarekebishwa, mawasiliano hafifu, ucheleweshaji wa malipo kutoka 
kwa waajiri, pamoja na mabishano ambayo hayajatatuliwa kati ya TBA, 
waajiri na wasimamizi wa miradi. 
 
Kushindwa kufunga na kukabidhi miradi baada ya kumalizika kwa muda wa 
matazamio ya kasoro kunaikwamisha TBA kudai malipo fedha za zuio 
(retention money); waajiri wanaweza kuchelewa kutumia majengo 
yaliyojengwa. Kwa hivyo, thamani ya fedha inachelewa kupatikana. 
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Uongozi wa TBA unatakiwa kuhakikisha kuwa, miradi inatekelezwa kwa 
kuzingatia masharti ya mikataba na kasoro zote zilizobainika 
zinarekebishwa kwa wakati. Pia, TBA inatakiwa kukabidhi miradi ya 
wateja ili kuwezesha matumizi ya majengo kama ilivyokusudiwa. 

9.26 Kuanza kwa Kazi za Ujenzi wa Barabara  Kabla ya Usanifu - 
Barabara ya Nachingwea – Ruangwa - Nanganga Inayotarajiwa 
Kujengwa kwa Gharama ya Sh. Bilioni 50.34. 

Tarehe 27 Juni 2020 TANROADS iliingia mkataba na kampuni ya China 
Railway 15 Bureau Group Corporation kupitia mkataba Na. 
TRD/HQ/1052/2019/20 kwa ajili ya ujenzi wa Barabara ya Nachingwea – 
Ruangwa - Nanganga (yenye urefu wa kilomita 106) kwa kiwango cha lami 
yenye urefu wa kilomita 53.2 kwa gharama ya Sh. Bilioni 50.34 (Isiojumuisha 
VAT) kwa muda wa miezi 27. Mkataba huu upo chini ya usimamizi wa 
Tanroads Engineering Consulting Unit (TECU).  
 
TANROADS ilimshirikisha mkandarasi China Railway 15 Bureau Group 
corporation kufanya usanifu wa awali uliofanywa na kampuni ya Crown RECH 
–Consult Ltd mwaka 2018, na mkandarasi aliagizwa kuanza kazi tarehe 3 
Agosti 2020. Wakati huohuo, mkandarasi mshauri aliagizwa kufanya mapitio 
ya usanifu wa mradi kwa mujibu wa Kifungu cha 3 (a) cha muda wa rejea, 
ili kuhakikisha usahihi, ukamilifu na uzingatiaji wa viwango vya usanifu wa 
barabara, na kukabiliana na mabadiliko ya vipengele vinavyofanyika ndani 
ya eneo la ujenzi kuanzia kipindi cha usanifu hadi kipindi cha ujenzi. 
 
Baada ya TANROADS kushauriana na mkandarasi mshauri msimamizi, 
ilipendekezwa kufanyika kwa mabadiliko ya usanifu wa awali na kusababisha 
ongezeko la bei ya mkataba kutoka Sh. Bilioni 50.34 hadi Sh. bilioni 70.62 
sawa na asilimia  29, ongezeko ambalo  halikupitishwa na Bodi ya Zabuni 
hadi wakati wa ukaguzi mwezi Desemba 2021. 
 
Nina maoni kwamba, kufanya mapitio ya usanifu wa mradi wakati 
mkandarasi anaendelea na kazi kunaathiri utekelezaji wa mradi ndani ya 
muda wa mkataba uliokubaliwa na kusababisha ongezeko la gharama za 
mradi. 
 
Ninapendekeza kuwa TANROADS kuhakikisha: (a) mapitio ya usanifu wa 
mradi yanafanyika kabla ya mkandarasi kuanza kazi; (b) mradi 
unakamilika bila kuchelewa zaidi. 
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9.27 Gharama za Ziada Zisizo za Lazima Katika Kufidia Muda wa 
Mkataba Sh. Bilioni 2.03  

Tarehe 10 Julai 2017 TANROADS ilisaini mkataba na kampuni ya China 
Railways 15 Bureau Group Corporation (TRD/HQ/1003/2017/18) kwa ajli ya 
kujenga barabara ya Chunya- Makongolosi (yenye kilomita 39) kwa kiwango 
cha lami kwa gharama ya Sh. Bilioni 59.91 na kuongezeka hadi Sh. Bilioni 
78.89 uliotakiwa kutekelezwa kwa miezi 27 hadi tarehe 29 Januari 2020. 
Pia, TANROADS ilisaini mkataba mwingine (wenye Na. 
TRD/HQ/1076/2018/19) na Kampuni ya Umoja-Kilosa JV kwa ajili ya ujenzi 
wa barabara ya Dumila-Kilosa-Ulaya-Mikumi yenye urefu wa km 142 kwa 
kiwango cha lami kwa gharama ya Sh. Bilioni 59.5. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa miradi hiyo ilichelewa kutekelezwa kutokana na 
sababu mbalimbali, ikiwa ni pamoja na wakandarasi kuchelewa kukabidhiwa 
eneo la machimbo, kucheleweshwa kwa malipo na kuchelewa kutoa 
maelekezo ya kujenga kalvati, pamoja  na kuchelewa kupata misamaha ya 
VAT. Kutokana na hali hiyo, wakandarasi waliomba kuongezewa muda ili 
kufidia muda uliopotea ambao ulisababisha gharama za ziada kiasi cha Sh. 
bilioni 2.03 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 68 la ripoti hii. 
 
Jedwali Na. 68: Muhtasari Wa Mikataba Iliyosababisha Gharama za Ziada 
Kutokana na Kuchelewa Kukamilika kwa Miradi ya Ujenzi wa Barabara. 

Namba ya 
Mkataba 

Thamani ya 
Mkataba (Sh.) 

Maelezo ya Mkataba Gharama ya 
ziada (Sh.) 

TRD/HQ/100
3/2017/18 

67,029,857,765.29 Wilaya ya Chunya - 
Makongolosi (kilomita 
39) 

0 

TRD/HQ/107
6/2018/19 

32,902,537,449.00 Uimarishaji wa sehemu 
ya barabara ya Rudewa 
- Kilosa (kilomita 24). 

759,173,585.63 
 

Jumla 759,173,585.63 
Chanzo: Majalada ya mikataba katika Ofisi za Mkoa husika. 

 
Pia, ilibainika  kuwa gharama za ziada zilisababishwa na gharama za 
ukodishaji wa nyumba kwa ajili malazi ya wafanyakazi na mahudhurio ya 
wafanyakazi yasiyoridhisha pamoja na kuchelewa kupata misamaha ya VAT. 
 
Ni rai yangu kwamba gharama za ziada za Sh. Billioni 2.03 zingeweza 
kuepukwa iwapo mkandarasi angelipwa kwa wakati katika kazi zilizopimwa 
na kupewa maelekezo mapema na TANROADS. 
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Ninashauri TANROADS kuhakikisha inakamilisha kwa wakati miradi ya 
ujenzi wa barabara, na inabidi kupanga na kujumuisha katika miradi ya 
baadaye gharama zinazohusiana na ujenzi wa kambi za wahandisi kwa 
ajili ya malazi badala ya kulipa kodi za pango za kila mwezi za kukodisha 
nyumba za watu binafsi ambazo ni kubwa kuliko ujenzi wa kambi za 
wahandisi. 

9.28 Kutoa Siri wakati wa Kuchapisha Makadirio ya Zabuni Kwenye 
Mfumo  TANePS Wakati wa Zabuni yenye Thamani Sh. Milioni 434. 

Kanuni ya 376 (2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 
(iliyorekebishwa mwaka 2016) inaelekeza kuwa makadirio ya zabuni 
zinazoombwa yasiwekwe kwa mfumo wa TANEPS na zinabaki kuwa siri kwa 
mzabuni yeyote. 
 
Katika kupitia taarifa za Ununuzi katika mfumo wa TANePS na nyaraka za 
zabuni za ofisi ya TANROADS Manyara nilibaini kuwa tarehe 5 Agosti 2020 
wakala ilichapisha na kuwaalika wazabuni huku akionesha gharama zote 
zinazohusiana na zabuni Na. TRD/RM/MNR/2020-21/W/44 na 
TRD/RM/MNR/2020-21/W/43 jumla ya Sh. milioni 212.90 na Sh. milioni 
221.10 mtawalia. 
 
Katika suala hili wazabuni walichukua fursa ya viwango vilivyowekwa wazi 
na kiasi katika BOQ; kwa hivyo kuondoa ushindani wa bei na usiri wa taarifa 
hizo muhimu uliwekwa hatarini kinyume na kanuni iliyotajwa hapo juu. Ni 
maoni yangu kwamba, kufichuliwa kwa taarifa za siri kiliathiri mazingira ya 
ushindani kwa wazabuni. Uongozi wa wakala ulikubaliana na udhaifu huo na 
ulieleza kuwa kulikuwa na makosa ya kibinadamu wakati wa upakiaji 
(uploading) wa BOQ katika mfumo wa TANePS. 
 
Uongozi wa TANROADS unashauriwa kuhakikisha mchakato wa manunuzi 
unafanyika kwa kuzingatia usiri wa taarifa muhimu kabla ya kuzichapisha 
kwenye mfumo huo kwa kuzingatia Sheria ya Ununuzi wa umma ya 
mwaka 2011 (iliyorekebishwa mwaka 2016) na Kanuni zake za mwaka 
2013 (zilizorekebishwa mwaka 2016) ikiwa ni pamoja na kutoweka wazi 
makadirio ya BOQ kwa wazabuni.  



 
 

167 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           2020/21    

 

 SURA YA KUMI 

 UKAGUZI WA KINA WA USIMAMIZI WA MIKATABA 

10.0 Utangulizi 
Nimekagua ofisi 55 za wilaya za RUWASA  katika mikoa 25 kwa ajili ya 
kutathimini kuwapo kwa mifumo madhubuti katika kusimamia miradi ya 
maji, pia kuona kama kuna matumizi bora ya rasilimali zilizotengwa ili 
kufikia malengo yaliyokusudiwa. Nimekagua masuala yanayohusiana na 
utekelezaji na ufanisi wa usimamizi wa mikataba katika ofisi 55 za wilaya 
za RUWASA, kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 69 hapa chini.` 
 
Jedwali Na. 69: Wilaya Zilizofanyiwa Ukaguzi wa Kina wa Mikataba 

Na. Mkoa Wilaya iliyokaguliwa Miradi iliyokaguliwa 
1 Arusha Arumeru & Ngorongoro 3 
2 Dodoma Dodoma & Chamwino 2 
3 Geita Mbogwe na Chato 2 
4 Iringa Iringa, Kilolo na Mufindi 6 
5 Kagera Muleba na Karagwe 2 
6 Katavi Mpimbwe & Mlele 2 
7 Kigoma Uvinza na Buhigwe 2 
8 Kilimanjaro Same & Hai 2 
9 Lindi Lindi na Nachingwea 2 
10 Manyara Babati, Hanang' na Mbulu 6 
11 Mara Butiama, Bunda & Rorya 7 
12 Mbeya Chunya na Rungwe 2 
13 Morogoro Gairo na Kilombero 2 
14 Mtwara Mtwara na Masasi 2 
15 Mwanza Magu & Ukerewe 2 
16 Njombe Makete na Njombe 2 
17 Pwani Kisarawe na Kibiti 2 
18 Rukwa Kalambo 1 
19 Ruvuma Songea & Namtumbo 2 
20 Shinyanga Kahama, Ushetu na Shinyanga 7 
21 Simiyu Busega, Maswa na Meatu 6 
22 Singida Iramba na Mkalama 2 
23 Songwe Momba na Mbozi  4 
24 Tabora Sikonge & Uyui 2 
25 Tanga Kilindi na Handeni 2 

Jumla 74 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi wa kina 2020/21 
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Ukaguzi wangu ulifanyika kwa mujibu wa kifungu cha 10 na 28 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 (Toleo la mwaka 2021); ambayo inaniruhusu 
kufanya ukaguzi wa ufanisi (Value-for-Money) ili kuthibitisha uwekevu, tija, 
na ufanisi wa matumizi ya rasilimali za Wizara, Idara, na Wakala za Serikali, 
Mamlaka za Serikali za Mita, Mamlaka za Umma na Taasisi nyingine. Ukaguzi 
wangu ulifanyika kwa kutumia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi za kikaguzi 
za umma (ISSAIs). 
 
Sehemu hii inaonesha mapungufu ya kimfumo na kutoa hitimisho na 
mapendekezo katika kaguzi 55 za usimamizi wa mikataba zilizofanyika 
katika mikoa 25. Dosari nilizobaini zimegawanyika katika sehemu tisa 
zinazohusiana na usimamizi wa miradi5:- 

(a) Usimamizi wa vihatarishi katika Mradi; 
(b) Usimamizi wa Gharama katika Mradi; 
(c) Usimamizi wa Mawanda katika Mradi; 
(d) Usimamizi wa Ubora wa Mradi; 
(e) Usimamizi wa muda katika utekelezaji wa Mradi; 
(f) Usimamizi wa Rasilimali za Mradi; 
(g) Usimamizi wa Manunuzi katika Mradi; 
(h) Usimamizi wa Mawasiliano katika Mradi; na 
(i) Usimamizi wa Ushiriki wa Wadau katika Mradi. 

 
Ukaguzi ulihusisha miradi 74 ya maji yenye jumla ya thamani ya Sh. Billioni 
90.52. Kati ya miradi iliyokaguliwa, miradi 37 sawa na asilimia 50 
wakandarasi walipatikana kwa kutumia zabuni ya ushindani wa kitaifa, 
miradi 34 sawa na asilimia 46 walitumia nguvukazi (Force Account) na miradi 
mitatu sawa na asilimia 4 ilitumika nukuu ya bei. Sampuli hiyo inajumuisha 
miradi 48 iliyotekelezwa, sawa na asilimia 65, kuanzia mwaka 2012/13 hadi 
2019/20, na miradi 26 sawa na asilimia 35 ilitekelezwa mwaka 2020/21. 
Jedwali Na. 70 hapo chini linaonesha idadi ya miradi iliyokaguliwa kwa 
mwaka wa fedha na kipindi cha utekelezaji wake.  
 

 
 
5 Mwongozo wa Usimamizi wa Miradi (PMBOK® GUIDE), Toleo la Sita, Taasisi ya Usimamizi 
wa Miradi (PMI), 2017 
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Jedwali Na. 70: Mawanda ya Ukaguzi wa kina wa Usimamizi wa Mkataba 
Mwaka wa kuanza 

mradi 
Idadi ya 
miradi 

Asilim
ia 

Asilimia ya 
jumla % 

Miaka ya 
utekelezaji 

2012/13 2 3 3 9 
2013/14 3 4 7 8 
2014/15 1 1 8 7 
2016/17 8 11 19 5 
2017/18 16 22 41 4 
2018/19 5 7 48 3 
2019/20 13 17 65 2 
2020/21 26 35 100 1 

Jumla 74 100     
Chanzo: Ripoti za ukaguzi wa kina 2020/21 

10.1 Changamoto Endelevu 
Pamoja na ushauri wangu mara kwa mara kuhusiana na uwajibikaji 
usioridhisha wa Serikali za Mitaa, mapendekezo yangu yamekuwa 
hayazingatiwi kwa dhati. Matokeo ya ukaguzi yameonesha kushuka zaidi kwa 
uwajibikaji. 
 
Kwa zaidi ya miaka 19, miradi ya maji iliyotekelezwa imeshindwa 
kushughulikia kikamilifu changamoto ya maji na kufikia malengo ya Sera ya 
Taifa ya Maji ya mwaka 2002 na Malengo ya Maendeleo ya Milenia6. 
Changamoto hizo ni pamoja na kuhakikisha upatikanaji wa kiwango cha chini 
cha maji kwa wananchi wote, kudumisha ubora na viwango vya maji, 
kujenga miundombinu endelevu na ushirikishwaji wa jamii katika mipango 
na maamuzi7. 
 
Jedwali Na. 70 hapo juu linaonesha kuwa asilimia 65 ya miradi 
iliyokaguliwa, RUWASA imekuwa ikitekeleza miradi ya muda wa miezi 
mitatu hadi mwaka mmoja katika kipindi cha miaka miwili hadi tisa bila 
kutimiza lengo kusudiwa la kusambaza maji kwa jamii. Utekelezaji wa 
miradi kwa  muda mrefu ilitokana na mipango isiyo na ufanisi na tija, 

 
 
6 Taarifa ya Taarifa ya Ukaguzi wa kina wa Mikataba, 2015/16-2020/21, 
https://water.org/our-impact/where-we-work/tanzania/, Kwa nini vituo vingi vya maji 
vinakufa Tanzania? ‘An Empirical Analysis of Contributing Factors’, Benki ya Dunia, 2019, 
Ripoti ya Hali ya Sekta ya Maji, Wizara ya Maji na Umwagiliaji (MoWI), 2020, Ripoti ya 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, Umoja wa Mataifa, 2021. 
7 Sera ya Taifa ya Maji ya mwaka 2002 
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ununuzi na usimamizi duni wa mikataba na ufuatiliaji duni wa miradi. Miradi 
mingi yenye changamoto ilirithiwa kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa 
mwaka 2019 iliyokuwa ikitekelezwa chini ya Programu ya Maendeleo ya 
Sekta ya Maji (WSDP). 
 
Katika mwaka 2019/20, asilimia 45 ya mikataba iliyokaguliwa RUWASA 
ilichelewesha malipo ya madai ya wakandarasi kati ya siku 17 hadi 720 baada 
ya hali ya kazi iliyokamilika kutolewa, hali iliyosababisha kuchelewa 
kukamilika kwa miradi. Jedwali Na. 70 hapo juu na Kielelezo Na. 26 hapa 
chini kinaonesha kuwa asilimia 19 ya miradi iliyokaguliwa imechukua zaidi 
ya miaka mitano hadi tisa bila kukamilika. 
 
Kielelezo Na. 26: Uchambuzi Kulingana na Muda wa Miradi Iliyoanza Miaka ya 
Nyuma na Haijakamilika 

 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi wa kina 2020/21 

 
Uchambuzi zaidi wa miradi iliyocheleweshwa katika mwaka wa fedha 
2019/20 na 2020/21 ulibaini miradi iliyoanzishwa mwaka 2013/14 na 
2017/18 ndiyo miradi iliyochelewa zaidi kukamilika. Sababu kubwa ni 
usanifu usioridhisha wa miradi hiyo. Asilimia 55.6 ya miradi 
iliyocheleweshwa mwaka 2019/20 na asilimia 44.4 mwaka 2020/21 
ilianzishwa mwaka 2013/14 na 2017/18. Hata hivyo, miradi ya mwaka 
2014/15 na 2018/19 imekamilika kwa kiasi kikubwa. Kielelezo Na. 27 na 
Kielelezo Na. 28 hapa chini inaonesha mwenendo huo. 
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Kielelezo Na. 27: Mwenendo wa Miradi Iliyocheleweshwa Zaidi kwa 2019/20 

 
Chanzo: Kanzidata ya Mikataba Iliyokaguliwa 2019/20 
 
Kielelezo Na. 28: Mwenendo wa miradi iliyocheleweshwa zaidi kwa 2020/21 

 
Chanzo: kanzudata ya mikataba iliyokaguliwa 2020/21 

 
Katika ofisi 55 za Wilaya za RUWASA zilizokaguliwa, nilibaini dosari 27 
ambazo zimesababisha hasara ya jumla ya Sh. bilioni 5.6 na zinaweza 
kusababisha hasara ya Sh. bilioni 4 zaidi kutokana na mifumo dhaifu katika 
usimamizi wa miradi. Upotevu huo umesababishwa na ofisi 12 za mikoa za 
RUWASA (48%) kati ya ofisi 25. Kielelezo Na. 29 hapo chini kinaonesha kuwa 
ofisi ya Ruvuma imesababisha hasara ya Sh. 1,776,464,872 (32%), ikifuatiwa 
na Geita yenye hasara ya Sh. bilioni 1.32 (24%). Kwa upande wake, Iringa 

22.22 

5.56 

16.67 

33.33 

5.56 

16.67 

2013/14 2014/15 2016/17 2017/18 2018/19 2019/20

Miradi iliyokaguliwa mwaka 2019/20 iliyochelewa sana 
kukamilika - imepangwa kutokana na miaka iliyoanzishwa

11.11

16.67

33.33

5.56 5.56

27.78

2013/14 2016/17 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21

Miradi iliyokaguliwa mwaka 2020/21 iliyochelewa sana 
kukamilika - imepangwa kutokana na miaka iliyoanzishwa



 
 

172 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           2020/21    

 

imesababisha hasara ya Sh. milioni 696 (12%), wakati Njombe ni Sh. milioni 
565 (10%). 
 
Kielelezo Na. 29: Ofisi za RUWASA Mkoa Zilizosababisha Hasara8 

 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi wa kina 2020/21 

 
Ni wakati muafaka kwa Wizara ya Maji kufanya tathmini na kujifunza 
kutokana na utekelezaji wa miradi ya maji katika kipindi cha miaka kumi 
iliyopita (2010/11 hadi 2019/20). Mapitio na tathmini zote za sera na 
mipango ya baadaye ijikite zaidi kwenye kutumia mafanikio ya miradi 
iliyotekelezwa mwaka 2014/15 na 2018/19 na kutatua upungufu wa 
utekelezaji wa miradi iliyoanzishwa mwaka 2013/14 na 2017/18.  
 
Ninaishauri, RUWASA itathmini, kuweka daraja, na kuzizawadia ofisi za 
mkoa zinazofanya vizuri na kutathmini sababu zinazochangia usimamizi 
duni wa miradi. Hii itaongeza tija katika kutekeleza miradi ya maji na 
Sera ya Taifa ya Maji ya mwaka 2002. 
 
 

 
 
8 Fedha zipo katika Mamilioni ya Shilingi za Kitanzania 
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Ili kuwe na uendelevu wa miundombinu ya maji, RUWASA isimamie, 
ifuatilie na kuongoza vikundi vya usimamizi wa huduma za maji katika 
jamii (COWSOs), kuboresha taarifa za upatikanaji wa maji,  kuongeza 
ushirikishwaji zaidi wa jamii, uhuru wa kusimamia miundombinu ya maji, 
na kutoa msaada wa kiufundi kwa vikundi vya maji vya kijamii ‘COWSOs’ 
ili viweze kufanya matengenezo. 

10.2 Kipengele cha Usimamizi wa Gharama 
Gharama ni kiashiria muhimu cha utendaji katika miradi. Usimamizi wake 
unahusisha kupanga, kufanya makadirio ya gharama, upatikanaji wa fedha, 
na kusimamia matumizi ili kukamilisha mradi ndani ya bajeti 
iliyoidhinishwa. 

10.2.1 Malipo ya Ziada ya Sh. Milioni 268 kwa Mkandarasi  

Kanuni ya 243(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 zinaitaka 
taasisi inayofanya manunuzi kuidhinisha malipo kulingana na vipimo na 
uthibitisho wa kazi iliyofanyika, katika vipindi au hatua zilizooneshwa katika 
mikataba. 
 
Nilipitia hati za malipo, hati za kazi zilizofanyika (IPCs) pamoja na vipimo 
vilivyotumika katika ujenzi wa mradi wa maji kutoka Mhangu hadi kijiji cha 
Ilogi wilayani Msalala. Nilibaini kuwa kiasi kilicholipwa kutokana na hati za 
kazi zilizokamilika Na. 4, 8 na 11 kilikuwa zaidi ya kazi iliyopimwa na 
kupitishwa kuwa ni 1869.8m sawa na Sh. milioni 268 kama ilivyofafanuliwa  
katika Jedwali Na. 71 hapa chini:  
 
Jedwali Na. 71: Malipo ya Ziada kwa Mkandarasi 

Maelezo ya 
kipengele 

Na. ya 
cheti 

Ki 
licholip
wa (m) 

Kilicho
pimwa 

(m) 

Tofaut
i (m) 

Kiwango 
kwa 
mita 

Kiasi 
kilicholipwa 
zaidi (Sh.) 

11527.1 
Steel PN 25 
DN 400mm 

11 4580 4000  580 195,625 113,462,500 

J1524 11 4024 3454 570 38,000 21,660,000 
I1527.1 steel 
pipe PN 30 
DN 400mm  

8 3263 2000 519.8 195,625 101,685,875 

I1527.3 steel 
pipe PN 25 
DN 350 mm  

4 3700 3500 200 160,501 32,100,200 

Jumla 268,908,575 
Chanzo: Vipimo na vyeti vya malipo  
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Maoni yangu ni kuwa, malipo ya kazi ambazo hazikutekelezwa yalisababisha 
hasara ya Sh. milioni 268, ambayo iliongeza gharama za mradi. 
 
Ninaushauri Uongozi wa RUWASA kurejesha kiasi cha Sh. milioni 268 
pamoja na kuhakikisha kuwa mapitio ya madai yanafanyika ipasavyo 
kabla ya malipo. Aidha, Uongozi uwawajibishe maafisa waliohusika. 

10.2.2 Malipo ya Bima Sh. milioni 42.5 yasiyo na tija  

Kifungu cha 14.3 cha masharti ya jumla kwa mikataba iliyotajwa katika 
Jedwali Na. 4 kinamtaka mwajiri (RUWASA) kurudishiwa fedha iliyolipwa  
iwapo mkandarasi hatawasilisha sera na vyeti vya bima. Iwapo mkandarasi 
hana madai mengi na fedha hiyo itaandikwa kama deni kwa mkandarasi. 
 
Katika kupitia vipengele vya awali vya makisio (BoQs) wa mikataba hiyo 
nilibaini kuwa RUWASA ililipa wakandarasi jumla ya Sh. milioni 42.5 kwa 
ajili ya malipo ya bima. Hata hivyo, wakandarasi hawakuwasilisha nyaraka 
za bima. Jedwali Na. 72 hapo chini linatoa maelezo zaidi. 
 
Jedwali Na. 72: Gharama za Bima Zilizolipwa Bila Kuwasilisha Bima 

Wilaya Jina la mradi Gharama (Sh.) Kilicholipw
a (Sh.) 
‘000 

Mkandar
asi 

Sababu ya 
Hasara 

Uvinza Ujenzi wa 
mfumo wa 
usambazaji 
maji katika 
Kijiji cha 
Nguruka-
Uvinza  

2,873,196,856 30,000  Ujenzi 
wa Ziada 
Co. Ltd 

Mkataba 
ulibainisha 
Sh. 30m kama 
gharama za 
bima wakati 
iliyolipwa 
ilikuwa Sh. 
60M. 

Mbogwe Ujenzi wa 
mradi wa maji 
Kabanga – 
Nhomolwa 

1,239,808,335 2,500  Hematec 
Investme
nt Ltd 

Gharama za 
bima zililipwa 
lakini hakuna 
sera za bima 
zilizowasilish
wa 

Chato Ujenzi wa 
mradi wa maji 
wa 
nyamirembe, 
imalabupina 
na ichwankima 

3,984,523,550 10,000  Ndeenen
go 
Senguo 
Co. Ltd 

Jumla 8,097,528,741 42,500     

Chanzo: Vyeti vya malipo na mafaili ya mikataba 
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Maoni yangu ni kuwa malipo kwa wakandarasi kwa ajili ya malipo ya bima 
bila ya kuwasilisha sera za bima yamesababisha hasara ya Sh. milioni 42.5. 
Mbali na hilo, yanaweza kusababisha hasara zaidi kwa kukosa fidia endapo 
matukio yasiyotarajiwa yakitokea. 
 
Kwa kuwa wakandarasi hawakuwasilisha nyaraka za bima, RUWASA 
inapaswa kurejesha kiasi cha Sh. milioni 42.5 na katika siku zijazo 
kutumia fedha za umma kwa tija na kwa ufanisi. Aidha, kuchukua hatua 
stahiki za kinidhamu kwa maafisa wanaohusika. 

10.2.3 Malipo ya kodi ya ongezeko la thamani Sh. milioni 407 ya Miradi 
Iliyosamehewa kodi 

Waraka Na. 6 wenye Namba ya Kumb. CLA 321/369/02 wa tarehe 22 Januari 
2018 uliotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango unaelekeza kuwa miradi 
yote ya wafadhili pamoja na Serikali kusamehewa kodi ya ongezeko la 
thamani (VAT). Pia OR-TAMISEMI ilitoa maagizo kwa ofisi kuwataka 
watekelezaji wa miradi kuomba msamaha wa VAT kabla ya utekelezaji wa 
miradi ya Serikali rejea barua yenye Namba ya Kumb. CCE.383/509/01 ya 
tarehe 15 Februari 2018. 
 
Nilibaini malipo ya miradi sita iliyosamehewa kodi ambapo RUWASA ililipa 
kodi ya ongezeko la thamani jumla ya Sh. milioni 407. Jedwali Na. 73 hapa 
chini linatoa maelezo zaidi. 
 
Jedwali Na. 73: Kodi ya Ongezeko ya Thamani Iliyolipwa kwa Miradi Yenye 
Msamaha wa Kodi 

Wilaya Jina la mradi Kiasi cha cheti 
cha malipo 

(Sh.) 

Kodi 
Iliyolipwa 

(Sh.) 
Busega Upanuzi wa mradi wa 

usambazaji maji wa Nyashimo 
Busega 

129,224,997  19,712,288  

Buhigwe Ujenzi wa mfumo wa 
usambazaji maji wa Bomba 
kutoka Kavomo hadi Bwega 

266,085,000 43,740,000  

Sawa Ujenzi wa miradi ya usambazaji 
maji Kasapo na Makanya 

321,864,439 49,064,406  

Kilombero Ujenzi wa Mradi wa Maji katika 
Kijiji cha Kalengakeru  

724,156,263 110,464,515  

Mtwara Ujenzi wa mradi wa maji wa 
Bomba - Msimbati 

929,845,222 167,261,235  
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Sikonge Ukarabati wa mradi wa maji 
katika Kijiji cha Muwalle  

109,194,142 17,215,282  

Jumla 2,480,370,063 109,194,142 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi wa kina 2020/21 

 
Ni maoni yangu kuwa, malipo ya kodi ya ongezeko la thamani kwenye miradi 
iliyosamehewa kodi yameongeza gharama za miradi kwa Sh. milioni 407 
ambazo zingeweza kutumika katika miradi mingine. Zaidi ya hayo, inaweza 
kukatisha tamaa wafadhili kuendelea kutoa misaada kwa miradi mingine. 
 
Ninapendekeza Uongozi wa RUWASA katika siku zijazo uombe msamaha 
wa kodi ya ongezeko ya thamani kabla ya kutekeleza miradi. Aidha, 
iwawajibishe Maafisa Masuuli kwa kulipa ‘VAT’ katika miradi 
iliyosamehewa kodi. 

10.2.4 Malipo ya Kusafisha Eneo la Mradi Yamelipwa kwa kutumia 
vipimo vya Jumla na Mita za Ujazo badala ya Mita za Mraba  

Sehemu ya D4 (c) ya Mwongozo wa Vipimo vya Kazi za Ujenzi Afrika 
Mashariki (SMM), 1976 na Sehemu ya D1 ya Njia Zilizoboreshwa za Upimaji 
wa Kihandisi (CESMM), 1983 (iliyorekebishwa mwaka 2007) zinaelekeza 
kuwa usafishaji wa eneo la mradi ikiwa ni pamoja na kuondoa 
vichaka/majani, maotea na utoaji wa mizizi upimwe kwa kutumia mita za 
mraba au hekta. Vinginevyo, kuoa kipimo kimoja kinachoelezea eneo lote 
kwa pamoja.  
 
Nilipitia makisio (BoQs) pamoja na hati za kazi zilizokamilika kwa ajili ya 
Ujenzi wa Mfumo wa Usambazaji Maji katika kijiji cha Nguruka - Uvinza 
wenye thamani ya Sh. bilioni 2.87 na kubaini malipo ya kusafisha eneo la 
mradi kwa Sh. milioni 2.16 yalifanyika kwa kutumia vipimo vya mita za ujazo 
pamoja na malipo ya jumla badala ya mita za mraba au hekta. Jedwali Na. 
74 hapa chini linaonesha maelezo zaidi. 
 
Jedwali Na. 74: Vipengele Vilivyolipwa kwa Vipimo Visivyosahihi 

Kipengele 
Maelezo BOQ  
Muswada Na. 2: Mabomba na kazi zingine 

A UJENZI WA CHANZO 
1 Kusafisha eneo la mradi na njia 

ya chanzo 
 
  

LS 700,000 1 700,000 
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Kipengele 
Maelezo BOQ  
Muswada Na. 2: Mabomba na kazi zingine 

E Matanki ya maji na mataki ya kuzuia shinikizo la maji 

1 

Kusafisha eneo la mradi, 
kuchimb msingi, kufukia na 
kushindilia kwa vipimo vya 
mkataka kwa tanki lenye ujazo 
wa ‘500m³, likiwa na mita 0.5 za 
ziada kutoka kwenye kipenyo 
kilichobainishwa 

m³ 8,000 150 1,200,000 

2 

Kusafisha eneo la mradi, 
kuchimb msingi, kufukia na 
kushindilia kwa vipimo vya 
mkataka kwa tanki lenye ujazo 
wa ‘300m³ likiwa na mita 0.5 za 
ziada kutoka kwenye kipenyo 
kilichobainishwa 

m³ 8,000 120 960,000 

Jumla 2,160,000 
Chanzo: Makadirio ya mradi (BoQs) na Vyeti vya malipo (IPCs) 

 
Ulipaji wa gharama za kusafisha eneo la mradi kwa jumla au mita za ujazo 
inamaanisha RUWASA ilifanya malipo bila vipimo sahihi. Jambo hili linaweza 
kusabisha kuzidisha malipo na kupoteza fedha za umma.  
 
Kwa matumizi bora ya fedha za umma, ninashauri Uongozi wa RUWASA 
uhakikishe kwamba, katika siku zijazo, kuandaa makisio (BoQs) kwa 
kufuata viwango vinavyokubalika. Kwa kuongezea, muundo wa mradi 
ujitosheleze ukijumuisha makadirio ya vipimo kulingana na eneo la 
mradi. 

10.3 Kipengele cha Usimamizi wa Mawanda ya Mradi 
Udhibiti wa mawanda ya mradi ni chanzo cha kusimamia miradi kwa ufanisi. 
Kwa miradi mingi, mawanda ndio chanzo cha gharama na muda wa mradi. 

10.3.1 Ongezeko la Mabomba 215 Sawa na Sh. Milioni 22  

Aya ya 1.4.3.1 (Muundo wa kina) ya Mwongozo wa Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji kwa Ajili ya Usambazaji wa Maji na Umwagaji wa Majitaka, 
Toleo la Tatu, sehemu ya kwanza ya Machi 2007 inaelekeza kuwa usanifu 
wa mradi  wa maji kujumuisha hesabu za mfumo wa usambazaji na hesabu 
za pampu, jenereta na vifaa vingine. Idadi ya vifaa kutoka katika muundo 
na michoro vitaingizwa kwenye makisio (BoQs) ya mradi. 
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Nilipitia hati namba 7 ya kazi iliyokamilika (IPC No. 7), michoro na makisio 
(BoQs) kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa usambazaji maji katika Kijiji cha 
Nguruka wenye thamani ya Sh. bilioni 2.87 na kubaini kuwa mkandarasi 
mshauri aitwaye RODECO ndiye aliyesanifu mradi huo. Hata hivyo, idadi ya 
mabomba (PN 16 HDPE 160mm na 200mm) ilikuwa 18,964 kwenye BoQ 
tofauti na mabomba 18,749 yaliyobainishwa katika usanifu na kusababisha 
ongezeko la mambomba 215 (umbali wa mita 1,290), sawa na Sh. milioni 22 
bila kuwepo ushahidi wa mapitio ya usanifu huo kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 75. 
 
Jedwali Na. 75: Mabomba ya Maji Yaliyozidi 

Kuleta, kufunga na kulaza mabomba katika mitaro na kuyafanyia vipimo  
Usambazaji 

na 
upandishaji 
maji (Kazi 

za 
mabomba) 

Kiwan
go cha 

 
(Sh.) 

Idadi Kiasi 
 

(Sh.) 

Idadi 
ya 

muun
do 

Idadi 
iliyo
zidi 

Kiasi 
kilichozidi 

(Sh.) 

Mabomba 
yenye  urefu 
wa 6m na 
kipenyo cha 
200mm 
‘Upvc with 
rubber rings’ 
PN16 

 
105,30

0  

       
5,984  

      
630,115,200  

          
5,784  

               
200  

           
21,060,000  

Mabomba 
yenye  urefu 
wa 6m na 
kipenyo cha 
160mm 
‘Upvc with 
rubber rings’ 
PN16 

   
66,300  

     
12,98

0  

      
860,574,000  

        
12,965  

                
15  

               
994,500  

Jumla 1,490,689,200      22,054,500  
Chanzo: Ripoti ya ubunifu, BoQs, Cheti Na. 7 na uchambuzi wa Mkaguzi 

 
Usanifu pamoja na maandalizi yasiyoridhisha ya makisio (BoQs) 
yamesababisha ongezeko la mawanda ya kazi pamoja na gharama za 
mkataba ambazo zinaweza kusababisha hasara ya Sh. milioni 22. 
 
Uongozi wa RUWASA kuhakikisha kuwa siku zijazo matakwa yaliyopo 
kwenye muundo na makisio (BoQ) yanafanana ili kupunguza hatari ya 
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kulipa zaidi ambapo itaongeza ufanisi wa matumizi ya fedha za umma. 
Aidha, hatua za kinidhamu zichukuliwe dhidi ya maafisa waliohusika. 

10.3.2 Mabadiliko ambayo Hayakuidhinishwa na Bodi za Zabuni Sh. 
bilioni 1.18  

Kanuni ya 110(3) ya Kanuni za Ununuzi ya Umma za mwaka 2013 
(Iliyorekebishwa na kanuni ya 36(b) ya Kanuni za Ununuzi za Mwaka 2016) 
inaelekeza kuwa mapendekezo ya mabadiliko yaliyo nje ya mkataba, na 
ambayo hubadilisha mawanda, kiwango au lengo la mkataba husika 
yaidhinishwe na Bodi ya Zabuni kabla maelekezo hayajatolewa kwa 
Mkandarasi. 
 
Katika mikataba niliyoipitia, nilibaini kuwa RUWASA ilifanya mabadiliko ya 
ya mikataba yenye jumla ya Sh. bilioni 1.18 katika mikataba mitano bila 
idhini ya Bodi za Zabuni kutokana na kutokuwepo kwa Bodi ya Zabuni kwa 
ajili ya kusimamia taratibu za manunuzi. Hata hivyo, nilibaini kuwa ofisi 
nyingine za RUWASA zilitumia Bodi za Mamlaka za Usambazaji maji na Usafi 
wa Mazingira Mijini (UWSSAs) kusimamia manunuzi. Maelezo zaidi 
yanapatikana katika Jedwali Na. 76 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 76: Mikataba Iliyo na Mabadiliko Yasiyoidhinishwa 

Wilaya Jina la 
mradi 

Gharama ya 
mradi (Sh.) 

Sababu ya 
Mabadiliko 

Kiasi cha 
mabadiliko 

(Sh.) 
Bunda Mradi wa 

maji 
Kinyambw
iga 

923,274,426 Mabadiliko ya 
chanzo cha maji 
kutoka ziwa 
victoria hadi 
Nyabehu-Bunda  

                      
-    

Kahama Mradi wa 
usambaza
ji maji 
Mhangu-
Ilogi 

13,860,873,20
0 

Uvunjanji wa 
Miamba (laterite 
rocks and granite 
rocks) 

1,122,883,516  

Karagwe Mradi wa 
maji 
Kiruruma 

385,000,000 Ujenzi wa vituo vya 
kuchotea maji na 
chemba za maji 

15,190,000  

Ukerewe Mradi wa 
usambaza
ji maji 
Muriti - 
Ihebo 

1,200,000,000 Uchimbaji wa 
sehemu ya 
kuhifadhia pampu, 
shimo la chemba, 
kukodi muendesha 

33,500,000  
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Wilaya Jina la 
mradi 

Gharama ya 
mradi (Sh.) 

Sababu ya 
Mabadiliko 

Kiasi cha 
mabadiliko 

(Sh.) 
mtambo na 
gharama za mafuta  

Handeni Mradi wa 
maji 
Kwandug
wa  

1,025,896,307 Ujenzi wa tanki la 
150m3, chumba cha 
pampu na vituo vya 
kuchotea maji  

7,497,000  

Jumla 17,395,043,93
3 

  1,179,070,516  

Chanzo: Chanzo: Ripoti za ukaguzi wa kina 2020/21 

 
Katika mahojiano na Uongozi wa RUWASA, niliambiwa kuwa tofauti hizo 
zilitokana na kutokuwa na makadirio mazuri ya idadi ya vifaa na miundo wa 
miradi. 
 
Maoni yangu ni kuwa mabadiliko yaliyofanyika baada ya kusaini mikataba 
bila idhini ya Bodi ya Zabuni hayafai, na yanaweza kusababisha mabadiliko 
yasiyo na faida na ubora duni wa vifaa na kazi. Hivyo, kupoteza fedha za 
umma. 
 
Ninashauri kuwa katika siku zijazo, RUWASA ihakikishe Bodi za Zabuni 
zinaidhinisha nyongeza ya kazi au vifaa. Pia ifanye uchunguzi wa kina wa 
maeneo ya utekelezaji miradi kwa kushirikiana na wadau wote (pamoja 
na watumiaji), ili kutambua na kusimamia hatari zinazoweza kujitokeza. 
Pia, kutumia teknolojia za kusaidia usanifu kama vile Building 
Information Modelling (BIM) ili kuboresha uratibu wa miundo na 
kupunguza mabadiliko yasiyo ya lazima. 

10.4 Kipengele cha Usimamizi wa Ubora 
Kukosekana kwa ubora, Miradi haiwezi kufanikiwa hata kama inatekelezwa 
ndani ya bajeti na kwa wakati. Usimamizi wa ubora unabainisha na kufuata 
mahitaji ya ubora, hufanya vipimo ili kudhibiti ubora, na kusimamia 
mabadiliko ya mradi. 

10.4.1 Miundombinu ya maji isiyo na tija, iliyotelekezwa na isiyofanya 
kazi 

Nilitembelea mradi wa maji wa Nguruka huko Uvinza na kugundua kuwa 
vituo vya maji 31 kati ya vituo 55 vilivyojengwa sawa na asilimia 56 
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havitumiki kutokana mabomba yanayotoka katika chanzo cha maji 
kutounganishwa. Pia, nilibaini kutotumika kwa vituo 24 vya maji kwa kuwa 
wanufaika hawako tayari kununua maji. Badala yake, wanatumia maji 
kutoka katika visima vya asili. Aidha, nilitembelea ujenzi wa mfumo wa 
usambazaji maji katika Mtaa wa Chipaka (H/Mji Tunduma) uliofanywa na 
Lugayila Company LTD na ujenzi wa mradi mpya wa usambazaji maji katika 
eneo la Hombolo Bwawani 'A' uliojengwa na Emirates builders Co. Ltd na 
kubaini vituo vitatu vilikua havifanyi kazi katika kila mradi. 
  
Mapitio ya hati za kazi zilizokamilika nilibaini kuwa RUWASA Ililipa 
wakandarasi Sh. milioni 55.50 (Sh. milioni 1.50 kwa kila kituo cha kuchotea 
maji kwa vituo 37. Jedwali Na. 77 hapa chini inaonesha taarifa zaidi. 
 
Jedwali Na. 77: Vituo Visivyofanya Kazi 

Nguruka 
Walengwa hawapo tayari kutumia vituo 24 vya kuchotea maji kwa kuwa hawako tayari kununua 
maji. Badala yake, wanatumia visima vyao huku wakihitaji huduma hiyo kuwa bure 

  
Walengwa hawapo tayari kutumia vituo vitatu 
vya kuchotea maji kwa kuwa hawako tayari 
kununua maji. Badala yake, wanatumia visima 
vyao huku wakihitaji huduma hiyo kuwa bure 

Vituo 7 havitumiki Nyangabo kwa kuwa 
havijaunganishwa na bomba kuu la 
usambazaji maji 

 

  

Chanzo: Ziara ya Timu ya Ukaguzi 
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Katika ujenzi wa visima vitano katika vijiji vya Wegero, Buswahili, Baranga, 
Nyambili na Sirorisimba wilayani Butiama, nilibaini kuwa RUWASA ililipa Sh. 
milioni 42.25 kwa ajili ya ujenzi wa visima viwili ambavyo havitoi maji 
kinyume na kifungu cha 50.1 cha masharti ya jumla ya Mkataba, ambacho 
kinamhitaji mwajiri kuzuia malipo ya mkandarasi hadi atakapokamilisha 
kazi. 
Katika hali isiyo ya kawaida, nilibaini kuwa kati ya vituo 198 vya usambazaji 
maji, ni 75 tu vilikuwa vinatumika, na 123 sawa na asilimia 62 havitumiki 
katika mradi wa maji wa Nyamirembe, Imalabupina na Ichwankima (Chato). 
Pia, nilibaini kuwa RUWASA imelipa Sh. milioni 217 kwa ajili ya ujenzi wa 
bomba la maji katika kijiji cha Mandawa (Nachingwea). Hata hivyo, mradi 
huo ulikuwa hautoi maji. 
 
Kutotumika kwa vituo 34 vya kuchotea maji na visima vitatu visivyotoa maji 
kumesababisha jamii kukosa huduma ya maji. Pia miradi hiyo inakosa 
umuhimu na uendelevu hivyo mradi unakuwa mashakani kwa sababu 
malengo ya mradi hayakukidhi mahitaji na matarajio ya wanufaika. Aidha, 
imesababisha hasara ya Sh. milioni 3149. 
 
Uongozi wa RUWASA uhakikishe kuwa vituo 34 vya kuchotea maji 
vinazalisha na kutumika kama ilivyokusudiwa. Katika siku zijazo, ufanye 
tathmini ya kina ya mradi kwa ajili ya matumizi bora ya rasilimali za 
umma na ufanisi wa miradi. Zaidi, uongozi unapaswa kuchukua hatua 
sahihi kwa wafanyakazi waliohusika ambao waliidhinisha miradi na 
malipo hayo. 

10.4.2 Matumizi ya Maji Kabla ya Kufanyiwa Vipimo   

Aya ya 5.4.4.2. ya Viwango vya Maji Safi na Salama TZS 789:2016, inaelekeza 
kuwa aina zote za maji kupimwa angalau mara mbili kwa mwaka (katika hali 
ya ukame na mvua). Pia, Jedwali Na. 4: na Aya ya 6.1 (e) vinaelekeza maji 
(maziwa, mito, chemchemi, mabwawa) kufuatiliwa kwa kupimwa kila baada 
ya wiki mbili hadi mwezi mmoja kulingana na idadi ya watu. Endapo 
matokeo ya uchunguzi wa bakteria yataonesha kuwepo kwa bakteria, basi 
taasisi itapaswa kuyapima maji hayo kila baada ya wiki mbili, bila kujali 
aina ya chanzo au idadi ya watu waliohudumiwa.  

 
 
9   Sh. 55,500,000 + Sh. 42,255,000 + Sh. 217,196,845 
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Nilibaini kuwa RUWASA iligundua kuwapo kwa bakteria katika maji (21 
‘faecal coli’ katika mililita 100 za maji tarehe 10 Mei 2018 katika chanzo 
cha Nguruka (Uvinza), ambayo ni hali isiyoridhisha kutokana na kuwapo kwa 
‘21 faecal coli’ katika mililita 100 za maji kwa nyuzijoto 370 na 440. Hata 
hivyo, RUWASA haikufuatilia mahitaji ya ubora wa ‘microbiological’ katika 
vipimo vya Novemba 2019 na Desemba 2020. Pia, vipimo vilifanyika mara 
mbili tu tangu tarehe 14 Mei 2019. 
 
Zaidi ya hayo, Jedwali Na. 3.1 la Mwongozo huo wa viwango vya maji 
linaonesha vigezo vinavyopaswa kupimwa wakati wa utambuzi wa chanzo 
ikiwa ni pamoja na ‘Arsenic, Barium, Boron, Aluminium, Cadmium, 
Chromium, Lead, Selenium, Uranium, Fluoride, Cyanide, Copper, Mercury, 
Zinc, Oxygen na Dissolved Oxygen’. Hata hivyo, RUWASA haikupima vigezo 
hivyo kabisa. Pia, niligundua kuwapo kwa ‘low salinity’ na madini ya chuma 
kwa kiasi kikubwa katika mradi wa Kisimani-Newala kwa Rivango-
Makong'onda mnamo tarehe 18 Juni 2020. Hata hivyo, RUWASA haikufuatilia 
mahitaji ya ubora wa ‘microbiological’. Upimaji na ufuatiliaji hafifu wa 
ubora wa maji unaweza kuhatarisha afya za watumiaji wa maji. 
 
Nashauri kuwa Uongozi wa RUWASA ufuatilie ubora na usalama wa maji 
mara kwa mara ili kuzuia milipuko ya magonjwa ambayo inaweza 
kutokea kwa kutumia maji yasiyo salama. Aidha, kuandaa na kutekeleza 
mpango wa ufuatiliaji wa ubora wa maji kama inavyoelekezwa katika 
Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji wa Wizara wa 2004 na 2018. 

10.4.3 Vyanzo vya Maji Vinavyoharibiwa na Shughuli za Kibinadamu 

Aya ya 9.1.2(b)(v) ya Mwongozo wa Usanifu, Usimamizi wa Ujenzi, 
Uendeshaji na Matengenezo (DCOM) sehemu ya kwanza (2020) kwa ajili ya 
usanifu wa miradi ya usambazaji maji unaelekeza kuweka chanzo cha maji 
katika eneo ambalo halina uchafuzi wa mazingira. Ni vema chanzo cha maji 
kiwepo katika eneo ambalo liko mbali na makazi ya watu ili maji 
yasichafuliwe. 
 
Pia Aya ya 2.7 ya Mwongozo wa Usanifu wa Miradi ya Uzambazaji Maji na 
Umwagaji wa Majitaka wa Wizara ya Maji na Umwagiliaji, toleo la tatu 
sehemu ya I & II, Machi 2007, inaeleza kuwa maeneo yote ya vyanzo vya 
maji kuwekewa uzio. Iwapo chanzo cha maji ni mto, inapaswa kuwa na 
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kizuizi angalau mita 100 sehemu ya juu ya mto na mita 50 sehemu ya chini 
ya mto. Pia haitakiwi kunywesha ng'ombe katika sehemu ya juu ya mto.  
 
Nilitembelea mradi wa maji wa Kiruruma-Kamagambo-Biyungu wenye 
thamani ya Sh. milioni 385 katika Wilaya ya Karagwe na ujenzi wa mradi wa 
maji katika vijiji vya iyula, Igale, Lumbila, Senjere na Ipyana wenye thamani 
ya Sh. bilioni 5.14 katika Wilaya ya Mbozi unaojengwa na M/s STC 
Construction Co. LTD na kubaini kuwa miradi hiyo ina vyanzo vya maji vya 
asili vya uhakika. Hata hivyo, vyanzo hivyo havikuwa na uzio, na wananchi 
walikuwa wanafanya shughuli za kibinadamu (kama vile malisho ya mifugo 
na kutumika kama njia) karibu na vyanzo, kitu ambacho kinaathiri usalama 
wa maji na uendelevu wa mradi huo.  
 
Zaidi, nilibaini kutokuwepo kwa miundombinu ya kuchuja matope katika 
mradi wa Iyula, kitu ambacho kinasababisha chanzo hicho kufunikwa na 
matope na mchanga wakati wa msimu wa mvua  
 
Hali hii inahatarisha uendelevu wa mradi, uchafuzi wa rasilimali ya maji na 
kupoteza rasilimali za umma.  Pia inasababisha uchafuzi wa maji kwa 
matope, na vijidudu hatari kwa afya ya binaadam. 
  
Kwa ajili ya uendelevu wa mradi na usalama wa maji, Uongozi wa 
RUWASA kwa kushirikiana na jamii, uhakikishe vyanzo vya maji 
vinalindwa na kutunzwa vizuri dhidi ya shughuli za kibinadamu. 

10.4.4 Ununuzi wa Pampu za Maji zenye Thamani ya Sh. milioni 104 
bila Kufanyiwa Vipimo na Kutumika Pampu Kutotumika 

Kanuni ya 244(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013, inazitaka 
Taasisi za ununuzi kukagua na kuthibitisha ubora wa bidhaa zilizopokelewa. 
Pia, inaelekeza taasisi kukataa kupokea bidhaa ambazo ziko chini ya 
viwango vilivyobainishwa katika mkataba. 
 
Kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 78 hapo chini, nilibaini matukio 
manne ambapo RUWASA ililinunua pampu za maji ambazo zilipokelewa bila 
kukaguliwa na kuthibitisha ubora wake. Pia, nilibaini kuwa pampu hizo 
zilikuwa hazitumiki. Jedwali Na. 78 linaonesha mchanganuo wa pampu 
zilizonunuliwa bila kukaguliwa. 
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Jedwali Na. 78: Pampu za Maji Zisizofanyiwa Majaribio na Zisizotumika 
Wilaya Jina la mradi Bei ya pampu 

(Sh.) 
Mapungufu 

Muleba Ukarabati wa 
mradi wa maji 
Nshamba 

33,028,152 Ziara ya ukaguzi tarehe 20 
Oktoba 2021 (Miezi minne 
baada ya ufungaji) ilibaini 
pampu imefungwa lakini 
haikuwahi kufanyiwa 
majaribio wala kutumika.  

Uvinza Ujenzi wa 
mfumo wa 
usambazaji maji 
katika eneo la 
Nguruka 

33,750,000 RUWASA walifunga pampu ya 
akiba. Hata hivyo, haijawahi 
kutumika au kutolewa kwa ajili 
ya kukarabatiwa.  

Ukerewe Ujenzi wa 
mfumo wa 
usambazaji maji 
Muriti - Ihebo 

20,789,796 Hadi kufikia Desemba 2021 
(miezi 18 baada ya 
kununuliwa), pampu haikuwa 
imejaribiwa wala kufungwa 

Sikonge Ukarabati wa 
mradi wa maji 
Muwalle 

16,722,043 RUWASA haikufunga pampu 
kwa kuwa mfumo wa umeme 
wa jua uliowekwa hauwezi 
kuendesha pampu hiyo. 

Jumla 104,289,991   
Chanzo: Ripoti za ukaguzi wa kina 2020/21 

 
Pamoja na kuwa miradi imekamilika, kitendo cha kutotumia pampu 
zilizonunuliwa kinasababisha hasara ya Sh. milioni 104. Mbali na hilo, 
RUWASA imechelewesha huduma ya maji kwa jamii. 
 
Kwa kuwa hadi kufikia Desemba 2021 pampu hazikuwahi kutumika, 
napendekeza menejimenti ifanye majaribio na kuzitumia pampu hizo 
kwa ufanisi wa mradi na matumizi bora ya rasilimali za umma. Katika 
siku zijazo, vifaa vyote vya kiufundi vinavyonunuliwa vinapaswa 
kukaguliwa na kuthibitishwa ubora kabla ya kupokelewa. 

10.4.5 Malipo ya Kazi za Ujenzi Sh. Milioni 404 Yamefanyika Bila 
Kuwapo Vipimo vya Kazi Iliyofanyika 

Kanuni ya 243(2) ya kanuni za Ununuzi ya umma ya mwaka 2013 inaelekeza 
taasisi zinazofanya manunuzi kuidhinisha malipo kulingana na vipimo vya 
kazi iliyofanyika na kwa muda kama ilivyokubalika katika mikataba. Zaidi ya 
hayo, sharti namba 44.4 la masharti ya jumla ya mkataba Na. 
LGA/068/W/20/2017/2018/20 linaeleza kuwa "thamani ya kazi 
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iliyotekelezwa inapaswa kuwa kiasi cha kazi kilichokamilika kutoka katika 
BoQ ". 
 
Mapitio ya hati za malipo na majalada ya mikataba kuhusiana na ujenzi wa 
mradi wa maji katika kijiji cha Nyambori wenye thamani ya Sh. milioni 847 
yalibaini kuwa RUWASA ilithibitisha na kulipa Sh. milioni 404 kwa 
mkandarasi kwa kazi zilizotekelezwa. Hata hivyo, hakukuwa na vipimo vya 
kazi iliyotekelezwa (measurement sheets) ambavyo vinahalalisha kiasi 
kilicholipwa. 
 
Maoni yangu ni kuwa, kuthibitisha malipo bila kuwa na vipimo vya kazi 
zilizotekelezwa kunaweza kusababisha malipo ya ziada au malipo ya kazi 
ambazo hazikufanyika hivyo kupoteza fedha za umma. 
 
Naishauri RUWASA ikague na kupima kiasi cha kazi zilizokamilika kabla 
ya kuthibitisha malipo ili kuepuka malipo ya ziada na malipo kwa kazi 
ambazo hazijafanyika. 

10.5 Kipengele cha usimamizi wa rasilimali 
Hii inahusisha upatikanaji, ugawaji na usimamiaji wa watu na ujuzi wao, 
fedha, teknolojia, vifaa, mashine na rasilimali za asili zinazohitajika katika 
kutekeleza mradi ili kuhakikisha kuwa zinatumika kwa ufanisi, kwa wakati 
na ndani ya bajeti. 

10.5.1 Miradi ya Sh. bilioni 23 ilisanifiwa na kutekelezwa chini ya 
kiwango na kusababisha hasara ya Sh. bilioni 3.6 

Aya ya 1.1.4.3 (e) ya Mwongozo wa Usanifu wa Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji wa Machi 2007 inaelekeza kuwa usanifu uzingatie zaidi hesabu 
za makadirio ya idadi ya watu kwa siku zijazo kwa kuwa ni muhimu 
kufahamu mahitaji ya maji.  Aidha, aya ya 1.2.1 inahitaji ukusanyaji wa 
taarifa upewe kipaumbele cha juu katika hatua zote za utekelezaji wa 
mradi. Aya ya 1.3.1 pia inahitaji utafiti wa eneo la mradii kuwa msingi wa 
usanifu na ujenzi wa mradi wa kusambaza maji na unapaswa kufanywa vizuri 
zaidi na usahihi kadri inavyowezekana. 
 
Ukaguzi wa mikataba iliyochaguliwa ulibaini matukio sita ambapo RUWASA 
ililipa jumla ya Serikali Sh. bilioni 3.56 kutokana na usanifu wa miradi 
usioridhisha. Maelezo zaidi yako katika Jedwali Na. 79 hapa chini. 
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Jedwali Na. 79: Miradi Iliyo Na Usanifu Duni Na Kusababisha Hasara 

Wilaya Jina la 
mradi 

Maelezo Sababu Kuchelewa Hasara (Sh.) 

Kilolo Mradi 
wa maji 
wa 
Ruaha 
Mbuyuni 

Ujenzi wa tanki la 
maji lenye ujazo wa 
mita za ujazo 75 
ambalo lilikadiria 
kwa wakazi wa 
mwaka 2012 na sio 
mwaka 2017 
kulisababisha 
ujenzi wa tanki la 
pili la maji lenye 
ujazo wa mita za 
ujazo 75 kwa kijiji 
cha Msosa, ambalo 
awali liliondolewa 
katika usanifu huo. 

Ubunifu 
wa 
kutosha 

Tarehe ya 
mwisho 
ya mradi 
ilikuwa 
5.12.2020
. Hadi 
kufikia 
Desemba 
2021, 
mradi huo 
ulikuwa 
bado 
haujakam
ilika. 

8,400,000 

Kahama Mradi 
wa maji 
kutoka 
Mhangu 
hadi 
kijiji cha 
Ilogi 
wilayani 
Msalala 

Usanifu 
haukuangalia aina 
ya udongo na mto 
nyugwa uliokatisha 
kulikosababisha 
mabadiliko ya 
mawanda ya mradi 
kwa Sh. 89,793,434 
(Shughuli za 
ufukuaji mabomba 
kwa urefu wa 
4678m ziligharimu   
Sh. 48,043,434, na 
zege la chuma Sh. 
41,750,000) 

Mradi 
ulipasw
a 
kukamili
ka tareh 
07.12.2
018 
lakini 
ulikamili
shwa 
mwaka 
2021 

Upembuzi 
yakinifu 
haukufan
yika 
kikamilifu 

89,793,434 

Makete Uboresh
aji wa 
mradi 
wa 
usambaz
aji maji 
wa 
Igolwa 

Usanifu 
haukuzingatia 
uwepo wa eneo 
kubwa lenye asili ya 
majimaji na ‘rolling 
terrain’ na 
kukosekana kwa 
mabomba aina ya 
‘billed inside 
coated steel’ katika 
soko. Hivyo, 
kumesababisha 
kuongezeka kwa 

Ubunifu 
wa 
kutosha 

Mradi 
ulipaswa 
kukamilik
a tarehe 
14 
Novemba 
2019. 
Hata 
hivyo, 
hadi 
Desemba 
2021, 
ilikuwa 
bado 

417,298,402 
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Wilaya Jina la 
mradi 

Maelezo Sababu Kuchelewa Hasara (Sh.) 

gharama ya 
mkataba.  

inaendele
a 

Hai Usamba
zaji wa 
vifaa na 
upanuzi 
wa 
mradi 
wa maji 
wa 
Losaa -
Kia  

Usanifu wa awali 
ulitumia ‘pressure 
pipes HDPE DN 63’ 
kwa mita 10000, 
kila moja Sh. 
12,500. Hata hivyo, 
menejimenti 
ilibadilisha usanifu 
huo kutoka HDPE 
DN 63 hadi 110mm 
PN 10, ambayo 
iliongeza gharama 
kwa Sh. 
172,000,000 

ulipasw
a 
kumalizi
ka 
27.11.2
017 
lakini 
ulikamili
ka 
mnamo 
tarehe 
19 
Oktoba 
2019 

Uhaba wa 
watumish
i 

172,000,000 

Namtu
mbo 

Ujenzi 
wa 
mradi 
wa maji 
katika 
Vijiji 
vya 
Luhimba
lilo - 
Naikesi  

Bei ya mkataba 
ilibadilika kutoka 
Sh. 2,682,586,038 
hadi Sh. 
4,459,050,910 
kutokana na 
makosa yaliyotokea 
katika usanifu wa 
mradi  

Ulipasw
a 
kumalizi
ka 
tarehe 
15.11.2
018 
lakini 
haujaka
milika  

Ukosefu 
wa 
mhandisi 
mshauri 

1,776,464,872 

Chato Ujenzi 
wa 
mradi 
wa maji 
nyamire
mbe, 
imalabu
pina, na 
ichwank
ima 

Mradi ulitumia 
mabomba yenye 
kipenyo cha 110mm 
kutoka kituo cha 
nyongeza hadi 
kwenye tanki la 
maji la kijiji cha 
Kachwamba na 
mabomba yenye 
kipenyo cha 90mm 
kutoka kituo cha 
nyongeza hadi 
kwenye tanki la 
maji la kijiji cha 
Ipandikilo. Hata 
hivyo, wakati wa 
majaribio kasi 
ndogo ya maji 
ilikuwa haitoshi 
kujaza matanki, 

Ulipasw
a 
kukamili
ka 
11.05.2
018 
lakini 
haujaka
milika 
hadi 
Novemb
a 

Usanifu 
duni 

1,100,011,500 
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Wilaya Jina la 
mradi 

Maelezo Sababu Kuchelewa Hasara (Sh.) 

wakati kasi ya juu 
ilisababisha 
mabomba 
kupasuka. Kwa 
hiyo, mabomba 
mapya ya ‘HDPE PE 
100 PN20 OD 
(32mm, 140mm and 
200mm’ 
yalihitajika. 

Jumla 3,563,968,208 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi wa kina 2020/21 

 
Kuchelewa kukamilika kwa miradi kunaathiri Serikali kufikia lengo lake la 
kuongeza idadi ya wananchi wa vijijini wanaotumia maji safi na salama 
kutoka katika vyanzo vya maji vilivyoboreshwa. Mbali na hilo, usanifu duni 
wa miradi umeigharimu Serikali Sh. bilioni 3.6 na inaweza kuigharimu zaidi 
kwa kuwa miradi mingi bado inaendelea. 
 
Katika siku zijazo, RUWASA inapaswa kufanya upembuzi yakinifu na 
kupata uthibitisho kwamba miradi inayotarajia kuitekeleza ina tija 
kiuchumi, kiufundi, kifedha, kijamii, kiutamaduni, kimazingira na 
kitaasisi. Pia, ili kufanikiwa katika utekelezaji wa miradi hiyo, utafiti wa 
kabla uhusishe uchunguzi na ukusanyaji wa taarifa muhimu kama  idadi 
ya watu na makadirio ya mahitaji ya baadaye, shinikizo la maji, masuala 
ya ubora, tafiti za kijiolojia, kihaidrolojia na topografia, picha za 
satelaiti, ramani, na ‘Digital Terrain Models’. 

10.5.2 Ununuzi wa Vifaa vya Ziada vya Ujenzi Zaidi ya Mahitaji Vyenye 
Thamani Ya Sh. Milioni 479 

Sehemu ya 24.2 ya Mwongozo wa Kufanya Kazi kwa Kutumia Nguvukazi 
(Force Account), 2020 inataka "vifaa vya ujenzi vinavyotakiwa kununuliwa 
viendane na mahitaji ya mradi na vipimo vilivyobainishwa na Meneja wa 
Mradi". 
 
Mapitio ya hati za malipo na mahitaji ya mradi wa maji wa Nduku-Busangi 
wilayani Kahama nilibaini kuwa RUWASA ilinunua mabomba na vifaa vingine 
vyenye thamani ya Sh. milioni 728 zaidi ya mahitaji kwa Sh. milioni 479.  
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Menejimenti ilieleza kuwa vifaa vilivyonunuliwa zaidi zaidi ya mahitaji kwa 
ajili ya kutekeleza awamu ya pili ya miradi. Hata hivyo, nilibaini kuwa 
awamu ya II ya mradi huo haukuwa umeanza, na hakukuwa na michoro, 
uanisho wa mahitaji, vipimo na bajeti. 
 
Kununua vifaa zaidi ya vinavyohitajika kumesababisha gharama kubwa za 
mradi. Mbali na hilo, kumesababisha upungufu wa fedha katika kutekeleza 
awamu ya I na kuchelewesha utekelezaji wa mradi. 
 
Ili kukamilisha miradi kwa ufanisi, RUWASA inapaswa kuhakikisha kuwa 
awamu ya kwanza ya mradi inakamilika kabla ya kuanza mchakato wa 
ununuzi wa vifaa vya mradi awamu ya pili. Pia, RUWASA inapaswa inunue 
vifaa kulingana na mahitaji yaliyoidhinishwa.   

10.6 Kipengele cha Usimamizi wa Manunuzi 
Usimamizi wa manunuzi ni njia ya kimkakati ya kuboresha matumizi ya 
mradi. Manunuzi yana nafasi kubwa katika kudumisha ubora wa kazi au 
bidhaa kwa gharama ya chini, na kwa wakati. 

10.6.1 Kuondolewa kwa Wazabuni Wenye Bei za Chini Kulikosababisha 
RUWASA Kulipa Zaidi Sh. Milioni 310 

Kanuni ya 203 (1) ya Kanuni za Ununuzi ya Umma za mwaka 2013 inaelekeza 
kuwa tathimini za zabuni zifanyike kulingana na masharti na vigezo kama 
iliyobainishwa katika nyaraka za zabuni. 
 
Mapitio ya taarifa za tathmini za zabuni tano katika ofisi nne za wilaya za 
RUWASA nilibaini kuwa wazabuni wenye bei za juu walitunukiwa zabuni 
baada ya kuwaondoa wazabuni wenye bei za chini bila kuwepo sababu za 
msingi, kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 80 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 80: Hasara Iliyotokana na Kuwaondoa Wazabuni Wenye Bei za Chini 

Wilaya Jina la 
mradi 

Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Matokeo ya tathmini Hasara (Sh.) 

Busega Upanuzi wa 
mradi wa 
usambazaji 
maji wa 
Nyashimo 
Busega 

422,804,453 Kukataliwa kwa wazabuni 
wenye bei kubwa kuliko 
makadirio ya mhandisi (Sh. 
80,391,000) katika  hatua 
ya awali ya tathmini 

                   -    



 
 

191 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           2020/21    

 

Wilaya Jina la 
mradi 

Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Matokeo ya tathmini Hasara (Sh.) 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji wa 
Mwabayanda 

392,554,262 Mkataba alitunukiwa 
mzabuni mwenye bei ya 
juu zaidi ya Sh. 73,971,200 
bila sababu za msingi na 
kumuondoa mzabuni wa 
chini kabisa mwenye Sh. 
60,555,000. 

      
13,416,200  

Njombe Ujenzi wa 
mradi wa 
maji wa 
Igongwi (Lot 
1)  

4,307,798,503 RUWASA ilimuondoa 
mzabuni mwenye bei ya 
chini kabisa kwa Sh. 
3,742,383,568 na kutunuku 
mkataba kwa zabuni ya Sh. 
3,890,500,000. Hivyo 
kushindwa kuokoa Sh. 
148,116,532 

    
148,116,532  

Mpimbw
e 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji wa 
Mamba-
Majimoto  

929,702,562 Kuwaondoa wazabuni 
wawili kwa kutowasilisha 
vyeti vya mafunzo ya 
ufundi stadi. Ingawa, 
nyaraka ya zabuni na 
tangazo havikubainisha 
vigezo vilivyotumika  

                   -    

Gairo Ujenzi wa 
Mradi wa 
Maji wa 
Bomba 
katika Kijiji 
cha 
Makuyu/Chi
waga  

745,530,692 RUWASA Ilitunuku mkataba 
kwa bei ya Sh. 
744,476,067, wakati zabuni 
ya bei ya chini kabisa 
ilikuwa Sh. 595,710,869, na 
hivyo, kuondoa fursa ya 
kuokoa Sh. 148,765,197. 

    
148,765,197  

Jumla 6,798,390,472   310,297,929  

Chanzo: Ripoti za ukaguzi wa kina 2020/21 

 
Kutumia vigezo vya tathmini ambavyo havikujumuishwa katika nyaraka ya 
zabuni na kutotumia vigezo vya tathmini kwa usawa kumesababisha 
kuondolewa kwa wazabuni waliokuwa na bei za chini na kukosa fursa ya 
kuokoa Sh. milioni 310. 
 
Uongozi wa RUWASA uhakikishe, katika siku zijazo tathmini za zabuni 
zinafanyika kwa kutumia vigezo vilivyowekwa katika nyaraka za zabuni.  
Aidha, Afisa masuuli na bodi ya zabuni wawajibike kwa hasara iliyotokea. 
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10.6.2 RUWASA Imeshindwa Kurejesha Sh. Milioni 687 Kutoka kwa 
Mkandarasi 

Aya ya 62.1 ya masharti ya jumla ya mkataba Na. LGA-029/2013-
2014/W/45/23 inamtaka mwajiri kusitisha mkataba endapo mkandarasi 
amekiuka masharti ya mkataba, ikiwamo mkandarasi kushindwa kutekeleza 
majukumu yake.  
 
Mapitio ya jalada ya mkataba kwa mradi wa maji wa Sawala – Mtwango -
Lufuna - Kibao (Wilaya ya Mufindi) yalibaini kuwa RUWASA ilisitisha mkataba 
na M/S Siha Enterprises Co. Ltd (JV) Mavonda’s Co. Ltd tarehe 9 Aprili 2019 
kutokana na mkandarasi kushindwa kutekeleza majukumu yake. Tathmini 
ya mwisho baada ya kusitisha mkataba ilibainisha kuwa mkandarasi 
anapaswa kuilipa halmashauri, na baadaye RUWASA, Sh. milioni 406 ndani 
ya siku 60 (Kabla ya tarehe 06 Juni 2019). Hata hivyo, hadi Novemba 2021, 
kiasi hicho kilikuwa hakijalipwa. 
 
Vile vile, dhamana ya utendaji ya bima namba 010/027/1/001295/2018 
iliyotolewa na M/s MGen Tanzania Insurance Co. Ltd inampa haki mwajiri 
kulipwa fidia ya Sh. milioni 270 pindi mkandarasi atakaposhindwa 
kutekeleza majukumu yake. Pia, RUWASA ilidai zaidi Sh. milioni 10 kama 
fidia ya usafiri na posho ya ufuatiliaji kampuni ya bima na kufanya jumla ya 
deni kuwa Sh. milioni 687. 
 
Kushindwa kwa Mkandarasi kufanya kazi yake kunamaanisha kuwa timu ya 
tathmini haikufanya kazi yake vizuri katika kutambua uwezo wa mkandarasi. 
Hali hiyo ilisababisha kuchelewa kwa huduma za maji kwa jamii na inaweza 
kusababisha hasara ya Sh. milioni 687 na gharama za ziada za uendeshaji 
kutokana na mgogoro wa kisheria unaoendelea.  
 
Kwa matumizi bora ya rasilimali za umma na kufikia malengo ya mradi, 
Afisa Masuuli anawajibika kutunuku mikataba kwa wakandarasi wenye 
uwezo. Aidha, naishauri RUWASA kufuatilia malipo ya jumla ya Sh. 
milioni 687 kutoka bima. 

10.6.3 Mkandarasi Asiye na Uwezo Alipatiwa Zabuni yenye Thamani ya 
Sh. Bilioni 5 

Kifungu cha 21(3) na 6(5) cha Sheria ya Usajili wa Wakandarasi ya mwaka 
1997 kinawataka wakandarasi kufanya kazi za ujenzi kulingana madaraja 
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yao ya usajili. Mkandarasi yeyote anayefanya kazi juu ya kikomo cha daraja 
lake bila kupata kibali kutoka Bodi atakuwa amefanya kosa hivyo atatakiwa 
kulipa faini ya shilingi milioni moja. Aidha, Jedwali Na. 1 (Kiwango cha 
daraja kwa wakandarasi mbalimbali) limebainisha kazi za ujenzi zenye 
thamani za mpaka Sh. bilioni 5 zitafanywa na wakandarasi daraja la kwanza.  
 
Mapitio ya ripoti ya tathmini ya mkataba No. LGA/073/2016/2017/W/11 
kwa ajili ya Ujenzi wa Mradi wa maji katika Kijiji cha Iyula (Mbozi) wenye 
thamani ya Sh. bilioni 5.14 yalibaini kuwa RUWASA ilitoa zabuni za ujenzi 
wa mradi kwa M/STC Construction Co. LTD ambaye in mkandarasi daraja la 
tatu badala ya mkandarasi daraja la kwanza. 
 
Ni maoni yangu kuwa kutoa zabuni kwa mkandarasi asiyekidhi vigezo 
kumechelewesha kukamilika kwa mradi kwa miezi 43 (kutoka 31 Oktoba 
2017 hadi 30 Mei 2021). Mbali na hilo, hali hii inaweza kusababisha gharama 
kubwa zaidi kutokana na mfumuko wa bei kwani mkandarasi alikuwa 
amelipwa Sh. bilioni 2.74 hadi Desemba 2021. 
 
Naishauri RUWASA ihakikishe kuwa zabuni zinatolewa kwa wakandarasi 
wenye sifa ili kuhakikisha utekelezaji mzuri wa miradi na kupata  
thamani ya fedha. 

10.6.4 Ucheleweshwaji wa Malipo ya wakandarasi Ambao Ungeweza 
Kusababisha Riba ya Sh. 1.5 Bilioni 

Kanuni ya 44(1) ya Kanuni za Ununuzi ya Umma za mwaka 2013 inasema 
kuwa, "kwa madhumuni ya kusaidia na kukuza makampuni ya ndani na 
kuyawezesha makampuni hayo kutimiza majukumu yao ya kandarasi, taasisi 
zinazofanya manunuzi zihakikishe kwamba malipo yanalipwa kwa wakati 
kwa wazabuni". Kwa kuongezea, kifungu cha 51.1 cha masharti ya jumla ya 
mkataba katika Standard Tendering Document ‘STD’, 2018 kinataka 
RUWASA iwalipe wakandarasi kiasi kilichothibitishwa na wasimamizi wa 
miradi hiyo ndani ya siku 28 tokea tarehe ya kila hati. Malipo 
yatakayochelewa yatasababisha riba kulingana na kiwango cha riba cha 
kukopa kibiashara kilichopo kwa wakati huo. 
 
Nilipitia madai ya wakandarasi pamoja na hati za malipo na kubaini kuwa 
RUWASA ilichelewesha malipo ya wakandarasi jumla ya Sh. bilioni 11.11 kwa 
muda wa siku 20 hadi 488. Kuchelewa huko kungeweza kusababisha RUWASA 
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kulipa riba ya Sh. bilioni 1.51 endapo wakandarasi wangedai. Hali hii 
imekuwa ikijirudia kwa kuwa mwaka jana RUWASA ilifanya malipo ya Sh. 
bilioni 11.11 kwa kuchelewa pia. Jedwali Na. 81 hapa chini linaonesha 
maelezo ya kuchelewa kwa malipo. 
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Maoni yangu ni kuwa kuchelewa kwa malipo kumesababisha kuchelewa kwa 
miradi kwa muda hadi wa miaka miwili na, hivyo, kuchelewesha huduma 
zilizokusudiwa kwa wanufaika. Pia, kunaweza kusababisha kuongezeka kwa 
gharama za mradi kutokana na riba. 
 
Mabadiliko makubwa yanahitajika ili kuhakikisha fedha zinapatikana ili 
kutoa huduma kwa wananchi kwa wakati. Naishauri Wizara kupitia na 
kutathmini ufanisi na tija ya mfumo wa malipo wa miradi ya maji. 

10.6.5 RUWASA Inatekeleza Miradi 11 Yenye Thamani ya Sh. Bilioni 
12.5 bila Kuwa na Dhamana ya Utendaji  

Kanuni ya 29 ya Kanuni za Ununuzi ya Umma ya mwaka 2013 inazitaka taasisi 
zinazofanya manunuzi kupewa dhamana ya utendaji kutoka kwa wazabuni 
walioshinda zabuni ili kuhakikisha utendaji wa mkandarasi na malipo ya 
wafanyakazi wote, wasambazaji, mafundi na wakandarasi wasaidizi wa 
mradi, kama wapo. Kwa kuongezea, Kifungu cha 54 cha masharti ya jumla 
ya mkataba kinahitaji dhamana ya utendaji ifidie kipindi chote cha mkataba 
na kuwa halali kwa mwaka mmoja kutoka tarehe ya kutolewa kwa cheti cha 
kukamilisha mradi. 
 
Ukaguzi wangu wa taarifa za manunuzi ulibaini mikataba 11 yenye thamani 
ya Sh. bilioni 12.5 ilitekelezwa ama bila dhamana ya utendaji au kwa 
dhamana za utendaji zilizokwisha muda, kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 82 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 82: Mikataba Iliyotekelezwa Bila Dhamana za Utendaji 

Wilaya Jina la mradi Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Muda bila 
dhamana 

Thamani ya 
Dhamana 

inayohitajika 
(Sh.) 

Maswa Kisima cha 
Nguliguli – 
Mwamanenge 

961,387,083 Hadi 
Desemba 
2021 (miezi 
48) 

            
96,138,708  

Bunda Mradi wa maji 
wa Nyatwali 
bomba  

587,726,378 Hadi 
Desemba, 
2021 (miezi 
24) 

            
58,772,638  

Rorya Mradi wa maji 714,448,900 Hadi 
Desemba, 

            
71,444,890  
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Wilaya Jina la mradi Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Muda bila 
dhamana 

Thamani ya 
Dhamana 

inayohitajika 
(Sh.) 

2021 (miezi 
84) 

Mradi wa Maji 
wa Nyarombo  

847,572,546 Hadi 
Desemba, 
2021 (miezi 
48) 

            
84,757,255  

Ushetu Ujenzi wa 
mradi wa maji 
Igunda 

484,837,480 Hadi 
Desemba, 
2021 (miezi 
20) 

            
48,483,748  

Arumeru Mradi wa maji 
wa Losikito  

788,567,686 Hadi 
Desemba, 
2021 (miezi 
36) 

            
78,856,769  

Arumeru Mradi wa maji 
wa Losikito 
Pumping  

2,203,683,984           
220,368,398  

Mlele Mradi wa maji 
katika mji wa 
Inyonga 

746,122,743 Hadi 
Desemba 
2021 (miezi 
38) 

            
74,612,274  

Namtumb
o 

Mradi wa maji 
Luhimbalilo-
Naikesi 

2,682,586,038 Hadi 
Novemba 
2021 (miezi 
37) 

          
268,258,604  

Rungwe Mradi wa maji 
Masoko, 
Lufumbi  

1,260,061,273 Miezi 16 
bila 
dhamana 
ya utendaji 

          
126,006,127  

Mbogwe Mradi wa maji 
Kabanga – 
Nhomolwa 

1,239,808,334 Hadi 
Desemba 
2021 (miezi 
12)  

          
123,980,833  

Jumla 12,516,802,446   1,251,680,245  
Chanzo: Ripoti za ukaguzi wa kina 2020/21 
 
Kukosekana kwa dhamana ya utendaji kunauweka mradi katika hatari ya 
upotevu wa fedha kiasi cha Sh. bilioni 1.25 endapo mkandarasi atashindwa 
kutekeleza majukumu yake kulingana na mkataba. 
 
Naishauri RUWASA kuhakikisha wakandarasi wanawasilisha dhamana 
mpya za utendaji pindi mikataba inapoongezewa muda. Katika siku 
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zijazo, kuhakikisha mikataba ina dhamana kwa kipindi chote cha 
mkataba ili kuepuka upotevu wa rasilimali za umma na kulinda maslahi 
ya taasisi katika utekelezaji mzuri wa miradi. 

10.6.6 RUWASA Imetekeleza Mikataba Yenye Thamani Ya Sh. Bilioni 2.4 
na Ubia Usiosajiliwa  

Sehemu ya 22 (4) ya sheria ya usajili wa makandarasi, CAP 235 (marekebisho 
ya mwaka 2015) inasema, mwajiri anayefanya kazi na makampuni 
yasiyosajiliwa anatenda kosa; na iwapo itathibitika, atapaswa kulipa faini 
isiyozidi asilimia 10 ya gharama ya mradi lakini si chini ya asilimia moja ya 
jumla ya mkataba au shilingi milioni tano, kiasi chochote kilicho kikubwa au 
kifungo kwa muda usiopungua miaka mitatu au vyote viwili. 
 
Nilipitia majalada na nyaraka za zabuni  na kubaini matukio mawili ambapo 
RUWASA iliingia mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 2.46 na M/S 
Advanced Company Ltd JV Laki Construction Ltd and M/s STC Construction 
Co. Ltd na JV’s Multiprofessional Co.Ltd & Earth Plan Contractors Co.Ltd 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji bila ubia huo kusajiliwa. Kosa hili 
linaweza kusababisha RUWASA kulipa Sh. milioni 246 kama itadaiwa. 
Jedwali Na. 83 hapa chini linaonesha mchanganuo kuhusiana na hoja hii. 
 
Jedwali Na. 83: Mikataba Inayotekelezwa Kwa Ubia Ambao Haujasajiliwa 

Wilaya Jina la mradi Thamani ya 
Mradi (Sh.) 

Adhabu 
inayowezekana 

(Sh.) 
Mbozi Mradi wa maji kutoka Itewe 

hadi Itaka 
1,674,145,006   167,414,501  

Arumeru Mradi wa usambazaji wa 
maji wa Losikito Pumping  

788,567,686    78,856,769  

Jumla 2,462,712,692   246,271,269  
Chanzo: Ripoti za ukaguzi wa kina 2020/21 
 
Kwa maoni yangu, kutunuku zabuni kwa wakandarasi ambao hawajasajiliwa 
kunaiweka RUWASA katika hatari ya kupoteza fedha kutokana na faini ya 
Sh. milioni 246 (asilimia 10 ya thamani ya mikataba). Aidha, kunaweza 
kusababisha hasara zaidi katika migogoro ya kisheria endapo wakandarasi 
watashindwa kutekeleza majukumu yao.  
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Ninapendekeza uongozi wa RUWASA kuhakikisha kuwa unaingia 
mikataba na ubia uliosajiliwa ili kuepuka upotevu wa fedha za umma na 
ucheleweshaji wa kutoa huduma za maji kwa jamii. 

10.6.7 Kukosekana kwa Nyaraka za Manunuzi kwa Miradi Yenye 
Thamani ya Sh. Bilioni 42 

Kanuni ya 15 (1) (b-d) na (6) ya Kanuni za Ununuzi ya Umma za mwaka 2013 
inaelekeza kuwa taasisi zinazofanya manunuzi kutunza nyaraka za manunuzi 
ikiwa ni pamoja na mialiko, uteuzi wa zabuni na taratibu za utoaji zabuni  
kwa muda usiopungua miaka mitano tangu tarehe ya kukamilika kwa 
mkataba. 
 
Katika kukagua mafaili ya zabuni na mikataba iliyochaguliwa, nilibaini 
kutokuwepo kwa nyaraka muhimu za manunuzi kwa mikataba 19. Matukio 
ya kukosekana kwa nyaraka za manunuzi yameongezeka ikilinganishwa na 
2019/20, ambapo ni mkataba mmoja tu ulikosa nyaraka. Jedwali Na. 84 
hapa chini linaonesha rekodi zilizokosekana. 
 
Jedwali Na. 84: Miradi Isiyo na Nyaraka za Manunuzi 

Wilaya Jina la mradi Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Nyaraka 
Zinazokosekana 

Momba Mradi wa Maji katika 
Mtaa wa Chipaka  

418,420,684 Nyaraka za taratibu za 
zabuni za mkataba huu 
kutoka wakati wa 
matangazo hadi 
kutolewa tuzo ya 
mkataba   

Mradi wa Maji wa 
Chapwa Mpemba 
Katete 

561,000,000 

Mbozi Mradi wa maji kutoka 
Itewe kwa Itaka 

1,674,145,006 

Mradi wa maji wa Iyula 5,139,543,868 
Bunda Mradi wa maji 

Kinyambwiga 
923,274,426 

Kilolo Mradi wa maji wa 
Ruaha Mbuyuni 

1,159,996,000 Mikataba, mipango ya 
utekelezaji, ripoti za 
maendeleo, na ‘BOQs’ 

Kahama Mradi wa maji kutoka 
Mhangu hadi kijiji cha 
Ilogi Wilayani Msalala 

13,860,873,200 Ripoti, ‘variation 
order’, makadirio ya 
mhandisi na ‘IPCs’  

Njombe Ujenzi wa mradi wa 
maji wa Igongwi (Lot 1)  

4,307,798,503 Nyaraka za zabuni, 
ripoti ya tathmini, 
Majadiliano na 
mihtasari ya kamati ya 
fedha 
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Wilaya Jina la mradi Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Nyaraka 
Zinazokosekana 

Arumeru Mradi wa maji Losikito 
(Usambazaji) 

788,567,686 Nyaraka za zabuni, 
ripoti ya Tathmini na 
rejista ya zabuni Arumeru Mradi wa maji Losikito 

(Ujenzi wa tanki na 
chanzo) 

2,203,683,984 

Ngorongoro Mradi wa maji Kijiji 
cha Digodigo  

500,638,795 

Karagwe Ukarabati wa mradi wa 
Maji Kiruruma  

385,000,000 Nyaraka za zabuni,  
mpango wa 
majadiliano na 
mihtasari za bodi ya 
zabuni 

Uvinza Mradi wa usambazaji 
maji Nguruka 

2,873,196,856 Nyaraka za taratibu za 
zabuni za mkataba huu 
kutoka wakati wa 
matangazo hadi tuzo 
ya mkataba  
  

Buhigwe Mradi wa maji Kavomo, 
Mulera, Buhigwe na 
Bwega 

1,815,937,056 

Sawa Miradi ya maji Kasapo 
na Makanya 

747,949,980 

Mlele Mradi wa maji Inyonga 746,122,743 Nyaraka mbili za 
zabuni 

Masasi Ukarabati wa mradi wa 
maji wa Makong'onda 
hadi Rivango 

1,415,330,309 Nyaraka za taratibu za 
zabuni kwa mkataba 
huu wakati wa 
matangazo hadi tuzo 
ya mkataba   

Dodoma Mradi wa maji la 
Hombolo Bwawani' A'.  

690,382,159 

Kisarawe Ukamilishaji wa mradi 
wa maji Chole-Kwala  

1,798,061,642 Barua za uteuzi wa 
kamati ya tathmini na 
ripoti, zabuni na 
rejista ya zabuni  

Jumla 42,009,922,897   
Chanzo: Ripoti za ukaguzi wa kina 2020/21 
 
Kukosekana kwa nyaraka za zabuni kumepunguza wigo wa ukaguzi. Pia 
inamaanisha kukiuka kanuni za ununuzi za uaminifu, uadilifu, uwazi na 
uwajibikaji. 
 
Nashauri kuwa RUWASA iwasilishe nyaraka zilizokosekana ofisini kwangu 
kwa ajili ya mapitio zaidi na kwa siku zijazo kutunza nyaraka zote za 
manunuzi kwa ajili ya kumbukumbu na madhumuni mengine ya ukaguzi. 
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10.7 Kipengele cha Usimamizi wa Vihatarishi 
Kipengele hiki kinatambua, kutathmini na kudhibiti vihatarishi katika 
miradi. Vihatarishi vinaweza kuwa vya kifedha, madeni ya kisheria, masuala 
ya teknolojia, makosa ya usimamizi wa kimkakati au majanga ya asili. 

10.7.1 Kushindwa kutathmini athari za mazingira kwa miradi yenye 
thamani ya Sh. bilioni 13.8 

Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za Ununuzi ya Umma za mwaka 2013 na kifungu 
cha 81(2) cha sheria ya usimamizi wa mazingira (EMA) ya mwaka 2004 
zinaelekeza kuwa taasisi inayofanya manunuzi kutathmini athari ya 
mazingira ya kazi yoyote katika hatua za maandalizi ya mradi na kabla ya 
kutenga fedha na manunuzi na mradi kuanza. 
 
Mikataba 15 sawa na asilimia 20 ya mikataba iliyochaguliwa yenye thamani 
ya Sh. bilioni 13.78 ilitekeleza bila kufanyiwa tathmini ya athari kwa 
Mazingira (EIA).  Jedwali Na. 85 hapa chini linaonesha zaidi: 
 
Jedwali Na. 85: Miradi Inayotekelezwa Bila Tathmini ya Athari za Mazingira 

Wilaya Jina la mradi Ghrama ya 
Mradi (Sh.) 

Maswa Mradi wa Visima vya maji kwa vijiji vya Nguliguli – 
Mwamanenge  

961,387,083 

Butiama Uchimbaji wa visima vijiji vya ya Wegero, Baranga, 
Buswahili, Nyambili na Sirorisimba 

158,732,420 

Bunda Mradi wa maji wa Nyatwali bomba  587,726,378 
Rorya Ujenzi wa mradi wa maji 714,448,900 

Mradi wa Maji Nyarombo  847,572,546 
Ushetu Ujenzi wa mradi wa maji Igunda 484,837,480 
Mlele Ujenzi wa tanki la kuhifadhia maji lenye ujazo wa 

mita za ujazo 1,000 na ununuzi na ufungaji wa 
mtambo wa jua katika mji wa Inyonga  

746,122,743 

Gairo Mradi wa maji Kijiji cha Makuyu/Chiwaga  745,530,692 
Kilindi Mradi wa maji kwa Vijiji vya Balanga na Jungu.   2,593,835,154 
Handeni Mradi wa maji Kwandugwa  1,025,896,307 
Dodoma Mradi wa maji Hombolo Bwawani 'A'.  690,382,159 
Sikonge Ukarabati wa pampu tatu za mkono katika mradi wa 

maji wa Mwanamkata, Mole na Muungano, Upanuzi 
wa mradi wa maji wa Zugimlole kwa Kijiji cha 
Kiyombo  

143,821,032 
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Wilaya Jina la mradi Ghrama ya 
Mradi (Sh.) 

Uyui Mradi wa maji katika Kijiji cha Muwalle, Ufuluma 
chini, ufluma Iyogelo, Kizengi na Kijiji cha Lutende, 
Ukarabati wa visima saba katika eneo la Shitage, 
Mhulidede, Chessa, Imala, Uduki, Izugawima, 
Kalangele na Ugowola 

158,805,940 

Kalambo Mradi wa maji wa Matai katika Wilaya ya Kalambo 1,628,724,447 
Chunya Ujenzo wa tanki la kuhifadhia maji, Pampu na 

Mabomba kwa Matwiga & Isangawana 
2,300,000,000 

Jumla 13,787,823,281 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi wa Kina 2020/21 

 
Utekelezaji wa miradi bila kufanya Tathmini ya athari za Mazingira 
kunaweza kusababisha athari mbaya za mazingira kama uchafuzi wa 
udongo, maji au hewa na mabadiliko ambayo huharibu makazi ya mimea na 
vijidudu muhimu. Hivyo, kuathiri ustawi wa jamii.  
 
Kwa ajili ya uendelevu wa mradi, pia kuepuka athari za mazingira na 
upotevu rasilimali za umma, RUWASA inapaswa kufanya tathmini ya 
athari za mazingira kabla ya kuanza kwa miradi. 

10.7.2 Miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 3.3 Imetekelezwa bila 
Kukatiwa Bima 

Kifungu cha 14.1-3 la masharti ya jumla ya mkataba (GCC) pamoja na aya 
16.1-3 ya nyaraka ya zabuni ‘Standard Tendering Document’ ya mwaka 2018  
zinawataka wakandarasi kukata bima kwa ajili ya vihatarishi vya mradi 
kutoka mwanzo hadi mwisho wa kipindi cha matazamio. Iwapo mkandarasi 
atashindwa kukata bima basi, RUWASA anapaswa kulipia bima kisha ikate 
kiasi hicho katika malipo ya mkandarasi. Ikiwa mkandarasi hana madai, kiasi 
hicho kitakuwa deni kwa mkandarasi. 
Nilibaini kuwa ofisi tano za RUWASA za wilaya zilitekeleza mikataba mitano 
yenye thamani ya Sh. bilioni 3.31 bila kukata bima, kama ilivyooneshwa 
katika Jedwali Na. 86 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 86: Mikataba Iliyotekelezwa Bila Kukatiwa Bima 

Wilaya Jina la mradi Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Bunda Ujenzi wa mradi wa maji wa Nyatwali 587,726,378 
Ushetu Ujenzi wa mradi wa maji Igunda 484,837,480 



 

205 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

Wilaya Jina la mradi Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Makete Uboreshaji wa mradi wa maji wa Igolwa  807,719,000 
Mlele Ujenzi wa mradi wa maji Inyonga 746,122,743 
Dodoma Ujenzi wa mradi wa maji Hombolo Bwawani'.  690,382,159 

Jumla  3,316,787,760 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi wa Kina 2020/21 

 
Kwa maoni yangu, kukosekana kwa bima kunaiweka RUWASA katika hatari 
ya kuchelewa kwa miradi, gharama kubwa, na ubora duni wa kazi endapo 
matukio yanayoweza kukingika yatatokea. 
 
Ninaishauri RUWASA ihakikishe miradi itayotekelezwa katika siku zijazo 
inakatiwa bima ili kuepuka kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi na 
upotevu wa rasilimali za umma. 

10.8 Kipengele cha Usimamizi wa Wadau 
Kusimamia maslahi yanayokinzana na kuwashirikisha wadau katika maamuzi 
na shughuli za mradi ni muhimu.  

10.8.1 Uanzishwaji wa Miradi Yenye Thamani ya Sh. bilioni 3.7 Bila 
Upembuzi yakinifu na Tathmini ya Mahitaji 

Aya ya 2.3.1.2.1 ya Mwongozo wa Usanifu, Usimamizi wa Ujenzi, Uendeshaji 
na Matengenezo (DCOM) Sehemu ya I wa mwaka 2020, kwa ajili ya usanifu 
wa miradi ya usambazaji maji inahitaji watekelezaji wa miradi kufanya 
tathmini ya mahitaji kwa kushirikisha jamii katika kutambua na kuweka 
vipaumbele pamoja na malengo yote ya muda mrefu na matatizo ya jamii 
yanayozuia kufikia malengo. Kwa kuongezea, Kanuni ya 168(1)(a) ya Kanuni 
za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013, inataka kuwepo kwa uendelevu na 
mafanikio ya malengo ya kijamii ya mradi, taasisi zanazotekeleza miradi 
zihusishe jamii husika.  
 
Katika kupitiamajalada ya mradi nimebaini kuwa RUWASA haikutathmini 
mahitaji ya jamii katika miradi mitatu. Kutokana na hali hiyo, kijiji cha 
Ijumbi kilikataa kuwa sehemu ya mradi wa Nshamba kwa sababu walidai 
kuwa na vyanzo vyao vya maji vya asili vyenye kukidhi mahitaji yao. Pia, 
nilibaini kuwepo kwa madai ya fidia ambayo hayajalipwa, kwa wananchi, 
uwepo wa shughuli za kilimo ndani ya mita 60 kutoka vyanzo vya maji na 
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uharibifu wa mitandao ya usambazaji maji katika mradi wa Hombolo, 
ambavyo vinatishia uendelevu wa mradi huo. Maelezo ya miradi yapo katika 
Jedwali Na. 87 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 87: Miradi Iliyoanzishwa Bila Upembuzi na Tathmini 

Mkoa Wilaya Jina la mradi Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Kagera Muleba Mradi wa maji Nshamba 770,865,340 
Dodoma Dodoma Mradi wa maji Hombolo Bwawani 'A'.  690,382,159 
Mbeya Chunya Mradi wa maji vijiji vya Matwiga na 

Isangawana 
2,300,000,000 

Jumla 3,761,247,499 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi wa kina 2020/21 

 
Maoni yangu ni kuwa kushindwa kufanya tathmini ya mahitaji kunaweza 
kusababisha uharibifu wa miundombinu ya maji na kuathiri uendelevu wa 
mradi. Mbali na hilo, mradi huo haukukidhi mahitaji ya wanakijiji cha Ijumbi 
kwani malengo ya mradi hayakufikia matarajio ya wanufaika. 
 
Kwa matumizi bora ya rasilimali za umma, umuhimu wa mradi, 
uendelevu, na tija, RUWASA inapaswa kukusanya maoni ya jamii na 
uelewa wa pamoja kuhusu eneo la mradi kwa kutathmini mahitaji kabla 
ya kuanza kwa mradi 

10.8.2 RUWASA Imesababisha Watu 81,938 Kukosa Huduma ya Maji 

Kwa mujibu wa Mipango ya Utekelezaji na Miradi ya RUWASA, ilipaswa 
kutekeleza upanuzi na ukarabati wa mradi wa kusambaza maji Chamwino 
ifikapo Juni 2020 na ukarabati wa visima vinne vya pampu katika vijiji vya 
Kizengi na Lutende ifikapo Juni 2021. 
 
Kwa upande wa mradi wa maji wa Chamwino, nilibaini kuwa RUWASA 
ilipokea Sh. milioni 131 kutoka Wizara ya Maji na Umwagiliaji kwa ajili ya 
kutekeleza mradi wa usambazaji maji katika vijiji vitatu (Handali, Lugala 
na Igandu). Hata hivyo, nilipotembelea mradi nilibaini watu 35,479 
walikuwa hawapati huduma ya maji kutokana na usanifu duni uliopelekea 
kubomoka kwa visima. 
 
Pia, nilibaini  kuwa RUWASA imesimamisha ukarabati wa mradi wa maji wa 
Kizengi na Lutende katika Wilaya ya Uyui kwa kuwa Mkemia wa kanda wa 
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maji alipendekeza kuwa maji hayo hayafai kwa matumizi ya binadamu. Hata 
hivyo, RUWASA iliendelea kulipa Sh. milioni 7 kwa ajili ya kununua viungo 
vya mabomba kwa mradi huo. Tazama Jedwali Na. 88 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 88: Miradi Iliyoshindwa Kusambaza Maji 

Wilaya Kijiji Kiasi kilichotengwa 
(Sh.) 

Idadi ya watu waliokosa maji 
(Chanzo: Sensa ya 2012) 

Chamwino Handali 53,249,094.33 9,854 
Lugala 58,031,097 10,745 
Igandu 19,905,661.20 14,880 

Uyui Kizengi 7,081,880 21,356 
Lutende 25,103 

Jumla 138,267,732.53 81,938 
Chanzo: Faili za mradi na tovuti ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) 

 
Serikali imeshindwa kuongeza idadi ya wanakijiji wanaotumia maji safi na 
salama kutoka vyanzo vya maji vilivyoboreshwa kwa kuwa RUWASA 
Umeshindwa kutoa huduma ya maji kwa watu 81,938. Mbali na hilo, RUWASA 
Ilitumia Sh. milioni 7 kwa matumizi yasiyo na faida.  
 
Naushauri Uongozi wa RUWASA kufanya usanifu wa miradi ipasavyo na 
kuikamilisha ili kutoa huduma ya maji kwa jamii. 

10.9 Usimamizi wa muda katika Mradi 
Hii inahusisha kusimamia shughuli na ukamilishaji wa kazi katika mradi kwa 
muda uliopangwa. Inahusisha usimamizi wa muda (mipango muda wa kuanza 
na kumaliza na rasilimali zinazotumika katika kila hatua). 

10.9.1 Mradi wenye thamani ya Sh. 2.87 umetekelezwa kwa kutumia 
usanifu uliopitwa na wakati 

Aya ya 1.1.3 ya Mwongozo ya Usanifu wa Wizara ya Maji na Umwagiliaji 
Miradi ya Usambazaji wa Maji na Umwagaji wa Majitaka, Toleo la Tatu, 
Sehemu ya kwanza wa  Machi 2007, inahitaji mradi uweze kudumu kwa kati 
ya miaka 5-10hadi miaka 20. Kipindi cha mradi kinapaswa kubainishwa ama 
kwa miaka mitano kama muda mfupi zaidi au miaka kumi, na miaka 20.  
 
Kulingana na Jedwali na. 3 (Vigezo vya Usanifu vya ripoti ya Usanifu wa 
miradi ya maji ya 2009), kiufanisi, miradi haipaswi kusanifiwa kwa kipindi 
cha miaka 20 kwa kuwa itaipa jamii husika kazi kubwa ya ukarabati. Kwa 
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hiyo, Wizara ya Maji iliagiza uongozi wa Serikali za mitaa kutumia miaka 10 
kama kipindi cha usanifu, muundo uliopitishwa ni miaka kumi (2009-2019) 
kwa mifumo yote. 
 
Katika kupitia taarifa za usanifu na majalada ya Mradi wa Maji wa Nguruka 
wenye thamani ya Sh. bilioni 2.87, nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya 
Kigoma ilikubaliana na RODECO kusanifu miradi kumi, ukiwamo mradi wa 
Nguruka. Ripoti ya kazi hiyo ilikamilishwa na kuwasilishwa tarehe 05 Oktoba 
2009 kwa utekelezaji. Ingawa ilichukua miaka mitano hadi tarehe 01 Juni 
2014 kwa mradi huo kuanza kutekelezwa. 
 
Aidha, nilibaini kuwa mradi huo ulipaswa kutekelezwa kwa miezi sita hadi 
tarehe 30 Desemba 2014. Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza na RUWASA 
zilichelewesha kukamilika kwa mradi huo kwa miaka mitano hadi tarehe 14 
Mei 2019 (miaka 10 baadae ambapo ndio mwisho wa kipindi cha usafifu). 
 
Awali, mradi ulisanifiwa kuhudumia watu 43,030 (Makadirio ya mwaka 
2019), ambapo mahitaji ya maji yalikuwa 914m3/siku, wakati mahitaji ya 
sasa ni 1461 m3/siku na idadi ya watu inakadiriwa kuwa 68,767. Kwa hiyo, 
mradi utahitaji tanki la maji mita za ujazo 1000 na sio la mita za ujazo 800.  
 
Kuchelewa kutekeleza muundo na utekelezaji wa mradi kwa miaka kumi 
kumesababisha kutumia muundo wa mradi ambao haukidhi mahitaji ya maji 
ya jamii kwa sasa. Mbali na hilo, usanifu wa mradi unahitaji marekebisho na 
utaigharimu Serikali pesa zaidi kabla ya kupata faida tarajiwa. 
 
Usanifu ni sehemu ya mpango wa mradi. Hivyo, ninashauri RUWASA 
kuhakikisha kuna kuwa na fedha kabla ya kupanga na kutekeleza mradi 
kwa ajili ya ufanisi na matumizi bora ya rasilimali za umma. Aidha, 
RUWASA irekebishe muundo ili kukidhi mahitaji ya maji ya siku. 

10.9.2 Kuchelewa kwa Utekelezaji na Ukamilishaji wa Miradi Yenye 
Thamani ya Sh. bilioni 30  

Kifungu cha 20.1 cha masharti ya jumla ya ‘Standard Tendering Document’ 
ya mwaka 2018 kinataka mkandarasi kuanza kutekeleza kazi kwa wakati na 
kufanya majukumu hayo kulingana na mpango kazi  uliowasilishwa, 
kuhuishwa na kupitishwa na Wasimamizi wa Mradi, na kukamilisha kazi hizo 
kwa tarehe iliyokusudiwa. 
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Nilibaini kuwa miradi 18 (ambayo ni sawa na asilimia 20 ya mikataba 
iliyochaguliwa) ambapo RUWASA ilichelewesha ukamilishaji wa miradi yenye 
thamani ya Sh. bilioni 30.52 kwa kipindi cha kuanzia mwezi mmoja hadi 
miaka 9. Hii ni kinyume na vifungu vya mikataba ambavyo vinahitaji miradi 
kuanza na kukamilika ndani ya muda uliowekwa katika mikataba 
iliyosainiwa. Jedwali Na. 89 hapa chini linaonesha. 
 
Jedwali Na. 89: Kuchelewa Utekelezaji na Ukamilishaji Wa Miradi 

Wilaya Jina la 
mradi 

Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Maelezo Kuchel
ewa 

Iringa Mradi wa 
maji 
Nyamlenge  

640,000,000 RUWASA haikukamilisha 
mradi hadi tarehe 
02/11/2021 licha ya 
mkataba kumalizika mwezi 
Agosti 2021. 

Miezi 
mitatu 

Kilolo Mradi wa 
maji Ruaha 
Mbuyuni 

1,159,996,000 RUWASA haikukamilisha 
mradi hadi Desemba 2021 
licha ya mkataba kukamilika 
tarehe 10 Februari 2021 na 
kisha kuongezewa muda hadi 
Juni 2021. 

Miezi 
saba 

Mradi wa 
maji Image  

250,000,000 Tarehe ya mwisho ya mradi 
ilikuwa 15 Julai 2021. Hata 
hivyo, hadi Desemba 2021, 
mradi huo ulikuwa 
haujakamilika. 

Miezi 
sita 

Mufindi Ujenzi wa 
mradi wa 
maji Kihata 

2,291,657,915 Tarehe ya mwisho ya mradi 
ilikuwa 30 Novemba 2021. 
Hadi kufikia Desemba, mradi 
ulikuwa haujakamilika. 

Mwezi 
mmoja 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji Sawala 

1,650,000,000 Tarehe ya mwisho ya mradi 
ilikuwa 30 Novemba 2021. 
Hadi kufikia Desemba, mradi 
ulikuwa haujakamilika. 

Mwezi 
mmoja 

  Mradi wa 
maji 
Nyatwali 
bomba  

587,726,378 Tarehe ya mwisho ya mradi 
ilikuwa 16/09/2018. Hata 
hivyo, mradi huo unaendelea 
hadi Novemba 2021. 

Miaka  
mitatu 
miezi 
miwili  

Ushetu Mradi wa 
maji Igunda 

484,837,480 Tarehe ya mwisho ya mradi 
ilikuwa 12 Mei 2020. Hata 
hivyo, mradi ulikuwa 43% 
hadi 17 Desemba 2021 hata 
baada ya kuongezewa muda 
hadi 31 Desemba 2021 

Mwaka  
mmoja  
miezi 
saba 

Makete Uboreshaji 
wa mradi wa 
maji wa 
Igolwa 

807,719,000 Mradi huo ulitarajiwa 
kukamilika tarehe 14 
Novemba 2019 na 
kuongezewa muda hadi 
tarehe 31 Desemba 2020. 

Miaka 
miwili 
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Wilaya Jina la 
mradi 

Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Maelezo Kuchel
ewa 

Hata hivyo, hadi Desemba 
2021, mradi huo ulikuwa 
unaendelea. 

Njombe Mradi wa 
maji wa 
Igongwi (Lot 
1)  

4,307,798,503 Tarehe ya mwisho ya mradi 
ilikuwa 28 Desemba 2019, 
kisha kuongezewa muda hadi 
31 Desemba 2020. Hata 
hivyo, hadi Desemba 2021, 
mradi huo ulikuwa 
unaendelea. 

Mwaka  
mmoja  
miezi 
saba 

Uvinza Mradi wa 
maji katika 
Kijiji cha 
Nguruka 

2,873,196,856 Tarehe ya mwisho ya mradi 
ilikuwa 25 Mei 2020. Hata 
hivyo, hadi kufikia Novemba 
2021, mradi huo haukuwa 
umekamilika. 

Mwaka  
mmoja 
miezi 
sita  

Buhigwe Mradi wa 
maji kwa 
Kavomo, 
Mulera, 
Buhigwe na 
Bwega 

1,815,937,056 Kazi ilianza tarehe 01 Juni 
2014. Mradi huo ulitarajiwa 
kumalizika tarehe 01 Mei 
2015. Mradi huo ulikuwa 
haujakamilika hadi Desemba 
2021. 

Miaka 
saba 
miezi 
nane  

Kilindi Mradi wa 
maji Balanga 
na Jungu 

2,593,835,154 Tarehe ya mwisho ya mradi 
ilikuwa 30 Desemba 2014. 
Mradi huo ulikamilika Juni 
2021  

Miaka 
6.5  

Mtwara Mradi wa 
maji wa 
Bomba – 
Msimbati 

1,596,610,000 Tarehe ya mwisho ya mradi 
ilikuwa 19 Julai 2021. Hadi 
Septemba 2021, mradi huo 
ulikuwa bado haujakamilika. 

Miezi 
mitatu 

Masasi Ukarabati 
mradi wa 
maji kwa 
vijiji vya 
Makong'onda 
hadi Rivango 

1,415,330,309 Kazi ilianza tarehe 25 Julai 
2017 (Ilichelewa kwa siku 40 
kutoka tarehe ya kusaini. 
Mkataba haukuonesha wazi 
kuanza kwa mradi na tarehe 
za kukamilika zilizokusudiwa 

 

Sikonge Ukarabati 
wa mradi wa 
maji katika 
Kijiji cha 
Muwalle  

143,821,032 Tarehe ya mwisho ya mradi 
ilikuwa 29 Julai 2021. Hadi 
Novemba 2021, mradi huo 
ulikuwa bado haujakamilika. 

Miezi 
mitatu 

Namtumbo Usambazaji 
wa maji 
katika Vijiji 
vya 
Luhimbalilo - 
Naikesi  

2,682,586,038 Tarehe ya mwisho ya mradi 
ilikuwa 15 Novemba 2018 na 
kisha kuongezwa hadi 18 
Machi 2020. Hadi Desemba 
2021, mradi huo ulikuwa 
bado haujakamilika. 

Miaka 
mitatu  
ya 
miezi 
miwili 

Mbogwe Mradi wa 
maji katika 
Vijiji vya 

1,239,808,334 Tarehe ya mwisho ya mradi 
ilikuwa 06 Aprili 2020 na 
kisha kuongezwa hadi 04 

Mwaka 
mmoja 
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Wilaya Jina la 
mradi 

Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Maelezo Kuchel
ewa 

Kabanga – 
Nhomolwa  

Machi 2021. Hadi 03 
Desemba 2021, mradi huo 
ulikuwa bado haujakamilika. 

miezi 
tisa  

Chato Mradi wa 
maji wa 
Nyamirembe
, 
imalabupina 
na 
Ichwankima 

3,984,523,550 Tarehe ya mwisho ya mradi 
ilikuwa 11 Mei 2018 na kisha 
kuongezwa muda hadi 12 
Oktoba 2020. Hadi Novemba 
2021, mradi huo ulikuwa 
bado haujakamilika 

Miaka 
mitatu 
miezi 
saba  

Jumla 30,525,383,606    

Chanzo: Ripoti za ukaguzi wa kina 2020/21 

 
Kuchelewa kwa utekelezaji wa mradi kumesababisha jamii kutopata 
huduma ya maji. Zaidi ya hilo, inaiweka RUWASA katika hatari ya ongezeko 
la gharama za miradi kutokana na mabadiliko ya bei ambayo yanaweza 
kutokea. 
 
Ninaishauri RUWASA kusimamia miradi kwa ufanisi ili kuepuka 
ucheleweshaji na gharama kubwa katika siku zijazo. Aidha, RUWASA 
inapaswa kufanya hesabu na kutoza fidia ya uchelewashaji wa miradi 
hiyo. Kwa maboresho ya siku za baadae, Wizara inapaswa kutathmini 
utendaji wa miradi iliyoanzishwa mwaka 2013/14 na 2017/18 na 
kujifunza katika utekelezaji wa miradi ijayo. 

10.10 Kipengele cha Usimamizi wa Mawasiliano 
Kadri kunavyokuwa na mawasiliano ya karibu na wadau wa mradi, ndivyo 
wadau hao wanavyojihusisha na kujitolea zaidi katika mradi husika, hivyo 
kuwezesha mafanikio ya mradi. Ukaguzi wangu ulibaini mambo yafuatayo 
kuhusiana  na kipengele hiki. 

10.10.1 Ushirikiano na mawasiliano duni na yasiyo na ufanisi kwa 
Wazabuni na Bodi za Zabuni. 

Kanuni ya 12(3) ya Kanuni za Ununuzi ya umma za mwaka 2013 inazitaka 
taasisi zinazofanya manunuzi kutobagua wazabuni katika usambazaji au 
upokeaji nyaraka, taarifa, maamuzi au mawasiliano mengine. Aidha, kanuni 
ndogo ya (4) inahitaji mawasiliano yote na bodi ya zabuni yapitie kwa katibu 
wa Bodi ya Zabuni kwa njia za posta, kwa mkono au kielektroniki. 
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Mapitio ya majalada ya miradi na mihtasari ya Bodi ya Zabuni yalibainisha 
kuwa mikataba 29 sawa na asilimia 39 ya mikataba 74 iliyotekelezwa 
haikuwa na mawasiliano yenye tija na ufanisi na ushiriki wa wadau. RUWASA 
haikuwasiliana na kushirikisha Bodi za Zabuni kupitia na kuidhinisha mbinu 
za manunuzi, nyaraka za zabuni na tuzo za zabuni. Kwa upande mwingine, 
Maafisa Masuuli (Mameneja wa Mkoa) hawakuwataarifu wazabuni waliokosa 
zabuni, kuwaeleza makosa yaliyorekebishwa, kuwapa muda wa kuwasilisha 
malalamiko na kuongeza muda kwa makandarasi. Kielelezo Na. 30 hapa 
chini kinatoa mchanganuo zaidi. 
 
Kielelezo Na. 30: Mawasiliano Duni Na Yasiyo na Ufanisi Kwa Wadau 

 
Chanzo:  Ripoti za ukaguzi wa kina 2020/21 

 
Kushindwa kutoa na kukubali maoni kutoka kwa wadau (wakandarasi na Bodi 
za zabuni) kumesababisha kuchelewa kwa miradi. Mbali na hilo, kuliharibu 
uwazi na uadilifu wa michakato ya manunuzi. 
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Uongozi wa RUWASA unapaswa kuongeza uwazi na uadilifu kwa 
kuhakikisha kuwa Maafisa Masuuli wanawajulisha wazabuni waliokosa 
zabuni; kuwapa muda wa kuwasilisha malalamiko; na kuwapa muda wa 
ziada na kuidhinisha mbinu za manunuzi, tuzo na nyaraka za zabuni. 

10.10.2 Uchambuzi wa Tatizo na Mapendekezo ya Jumla 

Tangu kuanzishwa kwa Sera ya Taifa ya Maji ya mwaka 2002, ambayo 
iliibadilisha sera maji ya mwaka 1991, tathmini chache za kisera na ukaguzi 
zimechunguza mwelekeo wa utekelezaji wa sera, jinsi malengo 
yanavyofikiwa, na changamoto zinazoikabili. Malengo ya sera kama kutoa 
maji ya kuaminika, endelevu na ya bei nafuu na kuimarisha ufanisi wa 
mifumo ya uzalishaji wa mapato ya kutosha kutokana na uuzaji wa maji pia 
hayahushwi katika utekelezaji wa miradi.  
 
Kielelezo Na. 31 hapa chini kinatoa taarifa kuhusu ucheleweshwaji wa 
malipo ya madai ya wakandarasi, pamoja na kutoshirikishwa kwa wadau 
kumechochea kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi. Matokeo yake, huduma 
za maji kwa jamii zimecheleweshwa na kusababisha miradi isiyo endelevu. 
Kwa siku za baadaye, hii inaweza kusababisha upotevu wa rasilimali za 
umma kutokana na gharama kubwa za miradi na ukarabati wa miundombinu 
ya maji.  
 
Kielelezo Na. 31: Sababu za Changamoto Zinazoendelea na Athari Zake 
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Ili Kuondokana na athari za kuchelewa kwa miradi, RUWASA inapaswa 
kuwekeza rasilimali katika tathmini za awali kabla ya mipango ya mradi 
na mipango. Serikali inapaswa kuhakikisha kuwa maagizo yaliyotolewa 
hayaendi kinyume na malengo yaliyotajwa katika Sera ya Taifa ya Maji. 
Aidha, kufuatilia utekelezaji wa malengo ya kisera katika miradi na 
kuhakikisha sera hizo zinatathminiwa na kupitiwa upya ili kuendana na 
mabadiliko ya hali ya hewa, teknolojia na mahitaji ya wadau. 
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 SURA YA KUMI NA MOJA 

 UKAGUZI WA WAKALA ZA SERIKALI, MIFUKO MAALUMU YA FEDHA, 
BODI ZA MABONDE YA MAJI, NA TAASISI NYINGINE 

11.0 Utangulizi 
Sura hii inaelezea matokeo ya ukaguzi wa Wakala za Serikali 31, Mifuko 
Maalumu ya Fedha 17, Taasisi Nyingine za Serikali 64, na Bodi 29 za Mabonde 
ya maji. 
 
Katika Sura hii nimeonesha masuala mahususi na mtambuka yanayohitaji 
kushughulikiwa na Serikali, Bunge, Bodi ya Ushauri ya Wizara na 
Menejimenti za Taasisi husika ili kuhakikisha ufanisi katika utendaji wa 
shughuli za Taasisi hizo. 
 
Katika ukaguzi wa Wakala za Serikali kwa mwaka wa fedha 2020/21 ambazo 
zimeanzishwa chini ya Sheria ya Wakala ya mwaka 1997, nimebaini 
mapungufu kadhaa kuhusu uendeshaji na usimamizi wa kifedha wa Wakala 
hizo. Aidha, nimeangalia ni jinsi gani Wakala zinasimamia mipango 
iliyowekwa ya ufuatiliaji wa maendeleo ya miradi yao. Yafuatayo ni masuala 
muhimu yaliyobainika katika ukaguzi wa Wakala wa Serikali. 

11.1 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ni Wakala wa Serikali chini ya Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi). Lengo kuu la TBA ni kutoa makazi bora kwa 
Serikali na Watumishi pamoja na kutoa ushauri katika masuala ya Ujenzi 
kwa Serikali. Ukaguzi wa uendeshaji wa TBA ulibaini mapungufu yafuatayo: 

11.1.1 Kusitishwa kwa Mkataba wa Ujenzi kutokana na Utendaji 
Usioridhisha – Sh. Bilioni 6.30 

Tarehe 04 Desemba 2018, TBA (mkandarasi) ilisaini mkataba na Halmashauri 
ya Manispaa ya Ubungo (mwajiri) kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi ya Mkurugenzi 
wa Manispaa ya Ubungo kwa bei ya mkataba ya Sh. 6,299,997,183.76. 
Mkataba huo ulianza tarehe 13 Desemba 2018 na ulikubaliwa kumalizika 
tarehe 13 Desemba 2019 lakini ukaongezwa hadi 22 Juni 2020. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa Wakala haukukamilisha kazi za ujenzi wa Ofisi ya 
Mkurugenzi licha ya kupokea jumla ya Sh. 3,492,445,130.26 kutoka 
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Halmashauri (sawa na asilimia 55 ya gharama ya mkataba). Pia, nilibaini 
kuwa utendaji kazi usioridhisha ndio ulisababisha Halmashauri ya Manispaa 
ya Ubungo kusitisha mkataba tarehe 23 Septemba 2020, chini ya Kifungu cha 
67 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba. 
 
Halmashauri ilieleza kuwa TBA ilikiuka Kifungu cha 67 cha Mkataba 
kinachomtaka Mwajiri au Mkandarasi kusitisha Mkataba iwapo upande 
wowote utasababisha ukiukwaji wa kimsingi wa Mkataba. Katika hili, 
niligundua kuwa TBA ilitelekeza ujenzi na, hivyo, kuashiria kuwa utendaji 
kazi wa wakala ulikiuka nyanja zote za mkataba. 
 
Kwa maoni yangu, kusitishwa kwa mkataba wa ujenzi na Halmashauri ya 
Manispaa ya Ubungo kunainyima TBA fursa ya kupata mapato ya Sh. 
2,807,552,053.50 pamoja na kuharibu taswira ya Wakala katika sekta ya 
ujenzi. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi) ifanye tathmini 
ya uwezo na utendaji wa TBA katika ujenzi wa majengo ya Serikali; 
ikibainika haina uwezo, Wizara ihakikishe kuwa Wakala inajihusisha 
katika kutoa huduma za ushauri tu. Pia, ninapendekeza TBA iimarishe 
mfumo wa udhibiti wa ndani ili kuhakikisha usimamizi mzuri wa miradi 
ya ujenzi. 

11.1.2 Kutofikiwa kwa Malengo ya Uwekezaji wa Ujenzi wa Nyumba za 
Bunju 

Mwaka 2012, Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ulianzisha mradi wa 
uwekezaji wa ujenzi wa nyumba 851 Bunju, Dar es Salaam, kwa matarajio 
ya kupata marejesho ya uwekezaji yenye thamani ya Sh. 145,338,500,000 
kutokana na mauzo ya nyumba hizo kwa Watumishi wa Umma. Kwa 
kuzingatia hilo, TBA ilikopa Sh. 19,500,000,000 kutoka CRDB Bank Plc tarehe 
24 Juni 2015, na Sh. 3,500,000,000 kutoka PSPF (Hivi sasa, PSSSF) tarehe 03 
Septemba 2015, ili kufadhili mradi huo. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa kati ya mpango wa uwekezaji wa ujenzi wa 
nyumba 851, TBA iliweza kujenga nyumba 219 tu (awamu ya kwanza na ya 
pili), na kuacha nyumba 632 hazijajengwa hadi muda wa ukaguzi Januari 
2022. Pia, nilibaini kuwa TBA tayari imetumia Sh. 18,835,068,187.69 
(asilimia 82) kutoka katika fedha zilizokopwa kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 
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219, na kuacha kiasi cha Sh. 4,164,931,812.31 hakijatumika. Hii ina maana 
kuwa kuna uwezekano mkubwa kiasi kilichobaki cha Sh. 4,164,931,812.31 
kutoweza kutosha kugharamia ujenzi wa nyumba 632 zilizobaki, na hivyo 
kuongeza hatari ya kutofikiwa kwa malengo ya uwekezaji. 
 
TBA ilieleza kuwa fedha zilizobaki zitaelekezwa kukabiliana na upungufu wa 
nyumba za watumishi wa umma mkoani Dodoma na, hivyo, Wakala 
hautaendelea na ujenzi wa nyumba 632 zilizobaki. Ni maoni yangu kuwa, 
toka awali, uwekezaji huu haukupangwa wala haukusimamiwa ipasavyo. 
 
Ninapendekeza TBA kuhakikisha kuwa malengo ya uwekezaji wa mradi 
wa Bunju yanafikiwa ili kupata thamani ya fedha zilizokopwa. Pia, 
ninapendekeza TBA ihakikishe inafanya uchambuzi wa uwekezaji 
(feasibility studies) ili kupima gharama na faida kabla ya kuanzisha 
miradi. Aidha, ninapendekeza Serikali kufanya uchunguzi kuhusu mradi 
husika ili kubaini iwapo TBA walitumia vibaya fedha zilizokopwa kwa vile 
matokeo ya mradi hayaendani na malengo yaliyokusudiwa. 

11.2 Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA) 
Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA) ni wakala ambayo hutoa huduma za 
ndege za VIP kwa maafisa wa Serikali. Pia, TGFA inasaidia na kusimamia 
ndege zote za Serikali ya Tanzania. Ukaguzi wa shughuli za TGFA ulibaini 
mapungufu yafuatayo: 

11.2.1 Fedha za Akiba ya MatengenezoAmbayo Haijalipwa na ATCL – Sh. 
Bilioni 74.09  

Kuanzia mwaka 2016 hadi 2018, TGFA ilinunua ndege10 nane kutoka De 
Havilland Aircraft Limited (Canada) na Airbus Canada Limited Partnership’s 
Manufacturing Company; ambapo ndege hizo nane zilikodishwa kwa Shirika 
la Ndege Tanzania (ATCL). 
Ibara ya 11.10 ya makubaliano ya ukodishaji wa ndege yalitaja kuwa Shirika 
la Ndege Tanzania (ATCL) linatakiwa kulipa TGFA ada ya akiba ya 
matengenezo ya ndege husika kwa kiwango maalum katika muda wote wa 
makubaliano. Pia, akiba ya matengenezo itatolewa kwa Shirika la Ndege 

 
 
10 Ndege hizo ni Bombardier (4) aina ya Dash 8 – Q400, Airbus (2) aina ya A220-300 na Boeing 
(2) aina ya B787-8 
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Tanzania (ATCL) (mkodishwaji) wakati wowote ATCL atakapofanya na 
kulipia matengenezo ya ndege husika. 
 
Kuendana na makubaliano ya ukodishaji, nilibaini kuwa TGFA iltoa hati za 
madai ya jumla ya Sh. bilioni 76.40 kwa ATCL, ikiwa ni ada ya fedha za akiba 
ya matengenezo. Hata hivyo, nilibaini ATCL ililipa TGFA Sh. bilioni 2.31 
katika mwaka wa fedha 2020/21, na kuacha jumla ya Sh. bilioni 74.09 zikiwa 
hazijalipwa hadi tarehe 30 Juni 2021. Pia, ukaguzi wangu ulibaini kiasi hicho 
ambacho hakijalipwa kinajumuisha deni la Sh. bilioni 36.15 kwa mwaka wa 
fedha 2019/20 na deni la Sh. bilioni 37.94 kwa mwaka wa ukaguzi (2020/21). 
Hii inaashiria kuwa TGFA inaweza kushindwa kuhakikisha na kubaini kama 
ATCL anafanya matengenezo ya ndege husika kwa muda unaokubalika.  
 
Nilivyoulizia kuhusu suala hili kutoka TGFA, nilibaini kuwa mlipuko wa janga 
la UVIKO-19 uliathiri sekta ya usafiri wa anga, hali iliyopelekea ATCL 
kushindwa kulipa gharama za ada ya akiba ya matengenezo. 
 
Ninapendekeza Serikali ifanye uchunguzi wa kina ili kubaini kama ATCL 
inafanya matengenezo ya ndege husika kwa wakati kulingana na viwango 
vya anga viliyoidhinishwa na Mamlaka ya Usafiri wa Anga pamoja na 
mpango wa matengenezo kutoka kwa watengenezaji wa ndege husika.  

11.3 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) 
Wakala ilianzishwa chini ya mamlaka ya Sheria ya Wakala za Serikali Na. 30 
ya mwaka 1997 kwa ajili ya kutoa huduma za Umeme, Mitambo na 
Elektroniki, Huduma za vivuko pamoja na Ukodishaji Mitambo kwa taasisi za 
Serikali na Umma kwa ujumla. Ukaguzi nilioufanya juu ya shughuli za 
TEMESA niligundua mapungufu yafuatayo: 

11.3.1 Matumizi Makubwa ya Mafuta katika Kituo cha Feri Magogoni – 
Sh. milioni 410.95  

Kanuni ya 277 (4) ya Kanuni za Fedha za Umma za 2001 inataka matumizi ya 
mafuta yalinganishwe na matarajio ya kawaida ya aina ya usafirishaji au 
mtambo ili kutambua utumiaji uliozidi kiasi ambao unaweza kuashiria ama 
hitilafu ya kiufundi au upotevu wa mafuta. 
 
Nilibaini kuwa Kituo cha kivuko cha Magogoni kinaendesha vivuko vitatu. 
Uchambuzi wangu juu ya usimamizi wa mafuta kwa mwaka wa fedha 
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2020/21 ulionesha kuwa kulikuwa na matumizi makubwa ya mafuta, ambapo 
jumla ya lita 178,673 za dizeli sawa na Sh. milioni 410.95 (Sh. 2,300 kwa 
lita) zilitumiwa zaidi ya mahitaji ya kawaida ya matumizi kama 
ilivyochambuliwa katika Jedwali Na. 90 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 90: Masaa ya Uendeshaji wa Injini na Mafuta 

Kivuko Lita za 
mafuta 

zilizotumi
wa katika 
mwaka wa 
2020/2021 

Saa za 
uendesha

ji wa 
injini 
kwa 

mwaka 
2020/21 

Wastani 
wa 

mafuta 
yanayot
umiwa 

kwa saa 

Matum
izi ya 
kawai
da ya 
mafut
a kwa 

saa 

Mafuta 
ya ziada 
kwa saa 
(Lita) 

Mafuta ya 
ziada 

yanayotu
miwa 
(Lita) 

 A B C = A/B D E-= C-D F =B X E 

Magogoni 388,575 6097 64 44 20 121,940 

Kazi 271,000 6325 43 35 8 50,600 

Kigambon
i 

219,050 6133 36 35 1 6,133 

     Jumla 178,673 

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa maejimenti ya TEMESA 

 
Ingawa TEMESA ilikanusha uwepo wa matumizi makubwa ya mafuta katika 
kituo kwa madai kuwa mara nyingi mashine (injini) zinafanya kazi kati ya 
uzito wa asilimia 75 hadi asilimia 90 badala ya asilimia 50 (ambayo 
uchambuzi wangu ulitumia). Hata hivyo, ukaguzi wangu ulionesha kuwa 
mashine (injini) zinafanya kazi kwa asilimia 75 hadi 90 wakati wa foleni, 
ambapo ni asubuhi (saa 1 asubuhi hadi 4 asubuhi) na jioni (11 hadi 02 usiku). 
Wakati kwa zaidi ya saa 17 (mchana na usiku wa manane) injini zinafanya 
kazi hata chini ya uzito wa asilimia 50. Kwa hiyo, ni maoni yangu kuwa 
matumizi makubwa ya mafuta yanaweza kuwa yamesababishwa na kasoro 
za mitambo au udhaifu wa usimamizi wa mafuta kituoni, jambo ambalo 
linaiweka Wakala iwe katika hatari ya matumizi makubwa ya fedha 
kugharamia uendeshaji wa vivuko. 
 
Ninapendekeza TEMESA ipitie na kuboresha mfumo uliopo wa udhibiti wa 
ndani unaosimamia matumizi ya mafuta kwenye vituo vya feri. Pia, 
ninapendekeza Wizara Mama (Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi – Ujenzi) 
ichunguze sababu ya matumizi makubwa ya mafuta na kuchukua hatua 
madhubuti. 
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11.4 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
Wakala ilianzishwa ili kutengeneza, kudumisha na kusimamia mtandao wa 
barabara kuu na za mikoa kwa gharama nafuu, salama na mazingira 
endelevu, sambamba na mkakati wa kupunguza umaskini na sera nyingine 
za Serikali kupitia nguvukazi yenye uwezo na motisha. Katika ukaguzi wa 
TANROADS, nilibaini mapungufu kadhaa katika usimamizi wa miradi ya 
ujenzi wa barabara kama ilivyobainishwa hapa chini 

11.4.1 Mradi wa Barabara wa Mwigumbi – Maswa (kilomita 50.3) 
Uliojengwa Chini ya Kiwango – Sh. Bilioni 72.24  

Tarehe 12 Februari 2015, TANROADS ilitia saini Mkataba na Kampuni ya M/s 
China Henan International Cooperation Group Co. Ltd, kwa ajili ya 
kuboresha Mradi wa Barabara ya Mwigumbi – Maswa (Km 50.3) kwa bei ya 
mkataba ya Sh. billion 61.46  (iliyoongezwa hadi Sh. bilioni 72.24).  Muda 
wa kukamilika kwa mradi ulipangwa kuwa tarehe 30 Aprili 2017 lakini 
uliongezwa hadi tarehe 31 Machi 2018, huku muda wa matazamio ya mradi 
ulikubaliwa kuisha tarehe 31 Machi 2019 na kuongezwa hadi tarehe 21 Juni 
2019. 
 
Aidha, nilibaini kuwa mradi ulisimamiwa na M/s Kyongdong Engineering Co. 
Ltd (Korea Kusini) kwa ubia na M/s CORE Consulting Engineering PLC 
(Ethiopia) kwa kushirikiana na M/s ACE Consultants (Tanzania) na M/s 
Luptan Consultants Ltd (Tanzania), kwa Mkataba wenye Na. ya kumbukumbu 
TRD/HQ/1009/2015/16 na thamani ya Sh. bilioni 1.96 lakini ukafanyiwa 
marekebisho hadi Sh. bilioni 2.18. Mkandarasi alikamilisha kwa kiasi 
kikubwa kazi za ujenzi tarehe 31 Machi 2018 na kukabidhi barabara hiyo kwa 
TANROADS kwaajili matumizi ya umma. 
 
Hata hivyo, katika ukaguzi wa mwaka 2020/21, nilipitia majalada ya mradi 
na kubaini kuwa katika kipindi cha matazamio, barabara ilianza kupata 
nyufa, mashimo na kuvuja kwa lami katika baadhi ya sehemu hali 
iliyoilazimu Wakala kufanya uchunguzi. Ripoti ya uchunguzi ilibaini kuwa 
kasoro hizo zilitokana na sababu mbalimbali zikiwamo: ufanyaji kazi kwa 
kiwango cha chini kwa mkandarasi, unene mdogo wa Kozi ya Msingi ya CRR 
(Colorado Rose Red) (iliyopimwa kwa kiwango cha 90 mm hadi 140 mm 
badala ya mahitaji ya kawaida ya 150 mm), kutoshindiliwa vya kutosha kwa 
tabaka za barabara, unyevunyevu katika tabaka za chini za barabara, 
pamoja na matumizi ya vifaa vya lami vya ubora mdogo. 
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Kutokana na mapungufu hayo, nilibaini kuwa TANROADS ilimuagiza 
mkandarasi kuchukua hatua za kurekebisha makosa hayo kwa gharama yake 
mwenyewe kwa kilomita 9.5 kati ya kilomita 50.3, ikijumuisha ujenzi kamili 
wa tabaka zote za barabara yenye urefu wa kilomita 5.8 na ujenzi wa baadhi 
ya tabaka katika kilomita 3.7, na kuacha barabara yenye urefu wa kilomita 
40.8, ambayo haikubainika kuwa na kasoro wakati wa uchunguzi. 
 
Kufuatia jitihada hizo za TANROADS, nilifanya ziara katika eneo husika la 
barabara mwezi Desemba 2021 ili kuangalia maendeleo, ambapo niligundua 
hitilafu ambazo zinahitaji kufanyiwa kazi na menejimenti. Hitilafu hizo ni; 

• Kuongezeka kwa kasoro katika barabara hiyo, hivyo kupelekea 
kuongezeka kwa ujenzi wa tabaka zote za lami kutoka kilomita 5.8 
mpaka kilomita 10.69; 

 
• Kutoweza kudhibitisha muda halisi wa kufanya kazi za marekebisho 

katika barabara hiyo  kwa sababu Mkandarasi anafanya kazi za 
kurekebisha kasoro bila kuwapo kwa muda maalum wa ukamilishaji 
wa kazi hizo na pia bila  mpango wa kazi; na 
 

• Ukaguzi wa kilometa 35.125 zilizobaki za barabara ulikuwa bado 
haujakamilika, hivyo kuongeza hatari ya Wakala kushindwa kubaini 
kama sehemu hiyo ya kilomita 35.125 haina dosari. 

 
Kutokana na hayo hapo juu, ni maoni yangu kuwa usimamizi dhaifu wa   
mkandarasi uliofanywa na  mshauri elekezi pamoja na TANROADS 
umechangia ujenzi wa barabara husika kuwa  chini ya kiwango na hivyo 
kupelekea  usumbufu kwa watumiaji wa barabara. 
  
Ninapendekeza Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi  (Ujenzi) kufanya 
uchunguzi huru na wa kina kuhusu mradi huu na kupendekeza kwa 
Serikali kama kuna haja ya kufanya ukarabati kamili wa barabara yote 
yenye urefu wa kilomita 50.3 ili kupunguza hatari ya kuharibika zaidi 
katika siku zijazo.  Pia, ninapendekeza Wizara iwatambue watumishi 
wote waliohusika na ubovu wa barabara kwa kushirikiana na Bodi ya 
Usajili ya Wahandisi na Bodi ya Usajili wa Wakandarasi, iwachukulie 
hatua stahiki za kisheria na kinidhamu. 
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11.4.2 Kutokukatwa kwa Tozo ya Ucheleweshaji Kazi Katika Mkataba 
wa Ujenzi wa Barabara ya Bulamba Kisorya (51 km) – Sh. Bilioni 
3.67  

Tarehe 05 Novemba 2013, TANROADS ilitia saini mkataba na M/s Nyanza 
Roads Works Ltd wa kuboresha Sehemu ya Barabara ya Bulamba Kisorya 
(kilomita 51) kwa bei ya mkataba ya Sh. bilioni 51.28 (iliongezwa hadi Sh. 
bilioni 57.37). Muda wa kukamilika kwa mradi ulikubaliwa kuisha tarehe 10 
Desemba 2015 lakini uliongezwa mara nyingi. Mwisho ilikuwa hadi tarehe 30 
Novemba 2020. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa mkandarasi alikamilisha kiasi kikubwa cha kazi za 
ujenzi tarehe 02 Februari 2021, ikiwa ni ucheleweshaji wa siku 64 tangu 
muda wa kukamilika kwa mradi wa tarehe 30 Novemba 2020. Kwa mujibu 
wa kifungu cha 22 cha Masharti Maalum ya Mkataba, TANROADS walitakiwa 
kumkata mkandarasi tozo ya ucheleweshaji wa kazi ya Sh. 3,671,831,645 
(0.1% X 57,372,369,451.57 X siku 64) ila mkandarasi hakukatwa tozo hiyo. 
 
TANROADS ilieleza kuwa Ongezeko la Muda lilitolewa na bodi ya zabuni na 
kazi zilikamilika kwa kiasi kikubwa na kukaguliwa kwa wakati mzuri na, 
hivyo, uwezekano wa kukata tozo hiyo haukuwepo. Hata hivyo, hadi muda 
wa ukaguzi, mnamo Desemba 2021, Wakala haukuweza kuniletea ushahidi 
wa kuthibitisha hilo. 
 
Kutokukatwa tozo ya ucheleweshaji wa kukamilisha kazi kwa wakati kwa 
Wakandarasi, kunaongeza hatari ya Serikali kupoteza fedha ambazo 
zingeweza kupunguza mzigo wa gharama za ziada za miradi husika. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi) ipitie upya 
mifumo ya udhibiti wa ndani ya TANROADS inayoshughulikia usimamizi 
wa mikataba ili kuhakikisha maslahi ya walipakodi kwa ujumla 
yanalindwa na kupunguza adha ya gharama zinazotokana na 
ucheleweshaji wa miradi. Aidha, ninapendekeza TANROADS kukomboa 
kiasi cha tozo ya ucheleweshaji wa mradi kutoka kwa mkandarasi husika. 

11.4.3 Kufungwa Mara kwa Mara kwa Shughuli za Mizani 

Agizo la 3.6 (e) la Wakala wa Utendaji (Wakala wa Barabara Tanzania) 
(Uanzishwaji) (Marekebisho) Agizo la 2020 linaiagiza TANROADS kuanzisha 
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na kuendesha mizani ili kutekeleza udhibiti wa uzidishaji wa mizigo kwenye 
mtandao wa barabara ulio chini ya mamlaka yake. 
 
Ukaguzi wa operesheni za mizani 65 zilizowekwa katika ofisi mbalimbali za 
mikoa, umebaini kuwa shughuli za mizani kuelekea udhibiti wa mizigo 
ziliathiriwa na kufungwa mara kwa mara kwa mizani katika nyakati tofauti 
kwenye mwaka 2020/21. Hii inaleta hatari kuwa barabara zimeathirika kwa 
kiasi kikubwa kutokana na kupita kwa magari yaliyozidisha uzito bila ya 
udhibiti. 
 
Kwa mfano, ukaguzi wangu kuhusu uendeshaji wa vituo vya mizani katika 
mkoa wa Kagera kama vile Kyamyorwa, Nyakahura na Mtukula ulionesha 
kuwa mizani hizo zilifungwa kutumika  kwa siku 105, siku 28, na siku 77, 
mtawalia. Pia, nilibaini kuwa vituo vya mizani vya Midori (Manyara), Tinde 
(Shinyanga) na Mwendakulima (Shinyanga) havikufanya kazi kwa siku 345, 
siku 18 na siku 56, mtawalia. Zaidi ya hayo, nilibaini kwenye ukaguzi wangu 
kuwa dosari hiyo imeruhusu magari 17,690 kutumia barabara zetu bila 
kupimwa na mizani zilizofungwa. 
 
Ingawa, maelezo ya TANROADS juu ya kuharibika huko kwa mizani 
kumetokana na hali mbaya ya hewa, urekebishaji hafifu wa mizani na 
masuala mengine, ni maoni yangu tatizo hilo limetokana na uchakavu wa 
mitambo ya mizani, kutofanyiwa matengenezo ya kutosha na matumizi ya 
mifumo na vifaa vya kupimia vilivyopitwa na wakati. 
 
Ninapendekeza TANROADS pamoja na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
(Ujenzi), wachunguze kwa kina sababu za kufungwa mara kwa mara kwa 
shughuli za mizani ili kupata ufumbuzi wa kudumu wa tatizo hilo. Pia, 
ninapendekeza TANROADS waje na mpango kazi utakaopunguza 
changamoto za uchakavu wa vifaa vya kupimia mizani, matengenezo 
duni na matumizi ya mifumo na vifaa vya kupimia vilivyopitwa na wakati. 

11.5 Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) 
Lengo la TARURA ni kufanya matengenezo endelevu na gharama nafuu na 
maendeleo ya Mtandao wa Barabara Vijijini na Mijini ili kusaidia maendeleo 
ya kiuchumi ya kijamii nchini Tanzania. 
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Kutokana na ukaguzi nilioufanya TARURA kwa mwaka wa fedha unaoishia 
2020/21, nilibaini upungufu ufuatao ambao unahitaji kuboreshwa: 

11.5.1 Hasara Iliyopatikana Kutokana na Usimamizi Usioridhisha wa 
Ujenzi wa Daraja La Mbuchi Sh. Bilioni 1.82 

Tarehe 27 Machi 2017, Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti (Kabla ya kuanzishwa 
TARURA) ilisaini mkataba na Kampuni ya M/s Sinani Buildings Contractors 
Limited kujenga Daraja la Mbuchi kwenye Delta ya Rufiji kwa bei ya mkataba 
ya Sh. bilioni 2.48 (Mradi huo ulifadhiliwa na DFID).  
 
Mkataba ulitarajiwa kumalizika tarehe 31 Novemba 2018 lakini ukaongezwa 
hadi tarehe 30 Aprili 2019. Aidha, tarehe 22 Februari 2018, mradi 
ulihamishiwa TARURA ambao walibeba jukumu la kimkataba la mwajiri.  
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa TARURA ilivunja mkataba na mkandarasi kutokana 
na utendaji kazi usioridhisha tarehe 15 Oktoba 2019 ikiwa ni miezi mitano 
baada ya kumalizika kwa muda wa mkataba wa tarehe 30 Aprili 2019.  
 
Ukaguzi wangu wa kina juu ya usitishwaji wa mkataba ulibaini kuwa TARURA 
imeshindwa kurejesha jumla ya Sh. 1,824,487,787 kutoka kwa mkandarasi, 
ikiwa ni pamoja na: malipo ya awali ambayo hayajarejeshwa ya Sh. milioni 
246.97; malipo yaliyofanywa nje ya BOQ ya Kiasi cha Sh. milioni 583.19; na 
kutokusanywa kwa makato ya kazi ambazo hazijakamilika ya jumla ya Sh. 
milioni 993.03 kwa mujibu wa Kifungu cha 4 cha Masharti Maalum ya 
Mkataba11. 
    
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa mkandarasi alipinga vigezo vya kusitishwa kwa 
mkataba na kutoa lawama kwa Wakala kuwa ulimpatia ripoti ya uchunguzi 
wa kijiografia na udongo isiyo sahihi, ambayo ilipotosha uhalisia wa udongo 
wa eneo husika na pia kukosewa kwa mahali sahihi pa kujenga daraja; 
hatimaye kuchangia ucheleweshaji. 
 

 
 
11 Inataja kuwa mwajiri atamkata asilimia 40 ya gharama ya mkataba kwa ajili ya 
kugharamia kazi ambazo hazijakamilika kama sababu ya usitishaji wa mkataba unatokana na 
utendaji kazi usioridhisha. 
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Kutokana na hali hiyo, nilibaini kuwa TARURA ilimchukulia hatua za 
kinidhamu msimamizi wa mradi kwa kumrejesha Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibiti. Hata hivyo, naona hatua iliyochukuliwa kuwa haitoshi kwa sababu 
ngazi mbalimbali za usimamizi zilishiriki katika mpango wa mradi, 
usimamizi, na uidhinishaji na si mtu mmoja pekee. 
 
Kutokana na sababu hizo, ninaamini kuwa mradi huu haukupangwa na 
kusimamiwa ipasavyo kuanzia usanifu hadi hatua ya utekelezaji, hivyo basi, 
kuongeza hatari ya kuhamisha mzigo wa gharama kwa walipakodi. 
 
Kwa hiyo, napendekeza Mamlaka za Serikali za Uchunguzi kufanya 
uchunguzi wa kina kuhusu mradi huu na kuziagiza Wizara Mama 
kurejesha hasara kutoka kwa wahusika kutokana na dosari zilizobainika 
katika usanifu, usimamizi na ufuatiliaji wa mradi. 

11.5.2 Miradi ya Barabara Iliyotelekezwa Sh. Bilioni 3.10  

Kanuni ya 243 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inataka  
taasisi za manunuzi (kwa mikataba ya ujenzi na huduma) kufuatilia utendaji 
kazi wa mkandarasi ili uweze kuendana na mpangokazi uliotajwa kwenye 
mkataba kwa kufuatilia taarifa za siku, wiki, au mwezi.  
 
Hata hivyo, wakati napitia mafaili ya mradi nilibaini kuwa wakandarasi 
wanne walitelekeza miradi ya ujenzi wa barabara yenye thamani ya Sh. 
bilioni 3.09 waliyokabidhiwa na TARURA kabla ya miradi hiyo kukamilika kwa 
mujibu wa mikataba. Ninahusisha sababu ya kutelekeza kwa miradi husika 
na usimamizi usioridhisha na ucheleweshaji wa malipo. Jedwali Na. 91 hapa 
chini linatoa mchanganuo wa miradi hiyo:  
 
Jedwali Na. 91: Barabara Zilizotelekezwa 

Jina la Mradi Bei ya 
Kandarasi (Sh.) 

Tarehe mradi 
Ulivyotelekez

wa 

Sababu 

Uboreshaji wa Barabara 
ya Vikindu - Sangatini 
mita 400 kwa kiwango cha 
tabaka mbili za lami 
(Mkataba Na. 
AE/092/2020/2021/CR/W
/49) 

399,750,630 03/10/2021 Uhaba wa Lami 
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Jina la Mradi Bei ya 
Kandarasi (Sh.) 

Tarehe mradi 
Ulivyotelekez

wa 

Sababu 

Uboreshaji wa Barabara 
mbalimbali zenye urefu 
wa  km 12 kwenye kitalu 
Na. 9 na 12 katika Shamba 
la Dungu kwa kiwango cha 
changarawe katika 
Manispaa ya Kigamboni 
(AE/092/2019-
20/DSM/W/62) 

717,123,800 11/04/2020 Ucheleweshaji 
wa malipo 
 

Uboreshaji wa kiwango 
cha lami ya miundombinu 
ya mtandao wa barabara 
katika Manispaa ya 
Temeke awamu ya 3: 
Barabara ya Kiburugwa 
(km 1.075) 
(LGA/016/W/HQ/2016-
17/T/Sehemu ya 1,2,3) 

1,537,619,600 22/02/2020 Ucheleweshaji 
wa malipo 

Uboreshaji wa Barabara 
ya Moroviani kwa kiwango 
cha Lami Km 1 (DSD). 
(AE/092/2019/20/MBY/W
/69) 

440,680,000 30/04/2021 Ucheleweshaji 
wa uwasilishaji 
wa vitendea 
kazi kwenye 
eneo la ujenzi 

Jumla 3,095,174,030   
Chanzo: Barua ya Mapungufu kwa Mejimenti ya TARURA 

 
Pia, ni muhimu kutambua kuwa katika taarifa yangu iliyopita ya mwaka wa 
fedha unaoishia 2019/20, nilieleza kuwa TARURA ilitelekeza miradi ya 
barabara yenye thamani ya Sh. bilioni 1.95. Hii ina maana kwamba udhaifu 
wa kuwepo kwa miradi ya barabara iliyotelekezwa na wakandarasi 
haujatafutiwa uvumbuzi kwa sababu gharama za mradi hiyo imepanda hadi 
Sh. bilioni 3.09, hivyo kuwanyima walipa kodi faida zinazotokana na 
utumiaji wa barabara hizo. 
 
Ninaishauri TARURA ihakikishe kuwa ujenzi wa miradi ya barabara husika 
inaendelea na kukamilika kwa wakati. Pia, ninapendekeza TARURA 
kuimarisha mfumo wa udhibiti wa ndani wa usimamizi na ufuatiliaji wa 
miradi ya barabara. 
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11.6 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) 
Malengo ya Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula ni kuhakikisha usalama 
wa chakula nchini kwa kununua, kuhifadhi, na kugawa akiba ya chakula kwa 
ufanisi na tija. Nimepitia shughuli za NFRA na kubaini mapungufu yafuatayo: 

11.6.1 Mradi Uliokwama Kutokana na Mkandarasi kusitisha Mkataba - 
Dola za Marekani Milioni 33.14  

Tarehe 22 Desemba 2016, NFRA iliingia mkataba Na: 
AE/054/2015/2016/HQ/W/19 na M/s FEERUM SA, kwa ajili ya Usanifu, 
Ugavi, Ujenzi, Ufungaji, Upimaji na Uagizaji  (commissioning) wa majengo 
ya Silos, maghala na ukarabati wa majengo yaliyopo vituo vya Ruvuma, 
Njombe, Songwe, Dodoma, na Shinyanga. Bei ya mkataba ilikubaliwa kuwa 
Dola za Marekani 33,140,791.81, na mradi ulitarajiwa kumalizika tarehe 09 
Desemba 2017. Hata hivyo baadaye uliongezwa hadi tarehe 31 Desemba 
2020. Pia, Mkandarasi alikuwa tayari ameshalipwa kiasi cha Dola za 
Marekani milioni 21.46, sawa na asilimia 65 ya gharama za mkataba, hadi 
muda wa ukaguzi, mnamo Desemba 2021. 
 
Hata hivyo, katika ziara yangu ya uhakiki kwenye maeneo ya ujenzi mnamo 
Desemba 2021, nilibaini kuwa mradi ulikuwa bado haujakamilika, ingawa 
muda wa kandarasi wa tarehe 31 Desemba 2020 uliisha mwaka mmoja 
uliopita. Pia, nilibaini kuwa maendeleo ya kazi wakati huo yalikuwa asilimia 
28 ya ujenzi, asilimia 44 ya maghala na asilimia 85 kwa silos. 
 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa mkandarasi hakuwepo kwenye eneo la ujenzi 
tangu tarehe 30 Septemba 2020, na alikuwa ametoa notisi ya kusitisha 
mkataba mnamo tarehe 01 Desemba 2020. Sababu za kusitisha mkataba 
alizotaja ni kama vile: kucheleweshwa kwa malipo pamoja na kutotolewa 
kwa Tangazo la Serikali la Msamaha wa Kodi la Ongezeko la Thamani (VAT). 
Mkandarasi aliona sababu hizo ni ukiukaji wa kimsingi wa kanuni na masharti 
ya mkataba kulingana na Kifungu cha 67 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba. 
 
Aidha, nilibaini kuwa NFRA ilipinga sababu za kusitishwa mkataba 
zilizotolewa na mkandarasi na kusababisha timu ya mazungumzo kuundwa 
ili kuiwakilisha Serikali dhidi ya timu ya Mkandarasi kutoka Poland ili kupata 
suluhu la tatizo hilo. Hadi kufikia muda wa ukaguzi wangu, tarehe 22 
Desemba 2021, mwafaka wa mgogoro huo ulikuwa bado haujapatikana. 
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Ni maoni yangu kuwa, kutokuwepo kwa udhibiti wa kutosha wa usimamizi 
wa mradi na NFRA kulichangia ucheleweshaji wa kukamilika kwa mradi 
pamoja na kusitishwa kwa mkataba na mkandarasi. 
 
Pia, kutokamilika kwa mradi (kwa muda wa miaka minne tangu muda wa 
awali wa kukamilika kwa mradi wa tarehe 09 Desemba 2017 hadi muda wa 
ukaguzi wangu) kunaleta hatari kwamba fedha za kiasi cha dola za Marekani 
milioni 21.46 zilipokelewa kwenye mradi zinaweza kupotea na, hivyo, 
kuwanyima walipa kodi kufaidika na mradi. 
 
Ninapendekeza NFRA iimarishe udhibiti wa ndani wa usimamizi wa 
mradi, ambao utahakikisha kuwa miradi inakamilika ndani ya muda 
uliokubaliwa katika mkataba. Pia, Serikali kupitia NFRA na Wizara ya 
Kilimo kuhakikisha muafaka unafikiwa katika mazungumzo 
yanayoendelea ili mradi ukamilike na kupata thamani ya fedha 
iliyowekezwa. 

11.7 Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART) 
Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART) ni taasisi ya Serikali iliyoundwa 
kwa mujibu wa Tangazo la Serikali Na. 120 la tarehe 25 Mei 2007 chini ya 
Sheria Na. 30 ya Wakala za Serikali ya mwaka 1997 na marekebisho yake. 
Jukumu kuu la DART ni kuanzisha na kuendesha mfumo wa Usafiri wa Mabasi 
Yaendayo Haraka katika  jiji la Dar es Salaam. 
 
Wakati wa mapitio ya shughuli za DART, nilibaini mapungufu yafuatayo 
ambayo yanahitaji kuripotiwa kwa umma kama ilivyoelezwa hapa chini: 

11.7.1 Makato ya Utendaji Kazi Usioridhisha wa Mtoa Huduma Ambayo 
Hayajakombolewa Sh. Bilioni 2.78  

Jedwali A chini ya Kifungu 1.3 cha makubaliano ya mkataba kati ya DART na 
UDA Rapid Transit PLC yaliyosainiwa tarehe 16 Agosti 2019 kwa ajili ya kutoa 
huduma za uendeshaji mabasi kwa Awamu ya 1, inataka UDA Rapid Transit 
PLC kuhakikisha upatikanaji wa mabasi kwa muda wote wa uendeshaji; na 
endapo mtoa huduma atashindwa kufanya hivyo, Mtoa Huduma ya Mpito 
(TSP) atakatwa tozo ya utendaji usioridhisha kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali la I (makato ya Utendaji). Pia, imebainishwa katika Kifungu cha 5.27 
cha mkataba kuwa TSP atawasilisha bondi ya utendajikazi yenye thamani ya 
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dola za Marekani milioni 1 (Sh. bilioni 2.3) ili DART kujilinda juu ya utendaji 
kazi usioridhisha wa mtoa huduma. 
 
Kwa kuzingatia hayo, nilibaini kuwa kuanzia mwaka 2019 hadi 2021, DART 
ilimtoza mtoa huduma (UDA Rapid Transit Plc) jumla ya Sh. bilioni 2.77 
kutokana na utendaji kazi usioridhisha uliobainika na DART wakati wa 
usimamizi na ufuatiliaji. Hata hivyo, niligundua kuwa UDA Rapid Transit Plc 
bado haijalipa tozo hiyo, na pia, DART bado haijafanya jitihada zozote 
kuhakikisha kiasi hicho kinawasilishwa na mtoa huduma. 
 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa tangu kusainiwa kwa mkataba, mtoa huduma 
(UDA Rapid Transit PLC) bado hajawasilisha bondi ya utendaji kazi yenye 
thamani ya dola za Marekani milioni 1 kwa DART kulingana na matakwa ya 
Kifungu cha 5.27 cha Mkataba. Hii ina maana kuwa, hadi kufikia muda wa 
ukaguzi wangu Septemba 2021, DART haikuwa na uwezo wa kisheria wa 
kuchukua dhidi ya utendaji kazi usioridhisha wa mtoa huduma. 
 
Pia, nilibaini kuwa DART imeajiri wafanyakazi wa muda ili kufuatilia 
utendajikazi wa mtoa huduma kwa njia ya kawaida (manual). Hata hivyo, 
nina maoni kuwa aina hii ya tathmini ya utendaji kazi inakabiliwa na makosa 
na inaweza kusababisha migogoro na mtoa huduma. 
 
Ninapendekeza DART kuhakikisha makato ya utendaji kazi usioridhisha 
ya Sh. bilioni 2.77 yanawasilishwa na mtoa huduma. Pia, napendekeza 
DART kuhakikisha mtoa huduma anawasilisha bondi ya utendaji kazi kwa 
mujibu wa kifungu cha 5.27 cha mkataba. Mwisho, ninapendekeza DART 
itafute njia bora zaidi ya kupima utendaji kazi wa mtoa huduma ili 
kupunguza uwezekano wa migogoro inayotokana na matokeo ya upimaji 
wa utendaji kazi kwa njia ya kawaida. 

11.7.2 Ajali 1,107 zilitokea Kwenye Miundombinu ya Mabasi ya Mwendo 
Kasi (Awamu ya 1). 

Kifungu cha 9.1.1 cha Nyongeza ya 4 ya mkataba kati ya DART na Mtoa 
Huduma za Mpito (TSP) kinaitaka TSP kutekeleza utaratibu wa kina na 
unaofaa kwa madhumuni ya utumaji wa hali ya juu ya usafirishaji wa umma. 
Pia, usalama na ulinzi ni mojawapo ya kanuni elekezi katika tasnia ya 
usafirishaji ambayo TSP inahitaji kuzingatia wakati wa kufanya kazi. 
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Hata hivyo, kutokana na mapitio ya ripoti ya Uendeshaji ya Mtoa Huduma 
wa Mpito nilibaini kuwa jumla ya ajali 1,107 zilitokea katika miundombinu 
ya BRT tangu kuanza kazi mnamo Mei 2016 hadi muda wa ukaguzi wangu, 
Septemba 2021. Pia, nilibaini kuwa ajali zilizoripotiwa zilisababisha vifo vya 
watu 50, majeruhi 211, na kuharibu mali kadhaa. 
 
Nina shaka kuwa ikiwa hatua za kutosha za ulinzi na usalama 
hazitaimarishwa, kuna hatari ya kuendelea kusababisha watu kupoteza 
maisha, majeruhi na uharibifu wa mali. 
 
Ninapendekeza DART iwasiliane na TSP ili kuimarisha ulinzi na usalama 
katika miundombinu ya BRT ili kupunguza ajali. Pia, ninapendekeza 
DART ishirikiane na vikosi vya usalama ili kuzuia urahisi wa ufikiaji wa 
miundombinu ya BRT. 

11.8 Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA) 
Wajibu wa Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA) ni kutoa habari nzuri 
na thabiti juu ya matukio muhimu maishani, kuunganisha wadhamini, 
kutunza mali chini ya udhamini za mtu aliyefariki, muflisi, na watoto walio 
chini ya umri wa utu uzima ili kuwezesha sheria kuchukua mkondo wake. 
 
Wakati wa ukaguzi wa RITA, niligundua suala lifuatalo ambalo linahitaji 
kuripotiwa kwa umma: 

11.8.1 Upotevu wa Vishina 2,000 vya Vyeti vya Ndoa – Sh. Milioni 20  

Kifungu cha 33 (3) cha Sheria ya Ndoa kinamtaka msajili wa wilaya au kadhi, 
baada ya kusajili ndoa, kutoa cheti cha ndoa kwa nakala mbili, kubakisha 
sehemu moja na kupeleka nyingine kwa afisa uandikishaji kwa ajili ya 
kupeleka kwa wahusika. 
 
Wakati wa ukaguzi wa RITA, niligundua kuwa RITA ilikuwa na vishina 83,300 
vya vyeti vya ndoa mwanzoni mwa mwaka (01 Julai 2020). Kati ya vishina 
83,300 vya vyeti vya ndoa, RITA ilitoa vishina 81,300 vya vyeti vya ndoa kwa 
Wilaya mbalimbali hadi tarehe 18 Desemba 2020 na, hivyo, kubakia na 
vishina 2,000 vya vyeti vya ndoa ambavyo havijatumika. 
 
Hata hivyo, nilifanya uhakiki na kubaini kuwa vishina 2000 vya vyeti vya 
ndoa havikuwapo kwenye himaya ya RITA; na hivyo, kuashiria kuwa Wakala 
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imepata hasara ya mapato ya Sh. 20,000,000 (vishina 2000 x Sh. 10,000). 
Pia, tatizo hilo linaashiria hatari kuwa udhibiti wa ndani wa Wakala juu ya 
uhifadhi wa vyeti vya ndoa hauridhishi. 
 
Ninapendekeza Wizara Mama (Wizara ya Katiba na Sheria) kufanya 
uchunguzi utakaobaini chanzo cha hasara hiyo na kuwachukulia hatua 
stahiki watumishi waliohusika. Pia, ninapendekeza RITA kuimarisha 
mfumo wa udhibiti wa ndani juu ya uhifadhi wa vishina vya vyeti vya 
ndoa. 

11.9 Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 
Sheria Na.5 ya mwaka 2019 ya Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira, 
pamoja na mambo mengine, ilianzisha Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) ambayo ulichukua majukumu yaliyokuwa hapo awali 
yamekabidhiwa kwa OR-TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. Majukumu yaliyohamishwa ni pamoja na kuhakikisha 
huduma za maji zinapatikana kwenye jamii za watu waishio maeneo ya 
vijijini, miji midogo na Makao Makuu ya Wilaya. Ukaguzi wangu wa shughuli 
za RUWASA ulibaini mapungufu yafuatayo ambayo yanahitaji kuripotiwa kwa 
umma: 

11.9.1 Mradi wa Maji Usio na Tija Katika Kijiji cha Gwata – Sh. Milioni 
440.60  

Tarehe 08 Julai 2015, Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro iliingia mkataba 
na Kampuni ya M/s Mkumba Quality Contractors kujenga bomba la maji 
katika Kijiji cha Gwata kwa bei ya mkataba ya Sh. 440,600,000. Muda wa 
mkataba ulipangwa kumalizika tarehe 31 Januari 2017 lakini ukaongezwa 
hadi tarehe 27 Novemba 2019. Halmashauri ilihamisha mradi husika RUWASA 
hapo tarehe 1 Julai 2019, baada ya uanzishwaji wake. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa mradi ulikuwa bado haujakamilika hadi muda wa 
ukaguzi mnamo tarehe 13 Januari 2022 (baada ya miaka miwili kupita toka 
kuisha kwa muda wa mkataba), wakati mkandarasi alikuwa tayari 
ameshalipwa jumla ya Sh. milioni 244.57 sawa na asilimia 56 ya gharama ya 
mkataba. 
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Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa ujazo wa maji usiotosheleza kutoka Mto WAMI 
uliathiri usambazaji wa maji kwenye mradi kwa sababu mradi ulitarajiwa 
kutumia maji kutoka Mamlaka ya Maji Chalinze (CHAWALISA). 
 
Kwa kuzingatia hayo, nina maoni kuwa utafiti wa kutosha haukufanyika ili 
kujua ufanisi wa mradi unaojumuisha chanzo cha maji endelevu. Hii inaleta 
hatari kwamba thamani ya fedha inaweza kutopatikana kutokana na fedha 
zilizowekezwa kiasi cha Sh. milioni 244.57. 
 

Ninapendekeza Wakala kufanya upembuzi yakinifu wa kina kwa miradi 
ya maji ambayo itajumuisha kujua vyanzo endelevu vya maji kabla ya 
kuanzisha miradi hiyo. Pia, ninapendekeza RUWASA kutafuta chanzo 
mbadala na cha uhakika cha maji kwa ajili ya mradi na kuhakikisha mradi 
unakamilika kama ilivyopangwa. 

11.9.2 Kutokufungwa kwa Mita za Kusoma Matumizi ya Maji kwa Wateja 
340 

Kifungu cha 21(c) cha Sheria ya Majisafi na Usafi wa Mazingira ya mwaka 
2019 kinaitaka mamlaka ya maji kufanya mambo yote muhimu ili kutoa 
huduma ya majisafi na usafi wa mazingira katika eneo lililo chini ya 
mamlaka yake. Pia, mamlaka ya maji itakuwa na mamlaka pamoja na 
mambo mengine ya kufunga mita za maji ili kupima kiasi cha maji 
yanayotolewa kwa mtumiaji. 
 
Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa RUWASA (Ofisi ya Same), nilibaini kuwa 
kati ya wateja 599 waliounganishwa na huduma ya maji katika Kata ya 
Hedaru, ni wateja 259 pekee waliofungiwa mita za kupima matumizi ya maji 
(flow meters) na hivyo kuwaacha wateja 340 wakitumia huduma ya maji bila 
kuwekewa mita. 
 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa bili za maji walizopewa wateja zilitokana na 
makadirio binafsi zaidi ya kiasi halisi cha maji yaliyotumika. Hii inaongeza 
hatari kwamba Serikali inaweza kupoteza mapato kutokana na makadirio 
yasiyo halisi pamoja na hatari ya rushwa miongoni mwa wafanyakazi 
wanaohusika katika mchakato wa bili. 
 

Napendekeza RUWASA itenge fedha kwa ajili ya kugharamia ununuzi wa 
mita za maji na kuhakikisha wateja wote wanawekewa mita hizo ili 
kuimarisha ukusanyaji wa mapato kwa ufanisi. 
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11.10 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) 
Wakala imeundwa kwa madhumuni ya kuhakikisha: Kuwapo kwa usimamizi 
madhubuti na wenye ufanisi na tija wa rasilimali za misitu na nyuki; 
kuongeza ubora na thamani ya kifedha katika kutoa huduma kwa umma; na 
kuendelea kukuza na kuboresha uwezo wa kutoa huduma kwa umma. Katika 
ukaguzi wa shughuli za TFS nilibaini mapungufu yafuatayo: 

11.10.1 Kutorejeshwa kwa Malipo ya Awali na JWTZ – Sh. Bilioni 3  

Bwawa la kufua umeme wa maji la Julius Nyerere (JNHPP) ni mradi mkubwa 
unaolenga kutoa umeme wa megawati 2000. Mwezi Oktoba 2018, Serikali 
kupitia TANESCO iliingia mkataba na wakandarasi wa M/s Arab kwa ubia na 
M/s El- Sewedy Electric ili kujenga mradi husika. Kutokana na hali hiyo, 
Serikali iliunda Timu (Timu ya Uwezeshaji ya Serikali), iliyoshirikisha wadau 
mbalimbali wakiwamo Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS), ili 
kuwezesha utekelezaji wa haraka wa mradi huo. 
 
Kutokana na hayo, nilibaini kuwa TFS alishirikishwa katika mradi tarehe 16 
Februari 2018 ili kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu mazao ya misitu, 
usimamizi wa mchakato wa uvunaji misitu na mauzo ya mazao ya misitu. 
Hivyo, TFS iliamua kugawa eneo la mita za mraba zipatazo 3,495,362.823 
katika Vitalu sita kwa ajili ya kuvunwa (kusafisha), na vitalu hivyo 
vilikabidhiwa kwa makampuni 23 kwa njia ya ushindanishi mnamo Desemba 
2018. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa TFS ilisitisha mikataba hiyo na kampuni 23   
kutokana na maendeleo hafifu ya kazi ambayo yalikuwa ni asilimia nne tu 
huku muda wa mwaka mmoja (Desemba 2018 - Desemba 2019) ulikua 
umepita tangu kuanza kwa kazi hiyo. Baada ya kusitishwa mikataba hiyo, 
TFS iliamua kushirikiana na Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) 
kwa makubaliano ya Disemba 2019 ili kukamilisha uvunaji wa misitu katika 
eneo lililobakia la asilimia 96. 
 
Kifungu cha 3.1 cha mkataba hapo juu kinaeleza kuwa TFS itatoa malipo ya 
awali kwa JWTZ, na ndani ya siku saba baada ya kupokea fedha kutoka 
Serikalini, JWTZ itarejesha kiasi kilichotolewa na TFS. 
 
Kwa mujibu wa kifungu kilichotajwa, nilibaini kuwa TFS iliipatia JWTZ kiasi 
cha Sh. 3,000,000,000 kwa awamu nne kuanzia tarehe 21 Februari 2020 hadi 
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tarehe 07 Agosti 2020. Hata hivyo, niligundua kuwa TFS ilikuwa haijakomboa 
malipo ya awali hadi muda wa ukaguzi Januari 2022, ingawa JWTZ ilipokea 
kiasi cha Sh. 11,000,000,000 kutoka Wizara ya Fedha na Mpango (MoFP). 
 
Kuhusiana na hilo, TFS ilieleza kuwa kiasi cha fedha kilichotolewa na MoFP 
(Sh. 11,000,000,000) kilikuwa pungufu ukilinganisha na mahitaji, hivyo 
kupelekea kwa TFS kushindwa kukomboa kiasi cha awali kutoka JWTZ. Hata 
hivyo, nina wasi wasi kuwa kwa kushindwa kukomboa malipo hayo ya awali 
kutoka JWTZ (Sh. 3,000,000,000), imepelekea TFS kushindwa kutekeleza 
shughuli zake za kibajeti kwa mwaka husika. 
 
Ninapendekeza TFS kukomboa malipo hayo ya awali yaliyolipwa kwa 
JWTZ ili kupunguza hatari ya kuchelewa zaidi katika utekelezaji wa 
shughuli za bajeti zinazohusiana na fedha zilizotolewa. 

11.11 Masuala Mtambuka Yanayohusu Wakala za Serikali 
Katika ukaguzi wa Wakala Tendaji, nilibaini masuala mtambuka kadhaa 
ambayo kutokana na umuhimu wake nimeyaelezea kama ifuatavyo: 

11.11.1 Riba Iliyotozwa kwa Malipo Yaliyocheleweshwa Sh. Bilioni 69.62 

Kifungu cha 54 cha GCC kinasema kuwa: Mwajiri atamlipa Mkandarasi kiasi 
kilichothibitishwa na Meneja wa Mradi ndani ya siku 28 tangu tarehe ya kila 
hati ya muda ya malipo (Mikataba iliyo katika mfumo wa Kimataifa, muda 
wa malipo ni siku 56 toka mkandarasi awasilishe hati ya madai). Mwajiri 
akichelewesha malipo, Mkandarasi atalipwa riba ya kuchelewesha malipo 
katika hati ya malipo inayofuata.  
 
Hata hivyo, mbali ya mapendekezo niliyoyatoa miaka iliyopita, nilibaini 
kuwa Wakala mbili za Serikali zilikuwa na madai ya malipo ya Sh. bilioni 
673.52 kutoka kwa wakandarasi na washauri wa ujenzi, hivyo kupelekea 
Wakala husika kutozwa riba ya ucheleweshaji malipo12 ya Sh. bilioni 69.62 
kuendena na vifungu vilivyotajwa hapo juu. Kwa umuhimu wake, TANROADS 
ilikuwa na deni kubwa lenye thamani ya Sh. bilioni 664.35 (30 Juni 2021) 
lililosababisha tozo ya riba ya ucheleweshaji malipo ya Sh. bilioni 68.73. 
Maelezo yameoneshwa kwenye Jedwali Na. 92 hapa chini.    

 
 
12 Malipo haya yalicheleweshwa kulipwa kwa muda wa mwezi mmoja hadi miezi 12 na zaidi 
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Jedwali Na. 92: Tozo ya Riba ya Ucheleweshaji Malipo 

Wakala Deni (Sh.) 
Riba ya Ucheleweshaji 

malipo (Sh.) 
Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) 

664,350,024,473 68,730,326,701 

Wakala Wa Barabara Za 
Vijijini Na Mijini  
(TARURA) 

9,171,917,103 884,898,248 

Jumla 673,521,941,576 69,615,224,949 
Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti  

 
Ukaguzi wangu umebaini kuwa ucheleweshaji wa kulipa madeni hayo 
imetokana na upatikanaji  usioridhisha wa fedha kutoka serikalini na zaidi 
kwa miradi inayofadhiliwa moja kwa moja na Serikali au kwa ufadhili 
shirikishi.  
 
Ninarudia mapendekezo yangu ya mwaka uliopita kwamba Serikali 
kupitia Wizara ya Fedha na Mipango kuja na mikakati ambayo 
itahakikisha madeni yanalipwa pale tu muda ulioruhusiwa kimkataba 
unapofika. Pia, Serikali inapaswa kuzingatia ulipwaji wa madeni yaliyopo 
kabla ya kuamua kuingia kwenye mikataba mipya. 

11.11.2 Wakala wenye Makusanyo ya Mapato ya Ndani Yasiyoridhisha 

Kifungu cha 12 (2) (a) cha Sheria za Wakala cha mwaka, 1997 kinazitaka 
Wakala kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia njia za kisasa za 
kibiashara, na kuhakikisha kwamba, kwa njia yoyote, mapato yake 
yanatosha kugharamia matumizi ya Wakala hizo. 
 
Hata hivyo, nilibaini Wakala tisa ambazo zinaendeshwa kibiashara lakini 
makusanyo ya mapato ya ndani yalikuwa chini sana kwa kiwango cha kuanzia 
asilimia 24 mpaka asilima 97  ikilinganishwa na kiwango cha bajeti. Taasisi 
zenye makusanyo madogo zimeoneshwa kwenye Jedwali Na. 93 hapa chini: 
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Jedwali Na. 93 hapo juu linaonesha kuwa Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 
Chakula (NFRA) ilifanya vibaya kwa kuwa na makusanyo pungufu ya Sh. 
bilioni 116.52 sawa na asilimia 97 ya bajeti iliyopangwa. Aidha, nilibaini 
kuwa makusanyo pungufu ya NFRA yameongezeka kutoka asilimia 57 kama 
ilivyoripotiwa kwenye ripoti yangu ya 2019/20 hadi asilimia 97 katika mwaka 
wa ukaguzi (2020/21); hivyo, ninaona kuna haja ya hatua za haraka 
kuchukuliwa ili kuhakikisha Wakala inaendelea kutimiza majukumu yake. 
Kwa ujumla, nilibaini kuwa Wakala nane kati ya tisa (zilizooneshwa kwenye 
jedwali hapo juu) makusanyo yake yalizidi kupungua ikilinganishwa na 
takwimu za mwaka uliopita (2019/20).  
 
Katika ukaguzi wangu wa mwaka uliopita (2019/20) nilieleza kuwa 
makusanyo duni yametokana na mifumo isiyo madhubuti ya makusanyo ya 
mapato, ukosefu wa kitengo kinachoshughulika  na makusanyo ya mapato, 
pamoja na mapungufu kwenye matayarisho ya mchakato wa bajeti. Pia, 
utendaji kazi wa wakala haupitiwi kikamilivu na Bodi za Kumshauri Waziri 
(MAB). Hivyo, kusababisha utegemezi usioisha wa ruzuku ya Serikali 
kugharamia shughuli za Wakala, na kuongeza mzigo kwa walipakodi. 
 
Ninazidi kuhimiza pendekezo langu la miaka iliyopita kuwa Wizara husika 
zinasosimamia Wakala hizi kufanya tathmini ya utendaji kazi wa Bodi za 
Ushauri (MAB) ili kujiridhisha kama zinafanya wajibu wao wa kutathmini 
utendaji kazi wa Wakala. Pia, kubuni na kuanzisha njia madhubuti 
zitakazohakikisha utendaji kazi madhubuti wa Bodi za Ushauri (MAB). 
Pia, napendekeza kwa Wakala husika kuhakikisha kunakuwa na mfumo 
madhubuti wa makusanyo, idara maalumu inayoshughulikia makusanyo 
na kuhakikisha ubora kwenye matayarisho ya bajeti 

Masuala Yaliyobainika Katika Kaguzi za Taasisi Mbalimbali za Serikali 
Katika ukaguzi wa mwaka huu, nimebaini masuala muhimu yanayohusiana 
na taasisi mbalimbali za Serikali ambazo yanahitaji kusuluhishwa na Serikali  
pamoja na kujulikana kwa walipa kodi kama inavyoelezewa hapa chini:   

11.12 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) ina jukumu la uandikishaji na 
utoaji wa vitambulisho vya taifa kwa wananchi na wakazi wanaotambulika 
kisheria. Wakati wa ukaguzi wa shughuli za NIDA nilibaini mapungufu 
yafuatayo: 
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11.12.1 Utendaji Usioridhisha wa NIDA katika Usajili, Uzalishaji wa 
Nambari za Utambulisho na Uzalishaji wa Kadi za Vitambulisho 

Mpangokazi wa Mwaka wa NIDA (2020-21) unatoa malengo ya utendaji wa 
shughuli mbalimbali, ikiwa ni pamoja na shughuli za usajili, utengenezaji 
wa Nambariza Utambulisho na hatimaye utengenezaji wa vitambulisho. 
 
Nilipitia Mpangokazi wa Mwaka wa NIDA (2020- 2021) pamoja na Taarifa za 
Ufuatiliaji za Robo mwaka, na nilibaini kuwa Mamlaka imekuwa na utendaji 
kazi usioridhisha katika shughuli za msingi za usajili, utengenezaji wa 
Nambari za Utambulisho na utengenezaji wa vitambulisho kama 
ilivyoelezwa hapa chini: 

• Nilibaini kuwa NIDA ililenga kuzalisha Vitambulisho vya Taifa 
13,900,000. Hata hivyo, ilifanikiwa kuzalisha vitambulisho 1,705,693 
pekee, hivyo kushindwa kufikia lengo la uzalishaji wa Vitambulisho 
vya Taifa 12,194,307, sawa na asilimia 88. Pia, kati ya vitambulisho 
1,705,693 vilivyozalishwa, NIDA ilisambaza vitambulisho 1,463,149 
kwa wananchi waliojiandikisha, hivyo kushindwa kusambaza 
vitambulisho 242,544 (sawa na asilimia 14); na 
 

• Pia, nilibaini kuwa NIDA ililenga kuzalisha Nambari za Vitambulisho 
vya Taifa 1,900,000. Hata hivyo, ilifanikiwa kuzalisha Nambari 
1,061,295 pekee na kushindwa kufikia lengo la kuzalisha Nambari 
838,705, sawa na asilimia 44.  

 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa utendaji kazi usioridhisha ulitokana na kutumia 
kadi za awamu ya kwanza kwenye printa zinazoruhusu kadi za awamu ya 
pili, pamoja na kukosekana kwa matengenezo ya mara kwa mara kwa  
mashine za kutengeneza vitambulisho. Katika Kituo cha kuzalisha 
Vitambulisho cha Kibaha, nilibaini kuwa mashine tatu za kuzalisha 
vitambulisho zilizonunuliwa kutoka IRIS Co. Behard zilikuwa hazitumiki, 
hasa wakati  wa ukaguzi wangu mwezi Desemba 2021, kama inavyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 94 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 94: Muda wa Uzalishaji 
Na. Nambari ya usajili ya printa Muda wa mwisho kutumika 
1. HE-2556 08/09/2021 
2. HE-2557 24/06/2020 
3. HE-2558 29/10/2018 

Chanzo: Uhakiki 
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Ni maoni yangu kuwa, kutokufanya matengezo  ya  mashine kunaongeza 
hatari ya mashine husika kuharibika na hivyo kuathiri utengenezaji wa 
vitambulisho vya Taifa. Pia, kutofikiwa kwa malengo yaliyowekwa 
kunaongeza hatari ya Serikali kushindwa kuwatambua raia wake, pamoja na  
kushindwa kupata  taarifa zao kwa matumizi mbalimbali. 
 
Ninapendekeza NIDA kuhakikisha kuwa  mashine za kuzalisha 
Vitambulisho zinatengenezwa  kwa mujibu wa ratiba za matengenezo na 
pia iboreshe ubora wa kufanya shughuli zake  ili malengo yaliyowekwa 
na Taasisi yatimie  kama yalivyopangwa. 

11.13 Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
Jukumu kuu la Wakala wa Nishati Vijijini (REA)  ni kukuza na kuwezesha 
upatikanaji bora wa huduma za nishati ya kisasa katika maeneo ya vijijini, 
Tanzania Bara. REA ilianza kufanya kazi mnamo Oktoba 2007. 
 
Nilivyopitia uendeshaji wa REA pamoja  na usimamizi wa mikataba nilibaini 
mapungufu yafuatayo: 

11.13.1 Kazi Zilizofanyika Chini ya Kiwango Katika Mradi wa Usambazaji 
Umeme Vijijini Mkoani Tanga 

Tarehe 23 Agosti 2017, REA iliingia mkataba na JV Radi Service, Njarita 
Contractors na  Aguila Electrical Contractors Limited wenye thamani ya Sh. 
8,720,525,230.95 na Dola za Marekani 1,170,526.54 kwa ajili ya kusambaza 
umeme vijijini katika Wilaya za Muheza, Mkimbuli, Pangani, na Bumbuli 
mkoani Tanga. Muda wa kuanza kwa mradi huo ulikuwa tarehe 14 Mei 2018, 
na muda wa kukamilika ulitarajiwa kuwa tarehe 13 Mei 2020, lakini 
ukaongezwa hadi tarehe 31 Desemba 2021. 
 
Kifungu cha 9.1 cha mkataba kinamtaka mkandarasi kubuni, kutengeneza, 
kufunga na kukamilisha vifaa kwa uangalifu na umakini kulingana na 
mkataba. 
 
Hata hivyo, katika ziara yangu kwenye eneo hilo mkoani Tanga mnamo 
Novemba 2021, nilibaini kuwa mkandarasi huyo alifanya kazi chini ya 
kiwango kama vile  kubana nguzo za umeme kwenye miti, Kutokuwepo kwa 
Viunganishi vya umeme (Physical Contact (PC)) na kazi isiyoridhisha ya 
ujazaji na ushindiliaji wa mchanga kwenye nguzo zilizowekwa. Kwa 
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kuongeza, nilibaini kuwa umeme mdogo (voltage) wa takriban kilomita 3, 
nyaya zake zilizungushwa baina ya nyaya badala ya kuzungushiwa mpira na 
hii inaweza sababisha nyaya kusuguana na kusababisha hitilafu ya umeme. 
 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa kutokana na mkataba wa mkandarasi 
kumalizika tokea tarehe 31 Desemba 2021, kuna hatari kuwa kasoro 
zilizobainika zisirekebishwe, hivyo basi, thamani ya fedha inaweza 
isipatikane. 
 
Ninapendekeza REA kuimarisha udhibiti wa ndani juu ya usimamizi wa 
miradi ili kupunguza hatari ya kazi zenye kasoro. Aidha, ninapendekeza 
REA kuangalia njia ambazo mkandarasi anaweza kurekebisha kasoro 
zilizobainika. 

11.13.2 Kuvuja kwa Mafuta Kutoka kwa Transfoma Iliyowekwa Katika 
Wilaya ya Uyui Mkoani Tabora 

Tarehe 03 Julai 2017, REA ilisaini mkataba na M/S JV POMY Engineering 
Company Ltd, Intercity Builders Limited na Octopus Engineering Limited 
kwa ajili ya Ugavi na Ufungaji wa Laini za Kati na Chini za Umeme (Voltage), 
Transfoma za Usambazaji na Kuunganisha Wateja katika maeneo ya vijijini 
ambayo hayajaunganishwa na umeme katika wilaya za Kailua, Urambo, 
Sikonge na Uyui katika Mkoa wa Tabora chini ya Mradi wa REA kwa awamu 
ya Tatu (mzunguko wa kwanza), kwa bei ya mkataba ya Sh. 
30,192,528,747.66 na Dola za Marekani 4,822,730.40. Muda wa mradi 
kukamilika ulikubaliwa kuwa tarehe 16 Mei 2020 (na kusogezwa hadi tarehe 
31 Desemba 2021), huku muda wa matazamio ukipangwa kuisha tarehe 30 
Desemba 2022. 
 
Sehemu ya 3.2.2 (j) ya maelezo ya kiufundi ya mkataba, inataka   transfoma 
zinazosambazwa kuwa na muda wa uangalizi (warrant) usio chini ya miaka 
sita. 
 
Hata hivyo, katika ziara ya ukaguzi iliyofanyika tarehe 15 Novemba 2021, 
katika Kijiji cha Kagera wilayani Uyui, nilibaini kasoro ya uvujaji wa 
Transfoma ya 50Kva (Namba ya Usajili: TX 008508) iliyowekwa mwaka 2020, 
ambayo ilikuwa bado haijarekebishwa na Mkandarasi. Ingawa, 
nilifahamishwa kuwa tatizo lililobainika limetokana na kasoro kutoka 
kiwandani, nina maoni kuwa kama REA ingefanya ukaguzi na usimamizi wa 
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kutosha wa mara kwa mara, kasoro hiyo ingegundulika mapema. Hivyo basi, 
mapungufu hayo, yanaongeza hatari ya wanakijiji wa Uyui kukosa umeme 
kama ilivyokusudiwa kutokna na hitilafu ya transfoma iliyowekwa. 
 
Ninapendekeza REA ifanye uchunguzi wa kina wa transfoma zilizowekwa 
na mkandarasi husika ili kubaini iwapo kuna transfoma zingine zenye 
kasoro ili hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya mkandarasi. Pia, 
ninapendekeza REA kuhakikisha mkandarasi anabadilisha transfoma 
iliyobainika kuwa na kasoro bila kuchelewa zaidi. 

11.14 Tume ya Madini 
Tume ya Madini ilianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Madini ya mwaka 2010 
iliyorekebishwa na Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali ya mwaka 
2017. Tume ilianzishwa kupitia Tangazo la Serikali namba 27 la tarehe 07 
Julai 2017. Lengo la Tume ni kuimarisha usimamizi wa Sekta ya Madini na 
kuhakikisha kuwa Serikali inanufaika na mapato yanayopatikana kwa njia 
endelevu. Nimebaini mapungufu yafuatayo katika ukaguzi wa Tume ya 
Madini: 

11.14.1 Uchimbaji Usio Halali wa Madini ya Tanzanite Katika Kitalu cha 
Serikali Ambacho Hakijaanza Kutumika 

Mnamo tarehe 13 Mei 2020, Serikali kupitia Tume ya Madini, ilichukua eneo 
la uchimbaji wa madini katika Kitalu C lililopo Merarani kutoka kwa Kampuni 
ya Tanzania One, kufuatia mabadiliko ya sheria ya madini yaliyofanyika 
mwaka 2017, pia, kufuatia mafanikio ya mazungumzo kati ya Serikali, 
STAMICO na Tanzania One. Kisha, Serikali ilikabidhi eneo hilo kwa Jeshi la 
Ulinzi la Wananchi wa Tanzania kwa ajili ya ulinzi. Eneo hilo lina takribani 
kilomita za mraba 7.6 (mita za mraba milioni 7.6), na eneo hilo 
limezungukwa na Vitalu A, B na D. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa Serikali ilikuwa haijaanza uchimbaji wa madini 
ya tanzanite katika eneo hilo tangu ilipolichukua, ikiwa ni ucheleweshaji wa 
mwaka mmoja na miezi sita hadi muda wa ukaguzi mnamo Novemba 2021. 
Mbaya zaidi, wakati napitia faili Na. 490/2013, nilibaini uwepo wa shughuli 
haramu za uchimbaji madini katika eneo hilo, ambapo wachimbaji wadogo 
kutoka Vitalu vingine (Kitalu B na D) wanatengeneza njia zisizotambulika 
chini ya ardhi na kuchimba madini ya tanzanite katika eneo husika bila  
ufahamu wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania. 
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Aidha, nilielezwa kuwa Wizara ya Madini kwa kushirikiana na Tume ya 
Madini imekamilisha Waraka wa Pendekezo kwenda Baraza la Mawaziri 
kuhusu ugawaji na uendelezaji wa Eneo la Madini la Kitalu C, ili 
kuidhinishwa na Baraza la Mawaziri. Hata hivyo, nina mashaka kuwa urasimu 
unaohusu maamuzi unaweza kusababisha uvamizi wa eneo hilo na uchimbaji 
haramu wa madini kuendelea, hivyo kusababisha Serikali kukosa mapato. 
 
Mbali na hayo, nilibaini kuwa tarehe 13 Mei 2020, Tume ya Madini ilisaini 
hati ya makabithiano wa mgodi (Kitalu C) pamoja na mali na miundombinu 
yake na Kampuni ya Tanzania One Mining Limited. Hata hivyo, wakati wa 
mapitio ya hati husika, nilibaini kuwa thamani ya uwekezaji na 
miundombinu ambayo Tume iliyokabithiwa na Tanzania One 
haikujumuishwa kwenye hati; hivyo, nilishindwa kutambua thamani halisi 
ya mali zilizokabidhiwa na Tanzania One Mining Limited. 
 
Ninaishauri Serikali iharakishe uamuzi kuhusu uendelezaji sahihi wa 
eneo hilo (Kitalu C) ili kuondoa hatari ya uvamizi unaosababisha Serikali 
kukosa mapato. Aidha, ninapendekeza Tume ya Madini kushirikiana na 
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania kuimarisha ulinzi katika eneo 
hilo. Pia, napendekeza Tume ya Madini ifanye tathmini ya thamani ya 
mali ilizokabidhiwa na Tanzania One Company Limited. 

11.15 Shirika la Mzinga 
Shirika la Mzinga lilianzishwa Januari 1971 kama Mradi chini ya Makao Makuu 
ya Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) kwa jina la Kiwanda cha Mzinga. 
Tarehe 13 Septemba 1974, Mzinga JWTZ Ilitangazwa kisheria kuwa Shirika 
la Umma kwa Agizo la Serikali Na. 219. Hii ilibadilisha jina la Mzinga JWTZ 
kuwa Shirika la sasa la Mzinga. 

11.15.1 Malipo Yenye Mashaka ya Ununuzi wa Silaha za Kijeshi Ambazo 
Hazijapokelewa – Sh. Bilioni 1.38  

Tarehe 23 Novemba 2020, Shirika la Mzinga lilisaini mkataba na SMT Security 
Ltd juu ya ununuzi wa Silaha za Kijeshi kwa bei ya mkataba ya Euro 572,444 
(Sh. 1,617,154,300). Muda wa uwasilishaji wa silaha hizo ulikubaliwa kuwa 
tarehe 26 Novemba 2020. 
 
Nilibaini kuwa Kifungu cha 18 (ii) cha Masharti Maalumu ya Mkataba 
uliotajwa hapo juu kinamtaka msambazaji alipwe malipo ya awali sawa na 
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asilimia 50 ya bei ya mkataba na asilimia 35 ya bei ya mkataba baada ya 
kuwasilisha ushahidi wa usafirishaji wa mzigo. 
 
Hata hivyo, niligundua kuwa Shirika la Mzinga lilimlipa msambazaji jumla ya 
Euro 486,577 (Sh. 1,385,599,550), sawa na asilimia 85 ya bei ya mkataba, 
bila kupata ushahidi wa upakiaji na usafirishaji wa silaha.  
 
Pia, nilibaini kuwa Shirika la Mzinga bado halijapokea silaha zilizolipiwa 
kutoka kwa msambazaji ikiwa miezi 15 imepita kutoka muda wa uwasilishaji 
wa silaha wa tarehe 26 Novemba 2020 hadi muda wa ukaguzi tarehe 07 
Februari 2022. 
 
Ijapokuwa, Shirika la Mzinga lilieleza kuwa janga la UVIKO-19 kama sababu 
kuu iliyoathiri uzalishaji na usambazaji wa silaha, maoni yangu ni kuwa 
udhaifu huo ulichangiwa na mfumo usioridhisha wa udhibiti wa ndani wa 
Shirika la Mzinga. Udhaifu huo uliruhusu malipo kufanyika bila kuzingatia 
kifungu cha mkataba cha uwasilishaji wa ushahidi wa usafirishaji. Hivyo, 
hatua hiyo inaiweka Serikali katika hatari ya kupata hasara ikiwa 
msambazaji hatawasilisha silaha hizo. 
 
Ninapendekeza kuwa Shirika la Mzinga liimarishe mifumo ya udhibiti wa 
ndani ili kuhakikisha vifungu na wajibu wa mikataba inazingatiwa. Aidha, 
ninapendekeza Shirika la Mzinga kuhakikisha kuwa muuzaji anawasilisha 
silaha zilizolipiwa bila kuchelewa zaidi. 

11.16 Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori  (TAWA) 
Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori (TAWA) chini ya Wizara ya Maliasili 
na Utalii ni taasisi ya umma inayojiendesha ambayo ilianzishwa kwa Agizo 
la Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori la 2014. TAWA ina jukumu la 
kufanya uongozi na usimamizi endelevu wa uhifadhi wa rasilimali za 
wanyamapori na viumbe hai nje ya Hifadhi za Taifa na Hifadhi ya 
Ngorongoro. Hii inajumuisha kusimamia jumla ya eneo la kilomita za mraba 
169,553 (asilimia 79 ya eneo lote la maeneo ya hifadhi nchini) 
linalojumuisha mapori ya akiba, mapori tengefu na maeneo ya wazi. Ukaguzi 
wa utendaji kazi wa TAWA ulibaini yafuatayo: 
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11.16.1 Waziri Kuwaondoa Kimakosa Wazabuni Walioshinda Zabuni za 
Vitalu vya Uwindaji Sh. Milioni 282.50 

Mnamo Oktoba 2017, Serikali iliamua kubadilisha utaratibu wa ugawaji 
vitalu vya uwindaji kwa kutumia mfumo wa mnada wa kielektroniki. Uamuzi 
huo ulinuia sio tu kuimarisha utawala bora, bali pia kuongeza uwezo wa 
kijamii na kiuchumi katika tasnia ya uwindaji. Ili kuhakikisha matumizi 
mazuri ya mfumo wa mnada wa kielektroniki, TAWA ilitengeneza Mwongozo 
wa Ugawaji wa Vitalu vya Uwindaji kwa Njia ya Mnada mwezi Aprili 2018, 
ambao uko chini ya Kifungu cha 38 cha Sheria ya Uhifadhi Wanyamapori, 
Sura Na. 283. 
 
Kifungu cha 1.2 (iv na v) cha Mwongozo uliotajwa hapo juu kilitaja kuwa 
Mnada utafanywa kwa njia ya kielektroniki bila kuingiliwa; pia, zabuni ya 
mnada wa kielektroniki atapatiwa mzabuni mwenye alama nyingi; na 
aliyeahidi kiasi kikubwa kwa zabauni kuliko wenzie. Mzabuni aliyeshinda 
atapatiwa bili ya malipo na kutakiwa kulipa asilimia 25 ya bei yake ya zabuni 
ndani ya saa 12 za kazi baada ya kufungwa kwa mnada, na asilimia 75  
iliyobaki ndani ya siku 14 tangu tarehe ya kufungwa kwa mnada. 
 
Kwa kuzingatia hayo, nilibaini kuwa kuanzia tarehe 16 hadi 22 Agosti 2021, 
TAWA ilifanya Mnada wa kielektroniki kwenye vitalu mbalimbali vya 
uwindaji, ambapo makampuni 28 yalishiriki katika mnada huo, na 
makampuni sita (wazabuni wenye bei ya juu zaidi) walipewa vitalu vya 
uwindaji. Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa wazabuni hao walioshinda zabuni 
walilipa Serikali kiasi cha Sh. 282,500,000, ikiwa ni asilimia 100 (25% na 75%) 
ya kiasi kilichotajwa kwa mujibu wa Kifungu cha 1.2 (iv & v) cha Mwongozo 
husika. 
Hata hivyo, tarehe 04 Novemba 2021, nilibaini kuwa Waziri (Wizara ya 
Maliasili na Utalii) alisitisha na kufuta mchakato mzima wa Mnada wa 
kielektroniki kwa sababu ya kuwepo kwa malalamiko kadhaa 
yaliyowasilishwa dhidi ya mchakato huo, licha ya jitihada za TAWA kujibu 
malalamiko hayo kwa maelezo na ushahidi wa maandishi. 
 
Kwa maoni yangu, Mnada huu wa kielektroniki ulifanywa kwa njia ya 
kielektroniki bila uingiliwaji wa aina yoyote kama ilivyobainishwa katika 
Sehemu ya 1.2 (iv & v) ya Mwongozo, hivyo kupunguza uwezekano wa 
upendeleo. Pamoja na hayo, naamini Waziri angeweza kuchunguza 
mchakato mzima wa utendaji kazi wa mfumo kabla ya kufuta zabuni husika. 
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Uamuzi huo unaiweka Serikali katika hatari ya kushtakiwa na kurejesha kiasi 
cha Sh. 282,500,000 pamoja na riba kuanzia muda wa mwisho wa malipo 
(wazabuni) mnamo tarehe 06 Septemba 2021 hadi tarehe ya kurejeshwa kwa 
fedha hizo. 
 
Ninapendekeza vyombo vya uchunguzi kuchunguza mchakato mzima wa 
kushindanisha wazabuni katika mfumo wa Mnada wa kielektroniki ili 
kuthibitisha ufanisi wa udhibiti wa mfumo husika katika kuzuia masuala 
yaliyoibuliwa; ikiwa hakuna udhaifu utakaobainika, uamuzi unapaswa 
kufutwa. 

11.17 Masuala Yaliyobainika Katika Ukaguzi wa Mifuko Maalumu 
Mifuko maalum ilianzishwa na Serikali kwa ajili ya kukusanya fedha ambazo 
zitatumika kwa shughuli maalumu. Pia, Mifuko maalumu inahakikisha 
uwajibikaji na kutoa ukweli kwa walipa kodi kwamba fedha zao zinatumika 
katika shughuli zilizokusudiwa. Nilipitia shughuli za Mifuko na kubaini 
masuala muhimu ambayo yanahitaji uboreshaji kama ilivyoelezwa hapo 
chini 

11.17.1 Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake (WDF) 

Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake ulianzishwa na Serikali kufuatia tamko 
la Bunge la Agosti 1993, na Kifungu cha 17 (1) cha Sheria ya Fedha na 
Ukaguzi (Cap 439) ya mwaka 1961. Lengo kuu la Mfuko ni kutoa mikopo 
yenye masharti nafuu kwa wajasiriamali wanawake kama njia ya 
kuwawezesha kiuchumi na kujenga mazoea ya kuweka akiba na mikopo, 
kuanzisha na kupanua miradi yao na kuinua hali ya maisha ya familia zao. 
Ukaguzi wangu juu ya uendeshaji wa Mfuko umebaini yafuatayo: 

11.17.2 Kutotolewa kwa Mikopo Kwa Wanawake Wajasiriamali Sh. Milioni 
450 

Katika mapitio ya mpango wa WDF kwa mwaka wa fedha 2020/2021, 
niligundua kuwa Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake ulipanga kutoa mikopo 
yenye thamani ya Sh. 450,000,000 kwa wanawake wajasiriamali, na 
kukomboa jumla ya Sh. 300,000,000 kutoka kwa wanufaika wa mikopo ya 
Mfuko.  
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa WDF imeshindwa kutoa mkopo wowote kwa 
wanawake wajasiriamali katika mwaka wa ukaguzi (2020/21). Aidha, 
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nilibaini kuwa WDF ilikomboa mikopo yenye jumla ya Sh. 20,588,667 (sawa 
na asilimia 7 tu) kati ya mpango wa kukomboa jumla ya Sh. 300,000,000.  
 
Kwa hiyo, ni maoni yangu kuwa Mfuko umeshindwa kutekeleza lengo lake 
kuu, na hii imeathiri wanawake wajasiriamali katika kujiajiri kwenye 
shughuli za uzalishaji mali ili kuongeza kipato na kukuza ustawi wao. 
 
Naishauri Serikali kupitia upya utendaji kazi wa Mfuko na kuangalia 
namna bora ya kuboresha Mfuko ili kufikia malengo ya kuwasaidia 
wanawake kuondokana na umaskini kwa kujitegemea. 

11.18 Mfuko wa Taifa wa Maji (NWF) 
Mfuko wa Taifa wa Maji (NWF) unaongozwa na Sheria ya Ugavi wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Na. 05 ya 2019 ambayo inaagiza Mfuko kukusanya 
rasilimali na kutoa msaada wa uwekezaji kwa ajili ya utoaji wa huduma ya 
maji na usimamizi wa maeneo ya vyanzo vya maji. Uchunguzi wangu kuhusu 
shughuli za NWF ulibaini mapungufu yanayohusiana na usimamizi wa 
matumizi kama ilivyoelezwa hapa chini: 

11.18.1 Matumizi ya Fedha za Dharura Kutosimamiwa Ipasavyo Sh. 
Bilioni 2.77  

Kifungu cha 14 (1) cha Sheria ya Majisafi na Usafi wa Mazingira ya mwaka 
2019 kinataka wakala ambaye amepokea fedha kuwasilisha kwenye mfuko 
ripoti ya robo mwaka, ripoti ya nusu mwaka, na ripoti ya maendeleo ya 
mwaka kwa kuzingatia maendeleo halisi ya miradi ya maji na stakabadhi za 
utambuzi wa fedha. Aidha, Kanuni ya 15(1) ya Kanuni za Mfuko wa Taifa wa 
Maji, 2019 inautaka Mfuko kufuatilia na kutathmini matumizi ya fedha 
zinazotolewa kwa wakala kwa madhumuni ya kutekeleza miradi ya maji. 
 
Nilipitia Bajeti ya NWF 2020/21 na kugundua kuwa NWF ilitenga kiasi cha 
Sh. 3,096,065,931 kwa ajili ya dharura chini ya Kifungu cha Bajeti: 
26321385. Kati ya kiasi cha bajeti kilichotengwa, nilibaini kuwa NWF ilitoa 
fedha za dharura zenye thamani ya Sh. 2,771,091,088.10 moja kwa moja 
kwa Wakala 14 za utekelezaji.  
 
Hata hivyo, niligundua Wakala husika za utekelezaji hazikuwasilisha ripoti 
za maendeleo ili kuonesha uwajibikaji wa matumizi ya fedha za dharura 
zilizotolewa na Mfuko kinyume na kifungu cha 14 (1) cha Sheria ya Majisafi 
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na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2019. Pia, nilibaini kuwa NWF haikuwa 
imefanya tathmini na ufuatiliaji wa matumizi ya dharura yaliyofanywa na 
wakala wa utekelezaji ikiwa ni kinyume na Kanuni 15 (1). Hivyo, sikuweza 
kuthibitisha kuwa fedha zilizotolewa zilitumika ipasavyo kwa madhumuni 
yaliyokusudiwa. 
 
Ninapendekeza NWF kufanya uchunguzi wa kina kuhusu matumizi ya 
fedha za dharura zilizotolewa kwa wakala wa utekelezaji ili kuthibitisha 
kama fedha hizo zilitumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa na kuchukua 
hatua mahususi ikibainika vinginevyo. 

11.18.2 Utoaji wa Fedha za Mfuko Kinyume na Taratibu Sh. Bilioni 2.05  

Kifungu cha 56 (b) cha Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira cha mwaka 2019 
kinabainisha majukumu ya Mfuko wa Maji kwa kuzingatia uanzishwaji wake, 
miongoni mwa majukumu hayo ni kutoa fedha kwa Wakala za utekelezaji 
kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maji. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa NWF imelipa jumla ya Sh. 2,046,973,674 kwa 
wakandarasi mbalimbali wa miradi ya maji baada ya kuagizwa na Wizara ya 
Maji, kinyume na matakwa ya Kifungu cha 56 (b) kilichotajwa hapo juu, 
kinachotaka fedha za Mfuko kupelekwa kwa wakala za utekelezaji pekee. 
 
Aidha, nilibaini Wizara ilishindwa kutekeleza wajibu wake wa kulipa  
wakandarasi kutokana na ufinyu wa bajeti yake. Hali hii ilisababisha Wizara 
kuiagiza NWF kuwalipa wakandarasi kwa niaba yake bila kuzingatia kuwa 
Mfuko haukuwa na kifungu cha bajeti cha malipo hayo. 
 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa NWF ilifanya malipo hayo bila ya kuwa na 
jukumu la kifedha na kimkataba na walipwaji (wakandarasi). Hivyo, 
utaratibu huo uliathiri ukaguzi wangu kwa sababu sikuweza kuthibitisha 
kama malipo yalifanyika kwenye shughuli halali kutokana na ukosefu wa 
mkataba na nyaraka nyingine muhimu katika ofisi ya NWF. 
 
Kwa maoni yangu, udhaifu huo unaweza kuiweka NWF katika hatari ya fedha 
zake kutumika katika shughuli ambazo haziendani na malengo yake, hivyo 
kuathiri malengo ya Mfuko. 
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Ninapendekeza NWF iimarishe udhibiti wa ndani wa utoaji wa fedha 
ambao utahakikisha kwamba fedha zinatolewa kwa wakala tekelezi 
kulingana na bajeti iliyotengwa. Pia, ninapendekeza NWF kuhakikisha 
Wizara inakatwa kiasi kilicholipwa kwa wakandarasi kutoka kwenye 
mgao unaofuata. 

11.19 Masuala Yaliyojitokeza Wakati wa Ukaguzi wa Bodi za Mabonde 
ya Maji 

Bodi za Mabonde ya Maji zilianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Udhibiti wa 
Maji Na. 42 ya mwaka 1974 na marekebisho yake ya baadaye Sheria hii 
imechukuliwa na Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali Na. 11 ya mwaka 2009. 

11.19.1 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Makonde Plateau (MPWSSA) 

Mamlaka ilitangazwa kwenye gazeti la Serikali tarehe 17 Desemba 2004 na 
iliyokuwa Wizara ya Maji na Maendeleo ya Mifugo. Mamlaka ilianzishwa chini 
ya Sheria ya Maji, Sura 281 ambayo ilifanyiwa marekebisho katika Sheria ya 
Usambazaji wa Maji na Usafi wa Mazingira Nambari 12 ya 2009. Mamlaka 
inawajibika kutoa maji ya kutosha, bora na endelevu pamoja na usimamizi 
wa taka kwa wananchi wa Newala, Tandahimba, Nanyamba na 
Namtumbuka. Hata hivyo, wakati wa mapitio ya uendeshaji wa Mamlaka, 
nilibaini yafuatayo: 
 
a) Kiwango kikubwa cha Bili ya Umeme Iliyotokana na Kuvuja kwa 

Bomba la Kusambaza Maji 
Katika mapitio ya uendeshaji wa Makonde Plateau (MPWSSA), nilibaini kuwa 
kwa miaka miwili ya fedha (2019/20 na 2020/21), tozo za umeme zilikuwa 
zaidi ya mapato ya ndani ya Mamlaka kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 
Na. 95 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 95: Bili Ya Umeme Ukilinganisha Na Mapato 
Mwaka Bili ya Umeme (Sh.) Mapato ya ndani (Sh.) 
2020/21 765,518,421 533,443,878 

2019/20 1,013,921,570 375,808,778 
Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti  

 
Kutokana na jedwali hilo hapo juu, nilibaini kuwa gharama za umeme kupita 
kiasi zilisababishwa na kuvuja kwa bomba la kusafirisha na kusambaza maji 
kutokana na kuzeeka, na hivyo kusababisha utumiaji mkubwa wa umeme 



 

249 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

katika kusukuma maji kwenye bomba husika. Aidha, nilibaini kuwa MPWSSA 
imeshindwa kulipia ankara za umeme kwa kutumia mapato yake, hivyo 
kupelekea Wizara ya Maji kuingilia kati na kulipa jumla ya Sh. 2,509,668,895 
ya bili za umeme za MPWSSA. 
 
Kwa mtazamo wangu kutokarabatiwa kwa bomba husika kunaleta hatari ya 
kuongeza gharama za uendeshaji wa Mamlaka na kupelekea gharama hizo 
kushindwa kulipwa na mapato ya ndani ya Mamlaka. 
 
Ninapendekeza MPWSSA na Wizara ya Maji kutenga fedha kwa ajili ya 
ukarabati wa miundombinu ya maji ya Makonde ili kupunguza Maji Yasiyo 
na Mapato (NRW). 

11.19.2 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Ruangwa (Ruangwa WSSA) 

Ruangwa WSSA ilianzishwa rasmi kwa Tangazo la Serikali (GN 168) la tarehe 
17 Juni 2005. Mamlaka ina jukumu la kusambaza maji safi na kukusanya maji 
taka katika Mji wa Ruangwa. Ukaguzi wa utendaji kazi wa Mamlaka ulibaini 
mapungufu yafuatayo: 
 
Wakati wa mapitio ya matokeo ya majaribio ya pampu katika visima viwili 
vya Kitandi, na Matyatya, nilibaini kuwa visima tajwa vilikua na uwezo wa 
kuzalisha maji katika mita za ujazo 2,304 kwa siku, ikiwa na sawa na mita 
za ujazo 840,960 kwa mwaka. 
 
Hata hivyo, niligundua kuwa Ruangwa WSSA ilikuwa imezalisha maji katika 
visima hivi vitatu katika ujazo wa 438,792m3  tu kwa mwaka, sawa na 
asilimia 52 ya uwezo wake. Zaidi ya hayo, menejimenti ilinitaarifu kuwa 
uzalishaji duni wa maji unatokana na uwezo mdogo wa kuhifadhi maji na 
nguvu ndogo ya umeme uliopo. 
 
Aidha, nilibaini kuwa Mamlaka ina mpango wa kujenga tanki la kuhifadhia 
maji lenye mita za ujazo 2000 ambalo litasaidia kuondoa hatari ya uzalishaji 
mdogo wa maji.  
 
Ingawa natambua jitihada za menejimenti kuhusiana na suala husika, ni 
maoni yangu kuwa Ruangwa WSSA inatakiwa ianze kutekeleza mipango 
ambayo imejiwekea. 
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Ninapendekeza Ruangwa WSSA kwa kushirikiana na Wizara ya Maji 
kuboresha uwezo wa kuhifadhi Maji na kuhakikisha umeme wa uhakika 
utakaowezesha uzalishaji wa maji kwa kiwango cha juu. 
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 SURA YA KUMI NA MBILI 

 UTENDAJI KATIKA UENDESHAJI WA HOSPITALI ZA RUFAA ZA MIKOA 
NA HOSPITALI MAALUMU 

12.0 Utangulizi 
Sura hii inaelezea matokeo ya ukaguzi kuhusu huduma za matibabu na 
changamoto za mfumo wa afya zilizoonekana wakati wa ukaguzi. Hospitali 
za Rufaa za Mikoa, Kanda na hospitali maalumu zinasimamiwa moja kwa 
moja na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. 
Wizara ilifanya mabadiliko ambayo yalilenga kuimarisha uwezo wa Hospitali 
kutoa huduma bora za matibabu kwa kuongeza watumishi wa afya wenye 
sifa stahiki, vifaa vya kisasa vya uchunguzi, kupanua miundombinu ya 
hospitali na kuwajengea uwezo watumishi ili waweze kupanga, kusimamia 
na kutumia ipasavyo rasilimali fedha na watu. 
 
Sura hii inajumuisha kaguzi za Hospitali za Rufaa za Mikoa 28, Hospitali za 
Rufaa za Kanda mbili na  Hospitali Maalum tatu. 
 
Pia, sura hii inaangazia changamoto kubwa na masuala mahususi 
yanayohusiana na usimamizi wa afya katika Hospitali za Rufaa ambayo 
yanahitaji uangalizi wa Serikali, Bunge na uongozi wa hospitali za rufaa 
husika ili kuhakikisha kunakuwa na utendaji kazi mzuri. Changamoto 
zilizoonekana ni pamoja na ufinyu wa bajeti ya kugharamia huduma za 
matibabu, uhaba wa vifaa vya matibabu, mfumo duni wa utunzaji wa 
kumbukumbu za wagonjwa, uhaba wa vifaa muhimu vya matibabu na dawa 
na miundombinu isiyokidhi. Masuala muhimu yaliyoonekana katika ukaguzi 
yameoneshwa hapa chini. 

12.1 Upungufu wa Mara kwa Mara wa Dawa na vifaa tiba katika 
Hospitali za Rufaa na Hospitali Maalumu wenye thamani ya 
Sh.bilioni 6.96  

Kifungu cha 3.3.1.5 cha Mwongozo wa Mtumiaji wa Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya uliotolewa tarehe 1 Juni 2019 kinamtaka mtoa huduma kutoa fomu 
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2C13 kwa mwanachama wa NHIF endapo mtoa huduma huyo hana dawa za 
kuwapatia wagonjwa wa NHIF waliohudumia. 
 
Nilikagua taarifa za kuishiwa kwa dawa ‘out of stock’ katika hospitali za 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. Nilibaini kuwa Hospitali 26 za Rufaa na 
Hospitali maalum tatu zilitoa fomu 2C kwa wagonjwa kuchukua dawa na 
vifaa tiba zenye thamani ya Sh. bilioni 6.96 kutoka katika vituo vingine 
vilivyoidhinishwa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kutokana na uhaba wa 
dawa hizo kutoka hospitalini.   
 
Upungufu huo ulitokana na ukosefu wa dawa kutoka Bohari ya Dawa (MSD) 
na kutozingatiwa kwa mahitaji ya mteja kwenye mpango wa hospitali. 
Ukosefu wa dawa hospitali huchochea utumiaji wa dawa au bidhaa kutoka 
kwenye vyanzo visivyo na sifa, hivyo kuwaweka wagonjwa katika hatari ya 
kutumia bidhaa ghushi au zisizo na viwango. Jedwali Na. 96 hapa chini 
linaonesha orodha ya hospitali zenye upungufu wa dawa. 
 
Jedwali Na. 96: Orodha ya Hospitali zenye Uhaba wa Dawa 
Namba Hospitali ya Rufaa/Maalumu Kiasi (Sh.) 

1 Amana 92,510,769 
2 Mbeya 87,420,430 
3 Mbeya – Kanda 559,674,830 
4 Singida 239,603,466 
5 Songea 96,780,370 
6 Temeke 98,849,345 
7 Tumbi 90,308,608 
8 Iringa 403,458,765 
9 Mount Meru 286,227,586 
10 Mwananyamala 61,566,021 
11 Njombe 74,433,815 
12 Tanga 918,724,481 
13 Dodoma 643,941,485 
14 Mawenzi 524,879,435 
15 Simiyu 28,788,274 
16 Katavi 99,121,375 

 
 
13 Form 2C ya NHIF ni fomu inayotolewa kwa wagonjwa wa nje na waliolazwa ili kupata dawa 
kutoka vituo vingine vilivyoidhinishwa na NHIF kutokana na dawa hizo kukosekana 
Hospitalini. 
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Namba Hospitali ya Rufaa/Maalumu Kiasi (Sh.) 

17 Bukoba 462,513,250 
18 Geita 52,437,655 
19 Maweni 162,981,867 
20 Morogoro 304,376,780 
21 Musoma 504,553,630 
22 Songwe 59,925,975 
23 Tabora 365,969,605 
24 Ligula 20,681,490 
25 Sumbawanga 249,836,543 
26 Manyara 76,073,090 
 Hospitali Maalum  

1 Benjamini Mkapa  270,342,845 
2 Kibong'oto IDH 26,185,075 
3 Mirembe na Taasisi ya Isanga 93,705,916 

Jumla 6,955,872776 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2020/21 

 
Kutokana na uhaba wa dawa, hospitali husika zimekuwa zikipoteza fedha 
kwa kiasi kukubwa ambazo zingeweza kutumika kuendesha shughuli za 
hospitali kwa ufanisi. 
 
Napendekeza Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto ashirikiane na uongozi wa Hospitali husika na 
Bohari ya Kuu ya Dawa katika kuhakikisha vituo vya kutolea huduma za 
afya vinakuwa na dawa za kutosha ili kukidhi mahitaji ya hospitali kwa 
mwaka mzima. Zaidi ya hayo, kuhakikisha utolewaji wa fedha kwa MSD 
kwa wakati ilikukidhi mahitaji ya nchi. 

12.2 Bohari Kuu ya Dawa kushikilia Fedha za Hospitali Sh. bilioni 14.1 
bila Kusambaza Dawa na Vifaa vingine vya Tiba 

Kanuni ya 140(3) na 141(3) ya Kanuni za Ununuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inaitaka Bohari ya Dawa kuandaa mpango wa manunuzi wa dawa na vifaa 
tiba ambavyo vinahitajika mara kwa mara (catalogue) na vile 
vinavyohitajika marachache (non- catalogue) 
 
Kinyume na kanuni zilizotajwa hapo juu, nilipitia taarifa za fedha za Bohari  
Kuu ya Dawa kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2021 katika hospitali 
zilizokaguliwa nilibaini kuwa Hospitali za Rufaa 27 zilikuwa na kiasi cha Sh. 
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bilioni 14.1 zilizoshikwa na Bohari  Kuu ya Dawa ambacho zilipaswa 
kutumika kununua dawa na vifaa tiba. 
 
Ni maoni yangu kwamba, kushikilia fedha nyingi kwa zaidi ya mwaka mmoja 
kumesababisha uhaba wa dawa na vifaa tiba kwa hospitali husika na, hivyo, 
kukwamisha utoaji wa huduma stahiki za matibabu. Orodha ya Hospitali 
zenye fedha nyingi katika akaunti ya Bohari  Kuu ya Dawa imeoneshwa katika 
Jedwali Na. 97. 
 
Jedwali Na. 97: Orodha ya Hospitali zenye Kiasi Kikubwa cha Fedha Katika 
akaunti ya Bohari ya Dawa (MSD) 

SN Hospitali ya Rufaa/Maalumu Kiasi (Sh.) 
1 Amana 802,699,518 
2 Mbeya 432,556,594 
3 Mbeya-kanda 653,766,845 
4 Singida 671,590,422 
5 Songea 309,008,324 
6 Njombe 156,924,571 
7 Tanga 808,183,837 
8 Dodoma 901,608,315 
9 Katavi 204,990,782 
10 Musoma  498,056,819 
11 Maweni 400,992,174 
12 Mirembe 742,991,702 
13 Sokoine 192,123,401 
15 Songwe 384,513,323 
16 Tabora 527,647,894 
17 Ligula 304,002,687 
18 sumbawanga 162,656,237 
19 Sekou Toure 1,068,498,585 
20 Manyara 565,579,675 
21 Tumbi 554,228,473 
22 Temeke 744,563,782 
23 Iringa 396,189,741 
24 Mount Meru 480,851,096 
25 Morogoro 261,195,233 
26 Shinyanga 749,601,944 
27 Mawenzi 1,127,745,292 
 Jumla 14,102,767,263 

Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2020/21 
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Kwa maoni yangu, changamoto zilizotajwa hapo juu zinachangiwa na 
kutokuwepo kwa makubaliano ya kisheria ambayo yanailazimu Idara ya 
Bohari  Kuu ya Dawa kununua dawa ambazo zimekosekana zilizoorodheshwa 
na ambazo hazikuorodheshwa kutoka kwa wasambazaji wengine kwa fedha 
zilizotengwa kutoka kwenye mfuko. 
 
Ninapendekeza Uongozi wa Hospitali husika za Rufaa zishirikiane na 
Serikali ili kuhakikisha upatikanaji wa vifaa tiba katika hospitali za rufaa. 
Pia ninapendekeza Serikali, pamoja na wasimamizi wa hospitali za rufaa, 
kufanya makubaliano ya kisheria na Idara ya Bohari Kuu ya Dawa. Zaidi 
ya hayo, Bohari  Kuu ya Dawa irejeshe fedha zilizoshikiliwa kwenye 
hospitali husika na Serikali pindi wanapoishiwa na dawa. 

12.3 Hasara ya Mapato kutokana na Kukataliwa kwa Madai ya Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya Sh. bilioni 3.18 

Kifungu cha 27(2) cha Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ya mwaka 
1999 kinasema Mfuko unaweza kukataa au kupunguza malipo ya madai ya 
uongo au yasiyo sahihi au pale mdai anaposhindwa kuzingatia kanuni za 
malipo ya madai zilizotolewa na sheria hii. 
 
Hospitali za rufaa hutoa huduma ya matibabu kwa wanachama wa NHIF na 
gharama za matibabu zinadaiwa chini ya sheria na masharti yaliyokubaliwa. 
Uchunguzi wangu kuhusu ukusanyaji wa mapato kutokana na madai ya bima 
ya afya ulibaini kuwa hospitali 30 zilikuwa na madai ya Sh. bilioni 3.18 
yaliyokataliwa kutokana na kutojaza vizuri taarifa za wagonjwa kama vile 
majina ya wagonjwa, saini ya daktari, pamoja na mfumo mbovu wa utunzaji 
wa kumbukumbu za wagonjwa. Nilibaini kuwa kati ya Sh. bilioni 48.63 fedha 
zilizodaiwa kutoka katika hospitali zilizofanyiwa sampuli kwa ajili ya 
ukaguzi katika mwaka huo ni Sh. Bilioni 45.44 tu (sawa na 93.5%) ndizo 
zilikubaliwa na kurejeshwa. Hivyo, madai ya hospitali yenye thamani ya Sh. 
3.18 bilioni (sawa na 6.5%) yalikataliwa na NHIF. 
 
Katika mwaka huo nilibaini kwamba, Hospitali Maalum ya Benjamini Mkapa 
ilikataliwa kwa kiasi kikubwa kwa 23% ya madai yote yaliyokataliwa, 
ikifuatiwa na Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma ilikuwa na 19%, na 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Mbeya ilikuwa na 14%. 
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Kwa maoni yangu, madai yaliyokataliwa yalisababisha upotevu wa mapato 
kwa hospitali hizo hali ambayo ilipunguza utekelezaji wa huduma za 
hospitali. Orodha ya hospitali zilizo na dosari hiyo zimeoneshwa kwenye 
Jedwali Na. 98. 
 
Jedwali Na. 98: Orodha ya Hospitali za Rufaa na Hospitali Maalumu 
Zilizokataliwa Madai ya Bima ya Afya 

Na Hospitali ya 
Rufaa/Maalumu 

Kiasi 
Kinachodaiwa 

(Sh.) 

Kiasi 
Kilichorejeshwa 

(Sh.) 

Kiasi 
Kilichokataliwa 

(Sh.) 
1 Amana 927,383,385 849,094,285 78,289,100 
2 Mbeya 603,979,315 582,280,270 21,699,045 
3 Mbeya- Zono 11,434,869,635 10,973,869,635 461,000,000 
4 Singida  1,753,870,365 1,684,022,025 69,848,340 
5 Songea  713,122,175 682,333,650 30,788,525 
6 Temeke  1,529,418,070 1,353,776,245 175,641,825 
7 Tumbi  945,499,455 865,764,051 79,735,404 
8 Iringa 1,615,615,060 1,590,922,965 24,692,095 
9 Njombe  425,759,910 419,339,795 6,420,115 
10 Mount Meru 981,372,805 939,377,140 41,995,665 
11 Mwananyamala  775,141,966 705,905,915 69,236,051 
12 Tanga  1,758,286,585 1,675,971,555 82,315,030 
13 Dodoma 3,234,992,350 2,628,262,924 606,729,426 
14 Mawenzi  1,618,427,085 1,536,808,180 81,618,905 
15 Simiyu  320,036,770 301,611,460 18,425,310 
16 Katavi  197,274,030 172,044,700 25,229,330 
17 Bukoba  1,451,283,975 1,378,708,200 72,575,775 
18 Geita  447,152,650 428,672,870 18,479,780 
19 Mirembe  499,475,545 462,145,795 37,329,750 
20 Morogoro  1,208,892,060 1,115,343,435 93,548,625 
21 Sokoine  426,164,055 391,891,897 34,272,158 
22 Songwe  625,933,215 607,671,285 18,261,930 
23 Tabora  526,688,580 493,541,220 33,147,360 
24 Ligula 628,117,940 587,737,710 40,380,230 
25 Sumbawanga  645,138,695 592,395,760 52,742,935 
26 Sekou Toure  1,380,481,115 1,285,603,185 94,877,930 
27 Shinyanga 690,428,510 649,445,473 40,983,038 
28 Manyara  841,845,900 828,522,325 13,323,575 
29 Hospitali 

maalumu ya 
Benjamini Mkapa  

10,045,660,756 9,302,496,771 743,163,985 

30 Hospitali Maalum 
ya Kibong'oto 

374,047,590 357,145,705 16,901,885 

Jumla 48,626,359,547 45,442,706,425 3,183,653,122 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2020/21 
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Kama ilivyokuwa mwaka uliopita, Hospitali ziliendelea kuwa na madai 
yaliyokataliwa kwa kiasi kikubwa cha ongezeko la Sh. Bilioni 1, sawa na 46% 
kutoka Sh. bilioni 2.18 hadi Sh. bilioni 3.18 mtawalia. Mwenendo huu 
unaweza kuhatarisha utoaji wa huduma ya matibabu kwa umma. 
 
Ninapendekeza Hospitali za Mkoa za Rufaa zikague madai ipasavyo kabla 
ya kuyawasilisha Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kwa ajili ya kufidiwa. 
Aidha, ziwasiliane na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kwa mafunzo na 
semina zaidi kuhusu masuala ya yahusuyo Mfuko wakati wa utoaji wa 
huduma ili kuondoa dosari zilizobainika. 

12.4 Wataalamu wa Afya kufanya Kazi Bila Leseni Hai 
Sehemu ya 16 (1) ya Sheria ya Famasia ya mwaka 2011 inatamka 'mtu 
hatastahiki kutoa huduma kama mfamasia isipokuwa kama amesajiliwa 
ipasavyo. Pia, haya Na. 11.1.4 na 11.1.5 ya Sura ya 5 ya Viwango vya Msingi 
vya Vituo vya Afya kwa hospitali za ngazi ya I na II yaliyotolewa na Wizara 
ya Afya na Maendeleo ya Jamii mwaka 2017 yanaeleza kuwa 'Hakuna 
mtaalamu wa afya atakayefanya taaluma yake hospitali bila kuwa na leseni 
ya kitaalamu kutoka kwa chombo husika. 
 
Niligundua kuwa wataalam wa afya 320 kutoka hospitali tano za rufaa 
wanafanya taaluma yao bila kuwa na leseni hai za kitaaluma. Sababu ni 
pamoja na kutothibitishwa kwa hali ya leseni ya kufanya mazoezi kwa 
wataalamu wa afya hospitalini, kama inavyofafanuliwa katika Jedwali Na. 
99 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 99: Hospitali za Rufaa zenye Wataalamu wa Afya wasio na Leseni 
hai 
Namba Hospitali ya Rufaa Idadi ya wataalamu 
1 Amana 71 
2 Mbeya 25 
3 Mbeya -kanda 104 
4 Temeke 72 
5 Tumbi 27 
6 Sokue tour  21 

Jumla 320 
Chanzo: ukaguzi wa wataalamu wa Afya katika Hospitali za Rufaa 2020/21 

 
Kwa kukosekana kwa leseni ya kufanya mazoezi, huduma za kitaalamu 
zinazotolewa zinaweza zisiwe za kiwango kinachotakikana na iwapo 
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kutatokea ukiukwaji wa matibabu uongozi wa hospitali unaweza kushindwa 
kumwajibisha mfanyakazi. 
 
Kwa hiyo, ninapendekeza Afisa Masuuli wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kuweka utaratibu utakaosimamia na 
kuhakikisha wataalam wote wanaofanya kazi wanakuwa na leseni hai. 

12.5 Ukosefu wa Vifaa Tiba vya Msingi katika Vyumba vya Mashauriano 
ya Madaktari 

Kiambatisho Na 3b cha Viwango vya Msingi vya vituo vya afya toleo la 3 la 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kinahitaji 
vyumba vya mashauriano vya hospitali ya kiwango cha II kuwa na vifaa 
kadhaa muhimu vya kusaidia kazi ya daktari. Vifaa hivi ni pamoja na 
Stethoscope, Vipimajoto vya Kitabibu, kikandamiza Ulimi, 
Fetoscopes/Doppler, Seti za uchunguzi, trei ya uchunguzi wa uke, 
Sphygmomanometers, tochi za uchunguzi, pazia za uchunguzi. 
 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa Hospitali tatu za Rufaa za Mkoa, 
vyumba vya mashauri ya daktari havikuwa na vifaa vilivyoainishwa katika 
viwango muhimu vya vituo vya afya, sehemu ya 3 ya Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. Hali hii imechangia kwa kiasi 
kikubwa baadhi ya wagonjwa kuhudumiwa bila kupimwa ipasavyo na 
kukwamisha utendaji kazi wa daktari katika kutoa huduma za matibabu. 
Orodha ya hospitali zenye ukosefu wa Vifaa vya Msingi katika Vyumba vya 
Mashauriano ya Madaktari imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 100 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 100: Orodha ya Hospitali zenye Ukosefu wa Vifaa vya Msingi katika 
Vyumba vya Mashauriano na Madaktari 
SN Hospitali ya 

Rufaa ya Mkoa 
Uchunguzi Vifaa Vilivyo Kosekana  

1 Amana Ukosefu wa Vifaa 
Muhimu, katika 
vyumba vya 
mashauriano ya 
Daktari 

Vifaa hivi ni pamoja na, Vipima 
joto vya kliniki, kikandamiza ulimi, 
Seti za uchunguzi, 
Sphygmomanometers, tochi za 
mikono, pazia za uchunguzi, Sinki 
zenye maji ya bomba 

2 Mwananyamala  Ukosefu wa Vifaa 
Muhimu, katika 
vyumba vya 
mashauriano ya 
Daktari 

Vifaa hivi ni pamoja na, 
Vipimajoto vya kliniki, 
kikandamiza ulimi, Seti za 
uchunguzi, Sphygmomanometers, 
tochi za mikono, Pazia za 
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SN Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa 

Uchunguzi Vifaa Vilivyo Kosekana  

uchunguzi, Sinki zenye maji ya 
bomba 

3 Dodoma Ukosefu wa Vifaa 
Muhimu, katika 
vyumba vya 
mashauriano ya 
Daktari 

Vifaa hivi ni pamoja na, Vipima 
joto vya kliniki, kikandamiza ulimi, 
Seti za uchunguzi, 
Sphygmomanometers, tochi za 
mikono, pazia za uchunguzi, Sinki 
zenye maji ya bomba. 

Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2020/21 
 
Hata hivyo, naona hali hii inatokana na ukosefu wa fedha za kupata vifaa 
tiba katika hospitali na uongozi wa hospitali kutovipa kipaumbele vyombo 
hivi muhimu; kwa hiyo huduma ya matibabu inayotolewa kwa umma 
inaweza kuwa ya kiwango kisichohitajika. 
 

Ninapendekeza Serikali itenge fedha za kutosha kwa Hospitali ili kupata 
vifaa bora vya uchunguzi vinavyohitajika. 

12.6 Dawa Zilizoisha Muda wake wa Matumizi zenye Thamani ya  Sh. 
Bilioni1.63 Hazijateketezwa 

Kanuni ya 10 ya mwaka 2015 ya Chakula, Dawa na Vipodozi Tanzania 
inamtaka Mfamasia wa kituo au hospitali kuanzisha utupaji wa bidhaa 
zisizofaa. 
 
Niligundua kuwa maduka ya dawa ya hospitali 15 za Rufaa na maalum yana 
dawa na vifaa tiba zenye thamani ya Sh. bilioni 1.63 ambayo muda wake wa 
matumizi umeisha. Hata hivyo, uongozi wa hospitali hizo haujachukua hatua 
yoyote ya kuteketeza dawa hizo. Hali hii inatokana na kupokea dawa kutoka  
kwa wafadhili na Bohari Kuu ya Dawa zenye muda mfupi wa matumizi, 
kupungua kwa matumizi kutokana na kuanzishwa kwa dawa nyingine au 
mabadiliko ya mwongozo wa matumizi ya dawa zilizopo. Orodha ya Hospitali 
zenye dawa zilizoisha muda wake zinaoneshwa kwenye Jedwali Na. 101. 
 
Pia nilibaini kuwa 34% ya dawa zilizokwisha muda wake ni kutoka hospitali 
Maalumu ya Kibong'oto zenye thamani ya  Sh. milioni 552 ikifuatiwa na 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Katavi Sh. milioni 248, ikiwa ni 15%, hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa Bukoba Sh. milioni 221 ikiwa ni 14%, wakati hospitali 
nyingine za rufaa zinawakilishwa na Sh. milioni 608, sawa ni 37% ya dawa 
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zilizoisha muda wake wa matumizi kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo 
Na. 32 hapa chini. 
 
Kielelezo Na. 32: Uchambuzi wa Dawa zilizokwisha muda wake wa Matumizi 

 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2020/21 
 
Jedwali Na. 101: Orodha ya Hospitali zilizo Na Dawa ambazo Zimekwisha Muda 
Wake 
SN Hospitali ya Rufaa/Maalumu Kiasi (Sh.) 
1 Amana 8,077,390 
2 Mbeya 26,314,266 
3 Mbeya- kanda 71,380,890 
4 Singida 73,473,357 
5 Songea 28,060,800 
6 Temeke 33,038,200 
7 Tumbi 38,526,662 
8 Mount Meru 32,969,087 
9 Mwananyamala 11,131,577 
10 Tanga 8,289,168 
11 Dodoma 133,901,896 
12 Simiyu 15,935,100 
13 Katavi 248,000,000 
14 Bukoba 221,643,244 
15 Morogoro 24,052,091 
16 Sumbawanga 12,680,997 
17 Shinyanga 36,343,380 
18 Manyara 54,607,822 
19 Hospitali Maalum ya Kibong'oto 552,144,676 

Jumla 1,630,570,603 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2020/21 

34%

15%14%

37%

Hospitali maalum Kibong'oto 34%

Hospitali ya Rufaa Katavi 15%

Hospitali ya rufaa Bukoba 14%

Hospitali zingine za rufaa 37%
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Mkusanyiko wa bidhaa za afya zilizoisha muda wake bila kutupwa huleta 
hatari za kutumiwa vibaya, hivyo kutishia afya za wagonjwa. Pia, 
isiposhughulikiwa ipasavyo inaweza kudhuru mazingira na afya ya jamii. 
 
Ninapendekeza hospitali za Rufaa za Mikoa zishirikiane na mamlaka 
husika ili kuhakikisha dawa na vifaa tiba vilivyoisha muda wake 
vinatupwa bila kuchelewa zaidi. Pia, Hospitali za Rufaa ziepuke kupokea 
dawa zenye muda mfupi ili kuzuia kumalizika mapema kwa muda wake 
wa matumizi.  

12.7 Vifaa na Mashine za Hospitali kutumika Chini ya Kiwango, 
Kutofanyiwa Matengenezo na Kutotumika kabisa 

Hospitali za Rufaa za Mikoa zimelenga kuwawezesha wananchi kupata 
huduma za rufaa za kibingwa karibu na maeneo wanayoishi. Katika kufikia 
azma hiyo, Serikali iliweka utaratibu kupitia miongozo iliyotolewa na Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Oktoba, 2019 ya 
kuendesha hospitali za Rufaa za Mikoa ili kuboresha huduma za afya na 
miundombinu ya kibingwa ili kufikia lengo la kutoa huduma bora. 
 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa hospitali 15 za rufaa zilipokea vifaa na 
mashine mbalimbali kutoka kwa Wafadhili na Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ili kuboresha huduma za afya ya jamii katika 
hospitali za Mikoa. Hata hivyo, nilibaini kuwepo kwa vifaa na mashine mbili 
ambazo zinatumika chini ya kiwango, nane hazijafanyiwa matengenezo na 
tano hazifanyi kazi kabisa. Sababu kuu ya changamoto zilizobainika ni 
ukosefu wa vitendanishi vya biokemia katika hospitali, wataalamu na fedha 
za kununua vifaa vya kutosha na kufanya ukarabati mkubwa kama 
inavyobainishwa katika Kiambatisho Na. XLIII. 
 
Kutokana na hali hiyo, wagonjwa wengi huhamishiwa hospitali nyingine 
mara tu wanaposhindwa kupata huduma stahiki ya afya katika hospitali za 
Rufaa za Mikoa. Pia, kutokana na mabadiliko ya kiteknolojia, mashine 
inaweza kuwa ya kizamani bila kutumika kikamilifu na hivyo, isifikie 
thamani ya fedha. 
 
Ninapendekeza kwa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto kwa ushirikiano wa uongozi wa Hospitali za Rufaa kuhakikisha 
upatikanaji wa vitendanishi vya biokemia kwenye hospitali tajwa hapo 
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na kutenga fedha za kutosha kuwezesha huduma za ukarabati mkubwa 
wa vifaa vya hospitali. 

12.8 Ununuzi wa Dawa na Vifaa Tiba bila Uthibitisho wa Kuisha kwa 
Dawa kutoka Bohari Kuu ya Dawa Sh. milioni 311 

Kanuni ya 140 (5) ya Kanuni za Ununuzi ya Umma za mwaka 2013 inataka 
pale ambapo orodha ya vitu vilivyoombwa kununuliwa na taasisi inayofanya 
manunuzi havipo katika bohari ya dawa (MSD), MSD inatakiwa ndani ya siku 
moja ya kazi baada ya kupokea ombi hilo kutoa hati - taarifa ya 
kutopatikana kwa Taasisi za ununuzi. 
 
Aidha, Aya ya 2.4 ya Miongozo ya Uendeshaji wa Hospitali za Mikoa 
iliyotolewa mwezi wa sita ya mwaka 2019 na Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto inamtaka Mkurugenzi wa Hospitali hiyo 
kuidhinisha dawa ambazo hazipo kwenye soko kwa kujaza fomu ya oda 
ilikuzinunua kutoka kwa wauzaji walioidhinishwa. 
 
Hata hivyo , katika mapitio yangu ya Hospitali za Rufaa, nilibaini kuwa 
hospitali tano zilinunua dawa na vifaa tiba vyenye thamani ya Sh.milioni 311 
kutoka kwa wazabuni binafsi bila kibali cha Bohari Kuu ya Dawa kuthibitisha 
kuwa hazipo. Uongozi wa Hospitali za Rufaa haukufuata maagizo 
yaliyobainishwa kwenye Miongozo ya Uendeshaji wa Hospitali za Mkoa. 
Orodha ya hospitali ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 102 hapa 
chini. 
 
Jedwali Na. 102: Orodha ya Hospitali za Rufaa za Mikoa zilizo na Manunuzi ya 
Dawa bila Uthibitisho wa Kutokuwepo kwa Dawa kutoka MSD. 
SN Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Kiasi ( Sh. )  
1 Iringa 54,854,100 
2 Simiyu 24,173,667 
3 Bukoba 90,017,000 
4 Musoma 24,051,412 
5 Manyara 118,044,690 

Jumla 311,140,869 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2020/21 

 
Ukiukwaji huu unaleta hatari ya kununua dawa na vifaa tiba kutoka kwa 
wauzaji binafsi kwa bei ya juu ikilinganishwa na Bohari Kuu ya Dawa na 
hatimaye kuisababishia Serikali hasara. Tofauti na hayo, upatikanaji wa 
dawa na vifaa tiba katika maduka ya dawa binafsi inawezapelekea utovu wa 
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nidhamu kutokea katika ngazi ya hospitali iwapo Bohari Kuu ya Dawa 
haitakua na udhibiti. 
 
Napendekeza Hospitali za Rufaa zihakikishe kuwa manunuzi yote ya 
dawa na vifaa vingine vya hospitali havifanyiki kwa wazabuni binafsi 
pasipokuwa na uthibitisho wa kutosha wa kutokuwepo kwa dawa na vifaa 
tiba hivyo Bohari Kuu ya Dawa kama inavyotakiwa na Kanuni Na. 140(5) 
ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 

12.9 Kutochukuliwa Hatua Za kutosha Kupunguza Vifo vya Uzazi na 
Watoto Wachanga 

Kwa mujibu wa mwongozo wa ufuatiliaji na mwitikio wa vifo vya akinamama 
na uzazi (MPDSR) uliotolewa na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto wa Oktoba wa mwaka 2019 katika sura ya 1, ukurasa wa 
2 unataka vifo vyote vya akina mama wajawazito kutambuliwa, kujulishwa 
na kujadiliwa, na hatua zinazopaswa kuchukuliwa ili kuzuia vifo vya aina 
hiyo kutokea katika siku zijazo. 
 
Hata hivyo, nilikagua utekelezaji wa mwongozo tajwa hapo juu kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2021 kwa sampuli za Hospitali za Rufaa, nilibaini 
kuwepo kwa vifo vya akinamama wajawazito na watoto wachanga katika 
hospitali tisa14 za Rufaa. Vifo vilitokana na kukosekana kwa mipango ya 
kuboresha ubora wa huduma za uzazi na vifo vya watoto wachanga katika 
hospitali, pamoja na viongozi kuchelewa kuchukua hatua.  
Ni maoni yangu, kwa kutochukua hatua zinazofaa kuzuia vifo vya uzazi na 
watoto wachanga kunaweza kusababisha idadi kubwa ya vifo vya uzazi na 
watoto wachanga. 
 
Ninapendekeza kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto pamoja na uongozi wa hospitali za rufaa 
kushughulikia changamoto zote zinazokabili utekelezaji wa mwongozo 
wa ufuatiliaji na mwitikio wa vifo vya akinamama na wajawazito na 
watoto ili kufikia lengo lililokusudiwa. 

 
 
14 Singida, Temeke, Iringa, Njombe, Dodoma, Bukoba, Geita, Musoma and Tabora 
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12.10 Utoaji wa Huduma Duni za Rufaa katika Hospitali za Rufaa za 
Mikoa (RRH) 

Wakati wa ukaguzi wangu wa Hospitali za Rufaa za Mikoa niligundua kuwa 
Aya ya 2.4 ya Mwongozo wa Uendeshaji wa hospitali za Rufaa za Mikoa 
uliyotolewa Juni 2019 na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inazitaka 
hospitali za Rufaa za Mikoa kuwa na wataalam wa kutosha wa matibabu, 
dawa na vifaa tiba. 
 
Kinyume na kanuni iliyotajwa, nilibaini kuwa jumla ya wagonjwa 13,583 
walipewa rufaa kwenda hospitali zingine kutokana na kuwepo kwa waganga 
wachache katika hospitali za Rufaa za Mkoa na ukosefu wa vifaa maalum 
kama vile kichanganuzi cha Architecti Kemia, MRI na CT scan. Jedwali Na. 
103 hapa chini linaonesha Orodha ya hospitali za rufaa zenye changamoto 
hizo. 
 
Jedwali Na. 103: Hospitali za Rufaa za Mikoa zenye Utoaji duni wa huduma za 
rufaa 
SN Hospitali ya Rufaa Idadi ya Rufaa 
1 Geita 684 
2 Simiyu 389 
3 Sokoine 841 
4 Tabora 271 
5 Ligula 10800 
6 Sekou Toure 598 

Jumla 13583 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2020/21 

 
Ni maoni yangu kwamba, kukosekana kwa usimamizi mzuri wa hospitali za 
rufaa za mikoa pamoja na kuhakikisha vifaa tiba na wataalam wa kutosha 
wanapatikana, kunaweza kusababisha upotevu wa mapato kwa hospitali 
hiyo. Pia kunaweza kupunguza kiwango cha kuridhika kwa mgonjwa 
kutokana na huduma inayotolewa hospitalini hapo. 
 
Ninaishauri Serikali kutenga fedha za kutosha kwa sekta ya afya ili 
kuhakikisha kuwa Hospitali za Rufaa za Mikoa wanakuwa na wataalam na 
vifaa tiba vya kutosha ili kuboresha huduma za afya ya jamii. 
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12.11 Majengo yaliyotelekezwa na Ujenzi wa Kasi ndogo wa Majengo ya 
Hospitali za Rufaa za Mikoa 

Kupitia ziara niliyofanya wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwapo kwa majengo 
yaliyotelekezwa na majengo yanayoendelea kujengwa yaliyopitiliza muda 
uliotarajiwa. 
 
Wakati wa ukaguzi wangu katika hospitali 33 za Rufaa za Mikoa, nilibaini 
mazingira ambayo majengo ya hospitali yalitelekezwa na mengine 
kutokamilika kwa wakati. Pia, nilibaini kuwa kati ya hospitali za rufaa 
zilizokaguliwa, hospitali moja ya rufaa ya mkoa ilikuwa na majengo 
yaliyotelekezwa na hospitali saba zinaendelea kujengwa kwa kasi ndogo 
kwani ukamilishaji wa miradi ulitarajiwa kuwa kati ya Juni 2020 na Januari 
2021. Uongozi ulihusisha suala hilo na vikwazo vya kifedha. Maelezo ya kina 
yamo katika Kiambatisho Na. XLIV. 
 
Ilibainika kuwa ucheleweshaji wa mradi uliobainika ulitokana na mambo 
kadhaa, ikiwa ni pamoja na ucheleweshaji wa fedha za utekelezaji wa mradi 
na usimamizi usioridhisha wa miradi inayotekelezwa kwa kutumia mafundi 
mchundo (force account) 
 
Naishauri Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
kuhakikisha fedha za miradi zinatolewa kwa wakati na kuimarisha 
udhibiti wa ndani wa usimamizi wa miradi inayotekelezwa kwa kutumia 
mafundi mchundo (force account). Pia, kuhakikisha kwamba majengo 
yanakamilika na kutumika kama ilivyopangwa. 

12.12 Changamoto katika Kutumia GoTHOMIS, Afya Care, eHMIS na 
Mfumo wa Malipo wa Serikali (GePG) katika Hospitali za Rufaa na 
Hospitali Maalum 

Hospitali nchini Tanzania haziko nyuma katika matumizi bora ya TEHAMA na 
teknolojia ili kuboresha huduma za matibabu na kufikia malengo ya 
kimkakati. Hospitali zinatumia Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Hospitali 
za Serikali ya Tanzania (GoTHOMIS). Hata hivyo, Katika ukaguzi wa mwaka 
wa fedha 2020/21, niligundua kuwa Hospitali sita za Rufaa za Mkoa 
zimeacha kutumia GoTHOMIS na sasa zinatumia Afya Care, hospitali 16 
zilikua zinatumia GoTHOMIS na Afya Care, hospitali mbili zilikua zinatumia 
eHMIS wakati Hospitali Maalumu ya Benjamini Mkapa ilitumia MED-PRO 
katika mwaka huu wa fedha 2020/21. 
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Nilikagua udhibiti wa ndani na ufanisi wa mifumo iliyosimikwa ya Hospitali 
za Rufaa ambayo inasaidia uendeshaji wa hospitali. Nilibaini kuwa Hospitali 
za rufaa hutumia mifumo ya GoTHOMIS , eHMIS na Afya Care kusajili 
wagonjwa na kutoa hati yamadai. Mifumo hii imeunganishwa na mfumo wa 
Serikali wa kukusanya mapato (GePGE) kwa kutumia namba za malipo 
(control Number). 
 

Kinyume na Kifungu cha 26(1) cha Sheria ya Serikali Mtandaoni ya mwaka 
2019 inayotaka matumizi sahihi na usimamizi wa rasilimali za TEHAMA 
zinazomilikiwa na Serikali kuzingatia thamani ya fedha, kubadilika katika 
ubinafsishaji, uunganishaji na ushirikiano katika kutafuta au kutumia 
programu za kompyuta, nilibaini changamoto ambazo zinakwamisha 
utendaji kazi mzuri wa Mfumo wa Hospitali kama ifuatavyo; 

i. Mapitio ya makusanyo ya mapato kupitia mfumo wa Serikali wa 
kukusanya mapato (GePG) nilibaini kuwapo kwa kutokuwa na usuluhishi 
wa Sh. bilioni 9.41 kati ya taarifa ya GePG na taarifa za makusanyo za 
GoTHOMIS, eHMIS na Afya Care kutoka hospitali za rufaa saba kama 
inavyooneshwa kwenye  

ii. Jedwali Na. 104 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 104: Orodha ya Hospitali za Rufaa Zenye Makusanyo Yasiyolingana 
na Taarifa za Mfumo 

Na. Hospitali ya 
Rufaa & 
Hospitali 
Maalum 

Makusanyo kwa 
GePG (SH.) 

(A) 

Jumla ya 
Makusanyo kwa 

GoTHOMIS/eHMS & 
Afya Care (Sh.) 

(B) 

Tofauti (Sh.) 
C=A-B 

1 Singida RRH 3,219,333,084 1,271,453,330 1,947,879,754 
2 Songea RRH 1,074,936,722 922,987,320 151,949,402 
3 Benjamini 

Mkapa SP 
1,488,074,740 2,116,897,897 628,823,157 

4 Dodoma RRH 2,629,996,759 5,364,410,726 2,734,413,967 
5 Geita RRH 533,067,426 536,400,511 3,333,085 
6 Tabora RRH 653,423,343 1,633,563,644 980,140,301 
7 Sekou Toure 

RRH 
1,410,616,516 1,688,974,730 278,358,214 

8 Iringa RRH 2,993,181,730 1,122,836,325 1,870,345,405 
9 Mlima Meru 

RRH 
2,116,897,897 1,488,074,740 628,823,157 

10 Morogoro RRH 1,098,514,676 910,266,400 188,248,276 
 Jumla 17,218,042,892 17,055,865,623 9,412,314,718 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa menejiment 2020/21 
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iii. Kutokuwepo kwa mfumo mmoja na maalum unaotumiwa na Hospitali za 
Rufaa za Mikoa na Hospitali Maalum katika ukusanyaji wa taarifa za 
wagonjwa . 
 

iv. Wafanyakazi wa TEHAMA katika hospitali za rufaa hawakuwa na 
mafunzo ya kutosha  katika kukabiliana na changamoto za mifumo kama 
vile kukatika kwa mfumo na badala yake wanategemea sana 
watengenezaji wa mifumo hiyo. 
 

v. Niligundua katika hospitali za rufaa saba, mifumo ya GoTHOMIS, eHMIS 
na Afya Care hazijaunganishwa na maduka ya dawa ya hospitali, kwa 
hivyo rekodi kutoka duka la dawa hazikuweza kupatikana kwenye 
mfumo. 
 

vi. Kutosahihishwa kwa takwimu za wagonjwa wa kulazwa katika mifumo 
(GoTHOMIS na Afya Care) katika hospitali ya rufaa mkoa wa Mbeya, 
Mwananyamala na Mawenzi. 

 
Kwa maoni yangu, dosari zilizobainika zilitokana na kutopata msaada wa 
kutosha wa mafunzo na kiufundi kuhusu matumizi ya mifumo kutoka Wizara 
ya Afya Maendeleo ya Jamii Jinsia Wazee na Watoto. 
 
Hali hii imechangia kwa kiasi kikubwa kupatikana kwa taarifa zisizo na 
uhakika zinazozalishwa na mifumo ambazo zinaweza pelekea kutoa taarifa 
za fedha zisizo sahihi. Pia zinaweza kusababisha Wizara ya Afya na 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kukosa taarifa sahihi za 
wagonjwa wanaotibiwa na Hospitali za Rufaa za Mikoa na Hospitali 
Maalumu. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto itumie mifumo hii ipasavyo. Zaidi ya hayo, ishughulikie 
mapungufu yaliyoangaziwa ili kufikia thamani ya fedha na kukidhi 
mahitaji ya watumiaji. Pia, Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto inapaswa kuanzisha mfumo mmoja ambao hospitali za 
rufaa zitatumia kukusanya taarifa za mteja. 
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 SURA YA KUMI NA TATU 

 UKAGUZI WA OFISI ZA BALOZI ZA JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

13.0 Utangulizi 
Tangazo la Serikali Na. 385 la tarehe 7 Mei 2021 linaipa mamlaka Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki: Kusimamia na kuratibu 
mahusiano kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na nchi zingine; 
Kuanzisha na kusimamia huduma za kibalozi; na kuratibu ushirikiano wa 
kikanda na kimataifa. 
 
Katika hali hiyo, Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
ina jukumu la kusimamia na kuhudumia Balozi 43 katika nchi 41. 
 
Hata hivyo, katika ukaguzi wa Ofisi 43 za Ubalozi kuhusu fedha 
zilizopokelewa kutoka Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, nilibaini mapungufu mbalimbali katika usimamizi wa matumizi, 
usimamizi wa mali, mapato na masuala ya kidiplomasia, ambayo yanahitaji 
uangalizi wa Serikali, kama ilivyoelezewa hapa chini: 

13.1 Usimamizi wa Mapato 
Katika ukaguzi wa Usimamizi wa Mapato ya Balozi nilibaini yafuatayo: 

13.1.1 Hasara Kutokana na Kampuni Inayomilikiwa na Serikali 
Kujiendesha bila Ufanisi kwenye Usimamizi wa Uwekezaji katika 
Jengo na Kusababisha Hasara Kiasi cha Dola za Marekani 
11,838,612.68 (Sh. 27,228,809,164) 

Mnamo tarehe 11 Septemba 2011, Serikali ya Tanzania ilisajili kampuni 
inayoitwa 307 East 53 Realty LLC New York (Na. ya Usajili: 110930000). 
Kampuni hii iliundwa kwa dhumuni la kumiliki, kuendesha na kusimamia 
Jengo (pamoja na kukusanya kodi ya jengo) ambalo lipo mtaa wa 307 East 
53 Street, New York, NY 10022 kama inavyoonekana kwenye Kifungu Na. 4 
cha makubaliano ya uendeshaji yaliyosainiwa tarehe 30 Septemba 2011 na 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki. 
 
Jengo (307 East 53rd Street, New York, NY 10022) lilinunuliwa na Serikali ya 
Tanzania kutoka kampuni ya AE-Timekeepers Associates, L.P (Muuzaji) 
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mnamo tarehe 30 Septemba 2011 kwa gharama ya dola za Marekani milioni 
25. 
 
Ukaguzi wangu kuhusu uendeshaji wa kampuni hiyo ulibaini kuwa na 
mapungufu yafuatayo:  
 

i. Nilibaini kuwa mnamo tarehe 30 Septemba 2011, kampuni (307 East 
53 Realty LLC) iliingia makubaliano ya uendeshaji na kampuni ya 
Marekani iitwayo Amerimar Timekeepers Management Co. Inc, kwa 
ajili ya kusimamia uwekezaji (Jengo la Tanzania) kwa niaba ya 
kampuni. Hata hivyo, nilibaini kuwa, makubaliano yaliyosainiwa 
hayakuwa mapya bali yaliboreshwa kutoka kwenye makubaliano ya 
awali baina ya mmiliki wa zamani wa jengo (AE-Timekeepers 
Associates, L.P) na kampuni iliyokasimiwa shughuli za usimamizi wa 
Jengo ya (Amerimar Timekeepers Management Co. Inc). Kadhalika, 
nilibaini kuwa mmiliki wa zamani wa jengo (AE-Timekeepers 
Associates, L.P), pia ni mmiliki wa kampuni ya uendeshaji (Amerimar 
Timekeepers Management Co. Inc). 

 
ii. Pia, nilibaini kuwa makubaliano yalikuwa na masharti yasiyofaa 

ambayo yaliruhusu meneja wa uendeshaji (Amerimar Timekeepers 
Management Co. Inc) kukusanya kodi na kutumia makusanyo kwenye 
gharama za uendeshaji. Kitendo hiki kilisababisha fedha zilizokuwa 
zinakusanywa kutowasilishwa kwenye kampuni (307 East 53 Realty 
LLC) pamoja na kwa Serikali kwa ujumla. Tatizo hili liliendelea hadi 
kufikia kusitishwa kwa mkataba wa meneja wa uendeshaji 
(Amerimar Timekeepers Management Co. Inc) mnamo tarehe 30 
Aprili 2014. 

 
iii. Zaidi ya hapo, nilibaini kuwa kwa nyakati tofauti, kampuni (307 East 

53 Realty LLC) iliingia kwenye makubaliano mengine yasiyofaa ya 
uendeshaji na kampuni mbili za Marekani (DJA Management Services 
Inc. na Metropolitan Pacific Properties) ambayo pia yalitoa nafasi 
kwa makusanyo ya kodi kutumika bila kuwasilishwa kwenye kampuni 
(307 East 53 Realty LLC) na Serikali. Hii ilipelekea Ubalozi15  kuingilia 
kati suala hili na kuhakikisha makusanyo ya kodi yanalipwa kwenye 

 
 
15 Ubalozi wa kudumu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Umoja wa Mataifa 
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akaunti ya ubalozi, hali ambayo ilipelekea kiasi cha dola za Marekani 
3,501,797.26 kukusanywa kuanzia Mei 2014 hadi Februari 2020. 

 
iv. Pia, ukaguzi wangu wa Kampuni (307 East 53 Realty LLC) 

inayomilikiwa na Serikali, ulibaini kuwa wakati wa ununuzi wa jengo, 
mnamo tarehe 11 Septemba 2011, kulikuwa na wapangaji wanane 
ambao walikuwa wakilipa jumla ya dola za Marekani 124,718.78 kwa 
mwezi. Wapangaji hawa waliondoka bila kuhuisha mikataba yao na 
mpangaji wa mwisho alitoka mwaka 2020. Kuondoka kwao kulitokana 
na sababu kama jengo kutofanyiwa matengenezo, na kutokuwapo 
kwa juhudi zozote za kampuni kuhakikisha kuwa wapangaji wa jengo 
wanapatikana. Ni maoni yangu kuwa, kama kampuni (307 East 53 
Realty LLC) ingejiendesha kwa ufanisi, taifa letu lingetengeneza 
mapato ghafi yasiyopungua dola za Marekani 15,340,409.94 (dola za 
Marekani 124,718.78 x miezi 123) kuanzia 30 Septemba 2011 hadi 
kufikia muda wa ukaguzi (30 Desemba 2021), sawa na asilimia 61 ya 
gharama za ununuzi wa jengo (gharama za uwekezaji) za dola za 
Marekani 25,000,000. Hata hivyo, hadi kufikia muda wa ukaguzi 
tarehe 30 Desemba 2021, kampuni kupitia Ubalozi ilikusanya mapato 
ya dola za Marekani 3,501,797.26 tu, kati ya matarajio ya kukusanya 
dola za Marekani 15,340,409.94. Na kupelekea mapato ambayo 
hayajakusanywa (hasara) ya jumla ya dola za Marekani 
11,838,612.68 (sawa na Sh. 27,228,809,164) kwa makusanyo ya 
ukodishaji wa jengo ambayo hayajafikiwa. 

 
v. Vile vile, nilifanya uhakiki wa jengo mnamo tarehe 16 Desemba 2021 

na kubaini kuwa ghorofa ya 5 na 6 pekee ndio zinatumika na ubalozi. 
Ghorofa ya chini hadi ya 4 zimekuwa hazitumiki kwa kipindi kati ya 
tarehe 31 Januari 2012 na 28 Februari 2020 (mpangaji wa mwisho 
alipoondoka), hivyo kupelekea jengo kuwa katika hali mbaya 
(kuchakaa) kuendana na muda linavyokaa bila kutumika. 

 
vi. Pia, nilibaini uwepo wa deni la kodi ya jengo la jumla ya dola za 

Marekani 204,064.25 kutoka Serikali ya jiji la New York. Hata hivyo, 
kodi hii ya majengo ingepaswa ilipwe na mapato ya kampuni ya 307 
East 53 Realty LLC, badala ya kugharamiwa na Serikali kupitia fedha 
za matumizi mengine kutoka Hazina. 
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vii. Ni vyema kutambua kuwa, taarifa za fedha za kampuni kwa miaka 
yote tangu kuanzishwa kwake hazijawahi kuwasilishwa kwangu kwa 
ajili ya ukaguzi kinyume na Kifungu na. 5 cha Sheria ya Ukaguzi ya 
mwaka 2008. 

 
Kutokana na mapungufu yaliyobainishwa, ni maoni yangu kuwa uzembe na 
maamuzi yasiyo na tija yamesababisha mapungufu niliyoyabaini. Pia, ni 
maoni yangu kuwa, uwekezaji wa dola za Marekani milioni 25 kutoka kwa 
walipa kodi bado hayajaleta faida. Pia, uwekezaji huu bado unagharimu 
fedha za walipa kodi kutokana na Ankara ambazo hazijalipwa pamoja na 
kutofanyika kwa matengenezo ya jengo.  
 
Ninashauri kuwa uchunguzi wa kina ufanyike kuanzia uanzilishi hadi 
uendeshaji wa kampuni ya 307 East 53 Realty LLC na hatua stahiki 
zichukuliwe kwa wote wanaowajibika kusababisha hasara ya mapato kwa 
Serikali. Pia, ninashauri Serikali kutafuta njia bora ya kuendesha jengo 
ili kupata mapato ya uwekezaji husika. 

13.1.2 Ufujaji wa Ukusanyaji wa ada za VISA katika Balozi ya Tanzania 
– Addis Ababa, Ethiopia – Sh. 33,712,332 

Kanuni ya 60 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 inawataka 
wakusanyaji wa mapato yanayotokana na ushuru, kodi, ada, au fedha 
nyinginezo za umma, kuwasilisha fedha hizo kila siku au mapema 
iwezekanavyo katika benki iliyoidhinishwa na Mhasibu Mkuu na kupata risiti 
ya fedha zilizokusanywa. 
 
Aidha, barua (CJB/162/352/02C/82) iliyotolewa na Katibu Mkuu wa Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki ilielekeza makusanyo ya ada za 
Visa na mapato mengine kukusanywa kupitia mfumo wa kibenki. 
 
Hata hivyo, ukaguzi uliofanywa katika Ubalozi wa Tanzania – Addis Ababa, 
Ethiopia ulibaini kuwa Ubalozi huo ulikusanya ada ya Visa kwa njia ya fedha 
taslimu kiasi cha Sh. 33,712,332 katika mwaka wa fedha 2019/20, kinyume 
na waraka uliotolewa na Katibu Mkuu wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki. Aidha, nilibaini kuwa fedha zilizokusanywa hazikukatiwa 
risiti na kuwasilishwa benki kinyume na Kanuni ya 60 ya Kanuni za Fedha za 
Umma. Aidha ukaguzi wangu wa miamala ya benki ulibaini kuwa makusanyo 
hayo hayakupelekwa benki na hayakuwa katika milki ya balozi jambo 
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ambalo linaashiria ubadhirifu wa fedha miongoni mwa wafanyikazi wasio 
waaminifu. 
 
Kutokana na maelezo hayo, Ubalozi ulieleza kuwa suala hilo linachunguzwa 
na TAKUKURU, CAG na Mkaguzi Mkuu wa Ndani. Hata hivyo, kwa maoni 
yangu, sababu kubwa ya upungufu huo ni kukosekana kwa mfumo imara wa 
udhibiti wa ndani wa usimamizi wa mapato, hivyo kuongeza hatari ya 
kupoteza mapato ya Serikali. 
 

Kwa kuzingatia ukweli huo, ninapendekeza Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki kwa kushirikiana na Ubalozi kuimarisha 
udhibiti wa ndani wa Ubalozi ili kubaini na kudhibiti vitendo vya 
udanganyifu. 

13.1.3 Kutowasilisha Makusanyo Yasiyotokana na Kodi (Ada za Visa) 
Mfuko Mkuu Sh. Milioni 679.6 katika Balozi ya Tanzania – 
Washington DC 

Kifungu cha 11 cha Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 iliyorekebishwa 
2020 kinataka makusanyo yote yanayokusanywa kwa madhumuni ya Serikali 
yawasilishwe Mfuko Mkuu wa Serikali. 
 
Kwa kuzingatia kufungu hicho cha sheria, nilibaini kuwa Ubalozi wa 
Tanzania – Washington D.C ulikusanya jumla ya Sh. milioni 679.6 kutokana 
na ada za Visa katika mwaka wa fedha 2019/20. Hata hivyo, nilibaini kuwa 
Ubalozi haukupeleka makusanyo hayo  ya ada za Visa Mfuko Mkuu wa Serikali 
kinyuma na Kifungu cha 11 cha Sheria ya Fedha za Umma ya 2001 
iliyorekebishwa 2020. 
 
Kuhusiana na hili nilifahamishwa kuwa, kutowasilishwa kwa fedha hizo 
kunatokana na kuazimwa kwa fedha hizo ili kuendesha shughuli za ubalozi 
jambo ambalo linasababishwa na kutotolewa kwa fedha za kutosha ili 
uendesha shughuli za Ubalozi. Hata hivyo, ni rai yangu kuwa kutowasilishwa 
kwa fedha katika Mfuko Mkuu kunaweza kusababisha fedha hizo kutumika 
katika shughuli zisizo kusudiwa badala ya vipaumbele vya Serikali. 
 

Ninapendekeza Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki kuhakikisha makusanyo yasiyotokana na Kodi kutoka katika 
balozi na Kamisheni yanawasilishwa Mfuko Mkuu wa Serikali kwa mujibu 
wa Kifungu Na. 11 cha Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(Iliyorekebishwa mwaka 2020). 
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13.1.4 Kutowasilishwa kwa Fedha zilizokaa katika Akaunti ya Amana 
Mfuko Mkuu kwa Muda Mrefu – Sh. Bilioni 1.63  

Kanuni ya 133 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 inataka fedha 
zilizowekwa kwa muda mrefu katika Akaunti ya amana na  ambazo 
hazijatumika kwa zaidi ya miaka mitano ziwasilishwe kwenye Mfuko Mkuu 
wa Serikali kama mapato kwa idhini ya Mhasibu Mkuu, na marejesho 
yatafanywa kwa mtu anayestahili baada ya uhakiki.  
 
Katika ukaguzi, nilipitia uendeshwaji wa shughuli mbalimbali za Balozi na 
kubaini kuwa, Balozi mbili  zilikuwa na fedha katika akaunti za amana kiasi 
cha Sh. Bilioni 1.63 kwa kipindi cha miaka 15 hadi 16, ambazo 
hazikuwasilishwa Mfuko Mkuu wa Serikali, kinyume na matakwa ya Kanuni 
ya 133 ya Kanuni za Fedha za Umma za 2001. Maelezo ya amana hizo na 
madhumuni yake ni kama ilivyoelezwa katika  
Jedwali Na. 105 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 105: Salio Katika Akaunti za Amana Ambazo Hazijatumwa Mfuko 
Mkuu wa Serikali 

Fungu 
Dogo 

Maelezo Dhumuni Miaka Kiasi katika Sh 

2002 Ubalozi wa 
Tanzania Berlin 

Mauzo ya Nyumba 16 1,609,347,646.08 

2021 Ubalozi wa 
Tanzania 
Kampala 

Malipo ya wanafunzi 
waliosoma Chuo 
kikuu cha Uganda 

15 21,055,126.26 

Jumla 1,630,402,772.34 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 
 
Ni rai yangu kuwa, kuwapo kwa fedha zilizokaa kwa muda mrefu katika 
Akaunti za Amana kunainyima Serikali manufaa ya  rasilimali fedha 
zinazoweza kutumika katika utekelezaji wa Shughuli nyingine za umma. 
 
Napendekeza menejimenti ya Ubalozi kuwasilisha fedha zilizokaa mda 
mrefu katika akaunti za  Amana kwenda Mfuko Mkuu wa Serikali kwa 
mujibu wa Kanuni ya 133. Aidha, Wizara ya Wizara ya Fedha na Mipango 
inapaswa kufuatilia utekelezaji wake. 

13.2 Usimamizi wa Matumizi  
Ukaguzi wangu katika Balozi za Tanzania uligundua ukiukwaji wa taratibu 
katika usimamizi wa matumizi kama inavyooneshwa katika aya zifuatazo: 
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13.2.1 Kuchelewa Kulipa Madeni ya Kisheria Kulikopelekea Ndege 
Kushikiliwa na Kutozwa Malipo ya Tozo ya Riba (Malipo yasiyo na 
Tija)  ya Dola za Marekani Milioni 2.74 (Sawa na Sh. Bilioni 6.34) 

Ukaguzi wangu wa Ubalozi wa Tanzania – Ottawa ulibaini kuwa, Serikali 
ilikuwa na kesi ya kisheria (CV 19-00630982-00CL) katika Mahakama Kuu ya 
biashara ya Ontario, Kanada iliyofunguliwa na kampuni ya Sunlodges Ltd 
(British Virgin Island) na Sunlodges (T) Ltd (Tanzania) mnamo Septemba 
2020 na Januari 2021 kwa ajili ya kupewa mamlaka ya kushikilia ndege za 
Bombardier Dash 8-Q400 na Airbus A220-300 ambazo zilikuwa zinaendelea 
kutengenezwa na kampuni ya De Havilland Aircraft Limited, Kanada na 
kampuni ya Airbus Canada Limited Partnership’s manufacturing, mtawalia. 
Mdai aliishtaki Serikali ya Tanzania kwa kushindwa kulipa jumla ya dola za 
Marekani milioni 20.5 kwa sababu ya kuchukua ardhi yake kinyume na sheria 
kwa tamko lililotolewa na Mahakama Kimataifa ya Biashara ya Uholanzi. 
 
Kuhusiana na kesi ya hapo juu, Serikali kupitia Wakili Mkuu wa Serikali 
iliingia mkataba (kupitia barua ya makubaliano) na kampuni ya McCarthy 
Tetrault, LLP ya nchini Kanada ili kuiwakilisha Serikali kwenye kesi 
iliyosikilizwa Mahakama Kuu ya Biashara ya Ontario, Kanada. 
 
Nilivyopitia mchakato wa kesi na hukumu, nilibaini mapungufu yafuatayo 
ambayo yanahitaji kuangaliwa kwa kina:  
 

i. Baada ya mahakama kusikiliza kesi, nilibaini kuwa Serikali iliagizwa 
kumfidia Sunlodges Ltd (British Virgin Island) na Sunlodges (T) Ltd 
(Tanzania) jumla ya dola za Marekani milioni 23.01 hadi kufikia tarehe 
29 Januari 2021 na dola za Marekani 4,203.01 kwa siku kama adhabu ya 
kushindwa kulipa kwa wakati kuanzia siku iliyotolewa hukumu (29 
Januari 2021) hadi muda ambao Serikali italipa deni.  

 
Hata hivyo, Serikali kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi ililipa jumla ya dola za Marekani milioni 23.24 (Hati ya Malipo 
Na. 0048000V2103727) mnamo tarehe 01 Aprili 2021, kama fidia ya 
hukumu iliyotolewa (ikijumuisha tozo ya riba ya dola za Marekani 
4,203.01 kwa siku kwa muda wa siku 62 tokea tarehe 29 Januari 2021 
mpaka tarehe 01 Aprili 2021). Hii inamaanisha kuwa, Serikali  ilifanya 
malipo yasiyo na tija ya dola za Marekani milioni 2.74 (sawa na Sh. 
Bilioni 6.34) kutoka deni halisi la dola za Marekani milioni 20.5 kama 
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ilivyoagizwa na  Mahakama Kimataifa ya Biashara ya Uholanzi hadi kiasi 
cha malipo yaliyofanyika (dola za Marekani milioni 23.24). 

 
ii. Pia nilibaini kuwa, Serikali kupitia ubalozi iliilipa McCarthy Tetrault, 

LLP (kampuni ya sheria), dola za Marekani 503,137.11 kwa ajili ya kutoa 
huduma za kisheria kwenye kesi hii. Hata hivyo, sikuweza kujiridhisha 
kama taratibu za manunuzi zilifuatwa wakati wa mchakato wa kuipata 
kampuni ya sheria (McCarthy Tetrault, LLP) kwa sababu makubaliano 
yalifanyika moja kwa moja kupitia ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali bila 
kuzingatia ushindani kwa ajili ya kuwa na uwazi na kupata thamani ya 
fedha.  

 
iii.  Zaidi, nilibaini kuwa kifungu Na. 7 cha makubaliano na McCarthy 

Tetrault (Kampuni ya kiseheria) kinaonesha kuwa ada ya kutoa huduma 
za kitaalamu itatokana na muda ambao wanasheria wa kampuni 
watatumia (bila kuelezea shughuli watakazofanya na kiwango cha 
gharama kwa kila mwanasheria). Hata hivyo, kutokana na mapitio ya 
hati za madai zilizolipwa (dola za Marekani 503,137.11) nilibaini kuwa 
hati za madai zilitokana na shughuli mbalimbali, idadi ya wataalamu 
(wanasheria) na kiwango cha malipo kwa saa. Vyote hivi vilikuwa 
vinapangwa na kampuni ya kisheria bila kuwepo kwenye barua ya 
makubaliano (mkataba). Hivyo, ilikuwa vigumu kuthibitisha uhalali wa 
shughuli zilizofanyika. 

 
iv. Licha ya hayo, nilibaini kuwa Ubalozi ulipokea jumla ya dola za 

Marekani 716,260.77 kutoka Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Uchukuzi) 
na kuweza kutumia jumla ya dola za Marekani 547,043.30 kwa ajili ya 
kulipa gharama za kisheria na gharama za usimamizi, na kuacha kiasi 
cha dola za Marekani 169,217.47 ambazo hazikuwa zimetumika hadi 
wakati wa ukaguzi (30 Desemba 2021). Hata hivyo, nilibaini hakuna 
taratibu wala mpango uliotolewa kuhusu jinsi gani bakaa ya Sh. 
388,829,594.74 (dola za Marekani 169,217.47) itakavyotumika 
ikizingatiwa kuwa kesi husika imeshaisha. 

 
Ni maoni yangu kuwa kushindwa kwa Serikali kulipa madeni kwa wakati 
kumetokana na mapungufu ya maafisa husika waliopewa dhamana katika 
kutoa maamuzi. Bila kuwa na maamuzi madhubuti kwa ajili ya manufaa 
mapana ya walipakodi, Serikali inaweza kuendelea kuingia gharama ambazo 
zingeweza kuepukika. 
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Ninaishauri Serikali ihakikishe kuwa wanaohusika kutoa maamuzi 
wazingatie manufaa mapana ya walipakodi. Pia, ninashauri uchunguzi wa 
kina ufanyike kuhusiana na matumizi ya gharama za kesi ya kushikilia 
ndege nchini Kanada. Zaidi, Wizara ya Fedha na Mipango itoe mwongozo 
wa matumizi ya bakaa ya dola za Marekani 169,217.47 (Sawa na Sh. 
388,829,594.74). 

13.2.2 Madeni ya Riba kwa Kutolipa Kodi ya Jengo – Dola za Marekani 
89,162.61 (Sh. 204,421,332.69) 

Idara ya Fedha ya jiji la New York inaelekeza kuwa ankara za kodi zote za 
majengo ziwe na tarehe ya mwisho ya kufanya malipo ili kama malipo 
hayajapokelewa au kulipwa kwa ziada hadi hiyo tarehe ya mwisho, 
yachukuliwe kama yamecheleweshwa. Pia, kiwango cha riba kwa kuchelewa 
kufanya malipo kitozwe kulingana na tathmini ya thamani ya jengo, 
ambayo, kama tathmini ya thamani ya jengo ikizidi dola za Marekani 
450,000, riba kwa mwaka itakuwa 13%. 
 
Ukaguzi wangu wa ankara ya kodi ya majengo ya tarehe 27 Februari 2021, 
unaonesha kuwa Ubalozi wa kudumu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kwenye Umoja wa Mataifa, New York, ulikuwa na deni la kodi ya majengo 
la dola za Marekani 376,768.60 lililotokana na tathmini ya thamani ya jengo 
ya dola za Marekani 2,584,800. Mwisho wa kulipa ankara ya malipo ilikuwa 
ni 1 Aprili, 2021.  
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa ubalozi huo uliilipa idara ya Fedha ya New York 
dola za Marekani 172,704.35 na kubakia na bakaa ya dola za Marekani 
204,064.25 kutokuwa zimelipwa hadi tarehe 30 Juni 2021.  
Uchunguzi wangu zaidi ulibaini kuwa deni la dola za Marekani 204,064.25 
limekua na kufikia dola za Marekani 293,226.86 kama inavyothibitishwa 
kwenye Ankara ya kodi ya majengo ya tarehe 20 Novemba, 2021. Ongezeko 
la dola za Marekani 89,162.61 sawa na Sh. 204,421,332.69 (hadi kufikia 20 
Novemba, 2021) limetokana na riba ya kuchelewa kulipa ankara. 
 
Ukaguzi wangu ulionesha kuwa riba iliyotozwa kwenye deni la kodi ya 
majengo imetokana na kutolewa fedha kidogo kutoka Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki. Tatizo hili limeongeza hatari ya 
kufanya ukubwa wa deni kutoweza kuhimilika na Serikali kama hatua stahiki 
hazitachukuliwa kuhakikisha fedha zinatolewa kwa wakati. Vile vile taswira 
ya nchi inaweza kuharibiwa na deni hili. 



 

277 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

Ninashauri Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
ikishirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango kuhakikisha kuwa deni la 
kodi ya majengo linalipwa ili kuepuka ongezeko la gharama. Pia, 
kuhakikisha kuwa fedha inayoombwa na ubalozi inatolewa kwa wakati. 

13.2.3 Malipo Bila Kuwa na Nyaraka Stahiki na Toshelezi Sh. Milioni 
667.68 na Hati za Malipo Ambazo Hazikuwasilishwa Sh. Milioni 
676.72 

Kanuni ya 86 ya Kanuni ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 inaelekeza kuwa 
malipo yote ya fedha za umma yawe na nyaraka toshelezi na stahiki. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, Balozi nne zilifanya malipo yenye thamani ya 
Sh. milioni 667.68 bila nyaraka husika na za kutosha kinyume na kanuni 
zilizotajwa. Rejea Jedwali Na. 106 hapa chini kwa maelezo. 
 
Jedwali Na. 106: Orodha ya Balozi Zenye Malipo yenye Nyaraka Zisizotosheleza 

Na Taasisi  Kiasi (Sh.)  
1 Ubalozi wa Tanzania Kinshasa         9,271,085  
2 Ubalozi wa Tanzania Paris       109,421,375  
3 Ujumbe wa Kudumu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania katika Umoja wa Mataifa - New York 
     120,561,336  

4 Ubalozi wa Tanzania Pretoria          8,202,970  
5 Ubalozi wa Tanzania Roma 420,220,494.10 
Jumla 667,677,260.1 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 

 
Ukaguzi wangu pia ulibaini kuwa, hati za malipo na nyaraka zake za kiasi 
cha Sh. milioni 341.09 na Sh. milioni 335.63 hazikuwasilishwa na uongozi wa 
ubalozi wa Tanzania – Adis Ababa na uongozi wa ubalozi wa Tanzania – Roma 
mtawalia kwa ajili ya ukaguzi, hivyo sikuweza kuhakika usahihi wake. Kwa 
mujibu wa Kanuni ya 18(1) (f) na (2) ya Kanuni ya Fedha za Umma ya mwaka 
2001, kukosekana kwa hati za malipo kunachukuliwa kama upotevu wa 
fedha, hivyo kunapaswa kuingizwa katika taarifa ya upotevu kwa Mhasibu 
Mkuu. Pia, nilibaini kuwa malipo ya kiasi cha Sh. milioni 221.44 
yalihamishwa kutoka akaunti ya dola za Marekani (USD) kwenda akaunti ya 
matumizi ya BIRR bila ushahidi wa idhini kutoka kwa menejimenti. 
 
Matumizi yenye nyaraka pungufu yanatokana na kuwapo kwa mfumo dhaifu 
wa udhibiti wa malipo pamoja na Maafisa Masuuli kushindwa kuchukua hatua 
stahiki kushughulikia udhaifu huu. Mapungufu haya yanaweza kupelekea 
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kufanyika kwa matumizi yenye udanganyifu na matumizi mabaya ya fedha 
za umma. 
 
Ninapendekeza Maafisa Masuuli kuendelea kuhakikisha mifumo ya 
udhibiti wa fedha inaimarishwa ili kuhakikisha kuwa matumizi 
yanayofanyika yanakuwa na nyaraka stahiki na toshelezi. 

13.2.4 Malipo Yaliyofanyika Nje ya Bajeti Sh. Milioni 239.56  

Kifungu Na. 27(4) cha Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015 kinaelekeza kuwa, 
matumizi ya fedha za Serikali yanatakiwa yaendane na bajeti 
iliyoidhinishwa. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, balozi nne zilifanya malipo yenye thamani ya 
Sh. milioni 239.56 zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa na bila ushahidi wa wa 
kibali cha kuhamisha fedha. Malipo kinyume na bajeti huathiri utekelezaji 
wa shughuli zilizopangwa, na hivyo kupelekea kutofikiwa kwa malengo 
yaliyokusudiwa. 
 
Jedwali Na. 107: Balozi ambazo Zilifanya Malipo Zaidi ya Bajeti Iliyoidhinishwa 

Na
. 

Taasisi Bajeti 
Iliyoidhinishwa 

Kiasi 
kilicholipwa 

Kiasi kilicholipwa 
Zaidi ya Bajeti (Sh.) 

1 Ubalozi wa 
Tanzania 
mjini Doha  

0 74,463,284 74,463,284 

2 Ubalozi wa 
Tanzania - 
The Hague  

79,227,104 124,647,591 45,420,487 

3 Ubalozi wa 
Tanzania-
Brussels  

7,304,971 12,621,879 5,316,908 

4 Ubalozi wa 
Tanzania -
Moroni 

215,619,920 329,980,573 114,360,653 

Jumla 302,151,995 541,713,327 
 

239,561,332 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 
 
Ninapendekeza menejimenti ya balozi husika kuhakikisha kuwa 
matumizi yote yanazingatia bajeti iliyoidhinishwa kama inavyoelekezwa 
kwenye Sheria ya Bajeti. 
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13.3 Usimamizi wa Rasilimaliwatu na Mishahara 
Ukaguzi wa Usimamizi wa Rasilimaliwatu na Mishahara kwa Balozi za 
Tanzania kwenye nchi mbalimbali ulibaini mapungufu yafuatayo: 

13.3.1 Upungufu wa Watumishi 26 

Kanuni Namba D.7 (1) na (4) za Kanuni ya Kudumu ya Utumishi wa Umma ya 
mwaka 2009 zinaeleza jukumu la Sekretarieti ya Ajira katika kuhakikisha 
ujazaji wa nafasi za Utumishi wa Umma zilizoachwa wazi kwa kuajiri 
watumishi wapya na kusimamia zoezi la ajira za Watumishi wa Umma. Hata 
hivyo, mapitio ya Ikama za Ofisi za Balozi yalibaini upungufu wa watumishi 
26 katika Ofisi za Balozi sita kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 108 
hapa chini. 
 
Jedwali Na. 108: Upungufu wa Watumishi Katika Balozi 

Na. Jina la Ubalozi Mahitaji Waliopo Uhaba 
1 Ubalozi wa Tanzania, Hague nchini 

Uholanzi 
8 5 3 

2 Ubalozi wa Tanzania, Kuala Lumpur 
nchini Malasia 

6 4 2 

3 Ubalozi wa Tanzania, Lilongwe nchini 
Malawi 

7 4 3 

4 Ubalozi wa Tanzania, Maputo nchini 
Msumbiji 

17 11 6 

5 Ubalozi wa Tanzania, Nairobi nchini 
Kenya 

6 4 2 

6 Ubalozi wa Tanzania, Windhoek nchini 
Namibia 

20 10 10 

Jumla 64 38 26 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 

 
Upungufu wa watumishi unatokana na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora kushindwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi kama 
ilivyobainishwa kwenye Ikama  hivyo kuathiri utekelezaji wa shughuli 
zilizopangwa na Balozi. 
 
Ninapendekeza Serikali kupitia Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora kuweka mkazo zaidi katika kutathmini mahitaji 
ya rasilimaliwatu ili kurahisisha uendeshaji wa Ofisi za Balozi kwa kujaza 
nafasi zilizo wazi kulingana na maombi ya mahitaji ya watumishi. 
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13.3.2 Kutofanyika kwa Tathmini ya Ufanisi na Utendaji Kazi wa 
Watumishi 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, Ofisi za Balozi tatu hazikufanya tathmini za 
ufanisi na utendaji kazi wa watumishi kinyume na kanuni Na. 22 (1) ya 
Kanuni za Utumishi wa Umma ya mwaka 2003 inayotaka kila Taasisi ya 
Umma kuanzisha mfumo wa wazi wa mapitio na tathmini ya utendaji kazi 
(OPRAS) kwa watumishi wake wote. 
 
Jedwali Na. 109: Kutofanya tathimini ya Utendaji wa Wafanyakazi 

Na Majina ya  Balozi 
1. Ubalozi wa Tanzania Pretoria, Afrika Kusini 
2. Ubalozi wa Kudumu Umoja wa Mataifa, Newyork 
3. Ubalozi wa Tanzania Ottawa, Canada 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 

 
Dosari hii inasababishwa na kutokuwa na utaratibu mzuri wa ufuatiliaji wa 
kufanya tathmini ya watumishi.Ni maoni yangu kuwa, dosari hii inaweza 
kuzuia balozi kufanya tathmini za wafanyakazi ili kutambua wanaostahili 
kupandishwa vyeo, tuzo, au kushushwa vyeo. 
 
Ninapendekeza Afisa Masuuli aandae utaratibu wa kuwapima na 
kuwatathmini watumishi wanaofanya kazi kwenye Ofisi za Balozi ili kujua 
utendaji wao kwa ajili ya kufanya maamuzi mbalimbali. 

13.3.3 Kutolipa Madai ya Watumishi Sh. Milioni 684.17  

Kinyume na Kanuni Na. E. 23 ya Kanuni ya Kudumu ya Utumishi wa Umma 
ya mwaka 2009 kuhusu malimbikizo ya mishahara yanayotokana na 
kupandishwa vyeo na ajira mpya, posho na marupurupu mengine inaelekeza 
madai ya watumishi yalipwe kila yanapotokea. Kinyume na kanuni hii 
nilibaini kutolipwa kwa madai ya watumishi ya shilingi milioni 684.17 
kwenye Ofisi za Balozi nne kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 110 
hapo chini. 
 
Jedwali Na. 110: Kutolipa Madai ya Watumishi 

Na Jina la Ubalozi Mwaka wa Fedha 
2020/21 

Mwaka wa Fedha 
2019/20 

1 Ubalozi wa Tanzania Pretoria 290,335,796.48 290,335,796.48 
2 Ubalozi wa Tanzania Kinshasa, 

Congo 
243,200,667.00 242,944,881.00 
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Na Jina la Ubalozi Mwaka wa Fedha 
2020/21 

Mwaka wa Fedha 
2019/20 

3 Ubalozi wa Tanzania, Paris 
Ufaransa 

83,242,630.74 82,359,623.28 

4 Ubalozi wa Tanzania Kuala 
Lumpur 

67,394,998.00 67,394,998.00 

Jumla 684,174,092.22 683,035,298.76 
Chanzo: Taarifa za Fedha 2020/21 

 
Suala hili linachangiwa na ufinyu wa fedha zilizotengwa na Wizara ya Fedha 
na Mipango (Hazina) kwa ajili ya kulipa madai hayo. Kushindwa kulipa madai 
kutapunguza ari ya kufanya kazi na kuathiri utendaji wao na utendaji wa 
jumla wa Balozi. 
 
Ninapendekeza Afisa Masuuli kufuatilia malipo ya madai ya watumishi na 
Wizara ya Fedha na Mipango kutenga fedha za kutosha kulipa madai 
hayo. 

13.3.4 Usimamizi Usioridhisha wa Mikataba ya Ajira ya Watumishi 
Wakazi wa Ofisi za Balozi 

Kanuni ya 103 ya Kanuni za Utumishi wa Umma (Tanzania Foreign Service) 
ya mwaka 2016 inataka nakala za mikataba yote ya ajira ziwasilishwe kwa 
Katibu Mkuu-Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
ambaye pia atajulishwa kuhusu mabadiliko yote ya watumishi walioajiriwa 
nje ya nchi. 
 
Hata hivyo, nilibaini watumishi  wakazi  walipewa barua za ajira bila kuwa 
na mikataba na hakukuwa na ushahidi kwamba mikataba ya ajira ilipelekwa 
kwa Katibu Mkuu. Pia nilibaini Ubalozi wa Tanzania Ankara ulihuisha 
mikataba yake na Watumishi wakazi na kufanya nyongeza ya mishahara ya 
sh. milioni 48.45 kabla ya kupata kibali rasmi kutoka kwa Katibu Mkuu-
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki kama kanuni 
inavyotaka.  
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Jedwali Na. 111: Usimamizi Duni wa Mikataba 
Na. Jina la Ubalozi Idadi ya 

Wafanyakazi 
Maoni 

1 Ubalozi wa Tanzania 
Doha 

9 Hakuna Ushahidi wa Mikataba 

2 Ubalozi wa Tanzania 
Ankara, Uturuki 

5 Nyongeza ya Mkataba 
uliosainiwa bila idhini kutoka 
kwa Katibu Mkuu 

3. Ubalozi wa Tanzania 
Paris, Ufaransa 

1 Hakuna mkataba 

4 Ubalozi wa Tanzania 
Pretoria 

15 Mikataba haijawasilishwa kwa 
Katibu Mkuu 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2020/21 

 
Dosari hii inatokana na kutozingatia utaratibu mzuri wa usimamizi wa 
mikataba. Hali hii inaweza kusababisha mzigo wa gharama kwa Serikali 
iwapo kutatokea migogoro na watumishi wakazi. Pia inapelekea Wizara ya 
Nje na Ushirikianao wa Afrika Mashariki kutokuwa na  taarifa sahihi za 
wafanyakazi wake. 
 
Ninapendekeza Afisa Masuuli aandae mikataba yenye masharti  yaliyo 
wazi kwa wafanyakazi wakazi ili kuhakikisha usimamizi mzuri wa 
rasilimaliwatu  na kutuma nakala za mikataba kwa Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki. 

13.3.5 Posho Zilizolipwa kwa Watumishi Wakaazi Kinyume na Kanuni za 
Utumishi wa Umma Nje ya Nchi Sh. Milioni 166.10. 

Kanuni Na. 97 (2) ya Kanuni za Utumishi wa Umma (Tanzania Foreign 
Service) ya mwaka 2016 inaeleza kuwa: "Watumishi wakazi hawatastahili 
kulipwa marupurupu yoyote wala posho." 
 
Ukaguzi wangu wa usimamizi wa mishahara na rasilimali watu ulibaini kuwa, 
Ubalozi wa Tanzania Nchini Kenya ulilipa posho za majukumu, usafiri na 
nyumba za sh. milioni 166.10 kwa watumishi wakazi kinyume na matakwa 
ya sheria. 
 
Upungufu huo unatokana na kutofuatwa kwa Kanuni za Utumishi wa Umma 
na ninaona kuwa, malipo ya posho yasiyoidhinishwa yalisababisha upotevu 
wa fedha za umma wa sh. milioni 166.10. 
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Ninapendekeza Afisa Masuuli kuandaa mikataba mipya ambayo 
haijumuishi malipo ya posho kwa watumishi wakazi  ili kuepusha hasara 
zaidi zinazotokana na malipo yasiyokuwa na tija kwa serikali. 

13.3.6 Kutolipa Michango ya Mafao  yenye Thamani ya Sh. Milioni 
243.20. 

Aya ya 13  ya sheria ya Kazi ya Taasisi ya Kitaifa ya Maandalizi ya Ufundi ya 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayofafanuliwa zaidi na Aya ya 35 na 36 
ya tamko la  waziri Na.0049 la tarehe 10 Desemba 2012 ,linataka malipo ya 
mchango ya watumishi wakazi iwasilishwe kila mwezi kwenye mfuko wa 
Taifa wa jamii ndani ya siku nane baada ya kupokea notisi. Pia Aya ya 40 ya 
tamko hilo inaeleza kuwa, kucheleweshwa kwa michango kutapelekea 
kutozwa faini ya asilimia 0.5 kwa siku inayochelewa tokea kumalizika kwa 
muda wa notisi iliyotolewa. 
 
Nilibaini kuwa, Ubalozi wa Tanzania Kinshasa haukulipa michango ya mafao 
ya mfuko wa jamii ya kila mwezi kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 hadi 
kwenye ukaguzi wangu wa sasa ambao ulisababisha malimbikizo ya kutolipa 
michango ya Sh. milioni 243.20 kwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo (CNSS) kama inavyotakiwa na sheria. 
Upungufu huo unachangiwa na kutokuwa na ufahamu wakutosha wa sheria 
na kanuni za nchini Kongo. 
 
Maoni yangu ni kwamba, CNSS inaweza kushitaki Ubalozi wa Tanzania nchini 
Kongo, na kutoza adhabu kwa kukiuka matakwa ya sheria hiyo, hivyo 
kupoteza fedha za Serikali katika ufuatiliaji wa mwenendo wa mashtaka 
yanayoweza kujitokeza. 
 
Ninapendekeza Afisa Masuuli asuluhishe suala hilo kwa kulipa michango 
yote kama inavyotakiwa na sheria za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo 
kabla ya kushtakiwa kwa ukiukwaji wa sheria. 

13.4 Usimamamizi wa Mali 
Katika ukaguzi wangu ya usimamizi wa mali za Balozi, nilibaini mapungufu 
yafuatayo: 

13.4.1 Viwanja vya Serikali ambavyo Havijaendelezwa 

Taarifa zinazotunzwa na Balozi zetu inaonesha kuwa, Serikali kupitia balozi 
zake ina umiliki wa viwanja ambavyo havijaendelezwa. Kati ya balozi 43 
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zilizokaguliwa nilibaini kuwa, balozi 10 zina viwanja ambavyo 
havijaendelezwa. Suala hili nililitolea taarifa katika ripoti zangu za miaka 
ya nyuma pia. Hata hivyo inaonekana hakuna hatua za kupatiwa ufumbuzi 
jambo hili ili kuboresha mazingira ya utendaji. Taarifa zaidi zimo katika 
Jedwali Na. 112 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 112: Viwanja ambavyo Havijaendelezwa 

Na Jina la Ubalozi Maelezo 
1 Ubalozi wa Tanzania, 

Kigali  
Tanzania inamiliki kiwanja huko Kacyiru Kaskazini 
katika mji wa Kigali Rwanda. Eneo la ardhi ni mita 
za mraba 2,057.57. Kiwanja hicho kilikusudiwa kwa 
ajili ya ofisi ya balozi. 

2 Ubalozi wa Tanzania, 
Maputo  

Kiwanja Na. 157/1 cha Serikali ya Tanzania katika 
mtaa wa Dos Martires da Machava Na.874 kilitolewa 
zaidi ya miaka arobaini iliyopita kwa ajili ya ujenzi 
wa Makazi Rasmi ya Balozi.  

3 Ubalozi wa Tanzania, 
Abuja 

Viwanja viwili kwa ajili ya ujenzi wa majengo ya 
balozi na makazi tangu mwaka 1995 vilivyotolewa na 
Serikali ya Nigeria  

4 Ubalozi wa Tanzania, 
Bujumbura  

Kiwanja chenye mita za mraba 13,800 huko Buterere 
haijaendelezwa.  

5 Ubalozi wa Tanzania, 
Seoul  

Kiwanja chenye mita za mraba 2000 katika eneo la 
utalii la Bustani ya Taifa ya Suncheon kwa masharti 
ya kuendelezwa ndani ya miezi sita tangu Januari 
2018. Mita za mraba 800 zilichukuliwa na Suncheon 
City baada ya kushindwa kukiendeleza kwa muda 
waliokubaliana.  

6 Ubalozi wa Tanzania, 
Moroni  

Mwaka 2009, Serikali ya Comoro iliupatia Ubalozi 
shamba (mita za mraba 4,000) na hati ya umiliki 
namba 3835-DLD kwa ajili ya maendeleo na matumizi 
yake.  

7 Ubalozi wa Tanzania, 
Saudi Arabia Riyadh  

Kiwanja kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi ya Mkuu wa 
Utawala wa Balozi na Makazi  

8 Ubalozi wa Tanzania, 
Muscat  

Kiwanja Na. 24 katika makazi ya Kidiplomasia AL-
Khuwair hakijaendelezwa. 

9 Ubalozi wa Tanzania, 
Abuja 

Viwanja viwili vya ardhi, kimoja chenye Nambari ya 
kumbukumbu THC/LAND/CHANCERY/ABUJA/01 
kilichopo katika Eneo la Kati la Wilaya ya Cadastral 
Zone A00 kwa matumizi ya kujenga nyumba ya 
balozi. Kingine chenye Kumbukumbu Maitama 
Cadastral Zone A05 kwa ajili ya ujenzi wa makazi. 
Viwanja vyote vilikabidhiwa kwa ubalozi wa 
Tanzania huko Abuja tangu tarehe 24 Aprili, 1989. 
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Na Jina la Ubalozi Maelezo 
10 Ubalozi wa Tanzania, 

Lusaka 
Kuna viwanja vinne: Na. 6829, Olympia extension, 
kilichopo Katima Mulilo, kilinunuliwa tarehe 
9/7/1975, mita za mraba 3215. Kingine Na. 10E, 
377A, Kabulonga kilichopo Chitemwiko Close, 
kilichonunuliwa tarehe 9/13/1974, mita za mraba 
6772. Kiwanja namba 131, Munali kilichopo Barabara 
ya Mwambula, kilinunuliwa tarehe 6/28/1974 kina 
mita za mraba 2452, na Kiwanja namba 130, Munali, 
kilichopo Barabara ya Mwambula, kilinunuliwa 
tarehe 6/28/1974, kina mita za mraba 2452. 

Chanzo: Hesabu za Balozi Zilizokaguliwa 

 
Kwa kuwa kuendeleza kiwanja kunahitaji kiasi kikubwa cha fedha, 
ninatoa wito kwa Serikali kuanza kutenga fedha kwa ajili ya kuendeleza 
viwanja hivi. Balozi zenye viwanja ambavyo havijaendelezwa inapaswa 
kuja na mipango ya gharama za kuendeleza viwanja hivyo ambayo 
inatekelezeka na kuanza kuomba fedha. Utekelezaji unaweza kufanyika 
kwa awamu. 

13.4.2 Kodi Kubwa Inayolipwa kwa Nyumba Zilizokodishwa 

Kati ya balozi 42 zilizokaguliwa, nilibaini kuwa balozi 10 zinapangisha 
nyumba kwa ajili ya ofisi na makazi. Kiasi cha Sh. bilioni 3.43 na Dola za 
Marekani 186,000 zililipwa kama kodi ambayo inachukuliwa kuwa kubwa, 
ikilinganishwa na iwapo balozi zingejenga majengo yao. Tazama  Jedwali 
Na. 113 hapa chini kwa maelezo. 
 
Jedwali Na. 113: Balozi Zenye Gharama Kubwa ya Upangaji wa Majengo 

Na. Jina la Ubalozi Kiasi  
(Sh.) 

Kiasi  
(Dola za Marekani) 

1 Ubalozi wa Tanzania, Cuba 27,829,185.94  
2 Ubalozi wa Tanzania, Muscat  300,081,928.00  -    
3 Ubalozi wa Tanzania, 

Stockholm  
428,547,024.00  -    

4 Ubalozi wa Tanzania, Seoul  1,332,864,000.00  -    
5 Ubalozi wa Tanzania, 

Bujumbura 
-    72,000.00 

6 Ubalozi wa Tanzania, 
Kinshasa  

137,376,300.00  -    

7 Ubalozi wa Tanzania, Abuja 841,080,362.25  -    
8 Ubalozi wa Tanzania, Kigali -    114,000.00 
9 Ubalozi wa Tanzania, 

Lilongwe   
169,488,980.08  -    



 

286 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

Na. Jina la Ubalozi Kiasi  
(Sh.) 

Kiasi  
(Dola za Marekani) 

10 Ubalozi wa Tanzania, New 
Delhi  

190,800,000.00  -    

Jumla 3,428,067,780.27 186,000.00 
Chanzo: Hesabu za Balozi Zilizokaguliwa 

 
Balozi zenye viwanja ambavyo havijaendelezwa na zilikodi nyumba kwa ajili 
ya ofisi pamoja na makazi ni pamoja na Bujumbura, Kigali, Abuja, Korea 
Kusini, na Muscat. Serikali inapaswa kuweka mikakati na kutumia fursa 
mbalimbali zinazobainishwa na Balozi zetu ambazo zingesaidia katika 
kuongeza mapato na kuokoa gharama za ukodishaji. 
 
Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Nje kutenga bajeti 
ya ununuzi wa viwanja katika nchi zisizo na viwanja na kuanza taratibu 
za ujenzi. Kuwe na mipango ya muda mfupi na ya muda mrefu ya 
kuhakikisha viwanja vyote vinaendelezwa na pale ambapo hakuna 
viwanja, ununuzi ufanyike. 

13.4.3 Majengo Yasiyotumika 

Majengo ambayo yapo wazi kwa muda mrefu yanaweza kutumika kama mali 
ya kuzalisha mapato. Kukiwa na utafiti na mipango sahihi, balozi zinaweza 
kutumia majengo yaliyo wazi kama chanzo cha mapato. 
Nilibaini balozi mbili zenye majengo ambayo yapo wazi hayajatumika kwa 
muda mrefu na yapo katika hali nzuri kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali 
Na. 114 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 114: Majengo ya Wazi Ambayo Hayatumiki 

Na. Ubalozi Hotuba 
1 Ubalozi wa 

Tanzania, 
Kinshasa 

Nyumba ziko katika kiwanja Na.7952 katika maeneo ya mji 
wa Binza ambazo zimekuwa wazi kwa zaidi ya miaka 2 na 
kwa sasa inatumiwa na mtumishi wa ubalozi kama 
mwangalizi kutokana na ukweli kwamba nyumba iko katika 
eneo lenye changamoto za kiusalama na msongamano 
mkubwa wa magari, na mazingira magumu kwa 
mwanadiplomasia kuishi. 

2 Ubalozi wa 
Tanzania, 
Harare 

Nyuma Na. 23 Baines Avenue katika Ubalozi wa Harare 
ilibainisha kuwa nyumba ipo katika hali nzuri lakini 
haijakodishwa na Ubalozi tangu Novemba 2020.Tuna maoni 
kwamba, ikiwa nyumba iliyotengwa itakodishwa, ingeweza 
kuzalisha mapato kwa Serikali. 

Chanzo: Hesabu za Balozi Zilizokaguliwa 
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13.4.4 Mali Zilizotelekezwa 

Aya ya 14 ya Mwongozo Usimamizi wa Mali za Umma Toleo la 2019 inamtaka 
kila Afisa Masuuli kuhakikisha kuwa mpango wa utunzaji wa mali 
unaandaliwa na kuzingatiwa kwa lengo la kuhakikisha kuwa mali 
zinaendelea kutumika kwa muda wote katika kutimiza malengo 
yaliyokusudiwa ili kuongeza tija kwa taasisi. 
 
Kati ya balozi 43 zilizokaguliwa, nimebaini kuwa, balozi 16 zina majengo 
yaliyoharibika, na baadhi ya majengo hayatumiki kabisa ingawa yapo katika 
maeneo muhimu.  Angalia Kiambatisho Na. XLV kwa maelezo. 
 
Pia, nilipata ofisi za ubalozi 17 zikiwa na vitu mbalimbali vya  mali za 
kudumu ambazo hazifai kwa matumizi na zinahitaji kuondolewa ama 
kuuzwa hasa magari, pikipiki, kompyta na vifaa vyake, samani na vifaa vya 
umeme. Balozi hizo ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 115 hapa 
chini. 
 
Jedwali Na. 115: Balozi Zenye Mali Ambazo Hazijatengenezwa Wala 
Kuondolewa/Kuuzwa 

Na Ubalozi 
1 Ubalozi wa Tanzania, Abuja 
2 Ubalozi wa Tanzania, Brussels 
3 Ubalozi wa Tanzania, Ethiopia 
4 Ubalozi wa Tanzania, Bujumbura 
5 Ubalozi wa Tanzania, Cairo 
6 Ubalozi wa Tanzania, Harare 
7 Ubalozi wa Tanzania, Kampala 
8 Ubalozi wa Tanzania, Kigali 
9 Ubalozi wa Tanzania, Kinshasa 
10 Ubalozi wa Tanzania Kuala Lumpur 
11 Ubalozi wa Tanzania, Lilongwe 
12 Ubalozi wa Tanzania, Lusaka 
13 Ubalozi wa Tanzania, Maputo 
14 Ubalozi wa Tanzania, Nairobi 
15 Ubalozi wa Tanzania, New Delhi 
16 Ubalozi wa Tanzania, Tokyo 
17 Ubalozi wa Tanzania, Washington 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 

 



 

288 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

Kutotenga bajeti ya kutosha kwa shughuli za maendeleo kumekuwa sababu 
ya kutofanyika kwa ukarabati wa majengo ya Serikali mara kwa mara hivyo 
kusababisha kuchakaa kwa majengo hayo. Watumishi wa umma huhitaji 
mazingira mazuri ya kufanya kazi na ya kuishi ili kutoa huduma zao kwa 
ufanisi mkubwa. Kufanya kazi kwenye majengo chakavu si tu kunaondoa 
morali ya kazi, lakini pia si salama kwa watumishi husika. 
 
Ninaishauri Serikali kutenga fedha za kutosha kwa ajili ya ukarabati wa 
majengo ya balozi zetu. Ukarabati wa mara kwa mara wa majengo ya 
balozi sio tu kwamba unaleta taswira nzuri ya nchi yetu nje ya nchi, bali 
pia unaweza kutumika kama chanzo kikubwa cha mapato. Mali ambazo 
hazihitajiki tena kwa sababu ya kuchakaa ziuzwe ama zitolewe kwa 
wanaohitaji. 

13.4.5 Mali za Ubalozi Kutoandikwa Namba za Utambulisho 

Aya ya 9 ya Mwongozo wa Serikali wa Usimamizi wa Mali za Umma toleo 
lililorekebishwa mwaka 2019 unaelekeza kuwa, mali yoyote inatakiwa 
kutambuliwa kwa kupewa namba maalumu ya utambulisho. Utambulisho 
unategemea aina ya mali. Kwa mfano, magari hutumia namba ya usajili, 
ardhi hutumia namba ya kiwanja, wakati samani na vifaa vitatumia namba 
zilizokubaliwa. Madaraja mengine ya mali kila moja itatambuliwa kulingana 
na viwango vya utambulisho vinavyokubalika. 
 
Kinyume na mwongozo huo, nilibaini kuwa, balozi saba zina vitu 174 vya 
mali za kudumu ambavyo bado havijawekwa na nambari za utambulisho.  
Angalia Jedwali Na. 116 kwa maelezo zaidi. 
 
Jedwali Na. 116: Balozi ambazo Mali hazina Nambari ya Utambulisho 

Na Ubalozi Idadi ya 
Mali 

Jamii ya Mali 

1 Ubalozi wa Tanzania, Addis 
Ababa Ethiopia 

32 Vifaa vya Mawasiliano ya Habari 
na Samani 

2 Ubalozi wa Tanzania, Moroni 9 Vifaa vya Mawasiliano ya Habari 
na Samani 

3 Ubalozi wa Tanzania, 
Pretoria 

17 Vifaa vya Mawasiliano ya Habari 
13, samani na magari manne 

4 Ubalozi wa Tanzania, Maputo 4 Vifaa vya Mawasiliano ya Habari 
na Samani 

5 Ubalozi wa Tanzania, 
Kinshasa 

9 Vifaa vya Mawasiliano ya Habari 
na Samani 
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Na Ubalozi Idadi ya 
Mali 

Jamii ya Mali 

6 Ubalozi wa Tanzania, Lusaka 60 Vifaa vya Mawasiliano ya Habari 
na Samani 

7 Ubalozi wa Tanzania, New 
Delhi 

43 Vifaa vya Mawasiliano ya Habari 
na Samani 

 JUMLA 174  
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 

 
Kushindwa kuandika namba za utambulisho kwenye mali za Serikali 
kulitokana na wahusika kutokuwa na mpango wa kutosha kufanya uhakiki 
wa mali kama udhibiti wa kuhuisha rejista zao za mali. Hata hivyo, ina 
maanisha kwamba mali ambazo hazina nambari za utambulisho za kipekee 
zinaweza kutumika kinyume na malengo yaliyokusudiwa. Pia zinaweza 
kupotea bila kutambuliwa. 
Ninapendekeza balozi zihakikishe kuwa mali zote zilizopo na zilizonunuliwa 
hivi karibuni kuandikwa namba za utambulisho bila kuchelewa ili kuzuia 
ubadhirifu wa mali hizo. 

13.4.6 Ukosefu wa Mpango wa Matengenezo ya Mali na Taarifa  

Aya ya 14 ya Mwongozo wa Serikali wa Usimamizi wa Mali toleo 
lililorekebishwa la mwaka 2019 linamtaka kila Afisa Masuuli kuhakikisha 
kuwa, mpango wa matengenezo ya mali unaandaliwa na kuzingatiwa. Lengo 
la mpango wa matengenezo ni kuhakikisha kuwa mali zinaendelea kutumika 
kwa madhumuni yaliyokusudiwa, utoaji wa huduma na matumizi ya 
kiuchumi ili kuongeza faida kwa taasisi. 
 
Kinyume na Mwongozo tajwa hapo juu, nilibaini balozi 12 ambazo 
hazikuandaa Mpango wa Matengenezo ya Mali wala kutunza taarifa za 
matengenezo ya mali kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 117 hapa 
chini 
 
Jedwali Na. 117: Balozi zenye Ukosefu wa Mpango wa Matengenezo ya Mali na 
Taarifa za Matengenezo 

Na Balozi Maelezo 
1 Ubalozi wa Tanzania, Doha Ukosefu wa mpango wa matengenezo 
2 Ubalozi wa Tanzania ‘The Hague’ Ukosefu wa mpango wa matengenezo 
3 Ubalozi wa Tanzania, Algiers Ukosefu wa mpango wa matengenezo 
4 Ubalozi wa Tanzania, Cairo Ukosefu wa mpango wa matengenezo 
5 Ubalozi wa Tanzania, Abu Dhabi Ukosefu wa mpango wa matengenezo 
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Na Balozi Maelezo 
6 Ubalozi wa Tanzania, Brussels Ukosefu wa mpango wa matengenezo 
7 Ubalozi wa Tanzania , Doha Kukosekana kwa taarifa za ukarabati 

na matengenezo 
8 Ubalozi wa Tanzania, The Hague Kukosekana kwa taarifa za ukarabati 

na matengenezo  
9 Ubalozi wa Tanzania, Algiers Kukosekana kwa taarifa za ukarabati 

na matengenezo  
10 Ubalozi wa Tanzania, Abu Dhabi Kukosekana kwa taarifa za ukarabati 

na matengenezo  
11 Ubalozi wa Tanzania, Brussels Kukosekana kwa taarifa za ukarabati 

na matengenezo  
12 Ubalozi wa Tanzania, Cairo Kukosekana kwa taarifa za ukarabati 

na matengenezo  
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 

 
Maoni yangu ni kuwa, balozi kutokuwa na mpango wa matengenezo ya mali 
na kushindwa kutunza taarifa za ukarabati na matengenezo ni usimamizi 
duni wa mali ambao una athari hasi kwa utendaji wa balozi. 
 
Ninapendekeza balozi kuandaa mpango wa matengenezo ya mali za 
kudumu na kuhakikisha kuwa kumbukumbu za ukarabati na 
matengenezo ya mali zinatunzwa. 

13.4.7 Kushindwa Kufanya Tathmini ya thamani ya Mali na Muda wa Mali 

Aya ya 67 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu vya Sekta ya Umma visivyo 
vya misingi ya Taslimu (IPSAS 17 Accrual Basis) inaelekeza taasisi kutathmini 
muda na thamani ya mali iliyobaki angalau mara moja kila mwaka, na, ikiwa 
matarajio yanatofautiana na makadirio ya awali, itachukuliwa kuwa ni 
mabadiliko katika makadirio ya uhasibu na itafanyiwa kazi kulingana na 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu vya Sekta ya Umma visivyo vya misingi 
ya Taslimu (IPSAS 3 Accrual Basis). 
  
Nilibaini balozi tano ambazo tathmini ya thamani ya mali na muda wa 
matumizi wa mali hazikufanyika kinyume na viwango vilivyo hapo juu. Hali 
hiyo imesababisha idadi kubwa ya mali kutokuwa na thamani vitabuni lakini 
bado zinatumika. 
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Jedwali Na. 118: Balozi Zilizoshindwa Kufanya Tathmini ya Thamani na Muda wa 
Mali 

Na Balozi 
1 Ubalozi wa Tanzania, Brasilia 
2 Ubalozi wa Tanzania, Pretoria 
3 Ubalozi wa Tanzania, Abuja 
4 Ubalozi wa Tanzania, Cairo 
5 Ubalozi wa Tanzania, Kuala Lumpur 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 

 
Kushindwa kutathmini thamani ya mali iliyobaki angalau kila mwaka ni 
ukiukwaji wa Aya 67 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu vya Sekta ya 
Umma visivyo vya misingi ya Taslimu (IPSAS 17), pia kunaweza kupelekea 
hesabu kutokuwa sahihi.  
 
Ninapendekeza ofisi za ubalozi kwa kushirikiana na Afisa Masuuli wa 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki kuzingatia 
matakwa ya aya ya 67 IPSAS 17 na aya 12.1 (ii) ya Mwongozo wa 
Usimamizi wa Mali za Umma wa mwaka 2019 kwa kukagua thamani ya 
mali na tathmini ya muda wa mali. 

13.5 Masuala ya Mifumo ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 
Nilipitia mifumo ya udhibiti wa ndani na masuala ya utawala bora 
yanayohusinana na Balozi za Tanzania na kubaini masuala ambayo yanahitaji 
uangalizi wa Serikali masuala hayo ni: 

13.5.1 Tathmini ya Utekelezaji wa Shughuli za Diplomasia ya Uchumi 
katika Balozi za Tanzania. 

Balozi za Tanzania husimamia kazi mbalimbali muhimu zikiwemo za 
kuimarisha mahusiano ya kimataifa, kukuza maendeleo ya Watanzania na 
kushirikiana na nchi za nje katika kukuza masilahi ya kiuchumi ya Taifa. 
 
Serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
kwa kushirikiana na Balozi na Kamisheni Kuu, inalenga kufikia uhusiano 
mzuri wa diplomasia ya uchumi kwa kutekeleza shughuli zilizobainishwa 
katika ofisi za Balozi na Kamisheni Kuu. Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, kupitia Balozi za Tanzania nje ya nchi, 
inaendelea kutekeleza shughuli za diplomasia ya uchumi ili kuiletea nchi 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Katika mwaka wa fedha 2020/21, 
nilifanya ukaguzi wa Balozi za Tanzania ili kutathmini namna balozi zetu  
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zinavyosimamia fedha za umma na rasilimali nyingine zilizotengwa kwa ajili 
yao ili kukuza diplomasia ya nchi katika nyanja za uwekezaji, utalii na 
mahusiano mengine ya kidiplomasia. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, Balozi sita zilishindwa kutekeleza baadhi ya 
shughuli zao za diplomasia ya uchumi zilizopangwa katika mwaka wa fedha 
2020/21. Nilibaini kuwa, kushindwa kutekeleza shughuli hizo kulichangiwa 
na mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO - 19 ambao ulisababisha nchi mwenyeji 
kuweka vikwazo vikali vilivyoathiri utekelezaji wake. Pia sababu nyingine ni 
ufinyu wa bajeti uliotokana na upokeaji wa kiasi kidogo cha fedha 
kulinganisha na bajeti. 
 
Hali ya utekelezaji wa shughuli za diplomasia imeoneshwa kwa kifupi katika 
Jedwali Na. 119 hapa chini na maelezo ya kina yametolewa katika 
Kiambatisho Na. XLVI. 
 
Jedwali Na. 119: Hali ya Utekelezaji wa Shughuli za Diplomasia ya Uchumi 

SN Ubalozi 
Bajeti 

Iliyopitishwa 
Sh. 

Fedha 
Zilizopokelewa 

Sh. 

Fedha 
Zilizotumika 

Sh. 
1 Ubalozi wa 

Tanzania, Doha 
 75,600,000   10,876,666   10,876,666  

2 Ubalozi wa 
Tanzania, Kinshasa 

 116,200,000   13,202,125   13,202,125  

3 Ubalozi wa  
Tanzania, Lilongwe 

 57,000,000   12,518,558   12,518,558  

4 Ubalozi wa 
Tanzania, Addis 
Ababa  

 138,750,000   2,541,360   2,541,360  

5 Ubalozi wa 
Tanzania, 
Washington D.C  

 144,571,682   8,954,587   8,954,587  

6 Ubalozi wa 
Tanzania, Kigali  

58,973,504 58,973,504 5,947,209 

Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za mwaka 2020/21 

 
Ni maoni yangu kuwa, mapungufu hayo yanaweza kuinyima Serikali fursa za 
uwekezaji, utalii na mahusiano mengine ya kidiplomasia ambayo yangeweza 
kupatikana kutokana na utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 
 
Kwa kuzingatia kuwa masharti ya UVIKO-19 yamepunguzwa na shughuli 
zimeanza katika nchi nyingi, ninapendekeza Wizara ya Mambo ya Nje na 
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Ushirikiano wa Afrika Mashariki kwa kushirikiana na Balozi na Kamisheni 
Kuu, kupanga upya na kutekeleza shughuli za diplomasia ya uchumi 
ambazo hazijatekelezwa wakati wa janga la UVIKO-19. 

13.5.2 Kutokuwepo kwa Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa Fedha 
(MUSE) katika Balozi za Tanzania 

Shughuli za udhibiti wa mifumo ya ndani zimefafanuliwa chini ya Aya ya 3.5 
ya Mwongozo wa Wizara ya Fedha wa Kuimarisha Mifumo ya Udhibiti wa 
Ndani katika Taasisi za Umma ya Desemba 2014 kama sera na taratibu 
zilizoundwa kubainisha na kupunguza vihatarishi ili kufikia malengo ya 
udhibiti wa ndani. Inajumuisha miongozo ya utaratibu wa udhibiti wa ndani, 
ambayo inaweza kujumuisha udhibiti wa fedha na usimamizi wa miongozo 
ya utaratibu. 
 
Waraka Na. 5 wa mwaka 2019 wa Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango 
unamtaka kila Afisa Masuuli kutumia mfumo wa MUSE katika shughuli za 
kihasibu. Pia, waraka Na. 7 kutoka kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali unawataka 
maafisa masuuli wote kuandaa taarifa za fedha za mwaka 2020/21 kutoka 
kwenye Mfumo wa Kuunganisha Hesabu za Serikali(GACS). Waraka huu pia 
unatoa mwongozo kwa taasisi zasekta ya umma ambazo hazijaunganishwa 
na programu ya uhasibu kuandaa taarifa zao za kifedha za kila mwaka kwa 
kutumia GACS. 
 
Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa ofisi za Balozi na Kamisheni Kuu za 
Tanzania, nilibaini kuwa ofisi za Balozi na Kamisheni Kuu zilikuwa bado 
hazijaungwa na Mfumo wa Uhasibu wa MUSE; wakati huo huo, taarifa za 
kifedha hazikuandaliwa kutoka kwenye mfumo wa GACS kama 
ilivyoelekezwa na Mhasibu Mkuu wa Serikali. Kutokana na kukosekana kwa 
mifumo shirikishi ya usimamizi wa fedha, shughuli za kibajeti na taarifa za 
kifedha kunasbabisha ukosefu wa usimamizi mzuri na ufuatiliaji wa moja 
kwa moja kutoka Wizara ya Fedha na Mipango. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango kuharakisha 
mchakato wa kufunga na kutumia mifumo jumuishi ya usimamizi wa 
fedha ndani ya Ofisi za Balozi na Kamisheni Kuu za Tanzania. 

13.6 Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 
Katika usimamizi wa manunuzi, nilibaini mapungufu yafuatayo: 
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13.6.1 Kuchelewa kwa Utekelezaji wa Majukumu ya Kimkataba katika 
Ukarabati wa Majengo ya Ofisi za Balozi Sh. Bilioni 6.62 (Dola za 
Marekani Milioni 2.11) 

Ukaguzi wangu kuhusu Manunuzi na Usimamizi wa mikataba katika Ofisi za 
Balozi  umebaini kuwa, Ofisi za Balozi katika vipindi tofauti waliingia 
mikataba na wakandarasi mbalimbali katika nchi zao ili kufanya kazi 
mbalimbali za ukarabati wa ofisi na majengo ya makazi. 
 
Nilibaini kuwa, kulikuwa na ucheleweshaji mkubwa wa kukarabati majengo 
ya kwa kipindi cha kuanzia miezi 48 hadi 120 kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 120 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 120: Orodha ya Balozi Zilizochelewesha Ukarabati wa Majengo. 

Jina la 
Ubalozi 

wa 
Tanzania 

Kipindi cha 
kuchelewa 

(Miezi) 

Maelezo Kiasi kilichotolewa 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichotolewa 

(Dola) 

Maputo  120 Ukarabati wa 
jengo la ofisi 
ya ubalozi 
nchini 
Msumbiji 
(Maputo) 

4,841,952,343.26 2,107,028.89 

Kampala 48 Ukarabati wa 
jengo la Ofisi 
mjini Kampala 
(Uganda) 

1,781,917,813.75 783,393.35.00 

Jumla 6,623,870,157.01 2,107,028.89 

Chanzo: Taarifa za CAG za mwaka 2019/20 na 2020/21 

 
Kutokana na ucheleweshaji huo, nilibaini kasoro mbalimbali ambazo 
zinahitaji kuangaliwa kwa karibu kwa manufaa ya Umma kama ilivyoelezwa 
hapa chini: 

13.6.2 Ukarabati wa Jengo la Ofisi la Ubalozi wa Tanzania Kampala- 
Uganda 

Tarehe 4 Juni 2018, ubalozi ulipokea Dola za Marekani milioni 783.12 (sawa 
na Sh. 1.78 bilioni) kutoka Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, kwa ajili ya ukarabati wa jengo la ofisi Kampala. 
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Kutokana na hali hiyo, ubalozi uliagizwa na Wizara kuendelea na utekelezaji 
wa mradi kuhusu ukarabati wa majengo husika ambapo ubalozi  ulifanikiwa 
kupata wazabuni wanne kwa ajili utekelezaji wa kazi hiyo. Hata hivyo, 
nilibaini kuwa ubalozi umeshindwa kutoa kandarasi kwa mkandarasi mmoja 
mwenye sifa kwa sababu wazabuni husika walitaja bei kubwa za kufanya 
kazi hiyo zaidi ya fedha zilizokuwepo na zilizowekwa kwenye bajeti kwa 
zaidi ya  dola 783.12 milioni (sawa na Sh. Bilioni 1.78). 
 
Zaidi ya hayo, nilibaini  kwamba ubalozi haukuwa na wataalamu wa 
manunuzi katika kufanya tathmini za wakandarasi. Nina maoni kwamba 
upungufu huo unaupatia wigo mdogo ubalozi katika manunuzi na ukarabati 
wa miradi husika licha ya kuwa na uhaba wa fedha. 

13.6.3 Ucheleweshaji usiokua wa Kawaida katika Ukarabati wa Jengo 
Lililotolewa na Serikali ya Msumbiji kwa Ubalozi wa Tanzania, 
Maputo 

Pia, nilibaini kuwa Serikali ya Msumbiji ilitoa jengo  kwa Ubalozi wa 
Tanzania jijini Maputo ambalo lilipangwa kutumika kwa ajili ya Ofisi, makazi 
ya watumishi, pamoja na Biashara. 
 
Hata hivyo, hadi kipindi cha ukaguzi huu mnamo mwezi Desemba 2021, 
nilibaini kuwa jengo hilo lilikuwa chini ya ukarabati kwa takribani miaka 10 
tangu kusainiwa kwa mkataba wa ukarabati huo tarehe 17 Januari, 2012, 
ambapo kampuni ya Messrs Constructors do Montego alipewa kazi hiyo kwa 
mkataba wa wenye jumla ya dola za Marekani milioni 3.01 na muda wa awali 
wa kukamilika ulikadiriwa kuwa tarehe 16 Januari 2013. Zaidi ya hayo, 
nilibaini kuwa wakati wa ukaguzi wangu, mkandarasi alikuwa ameacha kazi 
hadi kufikia mwezi Desemba 2021. 
 
Kama kazi zilicheleweshwa kwa sababu zilizo nje ya mkandarasi, 
mkandarasi anaweza si tu kuomba nyongeza ya muda, bali gharama za ziada 
zinazotokana na kuchelewa kwa kazi. Vile vile, kulikuwa na ucheleweshaji 
wa mambo yaliyokuwa yanaibuliwa na mkandarasi. 
 
Hata hivyo, nionavyo, sababu kuu ya kuchelewa kwa mradi ni usimamizi 
usioridhisha kwenye mifumo ya udhibiti wa mikataba. Hali hii huenda 
ikasababisha gharama kubwa kwa walipa kodi kwa kukodi makazi na ofisi za 
balozi ambazo zinaweza kuwa za gharama kubwa. Vile vile inaweza 
kuendelea kuchakaa kwa majengo ya balozi.  



 

296 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

Ninashauri Balozi na Menejimenti ya Ubalozi kuendelea kuwasiliana na 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki ili 
kuharakisha ukarabati wa majengo ya ofisi na makazi unafanyika.  

13.6.4 Balozi Zilizofanya Manunuzi Nje ya Mpango ya Manunuzi ya 
Mwaka Sh. Bilioni 1.86  

Kifungu cha 69(7) cha Sheria ya Ununuzi ya Umma ya mwak 2011 (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2016) kinaitaka Taasisi za ununuzi kuandaa mpango 
ya manunuzi ya mahitaji ambayo fedha zake zimeingizwa kwenye bajeti 
iliyoidhinishwa katika mwaka huo wa fedha na malipo hayo yatatakiwa 
kufanyika katika mwaka wa fedha unaofuata. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa, katika kipindi cha mwaka unaoishia tarehe 30 
Juni 2021, balozi sita zilinunua bidhaa na huduma zenye thamani ya Sh. 
bilioni 1.86 ambazo hazikuwa katika mipango ya manunuzi ya mwaka ya 
balozi husika. Kwa kuwa manunuzi haya hayakuwa katika mpango wa 
manunuzi wa mwaka, ni maoni yangu kuwa mapungufu hayo yalitokana na 
upangaji usioridhisha wa bajeti ya mwaka husika. Taarifa za balozi 
zilizofanya manunuzi yaliyo njee ya mpango wa manunuzi imeoneshwa 
kwenye Jedwali Na. 121 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 121: Orodha ya Balozi ambazo Zilifanya Manunuzi Nje ya  Mpango 
wa Manunuzi wa Mwaka 

SN Jina la Ubalozi Kiasi (Sh.) 

1 Ubalozi wa Tanzania, Abu Dhabi  13,503,434.72 
2 Ubalozi wa Tanzania, Doha 109,356,929.00 
3 Ubalozi wa Ethiopia,  Addis Ababa 186,674,108.00 
4 Ubalozi wa Tanzania, Bujumbura 682,217,375.00 
5 Ubalozi wa Tanzania, Harare 247,851,412.51 
6 Ubalozi wa Tanzania, Havana 624,257,415.00 
 Jumla 1,863,860,674.23 

Chanzo: Taarifa za CAG za Mwaka 2019/20 na 2020/21 

 
Ninashauri Menejimenti za Ubalozi husika kuandaa makadirio halisi ya 
bajeti ambayo yanatumika kuandaa mipango ya manunuzi ya kila mwaka.
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 SURA YA KUMI NA NNE 

 UKAGUZI WA VYAMA VYA SIASA 

14.0 Utangulizi 
Sehemu hii ya ripoti inatoa muhtasari wa masuala muhimu yaliyoibuliwa 
wakati wa ukaguzi wa Vyama vya Siasa. Kanuni ya 13 na 15(1) ya Kanuni za 
Vyama vya Siasa (Fedha) za mwaka 2018, zinataka kila Chama cha Siasa 
chenye usajili wa kudumu kuandaa taarifa za fedha kutoka kwenye akaunti 
za chama na kuwasilisha kwangu kabla ya tarehe 30 Septemba ya kila 
mwaka. 
 
Ninatakiwa na Kifungu cha 18A (2) (a) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura 
ya 258 (iliyorejewa mwaka 2019) kukagua taarifa za fedha za Vyama vya 
Siasa zilizowasilishwa kwangu. Malengo ya ukaguzi ni kutoa uhakika wa 
kutosha kwamba taarifa za fedha za Vyama vya Siasa hazina upotofu, 
uliosababishwa na udanganyifu au makosa, na zimetayarishwa kwa mujibu 
wa miongozo ya Kimataifa ya Uandaaji wa Hesabu za Umma (IPSAS). 
 
Pia, nina wajibu wa kupitia na kutathmini mfumo wa udhibiti wa ndani wa 
shughuli za vyama vya siasa katika usimamizi wa mali na rasilimali fedha 
zinazochangiwa na wanachama au ruzuku kutoka Serikalini. Hadi 
ninahitimisha ripoti yangu, Msajili wa Vyama vya Siasa alikuwa amesajili  
Vyama vya Siasa 19. Vyama vyote vya Siasa vilivyosajiliwa viliwasilisha 
taarifa zao za fedha, na zimekaguliwa. Ukaguzi wa taarifa za fedha za 
vyama vya siasa umebaini mambo yafuatayo: 

14.1 Ucheleweshaji Katika Kuwasilisha Taarifa za Fedha kwa 
Madhumuni ya Ukaguzi  

Kifungu cha 18A (2) (a) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 
(iliyorekebishwa mwaka 2019) na Kanuni ya 4(1) ya Kanuni za Vyama vya 
Siasa (Uandaaji wa taarifa za fedha) Tangazo la Serikali Na.951/2019 
kinataka kila Chama cha Siasa kilichosajiliwa lazima kiandae na kuwasilisha 
taarifa za fedha kwangu kwa ukaguzi kabla ya tarehe thelathini ya Septemba 
ya kila mwaka.  
 
Katika mwaka niliokagua, nilibaini kuwa vyama vitatu vya siasa 
havikuwasilisha kwa wakati taarifa zao za fedha hadi kufikia tarehe 30 
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Septemba 2021 kama ilivyobainishwa katika Kifungu cha 18A (2) (a) cha 
Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 (iliyorejewa mwaka 2019). 
Ucheleweshaji wa uwasilishaji ulikuwa kati ya siku 41 hadi 60. Katika majibu 
yao, uongozi wa vyama vya siasa ulikiri kuwa ucheleweshaji huo ulichangiwa 
na ukosefu wa fedha za kuajiri kwa muda wahasibu wenye weledi ambao 
wangetayarisha taarifa za fedha kwa wakati. Orodha ya vyama vya siasa 
imeoneshwa hapa chini. 
 
Jedwali Na. 122: Orodha ya Vyama vya Siasa Ambavyo Havikuwasilisha Taarifa 
zao za Fedha kwa Mujibu wa Sheria 

Na Jina la Chama cha Siasa 
Tarehe ya 
mwisho  

kuwasilisha 

Tarehe 
iliyowasilish

wa (Siku) 

Uchele
weshaji 
(Siku) 

1 
United Democratic Party 
(UDP) 30-Sep-21 15-Nov-21 46 

2 Chama Cha Kijamii (CCK) 30-Sep-21 10-Nov-21 41 

3 
National League for 
Democracy (NLD) 30-Sep-21 29-Nov-21 60 

Chanzo: Ripoti za Fedha za Vyama vya Siasa 
 
Ingawa idadi ya vyama vya siasa vilivyochelewa kuwasilisha taarifa zao za 
fedha imepungua kutoka vitano vilivyoripotiwa mwaka jana hadi vitatu 
mwaka huu, vyama vya  CCK na NLD bado havikuweza kuwasilisha taarifa 
zao za kifedha hadi kufikia tarehe 30 Septemba 2021. Ni maoni yangu 
kwamba mapendekezo yangu ya mwaka uliopita hayakutekelezwa na kwa 
sababu hiyo, muda wa ukaguzi wangu haukutekelezwa ipasavyo kwa mujibu 
wa kalenda ya ukaguzi. 
 
Ninapendekeza Msajili wa Vyama vya Siasa kuhakikisha vyama 
vinawasilisha taarifa za fedha kwa wakati  Ofisini kwangu kabla ya tarehe 
30 Septemba kila mwaka na pia kuchukua hatua stahiki dhidi ya vyama 
vya Siasa vya  UDP, CCK na NLD kwa kushindwa kwao kuzingatia Kifungu 
cha 18A (2) (a) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 (iliyorejewa 
mwaka 2019). 

14.2 Malipo Ambayo Hayana Viambatisho Toshelezi Sh.  Milioni 146.39  
Vyama vya Siasa vinatakiwa chini ya Kanuni ya 13(1) ya Kanuni za Vyama 
vya Siasa (Fedha) ya mwaka 2018 kutunza kumbukumbu na taarifa zote za 
malipo yaliyofanywa. Nimechunguza na kupitia matumizi ya vyama 19 vya 
siasa vilivyokaguliwa. Katika uhakiki huo, nilibaini kuwa vyama vitano vya 
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siasa vililipa Sh. milioni 146.39 kwa ajili ya malipo mbalimbali, lakini hakuna 
kumbukumbu zinazotunzwa kwa malipo yaliyofanyika. Kwa hiyo, sikuweza 
kuthibitisha uhalali wa matumizi yaliyofanywa. Orodha ya vyama vya siasa 
vimeoneshwa kwenye Jedwali Na. 123 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 123: Vyama vya Siasa Vyenye Matumizi Yasiyokuwa na Nyaraka 
Toshelezi 

Na. Jina la Chama cha Siasa Kiasi (Sh.) 
1 Alliance for Democratic Change (ADC) 5,715,000 
2 National Reconstruction Alliance (NRA) 16,797,904 
3 Alliance for African Farmers Association (AAFP) 31,093,000 
4 Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) 37,030,000 
5 Civic United Font (CUF) 55,755,000 
  Jumla 146,390,904 

Chanzo: Taarifa za Fedha za Chama 

 
Maafisa Masuuli wa Vyama vya Siasa vinavyohusika wamekiri kwamba 
kukosekana kwa nyaraka hizo kumesababishwa na kutokuwa na mifumo ya 
ndani iliyothabiti, na wamekiri kushughulikia kero hiyo. Ikilinganishwa na 
ripoti yangu ya mwaka jana, nimeona uboreshaji mkubwa kwani idadi ya 
vyama vya siasa vilivyoripotiwa imepungua kutoka vyama vya siasa 11 hadi 
vitano na malipo ambayo hayakuwa na nyaraka pia yamepungua kutoka Sh. 
milioni 347.52 hadi Sh. milioni 146.39 . 
 
Pamoja na uboreshaji huo, bado ninapendekeza kwa Maafisa Masuuli wa 
Vyama vya Siasa kuhakikisha kwamba udhibiti wa ndani unasimamiwa 
ipasavyo kwa kila malipo yanayofanyika yawe na nyaraka husika na 
zilizokamilifu. 

14.3 Mapato Yaliyokusanywa Kutoka kwa Wanachama Ambayo 
Hayajawasilishwa Benki Sh. Milioni 571.41 

Kulingana na Kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 
(iliyorejewa mwaka 2019) na Kanuni ya 7(2) ya Kanuni za Vyama vya Siasa 
(Fedha) za mwaka 2018, kila chama cha siasa kilichosajiliwa lazima kifungue 
akaunti ya benki ambapo rasilimali zote za fedha zinazopokelewa kutoka 
kwenye michango, misaada, ruzuku au michango kutoka kwa wanachama 
zitawekwa. Katika muktadha huu, hakuna matumizi yoyote kutoka kwenye 
fedha zilizopokelewa yangefanyika kabla ya fedha zilizokusanywa au 
kuchangwa kuwekwa benki. Katika ukaguzi wa mapato, nilibaini kuwa 
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vyama kumi vya siasa vimekusanya Sh. milioni 571.41 kutoka kwa 
wanachama. 
 
Hata hivyo, mapato yaliyokusanywa yalitumika kabla ya kuwekwa benki; 
kwa sababu hiyo, sikuweza kuthibitisha usahihi na ukamilifu wa fedha 
zilizokusanywa. Kwa hali hiyo, nilishindwa pia kuthibitisha ikiwa mapato 
yaliyoripotiwa yalitumika kikamilifu kufanya matumizi yaliyoripotiwa. 
Orodha ya Vyama vya Siasa imeoneshwa katika Jedwali Na. 124 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 124: Mapato Yaliyokusanywa na Vyama vya Siasa Ambayo 
Hayajawekwa Benki 

Na. Jina la Chama cha Kisiasa Kiasi (Sh.) 
1 National Reconstruction Alliance (NRA) 16,797,904 
2 Democratic Party (DP) 9,640,000 
3 Chama cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) 125,263,173 
4 Alliance for African Farmers Association (AAFP) 31,095,500 
5 African Democratic Alliance (ADA-TADEA) 6,425,000 
6 United Democratic Party (UDP) 281,861,000 
7 Civic United Font (CUF) 22,886,150 
8 Chama cha Kijamii (CCK) 65,291,140 
9 United People’s Democratic Party (UPDP) 10,019,500 
10 Union for Multiparty Democracy (UMD) 2,130,000 
  Jumla 571,409,367 

Chanzo: Taarifa za Fedha za Chama 
 

Uongozi wa vyama vya siasa vilivyotajwa vilijibu kuwa baadhi ya fedha 
zilizochangwa ni ndogo na zilichangwa katika hali ya dharura ili kugharamia 
matumizi yanayokuja kwa wakati huo. Kwa hali hiyo, imekuwa vigumu kwao 
kuweka benki na kisha kutoa kwani utaratibu huu unaonekana kuongeza tozo 
za benki, na hawana uwezo wa kujikimu kifedha. Ikilinganishwa na ripoti ya 
mwaka jana, sijaona uboreshaji wowote kuhusu dosari hii. Kwa kuwa idadi 
ya vyama vya siasa vilivyoripotiwa mwaka uliopita imeongezeka kutoka 
vyama vinane hadi kumi mwaka huu, na kiasi kilichoripotiwa pia 
kimeongezeka kutoka Sh. milioni  244.58  hadi Sh. milioni 571.41 . Kama 
ilivyobainishwa,ni maoni yangu kwamba pendekezo lililotolewa mwaka jana 
halikutekelezwa. 
 
Kutokana na  kushindwa kuweka benki mapato yaliyokusanywa, ni rai yangu 
kuwa mapato yaliyokusanywa hayakuthibitika na hivyo fedha za wanachama 
zimekuwa katika hatari ya kutumika vibaya. 
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Ili fedha za wanachama ziendelee  kuthibitika na kudhibitiwa, 
ninapendekeza kwa Maafisa Masuuli wa Vyama vya Siasa kuhakikisha 
kuwa rasilimali zote za fedha zinazopokelewa kwa namna yoyote 
zinawekwa benki ipasavyo. Kikubwa zaidi, udhibiti wa fedha wa vyama 
vya siasa unapaswa kufuatwa  katika kutoa fedha benki na kufanya 
malipo. 

14.4 Tamko la Mali zinazomilikiwa na Chama cha TLP Halijawasilishwa 
kwa Msajili wa Vyama vya Siasa 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 14 (1) (b) (ii) cha Sheria ya Vyama vya Siasa 
Sura ya 258 (iliyorejewa mwaka 2019) vyama vyote vya siasa vilivyosajiliwa 
vinatakiwa kuwasilisha kwa Msajili wa Vyama vya Siasa tamko la kila mwaka 
la mali zote zinazomilikiwa. Katika ukaguzi wa vyama 19 vya siasa, nilibaini 
kuwa chama cha TLP hakikutayarisha na kuwasilisha tamko la mwaka la mali 
kinazomiliki kwa Msajili wa Vyama vya Siasa. Ni muendelezo wa miaka sasa 
Chama cha TLP hakizingatii kifungu hiki cha Sheria. 
 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini mawasiliano kati ya Ofisi ya Msajili wa Vyama 
vya Siasa na Chama cha TLP kuhusu suala hili. Lakini nimeona kuwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa hajatekeleza hatua yoyote. Katika mapitio zaidi, 
niligundua kuwa chama cha TLP hakikutunza daftari lililoboreshwa la mali, 
kwa sababu hiyo kimeshindwa kuwasilisha taarifa za mali kwa Msajili. 
 
Katika kujibu, uongozi wa chama cha TLP ulitoa ahadi ya kuandaa daftari la 
mali katika mwaka ujao na kuliwasilisha kwa Msajili. Pamoja na majibu 
hayo, ni maoni yangu kwamba kumbukumbu za mali zinazomilikiwa na 
chama cha TLP hazifahamiki kwa Msajili wa Vyama vya Siasa. Kwa hali ilivyo 
sasa, kutakapotokea utata katika umiliki wa mali ndani ya Chama cha TLP, 
Msajili wa Vyama vya Siasa hatakuwa na uwezo wa kutatua. 
 
Kwa sababu ya udhaifu huo, ninapendekeza Afisa Masuuli wa Chama cha 
TLP ahakikishe kuwa tamko la mwaka la mali linawasilishwa kwa Msajili. 
Pia, ninamshauri Msajili wa Vyama vya Siasa kuzingatia uwasilishaji 
sahihi wa fomu za tamko la mali zinazowasilishwa na vyama vyote vya 
siasa. 
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14.5 Rejista za Viongozi na Wanachama Hazijahuishwa 
Kifungu cha 8C (1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 (iliyorejwa 
mwaka 2019) kinasema kwamba kila chama cha siasa kilichosajiliwa 
kinapaswa kuandaa na kuhuisha mara kwa mara rejista za wanachama na 
viongozi katika ngazi zote za utawala wa chama. Nilipokagua hesabu za 
vyama 19 vya siasa, nilibaini kuwa vyama vya TLP, UMD, Demokrasia Makini 
na United People's Democratic Party (UPDP) havijahuisha rejista ya viongozi 
na wanachama wao kinyume na Sheria iliyotajwa. 
 
Imekuwa ikielezwa na menejimenti za vyama vya TLP, UPDP, UMD, na 
Demokrasia Makini katika ripoti zangu zilizopita kuwa wapo katika harakati 
za kuboresha rejista zao. Lakini rejista hizo hazijahuishwa, pia hakuna 
hatua zilizochukuliwa na Msajili wa Vyama vya Siasa  kwa vyama hivi 
kutofuata Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 (iliyorejewa mwaka 2019). 
Kutokana na udhaifu huo, idadi ya vyama vya siasa ambavyo havikutayarisha 
na kuhuisha rejista za wanachama na viongozi imebaki vile vile mwaka huu. 
Hivyo, sikuona uboreshaji wowote na pendekezo langu halikutekelezwa. 
Kwa sababu ya upungufu huo, sikuweza kuthibitisha mapato yatokanayo na 
michango iliyopokelewa pamoja na ada ambazo hazikukusanywa kutoka kwa 
wanachama. 
 
Kwa hiyo, ninapendekeza Maafisa Masuuli wa vyama vya TLP, UPDP, 
UMD, na Demokrasia Makini wachukue hatua ili rejista ya viongozi na 
wanachama kuhuishwa; ufuatiliaji wa kutosha ufanyike ili malimbikizo 
ya michango na ada ilipwe. 

14.6 Marejesho ya Mwaka ya Wajumbe wa Baraza la Wadhamini  
hayajawasilishwa kwa Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini 
(RITA) 

Uanzishaji wa mabaraza ya wadhamini ya vyama vya siasa ulifanyika 
kulingana  na matakwa ya Kifungu cha 21(1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa 
Sura ya 318 (iliyorejewa mwaka 2019). Mabaraza ya Wadhamini yamepewa 
mamlaka ya kusimamia mali, uwekezaji au biashara yoyote ya Chama. 
Sheria ya Uunganisho Udhamini Sura ya 318 inatoa mamlaka ya uanzishaji 
wa Mabaraza ya Wadhamini ya vyama vya Siasa na inasimamiwa na Wakala 
wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA). 
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Kama ilivyobainishwa na Kifungu cha 16(3) cha Sheria ya Uunganisho 
Udhamini Sura ya 318, kila chombo cha udhamini kilichosajiliwa 
kinalazimika kuwasilisha ritani ndani ya mwezi mmoja baada ya tarehe ya 
kumbukumbu ya mwaka ambayo itaonesha majina ya wadhamini, anwani 
zao za makazi na posta. 
 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa chama cha TLP hakikuwasilisha ritani ya 
wajumbe wa Baraza la Wadhamini kwa Kabidhi Wasii Mkuu (RITA) kinyume 
na Kifungu cha 16(3) cha Sheria ya Uunganisho Udhamini, Sura ya 318. Pia 
nilibaini kuwa, mwezi Oktoba 2020, Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini 
(RITA)  ilitoa faini ya adhabu ya Sh. 108,000 kwa Chama cha TLP kwa 
kushindwa kuwasilisha ritani ya wajumbe wa Baraza la Wadhamini  na 
ilikumbushwa kuwasilisha marejesho hayo kwa mwaka huu unaomalizika. 
Hadi ninahitimisha ripoti hii, chama cha TLP kilikuwa bado hakijawasilisha 
ritani hiyo, na hakukuwa na hatua zozote zilizochukuliwa na Wakala wa 
Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA). 
 
Ikilinganishwa na ripoti yangu ya mwaka jana, idadi ya vyama vya siasa 
ambavyo havijawasilisha ritani ya wajumbe wa Baraza la Wadhamini 
imebaki kuwa ile ile mwaka huu. Hii inaonesha kuwa pendekezo langu 
halikutekelezwa. Kwa chama cha TLP kushindwa kuwasilisha ritani ya 
wajumbe wa Baraza la Wadhamini, kuna hatari kwamba RITA itaendelea 
kuwa na taarifa zisizo sahihi juu ya taarifa za wajumbe wa  Baraza  la 
Wadhamini la chama cha TLP. 
 
Kwa sababu hiyo, bado ninapendekeza kwa Maafisa Masuuli wa Vyama 
vya Siasa kuhakikisha kuwa marejesho ya mwaka ya wajumbe wa Baraza 
la Wadhamini yanawasilishwa kwa Kabidhi Wasii Mkuu (RITA). Pia, 
Kabidhi Wasii Mkuu (RITA) anashauriwa kuchukua hatua stahiki dhidi ya 
vyama vya siasa ambavyo havijawasilisha ritani zao katika muda 
uliopangwa. 

14.7 CCM ina Mashauri 108 Yanayoendelea katika Mahakama Tofauti 
Yenye Thamani ya Sh. Bilioni 3.63 

Nimepitia majalada ya kisheria ya Chama cha Mapinduzi (CCM) na kugundua 
kuwa CCM kina kesi 108 zilizofunguliwa na wadai mbalimbali kwenye 
mahakama tofauti. Kati ya kesi zilizofunguliwa, kesi 86 zinahusu migogoro 
ya ardhi, kesi 12 zinahusu kazi na kesi 10 zinahusu madai zenye thamani ya 
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jumla ya Sh. bilioni 3.63. Kikubwa zaidi, nilibaini kuwa CCM kina kiwango 
kikubwa cha kesi za ardhi ikilinganishwa na kesi zingine zilizo katika ngazi 
tofauti za mahakama, zenye mamlaka ya kuamua migogoro ya ardhi kama 
ilivyoBainishwa katika Kifungu cha 3(1) na (2) cha Sheria ya Mahakama ya 
Migogoro ya Ardhi Sura ya 216. 
 
Katika ukaguzi, wangu nilibaini kuwa kasi ya ongezeko la kesi za ardhi 
inachangiwa na kuchelewa katika kutatua migogoro ya ardhi kutokana na 
kukosekana kwa mfumo mzuri wa utatuzi wa migogoro ya ardhi ndani ya 
Chama cha Mapinduzi (CCM). 
 
Menejimenti ya CCM ilifafanua kuwa walikuwa na kesi na mashauri 112 
zenye jumla ya Sh. bilioni  4.14  mwaka jana ikilinganishwa na kesi 108 
zenye thamani ya Sh. Bilioni 3.63  mwaka huu. Kwa hali hiyo, kumekuwa na 
uboreshaji ikilinganishwa na mwaka uliopita. Pamoja na kwamba CCM 
kinaonesha kuwa na kesi ndogo mwaka huu ikilinganishwa na mwaka jana, 
lakini ni maoni yangu kuwa kesi zilizofunguliwa dhidi ya CCM, zikitolewa 
hukumu zitazofaidisha upande wa walalamikaji, kunaweza kuwa na hasara 
ya Sh. bilioni 3.63  kwa wanachama wa CCM na washirika wake. 
 
Ninapendekeza CCM ianzishe mfumo wa utatuzi wa migogoro na 
kuboresha vya kutosha kitengo chake cha sheria  ili kesi zake ziweze 
kusuluhishwa kwa njia za maelewano. 

14.8 CCM Ilikubaliana Na Vituo 30 vya Redio Kurusha na Kutangaza 
Ilani Yake Bila Mikataba na Kulipa Sh. Milioni 74 

Mojawapo ya makampuni ya Chama cha Mapinduzi (Uhuru Group Media) 
iliajiri vituo 30 vya redio kurusha na kutangaza ilani ya Chama cha Mapinduzi 
(CCM) wakati wa uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi Oktoba 2020. Rekodi 
zilizopitiwa wakati wa ukaguzi wa kampuni ya Uhuru Group Media zilionesha 
kuwa vituo vya redio vilivyopewa kazi hiyo vililipwa Sh. milioni 74 kwa ajili 
ya huduma za utangazaji zilizotolewa. Katika kuchunguza malipo 
yaliyofanywa, niligundua kuwa kampuni ya Uhuru Group Media haikuwa na 
mkataba na Vituo vya Redio vilivyotajwa. Hivyo, sikuweza kuthibitisha wigo 
wa huduma zilizotolewa, viwango vilivyotumika, muda wa huduma, pamoja 
na masharti na vigezo vingine vya huduma. 
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Kuhusiana na suala hili, ninapendekeza Katibu Mkuu CCM ahakikishe 
kuwa kampuni ya Uhuru Group Media inasaini mikataba na watoa huduma 
ama wazabuni wakati wowote wanapokuwa wanahitaji huduma. 

14.9 Makampuni Yanayomilikiwa na CCM Hayakutoa Gawio la Sh. 
Milioni 480 

Chama cha Mapinduzi (CCM) kinamiliki makampuni manne na kimewekeza 
Sh. bilioni 12.0716 hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021. Kampuni zinazomilikiwa 
ni Jitegemee Trading Co. LTD, Tanzania Green Co. LTD, Radio Uhuru LTD na 
Uhuru Publication LTD. Chama cha Mapinduzi (CCM) kilitarajia kupata gawio 
la Sh. milioni 480 ambazo zingetakiwa kuchangwa katika kipindi mwaka  
2020/21, ambapo kila Kampuni ilitakiwa kuchangia Sh.120 milioni. 
Nimepitia taarifa za fedha za Chama cha Mapinduzi (CCM) pamoja na 
kumbukumbu za benki na kubaini kuwa hakukuwa na gawio lolote 
lililotolewa na kampuni yoyote kati ya hizo nne. 
 
Lakini uongozi wa Chama cha Mapinduzi (CCM) ulisisitiza kuwa Kampuni ya  
Jitegemee Trading Co. LTD haikutoa gawio kutokana na ukarabati mkubwa 
wa majengo yake uliofanyika mwaka 2019/20 na 2020/21. Hata hivyo, 
Chama cha Mapinduzi (CCM) hakikuwa na maoni kuhusu kutokupokea malipo 
ya gawio kutoka kwenye kampuni za Tanzania Green Co. LTD, Radio Uhuru 
LTD na Uhuru Publication LTD. 
 
Menejimenti ya Chama cha Mapinduzi pia ilibainisha kuwa kampuni tanzu 
zilizotajwa zilianzishwa kimkakati ili kuhakikisha kuwa masilahi ya kisiasa 
ya chama yanafikiwa na sio kwa lengo la kutegemea  masilahi ya kibiashara. 
Kiwango cha faida zisizo za moja kwa moja zinazopatikana ni kubwa na 
muhimu zaidi kuliko gawio ambalo lingepatikana, na kupaswa kulipwa. Licha 
ya majibu yaliyotolewa, nina maoni kwamba fedha zilizowekezwa 
zinapaswa kuleta faida kwa ajili ya kutekeleza mipango na shughuli za 
chama, ili malengo tarajiwa yaweze kufikiwa. 
 
Ninapendekeza kwa Katibu Mkuu CCM kufuatilia utendaji wa kila 
Kampuni, ili kuhakikisha gawio linalopangwa kuchangiwa linatolewa. 

 
 
16Jitegemee Trading Co. LTD Sh. 3,720,320,000, Tanzania Green Co. LTD Sh. 569,913,747, Radio Uhuru 
LTD Sh. 5,139,407,909, Uhuru Publications LTD Sh. 2,641,416,394. 
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14.10  CHADEMA Kimeshindwa Kurejesha Deni la Mkopo Sh. Milioni 38.3  
Katika ukaguzi wa usimamizi wa mikopo katika Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), niligundua kuwa tarehe 1 Januari 2019, CHADEMA 
kilipokea mkopo wa Sh. milioni 121 usiokuwa na riba kutoka kwa 
mmojawapo wa wadau wa chama hicho kwa ajili ya kugharamia shughuli za 
kisiasa za chama. Ilielezwa wazi katika mkataba wa mkopo huo kuwa 
CHADEMA kingelipa kiasi chote cha mkopo ifikapo tarehe 31 Mei 2019. Hadi 
wakati wa ukaguzi tarehe 11 Januari 2022, nilibaini kuwa CHADEMA  kilikuwa 
kimerejesha Sh. milioni 82.7 tu, na bakaa ya Sh. milioni 38.3 haikuwa 
imerejeshwa. Menejimenti ya CHADEMA ilieleza kuwa imeanza mikakati ya 
kidijitali katika kukusanya mapato kutoka kwa wanachama wake watiifu. 
Hivyo, inategemewa kwamba bakaa iliyobaki italipwa katika kipindi kifupi.  
 
Ingawa CHADEMA kilionesha uwezekano wa kurejesha bakaa ya mkopo 
katika siku za usoni, ninapendekeza juhudi kubwa zaidi zichukuliwe ili 
mapato yakusanywe kwa wakati mwafaka na madeni yote yalipwe.    

14.11 Kesi Iliyofunguliwa Dhidi ya Chama cha Wananchi (CUF) Kuhusu 
Umiliki wa Magari Haijaripotiwa Katika Taarifa Zake za Fedha Sh. 
Milioni 873.3  

Chama cha Wananchi (CUF) huandaa taarifa zake za fedha kwa kufuata 
mwongozo wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma 
(IPSAS). Kulingana na IPSAS 19 (makisio ya madeni tarajiwa, madeni 
yanayoweza kutegemewa na mali zinazoweza kutegemewa). CUF 
kinatakiwa kuripoti madai yake yaliyoko mahakamani yanayosubiri uamuzi, 
ambapo kunaweza kuwa na uwezekano wa CUF kutangazwa kama 
mshtakiwa na kupaswa kumlipa mlalamikaji au mdai. 
 
Katika kupitia majalada ya kisheria ya CUF, nilibaini mojawapo ya kesi 
zilizofunguliwa Mahakama Kuu mnamo mwezi Septemba 2019 dhidi ya CUF. 
Katika uchunguzi zaidi, niligundua kuwa CUF kilipewa hati ya madai na 
mojawapo ya Kampuni ya kisheria kusalimisha magari saba yaliyodaiwa 
kuchukuliwa na CUF kutoka kwa mmojawapo wa wanachama wake. Pamoja 
na kusalimisha magari hayo, CUF pia kilitakiwa kulipa fidia ya Sh. milioni 
873.3 ili kumfidia mdai kutokana na usumbufu na hasara aliyoipata. 
 
Wakati wa ukaguzi wangu mwezi Januari 2022, CUF kilikuwa bado 
hakijaweka wazi suala hilo katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa 
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kwangu kwa ajili ya ukaguzi. Na hawakujibu walipoulizwa. Kwa kuzingatia 
uzito wa suala hilo, CUF kilitakiwa kuonesha shauri hilo  kwenye taarifa zake 
za fedha; kushindwa kuonesha  jambo hilo kwenye taarifa za fedha, ni 
kinyume na matakwa ya IPSAS 19. 
 
Katika hali hiyo, ni maoni yangu kuwa taarifa za fedha zilizotolewa na CUF 
kwa wanachama wake zinapotosha, kiasi kwamba ripoti za fedha ya Chama 
cha Wananchi haziwezi kutegemewa katika kufanya maamuzi yoyote sahihi 
yanayohusu fedha. 
 
Ninapendekeza menejimenti ya CUF iweke wazi mashauri yote 
yanayotokea na yenye kuathiri utendaji wa Chama katika taarifa zake za 
fedha ili wanachama wa chama hicho watoe maamuzi sahihi ya kifedha 
yatokanayo na ripoti hizo. 

14.12 CUF Inamiliki Magari Mawili Yaliyosajiliwa kwa Majina ya Watu 
Binafsi Yenye Thamani ya Jumla ya Sh. Milioni 18 

Ili kuendana na mahitaji ya Kifungu cha 20(1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa 
Sura ya 258 (iliyorejewa mwaka 2019) na Kifungu cha 9 cha Sheria ya 
Uunganisho Udhamini Sura ya 318, kila Chama cha Siasa kilichosajiliwa 
lazima kiteue Baraza la Wadhamini ili kusimamia mali.Mali zote 
zinazomilikiwa zinapaswa kuwa chini ya jina la Baraza la Wadhamini. 
 
Nilipitia majalada ya magari ya Chama cha Wananchi (Ofisi ya Zanzibar) na 
kubaini kuwa CUF kinamiliki  magari aina ya Toyota Rav4 na Pajero Mini 
yenye thamani ya Sh. milioni 18,ambayo yamesajiliwa katika Bodi ya Mapato 
Zanzibar (ZRB) kwa majina ya watu binafsi. Uongozi wa CUF ulikubali 
kurekebisha majina ya watu binafsi katika kadi za magari hayo, ili zisomeke 
kwa majina ya Baraza la Wadhamini la CUF. Katika kaguzi zangu za nyuma, 
nilibaini matukio kadhaa ya magari ya CUF yaliyosajiliwa kwa majina ya 
watu binafsi, na hakukuwa na hatua zozote madhubuti zilizochukuliwa na 
Msajili wa Vyama vya Siasa. Katika hali zote, kaguzi zangu zilishindwa 
kuthibitisha umiliki wa magari hayo kama yanamilikiwa na CUF. Kwa 
mapungufu yaliyooneshwa, niligundua kuwa magari yaliyosajiliwa kwa 
majina ya watu binafsi yameiletea CUF kesi zinazohusiana na umiliki. Na 
mara nyingi, CUF kilitakiwa kulipa gharama za usumbufu, ambazo kwa 
maoni yangu ni matumizi mabaya ya rasilimali za chama. 
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Ninapendekeza CUF kisajili magari yote yanayonunuliwa au kumilikiwa 
kwa majina ya  Baraza la Wadhamini la CUF ili kuepuka ama kupunguza 
kesi za umiliki zinazoendelea katika mahakama tofauti. 

14.13 Uidhinishaji na Uhakiki wa Malipo uliofanywa na CCM na 
CHADEMA bila kufuata Taratibu Sh. milioni 796.2 

Kwa kuzingatia matakwa ya Kifungu cha 13(4) cha Sheria ya Vyama vya Siasa 
Sura ya 258 (iliyorejewa mwaka 2019) na Kanuni ya 12 ya Kanuni za Vyama 
vya Siasa (Fedha) za mwaka 2018, kila chama cha siasa kilichosajiliwa 
kinatakiwa kimteue Afisa Masuuli kwa mujibu wa katiba yake ili kusimamia 
rasilimali za chama. Afisa Masuuli wa Chama cha Siasa pamoja na mambo 
mengine anatakiwa kuhakikisha kuwa taratibu za fedha za Chama chake 
zinafuatwa kwa namna ambayo rasilimali za Chama hicho zitalindwa. 
 
Miongozo ya taratibu za kifedha inayotumiwa na vyama vya siasa inamtaka 
Afisa Masuuli kupitia, kuchunguza, kukagua na kuidhinisha malipo au 
shughuli yoyote inayotekelezwa na Chama chake. Ili kufikia lengo hilo, CCM 
kilianzisha Kitengo cha Uhakiki, ambacho humsaidia Afisa Masuuli katika 
jukumu la kukagua malipo ya awali kabla ya kibali cha mwisho kutolewa. 
Pamoja na kuwa na kitengo cha uhakiki, niligundua kuwa CCM kililipa Sh. 
milioni 786.44 17 bila ya kufanyiwa ukaguzi wa awali na kuidhinishwa na Afisa 
Masuuli. Wakati huo huo, nilibaini kuwa CHADEMA kililipa Sh. milioni 9.75  
bila ya kuwa na kibali cha Afisa Masuuli. Kutokana na dosari hizo 
zilizobainika, kuna hatari ya rasilimali za vyama kutumika vibaya iwapo 
malipo yataendelea kufanyika mara kwa mara, bila kupata kibali kutoka kwa 
Maafisa Masuuli. 
 
Kwa maana hiyo, ninapendekeza uongozi wa CCM na CHADEMA 
kusimamia udhibiti wa ndani ili malipo yasifanyike bila ya kuwa na kibali 
cha Afisa Masuuli. 

14.14 Utayarishaji wa Taarifa za Fedha bila Kuzingatia Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS) 

Kwa kuzingatia Kanuni ya 3(1) ya Kanuni za Vyama vya Siasa (uandaaji wa 
taarifa za fedha) zilizotolewa na Tangazo la Serikali Na. 951/2019 kila 

 
 
17CCM Tabora (haijapigwa mhuri) Sh. 33,467,017, CCM – Makao Makuu haijakaguliwa (Sh. 
710,635,739) na CCM Tabora (haijaidhinishwa na Afisa Masuuli) Sh. 42,341,125. 
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chama cha siasa kilichosajiliwa lazima kiandae taarifa za fedha kulingana 
na Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu Katika Sekta ya Umma (IPSAS). Mfumo 
wa IPSAS unahitaji uwasilishaji wa taarifa za fedha kufuata viwango vya 
IPSAS 1 (utayarishaji wa taarifa za fedha). Kwa kuzingatia IPSAS 1, taarifa 
za fedha za vyama vya siasa lazima ziwe na taarifa ya mizania, taarifa ya 
utendaji wa fedha, taarifa ya mabadiliko ya mali au mtaji, taarifa ya 
mtiririko wa fedha, taarifa ya ulinganisho wa bajeti na kiasi halisi na 
maelezo yanayojumuisha muhtasari wa sera muhimu za uhasibu na maelezo 
mengine ya ufafanuzi. Pamoja na matakwa ya mwongozo wa viwango wa 
IPSAS 1, Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA) pia 
inawataka wahasibu wa vyama vya siasa kusaini na kuthibitisha kuwa taarifa 
za fedha za chama zinazotayarishwa zinaonesha mtazamo wa kweli na sahihi 
na zimefuata Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu Katika Sekta ya Umma 
(IPSAS). 
 
Nilipitia taarifa za fedha za vyama 19 vya siasa na kubaini kuwa vyama vya 
siasa saba havikutayarisha taarifa zao za fedha kwa kufuata Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS). Wakati huo huo, 
taarifa zao za fedha hazikusainiwa na wahasibu ili kuzingatia matakwa ya 
Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA). Orodha ya Vyama 
hivyo vya Siasa imeoneshwa katika Jedwali Na. 125 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 125: Orodha ya Vyama vya Siasa Vilivyotayarisha Taarifa za Fedha 
bila kuzingatia Viwango vya IPSAS 

Na. Jina la Chama 
1 Demokrasia Makini  
2 Alliance for Democratic Change (ADC) 
3 Alliance for Africa Farmers Party (AAFP) 
4 Chama cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) 
5 Democratic Party (DP) 
6 United Democratic Party (UDP) 
7 Union for Multiparty Democracy (UMD) 

Chanzo: Taarifa za Fedha za Vvyama 

 
Ingawa idadi ya vyama vya siasa ambavyo havikutayarisha taarifa za fedha 
kwa kufuata viwango vya IPSAS imepungua kutoka kumi vilivyoripotiwa 
mwaka jana hadi saba mwaka huu, ni maoni yangu kwamba menejimenti ya 
baadhi ya vyama vya siasa imetekeleza mapendekezo yangu. Pamoja na 
maboresho hayo, bado, wakati wa ukaguzi, sikuweza kutoa hati sahihi za 
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ukaguzi kuhusu taarifa za fedha za vyama saba vya siasa ambavyo 
havikuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu Katika Sekta ya Umma 
(IPSAS) katika uandaaji wa taarifa zao za fedha. 
 
Menejimenti za vyama vya siasa zina maoni kuwa utayarishaji wa taarifa za 
fedha kutozingatia viwango vya ‘IPSAS’ unachangiwa na ukosefu wa 
wahasibu wenye sifa na uwezo. Kwa vile vyama vya siasa havipati ruzuku 
kutoka Serikalini, imekuwa ni gharama kubwa kwa vyama hivyo kuajiri 
wahasibu wenye uzoefu na ueledi katika kuandaa taarifa za fedha kwa 
kuzingatia matakwa ya viwango vya ‘IPSAS’. 
 
Ninapendekeza kuwa, Msajili wa Vyama vya Siasa kuvisimamia ipasavyo 
vyama vyote vya siasa na kuhakikisha vinaandaa taarifa zao za fedha kwa 
kufuata Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu Katika Sekta ya Umma (IPSAS) 
na kurahisisha  usawa katika taarifa za fedha za vyama. 
 



 

311 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

 SURA YA KUMI NA TANO 

 KAGUZI MAALUMU NA KAGUZI ZA KIUCHUNGUZI 

15.0 Utangulizi 
Sehemu hii ya ripoti inawasilisha matokeo muhimu ya ukaguzi na 
mapendekezo ambayo yameibuka katika kaguzi maalumu na za kiuchunguzi 
zilizofanyika mwaka huu. Ofisi yangu inafanya kaguzi maalumu ili 
kuchunguza kwa kina eneo fulani la uendeshaji kwenye taasisi za umma. 
Pia, ninafanya kaguzi maalumu ninaposhuku kuwa sheria au kanuni 
zimekiukwa, hususani katika nyanja za usimamizi wa fedha, uendeshaji, na 
ununuzi. Iwapo kuna ushahidi kwamba sheria na taratibu zinazosimamia 
mapato na matumizi ya fedha katika taasisi za umma hazifuatwi, serikali 
inaweza kuomba ukaguzi maalumu ufanyike katika taasisi husika. Kifungu 
cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Sura ya 48 (iliyorejewa mwaka 2021) 
kinaipa Ofisi yangu mamlaka ya kufanya ukaguzi maalumu inapoombwa na 
mtu yeyote au taasisi ya umma. Sambamba na kaguzi maalumu, Ofisi yangu 
pia inafanya kaguzi za kiuchunguzi. 
 
Madhumuni ya kuanzisha kaguzi za kiuchunguzi ni kupata ushahidi ambao 
unaweza kutumika katika Mahakama au shauri la kisheria. Taratibu za 
ukaguzi wa kiuchunguzi zinahusu mapitio, uchunguzi, uchambuzi na 
tathmini ya kumbukumbu za fedha, ili kuchunguza viashiria au tuhuma za 
udanganyifu ndani ya taasisi ya umma pamoja na kubaini udhaifu ulioruhusu 
udanganyifu huo kufanyika. 
 
Kifungu cha 27 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Sura ya 48 (iliyorejewa 
mwaka 2021) na Kanuni ya 82 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma tangazo la 
Serikali Na. 47/2009 zinaipa ofisi yangu mamlaka ya kufanya ukaguzi wa 
kiuchunguzi baada ya kupokea maombi. Kama sehemu ya majukumu yangu, 
pia ninafanya ukaguzi wa kiuchunguzi ninapojiridhisha kuwa udanganyifu 
umetokea au kuna viashiria, ushahidi au tuhuma kwamba viongozi wa umma 
wamefanya udanganyifu. 
 
Ofisi yangu imekuwa ikiombwa na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) na Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI) 
kufanya ukaguzi wa kiuchunguzi. Kaguzi hizi za kiuchunguzi zinafanyika ili 
kutoa ushahidi unaoweza kutumika mahakamani kuthibitisha kuwa 
ubadhirifu wa fedha, matumizi mabaya au uporaji wa rasilimali za umma 
umetokea. Ripoti za kaguzi za kiuchunguzi zinazowasilishwa pia 
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zinakubalika kutumika kama ushahidi mahakamani, ili kuthibitisha ukweli 
unaohusu ukiukwaji wa taratibu za fedha au rasilimali za umma zilizotumiwa 
vibaya katika kesi inayochunguzwa. 
 
Katika mwaka huu, nimefanya kaguzi maalumu tano na kaguzi za 
kiuchunguzi saba. TAKUKURU iliomba kufanyiwa kaguzi sita na Mkurugenzi 
wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai aliomba kufanyiwa ukaguzi mmoja. Masuala 
yaliyobainishwa katika kaguzi hizo  pia ni sehemu ya ripoti hii. Mbali na 
kaguzi za kiuchunguzi zilizoombwa na TAKUKURU na Mkurugenzi wa 
Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI). Pia, Ofisi yangu ilifanya kaguzi maalumu 
mbili, ukiwemo ule ulioombwa na Benki Kuu na mwingine uliombwa na 
Mlipaji Mkuu wa Serikali. Kaguzi mbili zilizobaki zilianzishwa na kufanywa 
na Ofisi yangu baada ya kubainika kuwapo kwa dosari za matumizi ya  fedha 
wakati wa ukaguzi wa kawaida. Ifuatayo ni orodha ya kaguzi maalumu na za 
kiuchunguzi ambazo zimekamilika. 
 
Jedwali Na. 126: Orodha ya Kaguzi Maalumu na za Kiuchunguzi Zilizofanywa 
Katika Mwaka Huu 

Na. Jina la Ukaguzi Taasisi 
iliyokaguliwa 

Taasisi  
iliyoomba 
ukaguzi 

1 

Ukaguzi maalumu juu ya tuhuma za 
Ubadhirifu za noti chakavu 
zilizorejeshwa Benki Kuu ya Tanzania  

Benki kuu Benki Kuu 

2 

Ukaguzi wa kiuchunguzi wa mapato ya 
viza yaliyokusanywa na Idara ya Uhamiaji 
kutoka kwa wageni walioingia nchini 
kupitia Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro 

Idara ya 
Uhamiaji 

DCI 

3 

Ukaguzi wa Kiuchunguzi juu ya malipo ya 
Dola za Marekani 298,500 zilizohamishwa 
kutoka akaunti ya Benki ya  Mradi wa 
Kuongeza Tija ya Uzalishaji Mpunga 
(ERPP) na Benki Kuu ya Tanzania 

Benki Kuu TAKUKURU 

4 

Ukaguzi Maalumu wa ubadhirifu wa 
Mapato katika Chuo cha Mafunzo ya 
Serikali za Mitaa (Hombolo) 

TAMISEMI18 CAG 

5 

Ukaguzi Maalumu wa Usimamizi wa 
akaunti ya Escrow ya Mradi wa ORIO 
Tanzania unaohusiana na ukarabati wa 

WAMJW CAG 

 
 
18Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
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Na. Jina la Ukaguzi Taasisi 
iliyokaguliwa 

Taasisi  
iliyoomba 
ukaguzi 

vyumba vya Huduma za Uchunguzi nchini 
Tanzania unaotekelezwa na WAMJM19 

6 

Ukaguzi wa Kiuchunguzi wa ujenzi wa 
Shule ya Sekondari ya Kumbukumbu ya 
Sokoine 

Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolojia 

TAKUKURU 

7 

Ukaguzi wa Kiuchunguzi wa Ukarabati wa 
majengo, mifumo ya majisafi na 
majitaka, miundombinu ya TEHAMA na 
mifumo ya umeme katika Chuo cha 
Ualimu Ilonga. 

Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolojia 

TAKUKURU 

8 

Ukaguzi wa Kiuchunguzi wa ujenzi wa 
daraja la Mwasonge katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Misungwi 

TARURA TAKUKURU 

9 

Ukaguzi Maalumu wa Mali na Madeni ya 
Kituo cha Huduma za Afya cha Moshi 
Arusha 

WFM WFM 

10 

Ukaguzi wa Kiuchunguzi wa Ukarabati na 
Uboreshaji wa Shule ya Sekondari 
Mzumbe 

Mamlaka ya 
Elimu 
Tanzania (TEA) 

TAKUKURU 

11 

Ukaguzi wa Kiuchunguzi wa Utekelezaji 
wa Miradi ya Umeme Vijijini REA Awamu 
ya Pili na ya Tatu katika Mkoa wa Mara 

Wakala wa 
Nishati Vijijini 
(REA) 

TAKUKURU 

Chanzo: Ripoti za Kaguzi husika 
 
Ufuatao ni muhtasari wa matokeo muhimu ya ukaguzi uliotokana na kila 
ukaguzi uliokamilika. Masuala yaliyobainika yamefafanuliwa kwa kina katika 
ripoti zilizotumwa kwa kila taasisi iliyokaguliwa. 

15.1 Ukaguzi wa Maalumu juu ya Tuhuma za Ubadhirifu za Noti 
Chakavu Zilizorejeshwa Benki Kuu ya Tanzania  

Kufuatia tuhuma za ubadhirifu wa noti chakavu uliofanyika Benki Kuu 
kuanzia Januari 2017 hadi Desemba 2019, Naibu Gavana wa Benki Kuu 
(Utawala na Udhibiti wa Ndani) aliiomba Ofisi yangu kufanya ukaguzi wa 
kiuchunguzi. Lengo la ukaguzi wangu lilikuwa ni kujua kiasi cha hasara 
ambacho Benki Kuu ilipata na watu waliohusika katika ubadhirifu huo. 
Kupitia uchunguzi wangu, nilibaini yafuatayo: 

 
 
19Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
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15.1.1 Benki Kuu Ilipata Hasara ya Sh. Bilioni 3.99  Kwenye Urejeshaji 
wa Noti Chakavu 

Kulingana na Sera na Miongozo ya Benki Kuu, noti chakavu ni noti halisi 
yenye kukosa sifa za kufanya malipo halali. Benki Kuu ina mamlaka ya 
kupokea, na kurejesha thamani ya noti mbovu (chakavu) na kutoa noti 
mpya. Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa Benki Kuu ilipokea noti za Sh. 
bilioni 4.17 , ambazo ni noti 417,006 za Sh.10,000, kati ya Januari 2019 hadi 
Septemba 2019, ambazo zilidaiwa kuwa ni chakavu ili zibadilishwe na 
kutolewa noti mpya. Kama sehemu ya taratibu za ukaguzi, nilipitia na 
kuhesabu noti zote pamoja na kupitia vigezo vilivyopitishwa na Benki Kuu 
katika kuzipa thamani noti hizo chakavu na kutoa noti mpya. 
 
Katika uchunguzi wangu, nilibaini kuwa noti 1,427 zenye thamani ya Sh. 
milioni 14.27 zilikuwa safi na zinafaa na hivyo hazikuwa na sifa ya kuwa noti 
chakavu. Pia nilibaini kuwa noti 16,187 zenye thamani ya Sh. milioni 161.87  
zilikidhi vigezo vya kurejeshwa Benki kuu na kutolewa noti mpya , wakati 
noti 399,392 zilizobaki zenye thamani ya Sh. bilioni 3.99 hazikuwa na vigezo 
vya kupewa noti mpya na zilipewa noti mpya kwa njia ya udanganyifu 
uliofanywa na maofisa wawili na watunza fedha wanne wa Benki Kuu. Hili 
lilifanikiwa kwa kupanga na kutoa thamani na kuidhinisha utoaji wa noti 
mpya kwa njia ya udanganyifu, na kuisababishia Benki Kuu hasara ya Sh. 
Bilioni 3.99. 
 
Katika uchunguzi zaidi, niligundua kuwa wahusika walikata vipande vya noti 
399,392 vyenye thamani ya Sh.10,000 na kuvibandika kwenye karatasi 
nyeupe kisha kudai noti mpya. Ili kutengeneza na kudai noti mpya, 
niligundua kuwa vipande 399,392 vilikatwa kutoka kwenye noti 199,696 
zilizokuwa safi. Baada ya kufanya uchambuzi wa gharama, ilibainika kuwa 
Benki Kuu ilitumia kiasi cha Euro 0.0381 sawa na Sh.103.5620 kuchapa na 
kusambaza noti moja ya Sh.10,000. Kutokana na ubadhirifu huo, Benki Kuu 
ilipata hasara ya Sh. milioni 20.68 ya kuchapisha na kutoa noti 199,696 
zilizotumika katika udanganyifu huo. Pia nilibaini kuwa Benki Kuu 
haikutunza daftari la wateja waliokuwa wanabadilisha fedha chakavu. Kwa 
hali hiyo, sikuweza kuwatambua wateja waliobadilisha fedha chakavu katika 
kipindi husika. 
 

 
 
20Kiwango cha ubadilishaji EURO 1 kwa Sh. 2,718 cha tarehe 30 Juni 2021. 
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Pamoja na vikwazo hivyo, nilipitia kitabu cha mahudhurio ya wateja kuanzia 
Januari 2019 hadi Novemba 2019 na kubaini wateja 24 ambao walikuwa na 
mtindo wa kutembelea Benki Kuu mara kwa mara kwa ajili ya kufanya 
miamala ya noti chakavu, ambao wamehusishwa kushirikiana na 
wafanyakazi wa Benki Kuu kutekeleza mpango huo. 
 
Maoni yangu  ni kuwa ubadhirifu huo umesababishwa na  wafanyakazi wa 
Benki Kuu kukosa uadilifu pamoja na kuwapo kwa mapungufu ya udhibiti wa 
ndani; hivyo kumeisababishia hasara Benki kuu ya Sh. bilioni 3.99. 
 
Ninapendekeza Gavana wa Benki Kuu achukue hatua stahiki za 
kinidhamu dhidi ya wafanyakazi wa Benki Kuu waliohusika katika 
ubadhirifu huu na kuhakikisha kuwa kuna kuwapo na usimamizi 
madhubuti wa miamala yote ya noti chakavu zinazobadilishwa Benki Kuu 
na kwenye Benki zote za Biashara. 

15.2 Ukaguzi wa Kiuchunguzi wa Mapato ya Viza Yaliyokusanywa na 
Idara ya Uhamiaji Kutoka kwa Wageni Walioingia Nchini Kupitia 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro 

Sheria ya Uhamiaji Sura ya 54 (iliyorejewa mwaka 2016) inaipa mamlaka 
Idara ya Uhamiaji kukusanya na kusimamia mapato yatokanayo na viza, pasi, 
na vibali. Tarehe 02 Agosti 2019, Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai (DCI) 
alibaini kuwapo kwa stika za viza za kughushi katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA). Uchunguzi wa awali uliofanywa na DCI 
ulibaini kuwa stika za viza za kughushi ziliuzwa na Idara ya Uhamiaji kwa 
wageni waliongia nchini kupitia Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Kilimanjaro (KIA). Kufuatia hali hiyo, DCI iliiomba ofisi yangu ifanye Ukaguzi 
wa Kiuchunguzi. Ukaguzi huu ulilenga kubaini hasara ambayo Serikali 
imepata na kuwabaini maafisa wa Uhamiaji waliohusika katika kashfa hiyo, 
kuanzia kipindi cha tarehe 01 Januari 2019 hadi 30 Juni 2019. Katika 
uchunguzi huo, yafuatayo yalibainika. 

15.2.1 Serikali Imepata Hasara ya Sh. Bilioni 2.42 kutokana na Stika 
21,208 za Viza zinazodaiwa kughushiwa na ambazo 
kumbukumbu zake zilifutwa kwa makusudi kwenye Mfumo wa 
Maombi ya viza (VAS) na Maafisa Uhamiaji wa Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA) 

Kabla ya tarehe 23 Agosti 2019, Idara ya Uhamiaji ya KIA ilikuwa inatumia 
Mfumo wa Maombi ya Viza (VAS) kurekodi maelezo ya wageni wanaolipia 
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viza wakati wa kuwasili pamoja na wale wenye viza zisizolipiwa (gratis 
VISA). Kiutendaji, kurekodi katika VAS kulikamilishwa baada ya mgeni husika 
kulipa ada za viza na kupokea stakabadhi ya mapokezi ya fedha za Serikali 
(ERV). Hakukuwa na kumbukumbu zilizowekwa katika VAS zinazohusu 
wanadiplomasia, vibali vya wakazi, vyeti vya misamaha, pasi, wakazi 
wanaorejea, viza za mtandaoni na viza zilizotolewa kwenye Balozi. Pamoja 
na kuwapo kwa VAS, pia kulikuwa na mfumo wa ‘PISCES’ ambao ulikuwa 
unafuatilia masuala yote ya kiusalama. Ili kuhakikisha kuwa hakuna 
mtanzania au mgeni ambaye amepigwa marufuku, ama aliyewekewa 
vikwazo kuingia katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ilikuwa ni lazima 
abiria wote waliotua kupitia  Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro 
(KIA) wapitie kwenye Mfumo wa ‘PISCES’. 
 
Kuanzia tarehe 1 Januari 2019 hadi 30 Juni 2019, ukaguzi ulibaini kuwa 
watanzania 41 na wageni 107,119 waliwasili nchini kupitia Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA). Kati ya wageni 107,119 waliowasilia 
nchini kupitia KIA, wageni 11,341 walipata viza kwa njia ya mtandao, 
wageni 7,044 walipata viza kutoka kwenye Ofisi za Balozi zilizopo katika 
nchi mbalimbali. Wageni 13,678 hawakuwa na viza kutokana na sababu 
mbalimbali, zikiwemo misamaha, pasi, mikataba n.k na wageni 41,286 
walilipa viza walipowasili nchini kupitia uwanja wa ndege wa KIA. Pia, 
ukaguzi ulibaini kuwa wageni 212 walipata na kulipia  viza kwenye Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA) na Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Abeid Amani Karume lakini walitua kwenye uwanja wa ndege 
wa KIA. Wageni 33,558 waliwasili kupitia uwanja wa ndege wa KIA ingawa 
taarifa zao ambazo ni pamoja na stakabadhi za mapokezi ya fedha (ERV), 
fomu za kuingia nchini, pamoja na taarifa za uwekaji fedha benki 
hazikuweza kupatikana. Kwa sababu hiyo, sikuweza kujua ni kiasi gani cha 
mapato ambayo Serikali ilipaswa kupata kutoka kwa wageni hao. 
 
Katika uchunguzi zaidi, niligundua kuwa taarifa za stika 21,208 za viza za 
wageni waliowasili nchini kupitia uwanja wa ndege wa KIA zilifutwa kabisa 
kutoka kwenye kanzidata ya mfumo wa ‘VAS’. Stika hizo  zilizoondolewa 
ziliwahusu wageni ambao walipaswa kulipa viza walipowasili, lakini maafisa 
32 wa Idara ya Uhamiaji KIA wamedaiwa kufanya njama na kuwapatia 
wageni hao stika za viza za kughushi na kujipatia Sh. bilioni 2.42 kutoka 
kwao. 
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Katika kubaini jinsi udanganyifu huo ulivyopangwa na kufanyika, ukaguzi 
ulibaini kuwa udanganyifu huo ulifanyika kutokana na dosari katika Mfumo 
wa ‘VAS’ ambao ulionekana kwa urahisi. Kufuatia uchunguzi katika mfumo 
wa ‘VAS’, ilibainika kuwa Mfumo wa’ VAS’ unaruhusu taarifa za stika za viza 
kuchapishwa kabla ya kuhifadhiwa na kwamba maelezo ambayo 
hayajahifadhiwa yanaweza kufutwa bila ya kuwapo na idhini. Zaidi ya hayo, 
Mfumo wa’ VAS’ pia unaruhusu maingizo yaliyofutwa kuondolewa kabisa 
kutoka kwenye kanzidata bila ya hitaji la hatua zozote za urejeshwaji 
kutekelezwa. 
 
Kutokana na mapungufu ya mfumo wa VAS, ukaguzi ulithibitisha kuwa 
Maafisa 32 wa Idara ya Uhamiaji KIA walipokea fedha kutoka kwa wageni, 
na walichapisha taarifa zao kwenye stika za viza za kughushi bila kuhifadhi 
kwenye Mfumo wa VAS na kufuta taarifa zao kwenye kanzidata ya mfumo 
wa ‘VAS’. Katika maingizo ya taarifa 21,208 ya stika za viza zilizoondolewa 
kwenye Mfumo wa ‘VAS’, Serikali ilipata hasara ya Sh. bilioni 2.42  kwa 
kipindi cha miezi sita, kuanzia tarehe 1 Januari 2019 hadi 30 Juni 2019. 
 
Licha ya ukweli kwamba Idara ya Uhamiaji imeacha kutumia mfumo wa 
‘VAS’ na kuzindua mfumo mpya wa utoaji viza kwa njia ya kielektroniki 
kuanzia tarehe 23 Agosti 2019, kunapaswa kufanyike uchunguzi juu ya 
udhaifu uliogunduliwa katika mfumo uliopita wa ‘VAS’ kama pia upo kwenye 
mfumo huo mpya ili kuzuia Serikali kupata hasara zaidi. 
 
Ninapendekeza Idara ya Uhamiaji ichukue hatua stahiki za kisheria na 
kinidhamu dhidi ya Maafisa 32 wa Idara ya Uhamiaji wa Kituo cha KIA 
ambao wanahusika kuisababishia Serikali hasara ya Sh. bilioni 2.42. 

15.3 Ukaguzi wa Kiuchunguzi juu ya malipo ya Dola za Marekani 
298,500 zilizohamishwa kutoka Akaunti ya Benki ya  Mradi wa 
Kuongeza Uzalishaji Mpunga (ERPP) na Benki Kuu ya Tanzania 

Wizara ya Kilimo ilitekeleza Mradi wa Kuongeza Uzalishaji wa Mpunga (ERPP) 
wenye lengo la kuongeza tija na uzalishaji wa mpunga mkoa wa Morogoro. 
Mradi huu ulifadhiliwa na Mfuko wa Dhamana wa Mpango wa Kilimo na 
Usalama wa Chakula Duniani (GAFSP) na kusimamiwa na Benki ya Dunia. 
Wizara ya Kilimo ilifungua akaunti ya mradi katika Benki Kuu ya Tanzania. 
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Benki Kuu ya Tanzania ilidaiwa kuhamisha kiasi cha Dola za Marekani 
298,500 ambazo ni sawa na Sh. milioni 666.12  kutoka kwenye akaunti ya 
mradi wa ERPP kwenda kwenye Kampuni ya Rich Host Enterprises Group 
Limited kwa njia ya udanganyifu kwa kutumia barua ya kuhamisha fedha 
iliyoghushiwa. Kampuni ya Rich Host Enterprises Group Limited, ilidaiwa 
kuuzia Mradi wa ERPP vifaa vya Uzalishaji mpunga. Kufuatia tuhuma hizo, 
TAKUKURU iliiomba ofisi yangu kufanya Ukaguzi wa Kiuchunguzi (Forensic 
Audit) kwa ajili ya kujibu tuhuma hizo, na, hatimaye kupata ukweli na 
ushahidi kuhusu udanganyifu huo uliofanyika Benki Kuu na kuwabaini wote 
waliohusika. Katika uchunguzi huo, yafuatayo yalibainika: 

15.3.1 Benki Kuu Ilipata Hasara ya Sh. Milioni 680.64 Ikijumuisha Sh. 
Milioni 666.12 iliyorejeshwa kwenye Mradi wa ERPP na Sh. 
Milioni 14.52  ikiwa ni Gharama za Kisheria Zilizosababishwa na 
Uhamishaji wa Dola za Marekani 298,500 sawa na Sh. Milioni 
666.12  kutoka Akaunti ya Benki ya ERPP kwa Njia ya 
Udanganyifu 

Katika kufungua akaunti Benki Kuu, Wizara ya Kilimo ilimtambulisha mmoja 
wa maofisa wa miradi ambaye alitakiwa kuwa anawasilisha na kukusanya 
barua na mawasiliano yote kati ya Benki Kuu  na Mradi wa ERPP zinazohusu 
uendeshaji wa akaunti ya Mradi, pamoja na  kuwasilisha majina ya watia 
saini na vielelezo vyao. Fedha za Mradi zilikuwa haziwezi kuhamishwa au 
malipo kufanyika hadi Benki Kuu itakapopokea barua ya maelekezo kutoka 
kwenye mradi wa ERPP na barua hiyo iwasilishwe mkononi na Afisa 
aliyetambulishwa. 
 
a) Ukweli Uliodhihirisha Jinsi Benki Kuu Ilivyokiuka Makubaliano ya 

Uendeshaji wa Akaunti ya Benki ya Mradi wa ERPP 
Katika uchunguzi, niligundua kuwa barua ya kuhamisha fedha inaonesha 
kuwa Mradi wa ERPP uliuziwa vifaa vya uzalishaji mpunga na kampuni ya 
Rich Host Enterprises Group Limited (RHEGL) vya jumla ya Dola za Marekani 
298,500. Kulingana na barua hiyo, mradi wa ERPP ulipaswa kuilipa Kampuni 
ya RHEGL kupitia benki ya China Merchant. Kufuatia uchunguzi wa kina, 
ukaguzi uligundua kuwa kampuni ya Rich Host Enterprises Group Limited 
(RHEGL) haikuwa imeuza kifaa chochote cha uzalishaji mpunga katika Mradi 
wa ERPP kama inavyodaiwa. Zaidi ya hayo, ukaguzi pia ulibaini kuwa hakuna 
kifaa chochote cha Uzalishaji wa mpunga kilichowahi kununuliwa na Mradi. 
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Katika mapitio zaidi, ukaguzi  ulibaini kuwa barua hiyo ilifikishwa Benki Kuu 
kupitia Kampuni ya usafirishaji vifurushi ya DHL Uganda, licha ya kwamba 
taratibu zilihitaji barua hiyo kuwasilishwa Benki Kuu na Ofisa aliyeteuliwa 
na Wizara ya Kilimo kwa ajili hiyo. Kupitia uchunguzi, Kampuni ya 
Usafirishaji ya DHL ilithibitisha kwamba mtumaji alikuwa mmojawapo wa 
maafisa wa mradi wa ERPP. Hata hivyo, uchunguzi wa kina uliofanyika Idara 
ya Uhamiaji pamoja na uchunguzi wa hati ya kusafiria ulibaini kuwa Ofisa 
aliyetuhumiwa hakuwahi kusafiri kwenda Uganda katika kipindi 
kinachotajwa  na wala hajawahi kusafiri kwenda Uganda. Kwa sababu hiyo, 
ukaguzi ulifikia hitimisho kwamba majina yaliyoonekana katika barua hiyo 
yalifichwa kwa makusudi ili kuficha udanganyifu huo kugundulika. 
 
Katika uchunguzi zaidi, ukaguzi ulibaini kuwa majina ya watia saini wa Mradi 
wa ERPP yaliyoonekana kwenye barua yalifanana na yale yaliyopo kwenye 
jalada la uendeshaji akaunti ya mradi linalotunzwa na Benki Kuu. Lakini 
Ofisi ya Uchunguzi ya Jeshi la Polisi Tanzania ilithibitisha kwamba saini za 
watia saini zilizooneshwa kwenye barua hiyo, hazifanani na saini zilizopo 
kwenye jalada ya akaunti ya mradi lililopo Benki Kuu wala sampuli ya saini 
ya watuhumiwa waliyopewa kwa ajili ya uchunguzi. Katika uchunguzi 
wakina, ukaguzi uligundua kuwa mwandiko uliotumika haukufuata 
mpangalio wa maneno uliokuwa ukitumiwa mara kwa mara na Mradi wa 
ERPP. Aidha, kiasi cha tarakimu za fedha kilichoandikwa kilikuwa na 
mgawanyo wa desimali badala ya koma. Kwa msingi wa uchunguzi huo na 
uthibitisho kutoka Ofisi ya Uchunguzi ya Jeshi la Polisi Tanzania, ukaguzi 
ulijiridhisha kuwa barua hiyo ya uhamisho ilikuwa ya kughushi. 
 
b) Ushahidi Unaothibitisha Jinsi Udanganfiyu Ulivyopangwa na 

Kufanyika Benki Kuu 
Katika uchunguzi zaidi, ukaguzi ulibaini kuwa barua hiyo ilitumwa moja kwa 
moja kutoka chumba cha mapokezi ya barua zinazotumwa na kampuni za 
usafirishaji virufushi kwenda kwa mmojawapo wa Katibu Muhtasi ambaye 
aliingiza kwenye Mfumo wa Mapokezi ya Barua uliopo Benki Kuu (MAS) bila 
kuchunguzwa ama kuhakikiwa na Maafisa wa Benki. Kwa sababu ya upungufu 
huo, uhalali wa barua hiyo haukuthibitishwa na Benki Kuu, na utaratibu 
uliotumika ulikiuka taratibu za Benki Kuu. Kushindwa kuichunguza na 
kuhakiki barua hiyo kulifanywa makusudi na watumishi wa Benki Kuu 
wanaohusika, ili kuepusha njama zao kuweza kugunduliwa na kuonwa na 
Uongozi wa Benki Kuu. 
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Licha ya dosari zilizobainika baada ya uchunguzi, mameneja waliohusika 
hawakugundua kasoro hizo zilizoonekana kwa uwazi baada ya barua hiyo 
kuwekwa kwenye mfumo na katibu Muhtasi kwa ajili ya  uchunguzi. Pia 
ilibainika kuwa mameneja wahusika waliipeleka barua hiyo kwa Ofisa 
mhusika kwa  ajili ya kuanzisha miamala ya malipo katika Mfumo wa 
Kihasibu wa Benki Kuu (CBS). Ukaguzi ulibaini kuwa si Ofisa aliyeanzisha 
muamala wa malipo kwenye mfumo wa CBS wala viongozi wake walitazama 
na kugundua udanganyifu uliokuwepo kwenye barua hiyo. Hali hii 
inadhihirisha kuwa walikuwa na taarifa juu ya uhamishaji huo. Kufuatia 
njama hizo, ilibainika kuwa mameneja walikubali na kuidhinisha malipo ya 
Dola za Marekani 298,500 ambazo ni sawa na Sh.milioni 666.12  zilipwe 
kutoka kwenye akaunti ya Benki ya ERPP kwenda kwa Kampuni ya Rich Host 
Enterprises Group Limited (RHEGL). 
 
c) Ushahidi Unaoonesha Hasara Ambayo Benki Kuu Ilipata 
Baada ya Mradi wa ERPP kugundua uhamishaji wa udanganyifu kufanyika 
kutoka kwenye akaunti yake, ukaguzi uligundua kuwa Benki Kuu iliiomba 
Benki Mshirika (JP Morgan Chase) kutuma ujumbe wa kusitisha malipo hayo. 
Ndani ya ujumbe huo iliiomba na kuiamuru Benki ya China Merchant  
kutokuingiza fedha hizo kwenye akaunti ya mteja wake ambae ni Kampuni 
ya Rich Host Enterprises Group Limited. Licha ya ujumbe huo kufanikiwa na 
hukumu kutolewa na Mahakama Kuu ya Tanzania, Benki ya China Merchant 
bado haijarejesha fedha hizo Benki Kuu hadi tarehe ya ripoti hii. 
 
Zaidi ya hayo, ukaguzi haukuweza kuthibitisha taarifa za usajili wa Kampuni 
ya Rich Host Enterprises Group Limited kwa vile Benki ya China Merchant 
ilikataa kufichua taarifa zao kutokana na Sheria za Biashara zinazotumika 
nchini China. Katika hali kama hiyo, Wakala wa Usajili wa Biashara (BRELA) 
ilithibitisha kuwa Kampuni ya Rich Host Enterprises Group Limited 
haijasajiliwa nchini Tanzania;hivyo taarifa za usajili wa kampuni hiyo 
hazikuweza kupatikana. 
 
Katika kutatua utata uliokuwepo kati ya Benki Kuu na Mradi wa ERPP kuhusu 
uhamisho wa fedha, ukaguzi ulibaini kuwa Benki Kuu imerejesha Dola za 
Marekani 298,500 ambazo ni sawa na Sh. milioni 666.12  kwenye mradi wa 
ERPP kama fidia ya muamala wa udanganyifu uliofanyika. Sambamba na 
hilo, Benki Kuu pia ilitumia kiasi cha Sh. milioni 14.52 kama gharama za 
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kisheria ili mgogoro huo ushughulikiwe kwa njia za kisheria na Mahakama 
Kuu ya Tanzania. 
 
Licha ya uhamisho huo kutokufanikiwa kwenda katika akaunti ya benki ya 
kampuni ya Rich Host Enterprises Group Limited, ni dhahiri kwamba maafisa 
watano wa Benki Kuu walihusika katika ubadhirifu huo. Ukaguzi 
unathibitisha kuwa walifahamu na kwa makusudi walikiuka taratibu za Benki 
Kuu ili kuwezesha uhamisho huo wa dola za Marekani 298,500 ambazo ni 
sawa na Sh. milioni 666.12 kufanyika. Kutokana na uhamisho huo, Benki Kuu 
ilipata hasara ya Sh. milioni 680.64  ambazo zilijumuisha Sh. milioni 666.12 
kama marejesho kwa mradi wa ERPP na Sh. milioni 14.52 kama gharama za 
kisheria. 
 
Ninapendekeza Gavana wa Benki Kuu awachukulie hatua stahiki za 
kisheria na kinidhamu maofisa wa Benki Kuu waliohusika na hasara 
iliyopatikana ifidiwe na wahusika hao. 

15.4 Ukaguzi Maalumu Kuhusu Ubadhirifu wa Mapato katika Chuo cha 
Mafunzo ya Serikali za Mitaa (Hombolo) 

Nilianzisha ukaguzi huu ili kubaini ubadhirifu wa mapato ya ada ya shule 
katika Chuo cha Mafunzo ya Serikali za Mtaa (Hombolo) katika mwaka wa 
fedha 2019/20. Katika ukaguzi huo, nilikagua taarifa za makusanyo ya 
mapato, ripoti za GePG, na kuwahoji wanafunzi na wafanyakazi wa 
Hombolo. Ukaguzi ulibaini yafuatayo: 

15.4.1 Hombolo Ilipata Hasara ya Sh. milioni 76.11  Kupitia  Kughushiwa 
Risiti za Mfumo wa Kielektroniki wa Malipo ya Serikali (GePG) 

Chuo cha Mafunzo ya Serikali za Mitaa (Hombolo) kinatumia Mfumo wa 
Kielektroniki wa Malipo ya Serikali (GePG) kukusanya ada na mapato 
mengine. Nimekagua Mfumo wa GePG na nikagundua kuwa mfumo huu 
unaruhusu taarifa za stakabadhi kuhamishwa, kupakuliwa na kuhaririwa 
katika miundo ya ‘Word’, ‘PDF’ au ’Excel’. Kufuatia udhaifu wa mfumo wa 
GePG, niligundua kuwa wahasibu watatu kutoka Chuo cha Mafunzo ya 
Serikali za Mitaa (Hombolo) walikusanya ada ya  chuo jumla ya Sh. milioni 
76.11  kutoka kwa wanafunzi 296 na kuwapa risiti za kughushi za mfumo 
GePG kwa mwaka wa fedha 2019/20. Katika uchunguzi huo, nilibaini kuwa 
risiti za kughushi zilitengenezwa kutoka kwenye stakabadhi halali za mfumo 
wa GePG ambapo watuhumiwa walizipakua kutoka kwenye mfumo wa GePG 
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katika muundo wa ‘Word’ na kisha kuzihariri taarifa hizo ili kuendana na 
taarifa za wanafunzi ambao walifanya malipo Chuoni hapo. 
 
Uchunguzi zaidi wa mgawanyo wa majukumu kwenye mfumo wa GePG 
ulibaini kuwa hakukuwa na mgawanyo wa majukumu katika mfumo mzima. 
Wafanyakazi saba ambao hawakustahili walipewa haki za Utoaji Huduma 
kama Meneja, na hivyo kuruhusiwa kuwa na udhibiti kamili kwenye mfumo. 
Afisa rasilimaliwatu, Mkaguzi wa Ndani, Afisa Mipango na Utawala, Mhadhiri 
Msaidizi, Daktari, Katibu, na Mkuu wa Chuo walikuwa miongoni mwa 
watumishi saba waliopewa haki hizo. Pia, nilibaini kuwa wahasibu 11 
walikuwa wamepewa haki sawa, ambazo ziliwaruhusu kutoa bili na kutoa 
nambari za udhibiti (control number) kwa wakati mmoja. Suala hili ni 
kinyume na matakwa ya viwango vya Kimataifa vya ISO/IEC 27002:2013 
ambavyo vinasisitiza ugawaji wa majukumu kama njia ya kuongeza udhibiti, 
usimamizi na usalama wa mfumo. 
 
Ninahusisha hasara iliyopatikana na uwezo duni wa Afisa TEHAMA wa Chuo 
cha Hombolo katika kutathmini hatari za Usalama wa Mfumo. Pia, inatia 
mashaka kwamba hakuna ukaguzi wa mara kwa mara na usuluhishi wa 
taarifa za kibenki za makusanyo ya ada za shule zilizokusanywa kupitia 
mfumo wa GePG na mapato halisi yaliyopokelewa hadi sasa. Mapungufu 
haya yamesababisha ubadhirifu wa mapato ya jumla ya Sh. milioni 76.11  
wakati mapato ya Sh. milioni 59.4  kutokana na ada za malazi kutoka kwa 
wanafunzi 198 hayakukusanywa. Cha ajabu zaidi, niligundua kuwa 
hakukuwa na taarifa za malipo za wanafunzi 67 waliopo katika Hosteli ya 
Chuo cha Hombolo. Hali hii ilimaanisha kwamba hapakuwa na ushahidi kuwa 
mapato ya Sh. milioni 20.1 ambayo yalipaswa kukusanywa kutoka kwao 
yalikusanywa. 
 
Ninapendekeza kwamba, Katibu Mkuu TAMISEMI achukue hatua za 
kisheria na kinidhamu dhidi ya Maafisa wote wa Chuo cha Mafunzo ya 
Serikali za Mitaa Hombolo waliohusika. Udhaifu wa kiusalama 
uliogunduliwa katika mfumo wa GePG unapaswa kuangaliwa upya na 
kurekebishwa na Wakala wa Serikali Mtandao (e-GA) ili kuhakikisha 
ufanisi wa ukusanyaji mzuri wa mapato ya Serikali. 
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15.5 Ukaguzi Maalumu wa Usimamizi wa Akaunti ya Escrow ya Mradi 
wa ORIO Tanzania unaohusu Ukarabati wa Vyumba vya Huduma 
za Uchunguzi nchini Tanzania unaotekelezwa na Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto  

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Wizara ya Biashara za Nje, 
Ushirikiano wa Maendeleo ya Ufalme wa Uholanzi kwa pamoja walikubaliana 
kutoa fedha kwa lengo la kuboresha huduma za uzazi na kukarabati hospitali 
35 na kuimarisha huduma za uchunguzi nchini Tanzania kupitia  Mradi wa 
ORIO. 
 
Wakati wa ukaguzi wa hesabu za fedha katika Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii kwa mwaka 2019/20. Niligundua kuwa Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii ilipata vifaa vyenye thamani ya Euro milioni 1.62  sawa na Sh. bilioni 
4.25 kutoka kwenye Mradi wa ORIO ambavyo vilidaiwa kuletwa na kampuni 
ya Philips Medical System ya nchini Uholanzi. Katika kufuatilia suala hili, 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii haikuwasilisha taarifa zozote za 
mapokezi ya vifaa hivi kwa ajili ya ukaguzi. Katika mazingira hayo, sikuweza 
kubaini ukamilifu na usahihi wa matumizi yaliyoripotiwa na Wizara ya Afya 
na Ustawi wa Jamii katika hesabu za mwaka. Kwa sababu ya mapungufu 
hayo na kwa mujibu wa Kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Sura 
ya 48 (iliyorejewa mwaka 2021), niliamua kufanya ukaguzi maalumu. 
 
Ukaguzi Maalumu ulifanyika ili kuthibitisha uhalali wa malipo yaliyofanywa 
na kutathmini utendaji na utekelezaji wa mkataba mzima. Taratibu zangu 
za ukaguzi zilihusisha mapitio ya mkataba wa ufadhili wa mradi, mkataba 
wa ugavi, kumbukumbu za malipo na za usambazaji vifaa kuanzia mwezi 
Julai 2014 hadi Juni 2021. Kupitia uchunguzi huo, nilibaini masuala 
yafuatayo: 

15.5.1 Mapungufu katika Usimamizi wa Fedha za Ruzuku Euro Milioni 
1.68 Sawa na Sh. Bilioni 4.42  

Mwezi Novemba 2012, makubaliano kati ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania (URT) na Wizara ya Biashara ya Nje na Ushirikiano wa 
Maendeleo ya Ufalme wa Uholanzi yalikamilika. Pande zote mbili 
zilikubaliana kwa pamoja kufadhili Mradi wa ORIO ambao ulikusudiwa 
kukarabati majengo ya huduma za uchunguzi na kuboresha huduma za uzazi 
katika hospitali 35 nchini Tanzania. Wote wawili waliahidi kuchangia Euro 
milioni 23  ambazo ni sawa na Sh. bilioni 60.42 Uholanzi ilijitolea kuchangia 



 

324 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

Euro milioni 11.5 sawa na Sh. bilioni 30.21  na Serikali ya Tanzania ilijitolea 
kufadhili Euro milioni 11.5  sawa na Sh. bilioni 30.21. 
   
Mradi huo ulikuwa utekelezwe kwa awamu mbili, awamu ya kwanza ikiwa 
ni ya utekelezaji na ya pili ni ya uendeshaji na matengenezo. Kwa mara ya 
kwanza, mradi huu  ulikubaliwa kutekelezwa kuanzia mwezi Julai 2016 hadi 
Julai 2021; hata hivyo, muda wa utekelezaji wa mradi huu ulibadilishwa na 
kukubaliwa kuwa utaanza mwaka 2018 hadi 2023. Mradi huu unasimamiwa 
na Shirika la ORIO RVO la nchini uholanzi na Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii  kwa niaba ya Serikali ya Tanzania, na ulikuwa unatekelezwa kwa 
mikupuo sita. Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa mkupuo wa kwanza na wa 
pili pekee ndiyo iilikuwa imekamilika, wakati mkupuo wa tatu hadi ya sita 
ilikuwa ikiendelea kutekelezwa. 
 
Kama ilivyobainishwa katika makubaliano ya ufadhili wa mradi, Serikali ya 
Tanzania na Uholanzi zilikubaliana kwamba ufadhili wa Uholanzi utalipwa 
moja kwa moja kwa msambazaji wa vifaa. Wakati huo huo, sehemu ya 
ufadhili wa Tanzania ungewekwa kwenye akaunti ya mradi yenye masharti 
(escrow account), ambapo fedha hizo zingetolewa na kutumika kumlipa 
mzabuni kama ilivyoelezwa hapo juu. Makubaliano na kampuni ya Philips 
Medical System ya Uholanzi kwa ajili ya kuleta na kusimika vifaa vya 
matibabu na ukarabati wa vyumba  vya huduma za uchunguzi yaliyotiwa 
saini mwezi Septemba 2014, yalikuwa na thamani ya jumla ya Euro milioni 
22.42 sawa Sh. bilioni 58.89. 
 
Mkataba huu uligawanywa katika awamu mbili ili kukidhi makubaliano ya 
utekelezaji. Awamu ya kwanza ilihusisha usambazaji wa vifaa, kazi za 
ujenzi, na mafunzo ya kujenga uwezo. Mkataba ulifanyiwa marekebisho ili 
awamu hii itekelezwe kuanzia mwezi Agosti 2018 na kukamilika Septemba 
2020. Awamu ya Pili ambayo ilihusisha uendeshaji na matengenezo, 
ilikubalika kutekelezwa kuanzia mwezi Oktoba 2020 hadi Oktoba 2023. 
Ukaguzi ulibaini kuwa mwaka 2015, akaunti ya mradi yenye masharti 
(escrow account) ilifunguliwa katika mojawapo ya benki za kibiashara ili 
kuwezesha mchango wa Serikali ya Tanzania kuwekwa na  kutumika kumlipa 
Mzabuni (Philips Medical System Netherlands). 
 
Hadi kufikia mwezi Agosti 2021, Kampuni ya Philips Medical System ya 
Uholanzi ilikuwa tayari imelipwa Euro milioni 3.46, sawa na Sh. bilioni 9.09, 
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ambapo Serikali ya Uholanzi ililipa Euro milioni 1.23, sawa na Sh. bilioni 
3.23, na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa niaba ya Serikali ya 
Tanzania ililipa Euro milioni 2.21, sawa na Sh. bilioni 5.81. Katika barua ya 
uthibitisho, Serikali ya Uholanzi ilithibitisha kulipa Euro 695,862, sawa na 
Sh. bilioni 1.81  za ziada kama gharama ya mikopo kwa Mzabuni Philips 
Medical System, kwa niaba ya Serikali ya Tanzania na Euro 83,762, sawa na 
Sh. milioni 220.65 kwa mojawapo ya Kampuni za Ushauri za Uholanzi 
ambazo hazikuwa sehemu ya makubaliano.   
 
Sambamba na makubaliano hayo, Serikali ya Tanzania ilitakiwa kuweka Euro 
milioni 2.9 , sawa na Sh. bilioni 7.62, kwenye akaunti ya masharti maalumu 
(escrow  account) ili kuwezesha malipo kufanyika kwa kampuni ya Philips 
Medical System. Katika ukaguzi wa akaunti yenye masharti maalumu 
(escrow account), niligundua kuwa Serikali ya Tanzania iliweka Euro milioni 
3.12, sawa na Sh. bilioni 8.2, huku Euro 220,140.95 , sawa na Sh. milioni 
577.89 , ikiwa ni ziada na haikuhusiana na makubaliano ya ufadhili wa 
mradi. Wakati wa ukaguzi, niligundua  kuwa akaunti ya masharti maalumu 
(escrow account) ilikuwa na bakaa ya Euro 908,820.76 sawa na Sh. bilioni 
2.42, ambapo Euro 663,861, sawa na Sh. bilioni 1.73  zilikuwa kwa ajili ya 
kazi za ujenzi, licha ya kwamba Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ilikuwa 
haijafanya malipo kwa Kampuni ya Philips Medical System kwa kazi ambazo 
zilikuwa zimekamilika. 
 
Pia nilibaini kuwa mwaka 2019, Serikali ya Tanzania na Uholanzi zilifanya 
mabadiliko ya taratibu za malipo kutoka kwenye mfumo akaunti ya masharti 
maalumu (escrow account) kwenda mfumo wa kulipana kwa njia ya kibenki 
mwenye masharti maalumu (bills of exchange). Licha ya mabadiliko hayo, 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ilikuwa bado haijafunga akaunti  hii ya 
‘escrow ’. Kwa udhahifu huo, nimebaini kuwa Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii italipa malipo  ya Euro 12,000, sawa na Sh. milioni 31.52, ambayo 
yatakuwa ada za uendeshaji akaunti hiyo ya kila mwaka kwa kipindi cha hadi 
mwaka 2021, ambapo akaunti hii ilikuwa haifanyi malipo. Kama sehemu ya 
taratibu za ukaguzi, nilikagua malipo yaliyolipwa kwa kampuni ya Philips 
Medical System na nilibaini kuwa mzabuni Philips alilipwa zaidi ya Euro 
8,120.07 , sawa na Sh. milioni 21.28. Malipo haya ya ziada yalihusishwa na 
upungufu wa udhibiti wa ndani katika Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto. 
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Kufuatia yaliyoelezwa hapo juu, ni maoni yangu kuwa fedha za ufadhili za 
mradi wa ORIO za kiasi cha Euro milioni 1.6821  ambazo ni sawa na Sh.bilioni 
4.4222 zilisimamiwa vibaya na kusababisha mradi kutokamilika kwa muda  
uliotarajiwa.  
 
Ninapendekeza kuwa, Serikali ya Tanzania na Uholanzi zirekebishe 
dosari ambazo zimebainishwa ili kuhakikisha kwamba fedha za mradi 
zinasimamiwa ipasavyo, na kwamba, awamu za mradi zilizosalia 
zinakamilika. 

15.5.2 Masharti yasiyofaa kwenye Muundo wa Ufadhili Uliorekebishwa 
Yameiongezea Serikali ya Tanzania Ufadhili wa Ziada kwa kiasi 
cha Euro Milioni 3.88 sawa na Sh. Bilioni 10.20 katika 
utekelezaji wa Mradi wa ORIO 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa Serikali ya Tanzania na Uholanzi 
zilikubaliana kwamba gharama za ununuzi wa vifaa za Euro milioni 22.42, 
sawa na Sh. bilioni 58.89  zitagawanywa kwa uwiano wa asilimia 50 kwa 50 
katika kipindi cha miaka sita cha utekelezaji mradi wa ORIO. Kulingana na 
makubaliano hayo, Serikali ya Tanzania ilipaswa kuchangia Euro milioni 
11.21 , sawa na Sh. bilioni 29.45  na Serikali ya Uholanzi ilipaswa kutoa Euro 
milioni 11.21, sawa na Sh. bilioni 29.45. Gharama za ununuzi wa vifaa 
ziligawanywa katika awamu mbili. Katika kila awamu, Serikali ya Tanzania 
na Uholanzi zilitakiwa kugawana Euro milioni 8.03 , sawa na Sh. bilioni 21.09 
ikiwa ni asilimia 72 ya awamu ya utekelezaji, na Euro milioni 3.18 , sawa na 
Sh. bilioni 8.35 sawa na asilimia 28 katika awamu ya uendeshaji na 
matengenezo.  
 
Pia, nilibaini kuwa mnamo mwaka 2017, Serikali ya Tanzania na Uholanzi 
zilifanya marekebisho juu ya utaratibu wa malipo kwa mzabuni kutoka njia 
ya akaunti yenye masharti (escrow account) kwenda mfumo wa kulipana 

 
 
21 Gharama ya mikopo ya msambazaji Euro 695,862 (Sh.1,827,862,467.12), Dutch 
Consultancy Firm Euro 83,762 (Sh. 220,022,671.12), Amana ya ziada ya Serikali ya Tanzania 
Euro 220,140.95 (Sh.578,257,441,822) , Kazi za Ujenzi hazijalipwa Euro 663,861(Sh. 
1,743,803,520.36), Malipo yasiyokuwa na Tija  Euro 12,000 (Sh.31,521,120) na Malipo zaidi 
Euro 8,120.07 (Sh. 21,329,475.073). 
22 Kiwango cha ubadilishaji wa Benki Kuu 1 EURO= Sh. 2,626.76 kufikia tarehe 07 Februari 
2022  
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kwa njia ya kibenki mwenye masharti maalumu (bills of exchange). Licha ya 
mabadiliko hayo, jumla ya ufadhili kwa kila mshirika ilibaki kuwa Euro 
milioni 11.21, sawa na Sh. bilioni 29.45. Katika mazingira yasiyoepukika, 
niligundua kuwa ufadhili wa Serikali ya Tanzania (Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii) katika awamu ya utekelezaji uliongezwa kutoka Euro milioni 8.03  
sawa na Sh. bilioni 21.09  hadi Euro milioni 11.21, sawa na Sh. bilioni 29.45,  
na kusababisha kuwapo kwa ufadhili wa ziada wa Euro milioni 3.18, sawa na 
Sh. bilioni 8.36 , ambazo hazikupangwa kutolewa na Serikali ya Tanzania 
katika kipindi hicho. 
  
Pia, nilibaini kuwa kwenye mabadiliko yaliyokubaliwa, Serikali ya Tanzania 
haitachangia awamu ya uendeshaji na matengenezo. Vile vile, Serikali ya 
Uholanzi itafadhili Euro milioni 4.84, sawa na Sh. bilioni 12.71, ambayo ni 
asilimia 43 katika awamu ya utekelezaji, na Euro milioni 6.37, sawa na Sh. 
bilioni 16.73, ambayo ni asilimia 57 katika awamu ya uendeshaji na 
matengenezo, mtawalia. Mpango wa uchangiaji na ufadhili uliorekebishwa 
ulikuwa na muundo usio wa haki, kiasi kwamba, Serikali ya Tanzania 
itatumia gharama kubwa kwenye ununuzi wa vifaa, kazi za ujenzi na 
kufanya mafunzo ya kujenga uwezo katika kipindi cha miaka mitatu. Wakati 
huo huo, Serikali ya Uholanzi itatumia gharama sawa katika kipindi cha 
miaka sita, na sehemu kubwa ya gharama za Euro milioni 6.37, sawa Sh. 
bilioni 16.73, ambayo ni asilimia 57 zitatumika kwenye awamu ya 
uendeshaji na matengenezo.  
   
Kulingana na marekebisho hayo, ni maoni yangu kuwa Serikali ya Uholanzi 
itapata faida kubwa zaidi kuliko Serikali ya Tanzania, kwa kuwa Kampuni ya 
Uholanzi itawajibika kufanya matengenezo na uendeshaji wa vifaa vya 
matibabu vya mradi: ambao gharama hizo zitalipwa na Serikali ya Uholanzi 
na kupokelewa na Kampuni hiyo ya Uholanzi (Philips Medical System). 
Wakati huo huo, Serikali ya Tanzania itahitajika kulipa Euro milioni 11.21, 
sawa na Sh. bilioni 24.45, katika kipindi cha miaka mitatu badala ya muda 
wa miaka sita uliokubaliwa hapo awali.   
 
Kufuatia marekebisho katika mpango wa malipo na ufadhili kutoka utaratibu 
wa akaunti ya escrow na kuwa kwenye utaratibu wa kulipana kwa njia ya 
kibenki mwenye masharti maalumu (bills of exchange), nilibaini gharama 
zaidi  za mkopo za Euro milioni 1.4  sawa na Sh. bilioni 3.68, ambazo 
zinagawanywa kwa usawa wa Euro 700,000, sawa na Sh.bilioni 1.84 kwa 
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wafadhili ambao ni Serikali ya Uholanzi na Tanzania. Bila taarifa na 
makubaliano kutoka Serikali ya Tanzania, nilibaini kuwa kampuni ya Philips 
Medical System ilikubali kufadhili Euro 700,000 sawa na Sh.1.84 bilioni, 
ambayo ilikuwa sehemu ya mchango wa Serikali ya Tanzania. Hii ni kwa vile 
kampuni ya  Philips Medical System ilikuwa bado haijalipa gharama hiyo ya 
mkopo. Kwa mazingira haya, kumekuwa na mashaka kwamba kampuni ya 
Philips Medical System inaweza kuwa ilitoza bei za juu sana kwenye vifaa 
vya matibabu ilivyouza kiasi kwamba wamekubali kufadhili ada za mkopo ya 
Serikali ya Tanzania bila kuombwa kurejeshewa kiasi hicho. 
 
Ni maoni yangu kuwa wananchi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
watalipia kodi ya Euro milioni 3.88 , ambayo ni sawa na Sh. bilioni 10.2, 
kutokana na kushindwa kwa Serikali kufanya makubaliano yenye tija. Mzigo 
huu wa kodi utachukuliwa kwa sababu ya kufanyika kwa makubaliano ya 
kimkataba ambayo hayakuwapo awali au kupangwa.  
 
Ninapendekeza kwamba Serikali ya Tanzania na Uholanzi zirekebishe 
muundo wa ufadhili wa mradi unaotekelezwa ili kuleta manufaa yenye 
tija kwa pande zote mbili. 

15.5.3 Mapungufu yaliyobainika Wakati wa Utekelezaji wa Mradi wa 
ORIO Sh. Bilioni 3.02 sawa na Euro Milioni 1.15  

Wakati wa utekelezaji wa mradi huo, niligundua kuwa mafunzo ya wahandisi 
wa vifaa tiba (biomedical engineers) ambayo yalitakiwa kufanyika katika 
hospitali nane hayakufanywa na kampuni ya Philips Medical System, licha ya 
kwamba Uholanzi iliilipa kampuni ya Philips Medical System Euro 894,706, 
ambayo ni sawa na Sh. bilioni 2.35. Pia, niligundua kuwa Wakala wa Huduma 
ya Ununuzi Serikalini (GPSA) ilihusika katika kukomboa vifaa vya matibabu 
vilivyonunuliwa chini ya Mradi wa ORIO, ambavyo vilichelewa kutolewa 
bandarini kutokana na kuchelewa kulipwa kwa gharama za ugomboaji. 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ililipa Sh. milioni 665.14 kama tozo za 
kodi ya forodha, uhifadhi na uwekaji kizuizini, ambazo nimeona ni malipo 
yasiyokuwa na tija. Kulingana na marekebisho ya mkataba yaliyofanyika, 
vifaa vya matibabu vilipaswa kuletwa na kusimikwa katika hospitali 35 
ifikapo tarehe 30 Septemba 2020. Hata hivyo, niligundua kuwa kampuni ya 
Philips Medical System ilikuwa imesambaza vifaa vya matibabu kwa hospitali 
nane pekee, na hospitali 27 hazikuwa zimepelekewa vifaa wakati wa 
ukaguzi mnamo mwezi  Agosti 2021. Pia, nilibaini kuwa kandarasi ya 



 

329 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

usambazaji iliisha tangu mwezi Septemba 2020, na  hakukuwa na nyongeza 
ya mkataba iliyotolewa. 
 
Kwa sababu ya usimamizi duni wa mradi, niligundua kuwa kampuni ya Philips 
Medical System haikutoa mafunzo kwa wahandisi wa vifaa tiba, ingawa 
Serikali ya Uholanzi ililipa Euro 894,706 ambayo ni sawa na Sh. bilioni 2.35. 
Vile vile, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ilifanya malipo yasiyokuwa na 
tija Sh. milioni 665.14 kwa kodi ya forodha, uhifadhi na malipo ya kizuizini. 
Ni maoni yangu  kwamba Serikali ya Tanzania ilipata hasara ya Sh. bilioni 
3.02, sawa na Euro milioni 1.15, kutokana na usimamizi hafifu wa mradi. 
 
Ninapendekeza Serikali ya Tanzania ifanye ufuatiliaji wa kutosha ili 
awamu za mradi zilizobakia zitekelezwa kwa mafanikio  ili kupunguza 
gharama za ziada zinazoweza kujitokeza wakati wa utekelezaji. 

15.5.4 Mapungufu Yaliyobainika Kwenye Kazi Zilizofanywa na Vifaa 
Ambavyo Vililetwa  na Kampuni ya Philips Medical System Euro 
441,386.56 sawa na Sh. Bilioni 1.16   

Uhakiki nilioufanya katika utekelezaji wa Mradi wa ORIO  ulibaini kuwa 
vichomea taka vilivyopelekwa katika Hospitali za Tumbi na Sekou Toure 
vyenye thamani ya Euro 52,066, sawa na Sh. milioni 136.59, vilikuwa na 
uwezo wa chini kuliko mahitaji halisi. Hivyo, thamani ya fedha iliyopatikana 
hailingani na gharama zilizotumika. Pia, nimebaini kuwa baadhi ya kazi za 
ukarabati za Euro 272,476.38 , sawa na Sh. milioni 709.23, kati ya kiasi cha 
Euro 663,861 , sawa na Sh. bilioni 1.73 , zilifanywa katika hospitali sita. 
Hata hivyo, niligundua kuwa Kampuni ya  Philips Medical System ilifanya 
kazi za chini ya kiwango katika chumba cha ‘X-Ray’ katika Hospitali ya 
Mkuranga kwa thamani ya Euro 38,010.14 , ambayo ni sawa na Sh. milioni 
99.82 . Pia nilibaini kuwa licha ya kutenga Euro 67,267.53, sawa na Sh. 
milioni 176 , kwa ajili ya mradi huo. Kampuni ya Philips Medical System 
haikufanya ukarabati wa chumba cha mionzi (CT scan) katika Hospitali ya 
Tumbi. Pia, kulikuwa na kazi zilizofanyika za chini ya kiwango katika 
Hospitali ya Temeke, kitengo cha radiolojia zilizogharimu Euro 65,928 sawa 
na Sh. milioni 173.37, na mashine za kusaidia watoto wadogo kupata joto 
(incubator) mbili zilizogharimu Euro 25,672, sawa na Sh. milioni 68.30 , 
lakini hazikutumika. 
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Pia, niligundua kuwa katika Hospitali ya Mwananyamala kulikuwa na kazi 
zilizofanyika za chini ya kiwango zenye thamani ya Euro 39,394.84 , sawa 
na Sh. milioni 102.44  katika chumba cha mionzi (CT-Scan) kilichofanyiwa 
ukarabati na kampuni ya Philips Medical System.Ukaguzi pia ulibaini kuwapo 
kwa  mashine mbili za kusaidia watoto wadogo kupata joto (incubators) za 
Euro 25,672, sawa na Sh. milioni 68.30 , ambazo hazikuwa zikifanya kazi.  
 
Pia, nimebaini  kazi za chini ya kiwango katika vyumba vya ‘UltraSound’ na 
vya kuosha vifaa tiba vilivyotumika (autoclave room) vya Euro 23,244.05 , 
sawa na Sh. milioni 60.42,  katika Hospitali ya Amana. Vile vile, niligundua 
kuwa hospital ya rufaa ya Sekou Toure ilipokea vitanda vinne vya 
kujifungulia kwa gharama ya Euro 104,132 , sawa na Sh. milioni 262.68, 
ambavyo havikuwa na ubora na havikidhi viwango vilivyobainishwa kwenye 
mkataba, hivyo kuonekana kuwa havifai. 
 
Katika uchunguzi wa kina, nilipima na kukagua vifaa vyote vya matibabu 
vilivyotolewa na kubaini kuwa majaribio ya tomografia kwenye mashine ya 
kupima sampuli za damu (Comb Diagnostic Machine) iliyowekwa kwenye 
Hospitali za Rufaa za Kigoma na Mwananyamala hayakufanyika, na hakuna 
kadi za majaribio zilizopatikana. Matokeo yake, niligundua kuwa picha za 
‘X-ray’ hazionekani vizuri, hususani picha za baadhi ya viungo na tishu laini. 
Ingawa baadhi ya kasoro zilirekebishwa na hospitali husika kwa kutumia 
vyanzo vyao vya makusanyo, ni maoni yangu kuwa kampuni ya Philips 
Medical System haikusimamiwa ipasavyo. Kwa sababu hiyo, fedha za 
walipakodi kiasi cha Euro milioni 441,386.5623, ambazo ni sawa na Sh. 
bilioni1.16, zimetumika vibaya. 
 
Ninapendekeza Kampuni ya Philips Medical System irejeshe fedha 
zilizotumiwa na hospitali husika katika kurekebisha kasoro zilizotokana 
na kazi zilizo chini ya kiwango. Fedha hizo zirejeshwe katika Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii. 

 
 
23 Vichoma moto kwenye Hospitali za Tumbi na Sekou Toure Euro 52,066 (Sh. 136,764,886.16) , chumba 
cha  ‘X-Ray’  Mkuranga Euro 38,010.14 (Sh.99,843,515.35), Chumba cha Radiolojia Temeke Euro 65,928 
(Sh.173,177,033.28),’ Incubators’ hospitali ya Temeke Euro 25,672 (Sh.67,434,182.72), ukarabati 
kwenye Hospitali ya Tumbi Euro 67,267.53 (Sh.176,695,657.10),  Mwananyama Euro 39,394.84 
(Sh.103,480,789,92), Chumba cha ‘Ultra Sound’ na ‘Autoclave’ Euro 23,244.05 na vitanda vya 
kujifungulia Hospitali ya Sekou-Toure Euro 104,132 (Sh.273,529,772.32). 
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15.6 Ukaguzi wa Kiuchunguzi Unaohusu Ujenzi wa Shule ya Sekondari 
ya Kumbukumbu ya Sokoine 

TAKUKURU iliiomba ofisi yangu kufanya ukaguzi wa kiuchunguzi ambao 
ulilenga kubaini dosari wakati wa utekelezaji wa mradi. Sambamba na 
kubaini mapungufu ya mradi, TAKUKURU pia iliitaka ofisi yangu kuthibitisha 
kama mradi umekamilika na ulitekelezwa kwa utaratibu ambao thamani ya 
fedha ilipatikana. Katika uchunguzi huo, nilibaini yafuatayo: 

15.6.1 Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero imepata Hasara ya Sh. Milioni 
77.18 iliyotokana na Malipo ya ziada ya vifaa vya ujenzi 
Ambavyo Havikuonekana na Matumizi yake Kushindwa 
Kuthibitika 

Katika uchunguzi wangu nilibaini kuwa Shule ya Sekondari ya Kumbukumbu 
ya Sokoine ilijengwa kwa gharama ya Sh. bilioni 2.61  kwa utaratibu wa 
ununuzi wa vifaa na kutumia nguvukazi katika ujenzi (force account) tangu 
tarehe 01 Mei 2011. Hata hivyo,  mradi huu haujakamilika hadi wakati wa 
ukaguzi mwezi Januari 2021. Mradi huo ulisimamiwa na kutekelezwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero. Ulihusisha ujenzi wa madarasa, bwalo 
la chakula, mabweni, nyumba za walimu, na nyumba ya mwalimu mkuu. 
Fedha za ujenzi zilitolewa na Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero na Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST) kupitia mradi wa ufadhili Elimu 
kulingana na matokeo (EP4R). Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
kupitia mradi wa ufadhili Elimu kulingana na matokeo (EP4R) ilichangia Sh. 
bilioni 2.6, kwa upande wake, Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero ilichangia 
Sh. milioni 7.52. Fedha zilizokusanywa zilitengwa kwa ajili ya kununua vifaa 
vya ujenzi kwa gharama ya Sh. bilioni 1.72, sawa na asilimia 66.1, na 
gharama za kazi kwa gharama ya Sh. milioni 883.18, sawa na asilimia 33.9. 
Katika kipindi cha ukaguzi nilipitia nyaraka na kufanya mahojiano na kubaini 
yafuatayo: 
 

a) Malipo ya Kazi Ambazo Hazikufanyika Sh. Milioni 7.31  
Katika kuchunguza mikataba ya mafundi yenye thamani ya Sh. milioni 
883.18, niligundua kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero ilimlipa  
mmojawapo wa mafundi kufanya kazi za usanifu kwa kiasi cha Sh. milioni 
90.6. Katika mkataba huo, fundi alilipwa Sh. milioni 97.9  kwa kazi 
zinazodaiwa kufanywa. Katika kupima kazi halisi zilizotekelezwa, niligundua 
kuwa fundi huyo alikuwa amekamilisha kazi zenye thamani ya Sh. milioni 
90.6. Ilionekana Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero imelipa Sh. milioni 
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97.9, ikijumuisha Sh. milioni 7.31 kwa kazi ambazo hazikuthibitika 
kufanyika. 
 
Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero ilikiri kumlipa fundi zaidi ya Sh. milioni 
7.31 kwa kazi ambazo hazikufanyika na kuthibitisha kuwa kiasi hicho 
kitarejeshwa kutoka kwenye malipo ya mkataba mwingine unaondelea kati 
ya fundi huyo na Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero. Hadi nahitimisha 
taarifa hii, Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero ilikuwa bado haijarejesha 
fedha hizo, hivyo Serikali imepata hasara ya  Sh. milioni 7.31 kwa kufanya 
malipo kwa kazi ambazo hazikufanyika. Ni maoni yangu kuwa malipo ya 
ziada yalitokana na kulegea kwa udhibiti wa ndani katika Ofisi ya Hazina ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero. 
 
Ninapendekeza Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero irejeshe malipo hayo 
ya ziada kutoka kwenye malipo ya fundi. Pia, hatua stahili za kinidhamu 
zichukuliwe kwa wahusika waliosababisha ulipaji huu wa ziada. 
 

b) Vifaa Vya Ujenzi Vyenye Thamani Ya Sh. Milioni 69.87   
Havikuonekana Hivyo Matumizi Yake Kushindwa Kuthibitika 

Kama sehemu ya taratibu za ukaguzi, nilipitia agizo la ununuzi wa ndani 
(LPO), nyaraka za kuleta bidhaa, nyaraka za bohari na rekodi za malipo ya 
vifaa vya ujenzi vilivyonunuliwa. Katika uchunguzi huo, nilibaini kuwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero ililipia na kupokea vifaa vya ujenzi vya 
jumla ya Sh. bilioni 1.72. Katika kupima vifaa vya ujenzi vilivyonunuliwa na 
kutumika wakati wa ujenzi, niligundua kuwa vifaa vya ujenzi vyenye 
thamani ya Sh. bilioni 1.65 ndivyo vilitumika. Kwa upande mwingine, vifaa 
vya ujenzi vyenye thamani ya Sh. milioni 69.8724 havikuonekana, hivyo 
kushindwa kuthibitika matumizi yake. Vifaa hivyo ni pamoja na mchanga 
mita za ujazo 2,624, Kokoto mita za ujazo 93, boksi 405 za vigae na mifuko 
1,189 ya saruji. 
 
Katika uchunguzi zaidi, nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero 
iliwateua maofisa kumi waliokuwa na kazi ya kukagua, kupokea na kutoa 
vifaa vinavyotumika wakati wa ujenzi. Maafisa hao walipohojiwa ili 

 
 
24Mchanga Sh. 32,830,000, Kokoto Sh. 7,440,000, saruji Sh.16,051,500, na vigae Sh. 
13,549,000 
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kuthibitisha matumizi ya vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya Sh. milioni 
69.87. Maafisa hao walijaribu kueleza maeneo ambayo vifaa hivyo vinadaiwa 
kutumika.Hata hivyo, wahusika hawakuweza kuonesha maeneo ambayo 
vifaa hivyo vilitumika na hawakuwa na ushahidi wowote. Kutokana na hali 
hii hivyo, sikuweza kuthibitisha matumizi ya vifaa hivyo. 
 
Maoni yangu ni kuwa  Serikali imepata hasara ya Sh. milioni 69.87 kwa 
sababu Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero haikuweza kuthibitisha matumizi 
ya vifaa vya ujenzi ambavyo havikuonekana. Ukaguzi huo unathibitisha kuwa 
hasara kwa Serikali ilitokana na timu ya mapokezi vifaa kushindwa kuwa 
makini wakati wa kupokea, kukagua na kutoa vifaa vilivyokuwa vinatumika 
wakati wa ujenzi huo. 
Kutokana na dosari hiyo, ninapendekeza wajumbe wa timu ya mapokezi 
ya vifaa warejeshe kiasi cha Sh. milioni 69.87 kwa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mvomero ili kufidia hasara iliyopatikana. 

15.7 Ukaguzi wa Kiuchunguzi Kuhusu Ukarabati wa Majengo, Mifumo 
ya Maji Safi na Majitaka, Miundombinu ya TEHAMA na Mifumo ya 
Umeme katika Chuo cha Ualimu Ilonga 

Ukaguzi huu wa kiuchunguzi ulifanyika kufuatia ombi kutoka TAKUKURU. 
TAKUKURU ilitaka ukaguzi huo kubaini kama thamani halisi ya fedha 
ilipatikana katika ukarabati wa Chuo cha Ualimu Ilonga. Sambamba na 
tathmini ya thamani ya fedha, ukaguzi pia ulitakiwa kuthibitisha kama 
kulikuwepo na usawa na uwazi katika mchakato mzima wa manunuzi na 
kuthibitisha kama sheria na kanuni za manunuzi za umma hazikukiukwa. 
Katika ukaguzi uliofanyika, mapungufu yafuatayo yalibainika. 

15.7.1 Mapungufu Yaliyoonekana katika Usimamizi wa Kazi za 
Ukarabati Uliofanywa na Chuo cha Ualimu Ilonga na  Chuo Kikuu 
cha Sayansi na Teknolojia Mbeya Sh. Bilioni 1.59  

Tarehe 16 Machi 2017, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST) 
iliajiri Ofisi ya Ushauri ya Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya 
(MUST) kufanya ukaguzi na tathmini ya hali ya majengo, kuandaa makadirio 
ya gharama za ujenzi (BoQ) na michoro katika ukarabati wa vyuo vya Ualimu 
kumi na moja kikiwemo Chuo cha Ualimu Ilonga kwa gharama ya Sh. milioni 
582.7. Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ilitoa fedha za jumla ya Sh. 
bilioni 1.59 kwa awamu mbili: ambapo, kila awamu ilitoa  Sh. milioni 797.47  
kwa mwezi Novemba 2017 na Mei 2018 kugharamia ukarabati wa Chuo cha 
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Ualimu Ilonga (ITC) kwa utaratibu wa ununuzi wa vifaa na kutumia nguvukazi 
katika ujenzi (force account). Mradi huo ulitekelezwa kuanzia mwezi 
Januari 2018 hadi Januari 2019. 
 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST) na Ofisi ya Ushauri ya Chuo 
Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUST) walikubaliana kufanya 
ukaguzi na tathmini ya hali ya majengo kwa pamoja inayohusisha kazi zote 
zilizopangwa kufanywa. Hakukuwa na ushahidi wa kuthibitisha kwamba 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST) ilishiriki katika kufanya 
ukaguzi na tathmini ya majengo na mifumo ambayo ilipaswa kurekebishwa. 
Hata hivyo, hakukuwa na ushahidi kwamba Bodi ya Chuo cha Ualimu Ilonga 
ilikagua kazi za ukarabati zilizofanyika na kukamilika chuoni hapo. 
 
Ukaguzi pia uligundua kuwa Ofisi ya Ushauri ya Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya (MUST) ilibadilisha wasimamizi wa mradi isivyo kawaida 
bila  kibali cha awali kutoka kwa mwajiri (Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia). Upungufu huo ulisababisha Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya (MUST) kukosa usimamizi wa kutosha kwenye kazi 
zilizokuwa zikifanyika. Kutokana na kutokuwapo kwa usimamizi wa kutosha, 
ni maoni yangu kuwa kazi  za ukarabati za jumla ya Sh. bilioni 1.59  
zilizofanyika hazikuwa na thamani halisi ya fedha kwa sababu Ofisi ya 
Ushauri ya Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUST) na Chuo cha 
Ualimu cha Ilonga hawakutekeleza majukumu yao ya kimkataba kikamilifu. 
 
Ninapendekeza Chuo cha Ualimu Ilonga kusimamia ipasavyo miradi 
inayotekelezwa ili kuhakikisha kuwa thamani halisi ya fedha inapatikana. 
Pia, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ichukue hatua stahiki za 
kinidhamu dhidi ya maafisa walioshindwa kusimamia kazi za ukarabati 
katika Chuo cha Ualimu Ilonga. 

15.7.2  Mapungufu Yaliyogundulika Kwenye Taarifa Ya Makadirio Ya 
Gharama Za Ujenzi Iliyoandaliwa Na Chuo Kikuu Cha Sayansi Na 
Teknolojia Mbeya (Ofisi Ya Ushauri)  Sh. Milioni 522.10  

Katika ukaguzi huo, nilibaini kuwa taarifa ya makadirio ya gharama za ujenzi 
(BoQ) iliyoandaliwa na  Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia (Ofisi ya 
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Ushauri) ilitenga Sh. milioni 254.5325  kwa ajili ya kazi za ukarabati wa 
mifumo ya TEHAMA, mifumo ya umeme, matenki ya maji (lita 200,000), 
matenki ya maji machafu 20 na mashimo ya kupitishia maji machafu. Hata 
hivyo, hakukuwa na michoro iliyoandaliwa na Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia (Ofisi ya Ushauri) kama ilivyotakiwa na mkataba. Pia ukaguzi 
ulibaini kuwa taarifa ya makadirio ya gharama za ujenzi ilijumuisha vifaa 
vya ujenzi vyenye thamani ya Sh. milioni 121.79. Hata hivyo, Chuo cha 
Ualimu cha Ilonga (ITC) kilinunua vifaa vya jumla ya Sh. milioni 364.76 , 
vikiwemo vifaa vya jumla ya Sh. milioni 242.98  ambavyo havikujumuishwa 
kwenye taarifa ya makadirio ya gharama za ujenzi. 
 
Ofisi ya Ushauri ya Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya ilieleza 
kuwa Chuo cha Ualimu cha Ilonga (ITC) kilitoa siku tatu kufanya ukaguzi na 
tathmini ya hali ya majengo ambapo ni maeneo machache tu 
yaliyotembelewa. Kwa vile maeneo yaliyotembelewa yalikuwa machache, 
Chuo cha Ualimu Ilonga (ITC) kililazimika kununua vifaa vya ziada kuliko 
vilivyobainishwa kwenye taarifa ya makadirio ya gharama za ujenzi ili 
kukarabati maeneo ambayo hayakutambuliwa na kupimwa. Pamoja na 
majibu hayo, ni maoni yangu kuwa Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya hakikufanya huduma za ushauri kwa weledi, hivyo kusababisha Chuo 
cha Ualimu Ilonga (ITC) kuingia gharama za ziada za  Sh. milioni 242.98 
ambazo hazikukasimiwa. 
 
Katika uchunguzi zaidi, nilibaini kuwa vifaa vya ujenzi vyenye jumla ya Sh. 
milioni 24.59  vilinunuliwa pasipo kufuata vigezo vilivyoainishwa kwenye 
taarifa ya makadirio ya gharama za ujenzi na kuokoa  Sh. milioni 36.62. Kiasi 
cha ziada kilichookolewa hakikuwa na maana kwa sababu vifaa 
vilivyonunuliwa havikuwa na ubora na haviwezi kudumu kwa muda mrefu.  
 
Kutokana na mapungufu yaliyoonekana, Serikali imepata hasara ya Sh. 
milioni 267.57 kutokana na ununuzi wa vifaa vya ziada vya Sh. milioni 242.98 
ambavyo havikujumuishwa kwenye taarifa ya makadirio ya gharama za 
ujenzi na kununua vifaa visivyo na ubora vya Sh. milioni 24.59. Pia, inatia 

 
 
25Mifumo ya TEHAMA Sh. 92,413,621.60, Mifumo ya Umeme Sh. 94,120,500, Matenki ya Maji 
Sh. 65,000,000, na Matenki yenye shaka Sh. 3,000,000 
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mashaka kwamba kazi hizo zenye thamani ya Sh.milioni 254.53 
hazikufanyika kwa ueledi kwa vile hakukuwa na michoro ya kufuata. 
 
Kuhusu dosari zilizobainishwa, ninapendekeza  Chuo Kikuu cha Sayansi 
na Teknolojia Mbeya kiifidie Serikali kwa hasara ya jumla ya Sh. milioni 
267.57 iliyopatikana katika ununuzi wa vifaa vya ziada vilivyotumika 
katika maeneo ambayo hayakutembelewa na kupimwa. Pia, Chuo Kikuu 
cha Sayansi na Teknolojia Mbeya kikirejeshee Chuo cha Ualimu Ilonga Sh. 
milioni 24.59 zilizotumika kununua vifaa vya ujenzi ambavyo havina 
ubora. 

15.7.3 Mapungufu Katika Usimamizi wa Ununuzi, Upokeaji na Utoaji wa 
Vifaa Bohari Sh. Bilioni 1.59  

Chuo cha Ualimu cha Ilonga (ITC) kilitumia Sh. bilioni 1.54  kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa, gharama za usafiri na malipo ya mafundi bila ya kuandaa 
Mpango wa Ununuzi wa Mwaka, na hivyo, kukiuka mwongozo wa ujenzi wa 
kutumia nguvukazi uliotolewa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia wa 
mwezi Novemba 2017. 
 
Kama sehemu ya uchunguzi wangu, nilichunguza taratibu za ununuzi ambazo 
zilitumika kuwashindanisha mafundi. Nikabaini kuwa mafundi waliotoa bei 
za chini hawakuchaguliwa katika mafungu ya zabuni zifuatazo: Fungu 1,  4, 
fungu 15, fungu 14, na fungu 34. Badala yake, mafundi waliotoa bei za juu 
ndio waliochaguliwa na kusababisa Chuo cha Ualimu Ilonga (ITC) kupoteza 
Sh. milioni 46.55. Kutokana na mapungufu ya usimamizi wa bohari, nilibaini  
kuwa vifaa vya ujenzi zenye jumla ya Sh. milioni 3.55 vimebaki na 
havitumiki, hivyo kuisababishia Serikali hasara. Sambamba na dosari hiyo, 
Chuo cha Ualimu Ilonga (ITC) hakikuweza kutoa ushahidi wa kuthibitisha 
matumizi ya mifuko 215 ya saruji yenye thamani ya Sh. milioni 3.01  
iliyochukuliwa kutoka stoo. Kwa minajili hiyo, ukaguzi unathibitisha kuwa 
mifuko 215 ya saruji imepotea, na hivyo, Serikali imepata hasara ya thamani 
hiyo. 
 
Kwa kuzingatia mapungufu yaliyojitokeza, ninapendekeza Chuo cha 
Ualimu Ilonga kuzingatia sheria na taratibu za manunuzi katika 
kutekeleza miradi ya ujenzi ya kutumia nguvukazi (force account) na pia 
hasara iliyopatikana irejeshwe na wahusika. 
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15.7.4 Usimamizi duni wa Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya 
(Ofisi ya Ushauri)  Umesababisha Kufanyika kwa Kazi za Chini ya 
Kiwango yenye thamani ya Sh. Milioni 129.62 

Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini kuwa kanda za nyuzi hazikutumika 
kuunganisha mbao za jasi (gypsum board). Hii ilisababisha mbao za jasi 
katika bweni la sofia na maabara ya kompyuta kutoa madoa ya njano na 
kuwa na unyevu. Vivyo hivyo, niligundua kuwa mbao za jasi kwenye bweni 
la Mwaga/Kingara hazikuwa zimeng’arishwa. Pia, hazikufungwa vizuri, na 
zimekuwa legevu na kupishana. 
 
Vile vile, nilibaini kuwa wakati mwanga unagonga kwenye sakafu, giza lisilo 
la kawaida lilionekana kwenye mbao za jasi. Zaidi, ukaguzi ulibaini kuwa 
milango na madirisha haikuwekwa na kufungwa vizuri, sakafu hazikuwa na 
uso mzuri na kwamba unyevu, uchakavu na nyufa zilionekana kila wakati. 
Matenki ya maji taka na mashimo ya maji machafu hayakutengenezwa 
vizuri, hivyo kuruhusu maji kuingia na karibu kila mara kusababisha 
kufurika.  
 
Pia, nilibaini kuwa feni 19 zilizonunuliwa kwa gharama ya Sh. 680,000  
hazifanyi kazi. Kadhalika nilibaini kuwa Chuo cha Ualimu cha Ilonga (ITC) 
kimelipa Sh. milioni  5 kwa mmojawapo wa wabunifu wa tovuti kwa ajili ya 
kutengeneza tovuti ya chuo. Hata hivyo, mpaka wakati wa kipindi cha 
ukaguzi mwezi Julai 2020, hakukuwa na ushahidi wowote unaoonesha kuwa 
tovuti ya chuo ilitengenezwa. Licha ya hayo na kutokana na Chuo Kikuu cha 
Sayansi na Teknolojia Mbeya kutosimamia ipasavyo kazi, niligundua kuwa 
kazi za mifumo ya TEHAMA zenye jumla ya Sh. milioni 23.10  hazikufanyika, 
licha ya kumuajiri mtaalamu wa TEHAMA. Kadhalika, niligundua kuwa vifaa 
vya TEHAMA vyenye jumla ya Sh. milioni 81.13  ambavyo ni vifaa vya mfumo 
wa mawasiliano na matangazo kwa umma, ufungaji wa seva, kamera, 
mfumo wa simu za ndani na mfumo wa mtandao wa intaneti wa ndani 
havikinunuliwa. Pia, nilibaini kuwa fedha zilizopangwa zilihamishwa na 
kufanya kazi zingine ambazo hazihusiani na mradi. Chuo cha Ualimu Ilonga 
(ITC) kimepata hasara ya Sh. milioni 19.72  kutokana na marudio ya kazi za 
sakafu ambazo tayari zilikwishafanyika katika madarasa tisa na mabweni 
saba. 
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Kutokana na usimamizi duni wa kazi, Chuo cha Ualimu Ilonga (ITC) kimepata 
hasara ya Sh. milioni 129.6226 . Kiasi hiki kingeweza kuokolewa na kutumika 
kugharamia mahitaji mengine ya chuo kama usimamizi mzuri ungekuwapo. 
 
Kwa kuzingatia hasara iliyotajwa hapo juu, ninapendekeza Serikali 
ilipwe fidia na Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (Ofisi ya 
Ushauri) kwa hasara iliyoipata. 

15.8 Ukaguzi wa Kiuchunguzi Kuhusu Ujenzi wa Daraja la Mwasonge 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi 

Ujenzi wa daraja la Mwasonge ulisimamiwa na kutekelezwa na TARURA 
Mwanza, huku TARURA Misungwi akiwa msimamizi wa mradi. TAKUKURU 
Mwanza ilipokea madai kuwa TARURA Mwanza ilifanya malipo zaidi ya kiasi 
cha kazi halisi iliyotekelezwa na, kwamba, mabadiliko ya kazi za nyongeza 
yalipitishwa bila kufuata taratibu zilizobainishwa kwenye Sheria na Kanuni 
za manunuzi ya Umma.  
 
Kutokana na tuhuma hizo, TAKUKURU iliiomba Ofisi yangu kufanya ukaguzi 
wa kiuchunguzi. Malengo ya kufanyika kwa ukaguzi ni kubaini kama malipo 
yalilipwa kwa kazi ambazo hazijatekelezwa; kubaini iwapo taratibu za 
manunuzi ya Umma hazikukiukwa katika kumpa mkandarasi mkataba huo, 
na kubaini iwapo kazi zote za nyongeza zilizoidhinishwa hazikukiuka 
taratibu za manunuzi ya umma. Katika uchunguzi huo, yafuatayo 
yalibainika: 

15.8.1 Zabuni ya Ujenzi wa Daraja la Mwasonge na Barabara ya Kwenda 
Darajani Ilitolewa kwa Njia Isiyo ya haki Sh. Milioni 829.54 

Mnamo mwaka 2015, Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi ilipanga kujenga 
barabara ya Mwasonge-Bulale yenye urefu wa kilomita moja na daraja la 
Mwasonge lililopo mto Nyashishi na ilipanga  bajeti ya Sh. bilioni 1.01 kwa 
mwaka wa fedha 2016/17. Mwezi Mei 2017, TAMISEMI ilitoa Sh. milioni 
553.83, lakini fedha hizo hazikutumika hadi kufikia tarehe 30 Juni 2017. 
Mnamo Julai 2017, TARURA ilianzishwa, na Halmashauri ya Wilaya ya 
Misungwi ilipeleka fedha zote kwenye Ofisi ya TARURA Misungwi kwa 

 
 
26Feni za dari hazifanyi kazi Sh. 680,000, tovuti haijatengenezwa Sh. 5,000,000, mifumo ya 
TEHAMA ambayo haifanyi kazi Sh. 23,103,405, vifaa vya TEHAMA ambavyo havikununuliwa 
Sh.81,125,981 na gharama iliyotumika kwa kazi iliyorudiwa Sh.19,715,000. 
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madhumuni ya kuendeleza mradi huo. Mnamo mwezi Oktoba 2017, Bodi ya 
Mfuko wa Barabara  ilitoa Sh. milioni 476.17 na kufanya jumla ya fedha za 
mradi zilizopatikana kuwa Sh. bilioni 1.03. Mwezi Novemba 2017, TARURA 
Mwanza ilianzisha taratibu za manunuzi. Tarehe 21 Februari 2018, TARURA 
Mwanza ilimpatia zabuni mmojawapo wa wakandarasi kujenga daraja la 
Mwasonge na barabara ya kuingia kwa gharama  ya Sh. milioni 829.54, 
kuanzia tarehe 1 Machi 2018 hadi 1 Juni 2018. 
 
Katika kupitia taratibu za manunuzi, nilibaini kuwa maelekezo ya zabuni 
yalimtaka mkandarasi kuwasilisha dhamana ya zabuni inayotolewa na benki 
ambayo niliithibitisha kwa mmojawapo wa maofisa manunuzi. Lakini, katika 
uchunguzi wangu, niligundua kuwa mkandarasi alikuwa amewasilisha fomu 
ya tamko la zabuni kama dhamana badala ya dhamana ya benki kama 
ilivyobainishwa kwenye maelekezo ya zabuni. Uwasilishaji wa fomu ya 
tamko la zabuni badala ya dhamana ya benki ulikuwa kinyume na maelekezo 
ya zabuni. Hivyo, hii inadhihirisha kuwa mkandarasi hakuzingatia vigezo 
vilivyobainishwa kwenye maelekezo ya zabuni. Hivyo, alipewa tuzo ya 
zabuni isivyo haki. Utoaji wa zabuni usio wa haki kwa mkandarasi 
ulidhoofisha ushindani wenye ufanisi, uadilifu, na usawa kati ya wazabuni 
walioshindanishwa na hivyo kusababisha thamani halisi ya fedha 
kutopatikana. 
 
Kwa sababu TARURA Mwanza ilishindwa kutekeleza usawa, uadilifu na 
uwazi katika mchakato mzima wa manunuzi ninapendekeza Mtendaji 
Mkuu TARURA achukue hatua stahiki za kinidhamu dhidi ya timu ya 
tathmini, Bodi ya Zabuni, Idara ya Ununuzi na Meneja wa Mkoa kwa 
kushindwa kwao kuzingatia haki katika tathmini na utoaji wa zabuni. 

15.8.2 TARURA Mwanza Ilipata Hasara kwa Kuandaa Usanifu Usio na 
Kiwango Sh. Milioni 9.89 

Katika ukaguzi zaidi, nilibaini kuwa kabrasha la zabuni lilotumika wakati wa 
mchakato wa zabuni lilijumuisha usanifu ambao haukukidhi miongozo ya 
ujenzi wa daraja iliyotolewa na TARURA. Aidha usanifu huo uliandaliwa na 
mmoja wa wahandisi wa TARURA Mwanza na kulipwa Sh. milioni 9.89.  
Sambamba na tofauti hii, niligundua kuwa Mtendaji Mkuu wa TARURA 
aliukataa usanifu huo licha ya mkataba wa ujenzi kusainiwa. Kutokana na 
kukataliwa kwa usanifu huo, nilibaini kuwa TARURA Mwanza ilimsimamisha 
mkandarasi kutoendelea na kazi za ujenzi hadi usanifu mpya 
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utakapokamilika. Ukaguzi ulibaini kuwa usanifu mpya uliandaliwa na 
kukamilika baada ya miezi saba na kuchelewesha mradi huo kuanza kwa 
kipindi hicho. 
 
Pia, nilibaini kuwa usanifu huo mpya ulileta makadirio ya kihandisi ya jumla 
ya Sh. bilioni 1.56 na kusababisha makadirio ya kazi kuongezeka kutoka Sh. 
milioni 829.54 kama ilivyosainiwa katika mkataba wa awali hadi kufikia Sh. 
bilioni 1.56. Mapitio mengine yalithibitisha kuwa ongezeko la Sh. milioni 
727.34  yalitokana na marekebisho ya wigo wa kazi ulioongeza urefu wa 
daraja kutoka mita 30 hadi 60. Katika ukaguzi wangu, niligundua zaidi kuwa 
makadirio ya gharama za ujenzi ya Sh. bilioni 1.56 yalikuwa na makosa ya 
hesabu ya Sh. milioni 356.15 , ambayo yalisahihishwa na kuongeza makadirio 
ya kihandisi kufikia Sh. bilioni 1.91. Ni maoni yangu kuwa usanifu duni 
umesababisha mradi huu kuchelewa kwa miezi saba na Sh. milioni 9.89  
zilizolipwa kwa mhandisi kwa ajili ya usanifu ni hasara kwa TARURA Mwanza. 
 
Kwa muktadha huo, ninapendekeza Mtendaji Mkuu TARURA amchukulie 
hatua za kinidhamu mhandisi husika na kufidia hasara iliyopatikana. 

15.8.3 Mkandarasi Alitekeleza Kazi za Ziada Zenye Jumla ya Sh. Milioni 
187.18  bila ya Kuwa na Kibali cha Bodi ya Zabuni 

Hadi kufikia mwezi Desemba 2018, ukaguzi ulithibitisha kuwa TARURA 
Misungwi ilitumia jumla ya Sh. bilioni 1.03  katika ujenzi wa daraja la 
Mwasonge. Kati ya fedha zote zilizotumika, Sh. milioni 989.42  zililipwa kwa 
mkandarasi, Sh. milioni 28.46  zililipwa kwa Taasisi ya Teknolojia Dar es 
Salaam (DIT) kwa ajili ya utafiti wa miamba, na Sh. milioni 12.1 ni gharama 
ya usimamizi. Pamoja na ukweli kwamba TARURA Misungwi ilitumia kiasi 
hicho kikubwa, bado ukaguzi ulibaini kuwa daraja la Mwasonge 
halikukamilika. Pia, Mkandarasi alitekeleza kazi za ziada zenye thamani ya 
Sh. milioni 159.88 bila ya kuwa na idhini ya Bodi ya Zabuni. Utekelezaji wa 
kazi za ziada bila ya kibali cha Bodi ya Zabuni unakiuka Kanuni ya 110(3) ya 
Kanuni za Ununuzi ya Umma za mwaka 2013 ziliyorekebishwa na Kanuni ya 
36 ya Kanuni za Ununuzi ya Umma (marekebisho) ya mwaka 2016. 
 
Katika mwaka 2020/21, ukaguzi ulibaini kuwa Bunge liliidhinisha Sh. milioni 
938.39 kwa TARURA Mwanza kukamilisha ujenzi wa daraja la Mwasonge na 
barabara ya kuingilia darajani. Pia nilibaini kuwa TARURA Mwanza ilipokea 
Sh. milioni 891.7 kati ya kiasi kilichoidhinishwa, na Sh. milioni 
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46.61hazikutolewa. Tarehe 23 Oktoba 2020, mkandarasi huyo huyo alipewa 
mkataba wa pili wa Sh. milioni 854.52 ili kukamilisha kazi zilizobaki ambazo 
hazikujumuishwa kwenye mkataba wa kwanza. 
 
Hadi kufikia tarehe 16 Februari 2021, kazi zilikamilika kwa kiasi kikubwa, 
na muda wa matazamio ulipangwa kumalizika tarehe 16 Februari 2022. 
Ukaguzi ulibaini kuwa hadi kufikia tarehe 29 Septemba 2021, TARURA 
Mwanza ililipa Sh. milioni 834.34  kwa mkandarasi kwa kazi zilizotekelezwa. 
Hata hivyo, kazi zinazohusiana na kingo za mawe, uwekaji mawe na kuta za 
uashi, na upandaji nyasi za jumla ya Sh. milioni 27.3 ziliondolewa ili 
kugharamia kazi za kuongeza wigo wa barabara. Hata hivyo, hakukuwa na 
ushahidi wa kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni kama ilivyoelekezwa na kanuni 
iliyotajwa. Hivyo, ukaguzi wangu ulihitimisha kuwa TARURA Mwanza 
imekiuka Kanuni ya 110(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
kama ilivyorekebishwa na Kanuni ya 36 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 
(Marekebisho) ya mwaka 2016 kwa kazi za ziada zenye jumla ya Sh. milioni. 
187.18  ambazo zilitekelezwa bila idhini ya bodi ya zabuni. 
 
Kutokana na ukiukwaji huo, ninapendekeza Mtendaji Mkuu wa TARURA 
awachukulie hatua stahiki za kinidhamu watu wote waliohusika katika 
kumruhusu Mkandarasi kufanya kazi za ziada bila kibali cha bodi ya 
zabuni. 

15.9 Ukaguzi Maalumu wa Mali na Madeni ya Kituo cha Huduma za Afya 
Kazini cha Moshi Arusha  

Kituo cha Huduma za Afya Kazini cha Moshi Arusha kilianzishwa mwaka 1973 
kufuatia Agizo la Uanzishwaji wa Mashirika ya Umma namba 2/46/050 la 
tarehe 17 Novemba 1967. Madhumuni ya uanzishwaji huo ni kutoa huduma 
za ukaguzi wa afya, matibabu, na chanjo kwa wafanyakazi wa viwanda 
wanaofanya kazi katika Mashirika ya Umma. Hii ingewawezesha kuwa na tija 
zaidi huku wakiboresha afya zao. Mlipaji Mkuu wa Serikali aliiomba Ofisi 
yangu kufanya Ukaguzi Maalumu wa kutambua mali za Kituo cha Huduma za 
Afya Kazini cha Moshi Arusha kuanzia mwaka 1973 hadi Februari 2021 
ambazo zitaingizwa kwenye Daftari la Mali za Serikali, kuboresha kituo, na 
kukiteua kuwa Hospitali ya Manispaa ya Moshi chini ya TAMISEMI. Katika 
ukaguzi wangu, yafuatayo yalibainika. 
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15.9.1 Kituo cha Huduma za Afya Kazini cha Moshi Arusha  Kina Jumla 
ya Mali za Sh. Bilioni 4.48  na Madeni Jumla ya Sh. Milioni 610.31  
hadi kufikia tarehe 28 Februari 2021 

Katika kikao cha Bodi ya Wakurugenzi wa Kituo cha Huduma za Afya Kazini 
cha Moshi Arusha kilichofanyika tarehe 15 Juni 2017, ilijadiliwa na 
kuamuriwa kuwa kituo cha Huduma za Afya Kazini Moshi Arusha 
kibinafsishwe kwa kampuni ya Dar- Group ambayo ipo chini ya kampuni ya 
Huduma ya Afya ya Kazini Tanzania (TOHS). Hata hivyo, hapakuwa na rekodi 
za kuthibitisha mikataba ya ubinafsishaji ambayo iliwasilishwa. Kufuatia hali 
hiyo, sikuweza kuhitimisha kuwa kituo cha Huduma za Afya  Kazini cha Moshi 
Arusha kilikuwa kimebinafsishwa kwa Hospitali ya Dar- Group kama 
ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi. Katika mapitio zaidi, sikuweza 
kuthibitisha mtaji wa Kituo kwa vile hakuna rekodi za mchango wa mtaji 
zilizokuwa zimetolewa kwa ajili ya uchunguzi katika muda wote wa ukaguzi. 
Katika mapitio ya nyaraka, niligundua kuwa kituo cha Huduma za Afya Kazini  
cha Moshi Arusha  kinamiliki jumla ya mali zenye thamani ya Sh. bilioni 4.48  
hadi kufikia tarehe 28 Februari 2021. Jumla ya mali zinazomilikiwa 
zinajumuisha Salio la Benki ya NMB Sh. 637,255.60, madai kutoka Mfuko wa 
Bima ya Afya Sh. milioni 32.35, Kodi ya pango ambayo haijakusanywa Sh. 
milioni 1.2 na mali za kudumu za jumla ya Sh. bilioni 4.44. 
 
Sambamba na mali zinazotambulika, Kituo cha Huduma za Afya Kazini cha 
Moshi Arusha  kilitoa orodha ya madeni ya jumla ya Sh. milioni 71.9  kwa 
kipindi cha kuanzia mwezi Januari 2007 hadi Februari 2020. Hata hivyo, 
baada ya ukaguzi, sikuweza kuthibitisha madai ya jumla ya Sh. milioni 34.01 
yaliyohusiana na watu binafsi na wazabuni kwa vile kumbukumbu 
zilizowasilishwa hazikuwa na ushahidi wa kutosha kuthibitisha uhalali wa 
madai husika. Pia, niligundua kuwa madai yaliyowasilishwa yalijumuisha 
madai ya wafanyakazi ya jumla ya Sh. milioni 37.91 . Lakini sikuweza 
kuthibitisha ukweli wa madai yaliyotolewa kwa vile hakuna rekodi za 
kutosha zilizowasilishwa kuthibitisha uhalali wa madai hayo. 
 
Ingawa ukaguzi haukuweza kuthibitisha uhalali wa madeni yaliyowasilishwa 
na Kituo, ila niliweza kubaini jumla ya madeni ambayo Kituo kinadaiwa. 
Ukaguzi ulibaini kuwa hadi kufikia tarehe 28 Februari 2021, Kituo kilikuwa 
na jumla ya madeni ya Sh. milioni 610.31. Kiasi hiki kinajumuisha ambayo 
makato ya kisheria ya Sh. milioni 435.65, madai ya wafanyakazi ya Sh. 
milioni 166.76, pamoja na madai ya watu binafsi na wazabuni ya Sh. milioni 
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7.91. Katika ukaguzi wa shughuli za Kituo, niligundua kuwa, miongoni mwa 
mambo mengine, Kituo hakikuwa na mwongozo wa sera na taratibu za 
kifedha, kanuni za wafanyakazi, mwongozo wa rasilimaliwatu, sera za 
uendeshaji wa hospitali na mwongozo wa taratibu za utoaji huduma. 
 
Kutokana na upungufu huo, ninapendekeza serikali kulipa madeni yote 
na kukifanya Kituo cha Huduma za Afya  Kazini cha Moshi Arusha kuwa 
Hospitali ya Manispaa ya Moshi chini ya usimamizi wa TAMISEMI, hivyo 
kituo kuendelea kutoa huduma za matibabu kwa jamii. 

15.10 Ukaguzi wa Kiuchunguzi wa Ukarabati na Uboreshaji wa Shule ya 
Sekondari Mzumbe 

Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) inasimamia Mfuko wa Elimu. Mfuko huu 
unalenga kufadhili miradi ya maendeleo ya elimu katika ngazi zote za elimu 
ya awali, msingi, sekondari na elimu ya juu. Katika mwaka 2016/17 na 
2018/19, TEA ilifadhili ujenzi wa shule za sekondari nchini. TAKUKURU 
ilipokea madai kuwa TEA imelipa zaidi  Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) 
kwa ukarabati na uboreshaji wa Shule ya Sekondari Mzumbe. Ofisi yangu 
iliombwa na TAKUKURU kufanya tathmini ya mchakato wa manunuzi 
uliofanyika, na kuthibitisha malipo yoyote ya ziada yaliyofanyika, hasara 
iliyopatikana na kubaini watu waliohusika. Katika uchunguzi wangu, 
yafuatayo yalibainika. 

15.10.1 Zabuni ya Ukarabati na Uboreshaji wa Shule ya Sekondari 
Mzumbe ilitolewa kwa NHC Bila ya Kuidhinishwa na Bodi ya 
Zabuni ya TEA 

Mnamo mwezi Julai 2016, nilibaini kuwa TEA iliajiri kampuni binafsi ya 
ushauri ili kusimamia ukarabati na uboreshaji wa Shule ya Sekondari 
Mzumbe. Mnamo mwezi Desemba 2016, Bodi ya zabuni iliidhinisha kabrasha 
la zabuni na njia ya ununuzi inayoshirikisha wazabuni wachache itumike 
katika mchakato wa manunuzi. TEA iliipa NHC kandarasi mnamo mwezi Mei 
2017 ili kukamilisha kazi hizo ifikapo mwezi Mei 2018 kwa kiasi cha Sh. 
milioni 999.74. 
 
Katika uchunguzi wangu, niligundua kuwa Bodi ya Zabuni ya TEA haikuhusika 
katika upitishaji wa mapendekezo ya timu ya tathmini ya kutoa zabuni kwa 
NHC. Vile vile, Mkuu wa Kitengo cha Manunuzi ilieleza kuwa Bodi ya Zabuni 
ya TEA haikuidhinisha ripoti ya tathmini na haikupendekeza zabuni hiyo 
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itolewe kwa NHC. Timu ya pamoja iliyoundwa na TEA na mshauri huyo 
ilihusika katika tathmini hiyo na kupendekeza tuzo ya zabuni hiyo kwa NHC 
moja kwa moja kwa Mkurugenzi Mkuu wa TEA. Ingawa mkataba wa 
usimamizi kati ya mshauri na TEA uliruhusu kuundwa kwa timu ya pamoja 
ambayo ilihusika katika kupendekeza tuzo ya zabuni kwa Mkurugenzi Mkuu 
wa TEA, kushindwa kushirikisha Bodi ya Zabuni ya TEA katika kupitia na 
kuidhinisha ripoti ya tathmini na kupendekeza tuzo hiyo kwa Mkurugenzi 
Mkuu wa TEA kulikiuka Kifungu cha 75 cha Sheria ya Ununuzi ya Umma, Sura 
ya 410. 
 
Kutokana na ukiukwaji huo, majukumu ya Bodi ya Zabuni ya TEA katika 
kuidhinisha ripoti ya tathmini ya zabuni, majadiliano na mapendekezo ya 
utoaji zabuni yalipuuzwa. 
 
Ninapendekeza Bodi ya Wakurugenzi TEA ichukue hatua zinazofaa za 
kinidhamu dhidi ya Kaimu Mkurugenzi Mkuu TEA na Mkuu wa Kitengo cha 
Manunuzi TEA kwa kushindwa kufuata sheria ya manunuzi ya umma. 

15.10.2 Malipo kwa NHC kwa Kazi ambazo Hazijatekelezwa Sh.Milioni 
141.73  

Ujenzi wa Shule ya Sekondari Mzumbe ulikamilishwa na NHC mnamo mwezi 
Mei 2019. Kutokana na uhakiki na upimaji wa Hati saba za Malipo ya Muda, 
nilibaini kuwa NHC ilifanya kazi yenye thamani ya Sh.bilioni 1.08  katika 
Shule ya Sekondari Mzumbe, lakini TEA ililipa Sh. bilioni 1.22. Jumla ya 
fedha zilizolipwa ni pamoja na Sh. milioni 141.73 kwa kazi za ukarabati 
ambazo hazikuonekana kutekelezwa. Ukaguzi ulithibitisha kuwa Ofisa 
Mpimaji wa Kampuni ya Ushauri na Meneja Mradi wa TEA walitayarisha na 
kuidhinisha uthamini wa muda bila ya kupima kazi halisi zilizofanyika. 
Kutokana na utaratibu huo, kazi yenye thamani ya Shilingi milioni 141.73 
zilijumuishwa kwenye Hati za Malipo ya Muda lakini hazikufanyika. 
Kutokana na kutokuwepo kwa usimamizi wa kutosha, Meneja wa Mradi wa 
TEA aliidhinisha NHC kulipwa zaidi na TEA na kusababisha TEA kupata hasara 
ya Sh. 141.73 milioni. 
 
Ninapendekeza malipo ya ziada yaliyofanywa kwa NHC yarudishwe TEA. 
Pia, hatua stahiki za kinidhamu zichukuliwe dhidi ya Meneja wa Mradi 
wa TEA. 
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15.10.3 NHC Ilitekeleza Kazi za Ziada Bila Idhini ya Bodi ya Zabuni ya TEA 
Sh. Milioni 86.52 

Kufuatia uhakiki wa hati saba za malipo ya jumla ya Shilingi  bilioni 1.22 
zilizolipwa kwa NHC, nilibaini kuwa Mkurugenzi Mkuu TEA alimuagiza 
mshauri kuiagiza NHC kufanya kazi za ziada za jumla ya Sh. milioni 86.52. 
Pia, niligundua kuwa kazi za ziada zilizoidhinishwa na Mkurugenzi Mkuu TEA 
zilifanyika kwa muda wa miezi saba bila idhini ya Bodi ya Zabuni TEA. 
 
Baada ya miezi saba, niligundua kuwa Bodi ya Zabuni TEA ilimwagiza 
mshauri huyo kusitisha utekelezaji wa kazi za ziada na kuwasilisha orodha 
ya kazi za ziada zilizokamilishwa na zile ambazo hazijakamilika kwa ajili ya 
idhini baada ya kazi kufanyika. Pamoja na ukweli kwamba Bodi ya Zabuni  
TEA ilitoa idhini baada ya kazi kufanyika, ni maoni yangu kuwa Mkurugenzi 
Mkuu TEA alikiuka Kanuni ya 110 (5) ya Kanuni za Ununuzi ya Umma za 
mwaka 2013, iliyorekebishwa na Kanuni ya 36 ya Kanuni za Ununuzi ya 
Umma (Marekebisho) ya mwaka 2016 kwa kutoa idhini ya kazi bila idhini ya 
Bodi ya Zabuni TEA. 
 
Ninapendekeza Bodi ya Wakurugenzi TEA ichukue hatua stahiki za 
kinidhamu kwa Mkurugenzi Mkuu TEA kwa kukiuka kwa makusudi sheria 
ya ununuzi ya umma. 

15.11 Ukaguzi wa Kiuchunguzi wa Utekelezaji wa Miradi ya Umeme 
Vijijini REA Awamu ya Pili na ya Tatu katika Mkoa wa Mara 

Wakala wa Nishati Vijijini (REA) ulianzishwa ili kukuza na kuwezesha 
uboreshaji wa upatikanaji wa huduma za nishati ya kisasa katika maeneo ya 
vijijini yaliyopo Tanzania Bara. REA ilimpa mkataba mkandarasi mzawa 
katika kipindi cha mwaka 2013 hadi 2017 ili kukamilisha miradi ya umeme 
ya REA awamu ya pili na ya tatu katika Mkoa wa Mara. Kulikuwa na tuhuma 
kuwa Serikali ililipia vifaa vya umeme vilivyotumika katika mradi wa REA 
awamu ya pili, na baadhi ya vifaa vilibaki baada ya mradi wa REA awamu ya 
pili kukamilika lakini havikurejeshwa Serikalini. Vifaa vilivyobaki vya REA 
awamu ya pili vilidaiwa kutumika kutekeleza REA awamu ya tatu, na Serikali 
inadaiwa kuvilipia tena. TAKUKURU iliomba ofisi yangu ifanye ukaguzi wa 
kiuchunguzi ili kujibu tuhuma hizo. 
 
Lengo la ukaguzi lilikuwa ni kutathmini utendaji wa jumla wa mradi wa REA 
awamu ya pili na ya tatu na  kubaini hasara yoyote ambayo Serikali  imepata 
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kwenye vifaa vya mradi wa REA awamu ya pili vilivyotumika katika 
utekelezaji wa mradi wa REA awamu ya tatu. Ukaguzi pia ulitaka kujua 
nguzo za umeme zilizotumika katika mradi wa REA awamu ya tatu na kama 
mzabuni wa vifaa alimpa mkandarasi mzawa dhamana ya vifaa. Wakati wa 
uchunguzi, masuala yafuatayo yalibainika: 

15.11.1 REA ilipata Hasara ya Sh. milioni 329.62 Kutokana na Mkandarasi 
Kushindwa Kukabidhi Vifaa vya Mradi wa REA Awamu ya Pili  
vilivyobaki 

Tarehe 23 Agosti 2013, REA ilitoa kandarasi ya kusambaza na kufunga vituo 
vidogo vya  usambazaji umeme vya ‘11/33KV’, ujenzi wa laini za msongo wa 
kati na mdogo, ununuzi na usambazaji wa transfoma, na uunganishaji wa 
wateja katika maeneo ya vijijini yasiyokuwa na umeme katika Mkoa wa Mara 
kwa gharama ya Sh. bilioni 59.21 , ikijumisha  nyongeza za mikataba na kodi 
ya ongezeko la thamani (VAT) kwa mmojawapo wa wakandarasi wazawa. 
Wigo wa kazi ulijumuisha uwekaji wa laini ya msogo wa kati ya ‘33kv’ kwa 
umbali wa kilomita 1,193 na laini ya msongo wa chini wa umbali wa kilomita 
493, pamoja na usambazaji na uwekaji wa transfoma za umeme wa njia tatu 
za 25KVA (transfoma 34), 50KVA (transfoma 148), 100KVA, (transfoma 25), 
na 200KVA (transfoma 8). Siku hiyo hiyo (tarehe 23 Agosti 2013), REA iliipa 
mkataba  Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) kama meneja mradi ili 
kusimamia utekelezaji wa kazi huku pia ikague ubora wa vifaa 
vitakavyotumika wakati wa mradi ili kuhakikisha kama vinaendana na ubora 
wa sekta ya umeme. Mara baada ya kuthibitishwa kuwa mkandarasi 
amepokea vifaa vyote vya ubora unaotakiwa, TANESCO ilitakiwa kutoa hati 
ya kukubalika (acceptance certificate)  kwa mkandarasi kwa ajili ya kudai 
malipo. 
 
Hadi kufikia mwezi Agosti 2018, Mradi wa REA awamu ya pili ulipokamilika, 
REA ilikuwa tayari imemlipa mkandarasi mzawa jumla ya Sh. bilioni 59.21 
kwa kazi zote za mkataba. Nilipopima kazi halisi zilizokamilika na vifaa 
vilivyotumika, niligundua kuwa mkandarasi mzawa alikuwa amekamilisha 
kazi za kilometa 1,183 tu kati ya kilomita 1,193 za njia ya msongo wa kati 
wa umeme, huku kilomita 10 zikiwa bado hazijakamilika. Hati ya kukamilika 
kwa mradi iliyotolewa na TANESCO ya  tarehe 8 Juni 2017, pia ilithibitisha 
kuwa mkandarasi mzawa alikuwa amekamilisha kazi za kilomita 1,183 za 
njia ya msongo wa kati, kati ya kazi za kilomita 1,193 zilizotakiwa 
kukamilika kulingana na matakwa ya mkataba. 
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Ukaguzi ulithibitisha kuwa vifaa vyenye thamani ya Sh. milioni 329.62 
ambavyo havikutumika kwenye ujenzi wa Kilomita 10 za njia ya msongo wa 
kati ambavyo vilistahili kukabidhiwa TANESCO chini ya masharti ya mkataba 
havikukabidhiwa TANESCO; hivyo kuisababishia Serikali hasara ya Sh. milioni 
329.62. Ni maoni yangu kuwa TANESCO haikupima vya kutosha kazi 
zilizofanyika ili kubaini vifaa vilivyobaki kwenye kazi ambazo hazikufanyika 
kabla ya kutoa hati ya mwisho ya kukamilika kwa mradi kwa mkandarasi. 
Kutokana na dosari hiyo, Serikali ilipoteza Sh. milioni 329.62 iliyotokana na 
kasoro za usimamizi wa mradi zilizosababishwa na TANESCO. 
 
Ninapendekeza REA imfuatilie mkandarasi ili akabidhi au arejeshe 
thamani ya vifaa vilivyobaki katika awamu ya pili ya mradi wa REA. REA 
pia iweke usimamizi wa kutosha kwa TANESCO ili miradi ya usambazaji 
umeme vijijini itekelezwe kwa mafanikio bila kuisababishia REA hasara. 
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 VIAMBATISHO 
 
Kiambatisho Na. I: Mtiririko wa Hati Zilizokaguliwa kwa Miaka Mitatu 

Na Taasisi Aina 2020/21 2019/20 2018/19 

1 Tume ya Utumishi wa 
Walimu  2 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

2 Tume ya Taifa ya Mipango 
ya Matumizi ya Ardhi 3 Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya 

3 
Ofisi ya Rais – Idara ya 
Kumbukumbu na Nyaraka 
za Taifa 

4 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

4 Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji 5 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

5 Msajili wa Hazina  7 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha   

6 
Ofisi ya Rais – Bodi ya 
Mishahara na Masilahi 
katika Utumishi wa Umma 

9 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

7 Tume ya Pamoja ya Fedha 
(JFC) 10 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

8 Tume ya Huduma za 
Mahakama  12 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

9 Kitengo cha Kudhibiti 
Fedha Haramu 13 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

10 Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji 14 Inayoridhisha Inayoridhisha   Yenye Shaka 

11 Tume ya Usuluhishi na 
Uamuzi (CMA) 15 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

12 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali  16 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

13 Tume ya Taifa ya UNESCO 18 Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha 

14 Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali  19 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

15 Ofisi ya Rais – Ikulu 20 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
16 Idara ya Hazina  21 Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha 

17 Idara ya Deni la Taifa na 
Huduma za Jumla  22 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

18 Idara ya Mhasibu Mkuu wa 
Serikali 23 Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha 

19 Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika 24 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

20 Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu 25 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

21 Ofisi Binafsi ya Makamu wa 
Rais  26 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

22 Msajili wa Vyama vya Siasa 27 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
23 Jeshi la Polisi la Tanzania 28 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
24 Jeshi la Magereza  29 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

25 Ofisi ya Rais – Sekretarieti 
ya Baraza la Mawaziri  30 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

26 Ofisi ya Makamu wa Rais 31 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

27 
Ofisi ya Rais - Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora 

32 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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Na Taasisi Aina 2020/21 2019/20 2018/19 

28 Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma 33 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

29 
Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki 

34 Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

30 Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
(NPS) 35 Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha   

31 Ofisi ya Waziri Mkuu 37 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

32 Jeshi la Ulinzi la Wananchi 
wa Tanzania (TPDF)  38 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

33 Jeshi la Kujenga Taifa 
(JKT) 39 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

34 Mahakama ya Tanzania  40 Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha 
35 Wizara ya Katiba na Sheria  41 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
36 Bunge la Tanzania 42 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
37 Wizara ya Kilimo 43 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

38 Wizara ya Viwanda na 
Biashara (Fungu Na. 44) 44 Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha 

39 Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia 46 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

40 Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi  48 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

41 Wizara ya Maji 49 Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha 

42 Wizara ya Fedha na 
Mipango 50 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

43 Wizara ya Mambo ya Ndani 51 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

44 
Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto (Fungu Na. 52) 

52 Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha 

45 
Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto (Fungu Na. 53) 

53 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

46 Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora 55 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

47 Ofisi ya Rais – Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 56 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

48 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa 57 Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha   

49 Wizara ya Nishati  58 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

50 Tume ya Kurekebisha 
Sheria Tanzania  59 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

51 Wizara ya Viwanda na 
Biashara (Fungu Na. 60) 60 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

52 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) 61 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

53 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano- Uchukuzi 62 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

54 Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
(Sekta ya Uvuvi) 64 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

55 
Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, 
Vijana, Ajira na  Wenye 
Ulemavu  

65 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

56 Ofisi ya Rais – Sekretarieti 
ya Ajira  67 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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Na Taasisi Aina 2020/21 2019/20 2018/19 

57 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano  
(Mawasiliano) 

68 Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

58 Wizara ya Maliasili na Utalii 69 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha   

59 
Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Madawa ya 
Kulevya  

91 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

60 Tume ya Kudhibiti UKIMWI 
Tanzania (TACAIDS) 92 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

61 Idara ya Uhamiaji Tanzania 93 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

62 Ofisi ya Rais- Tume ya 
Utumishi wa Umma  94 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

63 Wizara ya Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo 96 Inayoridhisha Inayoridhisha   Yenye Shaka 

64 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano (Ujenzi) 98 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha   

65 Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
(Mifugo) 99 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

66 Wizara ya Madini 100 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

67 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Katavi   36 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha   

68 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Simiyu   47 Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha 

69 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Njombe   54 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

70 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Geita   63 Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha 

71 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Arusha   70 Inayoridhisha   Inayoridhisha Inayoridhisha   

72 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Pwani   71 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

73 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Dodoma   72 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Iringa   73 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

75 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kigoma   74 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

76 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kilimanjaro   75 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

77 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Lindi   76 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha   

78 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mara   77 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

79 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mbeya   78 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

80 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Morogoro   79 Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha 

81 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mtwara   80 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

82 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mwanza   81 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

83 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Ruvuma   82 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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Na Taasisi Aina 2020/21 2019/20 2018/19 

84 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Shinyanga   83 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Singida   84 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

86 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Tabora   85 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

87 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Tanga   86 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha   

88 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kagera   87 Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha 

89 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Dar es Salaam   88 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

90 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Rukwa   89 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha   

91 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Songwe   90 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

92 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Manyara   95 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha   

93 Ubalozi wa Tanzania- Addis 
Ababa, Ethiopia 2001 Inayoridhisha Yenye Shaka Mbaya 

94 Ubalozi wa Tanzania- 
Berlin, Ujerumani 2002 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

95 Ubalozi wa Tanzania- 
Cairo, Misri 2003 Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

96 Ubalozi wa Tanzania- 
Kinshasa, Kongo 2004 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

97 Ubalozi wa Tanzania – 
Abuja, Nigeria 2005 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

98 Ubalozi wa Tanzania – 
London, Uingereza 2006 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

99 Ubalozi wa Tanzania – 
Lusaka, Zambia 2007 Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

100 Ubalozi wa Tanzania- 
Maputo, Msumbiji 2008 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

101 Ubalozi wa Tanzania- 
Moscow, Urusi 2009 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

102 Ubalozi wa Tanzania - New 
Delhi, India 2010 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

103 
Ubalozi wa Kudumu wa 
Umoja wa Mataifa- New 
York 

2011 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

104 Ubalozi wa Tanzania – 
Ottawa, Kanada 2012 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

105 Ubalozi wa Tanzania- 
Paris, Ufaransa 2013 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

106 Ubalozi wa Tanzania- 
Beijing, China 2014 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

107 Ubalozi wa Tanzania- 
Rome, Italia 2015 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

108 Ubalozi wa Tanzania- 
Stockholm, Swiden 2016 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

109 Ubalozi wa Tanzania- 
Tokyo, Japan 2017 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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Na Taasisi Aina 2020/21 2019/20 2018/19 

110 Ubalozi wa Tanzania- 
Washington, DC, Marekani 2018 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

111 Ubalozi wa Tanzania- 
Brussels, Ubelgiji 2019 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

112 
Ubalozi wa Kudumu wa 
Umoja Mataifa – Geneva, 
Uswisi 

2020 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

113 Ubalozi wa Tanzania- 
Kampala, Uganda 2021 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

114 Ubalozi wa Tanzania – 
Harare, Zimbabwe 2022 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

115 Ubalozi wa Tanzania- 
Nairobi, Kenya 2023 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

116 Ubalozi wa Tanzania- 
Riyadh, Saudi Arabia 2024 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

117 Ubalozi wa Tanzania- 
Pretoria, Afrika Kusini 2025 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

118 Ubalozi wa Tanzania- 
Kigali, Rwanda 2026 Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

119 
Ubalozi wa Tanzania- Abu 
Dhabi, Umoja wa Falme za 
Kiarabu 

2027 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

120 Ubalozi wa Tanzania- 
Bujumbura, Burundi 2028 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

121 Ubalozi wa Tanzania- 
Muscat, Oman 2029 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

122 Ubalozi wa Tanzania- 
Lilongwe, Malawi 2030 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

123 Ubalozi wa Tanzania- 
Brasillia, Brazil 2031 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

124 Ubalozi wa Tanzania - 
Kuala Lumpur, Malaysia 2032 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

125 Ubalozi wa Tanzania-The 
Hague, Uholanzi 2033 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

126 Ubalozi wa Tanzania- 
Moroni, Komoro 2034 Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

127 Ubalozi wa Tanzania- 
Kuwait 2035 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

128 Ubalozi wa Tanzania- 
Algiers, Algeria 2036 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

129 Ubalozi wa Tanzania- 
Ankara, Uturuki 2037 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

130 Ubalozi wa Tanzania- 
Khartoum, Sudan 2038 Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

131 Ubalozi wa Tanzania- 
Seoul, Korea Kusini 2039 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

132 Ubalozi wa Tanzania- Tel 
Aviv,Israel 2040 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

133 Ubalozi wa Tanzania- 
Doha, Qatar 2041 Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

134 Ubalozi wa Tanzania- 
Havana,Cuba 2042 Inayoridhisha Inayoridhisha - 

135 Ubalozi wa Tanzania- 
Windhoek,Namibia 2043 Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 



 

353 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

Na Taasisi Aina 2020/21 2019/20 2018/19 

136 Wakala wa Maendeleo ya 
Uongozi wa Elimu (ADEM)  Wakala Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha 

137 Wakala wa Mbegu za Kilimo 
(ASA)  Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

138 
Wakala wa Usajili na Utoaji 
wa Leseni za Biashara 
(BRELA) 

Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

139 
Wakala wa Mabasi 
Yaendayo Haraka Dar es 
Salaam (DART) 

Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha 

140 Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (e-GA) Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

141 Chuo cha Takwimu 
Mashariki mwa Afrika  Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

142 Wakala wa Elimu na 
Mafunzo ya Uvuvi (FETA)  Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

143 Wakala wa Utafiti wa 
Madini Tanzania (GST) Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

144 Mamlaka ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

145 Wakala wa Huduma ya 
Ununuzi Serikalini (GPSA) Wakala Inayoridhisha   Yenye Shaka Inayoridhisha 

146 Wakala wa Vyuo vya 
Mafunzo ya Mifugo (LITA) Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

147 Chuo cha Taifa cha Utalii Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

148 Wakala wa Taifa wa 
Hifadhi ya Chakula (NFRA)  Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

149 Wakala wa Usalama na  
Afya Mahala pa Kazi (OSHA) Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

150 Wakala wa Uagizaji Mafuta 
kwa Pamoja (PBPA) Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

151 Wakala wa Usajili, Ufilisi 
na Udhamini (RITA)  Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

152 
Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini 
(RUWASA) 

Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuwepo 

153 
Taasisi ya Sanaa na 
Utamaduni Bagamoyo 
(TaSuBa) 

Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

154 Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege Tanzania (TAA)  Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

155 Wakala wa Majengo 
Tanzania (TBA)  Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

156 Wakala wa Ufundi na 
Umeme (TEMESA) Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha 

157 Wakala wa Huduma za 
Misitu Tanzania (TFSA) Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

158 Wakala wa Ndege za 
Serikali (TGFA)  Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

159 Taasisi ya Uhasibu 
Tanzania (TIA)  Wakala Inayoridhisha   Inayoridhisha Inayoridhisha 

160 Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA)  Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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161 Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) Wakala Inayoridhisha   Inayoridhisha   Inayoridhisha 

162 Chuo cha Utumishi wa 
Umma Tanzania (TPSC)  Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

163 Wakala wa Maabara ya 
Mifugo Tanzania (TVLA) Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

164 Wakala wa Barabara 
Vijijini na Mijini (TARURA) Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

165 Chuo cha Maji Wakala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
166 Wakala wa Vipimo (WMA) Wakala Inayoridhisha   Inayoridhisha   Inayoridhisha 

167 Mfuko wa Mikopo ya 
Wafanyakazi Hazina  Mfuko Inayoridhisha   Inayoridhisha Inayoridhisha 

168 Mfuko wa Pembejeo wa 
Taifa (AGITF) Mfuko Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

169 
Mfuko wa Kuchochea 
Maendeleo ya Jimbo 
(CDCF) 

Mfuko - - - 

170 
Mfuko wa Uwezeshaji 
Maendeleo ya Madini 
(EMDF) 

Mfuko Inayoridhisha   Inayoridhisha Inayoridhisha 

171 
Mfuko wa Ukaguzi na 
Usimamizi wa Ushirika 
(ISCF) 

Mfuko Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

172 Mfuko wa Maendeleo ya 
Umwagiliaji (IDF) Mfuko Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

173 Mfuko wa Maendeleo ya 
Mifugo(LDF)  Mfuko Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

174 Mfuko wa Taifa wa Mambo 
ya Kale (NFA) Mfuko Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

175 Mfuko wa Taifa wa 
Usimamizi wa Majanga  Mfuko Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

176 Mfuko wa Taifa katika 
Sekta ya Maji (NWF)  Mfuko Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

177 

Mfuko wa Maendeleo ya 
Hatimiliki za Wagunduzi wa 
Aina Mpya za Mbegu za 
Mimea  

Mfuko Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

178 Mfuko wa Barabara 
(TAMISEMI)  Mfuko Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

179 Bodi ya Mfuko wa Barabara 
(Fungu Na. 98) Mfuko Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

180 

Mfuko wa Kuchochea 
Maendeleo ya Kilimo 
Ukanda wa Kusini mwa 
Tanzania (SAGCOT CTF) 

Mfuko Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

181 Mfuko wa Misitu Tanzania 
(TaFF) Mfuko Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

182 
Mfuko wa Uhifadhi 
Wanyamapori Tanzania 
(TWPF) 

Mfuko Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

183 Mfuko wa Maendeleo ya 
Wanawake (WDF) Mfuko Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

184 Bodi ya Bonde la Maji la 
Ndani  Bodi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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185 Bodi ya Bonde la Maji, Ziwa 
Nyasa Bodi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

186 Bodi ya Bonde la Maji, Ziwa 
Rukwa Bodi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

187 Bodi ya Bonde la Maji, Ziwa 
Tanganyika Bodi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

188 Bodi ya Bonde la Maji, Ziwa 
Viktoria Bodi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

189 Bodi ya Bonde la Maji, 
Pangani Bodi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

190 Bodi ya Bonde la Maji, 
Rufiji  Bodi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

191 Bodi ya Bonde la Maji, 
Ruvuma na Pwani ya Kusini Bodi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

192 Bodi ya Bonde la Maji, 
Wami/Ruvu Bodi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

193 Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Bunda 

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

194 Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Ifakara 

Mamlaka 
ya Maji - Haikuwepo Haikuwepo 

195 Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Handeni  

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

196 
Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Handeni 
Trunk Main(HTM) 

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

197 Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Igunga  

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

198 Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Katesh 

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

199 Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Kibaigwa 

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

200 Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Mafinga 

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Inayoridhisha Haikukaguliwa 

201 Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Makonde 

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

202 Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Maswa 

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

203 

Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka 
Mugango/Kiabakari/Butia
ma 

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

204 Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Mpwapwa 

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

205 Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Mugumu 

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

206 
Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka 
Orkesumet 

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

207 Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Ruangwa 

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

208 
Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka 
Sengerema 

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

209 Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Tarime 

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 
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210 Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Tunduma 

Mamlaka 
ya Maji - Haikuwepo Haikuwepo 

211 Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka Tunduru 

Mamlaka 
ya Maji - Haikuwepo Haikuwepo 

212 
Mamlaka ya Usambazaji 
Maji Safi na Taka 
Wanging'ombe 

Mamlaka 
ya Maji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

213 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Amana  RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

214 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Bombo-Tanga RRH Inayoridhisha   Inayoridhisha Inayoridhisha 

215 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Bukoba  RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

216 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Dodoma  RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

217 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Geita RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

218 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Iringa RRH Inayoridhisha   Inayoridhisha Inayoridhisha 

219 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Katavi  RRH Inayoridhisha   Inayoridhisha Inayoridhisha 

220 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Ligula-Mtwara RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

221 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Manyara  RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

222 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Maweni-Kigoma  RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

223 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Mawenzi-Kilimanjaro  RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

224 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Mbeya  RRH Inayoridhisha   Inayoridhisha Inayoridhisha 

225 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Morogoro  RRH Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha 

226 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Mount Meru RRH Inayoridhisha   Inayoridhisha Yenye Shaka 

227 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Musoma RRH Inayoridhisha   Inayoridhisha Yenye Shaka 

228 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Mwananyamala  RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

229 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Njombe RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

230 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Sekou-Toure Mwanza  RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

231 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Shinyanga   RRH Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha 

232 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Simiyu   RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

233 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Singida   RRH Inayoridhisha   Inayoridhisha Inayoridhisha 

234 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Sokoine-Lindi RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

235 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Songea Ruvuma   RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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236 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Songwe  RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

237 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Sumbawanga Rukwa RRH Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha 

238 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Kitete Tabora  RRH Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

239 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Temeke  RRH Inayoridhisha   Yenye Shaka Inayoridhisha 

240 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Tumbi- Kibaha  RRH Inayoridhisha   Inayoridhisha Inayoridhisha 

241 Hospitali ya Rufaa ya 
Kanda, Chato ZRH Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

242 Hospitali ya Rufaa ya 
Kanda, Mbeya   ZRH Inayoridhisha Inayoridhisha 

Ilikaguliwa chini 
ya  MOHCDGEC 
(Fungu 52) 

243 Hospitali Maalumu ya 
Benjamin Mkapa SH Inayoridhisha Inayoridhisha Haikukaguliwa 

244 
Hospitali Maalumu ya 
Magonjwa ya Kuambukiza 
Kibong’oto 

SH Inayoridhisha Inayoridhisha Haikukaguliwa 

245 
Hospitali Maalumu ya 
Mirembe & Taasisi ya 
Isanga 

SH Inayoridhisha Inayoridhisha Haikukaguliwa 

246 ACT WAZALENDO PP Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

247 African Democratic 
Alliance (ADA-TADEA)  PP Inayoridhisha Kushindwa 

Kutoa Maoni 
Kushindwa 
Kutoa Maoni 

248 Alliance For African 
Farmers Party (AAFP) PP Kushindwa 

Kutoa Maoni 
Kushindwa 
Kutoa Maoni 

Kushindwa 
Kutoa Maoni 

249 Alliance for Democratic 
Change (ADC) PP Mbaya Kushindwa 

Kutoa Maoni 
Kushindwa 
Kutoa Maoni 

250 Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) PP Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

251 Chama Cha Kijamii (CCK) PP Inayoridhisha   Yenye Shaka Yenye Shaka 

252 Chama Cha 
Mapinduzi(CCM) PP Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

253 Chama cha Sauti ya Umma 
(SAU) PP Yenye Shaka Kushindwa 

Kutoa Maoni 
Kushindwa 
Kutoa Maoni 

254 Chama Cha Ukombozi wa 
Umma (CHAUMMA) PP Mbaya - Kushindwa 

Kutoa Maoni 
255 Civic United Front (CUF) PP Yenye Shaka Yenye Shaka Mbaya 

256 Demokrasia Makini PP Kushindwa 
Kutoa Maoni 

Kushindwa 
Kutoa Maoni 

Kushindwa 
Kutoa Maoni 

257 Democratic Party (DP) PP Inayoridhisha - Kushindwa 
Kutoa Maoni 

258 National League for 
Democracy (NLD) PP Inayoridhisha Yenye Shaka Mbaya 

259 National Reconstruction 
Alliance (NRA) PP Inayoridhisha   Kushindwa 

Kutoa Maoni 
Kushindwa 
Kutoa Maoni 

260 NCCR- MAGEUZI PP Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya 

261 Tanzania Labour Party 
(TLP) PP Mbaya Kushindwa 

Kutoa Maoni 
Kushindwa 
Kutoa Maoni 

262 United Democratic Party 
(UDP) PP Yenye Shaka Yenye Shaka Kushindwa 

Kutoa Maoni 
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263 Union for Multi-Party 
Democracy (UMD) PP Mbaya Kushindwa 

Kutoa Maoni 
Kushindwa 
Kutoa Maoni 

264 United Peoples’ 
Democratic Party (UPDP) PP Inayoridhisha Kushindwa 

Kutoa Maoni 
Kushindwa 
Kutoa Maoni 

265 Mpango wa Kujitathimini 
Kwa Nchi za Afrika (APRM) TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

266 Jumuiya ya Tawala za 
Mitaa Tanzania (ALAT) TN Yenye Shaka Yenye Shaka - 

267 Chuo cha Ardhi Morogoro  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

268 Chuo cha Ardhi Tabora 
(ARITA) TN Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuwepo 

269 Chuo cha Mafunzo ya 
Ufugaji Nyuki (BTI) TN Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuwepo 

270 
Chuo cha Mafunzo ya 
Uhifadhi wa Maliasili kwa 
Jamii (CBCTC) 

TN Inayoridhisha Inayoridhisha Haikukaguliwa 

271 Mamlaka ya Uvuvi wa Kina 
Kirefu  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

272 Baraza la Wataalamu wa 
Afya ya Mazingira (EHPC)  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

273 Chuo cha Mafunzo ya Misitu 
ya Viwandani (FITI)  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

274 Chuo cha Mafunzo ya Misitu 
(FTI) TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

275 Baraza la Wataalamu wa 
Maabara za Afya  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

276 Tume ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano TN Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

277 Chuo cha Uongozi wa 
Mahakama (IJA) TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

278 Shule ya Sekondari 
Jitegemee TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

279 Shule ya Sekondari Kawawa 
JKT  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

280 Chuo cha Sheria Tanzania  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

281 Bodi ya Mikopo Serikali za 
Mitaa (LGLB) TN Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha 

282 
Chuo cha Mafunzo cha 
Serikali za Mitaa 
(HOMBOLO)  

TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

283 Baraza la Madaktari 
Tanganyika (MCT)  TN Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha 

284 
Baraza la Wataalamu wa 
Radiolojia ya Kitabibu na 
Taswira (MRIPC) 

TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

285 Tume ya Madini TN Inayoridhisha   Inayoridhisha Inayoridhisha 

286 

Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki-Idara ya 
Zanzibar (SV 1003) 

TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

287 Shirika la Mzinga  TN Inayoridhisha Inayoridhisha   Yenye Shaka 
288 Kampuni Hodhi ya Mzinga  TN Inayoridhisha Inayoridhisha   Yenye Shaka 

289 Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa (NIDA)  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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290 Mkongo wa Taifa wa 
Mawasiliano TN Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

291 
Chuo cha Sayansi na 
Teknolojia cha Nelson 
Mandela Afrika (NM-AIST)  

TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

292 Baraza la Wataalamu wa 
Macho  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

293 
Chuo cha Mafunzo ya 
Wanyamapori Pasiansi 
(PWTI) 

TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

294 Baraza la Famasia  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

295 Shirika la Uzalishaji Mali la 
Magereza  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

296 Bodi ya Maabara Binafsi za 
Afya TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

297 Bodi ya Ushauri Hospitali 
Binafsi TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

298 
Mkakati wa Kukuza na 
Kuratibu Biashara Tanzania 
(MKURABITA) 

TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

299 Mfuko na Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA) TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

300 RUWASA-DS TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

301 SUMA JKT - Mradi wa 
Uuzaji wa Zana za Kilimo TN Inayoridhisha Inayoridhisha   Inayoridhisha 

302 SUMA JKT- Sekta ya Kilimo 
na Viwanda  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

303 SUMA JKT-Kampuni ya 
Minada TN Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

304 SUMA JKT -Kampuni ya 
Uzalishaji Maji TN Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

305 SUMA JKT- Kampuni ya 
Huduma za Chakula TN Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

306 
SUMA JKT- Kampuni ya 
Utengenezaji Samani 
Chang’ombe 

TN Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

307 
SUMA JKT- Kampuni ya 
Usafi na Unyunyuziaji 
Dawa 

TN Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

308 SUMA JKT -Kampuni ya 
Ujenzi TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

309 SUMA JKT - Hesabu 
Jumuifu  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

310 SUMAJKT- Kampuni ya 
Ushonaji TN Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

311 SUMA JKT – Kampuni ya 
Ulinzi TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

312 SUMA JKT - Makao Makuu TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

313 SUMAJKT -Kampuni ya 
Huduma za Bandarini TN Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

314 Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI) TN Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuwepo 

315 Shirika la Nyumbu (TATC)  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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316 Bodi ya Filamu Tanzania 
(TFB) TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

317 Kituo cha Jemolojia 
Tanzania (TGC) TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

318 Taasisi ya Utafiti wa Mifugo 
Tanzania (TALIRI) TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

319 Baraza la Uuguzi na Ukunga 
Tanzania (TNMC) TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

320 
Taasisi ya Kuthibiti Ubora 
wa Mbegu Tanzania 
(TOSCI) 

TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

321 Shirika la Uzalishaji Mali la 
Polisi (TPFCS) TN Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

322 Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori Tanzania  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

323 Taasisi ya Maendeleo ya 
Jamii Tengeru  (TICD) TN Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

324 Bodi ya Usajili wa 
Wataalam wa Mipangomiji  TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

325 Baraza la  Tiba Asili na Tiba 
Mbadala (TAHPC) TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

326 Chuo cha Uongozi TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

327 Bodi ya Usajili wa 
Wathamini TN Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

328 Baraza la Wataalamu wa 
Mifugo Tanzania (VCT) TN Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

329 Hesabu Jumuifu za Taifa  CF Yenye Shaka Yenye Shaka Yenye Shaka 
330 TRA - Matumizi TRA Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
331 TRA - Mapato TRA Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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Kiambatisho Na. II: Taasisi Zilizopata Hati Yenye Shaka 
1. Hesabu Jumuifu (Consolidated Financial Statement) 

a) Kuripotiwa kwa Matumizi kwa Ziada ya Sh. Bilioni 302.8 
 
Katika mapitio yangu ya taarifa jumuifu ya utendaji wa fedha na uchambuzi wa 
uondoaji (elimination analysis- Note 13) kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2021, 
nilibaini hesabu zilijumuisha jumla ya Sh. 302,814,249,200 (dhamana maalumu Sh. 
91,079,787,000, Nakisi (Overdraft)Sh. 13,985,739,000, gharama za usimamizi wa 
ukwasi Sh 13,487,053,000, Mali za Serikali Sh. 21,217,513,598 na dhamana za serikali 
Sh. 163,044,156,602) kama gharama za fedha zilizoingiwa katika mwaka 2020/21. 
Gharama hizo zilikuwa ni mapato kwa upande wa Benki Kuu katika mwaka wa fedha 
2020/21 hivyo zilipaswa kuondolewa, kwakuwa ni miamala baina ya taasisi wakati wa 
uandaaji wa taarifa za fedha jumuifu kama inavyotakiwa na aya ya 40(c) ya IPSAS 35. 
Kutoondolewa huko kumesababisha matumizi katika hesabu jumuifu kuongezeka kwa 
Sh. 302,814,249,200. 
 
b) Kuripotiwa kwa Mali kwa Ziada ya Sh. Bilioni 1,747 
 
Katika mapitio yangu ya taarifa jumuifu ya Mizania hadi kufikia tarehe tarehe 30 Juni 
2021, na uchambuzi wa uondoaji (elimination analysis- Note 13), nilibaini taarifa za 
fedha za taasisi 152 kati ya 532 zilikuwa na miamala baina ya taasisi yenye thamani ya 
Sh. 1,747,391,374,000 ikihusisha madeni, malipo ya awali na mali za kifedha ambazo 
zilipaswa kuondolewa katika taarifa ya fedha jumuifu, lakini hazikuondolewa kinyume 
na aya ya 40(c) ya IPSAS 35.  hivyo kupelekea kuripotiwa kwa mali kwa ziada ya Sh. 
1,747,391,374,000. 
 
c) Hesabu zisizorekebishwa za uwekezaji katika washirika Sh. bilioni 750 

 
Ukaguzi wangu wa Uwekezaji katika Washirika na Ubia ulibaini kuwa, kati ya kiasi cha 
Sh. 2,171,093,698,000 katika Taarifa Jumuifu ya Mizania, uwekezaji katika mashirika 
18 wenye thamani ya Sh. 750,104,898,000 ulitambuliwa na kuunganishwa, wakati 
uwekezaji huo ulikuwa na terehe tofauti ya kuripoti ukilinganisha na tarehe za taarifa 
za fedha jumuifu kwa mwaka unaoishia terehe 30 Juni 2021 kinyume na Aya ya 36 ya 
IPSAS 36. 

2. Chama cha Sauti ya Umma (SAU) 

a) Taarifa za fedha hazikuandaliwa kwa mujibu wa matakwa ya Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma ambavyo havizingatii fedha taslimu 
(IPSAS-Accrual Basis). Uongozi wa Chama haukutunza nyaraka muhimu zikiwamo 
vitabu vya uhasibu, nyaraka za mapato na matumizi, hivyo, nafasi yangu ya 
kupata taarifa kamili za chama uliminywa. Kwa hivyo, sikuweza kuhakiki usahihi 
wa  taarifa zilizowasilishwa katika taarifa za fedha. 
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b) Kutokuwapo kwa Nukuu za ufafanuzi kwa Taarifa za Fedha ambazo zinaelezea 
taarifa za mwaka wa fedha uliopita na mwaka wa sasa. 

 
c) Kutokuwapo kwa hesabu za ulinganisho kwa mwaka wa fedha 2019/20 
 
d) Taarifa za Fedha hazikua na jedwali la Mali za Kudumu lenye kuonesha mienendo 

ya mali hizo, ikiwemo ununuzi na uchakavu wake. 
 
e) Kutokuwapo  kwa Taarifa ya Mabadiliko ya Mtaji kinyume na matakwa ya IPSAS 1. 
 
f) Kutokuandaliwa kwa usuluhishi wa Mtiririko wa fedha unaotokana na shughuli za 

kiutendaji dhidi ya ziada/nakisi kama inavyotakiwa na IPSAS 3. 
 
g) Kutokuwapo kwa usuluhishi wa mtiririko wa fedha na bajeti kama inavyotakiwa 

na Muongozo wa Kiuhasibu Na. 7 wa mwaka 2021  unaohusu uandaaji wa taarifa 
za fedha kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2021. 

3. United Democratic Party (UDP) 

a) Mapitio yangu ya Taarifa ya Mabadiliko ya Mtaji wa Chama yalibaini taarifa hiyo 
ilijumuisha vitu vingine ambavyo sio sehemu ya taarifa hiyo kama vile fedha 
taslimu na fedha linganishi, mali za kudumu na madeni  badala ya kujumuisha 
Mtaji wa chama pamoja na limbikizo la ziada/nakisi. 

 
b) Ukaguzi wangu katika kitabu cha mapato ulibaini Chama kilipokea mapato ya Sh. 

281,861,000 yakiwa ni michango wa wanachama kwa ajili ya matumizi ya uchaguzi 
kisha kufanyiwa matumizi mbalimbali bila kuhifadhiwa kwanza benki kinyume na 
Kifungu Na. 15(1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa, 1992 (Iliyorekebishwa mwaka 
2019). 

 
4. Civic United Front (CUF) 

a) Dosari katika kuripoti Mapato 
Taarifa ya Utendaji wa Fedha imeripoti mapato ya Sh. 655,575,203 yakitokea katika 
fedha taslimu na fedha linganishi. Ukaguzi wangu wa taarifa za benki ulibaini kiasi 
hicho ni fedha taslimu na zilizopo benki lakini hazikupaswa kuwa ni sehemu ya mapato, 
hivyo mapato yameripotiwa kimakosa kwa ziada ya kiasi hicho. 

b) Dosari katika kuripoti gharama za Uchakavu 
Taarifa ya utendaji wa fedha imeripoti gharama za uchakavu kwa mali za kudumu kiasi 
cha Sh 49,898,662. Kiasi hicho kimejumuisha gharama za uchakavu wa ardhi Sh. 
15,756,661, wakati ardhi haina uchakavu. Hivyo gharama za uchakavu katika taarifa 
ya utendaji wa fedha imekosewa kwa ziada ya Sh 15,756,661. 
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c) Dosari katika kuripoti Fedha zilizopokelewa na Mtiririko Halisi wa fedha 
unaotokana na Uendeshaji 

Upande wa mapato kwenye mtiririko wa fedha unaotokana na shughuli za uendeshaji 
umejumuisha kiasi cha Sh. 655,575,203 za fedha taslimu ambazo zinatokana na fedha 
taslimu na zilizopo benki  ambazo kimsingi hazikupaswa kuwa ni sehemu ya mapato, 
Hivyo mtiririko halisi wa fedha kutokana na shughuli za uendeshaji umeongezeka 
kimakosa kwa kiasi cha  Sh. 655,575,203. 

d) Dosari katika kuripoti matumizi katika taarifa ya mtiririko wa fedha 
Taarifa ya mtiririko wa fedha  iliripoti gharama za uchakavu za Sh. 49,898,662 kama 
gharama zilizolipwa, ingawa gharama hizo sio fedha halisi, hivyo matumizi katika 
taarifa ya mtiririko wa fedha iliongezeka kwa kiasi hicho kimakosa.  

e) Dosari katika kuripoti fedha halisi katika shughuli za uwekezaji 
Taarifa ya mtiririko wa fedha  inayoishia tarehe 30 Juni 2021 imeonesha marekebisho 
ya Sh. 935,822,345, hata hivyo chanzo cha marekebisho hayo hakikuwa na uthibitisho, 
hivyo kupelekea dosari katika taarifa ya fedha. 

f) Dosari katika kuripoti fedha taslimu na fedha linganishi katika Taarifa ya 
Mtirirko wa Fedha. 

Taarifa ya Mtiririko wa Fedha ilionesha kuongezeka kwa fedha halisi kwa Sh. 
890,035,850 kutoka Tanzania Bara na kupungua kwa fedha halisi Sh. 114,397,627 kwa 
upande wa Zanzibar, ambayo ilileta jumla ya Sh. 936,447,067, Hata hivyo jumla halisi 
ilipaswa kuwa Sh. 775,638,223 hivyo kupelekea dosari ya Sh. 160,808,844. 
 

5. Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania (ALAT) 

Ukaguzi wa hati za malipo na nyaraka nyinginezo za matumizi ya Jumuiya, ulibaini 
malipo yenye thamani ya Sh. 30,546,650 kwa mwaka wa fedha 2020/21 hayakuwa na 
vielelezo vya matumizi kama vile kutoambatishwa kwa fomu za posho za safari, 
kukosekana kwa risiti za malipo ya bidhaa na huduma zilizofanyika, kukosekana kwa 
ripoti za shughuli zilizofanyika, kukosekana kwa vitabu vya matumizi ya mafuta, na 
malipo kutothibitishwa kwa kutiwa saini. 
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Kiambatisho Na. III: Taasisi Zilizopata Hati Mbaya 
1. Alliance for Democratic Change (ADC) 

a) Kuripotiwa Madeni kwa Upungufu wa Sh 5,724,500 
Kwa mwaka wa fedha 2019/20, Chama kiliripoti madeni ya Sh. 5,724,500, hata hivyo 
katika  mwaka wa fedha 2020/21 (katika nukuu ya ufafanuzi Na. 4) madeni ya jumla 
5,724,500 yaliondolewa bila ya kuwapo maelezo ya msingi ya kuondoa madeni hayo. 

b) Malipo yamefanyika bila kuwapo kwa nyaraka sahihi za kuthibitisha malipo 
hayo- Sh. 5,715,000 

Katika ukaguzi nilibaini kiasi cha Sh. 5,715,000 kililipwa bila ya  kuwapo na nyaraka za 
kuthibitisha uhalali wa malipo hayo. Hivyo sikuweza kuthibitisha usahihi wa malipo 
hayo. 

2. Chama Cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) 

a) Kutokukamilika kwa taarifa za Fedha. 
Ukaguzi wangu ulibaini taarifa ya fedha iliyoandaliwa haikujumuisha taarifa ya 
mabadiliko ya mtaji, taarifa ya mtiririko wa fedha, taarifa ya ulinganisho wa bajeti 
dhidi ya kiasi halisi, Nukuu za ufafanuzi zikijumuisha sera za msingi za uhasibu na 
maelezo ya ziada kinyume na aya ya 21 ya IPSAS 1. 

b) Hesabu Zisizothibitika 
 Hesabu zilizoripotiwa katika taarifa ya Mizania na taarifa ya Mapato na matumizi kwa 
mwaka wa fedha 2020/21 hazikuweza kuthibitishwa na urari wa fedha, leja ya jumla, 
Nukuu za ufafanuzi  na maelezo ya ziada. Hivyo usahihi wa hesabu hizo una shaka. 
 
Pia, bakaa ya Jumla ya Sh. 17,741,768, ikijumuisha mali za kudumu Sh. 8,574,532, 
Madai na Malipo ya awali Sh. 2,932,566, Fedha taslimu na fedha linganishi Sh. 
3,234,670 na uwekezaji Sh. 3,000,000 hazikuthibitishwa na rejista ya mali za kudumu, 
taarifa za benki na cheti cha uwekezaji. 

3. Tanzania Labour Party (TLP) 
 

a) Uongozi wa Chama haukuweza kutoa nyaraka za kuthibitisha uhalali wa Madeni 
Sh. 107,390,102, Jumla ya Mtaji Sh. 67,898,335 na Madai Sh. 126,711 kama 
ilivyoripotiwa katika taarifa za fedha. 

 
b) Kutofanana kwa hesabu katika taarifa ya Fedha 
Nilibaini kutofanana kwa kiasi cha nakisi kilichoripotiwa katika taarifa ya mabadiliko 
ya mtaji na kile kilichoripotiwa katika taarifa ya utendaji wa fedha kama ifuatavyo: 
 

• Nakisi kwa mwaka wa fedha 2019/20 iliripotiwa kwa Sh. 3,480,767 katika 
Taarifa ya mabadiliko ya Mtaji wakati katika Taarifa ya utendaji nakisi 
iliripotiwa kwa Sh. 1,480,767. 
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• Nakisi kwa mwaka wa fedha 2020/21 iliripotiwa kwa Sh. 1,480,767 katika 
Taarifa ya mabadiliko ya Mtaji wakati katika Taarifa ya utendaji nakisi 
iliripotiwa kwa Sh. 2,399,966. 

4. Union for Multi-Party Democracy (UMD) 

a) Mali za kudumu ziliripotiwa katika taarifa ya mizania kwa mwaka wa fedha 
2020/21 kwa thamani ya Sh. 938,751 ikilinganishwa na thamani ya mali hizo hizo 
ya Sh. 1 kwa mwaka wa fedha 2019/20. Hii ina maana kiasi hicho cha mali 
kilipatikana katika mwaka wa fedha 2020/21. Hata hivyo kununuliwa kwa mali 
hizo hakukuonekana kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka wa fedha 
2020/21. Sikuweza pia kupata maelezo ya kuthibitisha ongezeko la mali hizo. 
 

b) Katika taarifa ya mizania, yaliripotiwa madeni ya Sh. 780,149, hata hivyo 
nilivyopitia taarifa ya utendaji wa fedha nilibaini kulikuwa na jumla ya matumizi 
ya Sh.  1,950,659 ambayo yalilipwa yote kwa utimilifu. Hivyo  kutokuwa na msingi 
wa uhakika wa madeni hayo. 
 

c) Katika taarifa ya mizania hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021, limbikizo la ziada la 
Sh. 179,341 halikujumuisha nakisi ya Sh. 5,500 iliyoripotiwa katika mwaka wa 
fedha uliopita wa 2019/20. 
 

d) Katika taarifa ya mtiririko wa fedha hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021, iliripotiwa 
Sh. 2,130,000 kama imepokelewa katika mwaka huu wa fedha, katika kiasi hicho, 
ilitumika Sh. 1,950,659 na kuacha bakaa ya Sh. 179,341. Kwa kuwa kulikuwa na 
bakaa ya kufungulia iliyotoka mwaka wa fedha 2019/20 ya Sh. 98,100, Nilitarajia 
bakaa ya kufungia kwa mwaka fedha 2020/21 iwe ni Sh. 277,441, kinyume chake 
bakaa iliyoripitiwa ni Sh. 124,340, hivyo kupelekea fedha taslimu na fedha 
linganishi kuripotiwa kwa upungufu kwa Sh. 153,101. 
 

e) Taarifa ya fedha iliyowasilishwa haikujumuisha taarifa ya mabadiliko ya mtaji, 
taarifa ya ulinganisho kati ya bajeti na kiasi  halisi, nukuu za ufafanuzi 
zinazoelezea sera muhimu za kiuhasibu na maelezo ya ziada. 

 
5. Baraza la Madaktari Tanganyika (MCT) 

a) Marejesho ya Mkopo hayakuripotiwa katika taarifa ya Mtiririko wa fedha Sh. 
75,776,000 

Katika mapitio yangu ya taarifa ya mizania kufikia tarehe 30 Juni 2021, nilibaini 
kuwa kiasi cha Sh. 75,776,000 kiliripotiwa kama madai ya mkopo kwa Wizara ya 
Afya kwa mwaka uliopita, ambapo katika mwaka huu wa fedha ilionekana mkopo 
huo ni sifuri (Nukuu ya Ufafanuzi Na. 13), ikimaanisha mkopo wote wa mwaka 
uliopita ulirejeshwa. Hata hivyo marejesho ya mkopo huo Sh. 75,776,000 
hayakuripotiwa katika taarifa ya Mtiririko wa fedha. Pia sikuweza kupatiwa 
nyaraka na maelezo kuhusu mkopo huo wa Sh.  75,776,000. 
 



 

366 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

b) Kuripotiwa kimakosa kwa Mapato yaliyokusanywa katika Akaunti ya 
Makusanyo kwa Ziada ya Sh. 1,026,547,394.84 

Mapitio yangu ya taarifa ya utendaji wa fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2021 yalibainisha kuwa kiasi cha Sh. 3,190,426,740.73 kimeripotiwa kama mapato 
yanayotokana na shughuli za kubadilishana (Nukuu ya Ufafanuzi Na. 6). Kati ya 
kiasi hicho kilichoripotiwa, Sh. 2,815,878,394.84 ilikuwa ni mapato 
yaliyokusanywa kupitia akaunti ya Shilingi ya Mapato. 
 
Hata hivyo, mapitio yangu ya kitabu cha fedha cha mapato, yalibainisha kuwa, 
kiasi cha Sh. 1,789,331,000.00 kinahusisha mapato pekee ambayo yalikusanywa 
katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi na kusababisha kuripotiwa kimakosa kwa 
ziada ya Sh 1,026,547,394.84. 
 
c) Madai yaliyokusanywa  ya  Mwaka uliopita hayajaoneshwa katika taarifa ya 

mizania ya mwaka uliopita Sh. 1,312,150,000 
Katika mapitio yangu ya taarifa ya mizania kufikia tarehe 30 Juni 2021, nilibaini 
kuwa kiasi cha Sh 75,776,000 kiliripotiwa kama madai ya mkopo kwa Wizara ya 
Afya kwa mwaka uliopita. Hata hivyo, katika mapitio yangu ya kitabu cha kitabu 
cha fedha cha mapato, nilibaini kiasi cha Sh. 1,312,150,000 kilikuwa ni mapato 
yaliyokusanywa kutokea katika madai ya mwaka uliopita, lakini kiasi hicho 
hakikuoneshwa kama madai katika taarifa ya mizania kwa mwaka uliopita, hivyo 
kupelekea kuripotiwa kwa madai kwa mwaka uliopita kwa upungufu wa kiasi cha 
Sh. 1,312,150,000. 
 
d) Kutotambuliwa kwa Mapato ambayo hayajakusanywa katika taarifa ya 

utendaji wa fedha Sh. 1,720,170,000 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2021, Baraza lilishindwa kukusanya ada za usajili na 
leseni za udaktari jumla ya Sh. 1,720,170,000 kutoka kwa madaktari waliosajiliwa, 
hata hivyo, kiasi hicho hakikuripotiwa katika taarifa ya mizania kama madai na 
taarifa ya utendaji wa fedha kama mapato. Pia kiasi hicho hakikuoneshwa umri 
wake, hivyo nilishindwa kubaini ni kwa muda gani mapato hayo hayajakusanywa. 
 
e) Dosari katika kuripoti Fedha taslimu na Fedha linganishi kwa ziada ya Sh. 

48,198,520.26 
Fedha taslimu na Fedha linganishi zimeripotiwa kwa Sh. 2,227,033,032.34 katika 
taarifa ya mizania (Nukuu ya Ufafanuzi Na. 12). Kati ya hizo Sh. 51,612,000.00 
ilikua ni fedha taslimu na fedha linganishi katika akaunti ya Mapato ya Dola. Hata 
hivyo, mapitio yangu ya kitabu cha fedha, taarifa za benki na taarifa za uhamishaji 
wa mapato yaliyokusanywa kwenda BOT katika akaunti hiyo kufikia tarehe 30 Juni 
2021, kiasi cha Sh. 374,548,345.89 kilikusanywa kama inavyooneshwa kwenye 
nukuu ya ufafanuzi Na. 6 wakati kiasi cha Sh. 371,134,866.15 kilihamishwa kwenda 
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BOT, ikimaanisha kuwa, kiasi cha Sh. 3,413,479.74 kilipaswa kuripotiwa kama 
fedha taslimu na fedha linganishi. Kwa hiyo, fedha taslimu na fedha linganishi 
imeripotiwa kimakosa kwa ziada ya Sh. 48,198,520.26. 
 
f) Malipo kwa ajili ya mafunzo hayakuthibitishwa na mahudhurio  Sh. 

104,060,000 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini Baraza lilifanya malipo ya Sh. 104,060,000 kwa ajili 
ya mafunzo yaliyofanyika TIA -Mbeya na Tanga; hata hivyo katika kupitia hati za 
malipo pamoja na nyaraka zake, nilibaini washiriki hawakuhudhuria mafunzo hayo 
kwa kuwa risiti kutoka katika vyuo hivyo pamoja na vyeti vya mafunzo 
havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 

 
 

Kiambatisho Na. IV: Taasisi Ambazo Hazikupata Maoni 
1. Alliance For African Farmers Party (AAFP) 

Hesabu za Chama zilizowasilishwa hazikuandaliwa kwa kuzingatia matakwa ya Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu katika sekta ya Umma ambapo vingetumika kama msingi wa 
kufanya tathmini. Badala yake, Taarifa ya Mapato na Matumizi kwa mwaka unaoishia 
tarehe 30 Juni 2021 ndio iliyowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Hii ni kinyume na Kanuni 
Na. 3 (1&2) ya Kanuni za Vyama vya Siasa (Masuala ya Uhasibu) za mwaka 2019 
inayotaka kila Chama cha Siasa kuandaa na kuwasilisha hesabu kwa mujibu wa Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu wa Sekta ya Umma(IPSAS). 

2. Demokrasia Makini 
Hesabu za Chama zilizowasilishwa hazikuandaliwa kwa kuzingatia matakwa ya Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu katika sekta ya Umma ambapo vingetumika kama msingi wa 
kufanya tathmini. Badala yake, Taarifa ya Mapato na Malipo kwa mwaka unaoishia 
tarehe 30 Juni 2021 ndio iliyowasilishwa kwa ajili ya Ukaguzi. Hii ni kinyume na Kanuni 
Na. 3 (1&2) ya Kanuni za Vyama vya Siasa (Masuala ya Uhasibu) za mwaka 2019 
inayotaka kila Chama cha Siasa kuandaa na kuwasilisha hesabu kwa mujibu wa Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu wa Sekta ya Umma(IPSAS). 
 
Hivyo, sikuweza kukagua taarifa za mali, madeni na mtaji wa Chama ambavyo 
vingeripotiwa katika taarifa ya mizania na taarifa ya mabadiliko ya mtaji kama 
inavyohitajika na viwango vya kimataifa vya uandaaji wa hesabu. 
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Kiambatisho Na. V: Taasisi Ambazo Zina Mapungufu katika Uzingatiaji wa Sheria 
na Kanuni za Ununuzi wa Umma 

Na Taasisi Fungu (Vote) 
1 Tume ya Utumishi wa Walimu  2 
2 Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 3 
3 Ofisi ya Rais – Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa 4 
4 Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu 13 
5 Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 14 
6 Tume ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA) 15 
7 Tume ya Taifa ya UNESCO 18 
8 Idara ya Hazina  21 
9 Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 23 
10 Ofisi Binafsi ya Makamu wa Rais  26 
11 Jeshi la Polisi la Tanzania 28 
12 Jeshi la Magereza  29 
13 Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma 33 
14 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 34 
15 Ofisi ya Waziri Mkuu 37 
16 Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (TPDF)  38 
17 Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) 39 
18 Mahakama ya Tanzania  40 
19 Bunge la Tanzania 42 
20 Wizara ya Kilimo 43 
21 Wizara ya Viwanda na Biashara (Fungu Na. 44) 44 
22 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 46 
23 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi  48 
24 Wizara ya Fedha na Mipango 50 
25 Wizara ya Mambo ya Ndani 51 
26 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 52 
27 Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 56 
28 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 57 
29 Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania  59 
30 Wizara ya Viwanda na Biashara 60 
31 Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 61 
32 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano- Uchukuzi 62 
33 Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) 64 
34 Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na  Wenye Ulemavu  65 
35 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano  (Mawasiliano) 68 
36 Wizara ya Maliasili na Utalii 69 
37 Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Madawa ya Kulevya  91 
38 Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) 92 
39 Ofisi ya Rais- Tume ya Utumishi wa Umma  94 
40 Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo 96 
41 Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo) 99 
42 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi   36 
43 Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu   47 
44 Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe   54 
45 Sekretarieti ya Mkoa wa Geita   63 
46 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha   70 
47 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani   71 
48 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma   72 
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49 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa   73 
50 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma   74 
51 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro   75 
52 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara   77 
53 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya   78 
54 Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro   79 
55 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza   81 
56 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma   82 
57 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga   83 
58 Sekretarieti ya Mkoa wa Singida   84 
59 Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga   86 
60 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa   89 
61 Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe   90 
  Balozi (Fungu Ndogo) 

62 Ubalozi wa Tanzania Nchini Ethiopia 2001 
63 Ubalozi wa Tanzania Nchini Msumbiji  2008 
64 Ubalozi wa Tanzania Nchini Canada 2012 
65 Ubalozi wa Tanzania Nchini Japan 2017 
66 Ubalozi wa Tanzania Nchini Uganda 2021 
67 Ubalozi wa Tanzania Nchini Zimbabwe 2022 
68 Ubalozi wa Tanzania Nchini Rwanda 2026 
69 Ubalozi wa Tanzania Nchini Umoja wa Falme za Kiarabu 2027 
70 Ubalozi wa Tanzania Nchini, Burundi 2028 
71 Ubalozi wa Tanzania Nchini Muscat 2029 
72 Ubalozi wa Tanzania Nchini Brazil 2031 
73 Ubalozi wa Tanzania Nchini Uholanzi 2033 
74 Ubalozi wa Tanzania Nchini Qatar 2041 
75 Ubalozi wa Tanzania Nchini Cuba 2042 
  Wakala 

76 Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM)  Wakala 
77 Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA)  Wakala 
78 Wakala wa Usajili na Utoaji wa Leseni za Biashara (BRELA) Wakala 
79 Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali Wakala 
80 Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA) Wakala 
81 Wakala wa Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo (LITA) Wakala 
82 Chuo cha Taifa cha Utalii Wakala 
83 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)  Wakala 
84 Wakala wa Usalama na  Afya Mahala pa Kazi (OSHA) Wakala 
85 Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA)  Wakala 
86 Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) Wakala 
87 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA)  Wakala 
88 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA)  Wakala 
89 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) Wakala 
90 Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA)  Wakala 
91 Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)  Wakala 
92 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) Wakala 
93 Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania (TVLA) Wakala 
94 Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini (TARURA) Wakala 
95 Wakala wa Vipimo (WMA) Wakala 
  Mifuko 

96 Mfuko wa Ukaguzi na Usimamizi wa Ushirika (ISCF) Mfuko 
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97 Mfuko wa Barabara (TAMISEMI)  Mfuko 

98 
Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Kilimo Ukanda wa Kusini mwa 
Tanzania (SAGCOT CTF) Mfuko 

  Bodi na Mamlaka ya Maji 
99 Bodi ya Bonde la Maji la Ndani  Bodi 
100 Bodi ya Bonde la Maji, Ziwa Viktoria Bodi 
101 Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na majitaka Bunda Mamlaka ya Maji 
102 Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na majitaka Igunga  Mamlaka ya Maji 
103 Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na majitaka Katesh Mamlaka ya Maji 
104 Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na majitaka Kibaigwa Mamlaka ya Maji 
105 Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na majitaka Mafinga Mamlaka ya Maji 
106 Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na majitaka Maswa Mamlaka ya Maji 

107 
Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na majitaka 
Mugango/Kiabakari/Butiama Mamlaka ya Maji 

108 Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na majitaka Mpwapwa Mamlaka ya Maji 
109 Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na majitaka Mugumu Mamlaka ya Maji 
110 Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na majitaka Orkesumet Mamlaka ya Maji 
111 Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na majitaka Ruangwa Mamlaka ya Maji 
112 Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na majitaka Sengerema Mamlaka ya Maji 
113 Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na majitaka Tarime Mamlaka ya Maji 
114 Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na majitaka Tunduma Mamlaka ya Maji 

  Hospitali 
115 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Amana  RRH 
116 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Bukoba  RRH 
117 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Dodoma  RRH 
118 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Geita RRH 
119 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Iringa RRH 
120 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Katavi  RRH 
121 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Ligula-Mtwara RRH 
122 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Maweni-Kigoma  RRH 
123 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mawenzi-Kilimanjaro  RRH 
124 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mbeya  RRH 
125 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Morogoro  RRH 
126 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mount Meru RRH 
127 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Musoma RRH 
128 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mwananyamala  RRH 
129 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Njombe RRH 
130 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Sekou-Toure Mwanza  RRH 
131 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Shinyanga   RRH 
132 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Simiyu   RRH 
133 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Singida   RRH 
134 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Sokoine-Lindi RRH 
135 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Songea Ruvuma   RRH 
136 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Songwe  RRH 
137 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Sumbawanga Rukwa RRH 
138 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Kitete Tabora  RRH 
139 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Tanga RRH 
140 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Temeke  RRH 
141 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Tumbi- Kibaha  RRH 
142 Hospitali ya Rufaa ya Kanda, Chato ZRH 
143 Hospitali ya Rufaa ya Kanda, Mbeya   ZRH 
144 Hospitali Maalumu ya Benjamin Mkapa SH 
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145 Hospitali Maalumu ya Magonjwa ya Kuambukiza Kibong’oto SH 
146 Hospitali Maalumu ya Mirembe & Taasisi ya Isanga SH 

  Vyama vya Siasa 
147 Civic United Front (CUF) PP 
148 National League for Democracy (NLD) PP 
149 National Reconstruction Alliance (NRA) PP 

  Taasisi Nyingine 
150 Chuo cha Ardhi Morogoro  TN 
151 Chuo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa Jamii (CBCTC) TN 
152 Mamlaka ya Uvuvi wa Kina Kirefu  TN 
153 Chuo cha Mafunzo ya Misitu ya Viwandani (FITI)  TN 
154 Chuo cha Mafunzo ya Misitu (FTI) TN 
155 Tume ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano TN 
156 Shule ya Sekondari Kawawa JKT  TN 
157 Chuo cha Sheria Tanzania  TN 
158 Chuo cha Mafunzo cha Serikali za Mitaa (HOMBOLO)  TN 
159 Baraza la Madaktari Tanganyika (MCT)  TN 
160 Tume ya Madini TN 

161 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki-Idara ya 
Zanzibar (SV 1003) TN 

162 Shirika la Mzinga  TN 
163 Kampuni Hodhi ya Mzinga  TN 
164 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA)  TN 
165 Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha Nelson Mandela Afrika (NM-AIST)  TN 
166 Baraza la Wataalamu wa Macho  TN 
167 Chuo cha Mafunzo ya Wanyamapori Pasiansi (PWTI) TN 
168 Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza  TN 
169 Bodi ya Ushauri Hospitali Binafsi TN 
170 Mfuko na Wakala wa Nishati Vijijini (REA) TN 
171 RUWASA-DS TN 
172 SUMA JKT - Mradi wa Uuzaji wa Zana za Kilimo TN 
173 SUMA JKT-Kampuni ya Minada TN 
174 SUMA JKT -Kampuni ya Uzalishaji Maji TN 
175 SUMA JKT- Kampuni ya Huduma za Chakula TN 
176 SUMA JKT- Kampuni ya Usafi na Unyunyuziaji Dawa TN 
177 SUMA JKT – Kampuni ya Ulinzi TN 
178 SUMA JKT - Kampuni ya Huduma za Bandarini TN 
179 Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) TN 
180 Kituo cha Jemolojia Tanzania (TGC) TN 
181 Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania (TNMC) TN 
182 Shirika la Uzalishaji Mali la Polisi (TPFCS) TN 
183 Bodi ya Usajili wa Wataalam wa Mipangomiji  TN 
184 Bodi ya Usajili wa Wathamini TN 
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Kiambatisho Na. VIII: Miamala ambayo Haijasuluhishwa katika Taarifa za 
Usuluhishi wa Kibenki 

Ofisi ya Hazina na Maelezo  Muda wa  Mwaka Mmoja  Zaidi ya Mwaka Mmoja  
Zilizopokelewa benk lakini hazijaonekana katika kitabu cha fedha 
Mara        17,599,900                      -    
Mwanza         86,571,406             -    
Shinyanga                4,270,818                 -    
Kagera               53,437,100              -    
Simiyu                 2,000,000              -    
Dar es salaam             687,012,576                -    
Katavi               95,256,635               -    
Kigoma               22,243,117              -    
Morogoro               21,647,216                  -    
Pwani               58,451,818                  -    
Lindi                 3,950,000            -    
Singida     167,475,910  -    
Arusha                    900,000               -    
Kilimanjaro               23,144,670             -    
Tanga               15,393,483                     -    
Iringa               39,951,078                 -    
Manyara                    514,217                  -    
Sub total        1,299,819,943                -    
Malipo yaliyoonekana benki lakini hayajaonekana katika kitabu cha fedha 
Kigoma             124,660,375       -     
Morogoro               44,296,305            42,743,192  
Manayara                             -    14,581,300  
Sub total           168,956,679  57,324,492  
Zilizopokelewa katika kitabu cha fedha lakini hazijaonekana benki 
Singida 145,021,308              -                                 
Dar es salaam             17,050,000                    -    
Jumla     162,071,308                         -    
Malipo katika kitabu cha fedha lakini hayajaonekana benki 
Dar es salaam           36,332,000                           -    
Kigoma 1,734,294,254                       -    
Iringa 156,450,750  -    
Sub total 1,927,077,004                      -    
Jumla 3,557,924,934  57,324,492  
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Kiambatisho Na. IX: Taasisi Zenye Mapungufu katika Kamati za Ukaguzi 
S/N Kategoria Chombo Vidogo 
1.  Fungu 2 Tume ya Utumishi 

wa Walimu 
• Kamati ya Ukaguzi haikupitia taarifa za fedha kwa 

mwaka 2020/21. 
• Kamati hiyo haikuandaa taarifa ya mwaka. 
• Kamati hiyo haikufanya mikutano yote ya robo 

nne. 
2.  Fungu 39 Huduma ya Taifa • Kamati ya Ukaguzi haikupitia taarifa za fedha kwa 

mwaka 2020/21. 
• Kamati hiyo haikuandaa ripoti ya kila mwaka 

ikielezea utendaji wake na mafanikio kwa 
malengo yake yaliyokusudiwa. 

3.  Fungu 18 UNESCO • Kamati ya Ukaguzi katika Tume ya Taifa ya 
UNESCO haikufanya mkutano wowote katika 
mwaka wa fedha 2020/21. 

4.  Fungu 24 Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania 
(TCDC) 

• Kuandaa taarifa ya mwaka ya Kamati ya Ukaguzi  

5.  Fungu 52 Wizara ya Afya 
(Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii  
, Jinsia, Wazee na 
Watoto) 

• Kamati ya Ukaguzi haikuandaa na kuwasilisha 
ripoti ya mwaka kwa Katibu Mkuu, Mhasibu Mkuu 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali. 

6.  Taasisi 
nyingine 

Shirika la Magereza • Kamati hiyo haikuandaa ripoti ya mwaka. 
• Kamati ya Ukaguzi haina wajumbe wenye ujuzi wa 

kutosha na uwezo kama inavyotakiwa na Sheria ya 
Fedha za Umma. 

• Mkuu wa Ukaguzi wa Ndani haripoti moja kwa 
moja kwa Kamati ya Ukaguzi. 

7.  Taasisi 
nyingine 

Bodi ya Usajili wa 
Wataalam wa 
Mipangomiji 

• Kamati ya   Ukaguzi  bado haijaanzishwa kinyume 
na mahitaji ya Reg. 30 ya Kanuni ya Fedha za 
Umma ya mwaka 2001. 

8.  Taasisi 
nyingine 

Kampuni ya Ulinzi 
SUMA JKT 

• Kamati ya Ukaguzi haikupitia taarifa za fedha kwa 
mwaka 2020/21. 

• Kamati hiyo haikuandaa ripoti ya kila mwaka 
ikielezea utendaji wake na mafanikio kwa 
malengo yake yaliyokusudiwa. 

9.  Taasisi 
nyingine 

Taasisi ya Utawala 
wa Mahakama (IJA) 

• Kamati ya Ukaguzi ilikutana mara  mbili tu kati ya 
nne zinazohitajika. 

• Hakukuwa na mpango kazi wa kamati ya ukaguzi 
ulioweka shughuli hizo. 

• Hakukuwa na ushahidi kwamba ripoti iliandaliwa 
na kuelekezwa kwa mamlaka ya kuteua, Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, na 
Mkaguzi Mkuu wa Ndani. 

10.  Taasisi 
nyingine 

Taasisi ya 
Maendeleo ya Jamii 
Tengeru 

• Kamati ina wajumbe nane, kinyume na mkataba 
wa kamati ya ukaguzi, ambayo inahitaji kiwango 
cha chini cha tatu na kiwango cha juu cha 
wanachama watano. 

• Wajumbe saba kati ya nane wa kamati ya ukaguzi 
ni kutoka timu ya usimamizi. 

11.  Taasisi 
nyingine 

Mamlaka ya Maji 
Bunda na Usafi wa 
Mazingira 

• Kamati ya Ukaguzi haijaanzishwa kinyume na 
mahitaji ya Reg. 30 ya Kanuni ya Fedha za Umma, 
2001  

12.  RS Sekretarieti ya Mkoa 
wa Dodoma 

• Muundo wa kamati hauendani na mahitaji ya Reg. 
30, 31 na 32 ya Kanuni ya Fedha za Umma, 2001  
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S/N Kategoria Chombo Vidogo 
13.  RS Sekretarieti ya Mkoa 

wa Kigoma 
• Mafunzo ya kutosha kwa wajumbe wa kamati ya 

ukaguzi 
• Kamati haikusaini mgongano wa fomu za tamko la 

riba na kukubali kukubalika kwa uteuzi kinyume 
na Aya ya 3.15 ya Mwongozo wa Kamati ya 
Ukaguzi, 2019 

14.  RRH Hospitali ya Rufaa 
Mkoa wa Temeke. 

• Kamati ya Ukaguzi haijaanzishwa kinyume na 
mahitaji ya Reg. 30 ya Kanuni ya Fedha za Umma, 
2001  

15.  RRH Hospitali ya Rufaa 
Mkoa wa Singida 

• Kamati ya Ukaguzi haijaanzishwa kinyume na 
mahitaji ya Reg. 30 ya Kanuni ya Fedha za Umma, 
2001. 

16.  RRH Hospitali ya 
Benjamin Mkapa 

• Kamati hiyo haikufanya vikao vyovyote kwa miaka 
miwili mfululizo, yaani 2019/20 na 2020/21 
kutokana na kutoteuliwa kwa wajumbe wapya wa 
kamati ya ukaguzi tangu kumalizika kwa muda wa 
uongozi wao tarehe 19 Julai, 2019. 

17.  RRH Hospitali ya Rufaa 
Mkoa wa Bukoba  

• Kamati ya Ukaguzi haikufanya kikao chochote 
katika mwaka wa fedha 2020/21. 
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Kiambatisho Na. X: Taasisi zenye Mapungufu katika Vitengo vya Ukaguzi wa 
Ndani 

Na Aina Taasisi Mapungufu 
 MDA - VOTE 

1.  Wakala Shirika la 
Maendeleo ya Elimu 
(ADEM). 

• Kwa zaidi ya miaka minane, kitengo cha 
ukaguzi wa ndani cha shirika kina wafanyakazi 
mmoja kati ya wanne wanaohitajika.  

2.  Wakala Wakala wa Taifa wa 
Hifadhi ya Chakula 
(NFRA). 

• Shirika hilo halikutekeleza shughuli zake zote 
zilizopangwa kutokana na mgao wa kutosha wa 
bajeti. 

3.  Wakala Wakala wa Ufundi 
na Umeme 
(TEMESA) 

• Baadhi ya shughuli za Ukaguzi wa Ndani 
hazikutekelezwa kwa sababu ya kukosekana 
kwa fedha za kutosha zilizotolewa. 

• Idadi ya kutosha ya wafanyakazi wa kitengo 
cha ukaguzi wa ndani, kitengo kina 
wafanyakazi wanne tu kati ya wafanyakazi 
nane wanaohitajika. 

4.  Wakala Wakala wa Mbegu 
za Kilimo 

• Katika mwaka wa fedha 2020/21, shirika hilo 
lilikuwa na mkaguzi mmoja tu, ambaye 
baadaye alistaafu Julai 18, 2021. 

5.  Wakala RUWASA • Idadi isiyo ya kutosha ya wafanyakazi wa 
Ukaguzi wa Ndani 

• Bajeti isiyotosheleza kutekeleza mpango wa 
ukaguzi wa ndani 

6.  Fungu 98 Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi (Ujenzi) 

• Rasilimali za kutosha za kifedha 
• Idadi ya kutosha ya wafanyakazi, kitengo kina 

wafanyakazi sita tu kati ya tisa wanaohitajika. 
7.  Fungu 52 Wizara ya Afya • Kutotekeleza mapendekezo ya mkaguzi wa 

ndani: kati ya mapendekezo 69, ni 25 tu 
yaliyotekelezwa. 

• Idadi ya kutosha ya wafanyakazi, ni 6 tu kati ya 
wakaguzi 30 wanaohitajika wapo. 

8.  Taasisi nyingine Shule ya Sekondari 
ya Jitegemee JKT 

• Mafunzo ya kutosha kwa wafanyakazi wa 
ukaguzi wa ndani. 

• Ukosefu wa vifaa sahihi vya kutekeleza 
majukumu yao vizuri.  

• Wafanyakazi wa kutosha katika kitengo cha 
ukaguzi wa ndani, ni wafanyakazi mmoja tu 
wanaopatikana. 

9.  Taasisi nyingine Bodi ya maji ya 
Bonde la Ziwa 
Victoria 

• Bonde halijaanzisha kazi zake za ukaguzi wa 
ndani 

10.  Taasisi nyingine Shirika la Magereza  • Idadi ya kutosha ya wafanyakazi, kitengo kina 
wafanyakazi mmoja tu kati ya watano 
wanaohitajika 

• Ukosefu wa vifaa sahihi ikiwa ni pamoja na; 
kompyuta, vifaa n.k. 

11.  Taasisi nyingine Suma JKT •  Upungufu  wa watumishi 8, Menejimenti 
inahitaji wafanyakazi 14 wakati wafanyakazi 6 
tu wanapatikana. 

• Ukosefu wa vifaa sahihi, kwa mfano; 
kompyuta, magari na vituo vya kutekeleza 
majukumu yao vizuri 

• Mafunzo ya kutosha kwa wafanyakazi wa 
ukaguzi wa ndani 
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Na Aina Taasisi Mapungufu 
12.  Taasisi nyingine Taasisi ya 

Maendeleo ya Jamii 
Tengeru 

• Idadi isiyo ya kutosha ya wafanyakazi, Kitengo 
cha Ukaguzi wa Ndani kina  watumishi wawili 
tu kati ya wanne. 

• Mafunzo ya kutosha kwa wakaguzi juu ya 
mifumo inayoweza kutumika yaani TANePS na 
bajeti ya kutosha. 

13.  Taasisi nyingine Mamlaka ya Maji na 
Usafi wa Mazingira 
Bunda 

•  Kitengo cha  ukaguzi wa ndani hakikuanzishwa 
kinyume na mahitaji ya Kanuni ya Fedha za 
Umma ya mwaka 2001  

14.  RS Sekretarieti ya 
Mkoa wa Dodoma 

• Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma ilikuwa na 
wakaguzi wawili tu wa ndani kati ya watumishi 
watatu wanaohitajika. 

15.  RS Sekretarieti ya 
Mkoa wa Iringa 

• Mafunzo ya kutosha kwa wakaguzi juu ya 
mifumo husika yaani MUSE na TANePS 

• Bajeti isiyotosheleza 
16.  RS Sekretarieti ya 

Mkoa wa Songwe 
• Idadi ya kutosha ya wafanyakazi 

17.  RRH Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Temeke 

• Idadi isiyo ya kutosha ya wafanyakazi, Kitengo 
cha Ukaguzi wa Ndani kina watumishi mmoja 
tu 

• Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani hakina mgao wa 
bajeti kutekeleza majukumu yake. 

18.  RRH Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa Singida 

• Hospitali bado haijaanzisha kitengo cha 
ukaguzi wa ndani   

19.  RRH Hospitali ya Rufaa 
ya Kanda ya Mbeya 

• Hakuna uthibitisho kwamba ukaguzi wa ndani 
wa hospitali upo na unatekeleza majukumu 
yake 

20.  RRH Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa Mbeya 

• Hospitali  bado haijaanzisha kitengo cha 
ukaguzi wa ndani kutokana na uhaba wa 
watumishi   

21.  RRH Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa Iringa 

• Hospitali  bado  haijaanzisha kitengo cha 
ukaguzi wa ndani  

22.  RRH Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa Njombe 

• Kukosekana kwa Kazi ya Ukaguzi wa Ndani 
ndani ya Hospitali 

23.  RRH Hospitali ya 
Mirembe 

• Idadi isiyo ya kutosha ya wafanyakazi wa 
ukaguzi wa ndani. 

• Mafunzo ya kutosha ili kuboresha ujuzi na 
uwezo kwa wafanyakazi waliopo. 

• kutosha fedha na rasilimali nyingine.  
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Kiambatisho Na. XI: Taasisi zenye Mapungufu katika Usimamizi wa Vihatarishi na 
Ubadhirifu 

Na Kundi Taasisi Mapungufu 
 Usimamizi wa Hatari 

1.  Taasisi 
nyingine 

Chuo cha Taifa cha Utalii • Hakuna Mfumo wa Usimamizi wa 
vihatarishi 

2.  Taasisi 
nyingine 

Shirika la Magereza  • Hakuna Kitengo cha Usimamizi wa Hatari 
mahali kinyume na Waraka Na. 12 ya 2013 
kutoka MoF. 

3.  Taasisi 
nyingine 

Bodi ya Usajili wa Wataalam 
wa Mipangomiji 

• Hakuna mfumo wa usimamizi wa 
vihatarishi. 

4.  Taasisi 
nyingine 

Bodi ya Ushauri wa Hospitali 
Binafsi 

• Kukosekana kwa kitengo cha usimamizi 
wa vihatarishi 

5.  Fungu 59 Tume ya Marekebisho ya 
Sheria 

• Daftari la Usimamizi wa Hatari 
lililoondolewa ambalo linaonesha vitisho 
kwa tume. 

6.  Fungu 35 Ofisi ya taifa ya Mashtaka 
(NPS) 

• Hakuna Daftari la Usimamizi wa Hatari, 
ambalo linaonesha vitisho kulingana na 
ukali. 

7.  Fungu 93 Idara ya Uhamiaji • Idara bado haijaanzisha mfumo wa 
usimamizi wa vihatarishi. 

8.  Fungu 24 Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika (TCDC) 

• Kutokuwepo kwa Mfumo wa tathmini ya 
usimamizi wa vihatarishi. 

9.  RRH Hospitali ya Rufaa ya 
Mwananyamala  

• Hakuna sera ya usimamizi wa vihatarishi. 

10.  RRH Hospitali ya Rufaa ya 
Katavi. 

• Hakuna sera ya usimamizi wa vihatarishi. 

11.  RRH Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Mbeya 

• Hakuna Kitengo cha Usimamizi wa Hatari 
mahali, kinyume na Waraka No. 12 wa 
mwaka 2013 kutoka wizara ya fedha na 
mipango. 

12.  RRH Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
Mbeya 

• Hakuna Kitengo cha Usimamizi wa Hatari 
mahali, kinyume na Waraka No. 12 wa 
mwaka  2013 kutoka wizara ya fedha na 
mipango.. 

13.  RRH Hospitali ya Rufaa ya mkoa 
wa Iringa  

• Hospitali hiyo haikufanya tathmini rasmi 
ya vihatarishi.  

• Hakuna taratibu za kumbukumbu juu ya 
majibu ya hatari zilizotambuliwa. 

• Hakuna kujenga uwezo kwa wafanyakazi 
juu ya usimamizi wa vihatarishi. 

14.  RRH Hospitali ya Benjamin 
Mkapa (BMH) 

• Hospitali bado haijaanzisha mfumo wa 
usimamizi wa vihatarishi. 

15.  RRH Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
ya Maweni 

• Hakuna sera ya usimamizi wa vihatarishi 

16.  RRH Hospitali ya Mirembe • Hospitali bado haijaanzisha mfumo wa 
usimamizi wa vihatarishi. 

• Hakuna Sera ya Usimamizi wa Vihatarishi  
 Usimamizi wa Ubadhirifu 
1.  Sekretariet ya 

Mkoa 
Tanga • Hakuna mchakato wa kumbukumbu wa 

kutambua na kukabiliana na vihatarishi 
vya ubadhilifu. 

• Sera ya usimamisi wa ubadhirifu 
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Na Kundi Taasisi Mapungufu 
haijaanzishwa. 

2.  Taasisi 
nyingine 

Bodi ya Ushauri ya Hospitali 
Binafsi 

• Kukosekana kwa kitengo cha usimamizi 
wa vihatarishi 

3.  Fungu 96 Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na 
Michezo 

• Hakuna mpango wa kugundua udanganyifu 
ulioidhinishwa na ulioidhinishwa. 

• Hakuna usajili wa hatari vya ubadhirifu. 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

Kiambatisho Na. XV: Malipo yenye Nyaraka Pungufu 
Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 

1 Tume ya Huduma za Mahakama  12                 
11,836,999.00  

2 Tume ya Usuluhishi na Uamuzi  15                 
11,200,000.00  

3 Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 19                 
85,790,000.00  

4 Jeshi la Kujenga Taifa  39                 
60,925,000.00  

5 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jinsia, Wazee 
na Watoto (MoHCDGEC) 52            

1,465,746,807.09  

6 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jinsia, Wazee 
na Watoto  53                 

42,718,000.00  

7 Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) 56                 

25,239,000.00  

8 Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 61                 
23,921,580.00  

9 Wizara ya Maliasili na Utalii 69                 
31,271,000.00  

10 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha  70                   
7,821,684.00  

11 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa 73                   
7,570,000.00  

12 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi 76                 
96,660,699.00  

13 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya  78                 
28,262,217.00  

14 Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara 80                 
62,404,377.00  

15 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 83                   
4,323,840.00  

16 Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga  86                   
3,500,000.00  

17 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es Salaam 88               
167,155,840.00  

18 Mamlaka ya Kupambana na Kuzuia Dawa za 
Kulevya  91                 

24,950,000.00  

19 Wizara ya Habari, Utamaduni na Michezo  96                   
2,200,000.00  

20 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) Wakala               
382,614,618.61  

21 Wakala wa Maabara za Mifugo Tanzania 
(TVLA)  Wakala                 

25,792,770.00  

22 Kitengo cha Uchimbaji RUWASA (RUWASA-DS)  Wakala               
166,294,163.00  

23 Umoja wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Tanzania Wakala                 

97,038,050.00  

24 Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka Dar es 
Salaam (DART) Wakala                 

45,679,922.00  

25 Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA)  Wakala                 
40,408,000.00  

26 Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali (GCLA)  Wakala                   

7,420,000.00  
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 

27 Mfuko wa Taifa wa Mambokale (NFA)  Mfuko                 
16,680,000.00  

28 Mfuko wa Taifa katika Sekta ya Maji (NWF) Mfuko            
2,771,091,088.10  

29 Mfuko wa Barabara TAMISEMI  Mfuko                   
3,000,000.00  

30 Mfuko wa Mendeleo ya Jimbo (CDCF) Mfuko                 
34,100,000.00  

31 Mamlaka za Maji Safi na Maji Taka Bunda  
Mamlaka za Maji 

Safi na Maji 
Taka 

                
27,353,670.00  

32 Mamlaka za Maji Safi na Maji Taka Mafinga 
Mamlaka za Maji 

Safi na Maji 
Taka 

                
32,855,302.01  

33 Mamlaka za Maji Safi na Maji Taka Mpwapwa 
Mamlaka za Maji 

Safi na Maji 
Taka 

                  
5,790,426.00  

34 Mamlaka za Maji Safi na Maji Taka Maswa 
(Maswa WSSA)  

Mamlaka za Maji 
Safi na Maji 

Taka 

                
42,473,700.00  

35 Mamlaka za Maji Safi na Maji Taka Sengerema 
Mamlaka za Maji 

Safi na Maji 
Taka  

                
35,643,424.00  

36 Mamlaka za Maji Safi na Maji Taka 
Wanging’ombe  

Mamlaka za Maji 
Safi na Maji 

Taka 

                
12,398,647.70  

37 Tume ya Mawasiliano na Tekinolojia (ICTC) Taasisi Nyingine                   
6,556,250.00  

38 Bodi ya Filamu Tanzania (TFB)  Taasisi Nyingine                   
3,508,429.00  

39 Bodi ya Usajili wa Maafisa Mipango Miji  Taasisi Nyingine                   
2,928,000.00  

40 SUMA JKT -Idara ya Ujenzi Taasisi Nyingine                 
52,543,738.00  

41 Baraza la Wataalamu wa Macho Taasisi Nyingine                   
3,574,317.00  

42 Chuo cha Maendeleo ya Jamii Tengeru (TICD)  Taasisi Nyingine                 
45,608,000.00  

43 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Mawenzi  RRH                 
57,543,188.00  

44 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Matavi  RRH                 
13,659,411.00  

45 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Maweni RRH                   
2,220,000.00  

46 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Morogoro   RRH                 
94,262,299.00  

47 Hospitali Maalumu ya Magonjwa ya 
kuambukizwa Kibong’oto  SH                 

80,674,418.00  
48 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege  78,147,530.00 

Jumla 6,351,356,404.51 
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Kiambatisho Na. XVI: Malipo Yasiyo na Tija 
Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) Maelezo 
1 Ofisi ya Rais - 

Ikulu 
20 7,348,732.00 Malipo ya adhabu kwa kushindwa 

kupeleka PSSSF michango ya 
mwezi ya mwajiri kwa waajiriwa 
wao  
Mchango wa waajiriwa kuanzia 
Novemba 2011 hadi Mei 2018 

2 Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara 

44 6,038,268.00 Malipo kama adhabu ya 
kuchelewesha kupeleka 
michango PSSSF 

3 Wizara ya Maji  49 441,785,757.95 Malipo kwa Kampuni ya 
Kimataifa ya Huduma za 
Makontena Tanzania (TICTS) 
yenye jumla ya dola za Marekani 
ya Sh. 199,498 sawa na Sh. 
466,426,324 ajili ya madai ya 
gharama za hifadhi makontena 
iliyosababishwa na kuchelewa 
kukomboa vifaa kwa ajili ya 
wakandarasi (M/s Shanxi 
Construction Engineering 
Corporation na Mineral Co. Ltd), 
wanaotekelza mradi wa maji, 
usafi na mazingira mkoani 
Kigoma na Lindi. 

4 Sekretarieti ya 
Mkoa wa 
Kilimanjaro 

75 3,577,663.00 Malipo ya adhabu ya kuchelewa 
kupeleka michango PSSSF. 

5 Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi 

99 5,571,055.32 Malipo ya adhabu ya kuchelewa 
kupeleka michango ya waajiriwa 
wawili PSSSF. 

6 Wakala wa 
Elimu na 
Mafunzo ya 
Uvuvi (FETA)  

Wakala 5,540,120.47 Malipo ya adhabu ya kuchelewa 
kupeleka michango ya waajiriwa 
wawili PSSSF. 

7 Sekretarieti ya 
Mkoa wa 
Dodoma 

72 10,318,180.00 Malipo ya adhabu ya kuchelewa 
kupeleka michango ya waajiriwa 
wawili PSSSF. 

8 Sekretarieti ya 
Mkoa wa 
Mwanza 

81 2,413,516.00 Malipo ya adhabu ya kuchelewa 
kupeleka michango ya 
wanachama PSSSF. 

Jumla 482,593,292.74  
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Kiambatisho Na. XVII: Malipo Yaliyofanyika Nje ya Bajeti 
Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 
1 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa 73 22,543,414.00 
2 Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe  90 70,413,028.00 
3 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jinsia, Wazee 

na Watoto   
53 113,928,862.00 

4 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha  70 71,233,639.00 
5 Sekretarieti ya Mkoa wa Singida  84 7,175,452.00 
6 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 81 39,024,294.00 
7 Wizara ya Fedha na Mipango 50 518,957,677 
8 Mfuko wa Misitu Tanzania  Mfuko 8,106,000.00 
9 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Temeke  RRH 14,482,360.00 
10 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Tumbi   RRH 311,578,463.00 
11 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Mawenzi  RRH 48,050,000.00 
12 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Matavi  RRH 30,894,262.00 
13 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Ligula   RRH 4,450,000.00 
14 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania Wakala 11,853,000.00 
15 Walaka wa Usambazaji Maji na Usafi na 

Mazingira Vijijini (RUWASA)  
Wakala 3,734,146,430.00 

16 Baraza la Wataalamu wa Maabara za Afya Taasisi Nyingine 14,840,965.00 
17 Shule ya Sekondari Jitegemee  Taasisi Nyingine 149,835,000.00 
18 Chuo cha Mafunzo cha Serikali za Mitaa Taasisi Nyingine 975,319,839.55 
19 Chuo cha Maendeleo ya Jamii Tengeru (TICD)  Taasisi Nyingine 23,181,100.00 
Jumla 

 
6,170,013,785.55 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

Kiambatisho Na. XIX: Malipo Yaliyofanywa kwenye Vifungu Visivyohusika 
Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 
1 Ofisi ya Makamu wa Rais  31 29,643,971 
2 Ofisi ya Waziri Mkuu  37 76,687,128 
3 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 85 25,816,687 
4 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara  95 13,498,300 
5 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga  83 72,363,500 
6 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es Salaam  88 142,516,709 
7 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani 71 21,252,619 
8 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali  16 22,394,876 
9 Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  56 2,608,616,820 
10 Wizara ya Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano 68 312,258,000 
11 Wizara ya Katiba na Sheria  41 159,665,019 
12 Mamlaka ya Kupambana na Kuzuia Dawa za Kulevya  91 45,551,427 
13 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma 72 339,658,321 
14 Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe  90 35,276,375 
15 Jeshi la Zimamoto na Uokozi  14 5,586,000 
16 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania Wakala 38,798,432 
17 Ofisi ya Rais- Chuo Cha Utumishi wa Umma  Wakala 67,960,000 
18 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka - Igunga 

(IGUWASA)  
Mamlaka za Maji Safi 

na Maji Taka 
108,668,500 

19 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Temeke  RRH 173,967,850 
20 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Mawenzi  RRH 68,081,700 
21 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Bukoba   RRH 3,250,200 
22 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Shinyanga   RRH 27,900,327 
23 Chuo cha Maendeleo ya Jamii Tengeru (TICD)  Taasisi Nyingine 45,077,653 
24 Baraza la Famasia  Taasisi Nyingine 125,577,034 
  Jumla 

 
4,570,067,448 
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Kiambatisho Na. XX: Taasisi Zilizofanya  Malipo bila Kudai Risiti za Kielektoniki 
Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 
1 Ofisi ya Makamu wa Rais 26 19,537,200 
2 Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri 30 18,096,000 
3 Ofisi ya Makamu wa Rais 31 6,106,915 
4 Wizara ya Viwanda na Biashara 44 9,944,000 
5 Wizara ya Maliasili na Utalii 69 213,699,198 
6 Wizara ya Habari, Utamaduni na Michezo 96 10,814,170 
7 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 74 88,848,977 
8 Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe 90 210,213,177 
9 Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 61 42,340,537 
10 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jinsia, Wazee na 

Watoto (MoHCDGEC) 
52 66,612,625 

11 Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa 

56 422,745,851 

12 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 85 9,200,955 
13 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha 70 50,245,969 
14 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma 82 178,253,396 
15 Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu 47 18,029,667 
16 Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

na Utawala Bora 
32 3,175,000 

17 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es Salaam 88 94,756,656 
18 Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara 81 16,990,170 
19 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) Wakala 504,876,298 
20 Chuo cha Taifa cha Utalii (NCT) Wakala 17,714,643 
21 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) Wakala 193,603,518 
22 Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA) Wakala 44,810,032 
23 Kituo cha mafunzo ya Takwimu Afrika Mashariki Wakala 3,786,489 
24 Umoja wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Tanzania 
Wakala 15,734,500 

25 Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka Dar es 
Salaam (DART) 

Wakala 13,895,674 

26 Ofisi ya Rais- Chuo Cha Utumishi wa Umma Wakala 161,786,267 
27 Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 

(TARURA) 
Wakala 23,232,235 

28 Wakala wa Majego Wakala 450,237,087 
29 Shule ya Sekondari ya Kawawa JKT Taasisi Nyingine 14,859,300 
30 Chuo cha Mafunzo ya Wanyamapori Pasiansi 

(PWTI) 
Taasisi Nyingine 218,674,244 

31 Taasisi ya Mafunzo ya Misitu (FITI) Taasisi Nyingine 103,020,106 
32 Chuo cha Mafunzo cha Serikali za Mitaa Taasisi Nyingine 38,587,149 
33 Taasisi ya Uhasibu Tanzania Taasisi Nyingine 15,858,600 
34 Taasisi ya Ardhi Morogoro (ARIMO) Taasisi Nyingine 4,838,000 
35 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Mawenzi RRH 15,461,983 
36 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Geita RRH 188,001,411 
37 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Amana RRH 32,522,915 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 
38 Hospitali Maalumu ya Magonjwa ya 

kuambukizwa Kibong’oto 
SH 163,263,173 

 
Jumla 

 
3,704,374,087 

 

Kiambatisho Na. XXI: Taasisi ambazo Hazijakata Kodi ya Zuio 
Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 
1 Tume ya Taifa UNESCO 18 2,100,000 
2 Ofisi ya Makamu wa Rais  31 12,372,323 
3 Wizara ya Maliasili na Utalii 69 3,063,075 
4 Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 61 71,028,638 
5 Wizara ya Mifugo na Uvuvi 99 24,768,923 
6 Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa (TAMISEMI) 
56 2,571,930 

7 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 85 4,423,462 
8 Sekretarieti ya Mkoa wa Geita  63 45,394,108 
9 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi 76 16,327,399 
10 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma  82 3,263,005 
11 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza  81 25,738,466 
12 Walaka wa Usambazaji Maji na Usafi na 

Mazingira Vijijini (RUWASA)  
Wakala 22,379,905 

13 Wakala wa Maabara za Mifugo Tanzania 
(TVLA)  

Wakala 12,786,525 

14 Ofisi ya Rais - Chuo Cha Utumishi wa 
Umma  

Wakala 2,646,050 

15 Chuo cha Mafunzo ya Wanyamapori 
Pasiansi (PWTI) 

Taasisi Nyingine 6,294,000 

16 Taasisi ya Mafunzo ya Misitu (FITI)  Taasisi Nyingine 1,968,176 
17 SUMA JKT Auction Mart Company Limited  Taasisi Nyingine 359,645 
18 SUMA JKT Garments Company Limited  Taasisi Nyingine 34,270,655.24 
19 Kituo cha Teknolojia ya Magari Tanzania 

(TATC) 
Taasisi Nyingine 3,259,088 

20 Chato Zonal Hospital  ZRH 1,587,600 
21 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka - 

Igunga (IGUWASA)  
Mamlaka za Maji Safi na 

Maji Taka 
7,639,366 

22 Mfuko wa Mendeleo ya Jimbo (CDCF) Mfuko 2,531,148 
23 Mamlaka ya Mapato Tanzania – Matumizi TRA 439,315,965 
   Jumla 

 
746,089,452 
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Kiambatisho Na. XXII: Masurufu ambayo Hayajarejeshwa 
Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 
1 Tume ya Taifa ya mipango na matumizi ya Ardhi  3 1,530,578 
2 Tume ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA) 15 8,700,000 
3 Idara ya Huduma za Magereza 29 99,654,000 
4 Ofisi ya Makamu wa Rais  31 26,600,000 
5 Ofisi ya Waziri Mkuu  37 140,357,118 
6 Mahakama ya Tanzania  40 420,950,797 
7 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jinsia, Wazee na 

Watoto (MoHCDGEC) 
52 190,805,297 

8 Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) 

56 17,449,550 

9 Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Watu 
Wenye Ulemavu  

65 6,346,400 

10 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi 76 27,583,100 
11 Mamlaka ya Kupambana na Kuzuia Dawa za 

Kulevya  
91 48,361,285 

12 Wizara ya Madini 100 67,860,000 
13 Mfuko wa Barabara TAMISEMI  Mfuko 3,830,000 
14 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Temeke  RRH 9,550,000 
15 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Bukoba   RRH 5,793,000 
16  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Morogoro   RRH 25,576,600 
17 Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha Nelson 

Mandela Afrika (NM-AIST)  
Taasisi Nyingine 217,867,600 

18 Taasisi ya Mafunzo ya Misitu (FITI)  Taasisi Nyingine 37,047,998 
19 Tasisi ya Arthi Morogoro Taasisi Nyingine 1,382,988,619 
20 Sekretariet ya mkoa wa shinyanga Taasisi Nyingine 1396280 
21 Chuo cha Usimamizi wa Mahakama (IJA)  Taasisi Nyingine 27,010,214 
22  Mfuko na Wakala wa Umeme Vijijini (REA)  Taasisi Nyingine 360,185,874 
23 Chuo cha Mafunzo cha Serikali za Mitaa Taasisi Nyingine 125,086,410 
24 Bodi ya Maabara Binafsi ya Afya  Taasisi Nyingine 12,624,539 
25 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania Wakala 64,246,033 
26 Wakala wa Utafiti wa Miamba Tanzania (GST)  Wakala 6,261,000 
27 Chuo cha Taifa cha Utalii (NCT) Wakala 7,980,600 
28 Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA) Wakala 8,000,000 
29 Ofisi ya Rais- Chuo Cha Utumishi wa Umma  Wakala 20,200,000 
30 Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 

(TARURA)  
Wakala 49,696,500 

Jumla 3,421,539,392 
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Kiambatisho Na. XXIII: Mafuta Yaliyotumika ambayo Hayajatolewa Taarifa 
Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 
1 Ofisi ya Rais - Utunzaji wa Kumbukumbu na 

Nyaraka za Serikali   
4 49,878,000.00 

2 Jeshi la Kujenga Taifa   39 123,820,158.00 
3 Uhamiaji  93 18,697,688.00 
4 Tume ya Taifa ya mipango na matumizi ya Ardhi  3 12,131,020.78 
5 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jinsia, Wazee na 

Watoto   
53 12,217,074.00 

6 Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya Ajira  67 3,993,550.00 
7 Idara ya Hazina 21 13,241,590.00 
8 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 85 24,038,932.00 
9 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara  95 16,246,751.00 
10 Sekretarieti ya Mkoa wa Singida  84 16,384,655.00 
11 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki  
1003 31,782,200.00 

12 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania Wakala 9,442,500.00 
13 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) Wakala 23,593,675.00 
14 Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa (TMA) Wakala 2,745,170.00 
15 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA)  Wakala 3,958,025.00 
16 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo 

(TaSuBa) 
Wakala 783,740.00 

17 Hospitali ya Benjamini Mkapa SH 1,656,470.00 
18 Hospitali Maalumu ya Magonjwa ya 

kuambukizwa Kibong’oto  
SH 6,634,550.00 

19 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Singida  RRH 10,921,770.00 
20 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Mawenzi  RRH 6,042,000.00 
21 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Musoma  RRH 17,077,545.00 
22 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Shinyanga  RRH 42,319,832.00 
23 SUMA JKT - Idara ya Ujenzi Taasisi Nyingine 36,843,801.00 
24 Bodi ya Filamu Tanzania (TFB) Taasisi Nyingine 5,420,000.00 
25 Chuo cha Maendeleo ya Jamii Tengeru  Taasisi Nyingine 5,323,360.00 
26 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka – Bunda Mamlaka za 

Maji Safi na 
Maji Taka 

12,432,950.00 

  Jumla 
 

507,627,006.78 

 

Kiambatisho Na. XXIV: Upungufu wa Watumishi Kwenye Taasisi Za Umma 
Na Jina la Taasisi Wanaohitaji

ka  
 Waliopo Upungufu 

Wizara na Idara 
1. Tume ya Kuzuia Ukimwi -Fungu 92 109 79 30 
2. Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora-

Fungu 55 
151 124 27 

3. Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Mafunzo 
ya Ufundi -Fungu 46 

4,531 4,195 336 

4. Ofisi ya Makamu wa Rais-Fungu 31 237 149 88 
5. Idara ya Huduma za Magereza -Fungu 29 37,363 12,765 24,598 
6. Wakili Mkuu wa Serikali –Fungu 19 312 145 167 
7. Tume ya Huduma za Walimu -Fungu 2 394 73 321 
8. Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Watu 

Wenye Ulemavu -Fungu 65 
712 361 351 



 

460 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                           2020/21  

 

Na Jina la Taasisi Wanaohitaji
ka  

 Waliopo Upungufu 

9. Mamlaka ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya-Fungu 
91 

282 108 174 

Taasisi Nyingine 
10. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mbeya 655 304 351 
11. Baraza la Wataalamu wa Mifugo Tanzania  12 7 5 
12. Chuo Cha Uongozi  23 22 1 
13. Bodi ya Usajili wa Wataalam wa Mipangomiji  27 18 9 
14. Kituo cha Jemolojia Tanzania 42 15 27 
15.  Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza 663 375 288 
16. Tume ya Madini 610 474 136 
17. Chuo cha Sheria Tanzania 115 54 61 
18. Tume ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 54 12 42 
19. RUWASA DS 97 15 82 
20. Chuo cha Ardhi Tabora 77 37 40 
21. Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha Nelson 

Mandela Afrika  
346 234 112 

22. Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Majitaka 
Handeni 

34 11 23 

23. Kituo cha Mafunzo ya Takwimu Mashariki mwa 
Afrika 

97 67 30 

24. Chuo Kikuu cha Dar es Salaam- Chuo cha 
Rasilimali Madini  

138 79 59 

25. Chuo Cha Maji  151 94 57 
26. Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania  26 7 19 
27. Tume ya Taifa ya Mipango na Matumizi ya Ardhi 179 74 105 
28. Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania  450 197 253 
29. Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Majitaka 

Tunduma 
20 1 19 

30. Shirika la Mzinga 812 437 375 
31. Shirika la Nyumbu  281 253 28 
32. Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali 406 279 127 
33. Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo 93 62 31 
34. Baraza la Madaktari Tanganyika  7 2 5 
35. Baraza la Wataalamu wa Tiba Asilia na Tiba 

Mbadala  
26 6 20 

36. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Amana 681 373 308 
37. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Iringa 689 366 323 
38. Hospitali ya Rufaa ya Kanda, Chato 1,412 182 1,230 
39. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Simiyu 468 170 298 
40. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mwananyamala 686 368 318 
41. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ,Katavi  662 154 508 
42. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ,Bukoba  681 275 406 
43. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ,Geita  681 257 424 
44. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ,Maweni-Kigoma  464 233 231 
45. Bodi ya Bonde la Maji, Ziwa Nyasa 104 26 78 
46. Wakala wa Afya na Usalama Sehemu za Kazi  337 127 210 
47. Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na Majitaka 

Bunda 
31 27 4 

48. Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na Majitaka 
Mpwapwa 

36 27 9 

Wakala wa Serikali    
49. Wakala wa Usimamizi wa Maendeleo ya Elimu  90 65 25 
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Na Jina la Taasisi Wanaohitaji
ka  

 Waliopo Upungufu 

50. Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini  362 201 161 
51. Wakala wa Huduma za Manunuzi Serikalini  56 17 39 

Sekretarieti za Mikoa 
52. Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga 10 5 5 
53. Sekretarieti ya Mkoa wa Singida 331 160 171 

 

Kiambatisho Na. XXV: Taasisi Zenye Madai ya Watumishi Yasiyolipwa 
Na Taasisi Mwaka wa Fedha 2020/21 Mwaka wa Fedha 2019/20 
1. Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya 

Baraza la Mawaziri -Fungu 30 1,333,325,740.00 1,259,075,740.00 

2. Idara ya Jeshi la Polisi -Fungu 28 94,454,020,156.00 94,740,452,031.00 
3. Tume ya Maendeleo na Ushirika 

-Fungu 24 1,288,574,217.00 1,288,574,217.00 

4. Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto- 
Fungu 52 

11,939,806,900.00 7,832,174,000.00 

5. Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
-Fungu 38 202,713,501,828.92 174,572,948,345.79 

6. Idara ya Huduma za Magereza-
Fungu 29         81,122,088,951.00  13,831,283,999.00 

7. Jeshi la Zimamoto na Uokoaji-
Fungu 14 

1,446,775,343.00 1,619,362,892.16 

8. Tume ya Taifa ya Umwagiliaji-
Fungu 5 

1,023,232,163.00 1,114,373,485.00 

9. Idara ya Huduma za Uhamiaji-
Fungu 93 

2,530,489,152.00  5,877,963,795.00 

10. Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
(Sekta ya Uvuvi)-Fungu 64 

1,192,972,187.00 1,104,262,887.00 

11. Mahakama ya Tanzania-Fungu 
40 

873,925,702.00 2,171,457,022.00 

12. Wizara ya Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo-Fungu 
96 

153,777,976.00 53,903,485.00 

13. Wizara ya Mambo ya Ndani-
Fungu 51 

601,681,271.00 601,681,271.00 

14. Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa-Fungu 56 

372,400,000.00 908,624,954.00 

15. Wizara ya Maliasili na Utali-
Fungu 69 

598,643,596.00 667,203,264.00 

16. Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi-Fungu 48 

133,864,200.00 1,645,726,628.00 

17. Ofisi ya Rais Sekretarieti ya 
Maadili ya Umma-Fungu 33 

117,670,390.00 102,208,054.00 

18. Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto-
Fungu 53 

134,248,781.00 134,248,781.00 

19. Wizara ya Nishati-Fungu 58 933,503,853.00 933,503,853.00 
20. Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, 

Vijana, Ajira na Watu Wenye 
Ulemavu-Fungu 65 

311,694,441.00              627,295,985.00 

Taasisi Nyingine 
21. Mamlaka ya Vitambulisho Vya 

Taifa  1,367,085,000.00 1,187,026,000.00 
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Na Taasisi Mwaka wa Fedha 2020/21 Mwaka wa Fedha 2019/20 
22. Chuo cha Sayansi na Teknolojia 

cha Nelson Mandela Afrika  2,629,703,635.00 2,085,872,635.30 

23. Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa,Dodoma 1,354,554,170.28 1,303,625,774.00 

24. Mamlaka ya Mapato Tanzania 3,125,069,334.00 2,107,242,165.00 
25. Tume ya Madini 1,446,658,376.00 1,496,635,076.00 
26. Mamlaka ya Viwanja Vya Ndege 

Tanzania 
138,410,308.00 108,738,399.00 

27. Hospitali ya Rufaa ya Kanda, 
Mbeya   

192,900,000.00 766,686,200.00 

28. Kampuni ya Ulinzi ya Shirika la 
Uzalishaji Mali la Jeshi la 
Kujenga Taifa 

1,237,066,000.00 317,423,000.00 

29. Hospitali ya Benjamini Mkapa 175,972,040.00 202,907,167.96 
30. Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa,Meru 
214,066,800.00 120,605,000.00 

31. Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania 

426,243,201.79 397,920,046.40 

32. Mamlaka ya Kudhibiti Madawa 
ya Kulevya  

231,337,880.00 239,446,000.00 

33. Chuo Kikuu cha Dar es Salaam- 
Chuo cha Rasilimali Madini  

495,112,676.00 409,554,675.73 

34. Taasisi ya Utafiti wa Mifugo 
Tanzania  

308,723,000.00 311,121,000.00 

35. Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania  

157,487,333.00 216,952,067.00 

36. Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa,Tanga 

266,495,000.00 261,263,400.00 

37. Chuo cha Maji 446,545,253.00 604,155,328.00 
38. Chuo cha Mafunzo cha Serikali 

za Mitaa (HOMBOLO) 
329,906,193.00 318,339,281.00 

39. Tume ya Taifa ya Mipango na 
Matumizi ya Ardhi 

105,426,405.00 105,926,405.00 

40. Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori Tanzania  

100,855,002.00 120,346,292.00 

41. Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa,Mawenzi 

374,912,200.00 282,958,200.00 

42. Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa,Simiyu 

159,102,604.00 154,212,604.45 

43. Shirika la Mzinga 114,519,030.00 170,746,000.00 
44. Shirika la Nyumbu 180,725,000.00 132,806,000.00 
45. Mamlaka ya Maabara ya Mkemia 

Mkuu wa Serikali 
518,295,128.00 515,354,193.00 

46. Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa,Maweni-Kigoma 

101,261,000.00 11,690,000.00 

47. Hospitali Maalumu ya Mirembe 
& Taasisi ya Isanga 

424,592,400.00 523,750,000.00 

48. Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa,Musoma 

503,313,888.00 431,084,020.00 

49. Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa,Sokoine-Lindi 

135,294,000.00 176,822,340.00 

50. Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa,Songwe 

160,173,000.00 93,838,100.00 

51. Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa,Tabora 

266,170,672.76 117,157,100.00 
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Na Taasisi Mwaka wa Fedha 2020/21 Mwaka wa Fedha 2019/20 
52. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 

SekouToure Mwanza 
246,959,120.00 173,413,120.00 

Wakala za Serikali 
53. Wakala wa Umeme, Mitambo na 

Ufundi Tanzania  
214,145,603.00 233,829,100.00 

54. Wakala wa Usimamizi wa 
Maendeleo ya Elimu  

110,150,450.00 103,750,260.00 

55. Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 
Chakula  

114,845,742.89 85,134,392.89 

56. Wakala wa Ndege za Serikali  254,393,691.15 362,838,216.60 
57. Wakala wa Vipimo Tanzania 363,313,390.15 161,394,670.00 
58. Wakala wa Barabara Tanzania  586,639,000.00 553,886,000.00 
59. Wakala wa Mabasi Yaendayo 

Haraka Dar es Salaam  
618,587,598.00 1,187,500.00 

SEkretarieti za Mikoa 
60. Sekretarieti ya Mkoa wa 

Manyara 
221,126,691.00 154,394,000.00 

61. Sekretarieti ya Mkoa wa Mara 229,125,643.00 151,221,643.00 
62. Sekretarieti ya Mkoa wa 

Mwanza 
542,512,676.00 481,745,093.00 

63. Sekretarieti ya Mkoa wa 
Dodoma 

531,500,430.99 483,322,705.06 

64. Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya 300,243,994.00 196,330,764.00 
65. Sekretarieti ya Mkoa wa 

Kilimanjaro 
382,183,734.00 188,177,408.00 

66. Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha 406,802,127.00 608,707,931.00 
67. Sekretarieti ya Mkoa wa Geita 100,021,337.80 175,885,852.81 
68. Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi 373,043,743.00 250,091,037.00 
69. Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi 889,263,755.00 746,665,649.00 
70. Sekretarieti ya Mkoa wa 

Manyara 
221,126,691.00 154,394,000.00 

71. Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe 143,293,000.00 119,571,067.00 
72. Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa 348,062,801.00 741,881,165.00 
73. Sekretarieti ya Mkoa wa 

Ruvuma 
752,832,056.00 689,375,164.00 

74. Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu 396,247,360.00 382,191,360.00 
75. Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga 272,820,966.00 272,820,966.00 
76. Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa 216,472,133.00 299,465,582.00 

Jumla 429,799,887,112 334,150,203,805 
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Kiambatisho Na. XXVI: Taasisi Zenye Watumishi Wanaokaimu kwa Zaidi ya Miezi 
Sita 

Na Taasisi Watumishi Muda wa Kukaimu 
(Miezi) 

Wizara na Idara   
1. Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo 

–Fungu 96 3 11-80  
2. Tume ya Kuzuia Ukimwi -Fungu 92 1 60 
4. Tume ya Taifa ya Shirika la Elimu ,Sayansi na 

Utamaduni la Umoja wa Mataifa-Fungu 18 3 12-15 
5. Tume ya Usuluhishi na Maridhiano-Fungu 15 6 12-32  
6. Wizara ya Maji -Fungu 49 6 10-26  
7. Mamlaka ya Kudhibiti Dawa ya Kulevya -Fungu 

91 7 7-9  
8. Tume ya Taifa ya  Uchaguzi -Fungu 61 1 17  
9. Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo)  -Fungu 99 10 7-29  
10. Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali-Fungu 23 11 12-36  
11. Wakili Mkuu wa Serikali 3 14 

Taasisi Nyingine   
12. Chuo cha Sheria Tanzania 3 9-27  
13. Bodi ya Mfuko wa Barabara  1 11 
14. Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa  14 12-19  
15. Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo 

(TasuBa) 1 96  
16. Kituo cha Mafunzo ya Takwimu Mashariki mwa 

Afrika 1 9  
17. Chuo cha Maji 3 8-27  
18. Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania  4 20-37  
19. Chuo cha Mafunzo cha Serikali za Mitaa 

(HOMBOLO) 11 26-80  
20. Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania  14 6-18  
21. Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na Majitaka 

Tunduma 1 9  
22. Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori 

Tanzania 2 12-14  
23. Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na Majitaka 

Mafinga 
2 10-66 

24. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa,Songwe 14 9-35 
25. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa,Shinyanga 1 8 
26. Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na Majitaka 

Kibaigwa 
3 13-84 

27. Mamlaka ya Usambazaji Maji safi na Majitaka 
Mpwapwa  

6 14-98 

Wakala za Serikali   
28. Wakala wa Ndege za Serikali  4 12-32  
29. Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini  3 55-77  
30. Wakala wa Umeme, Mitambo na Ufundi Tanzania  21 10-12  
31. Wakala wa Afya na Usalama Sehemu za Kazi  13 3-130 
32. Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula  11 11-55  
33. Wakala wa Mbegu za Kilimo  8 2-21 
34. Wakala wa Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo  14 6-20  
35. Wakala wa Nishati Vijijini  11 7-58  
36. Wakala wa Vipimo  8 9-20  
37. Taasisi ya Uhasibu Tanzania  5 27 
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Na Taasisi Watumishi Muda wa Kukaimu 
(Miezi) 

38. Wakala wa Barabara Tanzania  24 4-46 
39. Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini  24 6-50  
40. Wakala wa Majengo Tanzania  29 12-60 

Sekretarieti Za Mikoa   
41. Sekretarieti ya Mkoa wa Singida 4 9-40 

 
Kiambatisho Na. XXVII: Mali Zilizotelekezwa - Majengo Yaliyoharibika 

NYUMBA ZA UDSM MRI chakavu 
NA Namba ya Nyumba Mapungufu ya Nyumba Yaliyobainika 

1 KIJIJI 2 Wavu wa mbu katika madirisha, Mabomba ya mfumo 
wa maji taka yamevunjwa, 

2 KIJIJI 5 Wavu wa mbu katika madirisha, Hakuna maji katika 
vyoo  

3 KIJIJI 6 Hakuna huduma ya maji jikoni na vyooni, mfumo wa 
umeme umeharibika.  

4 KIJIJI 7 Mfumo wa maji taka duni, Wavu wa mbu katika 
madirisha 

5 KIJIJI 8 Mfumo wa maji taka duni  
6 KIJIJI 10 Umeme haupo upande mmoja wa nyumba, Paa 

linavuja, Wavu wa mbu katika madirisha. 
7 KIJIJI 12 Makabati hayapo katika utaratibu, Wavu wa mbu 

katika madirisha, hamna maji 
8 KIJIJI 13 Wavu wa mbu katika madirisha, mfumo mbovu wa 

mifereji ya maji, umeme kubadili soketi kwa ajili ya 
taa nje hazifanyi kazi  

9 KIJIJI 15 Wavu wa mbu katika madirisha 
10 KIJIJI 16 Mfumo duni wa maji taka, Wavu wa mbu katika 

madirisha 
11 KIJIJI 17 Wavu wa mbu katika madirisha, viyoyozi havifanyi 

kazi, mfumo wa maji mbovu. 
12 KIJIJI 18 Wavu wa mbu katika madirisha, mfumo wa maji si 

mzuri na mabomba ya maji yanavunja, dari ni bovu na 
kuna popo wengi. 

13 KIJIJI 19 Mfumo wa maji taka mbovu na maji hayatoki. 
14 KIJIJI 20 Viyoyozi havifanyi kazi vinahitaji matengenezo 
15 KIJIJI 21 Wavu wa mbu katika madirisha mbovu 
16 KIJIJI 22 Mfumo wa maji moto haufanyi kazi na Wavu wa mbu 

katika madirisha mbovu  
17 KIJIJI 24 Wavu wa mbu katika madirisha mbovu an mfumo wa 

maji moto haufanyi kazi 
18 KIJIJI 25 Hakuna maji katika nyumba hii 
19 NYUMBA YA KIJANI Na; 

1,2,4,5,6,7,8,9,10,11,12,13, 15, 
16,17,18,19 na 20. 

Uchimbaji katika nyumba kumi uliharibiwa na mchwa. 
Paa katika nyumba 8 haliko sawa na mfumo wa maji 
hauko sawa kwa nyumba 18 

20 UKUMBI WA GOLDEN PRIDE Dari la nyumba limeharibika sana 
21 Bweni la PETER GIUES  Madirisha ni madogo sana. Makabati hayapo katika 

utaratibu  
22 CASPIAN Na.1 Mfumo wa maji taka sio mzuri, hakuna maji ndani ya 

nyumba kutokana na mistari ya bomba la maji 
iliyovunjika kwa hivyo kuna uvujaji wa maji. 

23 CASPIAN Na.2 Hakuna maji yanayotiririka 
24 CASPIAN Na.3 Milango haifungi kwa sababu vitasa ni vibovu. Mfumo 

wa maji taka duni 
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NYUMBA ZA UDSM MRI chakavu 
NA Namba ya Nyumba Mapungufu ya Nyumba Yaliyobainika 
25 Nyumba za wageni Kuta zimechoka zinahitaji kupakwa rangi, mfumo wa 

maji taka ni mbovu na sakafu ya chooni ni mbovu 
26 Nyumba zote za Caspian  Mfumo wa maji taka sio ni mbovu na paa zinavuja  
27 Nyumba zote Majokofu, viyoyozi, na mfumo wa maji moto kwa 

nyumba zote haijawahi kufanyiwa matengenezo tangu 
zilikabidhiwa kwa MRI, hivyo zinahitaji matengenezo.  

28 Nyumba ya kijiji -9 na 23 Rangi katika kuta imechoka, mfumo wa maji moto ni 
mbovu na mabomba yanavuja, mfumo wa umeme una 
shida kwenye majengo 

29 Nyumba ya Kijiji Na 11 Mfumo wa maji taka mbovu. 

 
NA TANGA HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA – Majengo 

yaliyoharibiwa 
Hali ya Sasa 

1 Majengo manne ikiwa ni pamoja na Jengo la Cliff, Jengo 
la Mazoezi ya viungo, Jengo la Duka la Hospitali na Jengo 
la meno 

Hali ya majengo haifai kuishi lakini 
bado yanatumika. 

NA Hospitali ya Mirembe Hali ya Sasa 
1 Nyumba 10 za makazi Hali ya majengo haifai kuishi lakini 

bado yanatumika. 

 
Taasisi ya Maji - Majengo yaliyotengwa 

Maelezo ya Mali Tarehe ya 
Ununuzi 

Thamani ya Jumla ya 
Mali (Sh) Hali ya sasa 

Nyumba10 zilizoungana 
katika Nyumba moja za 
Makazi na Kiwanja chake 
Na. 905 Kitalu 'B' eneo la 
Tabata, Jiji la Dar es 
Salaam 

01/07/2016 8,918,694,240 

Nyumba 9 za makazi 
zinakaliwa, Nyumba 1 
zilizoharibiwa kwa moto 
na kiwanja 
hakijaendelezwa 

Nyumba saba za makazi na 
Kiwanja Na. 840 Kitalu 'B', 
Eneo la Kibangu Makuburi, 
Dar es Salaam 

01/07/2016 1,617,750,735 

Nyumba imechakaa 
ingawa watu wanaishi 
humo na kiwanja 
hakijaendelezwa 

  Jumla 10,536,444,975   

 
Kiambatisho Na. XXVIII: Mali Zilizonunuliwa Hazitumiki  

TFS 
  

S/N Maelezo Tarehe Iliyopokelewa Thamani (Sh) 
1 Reverse Osmosis Deionization Water 

Purification System   
Machi, 2021 14,933,172.54 

2  Electronic Balance   Machi, 2021 16,477,948.87 
3  Laminar Flow Transfer Hood/Bench 

Clean  
Machi, 2021 17,507,847.57 

4  Biosafety Hood/Cabinet  Machi, 2021 8,238,998.34 
5  Table Top Sterilizer/Autoclave  Machi, 2021 6,694,174.20 
6  Table Top Sterilizer/139:145 

Autoclave  
Machi, 2021 12,873,422.96 

7  Centrifuge (BENCH TOP)  Machi, 2021 19,052,671.71 
8  Cryostat System  Machi, 2021 33,470,871.00 
9  Scientific Laboratory Refrigerator  Machi, 2021 6,694,174.20 
10  Vacuum Oven  Machi, 2021 7,003,158.15 
11  Conventional Oven  Machi, 2021 4,315,647.58 
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TFS 

  

S/N Maelezo Tarehe Iliyopokelewa Thamani (Sh) 
12  Plant Growth Chamber (LARGE 

SIZE)  
Machi, 2021 19,052,671.71 

13   Plant Growth Chamber (SMALL 
SIZE)  

Machi, 2021 29,866,297.27 

14  Tiny Tag Plus 2 Loggers   Machi, 2021 19,773,543.20 
15  Digital Vernier Caliper  Machi, 2021 1,441,829.49 
16  Manual Dial Vernier Caliper  Machi, 2021 66,941.74 
17  Dehumidifier Unit  Machi, 2021 6,179,248.76 
18  Sand Sterilizer  Machi, 2021 2,471,680.38 
19  Hot Plate /Magnetic Stirrer  Machi, 2021 1,812,591.11 
20  PH Meter  Machi, 2021 1,750,765.63 
21  Data Logging Thermo Thermometer  Machi, 2021 5,561,328.66 
22  Water Bath (Laboratory Water 

Bath)  
Machi, 2021 1,853,760.28 

23  Fluorescent Magnifying Work Lamp  Machi, 2021 4,119,499.17 
24  Stop Watch  Machi, 2021 257,486.63 
25  Hand Tally (Digital)  Machi, 2021 205,989.30 
26  Automatic Colony Counter  Machi, 2021 8,753,923.79 
27  Seed Grinding Machine Manual  Machi, 2021 3,295,589.77 
28  4d Stereomicroscope   Machi, 2021 8,753,923.79 
29  Compact Bench Scales  Machi, 2021 4,943,408.57  

TGS 
  

S/N Maelezo Kiasi Hali 
1 Mashine ya Kusaga  16 Nzuri 
2 Sanding mashine (kubwa) 4 Nzuri 
3 Sanding mashine (ndogo) 1 Nzuri 
4 Mashine ya Tumbling 1 Maskini 
5 Slab saw (ndogo) 1 Nzuri 
6 Slab saw (kubwa) 1 Nzuri 
7 Mashine ya Maelezo  1 Nzuri 
8 Mashine ya Kukata Aluminium 1 Nzuri 

NA FUNGU 33 TUME YA MAADILI Kiasi Tarehe iliyonunuliwa 
1 Mfumo wa Azimio la Mtandaoni 1 FY 2019/20  

 
  LRC        

Na Vipengee Kiasi Tarehe 
iliyonunuliwa 

Kiasi (Sh) 

1 Hali ya hewa 24 24/06/2019 56,400,000 
2 Vichapishi vya tarakilishi 3 24/06/2019 3,559,320 
3 Dawati tarakilishi ya juu 20 24/06/2019 25,423,720 
4 Mashine ya kudurufu 1 24/06/2019 2,542,372 
5 Mashine ya kudurufu 1 24/06/2019 24,576,291 

 
NA Taasisi ya Mafunzo ya Misitu 

(FITI) 
Kiasi Tarehe 

Iliyonunuliwa 
Kiasi (SH) 

1 Semi-automatic finger joint 
machine size 6*10H having 9hp 

1 FY 2019/20  15,930,000 
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  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - MOUNT MERU  
NA Aina ya 

mashine  
Tarehe 

iliyonunuliwa 
Gharama (Sh) Tarehe 

haijatumika 
hadi sasa 

Hotuba 

1 X ray Diagnostic 
machine. 

2002 600,000,000 Jan-18 Sehemu iliyotumiwa 

2 Coagulation 
mashine 

2007 150,000,000 Februari-
2020 

Haijatumiwa 

3 Petrol 8 
complete blood 
count born  

2006 80,000,000 Juni-2021 Haijatumiwa  

 
NA Hospitali ya Kibongoto Kiasi Tarehe 

Iliyonunuliwa 
Kiasi  
(Sh) 

1 MASHINE YA X-RAY 1 Haijaoneshwa Haijulikani 

 
NA Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa Sekou Toure 
Kiasi Tarehe 

Iliyonunuliwa 
Kiasi  
(Sh) 

1 MASHINE ya Dayalisisi 5 25 Agosti 2021 151,078,000 

 
Kiambatisho Na. XXIX: Magari ya Serikali, Mitambo na Vifaa 

Na Entity No of Vehicles 
1 TEMESA 40 
2 FUNGU 31 Ofisi ya Makamu wa Rais 6 
3 FUNGU 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 8 
4 FUNGU 55 Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 5 
5 FUNGU 68 Wizara ya Mawasiliano na Techonojia ya Habari 6 
6 Huduma za Magereza - Fungu 29 30 
7 Tume ya Madini 9 
8 Taasisi ya Sayansi na Teknoloji ya Nelson Mandela 3 
9 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 50 

10 Tume ya Kurekebisha Sheria 6 
11 Ofisi ya Rais - Tume ya Utumishi wa Umma 2 
12 Wakala wa Barabara Tanzania - TANROADS 41 
13 Taasisi ya Mafunzo ya Wanyamapori Pasiansi - PWTI 7 
14 FUNGU 38 Jeshi la Wananchi Tanzania 20 
15 FUNGU 64 Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi) 8 
16 Sekretarieti ya Mkoa - Songwe 7 
17 FUNGU 51 Wizara ya Mambo ya Ndani 7 
18 LGTI Chuo cha Maendeleo ya Jamii Tengeru 8 
19 Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania TOSCI 4 
20 FUNGU 99 Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifungo) 2 
21 Kampuni ya ujenzi ya SUMA JKT 11 
22 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - MAWENZI 5 
23 Wakala wa mabasi yaendayo haraka (DART) 4 
24 Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Rukwa - LRBWB 4 
25 Wakala wa Ujenzi Tanzania (TBA) 6 
26 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Mafinga - (MAUWASA) 3 
27 Hazina (Fungu 21) 6 
28 Mhasibu Mkuu wa Serikali - (ACGEN) – Fungu 23 1 
29 Arusha Sekretariati Ya Mkoa 5 
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Na Entity No of Vehicles 
30 Sekretarieti Ya Mkoa Geita 3 
31 Sekretarieti Ya Mkoa Njombe 4 
32 Sekretarieti Ya Mkoa Simiyu 4 
33 Sekretarieti Ya Mkoa Singida 3 
34 FUNGU 53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 2 
35 FUNGU 67 Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Ajira 2 
36 FUNGU 52 Wizara ya Afya 87 
37 Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Nyasa - LNBWB 1 
38 Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini - TARURA 22 
39 Utafiti wa Jiolojia Tanzania 2 
40 FUNGU 44 Wizara ya Viwanda na Biashara 1 

41 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano- Fungu 98 2 

42 Huduma za Misitu Tanzania 25 
43 Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania - (TAWA) 24 
44 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Sekou Toure 1 
45 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - TEMEKE 13 

 JUMLA 510 

 
Kiambatisho Na. XXX: Vifaa Vilivyotelekezwa 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - TEMEKE 
Na Idara Taasisi 

1 Maabara Autoclave 
2 Maabara Centrifuge 
3 Maabara Centrifuge 
4 Maabara Centrifuge 
5 Chumba cha Upasuaji Kipimo cha Uzito 
6 Chumba cha Upasuaji Mashine ya Suction 
7 Chumba cha Upasuaji Mashine ya Anaesthesia 
8 Wodi ya Kujifungulia Mashine ya suction 
9 Wodi ya Kujifungulia Autoclave 
10 Wodi ya Kujifungulia Mashine ya suction 
11 Kitengo cha X-Ray Illuminator 
12 Kitengo cha X-Ray Mammograph 
13 Kitengo cha Ultrasound Mashine ya Ultrasound 

  TFS   
TFS: Kutotambuliwa kwa mali zilizotambuliwa 

Na MAELEZO Kiasi 
1 Spika 1 
2 Kamera ya Video ya Panasonic 1 
3 Amplifaya 1 
4 Mikrofoni 1 
5 Kompyuta ya Epson 2 
6 Panasonic Plain Paper Fax 1 
7 Mashine ya kurudufu nakala 1 
8 Geji ya Kompresa ya Hewa 1 
9 Kompresa ya Hewa ya Njia moja 1 
10 Jokofu  5 
11 Kiti chenye viegemeo vya mikono 4 
12 Kiti cha ofisi  6 
13 CPU HP Compaq 2 
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14 Kufuatilia 2 
15 Mwenyekiti wa Ofisi 5 
16 Mashine ya Kuchapa 2 
17 Mashine ya kudurufu nakala 1 
18 Jenereta Elemax 1 
19 Mashine ya kudurufu aina ya kodac Kadhaa 

 

Kiambatisho Na. XXXI: Taasisi ambazo Manunuzi Yake Hayakuwa Shindani 
Na Kundi Jina la Taasisi Thamani ya Ununuzi 

(Sh.) 
Aina ya bidhaa / 

huduma 
1. Fungu Tume ya Utumishi wa Walimu – 

Fungu Na. 002 
21,462,000.00 Vifaa vya kompyuta 

2. Fungu Ofisi ya Bunge   382,503,795.68 Ununuzi mbalimbali 
3. Fungu Wizara ya Katiba na Sheria 

(Fungu Na. 41) 
54,313,137.00 Ununuzi mbalimbali 

4. Fungu Mfuko wa Bima ya Afya 
Zanzibar (CDCF) Zanzibar 

29,721,747.52 Ununuzi mbalimbali 

5. Fungu Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki 

295,373,171.00 Ununuzi mbalimbali 

 Jumla ndogo (Mafungu) 783,373,851.20  
6. Mamlaka ya 

Maji 
Usambazaji wa Maji mji wa 
Maswa na Usafi wa Mazingira 

26,570,700.00 Ununuzi wa vifaa 
vya kuunganisha 
maji 

 Jumla ndogo (Mamlaka za Maji) 26,570,700.00  
7. Rufaa Hospitali ya Benjamin Mkapa 66,068,244.00 Ununuzi mbalimbali 
 Jumla ndogo (Rufaa) 66,068,244.00  

8. Wakala Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania 

22,218,900.00 Ununuzi mbalimbali 

9. Wakala Wakala wa Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA) 

35,935,900.00 Ununuzi wa fedha 
za ndani 

10. Wakala Wakala wa Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA) 

87,110,071.00 Bidhaa na huduma 

 Jumla ndogo (Wakala) 145,264,871.00  
11. Taasisi 

nyingine 
Taasisi ya viwanda vya misitu 17,785,186.44 Ununuzi 

12. Taasisi 
nyingine 

Kituo cha Mafunzo ya Takwimu 
Afrika Mashariki 

5,252,000.00 Ununuzi 

13. Taasisi 
nyingine 

Baraza la Madaktari la 
Tanganyika 

122,207,329.60 Ununuzi 

14. Taasisi 
nyingine 

Mzinga Holding Co. Ltd 549,665,983.39 Ununuzi 

 Jumla ndogo (Taasisi nyingine) 694,910,499.13  
15. Secretariat za 

Mikoa 
Sekretarieti ya Mkoa wa 
Songwe 

114,717,748.00 Ununuzi 

16. Secretariat za 
Mikoa 

Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 5,143,200.00 Ununuzi 

17. Secretariat za 
Mikoa 

Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kilimanjaro 

45,080,479.00 Ununuzi 

18. Secretariat za 
Mikoa 

Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 14,000,000.00 Ununuzi 

19. Secretariat za 
Mikoa 

Sekretarieti ya Mkoa wa Geita 1,504,114,140.00 Ununuzi 
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Na Kundi Jina la Taasisi Thamani ya Ununuzi 
(Sh.) 

Aina ya bidhaa / 
huduma 

20. Secretariat za 
Mikoa 

Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi 15,030,000.00 Ununuzi 

21. Secretariat za 
Mikoa 

Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu 180,601,011 Ununuzi 

 Jumla ndogo Secretariat za Mikoa 1,878,686,578.00  
Jumla Kuu 3,594,874,743.63  

 

Kiambatisho Na. XXXII: Orodha ya Taasisi ambazo Zilifanya Manunuzi Nje ya 
Mfumo wa TANePs 

Na Jina la Taasisi Kundi Idadi ya 
Mikataba 

Kiasi cha ununuzi Sh. 

1. TANROADS Wakala 8 68,407,843,457.24 
2. Wakala wa Usambazaji Maji na 

Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA) 

Wakala 12 711,913,918.56 

 Jumla ndogo (Wakala)   69,119,757,375.8 
3. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 

Temeke 
Rufaa 4 17,098,188.04 

4. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
Songea 

Rufaa 12 866,454,099.10 

 Jumla ndogo (Rufaa) 883,552,287.14 
5. Tume ya Taifa ya Elimu, Sayansi 

na Utamaduni ya Umoja wa 
Mataifa (UNESCO) 

Fungu 4 88,240,568.16 

6. Idara ya Magereza (Fungu 29) Fungu 17 1,605,033,811.42 
7. Wizara ya Mambo ya Ndani - 

Fungu Na.. 51 
Fungu 2 765,215,134.89 

8 Sekretarieti ya Maadili ya Ofisi 
ya Rais  
(Fungu Na 33) 

Fungu 11 1,185,772,771.00 

9. Idara ya Magereza (Fungu 29) Fungu 5 1,605,033,811.42 
10. Ardhi Institute Morogoro (Fungu 

Na. 006) 
Fungu Mbalimbali 104,452,829.00 

 Jumla ndogo (Mafungu) 5,353,748,925.89 

11. Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha–
( Fungu Na 70) 

Secretariat za 
Mikoa 

Mbalimbali 301,785,538.00 

12. Sekretarieti ya Mkoa Wa Mbeya Secretariat za 
Mikoa 

Mbalimbali 63,396,742.00 

13. Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi Secretariat za 
Mikoa 

Mbalimbali 189,351,587.66 

14. Sekretarieti ya Mkoa wa 
Ruvuma 

Secretariat za 
Mikoa 

Mbalimbali 202,695,900.00 

14. Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu Secretariat za 
Mikoa 

Mbalimbali 1,495,100,487.00 

 Jumla ndogo (Sekretarieti za Mkoa) 2,252,330,254.66 
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Na Jina la Taasisi Kundi Idadi ya 
Mikataba 

Kiasi cha ununuzi Sh. 

16. Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Mafinga Mjini 

Mamlaka ya Maji Mbalimbali 13,755,052.00 

 Jumla ndogo (Mamlaka za Maji) 13,755,052.00 
Jumla 77,623,143,895.00 

 
Kiambatisho Na. XXXIII: Orodha ya Taasisi Zilizochelewa Kukamilisha Ujenzi wa 
Miradi 

SN Jina la 
Taasisi 

Kundi Jina la Mradi Gharama ya Mradi (Sh.) Kuchelew
a (Miezi) 

1. Taasisi ya 
Ardhi 
Tabora 
(ARITA) 

Taasisi 
nyingine 

Ujenzi wa Maktaba kwa 
ajili ya Taasisi 

2,026,538,726.00 72 

2. Kampuni ya 
Ujenzi ya 
SUMA JKT 

 Taasisi 
nyingine 

Mikataba mbalimbali na 
wateja mbalimbali 

25,416,742,361.00 8 

 Jumla ndogo (Taasisi nyingine) 27,443,281,087  
3. Wakala 

Mafunzo ya 
Mifugo 
(LITA) 

Wakala Ujenzi wa Jengo la 
Hostel katika Kampasi ya 
LITA Mpwapwa 

64,000,000.00 6 

4. Wakala wa 
Majengo 
Tanzania 
(TBA) 

Wakala Kazi za ujenzi na 
ukarabati kwa wateja 
mbalimbali 

3,617,507,359.79 12 hadi 48 

5. Wakala wa 
Nishati 
Vijijini na 
Mfuko (REA) 

Wakala Ugavi na ufungaji wa 
vituo vidogo vya 
usambazaji (l1/33KV), 
mistari ya kati na ya 
chini ya voltage, 
transfoma, na uhusiano 
wa wateja katika 
maeneo ya vijijini yasiyo 
na umeme katika mkoa 
wa Kilimanjaro kwa 
msingi wa Turnkey 
(ikiwa ni pamoja na 
kubuni, utengenezaji, 
mtihani, kutoa, kufunga, 
kukamilisha na tume 
vifaa fulani). 

49,409,506,125.17 96 

6. Wakala wa 
Usambazaji 
Maji na 
Usafi wa 
Mazingira 
Vijijini 
(RUWASA) 

Wakala Ujenzi wa mradi wa 
usambazaji maji katika 
eneo la Hedaru – Wilaya 
ya Same 

100,000,000.00 12 

7. Wakala wa 
Barabara 
Tanzania 
(TANROADS
) 

Wakala Uimarishaji wa barabara 
ya Njombe – Ndulamo – 
Makete (107.4KM) Loti 2: 
Moronga – Makete 
sehemu ya (kilomita 
53.5) Hapana. 
TRD/HQ/1055/2016/17 

107,085,360,088.00 12 
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SN Jina la 
Taasisi 

Kundi Jina la Mradi Gharama ya Mradi (Sh.) Kuchelew
a (Miezi) 

8. Wakala wa 
Barabara 
Tanzania 
(TANROADS
) 

Wakala Uimarishaji wa barabara 
ya Njombe – Ndulamo – 
Makete (kilomita 107.4) 
Loti 1: Njombe – 
Moronga (kilomita 53.9) 
hapana. 
TRD/HQ/1054/2016/17 

110,446,600,099.00 12 

 Jumla ndogo (Wakala) 163,637,613,583.96  
9. Sekretarieti 

ya Maadili 
ya Ofisi ya 
Rais  
 

Fungu Muundo uliopendekezwa 
na ujenzi wa Ofisi ya 
Mkuu na Ofisi ya Zonal - 
Sekretarieti ya Maadili 

9,064,275,060.04 24 

10. Wizara ya 
Mifugo na 
Uvuvi  

Fungu Awamu ya 1 ya ujenzi wa 
Soko la Mifugo la 
Sekondari ya 
Buzirayombo na kazi 
zake katika Wilaya ya 
Chato mkoani Geita 

4,884,840,679.25 8 

11. Huduma ya 
Taifa  

Fungu Ujenzi wa jengo 
mbalimbali katika kambi 
za Jeshi kwa kutumia 
force account 

3,737,349,288.00 90 

 Jumla ndogo (Fungu) 17,686,465,027.29  

12. Hospitali ya 
Rufaa ya 
Mkoa Wa 
Simiyu 

Rufaa Ujenzi wa wodi ya 
wazazi na watoto 

5,774,992,393.00 8 

Jumla Kubwa 214,542,352,091.25  

 

Kiambatisho Na. XXXIV: Manunuzi Madogo Madogo Ambayo Hayakuripotiwa kwa 
Bodi ya Zabuni 

S/n Jina la Taasisi kundi Thamani ya Ununuzi (Sh.) 
1. Wakala Maendeleo ya Elimu (ADEM) Wakala 69,549,442.00 
 Jumla ndogo (Wakala)  69,549,442.00 

2. Mfuko wa Barabara - PO-RALG Mfuko 27,084,684.80 
 Jumla ndogo (Funds)  27,084,684.80 

3. Wizara ya Mambo ya Ndani - Fungu Na. 51 Fungu 193,268,253.6 
4. Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia – 

FUNGU NA. 46 
Fungu 99,460,990.00 

5. Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari 
(Fungu Na 68) 

Fungu 70,837,647.00 

6. Tume ya Taifa ya Uchaguzi (Fungu Na. 61 Fungu 4,379,795.76 
7. Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa (TAMISEMI) 
Fungu 136,109,497.00 

8. Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki (Fungu Na. 34) 

Fungu 102,097,232.00 

 Jumla ndogo (Mafungu)  606,153,415.36 
9 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mbeya RUFAA 281,188,095.00 

10. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mbeya RUFAA 117,843,940.00 
11. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Tumbi RUFAA 11,808,441.00 
12. Hospitali ya Rufaa ya Geita RUFAA 29,519,238.00 
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S/n Jina la Taasisi kundi Thamani ya Ununuzi (Sh.) 
13. Hospitali ya Rufaa ya Dodoma RUFAA 46,793,720.00 
14. Hospitali ya Rufaa ya Iringa RUFAA 120,328,059.00 

 Jumla ndogo (Rufaa)  607,481,493.00 
15. Baraza la Wauguzi na Wakunga Tanzania 

(TNMC) 
Taasisi nyingine 56,355,392.51 

16. Taasisi ya Maji Taasisi nyingine 51,133,500.00 
 Jumla ndogo (Taasisi zingine)  107,488,892.51 

Jumla 1,417,757,927.67 

 

Kiambatisho Na. XXXV: Orodha ya Taasisi Ambazo zillitekeleza Mikataba Bila 
Dhamana ya Utendaji 

S/n Jina la chombo Kategoria Thamani ya ununuzi (Sh.) 
1. Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 

Chakula (NFRA) 
Wakala 373,168,947.14 

2. Wakala wa Nishati Vijijini na  
Mfuko wa (REA) 

Wakala 7,433,641,638.00 

3. Wizara ya Mifugo na Uvuvi – (Fungu 
Na. 99) 

Fungu 31,151,000.00 

4. Wakala wa Huduma za Umeme 
Tanzania (TEMESA) 

Wakala 505,979,657.70 

5. Wakala wa Maabara ya Mifugo 
Tanzania 

Wakala 344,900,000.00 

6. Wakala wa Usambazaji Maji na Usafi 
wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 

Wakala 440,600,000.00 

7. Uzito na Kipimo Wakala Wakala 21,682,500.00 
 Jumla ndogo (Wakala) 9,151,123,742.84 

8. Bunge la Taifa Fungu 1,473,039,562.02 
9. Sekretarieti ya Mkoa wa Geita Sekretarieti za Mikoa 1,504,114,140.30 
 Jumla ndogo (Taasisi nyingine) 2,977,153,702 

10. Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
Tanzania 

Taasisi nyingine 13,594,500.00 

11. Tume ya Madini Taasisi nyingine 4,069,855,737.00 
12. Kituo cha Mafunzo ya Takwimu Afrika 

Mashariki (EASTC) 
Taasisi nyingine 2,321,063,027.88 

 Jumla ndogo (Taasisi nyingine) 6,404,513,265.00 
Jumla kuu 18,532,790,710.04 

 

Kiambatisho Na. XXXVI: Orodha ya Taasis Zilizofanya Manunuzi Nje ya Mpango 
wa Ununuzi wa Mwaka 

S/n Jina la MDA/RS Kategoria Uchunguzi   Kiasi (Sh.) 

1. Mamlaka ya Usalama na 
Afya Mahali pa Kazi 
(OSHA) 

Wakala Ununuzi wa bidhaa 
mbalimbali ambazo 
hazijajumuishwa katika  
mpango wa ununuzi wa 
umma 

494,455,638.00 
 

2. Mamlaka ya Viwanja 
vya Ndege Tanzania 

Wakala Tofauti kati ya kiasi 
kilichokadiriwa 

1,032,921,563.29 
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S/n Jina la MDA/RS Kategoria Uchunguzi   Kiasi (Sh.) 

kilichooneshwa katika 
mpango wa ununuzi wa 
kila mwaka na kiasi 
halisi kilichorekodiwa 
katika daftari la 
mkataba. 

3. Wakala wa Mbegu za 
Kilimo (ASA) 

Wakala Ununuzi 
haujajumuishwa katika 
Wakala husika  mpango 
wa ununuzi wa kila 
mwaka na bajeti 

23,260,500.00 

 Jumla Ndogo (Wakala) 1,550,637,701.29 
4. Bodi ya Maji ya Bonde 

la Ziwa Victoria 
Bonde la Maji Ununuzi 

haujajumuishwa katika 
mpango wa ununuzi wa 
kila mwaka 

2,714,427,000.00 

5.  Mamlaka ya Maji 
Ifakara na Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa 
Mazingira 

Mamlaka ya 
Maji 

Ununuzi 
haujajumuishwa katika 
Kanuni ya  Ununuzi  wa 
Umma na bajeti 

37,340,000 

 Jumla Ndogo 2,751,767,000.00 
6. Tume ya Usuluhishi wa 

Usuluhishi wa 
Usuluhishi (Fungu Na 
15) 

Fungu Tume Ilibadilisha Njia 
ya Ununuzi bila 
kuingiza katika Mpango 
wa Ununuzi wa Mwaka  

86,880,836.00 

7. Office of Solicitor 
General 

Fungu Ofisi ilifanya malipo ya 
Shilingi 222,111,789 
kutoka mpango wa 
manunuzi wa mwaka 

222,111,789.00 

8. Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Fungu Na. 37) 

Fungu Ununuzi haukuwa 
katika mpango wa 
manunuzi ya kila 
mwaka na bajeti 

70,376,800.00 

9. Bunge la Taifa Fungu Ununuzi hajajumuishwa 
katika Kanuni ya  
Ununuzi  wa Umma na 
bajeti 

82,196,734.11 

10. Wizara ya Viwanda na 
Biashara (Fungu Na. 60) 

Fungu Kutoandaa Mpango wa 
Ununuzi wa Mwaka  
 

88,443,916.00 

11. Wizara ya Mifugo 
(Sekta ya Uvuvi - Fungu 
Na. 64) 

Fungu Ununuzi 
haijajumuishwa katika 
Kanuni ya  Ununuzi  wa 
Umma na bajeti 

308,745,935.59 

12. Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa –Tamisemi 56 

Fungu Ununuzi hajajumuishwa 
katika Kanuni ya  
Ununuzi  wa Umma na 
bajeti 

806,372,502.00 

13. Ardhi Institute 
Morogoro (vote 006) 

Fungu Kutoandaa Mpango wa 
Ununuzi wa Mwaka 

104,452,829.00 

 Jumla Ndogo (Fungu) 1,769,581,341.70 
14. SUMA JKT Guard 

Limited 
Taasisi 
nyingine 

Kutoandaa Mpango wa 
Ununuzi wa Mwaka  
 

222,111,789.00 
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S/n Jina la MDA/RS Kategoria Uchunguzi   Kiasi (Sh.) 

15. Mamlaka ya Usimamizi 
wa Wanyamapori 
Tanzania 

Taasisi 
nyingine 

Ununuzi 
haijajumuishwa katika 
mpango wa ununuzi wa 
kila mwaka  

70,376,800.00 

 Jumla ndogo (Taasisi nyingine) 292,488,589.00 
16. Sekretarieti ya Mkoa 

wa Kigoma 
RS Ununuzi 

haijajumuishwa katika 
Kanuni ya  Ununuzi  wa 
Umma na bajeti 

88,443,916.00 

 Jumla ndogo (Sekretarieti ya Mkoa) 88,443,916.00 
17. Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa Sumbawanga 
Rufaa Ujenzi wa  jengo la 

Benki ya Damu 
426,105,631.12 

18. Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Songwe 

Rufaa Kupendekeza Ujenzi wa 
Jengo kwa ajili ya 
Ukamilishaji jengo OPD 

2,245,999,737.00 

19. Hospitali ya Rufaa 
Shinyanga 

Rufaa Ununuzi hajajumuishwa 
katika Kanuni ya  
Ununuzi  wa Umma na 
bajeti 

18,390,000.00 

20. Hospitali ya Rufaa ya 
Tanga 

Rufaa  TRUFAA ilitekeleza 
ujenzi wa jengo la 
Kliniki ya Methadone 
lenye thamani ya 
shilingi 635,661,956.06 
ambalo 
haikujumuishwa katika 
Mpango wa Ununuzi wa 
Umma (APP) 

635,661,956.06 

21. Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa Wa Simiyu 

Rufaa Ununuzi zaidi ya 
mpango 

73,572,141.68 

 Jumla Ndogo (Rufaa) 3,399,729,465.86 

Jumla Kubwa 9,852,648,013.85 

 

Kiambatisho Na. XXXVII: Orodha ya Taasisi Ambazo Magari Yao Hayakuwasilishwa 
na GPSA 

S/n Jina la MDA Kundi Isiyo ya kutolewa (Sh.) 
1. Wakala wa Ununuzi wa Mafuta (PBPA) Wakala 727,445,587.00 
2. Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) Mamlaka 641,662,658.60 
3. Mamlaka ya Mapato Tanzania Mamlaka 799,343,214.00 
 –Jumla Ndogo 2,168,451,459.60 

4. Wakala Mafunzo ya Mifugo (LITA) Wakala 184,693,826.32 
5. Wakala wa Usambazaji Maji na Usafi wa 

Mazingira Vijijini (RUWASA) 
Wakala 160,415,665.00 

6. Wakala wa Umeme na Mitambo Tanzania Wakala 1,363,444,454.75 
 Jumla Ndogo (Wakala)) 1,708,553,946.07 

7. Wizara ya Mifugo na Uvuvi – Fungu Na 99 Fungu 55,550,000.00 
8. Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 

Michezo –  
Fungu Na 96 

Fungu 733,804,058.69 

9. Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa Fungu 236,213,589.29 
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S/n Jina la MDA Kundi Isiyo ya kutolewa (Sh.) 
10. Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto (MOHCDGEC) – Fungu Na 52  
Fungu 1,034,912,174.81 

11. Wizara ya Maliasili na Utalii (Fungu Na 69) Fungu 1,235,671,756.98 
12. Ministry of Foreign Affairs and East African 

Cooperation (Fungu Na. 34)   
Vote 916,289,839.40 

 Jumla Ndogo (Mafungu) 4,212,441,419.17 

13. Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma  
(Fungu Na. 72) 

Sekretarieti za 
Mikoa 

600,000,000.00 

14. Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha–( Fungu Na. 
70) 

Sekretarieti za 
Mikoa 

464,600,448.00 

15.  Sekretarieti ya Mkoa wa  Simiyu Sekretarieti za 
Mikoa 

441,436,839.81 

 Jumla Ndogo (Sekretarieti za Mkoa) 1,506,037,287.81 
16. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mbeya Rufaa 155,001,296.00 

 Jumla Ndogo (Rufaa) 155,001,296.00 
17. Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali 
Taasisi nyingine 320,831,329.00 

18.  Huduma za Taifa za Mashtaka Taasisi nyingine 264,551,504.72 
 Jumla Ndogo (Taasisi nyingine) 585,382,833.72 

Jumla kuu 10,335,868,242.37 

 
Kiambatisho Na. XXXVIII: Orodha ya Taasisi zilivyofanya Ununuzi Bila Bodi ya 
Zabuni 

S/n Jina la MDAs/RS Kundi Kiasi Kisichoidhinishwa 
(Sh.) 

1. Huduma ya Taifa - Fungu Na. 39 Fungu 98,975,000.00 
2. Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki 
Fungu 33,184,550.00 

 Jumla ndogo (Agencies) 132,159,550.0 
3. Wakala wa Huduma za Umeme Tanzania 

(TEMESA) 
Wakala 67,000,000.00 

4. Wakala wa Usambazaji Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA) 

Wakala 160,415,665.00 

 Jumla ndogo (Agencies) 227,415,665.00 
5. Bodi ya Maji ya Bonde la Mto Nile Bonde la Maji 214,239,715.00 
6. Sengerema Mjini Maji na Usafi wa Mazingira  Mamlaka ya maji 44,611,840.00 
7.  Mamlaka ya Maji Kibaigwa na Usafi wa 

Mazingira  
Mamlaka ya maji 956,966,468.00 

 Jumla ndogo (Mamlaka za Maji) 1,215,818,023.00 
8. Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma Sekretarieti za 

Mikoa 
46,793,720.00 

9. Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa Sekretarieti za 
Mikoa 

11,876,440.00 

 Jumla ndogo (Rufaa) 58,670,160.00 
10. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mbeya Rufaa 528,480,441.00 
11. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Amana Rufaa 20,627,040.00 
12. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mbeya Rufaa 359,659,733.00 
13.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Njombe Rufaa 431,935,231.57 
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14. Hospitali ya Benjamin Mkapa Rufaa 96,429,350.00 
15.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mawenzi Rufaa 61,280,522.00 
16.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mawenzi Rufaa 159,362,522.00 
17. Hospitali ya Mirembe Rufaa 101,694,600.00 
18. Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya 

Ardhi 
Rufaa 7,100,000.00 

19. Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 
(Fungu Na. 57) 

Rufaa 386,088,900.00 

 Jumla ndogo (Rufaa)  2,152,658,339.57 
Jumla 3,786,721,737.57 

 

Kiambatisho Na. XXXIX: Orodha ya Taasisi Ambazo Zilifanya Manunuzi kwa 
Chanzo Kimoja bila Uhalali 

S/n Jina la MDAs Kundi Hali ya ununuzi Kiasi (Sh.) 
1. Mamlaka ya Viwanja vya 

Ndege Tanzania 
Mamlaka Mbalimbali 43,339,858.80 

2. Tume ya Madini Taasisi nyingine Mbalimbali 4,069,855,737.00 
3. Wakala wa Usambazaji Maji 

na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) 

Wakala Mbalimbali 50,578,784.00 

4. Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori Tanzania 

Taasisi nyingine Ujenzi wa 
majengo kwa ajili 
ya miradi 
mbalimbali 

2,211,996,556.00 

5. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
Wa Simiyu 

Rufaa Ugavi wa mafuta 
chini ya 
mpangilio wa 
chanzo kimoja . 

76,646,628.00 

6. Ofisi ya Waziri Mkuu (Fungu 
Na. 37) 

Fungu Ugavi wa Maalum 
VIP Multipurpose 
White Tents 

121,800,000.00 

7. Sekretarieti ya Mkoa wa 
Geita 

Sekretarieti za 
Mikoa 

Ujenzi wa 
nyumba ya 
makazi ya RC 

1,504,114,140.30 

Jumla 8,078,331,704.1 

 
Kiambatisho Na. XL: Riba ambayo Haijalipwa kwa Wakandarasi Hadi 31 Desemba 
2021 

Jina la Mradi Mkataba Na Maelezo ya Mradi Gharama ya Mkataba 
(Sh) 

Riba (Sh.) 

Skimu ya 
Umwagiliaji ya 
Mkuti 

ME-012/2011-
2012/DASIP/W/03 
LOT 1 

Ujenzi/Uboreshaji 
wa Mradi wa 
Umwagiliaji wa 
Mkuti katika Wilaya 
ya Kigoma Vijijini 

675,678,550.00 163,458,224.77 
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Jina la Mradi Mkataba Na Maelezo ya Mradi Gharama ya Mkataba 
(Sh) 

Riba (Sh.) 

Skimu ya 
Umwagiliaji wa 
Nyamitita 

ME-012/2011-
2012/DASIP/W/64 
LOT 1 

Ujenzi wa mradi wa 
Umwagiliaji katika 
Kijiji cha Nyamitita 
wilayani Serengeti  

738,647,555.00 605,,785,917.55 

Skimu ya 
Umwagiliaji ya 
Sukuma 

ME-012/2011-
2012/DASIP/W/54 
LOT 4 

Ujenzi wa mradi wa 
Umwagiliaji katika 
Kijiji cha Sukuma 
Wilayani 
Sengerema 

790,620,140.00 212,349,378.38 

Skimu ya 
Umwagiliaji ya 
Igenge 

ME-012/2011-
2012/DASIP/W/54 
LOT 2 

Ujenzi wa mradi wa 
Umwagiliaji katika 
Kijiji cha Igenge 
wilayani Misungwi 

975,802,408.00 1,036,268,298.41 

Skimu ya 
Umwagiliaji ya 
Masinono 

ME-012/2012-
2013/DASIP/W/05 
LOT 1 

Ujenzi wa mradi wa 
Umwagiliaji katika 
Kijiji cha Masinono 
wilayani Musoma  

1,248,038,427.67 497,964,873.93 

Jumla 4,428,787,080.67 2,515,826,693.04 

 
Kiambatisho Na. XLI: Orodha ya Taasisi Ambazo Zilishindwa kutoza Fidia kwa 
Uvunjaji wa  Mikataba 

S/n Jina la 
Taasisi 

Kundi Mapungufu Jina la 
mkandarasi 

Thamani ya mkataba 
(Sh) 

1. Kituo cha 
Mafunzo ya 
Takwimu 
Afrika 
Mashariki 
(EASTC) 

Nyingine EASTC imeshindwa kudai 
uharibifu wowote 
uliofutwa kutoka kwa 
mkandarasi kutokana na 
kutotekelezwa kwa 
mkataba (ukiukaji wa 
msingi) kwa  kifungu 
maalum cha 23 cha 
mkataba. Jengo hilo 
lilitelekezwa kwa miaka 
tisa 

M/s SIHA 
Enterprises 
Company Ltd 

2,321,063,027.88 

2. Wakala wa 
Nishati 
Vijijini na  
Mfuko wa 
(REA) 

Wakala REA haikuwasilisha 
ushahidi wowote wa 
kuthibitisha kama kuna nia 
ya REA kupunguza 
uharibifu uliofutwa kutoka 
kwa mkandarasi kutokana 
na kuchelewa 

Kampuni ya 
M/s Iran Power 
and Water 
Equipment and 
Services Export 
Company 
(SUNIR) 

7,433,641,638.00 

3. Wakala wa 
Nishati 
Vijijini na  
Mfuko wa 
(REA) 

Wakala REA haikutumia haki zake 
juu ya dhamana ya 
utendaji iliyowasilishwa 
na SPENCON na haki juu ya 
uharibifu uliofutwa 
kulingana na kifungu 
kidogo cha GCC  26.2 na 
SCC 17, ambayo inaruhusu 
uharibifu wa juu uliofutwa 
sawa na kiasi cha dhamana 
ya utendaji 

Huduma za 
M/S Spencon 
Limited 

49,409,506,125.17 

4. Ofisi Ya 
Rais-Idara 
ya 

Fungu PO-RAMD ilishindwa kulipa 
uharibifu uliofutwa wa Sh. 
78,585,705 ambayo ni 

M/s COSEKE 
Tanzania Ltd 

496,221,100.00 
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S/n Jina la 
Taasisi 

Kundi Mapungufu Jina la 
mkandarasi 

Thamani ya mkataba 
(Sh) 

Usimamizi 
wa 
Kumbukumb
u na 
Nyaraka 
(Vote 04) 

asilimia 0.1 ya thamani ya 
mkataba kwa siku 
kutokana na kuchelewa 
kwa usambazaji wa bidhaa 
hizo kwa mkataba 
kinyume na Reg. 112 (1) 
na (2) ya kanuni za 
manunuzi ya umma, 2013 
na kifungu cha 25.1 cha 
GCC na kifungu cha 21 cha 
SCC 
Jumla 59,660,431,891.05 

 

Kiambatisho Na. XLII: Orodha ya Taasisi Ambazo Mikataba yao Ilifutwa Bila ya 
Usahihi 

S/n Jina la 
Taasisi 

Kategoria Maelezo ya mkataba Sababu ya kusitishwa Bei ya Mkataba (Sh.) 

1. Wakala 
wa 
Nishati 
Vijijini 
(REA) 

Wakala Wakala wa Nishati 
Vijijini wameingia 
mkataba no. AE/ 
008/2012-13/ HQ / G 
/ 21-Lot 9 na 
M/SSPECON Services 
Limited kwa 
usambazaji na 
ufungaji wa vituo vya 
usambazaji 

Mkandarasi alishindwa 
kutekeleza mkataba 
kama ilivyokubaliwa, (ni 
75% tu ya kazi), mwajiri 
alisitisha mkataba. Hata 
hivyo, hakuna ushahidi 
kwamba ilifanyika 
tathmini ya kazi 
iliyokamilishwa dhidi ya 
mkataba, na vifaa 
vilivyobaki kwenye eneo 
la kazi kwamba vilikuwa 
vinatosha kukamilisha 
mradi kulingana na 
mkataba. 

49,409,506,125.17 

2. Wakala 
wa Taifa 
wa 
Hifadhi 
ya 
Chakula 
(NFRA) 

Wakala Mkataba Na 
AE/054/2015/2016/H
Q/W/19 kati ya NFRA 
na M/S Feerum S.A 
kwa ajili ya ufungaji, 
upimaji na uagizaji 
wa Silos Complex na 
maghala 

Bado hakuna 
makubaliano ya pande 
zote mbili (Mkandarasi na 
NFRA) ingawa kazi 
zilisitishwa kwa maeneo 
yote kwa siku 28 bila 
taarifa yoyote kama 
kinavyohitaji kifungu cha 
61.2 (a) cha mkataba  

76,157,539,579.38 

3. Idara ya 
Magereza 
(Fungu 
Na. 29) 

Wizara Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi 
imesaini mkataba wa 
no.  
ME014/2020/21/PR/
G/10 na 
ME014/2020/2021/PR
/G/26 kwa ajili  ya 
usambazaji wa vitu 
mbalimbali kwa  idara 
ya huduma za 
magereza 

Wizara ya Mambo ya 
Ndani ilisitisha mikataba 
yote hii iliyoingia bila 
kuonesha sababu za 
kusitishwa kwa barua ya 
kukomesha iliyotumwa 
kwa wazabuni 
waliofanikiwa 

980,043,470.00 

Jumla 126,547,089,174.55 
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Kiambatisho Na. XLIII: Vifaa na Mashine za Hospitali kutumika chini ya Kiwango, 
kutofanyiwa Matengenezo na kutofanya kazi kabisa 

Na Jina la Hospitali ya 
Rufaa 

Uchunguzi Maelezo 

Vifaa vya matibabu/mashine vilivyotumika chini ya kiwango 
1 Mbeya Matumizi duni ya 

Mashine ya 
Kuchanganua 
Kemia na Homoni 
(Architect ci4100). 

• Ziara ya ukaguzi iliyofanyika tarehe 16 Agosti 2021 
ilibainisha kuwa mashine hiyo ilitengenezwa kufanya 
vipimo 185, yaani vipimo 87 vya homoni na vipimo 98 vya 
kemia. 

• Hata hivyo, mashine hiyo kwa sasa inafanya majaribio 
matatu sawa na asilimia 2 ya matumizi. 

2 Mawenzi Vifaa 
vinavyotumika 
chini ya kiwango  

• Ilibainika kuwa Kichanganuzi cha Kemia cha aina ya Abbot 
CI 4000 kinatumika chini ya kiwango. 

• Mashine hiyo Inaweza kufanya aina za vipimo zaidi ya 150, 
lakini inatumika kwa vipimo vitatu pekee kutokana 
kutopatikana kwa vitendanishi vya maabara. 

Vifaa na Mashine za Hospitali zisizofanya kazi  

1 Mount Meru Vifaa Maalum vya 
Matibabu 
Visivyotumika 
vyenye thamani ya 
Sh. 830 milioni 

Nilibaini katika mwaka uliopita 2019/20 vifaa maalum vya 
matibabu vilivyonunuliwa havikutumika kwa sababu ya 
Maendeleo ya Kiteknolojia ambayo yanahitaji kubadilisha 
vifaa kutoka analogia hadi digitali. 

2 Mawenzi Mashine ya 
Anesthesia 
Iliyonunuliwa 
haijatumika 

Mashine hiyo ilipokelewa tarehe 07 Desemba 2020, lakini 
hadi wakati wa ukaguzi mwezi Agosti 2021 (miezi 8 
baadaye), mashine hiyo ilikuwa bado haijaanza kutumika 
kutokana na kuchelewa kukamilika kwa jengo la wazazi. 

3 Geita Kichoma taka 
kisichofanya kazi 
na kisichofanyiwa  
matengenezo 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Geita haina kichomea taka chenye teknolojia ya 
hali ya juu. 
 
Kichomea taka kinachopatikana kwa sasa hakifanyi kazi 
kwa zaidi ya mwezi mmoja kutokana na uharibifu ambao 
bado haujarekebishwa. 

4 Chato-Kanda Kutosimikwa kwa 
Mashine za 
Kuchambua 
Hematology ya DH 
76 otomatikali 

Hospitali ilinunua na kupokea mashine mbili za kuchambua 
Hematology kutoka Bohari ya Dawa (MSD) ili kuwezesha 
shughuli mbalimbali za Hospitali ya Rufaa ya Kanda. 
Mashine hizo hazikusimikwa wala kutumika kutokana na 
kukosekana kwa vitendanishi (reagents) 

5 Sokoine Ucheleweshaji wa 
Matengenezo ya 
Kichanganuzi cha 
Biokemia na 
Kutelekezwa kwa 
Mashine za 
Maabara. 

Mashine za kupimia damu zenye nambari ya utambulisho 
LD/SH/LB/P/01 ABX Pentra 8 zilizosimikwa tarehe 01 
Oktoba 2019 hazifanyi kazi kwa sababu ya ukosefu wa 
vitendanishi (reagents). 
Zaidi ya hayo, HB 1C mashine ya kuchunguza sukari ya 
damu yenye nambari ya utambulisho AF 20016491 pia 
haifanyi kazi kwa sababu ya ukosefu wa kitendanishi 
(reagents)  

Mashine Zisizofanyiwa Matengenezo  

1 Mbeya Kichomea  taka 
kisichofanya kazi 
na hakijafanyiwa 
matengenezo  

Kichomea-taka kinachopatikana kwa sasa hakitumiki kwa 
muda wa miezi sita sasa kwa sababu ya kuharibika kwa 
chumba cha bomba la moshi, na hakuna ukarabati wowote 
ambao umefanywa. 

2 Benjamini Mkapa Makosa 
yaliyobainika 
katika Uendeshaji 

Hakuna matengenezo ya mashine yaliyofanywa kwa miaka 
mitatu. 
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Na Jina la Hospitali ya 
Rufaa 

Uchunguzi Maelezo 

wa Mashine za 
Kuchemsha 

Sehemu ya Kuchemsha haina mashine za rivers osmosisi 
zinazohusika na kusafisha maji. 

3 Singida Mapungufu katika 
Huduma 
zinazotolewa na 
Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa 
Singida Vifaa tiba 
na Visivyo vya 
tiba, havitumiki. 

Kiunganishi cha oksijeni kinachopatikana katika chumba 
cha wagonjwa mahututi ICU na Mashine moja ya ganzi iliyo 
katika hospitali mpya ya Mandewa havifanyi kazi. 
 
Pia, Jokofu moja la Benki ya Damu, mashine mbili za ganzi, 
multipara mita Biokemia moja haifanyi kazi kwa sababu ya 
ukosefu wa vitendanishi. 
 
Mashine ya Elba Biokemia iliyosimikwa katika Idara 
haifanyi kazi tangu Machi 2021. 

4 Tanga Upungufu wa Vifaa 
vya Kufanya Kazi 
Tanga  

Kutofanya kazi kwa Vifaa, ziara yangu ya  ukaguzi na 
mapitio ya utekelezaji wa mpango wa CHOP, ulibaini 
kuwapo kwa vifaa kadhaa visivyofanya kazi kama vile 
mashine mbili za utrasaundi, mashine mbili za X-Ray. 

5 Dodoma Mashine za X-Ray 
zisizofanya kazi 

Nilibaini kuwa hospitali hiyo ilikuwa na mashine tatu za X-
Ray zilizosimikwa. Hata hivyo, mashine moja tu ndiyo 
iliyokuwa ikifanya kazi katika idara ya radiolojia 

6 Simiyu Kichomea 
kisichofanya kazi 
na ambacho 
hakijafanyiwa 
matengwnezo 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini ukosefu wa kichomea chenye 
teknolojia ya juu; wakati huo huo, kichomea 
kinachopatikana kwa sasa hakitumiki kwa sababu ya 
kuharibika na hakuna ukarabati ambao umefanywa tangu 
Juni 2020. 

7 Sokoine Kuchelewa 
kutengenezwa 
kwa Kichanganuzi 
cha Biokemia na 
kutelekezwa kwa 
Mashine za 
Maabara. 

Wakati wa ziara ya ukaguzi mnamo Agosti 2021, niliona 
hitilafu zifuatazo; 
 
Kuchelewa kutengenezwa kwa mashine ya kichanganuzi 
cha biokemia 67332 na 20195 kwa kuwa matengenezo ya 
mwisho yalipaswa kufanywa tarehe 5 Mei 2019, hadi 
wakati wa ukaguzi wangu Agosti 2021, matengenezo 
yalikuwa bado hayajafanywa. 

8 Shinyanga Kuchelewa 
kufanya Ukarabati 
na matengenezo 
ya vifaa vya 
matibabu  

Jokofu ya  Chumba cha Maiti. 
 
Niligundua majokofu sita hayafanyi kazi kwa miaka mitatu, 
na Tocha 8 za Jokofu hazitelezi vizuri, na kusababisha 
ugumu wa kuweka na kuondoa maiti. 
 
ARCHTECH PLUS CI 405- Mashine inayotumika kupima 
Homoni na kemia kwa sasa haifanyi kazi kutokana na 
kukosekana kwa vitendanishi. 
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Kiambatisho Na. XLIV: Majengo Yaliyotelekezwa na Ujenzi wa Kasi ndogo wa 
Majengo ya Hospitali za Rufaa za Mikoa. 

Na. Hospitali ya 
Rufaa ya 

Mkoa 

Uchunguzi Maelezo 

Majengo yaliyotelekezwa 
1 Katavi Kutelekezwa kwa 

ujenzi wa jengo la 
wazazi lenye 
mkataba wa Sh. 
9,115,122,400 

Mkataba wenye jumla ya thamani ya Sh. 9,115,122,400 
ulisainiwa tarehe 25 mei, 2018 ambapo tarehe iliyokusudiwa 
ya kukamilika kwa mradi ni tarehe 09, Julai 2020. 
Hadi tarehe 19 Augosti ziara ilipofanyika mkandarasi alikua 
tayari ameshalipwa na mwajiri kiasi cha Sh. 
3,169,303,073.56. 

Utekelezaji wa mradi huu ulisimama tangu Oktoba, 2020 
ikiwa na shughuli zisizokamilika za ujenzi wa paa, ufunikaji 
wa paa, umaliziaji wa kazi pamoja na mapambo. Hii 
ilitokana na upungufu wa upatikananji wa fedha kutoka kwa 
mwajiri (Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto) kwenda kwa mkandarasi wa mradi, pamoja na 
mabadiliko ya usanifu wa awali wa jengo kutoka jengo la 
wazazi hadi jengo la huduma za kawaida. 

Ujenzi wa Kasi Ndogo kwenye Majengo ya Hospitali 
1 Mbeya Kuchelewa 

kukamilika kwa 
wodi ya upasuaji 
yenye thamani ya 
Sh.1,277,436,310.4
2 

Tarehe 25 Aprili, 2020 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto iliingia mkataba namba 
ME/007/2019/2020/HQ/W505F na wakala wa majengo 
Tanzania kujenga jengo la upasuaji na wodi za upasuaji 
katika hospitali ya rufaa ya mkoa wa Mbeya wenye jumla ya 
Sh.1,277,436,310.42 pamoja na VAT. 
 
Mkataba ulikadiriwa kumalizika tarehe 25 Desemba (baada 
ya miezi nane).  
Wakati wa ziara ya ukaguzi iliyofanyika Agusti, 2021 
niligundua maendeleleo ya mradi yamefikia 75% wakati 
muda wa mkataba wa mkandarasi ulikua umekwisha. 
 
Tatizo hili lilisababishwa na kuchelewa kwa marekebisho ya 
michoro na upatikanaji wa vifaa vya ujenzi. 

2 Shinyanga Kuchelewa 
Kukamilika kwa 
Ujenzi wa Kituo cha 
Kudhibiti UVIKO 19. 

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, wazee na Watoto 
iliingia mkataba namba ME/007/2020/2021/HQ/W/I/LOT 
NO.2 na kampuni ya MCB kujenga kituo cha Kdhibiti Uviko-
19. 
 
Hata hivyo uhakiki wa nyaraka wakati wa ukaguzi (Agusti 
2021) nilibaini kuwapo mambo mengi ambayo 
hayajakamilika huku mkataba wa ujenzi ukiisha tarehe 30 
mwezi wa sita, 2021. 
 
Tatizo hilo lilisababishwa na Kuwapo kwa mvua nyingi 
Januari hadi wa Machi. 

3 Simiyu Kuchelewa 
kukamilika kwa 
mapendekezo ya 
ujenzi wa jengo la 
uzazi na watoto 
yenye thamani ya 
Sh. Bilioni 2.34. 

• Tarehe 29 Juni, 2019 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto iliingia mkataba Na. ME/007/2018-
2019/HQ/13 na Idara ya Ujenzi wa Jeshi la Kujenga Taifa 
(SUMA JKT) wenye thamani ya Sh. bilioni 5.77  kujenga jengo 
la wazazi na watoto. 

•  
• Katika ziara ya tarehe 14 Agosti 2021, niligundua kuwa 

hospitali hiyo imetumia jumla ya Sh. Bilioni 3.43 katika 
ujenzi na kuacha kazi yenye thamani ya Sh. bilioni 2.34  
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Na. Hospitali ya 
Rufaa ya 

Mkoa 

Uchunguzi Maelezo 

ikiwa haijakamilika huku 100% ya muda wa mkataba ukiwa 
umekwisha. 

4 Singida Udhaifu wa ujenzi 
wa kituo cha kuzuia 
virusi vya Corona 
Sh. 2.45 bilioni. 

• Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa Hospitali ya rufaa ya Mkoa 
wa Singida kupitia Wizara ya Afya iliishirikisha kampuni ya 
M/S MCB Ltd ya MBEYA kama mkandarasi wa kujenga jengo 
hilo kwa mkataba wa Sh. Milioni 666 Kwa muda wa mwezi 
mmoja kuanzia tarehe 01 Desemba 2020 hadi tarehe 01 
Januari 2021. 

• Hata hivyo, ziara iliyofanywa tarehe 28 Agosti 2021 ilifichua 
kuwa kazi za ujenzi bado hazijakamilika. 

5 Songwe Kuchelewa kwa 
ujenzi wa jengo la 
OPD kulikosababisha 
kutokamilika kwa 
kazi zenye thamani 
ya Sh. bilioni 2.42 

• Tarehe 13 Oktoba 2019, Mradi wa Udhibiti wa Mazingira wa 
Songwe ulianza kutekeleza mradi wa ujenzi wa Jengo la OPD  
kwa kutumia mafundi mchundo (force account) kwa muda 
wa miezi nane (hadi tarehe 13 Juni 2020) kwa mkataba wa 
Sh. Milioni 532. 

• Hata hivyo, nilibaini kuwa makadirio ya jumla ya gharama 
za kukamilisha kazi za ujenzi ni Sh. bilioni 6 lakini jumla ya 
Sh. bilioni 4.82 hadi sasa zimetolewa na MoHCDGEC , na kiasi 
chote kimetumika. 

• Wakati wa ukaguzi wa ujenzi wa Jengo la OPD katika eneo 
la hospitali ya rufaa ya Songwe na kutembelea eneo la mradi 
tarehe 13 Agosti 2021, nilibaini kuwa muda wa kukamilika 
kwa mradi huo tayari umepita. 

• Ni maoni yangu, kuwa ucheleweshaji unaweza kusababisha 
kuongezeka kwa gharama kutokana na mfumuko wa bei 
katika ununuzi wa vifaa vya ujenzi na gharama 
zinazohusiana na kazi. 

6 Sokoine Kuchelewa 
kukamilika kwa 
ujenzi wa uzio wa 
ukuta unaozunguka 
maeneo ya 
kichomeo taka na 
kuweka mfumo wa 
maji katika jengo la 
X-Ray. 

• Wakati wa kupitia mkataba wa kujenga uzio wa ukuta 
unaozunguka maeneo ya kichomea na uwekaji wa mfumo wa 
maji katika jengo la X -Ray, nilibaini kuwa muda wa 
kukamilika ulikuwa miezi miwili (siku 60). Tarehe ya kuanza 
kwa mkataba ilikuwa 20 Novemba 2020, na tarehe 
iliyotarajiwa kukamilika ilikuwa 20 Januari 2021. 
Hata hivyo, ziara iliyofanyika tarehe 21 Agosti 2021 ilibaini 
kuwa jengo lilikuwa katika hatua ya msingi, hivyo 
kusababisha kuchelewa kwa miezi 7 kutoka tarehe 
iliyopangwa kukamilika, ikiwa ni kutokana na uhaba wa 
fedha kwa ajili ya kukamilisha mradi huo. 

7 Tabora Kuchelewa 
Kukamilika kwa 
tarehe ya mradi 
wenye thamani ya 
Sh. milioni 41.42 

• Ziara iliyofanyika tarehe 26 Agosti 2021 hospitali ya rufaa 
Tabora nilibaini kuwa kuanzia tarehe 26 Juni hadi 27 
Novemba 2020 , Uongozi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Tabora uliingia mkataba na wazabuni na watoa huduma 
mbalimbali wenye thamani ya Sh. Milioni 585. Hii ilikuwa 
kuhusiana na mapendekezo ya ujenzi wa Idara ya Matibabu 
ya Dharura (EMD) Kwa kutumia mafundi mchundo (force 
account). Kazi iliyotakiwa kukamilika ndani ya siku tisini 
(90) kuanzia tarehe 01 Julai, 2020 hadi tarehe 01 Oktoba , 
2020 , iliongezwa hadi tarehe 30 Oktoba 2021. 

• Hata hivyo, nilibaini kazi za ujenzi zenye thamani ya Sh. 
41.42 milioni hazijakamilika. Zaidi ya hayo, mkandarasi 
hakuwepo katika eneo la kazi na hakuna kazi iliyokuwa 
ikiendelea. 
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